Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na Nuhu alimuomba Mola wake alipomona mwanawe anangamia, akasema: ewe Mola wangu mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona anaangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema mwenyezi Mungu: ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, iye ni mwenye maendo usiokuwa mzuri. Basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema: ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua na kama hutanisamee na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni abdul Fattah Musa, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Kwa usiku wa leo tumekuandalia ni taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuletea ni kipindi maalum kwa mnasaba wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Kipindi hicho kitafuatiwa na kipindi cha nafasi ya mwanamke katika familia na jamii ambacho kitafuatiwa pia na mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhan yatakaoletwa kwenu na Shekh Ramadhan Khamis Ramadhan. Mawaidha hayo yatafuatiwa na dua mwezi mtukufu wa Ramadhan na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki, ni saa 12 jioni huku Afrika ya Kati. Hapa nchini Iran ni saa moja na nusu usiku. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Hamas yasema kuanzisha maeneo ya kunyonga watu huko Gaza ni uhalifu wa kikatili wa kivita. Muzika. Kiongozi wa zamani wa chama cha Labour asema kuendelea Uingereza kuipa Israel silaha kunaifanya mshirika katika mauaji ya kimbari Gaza. Russia yaitaka Ukraine imkabidhi mkuu wake wa usalama kuhusiana na shambulizi la Moscow na uteuzi wa Paul Makonda wazusha gumzo huko Tanzania. Habari kamili. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imesema kilichofichuliwa na vyombo vya habari vya Israel kuhusu hatua ya jeshi la utawala huo ya kuanzisha maeneo ya kunyonga watu katika ukanda wa Ghaza ambapo mtu yeyote anayetembea katika maeneo hayo anauawa ni jinai ya kikatili ya kivita. Taarifa iliyotolewa na Hamasi imeongeza kuwa vitendo hivyo vya Israel ni kielelezo cha ukiukaji wa kanuni na sheria zote za vita kwa kuwalenga raia wasio na silaha katika matukio ambayo baadhi yamefichuliwa katika video zilizotangazwa hapo awali na televisheni ya Aljazira. Jumatano iliyopita, televisheni ya Aljazira ya Qatar ilionyesha mkanda wa video ya wanaume wawili wa, wa Kipalestina wasio na silaha, mmoja akipeperusha hewani kitambaa cheupe kama ishara ya kujisalimisha, kabla askari katili wa jeshi la Israeli kuwapiga risasi na kisha kuzifukia maiti zao kwenye kifusi kwa kutumia tingatinga tinga, karibu na mji wa Gaza. Majuzi pia vyombo vingine vya habari vilifichua video nyingine ambazo zinaonyesha mauaji ya makusudi ya Israel dhidi ya raia wasio na silaha wa Palestina huko Gaza. Hamas imetoa wito kwa Umoja wa Mataifa na taasisi za mahakama za kimataifa zikiongozwa na Mahakama ya Kimataifa ya Haki kuanzisha uchunguzi wa haraka kuhusu uhalifu huo wa kutisha unaoonekana kwa sauti na video mbele ya ulimwengu mzima. Pia imetoa wito wa kufunguliwa mashtaka viongozi wa utawala vamizi na wakinazi wa Israel kufanya kazi ya kukomesha mauaji ya utawala huo na vita vya maangamizi vinavyoendelea dhidi ya raia wasio na ulinzi na kulinda maadili ya ubinadamu yanayokanyagwa na utawala huo kwa baraka na mwanga wa kijani kutoka utawala wa rais wa Marekani Joe Biden. Kiongozi wa zamani wa chama cha Leba nchini Uingereza amezikosoa nchi za Magharibi, hasa Marekani na Uingereza zinazoendelea kuipatia Israel silaha za kuwaua Wapalestina katika ukanda wa Gaza na kusema kuwa nchi hizo zinakiuka sheria za kimataifa. Jeremy Corbyn ambaye kwa sasa ni mwakilishi katika bunge la Uingereza amesisitiza kuwa kuendelea serikali ya Uingereza kuiuzia Israel silaha kunaifanya mshirika katika jinai na uhalifu unaofanywa dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza. Cobin amesema baadhi ya wajumbe wa, wa bunge la Uingereza wa wameitaka wizara ya mambo ya nje kuweka wazi na kuchapisha ushauri wa kisheria unaothibitisha kuwa Israel inakiuka sheria za kimataifa katika vita vyake dhidi ya watu wa Gaza. Awali gazeti la The Observer likimnukuu Alicia Kearns, mkuu wa kamati ya masuala ya kigeni katika bunge la Uingereza la House of Commons, lilifichua kwamba serikali ya nchi hiyo haikuchapisha ushauri wa kisheria iliyopewa na inaendelea kuipatia silaha Israel. Kwa kuzingatia hayo, Jeremy Corbyn na anasema serikali ya Uingereza imekiuka sheria za kimataifa kwa kuiuzia silaha Israel na pia kwa kubadilishana habari za kijasusi na utawala huo kizayuni wa kizayuni. Russia imetaka Ukraine iwakabidhi raia wake kadhaa, akiwemo mkuu wa idara ya usalama ya nchi hiyo kwa madai kwamba walihusika na vitendo vya kigaidi katika ardhi ya Russia, suala ambalo Kiev imelitaja kuwa ni takwa lisilo na thamani. Wizara ya mambo ya nje ya Rusia imekariri katika taarifa yake kwamba Ukrain ina uhusiano na shambulio la umwagaji damu lililotokea tarehe 22 mwezi huu kwenye ukumbi wa tamasha karibu na Moscow. Kamati ya uchunguzi ya Rusia ilithibitisha Alhamisi iliyopita kwamba wahusika wa shambulio dhidi ya ukumbi wa tamasha wa Crocus City Hall nje kidogo ya jiji la Moscow walikuwa na mahusiano na wanaharakati wa Kiukraini na walipokea pesa nyingi kutoka nchini humo. Rasia pia imetilia shaka madai ya Marekani kwamba kundi la kigaidi la Daesh au ISIS limehusika na shambulio hilo, ambalo liliua watu 137, linalotajwa kuwa la umwagaji damu mkubwa zaidi ndani ya Rasia katika miongo miwili. Wizara ya mambo ya nje ya Urusi imesema kwa kuzingatia mikataba miwili ya kimataifa ya kupambana na ugaidi, imeitaka Ukraine kuwakamata mara moja na kuwakabidhi watu kadhaa, akiwemo mkuu wa idara ya usalama Vesel Maliuk. Maseneta wa Kenya wametaka maafisa wa serikali walioruhusu mbolea feki kuingia nchini humo na katika mabohari ya bodi la nafaka na mazao NCPB wafikishwe mahakamani. Ni baada ya baraza la seneti la Kenya kuwaagiza mawaziri Mithika Linturi wa kilimo, Rebeka Miano wa biashara na maafisa wa halmashauri ya kukagua ubora wa bidhaa Kenya KEBC kufika mbele yake ili kuhojiwa kuhusiana na uuzaji na usambazaji wa mbolea feki nchini humo. Maseneta hao vilevile wanataka maafisa husika, wakipatikana na hatia, wawarejeshe pesa wakulima walionunua wa mbolea hiyo. Kutokana na sakata hilo mamia wakulima wamelalamikia kupoteza maelfu ya pesa baada ya kuuziwa mbolea feki. Mwenyekiti wa kamati ya seneti kuhusu kilimo James Murango amesema wameanzisha uchunguzi kuhusu jinsi mbolea hiyo feki ilivyoingia nchini huku wakimulika shirika linalosimamia viwango vya ubora nchini KEBS na shirika la taifa la biashara KNTC. Kilio cha mbolea feki kimetufikia kama kamati ya seneti kuhusu kilimo. Tunataka kuchunguza ili tujue ikiwa kuna hujuma. Iwapo ni hujuma, basi mbolea hiyo ilifikaje katika mabohari ya NCPB? Tunataka kujua ni vipi KEBS haikuwa na habari kwamba mbolea ushi ilikuwa inasambazwa kwa wakulima, amesema Bwana Murango. Seneta huyo amehoji kwamba swali kuu ni juu ya jinsi mbolea hiyo ilivyoweza kupenya katika mabohari ya NCPB yanayomilikiwa na serikali bila kugunduliwa. Na hatua ya Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania ya kumteua aliyekuwa katibu wa itikadi, uenezi na mafunzo wa CCM Paul Makonda kuwa mkuu wa mkoa wa Arusha imezusha gumzo na mitazamo kinzani baina ya wachambuzi na wananchi wa Tanzania kwa ujumla. Rais Samia Suluhu Hassan jana Jumapili alifanya mabadiliko ya viongozi mbalimbali mbali katika serikali yake wakiwemo mawaziri, naibu mawaziri, makatibu wakuu, wakuu wa mikoa na wilaya. Hata hivyo, uteuzi uliogusa wengi ni ule wa Paul Makonda kuwa mkuu wa mkoa wa Arusha, miezi michache tu baada ya kuteuliwa kuwa katibu wa itikadi uenezi na mafunzo wa CCM. Makonda alikuwa amehudumu katika nafasi yake awali kwa karibu miezi mitano. Baadhi ya wachambuzi wa, wa siasa za Tanzania wanauliza je, kuondolewa Makonda katika nafasi ya katibu wa itikadi na uenezi CCM na kufanywa mkuu wa mkoa wa Arusha ni kumshusha cheo au kumpandisha? Wakili wa kujitegemea Peter Madeleka amekosoa utendaji wa Makonda wakati alipokuwa katibu wa itikadi na uenezi wa CCM, hasa mienendo yake ya kutoa maagizo kwa mawaziri wa serikali na kuandika kwenye ukurasa wake wa mtandao wa X kwamba Makonda hakuwa na mamlaka yoyote ya kutoa maagizo kwa mawaziri. Gazeti la Mwananchi la Tanzania limemnukuu kada wa chama cha upinzani Chadema, Mdude Nyangali akisema Makonda aliteuliwa kuwa mwenezi siku ya hukumu ya kesi ya bandari ya Dar es Salaam kwa lengo la kuhamisha ajenda ya hukumu ya bandari, lakini kwa bahati mbaya ajenda haikuhama. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu na ufuate usasa. Sasa ni uchambuzi wa kisiasa, utahusu msaada mpya wa silaha wa Marekani kwa Israel wa kufanyia mauaji makubwa zaidi ya kimbari ya Wapalestina. Sambamba na juhudi zinazofanywa kimataifa kwa lengo la kusimamisha mauaji ya kimbari ya Wapalestina yanayofanywa na utawala wa kizayuni na mashinikizo yanayotolewa kwa utawala huo uhakikishe unaruhusu kuingizwa misaada ya kibinadamu katika ukanda wa Ghaza. Duru za habari za Marekani zimeripoti kuwa serikali ya Washington imeidhinisha kupatiwa Israel shehena mpya ya silaha za kisasa ili kuweza kuua idadi kubwa zaidi ya Wapalestina, wakati serikali ya Marekani inadai eti inafanya juu chini ili vita visimamishwe huko Ghaza na pande mbili kubadilishana mateka ingali inaendelea kuunga mkono na kusaidia kifedha kijeshi na kisiasa utawala dhalimu wa kizayuni na kwa kufanya hivyo kuhusika moja kwa moja katika jinai na mauaji ya kimbari unayofanya utawala huo dhidi ya wananchi wa Palestina. Kuhusiana na suala hilo gazeti la Washington Post limefichua katika toleo lake la hivi karibuni kwamba serikali ya Marekani imeafiki kuipatia Israel mabomu na ndege za kivita za kisasa ili kufanyia mauaji ya kimbari na ya halaiki dhidi ya Wapalestina wa, wa Ghaza. Gazeti hilo limewanukuu maafisa wa wizara ya mambo ya nje na ya ulinzi ya Pentagon na kuandika kuwa wizara ya mambo ya nje imetoa kibali cha kupelekwa Israeli ndege za kivita za kisasa 25 aina ya f35a na mabomu 1800 aina ya mk 84 ripoti zilizowahi kutolewa huko nyuma zilionyesha kuwa kutumia Israeli mabomu ya MK84 na MK82 kilikuwa ndiyo chanzo kikuu cha kutokea maafa makubwa ya vifo vingi vya raia katika ukanda wa Ghaza. Duru za kizayuni na za Marekani zimekiri kuwa tangu yalipoanza mashambulio ya kinyama ya wazayuni katika ukanda wa Ghaza mnamo Oktoba 7, 2023, Washington imetuma zaidi ya ndege 230 za mizigo na meli thelathini zilizobeba shehena za silaha kuupelekea utawala haramu wa Kizayuni. Ikumbukwe kuwa shehena hizo za silaha zimepelekwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu katika hali ambayo, wiki iliyopita, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilipitisha kwa wingi mkubwa wa kura azimio la kuitaka Israel isitishe mara moja mashambulizi ya kinyama dhidi ya Gaza na kuruhusu kuingizwa misaada katika eneo hilo bila kizuizi chochote. Uamuzi wa Washington wa kuipelekea silaha Israel umefanywa pia wakati wa uungaji mkono wa Palestina wamekuwa wakifanya maandamano katika majimbo mbalimbali ya mbali Marekani, hususan San Francisco, ambapo mbali na kupinga hatua yoyote inayoweza kuchukuliwa na Washington ya kuipelekea silaha Israel, wamesisitiza kwamba kufanya hivyo kutakuwa sawa na kushiriki nchi yao dhahir shahir katika mauaji ya kimbari ya Wapalestina. Siku ya Jumaa seneta Bernie Sanders alikosoa vikali uamuzi wa, wa serikali ya Marekani wa kuipelekea silaha zaidi Israel na akasema, Marekani haiwezi kwa upande mmoja kudai kwamba inataka vita visimamishwe na kwa upande mwingine kuafiki kuipatia Israel silaha za maangamizi na kwamba hiyo ni sera chafu na ovu na yenye mgungano. Awamu mpya ya uungaji mkono wa silaha Marekani kwa Israel inashuhudiwa wakati siku hizi Washington inasikika ikidai kuwa inatiwa wasiwasi na kushadidi mashambulizi ya Israel kwenye eneo la kusini la Ghaza la Rafa, mahali walipokusanyika ili kutafuta hifadhi Wapalestina wapatao milioni moja na laki tatu. Katika hali hiyo, si siri tena kwamba kitendo cha serikali ya Joe Biden cha kutenga mabilioni ya dola za msaada wa kijeshi kwa Israel ni ithibati ya wazi kabisa ya kuamua kuiunga mkono bila ya kificho Israel katika ufanyaji jinai kubwa zaidi dhidi ya binadamu. Marekani inaendelea kuipelekea misaada ya silaha Israel, wakati maelfu ya wanawake na watoto wa Kipalestina wamesha uwawa shahidi katika mashambulizi ya kinyama yaliyofanywa na jeshi la utawala huo ghasibu huko Gaza ambapo kwa mujibu wa wizara ya afya ya Palestina, idadi ya mashahidi wa mashambulio hayo yaliyoanza Oktoba 7, 2023 dhidi ya Ghaza inakaribia watu elfu 33, huku majeruhi wakikadiriwa kufikia watu elfu 75, mbali na zaidi ya asilimia 90 ya vifaa vya miundombinu vilivyoteketezwa, ikiwa ni pamoja na vituo vya utoaji huduma za tiba vya eneo hilo lililowekewa mzingiro. ya kwamba ni Lailatul Qadr. Lailatul Qadr usiku huo uliosifiwa mno. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ametuficha, hakutueleza bidhabti hasa usiku huo ni usiku, na huenda kuna siri kubwa kufichwa usiku huo wa Lailatul Qadr. Usiku wa Lailatul Qadr ni usiku mkubwa, ni usiku mzito Usiku wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani imeshushwa siku gani? Imeshushwa ndani ya Lailatul Qadr, ndani ya usiku wa cheo. Usiku huo ni upi? Ihtimali inawezekana mwezi kumi na tisa, inawezekana mwezi ishirini na moja, inawezekana mwezi ishirini na tatu. Inna anzalnahu fi Lailatul Qadr. Hakika sisi tumeiteremsha Qur'an katika usiku wa Lailatul Qadri, katika usiku wa cheo. Qurani hiyo tumeiteremsha vipi? katika usiku wa Lailatul Qadri tumeiteremsha Qurani kutoka pale ilipokuwa imehafidhiwa Lauhi lMahfudh, kwenye ubao unaoandikwa kila kitu. Tumeishusha Qurani kutoka pale, tukaileta moja kwa moja kwenye kifua cha wa wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kwa hivyo, mtume akawa ana maarifa mtume akawa ana ufahamu wa Qur'ani yote kwa ujumla. Baadaye ikaendelea kushuka kwa matukio, kwa muda usiopungua miaka ishirini na tatu ikawa inashuka kidogo kidogo, kwa tafsiri, kwa upana zaidi. Kwa hivyo tunapozungumza kushuka Qur'an ndani ya usiku wa Lailatul Qadr, tunakusudia kwamba ilishuka yote kwenye kifua cha Mtume Muhammad Lailatu lqadri khairun min alfi shahr, Mungu anaisifu Lailatu Lqadr, anaitukuza Lailatu Lqadr, anasema ni bora kuliko miezi elfu moja kufanya ibada, kusoma dua, kuleta swala za sunna, kufanya dhikri ndani ya Lailatu Lqadr, ni bora usiku ule mmoja kuliko kufanya ibada miezi elfu moja. pia ushuka katika usiku huo awe ruhu ni jibril au awe ruhu ni mmoja katika malaika wakubwa wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ushuka katika usiku huo kuonyesha uzito wa Lailatul Qadr na umuhimu wa Lailatul Qadr. Lakini si hivyo tu ndugu zangu, Lailatul Qadr ni usiku wa baraka. Mungu mwenyewe anautamka kwamba ni usiku wenye baraka: Inna, anzalnahu fi lailati mubaraka, tumeiteremsha Qur'ani katika usiku wenye baraka, tumeiteremsha Qur'ani katika usiku mzito fi lailati mubaraka, inna kunna mundhirin. Kwa hivyo usiku wa kumi na tisa na, na usiku wa ishirini na moja usiku wa ishirini na tatu Mungu anasema ni nyusiku zenye baraka. Nini baraka? Tunaposema hili jambo lina baraka, huyu mtu ana baraka Usiku una baraka, maana yake ni nini? Maana nzuri, naomba uibebe hii maana yake. Jambo likiwa na baraka, maana yake Mungu anapeleka malaika wake kuwa na wewe katika hilo jambo, ndio jambo lenye baraka. Tunaposema jambo hili na baraka, ina maana kuna malaika wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala wako na wewe katika hilo jambo. Kwa hivyo usiku wa Lailatul Qadri ni usiku ambao malaika wanakuwa wako na sisi kwa sababu ni usiku wa baraka, inna anzalnahu fi lailatin mubaraka, usiku wa Lailatul Qadr. Tanazzalu lmalaika waruhu fiha, malaika wanashuka, ruh na yeye vile vile hushuka katika usiku huo. Katika tunaposoma adhiya dua zilizopokelewa kutoka kwa maimamu wa Ahlul Bait na tabaan, bila shaka ni ulimi wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam, akiwemo Alimamu Sajjad kwenye dua ya arobaini na nne kwenye kitabu chake maarufu Sahifatu Sajadiya, zaburi ali Muhammad. Dua ya arobaini na nne Alimamu Sajjad alikuwa akimwomba Mungu dua ndefu. Ndani ya dua hiyo anaomba, anasema hivi Alimamu Sajjad: allahuma salli ala muhammadin wa alih wa alhimna marifata fadli wa ijlal hurmateh limamu Sajada anasema, kesha Mwenyezi Mungu katika mwezi wa Ramadhani akaufanya usiku mmoja ni usiku maalum kuliko, ni usiku elfu moja akauita usiku huo usiku wa lailatul Qadr, ambao malaika ushuka katika usiku huo wa lailatul Qadr. Uzito wa Lailatu lqadri, tanazzalu lmalaika, malaika, malaika na ruh wanashuka. Wanakwenda wapi? Kipindi cha Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, malaika hawa walikuwa wakishuka, msafara huo moja kwa moja unakwenda kwa Mtume Muhammad, ukifika unampa salamu Mtume Muhammad, lakini si hivyo tu, unamwonyesha mipango na taratibu za mwaka mzima zilizopangwa kwa wanadamu wote duniani. Sayiduna Muhammad anatasharaf kwa kuonyeshwa watu wako wamepangiwa kitu gani na wamewekewa taratibu gani, walikuwa wanaelekea kwake, wanamwonyesha makadirio. Kwa hivyo, mtume sallallahu alayhi wa ale alikuwa anajua mambo yetu, taratibu zetu, tulichopangiwa, alikuwa anatambua na akitaka kujua anajua, na hili halikubakia hapo tu, limeendelea mpaka sasa hivi. Tukizungumza kila wiki, matendo yetu sisi tuliokuwa hai huonyeshwa kwa mtume Muhammad. Mwenyewe anasema hayati khairun lakum wa mamati khairun lakum, uhai wangu ni bora kwenu, lakini hata kufa kwangu ni bora kwenu. Kwa nini? Kwa sababu matendo yenu ni kifa yanaonyeshwa kwangu. Nikiyaona mazuri, na mshukuru Mungu; nikiyaona mabaya, ninamwambia Mungu, wasamehe umma wangu, usamehe ummati wangu ya Hujambo wapenzi wa wasikilizaji na karibuni kusikiliza kipindi kingine cha mwanamke katika familia na jamii. Katika kipindi kilichopita tuliona ni jinsi gani mwanamke alivyodhalilishwa katika Ugiriki na Roma za zamani na kutazamwa na wanaume kama mnyama asiye na thamani yoyote ambaye eti alizaliwa na shetani kwa ajili ya kumhudumia mwanaume nyumbani na kuridhisha matamanio yake. Ugiriki ya kale ni ustaarabu uliokuwepo kati ya miaka 500 hadi 800 kabla ya kuzaliwa Isa Masih alaihi ssalam, na Athens ni moja ya miji yake mikongwe ambayo ya uliasisiwa yapata miaka 700 kabla ya miladia. Huenda wengi wakadai kuwa Ugiriki ya kale ndiyo iliyoasisi demokrasia duniani, ambapo wanafalsafa wengi mashuhuri walizaliwa na kulelewa katika mji huo lakini pamoja na hayo, wanawake walidunishwa na kusahaulika kabisa katika mji huo. Wakazi wa Athens waliuza na kununua wanawake kama bidhaa za kawaida kabisa sokoni, tena kwa bei ya kutupa huku wakirithiwa na watu kutoka mmoja hadi mwingine kama mali na wanyama wanaohifadhiwa na kufugwa majumbani. Kwa mujibu wa sheria za utawala wa wakati huo wa Ugiriki, wanawake hawakuwa na haki ya kujiendeshea mambo yao wenyewe, bali jukumu lao lilikuwa ni kulea watoto na kuwahudumia wanaume nyumbani, na wala hawakuruhusiwa kufanya kazi nyingine kwa ajili ya kujipatia mapato. Mwanamke alipojifungua katika jamii ya Athens, alimpeleka mtoto aliyemzaa mbele ya mume wake, ambapo kama angemkubali alibakia hai na la sivyo, mtoto huyo aliuawa mara moja. Ukatili huo ulifanywa zaidi na wakazi wa mji wa Sparta. Kwa mujibu wa marejeo ya kihistoria, mji wa Athens, kila mwanamume alikuwa huru kumiliki idadi aliyotaka ya wanawake, ambapo haki ya kuwataliki pia ilikuwa mikononi mwake na sio mikononi mwa mwanamke. Baada ya kutalikiwa, mwanamke alikuwa akirudishwa nyumbani kwa wazazi wake bila ya kuwa na haki yoyote kuhusiana na mtoto au watoto aliowazaa na mume wake bali mume ndiye aliyepewa haki zote za uzazi. Mwanamke wa Athens hakuwa na haki yoyote ya kumiliki mali wala kuwa na sauti ya kijamii na kisiasa, bali alitumika na kudhibitiwa wakati wote na wanaume. Katika hali ya kuolewa, mali yote ya mwanamke ilikuwa ikimwendea mumewe, na kama angetalikiwa, basi mali yake alikuwa akipewa baba wa mwanamke huyo au mtu mwingine wa kiume aliye karibu naye. Wanawake waliokuwa na ndugu wa kiume hawakuwa wakiruhusiwa kurithi mali ya wazazi wake, na kama hawakuwa nao, basi mali hiyo ilihamishiwa kwa mumewe kama vitu vya kuanzia maisha ya ndoa. Wanawake hawakuruhusiwa kuuza au kununua vitu vya thamani yakiwemo mashamba na ardhi. Mpenzi msikilizaji, katika Ugiriki ya zamani wanawake walikuwa na haki chache sana za kijamii. Hawakuwa na haki ya kupiga kura wala kusimamia idara za kijamii. Hawakuruhusiwa kutazama michezo ya Olimpiki kwa sababu washiriki wa, wa michezo hiyo walikuwa wakicheza wakiwa uchi. Walikuwa wakiruhusiwa kushiriki tu kwenye sherehe na marasimu ya kidini. Thesmoforia ni moja ya marasimu hayo ya kidini ambapo wanawake waliruhusiwa kushiriki, lakini wanaume walizuia kushiriki, ambapo walikuwa wakitoa kafara na kuchinja kwa ajili ya kuiridhisha miungu yao. Upenzi wa wasikilizaji, sherehe nyingine ilikuwa ikiitwa Haloa ambapo wanawake walikuwa wakishiriki kwa ajili ya kumtukuza mungu wao kwa jina la Demeter, ili awalindie mazao yao. Athari na vitu vya makumbusho ya kale vinaonyesha kwamba wanawake walikuwa na nafasi muhimu katika maisha ya kidini ya Wagiriki walioishi Athens. Wanawake pia walishirikishwa sana katika masuala ya mazishi ya wafu, ambapo walitumika kutayarisha miili kwa ajili ya maziko. Ni katika mambo kama hayo tu ndipo waliwekwa mstari wa mbele na wanaume kuwekwa nyuma. Katika marasimu kama hayo ya maombolezo, wanawake walitumika kupika na kuwapa chakula na vinywaji watu waliokuwa wakitayarisha mahala pa kuzikwa wafu. Katika Ugiriki ya zamani, wanawake walikuwa wakipewa thamani tu pale walipokuwa wakihusishwa na uzazi wa watoto. Kwa kawaida watoto wa kike walikuwa wakitambuliwa kuwa mzigo kwa familia zao katika hali ambayo watoto wa kiume walikuwa wakichangamkiwa na kufurahiwa sana na familia zao kwa sababu walionekana kuwa dhihirisho la nguvu na ushujaa wa kupigana vita. Simonides mmoja wa washairi na waandishi wa zama hizo Athens, alisema kwamba wanawake ni wanyama walio na umbo kama la mwanadamu na ni chanzo cha ghasia na vurugu, akiamini kwamba wanawake ni viumbe wa kutumiwa kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya kijinsia na matamanio ya kimwili tu, ambao hawana udhibiti wa matamanio hayo na hivyo wanapaswa kudhibitiwa kwa masilahi yao wenyewe. Simonides aliitakidi kuwa wanawake hudhoofisha na kupunguza kila kitu cha mwanamme zikiwemo nguvu za kijinsia na kimwili, chakula na utajiri wake, na ni chanzo cha maovu yote, lakini pamoja na hayo, bila ya kuwepo yeye, jamii itaangamia. Naye Euripides mwandishi wa vitabu na michezo ya kuigiza wa karne ya tano miladia huko Athens, aliandika katika kitabu chake kilichopewa jina la Medea kuhusiana na mwanamke kwamba, kama ingewezekana mtoto kuzaliwa kwa njia nyingine yoyote isiyokuwa ya jinsia ya kike, na kama mwanamke angekuwepo mwanadamu angeweza kuepuka matatizo yake yote. Mpenzi wa usikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umemalizika. Ni matumaini yetu kwamba mmevutiwa na kunufaika na yale yote mliyoyasikia kwenye kipindi hiki. Katika kipindi kijacho tutazungumzia zaidi sheria za Athens na misimamo mikali ya ukandamizaji iliyochukuliwa na wanaume wakazi wa mji huo wa kale dhidi ya mwanamke. Basi hadi wakati huo panapomajaliwa, tunakuwageni nyote kwa kusema wasalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wa usikilizaji, hicho kilikuwa kipindi cha mwanamke katika familia na jamii ambacho kilitanguliwa na mawaidha maalum kwa mnasaba wa Lailatu lQadri ambayo yaletwa kwenu na Shekh Hemed Jalala wa Dar es Salaam Tanzania. Na sasa tunakuletea ni mawaidha maalum pia yatakayoletwa kwenu na Shekh Hamis Ramadhan wa Tanzania, yatakayofuatiwa na dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhan na makala ya leo katika historia ni pale alipokutana na mtu mmoja akiwa na nena akisema inna lillahi wa inna ilayhi rajiun. Imamu Ali akamuuliza unajua haya maneno yanamaanisha nini? Akasema hapana. Imamu akasema inna qawlu inna lillah, hakika hii kauli ya inna lillah yamaanisha kwamba ni iqrarun ala anfusina bilmulki, inamaanisha kwamba ya e, kwamba ni, ni yenye ni kauli ambayo inasisitiza in, in umiliki wa Allah Subhanahu wa Ta'ala juu ya kuzimiliki nafsi zetu sisi. Kwa maana nafsi zetu sisi zote ziko si ndani ya miliki ya Allah Subhanahu wa Ta'ala, maisha yetu yote yamo ndani ya miliki ya Allah Subhanahu wa Ta'ala, vitendo vyetu vinamlikwa na Allah Subhanahu wa Ta'ala, na mwisho wetu pia ni kwa Allah Subhanahu wa Ta'ala. Kisha Imamu Ali Ibnu Abi Talibi akamwambia wa qauluna wa inna ilaihi rajiun na hiyo kauli uliyosema kwamba wa inna ilaihi rajiun inamaanisha ya kwamba ni iqraru ala anfusina bilhulki ina maanisha ya kwamba sisi hatuwezi kuishi milele hizi nafsi zetu alizotugawia allah tuishi nazo katika ulimwengu huu ni nafsi zenye kufariki aduniya mamarru wal akhiratu maqarru hakika dunia ni mapito tu na akhira ndiyo makazi ya milele ni kwa nini akhira imekuwa makazi ya milele kwa sababu ndiyo tunaenda kupewa majawabu ya maisha yote ya mtihani tuliopewa hapo duniani Allah ametupa uhai huu kwa sababu atutahini ametuwekea mauti kwa sababu atupe mtihani kwa hiyo kule Siku ya akhira ndiyo siku ambapo wanadamu wanaenda e, kuoneshwa kwamba mitihani yenu ima mlifaulu au mlifeli, na kama mlifeli, basi mwisho wenu wa maisha ya milele ni ndani ya jahannam, na kama mlifaulu, jaza yenu tukufu ni ya kuingia katika pepo ya Allah subhanahu wa ta'ala. Ndugu zangu, Imamu Ali ibn Abi Talibi aliyaeleza maneno haya ambayo nataka niyaseme kwa sasa ni maneno ambayo yanatia hakukweli simanzi na huzuni, na yanaonyesha namna gani Imam Ali ibn Abi Talib alikuwa anatambua ya kwamba mauti yatakuja na yatamfika kila binadamu aliyeko katika ulimwengu, nje na zile fikra za baadhi ya watu ya kwamba hata mtume alipokufa watu walitengeneza shaka ya kwamba mauti hayapo kwa manabii wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, walianza kuwatia dawa kuwapa tablighi watu, ambazo tablighi ambazo mtume hakuzifanya, tablighi ambayo mtume hajawahi kusema kwamba mimi sitokufa, tablighi ambayo mtume hajawahi kusema kwamba kuna nafsi haitokufa. Wakaja wakaizusha tablighi hiyo, wakitengeneza maneno ya kinafiki ionekane kwamba wao wanampenda sana mtume na wanamjua sana Mwenyezi Mungu na wanamheshimu sana Mwenyezi Mungu, na wameleta jambo geni katika vinywa vyao ambalo jambo hilo hata mtume hajawahi kulitangaza katika maisha ya watu. Ali anasema mimi nina ngao kubwa sana mbele ya Allah Subhanahu wa Ta'ala, na kinga kubwa sana ya Allah Subhanahu wa Ta'ala, faidha jaa yaumi mauti, yatakaponifika mimi, siku yangu itakapofika ya, ya, ku, ya, ku, ya kutolewa roho yangu, infarajat aanni wa aslamatini, hiyo ngao hiyo kinga tukufu niliyopewa na Allah itanitoka na itakaa pembeni, wa hina idhin, na siku hiyo eh, ali anasema ya la yatishu sahamun wala yabrau kalmun, basi siku hiyo, ile mishale niliyokuwa nikiikwepa katika vita sitaweza kuikwepa tena, na wala zile ngeo za mapanga yaliyokuwa yakini, yakini kosa, kosa na majeraha mengine nikiyapona, basi sitoweza kuyapona tena. Hakika haya maneno yalitabiri kwamba Imam Ali ibn Abi Talib alikuwa ni mtu mkubwa mwenye kujitambua katika maisha na ni mtu ambaye semi zake na nasaha zake zitadumu milele mpaka siku ya Kiyama. wal asri innal insana lafi khusri illa alladhina amanu wa amilu lsalihat Leo ni Jumatatu, tarehe 21 mwezi mtukufu wa Ramadhani mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe mosi Aprili mwaka 2024. Siku kama ya leo miaka 1405 iliyopita, Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, wasii wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa wasalam aliuawa shahidi. Siku mbili kabla ya kifo chake, Imama Ali bin Abi Talib alipigwa upanga kichwani na mmoja wa wafuasi wa kundi la Khawarij wakati alipokuwa katika sijida ya swala akimwabudu Mwenyezi Mungu msikitini siku kama ya leo Imam Ali aliaga dunia kutokana na majeraha makubwa aliyoyapata na hivyo kufikia matarajio yake makubwa ambayo alikuwa akiyatamani daima, yaani kuuliwa shahidi katika njia ya Mwenyezi Mungu. Kuuawa shahidi Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam kulikuwa msiba mkubwa na usioweza kufidika kwa umma wa Kiislamu. tarehe ishirini na moja ramadhani miaka mia tatu arobaini na moja iliyopita alifariki dunia faqihi na mwana zuoni mashuhuri wa kiislamu sheikh abu jafar muhammad bin hassan maarufu kwa jina la sheikh hur al amili huko jabal amil nchini lebanon alitokea kuwa miongoni mwa maulamaa na watafiti wakubwa wa kiislamu Sheikh Hur al-Amili ameandika vitabu vingi vya fiqh na hadithi na miongoni mwa vitabu hivyo ni kile cha Wasailu Shia ambacho kina nafasi maalumu katika duru za elimu ya fiqh. Tarehe mosi Aprili miaka 79 iliyopita, vikosi vya jeshi la Marekani vilifanya mashambulizi makubwa katika kisiwa cha Okinawa nchini Japan. Mashambulizi hayo yalifanywa na Marekani mwishoni mwa vita vya pili vya dunia na yanahesabiwa kuwa vita vikubwa zaidi vya baharini na nchi kavu kuwahi kushuhudiwa kati ya Marekani na Japan. Meli 1300 na karibu ndege elfu kumi za kivita za Marekani zilishiriki kwenye vita hivyo vilivyoendelea kwa muda wa siku 83. Na siku kama ya leo miaka 33 iliyopita, vibaraka wa utawala wa Baath uliokuwa ukiongozwa na Saddam Hussein walivamia na kuvunjia heshima haram ya Imam Ali bin Abi Talib alaihi ssalam katika mji mtakatifu wa Najaf na ya Imam Hussein alaihi salam huko katika mji mtakatifu wa Karbala, sambamba na kuyakandamiza mapambano ya Waislamu wa Kusini mwa Iraq. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imesema kilichofichuliwa na vyombo vya habari vya Israel kuhusu hatua ya jeshi la utawala huo ya kuanzisha maeneo ya kunyonga watu katika ukanda wa Gaza ambapo mtu yoyote anayetembea katika maeneo hayo anauawa ni jinai ya kikatili ya kivita. Kiongozi wa zamani wa chama cha Leba nchini Uingereza, Jeremy Corbyn, amezikosoa nchi za Magharibi hasa Marekani na Uingereza zinazoendelea kuipatia Israel silaha za kuwaua Wapalestina katika ukanda wa Ghaza na kusema kuwa nchi hizo zinakiuka sheria za kimataifa. Rusia imetaka Ukraine iwakabidhi raia wake kadhaa akiwemo mkuu wa kikadha idara ya usalama ya nchi hiyo kwa madai kwamba walihusika na vitendo vya kigaidi katika ardhi ya Rusia, suala ambalo Kiev imelitaja kuwa ni takwa lisilo na thamani. Maseneta wa Kenya wametaka maafisa wa serikali walioruhusu mbolea ya feki kuingia nchini humo na katika mabohari ya bodi ya nafaka na mazao NCPB wafikishwe mahakamani. Na hatua ya Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania kumteua aliyekuwa katibu wa itikadi, uenezi na mafunzo wa CCM Paul Makonda kuwa mkuu wa mkoa wa Arusha imezusha gumzo na mitazamo kinzani baina ya wachambuzi na wananchi wa Tanzania kwa ujumla. Kwa muhtasari huo wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Naitwa Abdulfatah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukwageni nikikutakieni usiku mwema, alamsiki.