Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwenye kufanya vizuri atalipwa mfano wake mara kumi na mwenye kufanya vibaya hatalipwa ila sawa na hivyo tu, nao hawatadhulumiwa. Sema, kwa hakika mimi mola wangu ameniongoza katika njia iliyonyooka, dini yenye msimamo, ndiyo mila ya Ibrahimu mnyoofu, wala hakuwa miongoni mwa washirikina. Dua ya siku ya ishirini na tatu ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Bismillahirrahmanirrahim. Allahumma ghusilni fihi minadh-dhunub wa tahhirni fihi minal-uyub. Nisafishe katika siku ya leo kutokana na madhambi na unitakase ndani yake kutokana na upungufu na uwasi, na utahini moyo kwa takwa ya roho, na utengeneze, ewe mwenye kukubali udhuru na kuteleza kwa wenye makosa. Amin ya rabbal alamin. bismillahir rahmanir rahim Assalamu alaikum wasikilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasika katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw, na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya huko nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa FM. Jina langu ni Ahmed Rashid na whatsapp yetu pamoja na telegram ni plus 989356547 na email yetu ni swahili radio airr. Mchana huu tutakuwa na uh, vipindi vya darsa ya Quran, macho yetu magazetini, makala kuhusiana na hadhi ya mwanamke katika jamii. Tutakuwa pia na Saida Idarus Alawi wa nchini Kenya na mawaidha kuhusiana na Bani Israel. Tutakuwa pia na leo katika historia, muda wakitu ruhusu tutakuleteni pia maoni yenu, wapenzi wasikilizaji. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Ni saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Tehran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Rais Ibrahim Raisi asema Israel iko kwenye sakaratul mauti na kata roho. Baraza la usalama liitisha kikao cha dharura kuhusu shambulio la Israel kwenye ubalozi wa Iran. Ukawama wa Iraq wasema umeshambulia Haifa kulipiza kisasi jinai za wazayuni Gaza. Na rais wa Senegal amteua Osmani Sonko kuwa waziri mkuu mpya wa nchi hiyo. Habari kamili. Rais Ibrahim Raisi amesema kuwa shambulio la juzi Jumatatu la utawala wa kizayuni kwenye ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus, Siria, ni ushahidi kuwa Israel iko kwenye sakaratul mauti na inakata roho hivi sasa. Rais wa jamhuri ya kisami a Iran amesema hayo katika mazungumzo ya simu aliyofanya jana usiku na Rais Bashar al Asad wa Siria, na kuongeza kuwa jinai iliyofanywa kwa mara ya kwanza na utawala wa kigaidi wa Israel kwa aina hiyo, kushambulia ya kushambulia ubalozi wa jamhuri ya kiislamu Iran, si tu ni ukiukaji wa sheria za kimataifa, lakini pia inaonyesha ujuba wa kupitiliza wa Israel na jinsi utawala huo ulivyoporomoka kupindukia kimaadili, sambamba na jinai kubwa unazozifanya katika nchi za Lebanon, Syria na Palestina. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limeitisha kikao cha dharura cha kujadili shambulizi la kigaidi la Israel katika ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus, Siria, kikao ambacho kimeshuhudia kulaaniwa vikali Israel kwa shambulio lake hilo la, la kigaidi. Zahra Ershadi, naibu wa mwakilishi maalum wa Iran kwenye Umoja wa Mataifa amelaani vikali jinai hizo za kutisha za kigaidi za Israel na kusema kuwa utawala wa kizayuni unakanyaga waziwazi sheria za kimataifa na haujali haki ya kujitawala nchi za Syria na Iran. Nchi nyingine mbalimbali mbali, kama vile Russia nazo zimetumia hotuba zao kwenye kikao hicho kulaani vikali jinai hizo za kichokozi za Israel dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makundi ya mukawama wa Kiislamu ya Iraq yametangaza kuwa yameshambulia kambi ya jeshi la anga la Telnof ya utawala wa Kizayuni kwenye mji wa Haifa ili kulipiza kisasi cha jinai zinazofanywa na Israel kwenye ukanda wa Gaza. Katika taarifa yake ya jana Jumanne, mukawama wa Iraq umesema kuwa umeshambulia kwa droni Kambi hiyo ya jeshi la anga la Israel ikiwa ni sehemu ya kupigana bega kwa bega na wana mapambano wa Palestina wanaokabiliana kiume na mashambulizi ya kila upande ya utawala wa Kizayuni wa Israel. Makundi hayo ya mpambano ya Kiislamu ya Iraq yameongeza kuwa yamekuwa yakifanya mashambulizi ya mfululizo kwa kutumia silaha zinazofaa kabisa dhidi ya maeneo ya kijeshi ya utawala wa Kizayuno wa Israel ili kulipiza kisasi cha jinai za kuchupa mipaka zinazofanywa na utawala huo katili dhidi ya Wapalestina. Makundi hayo yameingia vitani kushambulia maeneo muhimu sana ya Israel baada ya utawala huo katili ambao unaungwa mkono kwa hali na mali na Marekani na madola mengine ya kibeberu ya magharibi kuzidisha jinai zake dhidi ya wanawake na watoto wadogo pamoja na vizee na raia wa kawaida huko Palestina, hasa Gaza. Naendelea kusikiliza taarifa za habari za dunia kutoka Tehran za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais mpya wa Senegal de Omar Faye amemteua Osmani Sonko, kiongozi wa chama cha PASTEF kwa waziri mkuu mpya wa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Hayo yalitangazwa jana Jumanne na ikulu ya rais huyo mpya. Kwa hivi sasa Sonko mwenye umri wa miaka 49 ni meya wa jiji la Ziguinchor na ni kiongozi wa chama hicho cha PASTEF ambacho kilivunjwa kwa amri ya rais Maxal mwezi Julai 2020. Na, tatum. Na Somalia na mfuko wa kimataifa wa maendeleo ya kilimo IFAD jana Jumanne walitia saini mkataba wa dola milioni 31.22 ili kuimarisha usalama wa chakula na kujenga makazi ya watu katika maeneo ya mashambani. Mpango huo utaboresha maisha ya wakulima wadogo wadogo katika vijiji vya Somalia na kuinua uzalishaji wao, mapato na usalama wa lishe endelevu. Mwisho wa taarifa, habari za dunia. Nam, hapa ni Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na haya ni matangazo yetu ya mchana. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na thalathini. Na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya sabini Tunaanza darsa yetu kwa aya minamuja, ya kumi na moja hadi kumi na nne ya sura hiyo ambazo zinasema: A'udhu billahi minash shaitani rrajim yubassirunahum Yawaddu almujrimu law yaftadi min adhabi yawmaidhin bibanihi, ingawa watafanywa waonane, atatamani mkosa lau ajikomboe na adhabu ya siku hiyo kwa kuwatoa fidia wanawe. Wa sahibatihi wa akhi, na mkewe na nduguye Katika darsa iliyopita ilielezwa kwamba watu wa motoni hawatakuwa na pa kukimbilia siku ya kiyama, kiasi cha kufika hadi watu walio marafiki na masahibu wakubwa watashindwa kuulizana na wala hawataweza kusaidiana. Aya tulizosoma zinaendeleza maudhui hiyo kwa kusema si marafiki peke yao bali hata mke wake mtu, watoto wake, ndugu zake na jamaa zake wengine pia, ambao hapa duniani walikuwa kila wakati wakimhami na kumsaidia, siku ya kiama hawataweza kumfaa wala kuweza kufanya lolote ili aweze kuokoka. Ni ajabu kwamba siku hiyo mtu atakuwa tayari pia kuwatoa mhanga marafiki zake na jamaa zake, bali hata wakazi wote wa duniani ili yeye aweze kuokoka, lakini kitu kama hicho hakitawezekana katu siku ya kiyama, na hakuna yeyote atakayeadhibiwa au kulipwa thawabu kwa maovu au mema yaliyofanywa na mtu mwingine. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba ndugu, jamaa na marafiki wataonana siku ya Kiama na watajuana, lakini hawataweza kusaidiana. Na hiyo ni hali na mandhari nzito na yenye kutia uchungu. Ni kama vile baba awe anamuona mwanawe anazama baharini, lakini ashindwe kumwokoa au atake kumgharikisha mwanawe kwa ajili ya kuiokoa nafsi yake mwenyewe. Vilevile, aya hizi zinatutaka tujihadhari kufanya jambo hapa duniani la kumghadhibisha Allah subhanahu wa ta'ala, kwa kutaka kumridhisha mke au mume, watoto wetu, jamaa na marafiki zetu, kwa sababu siku ya kiyama itakuwa ni baina yetu na Mola wetu tu na hao wengine wote hawataweza kutusaidia wala kutufaa kwa lolote. Sadi, ya ya Maulai, tunaiendeleza darsa yetu kwa aya kumi na tano hadi kumi na nane ya sura yetu ya Al-Ma'arij, ambazo zinasema kalla inna gala, la hasha, kwa hakika ha -ha, huo ni moto mkali kabisa, naza'atan lishawa na ubabua vikali ngozi ya kichwa na mwili. tad'u man adbara wa tawalla, utamwita kila aliyegeuza mgongo na akageuka. wa jamaa fa awa, na akakusanya na kulimbikiza mali. Qurani tukufu inaeleza kinaga ubaga kuwa siku ya Kiyama. Hakuna ombi lolote litakalokubaliwa la kutaka mtu aokoke na adhabu ya moto. Na hakuna mtu atakayepelekwa motoni badala ya mtu mwingine. Si baba atakayefanyiwa hivyo badala ya mwanawe, wala mtoto badala ya baba yake. Si mke badala ya mumewe, wala mume badala ya mkewe. Mahusiano ya kifamilia na kiujamaa yatavunjika siku hiyo, na mamlaka yote ya mzazi kwa wanawe, au masuala ya haki za mke na mume na mfano wake yatatoweka. Kipimo cha malipo siku ya Kiyama ni amali zake mtu alizofanya hapa duniani. Kwa hivyo mtu anayeasi amri za Allah subhanahu wa ta'ala na kuyapa mgongo maamrisho yake, moto wa Jahannam unamwita, na siku ya Kiama hatoweza kuasi na kuupa mgongo moto huo. Kila atumiaye umri na uhai wake hapa duniani kwa ajili ya kusaka na kujilimbikizia mali, mali na utajiri huo hautaweza kumfaa hapa duniani kwa kumwokoa na kumwepusha na kifo, na siku ya kiyama hautaweza kumnusuru na kumweka mbali na adhabu ya moto. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mtu anaweza hapa duniani kumuasi Allah na kukhalifu maamrisho yake, lakini siku ya kiyama moto wa jahannam utawaita watu walioasi na kukaidi kutekeleza maamrisho ya Mola na haitawezekana kufanya lolote ili kuukimbia moto huo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuchuma mali na kutafuta utajiri si jambo baya katika Uislamu. Lililo baya na linalokemewa ni kukusanya na kulimbikiza mali na utajiri na kisha kutozitumia mali na utajiri huo kuwasaidia wanyonge na wahitaji na kuwaondolea shida na dhiki walizonazo, yeah. darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya kumi na tisa ahadi 22 ya sura yetu ya Almaarij ambazo zinasema, halua, kwa hakika binadamu ameumbwa na papara. Idha massahu sharru jazua, inapomgusa shari hupapatika wa idha massahu lkhairu manuan illa lmusalin, na inapomgusa kheri huizuilia isipokuwa wanaosali. Aya hizi zinaendeleza yaliyozungumziwa katika aya zilizotangulia ambazo zilikemea ukusanyaji na ulimbikizaji mali na utajiri na kueleza kwamba hulka ya kimaada na ya kighariza ya mwanadamu ndivyo ilivyo ya kuwa, yeye ni kiumbe mwenye pupa na papara na mwenye kuwahini watu kile alicho nacho yeye. Lakini kwa watu walio waumini ambao wamelelewa na kukulia kwenye chuo cha malezi cha mitume wao hujivua na sifa na hulka hizo, na badala ya pupa na ubahili hujipamba kwa sifa ya ukarimu na utoaji, na tabaan jambo hilo linazijenga na kuzikuza zaidi nyoyo na nafsi zao. Wakati watu wa kundi hili wanaposibiwa na dhiki na umasikini au matatizo na masaibu mengine ya maisha, huwa na subra na uvumilivu, na wala hawapapariki na kuadhirika wala kulalama na kunung'unika. Sifa zote hizo za ukamilifu wa kiutu wanazipata chini ya kivuli cha sala na kumkumbuka Allah subhanahu wa ta'ala, mambo ambayo hupelekea mtu anayesimamisha na kuishika sala itakiwavyo, badala ya kuhaha na kupaparikia dunia na mapambo yake, atawakal na kumtegemea Mola wake na kuwa na subra na istiqama pale anapofikwa na dhiki, shida na misukosuko ya maisha. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba pupa na ubakhili ndiyo chanzo cha mabaya mengi. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mtu anayejiweka mbali na Mwenyezi Mungu huwa mwepesi na dhaifu anapokuwa kwenye neema naraha, uhua, nachoyo, na raha huwa na choyo na ubakhili kwa wenzake, na anapofikwa na shida na matatizo hupaza sauti yake kulalama na kunung'unika. Vilevile, aya hizi zinatuonyesha kwamba ni watu wanaojiweka karibu na Allah na kuishika sala ndiyo wanaokuwa na nyoyo na nafsi zenye uthabiti wa imani na wala hawayumbi na kutetereka kwa kupanda na kushuka imani zao kwa sababu ya dhiki na matatizo, au unemevu wa mali na utajiri wa dunia. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja na thalathini ya Qur'an imefikia tamati. Tunamuomba Allah atupe ukunjufu wa mali ikiwa itakuwa sababu ya sisi kufuzu duniani na akhera na atuepushe na mtihani wa utajiri kama utakuja kutufanya tujute na kuhasirika huko akhera tunakoelekea. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wabarakatu. <coughs> irani idhaa kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran na haya ni matangazo yetu ya mchana sasa tunakuleteni macho yetu magazetini Kama ambavyo ilitarajiwa akthari ya matoleo ya leo Jumatano tarehe 3 Aprili ya magazeti yanayochapishwa humu nchini Irani yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya msimamo uliotangazwa na kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei kuhusiana na shambulio la kigaidi la siku ya Jumatatu lililofanywa na utawala haramu wa kizayuni wa Israel katika sehemu ya jengo la ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus Syria. Hamshahari limeandika, kiongozi wa mapinduzi au hutubu utawala wa kizayuni tutakufanyeni mjuto mjute. Gazeti la Kihani limeiakisi salamu alizotuma kiongozi wa mapinduzi ya kiislamu kufuatia kuwa washahidi meji jenerali Muhammad Reza Zahidi na wapiganaji wenzake, kwa kunukuu kauli ya Ayatullah Khamenei aliposema, utawala khabithi utaadhibiwa na wapiganaji wetu mashujaa. Javan nalo pia limezungumzia habari hiyo kwa anwani hiyo hiyo. Gazeti la Tejarati limeandika amri ya kulipiza kisasi imetolewa, Teheran itajibu mpigo kwa jinai za kigaidi za Tel Aviv nchini Siria. Jamhuri ya Islami limeakisi habari hiyo kwa mtazamo tofauti likiandika kulaaniwa ulimwenguni shambulio la kigaidi la utawala wa kizayuni dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran Damascus. Naligeukia sasa gazeti la Teheran Times ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya kumbukumbu inayomwonyesha katibu mkuu wa Hizbullah Lebanon, Said Hassan Nasrullah akiwa na meja jenerali shahidi Muhammad Reza Zahidi. Kichwa kikuu cha habari kilichomo kwenye picha hiyo kinasomeka jicho kwa jicho Tutaufanya utawala mwovu ujute, asema kiongozi mkuu. Mwandishi wa habari hiyo amesema utawala wa Israel siku ya Jumanne uliishtusha dunia uliposhambulia ubalozi wa Iran katika mji mkuu wa Siria na kuua watu zaidi ya kumi na tatu akiwemo kamanda wa kiongozi na uangazi za juu wa sepa na naibu wake. Nam, hapa ni Teherani. Haa, Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bustani ya Uongofu. Assalamu alaikum wapenzi wa sikilizaji, na ni wasaa na wakati mwingine wa kujiunga nami katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Bustani ya Uongofu. Katika kipindi chetu cha leo, tutafungua na kutupia jicho kurasa nyingine miongoni mwa kurasa za maktaba ya kifikra na maarifa ya Ahlulbeiti alaihimussalam. Kuweni nami basi hadi mwisho wa dakika hizi chache. Tunakianza kipindi chetu cha leo kwa kisa kifuatacho. Siku moja bwana mmoja alimuuliza Imamu Ali bin Abi Talib alayhi salam, je, umewahi kumwona mungu wako? Imamu Ali alayhi salam akamjibu kwa kusema, kwa hakika mimi siwezi kumwabudu katu mungu ambaye sijawahi kumwona. Bwana yule akauliza kwa mshangao Vipi umemwona? Hebu nipe wasifu wake. Imamu akasema hakuna mtu ambaye amemwona kwa macho haya dhahiri, lakini nyoyo zenye ukweli wa imani zimemwona. Mwisho wa kisa. Katika kisa hiki tunajifunza nukta moja muhimu sana, nayo ni njia ya akili aliyoitumia Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam kwa ajili ya kumwongoza bwana yule na hivyo kutoa wito wa kumtambua Mwenyezi Mungu. Nukta nyingine ni hii kwamba Mwenyezi Mungu haonekani kwa macho, bali kwa nyoyo zenye imani thabiti. Kwa hakika Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, ambaye aliwatuma mitume ili waje kuwalingania watu wamwabudu yeye, haonekani kwa macho, lakini irada elimu na nguvu zake zinadhihirika na kuonekana katika kila nukta ya ulimwengu na hata majanga ya kimaumbile na mabadiliko ya hali ya hewa na tabia nchi ni mambo ambayo kwa hakika yanabainisha dhati hiyo yenye utambuzi, uwezo na nguvu. Tukitupia jicho na kutafakari kwa makini na kwa mazingatio makubwa juu ya matukio ya kimaumbile ulimwenguni kama mvua, mafuriko, tetemeko la ardhi, tsunami na mengineyo, tutadiriki juu ya uwepo na irada yenye hekima ya nguvu hiyo azali, na hapo inathibitika kwamba nguvu yake azali na isiyo na kikomo ambayo inawapatia uhai viumbe wote wanachukua ujudi na uwepo wao kutoka kwa Mola Mlezi. Imamu Ali alaihi salamu anasema, ijapokuwa macho hayana uwezo wa kumwona yeye, yaani Mwenyezi Mungu, lakini yeye ni hakika ambayo ipo. kuna wakati uwepo ambao hauna ishara za kimada au ambao hauna tajiriba na hali ya kawaida ya kushuhudia na kuona kwa macho hukanwa na watu. Hata hivyo suali la kimsingi hapa ni hili: Je, endapo tajiriba ya elimu yetu haijaweza kutambua sababu ya kitu, ndio tuje na kukikana kitu hicho au utuje na kusema sababu yake kwetu haijulikani. Kwa hakika, hakuna mtu yoyote mwenye akili timamu ambaye anajaalia kuona na kuhisi kuwa ndiyo msingi wa kukana kitu, na wala hawezi kukana uwepo wa kitu eti kutokana tu na kwamba hajauhisi au hajauona. Endapo tutajaalia kuwa kuona na kuhisi ndiyo msingi wa uwepo wa kitu, basi kuna mambo mengi mno ambayo kwa mujibu wa uhakika wa elimu hayapatikani kwa kuhisi na kuona, itabidi tuyaondoe katika medani na tusiyehesabu kwamba yapo. Kwa mfano, uwepo una utambulisho wa umeme au mawimbi, au kwa mfano, watu hawana habari juu ya utambulisho wa elektroni na nyutroni na hawana wanachojua zaidi ya athari zake katika ulimwengu huu kuna viumbe wengi ambao hawaonekani. Ustawi na maendeleo makubwa yaliyopatikana katika uga wa elimu na teknolojia katika zama hizi umegundua uhakika mwingi kuhusiana na viumbe kama hawa. Kwa mfano, nishati nyanzo ina nguvu, lakini utambulisho wake ni siri ambayo bado haijagunduliwa. Si hayo tu bali hata baadhi ya sifa ambazo kupitia kwazo wasomi wamekuwa wakifanyia majaribio au kujengea hoja za kiakili kwa ajili ya matukio ya tabia nchi ni mambo ambayo haiwezekani kuyadiriki moja kwa moja. Macho yetu ambayo ndio wenzo na wasila wa uhakika zaidi kwa ajili ya kuona na kudiriki vitu vinavyohisika, wakati mwingine huwa hayana uwezo wa kuona baadhi ya uhakika ambao uko wazi kabisa. Kuna wakati macho haya huona mambo kinyume kinyume. Kwa mfano, sarabi au mazigazi, ambayo ni madanganyo ya macho wakati wa jua, ambayo hufanya macho kuona maji na ilhali hayapo, au fimbo unapoiweka katika maji na kuishikilia nusu au robo iliyobakia basi sehemu ya ndani ya maji ya kipande cha fimbo hiyo huonekana imepinda, hali ya kuwa siyo kweli. Nakamilisha kipindi chetu cha leo kwa kisa kifuatacho kinachohusu mazungumzo na mdahalo baina ya bwana mmoja ambaye alikuwa mfuasi wa umada na Imamu Sadiq alayhi ssalam. Bwana yule kutoka Masri aliuliza maswali yake na kujibiwa, kisha ikawa nizamu ya Imamu Jafar Sadiq alayhi ssalam kuuliza. Imamu akamuuliza je, yeah, Umewahi kwenda chini ya ardhi? Bwana yule mfuasi wa umada akajibu, hapana. Imamu akamuuliza, je, unajua chini ya ardhi kuna nini? Bwana yule akajibu, mimi sifahamu, lakini nadhani kwamba hakuna kitu chini ya ardhi. Imam Jafar Sadiq alaihi ssalamu akasema, kudhani ni matokeo ya kushindwa kuwa na yakini na kitu. Sasa hebu niambie, Umewahi kwenda mbinguni bwana? Yule akasema hapana. Imamu akamuuliza unajua katika mbingu kuna nini? Bwana yule misri akasema sijui, lakini kwa uoni wangu nadhani hakuna kitu. Kisha Imamu Sadiq alayhi salam akatoa natija katika majibu ya bwana yule kwa mshangao akidadisi, hujakwenda mashariki wala magharibi hujakwenda chini ya ardhi wala mbinguni. Sasa vipi unakanusha kitu ambacho kiko huko? Je, mtu ambaye ana hekima na busara anakanusha uwepo wa kitu ambacho hakijui? Kisha Imam Sadiq alaihi ssalam anasema: tambueni kwamba sisi ahlulbeit katu hatuna shaka hata chembe kuhusiana na Mwenyezi Mungu. Kwani hamuoni mwezi na jua usiku na mchana, pamoja na dunia inavyozunguka katika mhimili wake, na kila jambo linakwenda kwa mpangilio maalum. Mpenzi msikilizaji, ukweli wa mambo ni kuwa haya yote yanathibitisha uwepo na adhama ya Mwenyezi Mungu, muumba wa ulimwengu huu na vyote vilivyomo. Wapenzi wasikilizaji, naona muda wa kipindi hiki umefikia tamati. Hata hivyo Kuvunjika kwa koleo sio mwisho wa uhunzi, na kumalizika kwa muda wa kipindi hiki ndio mwanzo wa harakati na pirika pirika za kukuandalieni kipindi kingine. Wahadha salamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nam hapa ni Tirani, idhaa Kiswahili sauti jamhuri ya kiislami ya Iran. Sasa tunampisha Saida Aidarus Alawi wa Lamu nchini Kenya na mawaidha kuhusiana na Bani Israeli. Baada ya mawaidha hayo, tutakuleteni leo katika historia. <tune> ya Bani Israila na Mayahudi kwa mtazamo wa kisaikolojia. Sehemu ya pili ni shakhsia ya, ya Bani Israila na sifa zao na Mayahudi kwa mtazamo wa Qurani. Lakini kabla ya mitazamo yote hii miwili, tuanze pale mwanzo wao. Introduction ya, ya shakhsia yao ni pale kwenye kiswa cha nabii Allahi Yusuf, na lau utazipitia hizi aya za mwando mwando katika suratu Yusuf utaweza kupata mengi katika mambo yanayohusu shakhsia ya watu hawa. Kwanza, hii aya ilivyoanza, Mwenyezi Mungu asema laqad kana fi yusufa wa ikhwatihi ayatun, sema katika hiki kiswa cha nabii Yusuf, si kiswa chote cha nabii Yusuf. Haa. katika sehemu anaohusiana na nduze na ndugu zake laqad kana fi yusufa wa ikhwatihi aya. Ukisikia neno hili kwenye Qurani, yani simama, soma, chambua pana ishara, pana alama, pana dalili, pana mawaidho mengi sana. Yani Mwenyezi Mungu mwenyewe atuambia, simamani vizuri, kwenye Kiswahili mukisome vizuri, mukitaka kuwaelewa watu hawa nduze Yusuf. Aha, aya nyingine yafuatilia. Aya ya kwanza ni watu wanavivu. Sifa ya kwanza utaipata katika personality ya Banu Israila ni nini? Wivu na wivu sana, na wivu wao ni wivu wa wazimu, waweza kuwapekea mpaka kuua kwa sababu ya wivu tu. Ndio Mwenyezi Mungu anena idh <tiri> qalu la Yusufu <tiri> wa akhuhu huyu, Yusufu na nduye, yaani Benyamin, ahabu ila abina minna, ndio wapendwa zaidi na babetu kwa nini baba ampenda zaidi Yusuf na nduye kuliko sisi? Kwa nini? Nafikiri hakuna lugha wazi ya kueleza wivu kama lugha hini, manake maana ya wivu nnini? Ni kwa nini fulani si mimi? Kwa nini apendwa fulani mimi sipendi? wa nahnu usba na kiidadi, sisi mingi zaidi sisi nkumi. Kwa nini baba si kumi tu kumi yetu ni ina nguvu, kwa sababu Yusuf na nduye ni katika wale wadogo, hawana mchango wowote Kwenye familia. Kwa lugha yao, sisi ndio tushakuwa mabarobaro, sisi ni wengi, sisi ndio tuendao kutunga mbuzi, sisi ndio tuetao kuni, sisi ndio kukihitajika chochote twaweza kufanya. Usba ina maana pana zaidi kuliko haya yote. Usba yani, inamaanisha wao wengi, usba wao wategemewa, ndio ile unenwa, almau usbatu lhayat mai, ni mategemezi ya maisha. Wanahnu nahnu usba, leo baba kukitokea tatizo lolote, wakuzengewa nsisi si hawa lakini mwisho upendo wa hawa wa nahnu usba, na sisi ni kundi la kutegemeka. Kisha angalia, inna abana la fi dhalalin, hakika hu babetu kwa sababu hakuwa na misimamo inaoenda sambamba na matakwa yetu, kwa hivyo yeye uko kwenye upotevu. Napenda muangalie wanaotoa hukumu hii ni nani? Kijana wa kawaida kumwambia babake wa kawaida kwamba baba, wewe ni mpotevu, ni jambo kubwa sana. Sisisisi sisi, tu wakawaida sisi, utoke wenda umwambie babako wakawaida. Sasa wewe itukue, anawambiwa ni mtumi na zijana wamjua kwamba babao ni nani, ni mtumi, kwa sababu wameinuka kwenye nyumba ya mitumi Babu ni mtumi Nabi Ibrahim, Nabi Ishaqa, Nabi Yaqub. Nabi Yaqub ameza wao, vijana hawa wakapata ushujaa na ujasiri, kwa kuwa kuna mambo fulani yamefanyika, hayakwenda sambamba na matakwa yao, wakamhukumu kwamba ni nani? Ni dhal kala, inna abana la fi dhalalin tena mubin. Si dhalali tu mubin, hakika babetu uko katika upotevu ulio wa. Hapa wapata sifa ya pili ya shakhsia ya Mayahudi. Baada ya hivyo, sifa ya pili, haki na batili ni pale itakapokuwa ni kwa kipimo cha kandu yao. Umoja wa Mataifa ikitoa maamuzi ambayo yaenda sambamba na Mayahudi yatakuwa ni haki, lakini Umoja wa Mataifa ikitoa maamuzi kinyume na Mayahudi, hata kama ndiyo sawa itakuwa ni nini? Ni batili. Yani, ana ile umimi wao ndio wameufanya ni mizani ya kupima zitu zilizo haki na zilizo nini batili. Pili, hawapendi kushea, hawapendi kufanya nini, kushea na mtu kitu chochote. ikiwa hamutomuua Yusuf, muondosheni hapa nyumbani, kamtupeni ardhi ya wapi, ya mbali. Kwa nini? ili mupate uso wa babenu peke yenu, yaani muwe nyinyi na babenu, mu benefit kwa babenu peke yenu. uktulu Yusufa, suluhisho kwao katika ihtilafu yoyote ni kuua. Tangu siku hizo kawaida ya watu kutalifiana, talifiana ki ki mawazo mawazo, ukhtalifiana ki siasa, ukhtalifiana ki madhahabi, ki dini, hii ni kawaida, wala ya yazaluna mukhtalifin. Na ndia bora ya kistaarabu ya kuondosha ikhtilafu kwa wanadamu ni nini? Hiwar, dialogue. Ima tukatatua tatizo ama tukaelewana tu kwamba tumekhtalifiana, kila mmoja alinde mipaka mipaka yake. Muyahudi, la suluhisho la kwanza ni uktul. Ndio nena, angalia babetu bana ampenda kutushinda sisi, vivyo sisi ndio tunaotoa mchango nyumbani, wa nahnu usba, twendao kutunga mbuzi, twendao kueta mainsi. Hakika baba huko katika upotevu, wamemuhukumu baba. Bado suluhisho uktulu yusufa au itrahu otomatik yani, hakuna mazungumzo. Hamwende mkaketi na babenu, mukamuuliza, baba, mbona wewe wampenda Yusuf kutushinda sisi, na sisi ndio tuna mchango hapa nyumbani? Kwanza ni kweli wampenda zaidi Yusuf kutushinda sisi? Na kama wampenda zaidi, kwa misingi gani wampenda Yusuf kutushinda sisi? Sasa sasa, fuatilia aya, inna abana la fi dhalalim mubin, uktulu Yusufa aw itrahuhu ardan yakhlu lakum wajhu abikum wa takunu min badihi qauman salihin. Muweni Yusuf ama nendeni mukamtupe ardhi ya mbali. Kwa nini? Angalia uzuri Mwenyezi Mungu, wallahi ameisuka Qur'ani, wallahi. Kwanza tuluhisho lao ni nini? La kwanza ni kuua, ikhtilafu yoyote kitokea wao ni kufanya nini? ni kuua. Pili, hawapendi kushea, hawapendi kufanya nini? kushea na mtu kitu chochote. ikiwa hamtomuua Yusuf, muondosheni hapa nyumbani, kamtupeni ardhi ya wapi? ya mbali. kwa nini? ili mupate uso wa babenu peke yenu. Yani, tabia yani. Hawajali kufanya chochote, wanaamini katika ulimwengu kwao, kama Mayahudi wakiinua mkono tu wakinena astaghfirullah, madhambi yote ufutu Ndo utaona leo wao wataua, watafanya, wata kila kitu, na kesho ndo taitwa ni, ni dole ya demokrasia. Ulimwengu utawasamehe madhambi yao yote, angele watakunu min baadihi qauman salihin. <laughs> baada yake mtafanya fanya mambo mema, mtakuwa watu wema, mtatubia, lakini mtakuwa mshafunga hisabu. Sasa angalia tu, sienda mbali, nimekusomea aya ngapi? Tatu tu. Tumetoa sifa ngapi? Nne za kukuonesha personality ya Mayahudi ni watu wa aina gani. Tunao tunadidi nao watu wa ego, wivu watu ambao kipimo cha usawa na ubatili lazima kiwa benefit wao, kikiwa kuwa benefit wao ni batili. Tatu, suluhisho wakati wa ikhtilafu kwao ni nini? U nne, watu hao hawawezi kushare. Tano ni watu ambao hawajali kufanya kitu chochote, kesho watatubia. Sienda mbali sana. Sita, watu wa makri na hila, na hii utaipata kwenye namna walivyokwenda kumshawishi babao awape Yusuf wakaweza Akamshawishi, wewe utuamini, ndio tukahatumpendi huyu. Wajua, Qurani haielezi stori ndefu, lakini huwezi kujua alitumia ndia gani. Wajua, baba, wewe unena, si hatumpendi Yusuf, lakini wewe ndio humpi nafasi huyu atangamana na sisi, huyu tutainukia vipi tukitaka kuleta umoya katika hii nyumba? Sharti huyo tutoke naye twende tukateze naye. Kulikuwa na dialogue ndefu, wakayafanya walioyafanya, wakamwelia babao na damu na kandu yenye damu, na huku akilia tulikuwa sijui tukishindana, tuka Wakamwatia Yusufu nguo zetu, lakini walisahau mahala pamoja, ile kando, hawakuirarua Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 23 Ramadhan mwaka 1445 hijria inayosadifiana na Aprili 3 mwaka 2024 miladia. Siku kama ya leo miaka 191 iliyopita ilikamilika kazi ya uandishi wa kitabu cha Jawahirul Kalam ambacho kimejumuisha masuala muhimu ya sheria za Mwenyezi Mungu juu ya halali na haramu na kadhalika sheria mbalimbali za dini ya Kiislamu. Ayatullah Muhammad Hassan Najafi, mtunzi wa kitabu hicho, alianza kazi ya uandishi wa kitabu cha Jawahiru lkalam akiwa na umri wa miaka 25 na alitumia karibu muda wa miaka 30 katika uandishi wake na kupewa lakabu ya Sheikhu lfuqaha Siku kama ya leo miaka mia moja thelathini na nne iliyopita Otto von Bismarck, mmoja kati ya shahsia waliokuwa na nguvu na ushawishi mkubwa katika karne ya 19 barani Ulaya na kansela wa Ujerumani, alivuliwa madaraka na Kaiser Wilhelm wa pili aliyekuwa mfalme wa wakati huo wa Ujerumani. Licha ya kuondolewa madarakani, aliendelea kubaki kwenye wadhifa huo kwa muda mchache, lakini baada ya kushadidi hitilafu kati yake na mfalme Wilhelm wa pili, Bismarck alilazimika kujuzulu. Bismarck, Ifariki dunia mwaka 1898. Na siku kama ya leo miaka 52 iliyopita ya tarehe 23 Ramadhan mwaka 1392 Hijria Kamaria, Alama Muhammad Hussein Tabatabai, mwana falsafa arif na fakihi mkubwa wa Kirani, alikamilisha kazi ya uandishi wa tafsiri kubwa na ya aina yake ya Quran ya Almizan. Tafsiri hiyo ya Qurani ni moja kati ya tafsiri kubwa na makini sana za Qurani tukufu na iliandikwa katika kipindi cha karibu miaka ishirini. Sifa kubwa zaidi ya tafsiri hiyo ni kwamba imefasiri aya za Qurani kwa msaada wa aya nyingine za kitabu hicho A ja Mwenyezi Mungu, tafsiri hiyo kubwa na adhimu iliandikwa na Allama Tabatabai kwa lugha ya Kiarabu na hadi sasa imetarujumiwa kwa lugha mbalimbali kama Kifarsi, Kiingereza na Kihispania. Nam, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunakushukuruni wasikilizaji wetu wapenzi, Bwana Yazidi Akida wa Chumbageni Tanga, Tanzania, Bwana Kakoto Hamis wa Kigoma na Ustadhi Jafar Musa wa Kilimanjaro. Nyote tunakushukuruni sana kwa maoni yenu. Bwana Yazidi Akida ameandika usiku wa cheo kwetu ule tuliohusiwa na ishirini na tatu, hii pia yadhaniwa witri masiku yetu tusije tukapitiwa sisi na watoto wetu, dua kutakabaliwa. Ni bwana Yazidi Akira huyo, Achumagini, Tanga, Tanzania. Muda unakwenda kwa kasi. Bwana Kakoto umeandika, bwana Kakoto huko Kigoma, Tanzania, pamoja na bwana ustadh Jafar Musa amezungumzia shambulizi la Wazayuni kwenye ubalozi mdogo wa Iran huko Damascus, Siria. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Rais Ibrahim Raisi amesema kuwa shambulio la utawala wa kizayuni kwenye ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus, Siria ni ushahidi kuwa Israel iko kwenye sakaratul mauti na inakata roho hivi sasa Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeitisha kikao cha dharura cha kujadili shambulizi la kigaidi la Israel katika ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus, Siria, kikao ambacho kimeshuhudia kulaaniwa vikali Israel kwa shambulio lake hilo la, la kigaidi. Makundi ya mukawama wa kiislamu ya Iraq yametangaza kuwa yameshambulia kambi ya jeshi la anga ya Telnof ya utawala wa kizayuni kwenye mji wa Haifa ili kulipiza kisasi cha jinai zinazofanywa na Israel kwenye ukanda wa Ghaza. Rais mpya wa Senegal Di Omaye Faye amemteua Osman Sonko, kiongozi wa chama cha Pastef, kuwa waziri mkuu mpya wa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. na Somalia na mfuko wa, wa kimataifa wa maendeleo ya kilimo IFAD wametiliana saini mkataba wa dola milioni 31 kuimarisha usalama wa chakula. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anuani yetu ya internet ni pars today com SW. kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili Radio at IRIB.ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at IRIB.ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.