Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea makuraishi. Kuzoea kwao safari za kusini na kaskazi. Basi wamwabudu Mola wa nyumba hii. Ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wa rahmatullahi taala wa barakatuh, wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya uh, usiku wau jioni ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazieni moja kwa moja kutoka studio zetu za Jamejam Jam hapa jijini Tehran. Wapenzi msikilizaji, tulioandalieni wa wakati huu Jumatano ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uh, tahariri yetu ya leo. Baada ya hapo, tutaingia katika sehemu ya ya pili ya matangazo yetu haya, ambapo utawaleteni kipindi cha baraza la wasikilizaji, kitafuatiwa na uh, makala kuhusiana na siku ya kimataifa ya Kud itakaoletwa kwenu na uh, Kasim Hassan baada ya hapo tutakuwa na uh, kauli ya Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, kuhusiana na siku ya kimataifa ya Kuds, na kisha tutawaleteni makala ya uh, hekima katika Nahjul Balagha, na makala hiyo itafuatiwa na duaa uh, mojawapo ya leo katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, na kisha tutakuwaleteni uh, kasida yetu ya leo. Hivyo ni matumaini ya kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, wapenzi wasikilizaji, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na pia kupitia redio mshirika, mshirika, nchini Tanzania ambayo ni Maarifa FM. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia imetumia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa moja usiku kwa saa za Afrika mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Mazishi ya washauri wa kijeshi wa Iran waliouawa katika hujuma ya utawala wa Israeli jijini Damascus yafanyika. Ya dunia yaendelea kulaani shambulio la kigaidi la utawala wa Israeli dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran huko Siria. na mtaalamu wa Umoja wa Mataifa asema utawala wa Israel uliwaua kwa kimakusudi wafanyakazi wa misaada wa kimataifa huko ukanda wa Gaza. Karibuni na sasa, ni habari kamili. Maelfu ya watu wameshiriki katika msafara wa mazishi ya washauri wa kijeshi wa Jamhuri ya Kiislami Iran waliokuwa washahidi katika shambulizi la makombora la utawala haramu wa Israel vida ubalozi mdogo wa Iran katika mji mkuu wa Siria, Damascus. Washiriki walikuwa wamebeba majeneza ya mashahidi yakiwa yamepambwa kwa bendera ya taifa la Iran wakati wa hafla katika haram takatifu ya Hadhrat Ruqaya salamu alayha mjini Damascus Jumanne usiku. Waombolezaji walisisitiza kuwa watafuata nyayo za mashu, mashujaa wa kijeshi wa Iran walio washahidi hadi utakapoporomoka mfumo wa ubeberu wa kimataifa na uzayuni. Sambamba na mazishi hayo, washiriki pia wamehuisha usiku wa Lailatul Qadri au usiku wa hatima, Qurani tukufu iliteremshwa kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa katika usiku kama huo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani takribani karne 14 eh, zilizopita waumini waliokuwa wakiomboleza wameahidi kwamba uchokozi wa Israeli hautapita bila kujibiwa. Aidha, waombolezaji hao pia wameapa kwamba damu ya mashahidi haitapotea bure, kwani itawahimiza zaidi Waislamu kupigania kwa nguvu zote ukombozi kamili wa mji wa Kuds au Jerusalemu unaokaliwa kwa mabavu na utawala haramu wa Israeli. Na baada ya ukombozi huo, Waislamu wataswali swala ya jamaa katika msikiti wa Al-Aqsa mjini hapo. Waombolezaji aidha wamesitiza kuwa adui mzayuni anafanya jinai zake kutokana na kukata tamaa, kwa sababu amejitumbukiza katika kinamasi huko ukanda wa Gaza na sasa anatafuta njia ya kujinasua kutoka katika hali hiyo hatari. Siku ya Jumatatu, ndege za kivita za utawala wa kizaini wa Israel zilishambulia ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus na kuwa shahidi washauri wa kijeshi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, akiwemo kamanda wa ngazi za juu wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu wa IRGC jenerali Muhammad Ridha Zohidi na naibu wake Muhammad Haj Rahimi na watu wengine watano. Wakati huo huo, dunia imeendelea kulaani vikali shambulio hilo la utawala haramu wa Israeli dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran huko Siria. Katika kikao cha baraza la usalama kilichofanyika katika Uh, makao makuu ya Umoja wa Mataifa huko New York kwa ombi la Russia Jumanne la siri kujadili uchokozi hatari wa Israel kwenye sehemu ya ubalozi wa Iran katika kitongoji cha Meze huko Damascus. Uh, uh, uh, balozi wa Russia Vasily Nabenzia amelaani uh, mashambulizi ya mara kwa mara ya Israeli ya makombora na mabomu yanayolenga Syria, na amesema mashambulizi ya Israeli dhidi ya jengo la ubalozi wa Iran nchini Syria ni ukiukwaji wa wazi wa mikataba ya Jeneva. Mwakilishi wa China amelaani mashambulizi ya anga ya utawala wa Israel katika majengo ya kidiplomasia ya Iran nchini Siria na kuyataja kuwa ni ukiukaji mkubwa wa mkataba wa Umoja wa Mataifa na sheria za kimataifa na ukiukaji wa mamlaka ya kujitawala ya Siria. Mwakilishi wa Algeria naye alisema ukiukaji mkubwa kama huu wa kanuni za kimataifa, utawala wa Israel hauwezi kuhalalishwa au kuvumiliwa, akionya kwamba uh, kitendo hicho kinaweza kusababisha kuongezeka kwa mvutano na madhara makubwa zaidi. Eh, katika eneo zima la Asia ya magharibi au Mashariki ya Kati. Mwakilishi wa Uswizi naye katika Umoja wa Mataifa alilaani shambulizi hilo la anga dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran akisema kwamba ongezeko hilo la uchokozi lazima likome mara moja. Naye mwakilishi wa Ekwado katika Umoja wa Mataifa alilaani mashambulizi yote yaliyofanywa dhidi ya balozi na wawakilishi wa kidiplomasia na kibalozi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa naye pia awali alikuwa ametoa tamko la kulaani shambulizi hilo la utawala wa Israeli dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran huko Damascus. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia, ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mtaalamu maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya haki za binadamu katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu amesema jeshi la utawala haramu Israel, wawua, wa Israeli limewaua kimakusudi wafanyakazi wa misaada wa kundi la misaada la World Central Kitchen WCK katika ukanda wa Gaza. Francisca Albanese aliyesema hayo katika chapisho la mtandao wa kijamii baada ya wafanyakazi saba wa shirika la misaada la chakula la WCK kuuawa katika shambulio la anga la utawala haramu wa Israel huko Deir el Balah mapema jana Jumanne. Mtaalamu huyo wa haki za binadamu aliendelea kusema kuwa shambulio la makusudi la jeshi la Israel dhidi ya msafara wa misaada wa WSK ambao una jukumu la kusambaza msaada wa chakula kati ya watu wa Palestina huko Gaza likuwa na maana ya kuatia hofu wafadhili wa misaada ya kibinadamu na kuhakikisha njaa inaendelea kuwaua Wapalestina katika eneo wa la Gaza lilozingirwa. Albalis katika ujumbe wake ameandika, nikijua jinsi Israeli inavyofanya kazi, tathmini yangu ni kwamba vikosi vya Israeli viliwaua wafanyakazi wa misaada wa WSK kimakusudi, iliwafadhili wajitoe na raia wa Gaza waendelee kufa njaa kimya kimya Aidha, amefafanua sababu ya Israeli kuthubutu kuwaua wafanyakazi wa misaada kwa kusema, Israeli inafahamu nchi za magharibi na baadhi ya nchi za kiarabu hazitawatetea wa Palestina. Mtaalamu huyo wa Umoja wa Mataifa amezidi kutoa wito wa vikwazo dhidi ya utawala haramu wa Israeli, huku akibainisha kuwa siku hiyo hiyo ambayo utawala wa Israeli uliposhambulia kwa bomu ubalozi wa Iran nchini Siria uliowaua pia wafanyakazi wa shirika la misaada la WCK, Amesema Israeli inavuka kila mstari mwekundu unaowezekana bila kuadhibiwa kikamilifu. Sasa amesema ni wakati wa kuiwekea Israel vikwazo na kuifungulia mashtaka. Tuelekee sasa barani Afrika, ambapo kiwanda cha kusafisha mafuta cha Dangote nchini Nigeria kimeanza kuuza bidhaa za petroli kwenye soko la ndani. Hayo amedokezwa na mtendaji mkuu wa kampuni hiyo Edwin ambaye amesema bidhaa zinahamishwa kwa njia ya bahari na nchi kavu. Meli zinapanga mstari mmoja baada ya mwingine kupakia mafuta ya dizeli na, na ndege. Kiwanda hicho cha kusafisha mafuta kimejengwa kwa gharama ya dola bilioni 20 na tajiri wa Naijeria aliko Dangote na kinaweza kusafisha mafuta hadi mapipa laki sita hamsini elfu kwa siku. Kwa mujibu wa makadirio, kiwanda hicho kinatarajiwa kuwa kituo kikubwa zaidi cha kusafisha mafuta Afrika na Ulaya kitakapofikia kita uwezo wake kamili. Mwezi Januari, kiwanda cha kusafisha mafuta cha Dangote kilitangaza kuanza uzalishaji wa dizeli na mafuta ya usafiri wa anga, na hivyo kuashiria hatua kubwa katika shughuli zake eh, na sekta ya petroli nchini Nigeria. Na kwa kumalizia ni kuwa mkimbizi wa Iraq Salwan Momika ambaye alivunjia heshima nakala za Kurani tukufu mara kadhaa mwaka jana, ameripotiwa kupatikana amefariki nchini Norway. Kwa mujibu wa Press TV, redio Genoa iliripoti katika chapisho kwenye mtandao wake wa kijamii wa X siku ya Jumanne kwamba mwanaume huyo wenye umri wa miaka 37 mwenye chuki dhidi ya Uislamu, raia wa Iraq amepatikana amefariki. Hata hivyo habari hii haijaweza kuthibitishwa rasmi na wakuu wa Norway. Taarifa ya redio Genoa imesema wale waliotangaza kifo cha Momika walifuta ujumbe huo katika ukurasa wa X. Tunasubiri uthibitisho zaidi. Pamoja na hayo, Momika ambaye alipata umaarufu mkubwa duniani kwa kitendo chake cha kufuru cha kuchoma moto nakala za Kurani tukufu hivi karibuni alikimbilia Norway baada ya kutimuliwa Sweden au Swedi mnamo 2023. Momika alikanyaga Kurani tukufu kabla ya kuteketeza moto kurasa zake kadhaa mbele ya msikiti mkubwa huko Stockholm, Sweden. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Namwapea msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya kwa kualeteni tahariri, itahusu baraza la usalama la laani mashambulizi ya utawala wa Israel dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran huko Damascus. wakilishi waliohudhuria kikao cha dharura cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuhusiana na mashambulizi ya utawala haramu wa Israel dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran huko Damascus, mji mkuu siri wa Siria, wamelani kitendo hicho cha kinyama cha Wazayuni. Katika kikao hicho cha dharura kilichofanyika jana Jumanne, wawakilishi wa nchi wanachama wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa walilaani shambulizi la hivi karibuni la Israel dhidi ya sehemu ya ubalozi mdogo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran huko Damascus na kuonya kuwa uh, hujuma hiyo itakuwa na matokeo mabaya ya uhalifu na kitendo hicho kina kiuka sheria za kimataifa. Baada ya kushindwa utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya wanamapambano wa Palestina na mukawama wa wananchi wa Gaza, Jumaa tatu jioni ndege za kijeshi za Israel zilishambulia sehemu ya ubalozi mdogo wa Iran huko Damascus, Siria, na kuwa shahidi washauri saba wa kijeshi wa jamhuri ya Kiislami ya Iran. Akihutubia kikao cha baraza la usalama kilichoitishwa kujadili shambulio hilo la utawala haramu wa Israel Uh, Muhammad Khalid Khairi msaidizi wa katibu mkuu wa umoja wa mataifa katika mashariki ya kati Asia na pasifiki amesema kwamba usalama wa majengo ya kidiplomasia na kibalozi na wafanyakazi wake lazima ulindwe katika hali zote kwa mujibu wa sheria za kimataifa katika mkutano huo wa dharura wa umoja wa mataifa zahar wa ershadi balozi na naibu mwakilishi wa Iran katika umoja wa mataifa alisema katika kwamba Utawala wa Israel umekuwa ukikiuka waziwazi wazi mkataba wa Umoja wa Mataifa, sheria za kimataifa, uhuru wa mamlaka ya Jamhuri ya Kiislami uh, ya Iran uh, na uh, Jamhuri ya Kiarabu ya Syria, na Tehran inalinda haki yake ya kujibu uhalifu huo. Katika mkutano huo wa dharura wa Baraza la Usalama la Umoja Mataifa, wa Mataifa, wawakilishi wengi waliohudhuria wamelaani vikali shambulizi hilo wakilitaja kuwa ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa na kwamba litakuwa sababu ya kuongezeka mvutano katika kanda wakilishi wa nchi kadhaa ikiwa ni pamoja na Rusia, China, Misri, Uswisi, Qatar na Uturuki wameitaja hatua hiyo ya Israel kuwa ni ukiukaji mkubwa wa mkataba wa Vienna wa 1968 ambao unatoa kinga kwa vituo vya kidiplomasia. Ingawa aghalabu ya wawakilishi walioshiriki katika kikao hicho wamelaani jinai ya Israel, lakini nchi chache ambazo ni waungaji mkono wa jadi wa jinai za Israel zikiwemo Marekani, Uingereza na Ufaransa zimekataa kulaani mashambulizi ya utawala huo ghasibu dhidi ya sehemu ya ubalozi mdogo wa Iran Damascus. Mwakilishi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa amedai katika mkutano huo kwamba bado hawajapata taarifa za kina kuhusu jengo lililoshambuliwa. Matamshi haya Marekani hayawezi kuaminika wala kukubaliwa, hasa kwa kuwa nchi hiyo inayojigamba kuwa na taarifa za moja kwa moja uh, za matukio mbalimbali mbali ya dunia sasa linadai kuwa halina taarifa. Kukaa kimya waungaji mkono wa kimagharibi wa utawala wa Israeli hususan Marekani dhidi ya jinai zinazofanywa na utawala huo ghasibu si swala geni, kwani jinai za wazayuni ya kushambulia ubalozi mdogo wa Iran nchini Syria haikuwa ya kwanza na wala haitokuwa ya mwisho ya utawala huo uh, ghasibu, kwani tokea Oktoba 7 utawala huo haramu wa Israeli umekuwa ukishambulia wa Palestina katika ukanda wa Gaza, ambapo hivi sasa zaidi ya Palestina 33,000 wameuawa washahidi, na utawala huo pia umekuwa ukilenga maeneo ya Syria uh, na Lebanon, ukiwemo uwanja wa ndege wa Damascus ambao ni lango la misaada ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa kwa wa Palestina kwa kisingizio cha kulenga kambi ya mukawama na mapambano. Nam barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha baraza la wasikilizaji. Wasikilizaji wasikili wapenzi karibuni katika kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hiki hukujieni kila siku za Jumatano usiku na kurudiwa siku ya pili yake, yani Alhamisi ya asubuhi na mchana. Kila wiki ni kipindi cha kurusha hewani maoni yenu uwasikilizaji wapenzi, ambayo mnatutumia kwa njia tofauti, kama vile sauti na maandishi kwa sura ya nathari na mashairi, kupitia Telegram, WhatsApp na pia SMS na email. Tusirefushe maneno, muda wetu ni mchache, tupate kiburudisho kifupi kwanza. Leo kipindi chetu kinafunguliwa na ujumbe mfupi wa SMS na anayetufungulia kipindi chetu ni mwanabaraza Bwana Warioba wa Lindi, Tanzania. Ameandika kwenye ujumbe huo mfupi wa SMS maneno yafuatayo: ni mimi Warioba nikipatikana mkoani Lindi, Tanzania, na wasalimu wasikilizaji wenzangu wote na watangazaji wa redio Teheran. Namwomba Allah azidi kukujazeni ilmu. Amin kwa sote, Bwana Warioba. Maoni mengine hapa ni kutoka kwa bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ametumia kwa njia ya WhatsApp. Ameandika, Wazayuni si wasikivu na si watu wa kuheshimu maamuzi ya mahakama ya ICJ. Ushenzi wao unalindwa na takriban wa magharibi wote. Tunazisikitikia nchi za OIC kwa kuwa ni umma uliokufa, ni umma dhaifu, umma unaofanya usaliti na khiana kwa wenzao wa Palestina. Huu ndio ujahili wa kupindukia. Pia anasema tunasahau kuwa umma wetu bora wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam unapaswa kuwa ni umma ulioshikamana barabara, na kila mmoja wetu kujihimu katika umoja na mshikamano wa umma wetu kama Qurani inavyotueleza. Iwapo watu wa umma wetu wataaminiana, basi nina yakini tutapata maendeleo makubwa na tutaweza kutegemeana na kusaidiana katika kila kitu. Anasema tunashuhudia wanadamu wengi duniani wanadiriki mateso wanayopata wa Palestina na wanaelewa maana ya haki za binadamu kwa ukubwa wake kibinadamu. Dunia imeelewa jinsi madola ya magharibi yanavyotumia kimaslahi haki za binadamu. Walimwengu wanaelewa kuwa Marekani na Uingereza zipo kigaidi zaidi kwenye bahari nyekundu. Naam, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Jamjamu hapa jijini Teheran. Kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 98 93565487 na email yetu ya Swahili radio iribr. Nambari yetu hiyo ya simu ya plus 98 903 5, 06, 5, 4, 5, 7, kama mlivyoona leo, mnaweza kuitumia pia kutupigia simu moja kwa moja, na pia kututumia ujumbe mfupi SMS ambao leo ndio uliotufungulia kipindi chetu, kwa SMS yake bwana wa Rioba wa mkoani Lindi kusini mwa Tanzania. Vilevile wapenzi vile wasikilizaji, tunakuambeni msiache kujiunga na chaneli yetu ya Telegram ya t.me slash radio teheran sw na pia kusikiliza matangazo yetu kwenye live stream ya Telegram kwa link ifuatayo t.me slash radio teheran sw alama ya kuuliza live stream. Aidha, usiache pia kutembelea tovuti yetu ya parstoday.ir SW. Kama ambavyo tunakuomba pia ujiunge na chaneli yetu ya youtube ya www.youtube.com/atradio.tz. Hapa hatuna maoni kwa njia ya sauti, karibuni kuyasikiliza. Ipo haja kwa Iran, Yemen na Siria kuweza kuanzisha kikao chake pamoja na Jumuiya ya Madola ili kujenga jeshi ambalo litaitetea Palestina, na sio kuitetea tu, bali hata kuhamasisha nchi nyingine ili Palestina iweko free. Tukiangalia duniani, tatizo likiwatokezea wazungu mfano, Russia pamoja na ile nchi nyingine ilikuwa inapigana, basi walipopigana mwisho wa siku kwa dunia mzima imesimama kwa sababu ya vita vile vya wazungu. Hii leo wanaonea Waarabu na no Waislamu, ndiyo imekuwa hali kama hii. Ipo haja ya sisi Waislamu kujipanga, kuziangalia imani zetu, kuondoka katika unafiki. Maana ukiangalia nchi nyingi ambazo za Kiarabu zinaongozwa na Waislamu, lakini ndio wako mbele kuwapa msaada wa Wazungu. alafu Waarabu, kwa nini nyi mna kwaoga Waarabu? Mna mali mwenyewe, watajiri, muna uwezo, alafu mnapenda kila kitu chenu mzungu, mzungu. Hawa Wazungu ni kama nani? hata ukiangalia Uislamu chimbuko lake ni Waarabu. Ukiangalia kila resource ya dunia hii chimbuko lake ni Waarabu. Kwanaye wasababaisha Waisraeli. Waisraeli ni watu tu wa kawaida, tena waoga, lakini sisi wenyewe Uislamu tumejitia katika vazi la unafiki. Tusende mbali na laiti, tukiamua Palestina iachiwe, basi inaachiwa. Tuondoshe ni unafiki Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake bwana Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina Tuzahra, ambaye anasema Iran isaidieni Palestina ipate shufaa toban. Bwana Magema na wasikilizaji wetu wote, ni kwamba jamhuri ya kiislamu ya Iran ndiyo nchi iliyoko mstari wa mbele zaidi katika kuwasaidia ndugu zao wa Palestina. Maafisa mbalimbali mbali wa ushauri wa kijeshi wa Iran wanashambuliwa na kuuliwa kigaidi na Israel kutokana na kuunga mkono kwao mapambano ya Wapalestina. Hayo yamekuwa yakisisitizwa mara kwa mara na viongozi wenyewe Wapalestina, kama matamshi ya juzi tu ya wakuu wa harakati za Hamas na Jihadu Islami waliokutana hapa Teheran, ambapo pamoja na mambo mengine walishukuru Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa uungaji mkono wake wa kimkakati kwa wapiganaji wa kiislamu au wanamukawama na wananchi wa Palestina na misimamo yake thabiti katika kuunga mkono haki zao za kitaifa, au pale kiongozi mkuu wa harakati ya Jihadul Islami ya Palestina, Ziyadan Nahala, aliposema wazi wiki hii mbele ya vyombo vya habari kwamba Wapalestina wasingeliweza kusimama imara na kupambana kiume na utawala haramu wa Israel kama kusingelikuwa na uungaji mkono kamili wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ama sasa hapa anayashika maoni yake Bwana Muhamed Yahya wa Iringa, Tanzania, ambaye baada ya kutusalimu anasema kinachoendelea Palestina, hasa ukanda wa Ghaza, hakina tofauti na yaliyotokea ya kuuawa familia ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam mbele ya macho ya watu wengi, inaumiza sana, ameandika Maoni ya wasikilizaji wetu ni mengi na muda wetu nao ni mchache. Maoni mengine kwa hapa ni kutoka kwake bwana Idrisa Ali Mali ya Mungu wa Mombasa, Kenya, ambaye ameandika, Mwenyezi Mungu anayeitikia na kutakabali dua ya Waislamu, vita vya Israel huko Palestina vitaisha baada ya Israel kupata aibu katika uwanja wa vita. Ramadhani Athumani wa Singida, yeye ameandika, Allah yuko pamoja na watu wa Palestina wanaopigwa na magaidi wa Israel. Iko siku itakuja kujulikana haki na batili. Bwana Ismail Saki wa Mandewa Singida, Tanzania, yeye ameandika ni vizuri dunia ikajua kuwa mataifa ya magharibi mara zote ni maadui na ni wachonganishi wakubwa sana. Kikubwa niombe mataifa ya Kiarabu yawe wamoja, ili kuepuka balaa nyinginezo kwa mataifa yasiyowapenda. Hili litasaidia sana na bwana Abdullah Isa Khanefar wa Mabela, Omani, anasema wazayuni wanafanya mauaji kwa dhana ya kuwadhoofisha wa Palestina wasiwe na uwezo wa kujitawala kama walivyowafanyia wahindi wekundu ambao ndio wenyeji asili wa Marekani, Canada, Brazil na kwingineko duniani, baada ya wazungu wa magharibi kufanya mauaji makubwa ya kimbari na kuangamiza kizazi, lakini nina yakini hawawezi kabisa kumaliza kizazi cha Waarabu wala kukabiliana na mwamko wa ukombozi wa Palestina. Nam, muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa. Studioni leo nilikuwemo mimi Ahmed Rashid, fundi mitambo wetu ni ule ule wa kawaida, Leila Kimani dumuni katika feri Naam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya kwa kuwaleteni ni vipindi vifuatavyo. Kwanza kabisa tutakuwa na kipindi kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya Kuds, na kipindi hiki wapenzi wasikilizaji kitaletwa kwenu na Bwana Hasan Kasim, mtaalamu wa masuala ya kimataifa. Baada ya hapo tutakuwa na kauli kuhu ya Imam Khomeini kuhusu siku ya kimataifa ya Quds, na baada ya hapo, penza usikilizaji, tutaweza kuwaleteni makala ya hekima katika Nahjul Balagha na itafuatiwa na dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na kisha kasida yetu ya leo. Hivyo basi na watakieni usikilizaji mwema wa matangazo yetu yaliyosalia wakati huu. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kuwa nami katika kala maalum kwa mnasaba wa mwezi huu mtukufu, mwezi wa Ramadhani. Madhambi humfanya mja kuwa duni na dhalili, sawa kabisa na ambavyo kumtii Mwenyezi Mungu na kutekeleza sheria zake humpa mja iza heshima na utukufu. Madhambi na kumwasi mola hupunguza thamani ya mtu na kuchafua fitra na maumbile yake safi aliyotunukiwa na mola Muumba. Madhambi katika utamaduni wa Kurani tukufu yametajwa kwa maneno na ibara tofauti, kama vile uovu, shari, maasia, ufuska, mzigo mzito na ufisadi. Hata hivyo kuna maana jumla ambayo inakusanya maana hizo zote za madhambi, nayo ni kuasi na kuchupa mipaka ya sheria za Allah subhanahu wataala. Miongoni mwa athari za madhambi hapa duniani ni kuaibika, kupatwa na adhabu ya dhamira na nafsi, kuwa na roho ya kikatili na kuwa mbali na rehma za Mwenyezimungu. Imam Jafar Sadiq Alaihi Salam, ambaye ni miongoni mwa maimamu watukufu katika kizazi cha bwana wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, anasema, mja anayeacha kutekeleza moja ya faradhi za Mwenyezimungu au anayefanya moja ya madhambi makubwa, Mwenyezimungu hamwangalii kwa jecho la rehma. Tunamuomba Mwenyezimungu subhanahu wataala aepushe nafsi zetu kuzoea kufanya madhambi azitwahirishe nyoyo zetu na unafiki na giza la maasi, na avilinde viungo vya miili yetu na maasi na madhambi. Tunaendelea na makala yetu ya leo kwa kusimulia kisa cha Bahlul ambaye alikuwa miongoni mwa maulamaa wakubwa wa zama za Harun Rashid, lakini alilazimika kujifanya kichaa kama njia ya kujilinda na shari ya mtawala huyo dhalimu. Imenukuliwa kwamba mtu mmoja aliyejulikana kwa jina la Fadl bin Rabi alijenga msikiti mjini Baghdad, nchini Iraki. Siku ambayo ilipangwa kwamba wataweka ubao wenye maandishi juu ya msikiti huo walimuuliza Fadl ili aainishe ni kitu gani kiandikwe kwenye ubao wa jengo hilo la ibada. Fadl alitaka jina lake liandikwe kwenye kibao hicho na na atajwe kama mjenzi na mwasisi wa msikiti huo. Bahluli ambaye alikuwa katika eneo hilo alimuuliza Fadli bin Rabii kwamba umejenga msikiti huu kwa ajili ya nani? Fadli alijibu kwamba nimeujenga kwa ajili ya Allah subhanahu wa taala. Bahluli alisema kama umeujenga kwa ajili ya Mwenyezimungu, basi usiandike jina lako juu yake. Fadl alighadhibika na kusema, kwa nini nisiandike jina langu kwenye jengo la msikiti huu? Watu wanapaswa kufahamu nani aliyeujenga. Bahluli alisema kama hapana budi basi andika kwamba mjenzi wa msikiti huu ni mimi Bahlula. Fadhli alisema hasha wakala, hilo haliwezekani. Bahluli alisema kama umejenga msikiti huu kwa ajili ya kujionyesha na kupata umashuhuri na sifa, basi huna ujira na thawabu mbele ya Mwenyezi Mungu manani Fadli bin Rabi aliona haya kutokana na jibu la Bahlul na kunyamaza kimya. Baadaye kidogo alisema fanyeni anayoyasema Bahlula. Bahluli mwenye busara alisema, andikeni aya fulani ya Qurani juu ya ubao huu, kisha utundikeni juu ya jengo la msikiti huu. Wapenzi wasikilizaji, moja ya maovu hatari ya kimaadili na kiakhlaqi ambayo yanaweza kupoteza bure matunda yote ya kazi na ibada za mja katika maisha yake yote ni majivuno, kujiona bora kuliko watu wengine na ghururi. Tatizo hili kubwa la kimaadili mara nyingi hupuuzwa na kufumbiwa macho. Yumkini sifa hii mbaya ya kimaadili ikaandamana na mtu kwa miaka mingi na kuota mizizi katika nafsi na roho yake, huku mwanadamu akighafilika na hali hiyo. Tabia ya kujiona bora zaidi na kujivuna inakita mizizi na kutawala nafsi ya mwanadamu pale anapoanza kupima amali na ibada zake na za watu wengine, na kujitambua kwamba ndiye bora na mwenye amali na ibada nyingi kuliko wenzake. Tabia hii huambatana na dhana ya uongo ambayo humfanya mtu ajitambue kuwa katika daraja asiyostahiki. Mwanadamu mwenye tabia hii huwa haoni nakisi na aibu zake. Wakati sahaba wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Bilal Alhabashi alipopanda juu ya Alkaba baada ya kukombolewa mji mtakatifu wa Makka kutoka kwa makafiri wa Kikuraishi na kuanza kuadhini, baadhi ya watu walihoji wakisema Mtumwa huyu mweusi pia anapanda juu ya alkaba na kutoa adhana? Wakati huo iliteremshwa aya ya 13 ya suratul hujurati ikisema, mbora zaidi kati yenu mbele ya Mwenyezi Mungu ni yule anayemcha Mungu zaidi. Imenukuliwa kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwamba amesema, ninachelea kitu kibaya zaidi juu yenu kuliko kufanya madhambi nacho ni majivuno na kujiona. Kujiona kuna maana ya mwanadamu kuona amali na ibada zake kuwa ni bora zaidi na kujigamba mbele ya watu wengine. Imamu Sadiq alaihi salam anasema, siku moja watu wawili waliingia msikitini, mmoja wawili hao alikuwa mtu fasiki muovu, na mwingine alikuwa muumini na mtenda mema Wakati walipotoka nje ya msikiti, mtu mwovu alikuwa amebadilika na kuwa mwema na muumini, na yule aliyekuwa mwema na muumini alikuwa fasiki na mwovu, kwa sababu mtu aliyeingia msikitini akiwa fasiki na mwovu alibubujikwa na machozi na kulia sana kutokana na madhambi yake na kutubia madhambi hayo huku akijutia yaliyopita, lakini yule aliyekuwa mwema na muumini alijifaharisha kwa amali na ibada zake na kuziona kuwa ni kitu kikubwa na adhimu. Matokeo yake ilikuwa kuporomoka ujira na thawabu zake zote na kuwa fasiki na mwovu. Kwa hakika mtu asiyeona nakisi na na mapungufu yake na kujigamba kwa ibada na amali zake huporomoka kutoka kwenye daraja ya takwa na uchamungu na kutumbukia katika ufuska na madhambi, kana kwamba hajatenda lolote jema. Imepokewa kwamba siku moja shetani mlaaniwa aliliambia jeshi lake kwamba, sitakuwa na wasiwasi wowote juu ya matendo na amali zote njema zinazofanywa na mwanaadamu iwapo mtaweza kumshinda katika mambo matatu, kwani amali hizo hazitakubaliwa. Mambo hayo matatu ni kwanza, azione amali na ibada anazofanya kuwa ni nyingi; pili, asahau madhambi yake; na tatu, apatwe na kukumbwa na tabia ya majivuno na kujiona bora. Wasikilizaji wapenzi Wanazuoni wa elimu ya akhlaki na maadili wanasema dawa mujarabu ya kutibu tabia mbaya ya kujiona ni mwanadamu kumtambua vyema Mola Muumba na kuelewa kwamba hakuna adhama utukufu na mkamilifu zaidi kuliko yeye. Hivyo basi, kama kuna la kujifaharisha nalo, ni Mwenyezi Mungu mtukufu na mkamilifu. Ili kutibu maradhi hayo, mwanadamu anapaswa daima kutambua kwamba ustahiki na uwezo wote wa mwanadamu unatokana na Mwenyezi Mungu Mweza, na mwanadamu hajitegemei katika jambo lolote. Kwa njia hiyo, atatambua kwamba hakuna mali au ibada yoyote inayoweza kufanywa na mwanadamu bila ya rehema na msaada wa Mola Muumba. Mbali na hayo, hakuna mtu mwenye dhamana kwamba amali na ibada zake zimekubaliwa na Mwenyezi Mungu na kwa msingi huo ajifaharishe na kujiona bora kuliko wenzake. Njia nyingine ya kutibu na kuzuia tabia chafu ya kujiona ni kuwatazama watu bora na walio juu yake katika daraja za kiroho na kimaanawi Kwani pale anapowaangalia wale walio duni yake katika kutenda mema na amali za heri, yumkini akapatwa na ghururi na majivuno na kujiona bora kuliko wenzake. Lakini pale anapoelekeza macho yake kwa watu adhimu na bora kuliko yeye, ndipo atakapogundua nakisi na mapungufu yake na kutambua kwamba bado kuna njia ndefu ili kuweza kufika katika ukamilifu wa kibinadamu. Kwa sababu hii, mafundisho ya Kiislamu yanatuhimiza kudurusu maisha na historia ya watu adhimu na walio bora zaidi katika masuala ya kiroho. <muchos> Mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, amesema: Israil dushmani bashariyat dushmani insan wa bayad inziva ikhtiyar kunand, Israil ni adui wa ubinadamu, ni adui wa watu na inabidi kubali kutengwa tu. Namwape msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran, na mnaendelea kusikiliza matangazo yetu ya leo Jumatano jioni ya usiku, na kumradhi kwanza, kutokana na hitilafu iliyojitokeza hapo katika mitambo, kwani tuliwatangazieni kinakuja kipindi cha siku ya kimataifa ya Quds kinacholetwa kwenu na Kasim Hasan, lakini kipindi hicho hakikuweza kurushwa hewani wakati huu kutokana na hitilafu za kimitambo, tuyeni radhi. Sasa wapenzi wa usikilizaji, umewadia wakati wa kutegea sikio uh, uh, hekima katika Nahjul Balagha baada ya mdoso mrefu. Nahjul Balaghati, nahjul mahya unjataduli man yuridu uluwan malahu amadu ya adila Rahim. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 61 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya 61 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoendelea kuichambua ni ya 54 la ghina kalaqli wala fakara kaljahli wala miratha kaladab wala dhahira kalmushawara, hakuna utajiri kama akili wala ufakiri kama ujinga wala urithi bora kama adabu na wala ngao bora kama kushauriana na watu. Katika hikma hii ya 54 Imamu Ali alaihi ssalam anatufundisha masuala mengine manne muhimu sana katika kujenga nafsi na jamii iliyobora. Tutatupia jicho kwa muhtasari moja au mbili ya maneno hayo na mengine tutakuja kuyazungumza katika kipindi kijacho tukijaliwa. Kitu cha kwanza kabisa kilichogusiwa na Imamu Ali alaihi ssalam katika hikma hii yenye thamani kubwa ni pale aliposema la ghina kal aqli wala faqra kal jahli, hakuna utajiri kama akili wala hakuna umaskini na ufakiri kama ujinga. Hapa Imam anatufafanulia kwa balagha ya hali ya juu maana hasa ya utajiri na maana hasa ya umaskini na ufakiri. Kwa mujibu wa Imam, utajiri si mtu kumiliki mali nyingi na kuwa na utajiri mkubwa, wala umaskini si kuwa na mali kidogo na kipato cha chini bali vielelezo vya, vya mambo hayo mawili ni kitu kingine kabisa. Ama kuhusu akili na ujinga, kuna aya nyingi tu za Qurani Tukufu zinazozungumzia mambo hayo na kuyatolea maana yake. Kwa mfano, katika aya ya kumi ya sura ya 67 ya, ya Almulk tunasoma: waqalu lau kunna nasmau au nakilu ma kunna fi ashabi sairen, na watu wa motoni watasema, lau kuwa tungelisikia na tungelikuwa na akili kuwa katika watu wa nam watalalamika wakisema, leo kama tungetumia vizuri akili zetu na tusingelifanya ujinga, basi leo hii tusingekuwa tunateketea kwenye moto mkali. Aya za namna hiyo ni nyingi sana ndani ya Quran tukufu. Hapa tunukua aya nyingine inayopatikana katika sura ya sita ya alanam aa a 32 inayosema wamalhayatuduna illa laibun walahawon wala darul akhira Khairu lilladhina yattaquna afala taqilun, na maisha ya dunia si chochote ila ni mchezo na pumbao tu, na hakika nyumba ya akhera ni bora zaidi kwa wanaomcha Mwenyezi Mungu. Basi je, hamtii akilini hayo? Kwa kielelezo cha kutumia vizuri akili, ndivyo mwanadamu anavyotakiwa kufanya katika kumwabudu Mola wake. Kama anataka apate mafanikio ya duniani na akhera, basi lazima atumie vizuri akili yake. Mwanadamu hatakiwi kuipa likizo akili yake katika jambo lolote lile. Moja ya sifa za kipekee za akili ni kwamba inamwokoa mwanadamu kwenye mazingira magumu na mbele ya wajinga na wapumbavu, na hilo ndilo linalompambanua mwenye akili na punguani. Wakati wowote mwenye akili anapokumbana na fitna Hufanya haraka kurejea kwa Mola wake, huupiga kufuli ulimi na mkono wake usitumbukie kwenye fitna hiyo. Na wakati wowote wa mwenye akili anapoona jambo jema hulipokea kwa heshima na kwa hikma na busara kubwa, na hayuko tayari hata kidogo kuja kufedheheka mbele ya muumba wake. Muda umeisha, sehemu iliyobakia tutakuja kuitupia jicho kwenye sehemu ijayo ya mfululizo huu wa hikma za Nahjul Balagha. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Namape msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza dua ya leo ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, baada ya hapo ni kasida lailatul arbaa wal ishrin. Bismillahi rahmani rahim. Allahumma swalli ala Muhammadin wa ali Muhammad Ni muhtasari wa habari za dunia. Maelfu ya watu wameshiriki katika msafara wa mazishi ya washauri wa kijeshi wa Iran waliokuwa washahidi katika mashambulizi ya makombora ya utawala haramu wa Israeli dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran katika mji mkuu wa Siria huko wa Damascus, na wameapa kuendeleza mapambano dhidi ya utawala huo ghasibu. Wakati huo huo wawakilishi walohudhuria kikao cha baraza la usalama la Umoja mataifa, wa Mataifa kuhusiana na mashambulizi ya utawala wa kizayuni wa Israeli dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran huko Damascus wamelaani kitendo hicho cha kinyama cha wazayuni na kukitaja kuwa kinachokiuka sheria za kimataifa. Dunia imeendelea kulaani e, vikali shambulizi hilo lililotekelezwa na utawala wa kizayuni wa Israeli na mtaalamu wa Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya haki za binadamu katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu Francisca Albanese amesema jeshi la Israel limewaua kwa makusudi wafanyakazi wa misaada wa kundi la msaada la World Central Kitchen WSCK katika ukanda wa Gaza. Wapemza usikilizaji la zeresina iliako shukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com sw. Kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio rib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.