Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi nakuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki. Na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku wa jioni, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangaziani mubashara moja kwa moja kutoka studio zetu za Jamejam Jam hapa jijini Tehran. Wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalieni wa e, wakti huu ni taarifa ya habari za dunia, itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya hapo, utakuwa na kipindi cha darsa ya uh, Quran. Baada ya kipindi hicho, wapenzi sikilizaji, tutawaleteni mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, yataletwa kwenu na uh, uh, Shekh Sh Sh Sh Said Aidarus Sharif Alawi wa huko nchini Kenya, na mawaidha haya wapenzi sikilizaji, yatafuatiwa na dua ya leo ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, hivyo ni matumwenego kuwa mtakua nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwakubusha kuwa mnaweza kuyapata matangazo yetu haya moja kwa moja, mubashara, popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya Pars sw. Halikadhalika, pia unaweza kuyapata matangazo yetu haya kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM. Baada ya dso mrefu, ni taarifaya habari za dunia. Imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema Iran itaufanya utawala wa Israeli ujutie uhalifu nchini Siria. Iran yasema utawala wa kizayuni ni tishio kwa usalama wa amani ya dunia nzima. Na Tunisia yaokoa wahamiaji 50 wasiona vibali kwenye fukwe zake za kusini mashariki. Karibuni. na sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametuma salamu za rambirambi kufuatia kuwa washahidi majenerali walioongoka wa Kiislamu wa katika shambulio la utawala wa kizayuni wa Israeli dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran nchini Siria na kusisitiza kwamba taifa la Iran litawafanya wazayuni wajutie jinai hiyo na jinai zingine kama hiyo. Kwa mujibu wa tovuti ya habari ya ofisi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika ujumbe wa leo Jumanne ameongeza kuwa majenerali walioongoka na waliojitolea wa Kiislamu, meja jenerali Mohamad Ridha Zahidi na mpiganaji mwenzake Mohamad Hadi Haji Rahimi, wameuawa shahidi katika jinai ya utawala ghasibu na unaochukiwa wa Kizayuni. Ayatola Khamenei amesema, amani na rehma za Mwenyezi Mungu na mawalii wake ziwe juu yao na mashahidi wengine wa tukio hili na laana ziwashukie viongozi wa utawala dhalimu na vamizi wa Israeli. Mashahidi walipokea ishara ya kukubaliwa mapambano yao ya muda mrefu kutoka kwa Mwenyezi Mungu mwenye rehma, na sasa wako pamoja na mawalii na watu wema kwa baraka na neema za Mwenyezi Mungu. Kiongozi mwadhamu wa wapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa wapiganaji shujaa wa Kiislamu watauadhibu utawala khabithi wa Israel unaotekeleza mauaji ya kimbari na wataufanya ujutie jinai hiyo na jinai zingine kama hiyo. Jana Jumatatu jioni, ndege za kivita za utawala haramu wa Israel zililenga ubalozi mdogo wa Iran katika mtaa wa Almizze huko Damascus, mji mkuu wa Siria. Kutokana na uchokozi huo, watu saba wakiwemo wanadiplomasia na maafisa wa mwambata wa kijeshi katika ubalozi wa Iran waliwa washahidi. Wakati huo huo, rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amezungumzia jinai na ugaidi uliofanywa jana Jumatatu na utawala wa kizaini wa Israel wa kushambulia ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus, Siria, na kusema kuwa wazaini wanapaswa kutambua kwamba ugaidi wao wa kinyama aa, kama huo hauwezi kuwafanikishia malengo yao maovu. Jana jioni kama tulivyotangulia kusema utawala wa kizayuni ulishambulia ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus na kuwa shahidi wa washauri wa kijeshi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, akiwemo kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran IRGC huko Siria na Lebanon, brigedia jenerali Mohammad Ridha Zahidi na naibu wake. Shirika la habari la Iran IRNA Ah, limemnukuu Rais Ibrahim Raisi akilaani ugaidi na jinai hiyo ya utawala wa kizayuni ambayo imekanyaga sheria zote za kimataifa za wajibu wa kuheshimiwa maeneo ya kidiplomasia na kusisitiza kuwa maafisa hao wa Iran wamefanikiwa kupata daraja ya juu ya kuwa washahidi katika njia ya Quds na kulinda haram za Ahlul Bayt wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameongeza kuwa utawala kasibu wa kizayuni umefanya shambulio hilo la kipungwani na kiwendo wazimu, baada ya kuchezea vipigo mtawalia katika medani za mapambano baina yake na kambi ya mukawama. Kwa mara nyingine amesisitiza kuwa wazayuni waelewe kwamba vitendo vyao hivyo vya kinyama kamwe havitawasaidia kufanikisha malengo yao haramu na maovu, bila bali siku baada ya siku tutaendelea kushuhudia jinsi kambi ya mukawama inavyozidi kuwa imara na hasira za mataifa ya dunia zinavyozidi kuongezeka dhidi ya utawala katili na pandikizi wa Israeli. Wakati huo huo, mwakilishi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa na taasisi nyinginezo za kimataifa huko Jeniva, Uswisi, amelaani vikali jinai za utawala wa kizaeni wa Israel katika ubalozi mdogo wa Iran huko Siria na kusema kuwa utawala wa Israel ni utawala unaohatarisha usalama wa dunia nzima na unapuuza kikamilifu hati ya Umoja wa Mataifa. Mwakilishi huyo wa Iran ameyasema hayo kwenye mtandao wa kijamii na kuongeza kuwa vitendo vya kijinai na vya uharibifu vya utawala haramu wa Israel vimesababisha ukosefu wa amani na utulivu kwenye eneo la Asia Magharibi. Ndege e, za kivita hivyo tulivyotangulia tang, kusema zilishambulia ubalozi huo mdogo wa Iran e, na kukiuka sheria za kimataifa. Husein Akbari, balozi wa Iran mjini Damascus, ameandika katika mtandao wa kijamii kwamba utawala wa kizayuni wa Israel ulishambulia kinyama sehemu ya ubalozi mdogo wa Iran nchini Siria kinyume na mikataba yote ya kimataifa na kuwalenga waambata rasmi wa kijeshi wa jamhuri ya kiislami ya Iran. Na kwa mujibu wa ubalozi huyo, utawala wa kizayuni umetumia ndege ya kivita aina ya F35 kushambulia kwa makombora sita wa ubalozi huo mdogo wa Iran, na amesisitiza kuwa Israel imevuka mistari miekundu ya kimataifa na isubiri majibu makali ya Iran kwa jinai yake hiyo. Wakati huo huo waziri wa mambo ya nje wa Iran amelaani shambulio hilo la kigaidi lilofanywa na utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya ubalozi mdogo wa jamhuri ya kiislamu ya Iran huko Siria. Na kabla ya hapo wizara ya mambo ya nje ya Oman ilikuwa imetoa taarifa rasmi eh, ya kulaani eh, shambulizi hilo la kigaidi. Said Badr bin Hamad al Busaidi amesema hayo kwenye mazungumzo ya simu aliyofanya na waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdulahian, na kusisitiza kuwa shambulio lolote dhidi ya maeneo ya kidiplomasia halikubaliki na hali eh, ha, wezi kutetewa kwa namna yote ile, amesema. Shambulio hilo limekanyaga maazimio na mikataba yote ya Umoja wa Mataifa. Na walinzi wa usafiri wa baharini wa Tunisia wametangaza kuwa nchi hiyo imeokoa uh, wahamiaji hamsini wasio na vibali waliokuwa wamejirundika kwenye boti zilizokuwa zinazama, kama ambavyo imezima pia majaribio matatu ya uhamiaji haramu katika pwani ya kusini mashariki mwa nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Maafisa hao e, wa ulinzi wa kitaifa wamesema kwenye taarifa yao kupitia ukurasa wa Facebook kwamba wengi wa wahamiaji hao wanatokea katika nchi za Afrika za kusini mwa jangwa la Sahara na wameokolewa katika pwani ya jimbo la Sfax huko Tunisia. Taarifa hiyo imesema e, hayo la, bila ya kutoa taarifa zaidi. Eh, kuhusu idadi ya waliojaribu kuvuka bahari ya Mediterranean kuelekea kisiwa cha Lampedusa cha Italia ambacho mara nyingi huchaguliwa kama kituo cha kwanza cha wahamiaji kutoka nchi za Afrika za Kusini mwa jangwa la Sahara ambao wanahatarisha maisha yao kwa tamaa na ndoto chapwa za kupata eti maisha mazuri barani Ulaya. Mwaka 2023, Tunisia ilikamata zaidi ya wahamiaji haramu 75,000 walipokuwa wanajaribu kuingia barani Ulaya kupitia bahari ya Mediterranean na wengi wao ni wale waliokuwa wanaelekea Italia, na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehrani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa, na utahusu matokeo ya kieneo na kimataifa ya shambulio la kigaidi la utawala wa kizaini wa Israel kwenye ubalozi mdogo wa Iran jijini Damascus. Shambulio la kigaidi la ndege za kivita za utawala wa kizayuni wa Israeli katika ubalozi mdogo wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran mjini Damascus bila shaka litakuwa na matokeo ya kieneo na kimataifa kwa baraza la mawaziri eh, eh, la kuchochea vita la Benjamin Netanyahu mnamo Jumatatu Aprili mosi mwaka elfu ndege za kivita za utawala wa kizayuni wa Israeli zili ushambulia ubalozi mdogo wa Iran huko Damascus nchini Siria. Kitendo hiki cha jinai na kigaidi cha utawala wa kizayuni kimepelekea kuwa washahidi majenerali Muhamad Ridha Zahid na Muhamad Hadi Haji Rahimi pamoja na washauri wengine watano wa kijeshi wa Iran huko Siria. Maafisa wa wizara ya mashauri ya kigeni na baraza kuu la usalama wa taifa la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wamesisitiza juu ya haki ya Iran kulipiza kisasi na kuadhibu utawala wa kizayuni kuhusiana na jinai hiyo. Utawala huo wa kibaguzi una historia ndefu ya shari, kuvuruga usalama na kuchochea migogoro katika eneo hili ambapo viongozi wa ikulu ya White House na waungaji mkono wa nchi za magharibi wa Tel Aviv daima wamekuwa na nafasi muhimu katika kuendeleza jinai za wazayuni dhidi ya binadamu. Netanyahu, waziri mkuu wa utawala haramu wa Israeli na baraza lake la kivita wameibua mivutano na chokochoko choko nyingine zenye gharama kubwa kwao katika hali ambayo wanakabiliwa na migogoro chungu nzima ndani ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zimepachikwa jina bandia na kuitwa Israel na wakati huo huo kushindwa kukabiliana kijeshi na makundi ya mapambano ya ukombozi wa Palestina huko Gaza kufuatia operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa tarehe saba Oktoba elfu mbili ishirini na tatu. Makundi ya mukawama ya Iraq, Lebanon na pia jeshi la Yemen yamekuwa yakifanya mashambulizi ya makombora ndani ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na hivyo kuanika peupe udhaifu wa mashirika ya kijasusi na jeshi la utawala wa kizayuni . Shambulio la kigaidi utawala wa kizayuni wa Israeli katika ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus bila shaka litakuwa na matokeo ya kieneo na kimataifa kwa utawala wa Tel Aviv. Balozi na majengo ya nchi yote ile yanachukuliwa kuwa sehemu ya ardhi ya nchi hiyo, hivyo shambulio lote dhidi ya maeneo hayo na halalisha ulipizaji kisasi wa nchi iliyoshambuliwa kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Kuitishwa kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa leo Jumanne, kufuatia shambulio hilo la kigaidi la utawala wa kizayuni ni hatua ya kwanza tu kwa ajili ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuzifafanulia nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa pande mbalimbali mbali za jinai za Wazayuni. Faili la utawala wa kizayuni kuhusu Gaza na hasa mauaji ya halaiki na watoto wachanga limekuwa jeusi kuliko wakati mwingine wowote, ambapo shambulio lake la kigaidi la hivi karibuni dhidi ya ubalozi wa Iran mjini Damascus linapaswa kujadiliwa kwa kina katika Umoja wa Mataifa sambamba na jinai nyingine za kila siku za Tel Aviv. Ingawa kwa mujibu wa uzoefu uliopo kuhusu taasisi za kimataifa na ushawishi wa Marekani katika taasisi hizo, kuna uwezekano mkubwa kwa Washington kuvuruga mjadala huo, lakini hatua za kidiplomasia za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na mfungamano wa nchi huru na Iran kuhusu suala hilo zinaweza kupelekea uh, kuharakishwa kushughulikiwa kesi hiyo katika mahakama ya kimataifa na kuadhibiwa wahusika wake. Kufuatia kitendo hicho cha kigaidi, ni nchi za eneo zimelaani vikali Tel Aviv na uh, kulichukulia uh, uh, kuwa chanzo kuchukulia utawala huo wa kizayuni kuwa ni chanzo kikuu cha mvutano katika eneo, na moja ya malengo ya muda wote utawala wa kizayuni ni kuibua hitilafu, kuvuruga usalama na kuzusha mivutano katika eneo, ambapo kutokana na nafasi ya Iran na kuchukizwa mataifa ya eneo na hasa ulimwengu wa Kiislamu na tabia za kigaidi za Wazayuni. Baraza la kivita la mawaziri wa Netanyahu halijaweza kufikia malengo yake ya kifitina katika eneo, ambapo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaendelea kutekeleza majukumu yake chanya na ya msingi kieneo. Mtazamo wa busara na wa hekima wa viongozi wa, wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kudumisha uthabiti na usalama katika eneo, lakini wakati huo huo watatoa jibu kali na madhubuti kwa wahusika wakuu wa shari na waungaji mkono wa makundi ya kigaidi Marekani na utawala wa kizaini wa Israeli zinataka kuziletea matatizo na mgogoro nchi za eneo, lakini bila shaka zitashindwa tu kutokana na mwamko wa mhimili wa Mukawama. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha darsa ya Quran. Wapenzi wasikilizaji, kipindi hicho kitafuatiwa na mawaidha yatakayoletwa kwenu na Sheikh Aidarus Sharif Alawi e, kuhusiana na mwezi mtukufu wa Ramadhani, na tutakuwa pia na dua ya Joshan Kabir. Karibuni kusikiliza Law. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na thalathini, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya sabini Tunaianza darsa yetu kwa aya ya kumi na moja hadi kumi na nne ya sura hiyo ambazo zinasema: A'udhu billahi minash shaitwani rajim. Yubassarunahum yawaddul mujrimu lau yaftadi min adhabi yaumi idhin bibanihi, ingawa watafanywa waonane atatamani mkosa lau ajikomboe na adhabu ya siku hiyo kwa kuwatoa fidia wanawe, wa sahibatihi wa akhi, na mkewe na nduguye, wa tukui, na nduguye fasilatihi allati tuwi, na jamaa zake waliokuwa wakimkimu na wote walioko ardhini kisha aokoke yeye. Katika darsa iliyopita ilielezwa kwamba watu wa motoni hawatakuwa na pa kukimbilia siku ya Kiyama kiasi cha kufika hadi watu walio marafiki na masahibu wakubwa watashindwa kuulizana na wala hawataweza kusaidiana. Aya tulizosoma zinaendeleza maudhui hiyo kwa kusema si marafiki peke yao, bali hata mke wake mtu, watoto wake, ndugu zake na jamaa zake wengine, pia ambao hapa duniani walikuwa kila wakati wakimhami na kumsaidia Siku ya Kiama hawataweza kumfaa wala kuweza kufanya lolote, ili aweze kuokoka. Ni ajabu kwamba siku hiyo mtu atakuwa tayari pia kuwatoa mhanga marafiki zake na jamaa zake, bali hata wakazi wote wa duniani, ili yeye aweze kuokoka, lakini kitu kama hicho hakitawezekana katu siku ya Kiama na hakuna yeyote atakayeadhibiwa au kulipwa thawabu kwa maovu au mema yaliyofanywa na mtu mwingine. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba ndugu, jamaa na marafiki wataonana siku ya kiama na watajuana, lakini hawataweza kusaidiana, na hiyo ni hali na mandhari nzito na yenye kutia uchungu. Ni kama vile baba awe anamuona mwanawe anazama baharini, lakini ashindwe kumwokoa, au atake kumgharikisha mwanawe kwa ajili ya kuiokoa nafsi yake mwenyewe. Vilevile, aya hizi zinatutaka tujihadhari kufanya jambo hapa duniani la kumghadhibisha Allah subhanahu wa ta'ala, kwa kutaka kumridhisha mke au mume watoto wetu, jamaa na marafiki zetu, kwa sababu siku ya Kiama itakuwa ni baina yetu na mola wetu tu, na hao wengine wote hawataweza kutusaidia wala kutufaa kwa lolote. Saddi, ya La hasha! Kwa hakika huo ni moto mkali kabisa. Nazaa'atan lishawa, unaobabua vikali ngozi ya kichwa na mwili. Tad'u man adbara wa tawalla, utamwita kila aliyegeuza mgongo na akageuka. Wa jamaa fa'a na akakusanya na kulimbikiza mali. Kurani tukufu inaeleza kinaga ubaga kuwa siku ya Kiyama hakuna ombi lolote litakalokubaliwa la kutaka mtu aokoke na adhabu ya moto, na hakuna mtu atakayepelekwa motoni badala ya mtu mwingine. Si baba atakayefanywa hivyo badala ya mwanawe wala mtoto badala ya baba yake, si mke badala ya mumewe, wala mume badala ya mkewe. Mahusiano ya kifamilia na kiujamaa yatavunjika siku hiyo, na mamlaka yote ya mzazi kwa wanawe, au masuala ya haki za mke na mume na mfano wake yatatoweka. Kipimo cha malipo siku ya kiama ni amali zake mtu alizofanya hapa duniani. Kwa hivyo, mtu anayeasi amri za Allah subhanahu wa taala na kuyapa mgongo maamrisho yake, moto wa Jahannam unamwita, na siku ya kiama hatoweza kuasi na kuupa mgongo moto huo. Kila atumiaye umri na uhai wake hapa duniani kwa ajili ya kusaka na kujilimbikizia mali, mali na utajiri huo hautaweza kumfaa hapa duniani kwa kumwokoa na kumwepusha na kifo, na siku ya kiama hautaweza kumnusuru na kumweka mbali na adhabu ya moto. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mtu anaweza hapa duniani kumwasi Allah na kukhalifu maamrisho yake, lakini siku ya Kiyama moto wa jahannam utawaita watu walioasi na kukaidi kutekeleza maamrisho ya Mola, na haitawezekana kufanya lolote ili kukimbia moto huo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Kuchuma mali na kutafuta utajiri si jambo baya katika Uislamu. Lililo baya na linalokemewa ni kukusanya na kulimbikiza mali na utajiri, na kisha kutozitumia mali na utajiri huo kuwasaidia wanyonge na wahitaji na kuwaondolea shida na dhiki walizo nazo yeah. darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya kumi na tisa ahadi 22 ya sura yetu ya Almaarij ambazo zinasema: innal insana khuliqa halua, kwa hakika binadamu ameumbwa na papara. idha massahu sharru jazua, inapomgusa shari hupapatika, wa idha massahu al khairu manuan illa al musallin, na inapomgusa kheri huizuilia isipokuwa wanaosali. Aya hizi zinaendeleza yaliyozungumziwa katika aya zilizotangulia ambazo zilikemea ukusanyaji na ulimbikizaji mali na utajiri, na kueleza kwamba hulka ya kimaada na ya kighariza ya mwanadamu ndivyo ilivyo, ya kuwa yeye ni kiumbe mwenye pupa na papara na mwenye kuwahini watu kile alicho nacho yeye. Lakini kwa watu walio waumini ambao wamelelewa na kukulia kwenye chuo cha malezi cha mitume wao, hujivua na sifa na hulka hizo, na badala ya pupa na ubakhili hujipamba kwa sifa ya ukarimu na utoaji, na tabaan jambo hilo linazijenga na kuzikuza zaidi nyoyo na nafsi zao. Wakati watu wa kundi hili wanaposibiwa na dhiki na umasikini au matatizo na masaibu mengine ya maisha, huwa na subra na uvumilivu, na wala hawapapariki na kuadhirika wala kulalama na kunung'unika. Sifa zote hizo za ukamilifu wa kiutu wanazipata chini ya kivuli cha sala na kumkumbuka Allah subhanahu wa ta'ala, mambo ambayo hupelekea mtu anayesimamisha na kuishika sala itakiwavyo, badala ya kuhaha na kupaparikia dunia na mapambo yake, atawakal na kumtegemea Mola wake na kuwa na subra na istiqama pale anapofikwa na dhiki, shida na misukosuko ya maisha. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba pupa na ubakhili ndiyo chanzo cha mabaya mengi. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa mtu anayejiweka mbali na Mwenyezi Mungu huwa mwepesi na dhaifu. Anapokuwa kwenye neema na raha, huwa na choyo na ubakhili kwa wenzake, na anapofikwa na shida na matatizo hupaza sauti yake kulalama na kunung'unika. Vilevile aya hizi zinatuonyesha kwamba ni watu wanaojiweka karibu na Allah na kuishika sala ndiyo wanaokuwa na nyoyo na nafsi zenye uthabiti wa imani na wala hawayumbi na kutetereka kwa kupanda na kushuka imani zao kwa sababu ya dhiki na matatizo au uneemevu wa mali na utajiri wa dunia. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1030 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atupe ukunjufu wa mali ikiwa itakuwa sababu ya sisi kufuzu duniani na akhera na atuepushe na mtihani wa utajiri kama utakuja kutufanya tujute na kuhasirika huko akhera tunakoelekea. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. ya Bani Israila na Mayahudi kwa mtazamo wa kisaikolojia, sehemu ya pili ni shakhsia ya, ya Bani Israila na sifa zao na Mayahudi kwa mtazamo wa Qurani. Lakini kabla ya mitazamo yote hii miwili, tuanze pale mwanzo wao, Introduction ya, ya shakhsia yao ni pale kwenye kiswa cha Nabi Allahi Yusuf, na lau utazipitia hizi aya za mwandomwando katika Suratu Yusuf utaweza kupata mengi katika mambo yanaohusu shakhsia ya watu hawa. Kwanza, hii aya ilivyoanza, Mwenyezi Mungu asema, laqad kana fi Yusufa wa ikhwatihi ayatun. Sema, katika hiki kiswa cha Nabi Yusuf, si kiswa chote cha Nabi Yusuf. Haa. katika sehemu anaohusiana na nduze na ndugu zake, laqad kana fi Yusufa wa ikhwatihi aya. Ukisikia neno hili kwenye Qurani Yani, simama soma, chambua, pana ishara, pana alama, pana dalili, pana mawaedhwa mengi sana. Yani, Mwenyezimungu mwenyewe anatuambia simamani vizuri kwenye Kiswahili, mukisome vizuri, mukitaka kuwaelewa watu hawa nduze Yusuf. Aha, aya nyingine yafuatilia, aya ya kwanza ni watu wana vivu. Sifa ya kwanza utaipata katika personality ya Banu Israili ni nini? Vivu na vivu sana na vivu wao ni wivu wawazimu, waweza kuwapekea mpaka kuua kwa sababu ya wivu tu. Ndio Mwenyezi Mungu anena idh qalu la yusufu wa akhuhu, huyu Yusufu nanduye, yani Benyamin ahabu ila abina minna, ndio wapendwa zaidi na babetu. Kwa nini baba ampenda zaidi Yusufu nanduye kuliko sisi? Kwa nini? Nafikiri hakuna lugha wazi ya kueleza wivu kama lugha hii. Anake maana ya wivu nnini? Ni kwa nini fulani si mimi? Kwa nini apendwa fulani mimi sipendi? Wanahnu usba na kiidadi, sisi mvingi zaidi, sisi nkumi. Kwa nini baba? Si kumi tu, kumi yetu ni ina nguvu kwa sababu Yusuf na nduye ni katika wale wadogo hawana mchango wowote familia. Kwa lugha yao sisi ndio tushakuwa mabarobaro, sisi ni wengi, sisi ndio twendao kutunga mbuzi, sisi ndio twetao kuni, sisi ndio kukihitajika chochote twaweza kufanya. Usba ina maana pana zaidi kuliko haya yote usba, yani, inamaanisha wao wengi, usba wao wategemewa, ndio ile uneno almau usbatul hayat, mai ni mategemezi ya maisha. Wa nahnu usba, leo baba kukitokea tatizo lolote wakuzengewa nsisi si lakini mwisho, upendo hawa wanahnu usba, na sisi ni kundi la kutegemeka. Kisha angalia, inna abana la fi dhalalin hakika hubabetu kwa sababu hakuwa na misimamo inaoenda sambamba na matakwa yetu, kwa hivyo yeye uko kwenye upotevu. Napenda muangalie wanaotoa hukumu hii ni nani? Kijana wa kawaida kumwambia babake wa kawaida kwamba baba, wewe ni mpotevu ni jambo kubwa. Sisi, sisi tu wa kawaida, sisi utoke wenda umwambie babako wa kawaida. Sasa wewe itukue, anawambiwa ni mtumi, na zijana wamjua kwamba babao ni nani, ni mtumi, kwa sababu wameinuka kwenye nyumba ya mitumi babu ni mtumi Nabi Ibrahim, Nabi Ishaqa, Nabi Yaqub, Nabi Yaqub. Wameweza wao zijana hawa wakapata ushujaa na ujasiri, kwa kuwa kuna mambo fulani yamefanyika, hayakwenda sambamba na matakwa yao, wakamhukumu kwamba ni nani? Ni dhalkanena, inna abana la fi dhalalin tena mubin. Si dhalali tu mubin <laughs> hakika babetu uko katika upotevu ulio wa. Hapo wapata sifa ya pili ya shakhsia ya Mayahudi. Baada ya hivyo, sifa ya pili, haki na batili ni pale itakapokuwa ni kwa kipimo cha kandu yao. Umoja wa Mataifa ikitoa maamuzi ambayo yenda sambamba na mayahudi yatakuwa ni haki, lakini Umoja wa Mataifa ikitoa maamuzi kinyume na Mayahudi, hata kama ndiyo sawa itakuwa ni nini? Ni batili. yani ana ile umimi wao ndio wameufanya ni mizani ya kupima zitu zilizo haki na zilizo nini batili. Pili, hawapendi kushea, hawapendi kufanya nini, kushea na mtu kitu chochote. Ikiwa hamtomuua Yusuf, muondosheni hapa nyumbani, kamtupeni ardhi ya wapi, ya mbali. Kwa nini? Ili mupate uso wa babenu peke yenu, yaani muwe nyinyi na babenu, mu benefit kwa babenu peke yenu. Uktulu Yusufa, suluhisho kwao katika ikhtilafu yoyote ni kuua. Tangu siku hizo kawaida ya watu kutalifiana, talifiana kimawazo ukhtalifiana kisiasa ukhtalifiana kimadhahabi kidini, hii ni kawaida. wala yazaluna mukhtalifin. Na ndia bora ya kistaarabu ya kuondosha ikhtilafu kwa wanadamu ni nini? Hiwar, dialogue. Ima tukatatua tatizo ama tukaelewana tu kwamba tumekhtalifiana, kila mmoja alinde mipaka mipaka yake. Muyahudi, la suluhisho la kwanza ni uktul, ndio andioenena. Angalia, babetu bana ampenda ndu yetu kutushinda sisi, vivyo sisi ndio tunaotoa mchango nyumbani, wa nahnu usba, twendao kutunga mbuzi, twendao kueta mainsi. Hakika baba huko katika upotevu, wamemhukumu baba. Bado suluhisho uktulu yusufa au itrahu otomatiki yani. Hakuna mazungumzo, hamwende mkaketi na babenu mukamuuliza, baba, mbona wewe wampenda yusuf kutushinda sisi, na sisi ndio tuna mchango hapa nyumbani? Kwanza ni kweli wampenda zaidi yusuf kutushinda sisi? Na kama wampenda zaidi kwa misingi gani wampenda Yusuf kutushinda sisi? Sasa fuatilia aya inna abana lafi dhalali mubin, uktulu yusufa aw itrahuhu ardhan yakhlu lakum wajhu abikum watakunu min badih qauman salihin, muweni Yusuf ama nendeni mukamtupe ardhi ya mbali. Kwa nini? Angalia uzuri Mwenyezi Mungu, wallahi ameisuka Qurani, wallahi. Kwanza tuluhisho lao ni nini? La kwanza ni kuua, ikhtilafu yoyote ikitokea wao ni kufanya nini? Ni kuua. Pili, hawapendi kushea, hawapendi kufanya nini? Kushea na mtu kitu chochote. ikiwa hamutomuua Yusuf, muondrosheni hapa nyumbani, kamtupeni ardhi ya wapi? Ya mbali. kwa nini? ili mupate uso wa babenu peke yenu. Yani, tabia yani. Hawajali kufanya chochote, wanaamini katika ulimwengu kwao. Kama Mayahudi wakiinua mkono tu wakinena, astaghfirullah, madhambi yote ufutu Utaona leo wao wataua, watafanya kila kitu, na kesho ndio itaitwa ni, ni dole ya demokrasia. Ulimwengu utawasamehe madhambi yao yote. Angalia, watakunu min baadihi qauman salihin <laughs> baada yake mtafanya fanya mambo mema, mtakuwa watua, me, mtatubia, lakini mtakuwa mshafunga hisabu. Sasa angalia tu, sienda mbali, nimekusomea aya ngapi? Tatu tu. Tumetoa sifa ngapi? Nne, za kukuonesha personality ya Mayahudi ni watu aina gani: watu wa ego, wivu watu ambao kipimo cha usawa na ubatili lazima kiwa benefit wao. Kikiwa kuwa benefit wao ni batili. tatu. suluhisho wakati wa ikhtilafu kwao ni nini? Uwa. nne. watu hao hawawezi kushare. tano. ni watu ambao hawajali kufanya kitu chochote, kesho watatubia. sienda mbali sana. sita. watu wa makri na hila, na hii utaipata kwenye namna walivyokwenda kumshawishi babao awape Yusuf, wakaweza Akamshawishi, we utuamini, ndio tukahatumpendi huyu. Wajua, Qurani haielezi story ndefu, lakini huwezi kujua walitumia ndia gani. Wajua, baba wewe, unena si hatumpendi Yusuf, lakini wewe ndio humpi nafasi huyu atangamane na sisi. Huyu tutainukia vipi tukitaka kuleta umoya katika hii nyumba? Sharti huyo tutoke naye twende tukateze naye. Kulikuwa na dialog ndefu, wakayafanya walioyafanya, wakamwelia babao na damu na kandu yenye damu, na huku akilia, tulikuwa sijui tukishindana tuka Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio irib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.