Innahu kana tawwaba. Sadaqallahu al-Aliyyul-Azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi mwenye wa rehma mwenye kurehemu. Utakapofika msaada wa Mwenyezi Mungu na ushindi, na utawaona watu wakiingia dini ya Mwenyezi Mungu makundi makundi, basi mtakase mola wako kwa sifa njema na umwombe msamaha. Hakika yeye ndiye apokeaye sana toba. ni ruzuku ndani yake fadhila za Lailatul Qadr, na uyatoe mambo yangu ndani ya siku ya leo kutoka kwenye uzito na uyapeleke kwenye wepesi, na uukubali udhuru wangu, na uniondolee uzito na madhambi, ewe uliyempole kwa waja wako wema. Amin ya rabbal alamin. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo haya ya asubuhi. Tunasikika katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw, pia katika masafa FM kwa baadhi ya mikoa ya huko nchini Tanzania kupitia redio Maarifa FM. Jina langu ni Ahmed Rashin, na mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 98 93565487 na mail yetu ya swahili radio a irib ir. Ama leo ni Jumapili, mwezi 27 Ramadhani 1445 Hijiria, sawa na tarehe 7 Aprili 2024. Tutakuwa na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni vipindi vya tujue Uislamu, macho yetu magazetini, makala ya Ramadhani, afrika wiki hii, leo katika historia na bustani ya uongofu, bila kusahau maoni yenu taban. Wapenzi wasikilizaji, ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Jenerali Bagheri asema shambulio la Israel dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran nchini Siria lilikuwa ni kujiangamiza. Mashinikizo ya kusitisha uuzaji silaha kwa Israeli yaongezeka katika nchi za Magharibi. AU yateua mjumbe maalum wa kupambana na mauaji ya umati na ukatili mkuu wa barani Afrika sambamba na kumbukumbu za -kumbu miaka 30 ya mauaji ya kimbari ya Rwanda, na hiyo Observer lasema mbali na mbolea feki Wakenya pia wanatumia dawa zenye madhara mashambani, habari kamili. Kamanda wa ngazi za juu wa jeshi la Iran amesema shambulizi la hivi karibuni la utawala ghasibu wa Israel dhidi ya vituo vya kidiplomasia vya Iran katika mji mkuu wa Siria, Damascus, ni sawa na kichaa na kujitia kitanzi utawala huo. Meja Jenerali Muhamad Bakiri, mkuu wa vikosi vya majeshi ya Iran, ametoa kauli hiyo alipokuwa akizungumza katika shughuli ya mazishi ya meja jenerali Muhamed Reza Zahidi katika mji wa Isfahan jana Jumamosi, huku umati wa watu wenye mkusanyiko huo wakipiga nara za mauti kwa Israeli na mauti kwa Marekani. Zahidi alikuwa miongoni mwa washauri saba wa kijeshi wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah, walioua washahidi katika shambulizi la anga la Israeli lililolenga sehemu ya ubalozi mdogo wa Iran katika kitongoji cha Meze mjini Damascus Jumatatu iliyopita. Shambulio la hivi karibuni la makombora kwenye jengo la ubalozi mdogo wa Iran huko Damascus, eneo lenye kinga ya kimataifa ya kibalozi ni aina ya wenda wazimu na linaashiria kujitia kitanzi utawala wa Kizayuni, amesema meja jenerali Muhamad Bakhiri. Wabunge na maafisa wa serikali za nchi za magharibi wanaendelea kutoa miito ya kusitishwa uuzaji wa silaha kwa Israel kutokana na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala huo wa Kizayuni kwenye ukanda wa Ghaza kwa muda wa miezi sita ambayo hadi sasa yameua shahidi wa Palestina zaidi ya 33,000 na kujeruhi wengine zaidi ya 75,000 tangu Oktoba 7 mwaka jana. Nchini Ufaransa, wabunge 115 wametuma barua kwa rais wa nchi hiyo, Emmanuel Macron, wakimtaka kusitisha mauzo yote ya silaha kwa utawala katili wa Israeli, na kuonya kwamba kutochukua hatua hiyo kunaifanya Ufaransa kuwa mshirika katika mauaji ya kimbari ya watu wa Palestina. Wabunge hao wamesema kuwa kusitisha uuzaji wa aina zote za silaha kwa serikali ya misimamo mikali ya mrengo wa kulia ya waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kutaimarisha juhudi za amani katika eneo la magharibi mwa Asia. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika AU Musa Faki Mahamat jana Jumamosi alimteua Adama Dieng raia wa Senegal kuwa mjumbe maalumu wa kwanza wa AU wa kuzuia uhalifu na mauaji ya halaiki na ukatili mwingine mkubwa barani Afrika. Faki Mahamat amesema kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba Dieng ataongoza ajenda ya Umoja wa Afrika AU wenye wanachama 55 katika suala hilo. Dieng aliwahi kuwa mshauri maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon kuhusu kuzuia mauaji ya kimbari. Uteuzi wa Dieng umekuja wakati AU inatazamiwa kufanya kumbukumbu kumbu ya mwaka wa 30 ya kukumbuka mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 dhidi ya Watusi nchini Rwanda. leo Jumapili, Tangu mwaka 2010 AU imekuwa ikiitumia tarehe 7 Aprili, kuwa siku ya kuandaa kumbukumbu za mambo mbalimbali muhimu barani Afrika. Kwa mujibu wa AU, mwaka huu 2024 unaashiria wakati muhimu wa kuheshimu watu waliopoteza maisha kwenye mauaji ya kimbari na ukatili wa kupindukia, kuwakumbuka manusura na kuungana pamoja, ili kuzuia ukatili kama huo usitokee tena. Wakati serikali ya Kenya ikikiri kwamba wakulima nchini humo waliuziwa mbolea ghushi mwezi jana, uchunguzi mpya unaonyesha kwamba wakulima hao pia wanatumia dawa zenye madhara mashambani. Uchunguzi uliochapishwa katika jarida la kimataifa la EU Observer kwenye ripoti ya Poison for Sale, the Pesticide Band in EU in Use in Kenya. Unafichua kwamba wakulima wa Kenya bado wanatumia dawa zilizopigwa marufuku kunyunyizia mazao mashambani. Kulingana na uchunguzi huo, dawa hizo zina kemikali yenye sumu aina ya imidacloprid ambayo huangamiza nyuki. Na jumuiya za kiraia na kidemokrasia nchini Sudani zimetahadharisha juu ya kugawanyika na kutoweka kabisa dola ya Sudan ikiwa vita vya wenyewe kwa wenyewe vitaendelea nchini humo, na kutangaza kuwa zimewasilisha dira ya kumaliza vita hivyo. Hayo yameelezwa katika taarifa ya mwisho iliyotolewa na uratibu wa makundi hayo chini ya uongozi wa waziri mkuu wa zamani wa Sudan, Abdallah Hamdok kufuatia mkutano uliofanyika Ijumaa wiki hii katika mji mkuu wa Ethiopia, Adis Ababa. Taarifa hiyo imesema zimesalia siku chache tu kabla ya vita vya Aprili 15 kukamilisha mwaka wake wa kwanza, vita ambavyo vimesababisha uharibifu mgawanyiko na maangamizi kwa Sudan. Na huu ndio mwisho wa taarifa wa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Namhayo ni matangazo ya asubuhi idhaa Kiswahili, ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema kiwewe cha wazayuni wakisubiri jibu la kijeshi la Iran kutokana na jinai zao. Utawala wa kizayuni wa Israeli Umesema una wasiwasi na jibu litakalotolewa na jamhuri ya Kiislami ya Iran kufuatia jinai za hivi karibuni zilizofanywa na utawala huo za kuishambulia sehemu ya jengo la ubalozi mdogo wa Iran huko Siria. Kwa kuhofia jibu la kijeshi la Iran, utawala wa kizayuni umetoa amri ya kufungwa balozi zake katika maeneo mbalimbali mbali duniani. Shirika la redio na televisheni la Israel limetangaza kuwa utawala huo umeamua kuzihamisha kwa muda balozi zake zote duniani kutokana na hofu ya uwezekano wa Iran kujibu mashambulizi ya hivi karibuni ya kigaidi ya Tel Aviv katika eneo moja la ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus, Siria. Baadhi ya duru za kizayuni juzi usiku ziliripoti kuwa balozi saba za Israel duniani ukiwemo wa Bahrain, Misri, Jordan, Moroko na Uturuki zimefungwa kwa kuhofia shambulio la kulipiza kisasi la Iran. Wakati huo wa wazayuni wenyewe wamekiri kuwa wanajeshi wa utawala huo wamewekwa katika hali wa Irane, ya tahadhari kikamilifu baada ya Israel kushambulia ubalozi mdogo wa Iran huko Siria. Televisheni inayorusha matangazo yake kwa lugha ya Kiebrania ya Kan pia imeripoti kuwa wanajeshi wa utawala wa Israel wamejiweka tayari katika mipaka ya kaskazini mwa Lebanon na kuchukua tahadhari kubwa huko Tel Aviv na katika miji mingine huko, utawala huo ukifuta likizo kwa wanajeshi wake kwa kuzingatia kuwepo uwezekano wa Iran kufanya shambulizi la kulipiza kisasi. Jumatatu usiku saa moja baada ya shambulio la Israel dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran nchini Siria, jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilitangaza kuwa utawala wa Israel umekiuka wazi mkataba wa Umoja wa Mataifa, sheria za kimataifa na mamlaka ya kujitawala ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Siria, na ina haki ya kujibu uhalifu huo. Nam, hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tujue Uislamu ni wa sana. Wakati mwingine, wapenzi wasikilizaji, tunapokutana katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Tujue Uislamu, wiki hii pia tutazungumzia juu ya ulimwengu ajabu wa wanyama katika mwendelezo wa kufahamu madhihirisho ya ajabu ya hekima na nguvu za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, hii ikiwa ni sehemu ya 14 ya mfululizo huu. Katika Qurani Tukufu, Mwenyezi Mungu anaashiria kuumbwa kwa baadhi ya wanyama Hakika katika maisha na muundo wa mfumo wa uwepo wa wanyama, kuanzia ngamia hadi wadudu wadogo kama vile mchwa na nyuki, kuna siri na maajabu ambayo yanafikirisha. Ulimwengu wa umbaji ni mkubwa sana, kiasi kwamba huenda isiwezekane kuhesabu kwa usahihi idadi ya viumbe hai ndani yake. Wanyama wengine wana uzuri wa kushangaza. Baadhi pia hujulikana kutokana na manufaa yao kwa wanadamu. Bila shaka umesoma na una maarifa japo kwa muhtasari, kuhusiana na maisha ya wanyama wenye miguu minne wa kufugwa, wanyama wasio na madhara ambao ni chanzo cha manufaa mengi kwetu. Mwenyezi Mungu ameumba wa wanyama hawa kwa namna ya kuwafuga na kuwatii wanadamu, na ni vigumu kwao kuishi bila wao. Moja ya faida za wanyama wenye miguu minne kama ng'ombe, mbuzi na kondoo ni kwamba hutayarishwa kutoka kwao maziwa kikiwa kama kinywaji kitamu na cha kuburudisha. Maziwa ni chanzo cha chakula cha thamani sana, na yana kila aina ya virutubisho na vitu vinavyohitajika kwa mwili wa mwanadamu. Kwa hakika, mifugo kama vile ng'ombe na mbuzi hutupatia maziwa ambayo hutusaidia kupata protini ambayo husaidia mwili kukua na pia kuulinda mwili dhidi ya magonjwa ngozi zao zinaweza kutumika kutengeneza vitu mbalimbali. Aidha, bidhaa mbalimbali za chakula hutengenezwa kutokana na maziwa. Tangu kale, wanyama wa miguu minne wa kufuga walikuwa wakitumika kama wenzo na suhula ifaayo ya kusafirisha bidhaa na mahitaji ya kibinadamu. Leo hii pia, licha ya kuweko na vifaa vya hali ya juu katika sekta ya usafirishaji, lakini wanavijiji na wapanda milima hutumia wanyama wa miguu minne kama vile farasi na nyumbu kupita barabara ngumu, haswa katika maeneo ya milimani. Mwenyezi Mungu anasema katika Suratu Nahal aya ya tano ahadi ya nane kwamba na nyama hoa amekuumbieni, katika hao mna vifaa vya kutia joto na manufaa mengineyo, na baadhi yao mnawala. Na wanakupeni furaha pale mnapowarudisha jioni na mnapowapeleka malishoni asubuhi, na hubeba mizigo yenu kupeleka kwenye miji msiyoweza kuifikia ila kwa mashaka ya nafsi. Hakika Mola wenu mlezi ni mpole na mwenye kurehemu. Na farasi na nyumbu na punda, ili muwapande na kuwa ni pambo na ataumba msivyovijua. Hapana shaka kuwa kwa kutafakari ulimwengu wa wanyama na jinsi wanavyoishi, ikiwa ni pamoja na maarifa walionayo ya hata kumtambua adui wao, tunaweza kufikia natija hii kwamba haya yote hayawezekani kutimia na kukamilika pasina kuweko muumba na msimamizi wake. Katika uumbaji wa ngamia kuna nukta na mambo ya kushangaza. Inapasa kuona jinsi mwili wa mnyama huyu anayefanya kazi kwa bidii, namna ulivyoumbwa. Bila shaka mnatambua kwamba katika majangwa kuna mimea inayochoma na yenye miiba mikali ambayo kwa kawaida hukuwa majangwani. Hata hivyo, ni rahisi kwa ngamia kula mimea hii, kwa sababu ndani ya mdomo wa ngamia kuna ngozi ngumu ambayo inaweza kula kwa urahisi mimea mikavu na migumu ya jangwani bila kuharibu, kuumiza au kujeruhi kinywa chake. Kwa hakika, ngamia anavumilia joto kali, lakini pia baridi. Anaweza kubadilisha hali joto ya mwili wake kati ya sentigredi 34 na 42 kulingana na mazingira. Miguu ya ngamia ni mipana na hivyo kuzuia wasizame chini kwenye mchanga. Shingo yake ni ndefu kwa sababu, kwa chakula anapendelea majani ya miti na vichaka. Wakati wa dharuba ya jangwani, ngamia hufunga pua zake ili kujilinda kutokana na uharibifu wa mchanga na vumbi linalotiririka. Uwezo wa tumbo la ngamia ni mkubwa na ana seli nyekundu za damu za mviringo zinazomwezesha kunywa kiasi kikubwa cha maji kwa muda mfupi kuliko yale anayeyahitaji ili kukata kiu yake na kuhifadhi maji mengine katika mwili wake. Kwa maelezo haya kuhusu sifa za ngamia ni wazi kwamba muundo wa kimwili wa mnyama huyu umeundwa kwa malengo na kuzingatia hali ya hewa jangwani, kwa namna ambayo inastahimili joto kali la jangwa, kiu na matukio makali ya kimaumbile kama vile kimbunga na kadhalika. Bila shaka, mipango na sayansi ya kipekee ilitumiwa katika uumbaji wa mnyama huyu. Ni nani hasa aliyemuumba mnyama huyu akiwa na sifa hizi na akatabiri na kuandaa kila kinachohitajika ili kuishi katika mazingira jangwani? Katika suala hili, ili kuonyesha uwezo wake wa uumbaji, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anaashiria uumbaji wa ngamia miongoni mwa matukio mengine na kusema katika aya 17 ya Suratul Ghashiya kwamba je, hawamtazami ngamia jinsi alivyoumbwa? Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi hiki kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena juma lijalo katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Haya ni matangazo ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunakuletea ni macho yetu magazetini na jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumapili, Aprili 7, 2024. Kwa upande wa magazeti ya afrika mashariki linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, na tunaanza na gazeti la Nipashe Jumapili ambalo limeandika Msuya ashtukia jambo kuhusu wanaomzunguka, Samia amsifu kwa kasi yake kwenye miradi ya maendeleo. Habari hiyo imepewa kipaumbele cha kwanza pia na gazeti la Habari Leo ambalo limeandika Msuya ataka chombo kuelimisha muungano. Gazeti la Mzalendo limeandika mzee Msuya atoa ya moyoni. Habari nyingine kwenye gazeti la Nipashe zinasema kumbukumbu kumbu ya miaka 52 Karume bado anaishi kwa fikra, matendo na falsafa, na Gutereza ionye Israeli isitumie akili bandia. Habari kuu katika gazeti la Mwananchi nasema siri polisi wa staafu kupewa ajira mpya, machungu ya mafuriko ya itesa Rufiji na siku 99 za kifo cha hayati Abedi Karume zenye historia. Kwa huko nchini Kenya, gazeti la Asante. Nation toleo la mtandaoni limeandika msimamo ngangari: Uhuru akataa ofisi rasmi ya rais mstaafu aliyopewa serikali. Yamtaka Uhuru kuhamia sehemu ambayo rais mstaafu Mwai Kibaki alikuwa akiishi. Pia limeandika siku mia moja za mauaji ya kimbari ambazo zilibadilisha Rwanda kikamilifu. Miaka thelathini sasa imepita tangu wakati huo Dunia ilikaa kimya kwa muda wa siku mia moja kuangalia karibu Wanyarwanda milioni moja wakiangamizwa. Watu wawili wapoteza maisha baada ya basi kugongana na lori la mafuta Kiambu. Na kwa huko Uganda, gazete la Sunday Monitor limeandika Uganda yapata dawa za shilingi bilioni nne 4 za kutibu malaria kutoka China. Pia limeandika serikali mpya ya Senegal imeundwa asema waziri mkuu Sonko. Baraza la mawaziri la serikali hiyo litaangaliwa kwa umakini mkubwa baada ya rais Faye kutoa ahadi kali wakati wa kampeni za uchaguzi kama vile kufuta sarafu ya CFA ya Frank ya Afrika Magharibi. Tunataka tusikilize mtazamo wa saikolojia wasemaje kuhusu personality ya Wayahudi na Bani Israili kisha baada yake tuje kwenye Qur'an. Wataalamu wengi nimezikusanya sifa kama nane. Sifa ya kwanza wao katika psikoloji huziita suma, hawasemi sifa sini, si kwa swadi sini mimute marbutwa suma au sumatu shakhsia. Suma ni zile zitu zinazoidhihirisha shakhsia ya mtu. Mfano, ukimwona mtu katiti hukasirika, sisi unena una baridi ya bisi ule sio ule, una baridi ya bisi ile, ni suma katika psikoloji, ile ni sifa fulani Ukichunguza nyuma yake, kuna tatizo la kisaikolojia ndani ya nafsi yake. Tatizo lile halionekani, hudhihiri katika matendo fulani. Utamwona ile katiti, yeye ashakasirika, katiti, yeye ashakuataka kuwana, katiti, yeye atakwa kadhaa. Hii wanasaikolojia wakenda misi hodari mambo haya. Ukenda kwa mwanasaikolojia, akimchunguza ule mtu, atakwambia hii alama inadhihiri isha maradhi fulani ya kisaikolojia huyo ako nayo. Na vile vile ukimwona mtu huteka bila mipango, poleni, ndio ustadi wao kwa maana ya saikolojia. Mimi si mwana saikolojia <laughs> ule ana tatizo yuwa sita hisia fulani, na kile kiteko ni chabandia ndani, kuna mroromo wa waka kisaikolojia, ile ni suma, na ile inaweza ikichunguzwa tukagundua kuna maradhi ya kisaikolojia ndani ya nafsi, nyuma ya kile kiteko kisichokuwa na mpango nawapa mifano midogo, sawa, sio wahakadha mambo mingi sana, lakini tatizo ndo utakuta leo wale madaktari wana saikolojia wakitaka kudili na yule mgonjwa, ni sharti waketi naye kwenye zikao kadhaa za kumuhuji. Lengo lao ni nini? katika kumuhuji watampeka huku, wamregeshe huku, lengo lao wataka kupenyeza kupitia zile sumati walizoziona wangie ndani ya nafsi, wagundue ni lipi lili yoko ndani ya nafsi, ni ugonjwa gani, ndio tuweze kumtibu huyu. Na mara nyingi wanakunenesha ujieleze, kwa sababu si rahisi kuingia ndani ya nafsi ya mtu kuyayua yaliyomo. Lakini mtu akijadiliwa akijadiliwa akijadiliwa, mwisho enda likamshopoka awayua, mimi bana tasikia mtu amefanya hili amefanya hili, hufanya zisanga kule, mwana saikolojia amekete, amezungumza naye, na ndo utakuta kriminal wengi wataka wana saikolojia. Mwisho imefika wakati nimemtoka mimi bana, mmekuwa kwa shida katika hii jamii, hakuna Nitia, akili, oh, huyu ana ukda ya kutukia jamii yake. Hayo maradhi na criminal wengi watokana kwenye maradhi haya. Kwa nini ametukia jamii yake? Kwa sababu shida aliozipata kwenye maisha hakuona kuna mchango wowote wa jamii kufanya nini, kumsaidia kwa hivyo, yeye aipanish jamii sasa hivi. Kuipanish ataipanishi vipi? Ndio ile atavunda, atajepa, ataua, atapiga watu, ile zile ni sumat. Sasa sasa zile ajieleza ni mtamshika mtampeka polisi tafungwa miezi sita, akitoka tarudi tafanya yale yale. Mtamshika tapeka polisi tafungwa miezi sita, akitoka tafanya yale yale. Ni lazima apate mwanasaikolojia amsumue ile hisia, kwamba tatizo si jamii yako, tatizo mbe mwenyewe. Au kwa ndia nyingine amkinaishe. Kwa nini fulani? Sasa kuna watu hu react kuhusu jamii yao, kuna watu hu react kuhusu familia yao au koo wao au nasaba yao, kwa sababu ya baadhi ya matatizo yaliyomkumba katika maisha yake, huyo akaona sababu ni zile hizi. Huitwa maradhi. Sasa wanazuoni katika kuzisoma hizi suluki za, wa, za Mayahudi, haya mambo wayoyafanyayo, kupiga mabomu, kuua, mambo tungu mzima, wasema wamekwenda kuigundua shakhsia wa ya Kiyahudi ina maradhi karibu aina nane, maradhi ya kisaikolojia. Maradhi ya kwanza wameyaita ni maradhu tanaqudh au ni shakhsia mutanaqidha. Shakhsia ya Kiyahudi ni shakhsia ya ishi katika hali ya mgongano ndani ya nafsi baina ya ubwana na udhalilifu. Sikilizani vizuri sana, na mimi nanukuu maneno hapa, si yangu haya. Sasa baina ya nini? Yangalia hii ibara, asema asumal asasiya, alama sifa ya kimsingi lishakhsia lyahudia li ya shakhsia ya kiyahudi, tatamathalu fi tanaqudh, katika mgongano, beina shuuri bilistila, beina ya kuhisi bwana wa shuuri bidunia walitihad, na unyonge na kunyanyasa. Kivipi? Asema muyahudi katika kuundika jana. Nimewambia katika zitu zinazounda personality ya mwanadamu nini, moja ni education, sio moja ni malezi, wiratha kule nyumbani, akiinukia yeye kusikia ziswa za Wayahudi tu, zile wao ndio walioshinda, wao ndio sijui waliotawali, wao ndio kila kitu, wao ndio kadhaa. Zile asatiri zilizoko kwenye Taurati na kwenye matalmudi zao ndizo wanazowalelea watoto wao, karama za Kiyahudi sijui nini za Kiyahudi. kwanza Pili, saa zote wao wasikia kwamba wao ndio shaabullahil mukhtar, wao ndio taifa bora, wao ndio mabana katika maumbile, wao ndio Mwenyezi Mungu fadhalahum alal alamin. Ile katika kukua yanenepa yanenepa yanenepa, mpaka akija akikamilika yule yuwatoka katika ulimwengu, yeye ndiyo bwana, yeye ndiyo bora kila kitu, yeye ndiye kadhaa. Akija kwenye Hali halisia, akutana watu wote hawa wapendi Mayahudi, kinyume alivyofahamishwa nyumbani. Mupo vizuri sana, jambanini, manielewa ule mgongano, yani hawapendi wasaidi yao hawawapendi, na sababu moja ya kuwetwa pale si kupendwa. Mkutolewa Europe kama hawa tulioletewa sisi, si kwa sababu wapendwa nno. Hata mkiwasikia wakubwa zao huwatetea, si kwa sababu hawawapenda. Hawataki warudi, kwa sababu wakirudi kule maradhi marenchi yao yote yatakwenda yakule. Sasa dawa ni kuziwia wabaki hoko, hoko, wasirudi huko. Sasa na Ulaya iliwatoa Mayahudi ikawaleta huku Middle East, sababu kubwa ni kwamba hawa wangeketi kule, yeye wangelivuruga yeye ni bwana, yeye ndio Shaabullahi Lmukhtar, yeye alikitaka akipita akibusiwa mikono, akipita akiinamiwa. Ak, sasa hizi hisia mbili huja zikafanya nini, zikakola mimi nyumbani nimeambiwa ni bwana, lakini huku mde mi ni mtwana. sasa atabehave vipi mbee watu kwa kwa hisia ipi katika hizi mbili haya? Huitwa maradhu tana, au kwa lugha nyingine inaitwa izdiwajiyat shakhsia, ndo ile inaitwa double fair. Anakuwa na shakhsia mbili ili aweze sasa kuthibitisha kwamba yeye ni bwana. Huku nde ndio yuwafanya yale anayoyafanya, sijui. Tumeelewa vizuri sana yuwatumia, na kwamba yeye wakati kukiwa na matatizo aingezani, sasa hiyo suluhisho lake ni uktulu, sio au itrahu yale yote un ona usimwangalie Nyatani yaho, wewe mwangalie ule pilot wa kawaida alotiliwa tani za mabomu kwenye ndege yake, ajua hakika mimi nenda kukupiga hospitali, mahala kuna zijana, mahala kuna wanawake, kama mwanadamu hisia yake atakaiwe iwe vipi? Lakini yule humshinda Netanyahu ule paloti mwenyewe, ule pale ndo yuwaona, yeye yuwathibitisha katika ulimwengu kwamba yeye ni bwana bali na hii tabia sasa imemuundia kitu kinachoitwa wivu na uhasidi. Haya maradhi kivipi? Kwa sababu mimi nimefundishwa, kama kuna mwanachuoni mva kiyahudi tu, kama kuna mwanasayansi mva kiyahudi tu, kama kuna daktari mva kiyahudi tu kama kuna kadhaa tajiri mva kiyahudi akija nde hudirika, kuna wahindi humshinda yeye, kuna waarabu humshinda yeye, haiwezekani uwa wao na ndio utakuta, nikawaambia waliouawa wengi katika wataalamu na wanasayansa, Mosadi ina mkono mkubwa ya kiyahudi katika kuhakikisha kuua kila mtaalamu ambao si wa kiyahudi, hata kama si mwislamu, kwa sababu kila akiona lile yeye humtonesha jaraha. Lakini mi niliambiwa mimi ndio bwana, mbona sasa amekuwa yeye ule? Na ndio mutaiona sasa. Leo siwezi kusherehe sana zaidi ya hapa. Leo mukiangalia, suluki za Kiyahudi mutayaona haya maradhi yanavyofanya, na katika tarikhi mutayaona hivyo hivyo istiala. Katika nataka nisimame hapa leo ya pili maradhi ya pili. Kwa hivyo maradhi ya kwanza nimeambia shakhsia mutanakidha, au maradhu atanaqud na tanaqud ni zitu kufanya nini? Kugongana baina hiki na hiki, ya haziumani, yazalisha matatizo mengi. Na hapa pia nataka kuwapa wasia wazee wangu. Ta, hii tabia ya kumsifu sana kijana si mzuri katika malezi, kumsifu sana na kumuonesha tu kwamba sisi ni kadhaa, sisi mababu zetu ni kadhaa, sisi na ni kadhaa ile, akitoka nde akiona tofauti akiwa hako smart aweza kuingia kwenye maradhi maradhutanako hey. Kwa sababu atakuwa huishi kwa, kwa ziswa, lakini reality sio mwena hadhari sana. Afrika, Afrika wiki hii. Karibu mpenzi msikilizaji kuwa nami katika makala hii ya Afrika wiki hii inayoangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika juma hili. Miongoni mwa utakayoyasikia ni pamoja na Waislamu wa Islamu Afrika Mashariki waungana na wenzao wa duniani kuadhimisha siku ya kimataifa ya Quds. Kuharibika zaidi uhusiano wa Somalia na Ethiopia na kuteuliwa mwanasiasa machachari nchini Tanzania Paul Makonda kuwa mkuu wa mkoa kwa zusha gumzo nchini humo. Wiki hii Waislamu katika kila pembe ya dunia wameadhimisha siku ya kimataifa ya Quds iliyofanyika Ijumaa ya mwisho wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Wakazi wa miji ya Nairobi na Mombasa nchini Kenya walijiunga na mamilioni ya wapenda uhuru kote duniani katika vikao na matembezi ya amani ya siku ya kimataifa ya Quds ambapo walisikika wakitoa nara za kuunga mkono harakati za ukombozi wa Palestina sambamba na kulaani jinai za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Wapalestina hasa katika ukanda wa Gaza. Huko Tanzania pia matembezi hayo yamefanyika jijini Dar es Salaam yakishirikisha Waislamu wa madhehebu mbalimbali mbali za kiislamu pamoja na wasio Waislamu ambao wameonyesha kuchukizwa kwao na vitendo viovu vya utawala wa kizayuni vya kumwaga damu za wapalestina wasio na hatia hasa wanawake na watoto. Wiki hii eneo la pembe ya Afrika limeshuhudia mkwaruzano mpya wa kidiplomasia kati ya Somalia na Ethiopia baada ya serikali ya Mogadishu kutangaza siku ya Alhamisi uamuzi wa, wa kumtimua balozi wa Ethiopia nchini humo Mukhtar Muhammed kwa kile ilichokita uingiliaji wa wazi wa serikali ya Adis Ababa katika masuala ya ndani ya Somalia ambao ni ukiukaji wa uhuru na mamlaka ya nchi hiyo. Mzozo baina ya nchi hizo mbili uliibuka baada ya Ethiopia isiyo na bandari kusaini hati ya makubaliano mnamo Januari mosi na eneo la Somaliland ya kukodishwa kilomita 20 za ukanda wa pwani ya eneo hilo. Huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wiki hii nchi hiyo iliandika historia baada ya Rais Felix Chisekedi kumteua waziri wa mipango Judith Suminwa kuwa waziri mkuu wa kwanza mwanamke wa taifa hilo. Suminwa ambaye ni mchumi kitaaluma, anachukua nafasi ya waziri mkuu kutoka kwa Jean Michel Sama Lukonde kufuatia kuchaguliwa tena Chisekedi kuwa rais mnamo Desemba 20. Wakati mwanamama huyo amepanda chati kisiasa huko DRC, mwanamama mwingine ameporomoka nchini Afrika Kusini. Ni spika wa bunge Nosi Viwe Mapisa Nkakula ambaye alikamatwa siku ya Alhamisi na kufikishwa mahakamani akikabiliwa na mashtaka ya kupokea hongo ya takriban dola laki moja na elfu 35 alipokuwa waziri wa ulinzi. Mapisa Nkakula ambaye amelazimika kujiuzulu spika amesomewa makosa kumi na mbili ya ufisadi na moja la utakatishaji pesa. Na huko Tanzania, kuteuliwa katibu wa itikadi uenezi na mafunzo wa CCM Paul Makonda kuwa mkuu wa mkoa wa Arusha kumezusha gumzo na mitazamo kinzani baina ya wachambuzi na wananchi wa kihoji: je, hatua hiyo ni ya kumshusha cheo au kumpandisha lakini wakati akimwapisha Makonda Ikulu jijini Dar es Salaam mwishoni mwa juma, Rais Samia Suluhu Hasan wa nchi hiyo alisema Arusha, unajua nini kipo Arusha na unajua matumaini yangu kwako, kwa Arusha. Nenda kafanya kazi Arusha, mimi nina imani kubwa nawe na najua utafanya kile ambacho mimi natamani ukafanya. Ni hayo basi niliyokudondolea, mpenzi msikilizaji, katika makala ya Afrika wiki hii kwa juma hili. Shukran kwa kunisikiliza. Naam, mlikuwa mkisikiliza kipindi cha Afrika wiki hii kutoka hapa Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla hapo tulikuwa naye Said Aidarusa Alawi wa Lamu, Kenya, na mawaidha kuhusiana na, kuhusia, na, na bani Israel. Sasa tunakuleteeni Leo katika Historia, itafuatiwa na Bustani ya Uongofu. Leo katika Historia. Leo ni Jumapili ya mwezi 27 Ramadhan mwaka 1445 Hijiria inayosadifiana na tarehe 7 Aprili 2024 miladia, miaka 885 iliyopita, katika siku ya mwezi 27 Ramadan mwaka 560 Hijria alizaliwa huko Andalusia kusini mwa Uhispania ya leo, Muhyiddin Abu Bakr bin Muhammad maarufu kama Ibnu Arabi, alimu mkubwa na arifu wa Kiislamu. Ibnu Arabi alianza kusomea irfani na kujijenga kiroho tangu akiwa kijana mdogo. Mwanachuoni na arifu huyo mkubwa wa Kiislamu ameandika vitabu vingi, miongoni mwao tunaweza kutaja alfutuhatul Makiya, na alifariki dunia huko Damascus mwaka 638 Hijria. Miaka 335 iliyopita katika siku kama ya leo yaani mwezi 27 Ramadhan 1110 Hijria Alama Muhammad Baqir Majlisi mmoja wa wanazuoni wakubwa wa Kiislamu alifariki dunia. Alimu huyo aliandika na kukusanya athari nyingi vikiwemo vitabu muhimu zaidi vya marejeo kwa Waislamu. Alama Majlisi ameelezwa kuwa ameandika vitabu vilivyopita zaidi ya majalada mia sita na mashuhuri zaidi kati yao ni Biharul Anwar. <muchos> na miaka 102 iliyopita tarehe 7 Aprili 1922 alizaliwa Annemarie Schimmel mtaalamu wa Kijerumani wa masuala ya Uislamu. Alipenda sana kujifunza kuhusu ustaarabu wa Kiislamu, na akiwa na umri wa miaka 19 alipata shahada yake ya uzamivu yani, phd ya taaluma za Kiislamu katika chuo kikuu cha Berlin. Kwa miaka mingi, Bishimel alifundisha historia ya dini na irfani ya Kiislamu katika vyuo vikuu vya Ujerumani, Marekani na Uturuki. Amealifu vitabu kadhaa vikiwemo Muhammad Mtume wa Allah mwanamke katika irfani na tasawuf ya Kiislamu. Bishimil alifariki dunia mwaka elfu mbili na tatu. Bustani ya Uongofu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wa sikilizaji na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Bustani ya Uongofu kuhusiana na masuala mbalimbali kama ya kiitikadi, kisiasa, kijamii, kiutamaduni na kadhalika <muchas> Baadhi ya wataalamu wa masuala ya kisaikolojia akiwemo William James wanaamini kwamba chimbuko la kumwabudu Mwenyezi Mungu linatokana na hisia kidini. Taban hisia hii daima haibaki na kuwa hai, na yamkini ikaathirika na mambo mbalimbali mbali ya kimazingira au malezi yasiyo sahihi. Ni kwa kuzingatia uhakika huo, ndio maana Ahlul Beiti wa Mtume alaihimussalam walifanya himanaidili kubwa katika sira yao ya uongofu kwa ajili ya kuwafanya watu wamzingatie Mwenyezi Mungu na walijitahidi kuamsha hisia hiyo au kuiongoza katika njia sahihi. Moja ya mbinu na njia zilizokuwa zikitumiwa na Ahlulbeiti alaihimussalaam katika kueneza fikra za tauhidi na mahusiano ya mwanadamu na Mwenyezi Mungu ni kubainisha dua za kiirfani zilizokuwa na muhtawa na maana kubwa. Kwa hakika, dua katika maktaba ya kifikra ya Ahlulbeiti inabeba mafuhumu na maana kubwa mno, kiasi kwamba masuala ya kimsingi ya kiitikadi ikiwemo tauhidi imebainishwa kwa mapana na marefu katika fremu ya dua. Ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam walitumia ndimi za dua kubainisha itikadi na njia ya kukoya kimaanawi na hata kuishi kwa njia bora hapa duniani, na walitumia njia hiyo kuwafundisha mambo mbalimbali mbali watu kupitia dua. Ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam walitumia dua kubainisha maarifa Mwenyezi Mungu kwa namna ambayo dua hizo zinaweza kuhesabiwa kuwa ni masomo na darsa za kumtambua Mwenyezi Mungu. Kile ambacho ni kitu cha kipekee na cha kuvutia katika mbinu ya Ahlulbeiti alayhimssalam ni kuingia katika bahari adhimu iliyojaa maarifa ya Mwenyezi Mungu na kumtambua Allah kupitia dua na kumwomba mola muumba kwa hakika Ahlulbeiti walifanya hima kubwa kuwafundisha watu maarifa juu ya Mwenyezi Mungu kupitia dua. Kutokana na kuwa watu wa nyumba ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam walikuwa wamebobea na kuwa na maarifa ali kuhusiana na uhakika wa tauhidi, walikuwa wakibainisha kwa njia bora nzuri ya kuvutia na ya kutua moyoni kabisa katika kumsifu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Kwa hakika dua hizi humwongoza mtu kutoka katika giza na shaka kuelekea katika nuru ya imani na yaqini. Sifa maalum ya maombi na dua za Ahlulbeiti alaihimussalam ni kuwa zinabainisha maana ali zaidi za kiirifani kwa kutumia ibara na lugha nyepesi kabisa, watu wa nyumba ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam walibainisha mafuhumu na maana hizi katika dua zao zenye thamani ali, na kubainisha wazi kwamba Mwenyezi Mungu ni mkwasi si mhitaji, na ibada ni kwa ajili yake tu, na vilevile vile Baadhi ya dua zao zimebeba sifa na majina matakatifu ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Tunasoma katika dua na munajati ya Imamu Ali bin Husein Zeinul Abidin alaihi ssalam, ambaye anasema: Ewe Mwenyezi Mungu, umesifika kwa kuwa mkwasi kutokana na waja wako, nawe ni mwenye kustahiki mno kuwa mkwasi kutokana nao na umewanasibisha ufakiri na kwa hakika wao ni wenye kukuhitajia wewe. Yeyote mwenye kutimiza haja yake ndani ya milki yako, na akakusudia kuondoa ufakiri kupitia kwako, basi hapana shaka kwamba atakuwa amewasilisha haja yake mahala pake panapostahiki. Katika maombi na munajati hii ya Imamu Sajjadi alaihi salam, tunaona ni jinsi gani ilivyobeba maana pana inayobainisha ukwasi wa Mwenyezi Mungu na kwamba yeye hawahitajii wanadamu, bali wao ndio wenye kumuhitajia. Aidha, katika dua hii Imamu anabainisha kwamba mwanadamu anapaswa kumrejea Mwenyezi Mungu na kumtegemea yeye tu. Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam ambaye alisifika kwa ibada na kumcha Mwenyezi Mungu ukweli wa kumcha, tunasoma moja ya dua zake ambayo inabainisha tauhidi na kumpwekesha Mwenyezi Mungu. Anasema katika dua hiyo: hapana mola apasaye kuabudiwa kwa haki isipokuwa Allah ambaye ni mwenye kumjibu yoyote amwombaye kwa sauti ya chini mno wewe ni mwenye kumsikia yoyote anayekusemeza kwa siri ya ndani mno. Mola mwenye huruma kwa yoyote anayemtarajia ili amfariji katika matatizo yake. Mola ambaye yuko karibu mno kwa yule anayemwomba ili ampumzishe kutokana na shida na matatizo yake. Waidha, miongoni mwa mambo yaliyobainishwa na Ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam katika dua ni kuzingatia sifa na majina ya Mwenyezi Mungu pamoja na hamdu na kumshukuru Mola muumba kwa kuzingatia kwamba uhakika na roho ya dua ni kuufanya moyo wa mja umzingatie Mwenyezi Mungu na kiwango cha uzingatiaji huu kinafungamana na kiwango cha utambuzi na maarifa ya mwanadamu. Miongoni mwa dua hizo ni dua mashuhuri ya Jaushan Kabir. Imenukuliwa kwamba Jibril alimletea Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam dua hii. Katika dua hii Mwenyezi Mungu anasifiwa kwa sifa bora kabisa na kuelezewa kwa majina mazuri na bora kabisa. Wapenzi wasikilizaji katika dua hii ya Jaushan Kabir, kitafakari na kutazama maneno yake kwa umakini mkubwa, tutaona kuwa dua hii imebeba maana na madhumuni ali na ya juu mno kuhusiana na majina na sifa ali za Mwenyezi Mungu ambazo ni zake peke yake na hashirikiani na mtu katika sifa hizo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili sote ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bwana Yazid Akida, umeandika ni ishirini na saba. Mwishoni tuwaelekea watoto, mama na baba, shikeni wangu wasia huu, ni mwezi wa toba kwa Mungu kunyenyekea, atasamehe ya adhaba na peponi kwenda ngia. Tunakushukuru sana malenga wetu wa chumba geni Tanga, Tanzania. Ufuatao kutoka hapa Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ni muhtasari wa habari za dunia. Kamanda wa ngazi za juu wa jeshi la Iran meja jenerali Mohammad Baqeri amesema shambulizi la hivi karibuni la utawala ghasibu wa Israel dhidi ya vituo vya kidiplomasia vya Iran katika mji mkuu wa Siria, Damascus, ni sawa na kichaa na kujitia kitansi utawala huo Wabunge na maafisa wa serikali za nchi za magharibi wanaendelea kutoa mwito wa kusitishwa uuzaji wa silaha kwa Israel kutokana na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala huo ghasibu kwenye ukanda wa Ghaza. Na mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika jana alimteua Adama Dienge, raia wa Senegal, kuwa mjumbe maalum wa kwanza wa AU wa kuuzuia uhalifu na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM barua pepe yetu ni Swahili Radio at IRIB ir mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.