Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Hamdu na sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu, Mola mlezi wa viumbe vyote, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu, mwenye kumiliki siku ya malipo. Wewe tu tunakuabudu na wewe tu tunakuomba msaada, tuongoe njia iliyonyoka njia ya uliowaneemesha sio ya waliokasirikiwa, wala waliopotea. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, nifungulie njia katika siku ya leo kuelekea kwenye radhi zako, wala usimpe njia ndani yake shetani ya kuja kwangu, na uijalie pepo kuwa makazi yangu. Ewe mwenye kutimiza haja za wanaokuomba Amin ya rabbal alamin. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunasikika katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya huko nchini Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Lindi, Kahama, Kigoma na Mtwara, kupitia Redio Maarifa FM mimi ni Ahmed Rashid na mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali kama vile Telegram na WhatsApp yetu ya plus 989356587 na email yetu ya swahili radio at irib ir. Asubuhi hii tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa naye Shekhe Jafar Amar na mawaidha ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, ambapo leo ni siku ya kukumbuka alipoua wa washahidi Imamu Ali alaihissalam, na tunatoa mkono wa pole Waislamu wa wote na kila mpenda haki duniani kwa mnasaba huo. Vilevile utakuwa na maisho yetu magazetini, makala ya Ramadhani, sayansi na teknolojia mpya, leo katika historia, pamoja na kipande cha kaswida. So, kama muda utaturuhusu, ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Rais Raisi ahimiza kutekelezwa kivitendo mafundisho ya Quran tukufu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani asema wazayuni wanafanya jinai Ghaza mbele ya macho ya walimwengu. Makundi ya ukombozi wa Palestina yasema hatutoruhusu jeshi lolote la kimataifa na la kiarabu kuingia Ghaza na IOM yasema wimbi la wakimbizi linaongezeka Kordofan kufuatia mapigano kati ya jeshi la Sudan na SPLM. Na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa kuzingatia mafundisho ya Qurani tukufu katika nyuga zote ni jambo la dharura kwa ajili ya mafanikio ya mwanadamu ya duniani na akhera. Sayyidi Ibrahim Raisi amenukuliwa na shirika la habari la IRIB akisema hayo hapa Teheran na kuongeza kuwa mafanikio ya mwanadamu ya duniani na akhera yamo katika kutendea kazi aya na mafundisho ya Quran tukufu kwani kitabu hiki kitakatifu kimebeba ujumbe wa uongofu kwa ajili ya ufanisi wa mwanadamu katika zama zote na kwa ajili ya dunia nzima. Amesema mambo yote yanaweza kupatiwa ufumbuzi ndani ya Qur'ani tukufu, kwani kitabu hicho kitakatifu kina majibu ya maswali yote yanayohusu maisha ya mwanadamu, hivyo kuna wajibu wa kufanyika harakati kijihadi katika kuleta ustaarabu unaotokana na mafundisho ya Qur'ani. Amesema Qur'ani tukufu imetilia mkazo mno wajibu wa kuweko umoja na mshikamano madhubuti baina ya Waislamu na leo hii Siri ya kufanikiwa jukumu hilo ni kushikamana vilivyo na mafundisho yaliyomo kwenye aya za kitabu hicho kitakatifu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kuwa jihadi, jinai za kutisha za kivita zinazofanywa na wazayuni kwenye eneo la ukanda wa Ghaza huko Palestina zinaendelea mbele ya macho ya wa walimwengu. Ameandika katika mtandao wa kijamii wa X kwamba shambulio dhidi ya mahema ya wakimbizi wa Palestina katika maeneo ya jirani na hospitali ya mashahidi wa Al Aqsa huko Deir Al Balah, ambayo yameua na kujeruhi idadi kubwa ya Wapalestina ni jinai ya karibuni zaidi ya utawala wa kizayuni wa Israeli unaoua watoto ambao unakiuka pia sheria na kanuni zote za kimataifa. Kanani ameongeza kwamba jamii na taasisi za kimataifa zinataka kuzuiwa mara moja jinai hizo na kufunguliwa mashtaka wahalifu wa Zayuni. Makundi ya ukombozi wa Palestina yametangaza kuwa jeshi lolote la kimataifa au la kiarabu litakaloingia kwenye ukanda wa Ghaza halikubaliki na litatambuliwa kuwa ni jeshi vamizi. Hayo yamesemwa katika taarifa ya kamati ya ufuatiliaji ya harakati za kitaifa na Kiislamu ambayo inajumuisha makundi mengi ya ukombozi wa Palestina. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imechapisha taarifa hiyo kwenye majukwaa yake ya mitandao ya kijamii kwa mnasaba wa kuadhimisha miaka 48 ya siku ya ardhi ya Palestina. Makundi hayo yamesema kauli za viongozi wa utawala ghasibu wa Kizayuni kuhusu kuundwa jeshi la kimataifa la Kiarabu kwa ajili ya ukanda wa Ghaza ni ndoto na sarabi, na jeshi lolote litakaloingia katika ukanda wa Ghaza ni vamizi na halikubaliki na litashughulikiwa kwa mujibu wa msimamo huo. Taarifa ya makundi ya mapambano ya ukombozi ya Palestina imeongeza kuwa tunathamini msimamo wa nchi za Kiarabu ambazo zimekataa kushiriki na kushirikiana na pendekezo la viongozi wa utawala wavamizi wa Israel kuhusu kuundwa kwa kikosi hicho. Mnaendelea kusikiliza taarifa za habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wataalamu na wanasiasa wanasema Israeli imefikia hatua ya unazi ambayo haiwezi kuvumiliwa na kwamba Marekani, nchi za Magharibi na mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya jinai ni washiriki katika jinai zinazofanywa na utawala huo zikiwemo nchi za Kiarabu ambazo hazijachukua hatua yoyote kuiadhibu Israeli baada ya uamuzi wa hivi karibuni wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa wa kulazimisha utawala wa kizayuni kukomesha mapigano mara moja huko Gaza. Matamshi ya wachambuzi hao yamekuja baada ya jeshi la Israel kukiri kuwa limewaua vijana wawili wa Palestina walipokuwa wakirejea kaskazini mwa ukanda wa Gaza kupitia mtaa wa Ar-Rashid wakiwa wamebeba bendera nyeupe. Jeshi la Israeli limehalalisha mauaji hayo kwa kudai kwamba eti mauaji ya Wapalestina hao wawili yalitokea baada ya kukaribia eneo la operesheni katikati mwa Gaza kwa njia ya kutia shaka na shirika la kimataifa la uhamiaji IOM limetangaza kuwa jimbo la Kordofan Kusini huko kusini mwa Sudani linashuhudia wimbi kubwa la watu kuyahama makazi yao kutokana na mapigano yaliyozuka kati ya jeshi la Sudan na harakati ya ukombozi wa watu wa Sudan SPLM. Taarifa iliyotolewa na shirika hilo imesema kuwa mapigano yaliyozuka kati ya jeshi la Sudan Peoples Liberation Movement North inayoongozwa na Abdul Aziz Adam Al Hilu katika kijiji cha Akkwaike katika eneo la mashambani mashariki mwa Sudan kwenye jimbo hilo la Kurdofane Kusini. Shirika la kimataifa la uhamiaji limenukuu timu yake ya uwanjani na zikisema timu hizo kwamba mapigano hayo yamewalazimisha watu wengi kuhama makazi yao katika eneo hilo na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa Teherani. Nam, hapa ni Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hufuata usasani uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: Ufaransa, Misri na Jordan zapinga shambulio la Rafaha na kuunga mkono usisihaji vita Ghaza. Mkutano wa pande tatu wa mawaziri wa mambo ya nje wa Misri, Jordan na no Ufaransa ulifanyika jumaa mosi Kairo, mji mkuu wa Misri, kuhusiana na matukio ya hivi karibuni katika uh, vita vya Ghaza na mashauriano ya kukomeshwa mapigano hayo. Katika mkutano huo, Same Shukri, waziri wa mambo wa ya nje wa Misri, Ayman Safadi, waziri wa mambo wa ya nje wa Jordan, na Stephane Sejourne, waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa walishauriana kuhusu matukio ya ukanda wa Gaza na kujadiliana matokeo ya vita kwenye ukanda huo. Mawaziri hao walitoa mwito wa kuwepo usichaji vita wa kudumu katika ukanda wa Gaza, kubadilishana mateka na kutangaza upinzani wao dhidi ya kufanyika mashambulizi yoyote ya kijeshi huko Rafaa ambayo ina wahifadhi wakimbizi milioni moja na laki tano wa Palestina. Walitahadharisha kuhusu matokeo mabaya ya hali ya kibinadamu na njaa na kuporomoka mfumo wa afya huko Gaza na kusisitiza kwamba wanapinga jaribio lolote la kuwahamisha kwa nguvu watu wa Palestina. Mawaziri hao wa mambo ya nje wa Misri, Jordan na Ufaransa pia walisisitizia wajibu wa kutekelezwa suluhisho la serikali mbili kama walivyodai kwa kuzingatia maazimio ya Umoja wa Mataifa, ikiwa ni pamoja na kuundwa taifa huru la Palestina linalojitawala ndani ya mipaka ya 1967. Kutangazwa msimamo huo wa msima Ufaransa ikiwa ni nchi ya pili muhimu katika Umoja wa Ulaya, pembeni mwa Misri na Jordan ambazo ni majirani wa Palestina inayokaliwa kwa mabavu, kwa namna fulani kuna akisi matakwa ya kimataifa kuhusu vita vya Gaza, huku vita hivyo vikiwa mwishoni mwa mwezi wake wa, wa sita, viongozi wa utawala wa kizayuni hususan Benjamin Netanyahu bado wanatilia mkazo wa msimamo wao wa kuendeleza vita na hata kuvuruga mazungumzo ya usitishaji vita, ili tu wafikie malengo yao ya kuishambulia Rafaa kwa madai eti ya kuangamiza makundi ya mukawama wa Palestina hususan Hamas. Israeli ikiwa imepata alama ya taa ya kijani na uh, idhini kutoka Marekani ambayo ni muungaji mkono wake mkuu, na ambayo katika kipindi chote cha vita imepokea misaada mikubwa ya kisiasa, kiuchumi na kijeshi kutoka Washington, inahusika waziwazi katika mauaji ya halaiki ya wakazi wa Gaza na kukiuka haki zao za kimsingi kabisa za kibinadamu, ikiwa ni pamoja na kuwaweka na njaa kwa makusudi wa Palestina. Hali hiyo imepelekea watoto wengi wachanga kufa na njaa huko Ghaza. Mashirika na uhusiano wa Umoja wa Mataifa yameonya kuwa huenda balaa la njaa likalikumba eneo la kaskazini mwa ukanda wa Ghaza mwezi ujao na kuenea katika maeneo mengine ya ukanda huo ifikapo mwezi Julai. nao ni Khawarij wakasata akharun na wengine wakawa ni qasitin. Wakaleta vita vya Naharawan, vita vya Jamal mpaka mama Aisha mke wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam mama wawomin akalazimika aingie kwenye vita na imamu wa wazama zake Ali bin Abi Talibin alayhi ssalam. Utaona mazingira na mna yalivyochafuka chafuka lakini ni kwa athari iliyokuwepo kabla ya utawala wa Ali bin Abi Talib na Bani Umayya kufika maala, wameingia katika utawala wa juu wa kisiasa wa dola ya Kiislamu. Ndugu zangu, kitendo hiki cha upinzani mkubwa uliomkuta Sayidina Ali bin Abi Talib na chuki kwa familia ya Mtume Muhammad sallallahu allahu alaihi wa alihi wasallama na vikwazo walivyowekewa na magavana waliowekwa ndicho kilichomfanya hata Ali bin Abi Talib wakati afuatwa achukue jukumu la Uislamu alianza kukataa kwanza, akawaambia watu dauni waltamisu ghairi, niacheni fateni wengine, mimi Uislamu hapo ulipowekwa ni pagumu tena, kisha mwenyewe asema faamsaktu yadi hatta raaitu rajaata nas kad rajaat an alislam, Nikajizuia, sitaki kuongoza Uislamu mpaka nikaona watu sasa warudi, hawataki tena Uislamu, hawana kazi nao. Yad'una ila mahki dini Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallama, wanakoelekea sasa, wito wao ni watu kwenye kuufuta Uislamu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Fakhashitu in lam ansura alislama wa ahlihi nikaogopa sasa, hapa kama sitosimama ni unusuru Uislamu na watu wake an ara fihi salman au hadiman takun musibatu bihi alayya azam min fauti wilayatikum lati innama hiya maa ayamin qalail. Mazingira yakambana, lazima sasa au tawale Uislamu. Hapo ndipo aliposimamia Uislamu na mazingira yakamzunguka namna hiyo. Ndugu zangu, Muawiya bin abi Sufyan, alikuwa na sira yake, Sira ya inna lillahi jaishun fil asal, hakika mwenye azimu ana jeshi katika asali. Na alikuwa hakubaliani na watu wote ambao wa hawako chini ya sera zake, na ndiye mtu aliyeua masahaba wengi zaidi wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama kuliko sahaba mwingine yoyote. Muawiya ndiye aliyemuua Saad, Saad bin Abi Waqas, sahaba mkubwa wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallama. Muawiya ndiye aliyemuua Muhammad bin Abi Bakar mtoto wa Saidina Abubakar. Muawiya akamuua Abdurrahmani bin Abi Bakar. Muawiya ndiye aliyemuua Mama Aisha. Muawiya akaja akamuua Al Imam Hasan alayhi salam, akauwa kina Ammar Yasir na masahaba wengine, na baada ya hapo ikawa atangaza wazi kwamba, hakika mimi sikupiga na vita na nyinyi ili mpate kuswali au mfunge au mtoe zaka au mhiji au mfanye lolote lile katika yaliyoamrishwa na Uislamu. Najua yote haya mwayafanya, nimewapiga vita ili niweze kuwa tawala. Hivi ndivyo alivyokuwa Muawiya bin Abi Sufyan, na hapa historia zaonyesha ima ni khawarij waliopanga mbinu za kuuwawa kwa Ali bin Abi Talib, wamuue na Muawiya mwenyewe, au ni yeye Muawiya bin Abi Sufyan laanatullahi alayhi aliyepanga mbinu za kuuawa kwa ku Ali bin Abi Talib bin alaihi ssalam Kulingana na misimamo ya Muawiya ya baada ya kifo cha Ali bin Abi Talib alayhi salam, ndugu zangu, ilipofika mwezi kumi na tisa, akatumwa Abdurrahman bin Muljim. Ni kwamba huyu Abdurrahman bin Muljim ndiye aliyempiga upanga Ali bin Abi Talib ndani ya msikiti akiwa kwenye mahala ambapo ni karibu zaidi na mwenye azimu kuliko sehemu nyingine, akiwa kwenye sajida lakini kwa upande wa madhehebu nyinginezo Abdurrahman bin muljim, madhehebu za wasiokuwa Ahlulbait, Abdurrahman bin muljim ni katika wapokezi wakubwa wa hadithi. Tena kuna na shiiri akiambiwa Abdurrahman na pigo lake lile, ewe pigo la mcha Mungu ambalo hakukusudia kwa pigo hilo isipokuwa ni kupata radhi za Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala kwamba atetewa hata kitendo chake cha kwenda kumuua Sayyidina Ali bin Abi Talib ilikuwa ni apate radhi za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ikiwa sibabu almu'min ni fusuq wa qitaluhu kufur. Ha, ndiyo maneno tunaoambiana, lakini kuuawa kwa khalifa wa kiislamu ni darbatan min taqiyin ma arada biha illa liyablugha min hil arshi ridwanan. na ni katika wahadithina wakubwa na hadithi zake ni sahihi anazipokea Abdurrahman bin Muljim. Upanga ambao ulifika kwenye umma rasi amiri almu'minin, na alipoletwa daktari kuliangalia jeraha lile, akamwambia wazi ahida ahdaka ya amira almu'minin Fa inna dharbata la'in qad wasalat umma ra'sik, ra usia unayousia ewe amirul muminin, kwani hakika upanga uliopigwa nao umewekwa kwenye sumu takriban siku arobaini na umefika katikati ya kichwa chako, hakuna matarajio ya kupona. Ali bin abi talibin alayhi salam, maneno aliyosema ni maneno fuztu wa rabbil kaaba, kwa hatua niliyofikia na hapa, kwa Mwenyezi Mungu nimefuzu, nimefaulu Nina hakika 100% napokewa na mwenye Azimu Subhanahu wa Ta'ala. Ndugu zangu kwa ujumla, haya ndiyo mazingira ya kifo cha Sayyidina Ali ibn Abi Talib, mtu ambaye kwa Uislamu ana nafasi kubwa zaidi. Watu wanapofikia kuadhimisha matukio ya Ali bn abitalibin alayhi salam wakumbuka maneno maarufu yanayosema Aliun amiru lmuminina sarima wa mali siwahu fi lkhilafati matmau na hakuna aleningana naye sawa katika suala la khilafa kwa namna yoyote. lahun nasabu alaa, nasaba yake imetukuka ni kuanzia kwa Mtume Muhammad mpaka Nabii Ullahi Ibrahim. wa islamuhu lladhi, na Uislamu wake ni ule ambao taqaddama fihi, umewatangulia wote. wal fadailu ajma'u, na juu ya fadla watu wamekubaliana. bi anna aliyan afdalu nnasi kullihim, ya kwamba Ali ni mbora wa watu wote na ndiyo mcha Mungu zaidi baada ya bwana mtume, na ndiye shujaa zaidi. lau kuntu ahwa millatan ghaira millati, lau ningetamani kuwa na milla, kuwa na mwenendo usiokuwa mwenendo uliozaliwa nao, ma kuntu illa musliman atashayyu, nisingekuwa isipokuwa ningefuata milla ya Uislamu, lakini nikawa mfuasi wa Ali ibn abi talib alayhi afdalus salati wassalam. Na hata Azzamakhshari, nimalize maneno yangu kwa maneno yake katika tafsiri yake alim mkubwa madhhabi ya Ahlusunnati Waljamaa, Az Zamakhshari asema, shaka zimekuwa nyingi na ikhtilafu katika umma na kila mmoja yuwadai yeye ndio yu katika njia iliyonyoka. Zamakhshari asema fatamassaktu bila ilaha illa Allah, mimi nikaamua nishikamane na la ilaha illa Allah. Wa hubba li ahmada wa ali, na kumpenda Mtume Muhammad na aliyi bn abi Talib. Hujja yako ni ipi? Zamakhshari asema faza kalbun bi hubbi ashabi lkahfi, alifaulu ungwa kwa kupenda ashabu lkahfi. Fa kayfa ashqi bi hubbi ala nabi, vipi mimi nitakuwa muovu kwa kupenda kizazi cha Naam, huyo alikuwa ni Sheikh Jafar Ammar wa Tanga, Tanzania, na mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na maudhui ikiwa ni kuhusiana na kuwa washahidi. Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam. Sasa ni tunakuleteni macho yetu magazetini kutoka hapa mjini Teheran, Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumatatu, Aprili mosi elfu mbili ishirini na nne. Kwa upande wa magazeti ya afrika mashariki Lina kujuliwa na magazeti ya nchini Tanzania na tunaanza na gazeti la Zanzibar Leo ambalo habari kuu kwenye ukurasa wake wa mbele inasema: Dkta Mwinyi awahimiza Waislamu kusoma Quran asema kufuata mafundisho ya Quran kutaimarisha maadili. Pia lina makala isemayo hali ya lishe ya watafuna wanawake Zanzibar. Kwa upande wake, gazeti la Habari Leo limeandika mabadiliko ya kwenda na kasi ya Rais Samia, wachambuzi wasema yanaimarisha serikali serikali. Vile vilevile limeandika Dkta Mpango ataka huduma na haki zitolewe bila ya rushwa. Takukuru ya baini hofu vituo vya mafuta kwenye makazi. ATCL yaanza kwenda Dubai na Samia na Mwinyi wahimiza amani, upendo na utulivu. Na miongoni mwa habari kuu zilizomo kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti la Nipashe ni hii inayosema uteuzi wa Paul Makonda waibua hisia tofauti atumikie uenezi CCM siku 162. Ndali Chako apumzishwa. Kwa huko nchini Kenya, miongoni mwa habari mbalimbali zilizomo kwenye gazeti la Taifa Leo ni hii inayosema polisi katika mkoa wa mjini magharibi visiwani Zanzibar wamewakamata watu 12 kwa kula na kunywa hadharani mchana wa mwezi mtukufu wa Ramadhani limeandika kula hadharani mchana wa mwezi wa Ramadhani visiwani Zanzibar ni hatia kwa wenyeji na wageni pia. Limeandika polisi nchini Kenya waokoa watoto kumi waliozuiliwa kanisani kwa mafunzo ya utawa. Na kwa huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika vyama saba vya muunga mkono Kagame kugombea urais wa Rwanda kwa awamu ya nne mfululizo mfululizo. Vilevile limeandika mishahara mikubwa ya wanasiasa inafilisi rasilimali za Uganda. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni makala maalumu ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Makala hiyo itafuatiwa na sayansi na teknolojia mpya. Baada ya hapo, tutakuwa pia na leo katika historia na kipande cha kaswida. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, ni wakati mwingine umewadia wa kuwa nanyi katika kipindi chetu cha leo cha Ramadhani ambacho kitaangazia aya ya 111 ya suratu Tauba. Bismillahi rrahmani rrahim. Hakika Mwenyezimungu amenunua kwa waumini nafsi zao na mali zao kwa kuwa watapata pepo. Wanapigana katika njia ya Mwenyezi Mungu, na wanaua makafiri au kuuawa. Hii ni ahadi aliyojilazimisha kwa haki kuitimiza katika Taurati na Injili na Qur'ani. Na ni nani atekelezaye zaidi ya ahadi kuliko Mwenyezi Mungu? Basi furahini kwa biashara yenu mliyoifanya naye, na huku ndiko kufuzu kukubwa. Wanadamu, tuna safari ndefu mbele yetu katika njia inayoishia kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Njia hii ina michepuko, majambazi, vibaka na vizuizi vingi. Hivyo, ili kuweza kuvuka vigingi vyote hivyo, mwanadamu anahitaji masurufu na silaha ambazo baadhi na muhimu zaidi zinapatikana katika mwezi wa Ramadhani, kwa sababu katika mwezi wa Ramadhani mashetani hutiwa pingu kasi ya wa waumini katika kutenda mema huwa kubwa zaidi kuliko miezi mingine na thawabu za amali zao zinazidishwa mara kadhaa ikilinganishwa na miezi mingine ya mwaka. Sote tumesikia mara nyingi kwamba Ramadhani ni mwezi ambao Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amewaalika waja wake wote kwa ajili ya kupata tunu bora zaidi za maisha yao, lakini swali la kuulizwa ni kwamba ni vipi tunaweza kufaidika na tunu na neema za kitanga hiki chenye maakuli na baraka tele? Mwezi mtukufu wa Ramadhani ni tofauti na miezi mingine. Katika mwezi huu tuko kwenye karamu ya Mwenyezi Mungu. Ni mwezi wa Kurani na mwezi wa kusoma, kutadabar na kutafakari katika aya za Kurani. Katika kitabu hiki adhimu, Mwenyezi Mungu amesema kwamba kufanya biashara naye ni mojawapo ya njia za kufaidika na umri wetu mfupi na wa kupita haraka. Katika aya ya 111 ya suratu Tauba tuliyotangulia kuisoma, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anajitambulisha kama mnunuzi wa nafsi na mali za waja wake, na waumini wametajwa kuwa ndio wauzaji katika mwamala huo wenye faida lukuki. Aya hiyo inasema: Hakika Mwenyezi Mungu amenunua kwa waumini nafsi zao na mali zao kwa kuwa watapata pepo mkabala wa bidhaa hiyo. Katika kila biashara na muamala kuna nguzo tano na aya hii imeashiria nguzo zote hizo. Mwenyezi Mungu amejiarifisha kuwa mnunuzi, waumini ni muuzaji, nafsi na mali ni bidhaa, na pepo ndiyo malipo ya mwamala na biashara hiyo. Njia ya kukabidhi bidhaa imetajwa katika aya y kwamba ni wanapigana katika njia ya Mwenyezi Mungu na wanaua makafiri au kuuawa katika njia hiyo na kupata daraja ya juu ya kuuliwa shahidi. Na baada ya hayo aya hiyo ya Qurani tukufu inaashiria nguzo ya tano ya muamala na biashara hiyo kwamba ni hati ya muamala wenyewe. Inasema hii ni ahadi ya kweli aliyojilazimisha Mwenyezi Mungu katika vitabu vitatu vya mbinguni: Taurati, Injili na Qurani. Na ili kusisitiza zaidi muamala na biashara hiyo, Allah Subhanahu wataala anasema, na ni nani atekelezaye zaidi ya ahadi kuliko Mwenyezi Mungu? Jambo la kuvutia zaidi ni kwamba mwishoni, kama ilivyo kawaida kati ya wafanya biashara, Allah Subhanahu wa Ta'ala anaopongeza upande wa pili wa biashara hiyo na kuitaja shughuli hiyo kuwa ni muamala wenye faida kubwa. Anasema, basi furahini kwa biashara yenu mliyoifanya naye, na huku ndiko kufuzu kukubwa. Wapenzi wasikilizaji, mara nyingi Qurani tukufu inapozungumzia jambo kwa muhtasari na jumla hufuatisha maelezo na ufafanuzi wa jambo hilo. Aya ya 112 ya sura yetu ya leo ya Attauba inatoa maelezo kuhusu waumini wanaofanya biashara ya kuuza nafsi na mali zao kwa Mwenyezimungu subhanahu wataala. Allah anawaarifisha waumini hao kwa kutaja sifa zao tisa, ambazo ni wale wanaotubia madhambi yao Wanaomwabudu mola wao, wanaoshukuru neema zake, wanaofunga swaumu, wanaorukuu, wanaosujudu, wanaoamrisha mema, wanaokataza maovu na wanaohifadhi mipaka ya Mwenyezi Mungu isikengeukwe. Aya inamalizia kwa kusema kwamba waumini wa aina hii wanapaswa kupewa bishara njema ya kupata pepo na Jannatul Firdaus. Wapenzi wasikilizaji, wakati makafiri wa Kiquraishi walipoamua kumuua Mtume Muhammad sallallahu alayhi waalihi wasallam nyakati za usiku akiwa nyumbani kwake, Ali bin Abi Talib alilala kitandani kwake badala ya mtume ambaye aliondoka mjini Madina kwa siri. Ulikuwa usiku adhimu na hali ilikuwa ya adhama zaidi huko mbinguni. Hadithi zinasema kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliwaambia malaika wake wawili wa karibu zaidi Jibrail na Mikail kwamba nimewafanya nyinyi wawili kuwa ndugu na nimeufanya umri wa mmoja wenu kuwa mrefu zaidi kuliko wa mwenzake. Nani kati yenu ambaye yuko tayari kuwa na maisha mafupi zaidi kuliko ya mwenzake? Kila mmoja wao alitaka kuwa na maisha marefu. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliwaambia, nimemfanya Ali bin abi Talib na mtume wangu Muhammad al Mustafa kuwa ndugu. Sasa Ali amelala kwenye kitanda cha binamu yake Muhammad al Mustafa ili auawe yeye badala yake, na kwa njia hiyo alinde uhai wa Muhammad. Sasa nendeni duniani na muwe walinzi wa Ali. Wakati huu malaika Jibril alisimama upande wa kichwa cha Ali bin Abitalib, na Mikail chini ya miguu yake. Jibril alimpongeza Ali na kusema, Allah anajifaharisha kwako kwa malaika wake. Kisha iliteremshwa aya ya mia mbili na saba ya Suratu Lbakara, na kueleza fadhila za amirulmuminin Ali bin Abitalib alaihi ssalam. Aya hiyo inasema, na katika watu kuna anayeiuza nafsi yake kwa kutaka radhi za mwenyezi Mungu, na mwenyezi Mungu ni mpole kwa waja wake. Moja kati ya zawadi bora zaidi za mwenyezi Mungu kwa waumini ni kuuliwa shahidi katika njia yake. Lakini kwa nini tunakuita kuuawa kuwa ni zawadi na tunu? Kwa sababu kila mtu atakufa na haiwezekani mtu yeyote kuepuka kifo. Wakati huo huo wasiwasi mkubwa wetu sisi sote ni kwamba nini kitatokea baada ya kifo. Je, tutapelekwa peponi au katika moto wa Jahanam? Hapa ndipo unapokuja umuhimu wa kuuliwa shahidi na sababu ya kutambuliwa kuwa ni hadia na zawadi bora zaidi. Kuwa washahidi katika njia ya Mwenyezi Mungu kunageuza mustakbali wetu usiojulikana na uliojaa wasiwasi na wahka kuwa jambo la fahari duniani na akhera. Ni kweli kwamba uhai wa mwanadamu ni bidhaa ambayo hapana shaka kila mtu ataipoteza, lakini Allah Subhanahu wa Ta'ala ameamua kuinunua bidhaa hiyo kwa mwanadamu anayejitolea kufa shahidi katika njia yake tena kwa bei nzuri zaidi ambayo ni maisha ya milele peponi. Jambo muhimu zaidi ambalo humfikisha shahidi katika nafasi na daraja hiyo adhimu na ya juu ni kujitolea na kilele cha kujitolea ni kusabilia uhai na nafsi yako. Shahidi ni mtu ambaye yuko tayari kutoa uhai na maisha yake kwa ufahamu na akili timamu kwa ajili ya dini ya Mwenyezi Mungu, au kuacha matakwa na matamanio yake kwa ajili ya kumridhisha Allah Subhanahu wa Taala. Mtu kama huyu huwa tayari kusabilia hata maisha na uhai wake, uhai wa watoto wake, mali yake, vyeo na hadhi, bali kila kitu. Mjambo, wapenzi wa usikilizaji na kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia hapa Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumenengu kuwa mtaweza kunufaika. Waziri wa mawasiliano na teknolojia ya habari wa Iran Isa Isazaraipr amesema Jamhuri ya Kiislamu ni miongoni mwa nchi kumi zinazoongoza katika utengenezaji wa satelaiti na vyombo vya kurushia satelaiti katika anga za mbali. Amesema Iran kwa sasa inamiliki kituo cha kurusha maroketi ya kubeba satelaiti hadi katika anga za mbali, na pia ina vituo vya ardhini vya kupokea data kutoka satelaiti zinazorushwa katika anga za mbali. Akizungumza hivi karibuni, ameashiria hatua muhimu ya mpango wa anga ya juu wa Iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu ya mwaka 1979, na kusema, kwa mfano, vyombo vyetu vya kurusha uh, satelaiti angani vinaweza kubeba satelaiti zenye uzito wa kilo 200 na kuziweka kwenye obiti. Iran pia inapanga kutuma satelaiti nzito zaidi angani katika miaka mitano ijayo, waziri huyo amebainisha, na ameashiria maendeleo makubwa katika mpango wa anga za mbali katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Akifafanua amesema kwa mara ya kwanza Iran ilifanikiwa kuweka satelaiti zake kwenye mzingo wa chini wa dunia ambao uko umbali wa kilomita 450 hadi 2000 kutoka uso wa dunia. Satelaiti za Iran sasa zinazunguka anga za juu. Ameongeza kuwa katika mwaka ujao, Iran inapanga kazi ya kuandaa kundi la satelaiti za mawasiliano na intaneti zitakazotumwa katika anga za mbali. Amesema Iran hivi sasa inajenga kambi kubwa zaidi ya anga za juu katika eneo la Asia Magharibi, kusini mwa nchi. Eneo hilo liko katika awamu yake ya kwanza na litakamilika ifika hapo mwaka ujao. Licha vi ya vikwazo vilivyowekwa na madola ya magharibi, hasa Marekani, katika miaka ya hivi karibuni, Iran imepiga hatua kubwa katika mpango wake wa anga za mbali wa kiraia. Mwishoni mwa Februari, Iran ilifanikiwa kurusha katika anga za mbali satelaiti ya Pars moja iliyoundwa kikamilifu na wataalamu wa ndani ya nchi. Sateliti hiyo yenye uzito wa kilo 134 ilirushwa na roketi ya Soyuz kutoka Vostomi Cosmodon katika eneo la mashariki lembali, la mbali la Amur nchini Rusia. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesema uzalishaji wa umeme wa kila mwaka wa kinu cha nyuklia cha busher uliweka rekodi mpya katika mwaka uliopita wa Iran uliomalizika Machi ishirini. Katika ujumbe wa hivi karibuni kwa njia ya video kwa mnasaba wa mwaka mpya wa Kiirani, Muhammad Islami amesema mafanikio hayo ni kutokana na mfululizo wa hatua katika sekta ya nishati ya nyuklia. Akiangazia mafanikio katika kinu cha nyuklia cha busher kusini mwa Iran, Islami alisema mtambo huo umeweka rekodi mpya kwa kuzalisha zaidi ya saa za kilowati bilioni 7.6 za umeme katika mwaka uliopita wa kiirani. Amesema ujumbe wa watu 30 kutoka jumuiya ya wenye vinu vya nyuklia duniani Wano? ulifuatilia utendakazi wa kinu cha nyuklia cha Bushehr kwa muda wa siku 15 na kubainisha kuwa matokeo ya ukaguzi huo yanaonyesha kuwa kinu cha nyuklia cha Iran kimeorodheshwa uh, juu katika jedwali la pointi na viwango. Kituo cha kuzalisha umeme cha nuklia cha Busher pia kimekuwa na hadhi ya juu katika kiwango cha usimamizi salama na kuzingatiwa. Utaalamu mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran pia ametangaza mipango ya uimarishwaji zaidi kinu cha nuklia cha Busher na kujengwa kitengo chake cha pili na cha tatu katika mwaka mpya, ili kufikia madhumuni ya kuzalisha megawati 20000 za umeme wa nuklia mnamo mwaka 2014 kampuni ya uzalishaji na maendeleo ya nishati ya nuklia Iran na atom eksport ya Rusia zilitia saini mkataba wa kufanya kazi kwenye sehemu za kitengo cha pili na cha tatu kwenye kituo cha nyuklia cha Busher. Jumla ya dola bilioni kumi zimetengwa kwa ajili ya ujenzi wa vitengo hivyo viwili. Uwezo wa awamu ya pili unatarajia kuwa juu ya megawati elfu moja. na Kenya imesema itahitaji angalau shilingi bilioni 11 yani takribani dola milioni 83, kama gharama ya awali ya kutengeneza kinu cha kwanza cha utafiti wa nyuklia nchini humo katika kile kinachotarajiwa kuwa hatua ya kuelekea katika uzalishaji wa nishati ya nyuklia katika siku zijazo. Vinu vya utafiti ni vinu vya nyuklia vinavyotumika kwa ajili ya utafiti, elimu na mafunzo. Wakala wa nishati ya nyuklia nchini Kenya, kwa kifupi, NUPEA ni wakala wa serikali unaoongoza mpango wa nishati ya nyuklia katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Katika taarifa, wakala huo unasema kuwa utaomba kiasi hicho cha fedha kutoka hazina ya serikali katika awamu mbili kusaidia kufikia asilimia 40 ya gharama za awali za mradi wa kinyuklia wa Kenya. Wakala wa nishati ya nyuklia wa Kenya unahitaji shilingi bilioni 22.6 mwaka wa 2026 na na bilioni 60.6 uh, kwa ajili ya mradi huo baada ya mwaka mmoja ambao unatazamiwa kuharakisha maendeleo ya kiuchumi. Shirika hilo linasema katika mpango kimkakati, wa kimkakati uliozinduliwa hivi karibuni wa 2023-2027 kwamba kinu hicho cha nyuklia cha utafiti kitakuwa na matumizi mapana katika elimu na mafunzo, afya, viwanda, nishati Utafiti huu utakuwa mradi mkubwa zaidi wa wakala wa nishati ya nyuklia Kenya, ambao unahitaji dola milioni 246 kutekeleza mpango wake wa miaka mitano. Wakala huo unasema tayari umepata ekari 65 e, za ardhi katika eneo la Konza Technopolis kwa ajili ya ujenzi wa kinu hicho cha utafiti wa nuklia na vifaa vingine vya kituo cha utafiti wa nuklia. Wakala wa nishati ya nuklia Kenya mnamo Septemba uh, mwaka jana ulitangaza mpango wake wa kujenga kituo cha kuzalisha umeme wa nuklia uh, chenye uwezo wa kuzalisha megawati elfu moja katika kaunti za Kilifi au Kwale, eneo la pwani. Shirika hilo linasema ujenzi wa kinu hicho cha nuklia utaajiri hadi wafanyakazi elfu saba katika kilele cha ujenzi na hadi wafanyakazi mia saba wakati wa operesheni. Na wapenzi wasikilizaji, na kwa hatua hizo zinazochukuliwa na Kenya ili kuweza kumiliki teknolojia ya nuklia, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi, tiba na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 21 mwezi mtukufu wa Ramadhani mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe mosi Aprili mwaka 2024. Siku kama ya leo miaka 1405 iliyopita, Ali bin Abi Talib alaihi salam, wasii wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliuawa shahidi. Siku mbili kabla ya kifo chake, Imama Ali bin Abi Talib alipigwa upanga kichwani na mmoja wa wafuasi wa kundi la Khawarij wakati alipokuwa katika sijida ya swala akimwabudu Mwenyezi Mungu msikitini. Siku kama ya leo Imama Ali aliaga dunia kutokana na majeraha makubwa aliyoyapata na hivyo kufikia matarajio yake makubwa ambayo alikuwa akiyatamani daima, yaani kuuliwa shahidi katika njia ya Mwenyezi Mungu. Kuuawa shahidi Imam Ali bin lib alaihi salam, kulikuwa msiba mkubwa na usioweza kufidika kwa umma wa Kiislamu. tarehe ishirini na moja ramadhani miaka mia tatu arobaini na moja iliyopita alifariki dunia faqihi na mwanazuoni mashuhuri wa kiislamu sheikh abu jafar muhammad bin hassan maarufu kwa jina la sheikh hur alamili huko jabal amil nchini lebanon alitokea kuwa miongoni mwa maulamaa na watafiti wakubwa wa kiislamu Sheikh Hur al-Amili ameandika vitabu vingi vya fiqhi na hadithi, na miongoni mwa vitabu hivyo ni kile cha Wasailu Shia ambacho kina nafasi maalumu katika duru za elimu ya fiqhi. Tarehe mosi Aprili, miaka 79 iliyopita vikosi vya jeshi la Marekani vilifanya mashambulizi makubwa katika kisiwa cha Okinawa nchini Japan. Mashambulizi hayo yalifanywa na Marekani mwishoni mwa vita vya pili vya dunia na yanahesabiwa kuwa vita vikubwa zaidi vya baharini na nchi kavu kuwahi kushuhudiwa kati ya Marekani na Japan. Meli 1300 na karibu ndege 10000 za kivita za Marekani zilishiriki kwenye vita hivyo vilivyoendelea kwa muda wa siku 83. na siku kama ya leo miaka thelathini na tatu iliyopita vibaraka wa utawala wa Bath uliokuwa ukiongozwa na Sadam Husein walivamia na kuvunjia heshima haram ya Imam Ali bin Abitalib alaihi ssalam katika mji mtakatifu wa Najaf na ya Imam Husein alaihi ssalam huko katika mji mtakatifu wa Karbala sambamba na kuyakandamiza mapambano ya Waislamu wa kusini mwa Iraq. nam hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bwana Ramadhani Athmani wa Singida, Tanzania, umeandika wazayuni ni wanafiki kabisa, na wanafikia hata kuwazika watu kwa tingatinga. mwisho wenu, anasema, mwisho wenu wazayuni hauko mbali, Mungu anakuoneni, ameandika Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia kutoka idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran hapa Teheran. Rais wa jamhuri ya Kiislami ya Iran amesema kuwa kuzingatia mafundisho ya Quran tukufu katika nyuga zote ni jambo la dharura kwa ajili ya mafanikio ya mwanadamu ya duniani na akhera. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kuwa jinai za kutisha na za kivita zinazofanywa na wazayuni kwenye eneo la ukando wa Gaza huko Palestina zinaendelea mbele ya macho ya walimwengu. Makundi ya ukombozi wa Palestina yametangaza kwamba jeshi lolote la kimataifa au la kiarabu litakaloingia kwenye ukanda wa Ghaza halikubaliki na litahesabiwa kuwa ni jeshi vamizi. Wataalamu na wanasiasa wanasema kwamba Israel imefikia hatua ya unazi ambayo haiwezi kuvumiliwa na kwamba Marekani, nchi za Magharibi na mwendesha mashtaka wa Mahakama ya Kimataifa ya Jinai ni washirika katika jinai zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wa Wapalestina. Na shirika la kimataifa la uhamiaji ome limetangaza kwamba jimbo la Cordofan Kusini huko Sudan linashuhudia wimbi kubwa la watu kuyahama makazi yao. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 stroke 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.