Allahul-al -al -azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwezi wa Ramadhani ambao imeteremshwa humo Qurani kuwa ni uongofu kwa watu na hoja zilizo wazi za uongofu na upambanuzi, basi atakayekuwa mjini katika mwezi huu na afunge na mwenye kuwa mgonjwa au safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine. Mwenyezi Mungu anakutakieni yaliyo mepesi, wala hakutakieni yaliyo mazito, namtimize na hiyo hisabu na mumtukuze Mwenyezi Mungu kwa kuwa amekuongoeni ili mpate kushukuru. nisafishe katika siku ya leo kutokana na madhambi na unitakase ndani yake kutokana na upungufu na uwasi na utahini moyo kwa takwa ya Roho na utengeneze, ewe mwenye kukubali udhuru na kuteleza kwa wenye makosa. Amina ya rabbal alamin. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wa barakatuh, ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika 20 kwa saa za hapa nchini Iran. Leo ni Jumatano, tarehe 23 Ramadhan mwaka 1445 hijria inayosadifiana na tarehe 3 Aprili 2024 miladi. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni darsa ya Quran, udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za afrika mashariki, mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, makala ya haki za watoto katika Uislamu na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. limetimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, ni saa moja kamili huku Afrika ya Kati, na hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu asubuhi. <muchilio> Ifuatio sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa alaani shambulio la Israel lililolenga ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus. Nigeria kuuza ndege za rais huku matatizo ya kiuchumi ya kishadidi. Jumuiya ya BRICS yafikiria kuchukua hatua mpya ya kufuta sarafu ya dola ya Marekani kaskazini yafanya jaribio la kombora lenye uwezo wa kufika kambi za Marekani katika bahari ya Pasifiki. Habari kamili. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amelaani shambulio la utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya sehemu ya ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus, Siria, na kuonya kwamba mahesabu yoyote ya kimakosa yanaweza kusababisha mapigano yenye wigo mpana zaidi katika eneo hili tete na lisilo na uthabiti na kusababisha matokeo haribifu kwa raia. Siku ya Jumatatu, ndege za kivita za utawala wa kizayuni zilifanya shambulio la anga lililolenga sehemu ya ubalozi mdogo wa Iran katika mtaa wa Almaza mjini Damaskas, Siria. Kutokana na uchokozi huo, maafisa saba wa kidiplomasia na waambata wa kijeshi wa Iran waliuawa washahidi kwa mujibu wa IRNA, msemaji wa Umoja wa Mataifa Stefan Dujerich alisema jana kuwa katibu mkuu wa umoja huo Antonio Guterres amelaani shambulio la Aprili mosi dhidi ya vituo vya kidiplomasia vya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani mjini Damascus, pamoja na vifo vilivyoripotiwa. Dujerich amefafanua kuwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anasisitiza kwamba kanuni ya kinga ya majengo ya kidiplomasia na maafisa wa kibalozi lazima iheshimiwe katika hali zote kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Msemaji wa Umoja wa Mataifa ameongeza kuwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa vilevile anakumbusha pande zote kuheshimu majukumu yao yote chini ya sheria za kimataifa, ikiwa ni pamoja na sheria za kimataifa za kibinadamu. Kwa mujibu wa Dujarric, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anaonya kwamba makosa yoyote ya kimahesabu yanaweza kusababisha mapigano yenye wigo mpana zaidi katika eneo hili tete na lisilo na uthabiti na kusababisha matokeo haribifu kwa raia, ambao kwa sasa wanashuhudia mateso yasiyo na mfano katika nchi za Syria, Lebanon, maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu na Asia Magharibi. Serikali ya Nigeria inapanga kuuza ndege tatu za rais kati ya ndege kadhaa rasmi za rais ikiwa ni sehemu ya hatua za kupunguza gharama katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi ambayo inakabiliwa na mdororo wa kiuchumi. Kwa mujibu wa taarifa, Rais Bola Tinubu ameamuru ndege na helikopta za rais zipunguzwe. Kwa sasa, Nigeria ina ndege sita na helikopta nne za rais na uamuzi umechukuliwa kuuza ndege tatu Kutokana na wasiwasi wa kuongezeka gharama za usimamizi. Kumekuwa na malalamiko kuhusu gharama kubwa za kutunza ndege hizo, ambapo taarifa zinasema Nigeria ilitenga angalau naira bilioni 80 karibu dola milioni 60 kwa gharama jumla za matengenezo kati ya mwaka 2016 na 2023. Awali Nigeria ilijaribu kuuza ndege mbili za rais mwaka elfu mbili kumi na sita wakati wa utawala wa rais wa zamani Muhammadu Buhari, lakini haikuweza kupata wanunuzi. Jumuiya ya BRICS ya mataifa yanayoibukia kiuchumi inajadili uwezekano wa kubuni mfumo huru wa malipo unaozingatia sarafu za kidijitali ili kupunguza utegemezi kwa mifumo ya fedha ya nchi za Magharibi. Akitangaza mpango huo, mshauri wa rais wa Rusia, Yuri Ushakov, amesema kuunda mfumo huru wa malipo wa BRICS ni lengo muhimu kwa siku zijazo ambalo litategemea utumizi wa sarafu za kidijitali. Ushakov ameliambia shirika la habari la TASS kwamba jambo kuu ni kurahisisha mabadilishano ya kifedha kwa serikali, watu wa kawaida na biashara. BRICS ni muungano wa kiuchumi ambao uliundwa mwaka 2009 na tokea mwaka 2010 ulijumuisha Brazil, Russia, India, China na Afrika Kusini. Mwanzoni mwa mwaka huu, BRICS ilikubali wanachama wapya ambao ni Misri, Iran, Ethiopia na muungano wa Falme za Kiarabu Imarati huku mataifa mengine 44 yakiripotiwa kuonyesha nia ya kujiunga na kambi hiyo. Mwaka jana mataifa ya BRICS yaliimarisha biashara ya sarafu za ndani ili kuimarisha uchumi wao na kukabiliana na athari mbaya za ukiritimba wa sarafu ya dola ya Marekani. Ugonjwa wa macho mekundu au macho ya waridi unaendelea kuongezeka nchini Malawi, na zaidi ya kesi elfu kumi na tatu na mia nne za ugonjwa huo zimeshathibitishwa tangu mwezi Februari mwaka huu wakati kesi za kwanza ziliporipotiwa katika wilaya ya Karonga kaskazini mwa nchi hiyo. Ugonjwa wa macho mekundu ni hali inayosababishwa na kuvimba kiwambo cha sikio na tishu nyembamba na safi ambayo hufunika tabaka la juu la jicho. Ugonjwa huo unasababishwa na vitu mbalimbali mbali, vikiwemo virusi ambavyo huenea kwa urahisi kutoka kwa mtu hadi mtu mwingine. Huwa vinaathiri jicho moja au yote mawili na ugonjwa huo unaweza kudumu hadi wiki mbili. Kujikinga na ugonjwa huo kunafanyika kwa kunawa mikono mara kwa mara na kuepuka kugusa macho. Ugonjwa huo hivi sasa umeenea kwenye wilaya 26 kati ya 28 za Malawi. Na Korea kaskazini imefanya jaribio la kombora la masafa ya kati IRBM kutoka pwani yake ya mashariki kuonyesha dhamira yake ya kuendeleza teknolojia ya makombora yenye uwezo wa kufikia kambi za kijeshi za Marekani katika eneo la magharibi mwa bahari ya Pasifiki. Kombora hilo lililorushwa kutoka eneo karibu na mji mkuu Pyongyang siku ya Jumanne halikupita Japan kama baadhi ya makombora ya IRBM ambayo Korea kaskazini iliwahi kurusha lakini badala yake lilitua kwenye maji kati ya nchi hizo mbili baada ya kusafiri umbali wa maili 372. Kanali Lee Sung Jun, msemaji rasmi wa kamanda ya majeshi ya Korea Kusini, amesema majaribio ya kombora hilo yamkini ni mwendelezo wa jaribio la Korea Kaskazini mnamo Machi, ambalo lilihusisha injini ya fueli mango iliyoundwa kwa kombora la hali ya juu la hypersonic la masafa ya kati na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho tofauti ya siku ya Quds ya mwaka huu na ya miaka iliyopita. Siku ya kimataifa ya Quds mwaka huu inakaribia katika hali ambayo siku hiyo itakuwa tofauti kabisa na siku nyingine za Quds za karne hii ya 21. Siku ya Quds ni moja ya kumbu kumbukumbu za kudumu na za kufana zaidi za Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Imam Khomeini alibainisha wazi kabisa suala la kuangamizwa Israel na kutokomezwa kikamilifu utawala haramu na vamizi wa Kizayuni na kutangaza siku ya Quds kuwa moja ya mikakati ya kufikia lengo hilo. Siku ya kimataifa ya Quds ni siku ambayo Waislamu katika nchi nyingi duniani hufanya maandamano ya kuunga mkono Palestina inayokaliwa kwa mabavu na Wazayuni. Sayyid Hassan Nasrullah, katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon, anasema mwaka huu siku ya Quds itaadhimishwa katika hali tofauti kabisa na ya miaka iliyopita, na ninawaomba watu wote, sehemu zote, hususan katika vitongoji vya kusini mwa Beirut washiriki katika hafla maalumu na kubwa itakayofanyika kwa ajili ya kusisitiza juu ya kujitolea kwetu kwa ajili ya Palestina. Tofauti kubwa iliyopo kati ya siku ya Kuds ya mwaka huu na miaka iliyopita ni kwamba katika kipindi cha miezi sita iliyopita utawala ghasibu na haramu wa Israel umekuwa ukifanya mauaji ya kimbari huko ukanda wa Gaza. Wananchi wa Gaza wamekuwa wahanga wakuu wa vitendo vya kijinai vya utawala wa Kizayuni. Siku ya Quds mwaka huu inakaribia huku watoto wa Ghaza wakikabiliwa na njaa na uhaba mkubwa wa chakula, ambapo Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa watu milioni moja na laki moja wa Ghaza wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula. Watoto wa Ghaza wanapoteza maisha kutokana na baa la njaa. Siku ya Quds itaadhimishwa Ijumaa huku katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa akitangaza kuhuzunishwa kwake na yanayotokea ya Ghaza. Siku ya Quds ya mwaka huu inakaribia huku jumuiya za kimataifa zikiwa zimeshindwa kukabiliana na jinai za Wazayuni licha ya kuwa mataifa mengi duniani yakiwemo Marekani, Uingereza, Ujerumani na Ufaransa yanalaani kwa maneno jinai za Wazayuni ambapo nchi 14 wanachama wa kudumu na wasio wa kudumu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa wametaka kusitishwa mara moja mapigano na kutumwa misaada ya kibinadamu huko Gaza, lakini Marekani imekuwa ikikwamisha juhudi zote za kukomeshwa jinai za wazayuni kutokana na sera zake za kuunga mkono bila masharti utawala huo katili. Uungaji mkono wa jamii ya kimataifa kwa Palestina mara hii ni mkubwa sana, na hujawahi kushuhudiwa huko nyuma hapo kabla. Kipindi cha miezi sita ya vita huko Ghaza kimekuwa mfano wa kushindwa wazi jamii ya kimataifa na wale wanaodai kutetea haki za binadamu katika utekelezaji wa majukumu yao. Siku ya Quds mwaka huu inakaribia huku vitendo vya kinyama vya jinai za utawala wa kizayuni vikidhihirika wazi zaidi kuliko wakati mwingine wowote. Kwa kuzingatia hayo, utawala wa kizayuni unakabiliwa na hali mbaya sana ndani na nje ya utawala huo. Katika upande wa ndani, tofauti za kisiasa zimefikia kilele ambapo mirengo yenye misimamo mikali inaandaa mazingira ya kukabiliana wao kwa wao na kimataifa, utawala wa kizayuni unaendelea kuchukiwa na kutengwa. Utawala wa Tel Aviv umekwama kwenye kinamasi cha Ghaza, usijue la kufanya. Ndoto ya kuboresha uhusiano na nchi za Kiarabu pia imetoweka kwa kiasi kikubwa. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. La Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na thalathini na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya sabini Tunaianza darsa yetu kwa aya minamuja ya kumi na moja hadi kumi na nne ya sura hiyo ambazo zinasema Yawaddu al-mujrimu law yaftadi min adhabi yawmi idhin bibanihi, ingawa watafanywa waonane, atatamani mkosa lau ajikomboe na adhabu ya siku hiyo kwa kuwatoa fidia wanawe. Wa sahibatihi wa akhihi, na mkewe na nduguye Katika darsa iliyopita ilielezwa kwamba watu wa motoni hawatakuwa na pa kukimbilia siku ya Kiyama, kiasi cha kufika hadi watu walio marafiki na masahibu wakubwa watashindwa kuulizana na wala hawataweza kusaidiana. Aya tulizosoma zinaendeleza maudhui hiyo kwa kusema, si marafiki peke yao bali hata mke wake mtu, watoto wake, ndugu zake na jamaa zake wengine, pia ambao hapa duniani walikuwa kila wakati wakimhami na kumsaidia, siku ya Kiyama hawataweza kumfaa wala kuweza kufanya lolote ili aweze kuokoka. Ni ajabu kwamba siku hiyo mtu atakuwa tayari pia kuwatoa mhanga marafiki zake na jamaa zake, bali hata wakazi wote wa duniani, ili yeye aweze kuokoka. Lakini kitu kama hicho hakitawezekana katu siku ya kiyama, na hakuna yeyote atakayeadhibiwa au kulipwa thawabu kwa maovu au mema yaliyofanywa na mtu mwingine. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba ndugu, jamaa na marafiki wataonana siku ya Kiama na watajuana, lakini hawataweza kusaidiana. Na hiyo ni hali na mandhari nzito na yenye kutia uchungu. Ni kama vile baba awe anamuona mwanawe anazama baharini, lakini ashindwe kumwokoa au atake kumgharikisha mwanawe kwa ajili ya kuiokoa nafsi yake mwenyewe. Vilevile aya hizi zinatutaka tujihadhari kufanya jambo hapa duniani la kumghadhibisha Allah subhanahu wa ta'ala, kwa kutaka kumridhisha mke au mume, watoto wetu, jamaa na marafiki zetu, kwa sababu siku ya kiyama itakuwa ni baina yetu na Mola wetu tu, na hao wengine wote hawataweza kutusaidia wala kutufaa kwa lolote. Saddi, ya ya maulai. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya 15 hadi 18 ya sura yetu ya Al-Ma'arij ambazo zinasema Kalla inna gala, la hasha, kwa hakika ha -ha. Huo ni moto mkali kabisa, Nazaatan lishawaa na ubabua vikali ngozi ya kichwa na mwili. Tad'u man adbara wa tawalla, utamwita kila aliyegeuza mgongo na akageuka. Wa jamaa fa'awa, na akakusanya na kulimbikiza mali. Qurani tukufu inaeleza kinaga ubaga kuwa siku ya kiyama Hakuna ombi lolote litakalokubaliwa la kutaka mtu aokoke na adhabu ya moto, na hakuna mtu atakayepelekwa motoni badala ya mtu mwingine. Si baba atakayefanyiwa hivyo badala ya mwanawe, wala mtoto badala ya baba yake, si mke badala ya mumewe, wala mume badala ya mkewe Mahusiano ya kifamilia na kiujamaa yatavunjika siku hiyo, na mamlaka yote ya mzazi kwa wanawe, au masuala ya haki za mke na mume na mfano wake yatatoweka. Kipimo cha malipo siku ya Kiyama ni amali zake mtu alizofanya hapa duniani. Kwa hivyo mtu anayeasi amri za Allah Subhanahu wa Ta'ala na kuyapa mgongo maamrisho yake, moto wa Jahannam unamwita na siku ya Kiyama hatoweza kuasi na kuupa mgongo moto huo. Kila atumiaye umri na uhai wake hapa duniani kwa ajili ya kusaka na kujilimbikizia mali, mali na utajiri huo hautaweza kumfaa hapa duniani kwa kumwokoa na kumwepusha na kifo, na siku ya Kiama hautaweza kumnusuru na kumweka mbali na adhabu ya moto. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mtu anaweza hapa duniani kumuasi Allah na kukhalifu maamrisho yake, lakini siku ya Kiama moto wa jahannam utawaita watu walioasi na kukaidi kutekeleza maamrisho ya Mola na haitawezekana kufanya lolote ili kuukimbia moto huo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuchuma mali na kutafuta utajiri si jambo baya katika Uislamu. Lililo baya na linalokemewa ni kukusanya na kulimbikiza mali na utajiri na kisha kutozitumia mali na utajiri huo kuwasaidia wanyonge na wahitaji na kuwaondolea shida na dhiki walizo nazo, yeah. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya kumi na tisa ahadi 22 ya sura yetu ya Almaarij ambazo zinasema, innal insana khuliqa halua, kwa hakika binadamu ameumbwa na papara. Idha massahu sharru jazua, inapomgusa shari hupapatika wa idha massahu alkhayru manuan illa almusallin, na inapomgusa kheri huizuilia isipokuwa wanaosali. Aya hizi zinaendeleza yaliyozungumziwa katika aya zilizotangulia ambazo zilikemea ukusanyaji na ulimbikizaji mali na utajiri, na kueleza kwamba hulka ya kimaada na ya kighariza ya mwanadamu ndivyo ilivyo, ya kuwa yeye ni kiumbe mwenye pupa na papara na mwenye kuwahini watu kile alicho nacho yeye. Lakini kwa watu walio waumini, ambao wamelelewa na kukulia kwenye chuo cha malezi cha mitume wao, hujivua na sifa na hulka hizo na badala ya pupa na ubakhili hujipamba kwa sifa ya ukarimu na utoaji, na tabaan, jambo hilo linazijenga na kuzikuza zaidi nyoyo na nafsi zao. Wakati watu wa kundi hili wanaposibiwa na dhiki na umasikini au matatizo na masaibu mengine ya maisha, huwa na subra na uvumilivu, na wala hawapapariki na kuadhirika wala kulalama na kunung'unika. Sifa zote hizo za ukamilifu wa kiutu wanazipata chini ya kivuli cha sala na kumkumbuka Allah subhanahu wa ta'ala, mambo ambayo hupelekea mtu anayesimamisha na kuishika sala itakiwavyo, badala ya kuhaha na kupaparikia dunia na mapambo yake, atawakal na kumtegemea Mola wake na kuwa na subra na istiqama pale anapofikwa na dhiki shida na misukosuko ya maisha. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na yahizi ni kwamba pupa na ubakhili ndiyo chanzo cha mabaya mengi. Funzo jingine tunalopata kutokana na yahizi ni kuwa mtu anayejiweka mbali na Mwenyezi Mungu huwa mwepesi na dhaifu anapokuwa kwenye neema na raha huwa na choyo na ubakhili kwa wenzake, na anapofikwa na shida na matatizo hupaza sauti yake kulalama na kunung'unika. Vilevile, aya hizi zinatuonyesha kwamba ni watu wanaojiweka karibu na Allah na kuishika swala ndiyo wanaokuwa na nyoyo na nafsi zenye uthabiti wa imani na wala hawayumbi na kutetereka kwa kupanda na kushuka imani zao kwa sababu ya dhiki na matatizo au unemevu wa mali na utajiri wa dunia. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja na thalathini ya Qur'an imefikia tamati. Tunamwomba Allah atupe ukunjufu wa mali ikiwa itakuwa sababu ya sisi kufuzu duniani na akhera na atuepushe na mtihani wa utajiri kama utakuja kutufanya tujute na kuhasirika huko akhera tunakoelekea. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi ya yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti, jamvi la udondozi wa magazeti katika nchi za Afrika Mashariki. Leo Jumatano ya tarehe 3 Aprili linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, nikianza na Mwananchi likiwa na habari kuu yenye anwani siri mauaji kutikisa Mwananchi. Linatoa ufafanuzi kwa kuandika watu 20 wameuawa kwenye matukio 16 ndani ya kipindi cha siku 90 yakiwemo ya wanandoa na wazazi kuua watoto. Viongozi wa dini wapaza sauti, jeshi la polisi lazungumza, chanzo cha mauaji kikitajwa Habari kuu katika gazeti la Nipashe ina anwani, vikundi WhatsApp vyaagizwa kujisajili. Habari iliyopowa kipaumbele cha pili na gazeti hilo ina kichwa cha maneno, polisi Zanzibar, hakuna marufuku kutokula mchana. Habari Leo limechangamkia habari ya kiuchumi isemayo mambo manne ya paisha mapato, TRA trilioni 6.6 za kusanywa miezi mitatu. Kwa sadfa Zanzibar Leo nalo pia limevutiwa na habari inayofanana na hiyo likiandika ZRA yavuka lengo ukusanyaji mapato ya kusanya zaidi ya bilioni mia tano na hamsini na tisa hayo yakiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa Kenya, naanza na Standard ambalo linazungumzia vita vya madaraka vinavyojiri ndani ya chama cha Raila, kama kichwa cha habari kinavyosomeka. The Star pia limevutiwa na habari inayofanana na hiyo likiandika, chaguzi za vyama vya Ruto Raila zaumi za kichwa, wakati UDA ikitoa ratiba. Taifa Leo lina habari yenye kutoa mguso wa aina yake yenye anuani, ahukumiwa kuhubiri Mahakama ilifutilia mbali kifungo cha miaka saba jela na kuamuru padri ahubirie wafuasi. Kwa kifupi, ni kwamba padri wa kanisa Katoliki mjini Mombasa aliyepatikana na hatia ya kumdhulumu kimapenzi msichana mwenye umri wa miaka kumi na sita amepewa adhabu ya kifungo cha nje ambapo anahitajika kuwaelimisha waumini wake kuhusu sheria ya makosa ya dhulma za kingono na kwa kumalizia, huko Uganda naanza na Daily Monitor ambalo limechangamkia habari ya uchambuzi yenye anwani "Namna mikoa inavyogawana nafasi katika baraza la mawaziri". Katika habari nyingine limeandika "Serikali yatetea kodi ngumu mpya, yasema zitapunguza sana deni". Na kwa upande wa New Vision, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa kikuu cha habari "Ukaguzi wa mtindo wa maisha wa maafisa wa serikali waanza Umoja wa Ulaya kusaidia kunasa utajiri usio halali kisheria uliowekwa ughaibuni. <muchos> Wasikilizaji, haya ni matangazo ya asubuhi ya redio Teheran, na karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Shekh Sayid Aidarusa Alawi wa Lamu, Kenya. Mawaidha hayo yatafuatiwa na makala ya haki za watoto katika Uislamu na makala ya leo katika historia ya Bani Israila na Mayahudi kwa mtazamo wa kisaikolojia. Sehemu ya pili ni shakhsia ya, ya Bani Israila na sifa zao na Mayahudi kwa mtazamo wa Qurani, lakini kabla ya mitazamo yote hii miwili tuanze pale mwanzo wao, introduction ya, ya shakhsia yao ni pale kwenye kiswa cha Nabii Allahi Yusuf. Na lau utazipitia hizi aya za mwandomwando katika Suratu Yusuf utaweza kupata mengi katika mambo yanayohusu shakhsia ya watu hawa. Kwanza hii aya ilivyoanza, Mwenyezi Mungu asema, laqad kana fi yusufa wa ikhwatihi ayatu. Sema katika hiki kiswa cha Nabii Yusuf, si kiswa chote cha Nabii Yusuf Haa. Katika sehemu anaohusiana na nduze na ndugu zake laqad kana fi yusufa wa ikhwatihi aya, ukisikia neno hili kwenye Qur'an, Yani, simama, soma, chambua. Pana ishara, pana alama, pana dalili, pana mawaidha mengi sana. Yani Mwenyezi Mungu mwenyewe anatuambia simamani vizuri kwenye kisa hiki, mukisome vizuri mukitaka kuwaelewa watu hawa nduze Yusuf. Aha, aya nyingine yafuatilia aya ya kwanza ni watu wana wivu. Sifa ya kwanza utaipata katika personality ya Bani Israeli. Ni nini? Vivu, navivu sana na vivu wao ni wivu wa wazimu, waweza kuwapekea mpaka kuua, kwa sababu ya wivu tu. Ndio Mwenyezi Mungu anena idh qalu la Yusufu wa akhuhu, huyu Yusufu na nduye, yani Benyamin ahabu ila abina minna, ndio wapendwa zaidi na babetu. Kwa nini baba ampenda zaidi Yusuf na nanduye kuliko sisi kwa nini? Nafikiri hakuna lugha wazi ya kueleza wivu kama lugha hii. Na maana ya wivu ni nini? Ni kwa nini fulani si mimi, kwa nini apendwa fulani mimi sipendi? wa nahnu usba na kiidadi, sisi mingi zaidi, sisi kumi. Kwa nini baba si kumi tu, kumi yetu ni ina nguvu, kwa sababu Yusuf na nanduye ni katika wale wadogo, hawana mchango osa. Familia, kwa lugha yao sisi ndio tushakuwa mabarobaro, sisi ni wengi, sisi ndio twendao kutunga mbuzi, sisi ndio twetao kuni, sisi ndio kukihitajika chochote twaweza kufanya. Usba ina maana pana zaidi kuliko haya yote usba, yani inamaanisha wao wengi, usba wao wategemewa, ndio ile unenwa almau usbatu lhayat mai, ni mategemezi ya maisha. Wa nahnu usba, leo baba kukitokea tatizo lolote wakuzengewa nsisi si hawa lakini mwisho, upendo hawa, wanahnu usba, na sisi ni kundi la kutegemeka. Kisha angalia inna abana la fi dhalalin hakika, hu babetu kwa sababu hakuwa na misimamo inaoenda sambamba na matakwa yetu, kwa hivyo yeye uko kwenye upotevu. Napenda mwangalie wanaotoa wa hukumu hii ni nani? Kijana wa kawaida kumwambia babake wa kawaida kwamba baba, wewe ni mpotevu, ni mpotevu, ni jambo kubwa. Sisi sisi sisi tu wa kawaida sisi, utoke wenda umwambie babako wa kawaida. Sasa wewe itukue, anawambiwa ni mtumi na vijana wamjua kwamba babao ni nani, ni mtumi, kwa sababu wameinuka kwenye nyumba ya mitumi Babu ni mtumi, Nabii Ibrahim, Nabii Ishaqa, Nabii Yaqub. Nabii Yaqub wamezaa wao vijana hawa, wakapata ushujaa na ujasiri, kwa kuwa kuna mambo fulani yamefanyika, hayakwenda sambamba na matakwa yao, wakamhukumu kwamba ni nani? Ni dhal kana, inna abana la fi dhalalin tena mubin, si dhalali tu mubin <laughs> hakika babetu uko katika upotevu ulio wazi. Hapa wapata sifa ya pili ya shakhsia ya Mayahudi baada ya vivu. Sifa ya pili, haki na batili ni pale itakapokuwa ni kwa kipimo cha kandu yao. Umoja wa Mataifa ikitoa maamuzi ambayo yenda sambamba na Mayahudi yatakuwa ni haki, lakini umoja wa mataifa ikitoa maamuzi kinyume na Wayahudi, hata kama ndiyo sawa itakuwa nini? Ni batili. Yani ana ile umimi wao ndio wameufanya ni mizani ya kupima zitu zilizo haki na zilizo nini, batili ili hawapendi kushea, hawapendi kufanya nini, kushea na mtu kitu chochote. Ikiwa hamtomuua Yusuf, muondosheni hapa nyumbani, kamtupeni ardhi ya wapi, ya mbali. Kwa nini? Ili mupate uso wa babenu peke yenu. Yani muwe nyinyi na babenu, mu benefit kwa babenu peke yenu. Uktulu Yusufa, suluhisho kwao katika ikhtilafu yoyote ni kuua. Tangu siku hizo kawaida ya watu kutalifiana, talifiana mawazo ukhtalifiana kisiasa, ukhtalifiana kimadhahabi, kidini. Hii ni kawaida, wala ya yazaluna mukhtalifin. Na ndia bora ya kistaarabu ya kuondosha ikhtilafu kwa wanadamu ni nini? Hiwar, dialogue. Ima tukatatua tatizo ama tukaelewana tu kwamba tumekhtalifiana, kila mmoja alinde mipaka, mipaka yake. Muyahudi la suluhisho la kwanza ni uktul. Ndio nena angalia, babetu bana ampenda ndu kutushinda sisi, vivyo sisi ndio tunaotoa mchango nyumbani, wa nahnu usba, twendao kutunga mbuzi, twendao kuweta mainsi. Hakika baba huko katika upotevu. Wamemhukumu baba. Bado suluhisho uktulu Yusufa au itrahuhu Automatic yani. Hakuna mazungumzo, hamwendi mukaketi na babenu mkamuuliza, baba, mbona wewe wampenda Yusuf kutushinda sisi, na sisi ndio tuna mchango hapa nyumbani? Kwanza ni kweli wampenda zaidi Yusuf kutushinda sisi? Na kama wampenda zaidi, kwa misingi gani wampenda Yusuf kutushinda sisi? Sasa fuatilia aya, inna abana lafi dhalalim mubin, uktulu Yusufa au tarahuhu ardhan yakhlu lakum wajhu abikum watakunu min badihi qauman salihin, Mweni Yusuf ama nendeni mukamtupe ardhi ya mbali. Kwani angalia uzuri Mwenyezi Mungu Allah ameisuka Qurani, wallahi. Kwanza suluhisho lao ni nini la kwanza? Ni kuua. Ikhtilafu yoyote ikitokea, wao ni kufanya nini? Ni kuua. Pili hawapendi kushare, hawapendi kufanya nini? Kushare na mtu kitu chochote. Ikiwa hamtomuua Yusuf, muondoshe teni hapa nyumbani kamtupeni ardhi ya wapi? ya mbali. Kwa nini? ili mupate uso wa babenu peke yenu. Yani tabia yani. Hawajali kufanya chochote, wanaamini katika ulimwengu kwao. Kama Mayahudi wakiinua mkono tu wakinena, astaghfirullah madhambi yote ufutu. Ndio taona leo wao wataua, watafanya kila kitu, na kesho ndio taitwa ni, ni dole ya demokrasia, ulimwengu tawasamehe madhambi yao yote, yangele watakunu mimbadihi kauman salihin <laughs> baada yake mtafanya fanya mambo mema, mtakuwa watu wewe, mtatubia, lakini mtakuwa mshafunga hisabu. Sasa angalia tu, sienda mbali, nimekusomea aya ngapi? Tatu tu. tumetoa sifa ngapi? Nne, za kukuonesha personality ya Mayahudi ni watu aina gani. Watu wa ego, wivu, watu ambao kipimo cha usawa na ubatili lazima kiwa benefit wao, kikiwa kiwa kwa benefit wao ni batili. tatu suluhisho wakati wa ikhtilafu kwao ni nini? Uwa. Nne, watu hao wawezi kushea. Tano, ni watu ambao hawajali kufanya kitu chochote, kesho watatubia. sienda mbali sana. Sita, watu wa makri na hila, na hii utaipata kwenye namna walivyokwenda kumshawishi babao awape Yusuf, wakaweza wakamshawishi, wewe utuamini ndio tukahatumpendi huyu. Wajua Qurani haielezi story ndefu, lakini huwezi kujua walitumia ndia gani. Baba wewe, wewe wewe, unena si hatumpendi Yusuf, lakini wewe ndio humpi nafasi huyu atangamane na atanga sisi, huyu tutainukia vipi? Tukitaka kuleta umoya katika hii nyumba, sharti huyo tutoke naye twende tukateze naye. Kulikuwa na dialogue ndefu, wakayafanya walioyafanya, wakamwelia babao na damu na kandu yenye damu, na huku akilia, tulikuwa sijui tukishindana tukamwatia Yusufu, nguo zetu. Lakini walisahau mahala pamoya, ile kandu hawakuirarua. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni wasikilizaji wapenzi, katika sehemu ya tano ya mfululizo wa makala ya haki za watoto katika Uislamu, na bado tunaendelea kuangalia mitazamo mbalimbali kuhusiana na maana ya mtoto mdogo. Tumeshazungumza mengi hadi hivi sasa kuhusu swala hilo, na mjadala wetu mkubwa ni kwamba hati zinazozungumzia haki za watoto zinatofautiana baina ya nchi na nchi, ingawa kuna hati moja ya kimataifa ya haki za watoto iliyopasishwa na Umoja wa Mataifa. Tabani tumesema pia kwamba hati nyingine za haki za watoto zimetofautiana na hati hiyo na zimeainisha umri wa chini ya miaka 18 ya kumalizika kipindi cha utotoni cha mwanadamu. Mjadala mwingine ni wakati gani kinapoanza kipindi cha utotoni, na kipengee hiki ni muhimu sana, kwani kinahusiana moja kwa moja na ulinzi wa mtoto. Baadhi ya nchi za barani Ulaya zimepunguza kipindi cha umri wa utotoni wa mwanadamu ili zipate kuhalalisha kuavya na kutoa mimba bila ya kubanwa na sheria. Nchi nyingine kama za Amerika Latini na nyinginezo zimepinga vikali suala hilo. Hata hivyo, hadi hivi sasa vita hivyo baina ya wanaounga mkono kutoa mimba na wanaopinga vinaendelea. Hati hiyo ya kimataifa ya haki za watoto haikuweka tofauti baina ya umri wa kubaleghe na wa utu uzima, kana kwamba umri wa kubaleghe na wa mtu kuingia katika utu uzima ni mmoja. Taban, tunaweza kusema kwamba Sheria hiyo imezingatia namna baadhi ya nchi zisizo za Kiislamu zinavyoliangalia suala la haki za wanadamu ambazo kwa mtazamo wao suala la kubaleghi halina maana yoyote katika kufikia mwishoni mwa kipindi cha utotoni cha mwanadamu. Katika baadhi ya nyaraka pia kunashuhudiwa maana nyingine zilizotolewa kuhusu neno mtoto. Kipengee cha tano cha hati ya kimataifa ya haki za kiraia na za kisiasa iliyopasishwa mwaka 1966 na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kuhusu adhabu ya kifo kinasema, hukumu ya kifo haitolewi kwa makosa yaliyofanywa na watu wenye umri wa chini ya miaka 17, na hukumu hizo hazina ruhusa ya kutekelezwa kwa wanawake waja wazito. Hii ina maana kwamba kwa mujibu wa kipengee hicho na kwa mujibu wa hati hiyo ya kimataifa iliyopasishwa na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, umri wa kumalizika kipindi cha utotoni cha mtu ni miaka 17. Kuna na nyaraka nyingine za kimataifa ambazo nazo zimeashiria kipindi cha kumalizika umri wa utotoni wa mwanadamu. Kwa mfano, katika kipengee D cha kifungu cha kwanza cha mkataba wa ukamilishaji wa hati ya kupiga marufuku utumwa na kufanya biashara ya utumwa uliopasishwa mjini Jiniva, Uswisi, mwaka elfu moja mia tisa sitini na mbili. Na kwa mujibu wa mtazamo wa shirika la afya duniani neno mtoto limetumika kuarifisha watu wenye umri ulio chini ya miaka 18. ala kule hal, kinachoonekana katika nyaraka za kimataifa ni kwamba mtu anapovuka kipindi cha utotoni na kuingia ukubwani, na katika kipindi cha utu uzima, majukumu yake katika jamii na yake yeye mwenyewe binafsi hubadilika. Kipindi hicho hakipindukii miaka 18. Na kiujumla ni kwamba mtu anapokuwa na miaka 18 huhesabiwa kwamba akishakuwa mtu mzima kwa mujibu wa hati hizo za kimataifa. Wasikilizaji wa wapenzi, tutaendelea kuchambua maudhui hiyo katika sehemu zijazo za mfululizo huu. Ni matumaini yangu mtajiunga nami katika sehemu hizo, insha allah. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 23 Ramadhan mwaka 1445 Hijria, inayosadifiana na Aprili 3 mwaka 2024 Miladia. Siku kama ya leo miaka 191 iliyopita ilikamilika kazi ya uandishi wa kitabu cha Jawahirul Kalam ambacho kimejumuisha masuala muhimu ya sheria za Mwenyezi Mungu juu ya halali na haramu, na kadhalika sheria mbalimbali za dini ya Kiislamu. Ayatullah Muhammad Hassan Najafi, mtunzi wa kitabu hicho, alianza kazi ya uandishi wa kitabu cha Jawahirul Kalam akiwa na umri wa miaka 25 na alitumia karibu muda wa miaka 30 katika uandishi wake na kupewa lakabu Siku kama ya leo miaka 134 mia iliyopita Otto von Bismarck mmoja kati ya shahsia waliokuwa na nguvu na ushawishi mkubwa katika karne ya 19 barani Ulaya na kansela wa Ujerumani alivuliwa madaraka na Kaiser Wilhelm wa pili aliyekuwa mfalme wa wakati huo wa Ujerumani. Licha ya kuondolewa madarakani, aliendelea kubaki kwenye wadhifa huo kwa muda mchache, lakini baada ya kushadidi hitilafu kati yake na Mfalme Wilhelm wa pili, Bismarck alilazimika kujiuzulu dunia mwaka 1898. Na siku kama ya leo miaka 52 iliyopita ya tarehe 23 Ramadhani mwaka 1392 Hijria kamaria Allama Muhammad Hussein Tabatabai, mwana falsafa, arif na fakihi mkubwa wa Kirani alikamilisha kazi ya uandishi wa tafsiri kubwa na ya aina yake ya Qur'an ya Al-Mizan. Tafsiri hiyo ya Qur'ani ni moja kati ya tafsiri kubwa na makini sana za Qur'ani tukufu na iliandikwa katika kipindi cha karibu miaka 20. Sifa kubwa zaidi ya tafsiri hiyo ni kwamba imefasiri aya za Qur'ani kwa msaada wa aya nyingine za kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu. Tafsiri hiyo kubwa na adhimu iliandikwa na Alama Tabatabai kwa lugha ya Kiarabu na hadi sasa imetarujumiwa kwa lugha mbalimbali kama Kifarsi, Kiingereza na Kihispania. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amelaani shambulio la utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya sehemu ya ubalozi mdogo wa Iran mjini Damaskas, Siria, na kuonya kwamba mahesabu yoyote ya kimakosa yanaweza kusababisha mapigano yenye wigo mpana zaidi katika eneo hili tete na lisilo na uthabiti na kusababisha matokeo haribifu kwa raia. Serikali ya Nigeria inapanga kuuza ndege tatu za rais kati ya ndege kadhaa rasmi za rais ikiwa ni sehemu ya hatua ya kupunguza gharama katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi ambayo inakabiliwa na mdororo wa kiuchumi. Na jumuiya ya BRICS ya mataifa yanayoibukia ya kiuchumi inajadili uwezekano wa, wa kubuni mfumo huru wa malipo unaozingatia sarafu za kidijitali ili kupunguza utegemezi kwa mifumo ya fedha ya nchi za Magharibi. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Nina kushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa la ziada sina, ghairi ya kukushukuruni na kukuageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.