Surat Saba. Aya ya rubenina sita, ahadi ya rubenina ya tisa. Audhubillahi minashaytani rajim. Bismillahirrahmanirrahim. Kul Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, mimi nakunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri. Mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki, na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu. Hakuwa yeye ila ni muonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni, basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. Hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, Dini ya haki imekuja na ile ya uongo haitaleta mapya tena wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahirahmanirahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya Radio Tehran idha Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Yanasikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake makuu katika mkoa wa Tanga na kusikika katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa usiku huu wa leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi cha Iran juma hili mawaidha maalum kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya Quds. Kipindi maalum kwa mnasaba wa mwezi mtukufu wa Ramadhan na dua za mwezi mtukufu wa Ramadhan. Na kama ilivyo ada na desturi tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za dunia. Imetimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki, ni saa kumi na mbili jioni huku Afrika ya Kati, hapa nchini Iran ni saa moja na nusu usiku. Ifuate sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Sepah yatangaza kuwa magaidi 15 wameshaangamizwa hadi hivi sasa kusini mashariki mwa Iran. Yemen yatangaza kuwa siku ya kimataifa ya Quds imeibakisha hai kadhia Palestina. Waislamu DRC ni waungaji mkono wa Quds na kadhia nzima ya Palestina. Spika wa bunge la Afrika Kusini ajiuzulu kupisha uchunguzi wa tuhuma za rushwa. Habari kamili. Kamanda wa kikosi cha nchi kavu cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC, amesema hadi hivi sasa magaidi 15 wameshaangamizwa katika operesheni za kuzima mashambulizi matatu ya kigaidi yaliyofanywa na magaidi hao kusini mashariki mwa Iran. Genge la kigaidi la Jeishudhulm linaloungwa mkono na Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel jana usiku lilifanya mashambulizi ya kigaidi kwa wakati mmoja katika vituo mbalimbali mbali vya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran, IRGC, katika miji ya Rask na Chabahar kusini mashariki mwa Iran, lakini mashambulizi yote hayo yamezimwa na vikosi vya kulinda usalama wa taifa la Iran tangu mwanzoni kabisa mwa kuanza kwake. Shirika la habari la Iran Press limemnukuu Brigedia Jenerali Muhammad Pakpor, kamanda wa kikosi cha nchi kavu cha jeshi la Sepah akisema hayo leo Alhamisi na kuongeza kuwa magaidi walioshiriki kwenye uvamizi huo wote walikuwa wamevaa vizibao vya kujilipua kwa mabomu na kuna uwezekano idadi ya magaidi walioangamizwa ikaongezeka. Ameongeza kuwa huko Chabahar, vituo viwili vya IRGC vimeshambuliwa na magaidi hao na lengo la genge hilo la kigaidi ni kwamba kwanza wawaue walinzi wa mlangoni, lakini papo hapo waliangamizwa magaidi watano na kuzimwa mashambulizi yao. Pia amesema watoto waliokuwa wametekwa nyara na magaidi hao wamekombolewa baada ya wanajeshi wa sepa kuingia na hivi sasa vikosi maalum vya jeshi hilo la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu vinaendesha operesheni za kusafisha kikamilifu mabaki ya magaidi hao. Amesema utulivu na usalama umesharejea kwenye hali yake ya kawaida huku Rask na Chabahar. Katibu wa baraza kuu la kisiasa la Yemen amesema siku ya kimataifa ya Quds imeabakisha hai mapambano ya ukombozi wa Palestina. Kesho ni Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhan kwa mwaka huu. Ijumaa ya kesho inasadifiana na siku ya kimataifa ya Quds ambayo huwa inaadhimishwa katika siku kama hiyo kila mwaka kwa ubunifu wa Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, muasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Yasir al Houri, katibu wa baraza kuu la kisiasa la Yemen, amesema hayo leo Alhamisi katika mahojiano aliyofanyiwa na shirika la habari la IRNA na kuongeza kuwa kutangazwa siku ya kimataifa ya Quds kumewakasirisha Wazayuni wakiwemo pia Wazayuni wa, wa, wa, wa, wa Marekani na Uingereza kwani moyo wa mukawama mapambano na matumaini ya kukombolewa Palestina na maeneo matakatifu ya umma ya mehu wa Kiislamu yamehuishwa kwa kutangazwa siku hiyo muhimu katika ulimwengu wa Kiislamu. Ameongeza kuwa mwaka huu siku ya kimataifa ya Quds inabidi adhimishwe kwa kulaani vitendo vya wale viongozi wa madola ya Waislamu waliotangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa Kizayuni, na iwe pia fursa ya kuleta umoja na mshikamano katika ulimwengu wa Kiarabu na Kiislamu. Mashekhe wawili maarufu wa Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamezungumzia umuhimu wa, wa siku ya kimataifa ya Quds na uungaji mkono wa Waislamu wa, wa nchi hiyo kwa kadhia nzima ya Palestina, hususan Ghaza. Sheikh Musa Ahmad, mmoja wa viongozi wa Kiislamu wa mkoa wa Kivu Kaskazini, Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amesema katika mahojiano aliyofanyiwa na shirika la habari la Iran Press kuhusu siku ya kimataifa ya Quds kwamba Waislamu barani Afrika ni waungaji mkono wa kadhia Palestina na no, wataendelea kuwa na msimamo huo hadi watu wa Palestina wakomboe haki zao. Kwa upande wake, Shekhe Siru Ahmad ambaye pia ni katika mashekhe maarufu wa Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ameliambia shirika hilo la habari la Iran Press kwamba Waislamu wa mashariki mwa DRC wataungana bega kwa bega na Waislamu wengine duniani kuadhimisha siku ya kimataifa ya Quds. Siku ya kimataifa ya Quds ambayo kwa mwaka huu wa 2024 inasadifiana na Ijumaa ya kesho ya Aprili 5 itaadhimishwa kwa sura ya kipekee mwaka huu kutokana na jinai zinazoendelea kufanywa na, na utawala wa kizayuni wa, za, wa Israel kwa zaidi ya miezi sita sasa huko Ghaza, Palestina. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Spika wa bunge la Afrika Kusini Bi Nosiviwe Mapisa Nqakula alijiuzulu jana Jumatano wadhifa wake, huku kukiwa na uchunguzi kuhusu tuhuma za ufisadi dhidi yake. Katika taarifa yake ya jana Mapisa Nkagula alisema leo tarehe 3 Aprili, nimewasilisha kwa kaimu spika wa bunge, Mheshimiwa Lechesa Senoli, barua yangu ya kujiuzulu spika wa bunge na pia nafasi yangu kama mbunge wa jamhuri ya Afrika Kusini. Aidha amesema, nimechukua uamuzi huu muhimu ili nipate muda wa kutosha na umakini katika kushughulikia uchunguzi uliotangazwa hivi karibuni dhidi yangu na vyombo vya sheria vya nchi yetu. Mwapisa Ngakula mwenye umri wa miaka 67 ni mwanachama mkongwe wa chama tawala cha African National Congress, ANC. Hivi sasa anakabiliwa na tuhuma za rushwa, ikidaiwa kuwa aliomba rushwa ya fedha taslimu takriban randi milioni mbili na laki tatu kama dola laki na ishirini elfu za Kimarekani kutoka kwa mkandarasi wa zamani wa jeshi wakati alipokuwa waziri wa ulinzi kati ya mwaka elfu mbili kumi na sita na elfu mbili na kumi na tisa. Wiki iliyopita spika huyu Afrika Kusini aliwasilisha ombi la dharura la kuitaka mahakama izuie uwezekano wa kukamatwa kwake, lakini jaji katika mahakama kuu ya Gauteng kaskazini huko Pretoria alitupilia mbali ombi lake juzi Jumane na shirika la afya duniani WHO limesema usambazaji umeme kwa kiwango kikubwa katika vituo vya afya vya vijijini kwenye nchi zilizoko kusini mwa jangwa la Sahara ni muhimu katika kukuza uwezo wa bara la Afrika wa kukabiliana na milipuko ya magonjwa mbalimbali mbali. Salvatore Vinci, mshauri wa nishati endelevu wa WHO, amesema kuwepo umakini na ubora wa huduma za afya kwa watu wote barani Afrika na sehemu kubwa ya kusini mwa dunia kutategemea kuunganishwa vituo vya afya na nishati ya umeme ili kusaidia ufanisi wa kazi zake kama vile maeneo ya kuhifadhia chanjo na kuendesha mashine za kwenye maabara ya kuchukulia vipimo vya magonjwa mbalimbali. Ametilia mkazo wajibu wa kuwekezwa sana katika upatikanaji wa nishati ya kuaminika na amezitaka serikali za nchi husika pamoja na wafadhili kuziba pengo la kukosekana umeme wa uhakika barani Afrika. Vinsi pia amesema asilimia 15 ya vituo vya afya vya nchi za kusini mwa jangwa la Sahara bado havina umeme, na jambo hilo linadhoofisha jitihada za kupunguza mzigo wa magonjwa unaochochewa na umasikini, vita na majanga ya hali ya hewa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu, umewadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa utakaozungumzia siku ya Quds na kufichuka sura halisi ya utawala wa mauaji ya kimbari wa Israel. Siku ya Quds mwaka huu wa 2024 imewadia huku utawala wa kizayuni wa Israeli ukiwa umekwama kwenye kinamasi cha Ghaza licha ya mauaji ya kimbari unayoendelea kufanya katika eneo hilo la Palestina. Ubunifu wa Imam Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu wa kuitangaza Ijumaa ya mwisho wa mwezi mtukufu wa Ramadhan kuwa siku ya Quds duniani ulikuwa ubunifu wa kudumu na wa kihistoria. Baada ya miaka 45 ya ubunifu huo Siku ya Kuds duniani inaendelea kuadhimishwa kila mwaka kwa adhama na hamasa zaidi kuliko mwaka wa kabla yake duniani kote. Katika siku hii, mwito wa kuitetea na kuiunga mkono Palestina unatolewa na watu wote wanaopigania uhuru duniani, si Waislamu pekee. Suala hili limesababisha hofu na hasira kwa utawala unaoikalia Kuds kwa mabavu dhidi ya siku hii ya kimataifa. Siku ya kimataifa ya Quds 2024 20, imefika katika hali ambayo mashinikizo dhidi ya utawala wa Kizayuni yamefikia kiwango kisicho na kifani. Ingawa utawala huo unaigiza kama mshindi katika vita vya Gaza, lakini ukweli ni kuwa Israeli imeshindwa kabisa katika vita hivyo. Harakati ya Hamas haijatoweka na uungaji mkono kwa operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa umeongezeka miongoni mwa watu wa Gaza. Wakati huo huo, maandamano ya ndani ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu zilizopewa jina bandia la Israeli yanaendelea na, na malalamiko ya familia za mateka wa vita wa Kizayuni wanaoshikiliwa na harakati za mapambano ya ukombozi wa Palestina pia yanaongezeka siku baada ya siku. Vilevile vile tofauti za kisiasa zimeongezeka ndani ya Israel. Katika ngazi ya kanda ya magharibi mwa Asia hakuna tena athari ya kuanzisha uhusiano kati ya nchi za Kiarabu na utawala wa Kizayuni wa Israel na mchakato huo sasa umesimama. Safari za kidiplomasia za maafisa wa nchi za Kiarabu kwenda Tel Aviv na kinyume chake, yani maafisa wa Kizayuni kufanya safari katika baadhi ya nchi za Kiarabu zimesitishwa. Katika ngazi ya kimataifa, mashinikizo na chuki za walimwengu dhidi ya utawala wa Kizayuni wa Israel vimeongezeka zaidi kwa sababu ya kudhihirika wazi sura halisi ya kikatili na kinyama ya utawala huo kwa watu duniani. Hata Marekani ambayo ndiyo muungaji mkono na mfadhili mkuu wa utawala huo ghasibu imelazimika kujiepusha kupiga kura ya vetu dhidi ya azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa la kusitisha mauaji ya kimbari huko Ghaza, hii ikiwa ishara ya hitilafu zilizojitokeza kati ya Tel Aviv na Washington. Kwa kuzingatia hali hiyo, Kiongozi Mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei alisema katika hotuba yake ya siku ya kwanza ya mwaka mpya wa Hijiria shamsia kwamba imebainika waziwazi kuwa utawala wa kizayuni haukabiliwi tu na mgogoro wa kujilinda, bali uko pia katika mgogoro wa kujiondoa. Katika mgogoro huo umekwama kwenye kinamasi, hauwezi kujiokoa. Kuingia utawala wa kizayuni huko Ghaza kuliutumbukiza utawala huo kwenye kinamasi. Hii leo ukiondoka Ghaza atakuwa ameshindwa na ukibakia huko pia atashindwa. Hii ndiyo hali halisi ya utawala wa kizayuni. Mwisho wa kunukuu. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Iran juma hili Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Tuliangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema Iran itaufanya utawala haramu wa Israel ujutie uhalifu wake nchini Siria. Rais Ibrahim Raisi asema utawala wa Israel uko kwenye sakaratul mauti na unakata roho na Iran ya laani jinai za utawala haramu wa Israel katika hospitali ya Shifa huko Gaza. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametuma salamu za rambirambi kufuatia kuwa washahidi majenerali walioongoka wa Kiislamu katika shambulio la utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran nchini Siria na kusisitiza kwamba taifa la Iran litawafanya wazayuni wajutie jinai hiyo na jinai zingine kama hiyo. Siku ya Jumatatu, ndege za kivita za utawala wa kizayuni wa Israel zilishambulia ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus na kuwa washahidi washauri wa kijeshi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, akiwemo kamanda wa ngazi za juu wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran IRGC General Muhammad Ridha Zahidi na naibu wake Muhammad Hadi Haji Rahimi na wengine watano waliokuwa nao. Kwa mujibu wa tovuti ya habari ya ofisi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, katika ujumbe wake warambirambi Jumanne, aliongeza kuwa majenerali walioongoka na waliojitolea wa Kiislamu, Meja Jenerali Muhammad Ridha Zahidi na mpiganaji mwenzake Muhammad Hadi Hajirahimi wameua washahidi katika jinai ya utawala ghasibu na unaochukiwa wa kizayuni. Wakati huo huo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu amesema utawala wa kizayuni wa Israel utazabwa kibao usoni kutokana na shambulio lake dhidi ya jengo la ubalozi mdogo wa Iran katika mji mkuu wa Siria. Katika hotuba yake kwa maafisa wa utawala wa Iran na matawi mengine ya serikali kama walisema shambulio hilo halitaweza kuinusuru Israeli kwa Gaza ambako imekuwa ikiendesha vita kwa karibu miezi sita dhidi ya Wapalestina. Amesema juhudi za mfamaji za utawala wa kizayuni kama ulivyofanya huko Siria hazitauepusha kushindwa. Bila shaka utazabu wa kibao kwa hatua hii, amesema kiongozi mwadhamu, na kuongeza kuwa maandamano yaliyopangwa kwa ajili ya siku ya kimataifa ya Quds mwaka huu katika Ijumaa ya mwisho wa mwezi mtukufu wa Ramadhani, yani tarehe 5 Aprili, yatawakusanya watetezi wa Palestina, sio tu katika nchi za Kiislamu, bali pia katika nchi zisizo zi zi zi za Kiislamu ambazo zimekuwa zikipigania kukomesha jinai za utawala haramu wa Israeli dhidi ya Gaza. Akibainisha kuhusu nukta hiyo, kiongozi mwadhamu amesema siku ya Quds mwaka huu itakuwa uasi wa kimataifa dhidi ya utawala ghasibu wa Israeli ikiwa katika miaka iliyopita siku ya Quds ilikuwa ikifanyika tu katika nchi za Kiislamu, mwaka huu kuna uwezekano mkubwa katika nchi zisizo za Kiislamu siku ya Quds itafanyika kwa adhama kubwa kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa shambulio la Jumatatu la utawala wa kizaini wa Israel kwenye ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus, Siria, ni ushahidi uh, kuwa utawala haramu wa Israel uko kwenye sakaratul maut na unakata roho hivi sasa. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hayo katika mazungumzo ya simu aliyoyafanya uh, na Rais Bashar Al Asad wa Siria, na kuongeza kuwa jinai iliyofanywa kwa mara ya kwanza na utawala wa kigaidi wa Israeli ya kushambulia ubalozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran si tu kuwa ni ukiukwaji wa sheria za kimataifa lakini pia eh, ni jinai inayoonyesha ujuba wa kupitiliza wa Israel na jinsi utawala huo ulivyoporomoka kupindukia kimaadili, sambamba na jinai kubwa unazozifanya katika nchi za Lebanon, Syria na Palestina. Wakati huo huo, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameitaja siku ya kimataifa ya Quds kuwa ni ukumbusho wa kukaribia ushindi wa mwisho wa wananchi wa Palestina dhidi ya utawala vamizi wa Kizayuni na alama ya mshikamano Umoja na uelewa wa umma wa Kiislamu kwa ajili ya kutatua kadhia ya Palestina. Nam, wapenzi wa sikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran Juma hili. Kwa leo ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa heri. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo siku na ukujeni, moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum tuliokuandalieni kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya Quds ambayo yataletwa kwenu na Shekh Musa Said Abdurahman wa Kibaha, Dar es Salam nchini Tanzania. Mawaidha hayo yatafuatiwa na miongozo ya Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa amrehemu, kipindi maalum cha mwezi mtukufu wa Ramadhan na dua za mwezi huu mtukufu, na kutakieni usikilizaji mwema wa sehemu hii inayofuatia ya matangazo yetu hey, wa alihi tayyibin tahirin. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Watukufu Waislamu, tumo katika siku za mwisho za mwezi mtukufu wa Ramadhani, hivyo nawaomba sana tufanye hima ili tupate mafanikio mema katika siku hizi zilizobakia. Waislamu ndugu zanguni, tunapaswa tujipinde sana kwa kufanya ibada kuomba maghfira na hata kutoa sadaka kuwasaidia watu wasiokuwa na uwezo, na hasa mayatima na wanawake wajane. Mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema, enyi watu, mwenye kumfuturisha aliyefunga katika mwezi huu hupata thawabu kwa Mwenyezi Mungu ya kumweka huru au kumwachia huru mtumwa na kusamehewa madhambi yake yote yaliyopita. Allahu Akbar. Basi Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, baada ya kutoa kauli hiyo au baada ya kuelezea hadithi yake hiyo, mmoja kati ya maswahaba akasimama na kusema ewe mjumbe wa Mwenyezi Mungu, sio watu wote kati yetu tunaweza kumfuturisha mfungaji. Basi Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam akamjibu yule sahaba na kumwambia, jilindeni na moto wa Jahannam kwa kutoa walauko kwa moja tu yatende, na jilindeni na moto wa Jahannam kwa kumnywesha maji mtu aliyefunga. Allahu Akbar! Ndugu zangu, tukiiangalia kwa makini mno hadithi hii ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, inaonyesha kwa jinsi gani Mwenyezi Mungu amewarahisishia waja wake ili waweze kuvuna malipo mema katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Waislamu, tujitahidi ili tuweze kupata faida kubwa itakayotusaidia kesho siku ya hesabu. Si lazima umfuturishe mfungaji kwa kumpikia mihogo, magimbi na kadhalika, bali maji tu au kokwa moja tu ya tende inatosha, na malipo yake ni makubwa mno, ya kumwachia huru mtumwa na kusamehewa madhambi yako yote. Ndugu zangu Waislamu, bado hatujachelewa. Zimesalia siku chache tu kabla ya kumalizika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Tuitumie vizuri fursa hii kwa kuweza kutekeleza yale ambayo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ametuamrisha na kuyaacha yale ambayo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ametukataza. Hili kumi la mwisho, wapenzi wasikilizaji wa radio idhaa ya Kiswahili Redio Tehran, kumi hili lina matukio mengi ya kumzidishia uzito kwenye mizani ya mja mwema. Kumi hili lina mikesha ya Lailatul Qadri ambapo usiku mmoja ni bora kuliko miezi elfu moja na hii ni ahadi ya Mwenyezi Mungu na hii ni kauli ya Mwenyezi Mungu aliposema, lailatul qadri khairu min alfi shahr. Mawaidha yangu hayalengi kuzungumzia fadhila za Lailatul Qadri kwa siku hii ya leo bali nitaangazia matukio mengine muhimu ambayo yanaigusa jamii ya Kiislamu na hata wasio kwa Waislamu na wale wanaotetea masuala ya haki za binadamu. Ndugu zanguni, ninaomba niwarudishe kidogo tu nyuma. Imam Khomeini, mwenyezi Mungu amrehemu, muasisi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, aliitangaza Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kuwa ni siku ya kuwaunga mkono wananchi wanaodhulumiwa na kukandamizwa wa Falastin, ikiwa imepita miezi sita tu tokea ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran mwezi Februari mwaka wa 1979, Imam Khomeini alionyesha ujasiri wa hali ya juu wa kuwajali wa Falastin bila ya kuwabagua kimadhehebu. Ijumaa hii ambayo itashuhudia maandamano katika miji na nchi mbalimbali duniani inaonyesha taswira mbili muhimu. Kwanza, inaonyesha kuukumbuka msikiti mtakatifu wa al-Aqsa, ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu kabla ya kuelekea Maka, ambapo leo hii Waislamu tukifanya ibada zetu za swala tunaelekea huko. Lakini jambo la kusikitisha na kuhuzunisha mno, hivi sasa masjidi al-Aqsa inadhibitiwa na utawala wa kizayuni wa Israeli. Pili, Imamu Khomeini alitaka siku hii iwe maadumu ya kuwakumbuka wanyonge na watu wanaokandamizwa na hasa wananchi wa Falastini. Wananchi wa Falastini kwa zaidi ya miongo saba sasa wanakabiliwa na mateso makubwa, udhalilishaji mkubwa, uporaji mkubwa na unaofanywa na utawala wa Kizayuni wa Israeli. Licha ya kupora ardhi zao, hivi sasa wanakabiliwa na hali mbaya zaidi ya kiusalama. Imetimia miezi sita sasa, eneo la ukanda wa Gaza halina hospitali, halina dawa, halina maji salama ya kunywa, halina chakula, halina umeme, vyanzo vya maji vimeharibiwa. Wananchi wa eneo hilo wanalala nje katika kipindi hiki cha baridi kali, au chini ya nyumba zilizobomolewa na makombora ya majeshi ya wazayuni maghasibu. Kwa kweli inasikitisha. Pamoja na hali yoyote ya kusikitisha, watu wasiopungua elfu thelathini wameuawa, wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto. bi ayyi dhanbin qutilat, bi ayyi dhanbin qutilat, eh? Tujiulize kwamba hawa wanawake, hawa watoto wameuawa, wamekosa makosa gani? Huu ni kweli, ni ubinadamu wa kumua mtoto mdogo wakumua mwanamke ambaye yeye hana silaha habebi silaha hajaenda kupigana. Mtoto iko nyumbani anacheza, anakabiliwa na kombora la, la majeshi ya utawala wa kizayoni wa Israeli. Hii ndio hali inayokuta. Mashule yamepigwa mashule yamebomolewa, makumi ya watu wameuawa wakiwa shuleni, watoto wadogo. Hiyo ndio hali inayokuta wananchi wa Falestini na hasa wananchi wa Falestini wa eneo la ukanda wa Gaza hao maghasibu wa kizayuni wakishirikiana wao magharibi bila shaka watalipa kwa hii jinai na mauaji makubwa ya halaiki huko Gaza. Wako wapi basi wanaojinasibu katika kutetea haki za binadamu? Ziko wapi taasisi za kimataifa? Wako wapi wafalme wa, wa nchi za Kiarabu? Kwa nini wamewatelekeza ndugu zao Waislamu wa Palestina walioko ukanda wa Gaza katika mwezi kama huu? Wamejaribu kuwafikiria walau kwa dakika moja ndugu zao wa Gaza wanafuturu nini? Inasikitisha ndugu zanguni, inasikitisha mno kuona nchi nyingine za Kiislamu zinaandaa futari ya kifahari kabisa, wakiwaalika wazayuni maghasibu kwenye futari hiyo, huku ndugu zao katika imani wanafunga swaumu bila ya futari au bila hata ya tende ya kufuturia. Inasikitisha na kuhuzunisha mno. Nani atawasaidia wafalastini wa, wa Gaza? Basi njia pekee ni sisi kuzidisha maandamano katika sehemu mbalimbali mbali duniani ili kilio cha wafalastini kisikike sehemu zote duniani. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, licha ya kutangaza uungaji mkono kwa watu wa Falastini, aliofunga ubalozi wa utawala wa kizayuni wa Israel mjini Tehran na badala yake ukafunguliwa ubalozi wa Palestine mjini Tehran. Imam Khomeini aliwataka Waislamu wote kuweka kando tofauti zao za kimadhehebu bali washikamane barabara, kwa lengo la kuwakomboa wa wananchi wa Palestine na kukirejesha kibla cha kwanza cha Masjidul Aqsa mikononi mwa Waislamu. Katika hitimisho langu hili, ninawaomba Waislamu na hata watetezi wa haki za binadamu wajitokezi kwa wingi siku ya Ijumaa hii kwenye maandamano ya siku ya kimataifa ya Kuds, kwani kupaza sauti zao kutasaidia mno kutoa faraja kwa wananchi wa Palestina na kujenga msingi na imani thabiti, kwa iko siku kudsi tukufu itakuwa mikononi mwa Waislam, insha Allah. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Khomeini muasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema ruz quds ruzi ist ke bayad ba be hame abar qudrat ha hushdar bedehim ke islam digar taht seytare shoma be vasite ummal khabis shoma vaqe nakhahad shod, siku ya Quds inabidi iwe ni siku ya kutoa onyo kwa madola ya kibeberu kwamba Uislamu hautoingia tena kwenye udhibiti wenu kupitia vibaraka wenu mahabithi. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi maalumu cha Ramadhani. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Tuko katika siku za mwishoni mwa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Zaidi ya wiki tatu zimepita tukiwa katika funga ya mwezi mtukufu na kujipinda kwa ibada kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu. Tumesoma Kurani tukiwa katika hali ya swaumu, tumelisha futari, kuwajali maskini na wasiojiweza na kujipinda kuacha mambo yote mabaya yaliyokatazwa na Allah Subhanahu wa Ta'ala. Lakini je, baada ya wiki hizi tatu na ushee, tumefanikiwa kuonja ladha ya ibada? Ikiwa tumenyimwa ladha ya ibada katika kipindi hiki, labda sababu yake ni haki za watu zilizoko mabigani mwetu, au kwa maneno mengine, dhuluma tuliyowafanyia watu wengine au kunyamaza kimya mbele ya dhulma wanayofanyiwa wanadamu wenzetu. Kuchunga na kuheshimu haki za watu wengine ni muhimu sana katika dini ya Uislamu na ni muhimu zaidi kuliko hata kulinda haki za Mwenyezi Mungu. Umuhimu wa kutambua dhulma na ulazima wa kupambana nayo katika dini ya Uislamu ni jambo linalofahamika vyema hata kwa madhalimu wenyewe. Ndio maana wanajaribu kudogesha na kufifiza dhulma zao mbele ya macho ya watu. Mfano wa wazi wa ukweli huo ni kile kinachoonekana sasa katika mitandao ya kijamii kwa ajili ya kuwatakasa madhalimu na wakiukaji wa haki za binadamu. Kama mfano tu, uhalifu unaofanywa sasa na wazayuni wa Israeli huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu, hasa ukanda wa Gaza wa unapewa jina la kujilinda. Kwa zaidi ya miongo saba wananchi wa Palestina wamekuwa wakinyimwa haki yao ya kujitawala na haki nyingine za msingi, na nchi yao imetwaliwa kwa mabavu. Katika kipindi hicho chote, utawala ghasibu wa Israel umefanya jinai za kutisha za kivita, uhalifu dhidi ya binadamu, na mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Palestina. Sasa watu hawa wanaodhulumiwa wamechukua silaha dhidi ya wavamizi na wavunjaji wa haki za binadamu ili kupambana na dhuluma hizo. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema katika aya za 39 hadi 40 za Suratul Haji kwamba wameruhusiwa kupigana wale wanaopigwa vita kwa sababu wamedhulumiwa, na kwa hakika Mwenyezi Mungu ni muweza wa kuwasaidia wale ambao wametolewa majumbani mwao pasipo haki ila kwa kuwa wanasema Mola wetu mlezi ni Mwenyezi Mungu, na lau Mwenyezi Mungu asingeliwakinga watu kwa watu, basi zingelivunjwa nyumba za watawa na makanisa na masinagogi na misikiti ambamo ndani yake jina la Mwenyezi Mungu linatajwa kwa wingi. Hakika Mwenyezi Mungu humnusuru yule anayemnusuru yeye. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye nguvu asiyeshindwa. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ametoa ruhusa hii ya kupambana na madhalimu kwa wanaodhulumiwa na kukandamizwa, na ameahidi nusra na ushindi kwa wale watakaosimama kidete na imara katika njia hii. Aya hizi wapenzi wa wasikilizaji, zimeweka wazi msingi wa falsafa ya kupambana na madhalimu kwa mujibu wa aya hizi za Suratul Hajj, iwapo watu hawatakabiliana na dhulma wanazofanyiwa, vituo vya ibada na kumwabudu Mungu vitaharibiwa katika sayari ya dunia, na uharibifu utagubika dunia nzima. Yumkini ukajiuliza, kwa nini Mwenyezi Mungu hakati mzizi wa dhulma na uonevu huo? Kwa nini anawaachia waumini kazi na jukumu hilo la kupambana na dhuluma na madhalimu? Jibu la swali hili limetolewa katika aya ya nne ya suratu Muhammad inayoamrisha kuwaua makafiri wanaokwenda kuwapiga vita waislamu na kisha inasema: na lau angelitaka Mwenyezi Mungu angeliwashinda yeye mwenyewe, lakini haya ni kwa ajili ya kuwatahini nyinyi kwa nyinyi. Wapenzi wasikilizaji, hapana shaka yoyote kwamba kustawi na kukomaa kwa mwanadamu kunapatikana katika kivuli cha mashaka na kushinda mitihani na majaribio. Kwa mfano, wakati mbegu ya mmea inapotaka kukua na kuwa mti imara na wenye nguvu, lazima iwekwe kwenye udongo, kisha shinikizo na mbinyo wa ardhi unaipasua mbegu hiyo, na baadaye inakuwa na kuwa mmea na hata mti madhubuti. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala amewafanya madhalimu kuwa njia ya kuwajaribu waumini ili wastawi na muumini wa kweli ajitenge na kujipambanua na kafiri. Dunia daima imekuwa na mapambano ya aina mbalimbali baina ya haki na batili, giza na nuru, elimu na ujinga na kadhalika, na mapambano haya ndiyo yanayosababisha ustawi wa binadamu. Hapa inawezekana kwa baadhi ya watu kujiuliza kwamba je, hawa madhalimu wanapataje madaraka na nguvu? Jibu liko wazi, madhalimu hupata madaraka na nguvu pale baadhi ya watu wanapokubali kuonewa na kudhulumiwa. Kwa hivyo, mtu kutokuwa dhalimu na katili hakutoshi, bali pia tunapaswa tusikubali dhuluma na kuonewa. Huu ndio wito unaotolewa sana katika dini ya Uislamu, unaosisitizwa katika aya ya 279 ya, ya Suratul Baqara ambayo inasema msidhulumu wala msidhulumiwe. Ni ubaya uliopindukia kwa mtu au taifa kukubali kudhulumiwa. Ikiwa hatuwezi kupambana na dhuluma, basi kwa uchache tusikubali kudhulumiwa. Kwa mujibu wa hadithi za Mtume Muhammad wa alihi wa salam, na ahli baiti zake watoharifu. Idadi kubwa ya watu wanaodhulumiwa pia wataingizwa katika moto wa jehanam pamoja na madhalimu, kwa sababu tu walikuwa na uwezo wa kuondoa dhuluma iliyowapata, lakini hawakuchukua hatua yoyote ya kukabiliana na ukandamizaji huo, na hivyo wakampa dhalimu ujasiri zaidi wa kudhulumu watu wengine. Tusisahau pia kwamba kuridhia matendo ya dhalimu ni kutenda dhuluma. Dhambi ya kuridhia uovu siyo dhambi ndogo na inashusha adhabu ya Mwenyezi Mungu. Ukweli huu umethibitika katika kisa cha kaumu ya Thamud ambapo mtu mmoja alimuua ngamia wa muujiza wa Nabi Saleh akipinga amri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, lakini adhabu ya uasi na dhambi hiyo ililikumba taifa zima. Kwa nini? Kwa sababu kaumu yote iliridhia kitendo hicho cha kuuliwa ngamia wa muujiza. Aya ya 14 ya Suratu Shamsi inasema, wakamkadhibisha na wakamchinja ngamia, kwa hivyo Mola wao Mlezi akawaangamiza kwa sababu ya dhambi zao na akawasawazisha na ardhi. Mtu mmoja alimuua ngamia wa Nabi Swaleh. Sasa kwa nini Mwenyezi Mungu anasema kwamba watu wote wa kaumu hiyo walimuuangamia? Kwa sababu watu wengine waliridhia kitendo cha mtu huyo mmoja. Hivi sasa dhuluma inatokea katika kila kona ya dunia na madhalimu wanakandamiza watu wasio na ulinzi, lakini tuna matumaini katika aya za kitabu cha Mwenyezi Mungu Qurani zinazosema Hivi karibuni Mwenyezi Mungu ataifanya ardhi kuwa mali na milki ya wanaodhulumiwa duniani kote, na wanyonyaji madhalimu watakuwa na siku ngumu. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Msikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, tukiwa tunakaribia mwishoni kabisa mwa matangazo yetu haya usiku, kabla ya kukusomeni ni muhtasari wa habari za dunia. Msikilizaji wetu Bwana Hamisa Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, ametuletea maoni ambayo yanastahiki kusomwa kwa ukamilifu wake. Anasema, ninamwomba Mheshimiwa Rais Samia Suluhu Hassan aangalie kwenye sekta ya afya, matibabu yawe bure. Wengi wanapoteza maisha kwa kukosa gharama za matibabu. Anasema hivi, mwanafunzi alofariki wilayani Masasi kwa kukosa gharama za matibabu, laiti ingekuwa ni gharama ndogo asinge, angeweza kuokoa maisha hmm. Anasema si angeokoa maisha yake basi. Anasema ninakuomba, mheshimiwa, kwa heshima na taadhima, uliangalie kwa makini. Kuna watu wanaweza kumudu gharama za matibabu na wengine Yani, ambao ndio wengi kama sisi, pangu pakavu, hatuna uwezo wa kumudu gharama hizo. Maoni yake hayo, bwana Hamis Hashim Bilal wa Mtwara, Tanzania. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Kamanda wa kikosi cha nchi kavu cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Brigadia Jenerali Muhammad Parkpoor amesema hadi hivi sasa magaidi 15 wameshaangamizwa katika operesheni za kuzima mashambulizi matatu ya kigaidi yaliyofanywa na magaidi hao kusini mashariki mwa Iran. Yasir al Houri, katibu wa baraza kuu la kisiasa la Yemen, amesema siku ya kimataifa ya Quds imeabakisha hai mapambano ya ukombozi wa Palestina mashekhe wawili maarufu wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamezungumzia umuhimu wa siku ya kimataifa ya Quds na uungaji mkono wa Waislamu wa nchi hiyo kwa kadhia nzima ya Palestina, hususan Ghaza. Spika wa bunge la Afrika Kusini Binosi Viwe Mapisa Ngakula amejiuzulu wadhifa wake huo jana Jumatano, huku kukiwa na uchunguzi kuhusu tuhuma za ufisadi dhidi yake. Na shirika la Afya Duniani, WHO, limesema usambazaji umeme kwa kiwango kikubwa katika vituo vya afya vya vijijini kwenye nchi zilizoko kusini mwa jangwa la Sahara ni muhimu katika kukuza uwezo wa bara la Afrika wa kukabiliana na miripuko ya magonjwa mbalimbali mbali. Na kwa muhtasari huo, habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, jina langu ni Abdulfatah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukushukuruni na kukuwageni, nikisema ahsanteni na kwaherini.