Al Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi wanadamu, hakika tumekuteremshieni vazi lifichalo utupu zenu na vazi la pambo na vazi la takwa, ndiyo bora. Hiyo ni katika ishara za Mwenyezi Mungu ili wapate kukumbuka. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe mola wangu, nifungulie katika siku ya leo milango ya fadhila zako na unishushie ndani yake baraka zako na unifanikishe ndani yake kutekeleza yanayokuridhisha na uniweke ndani yake kwenye neema za pepo zako, ewe mwenye kujibu maombi ya waliokinzwa na mambo Amin ya rabbil alamin. Hiyo ilikuwa ni dua ya leo ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, Ramadhani ishirini na mbili elfu moja mia nne arobaini na tano hijiria sawa na Aprili mbili elfu mbili na ishirini na nne na ni jumanne tuliojaliwa na, na Mwenyezi Mungu tunasema amin ya rabbil alamin. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammad, nitakuwa nanyi katika muda wa saa moja tukiwatangazia kutoka katika studio zetu za Jamejam hapa mjini Tehran na tutaanza na taarifa na ya habari itakaofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaohusu sababu za utawala wa kizayuni kulazimisha vita katika upande wa kaskazini. Tumeandalia vipindi vyetu kadhaa makala mbalimbali mbali fupi. Tutakuwa na nafasi ya mwanamke katika jamii, tutakuwa na wadondozi wa magazeti afrika mashariki, mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani tutakuwa nao mashehe Sheikh Hamisi Ramadhani wa Runzewe, Geita, Tanzania, na Sheh Abdul Latifu Isa kutoka Tanzania tunataraji kuwa mtakuwa nasi hadi tamati naweza kuwasiliana nasi wapenda wasikilizaji kwa njia mbalimbali ikiwemo telegram na whatsapp yetu whatsapp yetu alama kujumlisha inaanza tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba na mail ya radio teherani ni swahili radio at irib ir na tunasiki, tunapatikana katika tovuti ya pastoday.ir/sw. Imetimia saa mbili na nusu kwa majira ya hapa Tehran. nakukaribisha kutegea sikio. Vichwa vya habari asubuhi hii: utawala kizayuni wa kizayuni washambulia jengo la ubalozi mdogo wa Irani mjini Damascus, Siria. Iran yasema uchunguzi wa kimataifa ufanyike kuhusu jinai ilizofanya Israel katika hospitali ya Al-Shifa. Baada ya kufanya unyama mkubwa kwa majuma mawili sasa, jeshi la Israel limeondoka hospitali ya Al-Shifa. na pamoja na habari nyingine. Askari wa Israeli wakiri wengi waliowaua kanda Gaza kama magaidi ni raia wa kawaida. Kumradhi, askari wa Israeli wakiri wengi waliowaua Gaza kama magaidi ni raia wa kawaida, habari kamili Shambulio la anga dhidi ya jengo la ubalozi mdogo wa Irani karibu na ubalozi wa Jamhuri ya Kiislamu Irani huko Damascus, Syria. Vyombo vya habari vya serikali ya Syria vimetangaza kuwa jana alasiri jeshi la utawala wa Kizayuni lilitekeleza shambulio la anga katika ubalozi mdogo wa Irani, karibu na ubalozi wa Jamhuri ya Kiislamu Irani huko Damascus kutokea upande wa eneo la miinuko ya Golani inayokaliwa kwa mabavu. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, shambulio la anga la utawala wa Kizayuni limeharibu kikamilifu jengo la ubalozi mdogo wa Irani huko Damascus na kuwaua shahidi na kuwajeruhi wafanyakazi kadhaa wa ubalozi huo mdogo. Kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Irani IRGC nchini Syria na Lebanon, Brigadia Jenerali Muhammad Reza zaidi na naibu wake Mohamed, Adi Haji Rahimi ni kati ya watu waliouawa shahidi katika shambulio la Israel dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran katika mji mkuu wa Siria Damascus jana Jumatatu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesisitiza ulazima wa kufanyika uchunguzi wa kimataifa kuhusiana na uharibifu, utesaji na mauaji yaliyofanywa na jeshi la Kizayuni katika hospitali ya Shifa huko ukanda wa Gaza. Ofisi ya habari ya serikali ya Palestina ukanda Gaza imetangaza kuwa jeshi la Israeli imefanya jinai za kubomoa na kuchoma moto nyumba 150 karibu na hospitali ya Shifaa katika jiji la Gaza. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, wanajeshi wa Kizayuni wamewaua zaidi ya Wapalestina 4 katika mashambulio yao dhidi ya hospitali ya Shifaa katika siku chache zilizopita. Kuhusiana na hilo na kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA na Naser Kanani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje Iran, ameandika kwenye ukurasa wake binafsi wa mtandao wa intaneti kwamba mikanda ya video iliyoonyeshwa kutoka hospitali ya Shifa huko Gaza baada ya mzingiro wa wiki mbili wa jeshi la kizayuni, taarifa za mashuhuda waliokuwa kwenye eneo hilo na ripoti za mikanda ya video na za habari kuhusu ukubwa wa uharibifu uliofanywa, utesaji, mauaji na idadi ya wa wapalestina waliotiwa nguvuni katika hospitali hiyo ni ya ya kutisha na ya kushtusha. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili radio Tehran. Jeshi la utawala haramu wa Kizayuni wa Israeli limeondoka ndani ya hospitali ya Shifa na maeneo ya jirani magharibi mwa mji wa Gaza mapema jana Jumatatu, na kuacha majeruhi wengi na uharibifu mkubwa katika hospitali hiyo na viunga vyake. Kwa mujibu wa mashuhuda, jeshi la askari katili wa Kizayuni limejiondoa kikamilifu ndani ya hospitali hiyo na vitongoji vinavyoizunguka kuelekea maeneo ya kusini mwa kitongoji cha Tel Al Hawa kusini magharibi mwa mji wa Gaza. Mashuhuda hao wamesema katika muda wa majuma mawili wa kuivamia na kuikalia hospitali ya Shifa, vikosi vya jeshi la Kizayuni vilichoma moto majengo yote katika hospitali hiyo na kupelekea kusitishwa utoaji huduma. Imeelezwa pia kwamba jeshi la Israel limeharibu jengo la upasuaji maalumu na kuchoma moto jengo kuu la mapokezi na huduma za dharura. Maafisa na askari jeshi wa utawala wa Kizayuni wa Israel wamekiri kuwa akthari ya vifo vilivyoelezewa na jeshi hilo kuwa ni vya kuua magaidi wakati wa vita vyake dhidi ya ukanda wa Gaza. Kiukweli haswa nivyo mauaji ya raia wa kawaida. Gazeti la Israel la Haaretz limekusanya na kuchapisha ushuhuda uliotolewa na maafisa na askari jeshi na askari wa jeshi la Kizayuni ambao wamepigana huko Gaza katika vita ambavyo vimekuwa vikiendelea tangu Oktoba saba mwaka uliopita. Ripoti ya gazeti hilo imeeleza kwamba jeshi la Israel linasema magaidi ya elfu tisa wameuawa tangu vilipoanza vita vya Gaza. Hata hivyo, maafisa na wanajeshi wa Israel wameliambia gazeti la Arez kwamba mara nyingi hawa huwa ni raia ambao uhalifu pekee waliofanya ulikuwa ni kuvuka mstari usioonekana uliochorwa na jeshi la Israeli. Askari mmoja ameliambia gazeti hilo kuwa, tuliambiwa wazi kwamba hata ikiwa mshukiwa anaingia kwenye jengo lenye watu ndani yake, tunapaswa kufyatua risasi kwenye jengo hilo na kumuua gaidi hata ikiwa watu wengine watajeruhiwa, kwa mujibu wa ushuhuda wa maafisa wa askari wa kizayuni. Kwa mujibu wa ushuhuda wa maafisa na askari wa kizayuni, jeshi la Israel hufyatua risasi kwa mtu yeyote anayeingia katika eneo lililoainishwa kuwa eneo la mauaji awe mtu mwenye silaha au, au raia wa kawaida. Na Tim Wobeg, mbunge wa jimbo la Michigani kusini nchini Marekani kwa tiketi ya chama cha Republican, amelazimika kufuta kauli aliyotoa ya, ya kutaka ukanda wa Gaza uliozingirwa ambao ni makazi ya zaidi ya watu milioni mbili ushughulikiwe kama ilivyofanywa miji ya Nagasaki na Hiroshima ya Japan ambayo ilishambuliwa na Marekani kwa mabomu ya nyuklia. Wobeg ambaye aliwahi kuwa mchungaji wa kanisa amefuta kauli yake hiyo baada ya kukosolewa vikali. Alipokuwa akihutubia mkutano wa watu wa jimbo lake wiki iliyopita, mbunge huyo aliulizwa kuhusu gati ya muda iliyojengwa na Marekani karibu na Gaza kwa ajili ya kupeleka misaada ya kibinadamu kwa watu wa eneo hilo ambao Umoja wa Mataifa wanasema wanakabiliwa na hatari kubwa ya baa la njaa. Katika jibu alilolitoa, Wabeg alisema hatupasi kutumia hata senti moja kwa misaada ya kibinadamu. Akisema hayo kwenye video iliyowekwa mtandaoni Alhamisi iliyopita, mbunge huyo aliongeza, kila kitu kimalizwe haraka, iwe vivyo hivyo kuhusiana na Ukraine. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nawakaribisha sasa katika uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha maneno, sababu za utawala wa kizayuni kulazimisha vita katika upande wa kaskazini. Yoav Galant, waziri wa vita wa utawala wa kizayuni amesema kwamba utawala huo haramu utapanua operesheni zake za kijeshi katika eneo la kaskazini la ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na kushambulia kila sehemu ya Beirut na Damascus ambapo harakati ya Hezbollah ya Lebanon inaendesha shughuli zake. Matamshi hayo ya waziri wa vita wa utawala haramu wa Israel yana maana ya kutaka kueneza vita katika upande wa kaskazini na kutangaza vita dhidi ya harakati ya Hezbollah ya Lebanon. Je, ni kwa nini Tel Aviv inafuatilia siasa hizo za kichokozi na je zitatekelezwa kivitendo? Sababu ya kwanza inatokana na hali inayotawala hivi sasa ndani ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na utawala huo. Benjamini Netanyahu, waziri mkuu wa utawala wa Kizayuni, anaona kwamba kuendelea kubakia kwake madarakani kunategemea kuendelea chokochoko -choko na vita dhidi ya wa wapalestina na mrengo wa mukawama katika eneo. Netanyahu kwa sasa anakabiliwa na mashinikizo makali kutoka kwa waandamanaji na wakosoaji wake ndani ya utawala huo wanaomtaka aondoke madarakani mara moja. E, sababu nyingine ni kuhusiana na baraza la mawaziri lenye misimamo mkali la utawala huo. Baraza hilo lina watu wenye misimamo mikali ya kufurutu ada ambao hawaamini hata kidogo njia za usuluhishi wa kidiplomasia na na na hivyo wanataka vita na migogoro iendelee. Watu hao wana ugomvi na mvutano mkubwa hata ndani ya baraza hilo lenyewe na wanahamu ya kuona kuwa mvutano huo unapanuliwa hadi kuwafikia maadui wao wa nje katika eneo. Sababu nyingine inatokana na ufahamu usio sahihi wa Netanyahu kuhusu hali halisi ya eneo. Anadhani kwamba kwa, kwa kuiharibu Gaza atakuwa ametoa pigo kubwa kwa harakati ya Hamas. Netanyahu anafikiri kwamba kwa kuharibu Gaza, na hasa mahandaki na njia za chini ya ardhi zinazoishia Misri, Hamas haitaweza kuwa tena tishio kwa Israel kwa miaka mingi. Kwa hiyo, kwa vile sasa ameingia katika vita hivi vikubwa vya umwagaji damu katika eneo, anaweza pia kutoa pigo kali na kuidhoofisha pakubwa harakati ya Hizbullah. Pamoja na hayo, hata wakosoaji na wanafikra wengi ndani ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu wanaamini kuwa dhana hiyo ya Benjamin Netanyahu na, na mawaziri wake wenye misimamo mikali kuhusiana na swala hilo ni potofu, kwa sababu nguvu ya kijeshi ya harakati ya Hezbollah ya Lebanon haiwezi kulinganishwa na ya Hamas. naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili. Tovuti yetu ni pastoday.ir/sw. Na sasa tunaletia kipindi chetu kinachofuatia. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kusikiliza kipindi kingine cha mwanamke katika familia na jamii. Katika kipindi kilichopita, tuliona ni jinsi gani mwanamke alivyodhalilishwa katika Ugiriki na Roma za zamani na kutazamwa na wanaume kama mnyama asiye na thamani yoyote, ambaye eti alizaliwa na shetani kwa ajili ya kumhudumia mwanaume nyumbani na kuridhisha matamanio yake. Ugiriki ya kale ni ustaarabu uliokuwepo kati ya miaka 500 hadi 800 kabla ya kuzaliwa Isa Masih alaihissalam, na Athens ni moja ya miji yake mikongwe ambayo uliasisiwa yapata miaka 700 kabla ya miladia. Huenda wengi wakadai kuwa Ugiriki ya kale ndiyo iliyoasisi demokrasia duniani, ambapo wanafalsafa wengi mashuhuri walizaliwa na kulelewa katika mji huo. Lakini pamoja na hayo, wanawake walidunishwa na kusahaulika kabisa katika mji huo. Wakazi wa Athens waliuza na kununua wanawake kama bidhaa za kawaida kabisa sokoni, tena kwa bei ya kutupa, huku akirithiwa na watu kutoka mmoja hadi mwingine kama mali na wanyama wanaohifadhiwa na kufugwa majumbani. Kwa mujibu wa sheria za utawala wa wakati huo wa Ugiriki, wanawake hawakuwa na haki ya kujiendeshea mambo yao wenyewe, bali jukumu lao lilikuwa ni kulea watoto na kuwahudumia wanaume nyumbani, na wala hawakuruhusiwa kufanya kazi nyingine kwa ajili ya kujipatia mapato. Mwanamke alipojifungua katika jamii ya Athens alimpeleka mtoto aliyemzaa mbele ya mume wake, ambapo kama angemkubali alibakia hai na la sivyo, mtoto huyo aliuawa mara moja. Ukatili huo ulifanywa zaidi na wakazi wa mji wa Sparta. Kwa mujibu wa marejeo ya kihistoria, mji wa Athens, kila mwanamume alikuwa huru kumiliki idadi aliyotaka ya wanawake, ambapo haki ya kuwataliki pia ilikuwa mikononi mwake na sio mikononi mwa mwanamke. Baada ya kutalikiwa, mwanamke alikuwa akirudishwa nyumbani kwa wazazi wake bila ya kuwa na haki yoyote kuhusiana na mtoto au watoto aliowazaa na mume wake, bali mume ndiye aliyepewa haki zote za uzazi. Mwanamke wa Athens hakuwa na haki yoyote ya kumiliki mali wala kuwa na sauti ya kijamii na kisiasa, bali alitumika na kudhibitiwa wakati wote na wanaume. Katika hali ya kuolewa, mali yote ya mwanamke ilikuwa ikimwendea mumewe, na kama angetalikiwa, basi mali yake alikuwa akipewa baba wa mwanamke huyo au mtu mwingine wa kiume aliye karibu naye. Wanawake waliokuwa na ndugu wa kiume hawakuwa wakiruhusiwa kurithi mali ya wazazi wake, na kama hawakuwa nao basi mali hiyo ilihamishiwa kwa mumewe kama vitu vya kuanzia maisha ya ndoa. Wanawake hawakuruhusiwa kuuza au kununua vitu vya thamani, yakiwemo mashamba na ardhi. Mpenzi msikilizaji, katika Ugiriki ya zamani wanawake walikuwa na haki chache sana za kijamii. Hawakuwa na haki ya kupiga kura wala kusimamia idara za kijamii. Hawakuruhusiwa kutazama michezo ya Olimpiki kwa sababu washiriki wa michezo hiyo walikuwa wakicheza wakiwa uchi. Walikuwa wakiruhusiwa kushiriki tu kwenye sherehe na marasimu ya kidini. Thesmoforia ni moja ya marasimu hayo ya kidini ambapo wanawake waliruhusiwa kushiriki, lakini wanaume walizuia kushiriki, ambapo walikuwa wakitoa kafara na kuchinja kwa ajili ya kuiridhisha miungu yao. Mpenzi wa wasikilizaji, sherehe nyingine ilikuwa ikiitwa Haloa ambapo wanawake walikuwa wakishiriki kwa ajili ya kumtukuza Mungu wao kwa jina la Demeter, ili awalindie mazao yao. Athari na vitu vya makumbusho ya kale vinaonyesha kwamba wanawake walikuwa na nafasi muhimu katika maisha ya kidini ya Wagiriki walioishi Athens. Wanawake pia walishirikishwa sana katika masuala ya mazishi ya wafu ambapo walitumika kutayarisha miili kwa ajili ya maziko. Ni katika mambo kama hayo tu ndipo waliwekwa mstari wa mbele na wanaume kuwekwa nyuma. Katika marasimu kama hayo ya maombolezo, wanawake walitumika kupika na kuwapa chakula na vinywaji watu waliokuwa wakitayarisha mahala pa kuzikwa wafu. Katika Ugiriki ya zamani, wanawake walikuwa wakipewa thamani tu pale walipokuwa wakihusishwa na uzazi wa watoto. Kwa kawaida, watoto wa kike walikuwa wakitambuliwa kuwa mzigo kwa familia zao, katika hali ambayo watoto wa kiume walikuwa wakichangamkiwa na kufurahiwa sana na familia zao, kwa sababu walionekana kuwa dhihirisho la nguvu na ushujaa wa kupigana vita. Simonides mmoja wa washairi na waandishi wa zama hizo Athens, alisema kwamba wanawake ni wanyama walio na umbo kama la mwanadamu na ni chanzo cha ghasia na vurugu, akiamini kwamba wanawake ni viumbe wa kutumiwa kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya kijinsia na matamanio ya kimwili tu, ambao hawana udhibiti wa matamanio hayo na hivyo wanapaswa kudhibitiwa kwa maslahi yao wenyewe. Simonides alitakidi kuwa wanawake hudhoofisha na kupunguza kila kitu cha mwanaume zikiwemo nguvu za kijinsia na kimwili, chakula na utajiri wake, na ni chanzo cha maovu yote, lakini pamoja na hayo, bila ya kuwepo yeye jamii itaangamia. Naye Euripides, mwandishi wa vitabu na michezo ya kuigiza wa karne ya tano miladia huko Athens, aliandika katika kitabu chake kilichopewa jina la Medea, kuhusiana na mwanamke kwamba kama ingewezekana mtoto kuzaliwa kwa njia nyingine yoyote isiyokuwa ya jinsia ya kike na kama mwanamke angekuwepo mwanadamu angeweza kuepuka matatizo yake yote. Wapenzi usikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umemalizika. Ni matumaini yetu kwamba mmevutiwa na kunufaika na yale yote mliyoyasikia kwenye kipindi hiki. Katika kipindi kijacho, tutazungumzia zaidi sheria za Athens na misimamo mikali ya ukandamizaji iliyochukuliwa na wanaume wakazi wa mji huo wa kale dhidi ya mwanamke. Basi hadi wakati huo, panapo majaliwa, tunakuageni nyote kwa kusema Sadaqallahu al-aliyyu al-adhim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni katika mazungumzo yetu kuhusu Imamu Ali. Tunazungumza kuhusu ulimwengu umekosa nini kwa kumkosa Ali. Tumeona pamoja na kuwa Imamu Ali hajulikani sana kwa walimwengu Waislamu na wasiokuwa Waislamu, lakini tumeona kwamba mwaka elfu mbili na mbili Umoja wa Mataifa kwa mara ya kwanza uliangaziwa na nuru ya Imamu Ali ukaweza kuandika ripoti ya kurasa 160 kuhusu Imam Ali na kuzungumza mambo kadha wa kadha ambayo yanaweza kuijenga dola yenye uadilifu, lakini kupitia miongozo ya Imam Ali. Kabla ya kuelekea kumsema Ali ni nani na maktali yake, hatuna budi kuitangaza ripoti hii ya Umoja wa Mataifa kwa walimwengu kwamba shahsia hii siyo maalumu kwa ajili ya Waislamu peke yao kwa sababu mafunzo aliyoyatoa ni mafunzo yanayohitajika kwa Waislamu na wasiokuwa Waislamu ni mafunzo yenye utu na ubinadamu, ni mambo ambayo yakifanywa na hata asiyekuwa mwislamu yatastawisha jamii, yataleta mafanikio. Na huu ndio wajibu wetu wa kumzungumza Imamu Ali. Tuna wajibu hasa sisi wafuasi wa Ahlulbeiti tusifinye dauru ya Imamu Ali na tusifunge kuta juu ya shakhsia ya Imamu Ali baina ya wafuasi wa Ahlulbeiti peke yao au baina ya waislamu peke yao tufungue mlango wa wengine kuingia na kumfahamu Imamu Ali. Kwa hivyo, nukta ya kwanza walioitaja katika ripoti yao kuhusu Imamu Ali kwamba ni mfano na ni mwalimu katika kueneza uadilifu ishaatu ladl. Katika la pili arayu akhar, katika kuheshimu maoni ya mwingine. La tatu katika ihtiramu huquqi nasi jamian muslimina wa gheir muslimin, katika kuheshimu haki za watu kwa ujumla, waislamu na wasiokuwa Waislamu. Lakini la nne ni mfano na mwalimu katika tatwiru lmaarifati walilmu, kuendeleza kupanua maarifa na elimu. Lakini la tano ni katika kuasisi dola katika misingi ya kusameheana, misingi ya kheri na misingi ya kutambua makundi mbalimbali mbali, makundi yenye maoni mbalimbali. Hizi nukta tano ndizo zilizoandikwa. Nukta ya sita ni adamu khanqi lhuriyati, kutozikaba alhuriyati uhuru wa watu usikabwe. Unaweza ukayaona ni maneno madogo sana, lakini Umoja wa Mataifa haukuona ni madogo. Kwa ujumla uhuru, na mara nyingi napenda kutoa mfano haya, tunaoishi sasa hivi sisi tuna uhuru wa kuamua tutawaliwe na siasa ya namna gani, uchumi wa namna gani, utamaduni wa namna gani. Hakuna mwenye kibali cha kulazimisha siasa yake, uchumi wake, utamaduni wake kwa wengine. Lakini ukoloni wa sasa hivi ni ukoloni wa namna hiyo, wa kwamba sisi hatutoenda ila kwa mtazamo wa uchumi wa wengine, siasa ya wengine, na hata utamaduni wa wengine, kwa namna ya ajabu kabisa, kuanzia mavazi, kuanzia vyakula, na sasa tumekwenda mbele mpaka hata mienendo yetu, maisha yetu ya kila siku, kiasi mtu kufikia mahala, kijana kama nyie, mwanafunzi wa dini pia, aone haya kuvaa vazi la dini yake. Hii uhuru huu usikabwe. Ndio maana utaona kwamba watu wenye maoni tofauti waliingia katika utawala wa Imam Ali, walisema walipotaka kupigana naye alipigana nao, lakini lau kama wasinge nyanyua upanga hakuwa na nia ya kupigana nao. Kwa hiyo watu wenye ideolojia za za Banu Umayya akida na imani za Banu Umayya waliishi walikwepo, hawakunyimwa haki zao, hawakunyimwa uhuru, na hata Mayahudi na manasara wa Kristo waliokwepo katika utawala wa Imamu Ali hakuzikaba koo zile imani zao na uhuru wao wa kuamua, lakini alipigana kuhakikisha kwamba anasimamisha Uislamu. Umoja wa Mataifa umeliona hilo. Sasa hizi ni nukta sita, lakini nukta sita hizi zilitokana na methodolojia manhaj ya Imamu Ali katika mambo sita ambayo yamechukuliwa na, na hizi nukta sita kwanza, katika siasa na utawala wake asiasatu walhukmu ile siasa ya Imamu Ali na ule utawala Imamu Ali, mimi nikiwa mtawala leo hii, alafu mtu aka akabishana na mimi au mtu akataka kunidhulumu mimi, mtawala kwanza, sitomfikia mimi kumwadhibu. Wale wapambe wangu tu ambao siku hizi wanaitwa nani, chawa, sio? Hawatomwacha, sio? lakini watamfanya jambo kwa kujua tabia yangu mimi, sio? wakijua kwamba mimi sitaki afanywe jambo pia, wao hawatofanya, sio? Sasa Imamu Ali ana vazi lake la kivita limechukuliwa na Yahudi kwa namna isiyokuwa ya haki. Kisha Yahudi yule ameling'ang'ania nlake. Swala lilipopelekwa kwa kadhi, Imamu Ali anaambiwa alete ushahidi, akasema mimi sina ushahidi. Sasa kama una ushahidi tunampatia bwana huyu. Akaridhika kwamba madhali sina ushahidi, na misingi ni kwamba wewe na ushahidi, mimi sina ushahidi, nimeridhika, achukue. Na yule kadhi anamwita anamwambia, kaa ya Abulhasan, ewe Abulhasan. Abu umu inaashiria heshima, tumeelewana. Ile kunia katika maana zake ni heshima kwa mtu. Akamwambia, hujafanya uadilifu kanaitani umeniita kwa Abu, lakini huyu mwenzangu hujamwita kwa hilo. Hiyo ni ishara ambayo haitoleta uadilifu. Ni sawasawa leo hii jaji kukaa pale, akamwambia mheshimiwa, kwa sababu aliyoshtakiwa ni mbunge, akamwita mheshimiwa, alafu huyu mwenzake asimwite mheshimiwa, jaji akimwita ni mheshimiwa katika kesi tayari, ni ishara za kwamba atampa e, special care, yani atamjali kwa namna maalum. Tumeelewana eh? Kwa hiyo tayari inaashiria kwamba hakuna uadilifu ndani. Ya Imamu Ali alikataa, bwana, umeniita Abulhasan mimi, na wakati mwenzangu huyu umemwita kama mtu wa kawaida, sio sawasawa. Kisha akaridhika kwamba iye hukumu sawasawa, lakini yule aliyepewa chombo kile akaona kwamba, la, madhali ukweli ni huu na huyu bwana ameridhika, la akarudisha ile ileh ha. Haniambieni, mtawala wa sampuli gani leo hii anaweza kufanya hivyo? Yeye kwanza hachukui chake tu, anachukua na kisichokuwa chake. Hivi ndivyo alivyokuwa Imamu Ali, na ndio maana tunasema kwamba hawao waliomuona wamemuona tu katika engo fulani, bado hawajaona hakika ya Imamu Ali. Kwa hivyo asiasatu walhukum manhaji yake ilikuwa katika siasa na utawala ilikuwa ni kueneza uadilifu. La pili walioliandika ni idaratu lbiladi katika kuendesha nchi waliona kwamba yahtarimu rayal akhar anaheshimu maoni ya wengine. Nukta ya tatu almashwaratu baina alhakimi walmahkumi, ujumbe wa Imamu Ali kwa Malik alashtari annahai al amemweleza nini kuhusu kuheshimu maoni ya wengine, kuhusu nafasi ya anayetawala na anayetawaliwa. Na maneno ya Imamu Ali yametaja neno raia arraiya, kwamba raiya, wenzetu wa Kenya wanasema raiya, yule raiya ana haki gani? yule mtu wa kawaida, yule anasukuma mkokoteni, anaendesha bodaboda, ni hamali kule pwani anabeba mizigo, hamali pale sokoni, wale watu ambao wanaitwa machinga, zile haki zao. Imamu Ali anamweleza Malik al Ashtari an Nakhai kwamba watu hawa ni muhimu sana katika dola. Haya ni katika mambo ambayo Umoja wa Mataifa uliona kuhusu Ali. Kwa hivyo na pia kuchukua ushauri, utaita wafanyabiashara, wewe kila siku unaamua tu kwa sababu wewe ni dola unaamua kwamba biashara lazima iwe na mwelekeo huu, waite na wao wasikilize, mnapata changamoto gani katika biashara? Sio, kuna tatizo gani katika biashara, watakufunza wao. Umeelewana eh? Kwa hivyo unapokuwa kiongozi ukaacha kusikiliza ushauri wa waliokuwa chini, utakuwa mkipofu, huoni mpaka wale wahusika wa kuambia, bwana, tunaumia e, hapa kuna hili na hili na hili. Kwa hiyo ilikuwa ni ishara nzuri sana ya Umoja wa Mataifa kuufundisha ulimwengu kupitia mamali katika kuchukua ushauri baina ya hakimu na mahkumu, anaitawala na anaitawaliwa. Nukta ya nne, vile vile iliyojenga msingi katika ile misingi sita ni muharabatul fasadi lidari wal mali subhanallah. Manhaji yake methodolojia yake Imam Ali, na nyie mnafahamu katika kupambana na nini, na ufisadi wa kiutawala na wa kimali. Jamani, hili haliko wazi kwa Imam Ali? kisa chake na ndugu yake aqili sikinafahamika alipoingia kwenye baitul mal, ni hazina ya mali ya dola, sio ka nchi kadogo. Lazima tuelewe kwamba Imam Ali hakutawala eneo dogo tu kama nchi zetu sasa hivi, eneo kubwa ambalo sasa hivi linakusanya nchi nyingi, alafu kuna nyumba ya kuhifadhi mali zao. Ameingia ndugu yake, anamuuliza umekuja kwa jambo gani la Kiislamu au binafsi? Anaambia jambo langu binafsi. Akazima mshumaa au akazima kandili. Kisa ni anasema, siwezi kutumia mshumaa au kandili kwa mambo ambayo sio ya Uislamu. Hilo jambo lako binafsi. kwa nini eh? mshumaa uendelee kuwaka. kwa nini ni kandili liendelee kuwaka? kama mazungumzo binafsi, tutazungumza bila kandili umeelewana? Kwa hivyo mtapenda tukomee hapa. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh Tunamshukuru shekhe wetu Sheh Abdurrazak kwa mawaidha hayo ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mnaendelea kutegea sikiwa matangazo mubashara ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha wapenda wasikilizaji katika udondozi wa magazeti. Karibuni katika jamvi la macho yetu magazetini asubuhi hii wapendwa wasikilizaji. Tukitupia jicho baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki, tukianza na gazeti la Taifa Leo linayochapishwa nchini Kenya, ambalo lina habari kuu isemayo bunge sasa limegeuka na kuwa kikaragosi na muhuri wa rais, hivyo huidhinisha amri zote kutoka Ikulu. Hata upinzani pia umekata tamaa, haujiwezi raia wameachwa kama mayatima bila mtu wa kuwatetea. Vichwa vingine vya habari kutoka Taifa Leo vinasomeka kama ifuatavyo: meli yenye makazi ya watu kutua Kenya; leteni madeni ya kahawa tuyafute; waziri ya tangaza; na mafuriko yaja, idara ya utabiri wa hali ya anga yaonya. Gazeti la The Star leo Jumanne limeandika ndani ya jitihada za Raila za kutuliza mvutano wa urithi wa uongozi katika chama cha ODM. Matarajio ya kuishi kwa muda mrefu wa Kenya yapungua kwa miaka 20 kwa mara ya kwanza. Na mbunge wa Malindi, Amina Mnyazi, amesema wanamtaka naibu kiongozi wa chama cha ODM Hassan Joho kuchukua uongozi wa chama hicho iwapo Raila Odinga atakuwa mwenyekiti mpya wa tume ya Umoja wa Afrika. Nchini Rwanda, gazeti ya New Times limeandika, rais Paul Kagame amewataka Wanarwanda kujivunia na kufurahia mafanikio yaliyopatikana katika miaka 30 iliyopita tangu mauaji ya kimbari dhidi ya Watutsi mwaka 1994 na Rwanda imepiga hatua katika miaka michache iliyopita kuelekea kuimarisha tasnia yake ya angahe, eh, angahewa na hivyo kuitayarisha nchi kuingia katika fursa za kiuchumi. Kutoka gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda leo Jumanne tunasoma habari zisemazo wataalamu nchini Uganda wanachunguza namna brigadia jenerali Kigundu, naibu kamanda wa jeshi la anga la Uganda, alivyopigwa na shoti ya umeme na kupoteza maisha wakati akioga bafuni katika makazi yake rasmi, katika barabara ya Bulime, manispaa ya Ntebe, Jumapili e, jioni. Na ajira mpya zapatikana kufuatia kuanza ujenzi wa bomba la mafuta. Bado mko nasi katika matangazo ya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili. Tovuti yetu inapatikana katika pass today ir sw. Tunapatikana pia katika chaneli yetu ya telegram at radio tehran sw, yani t me slash radio tehran sw. Na karibisha sasa mawaidha ya Ramadhani kutoka kwa Sheikh Hamisi wa Runzewe, Geita, Tanzania. ni pale alipokutana na mtu mmoja akiwa na nena akisema, inna lillahi wa inna ilayhi rajiun. Imamu Ali akamuuliza, unajua haya maneno yanamaanisha nini? Akasema, hapana. Imamu akasema, inna qawlu inna lillah, hakika hii kauli ya inna lillah yamaanisha kwamba ni iqrarun ala anfusina bilmulki, inamaanisha kwamba kwamba eh, ni, ni yenye ni kauli ambayo in, in, inasisitiza umiliki wa Allah subhanahu wa ta'ala juu ya kuzimiliki nafsi zetu sisi. Kwa maana nafsi zetu sisi zote ziko ndani ya miliki ya Allah subhanahu wa ta'ala, maisha yetu yote yamo ndani ya miliki ya Allah subhanahu wa ta'ala, vitendo vyetu vinamlikwa na Allah subhanahu wa ta'ala, na mwisho wetu pia ni kwa Allah subhanahu wa ta'ala. Kisha Imamu Ali ibn Abi Talibi akamwambia wa qauluna wa inna ilayhi rajiun nhiyo kauli uliosema kwamba wa inna ilayhi rajiun, inamaanisha ya kwamba ni iqraru ala anfusina bilhulki, ina maanisha ya kwamba sisi hatuwezi kuishi milele. Hizi nafsi zetu alizotugawia Allah tuishi nazo katika ulimwengu huu ni nafsi zenye kufariki. Ad-dunya mamarru wal-akhiratu maqarru Hakika dunia ni mapito tu na akhira ndiyo makazi ya milele. Ni kwa nini akhira imekuwa makazi ya milele? Kwa sababu ndiyo tunaenda kupewa majawabu ya maisha yote ya mtihani tuliopewa hapo duniani. Allah ametupa uhai huu kwa sababu atutahini, ametuwekea mauti kwa sababu atupe mtihani. Kwa hiyo kule siku ya akhira ndiyo siku ambapo wanadamu wanaenda e, kuoneshwa kwamba mitihani yenu ema mlifaulu au mlifeli. Na kama mlifeli, basi mwisho wenu wa maisha ya milele ni ndani ya Jahannam, na kama mlifaulu, jaza yenu tukufu ni ya kuingia katika pepo ya Allah subhanahu wa ta'ala. Ndugu zangu, Imamu Ali ibn Abi Talibi aliyaeleza maneno haya ambayo nataka niyaseme kwa sasa ni maneno ambayo yanatia hakukeli simanzi na huzuni, na yanaonyesha namna gani Imam Ali ibn Abi Talib alikuwa anatambua ya kwamba mauti yatakuja na yatamfika kila binadamu aliyoko katika ulimwengu, nje na zile fikra za baadhi ya watu ya kwamba hata mtume alipokufa watu walitengeneza shaka ya kwamba mauti hayapo kwa manabii wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, walianza kuwatia dawa kuwapa tablighi watu ambazo tablighi ambazo mtume hakuzifanya, tablighi ambayo mtume hajawahi kusema kwamba mimi sitokufa, tablighi ambayo mtume hajawahi kusema kwamba kuna nafsi haitokufa. Wakaja wakaizusha tablighi hiyo, wakitengeneza maneno ya kinafiki ionekane kwamba wao wanampenda sana mtume na wanamjua sana Mwenyezi Mungu na wanamheshimu sana Mwenyezi Mungu, na wameleta jambo geni katika vinywa vyao ambalo jambo hilo hata mtume hajawahi kulitangaza katika maisha ya watu. Ali anasema mimi nina ngao kubwa sana mbele ya Allah subhanahu wataala, na kinga kubwa sana ya Allah subhanahu wataala. faidha jaa yaumi mauti, yatakaponifika mimi, siku yangu itakapofika ya, ya, ku, ya, ku, ya kutolewa roho yangu, infarajat aanni wa aslamatini, hiyo ngao hiyo kinga tukufu niliyopewa na Allah itanitoka na itakaa pembeni, wa hina idhin, na siku hiyo eh, Basi siku hiyo ile mishale niliyokuwa nikiikwepa katika vita sitaweza kuikwepa tena, na wala zile ngeo za mapanga yaliyokuwa yakini yakinikosakosa na majeraha mengine nikiyapona, basi sitaweza kuyapona tena. Hakika haya maneno yalitabiri kwamba Imamu Ali ibn Abi Talib alikuwa ni mtu mkubwa mwenye kujitambua katika maisha na ni mtu ambaye semi zake na nasaha zake zitadumu milele mpaka siku ya Kiyama. wal asri Naendelea kutegea sikio matangazo moja kwa moja idhaa ya Kiswahili. Tunamshukuru kwanza shehe wetu, Shehe Hamisi Ramadhani wa kutoka Runzeu nchini Tanzania. Na sasa tunakaribisha makala yetu fupi ya leo, katika historia leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 22 Ramadhani mwaka 1445 hijiria sawa na Aprili pili mwaka 2024. Siku kama ya leo miaka 11, 1172 iliyopita alifariki dunia Ibni Maja, mpokezi wa hadithi na mfasiri mashuhuri wa Qurani Tukufu. Ibni Maja alizaliwa mwaka 209 hijiria katika mji wa Kazvin nchini Iran. Alielekea katika nchi mbalimbali za Kiislamu ili kujifunza za elimu ya hadithi. Aliandika kitabu chake mashuhuri kwa jina la Sunanu Ibni Maja baada ya kuhitimu masomo katika elimu ya hadithi, kitabu ambacho ni moja kati ya vitabu sita vya hadithi vyenye itibari vya Waislamu wa madhehebu ya Sunni. Katika siku kama hii ya leo miaka mia mbili na kumi na tisa iliyopita alizaliwa huko Denmark, Hans Christian Andersen, malenga mwandishi na msimulizi wa visa maarufu vya watoto. Christian Andersen alikuwa mtoto wa bwana mmoja maskini na fundi viatu, na alihamia Copenhagen na kuanza kucheza michezo ya kuigiza. Baada ya muda Hans Andersen alianza kutunga visa na kuwa mashuhuri hasa baada ya kuandika kitabu chake cha kwanza cha hadithi alichokipa jina la Fairy Tales, Told for Children. Miaka 42 iliyopita katika siku kama ya leo, vikosi vya jeshi la majini la Argentina vilivamia visiwa vya Falkland, kwa jina jingine Malvinas, na kuvidhibiti visiwa hivyo vya kistratejia vilivyoko kusini mashariki mwa nchi hiyo. Visiwa vya Falkland ambavyo kwa lugha ya Kiargentina vinatajwa kwa jina la Malvinas viligunduliwa katika karne ya 16 na kukaliwa kwa mabavu na Uingereza mwaka 1832 na siku kama ya leo miaka 19 iliyopita aliaga dunia Papa John Paulo wa pili aliyekuwa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani. Papa John Paul wa pili alizaliwa mwaka 1920 huko Poland na kufikia daraja ya uchungaji baada ya kuhitimu masomo ya kidini. Papa John Paul wa pili alikuwa mfuasi wa mazungumzo baina ya dini mbalimbali, hususan kati ya Uislamu na Ukristo. Alikuwa akipinga vikali utoaji mimba na ndoa za watu wenye jinsia moja na ufisadi wa kimaadili kwa ujumla uliokuwa umetanda katika nchi za Magharibi. Huyu mjinga na huyu mpumbavu Imran ibn Hittan anasema ya kwamba hakika pigo la Abdurrahman ibn Muljim al-Muradi lilikuwa ni dharbatun min taqiyin, lilikuwa ni pigo lililotoka kwa mcha Mungu, akimsifu Abdurrahman ibn Muljim al-Muradi ya kwamba yeye ni mchamungu, na alipompiga Ali ibn Abi Talib alayhi salam, anasema ma arada biha illa liyablugha min dhil arshi ridwana, kwamba alikuwa akitaka radhi za Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala. Tizama namna akili zilivyolala, mtu anatoka anaenda kumpiga Ali ibn Abi Talib alayhi salam ambaye Uislamu umesimama kwa upanga wake, halafu anasema ya kwamba pigo ambalo Abdurrahmani alilompiga Ali lilikuwa latoka kwa mcha Mungu na dhamira yake ilikuwa ni kwamba aweze kuzifikia radhi za Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala, anasema <totodos> inni la adhkuruhu yawman faahsabuhu, hakika mimi namkumbuka Abdurrahman ibn Muljim al-Muradi Imran ibn Hittan ya kwamba mwambie ibn Muljim na yote ambayo aliyoyafanya ya kwamba wewe umevunja nguzo za Uislamu, na hii ni tafsiri ya maneno ambayo yaliyotoka wakati ambapo al-Imamu Amirul Mu'minin al Ali ibn Abi Talib alayhi salam akipigwa ule upanga. Wanasema ya kwamba ilisikika sauti mabaina samai wal waalard ambayo iliyokuwa ikisema, tahaddamat wallahi arkanul huda Nguzo za uongofu zimevunjika leo kwa sababu ya kupigwa Alimamu Amir Almu'minin Ali ibn abi Talib. Sasa huyu mshairi pia anamwambia Ibn Muljim ya kwamba wailaka, umemuua mtu bora ambaye aliyekuwa akitembea kwa miguu yake. Alimamu Amir Almu'minin Ali ibn abi Talib alayhi salam ndiye kiumbe bora baada ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kwa dalili ambazo ni za kiakili, lakini pia kwa dalili ambazo Shukran sana shekhe wetu Shekh Abdulatifu Isa Swale kwa mawaidha haya ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Shukran sana na sasa nakaribisha katika habari za dunia. Kwa ufupi, utawala ghasibu wa kizayuni umetekeleza shambulio la anga dhidi ya jengo la ubalozi mdogo wa Irani karibu na ubalozi wa jamhuri ya kisamu Irani huko Damascus, Siria hiyo jana. Kamanda wa kikosi cha kursi cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kisamu Irani IRGC huko Syria na Lebanon, brigadia jenerali Muhammad Reza Zahidi na naibu wake Muhamedi Hadi Haji Rahimi ni kati ya watu waliouliwa shahidi katika shambulio la Israel dhidi ya ubalozi mdogo Irani wa Iran katika mji mkuu wa Siria, Damascus, jana Jumatatu. Na msemaji wa wizara mambo ya nje ya Iran amesisitizia ulazima wa kufanyika uchunguzi wa kimataifa kuhusiana na uharibifu, utesaji na mauaji yaliyofanywa na jeshi la kizayuni katika hospitali ya Shifa huko ukanda wa Gaza. Jeshi la Israel limefanya jinai za kubomoa na kuchoma moto nyumba zipatazo elfu moja mia tano karibu na hospitali ya Shifa katika jiji la Gaza. Na muktasari wetu nakomea hapa, na washukuru wote waliofanikisha matangazo haya. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, nawatakia asubuhi njema <mulia>