Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Hamdu na sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu Mola mlezi wa viumbe vyote, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu, mwenye kumiliki siku ya malipo. Wewe tu tunakuabudu na wewe tu tunakuomba msaada, tuongoe njia iliyonyooka Njia ya uliowaneemesha, sio ya waliokasirikiwa, wala waliopotea. Nifungulie katika siku ya leo milango ya peponi na unifungie ndani ya siku ya leo milango ya motoni, na uniwafikishe ndani ya siku hii kusoma Kurani, ewe mwenye kushusha utulivu katika nyoyo za waumini. bismillahi rahmani rahimu. Assalamu alaykum wa rahmatullahi ta'ala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, karibuni katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazieni mubashara moja kwa moja kutoka studio zetu za Jame Jam hapa jijini Tehran. Na tulioandalieni wapenzi wasikilizaji e, siku hii ya leo na wakati huu ni taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji itafuatiwa na e, kipindi e, chetu cha kwanza ambacho ni siku ya Jamhuri ya Kiislamu. Baada ya kipindi hicho, wapenzi usikilizaji, tutakuwa na mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani ataleta kwenu na Shekh Jalala kuhusiana na usiku au nyusiku za Lailatul Qadri. Baada ya hapo, wapenzi usikilizaji, tutawaleteni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Udondozi huu utafuatiwa na makala ya Afrika wiki hii, kisha tutawaleteni eh, mawaidha mengine ya mwezi wa Ramadhani ataleta kwenu na Shekh Haidar Mshele na baada ya hapo ni makala ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na baada ya mdaso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran imetumia saa sita kamili kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari. Jeshi la Iran la hapa kulinda usalama na uhuru wa nchi. Harakati Jihadi Islami ya Palestina asema Wapalestina hawangeweza kusimama dhidi ya Israel bila ya kuungwa mkono na Iran. Na watu masikini na wakimbizi wafukuzwa Paris kabla ya mashindano ya olimpiki. Karibuni na sasa ni habari kamili. Vikosi vya jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran vimetangaza azma ya kuendeleza juhudi za kiwango cha juu ili kufikia malengo ya mapinduzi ya Kiislamu na kulinda usalama na uhuru wa taifa. Kamandi kuu ya jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetoa tamko hilo katika taarifa yake ya Jumamosi kwa mnasaba wa mwaka 45 wa kuasisiwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Taarifa hiyo imesema siku hiyo ni moja ya wakati muhimu zaidi katika historia ya Iran ambapo taifa la Iran liliweza kudhihirisha azma ya kuamua hatima yake na kupinga utawala wa madola ya kigeni nchini. Taarifa hiyo imesema mfumo wa Kiislamu wenye nguvu na wa kidemokrasia umeweka mkazo wake juu ya uhuru wa kisiasa na kujitegemea, na sasa Iran imegeuka na kuwa kielelezo ch kwa mataifa yote yanayotafuta uhuru wa kweli duniani kote. Hali kadhalika, jeshi la Iran limesisitiza kuwa licha ya njama zinazoendelea za maadui, lakini fikra na siasa za jamhuri ya Kiislamu ziko nje ya mipaka ya kijiografia kwa kuzingatia sera za nchi hii za kupinga dhuluma na ubeberu na kuanzisha mfumo wa demokrasia ya kidini na uungaji mkono wake kwa watu wanaodhulumiwa duniani kote. Kiongozi wa harakati ya Jihadi Islami ya Palestina ametangaza bayana kuwa watu wa Palestina hawangeweza kusimama dhidi ya utawala haramu wa Israel kama kusingekuwa na uungaji mkono kamili wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katibu mkuu wa harakati ya Jihadi Islami ya Palestina Ziadan Nahala aliyesema hayo jana Jumamosi, katika mkutano na waandishi wa habari akiwa na Hussein Amir Abdulahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, hapa jijini Teheran, amepongeza nafasi muhimu ya Iran katika kuunga mkono mukawama au mapambano ya wananchi wa Palestina tangu utawala wa Israeli ulipoanzisha vita vya mauaji ya halaiki dhidi ya watu wa Gaza mapema Oktoba elfu mbili ishirini na tatu. Amebaini kuwa diplomasia hai ya Iran imechukua nafasi kubwa katika kufafanua msimamo wa harakati za kupigania ukombozi za Palestina. Kwingineko, kundi la wapiganaji wa mapambano ya Kiislamu yaani wanamkawama wa Iraq limetangaza kushambulia kituo muhimu cha kijeshi cha utawala haramu wa Israel kilichoko kaskazini mwa maeneo yanayokaliwa kwa mabavu katika kuendelea kuunga mkono wa Palestina katika ukanda wa Gaza ambao wanastahamili vita vya mauaji halaiki vinavyotekelezwa na utawala haramu wa Israel. Kundi hilo la Iraq ambalo ni mwavuli wa makundi ya kupambana na ugaidi nchini humo limetoa tangazo hilo katika taarifa mapema leo Jumapili. Taarifa hiyo imesema ndege kadhaa zisizo na rubani au drone zimelenga eneo la Eilabun ambapo kituo cha jeshi katili la Israel hapo kimepata hasara kubwa. Kundi la wapiganaji wa mapambano ya Kiislamu Iraq lilihitimisha taarifa hiyo kwa kusema kwamba operesheni hiyo imefanywa kwa mshikamano na watu wa Gaza. Kundi hilo limekuwa likifanya mashambulizi mengi ya aina hiyo tangu tarehe 7 Oktoba wakati utawala haramu wa Israeli ulipoanzisha mauaji yake ya kimbari dhidi ya wa Wapalestina katika ukanda wa Gaza, mauaji ambayo yamepelekea zaidi ya wa Wapalestina thelathini na tatu elfu kuuawa. Katika mkutano usio wa kawaida uliofanyika jana huko Garoe, mji mkuu wa Puntland, serikali ya eneo hilo limetangaza kuvunja uhusiano na serikali ya shirikisho la Somalia huko Mogadishu. Hatua hii kali imekuja baada ya wajumbe na wabunge wa mabunge mawili ya shirikisho la Somalia kupiga kura jana kufuta katiba ya muda iliyoidhinishwa mwaka elfu mbili kumi na mbili na kuidhinisha katiba mpya baada ya miaka mingi ya mijadala na ucheleweshaji uongozi wa Puntland umeonya mara kwa mara kuwa katiba mpya yenye kuhujumu mfumo wa shirikisho itadhuru umoja na utulivu wa kitaifa. Tayari eneo lingine la Somalia, Somaliland, limeshajitangazia uhuru na hatua ya Puntland itakuwa ni changamoto kwa serikali ya sasa ya Somalia ya Mwagadishu. Na takribani wakimbizi mia tano na watu masikini wasio na makazi wamehamishwa kwa nguvu kutoka mji mkuu wa Ufaransa na kupelekwa maeneo ya vijijini na miji midogo nchini humo huku paris ikijitayarisha kuandaa olimpiki ya majira e, e, ya joto mwaka elfu mbili ishirini na nne hatua hiyo imetajwa na wanaharakati wa kibinadamu na baadhi ya mamlaka za mitaa kama jaribio la kuwaficha wasio na makazi na masikini kabla ya tukio hilo la, na hivyo kuwasilisha taswira bandia ya paris kwa wageni na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa teheran Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Irani. Na sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi maalum kwa mnasaba wa siku ya jamhuri ya kiislamu Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wa sikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum tulichokuandalieni kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya siku ya jamhuri ya Kiislamu nchini Iran, ambapo katika siku hii wananchi wa Iran walishiriki katika kura ya maoni na kuamua mfumo wa jamhuri ya Kiislamu utawale hapa nchini. Kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Tarehe mwaka na ya 12 Farvardin 1358 hijiria shamsia, iliyosadifiana na tarehe mosi Aprili mwaka 1979 miladia, wananchi wa Iran walishiriki katika kura ya maoni na kuchagua mfumo unautaka, na kwa kauli moja walichagua jamhuri ya Kiislamu kuwa mfumo wa utawala wao wa kidemokrasia uliojengeka juu ya mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu. Kura ya maoni ya tarehe mosi Aprili ilikuwa na umuhimu katika pande mbili. Mosi ni kuwa katika siku hiyo wananchi wa Iran walichagua kwa wingi mutlak wa kura mfumo wa jamhuri ya Kiislamu uliochukua nafasi ya utawala wa kidikteta wa kifalme. Pili ni kuwa kura hiyo ya maoni iliweka misingi imara ya moja kati ya thamani za kijamii katika upande wa kisiasa yaani, haki ya wananchi ya kuchagua na kujiamulia mambo yao kupitia masanduku ya kura. Kura hiyo ya maoni ilifanyika katika kipindi cha chini ya miezi miwili baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran Imam Ruhullah Khomeini tangu mwanzoni mwa ushindi wa mapinduzi alitilia mkazo udharura wa wananchi kushiriki kwa wingi katika medani mbalimbali mbali za kuamua mustakabali na hatima ya mambo ya nchi yao, na alikuwa akisema kuwa wananchi ambao ndio wamiliki halisi ya mapinduzi ya Kiislamu wanapaswa kushiriki katika medani mbalimbali mbali, ikiwemo medani hiyo ya kuainisha mustakabali wa nchi yao wenyewe. Kwa utaratibu huo, baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini, kwa mara ya kwanza kabisa kulianzishwa utawala wa kisiasa kwa mujibu wa kura za wananchi, ambayo sifa yake kuu ni kuainisha pamoja utawala wa Mwenyezi Mungu na matakwa ya wananchi. Kabla ya kufanyika kura ya maoni ya tarehe mosi Aprili, Imamu Khomeini alitoa ujumbe maalum akieleza nukta mbili muhimu ambazo ni udharura wa wananchi wote kushiriki kwenye kura hiyo na kuwa huru katika kuchagua mfumo una utaka wa kisiasa. Imam Khomeini alisema katika ujumbe huo kwamba kura hii ya maoni itaainisha hatima ya taifa letu na itawapa uhuru na uwezo wa kujitawala wananchi, au kama ilivyokuwa hapo awali itawatumbukiza tena katika ukandamizaji na kuwa tegemezi kwa mataifa mengine. Wananchi wote wanapaswa kushiriki katika zoezi hili na mnaweza kuchagua mfumo wote mnaotaka. Mna haki ya kuchagua jamhuri ya kidemokrasia, utawala wa kifalme au utawala wowote mwingine. Mnao uhuru na hiari ya kuchagua. Mwisho wa kunukuu. Wapenzi wasikilizaji, katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ambayo imesisitiza juu ya haki ya wananchi ya kupiga kura, kushiriki katika chaguzi na utawala wa wananchi na mamlaka yao ya kujiamulia mambo yao wenyewe, inatilia mkazo nafasi maalumu ya uchaguzi katika mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu. Na umuhimu huo unatokana na kuthaminiwa sana kura na mitazamo ya wananchi. Kifungu cha kwanza cha katiba ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kinasema kuwa serikali ya Iran ni ya jamhuri ya Kiislamu, kwa maana kwamba muundo wa serikali utakuwa wa jamhuri, yaani maoni ya wananchi, na mhimili wake ni wa Kiislamu, kwa maana ya kwamba maoni haya ya wananchi yasiende kinyume na mafundisho ya Uislamu. Kwa msingi huo, uhalali wake unatokana na misingi miwili ambayo ni dini na kura za wananchi. Kwa maneno mengine ni kuwa uchaguzi ndiyo njia ya kudhihirisha demokrasia, na kwa hapa Iran demokrasia hiyo imedhihiri kwa sura yake kamili zaidi kupitia uchaguzi. Hapana shaka kuwa ili wananchi waweze kushiriki kwa wingi katika nyuga za kisiasa, hapana budi kushirikishwa wananchi hao katika masuala ya kijamii sambamba na yale ya kisiasa. Kadiri wananchi watakavyoshirikishwa kwenye masuala hayo ndipo watakapozidi kuwa na uelewa kuhusu mfumo wao wa utawala na kuzidi kuimarika utawala wa Jamhuri ya Kiislamu. Wananadharia wa masuala ya kisiasa na kijamii wanaamini kwamba kushiriki kwa wingi wananchi katika uchaguzi kwa hamu na shauku kubwa, bila ya kutenzwa nguvu, ni kielelezo cha kukubalika mfumo unaotawala. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kura ya maoni ya kuchagua mfumo wa tawala hapa nchini kulitokea mabadiliko yaliyokuwa na taathira kubwa katika miaka baadaye ya Iran ya Kiislamu. Miongoni mwa matunda ya mabadiliko hayo ni ustawi wa kisiasa wa jamii uliopatikana kupitia njia ya wananchi kujiamulia mambo ya nchi yao wao wenyewe. Katika kipindi chote cha miaka 45 iliyopita tangu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, karibu kila mwaka kumekuwa kukifanyika uchaguzi hapa nchini, suala ambalo limeimarisha misingi ya demokrasia, uwezo wa wananchi na kiwango cha kushiriki kwao katika maamuzi muhimu ya nchi yao. Kiwango cha ushiriki wa wananchi katika zoezi la uchaguzi pia kimekuwa na taathira kubwa katika masuala ya kijamii na kiuchumi ya ndani ya nchi na katika kuimarisha umoja ambao ni nguzo muhimu ya jamhuri ya Kiislamu katika medani za ndani na kimataifa. Wakati huo huo taifa la Iran limefanya suala la kushiriki kwa wingi katika chaguzi na kwenye medani mbalimbali kuwa ni fursa nzuri ya kuimarisha umoja wa kitaifa, kidini, kiutamaduni na kikaumu, na wenzo wa ustawi na maendeleo ya kisiasa katika masuala ya demokrasia. Katika kura hiyo ya maoni ya kuainisha aina mfumo wa utawala na serikali baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, asilimia 98.2 ya wananchi wa Iran walichagua mfumo wa utawala wa jamhuri ya Kiislamu ambao ni sehemu moja kauli mbiu tatu kuu za wananchi, yaani kujitawala, uhuru na jamhuri ya Kiislamu. Kuanzishwa utawala wa jamhuri ya Kiislamu nchini Iran kulikuwa na taathira kubwa na za muda mrefu kieneo na kimataifa. Athari hizo zinaonekana vizuri zaidi katika eneo la Mashariki ya Kati au Asia Magharibi na ulimwengu mzima kiujumla, ikiwa ni pamoja na mwamko wa Kiislamu uliojitokeza katika pembe mbalimbali mbali duniani. Kiujumla ni kuwa kura ya maoni ya kuainisha aina mfumo wa utawala nchini Iran katika kipindi hicho nyeti, ambapo kulikuwa na uwezekano wa kufanyika njama za aina mbalimbali dhidi ya mapinduzi ya Kiislamu ambayo ndiyo kwanza yalikuwa yamepata ushindi, ilionyesha ufahamu mkubwa wa masuala ya kisiasa wa wananchi wa Iran katika kujiamulia wenyewe mustakbali wa nchi yao kwa kutegemea thamani ya ahli za mafundisho ya Uislamu. Wapenzi wasikilizaji, nalazimika kukomea hapa kutokana na kumalizika muda wa kipindi hiki maalum kilichokujieni kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya jamhuri ya Kiislamu nchini Iran. Ninakuwageni nikikutakieni kila la kheri, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. ya kwamba ni Lailatul Qadr. Lailatul Qadr usiku huo uliosifiwa mno, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ametuficha, hakutueleza bidhabti hasa usiku huo ni usiku, na huenda kuna siri kubwa kufichwa usiku huo wa Lailatul Qadr. Usiku wa Lailatul Qadr ni usiku mkubwa, ni usiku mzito usiku wa mwezi mtukufu wa Ramadhani, ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani imeshushwa. Siku gani imeshushwa? Ndani ya lailatu lqadr, ndani ya usiku wa cheo. Usiku huo ni upi? Ihtimal, inawezekana mwezi kumi na tisa, inawezekana mwezi ishirini na moja, inawezekana mwezi ishirini na tatu. Inna anzalnahu fi lailati lqadr, hakika sisi tumeiteremsha quran katika usiku wa Lailatul Qadri, katika usiku wa cheo. Qurani hiyo tumeiteremsha vipi? katika usiku wa Lailatul Qadri tumeiteremsha Qurani kutoka pale ilipokuwa imehafidhiwa Lauhi lMahfudh, kwenye ubao unaoandikwa kila kitu. Tumeishusha Qurani kutoka pale, tukaileta moja kwa moja kwenye kifua cha Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kwa hivyo, Mtume akawa ana maarifa mtume akawa ana ufahamu wa qurani yote kwa ujumla baadaye ikaendelea kushuka kwa matukio kwa muda usiopungua miaka ishirini na tatu ikawa inashuka kidogo kidogo kwa tafsiri kwa upana zaidi kwa hivyo tunapozungumza kushuka Qur'ani ndani ya usiku wa Lailatul Qadri tunakusudia kwamba ilishuka yote kwenye kifua cha mtume muhammad Lailatu lqadri khairun min alfi shahr. Mungu anaisifu Lailatu Lqadr, anaitukuza Lailatu Lqadr, anasema ni bora kuliko miezi elfu moja. Kufanya ibada, kusoma dua, kuleta swala za suna, kufanya dhikri ndani ya Lailatu Lqadr, ni bora usiku ule mmoja kuliko kufanya ibada miezi elfu moja. pia ushuka katika usiku huo awe ruhu ni Jibril au awe ruhu ni mmoja katika malaika wakubwa wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ushuka katika usiku huo kuonyesha uzito wa Lailatul Qadr na umuhimu wa Lailatul Qadr. Lakini si hivyo tu, ndugu zangu, Lailatul Qadr ni usiku wa baraka. Mungu mwenyewe anautamka kwamba ni usiku wenye baraka, Inna, anzalnahu fi lailati mubaraka, tumeiteremsha Qurani katika usiku wenye baraka, tumeiteremsha Qurani katika usiku mzito. Fi lailati mubaraka inna kunna mundhirin. Kwa hivyo usiku wa kumi na tisa na usiku wa ishirini na moja usiku wa ishirini na tatu Mungu anasema ni usiku zenye baraka. Nini baraka? Tunaposema hili jambo lina baraka, huyu mtu ana baraka huu siku una baraka. Maana yake ni nini? Maana nzuri naomba uibebe hii maana yake. Jambo likiwa na baraka, maana yake Mungu anapeleka malaika wake kuwa na wewe katika hilo jambo, ndio jambo lenye baraka. Tunaposema jambo hili na baraka, ina maana kuna malaika wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, wako na wewe katika hilo jambo. Kwa hivyo usiku wa Lailatul Qadr ni usiku ambao malaika wanakuwa wako na sisi kwa sababu ni usiku wa baraka, inna anzalnahu fi lailatin mubaraka, usiku wa Lailatul Qadr. Tanazzalul malaika war ruhu fiha, malaika wanashuka, Ruh na yeye vile vile hushuka katika usiku huo, katika tunaposoma adhiya dua zilizopokelewa kutoka kwa maimamu wa Ahlulbayt, na tabaan, bila shaka ni ulimi wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, akiwemo Alimamu Sajjad kwenye dua ya arobaini na nne kwenye kitabu chake maarufu Sahifatu Sajjadia, Zaburi Ali Muhammad, dua ya arobaini na nne Alimamu Sajjad alikuwa akimwomba Mungu dua ndefu. Ndani ya dua hiyo anaomba, anasema hivi Alimamu Sajjad: Malaika na ruhu wanashuka, wanakwenda wapi? Kipindi cha Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam malaika hawa walikuwa wakishuka, msafara huo moja kwa moja unakwenda kwa Mtume Muhammad. Ukifika unampa salamu Mtume Muhammad, lakini si hivyo tu, unamuonyesha mipango na taratibu za mwaka mzima zilizopangwa kwa wanadamu wote duniani Sayiduna Muhammad anatasharafu kwa kuonyeshwa watu wako wamepangiwa kitu gani na wamewekewa taratibu gani, walikuwa wanaelekea kwake, wanamwonyesha makadirio. Kwa hivyo Mtume sallallahu alaihi wa ale alikuwa anajua mambo yetu, taratibu zetu, tulichopangiwa, alikuwa anatambua, na akitaka kujua anajua. Na hili halikubakia hapo tu, limeendelea mpaka sasa hivi tukizungumza kila wiki, matendo yetu sisi tuliokuwa hai huonyeshwa kwa Mtume Muhammad. Mwenyewe anasema hayati khairu lakum wa mamati khairu lakum, uhai wangu ni bora kwenu, lakini hata kufa kwangu ni bora kwenu. Kwa nini? Kwa sababu matendo yenu ni kifa yanaonyeshwa kwangu, nikiyaona mazuri na mshukuru Mungu, nikiyaona mabaya Ninamwambia Mungu wasamehe umma wangu, usamehe ummati wangu. <mimicra> na mapenzi msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki wakati huu na nalikunjua jamvi letu liondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki wakati huu kwa kuangazia magazeti ya nchini Tanzania. Nakuanza, na kwanza naanza na gazeti la Nipashe lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho mambo makubwa, uwekezaji SGR, wawekezaji binafsi ruhusa kuingiza vichwa mabehewa, ufanisi bandari kupa kufuata. Habari eh, kamili inapatikana katika ukurasa wa pili. Gazeti la Habari Leo Jumapili katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa cha habari kisemacho Majaliwa ataka uadilifu kumsaidia rais samia. habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha waziri mkuu akiwa katika kongamano la miaka mitatu ya utendaji wa rais samia suluhu hasan iliofanyika mwanza jana na, e, sasa naliangazia gazeti lingine ambalo ni mzalendo o gazeti hilo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari kisemacho wanaohatarisha amani zanzibar waonywa Machinga nalo linasema rais Dr. Samia na Majaliwa wachangiwa fomu 2025. Sasa tuelekeze direkto udunduzi wa magazeti nchini Kenya, na naliangazia Daily Nation ambalo na kichwa kikuu cha habari kisemacho magavana wawili wajipata katika mzozo wa ardhi yenye thamani ya shilingi bilioni mbili. Taifa Leo Jumapili lina kichwa kikuu cha habari kisemacho ODM yatikiswa huko Nyanza ukurasa wa mbele wa Taifa Leo Jumapili pia una habari sema kuwa polisi wameokoa wa watoto kumi wa kike kanisani ukiwa na tetesi kuwa haki zao zimekiukwa. Na huko nchini Rwanda, gazeti la The New Times inatupasha kuwa Monique Mkaruuliza, balozi wa zamani wa Rwanda nchini Zambia na Malawi, ameaga dunia Jumamosi katika mji mkuu wa Ubelgiji, Brussels. Na mwisho kabisa, wapenzi wa usikilizaji, aliangazia gazeti la Uganda la Sunday Monitor ambalo linatupasha kuwa raia wa Uganda waliokuwa wamenaswa huko Myanmar sasa wameachiliwa kufuatia jitihada za serikali za ziada. Sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti. Nam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamia Iran. Na sasa na wakaribisha kusikiliza kipindi cha Afrika wiki hii. Kipindi hicho, wapenzi wasikilizaji, kitafuatiwa na mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, yataletwa kwenu na Sheikh Haider Mshele. Baada ya hapo, ni makala ya leo katika historia. Karibuni kusikiliza. Hamjambo na karibuni katika dakika chache za kipindi chetu cha Afrika wiki hii ambacho pamoja na mambo mengine kitaangazia tahadhari ya viongozi wa Afrika kuhusu ugonjwa wa kifua kikuu, ushindi wa mpinzani wa serikali katika uchaguzi wa rais nchini Senegal, Kenya kuanza ujenzi wa kituo cha kwanza cha nishati ya nyuklia, mauaji ya kimbari yanayofanywa dhidi ya kaumu ya Amhara nchini Ethiopia na kumi na mbili wakamatwa Zanzibar kwa kula mchana hadharani katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Umoja wa Afrika AU umetangaza kwamba ugonjwa wa kifua kikuu TB unaua mamia kwa maelfu ya watu kila mwaka barani Afrika. Viongozi wa Umoja wa Afrika wamesema hayo katika mkusanyiko wa kuadhimisha siku ya kifua kikuu duniani mwaka 2024 ambayo huadhimishwa Machi 24 kila mwaka ili kuongeza uelewa wa watu kuhusu ugonjwa huo hatari. Hafla hiyo ilifanyika katika makao makuu ya Umoja wa Afrika mjini Addis Ababa nchini Ethiopia chini ya kauli mbiu ya ndiyo, tuna weza kutokomeza TB. Sheila Shawa, mtaalamu mkuu wa masuala ya kiufundi wa tume ya umoja wa Afrika, amesema zaidi ya asilimia 33 ya vifo vya TB duniani vinatokea barani Afrika. Kiongozi wa upinzani nchini Senegal Bisiru Diomaye Fae, mwenye umri wa miaka 44, wiki hii aliarifishwa kuwa rais mpya wa nchi hiyo, ikiwa ni chini ya wiki mbili baada ya kuachiwa huru kutoka gerezani ili kushiriki katika uchaguzi. Ushindi wa Faye umeakisi matatizo na masaibu yanayowakabili vijana wengi wasio na ajira na kuhusu uongozi wa Senegal, nchi iliyoko magharibi mwa Afrika. Katika hotuba yake ya kwanza aliyotoa kama rais mteule, mkaguzi huyo wa zamani wa masuala ya kodi ameahidi kufungua ukurasa mpya kufuatia miezi kadhaa ya ghasia, mivutano ya kisiasa na kutiwa nguvuni wanasiasa wa, wa kambi ya upinzani. Wiki hii Kenya imetangaza kwamba inahitaji angalau shilingi bilioni 11 kama gharama ya awali ya kutengeneza kinu cha kwanza cha utafiti wa nyuklia nchini humo, katika kile kinachotarajiwa kuwa hatua ya kuelekea katika uzalishaji wa nishati ya nyuklia katika siku zijazo. Wakala wa nishati na nishati ya nyuklia wa Kenya umesema kwamba utaomba kiasi hicho kutoka hazina katika awamu mbili kusaidia kufikia asilimia 40 ya gharama za awali za mradi wa nyuklia. Nchini Kenya, huo utakuwa mradi mkubwa zaidi wa wakala wa nishati na nishati ya nyuklia Kenya ambao unahitaji dola milioni 246 kutekelezwa kwa mpango huo katika kipindi cha miaka mitano. Katikati ya wiki hii vyombo vya habari vya kimataifa vilitangaza kwamba Ethiopia chini ya utawala wa waziri mkuu wa Abiy Ahmed na chama chake imekuwa sehemu ya giza na ya kutisha, ambapo mtu yoyote anayepinga serikali yuko hatarini na anakabiliwa na ukatili na kutiwa jela. Ripoti hiyo imesema kwamba ukandamizaji wa utawala wa Ethiopia kwa sasa unalenga kaumu ya Amhara na kwamba mauaji ya wanaume, wanawake na watoto wa kabila hilo yamekuwa tukio la kila siku na yanaweza kutambuliwa kuwa ni sawa na mauaji ya kimbare. Tovuti ya Counterpunch imesema makundi ya watu wanaovaa sare rasmi za serikali ya shirikisho na majimbo pamoja na wanamgambo wa Oromo wanawachinja raia wa Amhara mitaani wanakokuwa katika shughuli zao za kimaisha. Vilevile imeeleza kwamba magereza nchini Ethiopia yamejaa wafungwa na kuna ripoti za wafungwa kudungwa sindano za magonjwa hatari na ya kuambukiza na kuwatelekeza hadi wanakufa na jeshi la polisi visiwani Zanzibar nchini Tanzania limewatia mbaroni watu kumi na mbili kwa tuhuma za kukiuka utaratibu wa dini ya Kiislamu kwa kula chakula mchana hadharani katika kipindi hiki cha mwezi mtukufu wa Ramadhani. Hayo yamesemwa na kaimu kamanda wa polisi wa mkoa wa mjini magharibi Unguja, kamishna msaidizi wa polisi Abubakar Khamisi Ali ambaye ametahadharisha watu wote wanaokiuka ada na taratibu kulinda heshima ya mwezi mtukufu wa ramadhani utamaduni wa wananchi wa zanzibar wa kuheshimu kipindi cha mwezi mtukufu wa ramadhani umekuwepo hata kabla ya mapinduzi ya januari 12 mwaka 1964 wapenzi wa wasikilizaji muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo cha afrika wiki hii umemalizika tukutane tena juma lijalo katika kipindi kingine panapo majaliwa ya mola A'udhubillahi min ash shaytani allainirrajim. Bismillahirrahmanirrahim. Alhamdulillahi rabbil alamin. Wassalatu wassalamu ala sayyidina wahabibina waala alihi tayyibin attahirin wabad. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Tunaishi katika masiku ya kukumbuka machungu ambayo yaliukumba umma kwa kuwawa kikatili kifo cha kishahidi cha Aliyi bin abi Talib alayhi afdhal salatu wa azka salam. Tunaona ya kwamba inapokelewa kutoka kwa Aliyi bin abi Talib alayhi ssalam, akitufundisha thamani ya maarifa ya kumfahamu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, umuhimu wa kumfahamu Allah subhanahu wa taala ili kuweza kutekeleza ibada Ibadatul abid wa inna qauman abadu llaha shukran fatilka ibadatul ahrar. Hapa katika haya maneno Ali bin Abi Talib yua agawanya makundi matatu ya wenye kumwabudu Allah subhanahu wa ta'ala, anasema lipo kundi ambalo linamwabudu Allah kwa sababu tu ya kutamani malipo mema ya Allah Subhanahu wa Ta'ala katika kumwabudu. Anasema ibada ya namna hii ni ibada ya biashara. Lakini wako ambao wao wanamwabudu Allah Subhanahu wa Ta'ala kwa kuhofia moto wake. Kwa hiyo, chanzo na sababu kuu, kishawishi kikuu ambacho kimewasukuma katika kufanya ibada ni kwa ajili ya kumwogopa Allah subhanahu wataala, kuogopa moto wake wasije wakaingizwa motoni. Ibada ya namna hii, Ali ibn Abi Talib alayhi ssalam anatuambia hii ni ibada ambayo ni ya watumwa. Mtumwa ndiyo anafanya jambo kwa kumwogopa bwana wake, lakini iko aina nyingine ya ibada. Anasema, wa inna qauman abadu llaha shukran fatilka ibadatul ahrar na wapo ambao wamemwabudu Allah subhanahu wataala si kwa sababu wanatamani pepo yake, au si kwa sababu wanaogopa moto wake, la, bali ni kwa sababu ya kumshukuru Allah subhanahu wataala. Hivyo ibada yao ni ibada yenye kuonesha shukurani, yenye, yani kutoa shukurani kumwelekea Allah subhanahu wataala. Sasa ni kuna tofauti gani kati ya haya makundi matatu ya wenye kumwabudu Allah subhanahu wa taala? Tofauti kubwa tunaipata ya kuwa ni suala zima la kumwabudu Mwenyezi Mungu, yaani yule ambaye anaabudu, anaabudu kwa maarifa yaliyokamilika, anaabudu huku anafahamu yule anayemwabudu ni nani. Kwa yule ambaye atakuwa na maarifa juu ya mwenye kuabudiwa, yani Allah subhanahu wa ta'ala. Mwenyezi Mungu ni nani? sifa zake ni zipi? ana uwezo wa namna gani? huyo atakayemfahamu Mwenyezi Mungu kwa levu za juu za maarifa, elimu yake juu ya Mwenyezi Mungu ikawa ni ya juu, Huyu atamwabudu Allah subhanahu wataala kwa ajili tu ya kumshukuru na si kutamani pepo wala kuabudu kwa sababu ya kuogopa moto wa Allah subhanahu wataala. Idhan, maarifa elimu juu ya mwenye kuabudiwa ndiyo inatuweka sisi kuweza kumwabudu Allah subhanahu wataala katika ile kundi la tatu kwa sababu ya kumshukuru, na hapa utaona katika maisha yetu ya kila siku kwamba kuna aina tatu za makundi ya watu katika kumwelekea mtu mwingine. Yuko ambaye anamshukuru kwa sababu tu shukrani au zile neema ambazo alikuwa akizipata kwa yule mtu ziendelee. Unapomshukuru, kuna aina kadhaa za kumshukuru. Kuna kumshukuru kwa maana ya kwamba ninahitaji ili tu lengo aendelee kunifanyia ihsani. La, lakini kuna aina nyingine ya shukrani ni kwamba mimi ninamshukuru yule aliyonifanyia ihsani ni kwa sababu ninahofia isije yakanifikia mabaya yake. Sasa, iwe alinifanyia ihsani au hakunifanyia ihsani kutokana na nafasi aliyokuwa nayo yule mtu, nika ninaofia huenda yakanifika makubwa nisipotoa shukrani. Kwa hiyo ninafanya hivyo ili tu kuzuia yasije yakanifikia mabaya yake. Lakini iko aina nyingine ya tatu, kwamba mimi ninashukuru kwa sababu si kwamba yule mtu kanifanyia ihsani wala si kwamba ninaogopa maovu ya yule mtu kunifikia mimi, hapana, bali ninamshukuru kwa kuwa nimemwona anastahiki kushukuriwa. Hapa kuna tofauti kati ya makundi haya matatu. Kundi la tatu ni kwamba shukurani ni kwa kuwa yule anastahiki, si kwamba kanifanyia ihsani yoyote, wala si kwamba ninaogopa. Hapana, ni kwamba nimemwona ana sifa ambazo anastahiki kusifiwa. Sasa yule mwenye kumwabudu Allah subhanahu wa taala kwa jicho hili ni yule ambaye amekuwa na maarifa juu ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, ametizama akaona Mwenyezi Mungu anastahiki kuabudiwa. Ibada ya namna hii si kwa sababu ya kumshukuru kwa kuwa anatupa neema, au si kwa sababu ya kuhofia yale ambayo yanaweza usibu kama tusipomwabudu, bali ni kwa sababu anastahili. Lakini nikajua yote haya yananifikia ni kutokana na ile ihsani anayonifanyia, ule ukuu wa yule ambaye ananifikishia hii ihsani, nikashukuru. Kwa kuwa sina chochote kile ambacho ninaweza nikarejesha kwake, kama sehemu ya kumshukuru nikampa kama sehemu ya kulipiza kile alichonipa, sina uwezo huo, hivyo kinachobaki ni nini? Ni kumshukuru kwa lile ambalo amenitendea. Ndio hapa tunaona Ali ibn Abi Talib alayhi salam, kwamba siku ya leo anatufundisha ya kwamba tuwe ni watu huru wenye ku e, mwabudu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala e, kwa, kwamba tumemwona anastahiki kuabudiwa tukamshukuru. Hivyo ibada yetu ikawa ni ibada ya wenye kumshukuru na si ibada ya wenye kutamani kile ambacho anacho au kuhofia adhabu yake. Na ndio maana hapa utaona Ali bin Abi Talib anatufundisha katika moja mwa munajati zake taala, akiteta na Allah Subhanahu wa Taala, hasa katika masiku haya matukufu ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, akisema ya kwamba, ewe Mwenyezi Mungu akikamema Ali, sijakuabudu kwa sababu ninaofia adhabu yako, kadhalika sijakuabudu kwa sababu ninatamani thawabu zako, isipokuwa nimekuona Mwenyezi Mungu unastahiki kuwabudu. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, mwezi ishirini Ramadhani elfu moja mia nne arobaini na tano Hijiria, mwafaka na tarehe thelathini na moja Machi ya elfu mbili na ishirini na nne Miladia. Siku kama ya leo miaka elfu moja mia nne thelathini na saba iliyopita, sawa na tarehe ishirini Ramadhani mwaka wa nane Hijiria, kwa mujibu wa baadhi ya nukuu za historia jeshi la Kiislamu lililokuwa na wapiganaji elfu kumi chini ya uongozi wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam liliokomboa mji wa, wa lili Makka. Mtume mtukufu alichukua hatua hiyo baada ya makafiri kukiuka makubaliano ya amani ya Hudaibia ambayo yalisainiwa mwaka wa sita Hijiria kati yake na wakuu alihi wa Quraysh. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alitoa msamaha kwa wakazi wote wa Maka baada ya kukombolewa mji huo mtakatifu, katika hali ambayo huko nyuma watu hao walikuwa wakipinga na kuupiga vita Uislamu, na pia walimuudhi mno mtume na kuwatesa Waislamu. Tarehe 12 Farvardine miaka 45 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria Shamsia baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini Iran na kushiriki kwa wingi wa wananchi katika kura ya maoni taifa la Iran lilichukua uamuzi wa kihistoria wa kupasisha mfumo wa utawala wa Kiislamu humu nchini. Zaidi ya asilimia 98 ya walioshiriki waliupigia kura ya ndiyo mfumo wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na tarehe 12 Farvardin kila mwaka huadhimishwa kama siku ya Jamhuri ya Kiislamu. Katika siku kama ya leo miaka mia tisa na tatu iliyopita, yani sawa na tarehe ishirini Ramadhani mwaka wa mia tano arobaini na mbili hijiria, alifariki dunia Ibni Shanjari Baghdadi, fasihi na mtaalamu wa elmu na nahau wa Kiislamu. Alizaliwa mwaka mia nne na hamsini hijiria. Nasaba ya msomi huyo imerejea hadi kwa Imam Hasan Almujtaba alaihi ssalam, mjukuu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Na ni kwa sababu hiyo ndiyo maana akaitwa Alalawi Alhasani. Akiwa kijana, alianza kusomea fasihi, nahau, hadithi na elimu mbalimbali za zama zake, na kamwe hakuwahi kuacha kusoma, kama ambavyo hata alipokuwa mzee bado aliendelea kujifunza kwa wasomi wa zama zake. Nam apewa msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla sijaondoka hapa studioni, ni, ni muhtasari wa habari za dunia. Vikosi vya jeshi la jamhuri ya kiislamu ya Iran vimetangaza azma ya kuendeleza juhudi za kiwango cha juu ili kufikia malengo ya mapinduzi ya kiislamu na kulinda usalama na uhuru wa taifa. Kiongozi wa harakati ya Jihadi Islami ya Palestina ametangaza bayana kuwa watu wa Palestina hawangeweza kusimama dhidi ya utawala haramu wa Israeli kama kusingekuwa na uungaji mkono kamili wa jamhuri ya kiislamu Iran. Wapiganaji wa mukawama wa Iraq wameshambulia kitu muhimu cha kijeshi cha utawala haramu wa Israel ikiwa ni katika kuunga mkono wa Palestina wa ukanda wa Gaza. Na takribani wakimbizi mia tano na watu maskini wasio na makazi wamehamishwa uh, kwa nguvu kutoka mji mkuu wa Faransa, Paris, kwa ajili ya kupisha michezo ya Olimpiki. Laziana kutoka hapa Tehran, ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wasalamu alaykum warahmatullahi taala wabarakatuh. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa 5 na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anuani yetu ya internet ni parstoday.com SW. Kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM, barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P O Box 19395 Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.