Wa anta sumu khayrun lakum in kuntum ta'lamun. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mfunge siku maalumu za kuhisabika na atakayekuwa miongoni mwenu mgonjwa au yumo safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine. Na wale wasioweza watoe fidia kwa kumlisha masikini, na atakayefanya wema kwa kujitolea, basi ni bora kwake. Na mkifunga ni bora kwenu, kama mnajua. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe mola wangu, nifungulie katika siku ya leo milango ya fadhila zako, na unishushie ndani yake baraka zako, na unifanikishe ndani yake kutekeleza yanayokuridhisha, na uniweke ndani yake kwenye neema za pepo zako, ewe mwenye kujibu maombi ya waliokinzwa na mambo. Amina ya rabbal alamin. Bismillah rahmanirahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Mimi ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima, kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran kwa mchana huu wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhan yatakayoletwa na mashehe mbalimbali wa nchini Tanzania na hapa nchini Iran. Lakini pia tutakuwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran na vilevile vile makala ya kila siku ya leo katika historia. Tutakuwa pia na kipindi cha nafasi ya mwanamke katika familia na jamii, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, ni saa nne na nusu asubuhi huko Afrika ya Kati, na hapa nchini Iran ni saa sita kamili mchana. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Balozi wa Iran nchini Siria asema tutajibu, mapigo sawa na Israel ilivyoshambulia ubalozi wetu mdogo. Shambulio la kigaidi la Israel katika ubalozi wa Iran mjini Damaskas, Siria, lalani wa kimataifa. Jeshi la kizayuni laendeleza mashambulizi ya kinyama katika makazi ya raia ya ukanda wa Gaza. na Judith Suminwa Tuluka ateuliwa kuwa waziri mkuu wa kwanza mwanamke nchini Congo DR. Habari kamili balozi wa jamhuri ya kiislamu ya iran nchini siria husein akbari amesisitiza kuwa jamhuri ya kiislamu itajibu mapigo sawa na utawala wa kizayuni wa israel ulivyoshambulia ubalozi mdogo wa iran mjini damascus siria kwa mujibu wa irna akbari balozi wa iran mjini damascus ameandika katika mtandao wa kijamii wa x kwamba utawala wa kizayuni ulishambulia kinyama sehemu ya ubalozi mdogo wa Iran nchini Siria na kinyume na mikataba yote ya kimataifa na kuwalenga waambata rasmi wa kijeshi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kufuatia shambulio hilo la kigaidi lililofanywa na utawala wa kizayuni na kupelekea kuwa washahidi baadhi ya washauri rasmi wa kijeshi wa Iran, balozi mdogo wa Uswisi mjini Teheran ameitwa wizara ya mambo ya nje akiwa msimamiaji wa maslahi ya Marekani hapa nchini Iran na kubainishiwa ukubwa wa shambulio la kigaidi na jinai hiyo iliyofanywa na utawala wa Israel, ikisisitizwa kuwa serikali ya Marekani ndiyo inayobeba dhima hiyo. Wakati huo huo, Russia, Pakistan, Oman, Imarati na Qatar zimeungana na mataifa mengine kulaani utawala haramu wa kizayuni wa Israel kufuatia shambulio la kigaidi ulilofanywa utawala huo katika ubalozi mdogo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Damascus, Siria. Katika shambulio la makombora lililofanywa jana na utawala wa kizayuni kutokea eneo la Golan unalo likalia kwa mabavu na kulenga ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus, Jenerali Muhammad Reza Zahedi na Jenerali Muhammad Hadi Haj Rahimi pamoja na watu wengine watano waliokuwa pamoja nao waliuawa shahidi. Sambamba na kukaribia mwezi wa sita wa mashambulizi ya kikatili na kinyama ya utawala wa kizayuni wa Israel katika ukanda wa Gaza, hujuma za mashambulio ya mabomu na makombora ya jeshi la utawala huo katika maeneo ya makazi ya watu yangali yanaendelea. Kwa mujibu wa shirika la habari la Mehr, leo Jumane na katika siku ya 179 ya uvamizi na mashambulio dhidi ya ukanda wa gaza ndege za kivita za Israel zimeshambulia maeneo ya makazi ya watu magharibi mwa mji wa Rafaa ambapo idadi kadhaa ya raia wa Palestina wameuawa shahidi au kujeruhiwa. Ripoti nyingine kutoka Ghaza zinasema katika jinai ya hivi karibuni jeshi la utawala wa kizayuni limeshambulia wafanyakazi wa kigeni wa utoaji misaada huko Dairul Balah, katikati ya ukanda wa Ghaza. Katika shambulio hilo jeshi la Israeli limelenga gari la shirika la kimataifa la usambazaji misaada ya kibinadamu na kuua watu saba raia wa kigeni waliokuwemo ndani ya gari hilo. Naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na uratibu wa misaada ya kibinadamu na masuala ya dharura Martin Griffith amesema shirika la Umoja wa Mataifa la msaada kwa wakimbizi wa kipalestina Andrwi ni uti wa mgongo wa operesheni za kibinadamu wa Ghaza. Hivyo jaribio la kulitenga shirika hilo lazima likome. Griffith ametoa kauli hiyo kupitia ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa X akisisitiza kuwa juhudi zozote za kusambaza misaada ya kibinadamu kwenye ukanda wa Ghaza bila kupitia shirika la Anrua haziwezi kufanikiwa, na watu zaidi ya milioni mbili wanaitegemea Anrua ili kuendelea kuishi na rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi amemteua waziri wa mipango Judith Suminwa Tuluka kuwa waziri mkuu mpya wa nchi hiyo. Suminwa ni mwanamke wa kwanza kushikilia wadhifa huo wa waziri mkuu nchini Kongo DR. Uteuzi wa suminwa unakamilisha wiki kadhaa zilizogubikwa na hali ya sutafahamu kuhusu wadhifa huo. Katika hotuba aliotoa kupitia televisheni ya taifa, Sumino amesema anafahamu kuhusu jukumu kubwa linalomkabili na akaongeza kuwa atafanya kazi kuhakikisha kuna kuwepo amani na maendeleo nchini humo. Waziri mkuu mpya wa DRC ambaye ni mchumi kitaaluma anachukua nafasi ya uwaziri mkuu kutoka kwa Jean Michel Sama Lukonde kufuatia kuchaguliwa tena Chisekedi kuwa rais mnamo Disemba 20. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu, karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhan yatakayoletwa kwenu na Sheikh Hamed Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania, mawaidha ambayo yatafuatiwa na kipindi cha nafasi ya mwanamke katika familia na jamii. kala swabri, uvumilivu wangu umekuwa mdogo, subra yangu imekuwa ndogo. Na ukiniangalia usoni, bana anni azai, utaona wazi wazi ni mtu mwenye msiba. Maneno ya Fatimatu Zahra baada ya kufariki baba yake, na ambapo leo Fatima anaomboleza baada faqdi likhatami lanbiyai, baada ya kumkosa mwisho wa mitume. ainun ainu ya ainu skubi dama saha waiki la tabkhali bifaidi ldimai, kwa kifo cha kumkosa mtume, kumkosa ndugu yake mtume, kumkosa mwanafunzi wa mtume, ewe jicho langu usiwe bahili kutoa machozi Ewe jicho langu usiwe mzito kulia. ya rasul al ilah, ya khirat Allah, Maulati Zahra na mlilia baba yake. Ewe mbora, ewe mtume wa Mungu, ewe mbora kiumbe bora alichoumbwa na Mungu wa kahafal aitami wadhafai. na ewe Muhammadi, ngome ya mayatima na ngome ya wanyonge, ewe ali baada ya kukufa kwako ya rasulallah, lakini vile vile wanyama wanaoishi porini wamekulilia, ndege wamekulilia ulipokufa ya rasulallah, na ardhi imekulilia na mbingu vile vile imekulilia. Maulati Zahra leo hii tukimwomboleza Ali na hayo yote yamemlilia, mbingu imemlilia, ardhi imemlilia, ndege wamemlilia wanyama wa, wa porini wamemlilia wabakaka lislam idh sara fi nnasi ghariban min sa'iri lghuraba. Allahu akbar! Lakini Uislamu umekulilia baada ya kuondokwa kwako kwa kwa ya Rasulullah. Uislamu umekuwa mgeni, haujulikani ya Amira lMuminina Ali. Na wewe ndio hivyo hivyo, siku ambayo umepigwa upanga, siku ambayo ndiyo sababu ya kifo chako. Uislamu umekulilia na umekuwa mgeni kwa watu, haujulikani, mpaka watu wanaulizana, Ali na Muawiya, Ali na fulani. Zahara anamsemesha baba yake, anamwambia lau tara lmimbara alladhi kunta talu ta alahu ldhalamu al bada ldiyai, lau ya rasul allah, ungerudi ukaja ukaiona ile mimbari uliyokuwa ukiipanda alahu dhalamu al baada dhiyai, imepandwa ni giza baada ya mwanga. ya rasul Allah, mim ya rasul Allah, mimbari hiyo ndiyo aliyotukanwa amirul mu'minin miaka 80 ndiyo <laughs> mimbari ambayo ametukano Ali na ahlul bait katika historia, mimbari aliyokuwa anaikaa Mtume <laughs> maneno ya Maulati Zahra anapomwomboleza baba yake na kumwambia kwamba almimbaru ladhi kunta taaluhu alahu ldhalamu bada ldhiya. Ni maneno mapana mno. Mimbari hii ya Zahra ndiyo aliyoiona Mtume, anawaona ngedere wanapanda kwenye mimbari hii, wanapanda na kushuka. Mtume katika kuitafsiri ndoto akasema, hawa wanaoipanda ni Bani Umayya na kutoka. Mtume ameiona ndoto hiyo lam yura dhahika, Mtume hakuonekana kucheka mpaka ameondoka duniani <ashi> lau tara lmimbar aladhi kunta taluh alahu dhalamu bada ldhiyai ya ilahi <ashi> ajil wafati saria <laughs> zahara kwa aliyokuwa akiyatambua na kuyajua, anamwambia Mungu, naomba uniondoe duniani, falakad tanaghasat lhayatu ya maulai, siwezi tena kuishi kukaa tena duniani <laughs> sikuwezi ya Rasul Allah aliyepigwa upanga, ndio yule anayemuuliza Ibnu Abbas, anamwambia ya Ibnu Abbas, ma qimatu hadha an-na'li, hiki kiatu ninachokivaa kina thamani gani? Hii ndala ninayovaa. Ibnu Abbas anamwambia hichi kiatu ni kama shilingi moja au shilingi mbili, dirhamun au dirhamain. Aliyepigwa upanga anamwambia Ibnu Abbas, ya Ibnu Abbas, maduniyakum indi kanali hadha, hii dunia yenu yote mnayoipupia na kuuana na kugombana na, na kuzozana mbele zangu mimi, thamani yake ni kama hiki kiatu cha shilingi moja na shilingi mbili. Kwenye hii dunia linalonifanya niione na thamani ni illa an uqima haqan au uzhiqa batila dunia ina thamani ntakapokuwa mimi naweza kusimamisha haqi, naweza kuondoa batil. Huyo ndiye aliyepigwa upanga, na ndio maana alikuwa akisema inna imamakum kad iktafa min dunyahu bitimraihi wa min taamihi biqursaihi. Huyu aliyepigwa upanga ndio yule ambaye hapa duniani ametosheka ni bitimraihi, ametosheka na nguo zake mbili zilizochakaa shuka yake ya kuchakaa, kanzu yake ya kuchakaa, ametosheka na hizo, na chakula chake, vipande viwili vya mkate vinamtosha. Ndiye aliyepigwa upango, anayesema la urawidhanna nafsi riyadatan tahushu maha ila lqurs wa taqnaa bilqursi matuuman wa bilmilhi maaduman. Alafu anasema tena kuwa ni kitoweo changu, kipande kimoja cha mkate kinanitosha. Na lau ningetaka, ningeweza kuitengeneza hii asali nikaisafisha, kikawa chakula cha kupigiwa mfano. Ngano hii ningeweza kuitengeneza nikaikoboa, lub hadha lqamh, ningeweza kuikoboa, ikatoka ngano safi. Ningeweza kuchukua huu uzi wa hariri nikautengeneza nguo za kupendeza, lakini la hayo sio malengo ya Alii kuwepo kwake duniani Mwenyewe futari yake ilikuwa ni hii hii anayoizungumza yeye. Usiku wake wa mwisho mwenyewe alikuwa akimwambia binti yake, kila akiswali rakaa ngapi, anaangalia mbinguni, anasema hiya wallahi llaila allati waadaniha habibi rasulillah, ndiyo huu usiku niliyoahidiwa ni Mtume. Inna lillah wa inna ilaihi rajiun. <laughs> Jambo wapenzi wa wasikilizaji na karibuni kusikiliza kipindi kingine cha mwanamke katika familia na jamii. Katika kipindi kilichopita, tuliona ni jinsi gani mwanamke alivyodhalilishwa katika Ugiriki na Roma za zamani na kutazamwa na wanaume kama mnyama asiye na thamani yoyote ambaye eti alizaliwa na shetani kwa ajili ya kumhudumia mwanaume nyumbani na kuridhisha matamanio yake. Ugiriki ya kale ni ustaarabu uliokuwepo kati ya miaka 500 hadi 800 kabla ya kuzaliwa Isa Masih alaihisalam, na Athens ni moja ya miji yake mikongwe ambayo uliasisiwa yapata miaka 700 kabla ya miladia. Huenda wengi wakadai kuwa Ugiriki ya kale ndiyo iliyoasisi demokrasia duniani ambapo wanafalsafa wengi mashuhuri walizaliwa na kulelewa katika mji huo. Lakini pamoja na hayo, wanawake walidunishwa na kusahulika kabisa katika mji huo. Wakazi wa Athens waliuza na kununua wanawake kama bidhaa za kawaida kabisa sokoni, tena kwa bei ya kutupa, huku akirithiwa na watu kutoka mmoja hadi mwingine kama mali na wanyama wanaohifadhiwa na kufugwa majumbani. Kwa mujibu wa sheria za utawala wa wakati huo wa Ugiriki, wanawake hawakuwa na haki ya kujiendeshea mambo yao wenyewe bali jukumu lao lilikuwa ni kulea watoto na kuwahudumia wanaume nyumbani na wala hawakuruhusiwa kufanya kazi nyingine kwa ajili ya kujipatia mapato. Mwanamke alipojifungua katika jamii ya Athens alimpeleka mtoto aliyemzaa mbele ya mume wake, ambapo kama angemkubali alibakia hai na la sivyo, mtoto huyo aliuawa mara moja. Ukatili huo ulifanywa zaidi na wakazi wa mji wa Sparta. Kwa mujibu wa marejeo ya kihistoria, mji wa Athens, kila mwanaume alikuwa huru kumiliki idadi aliyotaka ya wanawake, ambapo haki ya kuwataliki pia ilikuwa mikononi mwake na sio mikononi mwa mwanamke. Baada ya kutalikiwa, mwanamke alikuwa akirudishwa nyumbani kwa wazazi wake bila ya kuwa na haki yoyote kuhusiana na mtoto au watoto aliowazaa na mume wake bali mume ndiye aliyepewa haki zote za uzazi. Mwanamke wa Athens hakuwa na haki yoyote ya kumiliki mali wala kuwa na sauti ya kijamii na kisiasa, bali alitumika na kudhibitiwa wakati wote na wanaume. Katika hali ya kuolewa, mali yote ya mwanamke ilikuwa ikimwendea mumewe, na kama angetalikiwa, basi mali yake alikuwa akipewa baba wa mwanamke huyo au mtu mwingine wa kiume aliye karibu naye. Wanawake waliokuwa na ndugu wa kiume hawakuwa wakiruhusiwa kurithi mali ya wazazi wake, na kama hawakuwa nao basi mali hiyo ilihamishiwa kwa mumewe kama vitu vya kuanzia maisha ya ndoa. Wanawake hawakuruhusiwa kuuza au kununua vitu vya thamani, yakiwemo mashamba na ardhi. Mpenzi msikilizaji, katika Ugiriki ya zamani wanawake walikuwa na haki chache sana za kijamii. Hawakuwa na haki ya kupiga kura wala kusimamia idara za kijamii. Hawakuruhusiwa kutazama michezo ya Olimpiki kwa sababu washiriki wa, wa michezo hiyo walikuwa wakicheza wakiwa uchi. Walikuwa wakiruhusiwa kushiriki tu kwenye sherehe na marasimu ya kidini. Thesmoforia ni moja ya marasimu hayo ya kidini, ambapo wanawake waliruhusiwa kushiriki, lakini wanaume walizuia kushiriki, ambapo walikuwa wakitoa kafara na kuchinja kwa ajili ya kuiridhisha miungu yao. Wapenzi wa wasikilizaji, sherehe nyingine ilikuwa ikiitwa Haloa, ambapo wanawake walikuwa wakishiriki kwa ajili ya kumtukuza Mungu wao kwa jina la Demeter, ili awalindie mazao yao. Athari na vitu vya makumbusho ya kale vinaonyesha kwamba wanawake walikuwa na nafasi muhimu katika maisha ya kidini ya Wagiriki walioishi Athens. Wanawake pia walishirikishwa sana katika masuala ya mazishi ya wafu, ambapo walitumika kutayarisha miili kwa ajili ya maziko. Ni katika mambo kama hayo tu ndipo waliwekwa mstari wa mbele na wanaume kuwekwa nyuma. Katika marasimu kama hayo ya maombolezo, wanawake walitumika kupika na kuwapa chakula na vinywaji watu waliokuwa wakitayarisha mahala pa kuzikwa wafu. Katika Ugiriki ya zamani, wanawake walikuwa wakipewa thamani tu pale walipokuwa wakihusishwa na uzazi wa watoto. Kwa kawaida watoto wa kike walikuwa wakitambuliwa kuwa mzigo kwa familia zao, katika hali ambayo watoto wa kiume walikuwa wakichangamkiwa na kufurahiwa sana na familia zao, kwa sababu walionekana kuwa dhihirisho la nguvu na ushujaa wa kupigana vita. Simonides, mmoja wa washairi na waandishi wa zama hizo Athens, alisema kwamba wanawake ni wanyama walio na umbo kama la mwanadamu na ni chanzo cha ghasia na vurugu, akiamini kwamba wanawake ni viumbe wa kutumiwa kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya kijinsia na matamanio ya kimwili tu, ambao hawana udhibiti wa matamanio hayo na hivyo wanapaswa kudhibitiwa kwa masilahi yao wenyewe. Simonides aliitakidi kuwa wanawake hudhoofisha na kupunguza kila kitu cha mwanaume zikiwemo nguvu za kijinsia na kimwili, chakula na utajiri wake, na ni chanzo cha maovu yote. Lakini pamoja na hayo, bila ya kuwepo yeye jamii itaangamia. Naye Euripides, mwandishi wa vitabu na michezo ya kuigiza wa karne ya tano miladia huko Athens, aliandika katika kitabu chake kilichopewa jina la Medea kuhusiana na mwanamke kwamba kama ingewezekana mtoto kuzaliwa kwa njia nyingine yoyote isiyokuwa ya jinsia ya kike, na kama mwanamke angekuwepo mwanadamu angeweza kuepuka matatizo yake yote. Penzi wasikilizaji, usikilizaji muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umemalizika. Ni matumaini yetu kwamba mmevutiwa na kunufaika na yale yote mliyoyasikia kwenye kipindi hiki. Katika kipindi kijacho, tutazungumzia zaidi sheria za Athens na misimamo mikali ya ukandamizaji iliyochukuliwa na wanaume wakazi wa mji huo wa kale dhidi ya mwanamke. Basi hadi wakati huo, panapomajaliwa tunakuwa geni nyote kwa kusema, Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran. Naanza na gazeti la Tehran Times ambalo lina habari kuu chini ya anwani, utawala mwovu unapasa kulipa gharama. Israeli imewaua kigaidi wawakilishi wa IRGC katika shambulio la anga kwenye ubalozi mdogo mjini Damaska, Siria. Katika ukurasa huo wa mwanzo wa Tehran Times kuna picha inayoonyesha uharibifu uliofanywa katika hujuma hiyo ya kigaidi jana, iliyotekelezwa na utawala wa kizayuni katika ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus. Vichwa vingine vya vi habari ninavyodondoa katika gazeti hili vinasomeka kama ifuatavyo: kiongozi mwadhama wa mapinduzi amesema anatumai katika mwaka mpya wa kiirani wa 1403 hijria shamsia tutashuhudia ongezeko la uzalishaji kupitia ushiriki wa wananchi katika shughuli za ustawi wa kiuchumi na huduma za kijamii gazeti la Kayhan International leo Jumanne lina habari chini ya anwani kiongozi mwadhamu ataka kuwepo umoja miongoni mwa wananchi wa Iran ili kupambana na maadui. Katika sehemu moja ya uchambuzi wake, gazeti hilo limetoa mkono wa taazia kwa mnasaba wa kumbukumbu ya kuwa washahidi Amirul Muminin Imamu Ali alaihi salam. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa kutoka gazeti hili vinasomeka kama ifuatavyo: ugaidi wa Marekani unayumbisha amani na uthabiti wa dunia na maandamano ya kuunga mkono Palestina yafanyika katika nchi mbalimbali mbali duniani. Nalo gazeti la Hamshahri limesheheni habari mbalimbali mbali, miongoni mwake ikiwa ni barua ya haraka ya Iran iliyotumwa kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Balozi na naibu mwakilishi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa, baada ya mashambulizi ya utawala Israel wa Israel dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran huko nchini Siria jana Jumatatu, ameliomba baraza hilo kulaani vikali kitendo hicho cha jinai kwa nguvu zote na kuitisha mkutano wa dharura ili kufuatilia ukiukwaji wa wazi wa kanuni na sheria za kimataifa unaofanywa na Israel. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhan yatakayoletwa kwenu na Shekh Salim Mwega wa Qum hapa nchini Iran, ambayo yatafuatiwa na makala ya leo katika historia Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Mwanzo nawatakia saumu makbul, insha Allah taala. Mwenyezimungu atakabalie saumu zetu na tufanikishe kufika siku ya mwisho ya mwezi wa Ramadhani na siku hizi na kufikia pia siku ya Idi, amali zetu ziwa zimefaidi, tumefaidika nazo, tumeathirika nazo na zimetupandisha katika daraja za uchamungu. Tunataka kujua fikra na kanuni zake au akili na kanuni zake, kwa sababu ikiwa hatutajua vipi kutumia fikra zetu au kile zetu, tunaanguka kwenye matatizo, na sisi wengi huingia kwenye matatizo kwa sababu ya jambo hili, kwa sababu ya kuwa ni neema kubwa Mwenyezi Mungu ametupatia, ambayo ni akili, na hii akili inahitaji kutumika mahala pake ipasavyo. Mwanzo kabisa tujue umuhimu wa kutumia akili, umuhimu wa kufikiria. Fikira ni kitu ambacho kina kinachotumia akili, yaani akili bila kufikiria, basi akili si akili. Akili ambayo imelala, basi itakuwa ina kasoro. Imam Ali alaihi salam anasema katika kauli zake, haya ambayo tunayatoa yote yatakuwa yanatokana na hadithi tukufu za Mtume Ahlulbeit salawatullahi wasalamu alaihim, wanatuelezea vipi na kanuni za kutumia fikra na akili zetu. Imam Ali anasema aslul akli alfikru, asili ya akili ni kufikiria. Yaani, mtu ambaye asiyetumia akili yake asiyefikiria, huyo basi akili yake hii ni neema ambayo ameilaza, haitumii. Kwa hivyo, jambo la kwanza kabisa, asili ya akili ni kufikiria. Kwa hivyo, hilo ni jambo ambalo ni muhimu. Imam Ali pia anasema pia katika mambo eh, hadithi nyingine anasema aslu salamata min azalali alfikru, yani asili ya um, kusalimika kutokana na kuteleza ni kufikiria kabla ya kutenda. Warawiyatu kabla lkalam, yani unatafakari kwanza, unafikiria kabla ya kuzungumza. Haya ndivyo Imam Ali anasema pia vilevile, anasema Imam Ali anasema mantalat fikratuhu hasunat si basiratuhu, yani mwenye kufikiria sana yeye basira yake au yeye hukuwa ni mwenye busara zaidi. Lakini mtu asiyetumia fikra na kufikiria basi hana busara, asiyefikiria basi yeye akili yake ameilaza na ana hasara kabisa. Imam Ali alaihi salam anasema kulu yaumin yufiduka ibra in ashabtahu fikran, yani kila siku itakuzidishia mazingatio, mafunzo. Yani ikiwa utaikusanya pamoja na kufikiria, yani jambo unaliona unalifikiria, unapata mazingatio na, na fikra na mapya. Na Mwenyezi Mungu pia hata ndio anasema ya kwamba fatabiru ya ulil albab, na pateni mazingatio, fanyeni kuzingatia Enyi wenye akili, wenye ubongo, wenye kutumia akili zenu, wao ndio wanapata. Asiyetumia fikra zake akili yake, basi hamna mafunzo anapata. Imam Hasan alaihi salam anasema atafakuru hayatu qalbi lbasir, yani kwamba kufikiria ni uhai kwa moyo ambao ni mwa mtu ambaye ni mwenye busara, yani mtu ambaye anataka kuwa na busara na moyo wake unakuwa na uhai kwa kufikiria, lakini mtu ambaye hana busara hafikirii na inalaza akili yake sika. Kwa hivyo hili ni jambo ambalo ni muhimu, fikra ni kitu muhimu, inahitaji mtu kuitumia na kuishughulisha na kuweza kufika mbali. Kuna kisa kifupi nitaelezea uone umuhimu wa kutumia fikra na akili. Kuna mmoja katika maulamaa ambaye alikuwa akiswalisha kwenye msikiti fulani basi kila siku akiswalisha na ana mtumishi wake. Siku moja, amesahau tasbihi yake mahala ambapo alipokuwa kiswali kwenye msikiti. Basi akawa ameenda nyumbani, akamwambia yule mfanyikazi wake, mtumishi wake, kamwambia, hebu nenda ukafanya nini, ukaangalie kwenye msikiti mahali nilipokuwa ni kiswali, je, kama niliacha tasbihi yangu pale. Basi yule mtumishi, ajabu ni kwamba alienda mpaka kufika pale na akaangalia akaona, oho, kweli tasbihi iko hapa. Alafu akarudi, aliporudi akawambia, ni kweli nimeona tasbihi yako, uliisahau na uliacha ulisaha hapo hapo mahali ulipokuwa. Akawambia, iko wapi? hakuja nayo. Fikra zake, akili yake hakuitumia na kuelewa ya kwamba yeye alipoambiwa aende akaangalie, alikuwa ha haambiwa aende akaangalie tu ya kwamba tasbihi iko pale, hakutumia fikra zake, akili yake, na kufahamu ya kwamba malengo ya kutumwa kule ni kwenda kuangalia kwamba tasbihi iko pale, ya kwamba huyu anaihitajia, kwa hivyo ailete. Kwa hivyo akili ameilaza. Kuna watu wako hivyo, yani hataki kutumia zaidi akili yake zaidi ya mahala ambapo labda ameelezewa au kufahamu zaidi ya nyuma ya maneno ambayo labda ameelezewa. Sasa hii ndiyo inaonyesha hasara ya mtu kutotumia akili. Mtu anahitaji kutumia akili kila wakati na nikiongezea eh, hadithi moja nyingine pia, Imam Sadiq alayhi salam anasema: inna likulli shay'in dalilan wa dalilu al-aqli atafakur, yani kila kitu kina dalili yake na dalili ya kwamba mtu ana akili ni kufikiria. Anapofikiria ndio inajulikana kweli akili yake iko na inafanya kazi. Kwa hivyo akili inahitaji kufikiria. Mtu hahitaji kukaa hivi, anahitaji kufikiria. Tumepatiwa akili zetu tutumie kufikiria. Na kufikiria vipi? Tutafikiria haya? Ndiyo mambo ambayo tunataka kujua, vipi kufikiria, kanuni za kufikiria zipi ambazo tumefundishwa na hadithi tukufu na watukufu wetu salawatullahi wasalamu alaihim, qala faqum lahu Leo ni Jumanne, tarehe 22 Ramadhani mwaka 1445 Hijiria, sawa na Aprili pili mwaka 2024. Siku kama ya leo miaka 11, 1172 iliyopita alifariki dunia Ibni Maja, mpokezi wa hadithi na mfasiri mashuhuri wa Qurani Tukufu. Ibni Maja alizaliwa mwaka 209 Hijiria katika mji wa Kazvin nchini Iran. Alielekea katika nchi mbalimbali za Kiislamu ili kujifunza za elimu ya hadithi. Aliandika kitabu chake mashuhuri kwa jina la Sunanu Ibni Maja baada ya kuhitimu masomo katika elimu ya hadithi, kitabu ambacho ni moja kati ya vitabu sita vya hadithi vyenye itibari vya Waislamu wa madhehebu ya Suni. Katika siku kama hii ya leo miaka mia mbili na kumi na tisa iliyopita alizaliwa huko Denmark, Hans Christian Andersen, malenga, mwandishi na msimulizi wa visa maarufu vya watoto. Christian Andersen alikuwa mtoto wa bwana mmoja maskini na fundi viatu, na alihamia Copenhagen na kuanza kucheza michezo ya kuigiza. Baada ya muda Hans Andersen alianza kutunga visa na kuwa mashuhuri hasa baada ya kuandika kitabu chake cha kwanza cha hadithi alichokipa jina la Fairy Tales, Told for Children. Miaka 42 iliyopita katika siku kama ya leo, vikosi vya jeshi la majini la Argentina vilivamia visiwa vya Falkland kwa jina jingine Malvinas na kuvidhibiti visiwa hivyo vya kistratejia vilivyoko kusini mashariki mwa nchi hiyo. Visiwa vya Falkland ambavyo kwa lugha ya Kiargentina vinatajwa kwa jina la Malvinas viligunduliwa katika karne ya 16 na kukaliwa kwa mabavu na Uingereza mwaka 1832. Na siku kama ya leo miaka 19 iliyopita aliaga dunia Papa John Paul wa pili aliyekuwa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani. Papa John Paul wa pili alizaliwa mwaka 1920 huko Poland na kufikia daraja ya uchungaji baada ya kuhitimu masomo ya kidini. Papa John Paul wa pili alikuwa mfuasi wa mazungumzo baina ya dini mbalimbali, hususan kati ya Uislamu na Ukristo. Alikuwa akipinga vikali utoaji mimba na ndoa za watu wenye jinsia moja na ufisadi wa kimaadili kwa ujumla uliokuwa umetanda katika nchi za Magharibi. Wapenzi wa wasikilizaji, hiyo ilikuwa ni makala ya leo katika historia ambayo imeletwa kwenu na Amir Ibrahim Rutajengwa. Na sasa tunakuleteni mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhan yatakayoletwa kwenu na Shekh Abdurazaq Juma wa Arusha, Tanzania. wetu mtukufu Bwana Mtume jana alihi wa alihi wa tulianza darsa zetu za tafsiri ya Qurani katika suratu sua namta ni. Baada ya utangulizi wa darsa tatu, tuliona katika sura hii suratu Namli Mnyezimungu subhanahu wa taala alianza kuzungumza kwa zile hurufu lmuata, na tukatoa maelezo yake na aqwali zilizomo katika hizo huruful muqata lakini tukaona Mwenyezi Mungu anasema tilka ayatu lqurani wa kitabin mubin, kwamba hizo ni aya za Qurani. Na aya tulieleza maana tatu zinazoelezwa na mufassirin. Nini maana ya aya Qurani? Tukasema imeitwa kuwa ni Qurani kwa sababu inasomwa kwa hivyo, inatokana na neno qaraa, kwa hivyo ni Qurani lakini vile vile ni kitabin mubin, ni kitabu chenye kubainisha. Ni kitabu kwa sababu kimo katika maandishi. Tukaona aya ya pili isemayo hudan wa bushra lil lilmuminin, kwamba Qurani ni mwongozo, ni uongofu, lakini vile vile ni bishara kwa waumini. Tulifikia katika aya ya tatu inayozungumza kuhusu sifa za waumini kwamba ni wale ambao wanaziswali sala zao sawasawa sawa. Kabla hatujaendelea, tutoe maelezo kidogo katika aya ya pili isemayo hudan wabushra bushra lilmuminin kwamba Qurani hii ni uongofu, ni mwongozo, lakini vile vile hutoa habari njema kwa waumini. Kwa hivyo aya hii imefunga suala la kutoa taarifa njema, habari njema, na suala la kutoa mwongozo kwa waumini tu. Sasa kuwa kwamba Qur'ani inatoa habari zenye kufurahisha kwa waumini, hili halina shaka, lakini suala la kwamba ni mwongozo kwa waumini peke yao kuna mjadala kidogo, na tumewahi kuzungumza mara nyingi juu ya mambo yanayofanana na haya katika Suratul Baqara, Mwenyezi Mungu anasema hudan lilmuttaqin, kwamba ni mwongozo kwa wenye kumcha Mwenyezi Mungu lakini vile vile kuna aya inayosema hudan lilmuslimin katika Qur'an, kwamba vile vile Qur'ani hii ni mwongozo kwa Waislamu. Si lazima afikie mtu daraja ya kuwa ni mu'min, madhali ni Muislamu. Ukirejea vile vile katika suratul baqara aya ya mia moja na themanini na tano, Mwenyezi Mungu anasema hudan linnasi, ni mwongozo kwa watu. Na watu ina maana wanaingia Waislamu, wanaingia waumini wanaingia wasiokuwa waislamu vilevile. Kwa hivyo dhahiri ya aya hizi unaweza ukaona kuwa kuna mgongano. Kwa nini aya zifungamanishe mwongozo wa Qur'ani na waumini tu kisha nyingine zitaje waislamu kisha nyingine itaje binadamu wote kwa ujumla? Hapa mufasiruna wanasema mwongozo uko katika sura mbili, kwanza kuna mwongozo wa Mwenyezi Mungu, kwa maana ya kwamba kitabu hiki kina mambo ambayo yote yanamwelekeza binadamu katika kheri ya maisha yake. Qorani ikifuatwa itamwongoza mtu mumin, akiifata ataongoza asiyekuwa mumin, ambaye ndiyo hudan linnasi, ikiwa ataiandama Qorani pia itamwongoza. Kwa hivyo ina maana ya kwamba mwongozo kwa maana ya hidaya iliyomo ndani ya Qorani, hidaya hiyo si kwa mumin peke yake, lakini kuna neno hidaya kwa maana ya i'anatullahi, msaada wa Mungu katika kumuongoza mtu, msaada wa Mungu katika kumuonesha mtu lililokuwa sawa na ambalo si sawa. Hapo ndipo ambapo mufassiruna wanasema haongozi ila mumin muttaqi ambaye kishampokea Mwenyezi Mungu, yule ndiye ambaye Mungu anamsaidia kuongoka kwa hivyo aya zilizosema hudan lilmuttaqin zinakusudia ule msaada wa Mungu katika kuyapambanua mambo yaliyokuwa ya haki na ya batil, ni kwa muttaqin, ni kwa muminin. Lakini aya inayosema hudan linnasi ya 185 katika Suratul Baqara, maana yake ni kwamba ndani ya Qurani kuna mwongozo ambao anaweza kufaidika nao Mwislamu mumin na asiyekuwa Mwislamu lau akiamua kufuata Qurani ina muongozo ndani yake. Sasa hiyo ndio ikhtilafu kwa maana ya kwamba hakuna mgongano katika hilo, lakini katika kufafanua zaidi, tumewahi kuzungumza mara nyingi kwamba Mwenyezi Mungu anamsindikiza mtu katika lile anayolitaka. Ikiwa umekhiari wewe kumwendea Mwenyezi Mungu kutaka thawabu zake za akhira, Mungu anakusindikiza katika hilo na ikiwa umeamua kumfata sheitani vile vile, Mwenyezi Mungu anakusindikiza, anakuachia. Yani ni kanuni ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Na Mwenyezi Mungu anatubainisha kwamba, anatubainishia kwamba yule aliyeongoka Mungu anamuongezea huda uongofu, ndipo Mwenyezi Mungu aliposema walladhina htadau, na wale walioongoka, maanake kwa jitihada zao wenyewe, zadahum huda, Mungu huwazidishia uongofu kwa sababu tangu hapo wameongoka, kwa hivyo Mungu zaadahum huda. Na Mungu anasema nuruhum yas'a baina aidihim wa biaimanihim yaqulun. Nuru yao yas'a baina aidihim, inaonekana mbele yao na vile vile kuliani kwao. Yaquluna rabbana, wanaomba dua wakisema, ewe mola wetu mlezi, atmim lana nurana tukamilishie nuru yetu hii. Kwa hivyo nuru ipo, wanachokiomba ni ziada. Kwa hivyo Mungu anataka kuona ile jitihada yako kisha akuongezee. Lakini unapoamua na wewe kukhiari lisilokuwa la kheri, Mwenyezi Mungu vile vile anakupatia na ndipo Mwenyezi Mungu akasema katika Qurani katika Surati Shura aya 20, man kana yuridu har harthal akhirah nazid lahu machumo na mapato ya akhira ya duniani tutampatia vile vile, wama lahu fil akhirati min nasibi, na hatakuwa ana sehemu yoyote ya malipo katika akhira. Kwa hivyo ukitaka unapewa. Aya nyingine inasema, waman kana wama kana li nafsin an tamuta illa biidhni llahi kitaban muajjala, haikuwa nafsi ife illa kwa idhni ya Mwenyezi Mungu, kwa sababu ni faradhi iliyoandikiwa muda maalum wa man yurid thawaba dunya, na yeyote anayetaka malipo ya duniani. Mungu anasema nutihi minha, tutampatia katika malipo hayo, madhali anakwenda mbio, yeye anaitaka dunia tu, tutampatia. Ndivyo Mungu anavyosema, wa man yurid thawaba alakhirati, na mwenye kutaka malipo ya akhira, nutihi minha wa sanajizi shakirin, tutampatia vile vile, kisha tutawalipa wele, wale wenye kushukuru. Kwa hivyo hizi aya na nyingine nyingi ndani ya Qurani zinatufunza kwamba Mungu katuachia, ni hiari yetu. Ukitaka akhira utapewa, lakini taban na ufanye jitihada za kuiendea akhira. Man arada al akhirata wa sa'a laha sa'yaha, lazima ufanye jitihada za kuendea na haya tumeyazungumza mara nyingi. Wapenzi wasikilizaji, ni mawaidha maalum hayo ya mwezi mtukufu wa Ramadhan ambayo ameletwa kwenu na Shekh Dr Abdurazaq Juma wa Arusha, Tanzania. Tukiwa tunakaribia mwishoni kabisa mwa matangazo yetu haya mchana, kabla ya kukuwageni kutoka hapa studio, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Balozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Siria, Husein Akbari, amesisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu itajibu mapigo sawa na utawala wa kizayuni wa Israel ulivyoshambulia ubalozi mdogo wa Iran mjini Damaskus, Siria. Rusia, Pakistan, Oman, Imarati na Qatar zimeungana na mataifa mengine kulaani utawala haramu wa kizayuni wa Israel kufuatia shambulio la kigaidi ulilofanya utawala huo katika ubalozi mdogo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Damaskus, Siria. Sambamba na kukaribia mwezi wa sita wa mashambulizi ya kikatili na kinyama ya utawala wa kizayuni wa Israel katika ukanda wa Gaza, hujuma za mashambulio ya mabomu na makombora ya jeshi la utawala huo katika maeneo ya makazi ya watu yangali yanaendelea. Naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na uratibu wa misaada ya kibinadamu na masuala ya dharura, Martin Griffiths, amesema shirika la Umoja wa Mataifa la msaada kwa wakimbizi wa Kipalestina Anrua ni uti wa mgongo wa operesheni za kibinadamu Ghaza, hivyo jaribio la kulitenga shirika hilo lazima likome. Na rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi amemteua waziri wa mipango Judith Suminwa Tuluka kuwa waziri mkuu wa nchi hiyo. Suminwa ni mwanamke wa kwanza kushikilia wadhifa huo wa uwaziri mkuu nchini Kongo DR. Na kwa muhtasari huo, habari za dunia. Wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Naitwa Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukuageni nikisema ahsanteni na kwaherini.