Hakika tumekupa heri nyingi, basi sali kwa ajili ya mola wako na uchinje. Kwa ajili ya mola wako hakika adui yako ndiye atakayekatikiwa na kila heri. Zidisha hamu yangu leo katika kutenda mambo ya sunna na unikirimu ndani yake kuyatekeleza vyema mambo yangu ya wajibu, na unikurubishie ndani yake njia yangu ya kukufikia kati ya njia nyingi, ewe usiyeshughulishwa na sisitizo la waja wenye kusisitiza. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asubuhi hii tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaosema kwa nini jamii ya kimataifa imeshindwa kuzuia mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel katika eneo la ukanda wa Gaza. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuleteni kipindi cha sayansi na teknolojia mpya. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Eh, magazeti ya Afrika Mashariki yatafuatiwa na vipindi vya Hekaya za Aya, Mawaidha ya Ramadhani, Makala ya Leo katika Historia na Haki za Watoto katika Uislamu. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni. Ni saa mbili na nusu asubuhi kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayotanguliwa na muhtasari wake. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza tena kwamba jamhuri ya Kiislamu inaunga mkono mchakato wa mazungumzo ya kurejesha amani kamili nchini Yemen. Rais Paul Kagame wa Rwanda ameilaumu jamii ya kimataifa kwa kutochukua hatua za kuzuia mauaji ya kimbari nchini humo mwaka 1994. Kundi la RSF nchini Sudani limetuhumiwa kufanya mauaji ya halaiki ya makumi ya watu katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo. Na wataalamu wameonya kwamba ongezeko la joto linazidisha hatari za kiafya katika maeneo mbalimbali ya dunia. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kwamba Jamhuri ya Kiislamu inaunga mkono mwenendo wa mazungumzo ya kurejesha amani kamili nchini Yemen. Shirika la habari la Irani IRNA limeripoti kwamba Husein Amir Abdulahiyan amesema hayo katika mazungumzo yake huko Maskat, mji mkuu wa Umani, na Muhammad Abdu Salaam, mjumbe wa ngazi za juu wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen na ametangaza kwamba Jamhuri ya Kiislamu inaunga mkono mwenendo wa mazungumzo ya amani ya Yemen. Abdullahian amesema mashambulizi ya Marekani na Uingereza dhidi ya watu wa Yemen yanakiuka mamlaka ya kujitawala na umoja wa ardhi nzima ya nchi hiyo. Amir Abdullahian amepongeza mshikamano wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen na Iran kuhusu shambulio la kigaidi lililofanywa na Israel dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran katika mji mkuu wa Siria, Damascus, na kuongeza kwamba hapana shaka, Jamhuri ya Kiislamu pamoja na hatua za kisheria na za kimataifa zinazochukuliwa, itatumia haki zake zinazotambuliwa ndani ya fremu ya sheria za kimataifa kujibu na kuwaadhibu wavamizi na watenda jinai hiyo. Kwa upande wake, Muhamad Abdussalam amesema amefurahishwa na mazungumzo yake na waziri wa mambo ya nje wa Iran na kusema kwamba uh, Yemen Iko pamoja siku zote na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kwamba itashirikiana na Iran katika kushughulikia wachokozi. Rais Paul Kagame wa Rwanda ameilaumu jamii ya kimataifa kwa kutochukua hatua za kuzuia mauaji ya kimbari ya 1994 nchini humo. Rais Kagame aliyasema hayo jana wakati Wanyarwanda walipoadhimisha miaka 30 tangu baada ya mauaji hayo ya kutisha ambapo Wahutu wenye misimamo mikali waliua zaidi ya Watutsi milioni moja. Katika maadhimisho hayo ya kumbukumbu ya mauaji ya kimbari ya Rwanda, Rais Kagame alieleza kwamba Kigali imepata ahueni kubwa na ukuaji wa kiuchumi miaka kadhaa baada ya mauaji ya kimbari, lakini bado makovu yamesalia. Katika shughuli hiyo ya kumbukumbu ya mauaji ya kimbari iliyofanyika mjini Kigali, Rais Kagame aliongoza shughuli ya maadhimisho ya kutimia miaka 30 tangu baada ya mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 ambayo ilihudhuriwa na wageni na viongozi mbalimbali mbali wakiwemo wastaafu kutoka pembe mbalimbali mbali za dunia, akiwemo rais wa zamani wa Marekani Bill Clinton, rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa na rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania. Kwa muda mrefu sasa, serikali ya Rwanda imekuwa akiilaumu jamii ya kimataifa kwa ilipuuza tahadhari kuhusu mauaji hayo, ambapo hadi sasa baadhi ya viongozi wa nchi za magharibi wameeleza kujutia na kusikitishwa na mauaji ya kimbari ya Rwanda. Waziri wa ulinzi wakati wa utawala wa Barack Obama wa marais mstaafu wa Marekani amesema kwamba haishangazi kwamba Waisraeli wamekiri makosa yao baada ya shambulio la karibuni na mauaji ya watoa misaada wa kimataifa wa shirika la World Center Kitchen WCK, kwa sababu kwa kawaida Waisraeli kwanza hupiga risasi na kuua na kisha huuliza maswali. Leon Panetta aliyekuwa waziri wa ulinzi wa Marekani katika utawala wa Barack Obama, ambaye pia ni mkuu wa zamani wa shirika la ujasusi la Marekani CIA amesema katika mahojiano yake na televisheni ya CNN kwamba inabidi kuchukua muda ili kuhakikisha kwamba habari unayopata inahusu malengo sahihi, lakini sivyo ilivyo kwa Waisraeli, kwa sababu kutokana na uzoefu, kwanza huwa wanapiga risasi na kuua na baadaye ndipo wanapouliza. Utawala wa Kizayuni wa Israel siku kadhaa zilizopita ulishambulia gari la wafanyakazi wa WCK katika eneo la Deir Balah ambako uliua watoaji misaada kadhaa wa jumuiya za kimataifa katika hujuma hiyo, wafanyakazi saba wakiwemo raia sita wa nchi za kigeni waliuawa. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. mashirika ya kiraia ya na matibabu nchini Sudan yamevituhumu vikosi vya msaada wa haraka RSF kuwa vimefanya mauaji matatu ya halaiki ndani ya siku mbili ambayo yamesababisha mm, kuuawa kwa watu wasiopungua 68 na mamia ya wengine kujeruhiwa katika majimbo ya Al Jazira Darfur kaskazini na Kordofani kusini. Kamati ya jumuiya ya madaktari nchini Sudan imesema watu 28 waliuawa na wengine 240 kujeruhiwa katika kijiji cha Umadham eneo la Alhasahisa katika jimbo la Aljazira katikati mwa Sudan katika shambulio la RSF Jumamosi iliyopita. Kwa upande wake, makundi ya upinzani katika mji wa Al Hasahisa jimboni Aljazira yamevituhumu vikosi vya msaada wa haraka kwa kuua zaidi ya watu 20 na kujeruhi zaid... wengine zaidi ya mia mbili. Katika jimbo la Darfur pia harakati ya haki na usawa inayoongozwa na Jibril Ibrahim imewashutumu wapiganaji wa RSF kwamba wameua watu 20 na kujeruhi makumi ya wengine, wengi wao wakiwa wachungaji katika vijiji vya magharibi mwa mji wa El Fasher, mji mkuu wa jimbo la Darfur kaskazini. Na wataalamu wametahadharisha kwamba ongezeko la joto duniani linalohusishwa na mabadiliko ya tabia nchi inasababisha kuenea magonjwa zaidi yanayoambukizwa na wanyama huku maeneo mbalimbali duniani yakiathiriwa na vipindi virefu vya magonjwa ya msimu kama vile mafua. Dr Emin Diden Vichi Kiraze wa chuo kikuu cha sayansi ya tiba cha Adnan huko Aidin nchini Uturuki amesema kuongezeka hali ya joto duniani kunaweza kusababisha ongezeko kubwa la athari za mionzi kutoka kwenye jua kushuhudiwa mabadiliko katika ubora wa vyakula, matatizo ya afya ya akili na kuenea magonjwa yanayosababishwa na wanyama. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa, karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari: kwa nini jamii ya kimataifa imeshindwa kuzuia mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel huko ukanda wa Gaza? Kutokuwa na uwezo jamii ya kimataifa wa kusitisha mauaji ya kimbari ya utawala wa Israel katika ukanda wa Gaza kumekosolewa vikali kimataifa. Mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel dhidi ya watu wa Gaza yameingia mwezi wa saba. Hadi sasa, zaidi ya wa Wapalestina elfu 33 wameuawa washahidi na zaidi ya wengine elfu 75 wamejeruhiwa katika mauaji hayo. Ayatullah Ali Sistani, kiongozi mkuu wa kidini nchini Iraki, ameeleza masikitiko yake juu ya kushindwa ulimwengu kusimamisha jinai na hujuma zinazoendelea kufanywa na Israel dhidi ya watu wa Gaza. Ahmed Atayib, shekhe wa Al-Azhar nchini Misri, pia amekosoa jamii ya kimataifa kwa kutojali jinai zinazofanywa na Israel dhidi ya watu wa Palestina na kutangaza kwamba tunayoyashuhudia huko Gaza yanathibitisha kwamba ulimwengu wetu wa sasa umepoteza uongozi wa hekima na busara, na hii inaeleza dunia, inaielekeza dunia kwenye shimo ambalo historia haijawahi kuona mfano wake. Swali muhimu linalojitokeza ni kwamba kwa nini jamii ya kimataifa imeshindwa kukomesha mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel huko Palestina? Inaonekana kwamba jibu muhimu zaidi la swali hili ni matumizi mabaya ya haki ya kura ya veto ya Marekani katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Katika kipindi cha miezi sita iliyopita, Marekani imesimama bega kwa bega na Israel na mbali na misaada ya kijeshi na kiuchumi, imezuia kupitishwa aina yoyote ya azimio la kulaani uhalifu na jinai zinazofanywa na, na Israel huko Palestina. Utumiaji mbaya wa kura ya veto unaofanywa na Marekani umethibitisha kwa mara nyingine kwamba haki hiyo imekuwa chombo cha kisiasa kinachozuia kupatikana haki na uadilifu katika mfumo wa kimataifa. Jambo jingine muhimu ni kwamba maazimio ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa pia yanakosa dhamana ya utekelezaji. Kwa mfano tu, hivi karibuni baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilipasisha azimio lililosusiwa na Marekani la ulazima wa kusitisha mapigano mara moja ukando wa Gaza na kutumwa misaada ya kibinadamu katika eneo hilo, lakini baraza la mawaziri la Israel lilitangaza rasmi kwamba litapuuza azimio hilo. Kwa hivyo inaweza kusemwa kwamba maazimio ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa hayatakuwa na hakikisho la utekelezaji maadamu mataifa ya magharibi hasa Marekani hayataki kutekelezwa maazimio hayo. Sababu nyingine muhimu inayoifanya jamii ya kimataifa ishindwe kusimamisha mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel eneo la ukanda wa Gaza uh, ni msimamo usio mmoja wa nchi za Waislamu kuhusiana na yanayojiri huko ukanda wa Gaza. Kwani licha ya mauaji ya kimbari yanayoendelea huko Gaza, inasikitisha kwamba nchi za Kiislamu zimeshindwa kuwa na msimamo mmoja wa kukabiliana na uhalifu na jinai zinazofanywa na Israel katika eneo hilo. ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sayansi na teknolojia mpya Mjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Nimetumia lengo kuwa mtaweza kunufaika. Mkuu wa shirika la anga za juu la Iran Hassan Salarie ametangaza mipango ya kuzindua kapsuli ya kibayolojia yenye uzito wa juu na uwezo mkubwa katika kipindi cha miezi michache ijayo. Kuhusu mpango wa serikali ya Iran wa kuzindua kapsuli ya viumbe hai, Salaria amesema uzinduzi wa kwanza wa kapsuli ya kibaiolojia uliofanywa mwaka jana ulikuwa hatua kubwa. Ameongeza kuwa Iran ilitia saini mkataba mpya wa kuboresha chombo hicho ili kiwe na uzito wa juu zaidi. Halikadhalika, amesema Iran inatazamia kujaribu e, kiteknolojia uwezo wa kuishi angani kwa uzinduzi wa kapsuli hiyo ya kibaiolojia. Kuhusu kuzinduliwa kwa kapsuli ya kibiolojia katika mwaka huu wa kiirani na miaka ijayo, amesema kuwa kupima mambo mengi ni muhimu kiteknolojia kabla ya kumrusha mwanadamu angani. Hivyo imepangwa kurusha kapsuli ya kibiolojia yenye uzito na uwezo zaidi miaka ijayo. Desemba mwaka jana, Iran ilifanikiwa kutuma kapsuli ya kibiolojia katika anga za juu kwa kutumia roketi iliyoundwa nchini iliyopewa jina la Salman. Kapsuli hiyo yenye uzito wa kilo 500 iliyotengenezwa na taasisi ya utafiti wa anga Iran yenye uhusiano na wizara ya sayansi, utafiti na teknolojia ilirushwa katika anga za mbali katika eneo lenye umbali wa, wa kilomita 130 kutoka kwenye uso wa sayari ya dunia. Tukio hilo lilikuwa jaribio kwa teknolojia za anga za juu katika sekta kama vile kurusha maroketi ya kubeba satelaiti, muundo wa aerodinamiki wa kapsuli na mifumo inayohusiana na udhibiti wa ufuatiliaji wa hali ya kibiolojia. Kapsuli ya kwanza ya kibiolojia ya Iran iliyokuwa na kiumbe hai iliyorushwa katika anga za mbali mwezi Februari mwaka elfu mbili na kumi kwa kutumia roketi ijulikanayo kama Kavushgar ilirejea katika sayari ya dunia kwa mafanikio. Iran ni miongoni mwa nchi kumi zinazoongoza duniani katika tasnia ya anga za juu duniani. Taasisi ya Europhysics Letters, EPL imejumuisha jina la profesa msaidizi wa Iran Sahib Surushfar katika orodha yake mashuhuri ya waamuzi wa, wa mwaka 2023. Dr. Surushfar anashikilia wadhifa wa mkurugenzi wa masuala ya teknolojia na mawasiliano, jamii na viwanda, pamoja na mkurugenzi wa chombo cha nujumu katika chuo kikuu cha Yasuj. Kitaaluma, ana shahada ya uzamivu katika fizikia ya kinadharia, shahada ya uzamili katika fizikia ya unajimu na shahada ya kwanza katika fizikia. Kwa mujibu wa tovuti ya EPL, tuzo hizi hutolewa kwa kundi teule la wataalamu ambao wameweza kutoa tathmini muhimu na makala zao kuchapishwa katika jarida la taasisi ya Europhysics Letters. Botswana imezindua kituo kipya cha kuunganisha ndege zisizo na rubani ikiwa ni hatua kubwa katika ustawi wa teknolojia hiyo nchini humo. Kituo hicho kinaripotiwa kuanzishwa na chuo kikuu cha kimataifa cha sayansi na teknolojia cha nchi hiyo, BIUST, kwa ushirikiana na kampuni ya teknolojia na uwekezaji ya Botswana ya Mileage Group. Makamu wa rais wa Botswana, Slamba So Gwane, alinukuliwa na vyombo vya habari akisema kwenye hafla ya ufunguzi kuwa kuanzishwa kwa kituo hiki kumekuja wakati mwafaka na, na maoni madhubuti kwamba kitasaidia sana katika kuchochea mapinduzi ya uchumi na viwanda. Aidha, alibainisha kuwa matumizi ya teknolojia ya ndege zisizo na rubani ni muhimu kwa ajili ya kuimarisha ukuaji wa uchumi kupitia kuongezeka ufanisi na ukusanyaji sahihi wa data. Aliongeza kuwa ndege zisizo na rubani zina mchango mkubwa katika mchakato wa kufanya maamuzi katika sekta mbalimbali, ikiwa mbali ni pamoja na afya, maendeleo ya miundombinu, kukabiliana na maafa kilimo na utalii. Kuhusu tasnia ya ndege zisizo na rubani barani Afrika, Afrika Kusini kwa muda mrefu imekuwa ikijiimarisha uh, kama mhusika mkuu uh, katika sekta hii. Na kwa kumalizia ni kuwa Kenya imesifiwa kuwa kitovu cha teknolojia barani Afrika. Haya amesemwa hivi karibuni jijini Nairobi, wakati wa mkutano wa kilele wa tuzo ya watu arobaini wa bora walio chini ya miaka arobaini katika sekta ya teknolojia ya kidijitali na biashara ya kidijitali barani Afrika. Wazungumzaji wakati wa mkutano huo walisema Kenya ikiwa ni makazi ya Mpesa ambayo inasifiwa kuwa mojawapo ya huduma za fedha za simu za mkononi zenye mafanikio zaidi barani Afrika, inaongoza katika uvumbuzi na kimsingi ni nchi ya fursa, hasa katika sekta ya maswala ya kifedha ya, ya kidijitali. Maada ya mkutano huo ilikuwa ni kujenga uwezo wa kuanzisha na kukuza biashara baina ya nchi za Kiafrika. Akizungumza wakati wa mkutano huo jijini Nairobi, Joseph Elvis Lamte, mtaalamu wa teknolojia ya kifedha, alidokeza kuwa Kenya ni kitovu chenye nguvu katika eneo la biashara huria la bara la Afrika. Alisema ili Kenya na nchi zingine za Afrika zitambue uwezo wao kamili katika ubunifu wa biashara ya mtandaoni au biashara ya kidijitali, lazima kuwe na mfumo bora wa malipo baina ya nchi zote za bara hilo, na mfumo huo uweze kutoa huduma kwa bei nafuu maoni yake yaliungwa mkono na wataalamu wengine wengi ambao walisema uvumbuzi katika sekta ya kifedha unaweza kuchochea biashara za wajasiriamali hasa katika uga wa biashara za kidijitali kwa kutumia teknolojia ya kiubunifu. Alisema Afrika inaweza kupunguza ada za miamala katika kutuma pesa. Tuzo ya watu bora 40 walio chini ya miaka 40 ni mpango ambao unatafuta kutambua kuheshimu na kuenzi vijana mbalimbali mbali wenye ushawishi mkubwa walioweza kuupata wakiwa chini ya umri ya miaka arobaini. Miongoni mwa walioteuliwa ni Wakenya thelathini ambao wameteuliwa kutokana na mchango wao wa kipekee katika nyanja zao za tasnia. Kabla ya hapo, hafla hiyo uh, ilifanyika huko Ghana na Afrika Kusini. Naam msikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusiana na biashara ya kidijitali, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuu umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majali wake Mola, kwa herini. Endelea kusikiliza idha ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tunafungua udondozi wetu kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Habari kuu gazeti la Habari Leo ni ile ya kushiriki Rais Samia Suluhu Hassan katika kumbukumbu ya mauaji ya kimbari ya Rwanda yaliyofanyika jana mjini Kigali. Habari hiyo inaambatana na picha ya Rais Samia akiwa pamoja na viongozi wa nchi nyingine wakimshuhudia rais wa Rwanda Paul Kagame akiwasha mwenge wakati wa kumbukumbu ya miaka 30 ya mauaji ya kimbari mjini Kigali. Gazeti la Majira limetanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno askofu aunga mkono mpango wa Rais Samia ni wa kutaka kufunga kamera barabarani kudhibiti rushwa kwa trafiki na kuimarisha usalama. Gazeti hilo pia limemnukuu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres akitoa wito wa kufanyika uchunguzi huru kuhusu mauaji yanayofanywa au yaliyofanywa na Israel dhidi ya watoa misaada wa, wa kimataifa katika eneo la Gaza. Gazeti la Mwananchi limemulika zaidi habari zenye vichwa vya maneno: Warioba ataka mambo manne katiba mpya, Mwinyi ataka Karume anziwe kwa kuwasikiliza wananchi, na wazo la Shabibi kuchangia la zua mjadala nchini rwanda magazeti ya mengi ya leo yameangazia kumbukumbu ya miaka 30 ya mauaji ya kimbari ya 1994 miongoni mwa vichwa muhimu uh, vya habari za gazeti la Igihe ni kuibuka 30 mwengi wa matumaini wawashwa pande zote za nchi rais ramafosa atoa wito wa kuimarishwa uhusiano wa rwanda na afrika kusini na mhanga wa mauaji ya kimbari 1994 asimulia jinsi alivyobakwa na kundi la wapiganaji wa Interahamwe kwa siku kadhaa, baada ya kuua watoto na mume wake, wakati wa mauaji ya kimbari ya Rwanda. Gazeti New Times limeweka mbele picha ya Rais Paul Kagame akiwasha mwenge wa kumbukumbu ya mwaka wa 30 ya mauaji ya kimbari ya Rwanda katika shughuli iliyohudhuriwa na viongozi wa nchi kadhaa, uh, na wakiwemo viongozi wa stafu. New Times pia limeandika kwamba wachezaji wa sasa na wa zamani wa vinara wa ligi ya soka nchini Uingereza Arsenal, wamejiunga na Rwanda katika kumbukumbu ya 30 ya mauaji ya kimbari dhidi ya Watutsi yaliyogharimu maisha ya zaidi ya watu milioni moja katika muda wa siku mia moja na nchini Uganda, kwa haraka gazeti la nyu la Daily Monitor uh, limeipa lime, umuhimu habari iliyobeba kichwa cha maneno, jinsi tunavyoweza kushughulikia ongezeko la ukosefu wa ajira nchini Uganda. Nasikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza kipindi cha hekaya za aya. Hekaya za aya. Asalamu As alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Kipindi chetu leo kitazungumzia aya za 59 na 60 za Suratul Maida. Siku moja mmoja wa watu wa Madina aliyejulikana kwa jina la Muadh alimuuliza Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuhusu maana ya aya ya 18 ya Suratu Naba. Aya hiyo inasema, siku itakapopulizwa parapanda nanyi mtakuja makundi makundi. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alijibu akisema, wa, umeuliza jambo kubwa sana. Kisha alisema huku machozi yakimtiririka kwamba makundi kumi ya umma wangu yanatofautiana na watu wengine, na yatafufuliwa katika sura mbalimbali. Baadhi watafufuliwa siku ya Kiyama wakiwa na sura ya sokwe au gorila na wengine kwa umbo la nguruwe. Watu wengine watafufuliwa wakitembea huku miguu yao ikiwa inaelekea ya juu na nyuso zao chini, wakiburuta ardhini mabega yao. Watu wengine watafufuliwa wakiwa vipofu, wengine watakuwa viziwi na mabubu na hawaelewi chochote. Watu wengine watafufuliwa wakitafuna ndimi zao huku zikiwa zimening'inia kifuani na usaha na damu ukitoka kwenye midomo yao. Watu wa mahshar watachukizwa sana na hali yao. Kundi jingine la watu litafufuliwa mikono na miguu yao ikiwa imekatwa. Kundi jingine litakuwa limetundikwa kwenye matawi ya moto. Wengine watakuwa na harufu mbaya kuliko ya mzoga. Watu wengine watakuwa wamevaa nguo zenye lami au guluu nyeusi inayonata na kunasa kwenye miili yao. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliendelea kusema kwamba ama watu watakaofufuliwa kwa sura ya sokwe ni wale wanaozusha fitna baina ya watu kwa kusema uongo na kusengenya. Kundi litakalofufuliwa katika umbo la nguruwe ni la walaji wa haramu. Wale wanaotembea kwa nyuso zao ni wala riba. Kundi ambalo litafufuliwa likiwa viziwi na mabubu ni la watu wanaojiona na maghururi. Wale wanaotafuna ndimi zao zenye damu na usaha ni wanavyuoni na majaji ambao maneno yao yanakuwa kinyume na matendo yao. Watakaokuwa wamekatwa miguu na mikono ni watu wanaowaudhi majirani zao. Kundi litakalotundikwa kwenye matawi ya moto ni wale wanaoripoti maneno na matendo ya watu kwa watawala madhalimu. Kundi litakalokuwa na harufu mbaya kuliko wafu na mizoga ni wale wanaofuata matamanio na starehe zao haramu na hawatoi haki za Mwenyezi Mungu na maskini katika mali zao. Kundi litakalokuwa na nguo chafu na zenye ute unaoganda kwenye miili yao ni la wale wenye kiburi na majivuno. Kisha Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema, watu wanaojivuna na kujiona bora kuliko wengine siku ya Kiama watafufuliwa katika sura ya mchwa, watakanyagwa chini ya miguu ya watu watakaokuwa kwenye uwanja wa Mahshar mpaka hesabu ya waja itakapokamilika. Wapenzi wasikilizaji, katika aya za Qurani Tukufu, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amezungumzia uwezekano wa kugeuzwa na kubadilishwa sura ya mwanadamu au kiumbe kingine na kuwa kiumbe kingine. Suala hili linajulikana kwa jina la maskh. Maskh maana yake ni kubadilishwa maumbile katika sura na mwonekano. Maskh huwa na maana ya mabadiliko ya kiumbe kwa namna ambayo hupata sura na umbo baya zaidi kuliko la awali. Kwa mujibu wa Kurani Tukufu, inawezekana pia katika dunia hii kwa kiumbe kudhihirika kwa umbo na sura yake halisi na ya batini na kuchukua sura na umbo la mnyama mwingine. Katika hali hii ya maskhi, si lazima tena kwa mtu kuwa na jicho la barzakh ili kuweza kuona hakika na sura halisi ya mtu huyo, bali wanadamu wote wanaweza kuona mabadiliko haya ya sura, uso na umbo lake. Njama za Mayahudi za kukabiliana na Uislamu zilikuwa zimefeli moja baada ya nyingine. Fedheha yao nayo iliongezeka kadiri muda ulivyopita na haki na ukweli wa Waislamu ukadhihiri zaidi. Hata hivyo, walipanga njama nyingine ya kutaka kuzima nuru angavu ya Uislamu. Mayahudi walikuwa na kinyongo cha muda mrefu dhidi ya Nabii Isa au Yesu Kristo. Hivyo walitaka kuwafanya Mayahudi wote wakabiliani na Uislamu kwa kutangaza maoni ya Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, kuhusu Isa Masihi alaihi ssalam, ili Mayahudi wasikubali Uislamu. Kwa hivyo, idadi kubwa ya vinara wa Mayahudi walikwenda kwa Mtume na kumtaka atoe maoni yake kuhusu Mtume na mitume waliotangulia. Mtume aliwaambia: mimi ninamwamini Mungu mmoja na ninaamini yaliyoteremshwa kwa Ibrahim, Ismail, Ishaq, Yaqub, Musa na Isa. Ninawakubali mitume wote na ninawatambua kuwa ni wajumbe wa Mwenyezi Mungu, sitofautishi baina yao. Baada ya kusikia maneno hayo, Mayahudi walikasirika na kupiga kelele kwamba hatumjui nabii anayeitwa Isa au Yesu Kristo, kamwe hakuwa mjumbe wa Mungu. Walitumia kukiri huku kwa Nabii Muhammad kama kisingizio cha kumkana mtume wa Mwenyezi Mungu, na wakasema Hatujawahi kuona dini mbaya zaidi kuliko dini yako. Wakati huu Mwenyezi Mungu subhanahu wataala alimteremshia mtume aya za 59 na 60 za Suratu lmaida ili kueleza kisa na hatima ya watu ambao walibadilishwa sura na maumbile yao miongoni mwa ahlulkitab ili liwe onyo na mazingatio kwa Mayahudi, Manasara na wengineo. Aya hizo zinasema: Sema, enyi watu wa kitabu, hivyo mnatuchukia kwa kuwa tumemwamini Mwenyezi Mungu na tulioteremshiwa na yaliyoteremshwa kabla, na kwa kuwa wengi katika nyinyi ni mafasiki. Sema, je, nikwambieni mwenye malipo mabaya zaidi kuliko hayo mbele ya Mwenyezi Mungu? Ni yule ambaye Mwenyezi Mungu amemlaani na amemkasirikia na akawafanya miongoni mwao manyani na nguruwe, na wakaabudu shetani hao ndio wenye mahali pabaya na wamepotea zaidi njia iliyo sawa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Niendelea kusikiliza idhaa kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza mawaidha ya Ramadhani yanayoletwa kwenu na Sheikh Ayubu Rashid wa London nchini Uingereza. Baada ya hapo, tutakuwa na a makala ya leo katika historia na kisha tutasikiliza kipindi cha haki za watoto katika mtazamo wa Uislamu. Alhamdu lilah rabi lalamin wsalatu walsalamu la ashrafi lambiyai walmursalin sayidina Muhammadin wala wa ahli baitihi ltayibin ltahirin. Maudhui ambayo tunaotaka kuizungumzia leo ni faida kubwa mbili za kufunga. Kufunga kuna faida nyingi. Faida ya kwanza kubwa inayopatikana kwa mtu kufunga ni faida inayoambatana na miili yetu, faida ya kimwili. Wewe ukifunga mwezi wa Ramadhani kuanzia tarehe moja mpaka mwisho, bila shaka utapata faida inayoambatana na mwili wako. Sasa faida ya kwanza ni hii inayoambatana na miili yetu, lakini faida ya pili ni faida inayoambatana na roho zetu. Kwa hiyo tukiziweka hizi faida mbili, tutasema swaumu mtu anapofunga sawasawa. Anapata faida ya kimwili na nyingine ni faida ya kiroho. Tukizitaja hizi faida mbili tutasema kama ifuatavyo. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika suratul Baqara, aya ya 183 amesema baada ya kusoma bismillahir rahmani rahim. Ya ayyuhalladhina amanu kutiba alaykumus suyam, kama kutiba alladhina min qablikum laalakum tattakun, enyi nyinyi mlioamini mmefaradhishiwa kufunga kama walivyofaradhishiwa wale waliokuwepo kabla yenu ili mpate kuwa na ucha Mungu. Hapa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala katika aya hii anaeleza faida kubwa ya kufunga kwa nini tumefaradhishiwa sisi? Tumefanyiwa faradhi, tumefanyiwa ni wajibu kufunga. Tukiuliza hili swali muhimu, Mwenyezi Mungu ashato wajibu anasema, tumefaradhishiwa kufunga kama walivyofaradhishiwa waliokuweko kabla yetu, ili tupate ucha Mungu, tupate kumcha Mwenyezi Mungu, tuwe na ufahamu kwamba Mwenyezi Mungu yuko, tuwe na ule ucha Mungu ukafikia mahala wewe unaogopa kumwasi Mwenyezi Mungu bila ya kuweko mtu mwingine yoyote anayekuona kwa sababu unajua Mwenyezi Mungu anakuona. Hii ni faida kubwa sana, wewe unakuwa ni mlinzi wa nafsi yako wewe mwenyewe. Hii faida ni faida ya kiroho, na Mwenyezi Mungu katika aya hii anaeleza faida ya swaumu ni hiyo, tuwe wacha Mungu, tuwe ni kama tunamwona Mwenyezi Mungu mahala popote tulipo. Faida hii kubwa ndio ambayo ameitaja Mwenyezi Mungu katika Qur'ani, wala hakutaja faida za kimwili, faida zinazoambatana na mwili. Kataja faida zinazoambatana na roho zetu, na ndo hapa basi mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam akaeleza katika faida hizi za kimwili katika hadithi mbalimbali. Kwa mfano amesema, assaumu junnatun minan nar Assaumu, kufunga swaumu, kunamfanya mtu ajikinge na moto. Ukifunga utajikinga wewe na moto. Hii faida ni ya kiroho, lakini vile vile itakusaidia kimwili. Na binti yake mtume Fatima binti Rasulillah, imepokewa kutoka kwake kwamba amesema, faradallahu siyama tathbitan lilikhlas Mwenyezi Mungu amefaradhisha swaumu kwa ajili ya kumakinisha ikhlasi zetu. Tunatakiwa tuwe na ikhlasi sasa. Ikhlasi hizi tunazimakinisha vipi? Binti yake Mtume Fatima Tuzahara anasema kwa kufunga. Mwenyezi Mungu amefaradhisha swaumu ili ikhlasi zetu ziweze kumakinika. Hii ni faida ya kiroho. Kila anayefunga sawasawa ile ikhlasi yake ile hali ya yeye kuyafanya mambo kwa ajili ya Mwenyezi Mungu ataweza kuyafikia mambo hayo kwa sababu ya kufunga. Na vile vile imepokewa kutoka kwa al-Imamu al-Bakir alayhi salam, Imamu al-Bakir, Imam wa tano katika madhhabi ya Ahlul Bait alayhi salam, anasema, alsiyamu walhaju taskinu lqulub, kufunga na kwenda haji kunafanya mioyo ipate utulivu, mioyo ipate umakinifu. Ikiwa moyo wako yo haujatulia, mara hivi mara vile, yani unakuwa ni mtu huna msimamo wa sawasawa, basi ukifunga kisawasawa, saumu yako itakupatia faida ya kiroho, ya kuufanya moyo wako utulie, uyakubali mambo ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Sasa hizi ni faida zinazoambatana na roho zetu, na ni faida kubwa sana. Ikiwa sisi tumepata matokeo ya kufunga kwetu yakawa ni haya yaliyoelezwa, kwamba unapata faida hizi za kiroho, basi ukiisha mwezi wa Ramadhani, na somo tukawa tumemaliza kufunga, tutapata faida hizi kubwa za kiroho, na tutajikuta tuna mabadiliko. Ama tukija katika faida za kimwili, faida za mwili matokeo yanayopatikana baada ya sisi kufunga ya kimwili, athari zinazoonekana za kimwili, ndipo hapa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipoeleza akasema: likulli shay'in zakatun wa zakatul abdani assiyam, kila kitu kina zaka yake, kila kitu kinatolewa zaka, na zaka ya mili ni kufunga Tukifunga mwili wetu unakuwa ni kama umetoa zaka nyingine. Ndo ile Mtume salallahu alaihi wa alihi wasallam aliosema sumu taswihu, fungeni mtapata swiha njema. Kila ukifunga wewe utakuwa na swiha njema, utapunguza baadhi ya mambo ambayo yalikuwa hayawezi kupunguka katika mwili, mwili wako baadhi ya mafuta, baadhi ya vyakula, baadhi ya maradhi ambayo yako katika miili yetu haya yataondoka kwa kufunga, na ndio leo madaktari wengi wanaamini kwamba swaumu kufunga kunamsaidia mtu kujiepusha na maradhi. Kufunga, mtu akifunga sawa sawa, haya masaa yote tunayoyafunga ya mchana yanapelekea kuua baadhi ya vijidudu vinavyotusababishia sisi maradhi. Ndo mtume wetu alisema miaka mingi hiyo, kabla ya miaka elfu moja na mia nne, kasema sumu taswihu, fungeni mtakuwa na swiha njema. Na vilevile wanasema kama ilivyopokewa kwa alimamu laskari lamma suila an ilati wujubi saum, alipoulizwa sababu kwa nini hikma na busara ya, ya kuwa Mwenyezi Mungu amefaradhisha kufunga akasema liyajida alghaniyu massa ljui fayamunna ala lfakir, Mwenyezi Mungu ameifaradhisha saumu kufunga, ili tajiri ambaye hana tabu yoyote anapofunga apate kuihisi njaa. Basi akiihisi njaa aweze kumsaidia fakiri maskini yule ambaye hana. Hizi ni faida ambazo zinaambatana na miili yetu, ukifunga unasikia njaa sasa akija mtu ambaye ana njaa akakwambia, bwana, nna njaa nisaidie, hata baada ya mwezi wa Ramadhani utakumbuka swaumu, utasema eh, kweli njaa nimeshaihisi wakati nilipokuwa nimefunga. Hizi ni faida zinazoambatana na miili yetu sisi tunapoambiwa tufunge. Na Mwenyezi Mungu awalipe kheri wazee wetu wote waliotufundisha swaumu wakatuingiza katika kufunga tangu tukiwa wadogo Labda ilikuwa hatujui kuna hikma na busara na matokeo mazuri ya kufunga, lakini leo tumefikia mahala tunagundua kwamba ala kumbe kufunga kuna faida hivyo. Na faida faida hizi zimegawanyika katika sehemu mbili: faida za kiroho na faida za kimwili, na zote zina kujenga wewe, ndugu yangu Muislamu. Kwa hiyo, funga, tabu, aa, kwa kwa hiyo usije ukalalamika, kwa nini mi nafunga? Kwa nini tabu? Faida inarudi kwako wewe mwenyewe. zote shari zilizoma duniani, shime na nasitufungeni mwezi mwema Ramadhani. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 28 mwezi mtukufu wa Ramadhani mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe 8 Aprili mwaka 2024. Siku kama ya leo miaka 1173 iliyopita aliaga dunia Abu Mashar Balkhi, mmoja wa wanajimu na wasomi wakubwa wa elimu ya hadithi wa Kiirani alielekea Baghdad mwanzoni mwa karne ya tatu hijiria na kuanza kusoma elimu ya nujumu katika zama zake. Abu Mashar Balkhi alikuwa mnajimu mashuhuri wa Kiislamu. Miongoni mwa vitabu vyake mashuhuri ni Almadkhal Alkabir na Almawalidi Alsaghira. Miaka 54 iliyopita, katika siku kama ya leo, ndege za kijeshi za utawala haramu wa Israel zilishambulia shule ya msingi ya Bahrul Bakar iliyoko umbali wa kilomita 80 kaskazini mwa mji wa Kairo. Katika mashambulizi hayo ya kutisha, watoto 46 waliokuwa wakisoma shuleni hapo waliuawa kikatili. Mashambulizi hayo ya kikatili yaliibua hasira za watu katika nchi mbalimbali. Inasemekana kwamba kwa muda wa miezi mitatu ya awali ya mwaka 1970 ndege za utawala haramu Israel ziliyashambulia maeneo ya, ya kiraia huko kaskazini mashariki mwa Misri. Siku kama ya leo miaka 44 iliyopita, utawala wa Baathi nchini Iraki uliwaua shahidi Sayid Muhammad Baqir Sadr na dada yake Bintul Huda. Sayyid, Sadri, alijifunza Qurani tukufu na elimu nyingine za kidini akiwa mdogo na kupata daraja ya ijtihadi akiwa kijana. Alikuwa mmoja wa waalimu wakubwa wa chuo cha kidini mjini Najaf nchini Iraki kiasi kwamba nadharia zake katika elimu mbalimbali zinapewa umuhimu mkubwa katika duru za wasomi wa Kiislamu. Miongoni mwa vitabu vya msomi huyo ni pamoja na kitabu cha Uchumi wetu, Hamasa ya Nuru, Falsafa yetu Mwanadamu wa Leo na Matatizo ya Kijamii, na Uhalifu wa Mwanadamu na Ushuhuda wa Mitume. na miaka kumi na moja iliyopita katika siku kama ya leo, Margaret Hilda Thatcher, waziri mkuu wa zamani wa Uingereza, alifariki dunia. Thatcher ndiye mwanamke wa kwanza wa Uingereza kushikilia uongozi wa chama na uwaziri mkuu kwa pamoja. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu ya saba ya mfululizo wa makala fupifupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Katika sehemu ya sita ya mfululizo huu tulianza kuangalia sheria za nchi mbalimbali kuhusu haki za watoto. Tulianza kuchambua mitazamo mitatu mikuu iliyopo duniani kuhusiana na neno mtoto mdogo. Muda haukuturuhusu kuzungumzia mitazamo yote mitatu, hivyo tuliishia kugusia sheria zinazozungumzia mitazamo miwili. Nayo ni ya nchi za amerika ya latini, Vatican na kadhalika ambao unasema mtoto mdogo ni kiumbe mwanadamu ambaye haki zake za kipindi cha utotoni huanza mara baada ya kutunga mimba katika fuko la uzazi la mama yake mpaka anapotimia miaka kumi na nane. Maana ya sheria hiyo ni kwamba ni marufuku kuavya na kutoa mimba, na yeyote anayeavya mimba anahesabiwa ni mhalifu aliyetenda jinai dhidi ya mwanadamu. Mtazamo wa pili tulisema ni ule uliotangazwa na Marekani kupitia mahakama yake kuu, ambapo kwa mujibu wa sheria hizo za Marekani, mtoto mdogo ni kiumbe mwanadamu ambaye haki zake huanza kuhesabiwa pale inapoeleweka kuwa ana mazingira ya kubakia hai na kuendelea kuishi. Sheria hiyo imeweka kipindi hicho kuwa ni cha ujauzito wa miezi saba, kwa mujibu wa uchunguzi wa wataalamu wa afya. Kuanzia hapo, mtoto aliye mtumboni ana haki kamili za mwanadamu na ni uhalifu kuuliwa kwa njia yoyote ile ikiwemo ya kuavya mimba. Mtazamo wa tatu ambao hatukupata fursa ya kuzungumzia ni sheria za Ulaya Magharibi ambazo zinaruhusu kutoa mimba. Sheria hizo zinasema mtoto anahesabiwa kuwa ni mwanadamu mwenye wajibu wa kulindwa haki zake pale anapozaliwa na si wakati akiwa bado tumboni mwa mama yake. Leo tutaendelea tukifikia. Mtazamo wa tatu na ambao umeenea sana katika nchi za magharibi ni huo wa kwamba kipindi cha utotoni cha mwanadamu huanza pale anapozaliwa. Mapendekezo yaliyotolewa huko Poland kwa ajili ya mswada wa haki ya kimataifa ya haki za watoto unasema wazi kwamba kipindi cha utotoni cha mtu kinahesabiwa kuwa ni mwanadamu pale anapozaliwa. Hata hivyo sheria hiyo haina maana kwamba ndiyo inayokubaliwa kikamilifu bila ya masharti yoyote na nchi zote za magharibi. Huko nchini Ufaransa wameweka masharti mawili ya kumfanya mtoto aliyemo tumboni naye awe na haki zake. Sharti la kwanza ni mtoto huyo azaliwe akiwa hai, na la pili awe na hali ambayo inaleta matumaini ya kuishi baada ya kuzaliwa. Ama kifungu cha kwanza cha sheria ya raia nchini Ujerumani na kifungu cha 31 cha sheria ya raia ya Uswisi, sharti la pili la Ufaransa y yani matumaini ya kubakia hai halikuzingatiwa, bali sharti lake ni kwamba mtoto azaliwe akiwa hai. M, yeyote anayezaliwa akiwa hai huwa anapewa haki zake sote, hata kama atakuwa amezaliwa pungufu au ana kasoro za kimaumbile. Kwa mujibu wa sheria ya Italia Haitoshi mtoto kuzaliwa hai, bali lazima kuwe na matumaini ya kwamba ataishi, yani kwa kimombo awe viable. Hivyo kwa mujibu wa sheria za Italia, kama mtoto atazaliwa hai, lakini kwa sababu moja au nyingine akawa haleti matumaini ya kubakia hai na akafariki dunia muda mchache baada ya kuzaliwa, huhesabiwa na sheria hizo kuwa hana haki yoyote ile ya mwanadamu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka studio za JameJam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran itaendelea kuunga mkono mwenendo wa mazungumzo ya kurejesha amani nchini Yemen. Rais Paul Kagame wa Rwanda ameilaumu jamii ya kimataifa kwa kutochukua hatua za kutosha kuzuia mauaji ya kimbari nchini humo mwaka 1994. Waziri wa ulinzi wakati wa utawala wa Barack Obama huko Marekani amesema haishangazi kwamba Waisraeli wamekiri makosa yao baada ya kuua watoa wa misaada katika eneo la ukanda wa Gaza, kwani Waisraeli wanaua kwanza na baadaye wanauliza maswali. Na mashirika ya kiraia na ya matibabu nchini Sudani yamevileuma vikosi vya RSF kwa kuua makumi ya watu katika majimbo kadhaa nchini humo. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni kwa kuwa nasi na hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu yajayo. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninaekuwageni nikikutakieni siku njema, kwa herini.