Mwenye kufanya vizuri atalipwa mfano wake mara kumi, na mwenye kufanya vibaya hatalipwa ila sawa na hivyo tu, nao hawatadhulumiwa. Sema: kwa hakika mimi mola wangu ameniongoza katika njia iliyonyooka, dini yenye msimamo, ndiyo mila ya Ibrahimu mnyoofu, wala hakuwa miongoni mwa washirikina. <tipulogu> anbiyaik, ya asima qulubin nabiyin, kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, ewe Mola wangu nijalie katika siku ya leo kuwa mpenzi wa mawalii wako na adui wa maadui zako, mwenye kufuata suna za mtume wako wa mwisho, ewe mwenye kuzilinda na maasi nyoyo za manabii. Amin ya Rabbil Alamin. Ilikuwa ni dua ya leo ya mwezi mtukufu wa Ramadhan. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapendwa wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapoafikia, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed mtangazaji wako katika meza ya matangazo mchana huu Ijumaa ya Aprili tano sawa na Ramadhani ishirini na tano na mwezi mtukufu wa Ramadhani ukielekea ukingoni kwa idhini yake Mola Karima. Mchana huu tuna mengi mazuri tumeandalia, kuanzia habari zetu za kimataifa na kikanda, ikiwa na habari kuu ya maadhimisho siku ya kimataifa ya Quds. Natumai kuwa mtakuwa nami hadi tamati. Tutakuwa na kipindi maalum cha siku ya Quds, tutakuwa naye Sheikh Musa Abdurahman kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Tutakuwa na udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyo Afrika Mashariki, tuna Iran jumahili kama kawaida, kipindi cha makala ya wiki na makala yetu fupi iliyojaa maarifa tele, alio katika historia. Nitakuwa nikipokea jumbe zenu, jumbe mbalimbali. Tuma ujumbe wako mfupi, mpindo wa msikilizaji, popote pale ulipo, tumia nambari yetu ya kawaida ya WhatsApp. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili yanasikika kupitia redio washirika na ni Maarifa FM yenye makao yake Tanga, Tanzania. Tumia aplikesheni yetu ya IRIB, wada a service Tunasikika aidha kwenye satellite na tovuti ya redio ni pastoday.ir/sw. Imetimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran na kukaribisha kutegea sikio vichwa vya habari e. Siku ya kimataifa ya Quds, siku ya mwamko wa ulimwengu wa Kiislamu. Wananchi wa Irani waandamana katika siku ya kimataifa ya Quds. Raisi asema ya Teherani yaweka katika ajenda yake ya kazi ushirikiano na nchi zote za Kiislamu. Na Macron asema Ufaransa na washirika wake wangeweza kuzuia mauaji ya halaiki ya Rwanda. Na sasa ni habari kamili. Leo Ijumaa tarehe 5 mwezi Aprili inaosadifiana na, na Ramadhani 25 1445 Hijiria Shamsia, kumradhi Hijiria, ni siku ya kimataifa ya Kodse. Ijumaa ya mwisho wa mwezi mtukufu wa Ramadhani imepewa jina la siku ya kimataifa ya Kodse kufuatia ubunifu wa Imam Khomeini, Mwenyezimungu wa mrehemu, mwasisi mkuu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani. Taifa la Kiislamu wa Irani linalitazama swala la Palestina kama kadhia ya dharura katika kuyaunga mkono mataifa yanayodhulumiwa na yanayokabiliwa na ukandamizaji wa mabeberu. Baada ya kutangazwa Ijumaa ya mwisho wa mwezi mtukufu wa Ramadhani kuwa siku ya kimataifa ya Kuds, kwa msingi huo siku ya kimataifa Kuds, situu, ya Kuds si tu ni harakati ya kulaani uvamizi huo, bali pia ni ishara ya mwamko wa umma wa Kiislamu dhidi ya njama mbalimbali za istikibari zinazoongozwa na Marekani, Israeli na waitifaki wao katika eneo. Maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Quds yamefanyika leo katika miji na maeneo mbalimbali hapa nchini Iran. Maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds yamefanyika leo kote nchini Iran katika Ijumaa ya mwisho wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Shirika la habari la IRNA limeripoti kuwa matembezi ya siku ya Kuds duniani yameanza leo ikiwa ni Ijumaa ya mwisho wa mwezi mtukufu wa Ramadhani ambapo kama kawaida ya kila mwaka kote nchini Iran wananchi wa Islamu walioko kwenye som kwa mara nyingine tena wamepaza sauti zao na kubainishwa kuchukizwa kwao na jinai za utawala kizayuni, wa kizayuni dhidi ya wakazi wa Kipalestina wa ukanda wa Gaza. Siku ya Kuds, kutoka kimbunga cha Lakswa hadi kimbunga cha Al Ahrar Ndiyo kauli mbiu ya maandamano ya mwaka huu. Na kwa kuwa wananchi madhulumu wa Palestina wamekuwa wakikabiliwa na mashambulio ya makombora na ya kinyama ya utawala wa kizayuni kwa miezi kadhaa sasa, mwaka huu wananchi wa Iran wamemiminika kwa wingi katika maidani na barabara mbalimbali mbali hapa nchini kabla ya saa zilizotangazwa katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Quds katika mji mkuu wa Iran, Tehran. Maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds yalianza kutokea katika njia kumi zilizoainishwa kuelekea chuo kikuu cha Tehran na kutoka katika maidani ya Ferdowsi kuelekea chuo kikuu hicho huku shughuli ya mazishi ya mashahidi wa operesheni ya kigaidi ya utawala wa kizayuni huko Syria ikiendelea. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesema katika dhifa ya futari na mabalozi wa nchi za Kiislamu wanaoishi Teherani kwamba swala la kushirikiana na nchi zote za Kiislamu lipo katika ajenda ya utendaji ya Jamhuri ya Kiislamu Irani. Rais Sayid Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Irani jana alasiri alikutana na kuzungumza na mabalozi na wafanyakazi wanaoziwakilisha nchi za Kiislamu hapa nchini katika kukaribia maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Quds, ambayo imefanyika leo na akasema kuimarisha uhusiano na majirani ni moja ya mihimili mikuu ya sera za nje ya Jamhuri ya Kiislamu Irani na kwamba sera za nje za Irani zinatoa kipaumbele katika swala la kuimarisha maingiliano ya kuboresha na kukuza masai ya pamoja na nchi za Kiislamu, na Teherani inatoa mkono wa kushirikiana na majirani wote na nchi za Kiislamu. E, Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema Ufaransa na washirika wake wangeweza kukomesha mauaji ya kimbali ya Rwanda ya mwaka 1994 lakini hawakuwa na nia ya kufanya hivyo. Weledi wa mambo Wametaja matamshi hayo ya Macron ni kuwa, kuwa ni tangazo kali la kuungama kabla ya Rwanda kuadhimisha kutimia miaka 30 tangu nchi hiyo ikumbwe na mauaji ya kimbari, ambapo Watutsi na Wahutu wenye misimamo ya wastani zaidi ya laki nane waliuawa. Na vyama vya upinzani nchini Togo jana Alhamisi vilitoa wito wa kufanyika maandamano makubwa ya siku tatu kupinga uamuzi wa serikali wa kuchelewesha uchaguzi wa bunge uliokuwa umepangwa kufanyika mwezi huu. Mvutano kati ya serikali ya Rais Faure na Singbawatogo na vyama vya upinzani umeongezeka kufuatia bunge kuidhinisha mabadiliko ya katiba yaliyoibua mvutano, ambapo wakosoaji nchini Togo wanasema kuwa marekebisho hayo ni katika juhudi za kuendelea kumbakiza mamlakani Rais Faure wa nchi hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja, wapendwa wasikilizaji, na tovuti ya redio Tehrani pastoday.ir/sw. Na sasa namkaribisha shekhe Musa Abdurrahman kutoka Dar es Salaam, Tanzania katika kipindi hiki maalum cha siku ya kimataifa ya maadhimisho ya Qudsi. wa alihi tayyibin tahirin assalamu alaykum warahmatullahi taala wabarakatu. Watukufu Waislamu, tumo katika siku za mwisho za mwezi mtukufu wa Ramadhani, hivyo nawaomba sana tufanye hima ili tupate mafanikio mema katika siku hizi zilizobakia. Waislamu ndugu zanguni, tunapaswa tujipinde sana kwa kufanya ibada kuomba maghfira na hata kutoa sadaka kuwasaidia watu wasiokuwa na uwezo na hasa mayatima na wanawake wajane mtukufu mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema enyi watu mwenye kumfuturisha aliyefunga katika mwezi huu hupata thawabu kwa Mwenyezi Mungu ya kumweka huru au kumwachia huru mtumwa na kusamehewa madhambi yake yote yaliyopita Allahu akbar. Basi Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, baada ya kutoa kauli hiyo au baada ya kuelezea hadithi yake hiyo, mmoja kati ya maswahaba akasimama na kusema ewe, mjumbe wa Mwenyezi Mungu, sio watu wote kati yetu tunaweza kumfuturisha mfungaji. Basi Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akamjibu yule sahaba na kumwambia, jilindeni na moto wa Jahannam kwa kutoa walao kwa moja tu ya tende, na jilindeni na moto wa Jahannam kwa kumnywesha maji mtu aliyefunga. Allahu akbar. Tukiangalia tuki kwa makini mno, hadithi hii ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam inaonyesha kwa jinsi gani Mwenyezi Mungu amewarahisishia waja wake ili waweze kuvuna malipo mema katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Ramadan, Waislamu tujitahidi ili tuweze kupata faida kubwa itakayotusaidia kesho siku ya hesabu. Si lazima umfuturishe mfungaji kwa kumpikia mihogo, magimbi na kadhalika, bali maji tu au kokwa moja tu ya tende inatosha, na malipo yake ni makubwa mno, ya kumwachia huru mtumwa na kusamehewa madhambi yako yote. Ndugu zangu Waislamu, bado hatujachelewa zimesalia siku chache tu kabla ya kumalizika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Tuitumie vizuri fursa hii kwa kuweza kutekeleza yale ambayo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ametuamrisha na kuyaacha yale ambayo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ametukataza. Hili kumi la mwisho, wapenzi wasikilizaji wa radio idhaa ya Kiswahili Radio Tehran, kumi hili lina matukio mengi ya kumzidishia uzito kwenye mizani ya mja mwema. Kumi hili lina mikesha ya Lailatul Qadri, ambapo usiku mmoja ni bora kuliko miezi elfu moja na hii ni ahadi ya Mwenyezi Mungu, na hii ni kauli ya Mwenyezi Mungu aliposema: Lailatul Qadri khairum min alfi shahr. Mawaidha yangu hayalengi kuzungumzia ya fadhila za Lailatul Qadri kwa siku hii ya leo, bali nitaangazia matukio mengine muhimu ambayo yanaigusa jamii ya Kiislamu hata wasio kwa Waislamu na wale wanaotetea masuala ya haki za binadamu. Ndugu zanguni, ninaomba niwarudishe kidogo tu nyuma. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, muasisi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, aliitangaza Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kuwa ni siku ya kuwaunga mkono wananchi wanaodhulumiwa na kukandamizwa wa Falastini, ikiwa imepita miezi sita tu tokea ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran mwezi Februari mwaka wa 1979, wa Imam Khomeini alionyesha ujasiri wa hali ya juu wa kuwajali wa Falastini bila ya kuwabagua kimadhehebu. Ijumaa hii ambayo itashuhudia maandamano katika miji na nchi mbalimbali duniani inaonyesha taswira mbili muhimu. Kwanza, inaonyesha kuukumbuka msikiti mtakatifu wa Al-Aqsa ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu kabla ya kuelekea Makka, ambapo leo hii Waislamu tukifanya ibada zetu za swala tunaelekea huko. Lakini jambo la kusikitisha na kuhuzunisha mno, hivi sasa Masjidul Aqsa inadhibitiwa na utawala wa kizayuni wa Israeli. Pili, Imamu Khomeini alitaka siku hii iwe maadhumu ya kuwakumbuka wanyonge na watu wanaokandamizwa na hasa wananchi wa Palestina. Wananchi wa Palestina kwa zaidi ya miongo saba sasa wanakabiliwa na mateso makubwa, udhalilishaji mkubwa, uporaji mkubwa na unaofanywa na utawala wa Kizayuni wa Israeli. Licha ya kupora ardhi zao, hivi sasa wanakabiliwa na hali mbaya zaidi ya kiusalama. Imetimia miezi sita sasa, eneo la ukanda wa Gaza halina hospitali, halina dawa, halina maji salama ya kunywa, halina chakula, halina umeme, vyanzo vya maji vimeharibiwa. Wananchi wa eneo hilo wanalala nje katika kipindi hiki cha baridi kali, au chini ya nyumba zilizobomolewa na makombora ya majeshi ya wazayuni maghasibu. Kwa kweli, inasikitisha pamoja na hali yoyote ya kusikitisha, watu wasiopungua elfu thelathini wameuawa, wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto. bi ayyi dhanbin qutilat, bi ayyi dhanbin qutilat Eh? tujiulize kwamba hawa wanawake hawa watoto wameuawa, wamekosa makosa gani? Huu ni kweli, ni ubinadamu wa kumua mtoto mdogo wakumua mwanamke ambaye yeye hana silaha, habebi silaha, hajaenda kupigana. Mtoto yuko nyumbani anacheza, anakabiliwa na kombora la, la majeshi ya utawala wa kizayoni wa Israel. Hii ndio hali inayokuta, mashule yamepigwa, mashule yamebomolewa, makumi ya watu wameuawa wakiwa shuleni, watoto wadogo. Hiyo ndio hali inayokuta wananchi wa Palestina, na hasa wananchi wa Palestina wa eneo la ukanda wa Gaza. Hao maghasibu wa Kizayuni wakishirikiana wao magharibi, bila shaka watalipa kwa hii jinai na mauaji makubwa ya halaiki huko Ghaza. Wako wapi basi wanaojinasibu katika kutetea haki za binadamu? Ziko wapi taasisi za kimataifa? Wako wapi wafalme wa, wa nchi za Kiarabu? Kwa nini wamewatelekeza ndugu zao Waislamu wa Palestine walioko ukanda wa Ghaza katika mwezi kama huu? Wamejaribu kuwafikiria walau kwa dakika moja ndugu zao wa Gaza wanafuturu nini? Inasikitisha ndugu zanguni, inasikitisha mno kuona nchi nyingine za Kiislamu zinaandaa futari ya kifahari kabisa, wakiwaalika wazayuni maghasibu kwenye futari hiyo, huku ndugu zao katika imani wanafunga swaumu bila ya futari au bila hata ya tende ya kufuturia. Inasikitisha na kuhuzunisha mno. Nani atawasaidia Wafalastini wa, wa Ghaza? Basi njia pekee ni sisi kuzidisha maandamano katika sehemu mbalimbali mbali duniani ili kilio cha Wafalestini kisikike sehemu zote eh, duniani. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa amrehemu, licha ya kutangaza uungaji mkono kwa watu wa Falastini, aliofunga ubalozi wa utawala wa kizayuni wa Israel mjini Teheran na badala yake ukafunguliwa ubalozi wa Falastini mjini Tehran. Imam Khomeini aliwataka Waislamu wote kuweka kando tofauti zao za kimadhehebu, bali washikamane barabara kwa lengo la kuwakomboa wananchi wa Falastini wa na kukirejesha kibla cha kwanza cha Masjid al-Aqsa mikononi mwa Waislamu. Katika hitimisho langu hili, ninawaomba Waislamu na hata watetezi wa haki za binadamu wajitokezi kwa wingi siku ya Ijumaa hii kwenye maandamano ya siku ya kimataifa ya Kuds kwani kupaza sauti zao kutasaidia mno kutoa faraja kwa wananchi wa Palestina na kujenga msingi na imani thabiti kuwa iko siku Kudsi tukufu itakuwa mikononi mwa Waislam insha Allah. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Kwanza kabisa tunamshukuru sana Sheh Musa Abdurrahmani kutoka Dar es Salaam, Tanzania, kwa kipindi chake hicho kuhusiana na Kots na kukombolewa kibla cha ja kwanza cha Waislamu. Shukran sana. Na sasa anaakaribisha katika udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Habari Leo leo Ijumaa una habari kuu iliyoandikwa kwa anwani, Samia aagiza hoja za CAG zijibiwe haraka, asisitiza utambulisho mmoja kila Mtanzania, ahimiza kuondoa trafiki barabarani kukabili rushwa. Katika ukurasa huo wa mwanzo wa gazeti la Habari Leo kuna picha inayoonyesha viongozi mbalimbali wakila kiapo cha maadili kwa viongozi mbele ya Rais Samia Suluhu baada ya kuapishwa Ikulu Dar es Salaam jana. Vichwa vingine vya habari kutoka gazeti hili vinasomeka kama ifuatavyo: BOT yataja sababu tano kuimarika uchumi, na Biteko ataka tathmini kukatika umeme. Gazeti ya Nipashe pia lina habari kuu chini ya anwani eh, Samia watu wanadai katiba yao, asema ataja sababu uteuzi wa Makonde na wenzake, aagiza hoja zote za CAG zijibiwe. Gazeti la Nipashe, mbali na habari hii kuu, limeandika mikopo ya elimu ya juu mtihani, wanafunzi wakacha masomo. BOT yaongeza riba kwa benki, huku thamani ya shilingi kishuka, na LHRC ya baini kasoro sheria mpya ya uchaguzi. Nchini Kenya, gazeti la Taifa Leo limeandika ziara ya Ghana ni ya kwanza kwa rais kumnadi rasmi Odinga katika eneo la Afrika Magharibi, chini ya kichwa cha habari Ruto ampanga Raila, mwandishi wa gazeti la Taifa Leo anafafanua juhudi za Rais William Ruto za kumvumisha kinara wa Azimio la Umoja one Kenya, Raila Odinga kama chaguo bora kwa wenyekiti wa tume ya umoja wa Afrika AUC zaendelea kufaulu baada ya rais wa Ghana Nana Akufo-Addo kukubali kumuunga mkono kiongozi huyo wa upinzani. Vichwa vingine vya habari kutoka Taifa Leo vinasomeka kama ifuatavyo: ombi wa kuwa madaktari wafungwe jela, Arati atetea vyeti vyake vya masomo, na serikali huru kubinafsisha bandari. Gazeti la The Star nchini Kenya likaandika kaunti nchini Kenya hazijajiandaa ipasavyo kukabiliana na majanga. Vifo viwili vya watoto wachanga vimehusishwa na mgomo wa madaktari unaoendelea Kenya. Na kuna hii inayosema mshukiwa katika unyang'anyo wa kutumia silaha wa shilingi milioni 3.9 huko Isli atiwa mbaroni Mombasa. ni saa dakika sekunde isekun kwa wakati wa hapa Tehran. Mwasesi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Imam Khomeini, Mwenyezimungu wa mrehemu, amesema Israil dushman bashariyat dushman insan wa byad ikhtiyar htiyor konaisrael, ni adui wa ubinadamu, ni adui wa watu inabidi iwe ni siku ya kutoa onyo kwa madola ya kibeberu kwamba Uislamu hautoingia tena kwenye udhibiti wenu kupitia vibaraka wenu mahabithi. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, muasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, anasema: ruz osruz hayat islam ast bayad muslimin behush biyond bayad befahman qudrati ra ke muslimin darand udrathay maddi udrathay manavi muslimin ke yek milyard wa wa iman amiyhaststedbetasa siku ya Kudz ni siku ya uhai kwa Uislamu. Waislamu wanapaswa kuwa macho, wanapaswa kutambua wa nguvu walionayo Waislamu, nguvu za kimaada, nguvu za kimaanawi. Waislamu ambao ni bilioni moja na wanaosaidiwa na Mwenyezi Mungu, Uislamu na imani ni kwa nini waogope? Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Tuliangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema Iran itaufanya utawala haramu wa Israel ujutie uhalifu wake nchini Siria. Rais Ibrahim Raisi asema utawala wa Israel uko kwenye sakaratulmauti na unakata roho na Iran ya laani jinai za utawala haramu wa Israel katika hospitali ya Shifa huko Gaza. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametuma salamu za rambirambi rambi kufuatia kuwa washahidi majenerali walioongoka wa Kiislamu katika shambulio la utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran nchini Siria na kusisitiza kwamba taifa la Iran litawafanya wazayuni wajutie jinai hiyo na jinai zingine kama hiyo. Siku ya Jumatatu ndege za kivita za utawala wa kizayuni wa Israel zilishambulia ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus na kuwa washahidi washauri wa kijeshi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, akiwemo kamanda wa ngazi za juu wa kikosi cha cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran IRGC General Muhammad Ridha Zahidi na naibu wake Muhammad Hadi Haji Rahimi na wengine watano, waliokuwa nao kwa mujibu wa tovuti ya habari ya ofisi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Katika ujumbe wake wa rambirambi Jumanne, aliongeza kuwa majenerali walioongoka na waliojitolea wa Kiislamu, Meja Jenerali Muhammad Ridha Zahidi na mpiganaji mwenzake Muhammad Hadi hajirahimi wameua washahidi katika jinai ya utawala ghasibu na unaochukiwa wa kizayuni. Wakati huo huo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema utawala wa kizayuni wa Israel utazabwa kibao usoni kutokana na shambulio lake dhidi ya jengo la ubalozi mdogo wa Iran katika mji mkuu wa Siria. Katika hotuba yake kwa maafisa wa utawala wa Iran na matawi mengine ya serikali walisema shambulio hilo halitaweza kuinusuru Israeli kwa Gaza ambako imekuwa ikiendesha vita kwa karibu miezi sita dhidi ya Wapalestina. Amesema juhudi za mfamaji za utawala wa kizayuni kama ulivyofanya huko Syria, hazita hazitauepusha kushindwa. Bila shaka utazabu wa kibao kwa hatua hii, amesema kiongozi mwadhamu na kuongeza kuwa maandamano yaliyopangwa kwa ajili ya siku ya kimataifa ya Quds mwaka huu katika Ijumaa ya mwisho wa mwezi mtukufu wa Ramadhani, yani tarehe 5 Aprili, yatawakusanya watetezi wa Palestina, sio tu katika nchi za Kiislamu, bali pia katika nchi zisizo zi zi za Kiislamu ambazo zimekuwa zikipigania kukomesha jinai za utawala haramu wa Israel dhidi ya Gaza. Akibainisha kuhusu nukta hiyo, kiongozi mwadhamu amesema siku ya Quds mwaka huu itakuwa uasi wa kimataifa dhidi ya utawala ghasibu wa Israeli. Ikiwa katika miaka iliyopita siku ya Quds ilikuwa ikifanyika tu katika nchi za Kiislamu, mwaka huu kuna uwezekano mkubwa katika nchi zisizo za Kiislamu siku ya Quds itafanyika kwa adhama kubwa, kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa shambulio la Jumatatu la utawala wa kizaini wa Israel kwenye ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus, Siria ni ushahidi kuwa utawala haramu wa Israel uko kwenye sakaratul maut na unakata roho hivi sasa Iran, Asimu, rais wa, Syria, kwa mara, wa, Israel, wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hayo katika mazungumzo ya simu aliyoyafanya na Rais Bashar al Asad wa Siria na kuongeza kuwa jinai iliyofanywa kwa mara ya kwanza na utawala wa kigaidi wa Israeli ya kushambulia ubalozi wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran si tu kuwa ni ukiukwaji wa sheria za kimataifa lakini pia eh, ni jinai inayoonyesha ujuba wa kupitiliza wa Israel na jinsi utawala huo ulivyoporomoka kupindukia kimaadili, sambamba na jinai kubwa unazozifanya katika nchi za Lebanon, Syria na Palestina. Wakati huo huo, rais wa jamhuri ya kiislamu Iran ameitaja siku ya kimataifa ya Quds kuwa ni ukumbusho wa kukaribia ushindi wa mwisho wa wananchi wa Palestina dhidi ya utawala vamizi wa kizayuni na alama ya mshikamano Umoja na uelewa wa umma wa Kiislamu kwa ajili ya kutatua kadhia ya Palestina. Naam, wapenzi msikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran Jumahili kwa leo. Ni matumaini kwa kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa ya Mola, kwa heri. Ahirituataka tusikilize mtazamo wa, wa psikolojia wasemaje kuhusu personality ya Mayahudi na Bani Israili. Taalamu wengi, nimezikusanya sifa kama nane. Sifa ya kwanza, wao katika psikolojia huziita suma awasemi sifa, suma ni zile zitu zinazoidhihirisha shakhsia ya mtu. Mfano, ukimwona mtu katiti hukasirika, sisi unena una baridi ya bisi ule sio ule una baridi ya bisi. ile ni suma katika saikolojia, ile ni sifa fulani. Ukichunguza nyuma yake kuna tatizo la kisaikolojia ndani ya nafsi yake. Tatizo lile halionekani, hudhihiri katika matendo fulani, ndo utamwona ile katiti yeye ashakasirika. Hii wanasaikolojia wakenda misi hodari mambo haya. Ukenda kwa mwana saikolojia akimchunguza ule mtu atakwambia, hii alama inadhihirisha maradhi fulani ya kisaikolojia, huyo ako nayo. Na vile vile ukimwona mtu uteka bila mipango ule ana tatizo yuwasita hisia fulani, na kile kiteko ni cha bandia, ndani kuna mroromo wa waka kisaikolojia. Ile ni suma, na ile inaweza ikichunguzwa tukagundua kuna maradhi ya kisaikolojia Kisaikolojia, ndani ya nafsi nyuma ya kile kiteko kisichokuwa na mpana. Sasa wanazuoni katika kuzisoma hizi suluki za, wa, za Mayahudi, haya mambo wayoyafanyayo, kupiga mabomu, kuua, mambo tungu mzima, wasema wamekwenda kuigundua shakhsia ya kiyahudi ina maradhi karibu aina nane, maradhi ya kisaikolojia. Maradhi ya kwanza wameyaita ni maradhi tanakudh au ni shakhsia muta Ni shakhsia ya ishi katika hali ya mgongano ndani ya nafsi baina ya ubwana na udhalili. Asema asuma al asasia alama sifa ya kimsingi li lishakhsia yahudia ya shakhsia ya Kiyahudi, tatamathalu fi tanaqud katika mgongano baina shuuri bil isti'la, baina ya kuhisi ubwana wa shuuri bidunia wal itihad na unyonge na kunyanyasa kivipi? Asema Myahudi katika kuundika. Jana nimewambia, katika zitu zinazounda personality ya mwanadamu nini, moja ni education, sio moja ni malezi wiratha kule nyumbani, akiinukia yeye kusikia ziswa za mayahudi tu zile, wao ndio walioshinda, wao ndio sijui walotawali, wao ndio kila kitu, wao ndio kadhaa. Zile asatiri zilizoko kwenye Taurati na kwenye Matalmudi zao ndizo wanazowalelea watoto wao, karama za Kiyahudi sijui nini za Kiyahudi, kwanza Pili, saa zote wao wasikia kwamba wao ndio shaabullahil mukhtar, wao ndio taifa bora, wao ndio mabana katika maumbile, wao ndio Mwenyezi Mungu fadhalahum alal alamin. Ile katika kukua, yanenepa, yanenepa, yanenepa, mpaka akija akikamilika yule yuwatoka katika ulimwengu, yeye ndiyo bwana, yeye ndio bora kila kitu, yeye ndiye kadhaa. Akija kwenye hali ihalisia hali akutana wa watu wote hawa wapendi Mayahudi, kinyume alivyofahamishwa nyumbani. Mupo vizuri sana jambanini, yeah. Manielewa ule mgongano, yaani hawapendi wasaidi yao hawawapendi, na sababu moya ya kuwetwa pale si kupendwa mkutolewa Europe. Kama hawa tuloetewa sisi si kwa sababu wapendwa nno. Hata mkiwasikia wakubwa zao huwatetea, si kwa sababu hawawapenda hawataki warudi, kwa sababu wakirudi kule maradhi marenchi yao yote yatakwenda yakule. Sasa dawa ni kuziwia wabaki hoko hoko wasirudi huku. Sasa na ulaya iliwatoa mayahudi ikawaleta huku Middle East, sababu kubwa ni kwamba hawa wangeketu kule wangelivuruga yeye ni bwana. Yeye ndio Shaabullahi Almukhtar, yeye alikitaka akipita kibusiwa mikono, akipita kiinamiwa. ak Sasa hizi hisia mbili huja zikafanya nini, zika kolab mi nyumbani ni nimeambiwa ni bwana, lakini huku mdemi ni mtwana. Sasa atabihevu vipi mbee ya watu kwa, kwa hisia ipi katika hizi mbili? Haya huitwa maradhu tana au kwa lugha nyingine inaitwa izdiwajiya shakhsia, ndo ile inaitwa double face, anakuwa na shakhsia mbili ili aweze sasa kuthibitisha kwamba yeye ni bwana, huku nde ndio yuwafanya yale yanayoyafanya. Sijui tumeelewa vizuri sana, yuwatumia na kwamba yeye, wakati kukiwa na matatizo engezani, sasa ta suluhisho lake ni uktulu, sio au itrahu. Yale yote unayowaona usimwangalie nyatani yaho, wewe mwangalie ule pilot wa kawaida alotiliwa tani za mabomu kwenye ndege yake. Ajua hakika mimi nenda hukupija spitali mahala kuna zijana mahala kuna wanawake kama mwanadamu hisia yake yataka iwe, iwe vipi, lakini yule humshinda Netanyahu, ule paloti mwenyewe ule pale, ndio yuwaona yeye, yuwathibitisha katika ulimwengu kwamba yeye ni bwana. Bali na hii tabia sasa imemuundia kitu kinachoitwa wivu na uhasidi. Haya maradhi ya kivipi? Kwa sababu mimi nimefundishwa kama kuna mwanachuoni mkiyahudi tu kama kuna mwanasayansi mba Kiyahudi tu, kama kuna daktari mba Kiyahudi tu, kama kuna kadhaa tajiri mba Kiyahudi akija nde hudirika, kuna wahindi humshinda yeye, kuna waarabu humshinda yeye, haiwezekani uwa wao na ndio utakuta. Nikawaambia waliouawa wengi katika wataalamu na wanasayansa, Mosadi ina mkono mkubwa ya Kiyahudi katika kuhakikisha kuua kila mtaalamu ambao si wa kiyahudi hata kama si Muislamu, kwa sababu kila akiona lile yeye humtonesha jaraha. Lakini mi niliambiwa mimi ndio bwana, mbona sasa amekuwa yeye ule? Na ndio mutaiona sasa. Leo siwezi kusherehe sana zaidi ya hapa. Leo mkiangalia suluki za Kiyahudi mutayaona haya maradhi yanavyofanya, na katika tarikhi mutayaona hivyo hivyo istiala. Katika nataka nisimame hapa leo, ya pili, ya pili, maradhi ya pili, maradhi ya pili. Kwa hivyo maradhi ya kwanza nimewambia shakhsia mutanaqid au maradhi atanaqud na tanaqud ni zitu kufanya nini? Kugongana baina hiki na hiki, haziumani, ya yazalisha matatizo mengi. Na hapa pia nataka kuwapa wasia wazee, wasi wangu, hii tabia ya kumsifu sana kijana si mzuri katika malezi. Kumsifu sana na kumuonesha tu kwamba sisi ni kadhaa, sisi mababu zetu ni kadhaa, sisi na ni kadhaa. Ile akitoka nde akiona tofauti, akiwa hako smart, aweza kuingia kwenye maradhi tanaqud hey, kwa sababu atakuwa huishi kwa, kwa ziso lakini reality, sio mwena hadhari sana. <muchilis> Huyo alikuwa ni She Aidarus kutoka nchini Kenya, akizungumzia Bani Israeli. Tunamshukuru sana, na bado mko nasi katika matangazo ya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani. Na sasa nakaribisha makala yetu ya wiki <muchilis> Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi maalum cha Ramadhani. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Tuko katika siku za mwishoni mwa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Zaidi ya wiki tatu zimepita tukiwa katika funga ya mwezi mtukufu na kujipinda kwa ibada kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu. Tumesoma Qurani tukiwa katika hali ya saumu, tumelisha futari, kuwajali maskini na wasiojiweza na kujipinda kuacha mambo yote mabaya yaliyokatazwa na Allah Subhanahu wa Ta'ala. Lakini je, baada ya wiki hizi tatu na ushee, tumefanikiwa kuonja ladha ya ibada? Ikiwa tumenyimwa ladha ya ibada katika kipindi hiki, labda sababu yake ni haki za watu zilizoko mabegani mwetu, au kwa maneno mengine dhuluma tuliyowafanyia watu wengine au kunyamaza kimya mbele ya dhulma wanayofanyiwa wanadamu wenzetu. Kuchunga na kuheshimu haki za watu wengine ni muhimu sana katika dini ya Uislamu, na ni muhimu zaidi kuliko hata kulinda haki za Mwenyezi Mungu. Umuhimu wa kutambua dhulma na ulazima wa kupambana nayo katika dini ya Uislamu ni jambo linalofahamika vyema hata kwa madhalimu wenyewe. Ndiyo maana wanajaribu kudogesha na kufifiza dhuluma zao mbele ya macho ya watu. Mfano wa wazi wa ukweli huo ni kile kinachoonekana sasa katika mitandao ya kijamii kwa ajili ya kuwatakasa madhalimu na wakiukaji wa haki za binadamu. Kama mfano tu, uhalifu unaofanywa sasa na wazayuni wa Israeli huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu, hasa ukanda wa Gaza wa unapewa jina la kujilinda kwa zaidi ya miongo saba wananchi wa Palestina wamekuwa wakinyimwa haki yao ya kujitawala na haki nyingine za msingi na nchi yao imetwaliwa kwa mabavu. Katika kipindi hicho chote, utawala ghasibu wa Israel umefanya jinai za kutisha za kivita, uhalifu dhidi ya binadamu na mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Palestina. Sasa watu hawa wanaodhulumiwa wamechukua silaha dhidi ya wa wavamizi na wavunjaji wa haki za binadamu ili kupambana na dhuluma hizo. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala anasema katika aya za 39 hadi 40 za suratul Hajj kwamba wameruhusiwa kupigana wale wanaopigwa vita kwa sababu wamedhulumiwa, na kwa hakika Mwenyezi Mungu ni muweza wa kuwasaidia wale ambao wametolewa majumbani mwao pasipo haki ila kwa kuwa wanasema Mola wetu mlezi ni Mwenyezi Mungu. Na lau Mwenyezi Mungu asingeliwakinga watu kwa watu, basi zingelivunjwa nyumba za watawa na makanisa na masinagogi na misikiti ambamo ndani yake jina la Mwenyezi Mungu linatajwa kwa wingi. Hakika Mwenyezi Mungu humnusuru yule anayemnusuru yeye. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye nguvu asiyeshindwa. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ametoa ruhusa hii ya kupambana na madhalimu kwa wanaodhulumiwa na kukandamizwa, na ameahidi nusra na ushindi kwa wale watakaosimama kidete na imara katika njia hii. Aya hizi wapenzi wasikilizaji, zimeweka wazi msingi wa falsafa ya kupambana na madhalimu kwa mujibu wa aya hizi za Suratul Hajj, iwapo watu hawatakabiliana na dhulma wanazofanyiwa, vituo vya ibada na kumwabudu Mungu vitaharibiwa katika sayari ya dunia na uharibifu utagubika dunia nzima. Yumkini ukajiuliza kwa nini Mwenyezi Mungu hakati mzizi wa dhulma na uonevu huo. Kwa nini anawaachia waumini kazi na jukumu hilo la kupambana na dhuluma na madhalimu? Jibu la swali hili limetolewa katika aya ya nne ya Suratu Muhammad inayoamrisha kuwaua makafiri wanaokwenda kuwapiga vita Waislamu na kisha inasema: na lau angelitaka Mwenyezi Mungu angeliwashinda yeye mwenyewe, lakini haya ni kwa ajili ya kuwatahini nyinyi kwa nyinyi. Wapenzi wasikilizaji, hapana shaka yoyote kwamba kustawi na kukomaa kwa mwanadamu kunapatikana katika kivuli cha mashaka na kushinda mitihani na majaribio. Kwa mfano, wakati mbegu ya mmea inapotaka kukua na kuwa mti imara na wenye nguvu lazima iwekwe kwenye udongo, kisha shinikizo na mbinyo wa ardhi unaipasua mbegu hiyo, na baadaye inakuwa na kuwa mmea na hata mti madhubuti. Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala amewafanya madhalimu kuwa njia ya kuwajaribu waumini ili wastawi na muumini wa kweli ajitenge na kujipambanua na kafiri. Dunia daima imekuwa na mapambano ya aina mbalimbali baina ya haki na batili, giza na nuru, elimu na ujinga na kadhalika. Na mapambano haya ndiyo yanayosababisha ustawi wa binadamu. Hapa inawezekana kwa baadhi ya watu kujiuliza kwamba je, hawa madhalimu wanapataje madaraka na nguvu? Jibu liko wazi: madhalimu hupata madaraka na nguvu pale baadhi ya watu wanapokubali kuonewa na kudhulumiwa. Kwa hivyo, mtu kutokuwa dhalimu na katili hakutoshi, bali pia tunapaswa tusikubali dhuluma na kuonewa. Huu ndio wito unaotolewa sana katika dini ya Uislamu, unaosisitizwa katika aya ya 279 ya Suratul Bakara ambayo inasema msidhulumu wala msidhulumiwe. Ni ubaya uliopindukia kwa mtu au taifa kukubali kudhulumiwa. Ikiwa hatuwezi kupambana na dhuluma, basi kwa uchache tusikubali kudhulumiwa, kwa mujibu wa hadithi za Mtume Muhammad wa alihi wa salam, na ahli baiti zake watoharifu. Idadi kubwa ya watu wanaodhulumiwa pia wataingizwa katika moto wa jahanam pamoja na madhalimu, kwa sababu tu walikuwa na uwezo wa kuondoa dhuluma iliyowapata, lakini hawakuchukua hatua yoyote ya kukabiliana na ukandamizaji huo, na hivyo wakampa dhalimu ujasiri zaidi wa kudhulumu watu wengine. Tusisahau pia kwamba kuridhia matendo ya dhalimu ni kutenda dhuluma. Dhambi ya kuridhia uovu siyo dhambi ndogo na inashusha adhabu ya Mwenyezi Mungu. Ukweli huu umethibitika katika kisa cha kaumu ya Thamud, ambapo mtu mmoja alimuua ngamia wa muujiza wa Nabi Saleh akipinga amri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, lakini adhabu ya uwasi na dhambi hiyo ililikumba taifa zima. Kwa nini? Kwa sababu kaumu yote iliridhia kitendo hicho cha kuuliwa ngamia wa muujiza. Aya ya kumi na nne ya suratu Shamsi inasema, wakamkadhibisha na wakamchinja ngamia, kwa hivyo mola wao mlezi akawaangamiza kwa sababu ya dhambi zao na akawasawazisha na ardhi. Mtu mmoja alimuua ngamia wa Nabi Swaleh. Sasa kwa nini Mwenyezi Mungu anasema kwamba watu wote wa kaumu hiyo walimuuangamia? Kwa sababu watu wengine waliridhia kitendo cha mtu huyo mmoja. Hivi sasa dhuluma inatokea katika kila kona ya dunia, na madhalimu wanakandamiza watu wasio na ulinzi, lakini tuna matumaini katika aya za kitabu cha Mwenyezi Mungu Qurani zinazosema Hivi karibuni Mwenyezi Mungu ataifanya ardhi kuwa mali na milki ya wanaodhulumiwa duniani kote, na wanyonyaji madhalimu watakuwa na siku ngumu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe 25 Ramadhani mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe 5 Aprili mwaka 2024. Katika siku kama ya leo, miaka 439 iliyopita, yalifanyika mauaji ya halaiki katika mji wa Haarlem nchini Uholanzi ambacho kilikuwa kitovu cha wapigania uhuru nchini humo. Mauaji hayo yalifanyika kwa amri ya mfalme wa Uhispania. Jumla ya watu elfu sita wanaaminika kuwa waliuawa kwenye shambulio hilo. Hatimaye Uholanzi ilijipatia uhuru kutoka kwa mkoloni Uhispania mwaka 1609. Katika siku kama ya leo miaka mia nne thalathini na sita iliyopita alizaliwa mwana falsafa wa Uingereza Thomas Hobbes. Alihitimu masomo katika chuo kikuu cha Oxford na alifanya utafiti mkubwa kuhusiana na falsafa. Hobbes aliathiriwa sana na fikra za mwana falsafa Mtaliano Nikolo Machiavelli na alijifunza mengi kutokana na yaliyokuwa ya kijiri duniani zama hizo. Aliamini kwamba mfalme anapaswa kuwa na utawala usio na mipaka na kwamba watu hawapaswi kulalamikia mtawala hata kama malalamiko yao ni sahihi, na kwamba walalamikaji wanapaswa kukandamizwa. Tarehe tano Aprili, miaka 230 iliyopita, aliuawa Georges Danton, mmoja kati ya viongozi wa mapinduzi ya Ufaransa. Danton, licha ya kusomea taaluma ya sheria, alikuwa mhamasishaji mzuri katika kipindi cha mapinduzi ya Ufaransa. Danton alikuwa akiamini kwamba sanjari na kuzuia machafuko na maafa ya binadamu, utawala wa kifalme nchini Ufaransa ulipaswa kutokomezwa ama Robespierre mmoja kati ya vinara wakubwa wa mapinduzi ya Ufaransa ambaye pia alikuwa mshindani wa Danton alichukua uamuzi wa kumtia mbaroni na hatimaye kumuua. <tune> na siku kama ya leo miaka 68 iliyopita iliyopita yani, tarehe 5 Aprili mwaka 1956 yalimalizika mashambulizi ya kinyama ya majeshi ya utawala haramu wa Israel dhidi ya wananchi wa Palestina katika eneo la ukanda wa Gaza. Majeshi hayo tarehe nne Aprili yalianza kufanya mashambulizi makubwa na kuwaua watu 56 na kujeruhi makumi ya wengine wakiwemo wanawake, watoto na wazee katika kipindi cha siku mbili, na muda unatutupa mkono hapa, nasoma maoni. Ni shairi katuma msikilizaji wetu Yazidi Akida wa chumba Geni, Tanga, Tanzania. Ameanza kwa kuandika ni ishirini na nne Ramadhani yaondoka, si ngoje mwaka mwingine kufika, si uhakika usiku mwamshane, na kitandani kushuka, na dua tuombeane, moto kwenda uepuka. Naitwa Dkt Yazidi Akida Mwihaji wa Chumbageni, Tanga, Tanzania. tunakushukuru sana kwa shairi lako hili. Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania anasema ninamwomba Mheshimiwa Rais Samia Suluhu Hassan aangalia kwenye sekta ya afya, matibabu yawe bure. Wengi wanapoteza maisha kwa kukosa gharama za matibabu, wanashindwa kujigaramia. anasema tunamshukuru sana msikilizaji wetu Hamisi Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania. Masuda kutoka Kasim ametuandikia kutoka Kigoma, anasema kuonyesha silaha zenu, mnamvutia adui kufikiri namna ya kuwashambulia. Anasema acheni mnacho kutangaza, mnachotaka kufanya, mkimbize mwizi kimya kimya. Tatu akaandika, acheni kuwaza kuwa taasisi yote haki iliyo chini ya umoja wa Mataifa sio kweli, ni utapeli, hata kama yumo mtu wenu wa Afrika na Waarabu tunanunuliwa kama kuku dukani. Anasema ni maoni yake, ameandika kwa urefu lakini mimi nimesoma kwa ufupi. Shukran. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Leo ni Ijumaa tarehe tano mwezi Aprili, inayosadifiana na tarehe ishirini na tano Ramadhan na elfu moja mia nne arobaini na tano hijiria ambayo ni siku ya kimataifa ya Kuds ambayo imeadhimishwa katika nchi mbalimbali mbali duniani kuwaunga mkono wananchi madhulumu wa Palestina, hususan wananchi wakazi wa ukanda wa Gaza wanaokabiliwa na mashambulizi ya kinyama na mauaji ya kimbari ya utawala wa kizayuni wa Israel. Na maadhimisho ya kimataifa siku ya Kuds yamefanyika leo katika miji na maeneo mbalimbali mbali hapa nchini Irani, kwa kushiriki kwa wingi wananchi wa jamhuri ya kisam yeah. Iran. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, na sina la ziada. Nawatakia mchana mwema, kwaherini.