Al Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi wanadamu, hakika tumekuteremshieni vazi lifichalo tupu zenu na vazi la pambo, na vazi la takwa ndiyo bora. Hiyo ni katika ishara za Mwenyezi Mungu ili wapate kukumbuka. Ewe Mola wangu, nifungulie njia katika siku ya leo kuelekea kwenye radhi zako. Wala usimpe njia ndani yake shetani ya kuja kwangu. Na uijalie pepo kuwa makazi yangu. Ewe mwenye kutimiza haja za wanaokuomba. Amin ya rabal alamin. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, karibuni katika matangazo haya ya ka mchana ya idha Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran. tunasika katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya huko nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa FM. Mikoa hiyo ni pamoja na Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Kingoba, Kigoma, Lindi na Mtwara na kupitia redio Maarifa FM. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 9893565487 na email yetu ya swahili radio iriir na mimi ni Ahmed Rashid. Kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari, baadaye tutakuleteni mawaidha kuhusiana na, na kuwa washahidi Imam Ali bin abi Talib alaihi salam, yataletwa kwenu na Shekh Jafar Amar wa Tanga, Tanzania. Tutakuwa pia na kipindi cha sayansi na teknolojia, macho yetu magazetini, makala kuhusiana na Ramadhani. Tutakuwa naye pia Shekhe Abdulatif Isa Swale na mawaidha Ramadhani na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Tehran. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu: Rais Ibrahim Raisi asema leo hii utawala wa kizayuni unatumia vibaya mizozo baina ya Waislamu. Kwa mara nyingine, Hizbullah yazitwanga kwa mizinga kambi za kijeshi za Israel. UNICEF yaonya kuhusu hali ya kutisha ya vita vya Gaza dhidi ya watoto. Na viongozi wa Somalia watakiwa kujenga umoja na kuondoa mivutano ya kisiasa. Habari kamili. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba lau kama nchi za Waislamu zingeacha kuitegemea Marekani na madola ya kibeberu na badala yake kuishi kwa mujibu wa mafundisho ya Qurani tukufu basi leo hii wananchi wa Gaza na wa Palestina wasingeli kuwa wananyanyaswa na utawala wa kizayuni wa Israel. Kwa mujibu wa shirika la habari la Farsi, Rais Ibrahim Raisi amesema hayo usiku wa kwamkia leo Jumatatu katika mkesha wa Lailatul Qadr na kusisitiza kuwa leo hii mizozo iliyopo baina ya Waislamu inatumiwa vibaya na utawala wa kizayuni. Vilevile amesema Lailatul Qadr ni usiku wenye hadhi na cheo kikubwa na ni wajibu kwa Waislamu kuuhuisha usiku huo uliojaa nuru kwa kufanya ibada nyingi ndani yake. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameongeza kuwa Waislamu wanapaswa kuelewa kwamba njia ya wokovu wao wa duniani na akhera ni kushikamana na hoja za Mwenyezimungu na mafundisho yake matakatifu yaliyomo kwenye Quran tukufu. Amezungumzia pia siku ya kimataifa ya Kuds ambayo ni Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na ambayo kwa mwaka huu imeangukia kwenye Ijumaa ya wiki hii na kuongeza kuwa wanaopaza sauti zao katika siku ya kimataifa ya Kutse wanatekeleza na saha zile zile za Imamu Ali alaihi ssalam alizompa mwanawe Imamu Hasan alaihi ssalam kabla ya kuuwa washahidi baada ya kupigwa upanga wenye sumu akiwa kwenye sijida na kusababisha kifo chake. Kabla hapo pia ha, Rais Ibrahim Raisi alikuwa amesema kwamba Qur'ani tukufu imetilia mkazo mno wajibu wa kuweka umoja na mshikamano madhubuti baina ya Waislamu, na siri ya kufanikiwa umma huu ni kushikamana vilivyo na mafundisho yaliyomo kwenye aya za kitabu hicho kitakatifu. Wanampambano wa Kiislamu wa nchini Lebanon wane, kwa mara nyingine wamezitwanga kwa mizinga y kambi za kijeshi za utawala wa kizayuni wa Israeli kujibu jinai na mauaji ya umati yanayofanywa na wazayuni huko Gaza, Palestina. Hizbullah Lebanon imefanya mashambulizi kadhaa ya mizinga dhidi ya kambi za utawala wa kizayuni kama sehemu ya kupingana bega kwa bega na wana mukawama wa Palestina kwenye ukanda wa Gaza, ambao wanakabiliana kiume na jinai za utawala pandikizi wa Israel. Mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Misri wametoa mwito wa kuchukuliwa hatua za maana kimataifa ili kuzuia mashambulizi ya kivamizi ya utawala wa kizayuni katika mji wa Rafa wa kusini mwa ukanda wa Ghaza. Hosen Amir Abdullahian, waziri wa mambo wa ya nje wa Iran, amefanya mazungumzo ya simu na Sameh Hasan Shukri, waziri mwenzake wa mambo ya nchi wa Misri, na kujadiliana naye njia za kuhakikisha utawala wa kizayuni hauvamii mji wa Rafah, ambao sehemu kubwa ya wananchi wa Ghaza wamekimbilia huko. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Msemaji wa mfuko wa Umoja wa Mataifa wa kuhudumia watoto UNICEF ameonya kuhusu hali mbaya na ya kutisha walio nayo watoto wa ukanda wa Ghaza ambao wanateseka kwa mambo mengi ikiwemo njaa na mashambulizi ya mfululizo ya wanajeshi katili wa utawala wa kizayuni. Msemaji wa UNICEF James Elder amesema kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba watoto wa ukanda wa Gaza wanaishi katika hali na mazingira ya kutisha yanayotokana na mashambulizi ya mfululizo ya Israel pamoja na njaa iliyosababishwa na kuzingirwa kikamilifu ukanda huo na utawala wa kizayuni na washirika wa, wa kimataifa wa Somalia wamewataka viongozi wa, wa nchi hiyo kuzidisha juhudi zao za kufikia makubaliano kupitia mchakato shirikishi kuhusu mfumo mpya wa kisiasa hasa kutokana na ongezeko la mivutano ya kisiasa nchini humo. Mvutano wa kisiasa umeibuka nchini Somalia baada ya mabunge mawili ya nchi hiyo kuidhinisha sura nne za katiba yake siku ya Jumamosi, na hivyo kufungua njia kwa mfumo mpya wa kisiasa wa utawala nchini humo. Baadhi ya maeneo kama vile Puntland lililoko kaskazini mashariki mwa Somalia limekataa marekebisho hayo ya katiba na limetishia kukata uhusiano na serikali kuu. Huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Paniteherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamia Iran. Karibuni sasa kutegea sikio mawaidha kutoka kwa Shekh Jafar Amar wa Tanga, Tanzania. sema za matu niliposimamia sasa Uislamu, kundi la watu likapinga. Kwa nini yeye awe ndiyo khalifa? Na wakasimamisha vita dhidi ya Ali bin Abitalib, vita vya Sifin wa marakat ukhra, na wengine wakatoka kabisa katika Uislamu kwa chuki tu, nao ni Khawarij wa wakasata akharun, na wengine wakawa ni Qasitin, wakaleta vita vya Naharawan, vita vya Jamal, mpaka mama Aisha mke wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam mama wa waamin, akalazimika aingie kwenye vita na imamu wa zama zake Ali bin Abi Talib bin alayhi salam. Utaona mazingira na mna yalivyochafuka, lakini ni kwa athari iliyokuwepo kabla ya utawala wa Ali bin Abi Talib na Bani Umayya kufika maala, wameingia katika utawala wa juu wa kisiasa wa dola ya Kiislamu. Ndugu zangu, kitendo hiki cha upinzani mkubwa uliomkuta Sayidina Ali bin Abi Talib na chuki kwa familia ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama na vikwazo walivyowekewa na magavana waliowekwa ndicho kilichomfanya hata Ali bin Abi Talib wakati afuatwa achukue jukumu la Uislamu, alianza kukataa kwanza, akawaambia watu, dauni waltamisu ghairi, niacheni fateni wengine, mimi Uislamu hapo ulipowekwa ni pagumu tena. Kisha mwenyewe asema faamsaktu yadi hata raaitu rajaata nas kad rajaat an alislam, nikajizuia sitaki kuongoza Uislamu mpaka nikaona watu sasa warudi, hawataki tena Uislamu, hawana kazi nao. Mazingira yakambana lazima sasa autawale Uislamu. Hapo ndipo aliposimamia Uislamu na mazingira yakamzunguka namna hiyo. Ndugu zangu, Muawiya bin Abi Sufyan alikuwa na sira yake sira ya inna lillahi jaishun fil asal, hakika mwenye azimu ana jeshi katika asali. Na alikuwa hakubaliani na watu wote ambao wa hawako chini ya sera zake, na ndiye mtu aliyeua masahaba wengi wegi zaidi wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallama kuliko sahaba mwingine yoyote. Muawiya ndiye aliyemuua Saad Saad Saadi bin Abi Waqas sahaba mkubwa wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama. Muawiya ndiye aliyemuua Muhammad bin Abi Bakar, mtoto wa Sayyid Abubakar. Muawiya akamuua Abdurrahman bin Abi Bakar. Muawiya ndiye aliyemuua mama Aisha. Muawiya akaja akamuua al-Imam Hassan alayhi ssalam, akauwa kina Ammar Yasir na masahaba wengine. Na baada ya hapo ikawa atangaza wazi kwamba hakika mimi sikupigana vita na nyinyi ili mpate kuswali au mfunge au mtoe zaka au mhiji au mfanye lolote lile katika yaliyoamrishwa na Uislamu. Najua yote haya mayafanya, nimewapiga vita ili niweze kuwatawala. Hivi ndivyo alivyokuwa Muawiya bin abi Sufyan, na hapa historia zaonyesha ima ni Khawarij waliopanga mbinu za kuuawa kwa Ali bin abi Talib wamuue na Muawiya mwenyewe, au ni yeye Muawiya bin abi Sufyan, laanatullahi alayhi, aliyepanga mbinu za kuuawa kwa ku Ali bin abi talibin alaihi ssalam kulingana na misimamo ya Muawiya baada ya kifo cha Ali bin Abi Talib bin alayhi salam. Ndugu zangu, ilipofika mwezi kumi na tisa, akatumwa Abdurrahmani bin Muljim. Ni kwamba huyu Abdurrahmani bin Muljim ndiye aliyempiga upanga Ali bin Abi Talib ndani ya msikiti akiwa kwenye mahala ambapo ni karibu zaidi na mwenye azimu kuliko sehemu nyingine akiwa kwenye sajida lakini kwa upande wa madhehebu nyinginezo Abdurrahman bin Muljim, madhehebu za wasiokuwa Ahlulbait, Abdurrahman bin Muljim ni katika wapokezi wakubwa wa hadithi. Tena kuna na shiiri akiambiwa Abdurrahman na pigo lake lile, ewe pigo la mcha Mungu ambalo hakukusudia kwa pigo hilo isipokuwa ni kupata radhi za Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala kwamba atetewa. Hata kitendo chake cha kuenda kumuua Sayyidina Ali bin Abi Talib ilikuwa ni ni apate radhi za Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, ikiwa sababu almu'min ni fusuq wa qitaluhu kufur. Ha, ndiyo maana tunaoambiana lakini kuwawa kwa khalifa wa Kiislamu ni darbatan min taqiyin ma arada biha illa liyablugha min dhil arshi ridwanan, na ni katika wahadithina wakubwa na hadithi zake ni sahihi, anazipokea Abdurrahman bin Muljim. Upanga ambao ulifika kwenye umma rasi amiri almu'minin, na alipoletwa daktari kuliangalia jeraha lile, akamwambia wazi ahida ahdaka ya amira almu'minin faina darbata la'in kad wasalat umma rasik, ra usia unayousia ewe Amirulmuminin, kwani hakika upanga uliopigwa nao umewekwa kwenye sumu takriban siku arobaini na umefika katikati ya kichwa chako. Hakuna matarajio ya kupona. Ali bin Abitalibin alayhi ssalam, maneno aliyoasema ni maneno fuztu wa rabbi lkaba, kwa hatwa niliyofikia na hapa kwa mwenyaazimngu nimefuzu, nimefaulo nina hakika 100% napokewa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Ndugu zangu kwa ujumla, haya ndiyo mazingira ya kifo cha Sayyidina Ali ibn Abi Talib, mtu ambaye kwa Uislamu ana nafasi kubwa zaidi. Watu wanapofikia kuadhimisha matukio ya Ali ibn Abi Talib alayhi salam, wakumbuka maneno maarufu yanayosema aliyun amirul mu'minina sarima wa mali siwahu fil khilafati matma'u wa mali siwahu fil khilafati matma'u, na hakuna aleningana naye sawa katika suala la khilafa kwa namna yoyote. Lahunnasabu lala ala, nasaba yake imetukuka ni kuanzia kwa Mtume Muhammad mpaka Nabii llahi Ibrahim. Wa islamu hu lladhi, na Uislamu wake ni ule ambao taqaddama fihi umewatangulia wote. walfadhailu ajma'u, na juu ya fadla watu wamekubaliana bi anna aliyan afdalu nnasi kullihim, ya kwamba Ali ni mbora wa watu wote, na ndiyo mchamungu zaidi baada ya Bwana Mtume, na ndiye shujaa zaidi. lau kuntu ahwa millatan ghaira millati lau ninge tamani kuwa na milla, kuwa na mwenendo usiokuwa mwenendo niliyozaliwa nao, ma kuntu illa musliman atashayyau, nisingekuwa isipokuwa ningefuata milla ya Uislamu, lakini nikawa mfuasi wa Ali ibn Abi Talib alayhi afdalus salatu wasalam. Na hata az-Zamakhshari, nimalize maneno yangu kwa maneno yake katika tafsiri yake alimu mkubwa madhhabi ya ahlusunnati waaljamaa, Azamakhshari asema, shaka zimekuwa nyingi na ikhtilafu katika umma, na kila mmoja yuwadai yeye ndio yu katika njia iliyonyoka. Zamakhshari asema Nam apani Teherani dhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Sasa tunakuleteeni ni macho yetu magazetini jamvi la mashwetu magazetini kwa jumatatu ya leo mchana aprili mosi 2024 kwa upande wa magazeti ya afrika mashariki linakunjuliwa na magazeti ya nchini tanzania na tunaanza na gazeti la zanzibar leo ambalo habari kuu kwenye ukurasa wake wa mbele inasema dakta mwinyi awahimiza waislamu kusoma qurani asema kufuata mafundisho ya qurani kutaimarisha maadili pia lina makala semayo hali ya lishe ya watafuna wanawake Zanzibar. Kwa upande wake, gazeti la Habari Leo limeandika mabadiliko ya kwenda na kasi ya Rais Samia, wachambuzi wasema yanaimarisha serikali. Habari yake nyingine inasema Dkta Mpango ataka huduma na haki zitolewe bila ya rushwa. Takukuru ya baini hofu vituo vya mafuta kwenye makazi ATCL yaanza kwenda Dubai na Samia. Na Mwinyi wahimiza amani, upendo na utulivu. Miongoni mwa habari kuu zilizomo kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti la Nipashe ni hii inayosema uteuzi wa Paul Makonda waibua hisia tofauti, atumikia uenezi CCM siku 1262. Ndali chako apumzishwa kwa huko nchini Kenya, miongoni mwa habari mbalimbali zilizomo kwenye gazeti la Taifa Leo ni hii inayosema polisi katika mkoa wa mjini magharibi visiwani Zanzibar wamewakamata watu kumi na mbili kwa kula na kunywa hadharani mchana wa mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Limeandika kula hadharani mchana wa mwezi wa Ramadhani visiwani Zanzibar ni hatia kwa wenyeji na wageni pia. Limeandika polisi nchini Kenya waokoa watoto kumi walioza, waliozuiliwa kanisani kwa mafunzo ya utawa na kwa huko nchini Uganda gazeti la Daily Monitor limeandika vyama saba vya muunga mkono Kagame kugombea urais wa Rwanda kwa awamu ya nne mfululizo. Pia limeandika mishahara mikubwa ya wanasiasa inafilisi rasilimali za Uganda. Nam, hapa ni Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya, ya Iran. Sasa tunakuleteni kipindi cha mm, kipindi kuhusiana na mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Kipindi hicho kitafuatiwa na mawaidha kutoka kwa Shekh Abdulatif Isa Saleh kuhusiana na mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Tutamalizia matangazo haya kwa leo, katika historia toba. Tutakuwa pia na muhtasari wa habari za dunia. Tunakuombeni mwendelee kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, ni wakati mwingine umewadia wa kuwa nanyi katika kipindi chetu cha leo cha Ramadhani ambacho kitaangazia aya ya 111 ya suratu Tauba. Bismillahir Rahmanir Rahim. Hakika Mwenyezi Mungu amenunua kwa waumini nafsi zao na mali zao kwa kuwa watapata pepo. Wanapigana katika njia ya Mwenyezi Mungu na wanaua makafiri au kuuawa. Hii ni ahadi aliyojilazimisha kwa haki kuitimiza katika Taurati na Injili na Qur'ani. Na ni nani atekelezaye zaidi y ahadi kuliko Mwenyezi Mungu? Basi furahini kwa biashara yenu mliyoifanya naye, na huku ndiko kufuzu kukubwa. Wanadamu, tuna safari ndefu mbele yetu katika njia inayoishia kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Njia hii ina michepuko, majambazi, vibaka na vizuizi vingi. Hivyo, ili kuweza kuvuka vigingi vyote hivyo, mwanadamu anahitaji masurufu na silaha ambazo baadhi na muhimu zaidi zinapatikana katika mwezi wa Ramadhani, kwa sababu katika mwezi wa Ramadhani mashetani hutiwa pingu, kasi ya wa waumini katika kutenda mema huwa kubwa zaidi kuliko miezi mingine, na thawabu za amali zao zinazidishwa mara kadhaa ikilinganishwa na miezi mingine ya mwaka. Sote tumesikia mara nyingi kwamba Ramadhani ni mwezi ambao Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amewaalika waja wake wote kwa ajili ya kupata tunu bora zaidi za maisha yao. Lakini swali la kuulizwa ni kwamba ni vipi tunaweza kufaidika na tunu na neema za kitanga hiki chenye maakuli na baraka tele? Mwezi mtukufu wa Ramadhani ni tofauti na miezi mingine. Katika mwezi huu tuko kwenye karamu ya Mwenyezi Mungu. Ni mwezi wa Kurani na mwezi wa kusoma, kutadabar na kutafakari katika aya za Kurani. Katika kitabu hiki adhimu, Mwenyezi Mungu amesema kwamba Kufanya biashara naye ni mojawapo ya njia za kufaidika na umri wetu mfupi na wa kupita haraka. Katika aya ya 111 ya, ya sura At-Tauba tuliyotangulia kuisoma, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anajitambulisha kama mnunuzi wa nafsi na mali za waja wake na waumini wametajwa kuwa ndio wauzaji katika muamala huo wenye faida lukuki. Aya hiyo inasema: Hakika Mwenyezi Mungu amenunua kwa waumini nafsi zao na mali zao kwa kuwa watapata pepo mkabala wa bidhaa hiyo. Katika kila biashara na muamala kuna nguzo tano na aya hii imeashiria nguzo zote hizo. Mwenyezi Mungu amejiarifisha kuwa mnunuzi, waumini ni muuzaji, nafsi na mali ni bidhaa, na pepo ndiyo malipo ya muamala na biashara hiyo. Njia ya kukabidhi bidhaa imetajwa katika aya ya kwamba ni wanapigana katika njia ya Mwenyezi Mungu na wanaua makafiri au kuuawa katika njia hiyo na kupata daraja ya juu ya kuuliwa shahidi. Na baada ya hayo aya hiyo ya Qur'ani tukufu inaashiria nguzo ya tano ya muamala na biashara hiyo, kwamba ni hati ya muamala wenyewe. Inasema, hii ni ahadi ya kweli aliyojilazimisha Mwenyezi Mungu katika vitabu vitatu vya mbinguni, Taurati, Injili na Qurani. Na ili kusisitiza zaidi muamala na biashara hiyo, Allah subhanahu wataala anasema na ni nani atekelezaye zaidi ahadi kuliko Mwenyezi Mungu? Jambo la kuvutia zaidi ni kwamba mwishoni, kama ilivyo kawaida kati ya wafanya biashara, Allah Subhanahu wa Ta'ala anaupongeza upande wa pili wa biashara hiyo na kuitaja shughuli hiyo kuwa ni muamala wenye faida kubwa. Anasema, basi furahini kwa biashara yenu mliyoifanya naye, na huku ndiko kufuzu kukubwa. Wapenzi wasikilizaji, mara nyingi Qurani tukufu inapozungumzia jambo kwa muhtasari na jumla hufuatisha maelezo na ufafanuzi wa jambo hilo. Aya ya 112 ya sura yetu ya leo ya At-Tauba inatoa maelezo kuhusu waumini wanaofanya biashara ya kuuza nafsi na mali zao kwa Mwenyezimungu Subhanahu wataala. Allah anawaarifisha waumini hao kwa kutaja sifa zao tisa ambazo ni wale wanaotubia madhambi yao, wanaomwabudu mola wao, wanaoshukuru neema zake wanaofunga swaumu, wanaorukuu, wanaosujudu, wanaoamrisha mema, wanaokataza maovu na wanaohifadhi mipaka ya Mwenyezi Mungu isikengeukwe. Aya inamalizia kwa kusema kwamba waumini wa, wa aina hii wanapaswa kupewa bishara njema ya kupata pepo na jannatul firdaus. Wapenzi wa wasikilizaji, wakati makafiri wa kikuraishi walipoamua kumuua Mtume Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wasallam, wa nyakati za usiku akiwa nyumbani kwake, Ali bin Abi Talib alilala kitandani kwake badala ya mtume ambaye aliondoka mjini Madina kwa siri. Ulikuwa usiku adhimu, na hali ilikuwa ya adhama zaidi huko mbinguni. Hadithi zinasema kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliwaambia malaika wake wawili wa karibu zaidi, Jibrail na Mikail, kwamba nimewafanya nyinyi wawili kuwa ndugu na nimeufanya umri wa mmoja wenu kuwa mrefu zaidi kuliko wa mwenzake. Nani kati yenu ambaye yuko tayari kuwa na maisha mafupi zaidi kuliko ya mwenzake? Kila mmoja wao alitaka kuwa na maisha marefu. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliwaambia, nimemfanya Ali bin abi Talib na mtume wangu Muhammad al Mustafa kuwa ndugu. Sasa Ali amelala kwenye kitanda cha binamu yake Muhammad al mustafa ili auawe yeye badala yake, na kwa njia hiyo alinde uhai wa Muhammad. Sasa nendeni duniani na muwe walinzi wa Ali. Wakati huu malaika Jibril alisimama upande wa kichwa cha Ali bin Abitalib na Mikail chini ya miguu yake. Jibril alimpongeza Ali na kusema, Allah anajifaharisha kwako kwa malaika wake. Kisha iliteremshwa aya ya 207 ya Suratu lBakara na kueleza fadhila za Amirulmuminin Ali bin Abitalib alaihi salam. Aya hiyo inasema, na katika watu kuna anayeiuza nafsi yake kwa kutaka radhi za Mwenyezi Mungu, na Mwenyezi Mungu ni mpole kwa waja wake. Moja kati ya zawadi bora zaidi za Mwenyezi Mungu kwa waumini ni kuuliwa shahidi katika njia yake. Lakini kwa nini tunakuita kuuawa kuwa ni zawadi na tunu? Kwa sababu kila mtu atakufa na haiwezekani mtu yeyote kuepuka kifo. Wakati huo huo wasiwasi mkubwa wetu sisi sote ni kwamba nini kitatokea baada ya kifo. Je, tutapelekwa peponi au katika moto wa jahanam? Hapa ndipo unapokuja umuhimu wa kuuliwa shahidi na sababu ya kutambuliwa kuwa ni hadia na zawadi bora zaidi. Kuwa shahidi katika njia ya Mwenyezi Mungu kunageuza mustakabali wetu usiojulikana na uliojaa wasiwasi na wahaka kuwa jambo la fahari duniani na akhera. Ni kweli kwamba uhai wa mwanadamu ni bidhaa ambayo hapana shaka kila mtu ataipoteza, lakini Allah Subhanahu wa Ta'ala ameamua kuinunua bidhaa hiyo kwa mwanadamu anayejitolea kufa shahidi katika njia yake, tena kwa bei nzuri zaidi ambayo ni maisha ya milele peponi. Jambo muhimu zaidi ambalo humfikisha shahidi katika nafasi na daraja hiyo adhimu na ya juu ni kujitolea, na kilele cha kujitolea ni kusabilia uhai na nafsi yako. Shahidi ni mtu ambaye yuko tayari kutoa uhai na maisha yake kwa ufahamu na akili timamu kwa ajili ya dini ya Mwenyezi Mungu au kuacha matakwa na matamanio yake kwa ajili ya kumridhisha Allah subhanahu wa taala. Mtu kama huyu huwa tayari kusabilia hata maisha na uhai wake, uhai wa watoto wake, mali yake, vyeo na hadhi, bali kila kitu. Lilikuwa ni dharbatun min taqiyin, lilikuwa ni pigo lililotoka kwa mcha Mungu, akimsifu Abdurrahman ibn Muljim al-Muradi ya kwamba yeye ni mcha Mungu, na alipompiga Ali ibn Abi Talib alayhi salam, anasema ma arada biha illa liyablugha min dhil arshi ridwana, kwamba alikuwa akitaka radhi za Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala. Tizama namna akili zilivyolala, mtu anatoka anaenda kumpiga Ali ibn Abi Talib alayhi salam ambaye Uislamu umesimama kwa upanga wake, halafu anasema ya kwamba pigo ambalo Abdurrahmani alilompiga Ali lilikuwa latoka kwa mcha Mungu na dhamira yake ilikuwa ni kwamba aweze kuzifikia radhi za Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala. Anasema, inni la adhkuruhu yawman faahsabuhu, hakika mimi namkumbuka Abdurrahman ibn Muljim al-Muradi. Imrana ibn Hittan ya kwamba mwambie ibn Muljim na yote ambayo aliyoyafanya ya kwamba wewe umevunja nguzo za Uislamu, na hii ni tafsiri ya maneno ambayo yaliyotoka wakati ambapo al-Imamu Amirul Muminin Ali ibn Abi Talib alayhi salam akipigwa ule upanga. Wanasema ya kwamba ilisikika sauti ma baina samai wal ardh, ambayo iliyokuwa ikisema tahaddamat wallahi arkanul hud nguzo za uongofu zime kwa sababu ya kupigwa alimamu Amirul Mu'minin Ali ibn Abi Talib. Sasa huyu mshairi pia anamwambia Ibn Muljim ya kwamba, wailaka, umemuua mtu bora ambaye aliyekuwa akitembea kwa miguu yake alimamu Amirul Mu'minin Ali ibn Abi Talib alayhi salam, ndiye kiumbe bora baada ya bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwa dalili ambazo ni za kiakili, lakini pia kwa dalili ambazo ni za kimaandiko Hamjambo, wapenzi wasikilizaji usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia hapa Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Waziri wa mawasiliano na teknolojia ya habari wa Iran Isa Zaraipur amesema Jamhuri ya Kiislamu ni miongoni mwa nchi kumi zinazoongoza katika utengenezaji wa satelaiti na vyombo vya kurushia satelaiti katika anga za mbali. Amesema Iran kwa sasa inamiliki kituo cha kurusha maroketi ya kubeba satelaiti hadi katika anga za mbali, na pia ina vituo vya ardhini vya kupokea data kutoka satelaiti zinazorushwa katika anga za mbali. Akizungumza hivi karibuni, ameashiria hatua muhimu ya mpango wa anga ya juu wa Iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu ya mwaka 1979 na kusema kwa mfano, vyombo vyetu vya kurusha uh, satelaiti angani vinaweza kubeba satelaiti zenye uzito wa kilo 200 na kuziweka kwenye obiti. Iran pia inapanga kutuma satelaiti nzito zaidi angani katika miaka mitano ijayo, waziri huyo amebainisha na ameashiria maendeleo makubwa katika mpango wa anga za mbali katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Akifafanua amesema kwa mara ya kwanza Iran ilifanikiwa kuweka satelaiti zake kwenye mzingo wa chini wa dunia ambao uko umbali wa kilomita 450 hadi 1200 kutoka uso wa dunia. Satelaiti za Iran sasa zinazunguka uh, anga za juu. Ameongeza kuwa katika mwaka ujao, Iran inapanga kufanya kazi ya kuandaa kundi la satelaiti za mawasiliano na intaneti zitakazotumwa katika anga za mbali. Amesema Iran hivi sasa inajenga kambi kubwa zaidi ya anga za juu katika eneo la Asia Magharibi, kusini mwa nchi. Eneo hilo So, uh, liko katika awamu yake ya kwanza na litakamilika ifika hapo mwaka ujao. Licha ya vikwazo vilivyowekwa na madola ya magharibi, hasa Marekani, katika miaka ya hivi karibuni Irani imepiga hatua kubwa katika mpango wake wa anga za mbali wa kiraia. Mwishoni mwa Februari, Irani ilifanikiwa kurusha katika anga za mbali satelliti ya Pars 1 iliyoundwa kikamilifu na wataalamu wa ndani ya nchi. Satelliti hiyo yenye uzito wa kilo 134 ilirushwa na roketi ya Soyuz kutoka Vostomi Cosmodrome katika eneo la mashariki la mbali Amur nchini Russia. Mkuu wa shirika la nishati atomiki tumiki la Iran amesema uzalishaji wa umeme wa kila mwaka wa kinu cha nyuklia cha Bushehr uliweka rekodi mpya katika mwaka uliopita wa Iran uliomalizika Machi ishirini. Katika ujumbe wa hivi karibuni kwa njia ya video kwa mnasaba wa mwaka mpya wa Kiirani, Muhamad Islami amesema mafanikio hayo ni kutokana na mfululizo wa hatua katika sekta ya nishati ya nyuklia, akiangazia mafanikio katika kinu cha nyuklia cha Bushehr kusini mwa Iran. Islami alisema mtambo huo umeweka rekodi mpya kwa kuzalisha zaidi ya saa za kilowati bilioni e, 7.6 za umeme katika mwaka uliopita wa Kiirani. Amesema ujumbe wa watu 30 kutoka jumuia ya wenye vinu vya nyuklia duniani wano ulifuatilia utendakazi wa kinu cha nyuklia cha Bushehr kwa muda wa siku 15 na kubainisha kuwa matokeo ya ukaguzi huo yanaonyesha kuwa kinu cha nyuklia cha Iran kimeorodheshwa uh, juu katika jedwali la pointi na viwango. Kituo cha kuzalisha umeme cha nyuklia cha Bushehr pia kimekuwa na hadhi ya juu katika kiwango cha usimamizi salama na kuzingatiwa utaalamu. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran pia ametangaza mipango ya uimarishwaji zaidi kinu cha nyuklia cha Busher na kujengwa kitengo chake cha pili na cha tatu katika mwaka mpya ili kufikia madhumuni ya kuzalisha megawati elfu ishirini za umeme wa nuklia mnamo mwaka elfu mbili kumi na nne. Kampuni ya uzalishaji na maendeleo ya nishati ya nyuklia ya Iran na atom export ya Russia zilitia saini mkataba wa kufanya kazi kwenye sehemu za kitengo cha pili na cha tatu kwenye kituo cha nyuklia cha Busher. Jumla ya dola bilioni kumi zimetengwa kwa ajili ya ujenzi wa vitengo hivyo viwili. Uwezo wa awamu ya pili unatarajia kuwa juu ya megawati elfu moja. Na Kenya imesema e, itahitaji angalau shilingi bilioni 11 yaani takribani dola milioni 83 kama gharama ya awali ya kutengeneza kinu cha kwanza cha utafiti wa nyuklia nchini humo, katika kile kinachotarajiwa kuwa hatua ya kuelekea katika uzalishaji wa nishati ya nyuklia katika siku zijazo. Vinu vya utafiti ni vinu vya nyuklia vinavyotumika kwa ajili ya utafiti, elimu na mafunzo. Wakala wa nishati ya nyuklia nchini Kenya kwa kifupi ni NuPEA ni wakala wa serikali unaoongoza mpango wa nishati ya nyuklia katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Katika taarifa, wakala huo unasema kuwa utaomba kiasi hicho cha fedha kutoka hazina ya serikali katika awamu mbili kusaidia kufikia asilimia 40 ya gharama za awali za mradi wa kinyuklia wa Kenya. Wakala wa nishati ya nyuklia wa Kenya unahitaji shilingi bilioni 22.6 mwaka wa 2026 na bilioni 60.6 kwa ajili ya mradi huo baada ya mwaka mmoja ambao unatazamiwa kuharakisha maendeleo ya kiuchumi. Shirika hilo linasema katika mpango wa kimkakati uliozinduliwa hivi karibuni wa 2023-2027 kwamba kinu hicho cha nyuklia cha utafiti kitakuwa na matumizi mapana katika elimu na mafunzo, afya, viwanda, nishati na utafiti. Huu utakuwa mradi mkubwa zaidi wa wakala wa nishati ya nyuklia Kenya, ambao unahitaji dola milioni 246 kutekeleza mpango wake wa miaka mitano. Wakala huo unasema tayari umepata ekari 65 e, za ardhi katika eneo la konza technopolis kwa ajili ya ujenzi wa kinu hicho cha utafiti wa nuklia na vifaa vingine vya kituo cha utafiti wa nuklia wakala wa nishati ya nuklia kenya mnamo septemba uh, mwaka jana ulitangaza mpango wake wa kujenga kituo cha kuzalisha umeme uh, wa nuklia chenye uwezo wa kuzalisha megawati elfu moja katika kaunti za kilifi au kwale eneo la pwani shirika hilo linasema ujenzi wa kinu hicho cha nuklia utaajiri hadi wafanyakazi elfu saba katika kilele cha ujenzi na hadi wafanyakazi mia saba wakati wa operesheni. Na wapenzi wasikilizaji, na kwa hatua hizo zinazochukuliwa na Kenya ili kuweza kumiliki teknolojia ya nuklia, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Sayansi, Tiba na Teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 21 mwezi mtukufu wa Ramadhani mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe mosi Aprili mwaka 2024. Siku kama ya leo miaka 1405 iliyopita, Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, wasii wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam aliuawa shahidi. Siku mbili kabla ya kifo chake, Imama Ali bin Abi Talib alipigwa upanga kichwani na mmoja wa wafuasi wa kundi la Khawarij wakati alipokuwa katika sijida ya swala akimwabudu Mwenyezi Mungu msikitini. Siku kama ya leo Imam Ali aliaga dunia kutokana na majeraha makubwa aliyoyapata, na hivyo kufikia matarajio yake makubwa ambayo alikuwa akiyatamani daima, yaani kuuliwa shahidi katika njia ya Mwenyezi Mungu. Kuuawa shahidi Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam kulikuwa msiba mkubwa na usioweza kufidika kwa umma wa Kiislamu. Tarehe 21 Ramadhani miaka 341 iliyopita alifariki dunia fakihi na mwanazuoni mashuhuri wa Kiislamu Sheikh Abu Jafar Muhammad bin Hassan, maarufu kwa jina la Sheikh Hur al Amili, huko Jabal Amil nchini Lebanon. Alitokea kuwa miongoni mwa maulamaa na watafiti wakubwa wa Kiislamu. Sheikh Hur al-Amili ameandika vitabu vingi vya fiqhi na hadithi, na miongoni mwa vitabu hivyo ni kile cha Wasailu Shia ambacho kina nafasi maalumu katika duru za elimu ya fiqhi. Tarehe mosi Aprili miaka 79 iliyopita vikosi vya jeshi la Marekani vilifanya mashambulizi makubwa katika kisiwa cha Okinawa nchini Japan. Mashambulizi hayo yalifanywa na Marekani mwishoni mwa Vita vya Pili vya Dunia na yanahesabiwa kuwa vita vikubwa zaidi vya baharini na nchi kavu kuwahi kushuhudiwa kati ya Marekani na Japan. Meli elfu moja mia tatu na karibu ndege elfu kumi za kivita za Marekani zilishiriki kwenye vita hivyo vilivyoendelea kwa muda wa siku 83. na siku kama ya leo miaka 33 iliyopita vibaraka wa utawala wa Baath uliokuwa ukiongozwa na Saddam Hussein walivamia na kuvunjia heshima haram ya Imam Ali bin abi Talib alaihi salam katika mji mtakatifu wa Najaf na ya Imam Hussein alaihi salam huko katika mji mtakatifu wa Karbala, sambamba na kuyakandamiza mapambano ya Waislamu wa kusini mwa Iraq. na hadi Terani a Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Haraka haraka, Bwana Yazedi Akida ameandika, ni ishirini na moja. Safari yaendelea, yabidi kila mmoja ratiba kujipangia, asimame kwa faraja, toba kujiombea ili awe ni mmoja peponi kwenda ingia. Naitwa Yazidi Akida mwihaji wa chumba geni Tanga Tanzania, tunakushukuru sana. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran hapa jijini Teheran. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa lau kama nchi za Waislamu zingeacha kutegemea Marekani na madola ya kibeberu na badala yake kuishi kwa mujibu wa mafundisho ya Qur'ani tukufu, basi leo hii wananchi wa Gaza na Wapalestina kiujumla wasingelikuwa wananyanyaswa kiasi chote hiki na utawala wa Kizayuni wa Israel. Wanamapambano wa Kiislamu wa, wa Hizbullah Lebanon, kwa mara nyingine tena wamezitwanga kwa mizinga kambi mbili za kijeshi za utawala wa Kizayuni wa Israel, kujibu jinai na mauaji ya umati yanayofanywa na watayuni huko Gaza Palestina. Mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Misri wametoa mwito wa, wa, wa kuchukuliwa hatua za maana kimataifa, ili kuizuia Israel kuuvamia uh, kuliva, kuuvamia mji wa Rafah huko kusini mwa Ghaza. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 Ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20, ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi 1 na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.