Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na Nuhu alimwomba Mola wake alipomwona mwanawe anangamia, akasema: ewe Mola wangu Mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona naangamia, na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu, ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, iye ni mwenye mendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua na kama hutanisamee na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa wataopata hasara. Kumradhi. Bismillahi rahmani rahim. Wapendwa wasikilizaji, tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia uhai na afya njema, tunasema amini ya arabil alamin, na tunamshukuru kwa kutuwezesha kufika siku ya leo ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, Ramadhan 27 1445 Hijiria, ambayo ni sawa na Aprili 7, 2024 Miladia. Namengi mazuri tumeandalia studioni kuanzia habari zetu za kikanda na kimataifa. Uchambuzi wa kisiasa utakuwa na cha chamaneno kinachosema kuongezeka mashinikizo dhidi ya serikali ya kwaajili ya kupunguza ungaji mkono wake kwa utawala wa kizyudtuakecaayanao na naseh Ayub Rashid wa London, Uingereza. Tuna matumaini kuwa mtoka nasi hadi tamati, na mtangazaji wako usiku huu studioni leo Jumapili ni Asmahani Ghanima Muhammed. Nina wingi wa matumaini, mtoka nami hadi tamati. Naweza kuwasiliana nasi, wapendwa wasikilizaji wa Redio Teherani, kwa njia mbalimbali, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu inaanza kwa alama kujumlisha 98 95657 barua pepe ya Radio Teheran ama email ni swahili radio at iribir, na chaneli yetu kwenye Telegram ni at Radio Teheran sw a, yani t.me slash radio teheran sw. <tipulimia> na saa yetu inaonyesha kutimia saa moja na nusu kwa wakati wa hapa Run. Kwanza kabisa nawakaribisha kutegea sikio vichwa vya habari. Kalibofu asema enzi ya ubabe wa Israeli kwa himaya ya Marekani imekwisha. Polisi wa Nigeria waua watu wanne wakati wa maandamano ya siku ya Quds. Miezi sita ya mashambulio ya kimbari ya utawala wa Israeli huko Gaza inapita sasa na ujumbe wa Guterres, huku Rwanda ikiadhimisha miaka 30 ya mauaji ya kimbari. Na sasa ni habari kamili. Tunaanza na Tehran. Spika wa bunge la Iran Mohamed Bakheli Khalibof amesema enzi za ubabe wa utawala wa Israeli kwa himaya ya Marekani katika eneo la Asia Magharibi zimepita na watawala huo wanaelekea kuangamia. Kalibofu ameasema hayo leo Jumapili, katika kikao cha wazi cha bunge mjini Tehran, wakati utawala huo haramu unatekeleza jinai zinazokiuka sheria zote za kimataifa huku ukiwa umeshindwa kufikia malengo yake katika miezi sita ya ya vita vyake vya mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza. Kalibof ameongeza kuwa kwa kulenga ubalozi mdogo Irani Siria wa Iran nchini Siria, adui ghasibu wa kizayuni kwa mara nyingine tena amethibitisha kwamba hajui mipaka anapofanya jinai. Aidha, amesema utawala wa Israel unachukiwa duniani kutokana na kukiuka wazi wazi kanuni zote za kimataifa, akiashiria shambulio la utawala wa Israel dhidi ya ubalozi mdogo wa Irani jijini Damascus. Kalibof amesema taifa la Irani litatoa adhabu kali kwa Israel, ambayo itaharakisha kusambaratika kwake. Jumatatu iliyopita mashambulizi ya anga ya utawala wa Israel yaliharibu jengo la ubalozi mdogo wa Irani katika mji mkuu wa Siria, Damascus na kuwa watu 13 wakiwemo maafisa saba wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC. Ikiwa leo imetimia miaka 30 tangu kutokea mauaji mabaya zaidi ya kimbari dhidi ya Watutsi nchini Rwanda mwaka 1994, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesisitiza kuwa waliopoteza maisha na wale walionusurika hawatosahaulika kamwe. Kupitia ujumbe wake maalum kwa mnasaba wa siku hii Antonio Guterres amekumbusha kwamba siku kama hii mwaka 1994 na, na karibu siku 100 zilizofuta, Watutsi milioni moja wakiwemo watoto, wanawake na wanaume waliuawa na Wanyarwanda wenzao. Familia zilizigeuka familia zingine, marafiki wakawa maadui, na roho mbaya ya unyanyasaji wa makusudi na ya kikatili ikalikumba taifa. Katika ujumbe huo, katibu mkuu amesisitiza kuwa Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesisitiza kwamba hatutawasahau wahanga wa mauaji haya ya kimbari, wala hatutasahau kamwe ushujaa na uthabiti wa wale walionusurika, ambao ujasiri na utayari wao wa kusamehe unasalia kuwa chachu ya nuru na matumaini katikati ya sura hii ya giza katika historia ya mwanadamu. Guterres amesema katika kumbukumbu ya mwaka huu tunajikumbusha kuhusu mzizi wa mauaji ya kimbari ambao ni chuki. Amesema tunaweza kuchora mstari ulionyooka kati ya mauaji yasiyokuwa na maana ya Watusi milioni moja pamoja na baadhi ya Wahutu na watu wengine waliopinga mauaji ya kimbari na miongo kadhaa ya kauli za chuki zilizotangulia zilizochochewa na mivutano ya kikabila na kivuli kirefu cha ukoloni. Katika siku hii adhimu ya kumbukumbu Goches ameitaka dunia na kila mtu kuahidi kusimama pamoja dhidi ya aina zote za chuki na ubaguzi. Hebu tuhakikishe kwamba vitendo vilivyoanza Aprili 7 mwaka 1994 havisahauliki kamwe na havirudiwi tena popote. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Vita vya mauaji ya kimbari vya utawala wa Israeli dhidi ya Gaza vilivyoanzishwa tarehe saba Oktoba mwaka jana vimekamilisha miezi sita leo, huku kukiwa na makumi ya maelfu ya wa Wapalestina waliouawa na jinai kubwa zikatendeka dhidi yao katika hali ambayo wamelazimika kuyahama makazi yao na njaa ikiwa inatumiwa na utawala huo kama silaha ya vita katika siku hizi mia kati ya Oktoba saba mwaka jana na Aprili saba mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na nne utawala katili wa Israel umeua bila huruma raia wa Palestina, wengi wakiwa ni wanawake na watoto, mbali na kubomoa hospitali, shule, misikiti na makanisa kwa mabomu yanayodondeshwa kiholela na bila kujali lolote. Aidha, askari katili wa Israel wamewanyanyasa kijinsia wanawake na kuwatesa, huku wavulana wenye umri mdogo wakitekwa nyara na kufungwa jela bila kufunguliwa mashtaka. Hata waliouwawa hawahurumiwi, kwani askari wa Israel wamekuwa wakipora viungo vyao vya mwili na kuviuza. Wanaharakati wa haki za binadamu na mashirika ya kimataifa duniani kote wameelezea matukio ya kutisha yanayotekelezwa na Israel huko Gaza kuwa ni mauaji ya kimbari na jinai za kivita. Idadi ya wa Wapalestina waliouawa hadi sasa katika vita vya mauaji ya kimbari vya Israel tayari imepindukia elfu 33 tangu Oktoba mwaka jana, zaidi ya asilimia sabini na tano kati yao wakiwa ni wanawake na watoto. Polisi ya Nigeria imefyatua risasi na kuwaua takribani watu wanne wakati wa maandamano makubwa ya amani ya kuwaunga mkono wa Palestina katika siku ya kimataifa ya Kudsi. Polisi walikabiliana na waandamanaji na kufyatua risasi kwenye mkusanyiko wa wanachama wa Harakati ya Kiislamu ya Nigeria waliokusanyika kuadhimisha siku hiyo iliyoadhimishwa Ijumaa ya mwisho mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mwanachama mmoja wa ngazi za juu harakati ya kisama ya Nigeria, Malamu Aliu Termes amethibitisha kuwa watu wanne waliuawa na no wengine ishirini kujeruhiwa katika jimbo la Kaduna, kaskazini magharibi mwa Nigeria na akasema, kwa kawaida huwa tunajitokeza Ijumaa ya mwisho ya kila ya Ramadhani kuandamana kwa amani na kuonyesha uungaji mkono wetu kwa watu wa Palestina katika mazingira ya kunyanyaswa kinyama. Maandamano hayo ni kama yale yanayofanyika kote ulimwenguni, amesema. Tulipo karibia kwanza, polisi walikuja na kuturushia mabomu ya machozi. Katika harakati hizo, wanachama wetu wanne waliuawa huku ishirini wakijeruhiwa. Awali harakati hiyo ilitahadharisha kuwa polisi walikuwa wanapanga kuvuruga maandamano ya siku ya koti nchini Nigeria na harakati ya Mukawama, mapambano ya Kiislamu nchini Iraki imetekeleza kwa mafanikio ya shambulio la ndege zisizo na rubani droni, dhidi ya maeneo ya kistratejia maeneo ya kimkakati katika sehemu ya kusini kabisa ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu zilizopachikwa jina bandia la Israel. Hujuma hiyo imetekelezwa ili kukabiliana na mashambulio ya anga ya utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya Gaza. Harakati ya Mukawama ya Iraki kundi mwavuli la wapiganaji wa kupambana na ugaidi katika taarifa iliyochapishwa kwenye kituo chake cha Telegram imetangaza kuhusika na shambulio dhidi ya eneo muhimu katika bandari ya Ilat ambayo iko kwenye ncha ya kaskazini ya bahari ya Sham. Taarifa hiyo imebaini kuwa shambulio hilo la Jumapili ambalo lilitekelezwa kwa ndege zisizo na rubani lilifanyika katika kuendeleza mapambano dhidi ya utawala wa ghasibu wa Israel na kuwaunga mkono wa Palestina huko Gaza hasa kwa ajili ya kulipiza kisasi mauaji yanayofanya na utawala haramu wa Israel dhidi ya wanawake, watoto na wazee katika eneo hilo linalozingirwa. Harakati ya mkoa wa Iraki imesisitiza kuwa itaendelea kulenga na kuharibu maeneo muhimu ya utawala ghasibu wa Israel. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Bado mko nasi katika matangazo ya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili, redio Tehran. Wapendwa wasikilizaji, na sasa nawakaribisha kujiunga nami katika dakika hizi chache za uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu kuongezeka mashinikizo dhidi ya serikali ya Biden kwa ajili ya kupunguza uungaji mkono wake kwa utawala wa Kizayuni mm. Kuendelea vita vya Ghaza na jinai za utawala wa Kizayuni dhidi ya watu wasiokuwa na hatia wa eneo hilo na hasa mauaji ya kimbari na utumiaji njaa kama silaha kumezidisha mashinikizo ndani kwa serikali ya Biden ya kumtaka apunguze ungaji mkono wake kwa Tel Aviv, na wakati huo huo kuongeza pia tofauti kati ya ikulu ya White House na Benjamin ya Netanyahu, waziri mkuu wa utawala wa Kizayuni kuhusiana na jambo hilo. Wabunge 20 wa 40 wa chama cha Democratic katika kongresi ya Marekani wamemtaka rais Joe Biden wa nchi hiyo asitishe uuzaji wa silaha kwa utawala wa Kizayuni, ambapo jina la Nancy Pelosi, spika wa zamani wa bunge hilo, linaonekana kati ya wa wabunge hao. Barua waliomwandikia rais Biden inamtaka asimamishe uuzaji wa silaha kwa utawala wa Kizayuni na kuweka masharti kwa ajili ya kutolewa misaada ya Washington kwa utawala huo. Aidha, kusainiwa barua hiyo na wawakilishi hao wa kongresi ya Marekani haswa Pelosi, ambaye ni mmoja wa maafisa muhimu wa chama cha Democratic katika historia ya nchi hiyo na ambaye amekuwa mtetezi mkuu wa uhusiano wa Marekani na Israel kwa miongo kadhaa sasa kunaonyesha ni kwa kiwango gani jinai za utawala wa kizayuni na vitendo vyake vya kinyama huko kanda Gaza vimeathiri fikra za wananchi wa Marekani. Wakati huo huo, takwa la wabunge 40 wa chama cha Democratic kwa Biden kusimamisha uuzaji silaha kwa Israel linaonyesha haja ya kutazama upya sera za jadi za wabunge wa Marekani kuhusiana na utawala wa kizauni ambazo zinaegemea zaidi katika uungaji mkono wa pande zote kwa Tel Aviv katika vita vya Gaza. Baadhi ya wanamaseneta wa Marekani wamechukua pia msimamo kama huo. Ben Sanders, seneta wa kujitegemea wa Marekani, hivi karibuni alimtahadharisha Benjamini Netanyahu, waziri mkuu wa Israel, na akasema iwapo itaendelea kushambulia misafara Iwapo Israel itaendelea kushambulia misafara ya misaada ya kibinadamu inayoingia ukanda wa Gaza, Marekani itasimamisha misaada yake yote ya kijeshi kwa utawala huo. Vilevile Tim Kaine na seneta wa chama cha Democratic amesisitiza kuwa kutumwa silaha katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu kutazidisha tu mateso na machungu ya wananchi wa Gaza na kuvuruga zaidi hali ya mambo katika eneo hilo na hivyo kuitaka Marekani isimamishe mpango wake wa kutuma silaha kwa utawala huo. Katika upande mwingine hitilafu kati ya ikulu ya Marekani na Benjamini Netanyahu, waziri mkuu wa Israel, kuhusiana na mchakato wa vita vya Gaza zimesababisha kutokea mvutano wa wazi kati ya Biden na Netanyahu. Katika muktadha huo, NBC iliripoti ikiwanukuu maafisa wa Marekani kwamba Biden alimsisitizia Netanyahu kwamba ikiwa hatokubali kusitisha mapigano ukanda wa Gaza, uhusiano wa pande hizo utachukua mkondo tofauti kabisa. endelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya kiswahili Radio Tehran na sasa namkaribisha shekhe ayubo rashid kutoka uingereza katika mawaidha haya ya mwezi mtukufu wa ramadhan Rafiki, wangu rafiki mtukufu ramadhani Maudhui ambayo tunaotaka kuizungumzia leo ni faida kubwa mbili za kufunga. Kufunga kuna faida nyingi. Faida ya kwanza kubwa inayopatikana kwa mtu kufunga ni faida inayoambatana na miili yetu, faida ya kimwili. Wewe ukifunga mwezi wa Ramadhani kuanzia tarehe moja mpaka mwisho, bila shaka utapata faida inayoambatana na mwili wako. Sasa faida ya kwanza ni hii, inayoambatana na miili yetu, lakini faida ya pili ni faida inayoambatana na roho zetu. Kwa hiyo tukiziweka hizi faida mbili, tutasema swaumu, mtu anapofunga sawa sawa, anapata faida ya kimwili na nyingine ni faida ya kiroho. Tukizitaja hizi faida mbili, tutasema kama ifuatavyo: Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, katika suratul Baqara aya ya 183 amesema, baada ya kusoma bismillahirrahmanirrahim rahmani rahim ya ayuha ladhina amanu kutiba alaykum siyam kama kutiba ala ladhina min qablikum laallakum tattaqun, enyi nyinyi mlioamini mmefaradhishiwa kufunga kama walivofaradhishiwa wale waliokuwepo kabla yenu ili mpate kuwa na uchamungu. Hapa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, katika aya hii, anaeleza faida kubwa ya kufunga. Kwa nini tumefaradhishiwa sisi? Tumefanyiwa faradhi, tumefanyiwa ni wajibu kufunga, tukiuliza ili swali muhimu, Mwenyezi Mungu ashato wa wajibu anasema, tumefaradhishiwa kufunga kama walivyofaradhishiwa walokuweko kabla yetu, ili tupate uchamungu, tupate kumcha Mwenyezi Mungu. Tuwe na ufahamu kwamba Mwenyezi Mungu yuko tuwe na ule uchamungu, akafikia mahala wewe unaogopa kumwasi Mwenyezi Mungu bila ya kuweko mtu mwingine yoyote anayekuona, kwa sababu unajua Mwenyezi Mungu anakuona. Hii ni faida kubwa sana, wewe unakuwa ni mlinzi wa nafsi yako wewe mwenyewe. Hii faida ni faida ya kiroho, na Mwenyezi Mungu katika aya hii anaeleza faida ya swaumu ni hiyo, tuwe wachamungu, tuwe ni kama tunamwona Mwenyezi Mungu mahala popote tulipo. Faida hii kubwa ndiyo ambayo ameitaja Mwenyezi Mungu katika Qurani, wala hakutaja faida za kimiili, faida zinazoambatana na mwili. Kataja faida zinazoambatana na roho zetu, na ndio hapa basi Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam akaeleza katika faida hizi za kimwili katika hadithi mbalimbali mbali. kwa mfano amesema assaumu junnatun minan nar assaumu, kufunga swaumu, kunamfanya mtu ajikinge na moto. Ukifunga utajikinga wewe na moto. Hii faida ni ya kiroho, lakini vilevile itakusaidia kimwili. Na binti yake Mtume Fatima binti Rasulillah, imepokewa kutoka kwake kwamba amesema, faradha llahu siyama tathbitan lilikhlas Mwenyezi Mungu amefaradhisha swaumu kwa ajili ya kumakinisha ikhlasi zetu. Tunatakiwa tuwe na ikhlasi. Sasa ikhlasi hizi tunazimakinisha vipi? Binti yake Mtume Fatima Tuzahara anasema kwa kufunga, Mwenyezi Mungu amefaradhisha swaumu ili ikhlasi zetu ziweze kumakinika. Hii ni faida ya kiroho. Kila anayefunga sawasawa ile ikhlasu yake, ile hali ya yeye kuyafanya mambo kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, ataweza kuyafikia mambo hayo kwa sababu ya kufunga. Na vilevile vile imepokewa kutoka kwa alimamu lbakir alayhi salam. Imamu lbakir, imamu wa tano katika madhhabi ya Ahlul Bait alayhi salam, anasema alsiyamu walhaju taskinu lqulub, kufunga na kwenda haji kunafanya mioyo ipate utulivu, mioyo ipate umakinifu. Ikiwa moyo wako hio haujatulia, mara hivi mara vile, yani unakuwa ni mtu huna msimamo wa sawa sawasawa, basi ukifunga kisawasawa, saumu yako itakupatia faida ya kiroho ya kuufanya moyo wako utulie, uyakubali mambo ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Sasa hizi ni faida zinazoambatana na roho zetu, na ni faida kubwa sana. Ikiwa sisi tumepata matokeo ya kufunga kwetu yakawa ni haya yaliyoelezwa, kwamba unapata faida hizi za kiroho, basi ukiisha mwezi wa Ramadhani na somu tukawa tumemaliza kufunga, tutapata faida hizi kubwa za kiroho na tutajikuta tuna mabadiliko. Ama tukija katika faida za kimwili, faida za mwili matokeo yanayopatikana baada ya sisi kufunga ya kimwili, athari zinazoonekana za kimwili, ndipo hapa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipoeleza akasema: likulli shay'in zakatun wa zakatul abdani assiyam, kila kitu kina zaka yake, kila kitu kinatolewa zaka, na zaka ya mili ni kufunga Tukifunga mwili wetu unakuwa ni kama umetoa zaka nyingine. Ndo ile Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alosema, sumu taswihu, fungeni mtapata swiha njema. Kila ukifunga wewe utakuwa na swiha njema, utapunguza baadhi ya mambo ambayo yalikuwa hayawezi kupunguka katika mwili, mwili wako baadhi ya mafuta baadhi ya vyakula baadhi ya maradhi ambayo yako katika miili yetu, haya yataondoka kwa kufunga. Na ndio leo madaktari wengi wanaamini kwamba swaumu, kufunga kunamsaidia mtu kujiepusha na maradhi. Kufunga, mtu akifunga sawasawa, haya masaa yote tunayoyafunga ya mchana yanapelekea kuua baadhi ya vijidudu vinavyotusababishia sisi maradhi. Ndo Mtume wetu alisema miaka mingi hiyo, kabla ya miaka elfu moja na mia nne kasema, sumu taswihu, fungeni mtakuwa na swiha njema. Na vile vile wanasema kama ilivyopokewa kwa alimamu laskari lama suila an ilati wujubi saum, alipoulizwa sababu kwa nini hikma na busara ya, ya kuwa Mwenyezi Mungu amefaradhisha kufunga akasema: liyajida lghaniyu massa ljui fayamuna ala lfaqir. Mwenyezi Mungu ameifaradhisha saumu kufunga ili tajiri ambaye hana tabu yoyote anapofunga apate kuihisi njaa, basi akiihisi njaa aweze kumsaidia fakiri maskini yule ambaye hana. Hizi ni faida ambazo zinaambatana na miili yetu, ukifunga unasikia njaa sasa akija mtu ambaye ana njaa akakwambia bwana, nina njaa nisaidie, hata baada ya mwezi wa Ramadhani utakumbuka swaumu, utasema eh, kweli njaa nimeshaihisi wakati nilipokuwa nimefunga. Hizi ni faida zinazoambatana na miili yetu sisi tunapoambiwa tufunge. Na Mwenyezi Mungu awalipe kheri wazee wetu wote waliotufundisha swaumu wakatuingiza katika kufunga tangu tukiwa wadogo Labda ilikuwa hatujui kuna hikma na busara na matokeo mazuri ya kufunga, lakini leo tumefikia mahala tunagundua kwamba, Allah, kumbe kufunga kuna faida hivyo. Na faida faida hizi zimegawanyika katika sehemu mbili: faida za kiroho na faida za kimwili, na zote zina kujenga wewe. Ndugu yangu Muislamu, funga, tabu, aa, kwa kwa hiyo usije ukalalamika, kwa nini mimi nafunga? Kwa nini tabu? Aa, faida inarudi kwako wewe mwenyewe. Umelindwa na zote shari zilizomo duniani. Shime na situfungeni mwezi mwema Ramadhani. Tunamshukuru sana shekhe Ayub Rashidi kwa mawaidha haya ya Ramadhan na hapa nakaribisha kipindi chetu cha sayansi na teknolojia mpya, itakaofuatiwa na kipindi cha hekaya za aya. Sayansi na teknolojia mpya. Mjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Nimetumia lengo kuwa mtaweza kunufaika. Mkuu wa shirika la anga za juu la Iran Hassan Salarie ametangaza mipango ya kuzindua kapsuli ya kibayolojia yenye uzito wa juu na uwezo mkubwa katika kipindi cha miezi michache ijayo. Kuhusu mpango wa serikali ya Iran wa kuzindua kapsuli ya viumbe hai, Salaria amesema uzinduzi wa kwanza wa kapsuli ya kibiolojia uliofanywa mwaka jana ulikuwa hatua kubwa. Ameongeza kuwa Iran ilitia saini mkataba mpya wa kuboresha chombo hicho ili kiwe na uzito wa juu zaidi. Halikadhalika amesema Iran inatazamia kujaribu e, kiteknolojia uwezo wa kuishi angani kwa uzinduzi wa kapsuli hiyo ya kibaolojia. Kuhusu kuzinduliwa kwa kapsuli ya kibiolojia katika mwaka huu wa Kiirani na miaka ijayo, amesema kuwa kupima mambo mengi ni muhimu kiteknolojia kabla ya kumrusha mwanadamu angani, hivyo imepangwa kurusha kapsuli ya kibiolojia yenye uzito na uwezo zaidi miaka ijayo. Desemba mwaka jana, Iran ilifanikiwa kutuma kapsuli ya kibiolojia katika anga za juu kwa kutumia roketi iliyoundwa nchini iliyopewa jina la Salman. Kapsuli hiyo yenye uzito wa kilo 500 iliyotengenezwa na taasisi ya utafiti wa anga Iran yenye uhusiano na Wizara ya Sayansi, Utafiti na Teknolojia ilirushwa katika anga za mbali katika eneo lenye umbali wa kilomita 130 kutoka kwenye uso wa sayari ya dunia. Tukio hilo lilikuwa jaribio kwa teknolojia za anga za juu katika sekta kama vile kurusha maroketi ya kubeba satelaiti, muundo wa aerodinamiki wa kapsuli na mifumo inayohusiana na udhibiti wa ufuatiliaji wa hali ya kibaiolojia. Kapsuli ya kwanza ya kibiolojia ya Iran iliyokuwa na kiumbe hai iliyorushwa katika anga za mbali mwezi Februari mwaka elfu mbili na kumi kwa kutumia roketi ijulikanayo kama Kavushgar ilirejea katika sayari ya dunia kwa mafanikio. Iran ni miongoni mwa nchi kumi zinazoongoza duniani katika tasnia ya anga za juu duniani. Taasisi ya Europhysics Letters, EPL imejumuisha jina la profesa msaidizi wa Iran Sahib Surush Far, katika orodha yake mashuhuri wa wa ya waamuzi wa mwaka 2023. Dr. Surushfar anashikilia wadhifa wa mkurugenzi wa masuala ya teknolojia na mawasiliano, jamii na viwanda, pamoja na mkurugenzi wa chombo cha nujumu katika chuo kikuu cha Yasuj. Kitaaluma, ana shahada ya uzamivu katika fizikia ya kinadharia, shahada ya uzamili katika fizikia ya unajimu na shahada ya kwanza katika fizikia. Kwa mujibu wa tovuti ya EPL, tuzo hizi hutolewa kwa kundi teule la wataalamu ambao wameweza kutoa tathmini muhimu na makala zao kuchapishwa katika jarida la taasisi ya Europhysics Letters. Botswana imezindua kituo kipya cha kuunganisha ndege zisizo na rubani ikiwa ni hatua kubwa katika ustawi wa teknolojia hiyo nchini humo. Kituo hicho kinaripotiwa kuanzishwa na chuo kikuu cha kimataifa cha sayansi na teknolojia cha nchi hiyo BIUST, kwa ushirikiano na kampuni ya teknolojia na uwekezaji wa Botswana ya Mileage Group. Makamu wa rais wa Botswana Slamba Songwane alinukuliwa na vyombo vya habari akisema kwenye hafla ya ufunguzi kuwa kuanzishwa kwa kituo hiki kumekuja wakati mwafaka na, na maoni madhubuti kwamba kitasaidia sana katika kuchochea mapinduzi ya uchumi na viwanda. Aidha, alibainisha kuwa matumizi ya teknolojia ya ndege zisizo na rubani ni muhimu kwa ajili ya kuimarisha ukuaji wa uchumi kupitia kuongezeka ufanisi na ukusanyaji sahihi wa data. Aliongeza kuwa ndege zisizo na rubani e, zina mchango mkubwa katika mchakato wa kufanya maamuzi katika sekta mbalimbali, ikiwa ni pamoja na afya, maendeleo ya miundombinu, kukabiliana na maafa Kilimo na utalii. Kuhusu tasnia ya ndege zisizo na rubani barani Afrika, Afrika kusini kwa muda mrefu imekuwa ikijiimarisha uh, kama mhusika mkuu uh, katika sekta hii. Na kwa kumalizia, ni kuwa Kenya imesifiwa kuwa kitovu cha teknolojia barani Afrika. Haya yamesemwa hivi karibuni jijini Nairobi wakati wa mkutano wa kilele wa tuzo ya watu arobaini wa bora walio chini ya miaka arobaini katika sekta ya teknolojia ya kidijitali na biashara ya kidijitali barani Afrika. Wazungumzaji wakati wa mkutano huo walisema Kenya ikiwa ni makazi ya Mpesa ambayo inasifiwa kuwa mojawapo ya huduma za fedha za simu za mkononi zenye mafanikio zaidi barani Afrika inaongoza katika uvumbuzi na kimsingi ni nchi ya fursa, hasa katika sekta ya maswala ya kifedha ya kidijitali. Maada ya mkutano huo ilikuwa ni kujenga uwezo wa kuanzisha na kukuza biashara baina ya nchi za Kiafrika. Akizungumza wakati wa mkutano huo jijini Nairobi, Joseph Elvis Lamte, mtaalamu wa teknolojia ya kifedha, alidokeza kuwa Kenya ni kitovu chenye nguvu katika eneo la biashara huria la bara la Afrika. Alisema ili Kenya na nchi zingine za Afrika zitambue uwezo wao kamili katika ubunifu wa biashara ya mtandaoni au biashara ya kidijitali, lazima kuwe na mfumo bora wa malipo baina ya nchi zote za bara hilo na mfumo huo uweze kutoa huduma kwa bei nafuu. Maoni yake yaliungwa mkono na wataalamu wengine wengi ambao walisema uvumbuzi katika sekta ya kifedha unaweza kuchochea biashara za wajasirimali hasa katika uga wa biashara za kidijitali. Kwa kutumia teknolojia ya kiubunifu, alisema Afrika inaweza kupunguza ada za miamala katika kutuma pesa. Tuzo ya watu bora 40 walio chini ya miaka 40 ni mpango ambao unatafuta kutambua, kuheshimu na kuenzi vijana mbalimbali mbali wenye ushawishi mkubwa walioweza kuupata wakiwa chini ya umri ya miaka 40. Miongoni mwa walioteuliwa ni Wakenya 30 ambao wameteuliwa kutokana na mchango wao wa kipekee katika nyanja zao za tasnia. Kabla ya hapo, hafla hiyo ilifanyika huko Ghana na Afrika Kusini. Naam msikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusiana na biashara ya kidijitali, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majali wake Mola, kwaherini. Hekaya za za aya. Aya. Assalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Kipindi chetu leo kitazungumzia aya za 59 na 60 za suratul Maida. Siku moja mmoja wa watu wa Madina aliyejulikana kwa jina la Muadh alimuuliza Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuhusu maana ya aya ya 18 ya Suratu Naba. Aya hiyo inasema, siku itakapopulizwa parapanda, nanyi mtakuja makundi makundi. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alijibu akisema, umeuliza jambo kubwa sana. Kisha alisema huku machozi yakimtiririka, kwamba makundi kumi ya umma wangu yanatofautiana na watu wengine na yatafufuliwa katika sura mbalimbali. Baadhi watafufuliwa siku ya Kiyama wakiwa na sura ya sokwe au gorila, na wengine kwa umbo la nguruwe. Watu wengine watafufuliwa wakitembea huku miguu yao ikiwa inaelekea ya juu na nyuso zao chini, wakiburuta ardhini mabega yao. Watu wengine watafufuliwa wakiwa vipofu, wengine watakuwa viziwi na mabubu na hawaelewi chochote. Watu wengine watafufuliwa wakitafuna ndimi zao huku zikiwa zimening'inia kifuani na usaha na damu ukitoka kwenye midomo yao. Watu wa mahshar watachukizwa sana na hali yao. Kundi jingine la watu litafufuliwa mikono na miguu yao ikiwa imekatwa. Kundi jingine litakuwa limetundikwa kwenye matawi ya moto wengine watakuwa na harufu mbaya kuliko ya mzoga. Watu wengine watakuwa wamevaa nguo zenye lami au guluu nyeusi inayonata na kunasa kwenye miili yao. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliendelea kusema kwamba ama watu watakaofufuliwa kwa sura ya sokwe ni wale wanaozusha fitna baina ya watu kwa kusema uongo na kusengenya. Kundi litakalofufuliwa katika umbo la nguruwe ni la walaji wa haramu. Wale wanaotembea kwa nyuso zao ni wala riba. Kundi ambalo litafufuliwa likiwa viziwi na mabubu ni la watu wanaojiona na maghururi. Wale wanaotafuna ndimi zao zenye damu na usaha ni wanavyuoni na majaji ambao maneno yao yanakuwa kinyume na matendo yao. Watakaokuwa wamekatwa miguu na mikono ni watu wanaowaudhi majirani zao. Kundi litakalotundikwa kwenye matawi ya moto ni wale wanaoripoti maneno na matendo ya watu kwa watawala madhalimu. Kundi litakalokuwa na harufu mbaya kuliko wafu na mizoga ni wale wanaofuata matamanio na starehe zao haramu na hawatoi haki za Mwenyezi Mungu na maskini katika mali zao. Kundi litakalokuwa na nguo chafu na zenye ute unaoganda kwenye miili yao ni la wale wenye kiburi na majivuno. Kisha Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alisema, watu wanaojivuna na kujiona bora kuliko wengine siku ya Kiama watafufuliwa katika sura ya mchwa, watakanyagwa chini ya miguu ya watu watakaokuwa kwenye uwanja wa mahshar mpaka hesabu ya waja itakapokamilika. Wapenzi wasikilizaji, katika aya za Qur'ani tukufu, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amezungumzia uwezekano wa kugeuzwa na kubadilishwa sura ya mwanadamu au kiumbe kingine na kuwa kiumbe kingine. Swala hili linajulikana kwa jina la maskh. maskh maana yake ni kubadilishwa maumbile katika sura na muonekano. Maskh huwa na maana ya mabadiliko ya kiumbe kwa namna ambayo hupata sura na umbo baya zaidi kuliko la awali. Kwa mujibu wa Qurani Tukufu, inawezekana pia katika dunia hii kwa kiumbe kudhihirika kwa umbo na sura yake halisi na ya batini na kuchukua sura na umbo la mnyama mwingine. Katika hali hii ya maskh, si lazima tena kwa mtu kuwa na jicho la barzakh ili kuweza kuona hakika na sura halisi ya mtu huyo, bali wanadamu wote wanaweza kuona mabadiliko haya ya sura, uso na umbo lake. Njama za Mayahudi za kukabiliana na Uislamu zilikuwa zimefeli moja baada ya nyingine. Fedheha yao nayo iliongezeka kadiri muda ulivyopita na haki na ukweli wa Waislamu ukadhihiri zaidi. Hata hivyo, walipanga njama nyingine ya kutaka kuzima nuru angavu ya Uislamu. Mayahudi walikuwa na kinyongo cha muda mrefu dhidi ya Nabii Isa au Yesu Kristo. Hivyo walitaka kuwafanya Mayahudi wote wakabiliani na Uislamu kwa kutangaza maoni ya Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, na ali zake kuhusu Isa Masihi alaihi ssalam, ili Mayahudi wasikubali Uislamu. Kwa hivyo, idadi kubwa ya vinara wa Mayahudi walikwenda kwa Mtume na kumtaka atoe maoni yake kuhusu Mtume na mitume waliotangulia Mtume. Wali Mtume aliwaambia mimi ninamwamini Mungu mmoja na ninaamini yaliyoteremshwa kwa Ibrahim, Ismail, Ishaq, Yaqub, Musa na Isa. Ninawakubali mitume wote na ninawatambua kuwa ni wajumbe wa mwenyezi Mungu, sitofautishi baina yao. Baada ya kusikia maneno hayo, Mayahudi walikasirika na kupiga kelele kwamba hatumjui nabii anayeitwa Isa au Yesu Kristo, kamwe hakuwa mjumbe wa Mungu. Walitumia kukiri huku kwa Nabii Muhammad kama kisingizio cha kumkana mtume wa mwenyezi Mungu, na wakasema, hatujawahi kuona dini mbaya zaidi kuliko dini yako. Wakati huu mwenyezi Mungu subhanahu mtume aya za 59 na 60 za Suratul Maida ilikueleza kisa na hatima ya watu ambao walibadilishwa sura na maumbile yao miongoni mwa Ahlulkitab ili liwe onyo na mazingatio kwa Mayahudi, Manasara na wengineo. Aya hizo zinasema: Sema, enyi watu wa kitabu, hivyo mnatuchukia kwa kuwa tumemwamini Mwenyezi Mungu na tulioteremshiwa na yaliyoteremshwa kabla, na kwa kuwa wengi katika nyinyi ni mafasiki. Sema, je, nikwambieni mwenye malipo mabaya zaidi kuliko hayo mbele ya Mwenyezi Mungu? Ni yule ambaye Mwenyezi Mungu amemlaani na amemkasirikia na akawafanya miongoni mwao manyani na nguruwe na wakaabudu shetani hao ndio wenye mahali pabaya na wamepotea zaidi njia iliyo sawa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Shukrani sana. Shukran sana funde mitambo, na hapa nakaribisha dua ya usiku huu wa mwezi mtukufu wa Ramadhani itakaofuatiwa na kipande cha kasida, lakini kabla ya hapo, nasoma maoni yake msikilizaji wetu huyu mtajika Idris Ali mali ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya. Anasema vita vya Israel na Palestina vitaisha baada ya kusambaratika taifa moja, anasema ni kati ya Israel na Marekani. Mataifa hayo anasema ni tishio kwa amani Aa, ewe Mungu wangu, mrehemu Muhammad mja wako na mtume wako mwaminifu kwako mteule wako na hababi wako chaguo lako bora kati ya viumbe wako wa mwema zaidi, mzuri mno, mkamilifu zaidi, takasifu zaidi, itukuzwayo zaidi, tukufu mno na safi mno kushinda ile uliyomrehemu, kumbariki, kumhurumia na kumtakia rehma yeyote miongoni mwa waja wako, manabii wako, mitume wako, wateule wako na wenye heshima kwako miongoni mwa viumbe wako Allahumma wa salli ala amiril mu'minin wa wasi rasuli rabbil alamin. Ewe Mungu wangu mrehemu Ali jemedari wa waumini wasi wa mtume wa Mola mlezi wa viumbe wa walika wa akhi rasulika wa hujatika ala khalkika wa ayatika al-kubra wa nabai al-azim, mja wako na kipenzi chako, binamu wa mtume wako na hoja yako juu ya viumbe wako alama yako kubwa na habari kuu. Wasalli ala siddiqati tahirati Fatimati sayyidati nisail alamin, na mrehemu mkweli mtoharifu Fatimatu Zahara, bibi mbora kushinda wanawake wote wa ulimwengu Warehemu maimamu wa ma Waislamu wa Ali bin Hussein Muhammad ibn Ali Jaafar bin Muhammad Musa bin Jaafar Ali bin Musa Muhammad ibn Ali Ali bin Muhammad Hasan bin Ali, mrithi na mwongozaji Mahdi, hoja wako juu ya waja wako na waaminifu katika nchi yako, warehemu rehma nyingi za kudumu. Allahumma wa salli ala wali amrika alqaim almuammal, ewe Mungu wangu, mrehemu mwangalizi wa jambo lako waladlil muntadhari wa huffahu bimalaikatika almukarrabin, mwakilishi mwenye kutarajiwa na mwadilifu mwenye kungojewa, mzungushie malaika wako walio wakaribu. Wa aidhu bi ruhil qudus ya rabb al alamin, msaidie Tunaendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja ya idhaa ya Kiswahili Radio Tehran, upendo wa wasikilizaji, na wakumbusha email ya radio swahili radio at irib.ir, na channel yetu ya kwenye telegram inapatikana at Radio Tehran Yani, t.me/RadioTehran SW, na nambari yetu unayoweza kutuma ujumbe wako mfupi ni alama kujumlisha 989035065487. Wapendwa wasikilizaji, na umewadia wakati sasa wa kutegea sikio habari za dunia kwa ufupi. Spika wa bunge la Iran Muhamed Bakher Kalibaf amesema enzi za ubabe wa utawala wa Israel kwa himaya ya Marekani katika eneo la Asia Magharibi zimepita na kwamba utawala huo unaelekea kuangamia. Kalibof amesema hayo leo Jumapili katika kikao cha wazi cha bunge mjini Tehran, wakati utawala huo haramu unatekeleza jinai zinazokiuka sheria zote za kimataifa, huku ukiwa umeshindwa kufikia malengo yake katika vita vya kikatili vya miezi sita na mauaji ya kimbari dhidi ya raia wa ukanda wa Gaza. Ikiwa leo imetimia miaka 30 tangu kutokea mauaji mabaya zaidi ya kimbari dhidi ya watutsi nchini Rwanda mwaka 1994, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesisitiza kuwa waliopoteza maisha na wale walionusurika hawatosahaulika kamwe. Vita vya mauaji ya kimbari vya utawala wa Israel dhidi ya Gaza vilivyoanzishwa tarehe saba Oktoba mwaka jana vimekamilisha miezi sita leo huku kukiwa na makumi ya maelfu ya Wapalestina waliouawa na jinai kubwa kutendeka dhidi yao katika hali ambayo wamelazimika kuyahama makazi yao na njaa ikiwa inatumiwa na utawala wa Israel kama silaha ya vita. Na polisi ya Nigeria imefatua risasi na kuwaua takriban watu wanne wakati wa maandamano makubwa ya amani ya kuunga mkono wa Palestina katika siku ya kimataifa ya Quds, siku ya Ijumaa. Wapendwa wasikilizaji, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako niliokuwa nanyi katika meza ya matangazo siku huu Aprili 7, 2024 sawa na Ramadhani 27, 1445 Hijria. Kwaherini.