Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwezi wa Ramadhani ambao imeteremshwa humo Qurani kuwa ni uongofu kwa watu na hoja zilizo wazi za uongofu na upambanuzi, basi atakayekuwa mjini katika mwezi huu na afunge na mwenye kuwa mgonjwa au safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine. Mwenyezi Mungu anakutakieni yaliyo mepesi wala hakutakieni yaliyo mazito, na mtimize hiyo hisabu na mumtukuze Mwenyezi Mungu kwa kuwa amekuongoeni ili mpate kushukuru. Niruzuku ndani yake fadhila za Lailatul Qadr na uyatoe mambo yangu ndani ya siku ya leo kutoka kwenye uzito na uyapeleke kwenye wepesi, na ukubali udhuru wangu na uniondolee uzito na madhambi, ewe uliye mpole kwa waja wako wema. Amin ya rabbal alamin. Bismillahir rahmanir rahim Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, wa rahmatullahi wabarakatu. Mimi ni Abdul Fatah Musa, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanahusikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Mchana huu, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu, tumekuandalieni kipindi cha Ujue Uislamu, mawaidha maalum kwa mnasaba wa mwezi mtukufu wa Ramadhan, pamoja na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran. Lakini pia tutakuwa na makala ya Afrika wiki hii, kipindi cha Bustani ya Uongofu na makala ya kila siku ya Leo katika Historia, na kama ilivyo ada na desturi tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za afrika mashariki, ni saa nne na nusu asubuhi huko afrika ya kati, na hapa nchini Iran ni saa sita kamili mchana. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Wapiganaji wa Hamas waangamiza askari na maafisa 14 wa jeshi la Israel katika muda wa saa chache. Kwa miongo saba, Marekani imeipatia Israel msaada wa dola bilioni 300. Sierra Leone yatangaza kukithiri matumizi ya madawa ya kulevya kuwa janga la taifa. Na Kenya yajipanga kununua silaha mpya za kisasa za kivita kukabiliana na ongezeko la uhalifu. Habari kamili. Wapiganaji wa harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina Hamas wamewangamiza askari na maafisa 14 wa jeshi la Israeli katika muda wa saa chache. Baada ya kuwashambulia wanajeshi walioko kusini mwa ukanda wa Ghaza unaohimili vita vya kinyama vya mauaji ya kimbari yanayoendelezwa na jeshi hilo la kizayuni katika eneo hilo. Kwa mujibu wa mtandao wa habari ya mukawama katika Telegram, askari hao wa kizayuni waliangamizwa jana Jumamosi kwenye msururu wa mashambulizi ya kuvizia yaliyofanywa na tawi la kijeshi la Hamasi la Izuddin ul Qassam katika mji wa Khan Yunis. Mashambulizi yaliyoratibiwa kwa umakini zaidi yalifanyika dhidi ya vikosi vya kizayuni katika kitongoji cha Azana na kupelekea kuangamizwa askari tisa. Jopo la wanafikra la Baraza la Uhusiano wa Nje la Marekani limetoa ripoti kuhusu kiwango cha msaada wa karibu dola bilioni mia tatu ambazo Washington ikiwa ndiye muungaji mkono mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel imetoa katika muda wa miongo saba kuupatia utawala huo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Anatolia, data za shirika la maendeleo ya kimataifa la Marekani ambazo zimetumiwa kwenye ripoti ya baraza la uhusiano wa nje zimeonyesha kuwa tangu ilipoasisiwa hadi mwaka elfu mbili na ishirini na tatu Israel imekuwa ndiye mpokeaji mkubwa zaidi wa misaada ya nje ya Marekani na kwamba jumla ya misaada ya kijeshi na kiuchumi iliyopokea kutoka serikali ya Washington inafikia takriban dola bilioni mia tatu. Sierra Leoni imetangaza hali ya dharura ya janga la taifa baada ya kuongezeka kwa visa vya matumizi ya madawa ya kulevya. Amri ya rais Julius Maadabio inafuatia kuongezeka kwa matumizi ya dawa ya kutengeneza inayojulikana kama kush. Dawa hiyo ya mihadarati inayolevya sana ni mchanganyiko wa bangi, fentanyl na tremadol, ambayo ni dawa kali ya maumivu. Imeelezwa kuwa kush imesababisha mamia ya vifo na kuwafanya watumiaji wengi kuwa wagonjwa kiakili. Dawa hiyo ya mihadarati ilionekana kwa mara ya kwanza katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi miaka minne iliyopita. Kush inatumika sana pia katika nchi jirani ya Liberia. Rais Bio amesema kupitia amri aliyotoa kwamba kikosi kazi kitaundwa kutekeleza mkakati wa pande nyingi wa kukabiliana na matumizi ya madawa ya kulevya. Mratibu mkuu wa misaada na masuala ya dharura Umoja wa Mataifa, Martin Griffith amesema vita vinavyoendelea Gaza vimefikia hatua ya kutisha. Kupitia taarifa yake iliyotolewa mjini New York kwa mnasaba wa kutimia miezi sita ya vita hivyo, Griffith amesema kwa watu wa Gaza, miezi sita iliyopita ya vita imeleta vifo, uharibifu na sasa matarajio ya aibu ya njaa iliyosababishwa na mwanadamu. Mratibu mkuu wa masuala ya dharura ya Umoja wa Mataifa ameendelea kueleza kwamba kila siku vita hivi vinaongeza idadi ya waathirika waliopoteza maisha miongoni mwa raia. Kila sekunde vita vinapoendelea vinapanda mbegu za mustakbali uliogubikwa na vita hivyo visivyokoma, visivyokoma. Griffiths amebainisha kuwa yeye na wengine wengi wamesema mara kwa mara kwamba mwisho wa vita vya Gaza umechelewa sana, na sasa ni wakati wa kuvikomesha. Na serikali ya Kenya imetangaza kuwa imo mbioni kununua silaha mpya za kisasa za kivita ili kukabiliana na ongezeko la uhalifu nchini humo. Wiki iliyopita waziri wa usalama wa ndani Profesa Kidhure Kindiki alizindua silaha za kisasa zenye thamani ya shilingi bilioni 7.6, kukabiliana na utovu wa usalama nchini humo. Tayari rais wa nchi hiyo William Ruto ameahidi kuwa ununuzi wa silaha hizo ni mwanzo tu wa mchakato wa serikali kununua zana za kisasa za kivita kukabiliana na uhalifu. Wiki iliyopita, Ruto aliongoza mkutano wa maafisa wa ngazi za juu wa usalama ambapo aliahidi kuwa serikali itatoa ndege zaidi kwa idara ya polisi kuisaidia kukabiliana na uhalifu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, haya ni matangazo ya mchana ya idhaa ya Kiswahili. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha tujue Uislamu ambacho kitafuatiwa na mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Sheikh Sayyid Aidarus Alawi wa Lamu, Kenya, mada ikiwa ni Bani Israil Ni wasana wakati mwingine, wapenzi wasikilizaji, tunapokutana katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha tujue Uislamu. Wiki hii pia tutazungumzia juu ya ulimwengu wa ajabu wa wanyama katika mwendelezo wa kufahamu madhihirisho ya ajabu ya hekima na nguvu za Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Hii ikiwa ni sehemu ya 14 ya mfululizo huu. Katika Korani Tukufu, Mwenyezi Mungu anaashiria kuumbwa kwa baadhi ya wa wanyama. Hakika katika maisha na muundo wa mfumo wa uwepo wa wanyama, kuanzia ngamia hadi wadudu wadogo kama vile mchwa na nyuki, kuna siri na maajabu ambayo yanafikirisha. Ulimwengu wa umbaji ni mkubwa sana kiasi kwamba huenda isiwezekane kuhesabu kwa usahihi idadi ya viumbe hai ndani yake. Wanyama wengine wana uzuri wa kushangaza, baadhi pia hujulikana kutokana na manufaa yao kwa wanadamu. Bila shaka umesoma na una maarifa japo kwa muhtasari kuhusiana na maisha ya wanyama wenye miguu minne wa kufugwa, wanyama wasio na madhara ambao ni chanzo cha manufaa mengi kwetu. Mwenyezi Mungu ameumba wa wanyama hawa kwa namna ya kuwafuga na kuwatii wanadamu na ni vigumu kwao kuishi bila wao. Moja ya faida za wanyama wenye miguu minne kama ng'ombe, mbuzi na kondoo ni kwamba hutayarishwa kutoka kwao maziwa kikiwa kama kinywaji kitamu na cha kuburudisha. Maziwa ni chanzo cha chakula cha thamani sana na yana kila aina virutubisho na vitu vinavyohitajika kwa mwili wa mwanadamu. Kwa hakika, mifugo kama vile ng'ombe na mbuzi hutupatia maziwa ambayo hutusaidia kupata protini ambayo husaidia mwili kukua na pia kuulinda mwili dhidi ya magonjwa. Ngozi zao zinaweza kutumika kutengeneza vitu mbalimbali. Aidha, bidhaa mbalimbali za chakula hutengenezwa kutokana na maziwa. Tangu kale wanyama wa miguu minne wa kufuga walikuwa wakitumika kama wenzo na suhula ifaayo ya kusafirisha bidhaa na mahitaji ya kibinadamu. Leo hii pia, licha ya kuweko na vifaa vya hali ya juu katika sekta ya usafirishaji, lakini wanavijiji na wapanda milima hutumia wanyama wa miguu minne kama vile farasi na nyumbu kupita barabara ngumu, haswa katika maeneo ya milimani. Mwenyezi Mungu anasema katika Suratu Nahal, aya ya tano ahadi ya nane kwamba, na nyama hoa amekuumbieni. Katika hao mna vifaa vya kutia joto na manufaa mengineyo, na baadhi yao mnawala, na wanakupeni furaha pale mnapowarudisha jioni na mnapowapeleka malishoni asubuhi na hubeba mizigo yenu kupeleka kwenye miji msiyoweza kuifikia ila kwa mashaka ya nafsi. Hakika Mola wenu Mlezi ni mpole na mwenye kurehemu. Na farasi na nyumbu na punda ili muwapande na kuwa ni pambo, na ataumba msivyovijua. Hapana shaka kuwa kwa kutafakari ulimwengu wa wanyama na jinsi wanavyoishi, ikiwa ni pamoja na maarifa walionayo ya hata kumtambua adui wao, tunaweza kufikia natija hii kwamba haya yote hayawezekani kutimia na kukamilika pasina kuweko muumba na msimamizi wake. Katika uumbaji wa ngamia kuna nukta na mambo ya kushangaza. Inapasa kuona jinsi mwili wa mnyama huyu anayefanya kazi kwa bidii namna ulivyoumbwa. Bila shaka mnatambua kwamba. Katika majangwa kuna mimea inayochoma na yenye miba mikali ambayo kwa kawaida hukua majangwani. Hata hivyo, ni rahisi kwa ngamia kula mimea hii, kwa sababu ndani ya mdomo wa ngamia kuna ngozi ngumu ambayo inaweza kula kwa urahisi mimea mikavu na migumu ya jangwani bila kuharibu, kuumiza au kujeruhi kinywa chake. Kwa hakika ngamia anavumilia joto kali, lakini pia baridi. Anaweza kubadilisha hali joto ya mwili wake kati ya sentigredi 34 na 42 kulingana na mazingira. Miguu ya ngamia ni mipana na hivyo kuzuia wasizame chini kwenye mchanga. Shingo yake ni ndefu kwa sababu, kwa chakula anapendelea majani ya miti na vichaka. Wakati wa dharuba ya jangwani ngamia hufunga pua zake ili kujilinda kutokana na uharibifu wa mchanga na vumbi linalotiririka. Uwezo wa tumbo la ngamia ni mkubwa, na ana seli nyekundu za damu za mviringo zinazomwezesha kunywa kiasi kikubwa cha maji kwa muda mfupi kuliko yale anayeyahitaji ili kukata kiu yake na kuhifadhi maji mengine katika mwili wake. Kwa maelezo haya kuhusu sifa za ngamia, ni wazi kwamba muundo wa kimwili wa mnyama huyu umeundwa kwa malengo na kuzingatia hali ya hewa jangwani, kwa namna ambayo inastahimili joto kali la jangwa, kiu na matukio makali ya kimaumbile kama vile kimbunga na kadhalika. Bila shaka mipango na sayansi ya kipekee ilitumiwa katika uumbaji wa mnyama huyu. Ni nani hasa aliyemuumba mnyama huyu akiwa na sifa hizi na akatabiri na kuandaa kila kinachohitajika ili kuishi katika mazingira jangwani. Katika suala hili, ili kuonyesha uwezo wake wa uumbaji, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anaashiria uumbaji wa ngamia miongoni mwa matukio mengine na kusema katika aya 17 ya Suratul Ghashiya kwamba: Je, hawamtazami ngamia jinsi alivyoumbwa? Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi hiki kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena juma lijalo katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Twataka tusikilize mtazamo wa saikolojia wa wasemaje kuhusu personality ya Wayahudi na Bani Israili, kisha baada yake tuje kwenye Qur'an. Wataalamu wengi nimezikusanya sifa kama nane. Sifa ya kwanza wao katika saikoloji huziita suma, hawasemi sifa sini, si kwa swadi sini, mimu te marbuta, suma au sumatu shakhsia. Suma ni zile zitu zinazoidhihirisha shakhsia ya mtu. Mfano, ukimwona mtu katiti ukasirika, sisi unena una bardi ya bisi. Ule sio ule, una bardi ya bisi, ile ni suma katika saikolojia, ile ni sifa fulani Ukichunguza nyuma yake, kuna tatizo la kisaikolojia ndani ya nafsi yake. Tatizo lile halionekani, hudhihiri katika matendo fulani. Utamwona ile katiti yeye ashakasirika, katiti yeye ashakuataka kuwana, katiti yeye atakwa kadhaa. Hii wanasaikolojia wakenda misi hodari mambo haya. Ukenda kwa mwanasaikolojia, akimchunguza ule mtu, atakwambia hii alama inadhihiri isha maradhi fulani ya kisaikolojia huyo ako nayo na vilevile, ukimwona mtu huteka bila ya mipango. Poleni ustadhi, umekuwa mwanasaikolojia. Mi si mwanasaikolojia <laughs> ule ana tatizo, yuwa sita hisia fulani na kile kiteko ni cha bandia, ndani kuna mroromo wa waka kisaikolojia, ile ni suma na ile inaweza ikichunguzwa tukagundua kuna maradhi ya kisaikolojia ndani ya nafsi, nyuma ya kile kiteko kisichokuwa na mpango. Ninawapa mifano midogo, sawa sio, wahakadha mambo mingi sana, lakini tatizo ndo utakuta leo wale madaktari wana saikolojia wakitaka kudili na yule mgonjwa ni sharti waketi naye kwenye zikao kadhaa za kumuhuji. Lengo lao ni nini? katika kumuhuji watampeka huku, wamregeshe huku, lengo lao wataka kupenyeza kupitia zile sumati walizoziona, wangie ndani ya nafsi, wagundue ni lipi iliyoko ndani ya nafsi ni ugonjwa gani, ndio tuweze kumtibu huyu. Na mara nyingi wanakunenesha ujieleze, kwa sababu si rahisi kuingia ndani ya nafsi ya mtu kuyayua yaliyomo. Lakini mtu akijadiliwa, akijadiliwa, akijadiliwa, mwisho enda likamshopoka yua, mimi bana tasikia mtu amefanya hili amefanya hili hufanya zisanga kule, mwana saikolojia amekete, amezungumza naye. Na ndo utakuta kriminal wengi wataka wana saikolojia, mwisho imefika wakati nimemtoka mimi bana, mmekuwa kwa shida katika hii jamii, hakuna mtu alionitia akili oh, huyu ana ukda ya kutukia jamii yake, maradhi. Na criminal wengi watokamana kwenye maradhi haya. Kwa nini ametukia jamii yake? Kwa sababu shida alozipata kwenye maisha hakuona kuna mchango wowote wa jamii kufanya nini, kumsaidia. Kwa hivyo yeye aipanish jamii sasa hivi. Kuipanish ataipanishi vipi? ndio ile atavunda, atajepa, ataua, atapiga watu, ile zile ni sumat. Sasa sasa zile ajieleza Njowaki. Ni, mtamshika mtampeka polisi tafungwa miezi sita, akitoka tarudi tafanya yale yale, tamshika tapeka polisi tafungwa miezi sita, akitoka tafanya yale yale. Ni lazima apate mwanasaikolojia amsumue ile hisia kwamba tatizo si jamii yako, tatizo mbe mwenyewe, au kwa ndia nyingine amkinaishe, kwa nini fulani. Sasa kuna watu hu react kuhusu jamii yao, kuna watu hu react kuhusu familia yao au ukoo wao au na saba yao, kwa sababu ya baadhi ya matatizo yaliyomkumba katika maisha yake huya, akaona sababu ni zile hizi. Huitwa maradhi sasa. Wanazuoni katika kuzisoma hizi suluki za, za Mayahudi, haya mambo wao wayafanyayo, kupiga mabomu, kuua, mambo tungu mzima, wasema wamekwenda kuigundua shakhsia ya Kiyahudi ina maradhi karibu aina nane, maradhi ya kisaikolojia. Maradhi ya kwanza wameyaita ni maradhu tanaqudh au ni shakhsia mutanaqidha. Shakhsia ya Kiyahudi ni shakhsia ya ishi katika hali ya mgongano ndani ya nafsi baina ya ubwana na udhalilifu. Sikilizani vizuri sana na mimi nanukuu maneno hapa, si yangu haya. Sasa baina ya nini, yangalia hii ibara asema, asumal asasiya alama, sifa ya kimsingi lishakhsia lyahudia ya shakhsia ya kiyahudi, tatamathalu fi tanaqudh, katika mgongano, beina lshuuri bilistilaa, beina ya kuhisi bwana wa shuuri bidunia walitihad, na unyonge na kunyanyasa. Kivipi? Asema myahudi katika kuundika, jana nimewaambia katika zitu zinazounda personality ya mwanadamu nnini, moja ni education, sio moja ni malezi, wiratha kule nyumbani, akiinukia yeye kusikia ziswa za mayahudi tu, zile wao ndio walioshinda, wao ndio sijui waliotawali, wao ndio kila kitu, wao ndio kadhaa. Zile asatiri zilizoko kwenye taurati na kwenye matalmudi zao ndizo wanazowalelea watoto wao, karama za Kiyahudi sijui nini za Kiyahudi. kwanza pili, saa zote wao wasikia kwamba wao ndio shabullahi mukhtar, wao ndio taifa bora, wao ndio mabana katika maumbile, wao ndio Mwenyezi Mungu fadhalahum ala alamin. Ile katika kukua yanenepa yanenepa yanenepa, mpaka akija akikamilika yule yuwatoka katika ulimwengu, yeye ndiyo bwana, yeye ndiyo bora kila kitu, yeye ndiye kadhaa. Akija kwenye Alihalisia akutana watu wote hawa wapendi Mayahudi, kinyume alivyofahamishwa nyumbani. Mupo vizuri sana, jambanini oh. Manielewa ule mgongano, yani hawapendi hata wawasaidi yao hawawapendi. Na sababu moya ya kuwetwa pale si kupendwa. Mkutolewa Europe kama hawa tuliowetewa sisi si kwa sababu wapendwa nno. Hata mkiwasikia wakubwa zao huwatetea si kwa sababu hawawapenda, hawataki warudi kwa sababu wakirudi kule maradhi marenchi yao yote yatakwenda ya kule. Sasa dawa ni kuziwia baba wabaki hoko, hoko wasirudi huku. Sasa na Ulaya iliwatoa Mayahudi ikawaleta huku Middle East, sababu kubwa ni kwamba hawa wangeketi kule wangelivuruga lakini Nukia, yeye ni bwana, yeye ndio Shaabullahi al-Mukhtar, yeye alikitaka akipita akibusiwa mikono akipita akiinamiwa ak sasa hizi hisia mbili huja zikafanya nini zikakola, mimi nyumbani nimeambiwa ni, ni bwana, lakini huku mde mi ni mtwana. Sasa atabihevu vipi Mbee ya watu kwa, kwa hisia ipi katika hizi mbili? Haya huitwa maradhu tana, au kwa lugha nyingine inaitwa isdiwajiyat shakhsia, ndo ile inaitwa double faith. Anakuwa na shakhsia mbili, ili aweze sasa kuthibitisha kwamba yeye ni bwana huku nde, ndio yuwafanya yale anayoyafanya. Sijui tumeelewa vizuri sana. Yuwatumia na kwamba yeye wakati kukiwa na matatizo aingezani, sasa hiyo suluhisho lake ni uktulu, sio au itrahu yale yote un ona usimwangalie nyatani yaho, wewe mwangalie ule pilot wa kawaida alotiliwa tani za mabomu kwenye ndege yake, ajua hakika mimi nenda hukupiga hospitali mahala kuna zijana mahala kuna wanawake, kama mwanadamu hisia yake atakaiwe iwe vipi, lakini yule humshinda nataniyaho, ule paloti mwenyewe ule pale, ndo uwaona yu yeye yuwathibitisha katika ulimwengu kwamba yeye ni bwana, bali na hii tabia sasa imemuundia kitu kinachoitwa wivu na uhasidi. Haya maradhi kivipi? Kwa sababu mimi nimefundishwa, kama kuna mwanachuoni mmakiyahudi tu kama kuna mwanasayansi mba Kiyahudi tu, kama kuna daktari mba Kiyahudi tu, kama kuna kadhaa tajiri mba Kiyahudi akija nde hudirika. Kuna Wahindi humshinda yeye, kuna Waarabu humshinda yeye, haiwezekani uwa wao na ndio utakuta. Nikawaambia, waliouawa wali wa wengi katika wataalamu na wanasayansa, Mosadi ina mkono mkubwa ya Kiyahudi katika kuhakikisha kuua kila mtaalamu ambao si wa Kiyahudi tu hata kama si Muislamu, kwa sababu kila akiona lile yeye humtonesha jaraha. Lakini mimi niambiwa mimi ndio bwana, mbona sasa amekuwa yeye ule, na ndio mutaiona sasa. Leo siwezi kusherehe sana zaidi hapa leo, mukiangalia suluki za Kiyahudi mutayaona haya maradhi yanavyofanya, na katika tarikhi mutayaona hivyo hivyo istiala. Katika nataka nisimame hapa leo, ya pili maradhi ya pili. Kwa hivyo maradhi ya kwanza nimeambia shakhsia mutanakidha au maradhu atanaqud na tanaqud ni zitu kufanya nini? Kugongana baina hiki na hiki, ya haziumani yazalisha matatizo mengi. Na hapa pia nataka kuwapa wasia wazee wangu Ta, hii tabia ya kumsifu sana kijana si mzuri katika malezi. Kumsifu sana na kumuonesha tu kwamba sisi ni kadhaa, sisi mababu zetu ni kadhaa, sisi na ni kadhaa, ile akitoka nde akiona tofauti Hako smart aweza kuingia kwenye maradutawa hey. Kwa sababu atakuwa huwishi kwa, kwa ziswa lakini reality... sio mwena hadhari sana. Wapenzi wasikilizaji, hayo alikuwa ni mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhani ambayo ameletwa kwenu na Sayid Aidarusa Alawi wa Lamu huku nchini Kenya. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran. Jamvi la macho yetu magazetini. Kwa upande wa magazeti ya hapa Iran mchana huu linakunjuliwa na gazeti la lugha ya Kiingereza la Tehran Times ambalo limesheheni habari za kila namna na baadhi yake ni kama ifuatavyo: miezi sita katika vita vya Ghaza, malengo ya Netanyahu yamebaki kuwa ndoto, limeandika miezi sita imepita tangu utawala wa kizayuni uanzishe vita vya pande zote huko Ghaza, lakini kadiri siku zinavyopita ndivyo Israel inavyozidi kunama, kuzama katika kinamasi cha kutisha kwani imeshindwa kufikia malengo yake ya kijeshi inayodai kuyafuatilia kwenye vita hivyo. Habari yake nyingine, gazeti hilo inasema baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa limepasisha azimio linalozitaka nchi zote kusitisha uuzaji na upelekaji wa silaha na zana nyingine za kijeshi kwa Israel. Nalo na Tehran yalitaka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilaani vitendo vya kigaidi vya kusini mashariki mwa Iran. Ama miongoni mwa habari kuu kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti la Kaihan inasema sauti kubwa ya kuihami Palestina yasikika kote duniani kuanzia New York Marekani hadi Tokyo Japan. Mukawama wafanya mashambulizi makini sana, kuanzia kupiga kiwanda cha mafuta cha Haifa hadi kuitwanga kwa makombora kambi ya kijeshi ya Ramia ya utawala wa Kizayuni. Na kwa upande wa habari za uchumi, gazeti la Kayhan limeandika mji wa vanu wa Uturuki waingiza dola bilioni moja na laki tano kutoka kwa watalii waliotokea nchini Iran mwaka uliopita. Kwa upande wake gazeti jingine la lugha kifarsi la Hamshahri toleo la mtandaoni limeandika taarifa mpya ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu: majibu makali ya kuifanya Israel ijute ni ombi la taifa la Iran na majibu lazima yatatolewa pia. Limemnukuu Meja Jenerali Muhammad Baqiri, mkuu wa vikosi vya majeshi ya Irani akisema shambulio la Israel dhidi ya ubalozi mdogo wa Irani nchini Siria lilikuwa ni kujiangamiza. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio makala ya Afrika Wiki Hii ambayo itafuatiwa na kipindi cha Bustani ya Uongofu na makala yetu ya kila siku ya Leo Katika Historia. Afrika, Afrika wiki hii. Karibu mpenzi msikilizaji kuwa nami katika makala hii Afrika wiki hii inayoangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika juma hili, miongoni mwa utakayoyasikia ni pamoja na Waislamu wa Afrika Mashariki waungana na wenzao wa duniani kuadhimisha siku ya kimataifa ya Quds haribika zaidi uhusiano wa Somalia na Ethiopia na kuteuliwa mwanasiasa machachari nchini Tanzania Paul Makonda kuwa mkuu wa mkoa kwa zusha gumzo nchini humo. Wiki hii Waislamu katika kila pembe ya dunia wameadhimisha siku ya kimataifa ya Quds iliyofanyika Ijumaa ya mwisho wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Wakazi wa miji ya Nairobi na Mombasa nchini Kenya walijiunga na mamilioni ya wapenda uhuru kote duniani katika vikao na matembezi ya amani ya siku ya kimataifa ya Quds ambapo walisikika wakitoa nara za kuunga mkono harakati za ukombozi wa Palestina sambamba na kulaani jinai za utawala wa Kizayuni wa Israel dhidi ya Wapalestina hasa katika ukanda wa Gaza. Huko Tanzania pia, matembezi hayo yamefanyika jijini Dar es Salaam yakishirikisha Waislamu wa madhehebu mbalimbali mbali za Kiislamu pamoja na wasio Waislamu ambao wameonyesha kuchukizwa kwao na vitendo viovu vya vio vio utawala wa Kizayuni vya kumwaga damu za Wapalestina wasio na hatia hasa wanawake na watoto. Wiki hii eneo la pembe ya Afrika limeshuhudia mkwaruzano mpya wa kidiplomasia kati ya Somalia na Ethiopia baada ya serikali ya Mogadishu kutangaza siku ya Alhamisi uamuzi wa, wa kumtimua balozi wa Ethiopia nchini humo Mukhtar Muhammed, kwa kile ilichokita uingiliaji wa wazi wa serikali ya Adis Ababa katika masuala ya ndani ya Somalia ambao ni ukiukaji wa uhuru na mamlaka ya nchi hiyo. Mzozo baina ya nchi hizo mbili uliibuka baada ya Ethiopia isiyo na bandari kusaini hati ya makubaliano mnamo Januari mosi na eneo la Somaliland ya kukodishwa kilomita 20 za ukanda wa pwani ya eneo hilo. Huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wiki hii nchi hiyo iliandika historia baada ya Rais Felix Tshisekedi kumteua waziri wa mipango Judith Suminwa kuwa waziri mkuu wa kwanza mwanamke wa taifa hilo. Suminwa ambaye ni mchumi kitaaluma, anachukua nafasi ya waziri mkuu kutoka kwa Jean Michel Sama Lukonde, kufuatia kuchaguliwa tena Tshisekedi kuwa rais mnamo Desemba 20. Wakati mwanamama huyo amepanda chati kisiasa huko DRC, mwanamama mwingine ameporomoka nchini Afrika Kusini. Ni spika wa bunge Nosi Viwe Mapisa Nkakula ambaye alikamatwa siku ya Alhamisi na kufikishwa mahakamani akikabiliwa na mashtaka ya kupokea hongo ya takriban dola laki moja na elfu thelathini na tano alipokuwa waziri wa ulinzi. Mapisa Nkakula ambaye amelazimika kujiuzulu spika amesomewa makosa kumi na mbili ya ufisadi na moja la utakatishaji pesa. Na huko Tanzania, kuteuliwa katibu wa itikadi, uenezi na mafunzo wa CCM Paul Makonda kuwa mkuu wa mkoa wa Arusha kumezusha gumzo na mitazamo kinzani baina ya wachambuzi na wananchi wakihoji, je, hatua hiyo ni ya kumshusha cheo au kumpandisha? lakini wakati akimwapisha makonda ikulu jijini dar es salaam mwishoni mwa juma rais samia suluhu hasan wa nchi hiyo alisema arusha unajua nini kipo arusha na unajua matumaini yangu kwako kwa arusha nenda kafanya kazi ya arusha mimi nina imani kubwa nawe na najua utafanya kile ambacho mimi natamani ukafanya ni hayo basi niliyokudondolea mpenzi msikilizaji, katika makala ya Afrika wiki hii kwa juma hili. Shukran kwa kunisikiliza. Bustani ya Uongofu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wa sikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Bustani ya Uongofu. Kama tulivyotangulia kusema katika vipindi vyetu vilivyopita, lengo la mfululizo huu ni kuzungumzia mitazamo ya Bwana Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam na Ahlubeiti wake watuharifu alaihim wasalam kuhusiana na masuala mbalimbali kama ya kiitikadi, kisiasa, kijamii, kiutamaduni na kadhalika. Katika kipindi chetu kilichopita, tulisema kuwa alulbeiti wa mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam walikuwa wakitumia mbinu na njia mbalimbali mbali kwa ajili ya kubainisha fikra za tauhidi na walilipa umuhimu mkubwa jambo hilo, na wanahistoria wanasema kuwa Ahlulbeiti alaihimussalam wameacha hazina na dafina adhimu ya maarifa ya Mwenyezi Mungu. Katika kipindi chetu cha juma hili tutafungua ukurasa mwingine miongoni mwa kurasa za maarifa ya Ahlulbeiti alaihimussalam na kutembelea bustani miongoni mwa bustani za uongofu za waja hawa wema na mawalii hawa wa Mwenyezi Mungu. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami hadi mwisho wa sehemu hii ya tano ya mfululizo huu. Baadhi ya wataalamu wa masuala ya kisaikolojia akiwemo William James wanaamini kwamba chimbuko la kumwabudu Mwenyezi Mungu linatokana na hisia ya kidini. Hisia hii daima haibaki na kuwa hai na ya na yamkini ikaathirika na mambo mbalimbali mbali ya kimazingira au malezi yasiyo sahihi. Mwisho wa kunukuu. Ni kwa kuzingatia uhakika huo, ndio maana Ahlulbeiti wa Mtume alaihimussalaam walifanya hima na idili kubwa katika sira yao ya uongofu kwa ajili ya kuwafanya watu wamzingatie Mwenyezi Mungu, na walijitahidi kuamsha hisia hiyo au kuiongoza katika njia sahihi. Moja ya mbinu na njia zilizokuwa zikitumiwa na Ahlulbeiti alaihimu ssalam katika kueneza fikra za tauhidi na mahusiano ya mwanadamu na Mwenyezi Mungu ni kubainisha dua za kiherefani zilizokuwa na muhtawa na maana kubwa. Kwa hakika dua katika maktaba ya kifikra ya Ahlulbeiti inabeba mafuhumu na maana kubwa mno kiasi kwamba masuala ya kimsingi ya kiitikadi ikiwemo tauhidi imebainishwa kwa mapana na marefu katika fremu ya dua. Ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam walitumia ndimi za dua kubainisha itikadi na njia ya kukoya kimaanawi, na hata kuishi kwa njia bora hapa duniani, na walitumia njia hiyo kuwafundisha mambo mbalimbali mbali watu kupitia dua. Ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam walitumia dua kubainisha maarifa ya Mwenyezi Mungu kwa namna ambayo dua hizo zinaweza kuhesabiwa kuwa ni masomo na darsa za kumtambua Mwenyezi Mungu. Kile ambacho ni kitu cha kipekee na cha kuvutia katika mbinu ya Ahlulbeiti alaihimussalam ni kuingia katika bahari adhimu iliyojaa maarifa ya Mwenyezi Mungu na kumtambua Allah kupitia dua na kumwomba Mola Mumba. Kwa hakika Ahlulbeiti walifanya hima kubwa kuwafundisha watu maarifa juu ya Mwenyezi Mungu kupitia dua kutokana na kuwa watu wa nyumba ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam walikuwa wamebobea na kuwa na maarifa ali kuhusiana na uhakika wa tauhidi. Walikuwa wakibainisha kwa njia bora, nzuri, ya kuvutia na ya kutua moyoni kabisa katika kumsifu Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Kwa hakika dua hizi humwongoza mtu kutoka katika kiza na shaka kuelekea katika nuru ya imani na yaqini. Sifa maalum ya maombi na dua za Ahlul Beiti alayhimssalam ni kuwa zinabainisha maana hali zaidi za kierefani kwa kutumia ibara na lugha nyepesi kabisa. Watu wa nyumba ya Bwana Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam walibainisha mafuhumu na maana hizi katika dua zao zenye thamani ali, na kubainisha wazi kwamba Mwenyezi Mungu ni mkwasi, si mhitaji, na ibada ni kwa ajili yake tu. Na vilevile vile, baadhi ya dua zao zimebeba sifa na majina matakatifu ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Tunasoma katika dua na munajati ya Imamu Ali bin Husein Zeinulabidin alaihi ssalam, ambaye anasema: ewe Mwenyezi Mungu, umesifika kwa kuwa mkwasi kutokana na, na waja wako, nawe ni mwenye kustahiki mno kuwa mkwasi kutokana nao, na umewanasibisha ufakiri, na kwa hakika wao ni wenye kukuhitajia wewe yeyote mwenye kutimiza haja yake ndani ya milki yako na akakusudia kuondoa ufakiri kupitia kwako, basi hapanashaka kwamba atakuwa amewasilisha haja yake mahala pake panapostahiki katika maombi. Na munajati hii ya Imam Sajada alaihi salam, tunaona ni jinsi gani ilivyobeba maana pana inayobainisha ukwasi wa Mwenyezi Mungu na kwamba yeye hawahitaji wanadamu bali wao ndio wenye kumuhitajia. Aidha, katika dua hii Imamu anabainisha kwamba mwanadamu anapaswa kumrejea Mwenyezi Mungu na kumtegemea yeye tu. Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, ambaye alisifika kwa ibada na kumcha Mwenyezi Mungu ukweli wa kumcha, tunasoma moja ya dua zake ambayo inabainisha tauhidi na kumpwekesha Mwenyezi Mungu. Anasema katika dua hiyo, hapana mola apasaye kuabudiwa kwa haki isipokuwa Allah ambaye ni mwenye kumjibu yoyote amwombaye kwa sauti ya chini mno. Wewe ni mwenye kumsikia yoyote anayekusemeza kwa siri ya ndani mno. Mola mwenye huruma kwa yoyote anayemtarajia ili amfariji katika matatizo yake, Mola ambaye yuko karibu mno kwa yule anayemwomba ili ampumzishe kutokana na shida na matatizo yake. Waidha, miongoni mwa mambo yaliyobainishwa na Ahlul Baiti wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika dua ni kuzingatia sifa na majina ya Mwenyezi Mungu pamoja na hamdu na kumshukuru Mola muumba kwa kuzingatia kwamba uhakika na roho ya dua ni kuufanya moyo wa mja umzingatie Mwenyezi Mungu, na kiwango cha uzingatiaji huu kinafungamana na kiwango cha utambuzi na maarifa mwanadamu. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na dhuria wake wema na watoharifu walimfahamisha mwanadamu katika dua hizi kuhusu sifa na majina ya Mwenyezi Mungu Mtukufu. Miongoni mwa dua hizo ni dua mashuhuri ya Jaushan Kabir. Imenukuliwa kwamba Jibril alimletea Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam dua hii. Katika dua hii Mwenyezi Mungu anasifiwa kwa sifa bora kabisa na kuelezewa kwa majina mazuri na bora kabisa. Katika sehemu moja ya dua hiyo tunasoma: ewe mtengenezaji wa kila kilichotengenezwa, ewe muumbaji wa kila kiumbe, ewe mtoa riziki kwa kila mruzukiwa, ewe unayemiliki kila kinachomilikiwa ewe mwondoaji wa huzuni kwa kila mwenye ghamu. Wapenzi wasikilizaji, katika dua hii ya Joshan Kabir na hasa kipande hiki tulichokisoma, tukitafakari na kutazama maneno yake kwa umakini mkubwa, tutaona kuwa dua hii imebeba maana na madhumuni ali na ya juu mno kuhusiana na majina na sifa ali za Mwenyezi Mungu ambazo ni zake peke yake na hashirikiani na mtu katika sifa hizo. Kwa mfano, suala la uumbaji na utoaji riziki ni la Mwenyezi Mungu, na mja anapaswa kuamini kwamba hakuna muumba na mtoaji riziki isipokuwa Allah azza wa jalla. Aidha, kwa upande mwingine kipande hiki cha dua tulichokisoma kinabainisha mfungamano wa kihuba baina ya Allah na mja wake. Kadhalika, sehemu hii ya dua mbali na kubeba maana hali ya tauhidi na kumpwekesha Mwenyezi Mungu, inamfanya mwanadamu ahisi kwamba hapa duniani hakuna rafiki mpole na mwenye huruma zaidi ya Mwenyezi Mungu, na kwamba hakuna kimbilio salama zaidi kama mja kukimbilia na kurejea kwa mola mumba. Hali hii ya mja kuhisi kujikurubisha na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala inabainisha kwamba kudhihiri na kujitokeza fitra mwanadamu na kukumbwa na vumbi la mghafala, yote hayo chimbuko lake ni moyoni. Aidha, kutaja fadhila, ujazi na neema za Mwenyezi Mungu zisizo na kikomo ni miongoni mwa mafuhumu na maana nyingine ambayo imebainishwa katika dua za Ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam. Hata hivyo, kutokana na kumalizika muda wa kipindi hiki Sina budi kukomea hapa kwa leo. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumapili ya mwezi 27 Ramadhan mwaka 1445 Hijria, inayosadifiana na, na tarehe 7 Aprili 2024 Miladia. Miaka 885 iliyopita katika siku ya mwezi 27 Ramadhan mwaka 560 Hijria Alizaliwa huko Andalusia, kusini mwa Uhispania ya leo, Muhyiddin Abu Bakr bin Muhammad maarufu kama Ibnu Arabi, alimu mkubwa na arifu wa Kiislamu. Ibnu Arabi alianza kusomea irfani na kujijenga kiroho tangu akiwa kijana mdogo. Mwanachuoni na arifu huyo mkubwa wa Kiislamu ameandika vitabu vingi, miongoni mwao tunaweza kutaja Alfutuhatul Makiya na alifariki dunia huko Damascus mwaka 638 a hijria, miaka 335 iliyopita, katika siku kama ya leo, yaani mwezi 27 Ramadhan 1110 hijria, Alama Muhamad Bakir Majlisi, mmoja wa wanazuoni wakubwa wa Kiislamu wa alifariki dunia. Alimu huyo aliandika na kukusanya athari nyingi vikiwemo vitabu muhimu zaidi vya marejeo kwa Waislamu. Alama Majlisi ameelezwa kuwa ameandika vitabu vilivyopita zaidi ya majalada 600 na mashuhuri zaidi kati yao ni Biharul Anwar. Na miaka 102 iliyopita tarehe 7 Aprili 1922 alizaliwa Annemarie Schimmel mtaalamu wa Kijerumani wa masuala ya Uislamu. Alipenda sana kujifunza kuhusu ustaarabu wa Kiislamu na akiwa na umri wa miaka 19 Alipata shahada yake ya uzamivu yani phd ya taaluma za Kiislamu katika chuo kikuu cha Berlin. Kwa miaka mingi Bishimel alifundisha historia ya dini na irfani ya Kiislamu katika vyuo vikuu vya Ujerumani, Marekani na Uturuki. Amealifu vitabu kadhaa vikiwemo Muhammad Mtume wa Allah, Mwanamke katika Irfani na Tasawufu ya Kiislamu. Bishimel alifariki dunia mwaka elfu mbili na tatu. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni Tehran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Wapiganaji wa harakati ya mukama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, wameangamiza askari na maafisa 14 wa jeshi la Israeli katika muda wa saa chache baada ya kuwashambulia wanajeshi walioko kusini mwa ukanda wa Ghaza. Jopo la wanafikra la Baraza la Uhusiano wa Nje la Marekani limetoa ripoti kuhusu kiwango cha msaada wa karibu dola bilioni mia tatu ambazo Washington imetoa kwa muda wa miongo saba kuupatia utawala wa kizayuni wa Israel. Na Sierra Leone imetangaza hali ya dharura ya janga la taifa baada ya kuongezeka kwa visa vya matumizi ya madawa ya kulevya nchini humo. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu mimi ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni kuutakieni siku njema, lakini pia saumun makbul. Ahsanteni na kwaherini, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za afrika mashariki matangazo ya idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na fm barua pepe yetu ni swahili radio at iribir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at iribir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.