Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, mimi nakunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri. Mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki, na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu. Hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni, basi huo ni wenu nyinyi uchukueni, hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja na ile ya uongo haitaleta mapya tena wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya jioni ya usiku wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazieni moja kwa moja mubashara kutoka studio zetu za jam, jam hapa jijini Teheran katika Ijumaa hii ya leo ambayo ni Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na pia eh, ni siku ya kimataifa ya Quds. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalieni ni leo ni taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu ya siku ya leo. Baada ya tahariri hiyo, wapenzi wasikilizaji, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu, ambapo kama kawaida, wakati kama huu kila wiki, tutakuwa na kipindi cha darsa ya Quran. Wapenzi wasikilizaji, darsa hiyo ya Quran itafuatiwa na makala maalum kwa mnasaba wa siku hii ya kimataifa ya Quds na makala hiyo italetwa kwenu na mtaalamu wa masuala ya kimataifa uh, Kassim Hassan. Baada ya hapo, tutakuwa na dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na kisha kasida. Hivyo basi, ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kuyapata matangazo haya mubashara kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na pia kupitia redio mshirika nchini Tanzania ambayo ni Maarifa ya FM. Hali kadhalika tunakaribisha maoni yenu kwa njia ya WhatsApp, na baada ya mlo mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari wakati huu <muchos> Khatibu wa sala ya Ijumaa Teheran anasema utawala wa kizaini wa Israeli ni nembo ya jinai. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu hapa Iran anasema utawala wa Israeli unakaribia kusambaratika. na mamilioni ya wananchi wa Iran washiriki katika maandamano ya kimataifa ya siku ya Quds wasema, jibu kalna la kujutisha limeandaliwa utawala wa kizayuni wa Israel. Na sasa ni habari kamili. Khatibu wa muda wa sala ya Ijumaa hapa Teheran ameashiria jinai za utawala wa kizayuni wa Israel katika mauaji ya wanawake na watoto wa Kipalestina na kusema utawala bandia wa kizayuni unaoua watoto sasa umebadilika na kuwa nembo ya jinai katika mfumo wa kisheria wa kimataifa. Kwa mujibu wa mwandishi wa IRIB Hujjatul Islam Said Muhammad Hassan Abu Turabi Fard, khatibu wa muda wa sala ya Ijumaa mjini Tehran leo katika hutuba zake za sala ya Ijumaa, ameataja matembezi ya siku ya kimataifa ya Kuds yaliyofanyika duniani kote leo kama uungaji mkono mkubwa usio na kifani kwa watu shupavu wa Palestina na mujahidina walio mstari wa mbele wa vita katika ukanda wa Gaza. Ameongeza kuwa mauaji ya kimbari ya Wapalestina wasiojiweza na uharibifu wa makazi zaidi ya sabini elfu, mamia mamia ya msikiti na shule na vyuo vikuu na uharibifu wa hospitali 22, kuzingirwa kabisa kwa ukanda wa Gaza na kadhalika ni jinai ambazo zimeufanya utawala bandia wa Israel ambao ni muuaji wa watoto, khatibu wa sala ya Juma, Tehran, kuwa nembo ya jinai katika mfumo wa kisheria katika uga wa kimataifa. Tehran ameeleza kuwa operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa iliyoanzishwa na wana mapambano au na mukawama na wapigania ukombozi wa Palestina mnamo Oktoba 7, 2023 iliibua zilzala katika muundo wa kijeshi kisiasa na kiuchumi wa utawala wa kizayuni wa Israeli na waungaji mkono wake. Ameongeza kuwa hivi sasa hadhi ya kimataifa na ya kieneo ya Marekani inakabiliwa na tishio huku utawala wa kizaini wa Israel ukikaribia kushindwa. Halikadhalika amekosoa mwelekeo wa nchi za Magharibi kuhusu haki za binadamu na kusema Wapalestina wameonyesha maadili ya juu ya Uislamu katika uwanja wa vita ambavyo havina mlingano. Mukawama au mapambano ya kipekee wa Palestina yanastahiki kupongezwa katika hali ambayo utawala wa kizaini wa Israel baada ya miezi sita ya vita dhidi ya Gaza haujapata chochote isipokuwa kutekeleza mauaji ya kimbari wakati huo huo kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu la iran irgc amesema utawala wa kizaini wa israel utasambaratika hivi karibuni akibainisha kuwa marekani inaiunga mkono wazi wazi israel meja jenerali hussein salami aliyesema hayo leo ijumaa alipokuwa akiwahutubia mamilioni ya Wairani mjini Tehran, waliojitokeza mabarabarani kuonyesha mshikamano na Wapalestina na kulaani ukatili unaofanywa na Israel kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya Quds. Kamanda mkuu wa IRGC ameongeza kuwa utawala wa kizayuni ni jambia ambalo utawala wenye uovu na wenye kuhadaa wa Uingereza ulilipenyeza kwenye mwili wa umma wa Kiislamu miaka 75 iliyopita. Baada ya hapo, utawala utendao uhalifu wa Marekani umeupa ujasiri utawala huo wa kizayuni na kuutumia kama chombo cha kisiasa, kiusalama na kijiografia katika ulimwengu wa kiislamu ili kueneza sato yake. Aliendelea kuitaja Israeli kuwa ni utawala bandia unaotumikia sera mbovu za baadhi ya nchi za Magharibi na kusisitiza kwamba jinai zisizohesabika za utawala huo wa ghasibu zimevuruga usalama wa Palestina na mataifa mengine ya kiarabu na Kiislamu. Kamanda huyo wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu aliendelea kusema kuwa Israeli ikiungwa mkono na Marekani, Uingereza na Ufaransa ilianzisha vita ili kuwafukuza kwa nguvu wa Palestina kutoka katika nchi yao. Ameongeza kuwa wazayuni na waungaji mkono wao wa Marekani wanaamini kadiri wanavowaua Waislamu na kuwazingira na kuwalazimisha kuyahama makazi yao ndivyo wanaweza kuishi vizuri zaidi. Amesema ukweli ni kinyume na wanavyodhania. Kamanda mkuu wa IRGC amesema hivi sasa utawala wa kizayuni wa Israeli unahangaika kwani uko katika hali ya baina ya maisha na kifo, na kwamba hatima ya utawala huo ni kushindwa bila kujali iwapo utaendeleza au kusitisha vita katika ukanda wa Gaza kwingineko. Katika matamshi yake, meja jenerali Salami ameuonya utawala wa Israeli kwamba bila shaka utapata jibu kali kwa shambulio la makombora dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran nchini Siria akiashiria matamshi yaliotolewa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu hivi karibuni, jenerali huyo amesema majeshi ya Iran yataiadhibu Israel. Wakati huo huo, mamilioni ya wananchi wa Iran walioshiriki katika matembezi ya siku ya kimataifa ya Kuds leo hapa nchini wamesisitiza katika azimio waliotoa mwishoni mwa matembezi hayo ya kuunga mkono watu wanaodhulumiwa wa, wa Palestina na hasa wa Gaza eh, kwamba eh, wanalaani jinai za utawala bandia wa kizayuni wa Israel za kushambulia balozi mdogo wa jamhuri ya kiislamu ya Iran nchini Siria. Washiriki hawa wa matembezi ya siku kima ya kimataifa ya Kuds aidha wamesisitiza kwamba jibu kali na la kujutisha limeandaliwa kwa ajili ya utawala wa kizayuni. Leo Ijumaa tarehe tano Aprili elfu mbili ishirini na nne inayosadifiana na mwezi 25 Ramadhani 1445 Hijri ya Kamaria ni siku ya kimataifa ya Quds duniani. Ijumaa ya mwisho wa mwezi mtukufu wa Ramadhani imepewa jina la siku ya kimataifa ya Quds kwa ubunifu wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, muasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baada ya kutangazwa, Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kuwa siku ya kimataifa ya Quds, umma wa Kiislamu unaitazama kadhia ya Palestina uh, kama swala la dharura na lenye ulazima katika kuyaunga mkono mataifa yanayodhulumiwa na, na yanayonyongeshwa. Kwa mujibu wa shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, matembezi ya siku kima ya kimataifa ya Quds yamefanyika kote nchini Iran leo Ijumaa, katika miji na vijiji zaidi ya elfu mbili ikiwemo miji mikubwa kama vile Tehran, Mashhad, Qom, Isfahan na Shiraz. Katika azimio waliotoa mwishoni mwa matembezi hayo, washiriki wa siku ya kimataifa ya Quds wamelaani na kuonyesha walivyochukizwa na jinai za adui mzayuni, na wakatangaza uungaji mkono wao kwa wananchi wa Palestina na kueleza kwamba mapigano ya kimbunga cha Al-Aqsa na kuendelea mkawama wa watu wa ukanda wa Gaza na mujahidina wa Palestina kwa siku mia themani na tatu ni nukta ya mabadiliko makubwa katika mapambano dhidi ya uwepo wa utawala habithi na bandia wa kizayuni, na mapigano hayo yameongeza kasi ya kukaribia zaidi la hadha ya kuangamizwa na kutokomezwa utawala huo wa kizayuni, ambao ni donda dugu la saratani eh, katika jiografia ya ulimwengu wa Kiislamu. Sehemu nyingine ya azimio hilo imeeleza kwamba washiriki wa matembezi ya siku kima ya kimataifa ya Kuds wanaipa imdhari au onyo Marekani, ambayo ndio mtuhumiwa wa kwanza wa uendeshaji vita vya Gaza na muungaji mkono bila masharti yote wa Wazayuni, kwamba ijiepusha na kulipa gharama zaidi za kistratejia na za kufedhehesha zinazotokana na kushindwa na kushiriki katika jinai ya mauaji ya kimbari katika eneo la Asia Magharibi. Maandamano ya kimataifa ya siku ya Kuds mbali na hapa Irani, yamefanyika pia maeneo yote duniani, na taarifa tulizozipata hivi punde kutoka eneo la Afrika Mashariki zinaonyesha kuwa maandamano makubwa ya siku kima ya kimataifa ya Kuds yamefanyika katika mji wa bandarini wa Mombasa nchini Kenya, ambapo ma, eh, mia wamejitokeza katika mitaa ya mji huo baada ya sala ya Ijumaa kutangaza mshikamano wao na watu wa Palestina na pia kulaani jinai za utawala wa kizayuni wa Israel huko Gaza na maeneo mengine ya Palestina. Halikadhalika, maandamano kama hayo yanaripotiwa kufanyika katika uh, mji wa Dar es Salaam nchini Tanzania na pia huko Windhoek, Namibia taarifa zaidi kuhusu maandamano yaliyofanyika maeneo mengine duniani tutawaleteni katika matangazo yetu yajayo. Wakati huo huo, katibu mkuu wa harakati ya Ansarullah ya Yemen, Said Abdulmalik Badruddin al Houthi, amesema wapiganaji wa harakati hiyo wameshambulia meli tisini za utawala haramu wa Israeli au zile zinazoelekea bandari za utawala huo wa kizayuni katika eneo la bahari ya Sham mbali na kuongeza na kupanua wigo wa mashambulio ya ndege zisizo na rubani katika maeneo mengine. Katika hotuba aliyotoa usiku wa kuamkia leo Abdulma, Abdulmalik Badruddin al Houthi ameeleza kwamba wanamukama wa Ansarullah wamefanya mashambulizi thelathini na manne kwa mwezi mmoja wakitumia makombora mia ishirini na tano ya balistiki na ndege zisizo na rubani, na hatua hizo zimechukuliwa kama njia ya kuwaunga mkono watu wa Palestina wanaokabiliwa na mauaji ya kimbari ya utawala haramu wa Israeli. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Nam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa naendeleza matangazo yetu kwa kuwaleteni tahariri ambayo uh, usiku huu au jioni hii itaangazia mtazamo wa wachambuzi wa mambo kuhusu mashambulio ya kigaidi kusini mashariki mwa Iran. Mkoa wa Sistan na Baluchistan wa kusini mashariki mwa Iran kwa mara nyingine tena umekumbwa na mashambulizi ya kigaidi yaliyofanywa na genge linaloungwa mkono na utawala wa kizaini wa Israel na Marekani. Wakati tunaandaa uchambuzi huu wa kisiasa, hali ya usalama ilikuwa imesharejea kama kawaida, uh, huku magaidi 15 uh, wakiwa wameshaangamizwa na operesheni ya kusafisha mabaki ya magaidi hao ikiwa inaendelea. Hayo alitangazwa na kamanda wa kikosi cha nchi kavu cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC, Brigadia Jenerali Mohamad Pakpur ambaye alisema kuwa hadi wakati anatoa taarifa hiyo magaidi kumi na watano walikuwa wameshangamizwa katika operesheni ya kuzima mashambulizi matatu ya kigaidi yaliyofanywa na magaidi hao kusini mashariki mwa Iran. Genge la kigaidi la Jaish Dhulm linaloungwa mkono na Marekani, utawala wa kizaini wa Israel usiku wa kuamkia Alhamisi lilifanya mashambulizi ya kigaidi kwa wakati mmoja katika vituo mbalimbali vya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran IRGC katika miji ya Rask na Chabahar kusini mashariki mwa Iran, lakini mashambulizi hayo yote yalizimwa mara moja na vikosi vya kulinda usalama wa taifa vya Iran mwanzoni kabisa mbali mbali wa kuanza kwake. Wachambuzi mbalimbali wa masuala ya uh, kieneo wametoa maoni kuhusu shambulio hilo au mashambulio hayo ya kigaidi, yakiwemo Ismail Bagheri ambaye anasema jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni imara sana katika masuala ya ulinzi na kukabiliana na vitendo vya kigaidi kutokana na kuwa ni muhanga mkuu wa mashambulizi ya kigaidi. Ni kwa sababu hii ndiyo maana mashambulizi kadhaa ya Jumatano usiku ya magaidi wanaongo mkono na Marekani na Israeli yalizimwa mara moja. Kwa upande wake, Aliridha Marhamati, naibu gavana wa mkoa wa Sistan Baluchistan anayesimamia masuala ya usalama na utekelezaji sheria mkoani humo, anasema kuwa mashambulio ya kigaidi kwenye makao makuu mawili ya kijeshi katika miji ya Rask na Chabahar Uh, yamezimwa mwanzoni kabisa mwa kwanza kwake. Wachambuzi wengine wanasema kuwa lengo la genge hilo la kigaidi na mwabwana zao wa magharibi na utawala wa kizayuni ni kutaka kuonyesha kuwa mkoa huo wa kusini mashariki mwa Iran unaopakana na Pakistan hauko salama na vilevile kujaribu genge hilo kujionyesha lina nguvu za kufanya mashambulizi ndani ya Iran. Lengo jingine la magaidi hao na mwabwana zao ni kuwakosesha utulivu uh, wananchi wa mashariki eh, mwa Iran hasa, uh, katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, tena katika kipindi cha mikesha ya Lailatul Qadr. Lakini njama za maadui hao wa Iran ya Kiislamu zimeshindwa na haziwezi kuvunja moyo na imani ya wananchi, wakiwemo wa mkoa wa Sistan na Baluchistan. Na muda wote wananchi hao wamesimama imara kukabiliana na njama uh, hizo za maadui. Na mpenzi msikilizaji hapa ni Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Naona muda wetu umekwenda kwa kasi sana. Hivyo nakukaribisha katika sehemu ya pili ya matangazo yetu haya, ya matangazo yetu na, na, na, uh, Qasim Hasan, na, na atangazo tu tua itafuatiwa na kipindi kwa mnasaba wa siku ya Kimataifa ya Quds. Usikilizaji mwema wa matangazo yetu yaliyosalia wakati huu. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na thalathini na moja. Na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya sabini ya Al-Ma'arij. Tunaanza darsa yetu kwa aya ya ishirini na tatu hadi ishirini na tano ya sura hiyo ambazo zinasema, a'udhu billahi minash shaitani rrajim. alladhina hum ala salatihim daimun, ambao wanadumisha sala zao Walladhina fi amwalihim haqqun maalum, na ambao katika mali zao iko haki maalumu. Lissaili wal mahrum, kwa mwenye kuomba na anayejizuilia kuomba. Katika darsa iliyopita ilielezwa kwamba ubahili na papara katika masuala ya mali na utajiri, na kulalama na kunung'unika wakati wa shida na matatizo ya maisha ni miongoni mwa tabia za watu wengi, na ni watu waumini tu washikao sala ipasavyo ndiyo wanaojiepusha na kujitakasa na sifa hizo mbaya. Baada ya hayo, aya tulizosoma zinasema, bila shaka si watu wote wanaosali wako hivyo, bali ni wale walio wasalihina, ambao wanadumu katika kutekeleza ibada ya swala. Wanaisali kwa wakati, mara tu uingiapo muda wake, tena kwa sura ya jamaa misikitini, na kutekeleza kikamilifu nguzo, hukumu na masharti yake. Mbali na waumini hao kuwa na mawasiliano ya kudumu na Muumba wao, wanawajali na kuwafikiria pia viumbe wenzao, na kwa hivyo wanatenga sehemu ya mali zao kwa ajili ya wahitaji, na wala hawafanyi uzembe wala ajizi kushughulikia shida za wanyonge na masikini waumini hao wanatekeleza pia sheria za wajibu katika mali zao kama kutoa khumsi na zaka, na huwa tayari wakati wowote kuwasadakia wanyonge wanapohitaji msaada. Na kwa kufanya hivyo, huzichunga na kuziepusha nafsi zao na pupa na ubahili, ambazo ni sifa za watu wanaoabudu na kukumbatia dunia. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba miongoni mwa athari muhimu za sala ni kutakasika na kuepukana na akhlaki chafu na matendo maovu. Athari hizo tabaan, hupatikana pale mtu anapoidumisha sala kwa kuzingatia hukumu na masharti yake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mtu muumini huwa na mawasiliano na Allah muumba wake na pia huwa na mfungamano usio katika na viumbe wake Mola, na sala na ibada zinginezo za kiroho azifanyazo hazimfanyi asijali na asishughulikie masuala ya jamii na matatizo ya watu wa. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ameweka katika mali zetu fungu maalumu kwa ajili ya wahitaji. Kwa hiyo kile tutoacho na kuwapa watu hao ni haki yao na wala tusiwasimange na kuwasimbulia kwa kuwafanyia hivyo. Jaan, tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya ishirini na sita hadi ya ishirini na nane ya sura yetu ya Al-Ma'arij, ambazo zinasema: Walladhina yusaddiquna biyawmiddin, na ambao wanaisadiki siku ya malipo. Walladhina hum min adhabi rabbihim mushfiqun na ambao wanaiogopa adhabu itokayo kwa Mola wao mlezi. inna adhaba rabbihim ghayru ma'mun, hakika adhabu ya Mola wao mlezi si ya kusalimika nayo. Aya hizi zinaendeleza maudhui iliyozungumziwa katika aya zilizotangulia zilizobainisha sifa za wasalihina wa kweli na kueleza kwamba watu hao wanaamini kiama. Kwa hiyo, chochote wanachotaka kufanya huwa wanajihadhari kisiwe ni cha kumwasi Mwenyezi Mungu, kwa sababu wanajua kwamba hatima ya kuasi na kuhalifu amri ya Mola ni kufikwa na adhabu ambayo hakuna njia ya kuikwepa wala kunusurika nayo kama ilivyo katika maisha ya hapa duniani, ambapo watu wote wanauogopa moto na kujiweka mbali usije ukawachoma. Waumini wanauhofu moto wa Jahannam na wanaogopa kufanya jambo lolote ambalo hatima yake itakuwa ni kwenda kuvurumizwa kwenye moto huo. Kwa sababu hiyo, msalihina na msimamishaji sala wa kweli haingiwi na dhana potofu ya kukaa akajisemea mimi ni mtu wa peponi na nitasalimika na adhabu ya moto, bali huwa muda wote anajihisi yuko hatarini kuteleza na kukumbwa na wasiwasi wa shetani na wa matamanio ya nafsi yake, na kwa hivyo huitumia ngao ya takwa ili kujilinda na hatari ya kuteleza na kupotoka. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba imani juu ya Allah subhanahu wa ta'ala inapasa ipenye ndani kabisa ya nafsi ya mtu kiasi cha kumfanya ajihisi muda wote kuwa yuko mbele ya hadhara ya Allah subhanahu wa ta'ala na kuhofu kufanya jambo lolote lisilompendeza na linalomchukiza yeye Mola. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa hatari ya ghururi ya kidini, ya mtu kujihisi kuwa maadamu anasimamisha swala na anatoa mali yake katika njia ya Allah, basi ataingia peponi tu, inawatishia na kuwanyemelea waumini kwa muda wote, na sihasha, baadhi ya wanaosali wakaingia motoni kutokana na matendo maovu na machafu wanayofanya. Darsa yetu ya wa leo inahitimishwa na aya ya 29 ahadi 35 ya sura yetu ya Almaarij ambazo zinasema na ambao wanazilinda tupu zao, isipokuwa kwa wake zao au iliyowamiliki mikono yao ya kuume, basi hao hawalaumiwi Ulaika fi jannati mukramud. Hao ndio watakaoheshimiwa peponi. Moja ya hatari kubwa za kuteleza mwanadamu ambayo inawakabili watu wote wakiwemo waumini wanaoswali ni kutumbukia kwenye lindi la mahusiano haramu ya kingono kiasi kwamba kwa kufanya mapuuza na kujisahau kidogo tu, mtu anaweza kujikuta ameshanasa kwenye amali hii ovu na dhambi hii nzito. Aya hizi tulizosoma zinasema ili kuchunga heshima na staha ya nafsi katika mahusiano ya kijamii, inatakiwa kila mtu ahakikishe anakidhi ghariza na mahitaji yake ya kingono kwa njia ya ndoa na ghairi ya njia hiyo, njia nyingine yoyote itakayotumiwa kwa jina lolote lile itakuwa ni kuchupa mipaka na kukengeuka mkondo sahihi wa maadili. Katika sifa nyingine ya wasalihina ambayo imetiliwa mkazo katika aya nyingine pia ni kuwa waaminifu na watekelezaji wa ahadi za kifamilia na kijamii. Mtu mwenye sifa hizo na kwa ajili ya kutetea haki za watu huwa tayari kusimama mbele ya hakimu na kutoa ushahidi kwa manufaa ya mdhulumiwa bila ya kuhofu chochote. Lakini muhimu zaidi ya yote ni kwamba pamoja na kushughulika na pirika za kijamii na masuala mbalimbali mbali ya kimaisha, huchunga suala la kuswali sala zake kwa wakati pasi na kuzichelewesha. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba Uislamu umechagua njia ya kadiri na wastani wa mambo. Hauwausii watu kuzibana moja kwa moja ghariza zao za matamanio ya kingono, wala haukuziachia huru bila ya kuziwekea mipaka au udhibiti wowote. Njia ulioweka ni ya kudhibiti na kukidhi ghariza za kingono kwa njia sahihi na kwa kiwango cha uhitaji wa kimaumbile wa mwanadamu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mwanadamu ananyemelewa na hatari muda wote, kwa hiyo inapasa kila mara ahisi kwamba hatari ya kutekwa na matamanio ya nafsi na wasiwasi wasi wa Shetani iko mbele ya macho yake na kwa hivyo asiwe na ghururi. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tujue kwamba alama ya uumini si kusali na kutoa mali tu, bali kuwa na mwamana na kuchunga ahadi na makubaliano ya kijamii na kifamilia, nayo pia ni miongoni mwa masharti ya imani ya kweli. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 131 ya Quran imefikia tamati. Tunamuomba Allah atujalie kuwa waumini wa kweli wanaotekeleza kivitendo sifa zote za waumini. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh ya rabbi waffiqni ila subul alhuda ya rabbi ab'idni ani dhulumati ya rabbi bil hadi an nabi wa alihi Tunamshukuru Mungu kwa neema hii ya uzima, lakini pia tunamshukuru Mungu kwa neema ya uhuru wa mataifa ambayo yapo huru kwa sasa. Kuelekea Quds Day, napenda ni ashirie mambo machache ambayo yanaweza yakawa na manufaa mawili matatu. Mosi, eh, Quds Day ni siku ya Quds kwa lugha ya Kiswahili, lakini maana yake ni kwamba ni siku ambayo iliasisiwa na kiongozi mwadhama wa serikali ya mapinduzi ya Iran Khomeini, mwaka 1979, na lengo la kutangaza siku ya Quds mama na watu wa Palestina ambao ardhi yao toka mwaka 1948 ilichukuliwa kupitia resolution namba 181 ya Umoja wa Mataifa na kutangazwa ardhi ile kugawanywa mara mbili kwa maana kuwa na taifa la Palestina, lakini kwa wakati huo pia kuwa na taifa la Israel. Kimsingi e, ulikuwa ni unyang'anyi wa waziwazi ambao umefanyika katika karne ya kumi na tisa, lakini pia ni unyang'anyi ambao haukupaswa kufumbiwa macho, haukupaswa kukaliwa kimya na wapenda haki ulimwenguni. E, Mwalimu Nyerere aliwahi kuzungumza, anaungana na Wapalestina. Nelson Mandela aliungana nao kwa kusema Uhuru wa Afrika Kusini hauwezi kuwa uhuru na ukaitwa ni uhuru kama ndugu wa Palestina watakuwa hawapo uhuru. Kwa hiyo huitwa Imam Khomeini ulikuwa hauwalengi tu Waislamu kwa sababu yeye alikuwa ni kiongozi wa kidini. No, wito ule ulikuwa unawalenga watu wote ambao ni wapenda haki pasina kujali dini zao, makabila yao, e, utaifa wao, rangi zao. Isipokuwa wito ule ulikuwa umejali sana utu na ubinadamu kwamba wale wa Palestina ni watu, ni binadamu ambao wanahitaji kuwa huru uhuru wao kitaifa utapelekea pia wawe uhuru kiuchumi, kisiasa, na watajisimamia, lakini pia watakuwa na utamaduni wao. Kwa hiyo wito wa Imam Khomeini ulikuwa na lojiki kubwa sana. E, hakutazama tu kwamba Iran imepata uhuru, kwa hivyo wanatakiwa wawe kimya. No, waitazama pia kuna haja ya kuita watu wengine duniani waweze kuungana na Wapalestina katika kudai uhuru wa wao. Lakini pia e, mwaka huu e, matembezi yatakuwa ni tarehe tano mwezi wa tatu mwaka elfu mbili na ishirini na nne ambayo itakuwa ni siku ya Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu Ramadhani. Na palikuwa pana loji, kwa nini wito ule tulia siku ya Ijumaa ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, tena Ijumaa ya mwisho? Kwa sababu mwezi mtukufu Ramadhani, moja ya mafundisho makubwa ambayo tunafundishwa ni watu kuwa na huruma. Sasa huwezi kuwa na huruma kwa kuhurumia familia yako hali ya kuwa jirani zako e, hawana amani. Kwa hiyo tuwahurumie ndugu zetu wa Palestina kwa ujirani, jirani zetu, kwa sababu tunaishi nao katika sari moja ya dunia. Kwao tuna haja ya kuunga mkono agizo hili pamoja na tamko hili la kiongozi huyu muadhama mwenye heshima kubwa ulimwenguni, tangazo ambalo pia liliungwa mkono na wapenda haki wote duniani pasi na kujali imani zao, lakini pia tangazo hii tumeliona kabisa likiungwa mkono kivitendo na baadhi ya mataifa. Kwa mfano e, Waafrika Kusini wamepeleka kesi ICJ mwezi Septemba mwaka 2023 kwa hivyo hawa Afrika Kusini ambao e, kimsingi hawakulipeleka e, kesi ile kwa kuzingatia tas, taswira au tafsiri za kidini hapana. Kilichowasukuma wao ilikuwa ni ubinadamu na kuwahurumia watoto, wazee, watu wazima wa Palestina ambao kimsingi wamekuwa wakinyimwa haki zao za kupata huduma za kijamii, lakini pia na kufanya shughuli zao za chumi ambazo zinaweza zikaendesha maisha yao ya kila siku. Kwa hiyo natoa wito kama rafiki, kama ndugu, natoa wito kama binadamu kwamba kuna haja ya sisi sote kusimama na kupaza sauti ili kutoa kama chachu kwa jumuiya za kimataifa, nazo ziweze kutoa matamko, lakini pia ziweze kuweka e, shinikizo kwa viongozi wanaounga mkono e, wa Israeli katika vurugu hizi na vita hii ambayo inaendelea kule Gaza, kwamba wanaoumia ni binadamu, wanaoumia pia ni haki, lakini pia wanaoondolewa e, katika ardhi hile ni watu ambao wanastahiki kuendelea kuishi katika ile ardhi. Kwa hivyo tuungane pamoja, lakini pia na jumuiya za kimataifa katika tarehe tano ya mwezi wa tatu mwaka elfu mbili na ishirini na nne katika kudai haki za Wapalestina. Hii si udhambi na wala si jinai, isipokuwa ni kuonesha utu wako pamoja na ubinadamu wako. Lakini kwa nini tuwaunge mkono Wapalestina? Ni kwa sababu wale ni binadamu, wale ni watu, wanahitaji uhuru kama tulivyo huru sisi watu wa mataifa mengine. Na utofauti tu uliopo kwa kwa faida ya sisi sote binadamu pamoja na wasikilizaji, ni kwamba utofauti uliwepo wa kutside ya mwaka huu na kutside ambayo zimefanyika kwa miaka iliyopita, kimsingi utofauti wake ni kwamba e, mwaka huu tumekuwa tuna reference ambayo inaendelea kwa sasa tuna watoto zaidi ya kwa maana ya, ya wakazi wa Palestina katika ardhi ya Ghaza zaidi ya elfu thalathini kulingana ya na takwimu mbalimbali ambazo zimetolewa na, na taasisi au, au vyanzo mbalimbali kwamba zaidi ya watu elfu thalathini mpaka sasa toka vita ilivyoanza tarehe saba mwezi wa kumi e, mwaka elfu mbili na ishirini na tatu wamekuisha poteza maisha yao. Lakini pia homeless, watu ambao wamekosa makazi mpaka sasa ni wengi sana, zaidi ya elfu hamsini. Kwa hivyo hakuna haja ya kukaa kimya, isipokuwa nikupaza sauti, kwa sababu wakati tunazungumza na wakati matembezi hata atakapokuwa anafanyika, bado huyu mzayuni ambao tunamzungumza kwa sasa anaendelea kudondosha e, silaha zake, anaendelea kudondosha mabomu kwa watoto wadogo ambao wamekuwa hawana hatia. Inawezekana pakawa kuna mitazamo tofauti au misukumo tofauti kwamba anyway, pamekuwa kuna watu wanabeza swala hili kwa kuonesha kwamba e, wanaounga mkono swala hili ni Mashia, ni mtazamo pofu na mtazamo ambao haupasi ku, kuungwa mkono na mtu yote ule mwenye utashi wa kutetea haki za watu, kwa sababu Wapalestina sio Mashia, Palestina ni Masuni wa Palestina, ni Wakristu wa Palestina, kubwa zaidi ni binadamu ambao ndio jambo kubwa zaidi kuliko kuliko yote. Na kama ingekuwa ni uungwaji mkono kwa silka za za kiimani kwa maana ya madhehebu, basi Mamkomeni asingewaunga mkono wa Palestina. Kuna mataifa mengi ambayo yana mashia e, tofauti na walivyo wa Palestina, lakini alichojali yeye ni kwamba ardhi ile ni ya Palestina na anaona haki ya kuendelea kuishi. Sasa inawezekana pia mtu akaja na swali kwamba matembezi haya yamekuwa yana, yanafanyika karibu kila mwaka lakini kwa nini imekuwa hayana madhara? Mimi ninavyofahamu ni kwamba jambo linaweza kaanza na watu wachache, lakini baadaye napokuwa nimepata uungaji mkono wa watu wengi hata yule anayedhulumu ataona kabisa kwamba hapana. Kwa hiyo sauti hii nguvu ndio nayo kwa sasa kwa hii nguvu kwa jitokeza kwa sasa kuna haja ya kuanza kusitisha hichi ambacho ninakifanya kwa sasa na tufahamu tu kwamba e, inawezekana tusifahamu lakini tunapaswa kufahamu kuanzia sasa. dhuluma inapofanywa huwa ina sura mbili. dhuluma inaweza kufanywa na mtu ambaye anafanya dhuluma practically kwa mikono yake, kwa, kwa vitendo vyake. lakini pia na wewe ambaye unaiona ile dhuluma inafanywa ukiamua kukaa kimya, tafsiri yake umeunga mkono ile dhuluma na wewe pia unakuwa ni dhalimu. kwa hivyo tukikaa kimya kwa kusingizia kwamba tumekuwa ni wachache ambao tunaunga mkono swala la Palestina, uchache wako kwa Mungu unahesabika kama ni wingi. Walatini wanasema sauti ya wengi ndo sauti ya Mungu. Tujitokeze kwa pamoja pasi na kujali imani zetu, tujitokeze kwa pamoja pasi na kujali rangi zetu, tujitokeze kwa pamoja pasi na kujali utaifa wetu. Gambia walituonyesha mfano wakati wana, wanaweka wanapeka kesi ICJ ku, kuishtaki eh, serikali ya Myanmar kumsikia mwanasiasa mmoja kwa kumalizia, aliwahi kuzungumza akasema you, you are just eating an elephant. No matter how large it is one piece at a time inaweza kaa inatosheleza unapokuwa una, unamla e, e, tembo. Haijalishi ana ukubwa kiasi gani, lakini unapoanza kula kipande kimoja kimoja, inaweza kapelekea tembo huyu akamalizika kabisa. Kwa hivyo na sisi tuendelee pia kuwaunga mkono ndugu zetu wa Palestina pasina kujali uchache wetu na udogo wetu, lakini huyu ambaye tuna, tuna, tuna, tunaonyesha sauti zetu kumuunga mkono ni binadamu na huyu ambaye tunapaza sauti zetu kwa ajili ya kupinga e, hii dhuluma ambayo amekuwa akiifanya, ni binadamu. Ataona aibu siku moja, na siku moja anaweza kusema kuna haja ya Palestina kuwa huru, basi akaichele ardhi na wale wa Palestina wakaendelea kuwa huru. Freedom is coming tomorrow. Mimi naamini uhuru unakuja kesho na wa Palestina kupitia ardhi ya Gaza ambao watoto wanauawa kwa sasa watakuwa huru. Hii damu itakuja kuandika e, maandishi mapya kwamba Palestine will be free one day one time. Asanteni sana na karibuni tarehe tano mwezi wa tatu mwaka elfu mbili na ishirini na nne Tuungane mkono tupaze sauti ili dhalimu aweze wa kuacha udhalimu wake asitishe mapigano ambayo yanaendelea nayo kwa sasa, kwa ndugu zetu wa, Gaza, ndugu zetu wa Palestina, lakini pia na ndugu wote ambao wamekuwa ni wanyonge ulimwenguni, eh, vita hizo. Kwa hivyo kwa ajili ya matembezi ya amani, sio maandamano, kwa ajili ya kupaza sauti wa ndugu zetu wa Palestina ili waweze kuwa huru kama walivyofanya Afrika Kusini. Wameonyesha dira, wameonyesha nia na wameonyesha njia. Sisi tuonyeshe njia tu kwa kusimama na ndugu zetu wa Palestina kwa kupaza sauti kupitia matembezi. Karibuni sana. Salli wa ali inni min, Ewe Mungu wangu, hakika mimi na kuomba kichache toka kwenye kingi, japokuwa haja yangu kwacho ni kubwa in n nki sys na kuto kukuhitaji kwako ni kwa kudumu, nacho kwangu ni kingi, na kwako ni chepesi na rahisi da Ewe Mungu wangu, hakika msamaha wako wa dhambi zangu, na usamehevu wako makosa yangu, usamehevu wako wa dhulma yangu, na stara yako juu ya ubaya wa amali yangu wa hilmika an kathiri jurmi indama kana min khatai wa amdi. Na upole wako dhidi ya wingi wa makosa yangu pindi ni kukoseapo kwa bahati mbaya na makusudi. Afnaani bi an asalaka ma la astawjibuhu min, yamenitamanisha ni kuombe yale nisiyopaswa kutoka kwako. Alladhi razaktani min rahmatika wa araytani min qudratik, ambayo umeniruzuku toka kwenye rehma zako na umenionyesha toka kwenye uwezo wako. Wa arraftani min ijabatik na umenitambulisha toka kwenye majibu yako, hivyo nimekuwa nikikuita huku nikiwa mwenye amani salla, taifen, wala, na nikikuomba huku nikiwa sina upweke Sina hofu wala woga, bali nina imani juu yako kuhusu yale niliyokusudia kwako, likawi yapo jibu. Hukulalamikia kwa ujinga wangu juu yako. Wala alladhi abqa anni huwa khairu li, na huenda ulilolikawiza kwa ajili yangu ndiyo kheri kwangu. sijamwona bwana mkarimu mwenye kumvumilia mja mwovu kushinda wewe ulivyo juu yangu. Ewe Mola wangu mlezi, hakika wewe waniita, nami na kukimbia. Unaonyesha huba kwangu, nami naonyesha chuki kwako. watatawajadu ilaya fala akbaluni, unaonyesha mapenzi kwa ajili yangu, lakini sikubali. lakini hayo yote hayaja kuzuia kunipa rehema zako na hisani yako wala kunifanyia fadhila kwa ukarimu wako na wema wako. Farham abdeka, basi mrehemu mja wako mjinga. Wa alu wa na, hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo so yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni Swahili Radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili Radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.