Lam yalid wa lam yulad wa lam yakun lahu kufuwan ahad, sadaqa Allahul Aliyyil Azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi mwenye wa Rehma, Mwenye Kurehemu. Sema, yeye Mwenyezi Mungu ni mmoja. Mwenyezi Mungu ndiye anayekusudiwa kwa haja. Hakuzaa wala hakuzaliwa, wala hana anayefanana naye hata mmoja. Kwa hakika ninakuomba uniruzuku yanayokuridhisha katika siku ya leo, na ninajilinda kwako kutokana na yanayokuudhi na ninakuomba unipe taufiki ndani yake ya kukutii bila ya kukuasi, ewe mkarimu kwa wanaokuomba. Bismillahirrahmanirrahim. Assalamu alaykum wa rahmatullahi ta'ala wa barakatuh, wapenzi wasikilizaji mimi ni Mubarak Henia nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran, ikiwatangazieni mubashara, moja kwa moja kutoka studio zetu za Jam Jam hapa jijini Tehran. Ap wasikilizaji, tulioandalieni wakati huu ni taarifa ya habari za dunia, itafuatiwa na kipindi cha baraza la wasikilizaji. Baada ya hapo, tutawaleteeni udunduzi wa magazeti ya hapa Iran. Udunduzi huo, wapenzi wasikilizaji, utafuatiwa na kipindi maalum kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya Quds. Baada ya kipindi hicho, wapenzi wasikilizaji, tutawaleteni makala ya hekima za Nahjul Balagha, itafuatiwa na mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, na kisha tutawaleteni makala ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na baada ya mdeso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki, e, na saa nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari. Rais Ibrahim Raisi asema siku ya kimataifa ya Kuzi ni nembo ya kuwatimua wazayuni katika ardhi za Palestina. Naye Said Hassan Nasrallah, katibu mkuu wa Hezbullah, asema kimbunga cha Alaksa kimemsukuma adui mzayuni kwenye ukingo wa shimo la mauti. Na Abdul Fattah Sisi aapishwa kuhudumia mhula wa tatu kama rais wa Misri. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Rais wa jamhuri ya kiislamu Iran ameitaja siku kima ya kimataifa ya Quds kuwa ni ukumbusho wa kukaribia ushindi wa mwisho wa wananchi wa Palestina dhidi ya wavamizi wa kizayuni na ishara ya mshikamano, umoja na uelewa wa umma wa kiislamu katika kutatua kadhia ya Palestina na kuwafukuza wavamizi kutoka katika ardhi zote za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Rais wa jamhuri ya kiislamu Iran Said Ibrahim Raisi ameyasema hayo Jumatano katika kongamano la jukwaa la Quds lililofanyika kwa mnasaba wa siku ya kima ya kimataifa ya Quds ambalo ilifanyika kwa njia ya video na kualeta pamoja viongozi na shahsia mbalimbali wa, wa muhimili wa mukawama. Rais wa Iran amesema busara ya kihistoria ya Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, mwanzilishi mkuu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, katika kuitaja Ijumaa ya mwisho wa mwezi mtukufu wa Ramadhani kuwa siku ya kimataifa ya Quds ni hatua ya kutia moyo na yenye kuunganisha katika kuilinda na kuiweka hai kadhia ya taifa la Palestina, kuimarisha mrengo wa mukawama na umoja wa umma wa Kiislamu. Ameongeza kuwa uva, maadamu uvamizi wa Kuds unaendelea, kama alivyosema kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, kila siku ya mwaka ni siku ya Kuds. Wakati huo huo, katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon amesisitiza kuwa siku ya kimataifa ya Kuds mwaka huu ni tofauti na miaka iliyopita na kwamba operesheni ya kimbunga cha Alaksa imeweka adui mzayuni kwenye ukingo wa shimo la mauti. Siku ya kimataifa ya Quds ambayo huwa Ijumaa ya mwisho wa mwezi mtukufu wa Ramadhani inatazamiwa kuadhimishwa kesho Ijumaa kote duniani. Akizungumza kwa njia ya video hapo jana Jumatano, mbele ya viongozi na shaksia wa mhimili wa mukawama katika kukaribia maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Quds kesho Ijumaa, Hassan Nasrallah, katibu mkuu wa Hizbullah nchini Lebanon, amesema kile kinachoendelea Palestina na eneo zima la Asia Magharibi ni kimbunga cha walio huru na tunatumai kuwa itaenea na kupata nguvu zaidi. Said Nasrala ameongeza kuwa adui hajali maazimio ya Baraza la Usalama, matakwa ya nchi, maoni ya umma, wala sheria za kimataifa. Ameendelea kusema kuwa ni lazima tufanye kazi kwa bidii ili tushinde vita hivi na kumshinda adui mzayuni na uungaji mkono wake wote na hili lazima liwe lengo letu kuu. Said Hassan Nasrala amesema kuwa vita vya siku thelathini na tatu viliushinda mpango wa mashariki ya kati mpya na mpango wa Israel kubwa uliokuwa unatekelezwa na Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amekosoa Misimamo ya ndumakuwili ya Umoja wa Ulaya na upuuzaji wake kuhusiana na jinai na vitendo vya kigaidi vya utawala wa ghasibu wa Israel. Siku ya Jumatatu, Aprili mosi, 2024, ndege za kivita za utawala wa Israeli zilishambulia ubalozi mdogo wa Iran, mjini Damascus. Watu 13 wa wakiwemo wanachama saba wa vikosi vya kidiplomasia na kijeshi vya Iran waliuawa wa shahidi katika shambulio hilo la kigaidi. Hussein Amir Abdullahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran, katika mazungumzo na Joseph Borrell, mkuu wa sera za kigeni na usalama wa Umoja wa Ulaya amesema viongozi wa Ulaya daima wanaitaka Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuwa na subira inapochokozwa, katika hali ambayo utawala wa Israeli unaokiuka sh wazi sheria na kanuni za kimataifa umeshambulia sehemu ya kidiplomasia ambayo ki ina kinga kamili kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Ali Ridha Marhamati, naibu gavana anayesimamia masuala ya usalama na utekelezaji sheria katika mkoa wa Sistan na Baluchistan, kusini mashariki mwa Iran, ametangaza kutokea shambulio la kigaidi kwenye makao makuu mawili ya kijeshi katika mji wa Rask na Chabahar mkoani humo. Kundi la kigaidi la Jeishdhulm ambalo lina mfungamano na utawala wa kizayuni Jumatano usiku lilijaribu kuteka makao makuu ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu wa RGC huko Rask na Chabahar lakini vikosi vya usalama vimeweza kuzima shambulio hilo. Na rais Abdul Fattah Asisi wa Misri ameapishwa mbele ya bunge la nchi hiyo kuwa ajili ya kuhudumia muhula wa tatu kama rais wa nchi hiyo. Alishinda katika uchaguzi uliofanyika Disemba kwa asilimia 89 ya kura. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio kipindi cha baraza la wasikilizaji baraza alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hiki hukujieni kila siku za jumaatano usiku na kurudiwa siku ya pili yake, yani Alhamisi asubuhi ya na mchana, kila wiki ni kipindi cha kurusha hewani maoni yenu hu wasikilizaji wapenzi ambayo mnatutumia kwa njia tofauti kama vile sauti na maandishi kwa sura ya nathari na mashairi kupitia Telegram, WhatsApp na pia SMS na email. Tusirefushe maneno, muda wetu ni mchache. Tupate kiburudisho kifupi kwanza. Leo kipindi chetu kinafunguliwa na ujumbe mfupi wa SMS, na anayetufungulia kipindi chetu ni mwanabaraza Bwana Warioba wa Lindi, Tanzania. Ameandika kwenye ujumbe huo mfupi wa SMS maneno yafuatayo: ni mimi Warioba nikipatikana mkoani Lindi, Tanzania, na wasalimu wasikilizaji wenzangu wote na watangazaji wa redio Tehran. Namwomba Allah azidi kukujazeni ilmu, amin kwa sote, Bwana Warioba. Maoni mengine hapa ni kutoka kwa bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ametumia kwa njia ya Wasap. Ameandika, Wazayuni si wasikivu na si watu wa kuheshimu maamuzi ya mahakama ya ICJ. Ushenzi wao unalindwa na takriban wa magharibi wote. Tunazisikitikia nchi za OIC kwa kuwa ni umma uliokufa, ni umma dhaifu, umma unaofanya usaliti na khiana kwa wenzao wa Palestina. Huu ndio ujahili wa kupindukia. Pia anasema tunasahau kuwa umma wetu bora wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam unapaswa kuwa ni umma ulioshikamana barabara, na kila mmoja wetu kujihimu katika umoja na mshikamano wa umma wetu, kama Qurani inavyotueleza. Iwapo watu wa umma wetu wataaminiana, basi nina yakini tutapata maendeleo makubwa na tutaweza kutegemeana na kusaidiana katika kila kitu. Anasema tunashuhudia wanadamu wengi duniani wanadiriki mateso wanayopata wa Palestina, na wanaelewa maana ya haki za binadamu kwa ukubwa wake kibinadamu. Dunia imeelewa jinsi madola ya magharibi yanavyotumia kimaslahi haki za binadamu. Walimwengu wanaelewa kuwa Marekani na Uingereza zipo kigaidi zaidi kwenye bahari nyekundu. Nam kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Jamejamo hapa jijini Teherane. Kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 98 93565487 na email yetu ya Swahili radio irivir. Nambari yetu hiyo ya simu ya plus 6 kama mlivyoona leo, mnaweza kuitumia pia kutupigia simu moja kwa moja na pia kututumia ujumbe mfupi SMS, ambao leo ndio uliotufungulia kipindi chetu kwa SMS yake Bwana wa Rioba wa mkoani Lindi, kusini mwa Tanzania. Vile vile, wapenzi wasikilizaji, tunakuambia ni msiache kujiunga na chaneli yetu ya telegramu ya t.me radio Teheran sw na pia kusikiliza matangazo yetu kwenye live stream ya Telegram kwa link ifuatayo t.me radio Teheran sw alama ya kuuliza live stream. Aidha, usiache pia kutembelea tovuti yetu ya parts today.ir sw, kama ambavyo tunakuomba pia ujiunge na channel yetu ya YouTube ya www.youtube.com Slash at radio dot. Hapa hatuna maoni kwa njia ya sauti, karibuni kuyasikiliza. Ipo haja kwa Iran, Yemen na Syria kuweza kuanzisha kikao chake pamoja na jumuiya ya madola ili kujenga jeshi ambalo litaitetea Palestina, na sio kuitetea tu, bali hata kuhamasisha nchi nyingine ili Palestina iweko free. Tukiangalia duniani, tatizo likiwatokezea wazungu mfano Russia, pamoja na ile nchi nyingine ilikuwa inapigana, basi walipopigana mwisho wa siku kwa dunia mzima imesimama, kwa sababu ya vita vile vya wazungu. Hii leo wanaonea wa Arabu na Waislamu, ndiyo imekuwa hali kama hii. Ipo haja ya sisi Waislamu kujipanga kuziangalia imani zetu, kuondoka katika unafiki. Maana ukiangalia nchi nyingi ambazo za Kiarabu zinaongozwa na Waislamu, lakini ndio wako mbele kuwapa msaada wa wazungu. Alafu Waarabu, kwa nini nyinyi mnakuwaoga Waarabu? Mna mali mwenyewe, watajiri, muna uwezo, alafu mnapenda kila kitu chenu mzungu, mzungu. Hawa wazungu ni kama nani? hata ukiangalia Uislamu chimbuko lake ni Waarabu. Ukiangalia kila risosi ya dunia hii chimbuko lake ni Waarabu bwanaye, wasababaishe Waisraeli. Waisraeli ni watoto wa kawaida tena waoga, lakini sisi wenyewe Waislamu tumejitia katika vazi la unafiki. Tusende mbali na laiti, tukiamua Palestina iachiwe, basi inaachiwa. Tuondoshe ni unafiki Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake bwana Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina tu Sahara, ambaye anasema Iran isaidieni Palestina ipate shufaa. Toban bwana Magema na wasikilizaji wetu wote, ni kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ndiyo nchi iliyoko mstari wa mbele zaidi katika kuwasaidia ndugu zao wa Palestina maafisa mbalimbali wa ushauri wa kijeshi wa Iran wanashambuliwa na kuuliwa kigaidi na Israel kutokana na kuunga mkono kwao mapambano ya Wapalestina. Hayo yamekuwa yakisisitizwa mara kwa mara na viongozi wenyewe wa Palestina, kama matamshi ya juzi tu ya wakuu wa harakati za Hamas na Jihadul Islami waliokutana hapa Teheran, ambapo pamoja na mambo mengine walishukuru Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa uungaji mkono wake wa kimkakati kwa wapiganaji wa Kiislamu au wanamukawama na wananchi wa Palestina na misimamo yake thabiti katika kuunga mkono haki zao za kitaifa, au pale kiongozi mkuu wa harakati ya Jihadul Islami ya Palestina, Ziadan Nahala, aliposema wazi wiki hii mbele ya vyombo vya habari kwamba Wapalestina wasingeliweza kusimama imara na kupambana kiume na utawala haramu wa Israel kama kusingelikuwa na uungaji mkono kamili wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ama sasa hapa anayashika maoni yake Bwana Muhamed Yahya wa Iringa, Tanzania, ambaye baada ya kutusalimu, anasema kinachoendelea Palestina, hasa ukanda wa Gaza, hakina tofauti na yaliyotokea ya kuuawa familia ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam mbele ya macho ya watu wengi. Inaumiza sana, ameandika. Maoni ya wasikilizaji wetu ni mengi na muda wetu nao ni mchache. Maoni mengine kwa hapa ni kutoka kwake Bwana Idrisa Ali Mali ya Mungu wa Mombasa, Kenya, ambaye ameandika Mwenyezi Mungu anayeitikia na kutakabali dua ya Waislamu, vita vya Israel huko Palestina vitaisha baada ya Israel kupata aibu katika uwanja wa vita. Ramadhani Athumani wa Singida, yeye ameandika Allah yuko pamoja na watu wa Palestina wanaopigwa na magaidi wa Israel. Iko siku itakuja kujulikana haki na batili. Bwana Ismail Saki wa Mandewa, ah, Singida Tanzania, yeye ameandika ni vizuri dunia ikajua kuwa mataifa ya magharibi mara zote ni maadui na ni wachonganishi wakubwa sana. Kikubwa niombe mataifa ya Kiarabu yawe wamoja ili kuepuka balaa nyinginezo kwa mataifa yasiyowapenda. Hili litasaidia sana na bwana Abdullah Isa Khanefar wa Maabela, Oman, anasema Wazayuni wanafanya mauaji kwa dhana ya kuwadhoofisha wa Palestina wasiwe na uwezo wa kujitawala kama walivyowafanyia wahindi wekundu ambao ndio wenyeji asili wa Marekani, Canada, Brazil na kwingineko duniani baada ya wazungu wa magharibi kufanya mauaji makubwa ya kimbari na kuangamiza kizazi, lakini nina yakini hawawezi kabisa kumaliza kizazi cha Waarabu wala kukabiliana na mwamko wa ukombozi wa Palestina. Nam, muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa. Studioni leo nilikuwemo mimi Ahmed Rashid, fundi mitambo yetu ni yule ule wa kawaida, Leila Kimani dumuni katika Nam, barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Hapa ni Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na tunaendeleza matangazo yetu wakati wakati huu kwa kuwaleteni udondozi wa baadhi ya magazeti ya hapa Teheran. Namna tunalikunjua jamvi letu lunduzi wa baadhi ya magazeti hapa Teheran ambayo leo yameangazia zaidi hotuba iliyotolewa jana jioni na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatullah Sayyid Ali Khamenei kwenye hadhara ya viongozi wa Jamhuri ya Kiislamu. Gazeti la Abrar limemnukuu kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wakisema jinai zinazofanywa na utawala haramu wa Israeli Israel kwa Gaza ikiwa ni pamoja na mauaji ya kimbari na mashambulizi dhidi ya wanawake, watoto na wagonjwa pamoja na hospitali hazina kifani katika historia na kusema uhalifu huo ni mkubwa kiasi kwamba hata watu waliotolewa katika tamaduni za kimagharibi huko Ulaya na Marekani wanapaza sauti eh, kupinga jinai hizo. Gazeti la Itimad lina nukuu wataalamu wakizungumzia ya mchango yaliyoko uh, ya mezani machaguo yaliyoko mezani ya Iran eh, kwa ajili ya kulipiza kisasi hujuma ya kigaidi ya Israel dhidi ya ubalozi mdogo wa jamhuri ya kiislamu huko Siria. Gazeti la Jamhuri ya Islami nalo na limeipa kipaumbele hotuba ya kiongozi mwadhamu mbele ya hadhara ya viongozi wa vitengo tofauti vya utawala wa Kiislamu na kusisitiza kwamba maandamano ya mwaka huu ya siku kima ya kimataifa ya Quds yatakuwa uasi wa kimataifa dhidi ya utawala wa ghasibu wa Israeli. Pia viongozi eh, eh, wa kidini watangaza kiwango cha zakatulfitri mwaka huu ni kichwa kingine cha habari katika toleo la leo la gazeti la Jamhuri ya Islami. Gazeti la Ruya Shemilate limeangazia maandamano ya siku kima ya kimataifa ya Quds na kuandika kuwa maeneo zaidi ya elfu mbili ya Iran yatashuhudia maandamano ya kutetea watu wa Palestina, uh, siku uh, ya eh, Ijumaa katika siku ya kimataifa ya Quds. Uh, Gazeti la Quds nalo limeweka picha ya msikiti wa Quds katika ukurasa wake mbele. Picha hiyo imeambatana na habari semayo wimbi la kimataifa la jeshi la Quds na mwasikilizaji la ziara sina kutoka meza ya udondozi wa baadhi ya magazeti ya Iran hivi leo. Nam hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. oshten d drnse sss cha btarsan siku ya kudz ni siku ya uhai kwa waislamu wa Waislamu wanapaswa kuwa macho, wanapaswa kutambua nguvu walionayo Waislamu, nguvu za kimaada, nguvu za kimaanawi Waislamu ambao ni bilioni moja na wanaosaidiwa na mwenyezi Mungu, Uislamu na imani ni kwa nini waogope? Na sasa tunawaleteni makala kuhusiana na siku uh, ya kimataifa ya Kuds italetwa kwenu na Kasim Hasan ambaye ni mtaalamu wa masuala ya kimataifa. Baada ya hapo, wapenzi msikilizaji, tutawaleteni makala ya hekima katika Nahjul Balagha. Karibuni kusikiliza. bismillahi rahmani rahim tunamshukuru Mungu kwa neema hii ya uzima, lakini pia tunamshukuru Mungu kwa neema ya uhuru wa mataifa ambayo yapo huru kwa sasa. Kuelekea Quds Day, napenda ni ashiria mambo machache ambayo yanaweza yakawa na manufaa mawili matatu. Mosi, eh, Quds Day ni siku ya Quds kwa lugha ya Kiswahili, lakini maana yake ni kwamba ni siku ambayo iliasisiwa na kiongozi mwadhama wa serikali ya mapinduzi ya Iran Komeini mwaka 1979 na lengo la kutangaza siku ya Quds mama na watu wa Palestina ambao ardhi yao toka mwaka 1948 ilichukuliwa kupitia resolution namba 181 Umoja wa Mataifa na kutangazwa ardhi ile kugawanywa mara mbili, kwa maana kuwa na taifa la Palestina, lakini kwa wakati huo pia kuwa na taifa la Israel. Kimsingi e, ulikuwa ni unyang'anyi wa waziwazi wazi, ambao umefanyika katika karne ya 19, lakini pia ni unyang'anyi ambao haukupaswa kufumbiwa macho haukupaswa kukaliwa kimya na wapenda haki ulimwenguni. E, Mwalimu Nyerere aliwahi kuzungumza anaungana na Wapalestina. Nelson Mandela aliungana nao kwa kusema uhuru wa Afrika Kusini hauwezi kuwa uhuru na ukaitwa ni uhuru kama ndugu wa Palestina watakuwa hawapo uhuru. Kwa hiyo huitwa a Imam Khomeini ulikuwa hauwalengi tu Waislamu kwa sababu yeye alikuwa ni kiongozi wa kidini no, wito ule ulikuwa unawalenga watu wote ambao ni wapenda haki, pasina kujali dini zao, makabila yao e, utaifa wao, rangi zao Isipokuwa wito ule ulikuwa umejali sana utu na ubinadamu, kwamba wale wa Palestina ni watu, ni binadamu ambao wanahitaji kuwa huru. Uhuru wao kitaifa utapelekea pia wawe uhuru kiuchumi, kisiasa, na watajisimamia, lakini pia watakuwa na utamaduni wao. Kwa hiyo wito wa Imam Komeini ulikuwa na lojiki kubwa sana. E, hakutazama tu kwamba Iran imepata uhuru, kwa hivyo wanatakiwa wekimya. No, waitazama pia kuna haja ya kuita watu wengine duniani waweze kuungana na Wapalestina katika kudai uhuru wa wao. Lakini pia e, mwaka huu e, matembezi yatakuwa ni tarehe tano mwezi wa tatu mwaka elfu mbili na ishirini na nne ambayo itakuwa ni siku ya Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Na palikuwa pana logiki kwa nini wito ule tulia siku ya Ijumaa ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, tena Ijumaa ya mwisho? Kwa sababu mwezi mtukufu wa Ramadhani, moja ya mafundisho makubwa ambayo tunafundishwa ni watu kuwa na huruma sasa huwezi kuwa na huruma kwa kuhurumia familia yako hali ya kuwa jirani zako eh, hawana amani. Kwa hiyo tuwahurumie ndugu zetu wa Palestina kwa ujirani jirani zetu, kwa sababu tunaishi nao katika sari moja ya dunia. Kwa hiyo tuna haja ya kuunga mkono agizo hili pamoja na tamko hili la kiongozi huyu muadhama, mwenye heshima kubwa ulimwenguni, tangazo ambalo pia liliungwa mkono na wapenda haki wote duniani pasi na kujali imani zao. Lakini pia tangazo hili tumeliona kabisa likiungwa mkono kivitendo na baadhi ya mataifa kwa mfano E, wa Afrika Kusini wamepeleka kesi ICJ mwezi Septemba mwaka 2023. Kwa hivyo hawa Waafrika Kusini ambao e, kimsingi hawakulipeka e, kesi ile kwa kuzingatia tas, taswira au tafsiri za kidini, hapana. Kilichowasukuma wao ilikuwa ni ubinadamu na kuwahurumia watoto wazee, watu wazima wa Palestina, ambao kimsingi wamekuwa wakinyimwa haki zao za kupata huduma za kijamii, lakini pia na kufanya shughuli zao za chumi ambazo zinaweza zikaendesha maisha yao ya kila siku. Kwa hiyo natoa wito kama rafiki, kama ndugu, natoa wito kama binadamu kwamba kuna haja ya sisi sote kusimama na paza sauti ili kutoa kama chachu kwa jumuiya za kimataifa, nazo ziweze kutoa matamko, lakini pia ziweze kuweka e, shinikizo kwa viongozi, mkono, e, wa viongozi wanaounga mkono wa Israel, wanaoumia ni, ni, e, ni tuungane pamoja lakini pia na jumuiya za kimataifa katika tarehe tano ya mwezi wa tatu mwaka elfu mbili na ishirini na nne katika kudai haki za Wapalestina. Hii si udhambi na wala si jinai isipokuwa ni kuonesha utu wako pamoja na ubinadamu wako. Lakini kwa nini tuwaunge mkono wa Palestina? Ni kwa sababu wale ni binadamu, wale ni watu. Wanahitaji uhuru kama tulivyohuru sisi watu wa mataifa mengine. Na utofauti tu uliopo kwa kwa faida ya sisi sote binadamu pamoja na wasikilizaji ni kwamba utofauti uliwepo wa kutsidei ya mwaka huu na kutsidei ambayo zimefanyika kwa miaka iliyopita. Kimsingi utofauti wake ni kwamba e, mwaka huu tumekuwa tuna reference ambayo inaendelea kwa sasa. Tuna watoto zaidi ya kwa maana ya, ya, ya wakazi wa Palestina katika ardhi ya Gaza zaidi ya elfu thelathini kulingana na mbali mbali na takwimu mbalimbali ambazo zimetolewa na, na taasisi au, au vyanzo mbalimbali kwamba zaidi ya watu elfu thelathini paka mpaka sasa toka vita ilivyoanza tarehe saba mwezi wa kumi e, mwaka elfu mbili na ishirini na tatu wamekusha poteza maisha yao. Lakini pia homeless, watu ambao wamekosa makazi mpaka sasa ni wengi sana zaidi ya elfu ya hamsini. Kwa hivyo hakuna haja ya kukaa kimya, isipokuwa ni kupaza sauti, kwa sababu wakati tunazungumza na wakati matembezi haya atakapokuwa anafanyika, bado huyu mzawini ambao tunamzungumza kwa sasa anaendelea kudondosha silaha zake, anaendelea kudondosha mabomu kwa watoto wadogo ambao wamekuwa hawana hatia. Inawezekana pakawa kuna mitazamo tofauti au misukumo tofauti kwamba anyway imekuwa kuna watu wanabeza swala hili kwa kuonesha kwamba e, wanaounga mkono swala hili ni e, mashia. Ni mtazamo pofu na mtazamo ambao haupasi ku, kuungwa mkono na mtu yoyote ule mwenye utashi wa kutetea haki za watu, kwa sababu wapalestina sio mashia, wapalestina ni masuni, wapalestina ni wakristu, wapalestina kubwa zaidi ni binadamu ambao ndio jambo kubwa zaidi kuliko kuliko yote. Na kama ingekuwa ni unguaji mkono kwa silka za za kiimani kwa maana ya madhehebu, basi mamkomeni asingewaunga mkono wa Palestina. Kuna mataifa mengi ambayo yana mashia e, tofauti na walivyo wa Palestina. Lakini alichojali yeye ni kwamba ardhi ile ni wa Palestina na haki ya kuendelea kuishi. Sasa inawezekana pia mtu akaja na swali kwamba matembezi haya yamekuwa yanafanyika yana karibuni, kila mwaka. Lakini kwa nini imekuwa hayana madhara? Mimi navyofahamu ni kwamba jambo linaweza kaanza na watu wachache, lakini baadaye napokuwa limepata uungwaji mkono na watu wengi, hata yule anaye dhulumu ataona kabisa kwamba hapana, kwa hii sauti hii nguvu, ndio nayo kwa sasa, kwa hii nguvu kubwa ambayo imejitokeza kwa sasa, kuna haja ya kuanza kusitisha hichi ambacho nakifanya kwa sasa. Na tufahamu tu kwamba e, inawezekana tusifahamu, lakini tunapaswa kufahamu kuanzia sasa, dhuluma inapofanywa huwa ina sura mbili dhuluma inaweza kafanywa na mtu ambaye anafanya dhuluma practically kwa mikono yake, kwa, kwa vitendo vyake, lakini pia nawe ambao unaiona ile dhuluma inafanywa, ukiamua kukaa kimya, tafsiri yake umeunga mkono ile dhuluma, nawe pia unakuwa ni dhalimu. Kwa hivyo, tukikaa kimya kwa kusingizia kwamba tumekuwa ni wachache ambao tunaunga mkono swala la Palestina, uchache wako kwa Mungu unahesabika kama ni wingi. Walatini wanasema Vox Populi Vox Dei. Sauti ya wengi ndio sauti ya Mungu. Tujitokeze kwa pamoja pasina kujali imani zetu, tujitokeze kwa pamoja pasina kujali rangi zetu, tujitokeze kwa pamoja pasina kujali utaifa wetu. Gambia walituonyesha mfano wakati wana, wanaweka, wanapeka kesi ICJ, ku, kuishtaki eh, serikali ya Myanmar kule na kwa unga mkono ndugu zetu wa, wa, wa Palestina. E, niliwahi kumsikia mwanasiasa mmoja kwa kumalizia, aliwahi kuzungumza akasema you you are just eating an elephant. No matter how large it is, one piece at a time inaweza kaa inatosheleza unapokuwa una, unamla e, e, tembo, haijalishi ana ukubwa kiasi gani. Lakini unapoanza kula kipande kimoja kimoja, inaweza kapelekea tembo huyu akamalizika kabisa. Kwa hivyo na sisi tuendelee pia kuwaunga mkono ndugu zetu wa Palestina pasina kujali uchache wetu na udogo wetu, lakini huyu ambaye tuna, tunaonesha sauti zetu kumuunga mkono ni binadamu na huyu ambaye tunapaza sauti zetu kwa ajili ya kupinga e, hii dhuluma ambayo amekuwa akiifanya ni binadamu. Ataona aibu siku moja na siku moja anaweza kusema kuna haja ya Palestina kuwa huru, basi akaichia ile ardhi na wale wa Palestina wakaendelea kuwa huru. Freedom is coming tomorrow. Mimi naamini uhuru unakuja kesho na wa Palestina kupitia ardhi ya Gaza ambao watoto wanauawa kwa sasa watakuwa huru. Hii damu itakuja kuandika e, maandishi mapya kwamba Palestine will be free one day one time. Asanteni sana na karibuni tarehe tano mwezi wa tatu mwaka 2024 tuungane mkono, tupaze sauti ili dhalimu aweze kuacha udhalimu wake, asitishe mapigano ambayo yanaendelea nayo kwa sasa, kwa ndugu zetu wa Gaza, ndugu zetu wa Palestine, lakini pia na ndugu wote ambao wamekuwa ni wanyonge ulimwenguni, ardhi zao zimekuwa zikaliwa kimabavu, vita ambazo zinaendelea kwa sasa ambao kimsingi zimekuwa ni vita za kibepari. Tujaribu kupaza sauti ili iweze kusitishwa eh, vita hizo. Kwa hivyo kwa ajili ya matembezi ya amani, sio maandamano, kwa ajili ya kupaza sauti ndugu zetu wa Palestina ili waweze kuwa huru kama walivyofanya Waafrika Kusini. Wameonyesha dira, wameonyesha nia na wameonyesha njia. Sisi tuoneshe njia tu kwa kusimama na ndugu zetu wa Palestina, kwa kupaza sauti kupitia matembezi. Karibuni sana <muchasana> Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 61 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alayhi salam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya 61 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoendelea kuichambua ni ya 54 La ghina kalaqli wala faqra kaljahli wala miratha kaladab wala dhahira kalmushawara, hakuna utajiri kama akili, wala ufakiri kama ujinga, wala urithi bora kama adabu na wala ngao bora kama kushauriana na watu. Katika hikma hii ya 54 Imamu Ali alaihissalam anatufundisha masuala mengine manne muhimu sana katika kujenga nafsi na jamii iliyo bora. Tutatupia jicho kwa muhtasari, moja au mbili ya maneno hayo, na mengine tutakuja kuyazungumza katika kipindi kijacho, tukijaliwa. Kitu cha kwanza kabisa kilichogusiwa na Imamu Ali alaihissalam katika hikma hii yenye thamani kubwa ni pale aliposema la ghina kal aqli wala faqra kaljahli, hakuna utajiri kama akili wala hakuna umaskini na ufakiri kama ujinga. Hapa Imam anatufafanulia kwa balagha ya hali ya juu maana hasa ya utajiri na maana hasa ya umaskini na ufakiri kwa mujibu wa Imam, utajiri si mtu kumiliki mali nyingi na kuwa na utajiri mkubwa, wala umaskini si kuwa na mali kidogo na kipato cha chini bali vielelezo vya, vya mambo hayo mawili ni kitu kingine kabisa. Ama kuhusu akili na ujinga, kuna aya nyingi tu za Qur'ani tukufu zinazozungumzia mambo hayo na kuyatolea maana yake. Kwa mfano, katika aya ya kumi ya sura ya 67 ya Al-Mulk tunasoma waqalu lau kunna nasmau au naqilu ma kunna fi ashabi sairen, na watu wa motoni watasema, laukuwa tungelisikia na tungelikuwa na akili tusingelikuwa katika watu wa motoni. Naam, watalalamika wakisema, leo kama tungetumia vizuri akili zetu na tusingelifanya ujinga, basi leo hii tusingekuwa tunateketea kwenye moto mkali. Aya za namna hiyo ni nyingi sana ndani ya Quran tukufu. Hapa tunukuu aya nyingine inayopatikana katika sura ya sita ya Al-Anam aya ya 32 inayosema Wamalhayatu dunya illa laibun walahawon wala darul akhiratu khairu liladhina yattakuna afala taakilun, na maisha ya dunia si chochote ila ni mchezo na pumbao tu, na hakika nyumba ya akhera ni bora zaidi kwa wanaomcha Mwenyezi Mungu. Basi je, hamtii akilini hayo? Kwa kielelezo cha kutumia vizuri akili ndivyo mwanadamu anavyotakiwa kufanya katika kumwabudu mola wake. Kama anataka apate mafanikio ya duniani na akhera, basi lazima atumie vizuri akili yake. Mwanadamu hatakiwi kuipa likizo akili yake katika jambo lolote lile. Moja ya sifa za kipekee za akili ni kwamba inamwokoa mwanadamu kwenye mazingira magumu na mbele ya wajinga na wapumbavu na hilo ndilo linalompambanua mwenye akili na punguani. Wakati wowote wa mwenye akili anapokumbana na fitina, hufanya haraka kurejea kwa mola wake, huupiga kufuli ulimi na mkono wake usitumbukie kwenye fitina hiyo. Na wakati wowote wa mwenye akili anapoona jambo jema, hulipokea kwa heshima na kwa hikma na busara kubwa, na hayuko tayari hata kidogo kuja kufedheheka mbele ya muumba wake. Muda umeisha sehemu iliyobakia tutakuja kuitupia jicho kwenye sehemu ijayo ya mfululizo huu wa hikma za Nahjul Balagha. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nampenzi msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili sauti Jamhuri ya Kiislamu Iran. Sasa Umewadia wakati wa kutegeskia mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Yataletwa kwenu na Sheikh Ismail Hamis. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya leo katika historia. Karibuni kusikiliza Ilahi. Assalamu Alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Binadamu kwa namna yoyote ile analazimika kushukuru, analazimika kutoa katika kile alichopewa na Allah Subhanahu wa Ta'ala. Yaani ya huu mwezi mtukufu wa Ramadhan, alhamdulillah utaona watu wengi wanafanya amali za kutoa. Kuna watu wamejitoa kufuturisha mathalan miaka kumi sitafuturisha miaka kumi, lakini hawakujitoa kwamba tutafanya mambo haya pia ya kufuturisha maskini hata nji ya ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. So, tunaona Mtume Muhammad salawatu Rabbi wasalamu alaihi wa alihi ametuhusia kufuturisha watu katika masiku ya Ramadhani, ametuhusia kuwa na huruma katika masiku ya mchana wa Ramadhani. Haya yote hayaishi Ramadhani tu la ni bali hata baada ya Ramadhani, Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala anaendelea kutuelezea masala nzima kuhusu mali Asema wal baqiyatu salihatun khairun inda rabbika thawaban wa khairu amala, ni kwa nini? Yale matendo utakayoyatendea zile mali alizokupea Mwenyezimungu subhanahu wa taala, ile shukurani utakayoifanya kutokana na zile mali alizokupatia ni Mwenyezimungu subhanahu wa taala, ni bora zaidi, kwani ni vitu vya kubakia. Malengo makubwa ya Mwenyezimungu subhanahu wa taala kumweka mwanadamu ni katika masala ya amali kufanya amali na kumshukuru Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa hiyo unapotoa, unapojiuliza kwamba hizi neema, hii mali nimepewa na nani? Na baada ya kupewa zikiniondoka bure bure, nani atakayenipatia mali zingine pasina kuzifanyia chochote cha kuonesha nimeshukuru kwa Allah Subhanahu wa Ta'ala, utaona ya kwamba ufanye upesi kwa hiki ulicho nacho kwa mana ya kwamba sare ila maghfirati min rabbikum, tushindane kuyaendea maghfira ya Allah Subhanahu wa Ta'ala. Kisha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ndani ya Suratul Fajri atwambia, watuhibuna almala hubban jamma, ya kupenda sana mali na kusahau akhirah. Kuna mtu anaona mali zake zitamfanya aishi milele Yahsabu anna malahu akhlada. Katika aya nyingine imekuja kwa sigha hii ya mala. Mwenyezi Mungu anayezungumzia yahsabu anna malahu akhlada ahlada, kwayo kilichokusudiwa katika kuzungumzwa mara nne ndani ya mali ni kwa sigha ya almalu. Kwa hiyo binadamu anafika sehemu anajikusanyia, anapata kibri, anaona ya kwamba hizi mali zitaishi nami milele yahsabu anna ma lahu akhlada. Walitokewa watu katika historia huko nyuma, tukisoma Qur'an inatueleza kuna watu walikuwa na mali kweli, walivuna mali za kutosha, na Allah subhana ndiye aliyopatia mali hizo. Walizitumia vibaya, wala hawakusaidia maskini, wala hawakumsaidia yatima, na wala hawakushukuru kwa namna aina yoyote juu ya mali zile, zaidi ya kushibisha matumbo yao na kujinufaisha katika mavazi na mapambo mbalimbali mbali katika majumba yao. Watu hao ilipofikia mauti, walianza kuweweseka na kulia, ni kwa nini hatukutoa? Ndio utaona ya kwamba katika riwayat ya kwamba binadamu anajuta, kullu ibn adam yandam, kila binadamu anajuta. Ni wakati gani? waktu almauti. Yule ambaye ametengeneza mengi mazuri, mankana muhsin Fayanda mlima yakuni lima ya zda, lima lam yazda ihsanihi, atajuta: ni kwa nini wema wangu haukukithiri kuzidi? Hapa ayo aliekuwa ni mbaya, man kana musiun, yule ambaye ni mwovu, fayanda mlima lam yakun muhsin, anajuta kwa nini sikuwa mwema. Kwa hiyo hawa wanasubiria mpaka wakati ule wa mwisho, ndipo wanaanza kuweweseka. Namna gani? Turejee katika taa ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Natija ni kwamba kila aliyefunga mwezi mtukufu wa Ramadani na akaamini ya kwamba Nabi Muhammad salawatu rabbi wa salamuhu alaihi wa aalihi ni tumwa, ana wajibu wa kubadilika. Kila mmoja ana sehemu yake ya kuulizwa siku ya Kiyama. Ebu jiulize kama baada ya Ramadani ndo mauti yanakukuta katika ghafla hiyo, utakuwa ni mgeni wa nani katika maisha ya akhera? Kwa hiyo kwa maana ya kwamba Ramadhani alkarimu inatufundisha tuwe na twaa ya kweli mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu na tuendelee kuwa na twaa ya namna hiyo hiyo katika maisha yetu, na endapo tutaenda kinyume na hii twaa tuliyonayo ndani ya Ramadhani ikawa haitofasiri maisha yetu, kwa maana sisi tulikuwa ni waongo katika ibada tukufu nzima ya mwezi mtukufu ni wa Ramadhani. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anazidi kutueleza kama hii aya ndani ya sura al-Fajr, wa tuhibbuna al-mala hubban jamma, kupenda mali kupita kiasi. Kuna mtu ambaye anacho kweli mfukoni lakini anamuona maskini pale na kula makombwa, anamuona maskini anaokota ni jalalani, anamuona maskini kifua kiko nje, hana mavazi, anamuona maskini mapaji yako nje, hana mavazi, anamuona ni maskini anaenda kufanya kazi ngumu sana kila siku, na kazi ambayo anapewa ujira mdogo ambao hukidhi mahitaji, anashindwa kumsaidia familia yake kuilea, kutwa japo mara moja kwa chakula. Hawa ni wale ambao ni wachoyo katika mali zao, ndio Allah akasema wayuhibbuna almala hubban jamma. Hawa ni wale wenye, wenye mikono ya birika, hawa ni wale ambao ni wachoyo. Sasa Ramadhani alkarim inatufundisha nini? Tukigawane kile kidogo tulicho nacho, mpaka ikafika sehemu masahaba wa mtume Muhammad wa salawatu rabbi wa salamuhu alaih wa, wa alih wa wakafika kumuuliza, ewe mtume wa Mwenyezi Mungu sisi ambao hatuna uwezo sasa wa kutoa hicho tufanye nini tuweze kuokoka na adhabu ya Allah? Mtuma akawambia ittaqun nara walau bishakki tamru, ittaqun nara walau bishurbatin min almaa. Kwa hiyo utaona ya kwamba hakuna mtu atakayekwepa kuingia peponi isipokuwa ametaka mwenyewe. Yani unaipita pepo mwenyewe na kuipiga mkono, lakini laiti tungemrejea Nabi Muhammad sallallahu alaihi wasallam Tukarudi katika asili ya ubinadamu na asili ya halisi aliyotupa nayo Mwenyezi Mungu Subhana, tutaingia sote katika pepo ya Allah Subhanahu wa Taala. Na tuifanya Ramadhani hii iwe ni Ramadhani karimu kwa wale wasiokuwa ni Waislamu na wale ni Waislamu, watu waweze kutupenda sisi Waislamu, dunia iishi kwa mujibu wa ibara ya Kiislamu, ulimwengu ukae kwa ustaarabu toka nao na Waislamu, dunia ikikaa hivyo tutakuwa tumefanya islahi. Kama Allah alivyotutuma katika ardhi hii tuwe ni wajumbe wa kufikishia watu, na siku ya kiyama atautuuliza Mwenyezi Mungu wa Subhanahu, alam yatikum nadhir, hamkupata wajumbe? qalu bala qad jaana nadhirun fakadhabna, tutasema walituijia wajumbe kutunasihi, lakini tulikanusha. Audio isiwe ndefu, niwatakie mchana mwema wa Ramadhani. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi, tarehe 24 Ramadhani mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe 4 Aprili mwaka 2024. Siku kama ya leo miaka 735 iliyopita alifariki dunia Kutubuddin Shirazi, tabibu mwana hisabati mwana fizikia na mwana falsafa wa Kiirani, katika mji wa Tabriz kaskazini magharibi mwa Iran. Kutubuddin Shirazi alikuwa mtu wa kwanza kufanya uchunguzi kuhusu upinde wa mvua na kupata tafsiri ya kisayansi kuhusu suala hilo. Mwanazuoni huyu mkubwa wa Kiislamu ameandika vitabu vingi katika taaluma mbalimbali. Katika siku kama hii ya leo miaka 64 iliyopita Senegal inayopatikana magharibi mwa Afrika ilipata uhuru. Senegal ilikuwa chini ya ushawishi wa ukoloni wa Wareno kuanzia karne ya kumi na tano na kuanzia karne ya kumi na saba Wafaransa walianza kuiba mali asili na utajiri wa nchi hiyo. Miaka 56 iliyopita katika siku kama ya leo, Martin Luther King, kiongozi aliyeongoza mapambano ya raia weusi wa Marekani, aliuawa kwa kupigwa risasi na mtu mmoja au watu kadhaa wasiojulikana. Martin Luther King alizaliwa mwaka 1929 katika mji wa Atlanta huko Marekani. Alipata elimu katika chuo kikuu cha Boston na baadaye aliongoza harakati ya ukombozi ya Wamarekani weusi ya ubaguzi wa rangi waliokuwa wakifanyiwa raia weusi nchini Marekani. na siku kama ya leo miaka 45 iliyopita Zulfikari Ali Buto, waziri mkuu wa zamani wa Pakistan, alinyongwa. Buto ambaye alikuwa mwasisi wa chama cha wananchi PPP alikuwa rais wa Pakistan mwaka 1971. Mwaka 1977, Jenerali Muhammad Dhiaul Haq alifanya mapinduzi na kumwondoa madarakani Buto akimtuhumu kuwa amefanya mauaji na kuisaliti Pakistan. Hatimaye tarehe 4 Aprili mwaka 1979, Zulfiqar Ali Buto alinyongwa licha ya viongozi wa baadhi ya nchi duniani kutaka asamehewe. Msikilizaji, hapa ni Tehran, Idhaa ya Kiswahili Sauti jamhuri ya Kiislamu Iran na kabla tujaondoka studioni ni muhtasari wa habari muhimu za dunia. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameitaja siku ya kimataifa ya Kuds kuwa ni ukumbusho wa kukaribia ushindi wa mwisho wa wananchi wa Palestina dhidi ya wa wavamizi wa kizayuni na ishara ya mshikamano, umoja na uelewa wa umma wa Kiislamu katika kutatua kadhia ya Palestina na kuwafukuza wavamizi kutoka katika ardhi zote za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Naye katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon Said Hassan Nasrallah amesisitiza kuwa siku kima ya kimataifa ya Kuds mwaka huu ni tofauti na miaka iliyopita na kwamba operesheni ya kimuga cha Alaksa imeweka adui mzayuni kwenye ukingo wa shimo la mauti. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amekosoa msimamo wa unduma kuili Umoja wa Ulaya na upuuzaji wake kuhusiana na jinai na vitendo vya kigaidi vya utawala wa kizayuni wa Israel. Amesema Umoja wa Ulaya haujalani ipasavyo hujuma ya Israel dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus. na Abdul Fattah Sisi ameapishwa muhula wa tatu kama rais wa Misri. Lazima sina kutoka hapa Tehran, ila kwa shukrani kwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaykum alaikum warahmatullahi taala wabarakatu na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa 5 na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com sw kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395, mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.