Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwezi wa Ramadhani ambao imeteremshwa humo Qur'ani kuwa ni uongofu kwa watu na hoja zilizo wazi za uongofu na upambanuzi, basi atakayekuwa mjini katika mwezi huu na afunge, na mwenye kuwa mgonjwa au safarini basi atimize hisabu katika siku nyingine. Mwenyezi Mungu anakutakieni yaliyo mepesi wala hakutakieni yaliyo mazito, namtimize na hiyo hisabu na mumtukuze Mwenyezi Mungu kwa kuwa amekuongoeni ili mpate kushukuru. Nifungulie katika siku ya leo milango ya peponi na unifungie ndani ya siku ya leo milango ya motoni, na uniwafikishe ndani ya siku hii kusoma Qur'ani, ewe mwenye kushusha utulivu katika nyoyo za waumini. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu usiku wa leo yataanza kwa taarifa ya habari za dunia, itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho wa maadhimisho ya Yaumullah, siku ya jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani yatakayoletwa kwenu na Said Aidarus Alawi wa Lamu nchini Kenya. Uh, mawaidha hayo yatafuatiwa na kipindi cha sayansi na teknolojia mpya na vilevile vile, uh, makala ya Ramadhani. Uh, mwishoni mwa matangazo yetu usiku wa leo tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Ni saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari inayotanguliwa na muhtasari wake. wa Palestina zaidi ya mia nne wameuawa wa shahidi kando kando na katika hospitali ya Ashifa. Mkurugenzi wa shirika la kimataifa la atomiki amesema Iran haina silaha za nyuklia. Maandamano ya kuwaunga mkono na kuwatetea watu wa Palestina wa ukanda wa Gaza yanaendelea kufanyika katika pembe mbalimbali za dunia. Ukame uliokithiri kusini mwa Afrika umesababisha njaa ya mamilioni ya watu. Na wananchi wa Uturuki leo wanashiriki katika uchaguzi muhimu wa serikali za mitaa. Na sasa ni habari kamili. Vyombo vya habari kutoka ukanda wa Gaza vimetangaza kwamba wapalestina zaidi ya 400 wamepoteza maisha katika mashambulizi ya jeshi la Israel katika hospitali ya Ashifa ambayo inaendelea kuzingirwa na askari wa utawala haramu wa Israel kwa muda wa siku 13. Ofisi ya vyombo vya habari vya serikali ya Gaza imetangaza katika taarifa yake kwamba wanajeshi wa Israel wanatekeleza uhalifu wa aina mbalimbali wakati wa mashambulizi ya hujuma za kikatili katika hospitali ya Gaza ambayo ni kituo kikubwa zaidi cha matibabu katika eneo hilo linalohifadhi maelfu ya wagonjwa na watu waliokimbia makazi yao. Taarifa ya idara ya vyombo vya habari ya serikali ya Gaza imesema kwamba wahanga wa hujuma za Israel katika hospitali ya Shifa ni pamoja na wagonjwa, raia wa Kipalestina waliokimbia makazi yao na raia wengine wa kawaida na kwamba mamia ya wengine wametiwa nguvuni na kukabiliwa na mateso. Idara ya habari ya serikali ya Gaza imekosoa vikali kimya cha jamii ya kimataifa kwa jinai zinazofanywa na Israel katika hospitali ya Shifa na kuibebesha dhima serikali ya Marekani na baadhi ya nchi za magharibi kwa kushirikiana na Israel katika mauaji ya kimbari yanayoendelea ukanda wa Gaza. Wananchi wa Italia, Norway, Marekani, Japani na Moroko kwa mara nyingine tena wameandamana wakilaani mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel dhidi ya raia wa Palestina katika eneo la ukanda wa Gaza. Shirika la habari la Iran Press limeripoti kwamba maelfu ya wananchi wa Italia wamemiminika katika mitaa ya miji mbalimbali ya nchi hiyo, hususan mji wa Roma, wakiwa wamebeba bendera za Palestina na mabango yenye maandishi ya kuwaunga mkono wakazi wa ukanda wa Gaza na mapambano ya ukombozi wa Palestina. Waandamanaji hao wametaka kusitishwa vita na kufikiwa mapatano ya usitishaji vita haraka iwezekanavyo katika ukanda wa Gaza. Wakati huo huo, wahadhiri wa vyuo vikuu vya Italia wanaopata elfu moja na mia tano wametaka kusimamishwa ushirikiano wa kielimu wa vyuo vikuu vya nchi hiyo na utawala bandia wa Israeli. Wanafunzi wa vyuo vikuu vya Italia pia kikiwemo chuo kikuu kikubwa cha Roma wameandamana kupinga utawala ghasibu wa Israel na kukitaka chuo hicho kuacha kushirikiana katika masuala ya kielimu na kisayansi na utawala haramu wa Israel. Huko kaskazini mwa Afrika, nchini Moroko, wananchi wamefanya maandamano makubwa wakilani mashambulizi yanayoendelea kufanywa na Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Mjini Oslo huko Norway, pia wakazi wa mji huo wameandamana wakionyesha mshikamano wao na watu wanaoendelea kuuawa wa, wa ukanda wa Gaza. Mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA ametenganisha kabaina ya kategoria ya kurutubisha madini ya urani na mchakato wa uundaji silaha za nyuklia na kutangaza kwamba Iran haitengenezi silaha za nyuklia licha ya kuwa na akiba ya urani iliyorutubishwa. Akizungumza katika mahojiano ya televisheni ya PBS ya Marekani, Rafael Grossi amesema Iran ina akiba kubwa ya urani iliyorutubishwa kwa kiwango cha juu na jambo hili limetoa msukumo kwa wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia kuwa makini, kwa sababu hakuna nchi ambayo haina silaha za nyuklia ambayo hairutubishi kwa kiwango hiki. Mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki ameashiria pia hatua za fidia za Iran katika mapatano ya JCPOA na kukariri madai kuhusu kupungua ufikaji wa wakaguzi katika maeneo ya Irani, na kusema kama itatokea siku mapatano ya JCPOA yakaanza kutekelezwa kwa mara nyingine, basi utendaji wa wakala huo utakuwa mgumu kutokana na kuendelea hali ya sasa naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Mpango wa chakula duniani WFP umetangaza kwamba ukame ulioziathiri nchi za Zimbabwe na nchi jirani kama Zambia na Malawi umefikia kiwango cha hatari. Zambia na Malawi tayari zimetangaza kwamba zinakabiliwa na majanga ya kitaifa. Ukame pia umeziathiri Msumbiji na Madagaskar kwa upande wa mashariki mwaka uliopita maeneo mengi ya kusini mwa bara la Afrika yalikumbwa na dhoruba kali ya kitropiki na mafuriko. Ni mabadiliko ya hali ya hewa ambayo wanasayansi wanasema yanazidi kuongezeka na kusababisha uharibifu mkubwa kwa watu walio katika mazingira hatarishi. Shirika la WFP limesema kwamba limekusudia kutoa msaada kwa watu milioni mbili na laki saba katika maeneo ya vijijini huko Zimbabwe ambao wanatishiwa na njaa kwa sababu ya ukame ulioathiri maeneo mengi ya kusini mwa bara la Afrika. Raisi, raia wa Zimbabwe kwa jina wa Ncube amesema kwamba hawana chochote mashambani na hata nafaka zote zimekwisha na kwamba kila kitu kimeteketezwa kwa ukame. Na wananchi wa Uturuki leo wa wanahudhuria katika vituo vya kupigia kura kuchagua uh, serikali za mitaa. Weledi wa mambo anasema rais wa Uturuki anakabiliwa na kibarua kigumu ili kuyarejesha maeneo muhimu ya ya mijini aliyoshindwa na kambi ya upinzani miaka mitano iliyopita. Vituo vya kupigia kura vilifunguliwa saa moja asubuhi mapema leo kwa saa za Uturuki, huku upigaji kura ukianza saa mbili asubuhi katika maeneo mengine ya nchi hiyo. Uchaguzi wa leo wa serikali za mitaa nchini Uturuki unatajwa kuwa ni kipimo kitakachoweka wazi kiwango cha ushawishi na uungaji mkono wa Uturuki kwa rais wa nchi hiyo Erdogan, na uchaguzi ambao utaonyesha ni chama kipi kinastahiki kupata viti vingi, na hivyo kuongoza mji wa Istanbul ambao ni kituo cha uchumi cha nchi hiyo. Rais Rajab Erdogan aliye na umri wa miaka sabini ameahidi kuikomboa Istanbul, mji wenye jamii ya watu milioni kumi na sita ulio wa, alikozaliwa na kusema kwamba sehemu hiyo ina umuhimu mkubwa kwa chama chake. Evren Balta, profesa wa sayansi ya siasa katika chuo kikuu cha Oziegin cha Uturuki, anasema kushinda miji mikubwa ni muhimu zaidi kwa kambi ya upinzani, lakini pia kuna maana ya kupata pesa za kigeni, kuwa na uhusiano wa kimataifa na wadau wa uchumi na wahusika wa masuala ya kisiasa. Na huwa wapenzi wa wasikilizaji, ndio wa mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaozungumzia maadhimisho ya siku ya jamhuri ya kiislamu Leo tarehe kumi na mbili Farvardin mwaka elfu moja mia nne na tatu hijria Shamsia, uh, inasadifiana na siku ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran tarehe kumi na mbili Farvardin mwaka elfu moja mia tatu hamsini na nane hijria Shamsia, ambayo ni sawa na Aprili mosi mwaka elfu moja mia tisa sabini na tisa yenye maana ya siku ya Mwenyezi Mungu, ni siku rasmi katika kalenda ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, bali ni siku kubwa kwa wanyonge kote duniani na kwa harakati za ukombozi pamoja na mataifa yanayopambana dhidi ya dhuluma na ubeberu. Baada ya kupita mwezi mmoja tu na ushe tokea mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalipopata ushindi, wananchi wa Iran walishiriki katika kura ya maoni ya kihistoria na kuupigia kura ya ndio uamuzi wa, wa kuasisi mfumo wa utawala wa kiislamu katika ardhi ya jiografia ya Iran na kuyabadilisha mapinduzi ya kiislamu kuwa mfumo wa kiislamu na kupiga hatua kubwa katika kuliinua juu jina la Iran duniani. Tarehe kumi na mbili Farvardin kila mwaka inakumbusha moja ya kura za maoni kubwa na muhimu zaidi katika historia ya mwanadamu, ambapo wananchi wana mapinduzi wa Iran waliunga mkono kwa takriban asilimia 99 uamuzi wa, wa kuasisiwa dola la kiislamu nchini Iran. Kwa hivyo tarehe kumi na mbili Farvardin ni siku ya Jamhuri ya Kiislamu na ni moja ya siku zenye kumbukumbu -kumbu, muhimu na kubwa zaidi katika historia ya Iran na, na si kwa watu wa Irani pekee bali kwa watu wote waliokomboka kifikra na wanaopambana dhidi ya ubeberu na ukoloni. Imamu Ruhullah Khomeini, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alielezea Farvardini kumi na mbili kuwa ni siku ya kwanza ya utawala wa Kiislamu na kwamba ni yaumullah kwa maana ya siku ya Mwenyezi Mungu na siku ambayo wananchi wa Iran walizitekeleza aya za Qurani za kitabu cha Mwenyezi Mungu na kuhuisha Uislamu. Kwa hivyo yaumullah, tarehe kumi na mbili Farvardin ni moja ya siku muhimu sana iliyopambanua kipindi muhimu katika historia ya mwanadamu na si kwa Irani pekee. Mfumo wa Kiislamu wa Iran uliotokana na matakwa ya wananchi na kuasisiwa kwa jina la Jamhuri ya Kiislamu ulianzishwa na kurasimishwa kwa ridhaa ya asilimia tisini na nane nukta mbili ya kura za wananchi. Ukweli ni kwamba kura ya maoni ya tarehe kumi na mbili Farvardin ni siku ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ilikuwa matunda ya matokeo ya miaka mingi ya mapambano ya wananchi ambao walitaka wajitawale kisiasa na kuwa huru kwa kujivunia pingu, kwa kujivua pingu na minyororo ya wakoloni na madola ya kibeberuu. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa, wapenzi wa wasikilizaji, kusikiliza mawaidha ya mwezi mtukufu Ramadhani yanayoletwa kwenu na Said Aidarus Alawi walamu nchini Kenya Fustu wa targeti ndogo sana ya uswa nini? Baba amwambia mimi, nilipokuwa nikisoma, nilimweka Ali ibn Abi Talib, ninena nitaka kuwa kama. Ndio kaenda mpaka kafika hapa, nilipofika tarobo <laughs> sikusikilia. Ikiwa wewe umenitukua mimi, utapata robo yangu, utapata robo yangu siku zote uswa. laqad kana lakum fi rasulillahi sisi tumeambiwa mtumi ndio tumfanye kielelezo. Kwani kuna mtu aweza kuwa kama mtumi? Uko mtu fikiria yo taweza kufika, kufika katika kiwango cha elimu alionayo mtumi, kufika kiwango cha ibada, ikiwa Ali bin Abi Talib mwenyewe anena mimi ni kiyatu kwa mtumi. Ali bin Abi Talib babu madinati, mlango wa elimu ya mtume, yeye anena, mimi alipoulizwa, akamwambia abdun min abidi Muhammad izawenani akamwambia, mimi ni abdun, mimi ni katika mtumwa miongoni mwa watumwa wa Muhammad bin Abdillah aminawe. Na ukishuka tini, Imamu Sadiq aswali aswali aswali mwane amuona Imamu Musa Alkadhim, katika baadhi ya riwayati ama ni maimamu wengine au akimaliza kuswali, mwambia nete yale makaratasi pale, aenda kutundiwa makaratasi ayasoma aliya, akitingisha kitu, akifunga, amuuliza Baba, nini? Akamwambia, wa man yaqdiru ala ibadati Ali, ninajaribu kufanya ibada nifike Imam Ali, lakini nani awezao ibada alokuwa akifanya Imam Ali? Huyu ni nani? Imam Sadiq apijana kufika kwenye kiwango aweze kufanya ibada kama alivyokuwa akifanya ibada. Nani? Amirul Mu'minin Ali bin Abi Talib na ndio ule walokuwa wakenda na jihadi usiku wakimzengea akiwapotea wakiwa na hofu wakatika kumzengea ule mmoja asema, nikaenda nikamjirika huko ndani ya tuka la la mwitu pekee, amezishika ndevu zake huzivuta na huku aigonga ardhi akilia akiambia, ya ardhu ghurri ghairi fa inni talaqtuki thalatha la rujata fiha. Ayambia ardhi nenda, kamhadai mwengine, sio mimi. Mimi nimekuata talaka tatu, hatuna maregeo tena na wewe. Allahumma salla, nimependa kuja hapa kumaliza usiku wa leo. Leo ndio siku yake aliouawa Imam Ali. Mmoja katika maprofesa wa Kijerumani Roger Garudi asema, niliingia kwenye klasi nikitoa lectures, ikifundisha philosophy mmoja katika wanafunzi wakaniuliza, na kusikia sana wamtaja sana huyu. Alisilimu baada Roje Garudi, na ana kitabu amekitunga. wa wamtaja sana Ali bin Abi Talib, kwa nini wamtaja sana? Ni mtu gani huyu unaompenda kiasi hiki? Akamjibu yule, akamwambia, mwanangu, binti yangu, nitakuuliza masuala ambayo ukiweza kunijibu utaweza kumfahamu ni nani, ali ibni Abi Talib akamwambia, mwalimu wangu, niuliza tafadhali, ni masuala haya. Akamwambia, ushawahi kumwona mtu amepata accident barabarani, amepijwa na gari, amevunjwa vundwa, ametupwa kwa hoko, ule uzito ulipompata? Akamwambia na akamwambia mtu hoyo baada ya kupigwa na gari dafrau, akarushwa kwa hoko, akavundwa gundwa, kitwa kitambulikani mbele na nyuma, akatukuliwa kipindi hiko hiko, akawekwa kitandani, waweza ku communicate na yeye wata masala kwamba atazungumza mambo yenye akili na hekima? Waweza tu kuzungumza naye mambo ya kawaida ule? Akamwambia la. Akamwambia Ali ibn Abi Talib, usiku wa leo Alipigwa upanga huko katika sijida, upanga uliotiwa sumu uligawanya fuvu lake la kitwa pande mbili mpaka ukagusa bongo ule upanga. Yasemekana yule twabibu, baada ya kuinuliwa pale kwenye kibla akapelekwa nyumbani, ule twabibu alikuja na utumbo wa kondoo Ndo zamani kwa wakitumia kupimia, akaupitisha kwenye ule mwanya ulipotoka, huko umeambata chembechembe za bongo, akamzungukia akamwambia, ya Abal Hasan ausi, toa wasia, hakuna siku tatu. Huko katika hali hiyo alipigwa upanga usiku wa kupambaukia kumi na tisia, akafa siku ishirini na moja, akatoa wasia, akamwamkua Mane hasan kama kuwa na mwane kosena na wale wa kike. Wasia aliozungumza katika kipindi kile Roje Garudi asema wastahiki kuandikwa kwa mai ya dhahabu. mtu uko katika hali hiyo, kitu cha kwanza awaambia, alioniua huko wapi? Wamwambia tumefunga, awambia hamuna ruhusa ya kumfanya kitu chochote maadamu niko hai nikiishi amri ni yangu, mimi nikitaka nitamsamehe, nikitaka nitamuua. Nikifa, muweni dharbatun bi dharba, pijo kwa pijo, wala musimteseni, wala musimuazirini, wala musimkashifuni. Na kipindi hiki mi niko hai, hakikisha amekula mnachokula amevaa mnachovaa, amelala mnapolala, na wala musimfunge cheni kwenye mikono yake na maguu yake, mukamtesa. Roger Garudi asema leo, ikiwa watu wataka kuzungumza haki za mateka, haki za mfungwa, haki za adui, haki utaka kumwita kafiri, haki mwite utakavyokuita. Kuna zaidi na maneno haya anayozungumza Akaendelea na wasia wake, akiwaambia zijana zangu, kuna lidhalimi khasma wa lilmadhlumi auna, kuwani siku zote katika dunia yenu ni watetezi wa mwenye kudhulumiwa, na ni mahasimu wa mwenye kudhulumiwa siku zote, musikubali kuwa upande wa halim. Akaja akasema usikuma, akiwausia sala Qurani mbili roji Garudi, amwambia mwanafundi wake, ni binadamu gani atakao kuwa katika hali hii aweze kunena maneno haya? Isipokuwa si binadamu wa kawaida, ni binadamu ambaye ana mawasiliano na sehemu nyingine. Allahumma salla, hizi ndio siku zake ambazo ameaga dunia. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atupe baraka zake, walhamdulillahi rabbil alamin wa sallallahu ala sayidina Muhammadin wa alihi at-tahirin. inaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Alikuwa Said Aidarus katika mawaidha ya Ramadhani aliyozungumzia tukio la kuuawa shahidi Amirul Muminin Ali bin Abitalib Alaihi salam, inna ina lillah wa inna ilaihi rajiun. Wapenzi wasikilizaji, karibuni sasa kusikiliza kipindi cha sayansi na teknolojia mpya. Kipindi hicho kitafuatiwa uh, na makala ya Ramadhani na baadaye kidogo mtasikiliza dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari mwishoni mwa matangazo haya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia hapa Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Waziri wa mawasiliano na teknolojia ya habari wa Iran, Isa Zaraipur, amesema jamhuri ya Kiislamu ni miongoni mwa nchi kumi zinazoongoza katika utengenezaji wa satelaiti na vyombo vya kurushia satelaiti katika anga za mbali. Amesema Iran kwa sasa inamiliki kituo cha kurusha maroketi ya kubeba satelaiti hadi katika anga za mbali, na pia ina vituo vya ardhini vya kupokea data kutoka satelaiti zinazorushwa katika anga za mbali. Akizungumza hivi karibuni, ameashiria hatua muhimu ya mpango wa anga ya juu wa Iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu ya mwaka 1979 na kusema, kwa mfano vyombo vyetu vya kurusha uh, satelaiti angani vinaweza kubeba satelaiti zenye uzito wa kilo 200 na kuziweka kwenye obiti. Iran pia inapanga kutuma satelaiti nzito zaidi angani katika miaka mitano ijayo, waziri huyo amebainisha, na ameashiria maendeleo makubwa katika mpango wa anga za mbali katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita akifafanua amesema, kwa mara ya kwanza Iran ilifanikiwa kuweka satelaiti zake kwenye mzingo wa chini wa dunia ambao uko umbali wa kilomita 450 hadi 1200 kutoka uso wa dunia. Satelaiti za Iran sasa zinazunguka uh, anga za juu. Ameongeza kuwa katika mwaka ujao, Iran inapanga kufanya kazi ya kuandaa kundi la satelaiti za mawasiliano na intaneti zitakazotumwa katika anga za mbali. Amesema Iran hivi sasa inajenga kambi kubwa zaidi ya anga za juu katika eneo la Asia Magharibi, kusini mwa nchi. Eneo hilo liko katika awamu yake ya kwanza na litakamilika ifika hapo mwaka ujao, licha vi zo, ya vikwazo vilivyowekwa na madola ya Magharibi, hasa Marekani. Katika miaka ya hivi karibuni, Iran imepiga hatua kubwa katika mpango wake wa anga za mbali wa kiraia. Mwishoni mwa Februari, Iran ilifanikiwa kurusha katika anga za mbali satelit ya Pars moja iliyoundwa kikamilifu na wataalamu wa ndani ya nchi. Satelit hiyo yenye uzito wa kilo mia thelathini na nne ilirushwa na roketi ya Soyuz kutoka Vostochny Cosmodrome katika eneo la mashariki la mbali. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesema uzalishaji wa umeme wa kila mwaka wa kinu cha nyuklia cha Bushehr uliweka rekodi mpya katika mwaka uliopita wa Iran uliomalizika Machi ishirini. Katika ujumbe wa hivi karibuni kwa njia ya video kwa mnasaba wa mwaka mpya wa Kiirani, Mohamad Islami amesema mafanikio hayo ni kutokana na mfululizo wa hatua katika sekta ya nishati ya nuklia, akiangazia mafanikio katika kinu cha nuklia cha Bushehr kusini mwa Iran. Islami alisema mtambo huo umeweka rekodi mpya kwa kuzalisha zaidi ya saa za kilowati bilioni e, 7.6 za umeme katika mwaka uliopita wa Kiirani. Amesema ujumbe wa watu 30 kutoka jumuiya ya wenye vinu vya nuklia duniani wano ulifuatilia utendakazi wa kinu cha nuklia cha Busher kwa muda wa siku 15 na kubainisha kuwa matokeo ya ukaguzi huo yanaonyesha kuwa kinu cha nuklia cha Iran kimeorodheshwa uh, juu katika jedwali la pointi na viwango. Kituo cha kuzalisha umeme cha nuklia cha Busher pia kimekuwa na hadhi ya juu katika kiwango cha usimamizi salama na kuzingatiwa utaalamu Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran pia ametangaza mipango ya uimarishwaji zaidi kinu cha nuklia cha Busher na kujengwa kitengo chake cha pili na cha tatu katika mwaka mpya ili kufikia madhumuni ya kuzalisha megawati 20,000 za umeme wa nyuklia mnamo mwaka 2014. Kampuni ya uzalishaji na maendeleo ya nishati ya nyuklia ya Iran na atom export ya Russia zilitia saini mkataba wa kufanya kazi kwenye sehemu za kitengo cha pili na cha tatu kwenye kituo cha nyuklia cha Busher. Jumla ya dola bilioni kumi zimetengwa kwa ajili ya ujenzi wa vitengo hivyo viwili. Uwezo wa awamu ya pili unatarajia kuwa juu ya megawati elfu moja. Na Kenya imesema e itahitaji angalau shilingi bilioni 11 yaani, takribani dola milioni 83 kama gharama ya awali ya kutengeneza kinu cha kwanza cha utafiti wa nyuklia nchini humo katika kile kinachotarajiwa kuwa hatua ya kuelekea katika uzalishaji wa nishati ya nyuklia katika siku zijazo. Vinu vya utafiti ni vinu vya nyuklia vinavyotumika kwa ajili ya utafiti, elimu na mafunzo. Wakala wa nishati ya nyuklia nchini Kenya kwa kifupi ni upea ni wakala wa serikali unaoongoza mpango wa nishati ya nyuklia katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Katika taarifa, wakala huo unasema kuwa utaomba kiasi hicho cha fedha kutoka hazina ya serikali katika awamu mbili kusaidia kufikia asilimia 40 ya gharama za awali za mradi wa kinyuklia wa Kenya. Wakala wa nishati ya nyuklia wa Kenya unahitaji shilingi bilioni 22.6 mwaka wa 2026 na bilioni 60.6 uh, kwa ajili ya mradi huo baada ya mwaka mmoja ambao unatazamiwa kuharakisha maendeleo ya kiuchumi. Shirika hilo linasema katika mpango wa kimkakati uliozinduliwa hivi karibuni wa 2023 2027 kwamba kinu hicho cha nyuklia cha utafiti kitakuwa na matumizi mapana katika elimu na mafunzo, afya, viwanda, nishati na utafiti. Huu utakuwa mradi mkubwa zaidi wa wakala wa nishati ya nyuklia Kenya, ambao unahitaji dola milioni 246 kutekeleza mpango wake wa miaka mitano. Wakala huo unasema tayari umepata ekari E, stina tano za ardhi katika eneo la Konza Technopolis kwa ajili ya ujenzi wa kinu hicho cha utafiti wa nuclear na vifaa vingine vya kituo cha utafiti wa nuclear. Wakala wa nishati ya nuclear Kenya mnamo Septemba mwaka jana ulitangaza mpango wake wa kujenga kituo cha kuzalisha umeme wa nuclear chenye uwezo wa kuzalisha megawati elfu moja katika kaunti za Kilifi au Kwale, eneo la Pwani. Shirika hilo linasema ujenzi wa kinu hicho cha nuclear utaajiri hadi wafanyakazi elfu saba katika kilele cha ujenzi, na hadi wafanyakazi mia saba wakati wa operesheni. Na wapenzi wasikilizaji, na kwa hatua hizo zinazochukuliwa na Kenya ili kuweza kumiliki teknolojia ya nyuklia, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi tiba na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Ni wakati mwingine umewadia wa kuwa nanyi katika kipindi chetu cha leo cha Ramadhani ambacho kitaangazia aya ya 111 ya Suratu Tauba. bismillahi rrahmani rrahim, hakika: Mwenyezimungu amenunua kwa waumini nafsi zao na mali zao kwa kuwa watapata pepo. Wanapigana katika njia ya Mwenyezi Mungu, na wanaua makafiri au kuuawa. Hii ni ahadi aliyojilazimisha kwa haki kuitimiza katika Taurati na Injili na Qur'ani. Na ni nani atekelezaye zaidi ya ahadi kuliko Mwenyezi Mungu? Basi furahini kwa biashara yenu mliyoifanya naye, na huku ndiko kufuzu kukubwa. Wanadamu, tuna safari ndefu mbele yetu katika njia inayoishia kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala. Njia hii ina michepuko, majambazi, vibaka na vizuizi vingi. Hivyo, ili kuweza kuvuka vigingi vyote hivyo, mwanadamu anahitaji masurufu na silaha ambazo baadhi na muhimu zaidi zinapatikana katika mwezi wa Ramadhani, kwa sababu katika mwezi wa Ramadhani mashetani hutiwa pingu. Kasi ya wa waumini katika kutenda mema huwa kubwa zaidi kuliko miezi mingine na thawabu za amali zao zinazidishwa mara kadhaa ikilinganishwa na miezi mingine ya mwaka. Sote tumesikia mara nyingi kwamba Ramadhani ni mwezi ambao Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amewaalika waja wake wote kwa ajili ya kupata tunu bora zaidi za maisha yao. Lakini swali la kuulizwa ni kwamba ni vipi tunaweza kufaidika na tunu na neema za kitanga hiki chenye maakuli na barakatele? Mwezi mtukufu wa Ramadhani ni tofauti na miezi mingine. Katika mwezi huu tuko kwenye karamu ya Mwenyezi Mungu. Ni mwezi wa Kurani na mwezi wa kusoma kutadabar na kutafakari katika aya za Qurani. Katika kitabu hiki adhimu, Mwenyezi Mungu amesema kwamba kufanya biashara naye ni mojawapo ya njia za kufaidika na umri wetu mfupi na wa kupita haraka. Katika aya ya 111 ya Suratu Tauba tuliyotangulia kuisoma, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anajitambulisha kama mnunuzi wa nafsi na mali za waja wake, na waumini wametajwa kuwa ndio wauzaji katika mwamala huo wenye faida lukuki. Aya hiyo inasema: hakika Mwenyezi Mungu amenunua kwa waumini nafsi zao na mali zao kwa kuwa watapata pepo mkabala wa bidhaa hiyo. Katika kila biashara na mwamala kuna nguzo tano na aya hii imeashiria nguzo zote hizo. Mwenyezi Mungu amejiarifisha kuwa mnunuzi, waumini ni muuzaji, nafsi na mali ni bidhaa, na pepo ndiyo malipo ya mwamala na biashara hiyo. Njia ya kukabidhi bidhaa imetajwa katika aya kwamba ni wanapigana katika njia ya Mwenyezi Mungu na wanaua makafiri au kuuawa katika njia hiyo na kupata daraja ya juu ya kuuliwa shahidi, na baada ya hayo aya hiyo ya Qurani tukufu inaashiria nguzo ya tano ya muamala na biashara hiyo kwamba ni hati ya muamala wenyewe. Inasema, hii ni ahadi ya kweli aliyojilazimisha Mwenyezi Mungu katika vitabu vitatu vya mbinguni: Taurati, Injili na Qurani. Na ili kusisitiza zaidi muamala na biashara hiyo, Allah Subhanahu wataala anasema, na ni nani atekelezaye zaidi ya ahadi kuliko Mwenyezi Mungu? Jambo la kuvutia zaidi ni kwamba mwishoni, kama ilivyo kawaida kati ya wafanya biashara, Allah Subhanahu wa Taala anaupongeza upande wa pili wa biashara hiyo na kuitaja shughuli hiyo kuwa ni muamala wenye faida kubwa. Anasema, basi furahini kwa biashara yenu mliyoifanya naye, na huku ndiko kufuzu kukubwa. Wapenzi wasikilizaji, mara nyingi Qurani tukufu inapozungumzia jambo kwa muhtasari na jumla hufuatisha maelezo na ufafanuzi wa jambo hilo. Aya ya 112 ya sura yetu ya leo ya At-Tauba inatoa maelezo kuhusu waumini wanaofanya biashara ya kuuza nafsi na mali zao kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Allah anawaarifisha waumini hao kwa kutaja sifa zao tisa, ambazo ni wale wanaotubia madhambi yao, wanaomwabudu mola wao, wanaoshukuru neema zake wanaofunga swaumu, wanaorukuu, wanaosujudu, wanaoamrisha mema, wanaokataza maovu na wanaohifadhi mipaka ya Mwenyezi Mungu isikengeukwe. Aya inamalizia kwa kusema kwamba waumini wa, wa aina hii wanapaswa kupewa bishara njema ya kupata pepo na Jannatul Firdaus. Wapenzi wasikilizaji, wakati makafiri wa kikuraishi walipoamua kumuua Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam nyakati za usiku, akiwa nyumbani kwake, Ali bin Abi Talib alilala kitandani kwake badala ya Mtume ambaye aliondoka mjini Madina kwa siri. Ulikuwa usiku adhimu, na hali ilikuwa ya adhama zaidi huko mbinguni. Hadithi zinasema kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliwaambia malaika wake wawili wa karibu zaidi, Jibrail na Mikail, kwamba nimewafanya nyinyi wawili kuwa ndugu na nimeufanya umri wa mmoja wenu kuwa mrefu zaidi kuliko wa mwenzake. Nani kati yenu ambaye yuko tayari kuwa na maisha mafupi zaidi kuliko ya mwenzake? Kila mmoja wao alitaka kuwa na maisha marefu. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliwaambia, Nimemfanya Ali bin Abi Talib na mtume wangu Muhammad al Mustafa kuwa ndugu. Sasa Ali amelala kwenye kitanda cha binamu yake, Muhammad al Mustafa ili auawe yeye badala yake na kwa njia hiyo alinde uhai wa Muhammad. Sasa nendeni duniani na muwe walinzi wa Ali. Wakati huu, malaika Jibril alisimama upande wa kichwa cha Ali bin Abi Talib na Mikail chini ya miguu yake. Jibril alimpongeza Ali na kusema, Allah anajifaharisha kwako kwa malaika wake. Kisha iliteremshwa aya ya 207 ya suratu lBaqara na kueleza fadhila za amirulmuminin Ali bin Abitalib alayhi ssalam. Aya hiyo inasema na katika watu kuna anayeiuza nafsi yake kwa kutaka radhi za Mwenyezi Mungu, na Mwenyezi Mungu ni mpole kwa waja wake. Moja kati ya zawadi bora zaidi za Mwenyezi Mungu kwa waumini ni kuuliwa shahidi katika njia yake. Lakini kwa nini tunakuita kuuawa kuwa ni zawadi na tunu? Kwa sababu kila mtu atakufa na haiwezekani mtu yeyote kuepuka kifo. Wakati huo huo wasiwasi mkubwa wetu sisi sote ni kwamba nini kitatokea baada ya kifo? Je, tutapelekwa peponi au katika moto wa Jahanam? Hapa ndipo unapokuja umuhimu wa kuuliwa shahidi na sababu ya kutambuliwa kuwa ni hadia na zawadi bora zaidi. Kuwa washahidi katika njia ya Mwenyezi Mungu kunageuza mustakabali wetu usiojulikana na uliojaa wasiwasi na wahaka kuwa jambo la fahari duniani na akhera. Ni kweli kwamba uhai wa mwanadamu ni bidhaa ambayo hapana shaka kila mtu ataipoteza, lakini Allah Subhanahu wa Ta'ala ameamua kuinunua bidhaa hiyo kwa mwanadamu anayejitolea kufa shahidi katika njia yake tena kwa bei nzuri zaidi ambayo ni maisha ya milele peponi. Jambo muhimu zaidi ambalo humfikisha shahidi katika nafasi na daraja hiyo adhimu na ya juu ni kujitolea na kilele cha kujitolea ni kusabilia uhai na nafsi yako. Shahidi ni mtu ambaye yuko tayari kutoa uhai na maisha yake kwa ufahamu na akili timamu kwa ajili ya dini ya Mwenyezi Mungu, au kuacha matakwa na matamanio yake kwa ajili ya kumridhisha Allah Subhanahu wa ta'ala. Mtu kama huyu huwa tayari kusabilia hata maisha na uhai wake, uhai wa watoto wake, mali yake, vyeo na hadhi, bali kila kitu. Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Vyombo vya habari kutoka ukanda wa Gaza vimetangaza kwamba Wapalestina zaidi ya 400 wameuawa katika mashambulizi ya jeshi la Israel dhidi ya hospitali ya Shifa na maeneo ya kando kando yake. Ofisi ya ID, vyombo vya habari vya serikali ya Gaza vimetangaza kwamba wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel wanatekeleza uhalifu wa aina mbalimbali ikiwa ni pamoja na mashambulizi dhidi ya hospitali na kuua wagonjwa, watu wazima na hata watoto wadogo. Wananchi wa Italia, Norway, Marekani, Japani na Moroko kwa mara nyingine tena wamefanya maandamano leo wakilaani mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na jeshi la Israel dhidi ya watu wasio na hatia wa ukanda wa Gaza. Mashirika ya habari yameripoti kwamba uh, maandamano ya kutetea watu wa Palestina yamefanyika katika miji mbalimbali ya Norway, Marekani, Japan na huko kaskazini mwa Afrika katika nchi ya Moroko. Mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA ametenganisha baina ya kategoria ya kurutubisha madini ya urani na mchakato wa kuunda silaha za nyuklia na kutangaza rasmi kwamba Iran haitengenezi silaha za nyuklia licha ya kuwa na akiba kubwa ya, ya urani iliyorutubishwa. Grosi amesema Irani ina akiba kubwa ya urani iliyorutubishwa kwa kiwango cha juu, na jambo hili limetoa msukumo kwa wakala wa IAEA kuwa makini, kwa sababu hakuna nchi ambayo haina silaha za nyuklia ambayo hairutubishi kwa kiwango kama hicho. Mpango wa chakula duniani WFP umetangaza kwamba ukame ulioziathiri Zimbabwe na majirani zake kama Zambia na Malawi umefikia kiwango cha hatari. Zambia na Malawi tayari zimetangaza kwamba zinakabiliwa na majanga ya kimataifa. Ukame pia umeziathiri nchi za Msumbiji na Malawi katika upande wa mashariki mwa Afrika. Na vituo vya kupigia kura nchini Uturuki vilifunguliwa mapema leo asubuhi kuruhusu wananchi kushiriki katika uchaguzi wa serikali za mitaa unaotajwa kuwa ni muhimu sana kwa rais wa sasa wa nchi hiyo Rajab Tayib Erdogan. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huo wa habari ndio wanaotukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuleteni matangazo yetu usiku huu, mimi ni Amir Ibrahim Ruta Jengwa ninayekuwa geni nikikutakieni usiku mwema, alamsiki.