mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Nuhu alimuomba Mola wake alipomuona mwanawe anaangamia, akasema: ewe Mola wangu, mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona anaangamia? na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu: ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye mwendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema ewe Mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua, na kama hutanisamehe na kunirehemu, nitakuwa miongoni mwa watapata hasara. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu usiku wa leo yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia, baadaye tutakuletea uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho siku ya kimataifa ya Kuds, kimbunga cha Al Ahrar dhidi ya utawala haramu wa Israeli. Baada ya uchambuzi huo, tutakuleteni kipindi cha kwanza ambacho ni mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani yatakayoletwa kwenu na Said Aidarus Alawi kutoka Lamu nchini Kenya. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha ujue Uislamu. Baadaye mtasikiliza uh, kipindi cha Afrika wiki hii ambacho hukuleteni dondoo za baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha juma zima. Tutakuwa na makala ya leo katika historia, kama ilivyo kawaida ya kila siku, na matangazo yetu usiku huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia Saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na sasa umewadia wakati wa kukusomeni taarifa ya habari za dunia. Aliyeongoza mashambulizi ya kigaidi kusini mashariki mwa Iran atiwa mbaroni. Klabu ya mateka wa Palestina katika jela za Israeli amesema utawala huo unawashikilia mamia ya watoto wa Kipalestina kwenye jela zake. Shirika la Mpango wa Chakula Duniani limetangaza kwamba Uh, kuna hali ya hatari inayowakabili watu wa nchini Sudan kutokana na uhaba wa chakula na Benki ya Dunia na Ethiopia zimetia saini mkataba wa dola bilioni 1.72 kama msaada wa maendeleo ya nchi hiyo. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa kamandi kuu ya jeshi la polisi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametangaza habari ya kutiwa mbaroni gaidi aliyeongoza mashambulizi ya kigaidi huko kusini mashariki mwa Iran. Gaidi huyo ametiwa mbaroni kwenye mji wa Karaj wa mkoa wa Alborz magharibi mwa jiji la Tehran. Shirika la habari la IRIB limemnukuu Said Montazer Al Mahdi msemaji wa jeshi la polisi la Iran akisema leo Jumamosi kwamba gaidi huyo aliyetiwa mbaroni anajulikana kwa jina la Mohamed Zaker, maarufu kwa jina la Ramesh, ni miongoni mwa walioongoza timu ya operesheni ya kigaidi katika mkoa wa Sistan Balochistan, kusini mashariki mwa Iran. Ametoa ufafanuzi akisema gaidi huyo ametiwa mbaroni pamoja na magaidi wengine kadhaa katika mji wa Karaji ambao ni makao makuu ya mkoa wa Alborz na wamekuwa wametekwa wamewekwa nguvuni katika operesheni maalum ya maafisa wa kulinda usalama wa taifa. Wametiwa mbaroni baada ya gari walilokuwa wakisafiria kupigwa risasi na kujeruhiwa watu watatu waliokuwemo kwenye gari hiyo. Msemaji wa jeshi la polisi la Iran ameongeza kwamba magaidi hao walikuwa wanapanga njama ya kufanya mashambulizi mengine ya kigaidi wakati wa sikukuu ya Idulfitri nchini Iran. Vilevile amesema sambamba na kutiwa mbaroni magaidi hao, magaidi wengine wanane wametiwa mbaroni wakihusishwa na vitendo vya kigaidi hapa nchini, na taarifa zaidi kuhusu operesheni za kutiwa nguvuni magaidi hao zitatolewa katika siku zijazo. Klabu ya mateka wa Palestina imesema kwamba mbali na jinai zake nyinginezo nyingi zina, uh, zisizo na mfano utawala wa kizayuni wa Israel unawashikilia mamia ya watoto wadogo wa Palestina katika jela zake za kuogofya. Shirika la habari la Irani IRNA limeripoti kwamba klabu hiyo imesema hivi sasa watoto elfu mbili wanashikiliwa kwenye jela za Israel, mbali na utawala huo katili kuua maelfu ya watoto na wanawake wa kipalestina kwenye kipindi cha miezi sita ya mashambulizi yake eneo la ukanda wa Gaza. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, tangu Israel ilipoanzisha jinai zake mpya dhidi ya Wapalestina, hasa wa ukanda wa Gaza Oktoba 7 mwaka jana, utawala wa kizayuni umeshateka nyara zaidi ya watoto mia tano wa Palestina katika ukingwa wa magharibi wa mto Jordan pekee. Taarifa hiyo imeongeza kwamba Israel ndiyo utawala pekee katili duniani ambao kila mwaka unawapandisha kwenye mahakama za kijeshi baina ya watoto mia tano hadi mia saba wa Kipalestina, na dunia inanyamazia kimya jinai hizo. Shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani, WFP, limeonya kwamba janga la njaa nchini Sudan litazidi kuwa mbaya zaidi, hasa katika kipindi hiki kinachoendelea, iwapo watu wa eneo hilo hawatapewa misaada ya kibinadamu. Eddie Rowe mwakilishi wa WFP nchini Sudan amesema kwenye taarifa yake kwamba nina hofu kwamba tutashuhudia viwango vikubwa vya vi njaa na utapia mlo ambavyo havijawahi kuonekana nchini Sudan katika msimu huu. Amesema kusimamishwa kwa muda kuingizwa misaada ya kibinadamu nchini Sudan kutokea Chad, mapigano yanayoendelea baina ya majeshi ya nchi hiyo na yale ya waasi, kuchukua muda mrefu uidhinishaji wa misaada ya kibinadamu, vikwazo vya ukiritimba na vitisho vya usalama ni mambo yanayokwamisha kazi ya watoa misaada ya kibinadamu na kuwafanya washindwe wa kufanya kazi kwa kiwango kinachohitajika cha kukidhi mahitaji ya watu wenye njaa nchini Sudani. Ametoa wito kwa kusema, njia zote za kuingiza chakula nchini Sudani lazima zibakie wazi, hasa misaada inayotokea Andre nchini Chad kuelekea jimbo la Darfuri Magharibi, ambako kiwango cha njaa kinatisha pia amesema WFP na washirika wake wanajitahidi kuhakikisha kwamba misaada inafika na kusambazwa haraka kwa watu wa jimbo la Darfur Kaskazini. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Umoja wa Mataifa umetoa wito wa kutolewa misaada haraka ya kibinadamu kwa wananchi wa Zambia walioathiriwa vibaya na ukame. Mwito huo umetolewa na msaidizi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Rina Gelani ambaye amesema kwamba tath, tathmini iliyofanywa na Umoja wa Mataifa baada ya kutembelea maeneo yaliyoathiriwa na ukame huko Zambia inaonyesha kwamba nchi hiyo imekumbwa na janga kubwa la upungufu wa mazao na kuwacha watu wengi wakihitaji msaada wa haraka wa chakula. Amesema Zambia inakabiliwa na ukame mkubwa wa kupindukia. Bi Rena Ghelani amesema pia ni mratibu wa Umoja wa Mataifa ambaye pia ni mratibu wa Umoja wa Mataifa wa kushughulikia mgogoro wa hali ya hewa. Amewaambia waandishi wa habari kwamba jamii ya kimataifa inahitaji kuchukua hatua za haraka za kuepusha maafa zaidi nchini Zambia. Wakati huo huo, ameipongeza serikali ya Lusaka aa, kwa kuchukua hatua za haraka za kukabiliana na mgogoro huo, lakini amesema serikali hiyo inahitaji kusaidiwa kutokea nje ili kuziba pengo hilo. Kwa upande wake, Etleva Kadili, mkurugenzi wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF, kanda ya mashariki na kusini mwa Afrika, ameelezea wasiwasi wake akisema kwamba ukame huo unaweza kuwa na athari kubwa mbaya kwa watoto nchini Zambia. Amesema hali hiyo huenda ikasababisha ongezeko la viwango vya utapiamlo miongoni mwa watoto na kupelekea kudumaa ukuaji wa watoto. Mwezi Februari mwaka huu serikali ya Zambia ilitangaza hali ya dharura ya maafa ya kitaifa kama sehemu ya juhudi zake za kukabiliana kwa haraka na ukame wa muda mrefu ambao umeathiri wilaya 84 kati ya 116 za nchi hiyo. Na serikali ya Ethiopia na Benki ya Dunia zimetiliana saini mikataba ya ufadhili ya takriban dola bilioni 1.72 za Kimarekani ili kusaidia maendeleo ya Ethiopia. Wizara ya Fedha Ethiopia imetangaza habari hiyo katika taarifa yake ya jana Ijumaa na kuongeza kwamba makubaliano hayo ambayo yamefanywa kwa sura ya mikopo na ruzuku yametiwa saini na Waziri wa Fedha wa Ethiopia Ahmed Shide na mwakilishi wa Benki ya Dunia Osmani Dione. Taarifa hiyo imesema fedha hizo zitatumika katika uendeshaji wa miradi sita inayolenga kuzidisha maendeleo endelevu na ukuaji shirikishi katika nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Kwa mujibu wa wizara hiyo, mikataba hiyo inajumuisha pia uwekezaji wa dola milioni 522 ili kuimarisha na kupanua mtandao wa umeme na kuwezesha uzalishaji wa nishati mbadala nchini Ethiopia, pamoja na ruzuku ya dola milioni 275 ili kuongeza upatikanaji wa maji na huduma za usafi wa mazingira. Ethiopia ni nchi isiyo na bahari na jambo hilo linakwamisha sana juhudi za maendeleo nchini humo. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana hivi sasa Ethiopia imeingia kwenye mgogoro mkubwa na Somalia baada ya serikali ya Addis Ababa kutia saini makubaliano ya bahari kati yake na eneo la Somaliland la Somalia lililojitangaza kujitawala na huu wapenzi wasikilizaji ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho siku ya Kudsi, kimbunga cha Al-Ahrar dhidi ya utawala haramu wa Israel. Maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Kudsi mwaka huu yaliyofanyika katika Ijumaa ya mwisho ya siku ya mwezi mtukufu wa Ramadhani hiyo jana, yamekuwa tofauti sana ikilinganishwa na miaka iliyopita, ambapo wananchi katika nchi mbalimbali duniani walishiriki kwa wingi katika maadhimisho hayo ikiwemo hapa nchini Iran. Siku ya kimataifa ya Kudsi imetokana na ubunifu wa Iran wenye sura ya kimataifa na kuzishirikisha nchi mbalimbali Imamu Ruhullah Khomeini mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, miezi sita tu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini, alitangaza Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kuwa siku ya kimataifa ya Quds kupitia ubunifu wake huo wa kihistoria. Ubunifu huo ni moja ya sababu za kusalia hai kadhia ya Palestina. Hata hivyo, siku ya kimataifa ya Quds imesaidia vipi kubaki hai kadhia ya mapambano ya ukombozi ya watu wa Palestina. Hili ni swali linaloulizwa na wengi. Siku ya kimataifa ya Quds si siku ya maadhimisho ya serikali, bali ni siku ya mataifa na wapigania uhuru na ukombozi kote duniani. Siku hii si ya nchi fulani, bali ni ya wapigania ukombozi wote katika kona zote za dunia wakiwemo Waislamu na wasio Waislamu. Lengo kuu la maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Quds ni kuwahamasisha walimwengu kuhusu suala la ukombozi wa Palestina, na ili kwa upande mmoja watambue jinai zinazofanywa na utawala haramu wa Israel dhidi ya raia wasio na hatia, na kwa upande wa pili lengo ni kuwashawishi watu duniani waunge mkono mapambano ya watu wa Palestina. Said Abdul Malik Al Houthi, kiongozi wa harakati Ansarullah ya, ya Yemen alisema katika kabla ya maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Quds mwaka huu kwamba siku ya Quds ni hafla yenye lengo la kuongeza na kuzidisha mwamko wa walimwengu na kuhuisha hisia za uwajibikaji mkabala wa kadhia ya kupigania ukombozi ya Palestina. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza mawaidha ya Ramadhani yanayoletwa kwenu na Sayyid Aidarous Alawi wa Lamu nchini Kenya. Tunataka tusikilize mtazamo wa saikolojia wasemaje kuhusu personality ya Wayahudi na Bani Israil, kisha baada yake tuje kwenye Qur'an. Wataalamu wengi nimezikusanya sifa kama nane. Sifa ya kwanza, wao katika saikoloji huziita suma. Hawasemi sifa, Sini si kwa swadi Sini mimu te marbuta, suma au sumatu shakhsiya. Suma ni zile zitu zinazoidhihirisha shakhsiya ya mtu mfano ukimwona mtu katiti ukasirika, sisi unena una baridi ya bisi. Ule sio ule una baridi ya bisi, ile ni suma katika saikolojia, ile ni sifa fulani. Ukichunguza nyuma yake kuna tatizo la kisaikolojia ndani ya nafsi yake. Tatizo lile halionekani, hudhihiri katika matendo fulani, ndo utamwona ile katiti yeye ashakasirika, katiti yeye ashakutaka kuwana, katiti yeye atakuwa ghadhabu wana saikolojia wakenda misi hodari mambo haya. Ukenda kwa mwana saikolojia, akimchunguza ule mtu, atakwambia hii alama inadhihirisha maradhi fulani ya kisaikolojia huyo ako nayo. Na vile vile, ukimwona mtu uteka bila hutekabila kwa mipango, poleni, ndio ustadi mwana saikolojia. Mi si mwana saikolojia, ule ana tatizo yu wasita hisia fulani, na kile kiteko ni cha bandia, ndani kuna mroromo wa waka kisaikolojia ile Suma. Na ile inaweza ikichunguzwa tukagundua kuna maradhi ya kisaikolojia ndani ya nafsi, nyuma ya kile kiteko kisichokuwa na mpango. Ninawapa mifano midogo sawa, sio no. wahakadha mambo mingi sana, lakini tatizo ndo, utakuta leo wale madaktari wana saikolojia wakitaka kudili na yule mgonjwa ni sharti waketi naye kwenye zikao kadhaa za kumuhuji. Lengo lao ni nini? Katika kumuhuji watampeka huku, wamregeshe huku lengo lao wataka kupenyeza kupitia zile sumati walizoziona wangie ndani ya nafsi, wagundue ni lipi liliyoko ndani ya nafsi, ni ugonjwa gani ndio tuweze kumtibu huyu. Na mara nyingi wanakunenesha ujieleze, kwa sababu si rahisi kuingia ndani ya nafsi ya mtu kuyayua yaliyomo, lakini mtu akijadiliwa, akijadiliwa, akijadiliwa, mwisho enda likamshopoka, awa yua mimi bana, tasikia mtu amefanya hili amefanya hili ufanya zisanga mwana saikolojia ameketi, amezungumza naye, na ndio utakuta criminal wengi wataka wana saikolojia. Mwisho imefika wakati, nimemtoka mimi bwana, mmekuwa kwa shida katika hii jamii, hakuna mtu alionitia akili. Oh, huyu ana ukda ya kutukia jamii yake. Maradhi na criminal wengi watoka maana kwenye maradhi haya. Kwa nini ametukia jamii yake? Kwa sababu shida aliozipata kwenye maisha hakuona kuna mchango wowote wa jamii kufanya nini, kumsaidia kwa hivyo yeye ai punish jamii sasa hivi Kuipanisha ataipanishi vipi? Ndio ile atavunda, atajepa, ataua, atapija watu, ile zile ni sumat. Sasa sasa zile ajieleza ugonjwa wake, ni mtamshika, mtampeka polisi, tafungwa miezi sita, akitoka atarudi, tafanya yale yale. Mtamshika, tapeka polisi, tafungwa miezi sita, akitoka tafanya yale yale. Ni lazima apate mwanasaikolojia, amsumue ile hisia kwamba tatizo si jamii yako, tatizo mbe mwenyewe, au kwa njia nyingine amkinaishe. Kwa nini Fulani. Sasa kuna watu huriakti kuhusu jamii yao, kuna watu huriakti kuhusu familia yao au ukoo wao au nasaba yao, kwa sababu ya baadhi ya matatizo yaliyomkumba katika maisha yake, huyo akaona sababu ni zile, hizi huitwa maradhi. Sasa wanazuoni katika kuzisoma hizi suluki za, wa, za Mayahudi, haya mambo wayo yafanyayo kupiga mabomu, kuua, mambo tungu mzima, wasema wamekwenda kuigundua shakhsia wa ya Kiyahudi ina maradhi karibu aina nane, maradhi ya kisaikolojia. Maradhi ya kwanza wameyaita ni maradhu tanaqud au ni shakhsia mutanaqidha. Shakhsia ya Kiyahudi ni shakhsia ya ishi katika hali ya mgongano ndani ya nafsi baina ya ubwana na udhalilifu. Sikilizani vizuri sana, na mimi nanukuu maneno hapa, si yangu haya. Sasa baina ya nini, yangalia hii ibara asema, asumal asasiya alama, sifa ya kimsingi lishakhsia lyahudia ya shakhsia ya kiyahudi, tatamathalu fi ltanaqudh, katika mgongano, beina shuuri bilistila, beina ya kuhisi bwana wa shuuri bidunia walitihad, na unyonge na kunyanyaswa. Kivipi? Asema muyahudi katika kuundika jana. Nimewambia katika zitu zinazounda personality ya mwanadamu nini, moja ni education, sio moja ni malezi wiratha, kule nyumbani, akiinukia yeye kusikia ziswa za Mayahudi tu, zile wao ndio walioshinda, wao ndio sijui waliotawali, wao ndio kila kitu, wao ndio kadhaa, zile asatiri zilizoko kwenye Taurati na kwenye Matalmudi zao ndizo wanazowalelea watoto wao, karama za Kiyahudi sijui nini za Kiyahudi, kwanza pili, saa zote wao wasikia kwamba wao ndio shaabullahil mukhtar, wao ndio taifa bora, wao ndio mabana katika maumbile, wao ndio Mwenyezi Mungu fadhalahum alal alamin. Ile katika kukua yanenepa yanenepa yanenepa, mpaka akija akikamilika yule yuwatoka katika ulimwengu, yeye ndiyo bwana, yeye ndiyo bora kila kitu, yeye ndiye kadhaa. Akija kwenye halisia akutana watu wote hawa wapendi Mayahudi, kinyume alivyofahamishwa nyumbani. Mupo vizuri sana japa nini? Mnaelewa ule mgongano, yaani hawapendi hata wawasaidi ao hawawapendi. Na sababu moya ya kuwetwa pale si kupendwa, mkutolewa Europe kama hawa tuloetewa sisi. Si kwa sababu wapendwa nno, hata mukiwasikia wakubwa zao huwatetea si kwa sababu hawawapenda, hawataki warudi kwa sababu wakirudi kule maradhi marenchi yao yote yatakwenda ya kule. Sasa dawa ni kuziwia wabaki hoko hoko wasirudi huko. Sasa na Ulaya iliwatoa Mayahudi ikawaleta huku Middle East, sababu kubwa kwamba hawa wangeketi kule wangelivuruga, lakini yeye ameinukia, yeye ni bwana, yeye ndio Shabullahi Lmukhtar, yeye alikitaka, akipita kibusiwa mikono, akipita kiinamiwa a... Sasa hizi hisia mbili huja zikafanya nini, zikakolaa. Mi nyumbani nimeambiwa ni, ni bwana, lakini huku nde mi ni mtwana. Sasa atabihevu vipi mbee ya watu kwa, kwa hisia ipi katika hizi mbili? Haya huitwa maradhu tana, au kwa lugha nyingine inaitwa Ndo ile inaitwa double face, anakuwa na shaksia mbili ili aweze sasa kuthibitisha kwamba yeye ni bwana. Huku nde ndio yuwafanya yale anayoyafanya, sijui. Tumeelewa vizuri sana yuwatumia, na kwamba yeye wakati kukiwa na matatizo engezani, sasa hiyo suluhisho lake ni uktulu, sio au itrahu. Yale yote unayowaona, usimwangalie nyatani yaho, wewe mwangalie ule pilot wa kawaida alotiliwa tani za mabomu kwenye ndege yake, ajua hakika mimi nenda kukupiga hospitali, mahala kuna zijana, mahala kuna wanawake. Kama mwanadamu, hisia yake ataka iwe vipi? Lakini yule humshinda Netanyahu, ule paloti mwenyewe ule pale, ndo uwaona yu yeye yuwathibitisha katika ulimwengu kwamba yeye ni bwana, bali na hii tabia sasa imemuundia kitu kinachoitwa wivu na uhasidi. Haya maradhi ya kivipi? Kwa sababu mimi nimefundishwa, kama kuna mwanachuoni mkiyahudi tu kama kuna mwanasayansi mva Kiyahudi tu, kama kuna daktari mva Kiyahudi tu, kama kuna kadhaa tajiri mva Kiyahudi akija nde hudirika. Kuna Wahindi humshinda yeye, kuna Waarabu humshinda yeye, haiwezekani uwa wao. Na ndio utakuta, nikawaambia waliouawa wengi katika wataalamu na wanasayansa, Mosadi ina mkono mkubwa ya Kiyahudi katika kuhakikisha kuua kila mtaalamu ambao si wa Kiyahudi hata kama si Muislamu, kwa sababu kila akiona lile, yeye humtonesha jaraha. Lakini mimi niliambiwa mimi ndio bwana, mbona sasa amekuwa yeye ule? Na ndio mutaiona sasa. Leo siwezi kusherehe sana zaidi hapa leo. Mukiangalia suluki za Kiyahudi, mutayaona haya maradhi yanavyofanya, na katika tarikhi mutayaona hivyo hivyo istiala. Katika nataka nisimame hapa leo ya pili maradhi ya pili. Kwa hivyo maradhi ya kwanza nimeambia shakhsia mutanakidha, au maradhu atanaqud na tanaqud ni zitu kufanya nini? Kugongana baina hiki na hiki, haziumani ya yazalisha matatizo mengi, na hapa pia nataka kuwapa wasia wazee wangu. Hii Ta, tabia ya kumsifu sana kijana si mzuri katika malezi, kumsifu sana na kumuonesha tu kwamba sisi ni kadhaa, sisi mababu zetu ni kadhaa, sisi na ni kadhaa ile, akitoka nde akiona tofauti akiwa hako smart aweza kuingia kwenye maradhi tanako hey, kwa sababu atakuwa huishi kwa, kwa, kwa ziswa lakini reality sio mwena. Hadhari sana bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran, na huyo alikuwa Said Aidarus Alawi wa Lamu nchini Kenya, akizungumzia shakhsia inayokinzana ya Mayahudi na sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Tujue Uislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha Afrika Wiki Hii, kitakachokuleteni dondoo za baadhi tu ya matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha juma zima. Tutakuwa na kipande kifupi cha dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na baada ya hapo tutakuleteni makala ya leo katika historia Tujue Uislamu. Ni wasana wakati mwingine, wapenzi wa wasikilizaji tunapokutana katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Tujue Uislamu. Wiki hii pia tutazungumzia juu ya ulimwengu wa ajabu wa nyama katika mwendelezo wa kufahamu madhihirisho ya ajabu ya hekima na nguvu za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala hii ikiwa ni sehemu ya 14 ya mfululizo huu. Katika Korani tukufu, Mwenyezi Mungu anaashiria kuumbwa kwa baadhi ya wa wanyama. Hakika katika maisha na muundo, mfumo wa uwepo wa wanyama, kuanzia ngamia hadi wadudu wadogo kama vile mchwa na nyuki, kuna siri na maajabu ambayo yanafikirisha Ulimwengu wa umbaji ni mkubwa sana kiasi kwamba huenda isiwezekane kuhesabu kwa usahihi idadi ya viumbe hai ndani yake. Wanyama wengine wana uzuri wa kushangaza, baadhi pia hujulikana kutokana na manufaa yao kwa wanadamu. Bila shaka umesoma na una maarifa japo kwa muhtasari, kuhusiana na maisha ya wanyama wenye miguu minne wa kufugwa, wanyama wasio na madhara ambao ni chanzo cha manufaa mengi kwetu. Mwenyezi Mungu ameumba wa wanyama hawa kwa namna ya kuwafuga na kuwatii wanadamu na, na ni vigumu kwao kuishi bila wao. Moja ya faida za wanyama wenye miguu minne kama ng'ombe, mbuzi na kondoo ni kwamba hutayarishwa kutoka kwao maziwa kikiwa kama kinywaji kitamu na cha kuburudisha. Maziwa ni chanzo cha chakula cha thamani sana na yana kila aina virutubisho na vitu vinavyohitajika kwa mwili wa mwanadamu. Kwa hakika, mifugo kama vile ng'ombe na mbuzi hutupatia maziwa ambayo hutusaidia kupata protini ambayo husaidia mwili kukua na pia kuulinda mwili dhidi ya magonjwa. Ngozi zao zinaweza kutumika kutengeneza vitu mbalimbali. Aidha, bidhaa mbalimbali za chakula hutengenezwa kutokana na maziwa. Tangu kale wanyama wa miguu minne wa kufuga walikuwa wakitumika kama wenzo na suhula ifaayo ya kusafirisha bidhaa na mahitaji ya kibinadamu. Leo hii pia, licha ya kuweko na vifaa vya hali ya juu katika sekta ya usafirishaji, lakini wanavijiji na wapanda milima hutumia wanyama wa miguu minne kama vile farasi na nyumbu kupita barabara ngumu, haswa katika maeneo ya milimani. Mwenyezi Mungu anasema katika suratun Nahl, aya ya tano ahadi ya nane kwamba na nyama hoa amekuumbieni, katika hao mna vifaa vya kutia joto na manufaa mengineyo, na baadhi yao mnawala, na wanakupeni furaha pale mnapowarudisha jioni na mnapowapeleka malishoni asubuhi na hubeba mizigo yenu kupeleka kwenye miji msiyoweza kuifikia ila kwa mashaka ya nafsi. Hakika mola wenu mlezi ni mpole na mwenye kurehemu. Na farasi na nyumbu na punda ili muwapande na kuwa ni pambo, na ataumba msivyovijua. Hapana shaka kuwa kwa kutafakari ulimwengu wa wanyama na jinsi wanavyoishi ikiwa ni pamoja na maarifa walionayo ya hata kumtambua adui wao tunaweza kufikia natija hii kwamba haya yote hayawezekani kutimia na kukamilika pasi na kuweko muumba na msimamizi wake. Katika uumbaji wa ngamia kuna nukta na mambo ya kushangaza. Inapasa kuona jinsi mwili wa mnyama huyu anayefanya kazi kwa bidii, namna ulivyoumbwa. Bila shaka mnatambua kwamba katika majangwa kuna mimea inayochoma na yenye miba mikali ambayo kwa kawaida hukua majangwani. Hata hivyo, ni rahisi kwa ngamia kula mimea hii, kwa sababu ndani ya mdomo wa ngamia kuna ngozi ngumu ambayo inaweza kula kwa urahisi mimea mikavu na migumu ya jangwani bila kuharibu, kuumiza au kujeruhi kinywa chake. Kwa hakika ngamia anavumilia joto kali, lakini pia baridi. Anaweza kubadilisha hali joto ya mwili wake kati ya sentigredi 34 na 42 kulingana na mazingira. Miguu ya ngamia ni mipana na hivyo kuzuia wasizame chini kwenye mchanga. Shingo yake ni ndefu kwa sababu, kwa chakula anapendelea majani ya miti na vichaka. Wakati wa dharuba jangwani, ngamia hufunga pua zake ili kujilinda kutokana na uharibifu wa mchanga na vumbi linalotiririka. Uwezo wa tumbo la ngamia ni mkubwa, na ana seli nyekundu za damu za mviringo zinazomwezesha kunywa kiasi kikubwa cha maji kwa muda mfupi kuliko yale anayeyahitaji ili kukata kiu yake na kuhifadhi maji mengine katika mwili wake. Kwa maelezo haya kuhusu sifa za ngamia, ni wazi kwamba muundo wa kimwili wa mnyama huyu umeundwa kwa malengo na kuzingatia hali ya hewa jangwani, kwa namna ambayo inastahimili joto kali la jangwa, kiu na matukio makali ya kimaumbile kama vile kimbunga na kadhalika. Bila shaka, mipango na sayansi ya kipekee ilitumiwa katika uumbaji wa mnyama huyu. Ni nani hasa aliyemuumba mnyama huyu akiwa na sifa hizi na akatabiri na kuandaa kila kinachohitajika ili kuishi katika mazingira jangwani. Katika suala hili, ili kuonyesha uwezo wake wa uumbaji, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa taala anaashiria uumbaji wa ngamia miongoni mwa matukio mengine na kusema katika aya 17 ya Suratul Ghashia kwamba je, hawamtazami ngamia jinsi alivyoumbwa? Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi hiki kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena juma lijalo katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Afrika. Afrika wiki hii. Karibu mpenzi msikilizaji kuwa nami katika makala hii ya Afrika wiki hii inayoangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika juma hili, miongoni mwa utakaoyasikia ni pamoja na Waislamu wa Islamu Afrika Mashariki waungana na wenzao duniani kuadhimisha siku ya kimataifa ya Quds kuharibika zaidi uhusiano wa Somalia na Ethiopia na kuteuliwa mwanasiasa machachari nchini Tanzania Paul Makonda kuwa mkuu wa mkoa kwa zusha gumzo nchini humo. Wiki hii Waislamu katika kila pembe ya dunia wameadhimisha siku ya kimataifa ya Quds iliyofanyika Ijumaa ya mwisho wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Wakazi wa miji ya Nairobi na Mombasa nchini Kenya walijiunga na mamilioni ya wapenda uhuru kote duniani katika vikao na matembezi ya amani ya siku ya kimataifa ya Quds ambapo walisikika wakitoa nara za kuunga mkono harakati za ukombozi wa Palestina sambamba na kulaani jinai za utawala wa Kizayuni wa Israel dhidi ya Wapalestina hasa katika ukanda wa Ghaza. Huko Tanzania pia matembezi hayo yamefanyika jijini Dar es Salaam yakishirikisha Waislamu wa madhehebu mbalimbali mbali za Kiislamu pamoja na wasio Waislamu ambao wameonyesha kuchukizwa kwao na vitendo viovu vya utawala wa Kizayuni vya kumwaga damu za Wapalestina wasio na hatia hasa wanawake na watoto. Wiki hii eneo la pembe ya Afrika limeshuhudia mkwaruzano mpya wa kidiplomasia kati ya Somalia na Ethiopia baada ya serikali ya Mogadishu kutangaza siku ya Alhamisi uamuzi wa, wa kumtimua balozi wa Ethiopia nchini humo Mukhtar Muhammed kwa kile ilichokita uingiliaji wa wazi wa serikali ya Addis Ababa katika masuala ya ndani ya Somalia ambao ni ukiukaji wa uhuru na mamlaka ya nchi hiyo. Mzozo baina ya nchi hizo mbili uliibuka baada ya Ethiopia isiyo na bandari kusaini hati ya makubaliano mnamo Januari mosi na eneo la Somaliland ya kukodishwa kilomita 20 za ukanda wa pwani ya eneo hilo. Huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wiki hii, nchi hiyo iliandika historia baada ya Rais Felix Tshisekedi kumteua waziri wa mipango Judith Suminwa kuwa waziri mkuu wa kwanza mwanamke wa taifa hilo. Suminwa ambaye ni mchumi kitaaluma anachukua nafasi ya waziri mkuu kutoka kwa Jean Michel Sama Lukonde kufuatia kuchaguliwa tena Chisekedi kuwa rais mnamo Desemba 20. Wakati mwanamama huyo amepanda chati kisiasa huko DRC, mwanamama mwingine ameporomoka nchini Afrika Kusini. Ni spika wa bunge Nosi Viwe Mapisa Nkakula ambaye alikamatwa siku ya Alhamisi na kufikishwa mahakamani akikabiliwa na mashtaka ya kupokea hongo ya takriban dola laki moja na elfu thelathini na tano alipokuwa waziri wa ulinzi. Mapisa Nkakula ambaye amelazimika kujiuzulu spika amesomewa makosa kumi na mbili ya ufisadi na moja la utakatishaji pesa. Na huko Tanzania kuteuliwa katibu wa itikadi, uenezi na mafunzo wa CCM Paul Makonda kuwa mkuu wa mkoa wa Arusha kumezusha gumzo na mitazamo kinzani baina ya wachambuzi na wananchi wa kihoji, je, hatua hiyo ni ya kumshusha cheo au kumpandisha? Lakini wakati akimwapisha Makonda Ikulu jijini Dar es Salaam mwishoni mwa juma, Rais Samia Suluhu Hasan wa nchi hiyo alisema Arusha, unajua nini kipo Arusha na unajua matumaini yangu kwako, kwa Arusha. Nenda kafanya kazi ya Arusha, mimi nina imani kubwa nawe na najua utafanya kile ambacho mimi natamani ukafanya. Ni hayo basi niliyokudondolea mpenzi msikilizaji, katika makala ya Afrika wiki hii kwa juma hili. Shukran kwa kunisikiliza. wala mwombaji kwake hanyimwi wala yukhayyabu amilu wala matumaini yake hayafelishwi. Alhamdulillahi alladhi yu'minu alkhaifin, kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye huwapa amani wenye hofu waokoa wajawema, wanyanyua waliodhoofishwa, wafedhehesha wenye wa viburi, waangamiza wa wa wafalme na sehemu zao na huwa weka wengine, walhamdulillahi qasim aljabbari, na mubir adh-dhalimi, na mudrik alharibi, kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu, mwenye wafutilia mbali majabari, mwenye kuangamiza madhalimu Thalimin, haja, talibina, mwenye kuwafikia wanaomkimbia, mtoa adhabu kwa madhalimu, msaidizi wa wenye kulia ukelele wakiomba msaada na kwake yeye ndiko kwenye mahitaji ya watafutaji na yeye ndiye tegemeo la waumini. Alhamdulillahi alladhi min khashyatihi tar'adu as-samaa'u wa sukkanaha, kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye kwa kumwogopa yeye mbingu na wakazi wake hutikisika. Watarjufu al-ard wa umarha wa tamuju al-bihar wa man yasbahu fi ghamaratiha, na milima na wakazi wake hugwaya na bahari hufanya mawimbi ikiwa na ogeleaji wake. Alhamdulillahil ladhi hadana li hadha wama kunna linahtadiya lawla an hadana Allah. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye ametuongoza kwenye hili na tusingeweza kuongoka lau Mwenyezi Mungu asingetuongoza wa lam, kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye huumba na hajaumbwa, huruzuku na hape wala hapewi riziki y y hulisha na wala halishwi, wafisha walio hai, wapa uhai waliowafu. Wa huwa hayyun la yamut, yeye ni hai asiyekufa. Bi yadihi khayr wa huwa ala kulli shay'in qadir, kheri iko mkononi mwake na yeye ni muweza wa kila kitu. Ndugu, tusameheane, chuki tusiekeane, tusitete, tupendane, ndiyo mwendo wa Nabia wala na tusitengane. Kwa wema tushikamane na nyoyo tusafiane tuwe ni kitu kimoya Ndugu tusameheane chuki tusiekeane tusitete tupendane, ndio mwendo, wala bia wala na tusitengane. Kwa wema tushikamane na nyoyo tusafiane tuweni kitu kimoya, oh, ni wamoja waumini, ziko safi za dunia ya chuki hawa zithamini. Mbona twagose njia huteta kwingi kwa nini? tunamudhi jalia mumbo lake kukosea samehe, japo adhimu kosa alokutendea, aliyetimutimamu ni peke yake jalia na yeye huwa kirimu wote walio tubia wote tubia, wali tubia. Wali tubia. siriane chuki tusiekeane tusitete tupendane, ndio kwendo wanabia wala na tusitengane, kwa wema tushikamane na nyoyo tusafiane tuwe ni kitu kimoja na tuliokandokando vita tukishuhudia tusifanyeni vishindo te sikushangilia tufuate watu mwa mwendo sunuhu kutafutia tusiekeni mafundo tusafiane na nia tusafiane na nia tu, tusafiane chuki, tusiekeane tusitete, tupendane ndio mwendo wa nabia, wala na tusitengane, kwa wema tushikamane na nyoyo tusafiane, tuweni kitu tukimoya. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 26 Ramadhani mwaka 1445 Hijiria ya Kamaria, inayosadifiana na tarehe 6 Aprili 2024 Miladia. Siku kama ya leo miaka 444 iliyopita, ardhi ya Ureno, moja kati ya nchi zilizokuwa na nguvu barani Ulaya katika karne za 15 na 16 Iliunganishwa na Uhispania. Ureno ilikuwa mpinzani wa kisiasa na kikoloni wa Uhispania huko Asia, Afrika na Marekani. Hata hivyo, kutokana na raia wa nchi hiyo kuhamia kwa wingi katika nchi makoloni ya Ureno na halikadhalika hali mbaya ya kiuchumi, taratibu Ureno ilianza kupoteza satwa na nguvu yake ya kisiasa. Udhaifu na kutokuwa na nguvu uliipelekea Uhispania kuivamia nchi hiyo. Pamoja na hayo yote, hatimaye mapambano ya ukombozi ya wananchi wa Ureno ya mwaka 1640 yalipelekea kukombolewa tena nchi hiyo. Miaka mia na sita iliyopita katika siku kama ya leo, serikali ya Marekani ilitangaza vita dhidi ya Ujerumani na ikaingia katika vita vya kwanza vya dunia kwa masilahi ya waitifaki taban. Kabla ya hatua hiyo, Marekani ilikuwa imekata uhusiano wake wa kisiasa na Ujerumani na ilikuwa ikizisaidia nchi waitifaki. miaka 60 iliyopita katika siku kama hii, kufuatia maandamano na mapambano ya wananchi Waislamu wa Islamu wa Iran Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran, aliachiliwa huru. Alikamatwa na vyombo vya usalama na kupelekwa jela usiku wa manane wa tarehe 5 Juni 1963, baada ya kutoa hotuba ya kufichua dhidi ya utawala wa kiimla wa sham. Baada ya wananchi kujua kuhusu kuachiliwa kwa kiongozi wao, sherehe zilifanyika kote nchini Iran. Na miaka thelathini na minane iliyopita katika siku kama hii ya leo, Jafar Nimeri, rais wa zamani wa Sudan, alipinduliwa na jenerali Abdurrahman Swarudhab, aliyekuwa waziri wa ulinzi ambaye alichukua madaraka ya kuiongoza uh, Sudan. Ni vyema kuashiria hapa kuwa ni Mary pia aliingia madarakani kufuatia mapinduzi ya kijeshi yaliyotokea Sudan mwaka 1969, na aliongoza Sudan kimabavu kwa miaka 16 na kuanzisha uhusiano mkubwa kati ya nchi hiyo na Marekani. Hii ni idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa komandi kuu ya jeshi la polisi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba mtu aliyeongoza mashambulizi ya kigaidi huko kusini mashariki mwa Iran ametiwa nguvuni. Gaidi huyo ametiwa mbaroni kwenye mji wa Karaji wa mkoa wa Alborz magharibi mwa jiji la Teheran. Klabu ya mateka wa Palestina imesema kwamba mbali na jinai zake nyingine nyingi zisizo na kifani, utawala haramu wa Israel unawashikilia mamia ya watoto wadogo wa Kipalestina katika jela zake za kuogofya. Shirika la habari la IRNA limeripoti habari hiyo leo Jumamosi likinukuu klabu ya wamateka wa Palestina na kusema kwamba hivi sasa watoto wadogo elfu mbili wanashikiliwa kwenye jela za Israel za kutisha. Shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani, WFP, limeonya kwamba ja, janga la njaa nchini Sudan litazidi kuwa baya kama watu wake hawataendelea kupatiwa misaada ya mara kwa mara ya kibinadamu kadiri inavyowezekana. Eddie Rowe, mwakilishi wa WFP nchini Sudani amesema: uh, nina hofu kwamba tutashuhudia viwango vikubwa vya njaa na utapiamlo ambavyo havijawahi kushuhudiwa nchini Sudan katika msimu huu. na shirika la Umoja wa Mataifa. Umoja wa Mataifa umetoa wito wa kutolewa misaada ya haraka ya kibinadamu kwa wananchi wa Zambia walioathiriwa vibaya na janga la ukame. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari ndio wanaotukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi na hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu ya kesho asubuhi, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuageni nikikutakieni usiku mwema.