Yeye Mwenyezi Mungu mmoja tu. Mwenyezi Mungu tu ndiye anayestahiki kukusudiwa na viumbe vyake vyote kwa kumwabudu, kumwomba na kumtegemea. Hakuzaa wala hakuzaliwa wala hana anayefanana naye hata mmoja. Ambiyak, ya kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, nijalie katika siku ya leo kuwa mpenzi wa mawalii wako na adui wa maadui zako mwenye kufuata suna za mtume wako wa mwisho, ewe mwenye kuzilinda na maasi nyoyo za manabii amin ya rabbil alamin. Hiyo ilikuwa ni dua ya leo ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Leo ni Ijumaa, Aprili tano elfu mbili na ishirini na nne sawa na Ramadhani ishirini na tano elfu moja mia nne arobaini na tano hijiria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu mola karima kwa kutujalia uhai, amin ya rabil alamin. Tunamwomba Mwenyezi Mungu atutakabalie funga, dua na swala zetu. Moja kwa moja nitaanza kwa ni taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa utakaohusu siku ya Kudsi, ubunifu wa kimataifa, na mojawapo ya mifano ya kihistoria ya uungaji mkono wa Iran kwa Palestina. Na mtangazaji wako ni mimi Asmahani Ghanima Muhammed. Natumai kuwa mmo buheri wa afya popote pale matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Teherani yanapowafikia. Baada ya hapo tutakuwa na kipindi chetu cha Iran juma hili, tutaandalia magazeti, tutakuwa na udondozi, tutadondoa habari muhimu, vichwa muhimu vya habari magazeti ya Afrika Mashariki. Tutakuwa na kipindi maalum ni kutoka kwa Sheikh Hasam Hasan wa Dar es Salaam, Tanzania, akizungumzia siku ya kimataifa ya Kudsi inayoadhimishwa duniani kote leo Ijumaa. Tutakuwa na kipindi maalum cha Ramadhani, makala yetu ya leo katika historia na dua. Karibuni. na saa yetu inaonyesha imetimia saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran, na kukaribisha mpendo wa msikilizaji kutegea sikio vichwa vya habari. Raisi wa Irani asema sauti kuu ya kuihami Gaza ni sauti kuu ya mataifa yote katika siku hii ya leo yamaadhimishwa siku ya kimataifa ya Quds. Somalia yamtimua balozi wa Ethiopia kutokana na mgogoro wa mkataba wa bandari ya Somaliland. Wanajeshi wa Israeli wazuiliwa kwenda livu ya nyumbani kwa tahadhari na hofu ya shambulio la Iran na pamoja na habari nyingine. Wanasheria zaidi ya mia sita waionya Uingereza wasema kuipatia silaha Israeli ni ukiukaji wa sheria za kimataifa. Habari kamili, tunaanza na hapa Tehran, Iran. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani amesema sauti kuu ya kuchukizwa na kupinga ukandamizaji na kuwaunga mkono wananchi madhulumu na kuwahami Waislamu waliosimama imara wa ukanda wa Gaza ni sauti kuu ya mataifa yote na umma wa Kiislamu, itakayodhihirishwa leo katika siku ya kimataifa ya Quds. Leo Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhan imepewa jina la siku ya kimataifa ya Kuds kwa ubunifu wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi mkuu wa Jamhuri ya Kiislamu Irani. E, tokea ijumaa ya mwisho wa mwezi mtukufu wa Ramadhan itangazwe kuwa ni siku ya kimataifa ya Kuds. Taifa hili la Kiislamu linalichukulia suala la Palestina kuwa ni jambo la lazima katika kuyaunga mkono mataifa madhulumu na yanayokandamizwa na uistikibali wa dunia. Rais Said Ibrahim Raisi, raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Irani, jana alitoa wito kwa wananchi wa Islamu na wapigania ukombozi duniani kushiriki kwa wingi katika maandamano ya siku ya kimataifa ya Kudsi na akasema hapana shaka kwamba siku ya Kudsi ya mwaka huu ni tofauti na siku ya Kudsi ya miaka iliyopita. Hii ni kwa sababu kuhesabiwa utawala wa kizayuni kuwa ni uvimbe wa saratani katika eneo ni mtazamo wa pamoja wa nchi na mataifa yote. Amesema kutazama mukama kama njia pekee ya kujiondoa katika matatizo ni mtazamo wa mataifa yote ya dunia. Somalia imetangaza kumfukuza balozi wa Ethiopia nchini humo huku kukiwa na mvutano unaoongezeka kuhusu mzozo wa makubaliano ya bandari kati ya Ethiopia na eneo lililojitenga la Somaliland. Ofisi ya waziri mkuu wa Somalia ilitangaza jana Alhamisi kwamba balozi wa Ethiopia nchini humo Muhtar Muhamed amerejeshwa nyumbani kwa mashauriano. Taarifa ya ofisi hiyo imesema Mogadishu inazifunga balozi ndogo za Ethiopia huko Argisa, mji mkuu na mkubwa zaidi wa Somaliland, na huko Garowe, mji mkuu wa eneo linalojiendeshea maswala yake la Puntland. Ofisi ya waziri mkuu wa Somalia imesema uingiliaji wa wazi wa serikali ya Ethiopia katika maswala ya ndani ya Somalia ni ukiukaji wa uhuru na mamlaka ya Somalia. Jeshi la utawala haramu wa kizayuni wa Israel limesitisha livu ya nyumbani kwa wanajeshi wake kutokana na kuwepo hofu inayoongezeka ya, ya utawala huo kuandamwa na shambulio la kulipiza kisasi la Jamhuri ya Kiislamu Irani, na kufuatia shambulio la kigaidi ulilofanya wiki hii kwenye ubalozi mdogo wa Irani nchini Siria. Taarifa iliyotolewa na jeshi la kizayuni IDF imesema. E, kulingana na tathmini ya hali ya mambo imeamuliwa kuwa likizo itasitishwa kwa muda kwa vitengo vyote vya kivita vya jeshi hilo. Taarifa hiyo imeongeza kuwa jeshi liko vitani na swala la kutuma vikosi kwenye medani ya mapigano linapitiwa mara kwa mara inapohitajika. Itakumbuka kuwa maafisa saba wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Irani IRGC, wakiwemo majenerali wakuu wawili waliuwa washahidi katika shambulio la kigaidi lililofanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran mjini Damaskus siku ya Jumatatu. Iran imeshutumu Israel kwa kutekeleza shambulio hilo na kuahidi kujibu mapigo. Mnaendelea kutega sikio, taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka redio Tehran. Zaidi ya wanasheria mia sita wa Uingereza wakiwemo majaji watatu wa zamani wa mahakama ya juu, mawakili wasomi, na majaji wakuu wastaafu wameonya kwamba hatua ya serikali ya Uingereza ya kuupatia silaha utawala wa kizaini wa Israel inakiuka sheria za kimataifa. Kwa mujibu wa gazeti la Irish Times, wanasheria hao wame, wameeleza katika barua ya wazi waliomwandikia waziri mkuu wa Uingereza Rishi Sunak kwamba wakati tunakaribisha wito unaozidi kuwa na uzito unaotolewa na serikali yako wa kusitishwa mapigano na kuingizwa misaada ya kibinadamu Gaza bila ya kuizuizi, wakati huo huo kuendeleza uuzaji wa silaha na mifumo ya silaha kwa Israel na kukazania kutoa vitisho vya kusimamisha msaada wa Uingereza kwa UNWA kunazidi kuifanya serikali yako ikwepe kutekeleza sheria za kimataifa. Barua hiyo imeashiria imvari ya mahakama ya kimataifa ya haki ICJ kwamba kuna hatari kubwa ya uwezekano wa Israel kufanya mauaji ya kimbari huko Gaza na kueleza kwamba ni lazima Uingereza ichukue hatua za haraka kukomesha kwa njia za kisheria vitendo vinavyosababisha hatari kubwa ya kufanywa mauaji ya kimbari. Na waziri wa ulinzi wa Rusia Sergei Shiogu amemwonya mwenzake wa Ufaransa Sebastian Lecornu dhidi ya kutuma wanajeshi wa nchi hiyo huko Ukraina. Wizara ya Ulinzi ya Russia imesema katika taarifa kuwa Shoigu amemweleza mwenzake wa Ufaransa katika mazungumzo yaliyofanya kwa njia ya simu kwamba utekelezaji wa mipango hiyo utailetea matatizo hata Ufaransa yenyewe. Taarifa hiyo ya Wizara ya Ulinzi ya Russia imeendelea kubainisha kuwa katika mazungumzo hayo, Lecornu kwa upande wake ametoa salamu za rambirambi rambi kutokana na shambulio la kigaidi lililofanywa kwenye ukumbi wa tamasha wa Crocus City mjini Moscow mnamo Machi ishirini na mbili, na kwamba waziri huyo wa Ufaransa amejaribu kwa kila namna kuivua Ukraine na nchi za magharibi tuhuma za kuhusika na shambulio hilo la kigaidi na kulibebesha dhima kundi la ISIS Daesh. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kutegea sikio matangazo wa moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Na sasa nawakaribisha kujiunga nami katika uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha maneno, siku ya Kudsi, ubunifu wa kimataifa na mojawapo ya mifano ya kihistoria ya uungaji mkono wa Iran kwa Palestina. Siku ya kimataifa ya Kudsi ni ubunifu wa kwanza ulioonyeshwa na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika uga wa siasa za nje, mara tu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Moja ya hatua muhimu na za kistratejia zinazochukuliwa na, zinazo na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kuunga mkono mapambano ya ukombozi wa Palestina ni kutotambua rasmi utawala wa Kizayuni. Uhusiano kati ya Tehran na Tel Aviv, ambao ulikuwa ukiendelea kimfumo na kwa njia rasmi ulikuwa ukiendelea kimfumo na kwa njia rasmi kabisa, kabisa kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ulipitia mabadiliko ya kimsingi baada ya ushindi wa mapinduzi hayo. Miaka 45 baada ya ushindi wa mapinduzi, jamhuri ya Kiislamu Irani si tu haija utambua rasmi utawala wa Kizayuni, bali inasisitiza udharura wa kuangamizwa utawala huo bandia bandiya. Strategia hiyo ya jamhuri ya Kiislamu Irani imechangia pakubwa katika kuuisha swala la Palestina katika ulimwengu wa Kiislamu, kuibua na kuimarisha muhimili wa mapambano katika eneo la Asia Magharibi na pia kupelekea mataifa ya Kiislamu kuchukizwa na utawala wa Kizayuni. Aidha, jamhuri ya Kiislamu Irani haijawahi kuwa na mbinu ifiche katika kuiunga mkono Palestina, na daima imekuwa ikitoa uungaji mkono wa wazi kwa harakati za ukombozi wa Palestina na Kuds tukufu. Hatua ya Imamu Khomeini ya kuitaja Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kuwa siku ya kimataifa ya Quds ni moja ya mifano ya uungaji mkono wa wazi wa Iran kwa Palestina. Ubunifu huo wa mbali inakuwa ni uungaji mkono wa wazi kwa Palestina, lakini pia ni mwiba na machungu ya kudumu kwa utawala wa Kizayuni, kwa sababu kila mwaka katika siku hii mataifa ya Kiislamu na hata yasiyo ya, ya Kiislamu hufanya maandamano makubwa kote duniani kwa ajili ya kuunga mkono na kuitetea Palestina. Uungaji mkono huo kwa Palestina umeendelea kwa nguvu kubwa zaidi katika kipindi hiki cha uongozi wa Ayatullah Khamenei, ambaye pia ametangaza kwa sauti kubwa uungaji mkono wake kwa taifa hilo linalodhulumiwa. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, tarehe 24 Novemba mwaka 2018, alisisitiza katika kikao na viongozi wa ngazi za juu wa mfumo wa Kiislamu wageni wa kongamano la wiki ya umoja wa kiislamu na mabalozi wa nchi za kiislamu kuwa msimamo wetu kuhusu swala la Palestina ni msimamo wa kimsingi na thabiti. Kabla ya ushindi wa mapinduzi, mwanzoni mwa harakati za mapinduzi, Imam alifafanua hatari ya ushawishi, uingiliaji na ukandamizaji wa uzayuni. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa mjini Teherani. Tovuti yetu ni pass today ir sw. Na sasa nawakaribisha katika kipindi chetu cha kwanza Iran juma hili. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Tuliangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema Iran itaufanya utawala haramu wa Israel ujutie uhalifu wake nchini Syria. Rais Ibrahim Raisi asema utawala wa Israel uko kwenye Sakaratul mauti na unakata roho na Iran ya laani jinai za utawala haramu wa Israel katika hospitali ya shifa huko Gaza. Karibuni. kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametuma salamu za rambirambi rambi, kufuatia kuwa washahidi majenerali walioongoka wa Kiislamu katika shambulio la utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran nchini Siria na kusisitiza kwamba taifa la Iran litawafanya wazayuni wajutie jinai hiyo na jinai zingine kama hiyo. Siku ya Jumatatu, ndege za kivita za utawala wa kizayuni wa Israel zilishambulia ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus na kuwa washahidi washauri wa kijeshi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, akiwemo kamanda wa ngazi za juu wa kikosi cha E, cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran IRGC General Muhammad Ridha Zahidi na naibu wake Muhammad Hadi Haji Rahimi na wengine watano waliokuwa nao. Kwa mujibu wa tovuti ya habari ya ofisi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, katika ujumbe wake warambirambi Jumanne, aliongeza kuwa majenerali walioongoka na waliojitolea wa Kiislamu, Meja Jenerali Muhammad Ridha Zahidi na mpiganaji mwenzake Muhammad Hadi Hajirahimi wameua washahidi katika jinai ya utawala ghasibu na unaochukiwa wa Kizayuni. Wakati huo huo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema utawala wa Kizayuni wa Israel utazabwa kibao usoni kutokana na shambulio lake dhidi ya jengo la ubalozi mdogo wa Iran katika mji mkuu wa Siria. Katika hotuba yake kwa maafisa wa utawala wa Iran na matawi mengine ya serikali kama walisema shambulio hilo halitaweza kuinusuru Israeli kwa Gaza ambako imekuwa ikiendesha vita kwa karibu miezi sita dhidi ya Wapalestina. Amesema juhudi za mfamaji za utawala wa kizayuni kama ulivyofanya huko Siria hazitauepusha kushindwa. Bila shaka utazabwa wa kibao kwa hatua hii, amesema kiongozi mwadhamu na kuongeza kuwa maandamano yaliyopangwa kwa ajili ya siku ya kimataifa ya Quds mwaka huu katika Ijumaa ya mwisho wa mwezi mtukufu wa Ramadhani yani, tarehe 5 Aprili, yatawakusanya watetezi wa Palestina sio tu katika nchi za Kiislamu bali pia katika nchi zisizo zi zi za Kiislamu ambazo zimekuwa zikipigania kukomesha jinai za utawala haramu wa Israeli dhidi ya Gaza. Akibainisha kuhusu nukta hiyo, kiongozi mwadhamu amesema siku ya Kudsi mwaka huu itakuwa uasi wa kimataifa dhidi ya utawala ghasibu wa Israeli. Ikiwa katika miaka iliyopita siku ya Quds ilikuwa ikifanyika tu katika nchi za Kiislamu, mwaka huu kuna uwezekano mkubwa katika nchi zisizo za Kiislamu, siku ya Quds itafanyika kwa adhama kubwa kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu. Rais Ibrahim Raisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema kuwa shambulio la Jumatatu la utawala wa kizaini wa Israel kwenye ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus, Siria, ni ushahidi kuwa utawala haramu wa Israeli uko kwenye sakaratul maut na unakata roho hivi sasa Iran, Asimu, rais wa, Syria, kwa mara, wa, Israel, wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema hayo katika mazungumzo ya simu aliyofanya na rais Bashar al Assad wa Syria na kuongeza kuwa jinai iliyofanywa kwa mara ya kwanza na utawala wa kigaidi wa Israeli ya kushambulia ubalozi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran si tu kuwa ni ukiukwaji wa sheria za kimataifa lakini pia e, ni jinai inayoonyesha ujuba wa kupitiliza wa Israel na jinsi utawala huo ulivyoporomoka kupindukia kimaadili, sambamba na jinai kubwa unazozifanya katika nchi za Lebanon, Syria na Palestina. Wakati huo huo, rais wa jamhuri ya kiislami Iran ameitaja siku ya kimataifa ya Quds kuwa ni ukumbusho wa kukaribia ushindi wa mwisho wa wananchi wa Palestina dhidi ya utawala vamizi wa kizayuni na alama ya mshikamano umoja na uelewa wa umma wa Kiislamu kwa ajili ya kutatua kadhia ya Palestina. Naam wapenzi msikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Shukrani sana Mubarakaini inia na kipindi chako cha Iran juma hili. Na sasa nawakaribisha wapendwa wasikilizaji katika udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki. Karibuni katika jamvi la macho yetu magazetini asubuhi hii, tukitupia jicho baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki. Na kutoka gazeti ya Habari Leo tunasoma habari kuu chini anwani Samia aagiza hoja za CAG zijibiwe haraka. Hilo ni gazeti la Tanzania na linaandika mwandishi anaandika, asisitiza utambulisho mmoja kila Mtanzania, haimiza kuondoa trafiki barabarani kukabili rushwa katika ukasa huo wa mwanzo wa gazeti la habari leo la nchini Tanzania kuna picha inayoonyesha viongozi mbalimbali mbali wakila kiapo cha maadili kwa viongozi mbele ya Rais Samia Suluhu baada ya kuapishwa Ikulu Dar es Salaam jana. Vichwa vingine vya habari kutoka gazeti hili vinasomeka kama ifuatavyo: BOT yataja sababu tano kuimarika uchumi, na Biteko ataka tathmini kukatika umeme. Gazeti la Nipashe pia lina habari kuu chini ya anwani Samia watu wanadai katiba yao, ataja sababu uteuzi wa Makonda na wenzake, aagiza hoja zote za CAG zijibiwe. Nipashe, mbali na habari kuu, lina habari nyingine zinazosema: mikopo ya elimu ya juu, mtihani wanafunzi wakacha masomo, BOT yaongeza riba kwa benki huku thamani ya shilingi ikishuka, na LHRC yabaini kasoro sheria mpya uchaguzi. Nchini Kenya gazeti ya Taifa Leo limeandika ziara ya Ghana ni ya, kwa, ya kwanza kwa raisi kumnadi rasmi Odinga katika eneo la Afrika Magharibi chini ya kichwa hicho cha habari eh, Ruto ampanga Raila mwandishi wa Taifa Leo anafafanua juhudi za Rais William Ruto za kumvumisha kinara wa azimio la umoja wa Kenya Raila Odinga kama chaguo bora kwa wenyekiti wa tume ya umoja wa Afrika AUC zaendelea kufaulu baada ya rais wa Ghana Nana Akufo-Addo kukubali kumuunga mkono kiongozi huyo wa upinzani. Vichwa vingine vya habari kutoka Taifa Leo vinasomeka kama ifuatavyo: ombi wakuu wa madaktari wafungwe jela, Arati atetea vyeti vyake vya masomo na serikali huru kubinafsisha bandari. Gazeti la The Star la nchini Kenya pia limeandika kaunti nchini Kenya hazijajiandaa ipasavyo kukabiliana na majanga, vifo viwili vya watoto wachanga vimehusishwa na mgomo wa madaktari unaoendelea Kenya, na mshukiwa katika unyang'anyi wa kutumia silaha wa shilingi milioni tatu nukta tisa za Kenya huko Islia atiwa mbaroni Mombasa. Naendelea kutegea sikio a matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Na sasa namkaribisha Shekh Kasam Hassan kutoka Dar es Salaam, Tanzania, katika kipindi hiki maalumu tulichoandalia wapendwa wasikilizaji kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Quds. Bismillahir Rahmanir Rahim. Tunamshukuru Mungu kwa neema hii ya uzima, lakini pia tunamshukuru Mungu kwa neema ya uhuru wa mataifa ambayo yapo huru kwa sasa. Kuelekea Quds Day, napenda ni ashiria mambo machache ambayo yanaweza yakaa na manufaa mawili matatu. Mosi, e, Quds Day ni siku ya Quds kwa lugha ya Kiswahili, lakini maana yake ni kwamba ni siku ambayo iliasisiwa na kiongozi mwadhama serikali ya mapinduzi ya Iran Khomeini, mwaka 1979 na lengo la kutangaza siku ya Quds mama na watu wa Palestina ambao ardhi yao toka mwaka 1948 ilichukuliwa kupitia resolution namba 181 ya Umoja wa, wa Mataifa na kutangazwa ardhi ile kugawanywa mara mbili, kwa maana ya kuwa na taifa la Palestina lakini kwa wakati huo pia kuwa na taifa la Israel. Kimsingi e, ulikuwa ni unyang'anyi wa waziwazi ambao umefanyika katika karne ya kumi na tisa lakini pia ni unyang'anyi ambao haukupaswa kufumbiwa macho, haukupaswa kukaliwa kimya na wapenda haki ulimwenguni. E, Mwalimu Nyerere aliwahi kuzungumza, anaungana na Wapalestina. Nelson Mandela aliungana nao kwa kusema uhuru wa Afrika Kusini hauwezi kuwa uhuru na ukaitwa ni uhuru kama ndugu wa Palestina watakuwa hawapo huru. Kwa hiyo wito wa Imam Khomeini ulikuwa hauwalengi tu Waislamu kwa sababu yeye alikuwa ni kiongozi wa kidini, no, wito ule ulikuwa unawalenga watu wote ambao ni wapenda haki, pasina kujali dini zao, makabila yao, e, utaifa wao, rangi zao, isipokuwa wito ule ulikuwa umejali sana utu na ubinadamu, kwamba wale wa Palestina ni watu, ni binadamu ambao wanahitaji kuwa huru uhuru wao kitaifa utapelekea pia wawe uhuru kiuchumi, kisiasa, na watajisimamia, lakini pia watakuwa na utamaduni wao. Kwa hiyo wito wa Imam Khomeini ulikuwa na lojiki kubwa sana. E, hakutazama tu kwamba Iran imepata uhuru, kwa hivyo wanatakiwa wekimya. No, waitazama pia kuna haja ya kuita watu wengine duniani waweze kuungana na Wapalestina katika kudai uhuru wa wao. Lakini pia e, mwaka huu e, matembezi yatakuwa ni tarehe tano mwezi wa tatu mwaka elfu mbili na ishirini na nne ambayo itakuwa ni siku ya Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Na palikuwa pana loji, kwa nini wito ule tulia siku ya Ijumaa ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, tena Ijumaa ya mwisho? Kwa sababu mwezi mtukufu wa Ramadhani, moja ya mafundisho makubwa ambayo tunafundishwa ni watu kuwa na huruma. Sasa huwezi kuwa na huruma kwa kuhurumia familia yako hali ya kuwa jirani zako eh, hawana amani. Kwa hiyo tuwahurumie ndugu zetu wa Palestina kwa ujirani, jirani zetu, kwa sababu tunaishi nao katika sari moja ya dunia. Kwao tuna haja ya kuunga mkono agizo hili pamoja na tamko hili la kiongozi huyu muadhama mwenye heshima kubwa ulimwenguni tangazo ambalo pia liliungwa mkono na wapenda haki wote duniani pasi na kujali imani zao lakini pia tangazo hili tumeliona kabisa likiungwa mkono kivitendo na baadhi ya mataifa kwa mfano e, wa Afrika Kusini wamepeleka kesi ICJ mwezi Septemba mwaka 2023 kwa hivyo hawa Afrika Kusini ambao e, kimsingi hawakulipeka e, kesi ile kwa kuzingatia tas, taswira au tafsiri za kidini hapana. Kilichowasukuma wao ilikuwa ni ubinadamu na kuwahurumia watoto, wazee, watu wazima wa Palestina ambao kimsingi wamekuwa wakinyumwa haki zao za kupata huduma za kijamii, lakini pia na kufanya shughuli zao za chumi ambazo zinaweza zikaendesha maisha yao ya kila siku. Kwa hiyo natoa wito kama rafiki, kama ndugu, natoa wito kama binadamu kwamba kuna haja ya sisi sote kusimama na kupaza sauti, ili kutoa kama chachu kwa jumuiya za kimataifa, nazo ziweze kutoa matamko, lakini pia ziweze kuweka e, shinikizo kwa viongozi wanaounga mkono e, wa Israeli katika vurugu hizi na vita hii ambayo inaendelea kule Gaza, kwamba wanaoumia ni binadamu, wanaoumia pia ni haki, lakini pia wanaoondolewa e, katika ardhi hile ni watu ambao wanastahiki kuendelea kuishi katika ile ardhi. Kwa hivyo tuungane pamoja, lakini pia na jumuiya za kimataifa, katika tarehe tano ya mwezi wa tatu mwaka elfu mbili na ishirini na nne, katika kudai haki za Wapalestina. Hii si udhambi na wala si jinai, isipokuwa ni kuonesha utu wako pamoja na ubinadamu wako. Lakini kwa nini tuwaunge mkono Wapalestina? Ni kwa sababu wale ni binadamu, wale ni watu, wanahitaji uhuru kama tulivyohuru sisi watu wa mataifa mengine, na utofauti tu uliopo kwa kwa faida ya sisi sote binadamu, pamoja na wasikilizaji, ni kwamba utofauti uliwepo wa kutsi day ya mwaka huu na kutsi day ambazo zimefanyika kwa miaka iliyopita, kimsingi utofauti wake ni kwamba e, mwaka huu tumekuwa tuna reference ambayo inaendelea kwa sasa. Tuna watoto zaidi ya ya kwa maana ya wakazi wa Palestina katika ardhi ya Gaza zaidi ya elfu thelathini kulingana ya na takwimu mbalimbali ambazo zimetolewa na na taasisi au, au vyanzo mbalimbali kwamba zaidi ya watu elfu thelathini mpaka sasa, toka vita ilivyoanza tarehe saba mwezi wa kumi e, mwaka elfu mbili na ishirini na tatu wamekwisha poteza maisha yao, lakini pia homeless, watu ambao wamekosa makazi mpaka sasa ni wengi sana, zaidi ya, ya elfu hamsini. Kwa hivyo hakuna haja ya kukaa kimya, isipokuwa ni kupaza sauti, kwa sababu wakati unazungumza na wakati matembezi haya atakapokuwa anafanyika bado huyu mzayuni ambao tunamzungumza kwa sasa anaendelea kudondosha e, silaha zake, anaendelea kudondosha mabomu kwa watoto wadogo ambao wamekuwa hawana hatia. Inawezekana pakawa kuna mitazamo tofauti au misukumo tofauti kwamba anyway, imekuwa kuna watu wanabeza swala hili kwa kuonesha kwamba e, wanaounga mkono swala hili ni e, mashia. Ni mtazamo pofu na mtazamo ambao haupasi ku, kuungwa mkono na mtu yoyote ule mwenye utashi wa kutetea haki za watu kwa sababu Wapalestina sio Mashia. Palestina ni Masuni, Wapalestina ni Wakristu, Wapalestina kubwa zaidi ni binadamu ambao ndio jambo kubwa zaidi kuliko, kuliko yote. Na kama ingekuwa ni uungwaji mkono kwa silka za kiimani kwa maana ya madhehebu, basi Mamkomeni asingewaunga mkono Wapalestina. Kuna mataifa mengi ambayo yana Mashia e, tofauti na walivyo Wapalestina lakini alichojali yeye ni kwamba ardhi ile ni wa Palestina naona haki ya kuendelea kuishi. Sasa, inawezekana pia, mtu akaja na swali kwamba matembezi haya yamekuwa yana, yanafanyika karibuni kila mwaka, lakini kwa nini imekuwa hayana madhara? Mimi navyofahamu ni kwamba jambo linaweza kuanza na watu wachache, lakini baadaye napokuwa limepata uunguaji mkono na watu wengi hata yule anayedhulumu ataona kabisa kwamba hapana. Kwa hii sauti, hii nguvu ndio nayo kwa sasa, kwa hii nguvu kubwa ambayo imejitokeza kwa sasa, kuna haja ya kuanza kusitisha hichi ambacho ninakifanya kwa sasa. Na tufahamu kwamba e, inawezekana tusifahamu, lakini tunapaswa kufahamu kuanzia sasa, dhuluma inapofanywa huwa ina sura mbili. Dhuluma inaweza kufanywa na mtu ambaye anafanya dhuluma practically kwa mikono yake, kwa, kwa vitendo vyake lakini pia nawe ambao unaiona ile dhuluma inafanywa, ukiamua kukaa kimya, tafsiri yake umeunga mkono ile dhuluma, nawe pia unakuwa ni dhalimu. Kwa hivyo tukikaa kimya kwa kusingizia kwamba tumekuwa ni wachache ambao tunaunga mkono swala la Palestina, uchache wako kwa Mungu unahesabika kama ni wingi. Walatini wanasema vox populi vox dei, sauti ya wengi ndio sauti ya Mungu. Tujitokeze kwa pamoja pasi na kujali imani zetu, tujitokeze kwa pamoja pasi na kujali rangi zetu, tujitokeze kwa pamoja pasi na kujali utaifa wetu. Gambia walituonyesha mfano wakati wana, wanaweka wanapeleka kesi ICJ kuishtaki eh, serikali ya Myanmar kutokana na mauaji ambayo alikuwa anafanywa kule Rohingya ya mwaka elfu mbili na kumi na tisa, wakaipeleka eh, serikali ya, ya Myanmar, mahakamani kwa maana ICJ kudai haki. Waafrika Kusini wameonesha wameonesha hilo kivitendo, na sisi tunapaswa basi kupaza sauti zetu kwa unga mkono ndugu zetu wa, wa, wa Palestina. E, niliwahi kumsikia mwanasiasa mmoja kwa kumalizia, aliwahi kuzungumza akasema, you, you are just eating an elephant no matter how large it is, one piece at a time. Inaweza ikaa inatosheleza unapokuwa una, unamla e, e, tembo haijalishi ana ukubwa kiasi gani, lakini unapoanza kula kipande kimoja kimoja, inaweza ikapelekea tembo huyu akamalizika kabisa kwa hivyo na sisi tuendelee pia kuwaunga mkono ndugu zetu wa palestina pasina kujali uchache wetu na udogo wetu lakini huyu ambaye tunaonesha tuna, tuna, tuna sauti zetu kumuunga mkono ni binadamu na huyu ambaye tunapaza sauti zetu kwa ajili ya kupinga eh, hii dhuluma ambayo amekuwa akiifanya ni binadamu ataona aibu siku moja na siku moja anaweza kusema kuna haja ya Palestina kuwa huru. Basi akaiache ile ardhi, na wale wa Palestina wakaendelea kuwa huru. Freedom is coming tomorrow. Mimi naamini uhuru unakuja kesho, na wa Palestina kupitia ardhi ya Gaza, ambao watoto wanauawa kwa sasa, watakuwa huru. Hii damu itakuja kuandika, e, maandishi mapya, kwamba Palestine will be free one day, one time. Asanteni sana. Na karibuni tarehe tano, mwezi wa tatu, mwaka 2024, tuungane mkono, tupaze sauti ili dhalimu aweze kuacha udhalimu wake, asitishe mapigano ambayo yanaendelea nayo kwa sasa kwa ndugu zetu wa Gaza, ndugu zetu wa Palestine, lakini pia na ndugu wote ambao wamekuwa ni wanyonge ulimwenguni, ardhi zao zimekuwa zikaliwa kimabavu, vita ambayo zinaendelea kwa sasa, ambao kimsingi zimekuwa ni vita za kibepari. Tujaribu kupaza sauti iliweze kusitishwa eh, vita hizo. Kwa hivyo, kwa ajili ya matembezi ya amani, sio maandamano, kwa ajili ya kupaza sauti kwa ndugu zetu wa Palestina ili waweze kuwa huru kama walivyofanya Afrika Kusini. Wameonyesha dira, wameonyesha nia na wameonyesha njia. Sisi tuonyeshe njia tu kwa kusimama na ndugu zetu wa Palestina, kwa kupaza sauti kupitia matembezi. Karibuni sana. Assalamu alaikum wa rahmatullahi wabarakatuh, na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi maalumu cha Ramadhani. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Tuko katika siku za mwishoni mwa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Zaidi ya wiki tatu zimepita tukiwa katika funga ya mwezi mtukufu na kujipinda kwa ibada kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu. Tumesoma Qurani tukiwa katika hali ya swaumu, tumelisha futari, kuwajali maskini na wasiojiweza na kujipinda kuacha mambo yote mabaya yaliyokatazwa na Allah subhanahu wa taala. Lakini je, baada ya wiki hizi tatu na ushee, tumefanikiwa kuonja ladha ya ibada? Ikiwa tumenyimwa ladha ya ibada katika kipindi hiki, labda sababu yake ni haki za watu zilizoko mabigani mwetu, au kwa maneno mengine dhuluma, tuliyowafanyia watu wengine au kunyamaza kimya mbele ya dhulma wanayofanyiwa wanadamu wenzetu. Kuchunga na kuheshimu haki za watu wengine ni muhimu sana katika dini ya Uislamu, na ni muhimu zaidi kuliko hata kulinda haki za Mwenyezi Mungu. Umuhimu wa kutambua dhulma na ulazima wa kupambana nayo katika dini ya Uislamu ni jambo linalofahamika vyema hata kwa madhalimu wenyewe. Ndiyo maana wanajaribu kudogesha na kufifiza dhuluma zao mbele ya macho ya watu. Mfano wa wazi wa ukweli huo ni kile kinachoonekana sasa katika mitandao ya kijamii kwa ajili ya kuwatakasa madhalimu na wakiukaji wa haki za binadamu. Kama mfano tu, uhalifu unaofanywa sasa na Wazayuni wa Israeli huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu, hasa ukanda wa Gaza, unapewa jina la kujilinda. Kwa zaidi ya miongo saba wananchi wa Palestina wamekuwa wakinyimwa haki yao ya kujitawala na haki nyingine za msingi na nchi yao imetwaliwa kwa mabavu. Katika kipindi hicho chote, utawala ghasibu wa Israel umefanya jinai za kutisha za kivita, uhalifu dhidi ya binadamu na mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Palestina. Sasa watu hawa wanaodhulumiwa wamechukua silaha dhidi ya wavamizi na wavunjaji wa haki za binadamu ili kupambana na dhuluma hizo. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema katika aya za 39 hadi 40 za Suratul Hajj kwamba wameruhusiwa kupigana wale wanaopigwa vita kwa sababu wamedhulumiwa, na kwa hakika Mwenyezi Mungu ni muweza wa kuwasaidia wale ambao wametolewa majumbani mwao pasipo haki ila kwa kuwa wanasema Mola wetu mlezi ni Mwenyezi Mungu. Na lau Mwenyezi Mungu asingeliwakinga watu kwa watu basi zingelivunjwa nyumba za watawa na makanisa na masinagogi na misikiti ambamo ndani yake jina la Mwenyezi Mungu linatajwa kwa wingi. Hakika Mwenyezi Mungu humnusuru yule anayemnusuru yeye Hakika mwenyezi mwenyezi Mungu ni mwenye nguvu asiyeshindwa. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ametoa ruhusa hii ya kupambana na madhalimu kwa wanaodhulumiwa na kukandamizwa, na ameahidi nusra na ushindi kwa wale watakaosimama kidete na imara katika njia hii. Aya hizi wapenzi wasikilizaji, zimeweka wazi msingi wa falsafa ya kupambana na madhalimu kwa mujibu wa aya hizi za suratul Hajj, iwapo watu hawatakabiliana na dhulma wanazofanyiwa, vituo vya ibada na kumwabudu Mungu vitaharibiwa katika sayari ya dunia na uharibifu utagubika dunia nzima. Yumkini ukajiuliza kwa nini Mwenyezi Mungu hakati mzizi wa dhulma na uonevu huo kwa nini anawaachia waumini kazi na jukumu hilo la kupambana na dhuluma na madhalimu? Jibu la swali hili limetolewa katika aya ya nne ya Suratu Muhammad inayoamrisha kuwaua makafiri wanaokwenda kuwapiga vita Waislamu, na kisha inasema: na lau angelitaka Mwenyezi Mungu angeliwashinda yeye mwenyewe, lakini haya ni kwa ajili ya kuwatahini nyinyi kwa nyinyi. Wapenzi wasikilizaji, hapana shaka yoyote kwamba kustawi na kukomaa kwa mwanadamu kunapatikana katika kivuli cha mashaka na kushinda mitihani na majaribio. Kwa mfano, wakati mbegu ya mmea inapotaka kukua na kuwa mti imara na wenye nguvu lazima iwekwe kwenye udongo, kisha shinikizo na mbinyo wa ardhi unaipasua mbegu hiyo, na baadaye inakuwa na kuwa mmea na hata mti madhubuti. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala amewafanya madhalimu kuwa njia ya kuwajaribu waumini ili wastawi na muumini wa kweli ajitenge na kujipambanua na kafiri. Dunia daima imekuwa na mapambano ya aina mbalimbali baina ya haki na batili, giza na nuru, elimu na ujinga na kadhalika na mapambano haya ndiyo yanayosababisha ustawi wa binadamu. Hapa inawezekana kwa baadhi ya watu kujiuliza kwamba je, hawa madhalimu wanapataje madaraka na nguvu? Jibu liko wazi, madhalimu hupata madaraka na nguvu pale baadhi ya watu wanapokubali kuonewa na kudhulumiwa. Kwa hivyo, mtu kutokuwa dhalimu na katili hakutoshi, bali pia tunapaswa tusikubali dhuluma na kuonewa. Huu ndio wito unaotolewa sana katika dini ya Uislamu, unaosisitizwa katika aya ya 279 ya suratul Baqara ambayo inasema msidhulumu wala msidhulumiwe. Ni ubaya uliopindukia kwa mtu au taifa kukubali kudhulumiwa. Ikiwa hatuwezi kupambana na dhuluma, basi kwa uchache tusikubali kudhulumiwa. Kwa mujibu wa hadithi za Mtume Muhammad wa alihi wa salam, na ahli baiti zake watoharifu. Idadi kubwa ya watu wanaodhulumiwa pia wataingizwa katika moto wa jahanam pamoja na madhalimu, kwa sababu tu walikuwa na uwezo wa kuondoa dhuluma iliyowapata, lakini hawakuchukua hatua yoyote ya kukabiliana na ukandamizaji huo, na hivyo wakampa dhalimu ujasiri zaidi wa kudhulumu watu wengine. Tusisahau pia kwamba kuridhia matendo ya dhalimu ni kutenda dhuluma. Dhambi ya kuridhia uovu siyo dhambi ndogo na inashusha adhabu ya Mwenyezi Mungu. Ukweli huu umethibitika katika kisa cha kaumu ya Thamud, ambapo mtu mmoja alimuua ngamia wa muujiza wa Nabi Saleh akipinga amri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, lakini adhabu ya uasi na dhambi hiyo ililikumba taifa zima. Kwa nini? Kwa sababu kaumu yote iliridhia kitendo hicho cha kuuliwa ngamia wa muujiza. Aya ya 14 ya Suratu Shamsi inasema, wakamkadhibisha na wakamchinja ngamia, kwa hivyo mola wao mlezi akawaangamiza kwa sababu ya dhambi zao na akawasawazisha na ardhi. Mtu mmoja alimuua ngamia wa Nabi Swaleh. Sasa kwa nini Mwenyezi Mungu anasema kwamba watu wote wa kaumu hiyo wanimuuangamia? Kwa sababu watu wengine waliridhia kitendo cha mtu huyo mmoja. Hivi sasa dhuluma inatokea katika kila kona ya dunia na madhalimu wanakandamiza watu wasio na ulinzi, lakini tuna matumaini katika aya za kitabu cha Mwenyezi Mungu Qurani zinazosema Hivi karibuni Mwenyezi Mungu ataifanya ardhi kuwa mali na milki ya wanaodhulumiwa duniani kote, na wanyonyaji madhalimu watakuwa na siku ngumu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. hchaas s k ul sh bar shaft da hm ta madola makubwa ya dunia yanapaswa kujua kwamba Uislamu hautashindwa. Uislamu na mafundisho ya Qur'an ni lazima yatawale katika mataifa yote. Dini inapaswa kuwa dini ya Mwenyezi Mungu, Uislamu ni dini ya Mwenyezi Mungu na inapaswa kuenea na kuimarika katika kila pembe. Siku ya Quds ni siku ya kutangazwa wito na ujumbe. Kama huu ulikuwa ni ujumbe wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa amrehemu, kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya kodse. Na sasa unakaribisha kutegea sikio makala yetu fupi ya leo katika historia itakayofuatiwa na dua ya Ramadhan. Leo katika historia Leo ni Ijumaa, tarehe 25 Ramadhani mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe 5 Aprili mwaka 2024. Katika siku kama ya leo, miaka 439 iliyopita, yalifanyika mauaji ya halaiki katika mji wa Haarlem nchini Uholanzi, ambacho kilikuwa kitovu cha wapigania uhuru nchini humo. Mauaji hayo yalifanyika kwa amri ya mfalme wa Uhispania. Jumla ya watu elfu sita wanaaminika kuwa waliuawa kwenye shambulio hilo. Hatimaye Uholanzi ilijipatia uhuru kutoka kwa mkoloni Uhispania mwaka 1609. Katika siku kama ya leo miaka mia nne thalathini na sita iliyopita alizaliwa mwana falsafa wa Uingereza, Thomas Hobbes. Alihitimu masomo katika chuo kikuu cha Oxford na alifanya utafiti mkubwa kuhusiana na falsafa. Hobbes aliathiriwa sana na fikra za mwana falsafa mtaliano Niccolo Machiavelli na alijifunza mengi kutokana na yaliyokuwa yakijiri duniani zama hizo. Aliamini kwamba mfalme anapaswa kuwa na utawala usio na mipaka na kwamba watu hawapaswi kulalamikia mtawala hata kama malalamiko yao ni sahihi na kwamba walalamikaji wanapaswa kukandamizwa. Tarehe tano Aprili, miaka 230 iliyopita aliuawa Georges Danton, mmoja kati ya viongozi wa mapinduzi ya Ufaransa. Danton, licha ya kusomea taaluma ya sheria, alikuwa mhamasishaji mzuri katika kipindi cha mapinduzi ya Ufaransa. Danton alikuwa akiamini kwamba sanjari na kuzuia machafuko na maafa ya binadamu utawala wa kifalme nchini Ufaransa ulipaswa kutokomezwa ama Robespierre mmoja kati ya vinara wakubwa wa mapinduzi ya Ufaransa ambaye pia alikuwa mshindani wa Danton alichukua uamuzi wa kumtia mbaroni na hatimaye kumuua. Na siku kama ya leo miaka 68 iliyopita, yani tarehe 5 Aprili mwaka 1956 yalimalizika mashambulizi ya kinyama ya majeshi ya utawala haramu wa Israel dhidi ya wananchi wa Palestina katika eneo la ukanda wa Gaza. Majeshi hayo tarehe 4 Aprili yalianza kufanya mashambulizi makubwa na kuwaua watu 56 na kujeruhi makumi ya wengine, wakiwemo wanawake, watoto na wazee katika kipindi cha siku mbili. Ewe Mungu wangu, wape furaha watu wa makaburini. Ewe Mungu wangu, mtajirishe kila fakiri. Ewe Mungu wangu, mshibishe kila mwenye njaa. Ewe Mungu wangu, mvishe kila aliyetupu. Allahumma iqdi dayna kulli madin, ewe Mungu wangu, mlipie deni kila mwenye deni. Allahumma farrij an kulli makrub, ewe Mungu wangu, mfariji kila mwenye matatizo. Ewe Mungu wangu mrejeshe nyumbani kila mgeni. Ewe Mola wangu mwachie huru kila mateka. <mulawangu> Ewe Mungu wangu, sahihisha kila lisilo sawa miongoni mwa mambo ya Waislamu. Allahumma shfi kulli maridh, ewe Mungu wangu, mponye kila mgonjwa. Ewe Mungu wangu, ziba ufakiri wetu kwa utajiri wako. Allahumma ghayyir su'a halina bihusni halik, ewe Mungu wangu, badili ubaya wa hali yetu kwa uzuri wa hali yako. Allahumma iqdi anna ad-dayn waghnina min alfaqr, ewe Mungu wangu, tulipie deni na utusaidie dhidi ya ufakiri. Innaka ala kulli shay'in qadir, hakika wewe ni mwenye uwezo juu ya kila kitu. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesema sauti kuu ya kuchukizwa na kupinga ukandamizaji na ile ya kuunga mkono wananchi madhulumu na Waislamu waliosimama imara wa ukanda wa Gaza ni sauti kuu ya mataifa yote na umma wote wa Kiislamu katika siku ya leo ya maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Quds. Somalia imetangaza kumfukuza balozi wa Ethiopia nchini humo huku kukiwa na mvutano unaoongezeka kuhusu mzozo wa makubaliano ya bandari kati ya Ethiopia na eneo lililojitenga la Somaliland. Ofisi ya waziri mkuu wa Somalia ilitangaza jana Alhamisi kwamba balozi wa Ethiopia nchini humo Muktar Muhammed amerejeshwa nyumbani kwa mashauriano. Jeshi la utawala haramu wa kizayuni wa Israel limesitisha livu ya nyumbani kwa wanajeshi wake kutokana na kuwepo hofu inayoongezeka ya utawala huo kuandamwa na shambulio la kulipiza kisasi la jamhuri ya kiislamu Irani na kufuatia shambulio la kigaidi lililofanya wiki hii kwenye ubalozi mdogo wa Irani huko Syria. Na zaidi ya wanasheria mia sita wa Uingereza wakiwemo majaji watatu wa zamani wa mahakama ya juu, mawakili wa somi na majaji wakuu wastaafu, wameonya kwamba hatua ya serikali ya Uingereza ya kuupatia silaha utawala wa kizayuni wa Israel inakiuka sheria za kimataifa. Wapendwa wasikilizaji, na matangazo yetu ya asubuhi yanaishia hapa kwa leo, na washukuru wote waliofanikisha matangazo haya. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo Ijumaa hii asubuhi, tarehe 5 Aprili 2024 sawa na Ramadhani 25 1445 Hijria. Kwaherini.