Kana al al -azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi mwenye wa rehma mwenye kurehemu Utakapofika msaada wa Mwenyezi Mungu na ushindi, na utawaona watu wakiingia dini ya Mwenyezi Mungu makundi makundi, basi mtakase Mola wako kwa sifa njema na umwombe msamaha. Hakika yeye ndiye apokeaye sana toba. Kwa hakika ninakuomba uniruzuku yanayokuridhisha katika siku ya leo, na ninajilinda kwako kutokana na yanayokuudhi, na ninakuomba unipe taufiki ndani yake ya kukutii bila ya kukuasi, ewe mkarimu kwa wanaokuomba. Bismillahirrahmanirrahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asubuhi hii tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho kufungwa kituo cha televisheni ya Aljazira huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu iliyopachikwa jina la Israel. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi chenu, kipindi cha baraza la wasikilizaji kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya Ramadhani eh, na eh, kipindi cha Nahjul Balagha, makala ya leo katika historia inayosimulia matukio muhimu yaliyojiri eh, maeneo mbalimbali duniani katika kipindi cha historia. Takujieni kabla uh, ya kuwaletea uh, muhtasari wa habari za dunia mwishoni mwa matangazo yetu asubuhi hii. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa nasi hadi mwishoni mwa matangazo haya. ni saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa tusikilize muhtasari wake. Viongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei amesisitiza tena kwamba Israel itazabwa kibao kwa shambulizi lake dhidi ya ubalozi mdogo wa Irani nchini Siria. Viongozi wa Kiislamu nchini Marekani wamesusia mwaliko wa Biden wa chakula cha futari, wakipinga uh, himaya na misaada ya Marekani kwa utawala huo katili. Zimbabwe imetangaza hali ya taharuki huku ukame ukiendelea kuiathiri vikali nchi hiyo. Na baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa linapanga kuiwekea vikwazo vya silaha ya Israel. Sasa ni habari kamili. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Ali Khamenei amesema utawala wa kizayuni wa Israel utazabwa kibao usoni kutokana na shambulio lake dhidi ya majengo ya ubalozi mdogo wa Iran katika mji mkuu wa Siria, Damascus, mapema wiki hii. Katika hotuba yake kwa maafisa wa utawala wa Iran na matawi mengine ya serikali jioni ya jana Jumatano, Ayatola Ali Khamenei alisema shambulio hilo halitaweza kuinusuru Israeli huko Gaza ambako imekuwa ikiendesha vita kwa karibu miezi sita dhidi ya watu wa Palestina. Juhudi za mfamaji za utawala wa kizayuni kama ilivyofanya huko Siria hazitauepusha kushindwa. Bila shaka utazabwa kibao kwa hatua hii, amesisitiza kiongozi muadhamu Ayatullah Ali Khamenei. Amesema kwamba hakuna uwezekano wa kuwaokoa wazayuni kutoka kwenye mtego walionasa ndani yake na kuongeza kwamba utawala wa kizayuni utazidi kuwa dhaifu siku baada ya nyingine na kukaribia kudidimia na kuangamizwa, na tunatumai kwamba vijana wetu wataiona siku ambapo Kudsi tukufu itakuwa katika milki ya Waislamu wa Islamu, wa kiswali hapo na ulimwengu wa Kiislamu utasherehekea kuangamizwa kwa utawala huo ghasibu, amesema. Maandamano yaliyopangwa kwa ajili ya siku ya kimataifa ya Kudsi mwaka huu ambayo yataadhimishwa tarehe tano Aprili, yaani kesho, katika Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, yatawakusanya wafuasi wa Palestina sio tu katika nchi za kiislamu bali pia katika nchi zisizo za kiislamu ambazo zimekuwa zikipigania kukomesha uvamizi wa Israeli. Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa litachunguza rasimu ya azimio la kuweka vikwazo vya silaha dhidi ya utawala haramu wa Israel. Rasimu hiyo imewasilishwa na Pakistan kwa niaba ya nchi 55 kati ya nchi 56 wanachama wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC. Itajadiliwa Ijumaa wiki hii, kwa msingi kwamba kuna hatari ya mauaji ya kimbari huko Gaza. Rasimu hiyo ya kurasa 8 inafadhiliwa na Bolivia, Cuba na ujumbe wa Palestina huko Geneva. Rasimu hiyo inalaani hatua ya Israel kutumia silaha za milipuko zenye athari katika maeneo yenye watu wengi katika ukanda wa Gaza. Pia inataka Israel itekeleze wajibu wake wa kisheria wa kuzuia mauaji ya kimbari. Kupitishwa kwa rasimu ya azimio hilo kutafanya iwe mara ya kwanza kwa chombo cha juu kabisa cha haki cha Umoja wa Mataifa kuchukua msimamo kama huo kuhusiana na ukanda wa Gaza tangu mapema Oktoba mwaka jana. Rasimu hiyo inaitaka Israeli kukomesha kukalia kwa mabavu ardhi za Palestina, kuondoa mara moja vizuizi haramu na aina nyingine zote za adhabu ya umati kwa watu wa Palestina. Israeli imeua zaidi ya wa wapalestina 32,000 wengi wao wakiwa wanawake na watoto wadogo katika vita vinavyoendelea sasa ukanda wa Gaza. Rais Joe Biden wa Marekani amelazimika kuandaa karamu ndogo ya futari ya mwezi mtukufu wa Ramadhani katika ikulu ya White House baada ya idadi kubwa ya viongozi wa Kiislamu kususia mwaliko wake kutokana na uungaji mkono na misaada ya Marekani kwa utawala haramu wa Israel unaoendelea kuua raia wasio na hatia wa Palestina katika eneo la ukanda wa Gaza. Ikulu ya White House hapo awali ilialika kundi la viongozi wengi wa jumuiya za Kiislamu kwa ajili ya dhifa ya futari. Lakini hafla hiyo imegonga mwamba baada ya viongozi wengi kususia chakula uh, cha futari kwenye meza moja na Biden na makamu wake Kamala Harris jumanne iliyopita. Ikulu ya White House ililazimika kuandaa hafla ndogo ambayo ilihudhuriwa na Harris, mshauri wa usalama wa taifa Jake Sullivan, wasaidizi wakuu wa ikulu ya White House na chini ya watu kumi na mbili wanaofanya kazi serikalini kwa mujibu wa Wail Al-Zayat, anayeongoza shirika la kutetea Waislamu la Emgage, viongozi wa Kiislamu walisusia mwaliko wa Biden wakiamini kwamba siku moja haitoshi kujiandaa kwa fursa ya kugeuza mawazo ya Biden kuhusiana na misaada yake na uungaji mkono wa Marekani kwa utawala katili wa Israel katika vita vya Gaza. Amesema haifai kushiriki katika dhifa kama hiyo huku watu wa Gaza wakiendelea kuuawa kwa njaa. Jeshi la ulinzi la Afrika ya Kusini limekanusha madai kwamba wanajeshi wake wawili waliotumwa kama sehemu ya kikosi cha kulinda amani cha Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika SADC huko katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamejisalimisha kwa waasi wa M23. Msemaji wa jeshi la ulinzi la taifa la Afrika ya Kusini Sifiwe Dlamini amesema katika taarifa yake kwamba tunataka kusema wazi kwamba askari wote wa ulinzi wa Afrika Kusini waliotumwa Kongo wamehesabiwa na hakuna aliyetoweka. Afrika Kusini iliidhinisha kutumwa wanajeshi elfu mbili na mia tisa mwezi Februari mwaka huu ili kusaidia juhudi za kupambana na makundi ya waasi wenye silaha mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa ametangaza hali ya hatari huku ukame ukiendelea kuikumba nchi hiyo ya kusini mwa Afrika. Zimbabwe inakuwa nchi ya tatu barani Afrika kutangaza ukame kuwa janga la kitaifa baada ya nchi za Zambia na Malawi. Mnangagwa amewaambia waandishi wa habari katika ikulu ya Harare kwamba nchi hiyo ina upungufu wa nafaka wa tani eh, laki 680 huku zaidi ya watu milioni mbili na laki saba wakihitaji msaada wa chakula. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho hatua ya utawala haramu wa Israel ya kufunga kituo cha televisheni cha Aljazira huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu katika juhudi za kuziba midomo ya waandishi wa habari radi ya mali ya jinai za Israel dhidi ya watu wa Gaza katika vyombo vya habari vya dunia na wimbi la upinzani na lawama za kimataifa kuhusu uhalifu unaofanywa na utawala huo uh, ni kufunga mara moja ya kituo cha televisheni Al Jazira katika ukanda wa Gaza kutokana na jinsi uh, televisheni hiyo inavyoakisi habari za mauaji ya kimbari yanayofanywa dhidi ya wa wapalestina Kuhusiana na jambo hilo, bunge la Israel limepasisha na kuidhinisha muswada uliowasilishwa na baraza la mawaziri la vita la Benjamin Netanyahu wa kufunga mara moja televisheni ya Aljazira katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina. Sambamba na kuidhinisha sheria hiyo, Netanyahu ameandika katika ukurasa wake wa X kwamba wakati umefika wa kuifunga Aljazira. Ingawa sheria hiyo imepitishwa kuhusiana na Aljazira, lakini nampa waziri wa mawasiliano wa Israel kibali cha kubatilisha uh, uh, ruhusa ya chombo chochote cha kigeni, baada ya kumkinaisha waziri mkuu kwamba matangazo yake yanahatarisha usalama wa utawala huo haramu. Benjamin Netanyahu ameandika kuhusiana na swala hilo katika ukurasa wa X kwamba kanali, uh, akidai kwamba kanali ya kigaidi ya Al Jazira haitatangaza tena matangazo yake kutoka Israel na nitachukua hatua za haraka kwa mujibu wa sheria mpya kukata kabisa shughuli za televisheni hiyo. Televisheni ya Aljazira inayomilikiwa na nchi ya Qatar imekuwa na ofisi rasmi katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina zaidi ya mwongo mmoja na inatangaza matangazo yake kwa lugha za Kiarabu na Kiingereza. Katika miezi ya karibuni, waandishi wengi wa habari na wasimamizi wa televisheni hiyo wameuawa wa shahidi hasa katika eneo la Gaza. Kuhusiana na suala hilo tunaweza kuashiria kuuawa shahidi Shirin Abu Aqla, Samir Abu Daqa, Hamza Addahduh pamoja na kulipuliwa ofisi ya televisheni ya Aljazira katika mji wa Gaza. Katika mahojiano na kituo cha Aljazira, Irin Khan, ripota maalum wa Umoja wa Mataifa, amesema inashangaza kuona jeshi la Israel linavyoamiliana na waandishi wa habari huko Gaza. Vitendo vya Israel dhidi ya waandishi wa habari katika eneo la Gaza vinakinzana wazi wazi na sheria za kimataifa, na hivyo sote tunalazimika kuchukua msimamo wa kuiwajibisha Israel katika uwanja huo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hiki hukujeni kila siku za jumaatano usiku na kurudiwa siku ya pili yake, yani Alhamisi asubuhi ya na mchana. Kila wiki ni kipindi cha kurusha hewani maoni yenu wasikilizaji wapenzi, ambayo mnatutumia kwa njia tofauti, kama vile sauti na maandishi kwa sura ya nathari na mashairi kupitia Telegram, WhatsApp, na pia SMS na email. Tusirefushe maneno, muda wetu ni mchache, tupate kiburudisho kifupi. Kwanza leo kipindi chetu kinafunguliwa na ujumbe mfupi wa SMS na anayetufungulia kipindi chetu ni mwanabaraza Bwana Warioba wa Lindi, Tanzania. Ameandika kwenye ujumbe huo mfupi wa SMS maneno yafuatayo: ni mimi wa Rioba nikipatikana mkoani Lindi, Tanzania, na wasalimu wasikilizaji wenzangu wote na watangazaji wa Radio Teheran. Namwomba Allah azidi kukujazeni ilmu, amin kwa sote. Bwana wa Rioba. Maoni mengine hapa ni kutoka kwa bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ametumia kwa njia ya wazapo ameandika: wazayuni si wasikivu na si watu wa kuheshimu maamuzi ya mahakama ya ICJ. Ushenzi wao unalindwa na takriban wa magharibi wote. Tunazisikitikia nchi za OIC kwa kuwa ni umma uliokufa, ni umma dhaifu, umma unaofanya usaliti na khiana kwa wenzao wa Palestina. Huu ndio ujahili wa kupindukia. Pia anasema tunasahau kuwa umma wetu bora wa Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam unapaswa kuwa ni umma ulioshikamana barabara, na kila mmoja wetu kujihimu katika umoja na mshikamano wa umma wetu kama Qurani inavyotueleza. Iwapo watu wa umma wetu wataaminiana, basi nina yakini tutapata maendeleo makubwa na tutaweza kutegemeana na kusaidiana katika kila kitu. Anasema, Tunashuhudia wanadamu wengi duniani wanadiriki mateso wanayopata wa Palestina na wanaelewa maana ya haki za binadamu kwa ukubwa wake kibinadamu. Dunia imeelewa jinsi madola magharibi yanavyotumia kimaslahi haki za binadamu. Walimwengu wanaelewa kuwa Marekani na Uingereza zipo kigaidi zaidi kwenye bahari nyekundu. <tune> Naam, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Jamijamu hapa jijini Teherani. Kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 98 903, 506, 547, na email yetu ya Swahili radio at Yahoo ir nambari yetu hiyo ya simu ya plus 98 903 56, 56, kama mlivyoona leo mnaweza kuitumia pia kutupigia simu moja kwa moja na pia kututumia ujumbe mfupi SMS ambao leo ndio uliotufungulia kipindi chetu kwa SMS yake Bwana wa Rioba wa mkoani Lindi kusini mwa Tanzania. Vile vile, wapenzi wasikilizaji, tunakuambeni msiache kujiunga na chaneli yetu ya Telegram ya t.me/RadioTeheran SW na pia kusikiliza matangazo yetu kwenye live stream ya Telegram kwa link ifuatayo t.me/radiotehran sw alama ya kuuliza live stream. Aidha, usiache pia kutembelea tovuti yetu ya Pars Today .ir sw, kama ambavyo tunakuomba pia ujiunge na chaneli yetu ya YouTube ya www youtube.com Radiotehran. Hapa hatuna maoni kwa njia ya sauti, karibuni kuyasikiliza. Ipo haja kwa Iran, Yemen na Siria huweza kuanzisha kikao chake pamoja na jumuiya ya madola ili kujenga jeshi ambalo litaitetea Palestina, na sio kuitetea tu, bali hata kuhamasisha nchi nyingine ili Palestina iweko frii. Tukiangalia duniani, tatizo likiwatokezea Wazungu, mfano Rasia pamoja na ile nchi nyingine ilikuwa inapigana, basi walipopigana, mwisho wa siku kawa dunia mzima imesimama kwa sababu ya vita vile vya wazungu. Hii leo wanaonewa Waarabu na Waislamu, ndiyo imekuwa hali kama hii. Ipo haja ya sisi Waislamu kujipanga, kuziangalia imani zetu, kuondoka katika unafiki. Maana ukiangalia nchi nyingi ambazo za Kiarabu zinaongozwa na Waislamu, lakini ndio wako mbele kuwapa msaada wa wazungu. Alafu Waarabu, kwa nini nyima kwa oga waarabu? Mna mali minyewe, watajiri, muna uwezo, alafu mnapenda kila kitu chenu mzungu mzungu. Hawa wazungu ni kama nani hata ukiangalia Uislamu chimbuko lake ni Waarabu. Ukiangalia kila resource ya dunia hii chimbuko lake ni Waarabu. Bwana wasababaishe Waisraeli, Waisraeli ni watu wa kawaida tena waoga, lakini sisi wenyewe Uislamu tumejitia katika vazi la unafiki. Tusende mbali na laiti, tukiamua Palestina iachiwe basi inaachiwa. Tuondoshe ni unafiki Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake bwana Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina Tusahara, ambaye anasema Iran isaidieni Palestina ipate shufaa taban. Bwana Magema na wasikilizaji wetu wote, ni kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ndiyo nchi iliyoko mstari wa mbele zaidi katika kuwasaidia ndugu zao wa Palestina. Maafisa mbalimbali mbali wa ushauri wa kijeshi wa Iran wanashambuliwa na kuuliwa kigaidi na Israel kutokana na kuunga mkono kwao mapambano ya Wapalestina. Hayo yamekuwa yakisisitizwa mara kwa mara na viongozi wenyewe wa Palestina, kama matamshi ya juzi tu ya wakuu wa harakati za Hamas na Jihadu Lislami waliokutana hapa Teheran, ambapo pamoja na mambo mengine walishukuru Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa uungaji mkono wake wa kimkakati kwa wapiganaji wa Kiislamu au wanamukawama na wananchi wa Palestina na misimamo yake thabiti katika kuunga mkono haki zao za kitaifa, au pale kiongozi mkuu wa harakati ya Jihadul Islami ya Palestina, Ziada Nahala, aliposema wazi wiki hii mbele ya vyombo vya habari kwamba Wapalestina wasingeliweza kusimama imara na kupambana kiume na utawala haramu wa Israel kama kusingelikuwa na uungaji mkono kamili wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ama sasa hapa anayashika maoni yake Bwana Muhamed Yahya wa Iringa, Tanzania, ambaye baada ya kutusalimu anasema kinachoendelea Palestina, hasa ukanda wa Gaza, hakina tofauti na yaliyotokea ya kuuawa familia ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam mbele ya macho ya watu wengi. Inaumiza sana, ameandika. Maoni ya wasikilizaji wetu ni mengi na muda wetu nao ni mchache. Maoni mengine kwa hapa ni kutoka kwake bwana Idrisa Ali Mali ya Mungu wa Mombasa, Kenya, ambaye ameandika, Mwenyezi Mungu anayeitikia na kutakabali dua ya Waislamu, vita vya Israel huko Palestina vitaisha baada ya Israel kupata aibu katika uwanja wa vita. Ramadhani Athumani wa Singida, yeye ameandika, Allah yuko pamoja na watu wa Palestina wanaopigwa na magaidi wa Israel. Iko siku itakuja kujulikana haki na batili. Bwana Ismail Saki wa Mandewa Singida Tanzania, yeye ameandika ni vizuri dunia ikajua kuwa mataifa ya magharibi mara zote ni maadui na ni wachonganishi wakubwa sana. Kikubwa, niombe mataifa ya Kiarabu yawe wamoja, ili kuepuka balaa nyinginezo kwa mataifa yasiyowapenda, hili litasaidia sana naye bwana Abdullah Isa Khanefar wa Maabela, Omani, anasema Wazayuni wanafanya mauaji kwa dhana ya kuwadhoofisha wa Palestina wasiwe na uwezo wa kujitawala, kama walivyowafanyia wahindi wekundu ambao ndio wenyeji asili wa Marekani, Canada, Brazil na kwingineko duniani, baada ya wazungu wa magharibi kufanya mauaji makubwa ya kimbari na kuangamiza kizazi. Lakini nina yakini hawawezi kabisa kumaliza kizazi cha waarabu wala kukabiliana na mwamko wa ukombozi wa Palestina. Nam, muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa. Studioni leo nilikuwemo mimi Ahmed Rashid, fundi mitambo yetu ni yule ule wa kawaida Leila Kimani dumuni katika feri naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza baadhi tu ya dondoo za baadhi ya magazeti ya leo afrika mashariki. Tunafungua jamvi la udondozi wa magazeti ya leo kwa kumulika yaliyochapwa leo. Limetanguliza mbele ya habari ya kichwa cha maneno Mateso mpaka lini? Madaktari wakangumu na kupuuza amri ya mahakama ya leba ya kuwataka wasitishe mgomo kwa siku kumi na nne. Limedokeza kwamba Wakenya wataendelea kuteseka kwa muda usiojulikana, huku madaktari wakishikilia msimamo wao mkali wa kuendeleza mgomo licha ya serikali kuahidi kutimiza matakwa yao. Chini ya kichwa cha maneno hukumu ya ajabu, Padri mnajisi akipewa kifungo cha kuhubiri dhidi ya dhuluma za kimapenzi, Taifa Leo limeandika. Padri wa kanisa Katoliki mjini Mombasa aliyepatikana na hatia ya kumdhulumu kingono msichana mwenye umri wa miaka 16 amepewa adhabu ya kifungo cha nje ambapo anahitajika kuwaelimisha waumini wake kuhusu sheria ya makosa ya dhuluma za kingono. Baadhi ya habari za Taifa Leo zina vichwa vya maneno Makenzi yapata pigo kizimbani, ODM yataka mkuu KRA kufurushwa, waliouziwa mbolea feki wajitokeza, na Tottenham wakosa nne bora ligi kuu Uingereza. Gazeti la Daily Nation limeipa kipaumbele habari inayojadili jinsi viongozi wa chama tawala Kenya Kwanza wanavyohodhi mamlaka ya mapato nchini Kenya. KRA. Habari ya madaktari wanaogoma kukataa wito wa serikali wa kusitisha mgomo pia inaonekana katika toleo la leo la Daily Nation. Baadhi ya habari muhimu katika gazeti hili zina vichwa vya maneno: Trump awaita wahajiri na wahamiaji kuwa ni wanyama huku kampeni za urais zikipamba moto Marekani na Raila aonya kuhusu migawanyiko ndani ya ODM. Nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limemnukuu naibu waziri mkuu wa nchi hiyo Rukia Nakadama akiitaka mamlaka ya uwanja wa ndege wa kimataifa wa Entebbe UCAA kutangaza, kutenga eneo kubwa zaidi kwa ajili ya ibada ya swala kwa Waislamu. Nakadama pia ameipongeza UCAA kwa kufanikiwa kubadili sura ya uwanja wa ndege wa Entebbe eh, ambao wamesema Waganda wengi sasa wanajivunia. Katika habari yenye kichwa cha maneno jinsi mlinzi alivyopanga wizi wa shilingi milioni 25, kwenye kituo cha mafuta gazeti hili limedokeza kwamba tofauti na matukio mengi ya wizi wa kutumia silaha, yule wa kituo cha mafuta cha Mak ameuawa bila ya risasi yoyote kufyatuliwa. Daily Monita pia limeandika kwamba spika wa bunge la Afrika Kusini Nosi, Nosiviwe Mapisa Nkakula alisema jana jumatano kwamba anajiuzulu wadhifa wake huku kukiwa na uchunguzi wa tuhuma za rushwa wakati wa uongozi wake nchini tanzania gazeti la mwananchi limeipa umuhimu zaidi habari yenye anwani timu nchimbi uteuzi wa mwongela makala wakamilisha safu ya sekretarieti ya ccm kuziba nafasi za makonda na macha wasomi wataja sababu za mabadiliko jokate arejea tena uh, umoja wa vijana ccm ali hapi akumbukwa wazazi Habari ya mafuriko yaliyozingira kata kumi na mbili Rufiji pia inaonekana kupewa mazingatio katika ukurasa wa kwanza gazeti la Mwananchi. naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha makala ya Ramadhani. Baada ya hapo, tutakuwa na ama kipindi cha Nahjul Balagha na makala ya leo katika historia. Yeah. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kuwa nami katika kala maalum kwa mnasaba wa mwezi huu mtukufu, mwezi wa Ramadhani. Madhambi humfanya mja kuwa duni na dhalili, sawa kabisa na ambavyo kumtii Mwenyezi Mungu na kutekeleza sheria zake humpa mja iza heshima na utukufu. Madhambi na kumwasi Mola hupunguza thamani ya mtu na kuchafua fitra na maumbile yake safi aliyotunukiwa na Mola Muumba. Madhambi katika utamaduni wa Kurani tukufu yametajwa kwa maneno na ibara tofauti kama vile uovu, shari, maasiya, ufuska, mzigo mzito na ufisadi. Hata hivyo kuna maana jumla ambayo inakusanya maana hizo zote za madhambi, nayo ni kuasi na kuchupa mipaka ya sheria za Allah subhanahu wataala. Miongoni mwa athari za madhambi hapa duniani ni kuaibika, kupatwa na adhabu ya dhamira na nafsi, kuwa na roho ya kikatili na kuwa mbali na rehma za Mwenyezi Mungu. Imam Jafaru Sadiq alaihi salam, ambaye ni miongoni mwa maimamu watukufu katika kizazi cha bwana wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, anasema mja anayeacha kutekeleza moja ya faradhi za Mwenyezimungu au anayefanya moja ya madhambi makubwa Mwenyezimungu hamwangalii kwa jecho la rehma. Tunamwomba Mwenyezimungu subhanahu wataala aepushe nafsi zetu kuzoea kufanya madhambi azitwahirishe nyoyo zetu na unafiki na giza la maasi na avilinde viungo vya miili yetu na maasi na madhambi. Tunaendelea na makala yetu ya leo kwa kusimulia kisa cha Bahlul ambaye alikuwa miongoni mwa maulamaa wakubwa wa zama za Harun Rashid, lakini alilazimika kujifanya kichaa kama njia ya kujilinda na shari ya mtawala huyo dhalimu. Imenukuliwa kwamba mtu mmoja aliyejulikana kwa jina la Fadl bin Rabi alijenga msikiti mjini Baghdad, nchini Iraki. Siku ambayo ilipangwa kwamba wataweka ubao wenye maandishi juu ya msikiti huo walimuuliza Fadl ili aainishe ni kitu gani kiandikwe kwenye ubao wa jengo hilo la ibada. Fadl alitaka jina lake liandikwe kwenye kibao hicho na na atajwe kama mjenzi na mwasisi wa msikiti huo. Bahluli ambaye alikuwa katika eneo hilo alimuuliza Fadl bin Rabii kwamba umejenga msikiti huu kwa ajili ya nani? Fadli alijibu kwamba nimeujenga kwa ajili ya Allah subhanahu wa taala. Bahluli alisema kama umeujenga kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, basi usiandike jina lako juu yake. Fadl alighadhibika na kusema kwa nini nisiandike jina langu kwenye jengo la msikiti huu? Watu wanapaswa kufahamu nani aliyeujenga. Bahluli alisema, kama hapana budi basi andika kwamba mjenzi wa msikiti huu ni mimi Bahlula. Fadhli alisema, hasha wakala, hilo haliwezekani. Bahluli alisema, kama umejenga msikiti huu kwa ajili ya kujionyesha na kupata umashuhuri na sifa, basi huna ujira na thawabu mbele ya Mwenyezi Mungu manane Fadhli bin rabi aliona haya kutokana na jibo la Bahlul na kunyamaza kimya. Baadaye kidogo alisema fanyeni anayoyasema Bahlul. Bahluli mwenye busara alisema, andikeni aya fulani ya Qurani juu ya ubao huu, kisha utundikeni juu ya jengo la msikiti huu. Wapenzi wa wasikilizaji, moja ya maovu hatari ya kimaadili na kiakhlaki ambayo yanaweza kupoteza bure matunda yote ya kazi na ibada za mja katika maisha yake yote ni majivuno, kujiona bora kuliko watu wengine na ghururi. Tatizo hili kubwa la kimaadili mara nyingi hupuuzwa na kufumbiwa macho. Yumkini sifa hii mbaya ya kimaadili ikaandamana na mtu kwa miaka mingi na kuota mizizi katika nafsi na roho yake, huku mwanadamu akighafilika na hali hiyo. Tabia ya kujiona bora zaidi na kujivuna inakita mizizi na kutawala nafsi ya mwanadamu pale anapoanza kupima amali na ibada zake na za watu wengine na kujitambua kwamba ndiye bora na mwenye amali na ibada nyingi kuliko wenzake. Tabia hii huambatana na dhana ya uongo ambayo humfanya mtu ajitambue kuwa katika daraja asiyostahiki. Mwanadamu mwenye tabia hii huwa haoni nakisi na aibu zake. Wakati sahaba wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, Bilal Alhabashi alipopanda juu ya Alkaba baada ya kukombolewa mji mtakatifu wa Makka kutoka kwa makafiri wa Kiquraish na kuanza kuadhini, baadhi ya watu walihoji wakisema, mtumwa huyu mweusi pia anapanda juu ya Alkaba na kutoa adhana. Wakati huo iliteremshwa aya ya kumi na tatu ya Suratul Hujurati ikisema, mbora zaidi kati yenu mbele ya Mwenyezi Mungu ni yule anayemcha Mungu zaidi. Imenukuliwa kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalama kwamba amesema, ninachelea kitu kibaya zaidi juu yenu kuliko kufanya madhambi, nacho ni majivuno na kujiona kujiona kuna maana ya mwanadamu kuona amali na ibada zake kuwa ni bora zaidi na kujigamba mbele ya watu wengine. Imamu Sadiq alayhi salam anasema, siku moja watu wawili waliingia msikitini, mmoja wawili hao alikuwa mtu fasiki muovu na mwingine alikuwa muumini na mtenda mema. Wakati walipotoka nje ya msikiti, mtu mwovu alikuwa amebadilika na kuwa mwema na muumini, na yule aliyekuwa mwema na muumini alikuwa fasiki na mwovu, kwa sababu mtu aliyeingia msikitini akiwa fasiki na mwovu alibubujikwa na machozi na kulia sana kutokana na madhambi yake na kutubia madhambi hayo huku akijutia yaliyopita, lakini yule aliyekuwa mwema na muumini alijifaharisha kwa amali na ibada zake na kuziona kuwa ni kitu kikubwa na adhimu. Matokeo yake ilikuwa kuporomoka ujira na thawabu zake zote na kuwa fasiki na mwovu. Kwa hakika mtu asiyeona nakisi na na mapungufu yake na kujigamba kwa ibada na amali zake huporomoka kutoka kwenye daraja ya takwa na uchamungu na kutumbukia katika ufuska na madhambi, kana kwamba hajatenda lolote jema. Imepokewa kwamba siku moja shetani mlaaniwa aliliambia jeshi lake kwamba sitakuwa na wasiwasi wowote juu ya matendo na amali zote njema zinazofanywa na mwanaadamu, iwapo mtaweza kumshinda katika mambo matatu, kwani amali hizo hazitakubaliwa. Mambo hayo matatu ni kwanza, azione amali na ibada anazofanya kuwa ni nyingi; pili, asahau madhambi yake; na tatu, apatwe na kukumbwa na tabia ya majivuno na kujiona bora. Wasikilizaji wapenzi, Wanazuoni wa elimu ya akhlaki na maadili wanasema dawa mujarabu ya kutibu tabia mbaya ya kujiona ni mwanadamu kumtambua vyema Mola Muumba na kuelewa kwamba hakuna adhama, utukufu na mkamilifu zaidi kuliko yeye. Hivyo basi, kama kuna la kujifaharisha nalo, ni Mwenyezi Mungu mtukufu na mkamilifu. Ili kutibu maradhi hayo, mwanadamu anapaswa daima kutambua kwamba ustahiki na uwezo wote wa mwanadamu unatokana na Mwenyezi Mungu muweza, na mwanadamu hajitegemei katika jambo lolote. Kwa njia hiyo atatambua kwamba hakuna mali au ibada yoyote inayoweza kufanywa na mwanadamu bila ya rehema na msaada wa mola muumba. Mbali na hayo, hakuna mtu mwenye dhamana kwamba amali na ibada zake zimekubaliwa na Mwenyezi Mungu na kwa msingi huo ajifaharishe na kujiona bora kuliko wenzake. Njia nyingine ya kutibu na kuzuia tabia chafu ya kujiona ni kuwatazama watu bora na walio juu yake katika daraja za kiroho na kimaanawi Kwani pale anapoangalia wale walio duni yake katika kutenda mema na amali za kheri, yumkini akapatwa na ghururi na majivuno na kujiona bora kuliko wenzake. Lakini pale anapoelekeza macho yake kwa watu adhimu na bora kuliko yeye, ndipo atakapogundua nakisi na mapungufu yake na kutambua kwamba bado kuna njia ndefu ili kuweza kufika katika ukamilifu wa kibinadamu. Kwa sababu hii, mafundisho ya Kiislamu yanatuhimiza kudurusu maisha na historia ya watu adhimu wa na walio bora zaidi katika masuala ya kiroho. Dini inapaswa kuwa dini ya mwenyezi Mungu. Uislamu ni dini ya mwenyezi Mungu, inapaswa kuenea na kuimarika katika kila pembe. Siku ya u ni siku ya kutangazwa wito na ujumbe kama huu. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza uh, kipindi cha hekima za Nahjul Balagha na baadaye uh, tutasikiliza makala ya leo katika historia. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa penzi, karibuni katika sehemu hii ya 61 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya 61 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoendelea kuichambua ni ya 54. la ghina kalaqli wala fakara kaljahli wala miratha kaladab wala dhahira kalmushawara, hakuna utajiri kama akili, wala ufakiri kama ujinga, wala urithi bora kama adabu, na wala ngao bora kama kushauriana na watu. Katika hikma hii ya 54 Imamu Ali alaihi salam anatufundisha masuala mengine manne muhimu sana katika kujenga nafsi na jamii iliyobora. Tutatupia jicho kwa muhtasari moja au mbili ya maneno hayo na mengine tutakuja kuyazungumza katika kipindi kijacho tukijaliwa. Kitu cha kwanza kabisa kilichogusiwa na Imamu Ali alaihi salam katika hikma hii yenye thamani kubwa ni pale aliposema la ghina kal aqli wala faqra kaljahli, hakuna utajiri kama akili wala hakuna umaskini na ufakiri kama ujinga. Hapa Imam anatufafanulia kwa balagha ya hali ya juu maana hasa ya utajiri na maana hasa ya umaskini na ufakiri. Kwa mujibu wa Imam, utajiri si mtu kumiliki mali nyingi na kuwa na utajiri mkubwa, wala umaskini si kuwa na mali kidogo na kipato cha chini bali vielelezo vya mambo hayo mawili ni kitu kingine kabisa. Ama kuhusu akili na ujinga, kuna aya nyingi tu za Qurani tukufu zinazozungumzia mambo hayo na kuyatolea maana yake. Kwa mfano katika aya ya kumi ya sura ya 67 ya, ya Almulk tunasoma waqalu lau kunna nasmau au naaqilu ma kunna fi ashabi saire, na watu wa motoni watasema laukuwa tungelisikia na tungelikuwa na akili tusingelikuwa katika watu wa motoni. Nam, watalalamika wakisema leo, kama tungetumia vizuri akili zetu na tusingelifanya ujinga, basi leo hii tusingekuwa tunateketea kwenye moto mkali. Aya za namna hiyo ni nyingi sana ndani ya Quran tukufu. Hapa tunukua aya nyingine inayopatikana katika sura ya sita ya al Anam aya thelathini na mbili inayosema wama lhayatu dunia illa laibun wa lahawun wala daru la akhiratu khairu liladhina yattakuna afala taqilun, na maisha ya dunia si chochote ila ni mchezo na pumbao tu, na hakika nyumba ya akhera ni bora zaidi kwa wanaomcha Mwenyezi Mungu. Basi je, hamtii akilini hayo? Kwa kielelezo cha kutumia vizuri akili, ndivyo mwanadamu anavyotakiwa kufanya katika kumwabudu Mola wake. Kama anataka apate mafanikio ya duniani na akhera, basi lazima atumie vizuri akili yake. Mwanadamu hatakiwi kuipa likizo akili yake katika jambo lolote lile. Moja ya sifa za kipekee za akili ni kwamba inamwokoa mwanadamu kwenye mazingira magumu na mbele ya wajinga na wapumbavu, na hilo ndilo linalompambanua mwenye akili na punguani. Wakati wowote wa mwenye akili anapokumbana na fitna ufanya haraka kurejea kwa Mola wake, huupiga kufuli ulimi na mkono wake, usitumbukie kwenye fitna hiyo. Na wakati wowote wa mwenye akili anapoona jambo jema hulipokea kwa heshima na kwa hikma na busara kubwa, na hayuko tayari hata kidogo kuja kufedheheka mbele ya Muumba wake. Muda umeisha, sehemu iliyobakia tutakuja kuitupia jicho kwenye sehemu ijayo ya mfululizo huu wa hikma za Nahjul Balagha. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Ewe Mungu wangu, wape furaha watu wa makaburini. Allahumma aghni kulla faqir. Ewe Mungu wangu, mtajirishe kila fakiri. Allahumma ashbi' kulla jaa'. Ewe Mungu wangu, mshibishe kila mwenye njaa. Ewe Mungu wangu, mvishe kila aliyetupu. Ewe Mungu wangu, mlipie deni kila mwenye deni. Ewe Mungu wangu, mfariji kila mwenye matatizo. Allahumma rudda kulla gharib. Ewe Mungu wangu, mrejeshe nyumbani kila mgeni. Allahumma fukka kulla asir. Ewe Mola wangu, mwachie huru kila mateka. Allahumma Kulla fasidin min umuri al-muslimin. Ewe Mungu wangu, sahihisha kila lisilo sawa miongoni mwa mambo ya Waislamu. Allahumma shfi kulli marid. Ewe Mungu wangu, mponye kila mgonjwa. Allahumma sudda faqrana bi ghinaka. Ewe Mungu wangu, ziba ufakiri wetu kwa utajiri wako. Allahumma ghayir sua halina bi husni hali. Ewe Mungu wangu, badili ubaya wa hali yetu kwa uzuri wa hali yako. Allahumma qadhi anna ad-dayn wa aghnina minal faqr, Ewe Mungu wangu tulipie deni na utusaidie dhidi ya ufakiri. Innaka ala kulli shay'in qadir, Hakika wewe ni mwenye uwezo juu ya kila kitu. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tusikilize makala ya leo, katika historia leo katika historia Leo ni Alhamisi tarehe 24 Ramadhani mwaka 1445 hijiria sawa na tarehe 4 Aprili mwaka 2024. Siku kama ya leo miaka 735 iliyopita alifariki dunia Kutubuddin Shirazi, tabibu, mwana hisabati, mwana fizikia na mwana falsafa wa Kiirani katika mji wa Tabriz kaskazini magharibi mwa Iran. Kutubuddin Shirazi alikuwa mtu wa kwanza kufanya uchunguzi kuhusu upinde wa mvua na kupata tafsiri ya kisayansi kuhusu suala hilo. Mwanazuoni huyu mkubwa wa Kiislamu ameandika vitabu vingi katika taaluma mbalimbali. Katika siku kama hii ya leo miaka 64 iliyopita Senegal inayopatikana magharibi mwa Afrika ilipata uhuru. Senegal ilikuwa chini ya ushawishi wa ukoloni wa Wareno kuanzia karne ya kumi na tano na kuanzia karne ya kumi na saba Wafaransa walianza kuiba mali asili na utajiri wa nchi hiyo. miaka 56 iliyopita katika siku kama ya leo Martin Luther King, kiongozi aliyeongoza mapambano ya raia weusi wa Marekani, aliuawa kwa kupigwa risasi na mtu mmoja au watu kadhaa wasiojulikana. Martin Luther King alizaliwa mwaka 1929 katika mji wa Atlanta huko Marekani. Alipata elimu katika chuo kikuu cha Boston na baadaye aliongoza harakati ya ukombozi ya Wamarekani weusi dhidi ya ubaguzi wa rangi waliokuwa wakifanyiwa raia weusi nchini Marekani. na siku kama ya leo miaka arobaini na tano iliyopita Zulfikari Ali Buto, waziri mkuu wa zamani wa Pakistan, alinyongwa. Buto ambaye alikuwa mwasisi wa chama cha wananchi PPP alikuwa rais wa Pakistan mwaka 1971 mwaka elfu moja mia tisa sabini na saba jenerali Muhammad Dhia Ul Haq alifanya mapinduzi na kumwondoa madarakani Buto akimtuhumu kuwa amefanya mauaji na kuisaliti Pakistan. Hatimaye tarehe 4 Aprili mwaka 1979 Zulfikar Ali Buto alinyongwa licha ya viongozi wa baadhi ya nchi duniani kutaka asamehewe. Hii ni Redio Teheran na kwa haraka kabisa tukusomeeni muhtasari wa habari. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema utawala wa kizayuni wa Israel utazabwa kibao kwa kushambulia ubalozi mdogo wa Irani mjini Damascus, na baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa linapanga kuwekea vikwazo vya silaha utawala haramu wa Israel. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu na tukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni na kwaherini.