Sadakallahu al-aliyu al-azim. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Hamdu na sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu, Mola mlezi wa viumbe vyote. Mwingi wa rehma, mwenye kurehemu, Mwenye kumiliki siku ya malipo. Wewe tu tunakuabudu na wewe tu tunakuomba msaada. Tuongoe njia iliyonyoka, njia ya uliowaneemesha, sio ya waliokasirikiwa, wala waliopotea. Maqbula, wa aibi fihi mastura, ya asmaa as-samiin, kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, ewe Mola wangu zijalie juhudi zangu katika siku ya leo kuwa ni zenye kushukuriwa, na madhambi yangu ndani yake kuwa ni yenye kusamehewa, na amali zangu ndani yake kuwa ni zenye kukubaliwa, na aibu zangu ndani yake kuwa ni zenye kusitiriwa, ewe mbora wa wenye kusikia. Amin ya rabbal alamin. bismillahir rahmanir rahim Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi warahmatullahi wabarakatu, ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima, kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Kwa mchana huu, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu, tumekuandalieni darsa ya Quran, udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran, pamoja na kipindi maalum cha mwezi mtukufu wa Ramadhan na kipindi cha bustani ya uongofu. Lakini kama ilivyo ada na desturi, tutakuwa pia na makala ya kila siku ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, ni saa nne na nusu asubuhi huku Afrika ya kati. Hapa nchini Iran ni saa sita kamili mchana. ifuateo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais Raisi wa Iran asema walimwengu watajionea kuangamia kwa utawala wa Kizayuni. Katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon asema mukawama utapata ushindi mkubwa katika vita dhidi ya Israel. Azimio la Umoja wa Mataifa lataka Israel iwajibishwe kwa uhalifu wake wa kivita na Zimbabwe kuanzisha sarafu mpya ya Zim Gold. Habari kamili. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametuma salamu maalum za kuwashukuru wananchi walio macho na wenye kujali thamani ya mambo wa Iran kwa ushiriki wao mkubwa katika matembezi ya siku ya Quds duniani na kusema walimwengu watajionea kuangamia kwa utawala wa kizayuni wa Israel. Kwa mujibu wa shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran IRIB, Rais Raisi amesema leo kwa baraka za ghera na ushujaa wa Wapalestina imewadhihirikia watu wote kwamba kasri bandia la Uzayuni ni dhaifu zaidi kuliko utando wa buibui. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amebainisha kwamba ni hakika kabisa kuwa harakati hiyo ya umma na ya ulimwengu mzima itazaa matunda na walimwengu watakuja kujionea kuthibiti kwa ahadi ya Mwenyezi Mungu na kuangamia kwa utawala wa Kizayuni. Katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon amesema mhimili wa mukawama una uhakika wa kupata ushindi mkubwa katika vita vyake vinavyoendelea dhidi ya utawala ghasibu wa Israel. Sayyid Hassan Nasrullah aliyasema hayo katika hotuba yake kupitia televisheni iliyotangazwa jana Ijumaa katika mji mkuu Beiruti kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya Quds. Nasurullah alisema tutaendeleza vita hadi pale mukawama na Wapalestina wa, wa Gaza watakaposhinda. Ameongeza kuwa tunakabiliwa na tukio ambalo limeweka maisha ya Israel katika hatari na kufichua udhaifu wake. Baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa limepitisha azimio linalotaka kusitishwa mauzo yote ya silaha kwa Israel na utawala huo kuwajibishwa kwa uhalifu wa kivita unaoweza kutokea katika ukanda wa Gaza. Azimio hilo lilipitishwa siku ya Ijumaa kwa kura 28 za ndio, 6 za hapana, na nchi 13 hazikupiga kura. Kama ilivyotarajiwa washirika wakuu wa Israel, Marekani na Ujerumani walikuwa miongoni mwa waliopinga azimio hilo. Azimio hilo lenye maneno makali limezitaka nchi kusitisha uuzaji, uhamishaji na ufikishaji wa silaha, risasi na vifaa vingine vya kijeshi kwa Israel, ili kuzuia ukiukaji zaidi wa sheria za kimataifa za kibinadamu na ukiukwaji wa haki za binadamu. Azimio hilo liliwasilishwa na Pakistan kwa niaba ya nchi zote wanachama wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC isipokuwa Albania. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina UNRWA limesema vita vinavyoendelea vya Israel dhidi ya Gaza vimeacha zaidi ya asilimia 60 ya nyumba katika eneo hilo lililozingirwa ama kuharibiwa au kubomolewa kikamilifu. Mgogoro unaoendelea umeharibu au kubomoa kikamilifu takriban asilimia 62 ya nyumba zote huko Ghaza, shirika hilo la Umoja wa Mataifa limesema katika ripoti, kulingana na taarifa ya Anrua. Ripoti hiyo ilitumia picha za satelaiti kutathmini uharibifu huo. Ripoti hiyo pia iligundua kuwa vita vimeacha asilimia 84 ya vituo vyote vya afya huko Ghaza vikiwa vimeharibiwa au kubomolewa kikamilifu na pia kuathiri sana mfumo wa elimu katika ukanda huo. na Zimbabwe itaanzisha sarafu mpya inayohusishwa na fedha za kigeni na dhahabu ambayo inatarajia kutoa utulivu zaidi kuliko dola yake inayodhoofika na kusaidia kudhibiti mfumuko wa bei. Hayo yamedokezwa na gavana wa benki kuu ya Zimbabwe John Mushaya Vanhu. Wakati dola ya Zimbabwe iliposhuka thamani mwaka huu, mfumuko wa bei wa kila mwaka ulipanda zaidi ya asilimia 55 mwezi Machi, na kuibua kumbukumbu -kumbu chungu za mfumuko mkubwa wa bei chini ya kiongozi wa zamani Robert Mugabe. Musha ya vanhu amewaambia mkutano na waandishi wa habari katika mji mkuu wa Harare, Zimbabwe, katika mji mkuu wa Harare kwamba sarafu hiyo mpya inayoitwa Zim Gold itategemea fedha za kigeni, dhahabu na madini ya thamani. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Wapenzi wa wasikilizaji, haya ni matangazo ya mchana ya redio Tehran, na karibuni sasa kutegea sikio darsa ya Quran leo. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na thalathini na moja. Na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya sabini ya Al-Ma'arij. Tunaanza darsa yetu kwa aya ya ishirini na tatu hadi ishirini na tano ya sura hiyo ambazo zinasema, a'udhu billahi minash shaitani rrajim alladhina hum ala salatihim daimun, ambao wanadumisha sala zao Walladhina fi amwalihim haqqun ma'lum, na ambao katika mali zao iko haki maalumu. Lisaini wal mahrum, kwa mwenye kuomba na anayejizuilia kuomba. Katika darsa iliyopita ilielezwa kwamba ubahili na papara katika masuala ya mali na utajiri, na kulalama na kunung'unika wakati wa shida na matatizo ya maisha ni miongoni mwa tabia za watu wengi, na ni watu waumini tu washikao sala ipasavyo ndiyo wanaojiepusha na kujitakasa na sifa hizo mbaya. Baada ya hayo, aya tulizosoma zinasema bila shaka si watu wote wanaoswali wako hivyo, bali ni wale walio waswalihina ambao wanadumu katika kutekeleza ibada ya swala, wanaisali kwa wakati, mara tu uingiapo muda wake, tena kwa sura ya jamaa misikitini, na kutekeleza kikamilifu nguzo, hukumu na masharti yake. Mbali na waumini hao kuwa na mawasiliano ya kudumu na muumba wao, wanawajali na kuwafikiria pia viumbe wenzao, na kwa hivyo wanatenga sehemu ya mali zao kwa ajili ya wahitaji, na wala hawafanyi uzembe wala ajizi kushughulikia shida za wanyonge na masikini waumini hao wanatekeleza pia sheria za wajibu katika mali zao kama kutoa khumsi na zaka, na huwa tayari wakati wowote wa kuwasadakia wanyonge wanapohitaji msaada. Na kwa kufanya hivyo huzichunga na kuziepusha nafsi zao na pupa na ubakhili, ambazo ni sifa za watu wanaoabudu na kukumbatia dunia. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba miongoni mwa athari muhimu za swala ni kutakasika na kuepukana na akhlaqi chafu na matendo maovu. Athari hizo tabaan, hupatikana pale mtu anapoidumisha swala kwa kuzingatia hukumu na masharti yake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mtu muumini huwa na mawasiliano na Allah muumba wake, na pia huwa na mfungamano usio katika na viumbe wake Mola. Na sala na ibada zinginezo za kiroho azifanyazo hazimfanyi asijali na asishughulikie masuala ya jamii na matatizo ya watu wa. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameweka katika mali zetu fungu maalumu kwa ajili ya wahitaji. Kwa hiyo kile tutoacho na kuwapa watu hao ni haki yao, na wala tusiwasimange na kuwasimbulia kwa kuwafanyia hivyo Janal tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya ishirini na sita hadi ya ishirini na nane ya sura yetu ya Almaarij, ambazo zinasema: walladhina yusaddiquna biyawmiddin, na ambao wanaisadiki siku ya malipo. Walladhina hum min adhabi rabbihim mushfiqun na ambao wanaiogopa adhabu itokayo kwa Mola wao mlezi. Inna adhab rabbihim ghayr ma'mun, hakika adhabu ya Mola wao mlezi si ya kusalimika nayo. Aya hizi zinaendeleza maudhui iliyozungumziwa katika aya zilizotangulia zilizobainisha sifa za wasalihina wa kweli na kueleza kwamba watu hao wanaamini kiama. Kwa hiyo chochote wanachotaka kufanya huwa wanajihadhari kisiwe ni cha kumwasi Mwenyezi Mungu, kwa sababu wanajua kwamba hatima ya kuasi na kuhalifu amri ya Mola ni kufikwa na adhabu ambayo hakuna njia ya kuikwepa wala kunusurika nayo, kama ilivyo katika maisha ya hapa duniani, ambapo watu wote wanauogopa moto na kujiweka mbali usije ukawachoma. Waumini wanauhofu moto wa Jahannam na wanaogopa kufanya jambo lolote ambalo hatima yake itakuwa ni kwenda kuvurumizwa kwenye moto huo. Kwa sababu hiyo, msalihina na msimamishaji sala wa kweli haingiwi na dhana potofu ya kukaa akajisemea mimi ni mtu wa peponi na nitasalimika na adhabu ya moto, bali huwa muda wote anajihisi yuko hatarini kuteleza na kukumbwa na wasiwasi wa shetani na wa matamanio ya nafsi yake, na kwa hivyo huitumia ngao ya takwa ili kujilinda na hatari ya kuteleza na kupotoka. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba imani juu ya Allah subhanahu wa taala inapasa ipenye ndani kabisa ya nafsi ya mtu kiasi cha kumfanya ajihisi muda wote kuwa yuko mbele ya hadhara ya Allah subhanahu wa taala na kuhofu kufanya jambo lolote lisilompendeza na linalomchukiza yeye Mola. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa hatari ya ghururi ya kidini, ya mtu kujihisi kuwa maadamu anasimamisha sala na anatoa mali yake katika njia ya Allah basi ataingia peponi tu, inawatishia na kuwanyemelea waumini kwa muda wote. Nasihasha baadhi ya wanaosali wakaingia motoni kutokana na matendo maovu na machafu wanayofanya. Subhanallah, Subhanallah, darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 29 ahadi 35 ya sura yetu ya Almaarij ambazo zinasema: walladhina hum lifurujihim hafidhuna illa ala azwajihim au ma malakat aymanuhum fainnahum ghayru malumin, na ambao wanazilinda tupu zao isipokuwa kwa wake zao au iliyowamiliki mikono yao ya kuume, basi hao hawalaumiwi. Hao ndio watakaoheshimiwa peponi. Moja ya hatari kubwa za kuteleza mwanadamu ambayo inawakabili watu wote wakiwemo waumini wanaoswali ni kutumbukia kwenye lindi la mahusiano haramu ya kingono, kiasi kwamba kwa kufanya mapuuza na kujisahau kidogo tu mtu anaweza kujikuta ameshanasa kwenye amali hii ovu na dhambi hii nzito. Aya hizi tulizosoma zinasema ili kuchunga heshima na staha ya nafsi katika mahusiano ya kijamii, inatakiwa kila mtu ahakikishe anakidhi ghariza na mahitaji yake ya kingono kwa njia ya ndoa na ghairi ya njia hiyo, njia nyingine yoyote itakayotumiwa kwa jina lolote lile itakuwa ni kuchupa mipaka na kukengeuka mkondo sahihi wa maadili. Katika sifa nyingine ya wasalihina ambayo imetiliwa mkazo katika aya nyingine pia ni kuwa waaminifu na watekelezaji wa ahadi za kifamilia na kijamii. Mtu mwenye sifa hizo na kwa ajili ya kutetea haki za watu huwa tayari kusimama mbele ya hakimu na kutoa ushahidi kwa manufaa ya mdhulumiwa bila ya kuhofu chochote. Lakini muhimu zaidi ya yote ni kwamba pamoja na kushughulika na pirika za kijamii na masuala mbalimbali mbali ya kimaisha, huchunga suala la kuswali sala zake kwa wakati pasi na kuzichelewesha. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba Uislamu umechagua njia ya kadiri na wastani wa mambo. Hau wahusii watu kuzibana moja kwa moja ghariza zao za matamanio ya kingono, wala haukuziachia huru bila ya kuziwekea mipaka au udhibiti wowote. Njia uliyoweka ni ya kudhibiti na kukidhi ghariza za kingono kwa njia sahihi na kwa kiwango cha uhitaji wa kimaumbile wa mwanadamu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mwanadamu ananyemelewa na hatari muda wote, kwa hiyo inapasa kila mara ahisi kwamba hatari ya kutekwa na matamanio ya nafsi na wasiwasi wasi wa shetani iko mbele ya macho yake na kwa hivyo asiwe na ghururi. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tujue kwamba alama ya uumini si kusali na kutoa mali tu, bali kuwa na mwamana na kuchunga ahadi na makubaliano ya kijamii na kifamilia, nayo pia ni miongoni mwa masharti ya imani ya kweli. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 131 ya Quran imefikia tamati. Lkira wsfi wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana yanayokuja ni moja kwa moja kutoka hapa Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran. Aghalabu ya magazeti ya leo Jumamosi yameangazia maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds ambayo yalifanyika jana kote nchini. Mamilioni ya wananchi wa Iran walishiriki katika maandamano hayo yaliyofanyika katika Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhan. Gazeti la Tehran Times katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari: kilio katika siku ya kimataifa ya Quds, maandamano ya siku ya Quds yafanyika Iran na maeneo mengine duniani. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa picha kadhaa za maandamano hayo nchini Iran, India, Jordan, Malaysia na Yemen. Gazeti la Kehan International katika ukurasa wake wa mbele limekuelezea wino mweusi kichwa kikuu cha habari: maandamano yasiyo na kifani ya siku ya kimataifa ya Quds yanaashiria kukaribia mauti ya Israel. Pia Kayhan International linamnukuu kiongozi wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon akisema bila shaka Iran italipiza kisasi hatua ya kigaidi ya utawala wa Israel ya kushambulia ubalozi wake mdogo mjini Damascus. Gazeti hilo la Keyhan International halikadhalika linatupasha kuwa utawala wa Israeli umewaondoa mabalozi katika nchi nyingi huku kukiwa na hofu kwamba Iran italipiza kisasi kutokana na shambulio la kigaidi la utawala huo dhidi ya ubalozi mdogo wa jamhuri ya kiislamu nchini Siria. Gazeti la Jumhurie Islami limeandika katika ukurasa wake wa mbele maandamano makubwa ya siku ya Quds yafanyika kote Iran. Pia gazeti hilo linatupasha kuwa wapalestina laki moja na elfu ishirini wameshiriki katika sala ya jumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhan katika msikiti wa Laksa. Gazeti la Quds katika ukurasa wake wa mbele lina picha ya umati mkubwa wa wananchi wa Iran katika maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds, na picha hiyo imeandamana na kichwa kikuu cha habari kisemacho tufanul ahrar, yani tufani ya walio huru. Katika kuunga mkono Al-Aqsa. Msikiti wa Al-Aqsa ni eneo la tatu kwa utukufu katika Uislamu na uko katika mji wa Quds unaokaliwa kwa mabavu na utawala haramu wa Israel. Katika habari nyinginezo, gazeti la Tehran Times limeandika katika ripoti yake mpya kuhusu usalama wa chakula Benki ya Dunia WB imetangaza kuwa Iran iliweza kupunguza mfumuko wa bei wa bidhaa za chakula kwa asilimia 48 ndani ya mwaka mmoja. <mulia> Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi maalum kwa mnasaba wa mwezi mtukufu wa Ramadhan kitakachofuatiwa na kipindi cha Bustani ya Uongofu na makala ya Leo Katika Historia yeah. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji na karibuni kuwa nami katika kala maalum kwa mnasaba wa mwezi huu mtukufu, mwezi wa Ramadhani. Madhambi humfanya mja kuwa duni na dhalili, sawa kabisa na ambavyo kumtii Mwenyezi Mungu na kutekeleza sheria zake humpa mja iza heshima na utukufu. Madhambi na kumwasi Mola hupunguza thamani ya mtu na kuchafua fitra na maumbile yake safi aliyotunukiwa na Mola Muumba. Madhambi katika utamaduni wa Kurani tukufu yametajwa kwa maneno na ibara tofauti, kama vile uovu, shari, maasia, ufuska, mzigo mzito na ufisadi. Hata hivyo kuna maana jumla ambayo inakusanya maana hizo zote za madhambi, nayo ni kuasi na kuchupa mipaka ya sheria za Allah subhanahu wa taala. Miongoni mwa athari za madhambi hapa duniani ni kuaibika, kupatwa na adhabu ya dhamira na nafsi, kuwa na roho ya kikatili na kuwa mbali na rehma za Mwenyezi Mungu. Imam Jafar Sadiq alaihi salam ambaye ni miongoni mwa maimamu watukufu katika kizazi cha bwana wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam, anasema mja anayeacha kutekeleza moja ya faradhi za Mwenyezimungu au anayefanya moja ya madhambi makubwa, Mwenyezimungu hamwangalii kwa jecho la rehma. Tunamwomba Mwenyezimungu subhanahu wataala aepushe nafsi zetu kuzoea kufanya madhambi, azitwahirishe nyoyo zetu na unafiki na giza la maasi na avilinde viungo vya miili yetu na maasi na madhambi. Tunaendelea na makala yetu ya leo kwa kusimulia kisa cha Bahlul ambaye alikuwa miongoni mwa maulamaa wakubwa wa zama za Harun Rashid, lakini alilazimika kujifanya kichaa kama njia ya kujilinda na shari ya mtawala huyo dhalimu. Imenukuliwa kwamba mtu mmoja aliyejulikana kwa jina la Fadl bin Rabi alijenga msikiti mjini Baghdad, nchini Iraki. Siku ambayo ilipangwa kwamba wataweka ubao wenye maandishi juu ya msikiti huo, walimuuliza Fadl ili aainishe ni kitu gani kiandikwe kwenye ubao wa jengo hilo la ibada. Fadl alitaka jina lake liandikwe kwenye kibao hicho na na atajwe kama mjenzi na mwasisi wa msikiti huo. Bahluli ambaye alikuwa katika eneo hilo alimuuliza Fadli bin Rabii kwamba umejenga msikiti huu kwa ajili ya nani? Fadli alijibu kwamba nimeujenga kwa ajili ya Allah subhanahu wataala. Bahluli alisema kama umeujenga kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, basi usiandike jina lako juu yake. Fadli alighadhibika na kusema, kwa nini nisiandike jina langu kwenye jengo la msikiti huu? Watu wanapaswa kufahamu nani aliyeujenga. Bahluli alisema, kama hapana budi basi andika kwamba mjenzi wa msikiti huu ni mimi Bahlula. Fadhli alisema, hasha wakala, hilo haliwezekani. Bahluli alisema, kama umejenga msikiti huu kwa ajili ya kujionyesha na kupata umashuhuri na sifa, basi huna ujira na thawabu mbele ya Mwenyezi Mungu manane Fadli bin rabi aliona haya kutokana na jibu la Bahlul na kunyamaza kimya. Baadaye kidogo alisema: fanyeni anayoyasema Bahlul. Bahluli mwenye busara alisema, andikeni aya fulani ya Qurani juu ya ubao huu, kisha utundikeni juu ya jengo la msikiti huu. Sikilizaji, moja ya maovu hatari ya kimaadili na kiakhlaqi, ambayo yanaweza kupoteza bure matunda yote ya kazi na ibada za mja katika maisha yake yote, ni majivuno kujiona bora kuliko watu wengine na ghururi. Tatizo hili kubwa la kimaadili, mara nyingi hupuuzwa na kufumbiwa macho. Yumkini sifa hii mbaya ya kimaadili ikaandamana na mtu kwa miaka mingi na kuota mizizi katika nafsi na roho yake huku mwanadamu akighafilika na hali hiyo. Tabia ya kujiona bora zaidi na kujivuna inakita mizizi na kutawala nafsi ya mwanadamu pale anapoanza kupima amali na ibada zake na za watu wengine na kujitambua kwamba ndiye bora na mwenye amali na ibada nyingi kuliko wenzake. Tabia hii huambatana na dhana ya uongo ambayo humfanya mtu ajitambue kuwa katika daraja asiyostahiki. Mwanadamu mwenye tabia hii huwa haoni nakisi na aibu na zake. Wakati sahaba wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Bilal Alhabashi alipopanda juu ya Alkaba baada ya kukombolewa mji mtakatifu wa Makka kutoka kwa makafiri wa Kiquraish na kuanza kuadhini, baadhi ya watu walihoji wakisema, mtumwa huyu mweusi pia anapanda juu ya Alkaba na kutoa adhana. Wakati huo iliteremshwa aya ya 13 ya Suratu Lhujurati ikisema, mbora zaidi kati yenu mbele ya Mwenyezi Mungu ni yule anayemcha Mungu zaidi. Imenukuliwa kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalama wa kwamba amesema: ninachelea kitu kibaya zaidi juu yenu kuliko kufanya madhambi, nacho ni majivuno na kujiona. Kujiona kuna maana ya mwanadamu kuona amali na ibada zake kuwa ni bora zaidi na kujigamba mbele ya watu wengine. Imam Sadiq alaihi salamu anasema: Siku moja watu wawili waliingia msikitini. Mmoja wawili hao alikuwa mtu fasiki muovu na mwingine alikuwa muumini na mtenda mema. Wakati walipotoka nje ya msikiti, mtu mwovu alikuwa amebadilika na kuwa mwema na muumini, na yule aliyekuwa mwema na muumini alikuwa fasiki na muovu, kwa sababu mtu aliyeingia msikitini akiwa fasiki na muovu alibubujikwa na machozi na kulia sana kutokana na madhambi yake na kutubia madhambi hayo, huku akijutia yaliyopita. Lakini yule aliyekuwa mwema na muumini alijifaharisha kwa amali na ibada zake na kuziona kuwa ni kitu kikubwa na adhimu. Matokeo yake ilikuwa kuporomoka ujira na thawabu zake zote na kuwa fasiki na mwovu. Kwa hakika mtu asiyeona nakisi na mapungufu yake na kujigamba kwa ibada na amali zake huporomoka kutoka kwenye daraja ya takwa na uchamungu na kutumbukia katika ufuska na madhambi, kana kwamba hajatenda lolote jema. Imepokewa kwamba siku moja shetani mlaaniwa aliliambia jeshi lake kwamba, sitakuwa na wasiwasi wowote juu ya matendo na amali zote njema zinazofanywa na mwanaadamu iwapo mtaweza kumshinda katika mambo matatu, kwani amali hizo hazitakubaliwa. Mambo hayo matatu ni kwanza, azione amali na ibada anazofanya kuwa ni nyingi; pili, asahau madhambi yake; na tatu, apatwe na kukumbwa na tabia ya majivuno na kujiona bora. Wasikilizaji wapenzi, wanazuoni wa elimu ya akhlaqi na maadili wanasema dawa mujarabu ya kutibu tabia mbaya ya kujiona ni mwanadamu kumtambua vyema Mola Muumba na kuelewa kwamba hakuna adhama utukufu na mkamilifu zaidi kuliko yeye. Hivyo basi kama kuna la kujifakhirisha nalo ni Mwenyezi Mungu mtukufu. Na mkamilifu. Ili kutibu maradhi hayo, mwanadamu anapaswa daima kutambua kwamba ustahiki na uwezo wote wa mwanadamu unatokana na Mwenyezi Mungu muweza na mwanadamu hajitegemei katika jambo lolote. Kwa njia hiyo atatambua kwamba hakuna mali au ibada yoyote inayoweza kufanywa na mwanadamu bila ya rehema na msaada wa Mola Muumba. Mbali na hayo, hakuna mtu mwenye dhamana kwamba amali na ibada zake zimekubaliwa na Mwenyezi Mungu na kwa msingi huo ajifaharishe na kujiona bora kuliko wenzake. Njia nyingine ya kutibu na kuzuia tabia chafu ya kujiona ni kuwatazama watu bora na walio juu yake katika daraja za kiroho na kimaanawi Kwani pale anapowaangalia wale walio duni yake katika kutenda mema na amali za kheri, yumkini akapatwa na ghururi na majivuno na kujiona bora kuliko wenzake. Lakini pale anapoelekeza macho yake kwa watu adhimu na bora kuliko yeye, ndipo atakapogundua nakisi na mapungufu yake na kutambua kwamba bado kuna njia ndefu ili kuweza kufika katika ukamilifu wa kibinadamu. Kwa sababu hii mafundisho ya Kiislamu yanatuhimiza kudurusu maisha na historia ya watu adhimu wa na walio bora zaidi katika masuala ya kiroho. Assalamu alaikum, wapenzi wa sikilizaji na ni wasana, wakati mwingine wa kujiunga nami katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Bustani ya Uongofu. Katika kipindi chetu cha leo, tutafungua na kutupia jicho kurasa nyingine miongoni mwa kurasa za maktaba ya kifikra na maarifa ya Ahlulbeit alaihim ssalam, kuweni nami basi hadi mwisho wa dakika hizi chache. Tunakianza kipindi chetu cha leo kwa kisa kifuatacho: siku moja bwana mmoja alimuuliza Imam Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, je, yeah, umewahi kumwona Mungu wako? Imamu Ali alayhi salam akamjibu kwa kusema, kwa hakika mimi siwezi kumwabudu katu Mungu ambaye sijawahi kumwona. Bwana yule akauliza kwa mshangao, vipi umemwona? Hebu nipe wasifu wake. Imamu akasema, hakuna mtu ambaye amemwona kwa macho haye dhahiri, lakini nyoyo zenye ukweli wa imani zimemwona. Mwisho wa kisa. Katika kisa hiki tunajifunza nukta moja muhimu sana, nayo ni njia ya akili aliyoitumia Imamu Ali bin Abi Talibi alaihi ssalam kwa ajili ya kumwongoza bwana yule, na hivyo kutoa wito wa kumtambua Mwenyezi Mungu. Nukta nyingine ni hii kwamba Mwenyezi Mungu haonekani kwa macho, bali kwa nyoyo zenye imani thabiti. Kwa hakika Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ambaye aliwatuma mitume ili waje kuwalingania watu wamwabudu yeye, haonekani kwa macho, lakini irada, elimu na nguvu zake zinadhihirika na kuonekana katika kila nukta ya ulimwengu, na hata majanga ya kimaumbile na mabadiliko ya hali ya hewa na tabia nchi ni mambo ambayo kwa hakika yanabainisha dhati hiyo yenye utambuzi, uwezo na nguvu. Tukitupia jicho na kutafakari kwa makini na kwa mazingatio makubwa juu ya matukio ya kimaumbile ulimwenguni kama mvua, mafuriko, tetemeko la ardhi, tsunami na mengineyo, tutadiriki juu ya uwepo na irada yenye hekima ya nguvu hiyo azali, na hapo inathibitika kwamba nguvu yake azali na isiyo na kikomo ambayo inawapatia uhai viumbe wote wanachukua ujudi na uwepo wao kutoka kwa Mola mlezi. Imamu Ali alaihi salamu anasema ijapokuwa, macho hayana uwezo wa kumwona yeye, yaani Mwenyezi Mungu, lakini yeye ni hakika ambayo ipo. Kuna wakati uwepo ambao hauna ishara za kimaada au ambao hauna tajiriba na hali ya kawaida ya kushuhudia na kuona kwa macho hukanwa na watu. Hata hivyo, swali la kimsingi hapa ni hili: je, endapo tajiriba ya elimu yetu haijaweza kutambua sababu ya kitu, ndio tuje na kukikana kitu hicho au tuje na kusema sababu yake kwetu haijulikani? Kwa hakika hakuna mtu yoyote mwenye akili timamu ambaye anajaalia kuona na kuhisi kuwa ndiyo msingi wa kukana kitu, na wala hawezi kukana uwepo wa kitu eti kutokana tu na kwamba ahajauhisi au hajauona. Endapo tutajaalia kuwa kuona na kuhisi ndiyo msingi wa uwepo wa kitu, basi kuna mambo mengi mno ambayo kwa mujibu wa uhakika wa elimu hayapatikani kwa kuhisi na kuona itabidi tuyaondoe katika medani na tusihesabu kwamba yapo. Kwa mfano uwepo na utambulisho wa umeme au mawimbi, au kwa mfano, watu hawana habari juu ya utambulisho wa elektroni na nyutroni, na hawana wanachojua zaidi ya athari zake katika ulimwengu huu. Kuna viumbe wengi ambao hawaonekani. Ustawi na maendeleo makubwa yaliyopatikana katika uga wa elimu na teknolojia katika zama hizi umegundua uhakika mwingi kuhusiana na viumbe kama hawa. Kwa mfano nishati nyanzo ina nguvu, lakini utambulisho wake ni siri ambayo bado haijagunduliwa. Si hayo tu, bali hata baadhi ya sifa ambazo kupitia kwazo wasomi wamekuwa wakifanyia majaribio au kujengea hoja za kiakili kwa ajili ya matukio ya tabia nchi ni mambo ambayo haiwezekani kuyadiriki moja kwa moja macho yetu, ambayo ndio wenzo na wasila wa uhakika zaidi kwa ajili ya kuona na kudiriki vitu vinavyohisika, wakati mwingine huwa hayana uwezo wa kuona baadhi ya uhakika ambao uko wazi kabisa. Kuna wakati macho haya huona mambo kinyume kinyume, kwa mfano sarabi au mazigazi ambayo ni madanganyo ya macho wakati wa jua, ambayo hufanya macho kuona maji na ilhali hayapo, au fimbo unapoiweka katika maji na kuishikilia nusu au robo iliyobakia, basi sehemu ya ndani ya maji ya kipande cha fimbo hiyo huonekana imepinda, hali ya kuwa siyo kweli. Nakamilisha kipindi chetu cha leo kwa kisa kifuatacho kinachohusu mazungumzo na mdahalo baina ya bwana mmoja ambaye alikuwa mfuasi wa umada na Imamu Sadiq alayhi ssalam. Bwana yule kutoka Masri aliuliza maswali yake na kujibiwa, kisha ikawa ni zamu ya Imamu Jafar Sadiq alayhi ssalam kuuliza. Imamu akamuuliza, je, yeah. Umewahi kwenda chini ya ardhi? Bwana yule mfuasi wa umada akajibu, hapana. Imamu akamuuliza, je, unajua chini ya ardhi kuna nini? Bwana yule akajibu, mimi sifahamu, lakini nadhani kwamba hakuna kitu chini ya ardhi. Imamu Jafar Sadiq alayhi ssalamu akasema, kudhani ni matokeo ya kushindwa kuwa na yakini na kitu. Sasa hebu niambie, Umewahi kwenda mbinguni bwana? Yule akasema hapana. Imamu akamuuliza unajua katika mbingu kuna nini? Bwana yule misri akasema sijui, lakini kwa uoni wangu nadhani hakuna kitu. Kisha Imamu Sadiq alayhi ssalam akatoa natija katika majibu ya bwana yule kwa mshangao akidadisi, hujakwenda mashariki wala magharibi hujakwenda chini ya ardhi wala mbinguni. Sasa vipi unakanusha kitu ambacho kiko huko? Je, mtu ambaye ana hekima na busara anakanusha uwepo wa kitu ambacho hakijui? Kisha imam Sadik alaihi salam anasema tambueni, kwamba sisi ahlulbeit katu hatuna shaka hata chembe kuhusiana na Mwenyezi Mungu, kwani hamuoni mwezi na jua usiku na mchana, pamoja na dunia inavyozunguka katika mhimili wake, na kila jambo linakwenda kwa mpangilio maalum. Mpenzi msikilizaji, ukweli wa mambo ni kuwa haya yote yanathibitisha uwepo na adhama ya Mwenyezi Mungu, muumba wa ulimwengu huu na vyote vilivyomo. Wapenzi wasikilizaji, naona muda wa na kipindi hiki umefikia tamati. Hata hivyo Kuvunjika kwako leo sio mwisho wa uhunzi, na kumalizika kwa muda wa kipindi hiki ndio mwanzo wa harakati na pirika pirika za kukuandalieni kipindi kingine wahadha. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 26 Ramadhani mwaka 1445 Hijiri ya Kamaria, inayosadifiana na tarehe 6 Aprili 2024 Miladia. Siku kama ya leo miaka 444 iliyopita, ardhi ya Ureno, moja kati ya nchi zilizokuwa na nguvu barani Ulaya katika karne za 15 na 16 iliunganishwa na Uhispania. Ureno ilikuwa mpinzani wa kisiasa na kikoloni wa Uhispania huko Asia, Afrika na Marekani. Hata hivyo, kutokana na raia wa nchi hiyo kuhamia kwa wingi katika nchi makoloni ya Ureno na halikadhalika hali mbaya ya kiuchumi, taratibu Ureno ilianza kupoteza satwa na nguvu yake ya kisiasa. Udhaifu na kutokuwa na nguvu uliipelekea Uhispania kuivamia nchi hiyo. Pamoja na hayo yote, hatimaye mapambano ya ukombozi ya wananchi wa Ureno ya mwaka 1640 yalipelekea kukombolewa tena nchi hiyo. Miaka mia na sita iliyopita katika siku kama ya leo serikali ya Marekani ilitangaza vita dhidi ya Ujerumani na ikaingia katika vita vya kwanza vya dunia kwa masilahi ya waitifaki taban. Kabla ya hatua hiyo, Marekani ilikuwa imekata uhusiano wake wa kisiasa na Ujerumani na ilikuwa ikizisaidia nchi waitifaki. Miaka 60 iliyopita katika siku kama hii, kufuatia maandamano na mapambano ya wananchi wa Islamu wa Iran, Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran, aliachiliwa huru. Alikamatwa na vyombo vya usalama na kupelekwa jela usiku wa manane wa tarehe 5 Juni 1963, baada ya kutoa hotuba ya kufichua dhidi ya utawala wa kiimla wa Sham. Baada ya wananchi kujua kuhusu kuachiliwa kwa kiongozi wao, sherehe zilifanyika kote nchini Iran. Na miaka 38 iliyopita katika siku kama hii ya leo, Jafar Nimeri, rais wa zamani wa Sudan, alipinduliwa na jenerali Abdurahman Swarudhab aliyekuwa waziri wa ulinzi ambaye alichukua madaraka ya kuiongoza uh, Sudan. Ni vyema kuashiria hapa kuwa Nimeiri pia aliingia madarakani kufuatia mapinduzi ya kijeshi yaliyotokea Sudan mwaka 1969 na aliongoza Sudan kimabavu kwa miaka 16 na kuanzisha uhusiano mkubwa kati ya nchi hiyo na Marekani. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, tukiwa tunakaribia mwishoni kabisa mwa matangazo yetu haya mchana, kabla ya kukwa geni kutoka hapa studio tigeni siku ya kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametuma salamu maalum za kuwashukuru wananchi walio macho na wenye kujali thamani ya mambo wa Iran kwa ushiriki wao mkubwa katika matembezi ya siku ya Quds duniani, na akasema walimwengu watajionea kuangamia kwa utawala wa Kizayuni wa Israel. Sayyid Ibrahim Raisi amesisitiza kuwa leo kwa baraka za ghera na shujaa na ushujaa wa Palestina imewadhihirikia watu wote kwamba kasri bandia la uzayuni ni dhaifu zaidi kuliko utando wa buibui. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon, Sayid Hasan Nasrullah amesema mhimili wa mukawama una uhakika wa kupata ushindi mkubwa katika vita vyake vinavyoendelea dhidi ya utawala ghasibu wa Israel. Sayid Hasan Nasrullah amesema tutaendeleza vita hadi pale mukawama na Wapalestina wa, wa Ghaza watakaposhinda, na akaongezea kueleza kwamba tunakabiliwa na tukio ambalo limeweka maisha ya Israel katika hatari na kufichua udhaifu wake. Baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa limepitisha azimio linalotaka kusitishwa kwa mauzo yote ya silaha kwa Israel na utawala huo kuwajibishwa kwa uhalifu wa kivita unaoweza kutokea katika ukanda wa Gaza. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina wa ki Anrwa limesema vita vinavyoendelea vya Israel dhidi ya Ghaza vimeacha zaidi ya asilimia 60 ya nyumba katika eneo hilo lililozingirwa ama kuharibiwa au kubomolewa kikamilifu. Na Zimbabwe itaanzisha sarafu mpya inayohusishwa na fedha za kigeni na dhahabu ambayo inatarajia kutoa utulivu zaidi kuliko dola yake inayodhoofika na kusaidia kudhibiti mfumuko wa bei na kwa mutasari huu wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ni nakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuwageni nikikutakieni somun makbul na siku njema. Ahsanteni na kwa aherini.