Hakika tumekupa heri nyingi, basi sali kwa ajili ya mola wako na uchinje. Kwa ajili ya mola wako, hakika adui yako ndiye atakayekatikiwa na kila heri. Maqboola, wa'ibi fi mastura ya asma'a sami'in. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe mola wangu zijalie juhudi zangu katika siku ya leo kuwa ni zenye kushukuriwa, na madhambi yangu ndani yake kuwa ni yenye kusamehewa, na amali zangu ndani yake kuwa ni zenye kukubaliwa, na aibu zangu ndani yake kuwa ni zenye kusitiriwa, ewe mbora wa wenye kusikia. Bismillahi rahmani rahim. Assalamualaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Henya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami Iran, nikiwatangazieni moja kwa moja mubashara kutoka studio zetu za Jame Jam hapa jijini Tehran. Na wapenzi wasikilizaji, na tuliowaandalieni wakti huu ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji itafuatiwa na tahariri yetu ya leo, na baada ya hapo tawaleteeni kipindi maalum kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya Quds. Wapenzi sikilizaji, kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa baadhi ya magazeti ya leo ya Afrika Mashariki, na kisha tutawaleteeni makala ya darsa ya Quran. Kipindi cha darsa ya Qurani, wapenzi wasikilizaji, kitafuatiwa na makala fupi kuhusiana na haki ya mtoto kwa mtazamo wa Uislamu, na kisha tawaleteni makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na mnaweza kuyasikiliza kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na redio mshirika nchini Tanzania ambayo ni Maarifa FM. Baada ya mlio msari mrefu ni taarifa ya habari za dunia Saa mbili nusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. matembezi ya siku ya kimataifa ya Kuds siyafanyika nchini Kenya na Tanzania. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Gucha daressalahni hatua ya Israeli kutumia akili mnemba au AI vitani Gaza. Na Netanyahu ashikilia wa msimamo wake mkali wa kupinga kuundwa nchi huru ya Palestina. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Wakazi wa miji ya Nairobi na Mombasa nchini Kenya wamejiunga na uh, mamilioni ya wapenda uhuru kote duniani katika vikao na matembezi ya amani ya siku ya kimataifa ya Quds. Kwa mujibu wa taarifa, matembezi hayo ya amani yamefanyika Ijumaa katika mji mkuu wa Mombasa, uh, katika mji wa Mombasa nchini Kenya baada ya sala ya Ijumaa katika barabara za mji huo. Matembezi hayo yaliandaliwa na mashirika ya Kenya na Palestine Aid Movement na Mombasa for Gaza ambapo yamewashirikisha watu wa matabaka mbalimbali mbali ya jamii wakiwemo Waislamu na wasiokuwa Waislamu. Washiriki walisikika wakitoa nara za kuunga mkono harakati za ukombozi wa Palestina huku wakilaani jinai za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Wapalestina hasa katika ukanda wa Gaza. Alkadhalika, Ijumaa, katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi, kumefanyika kongamano la mustakabali wa Palestina kwa mtazamo wa kimataifa ambalo limeandaliwa na taasisi ya Peace League Africa. Kongamano hilo limehutubiwa na wasomi kadhaa akiwemo mhadhiri maarufu Dr Hussein Kinywa, Shekh Muhammad Khan, mwenyekiti wa baraza la maimamu na wahubiri Kenya, Shekh Muhammad Mwega, mtayarishaji vipindi Mahdi TV na Onesmus Gishuru, mwenyekiti wa Peace League Africa, na pia Shekh Abdul uh, Halim Abubakar. Hali kadhalika siku ya Alhamisi, balozi wa Iran nchini Kenya, Ali Gulampur, aliandaa dhifa ya futari kwa mnasaba wa siku wa ya kimataifa ya Kuds, ambapo mabalozi wa nchi za Kiislamu, shahsia mbalimbali, na hali kadhalika balozi wa Palestina nchini Kenya walihudhuria. Wakati huo huo waislamu wa, wa madhehebu mbalimbali za Kiislamu jijini Dar es Salaam, Tanzania, pamoja na wasiokuwa Waislamu na watu wote wapenda haki wameshiriki katika matembezi ya amani ya siku kima ya kimataifa ya Kuds jana Ijumaa. Kwa mujibu wa taarifa, wamefanya matembezi ya amani kwa ajili ya kuunga mkono juhudi za Wapalestina katika kupigania heshima yao uh, na ukombozi na, na kuwa taifa huru. Hali kadhalika washiriki wa matembezi hayo wameonyesha kuchukizwa kwao na vitendo viovu vya utawala wa kizaini wa Israeli ya kuunga mkono uh, uh, umwagaji damu za wapalestina wasio na hatia hasa wanawake na watoto. Halikadhalika, washiriki wa, wa matembezi hayo wamesisitiza kuwa waislamu wa Palestina na wananchi wote wa Palestina wanayo haki ya kuishi kwa usalama na amani katika ardhi zao za Palestina. Matembezi hayo ya amani ya, ya siku ya kimataifa ya Kuds jijini Dar es Salam yamehudhuriwa pia na Profesa Ibrahim Lipumba, mwenyekiti wa chama cha CUF ambaye alikuwa mgeni rasmi. Katika duru za kimataifa ni kuwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amekemea hatua ya utawala haramu wa Israel kutumia akili mnemba au artificial intelligence kwenye vita dhidi ya raia wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Akizungumza na waandishi wa habari Ijumaa New York huku vita vya mauaji ya kimbari vya utawala haramu wa Israel dhidi ya Gaza vikiwa vinatimiza miezi sita kesho, Guterres amerejelea wito wake wa sitisho la mapigano kwa misingi ya kiutu, kuachiliwa kwa mateka wote bila masharti, ulinzi wa raia na misaada ya kiutu ifikie walengwa bila vikwazo vyote. Akiashiria ziara yake hivi karibuni kwenye kivuko cha Rafa, amesema alikutana na wafanyakazi wa kutoa misaada ya kibinadamu ambao walimweleza wazi kuwa janga la Gaza si la kawaida na hawajawahi kushuhudia janga kama hilo kokote. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema amechukizwa na kitendo cha Israeli kutumia akili mnemba vitani Gaza, hasa kwenye maeneo ya watu wengi. Amesisitiza kuwa akili mnemba inapaswa kutumika kwa manufaa na sio kuchangia kwenye kuendeleza vita. Akili mnemba inapotumika, uh, vitani, eh, hupelekea idadi kubwa ya raia wasio na hatia, hasa wanawake na watoto kuuawa. Kwingineko, ukiwa unakaribia uh, kutimia mwezi wa sita tangu utawala haramu wa Israeli ulipoanzisha vita vya kinyama na mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa, wa Ghaza, Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa katika kipindi hicho zaidi ya mashambulizi mia saba yamefanywa na utawala huo ghasibu dhidi ya Wapalestina wa Ukingo wa Magharibi wa mto Jordan unaokaliwa kwa mabavu, ikiwemo e Baitul Muqadas Mashariki au Jerusalem Mashariki, kwa mujibu wa ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu na misaada ya dharura ocha mashambulizi 704 yamefanywa na israeli dhidi ya wapalestina wa ukingo wa magharibi kulingana na takwimu zilizorekodiwa kuanzia oktoba 7 2023 hadi aprili mosi 2024 mashambulizi hayo yamesababisha vifo uh, katika matukio 69 uharibifu umali, wa mali na milki za wapalestina katika matukio 558 na Waziri mkuu wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel Benjamin Netanyahu amerudia tena msimamo wake wa kupinga katakata kuundwa nchi huru ya Palestina. Wa Marikani wa wa huo, ya Palestina alipokutana na ujumbe wa Marekani wa wabunge wa chama cha Republican. Ujumbe huo unatembelea ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu iliyopandikizwa jina bandia la Israel kwa niaba ya kundi na lobi za kizayuni nchini Marekani ya ikiwemo ya ile ya AIPAC. Netanyahu amedai katika mazungumzo na ujumbe huo kwamba kuna jaribio la kulisakamiza dola la Palestina kwenye koo zao. Katika mazungumzo hayo, waziri mkuu huyo mtendaji naye utawala haramu wa Israeli amedai pia kuwa nchi ya Palestina itatumika kama kimbilio jingine la ugaidi na njia nyingine ya ya kuanzisha mashambulizi kama ilivyokuwa uh, kile alichokiita nchi ya Hamas huko Gaza. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Nam, barabara kabisa, wapenzi msikilizaji. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sauti jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza tahariri yetu, itahusu shambulizi dhidi ya watu wa misaada wa kimataifa, ni uthibitisho wa Israeli kutumia njaa kama silaha chafu. Jeshi katili na la kigaidi la utawala wa kizayuni wa Israeli limeendeleza jinai zake kwa kutumia silaha chafu ya kuwatesa kwa njaa watu wa Gaza kupitia kushambulia hata wafanyakazi wa taasisi na mashirika maarufu ya kibinadamu duniani. Katika jinai iliyolaaniwa na inayoendelea kulaaniwa hadi leo kote duniani, utawala wa kizayuni uliua watu saba raia wa mataifa tofauti ya ulimwengu wa magharibi ili kuzuia kuwafikia chakula wananchi wa ukanda wa Gaza wanaoteseka kwa mzingiro waliowekewa na utawala huo katili wa Israeli. Sheria zote za kimataifa zinawalinda wafanyakazi wa mashirika ya misaada ya kibinadamu, lakini utawala wa kizayuni haujali hilo kutokana na jeuri na na jeuri kiburi kikubwa unachopewa na madola ya magharibi, hasa Marekani, Uingereza na Ufaransa. Siku chache zilizopita, msafara wa magari matatu ya misaada ya kibinadamu ulishambuliwa kikatili na wanajeshi wa utawala haramu wa Israeli wakati msafara huo ulipokuwa unavuka eneo la kaskazini mwa Gaza kurejea kwenye mji wa Rafa wa kusini mwa ukanda huo. Tamko lilotolewa na shirika la uh, kimataifa la mapishi WCK limesema kuwa wafanyakazi wa shirika hilo waliuliwa kwenye shambulizi hilo la kikatili la Israeli huko Gaza ni raia wa Uingereza, Australia, Poland, Canada, Marekani na Palestina. Shirika hilo ambalo makao makuu yake yako nchini Marekani lilianza shughuli zake za kugawa misaada ya chakula kisichopikwa kwa wahanga wa tetemeko kubwa la ardhi nchini Haiti mwaka 2010. Baada ya hapo lina, a, limepanua wigo wake wa kazi zake na hivi sasa linatoa misaada kwa maeneo yote duniani yanayokumbwa na majanga ya kimaumbile, wakimbizi na watu walioathiriwa na vita. Kauli mbiu ya shirika hilo na misaada ya kibinadamu ni peleka jiko kwa watu wenye njaa. Pembeni mwa kugawa chakula, shirika hilo linatoa misaada mingine ya dharura. Baada ya utawala wa kizayuni kuanzisha vita vya kuchupa mipaka dhidi ya wananchi wa Gaza Oktoba saba mwaka jana, shirika uh, kuu la kimataifa la mapishi liliamua kuelekea kwenye ukanda huo ili kutoa misaada ya kibinadamu kwa wahanga wa jinai za utawala wa kizayuni. Awali uh, misaada ya shirika hilo ilipelekwa Gaza kwa njia ya malori na pia kwa kuangushwa kwa kutokea angani hadi pale njia ya baharini ya kupitia Cyprus ilipofunguliwa na shirika hilo likaamua kutumia njia hiyo kuwafikishia uh, watu wa Gaza misaada. Shirika hilo lisilo la serikali halikuwa na silaha moja wakati linapeleka chakula hicho, lakini pamoja na hayo, msafara wake ulishambuliwa na utawala wa kizeni wa Israeli. Ama wafanyakazi wa shirika hilo waliuliwa kikatili na kwa makusudi na wanajeshi magaidi wa Israeli, kwa Gaza walikuwa ni katika wale waliofanikisha kufika tani 332 za chakula kwa watu wa Gaza. Duru za mashirika mbalimbali mbali ya kimataifa hadi hivi sasa zinaendelea kulaani utawala wa kizayuni kwa jinai yake hiyo ya kutumia silaha chafu ya kuwatesa kwa njaa watu wasio na hatia wa Gaza. Hata Joseph Borel, mkuu wa sera za kigeni mmoja umoja wa Ulaya, amelaani jinai hiyo na kutaka uchunguzi huru na wa kina wafanyike kuhusu wahusika wa Zayuni. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi maalum kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya Kuls, na makala hii inaletwa kwenu na Shekh Musa Abdurahman. Karibuni, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kuwa nami katika kala maalum kwa mnasaba wa mwezi huu mtukufu, mwezi wa Ramadhani. Madhambi humfanya mja kuwa duni na dhalili, sawa kabisa na ambavyo kumtii Mwenyezi Mungu na kutekeleza sheria zake humpa mja iza heshima na utukufu. Madhambi na kumwasi mola hupunguza thamani ya mtu na kuchafua fitra na maumbile yake safi aliyotunukiwa na mola Muumba. Madhambi katika utamaduni wa Qurani tukufu yametajwa kwa maneno na ibara tofauti, kama vile uovu, shari, maasia, ufuska, mzigo mzito na ufisadi. Hata hivyo kuna maana jumla ambayo inakusanya maana hizo zote za madhambi, nayo ni kuasi na kuchupa mipaka ya sheria za Allah subhanahu wa taala. Miongoni mwa athari za madhambi hapa duniani ni kuaibika, kupatwa na adhabu ya dhamira na nafsi, kuwa na roho ya kikatili na kuwa mbali na rehma za Mwenyezi mungu. Imam Jafaru Sadiq alaihi salam ambaye ni miongoni mwa maimamu watukufu katika kizazi cha bwana wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, anasema mja anayeacha kutekeleza moja ya faradhi za Mwenyezimungu au anayefanya moja ya madhambi makubwa, Mwenyezimungu hamwangalii kwa jecho la rehma. Tunamwomba Mwenyezimungu subhanahu wataala aepushe nafsi zetu kuzoea kufanya madhambi azitwahirishe nyoyo zetu na unafiki na giza la maasi, na avilinde viungo vya miili yetu na maasi na madhambi. Tunaendelea na makala yetu ya leo kwa kusimulia kisa cha Bahlul ambaye alikuwa miongoni mwa maulamaa wakubwa wa zama za Harun Rashid, lakini alilazimika kujifanya kichaa kama njia ya kujilinda na shari ya mtawala huyo dhalimu. Imenukuliwa kwamba mtu mmoja aliyejulikana kwa jina la Fadl bin Rabi alijenga msikiti mjini Baghdad, nchini Iraki. Siku ambayo ilipangwa kwamba wataweka ubao wenye maandishi juu ya msikiti huo walimuuliza Fadl ili aainishe ni kitu gani kiandikwe kwenye ubao wa jengo hilo la ibada. Fadl alitaka jina lake liandikwe kwenye kibao hicho na na atajwe kama mjenzi na mwasisi wa msikiti huo. Bahluli ambaye alikuwa katika eneo hilo, alimuuliza Fadhli bin bin Rabii kwamba umejenga msikiti huu kwa ajili ya nani? Fadhli alijibu kwamba nimeujenga kwa ajili ya Allah subhanahu wataala. Bahluli alisema kama umeujenga kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, basi usiandike jina lako juu yake. Fadhli alighadhibika na kusema, kwa nini nisiandike jina langu kwenye jengo la msikiti huu? Watu wanapaswa kufahamu nani aliyeujenga. Bahluli alisema, kama hapana budi basi andika kwamba mjenzi wa msikiti huu ni mimi Bahlula. Fadhli alisema, hasha wakala, hilo haliwezekani. Bahluli alisema, kama umejenga msikiti huu kwa ajili ya kujionyesha na kupata umashuhuri na sifa, basi huna ujira na thawabu mbele ya Mwenyezi Mungu manane Fadli bin Rabi aliona haya kutokana na jibu la Bahlul na kunyamaza kimya. Baadaye kidogo alisema, fanyeni anayoyasema Bahlul. Bahluli mwenye busara alisema andikeni aya fulani ya Qur'ani juu ya ubao huu, kisha utundikeni juu ya jengo la msikiti huu. Wapenzi wasikilizaji, moja ya maovu hatari ya kimaadili na kiakhlaqi ambayo yanaweza kupoteza bure matunda yote ya kazi na ibada za mja katika maisha yake yote ni majivuno, kujiona bora kuliko watu wengine na ghururi. Tatizo hili kubwa la kimaadili mara nyingi hupuuzwa na kufumbiwa macho. Yumkini sifa hii mbaya ya kimaadili ikaandamana na mtu kwa miaka mingi na kuota mizizi katika nafsi na roho yake, huku mwanadamu akighafilika na hali hiyo. Tabia ya kujiona bora zaidi na kujivuna inakita mizizi na kutawala nafsi ya mwanadamu pale anapoanza kupima amali na ibada zake na za watu wengine na kujitambua kwamba ndiye bora na mwenye amali na ibada nyingi kuliko wenzake. Tabia hii huambatana na dhana ya uongo ambayo humfanya mtu ajitambue kuwa katika daraja asiyostahiki. Mwanadamu mwenye tabia hii huwa haoni nakisi na aibu zake. Wakati sahaba wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Bilal Alhabashi alipopanda juu ya Alkaba baada ya kukombolewa mji mtakatifu wa Makka kutoka kwa makafiri wa Kiquraish na kuanza kuadhini, baadhi ya watu walihoji wakisema, mtumwa huyu mweusi pia anapanda juu ya Alkaba na kutoa adhana. Wakati huo iliteremshwa aya ya 13 ya Suratu lHujurati ikisema, mbora zaidi kati yenu mbele ya Mwenyezi Mungu ni yule anayemcha Mungu zaidi. Imenukuliwa kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalama kwamba amesema, ninachelea kitu kibaya zaidi juu yenu kuliko kufanya madhambi, nacho ni majivuno na kujiona. Kujiona kuna maana ya mwanadamu kuona amali na ibada zake kuwa ni bora zaidi na kujigamba mbele ya watu wengine. Imamu Sadiq alaihi salamu anasema Siku moja watu wawili waliingia msikitini. Mmoja wawili hao alikuwa mtu fasiki muovu, na mwingine alikuwa muumini na mtenda mema. Wakati walipotoka nje ya msikiti, mtu muovu alikuwa amebadilika na kuwa mwema na muumini, na yule aliyekuwa mwema na muumini alikuwa fasiki na muovu, kwa sababu mtu aliyeingia msikitini akiwa fasiki na muovu alibubujikwa na machozi na kulia sana kutokana na madhambi yake na kutubia madhambi hayo, huku akijutia yaliyopita. Lakini yule aliyekuwa mwema na muumini alijifaharisha kwa amali na ibada zake na kuziona kuwa ni kitu kikubwa na adhimu. Matokeo yake ilikuwa kuporomoka ujira na thawabu zake zote na kuwa fasiki na mwovu. Kwa hakika mtu asiyeona nakisi na mapungufu yake na kujigamba kwa ibada na amali zake huporomoka kutoka kwenye daraja ya takwa na ucha Mungu na kutumbukia katika ufuska na madhambi, kana kwamba hajatenda lolote jema. Imepokewa kwamba siku moja shetani mlaaniwa aliliambia jeshi lake kwamba sitakuwa na wasiwasi wowote juu ya matendo na amali zote njema zinazofanywa na mwanaadamu iwapo mtaweza kumshinda katika mambo matatu, kwani amali hizo hazitakubaliwa. Mambo hayo matatu ni kwanza, azione amali na ibada anazofanya kuwa ni nyingi; pili, asahau madhambi yake; na tatu, apatwe na kukumbwa na tabia ya majivuno na kujiona bora. Wasikilizaji wapenzi Wanazuoni wa elimu ya akhlaqi na maadili wanasema dawa mujarabu ya kutibu tabia mbaya ya kujiona ni mwanadamu kumtambua vyema Mola muumba na kuelewa kwamba hakuna adhama, utukufu na mkamilifu zaidi kuliko yeye. Hivyo basi kama kuna la kujifaharisha nalo ni Mwenyezimungu Mtukufu. Na mkamilifu. Ili kutibu maradhi hayo, mwanadamu anapaswa daima kutambua kwamba ustahiki na uwezo wote wa mwanadamu unatokana na Mwenyezi Mungu Muweza, na mwanadamu hajitegemei katika jambo lolote. Kwa njia hiyo, atatambua kwamba hakuna mali au ibada yoyote inayoweza kufanywa na mwanadamu bila ya rehema na msaada wa Mola muumba. Mbali na hayo, hakuna mtu mwenye dhamana kwamba Amali na ibada zake zimekubaliwa na Mwenyezi Mungu na kwa msingi huo ajifaharishe na kujiona bora kuliko wenzake. Njia nyingine ya kutibu na kuzuia tabia chafu ya kujiona ni kuwatazama watu bora na walio juu yake katika daraja za kiroho na kimaanawi Kwani pale anapowaangalia wale walio duni yake katika kutenda mema na amali za kheri, yumkini akapatwa na ghururi na majivuno na kujiona bora kuliko wenzake. Lakini pale anapoelekeza macho yake kwa watu adhimu na bora kuliko yeye, ndipo atakapogundua nakisi na mapungufu yake na kutambua kwamba bado kuna njia ndefu ili kuweza kufika katika ukamilifu wa kibinadamu. Kwa sababu hii, mafundisho ya Kiislamu yanatuhimiza kudurusu maisha na historia ya watu adhimu wa na waliobora zaidi katika masuala ya kiroho. Nam msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kumradhi, hicho uh, uh, kilikuwa ni kipindi eh, kwa mnasaba wa mwezi mtukufu wa Ramadhani, na si eh, makala ya siku ya kimataifa ya kuzika kama tulivyo watangazieni hapo awali uh, hivyo kumradi, kutokana na hitilafu hiyo ya mitambo, na sasa tunaendeleza matangazo yetu asubuhi ya leo kwa udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki. Na, na na likunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi hii kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Tanzania, na naanza na gazeti la Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Kariakoo kwa moto, wafanyabiashara waibua wa mazito. Pia ukurasa wa mbele wa gazeti hilo na kichwa cha habari kisemacho hali tete, mafuriko Rufiji, waathirika wajihifadhi shuleni. Hali kadhalika Mwananchi lina kichwa cha habari kisemacho makala kama Makonda naye ataka mdahalo. Mwananchi e, pia lina habari ya kusikitisha isema kuwa jeshi la polisi mkoa wa Mtwara linamshikilia baba mmoja kwa kosa la kumbaka mtoto wake mwenye umri wa miaka kumi na mitano na kumpa ujauzito. Sasa naliangazia gazeti la Habari Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho serikali kupata trilioni tatu biashara na uwekezaji. Pia Habari Leo lina kichwa cha habari kisemacho wabunge wampongeza Rais Samia kwa udhibiti wa mihadarati. Sasa wapenzi wasikilizaji, naelekeza dira yetu ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki nchini Kenya na naliangazia gazeti la Standard ambalo lina habari isemayo kuwa azma ya aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga kuwa mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika AUC ilipata msukumo kufuatia hadi ya Angola na Gilibisao kumuunga mkono. Standard pia lina ripoti semewa kuwa mabalozi wateule wa rais William Ruto Ijumaa waliahidi kuimarisha biashara kati ya Kenya na mataifa um, ambayo watatumwa, huku ikibainika kuwa sita kati ya wanane waliosailiwa na bunge jana wana utajiri wa jumla ya shilingi bilioni moja nukta tatu na sasa naliangazia gazeti la Daily Monitor la Uganda ambalo linatupasha kuwa China imemwalika waziri wa nishati wa Uganda mjini Beijing kujadili kuhusu bomba la mafuta ghafi la dola bilioni tano la kutoka Uganda kwenda Tanzania. Na New Times la Rwanda linasema mwendesha mashtaka mkuu na msajili wa taasisi ya kimataifa ya faili zilizosalia za mahakama za jinai E, wako mjini Kigali kwa ajili ya maadhimisho ya mwaka wa 30 wa mauaji wa kimbari dhidi ya Watusi Rwanda. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani. Na sasa Tunaendeleza matangazo yetu haya kwa kuwaletea ni kipindi cha darsa ya Quran. Baada ya hapo ni haki za mtoto katika Uislamu na kisha makala ya leo katika historia. Hello. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na thalathini na moja, na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya sabini ya Al-Ma'arij. Tunaanza darsa yetu kwa aya ya 23 hadi 25 ya sura hiyo, ambazo zinasema: a'udhu billahi minash shaitanir rajim. Alladhina hum ala salatihim daimun, ambao wanadumisha sala zao Walladhina fi amwalihim haqqun ma'lum, na ambao katika mali zao iko haki maalumu. Lisaini wal mahrum, kwa mwenye kuomba na anayejizuilia kuomba. Katika darsa iliyopita ilielezwa kwamba ubahili na papara katika masuala ya mali na utajiri, na kulalama na kunung'unika wakati wa shida na matatizo ya maisha, ni miongoni mwa tabia za watu wengi, na ni watu waumini tu washikao sala ipasavyo ndiyo wanaojiepusha na kujitakasa na sifa hizo mbaya. Baada ya hayo, aya tulizosoma zinasema bila shaka, si watu wote wanaoswali wako hivyo, bali ni wale walio waswalihina, ambao wanadumu katika kutekeleza ibada ya swala. Wanaisali kwa wakati, mara tu uingiapo muda wake, tena kwa sura ya jamaa misikitini, na kutekeleza kikamilifu nguzo, hukumu na masharti yake. Mbali na waumini hao kuwa na mawasiliano ya kudumu na muumba wao, wanawajali na kuwafikiria pia viumbe wenzao, na kwa hivyo wanatenga sehemu ya mali zao kwa ajili ya wahitaji, na wala hawafanyi uzembe wala ajizi kushughulikia shida za wanyonge na masikini. Waumini hao wanatekeleza pia sheria za wajibu katika mali zao kama kutoa khumsi na zaka, na huwa tayari wakati wowote wa kuwasadakia wanyonge wanapohitaji msaada. Na kwa kufanya hivyo huzichunga na kuziepusha nafsi zao na pupa na ubahili, ambazo ni sifa za watu wanaoabudu na kukumbatia dunia. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba miongoni mwa athari muhimu za swala ni kutakasika na kuepukana na akhlaqi chafu na matendo maovu. Athari hizo tabaan hupatikana pale mtu anapoidumisha swala kwa kuzingatia hukumu na masharti yake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mtu muumini huwa na mawasiliano na Allah muumba wake, na pia huwa na mfungamano usio katika na viumbe wake Mola, na sala na ibada zinginezo za kiroho azifanyazo hazimfanyi asijali na asishughulikie masuala ya jamii na matatizo ya watu wa. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameweka katika mali zetu fungu maalumu kwa ajili ya wahitaji. Kwa hiyo kile tutoacho na kuwapa watu hao ni haki yao, na wala tusiwasimange na kuwasimbulia kwa kuwafanyia hivyo Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya ishirini na sita hadi ya ishirini na nane ya sura yetu ya Al-Ma'arij ambazo zinasema: Walladhina yusaddiquna bi yawmiddin, na ambao wanaisadiki siku ya malipo. Walladhina hum min adhabi rabbihim mushfiqun na ambao wanaiogopa adhabu itokayo kwa Mola wao Mlezi. Inna adhaba rabbihim ghayru ma'mun, hakika adhabu ya Mola wao Mlezi si ya kusalimika nayo. Aya hizi zinaendeleza maudhui iliyozungumziwa katika aya zilizotangulia zilizobainisha sifa za wasalihina wa kweli na kueleza kwamba watu hao wanaamini kiama. Kwa hiyo, chochote wanachotaka kufanya huwa wanajihadhari kisiwe ni cha kumwasi Mwenyezi Mungu, kwa sababu wanajua kwamba hatima ya kuasi na kuhalifu amri ya Mola ni kufikwa na adhabu ambayo hakuna njia ya kuikwepa wala kunusurika nayo, kama ilivyo katika maisha ya hapa duniani ambapo watu wote wanauogopa moto na kujiweka mbali usije ukawachoma. Waumini wanauhofu moto wa Jahannam na wanaogopa kufanya jambo lolote ambalo hatima yake itakuwa ni kwenda kuvurumizwa kwenye moto huo. Kwa sababu hiyo, msalihina na msimamishaji sala wa kweli haingiwi na dhana potofu ya kukaa akajisemea mimi ni mtu wa peponi na nitasalimika na adhabu ya moto, bali huwa muda wote anajihisi yuko hatarini kuteleza na kukumbwa na wasiwasi wa shetani na wa matamanio ya nafsi yake, na kwa hivyo huitumia ngao ya takwa ili kujilinda na hatari ya kuteleza na kupotoka. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba imani juu ya Allah subhanahu wa taala inapasa ipenye ndani kabisa ya nafsi ya mtu, kiasi cha kumfanya ajihisi muda wote kuwa yuko mbele ya hadhara ya Allah subhanahu wa taala na kuhofu kufanya jambo lolote lisilompendeza na linalomchukiza yeye Mola. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa hatari ya ghururi ya kidini, ya mtu kujihisi kuwa maadamu anasimamisha sala na anatoa mali yake katika njia ya Allah basi ataingia peponi tu, inawatishia na kuwanyemelea waumini kwa muda wote. Nasihasha baadhi ya wanaosali wakaingia motoni kutokana na matendo maovu na machafu wanayofanya. Subhanallah, subhanallah. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 29 ahadi 35 ya sura yetu ya Almaarij ambazo zinasema Hao ndio watakaoheshimiwa peponi. Moja ya hatari kubwa za kuteleza mwanadamu ambayo inawakabili watu wote wakiwemo waumini wanaoswali ni kutumbukia kwenye lindi la mahusiano haramu ya kingono, kiasi kwamba kwa kufanya mapuuza na kujisahau kidogo tu mtu anaweza kujikuta ameshanasa kwenye amali hii ovu na dhambi hii nzito. Aya hizi tulizosoma zinasema ili kuchunga heshima na staha ya nafsi katika mahusiano ya kijamii, inatakiwa kila mtu ahakikishe anakidhi ghariza na mahitaji yake ya kingono kwa njia ya ndoa na ghairi ya njia hiyo, njia nyingine yoyote itakayotumiwa kwa jina lolote lile itakuwa ni kuchupa mipaka na kukengeuka mkondo sahihi wa maadili. Katika sifa nyingine ya waswalihina ambayo imetiliwa mkazo katika aya nyingine pia ni kuwa waaminifu na watekelezaji wa ahadi za kifamilia na kijamii. Mtu mwenye sifa hizo na kwa ajili ya kutetea haki za watu huwa tayari kusimama mbele ya hakimu na kutoa ushahidi kwa manufaa ya mdhulumiwa bila ya kuhofu chochote. Lakini muhimu zaidi ya yote ni kwamba, pamoja na kushughulika na pirika za kijamii na masuala mbalimbali mbali ya kimaisha, huchunga suala la kuswali sala zake kwa wakati pasi na kuzichelewesha. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba Uislamu umechagua njia ya kadiri na wastani wa mambo, hau wahusii watu kuzibana moja kwa moja ghariza zao za matamanio ya kingono, wala haukuziachia huru bila ya kuziwekea mipaka au udhibiti wowote. Njia uliyoweka ni ya kudhibiti na kukidhi ghariza za kingono kwa njia sahihi na kwa kiwango cha uhitaji wa kimaumbile wa mwanadamu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mwanadamu ananyemelewa na hatari muda wote, kwa hiyo inapasa kila mara ahisi kwamba hatari ya kutekwa na matamanio ya nafsi na wasiwasi wasi wa Shetani iko mbele ya macho yake na kwa hivyo asiwe na ghururi. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tujue kwamba alama ya uumini si kusali na kutoa mali tu, bali kuwa na mwamana na kuchunga ahadi na makubaliano ya kijamii na kifamilia, nayo pia ni miongoni mwa masharti ya imani ya kweli. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 131 ya Quran imefikia tamati. Tunamuomba Allah atujalie kuwa waumini wa kweli wanaotekeleza kivitendo sifa zote za waumini. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh ya rabbi waffiqni ila subulil huda ya rabbi ab'idni 'ani dhulumati ya rabbi bil hadi an-nabi wa alihi Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum, wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya sita ya mfululizo wa makala fupifupi fupi za haki za watoto katika Uislamu, tukiwa tunaendelea kutoa maana ya neno mtoto katika mitazamo yake mbalimbali mbali. Leo tumeona tuanze kuashiria maana tofauti kuhusu neno hilo kwa mtazamo wa sheria za nchi mbalimbali hasa za magharibi. Ni matumaini yangu mtakuwa nami hadi mwisho wa dakika hizi chache za kuanza kupekua sheria za nchi mbalimbali hususan za magharibi kuhusiana na maana ya neno mtoto mdogo. Kama mlivyoona katika sehemu zilizopita za mfululizo huu, tulijikita zaidi katika kuangalia ni wakati gani kipindi cha utotoni kinaanza na wakati gani kinamalizika. Ama katika sehemu kadhaa zijazo, tutatupia jicho maana ya neno mtoto katika sheria za nchi tofauti. Kwa kukumbushia tu, ni kwamba linapokuja suala la ni wakati gani kipindi cha utotoni kinaanza kwa mujibu wa sheria za nchi hizo Tutaona kwamba nchi hizo zimegawanyika katika makundi matatu tofauti. Kundi la kwanza ni nchi ambazo zinaamini kuwa kipindi cha si utotoni kinaanza mara tu baada ya kutunga mimba katika tumbo la mama. Nchi hizo ni kama za Amerika Latini, Island na Vatican. Kama tulivyoashiria katika vipindi vilivyopita, wakati wa kutungwa mswada wa hati ya haki za watoto, mjadala huu ulikuwa umeshika kasi sana kati ya waandaaji wa, wa mswada huo. Nchi hizo zilikuwa zikisisitiza kwamba mtoto anakuwa na uhai hata kabla ya kuzaliwa, hivyo sheria lazima imlinde mara baada ya mimba kutunga ndani ya fuko la uzazi la mama yake. Kwa mfano, Argentina imesema hivi kuhusu kifungu cha kwanza cha hati ya haki za mtoto: maana ya mtoto ni mwanadamu yeyote anayeanzia sekunde ya kutunga mimba hadi miaka 18 ya umri wake. Mtazamo huo umetokana na sheria ya raia ya Argentina ambayo inasema uwepo wa kiumbe mwanadamu unaanzia ile sekunde inapotunga mimba ndani ya tumbo la mama yake, na kila mtu kuanzia lahadha hiyo anastahiki kupewa haki zake zote maalumu za kabla ya kuzaliwa na kuchukuliwa kana kwamba ameshazaliwa. Kama janini aliyemo katika tumbo la uzazi la mama atazaliwa hai, basi hizo haki huwa ni zake daima na haziwezi kuondolewa hata kama atakuwa ameshatengana na mwili wa mama yake baada ya kuzaliwa. Mtazamo wa pili unahusiana na maudhui ambayo ilikuwepo nchini Marekani wakati wa kutungwa hati ya kimataifa ya haki za watoto. Kwa mtazamo wa mahakama kuu ya Marekani, kipindi cha utotoni cha mwanadamu huanza wakati itakapoeleweka wazi kwamba mtoto baada ya kuzaliwa atakuwa na hali ya kumwezesha kubakia hai na kuendelea kuishi. Kwa maneno mengine ni kwamba mtazamo huu wa pili haukihesabu kipindi cha kuanza utoto wa mwanadamu baada ya kuzaliwa wala wakati wa kutunga mimba, bali unaangalia kipindi ambacho itaeleweka kiutaalamu kwamba mtoto aliyemo tumboni ana mazingira ya kuweza kuendelea kubakia hai akishazaliwa au la. Mara baada ya kueleweka hivyo mtoto huyo huwa na haki zote zilizoainishwa na sheria katika masuala ya sheria ya Marekani. Hali na sifa ya kubakia hai mtoto hutambuliwa kwa mama mja mzito baada ya kufanyiwa uchunguzi janini na mtoto aliye mtumboni mwa mama. Wataalamu wa tiba wanasema kwamba jambo hilo huweza kutambuliwa katika mwezi wa saba wa uja uzito. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 26 Ramadhani mwaka 1445 Hijria ya Kamaria, inayosadifiana na tarehe 6 Aprili 2024 Miladia. Siku kama ya leo miaka 444 iliyopita, ardhi ya Ureno, moja kati ya nchi zilizokuwa na nguvu barani Ulaya katika karne za 15 na 16. Iliunganishwa na Uhispania. Ureno ilikuwa mpinzani wa kisiasa na kikoloni wa Uhispania huko Asia, Afrika na Marekani. Hata hivyo, kutokana na raia wa nchi hiyo kuhamia kwa wingi katika nchi makoloni ya Ureno na halikadhalika hali mbaya ya kiuchumi, taratibu Ureno ilianza kupoteza satwa na nguvu yake ya kisiasa. Udhaifu na kutokuwa na nguvu uliipelekea Uhispania kuivamia nchi hiyo. Pamoja na hayo yote, hatimaye mapambano ya ukombozi wa wananchi wa Ureno ya mwaka 1640 yalipelekea kukombolewa tena nchi hiyo. Miaka mia na sita iliyopita katika siku kama ya leo, serikali ya Marekani ilitangaza vita dhidi ya Ujerumani na ikaingia katika vita vya kwanza vya dunia kwa masilahi ya waitifaki taban. Kabla ya hatua hiyo, Marekani ilikuwa imekata uhusiano wake wa kisiasa na Ujerumani na ilikuwa ikizisaidia nchi waitifaki. miaka 60 iliyopita katika siku kama hii, kufuatia maandamano na mapambano ya wananchi Waislamu wa Islamu Iran, Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran, aliachiliwa huru. Alikamatwa na vyombo vya usalama na kupelekwa jela usiku wa manane 8 tarehe wa 5 tare, Juni 1963, baada ya kutoa hotuba ya kufichua dhidi ya utawala wa kiimla wa Shah. Baada ya wananchi kujua kuhusu kuachiliwa kwa kiongozi wao, sherehe zilifanyika kote nchini Iran. Na miaka 38 iliyopita katika siku kama hii ya leo, Jafar Nimeri, rais wa zamani wa Sudan, alipinduliwa na jenerali Abdurrahman Swarudhab aliyekuwa waziri wa ulinzi ambaye alichukua madaraka ya kuiongoza uh, Sudan. Ni vyema kuashiria hapa kuwa ni Nimeiri pia aliingia madarakani kufuatia mapinduzi ya kijeshi yaliyotokea Sudan mwaka 1969, na aliongoza Sudan kimabavu kwa miaka 16 na kuanzisha uhusiano mkubwa kati ya nchi hiyo na Marekani. na mpenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam Irana. Kabla ya kuondoka studioni ni, ni muhtasari wa habari za dunia. Wakazi wa miji ya Nairobi na Mombasa nchini Kenya wamejiunga na mamilioni ya wapenda uhuru kote duniani katika vikao na matembezi ya amani ya siku ya kimataifa ya Kuza ambapo wametangaza kuunga mkono haki ya Wapalestina ya kuwa huru huku wakilani jinai za utawala haramu wa Israeli dhidi ya Wapalestina. Hali kadhalika, Waislamu wa, wa madhehebu mbalimbali za Kiislamu jijini Dar es Salaam, Tanzania, pamoja na wasiokuwa Waislamu na watu wote wapenda haki na wameshiriki pia katika matembezi ya amani ya siku ya kimataifa ya Kuds. E, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amekemea hatua ya utawala haramu wa Israel kutumia akili mnemba au Artificial Intelligence kwenye vita dhidi ya raia wa Palestina katika ukanda wa uh, Gaza na uh, waziri mkuu wa utawala haramu wa Israeli Benjamin Netanyahu amekataa uh, uh, kuundwa nchi huru ya Palestina. laziara sina kutoka hapa Teherani na kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku kwa siku. Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at irib .ir. mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, POBOX 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.