Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi mwenye wa rehema mwenye kurehemu. Hakika sisi tumekupa khairi nyingi basi swali kwa ajili ya Mola wako na uchinje kwa ajili ya Mola wako. Hakika adui yako atakuwa mkiwa. Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Upenze sikilizaji eh, leo ni eh, juma ah, pili eh, ambayo inasadifiana na tarehe ishirini ya mwezi mtukufu wa Ramadhani eh, mwaka 1445 hijria kamaria sawa na 31 Machi. Karibuni kusikiliza dua ya leo ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, dua ya siku ya ishirini. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ewe mola wangu nifungulie katika siku ya leo milango ya peponi na unifungie ndani ya siku ya leo milango ya motoni na uniwafikishe ndani ya siku hii kusoma Kurani, ewe mwenye kushusha utulivu katika nyoyo za waumini amin ya rabbil alamin. Wa wapenzi wasikilizaji, karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran na wapenzi wasikilizaji, tulioandalieni leo ni taarifa ya habari za dunia kama kawaida, itafuatiwa na uh, tahariri yetu ya leo. Baada ya hapo, tutaleteni kipindi kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kipindi hicho kutafuatiwa na macho yetu magazetini. Baada ya hapo, tutawaleteni uh, makala ya Afrika wiki hii, na kisha tutawaleteni mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani Yataletwa kwenu na Shekh Abdurazak Juma. Baada ya hapo, itakuwa ni eh, makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Baada ya muda mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa mbili unusu asubuhi kwa saa za hapa, te, e, hapa Teherani, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili e, kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari: <muchos> Harakati ya Kiislamu ya Palestina Hamas yatoa wito kwa umma wa Kiislamu kujitolea kukomboa Palestina katika siku ya Ardhi. Asilimia ya 61 ya Waisraeli hawaamini kama vita vya Gaza vitamalizika kwa kusambaratishwa Hamas. Na Zelenski aonya kuwa bila msaada wa kijeshi wa Marekani, Ukraine italazimika kurudi nyuma katika vita vyake na Rasia. Karibuni na sasa ni habari kamili. Harakati ya Mukawama au mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas imetoa taarifa maalum kwa mnasaba wa siku ya Ardhi ikisisitiza kuwa kuikomboa ardhi ya Palestina na matakatifu yake ya ni jukumu la umma wote wa Kiislamu. Tarehe 30 Machi 1979 viongozi wa utawala wa kizayuni wa Israeli walipora maelfu ya hekta za ardhi ya wapalestina katika eneo la Aljalil lililoko kaskazini mwa Palestina waliokaliwa kwa mabavu. Kufuatia kitendo hicho cha jinai, Wapalestina walianzisha mgomo wa kususia kula na maandamano ya upinzani. Maandamano haya ya Wapalestina yalisababisha makabiliano makali kati yao na jeshi la Israel, ambapo Wapalestina sita waliuwa washahidi kwa kupigwa risasi na askari katili wa utawala wa Kizaini wa Israel na maelfu yengine walijeruhiwa. Kwa sababu hiyo, wananchi wa Palestina wanaiadhimisha tarehe 30 Machi kila mwaka kwa lengo la kuwakumbuka na kuwaenzi mashahidi wa mwaka 1976 na kufanya maandamano katika siku hiyo ya kupinga Uzayuni. Siku hii inaitwa Siku ya Ardhi. Kwa mujibu wa televisheni ya Alquds, harakati ya Hamas imesisitiza kuwa operesheni ya Kimbunga cha Alaksa ni mwendelezo wa mapinduzi ya wananchi wa Palestina katika kulinda ardhi na maeneo yao matakatifu. Taarifa ya Hamas imeeleza kwamba ardhi ya kihistoria ya Palestina ambayo kitovu chake ni Kuds e, tukufu yaani mji wa Jerusalem na msikiti wa Alaksa e, ndani ya mji huo ndio mhimili mkuu wa mapambano na adui, na hakuna njia nyingine ya kukomboa isipokuwa mukawama wa kila upande. Taarifa ya harakati hiyo ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imeuenzi ushujaa na kujitolea mhanga kwa wanamkawama na hamasa ya wananchi wa ukanda wa Gaza na imewataka watu wake katika ukingo magaribi, wa magharibi al-Quds msikiti wa Al-Aqsa na katika kambi za wakimbizi kuwa na mshikamano zaidi na kuimarisha aina zote za mkawama au mapambano. Matokeo ya uchunguzi wa maoni uliofanywa Palestina inayokaliwa kwa mabavu iliyopandikizwa jina y bandia la Israeli yanaonyesha kuwa asilimia 61 ya wazayuni hawaamini kama vita vya sasa vya Gaza vitamalizika kwa kusambaratishwa harakati ya Hamas. Matumaini ya kufikiwa mwafaka kati ya Hamas na utawala wa kizayuni wa Israeli yanazidi kufifia kuliko ilivyokuwa hapo awali, huku mpasuko mkubwa ukishuhudiwa ndani ya baraza la mawaziri la waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu, sambamba na maoni ya umma katika utawala huo yakionyesha kuwepo wasiwasi wa vita kusababisha mtikisiko mkubwa, bila Tel Aviv kufikia malengo yake ya kuiangamiza harakati ya Hamas na kuwakomboa wa mateka wa Kizayuni, kwa mujibu wa shirika la habari la wananchi, eh, la wanachuo la Iran. Matokeo ya uchunguzi wa maoni yanaonyesha kuwa asilimia uh, uh, kubwa hamsini na tisa uh, ya, yaani ya Wazayuni wanaamini pia kwamba hali ya usalama kwenye makazi yao kaskazini mwa Palestina na wakalia kwa mabavu, ambako kuna mapigano yanayoendelea kati ya utawala haramu wa Israeli na Hizbullah, itakuwa mbaya zaidi. Viongozi wa utawala wa Kizayuni wanadai kuwa wamesha simamisha au watasimamisha vita vya Gaza baada tu eh, viongozi wa utawala wa Kizaini wa Israeli wanadai kuwa watasimamisha vita vya ukanda wa Gaza baada tu ya kufikiwa malengo yao ya vita ya kiwemo ya kuangamizwa Hamas na kuombolewa mateka, malengo ambayo hadi sasa bado hayajaweza kufikiwa kivitendo na utawala huo wa Kasibu. Meja Generali Isaac Brick, kamanda wa kikosi cha akiba cha jeshi katili la Israeli, anasema ikiwa vita vitaendelea si baidi vitapelekea kuangamia utawala wa Israeli yenyewe. Brik ameongeza kuwa kuiangamiza kikamilifu Hamas, kama anavyokiri kila mtu, uh, uh, kama anavyokariri kila siku a Netanyahu, ni kauli mbiu tupu isiyo na msingi wowote wa. Kwingineko, rais Joe Biden wa Marekani hivi karibuni ameidhinisha kwa siri kupatiwa utawala wa kizaini wa Israeli silaha mpya za kivita zenye gharama ya mabilioni ya dola zikiwemo aina za kisasa za mabomu na ndege za kivita. Hayo ni kwa mujibu wa ripoti mpya iliyofichuliwa na gazeti la Washington Post, licha ya maafisa wa Marekani kueleza hadharani wasiwasi wao juu ya kuongezeka vifo vya Wapalestina katika vita vya kikatili vya mauaji ya kimbari vinavyoendelezwa na utawala wa kizaini wa Israeli dhidi ya eneo la ukanda wa Gaza ulowekewa mzingiro. Kwa mujibu wa taarifa ambazo Washington imezipata, uh, kwa maafisa wa wizara ya mambo ya nje na ya ulinzi Pentagon ambao hawakutaka kutajwa majina yao, silaha zilizoidhinishwa wiki hii na rais wa Marekani kwa ajili ya Israel ni pamoja na mabomu hatari elfu moja mia nane ya MK84 yenye uwezo uzito, uh, wa paoni elfu mbili na mabomu mia tano aina ya MK82 yenye uzito wa pauni mia tano Afisa mmoja wa serikali ya Washington amesema, wiki iliyopita wizara ya mambo ya nje iliidhinisha utumaji wa ndege na injini 25 za kivita aina ya F35. E, ndege na injini hizo zinakadiriwa kuwa na thamani ya karibu dola bilioni 2.5 na tukiendelea ni kuwa uh, rais Vladimir Zelenski wa Ukraine amesema iwapo nchi yake haitopatiwa msaada wa kijeshi ulioahidiwa na Marekani, basi e, inawezekana kuwa e, jambo hilo litakamilika litaka kwa kurudi nyuma katika vita na Rasia. Katika mahojiano na gazeti la Washington Post, Zelenski amefikisha ujumbe wa kijasiri kwa bunge la Kongres la Marekani akilitaka lipatie e, nchi yake silaha ili kukomesha kile alichokitaja ni mashambulizi ya Russia. Vinginevyo, Ukraine itazidisha mashambulizi yake dhidi ya viwanja vya ndege vya Russia, vituo vya nishati na maeneo mengine ya kimkakati. Katika mahojiano hayo, rais wa Ukraine amebainisha kuwa kuchelewesha bunge la Marekani kuidhinisha fungu la kisiasa la misaada wa kijeshi la dola bilioni sitini kumeitia gharama kubwa nchi yake. Amesema ikiwa hakuna usaidizi wa Marekani, maana yake ni kwamba hatua uh, ha, za kupata ulinzi zimeangamia, na nchi hiyo haitakuwa na ulinzi wa anga uh, na hakuna makombora ya Patriot, hakuna mitambo kwa ajili ya vita vya kielektroniki na uh, kadhalika na kwa kumalizia ni kuwa shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR na washirika wake wametoa wito wa msaada wa dola bilioni 1.4 za Kimarekani katika mwaka 2024 ili kukidhi mahitaji ya wakimbizi milioni 2.3 wa Sudan Kusini walioko katika nchi jirani za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Ethiopia, Kenya, Sudan na Uganda kupitia mtaji mpya. Mkurugenzi wa UNHCR kanda ya Afrika Mashariki, pembe ya Afrika na maziwa makuu, Mamadu Dianbalde amesema katika muongo uliopita kumepatikana maendeleo makubwa yaliyoonekana kidhahiri kwa wakimbizi waliopata uh, misaada. Katika taarifa iliyotumwa kwenye tovuti yake UNHCR nasema tangu kwanza kwa mzozo nchini Sudan Kusini zaidi ya miaka kumi iliyopita, kuongezeka kwa mahitaji ya kibinadamu hasa uhaba mkubwa wa chakula, ukosefu wa usalama endelevu, na athari za mabadiliko ya hali ya hewa kumesababisha matatizo makubwa kwa wakimbizi wa Sudan Kusini walioko nje ya nchi. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa, utahusu siku ya kimataifa ya Kuds, mkusanyiko wa Waislamu duniani kote kutangaza mshikamano na wananchi wa Palestina. Siku ya kimataifa ya Kuds mwaka huu ina umuhimu mahsusi kwa Waislamu katika nchi mbalimbali kwa kuzingatia matukio ya ukanda wa Gaza ambapo Waislamu wataweza kutangaza mshikamano wao kwa wananchi madhulumu wa Palestina na kuwezesha kazi kwa walimwengu jinai za utawala wa kizayuni na uungaji mkono wake kwa kushiriki katika maandamano ya siku ya kimataifa ya Kuds katika miji mbalimbali duniani. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alitangaza Ijumaa kuwa a, ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani a, kila mwaka kuwa siku ya kimataifa ya Quds kwa lengo la kuwavutia walimwengu na hisia zao za kisiasa hasa waislamu kwa matukio ya Palestina. Waislamu duniani hufanya maandamano kila mwaka Uh, uh, na mikusanyiko katika miji mbalimbali mbali, katika Ijumaa mwisho wa mwezi mtukufu wa Ramadhani ili kutangaza uungaji mkono wao kwa wananchi wa Palestina na kulaani eh, jinai za utawala wa kizayuni mwaka huu elfu mbili ishirini na nne, siku kima ya kimataifa ya kuds ambayo itafanyika tarehe tano Aprili sawa na Ramadhani ishirini na tano ina umuhimu wa hali ya juu kwa kuzingatia vita vya mauaji ya kimbari eh, vya Gaza ambavyo vinaendeshwa na utawala wa kizayuni wa Israeli dhidi ya raia wa Palestina katika eneo hilo. Utawala wa kizayuni kadhalika, vyombo vya habari vya Marekani na magharibi vinaendeleza jinai na mauaji yao ya kila siku kufuatia kukata tamaa na kufeli katika vita vya Gaza, licha ya msaada wa pande zote na wa kifedha na silaha unaopata utawala huo kutoka nchi za Magharibi hususan bandari ya hivi sasa. Katika mazingira hayo, kuadhimishwa siku ya kimataifa ya Kuds kuna umuhimu kwa ajili ya kukabiliana na jinai za wazayuni na kuvutia hisia za walimwengu kuhusu matukio yanayojiri katika ukanda wa Gaza baada ya kuanza operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa. Nam barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi kwa mnasaba wa siku ya jamhuri ya Kiislamu. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni tena kuwa nasi katika kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa siku hizi za mwezi mtukufu wa Ramadhani. Leo tutazungumzia ibada ya swala. Wapenzi wa wasikilizaji, mwezi huu wa Ramadhani umetajwa katika mafundisho ya Uislamu kuwa ndio mwezi bora zaidi kuliko yote na kwamba siku na usiku zake Ndiyo bora zaidi. Imenukuliwa kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallama kwamba amesema milango ya mbingu hufunguliwa katika usiku wa kwanza wa mwezi mtukufu wa Ramadhani na haifungwi tena mpaka usiku wa mwisho wa mwezi huo. Sisi sote wapenzi wasikilizaji, tunajua kwamba aghalabu ya dawa tunazotumia kwa ajili ya kutibu maradhi mbalimbali huwa chungu. Hata hivyo dawa hizo chungu huwa na tamu kwa mwanadamu na utamu huo ni kumpa afya ahueni na kumponya kwa sharti kwamba dawa hizo zitumiwe kwa wakati wake maalumu bila ya kutangulizwa au kucheleweshwa. Sharti jingine la dawa kuponya ni kuchunga kiwango maalumu anachopaswa kunywa mgonjwa ili kisipungue au kuzidi kile alichoambiwa na daktari au mganga wake. Ibada ya swala, wasikilizaji wapenzi, inashabihiana kwa kiasi fulani na dawa na ibada hiyo huwa kama dawa chungu kwa baadhi ya watu. Wakati mwingine mwanadamu hulazimika kuamka mapema alfajiri wakati wa baridi kali, au kushuka kwenye gari akiwa safarini na kuchukua udhuu kwa ajili ya swala, huku akitetemeka kutokana na baridi kali. Kazi hii huwa na machungu yake makubwa kwa baadhi ya watu, au mara nyingine utamwona mtu anayetazama filamu ya kuvutia au mchezo anaoupenda lakini anaposikia sauti ya mwadhini husimama mbio na kuelekea msikitini kwa ajili ya ibada ya swala. Hali hii si mahsusi kwa ibada ya swala, bali pia huwa katika ibada nyingine kwa baadhi ya waumini. Hata hivyo, pale mwanadamu anapofikia kiwango cha juu cha kuelewa hakika ya swala na ibada, hiyo chungu na mashaka hayo hubadilika na kuwa tamu na nyepesi. Ndio maana tunawaona baadhi ya mawalii wa Mwenyezi Mungu wakisema waziwazi kwamba swala ndiyo kipenzi na kipusa chao kama ilivyonukuliwa kutoka kwa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na ahli baiti zake watuharifu. Kwa msingi huo tunamuomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atuonjeshe na kutupa tamu ya kumtaja na kumkumbuka yeye na aturuzuku maarifa ya kujiwa hekima Nukta nyingine ya kutaja hapa ni kwamba swala ni mithili ya dawa inayopaswa kutumiwa wakati maalumu. falsafa ya ibada ya swala ni kuelewa adhama na utukufu wa Mola muumba na hisia hiyo haipatikani kama inavyotakiwa isipokuwa pale mwanadamu anapotekeleza ibada hiyo mwanzoni mwa wakati wake hii ni kwa sababu mtu anayechelewesha swala yake huwa anatangaza kwamba mola wangu, ninafadhilisha na kutanguliza mbele kazi zangu kuliko kukutii na kukuabudu wewe. Katika upande mwingine, swala kama ilivyo dawa inamlazimisha mtu kujiepusha na baadhi ya mambo. Kwa vile swala ni haki hivyo, mtu anayetekeleza ibada hiyo anapaswa kujiepusha na batili kwa maana kwamba analazimika kujiweka mbali na ufuska, maovu na madhambi, la sivyo swala yake itapoteza sifa na athari zake. Kwa mfano tu, mwanadamu anayetia joto nyumba yake wakati wa msimu wa baridi kali analazimika kuziba matundu yote yanayoruhusu baridi kuingia ndani au yanayoruhusu nishati ya joto kuharibika na kutoka nje. Hapa tunajiuliza kwamba ni kwa nini ibada ya swala haitupi joto na vuguvugu inayotakikana na kutukurubisha kwa Mola wetu Karima. Jibu ni kwamba kwa sababu hatufungi madirisha ya masikio, macho, ndimi, tupu macho yetu na kadhalika. Kwa msingi huo tunatazama, kusema, kula na kufanya kila jambo japo la haramu. Hali hiyo ya swala zetu, uh, kukosa sifa pia ni mithili ya ghala lililojaa ngano au nafaka nyingine. Pale tunapoacha matundu ya wazi katika ghala hilo, nafaka hizo huharibiwa na panya, mchwa, panzi na kadhalika. Hivyo basi, kila mtu anayetaka ibada yake ya swala iwe na vuguvugu na athari zake anapaswa kufunga madirisha na matundu hayo yote, na asifanye lolote au kufungua tundu lolote isipokuwa kwa dharura na katika njia ya haki l wa itha nadai, itha. Wapenzi wa sikilizaji, mzee mmoja muumini anasimulia kwamba wakati nilipokuwa kijana nilikwenda katika mji mtakatifu wa Mashhad uliopo kaskazini mashariki mwa Iran. Huko nilimkuta marehemu Sheikh Hasan Ali Nohodaki, ambaye alikuwa miongoni mwa magwiji wa Irfani na wachamungu wakubwa. Nilimwambia, bwana wangu, nina haja tatu muhimu na namuomba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anikivie haja hizo zote nikiwa katika rika la ujana na kuomba unifunze amali na ibada itakayonifanya nikidhiwe haja zangu haraka kutoka kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Alhaji Hasan Alino Khodakia alimwambia, unataka vitu gani kutoka kwa Mwenyezi Mungu? Alisema, kwanza nataka nifanikiwe kwenda Maka kuhiji nikiwa bado kijana, kwa sababu ibada ya hija wakati wa ujana ina ladha yake mahususi. Shekh Hasani alisema Tekeleza swala swala yako wakati wake wa awali na katika sura ya swala ya jamaa. Nilisema haja yangu ya pili, namwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aniruzuku mke mzuri na mwema. Shekhe alisema tekeleza swala yako wakati wake wa awali tena katika sura ya jamaa. Nilitaja haja yangu ya tatu, nikasema namuomba Allah subhanahu wa taala aniruzuku kazi na kipato kizuri Mwanazuoni huyo mutaabidi alisema swali swala zako wakati wake wa awali, tena katika sura ya jamaa. Tangu wakati huo nilifuata maagizo ya mwanazuoni huyo na nikawa natekeleza swala zangu zote wakati wake wa awali na katika swala za jamaa. Matokeo yake ni kwamba katika kipindi cha miaka mitatu nilifanikiwa kwenda maka kuhiji, Mwenyezi Mungu aliniruzuku mke mwema na mcha Mungu na nilipata kazi yenye heshima na kipato. Wapenzi wasikilizaji, Ramadhani ni mwezi wa ibada na kujikurubisha kwa mola karima, na hakuna ibada inayomkurubisha zaidi mwanadamu kwa muumba wake kuliko ibada ya swala. Hivyo basi, shime na tushikamane na swala na tuitekeleze wakati wake wa awali, tena msikitini, katika jamaa. Jambo hili linapodumu huwa kinga ya wasiwasi wa shetani aliyelaaniwa na vishawishi vya matamanio ya nafsi. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema, shetani humwogopa muumini wakati wote anapotekeleza swala tano kwa kuchunga wakati wake, na anapoacha swala shetani hupata ujasiri wa kumghilibu na kumtumbukiza katika madhambi makubwa. Wapenzi wasikilizaji, wakati uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umefikia ukingoni. Tunamuomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atakabali dua na ibada zetu katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, ambao ni mwezi wa rehma, baraka na neema tele za Mwenyezi Mungu. Hadi tutakapokutana tena katika kipindi kingine, na kuwageni nikiwatakieni kila la kheri, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Ya muslimu latahajjadu kaytuflihu wataahadu amra salati wa sabihu Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kumradhi, hicho kilikuwa si kipindi cha siku ya jamhuri ya kiislamu kama tulivyotangaza hapo awali, bali eh, kilikuwa ni kipindi eh, cha mwezi mtukufu wa Ramadhani, eh, kumradhi basi, kutokana na hitilafu hiyo ya mitambo. Hata hivyo, tunaendeleza matangazo yetu wakati huu kwa kuwaleteni: udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki baada ya mdoso mrefu. barabara kabisa, naanalikunjwa jamvi letu la udondozi wa magazeti au baadhi ya ubari magazeti ya Afrika Mashariki uh, wakati huu kwa uh, kuyaangazia uh, magazeti ya nchini Tanzania, na kwanza naanza na gazeti la Nipashe lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho mambo makubwa wa uwekezaji SGR, wawekezaji binafsi ruhusa kuingiza vichwa mabehewa ufanisi bandari kupa kufuata. habari ya pi... habari kamili iko katika ukurasa wa pili wa gazeti hilo. Gazeti la Habari Leo ya Jumapili ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa cha habari kisemacho Majaliwa ataka uadilifu kumsaidia Rais Samia. Habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha Waziri Mkuu Kassim Majaliwa akichangia uh, fedha wakati wa harambee iliyofanywa na Uh, mlezi um, wa wamachinga stendi ya Nyegezi wakati wa kongamano la miaka mitatu ya utendaji wa Rais Samia Suluhu Hassan lilofanyika Mwanza jana. Naam, eh, habari nyingine katika uh, gazeti la uh, Mzalendo ambayo naichambua sasa ni ile isemayo ripoti ya CAG haponi mtu. Uh, pia kuna uh, habari isemayo kuwa wanaohatarisha amani Zanzibar wa onywa. Huko nchini Kenya, gazeti la Daily Nation lina kichwa kikuu cha habari kisemacho magavana wawili wajipata katika mzozo wa ardhi yenye thamani ya shilingi bilioni mbili. Taifa Leo lina kichwa cha habari kisemacho ODM hatarini e, katika eneo la Nyanza. Sasa naliangazia gazeti la uh, New Times la Rwanda ambalo linatupasha kuwa uh, Monique Mkaruliza, balozi wa zamani wa Rwanda, Zambia, Malawi e, aliaga dunia ya Jumamosi huko Ubelgiji. Na nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor linatupasha kuwa raia wa Uganda waliokuwa wamenaswa nchini Myanmar wameachiliwa huru kufuatia juhudi za serikali. Barabara kabisa, wapeza skilizaji. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili Sauti jamur, ya jamhuri ya ya Iran. Nawakaribisha sasa kusikiliza makala ya Afrika wiki hii. Hamjambo na karibuni katika dakika chache za kipindi chetu cha Afrika wiki hii ambacho pamoja na mambo mengine kitaangazia tahadhari ya viongozi wa Afrika kuhusu ugonjwa wa kifua kikuu, ushindi wa mpinzani wa serikali katika uchaguzi wa rais nchini Senegal, Kenya kuanza ujenzi wa kituo cha kwanza cha nishati ya nyuklia, mauaji ya kimbari yanayofanywa dhidi ya kaumu ya Amhara nchini Ethiopia na kumi na mbili wakamatwa Zanzibar kwa kula mchana hadharani katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Umoja wa Afrika au umetangaza kwamba ugonjwa wa kifua kikuu TB unaua mamia kwa maelfu ya watu kila mwaka barani Afrika. Viongozi wa Umoja wa Afrika wamesema hayo katika mkusanyiko wa kuadhimisha siku ya kifua kikuu duniani mwaka 2024 ambayo huadhimishwa Machi 24 kila mwaka ili kuongeza uelewa wa watu kuhusu ugonjwa huo hatari. Hafla hiyo ilifanyika katika makao makuu ya Umoja wa Afrika mjini Adis Ababa nchini Ethiopia chini ya kauli mbiu ya ndio tuna weza kutokomeza TB. Sheila Shawa, mtaalamu mkuu wa masuala ya kiufundi wa tume ya Umoja wa Afrika, amesema zaidi ya asilimia 33 ya vifo vya TB duniani vinatokea barani Afrika. Kiongozi wa upinzani nchini Senegal, Bisiru Diomaye Faye, mwenye umri wa miaka 44, wiki hii aliarifishwa kuwa rais mpya wa nchi hiyo, ikiwa ni chini ya wiki mbili baada ya kuachiwa huru kutoka gerezani ili kushiriki katika uchaguzi. Ushindi wa Faye umeakisi matatizo na masaibu yanayowakabili vijana wengi wasio na ajira na kuhusu uongozi wa Senegal, nchi iliyoko magharibi mwa Afrika. Katika hotuba yake ya kwanza aliyotoa kama rais mteule Uzi huyo wa zamani wa masuala ya kodi ameahidi kufungua ukurasa mpya kufuatia miezi kadhaa ya ghasia, mivutano ya kisiasa na kutiwa nguvuni wanasiasa wa, wa kambi ya upinzani. Wiki hii Kenya imetangaza kwamba inahitaji angalau shilingi bilioni 11 kama gharama ya awali ya kutengeneza kinu cha kwanza cha utafiti wa nyuklia nchini humo katika kile kinachotarajiwa kuwa hatua ya kuelekea katika uzalishaji wa nishati ya nyuklia katika siku zijazo. Wakala wa nishati na nishati ya nyuklia wa Kenya umesema kwamba utaomba kiasi hicho kutoka hazina katika awamu mbili kusaidia kufikia asilimia 40 ya gharama za awali za mradi wa nyuklia. Nchini Kenya, huo utakuwa mradi mkubwa zaidi wa wakala wa nishati na nishati ya nyuklia Kenya, ambao unahitaji dola milioni 246 kutekelezwa kwa mpango huo katika kipindi cha miaka mitano. Katikati ya wiki hii vyombo vya habari vya kimataifa vilitangaza kwamba Ethiopia chini ya utawala wa waziri mkuu wa Abi Ahmed na chama chake imekuwa sehemu ya giza na ya kutisha ambapo mtu yoyote anayepinga serikali yuko hatarini na anakabiliwa na ukatili na kutiwaj ripoti hiyo imesema kwamba ukandamizaji wa utawala wa Ethiopia kwa sasa unalenga kaumu ya Amhara na kwamba mauaji ya wanaume, wanawake na watoto wa kabila hilo yamekuwa tukio la kila siku na yanaweza kutambuliwa kuwa ni sawa na mauaji ya kimbare. Ripoti ya tovuti ya Counterpunch imesema makundi ya watu wanaovaa sare rasmi za serikali ya shirikisho na majimbo, pamoja na wanamgambo wa Oromo, wanawachinja raia wa Amhara mitaani wanakokuwa katika shughuli zao za kimaisha. Vilevile imeeleza kwamba magereza nchini Ethiopia yamejaa wafungwa na kuna ripoti za wafungwa kudungwa sindano za magonjwa hatari na ya kuambukiza na kuwatelekeza hadi wanakufa na jeshi la polisi visiwani Zanzibar nchini Tanzania limewatia mbaroni watu kumi na mbili kwa tuhuma za kukiuka utaratibu wa dini ya Kiislamu kwa kula chakula mchana hadharani katika kipindi hiki cha mwezi mtukufu Ramadhani. Hayo yamesemwa na kaimu kamanda wa polisi wa mkoa wa Mjini Magharibi, Unguja, kamishna msaidizi wa polisi Abubakar Khamisi Ali, ambaye ametahadharisha watu wote wanaokiuka ada na taratibu za kulinda heshima ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Utamaduni wa wananchi wa Zanzibar wa kuheshimu kipindi cha mwezi mtukufu wa Ramadhani umekuwepo hata kabla ya mapinduzi ya Januari 12, 1964. Wapenzi wa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo cha Afrika Wiki Hii umemalizika. Tukutane tena juma lijalo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola. Nam barabara kabisa, wapenzi msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na baada ya kusikiliza makala hiyo ya Afrika Wiki Hii, sasa umewadia wakati wa kutegea kile kipindi ambacho tulikuwa tumetangazia hapo awali cha siku ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na baada ya hapo utakuwa na makala ya Leo Katika Historia. Karibuni kusikiliza. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wa sikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum tulichokuandalieni kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya siku ya jamhuri ya Kiislamu nchini Iran, ambapo katika siku hii wananchi wa Iran walishiriki katika kura ya maoni na kuamua mfumo wa jamhuri ya Kiislamu utawale hapa nchini. Kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Tarehe mwaka na ya 12 Farvardin 1358 hijiria shamsia, iliyosadifiana na tarehe mosi Aprili mwaka 1979 miladia, wananchi wa Iran walishiriki katika kura ya maoni na kuchagua mfumo unautaka, na kwa kauli moja walichagua jamhuri ya Kiislamu kuwa mfumo wa utawala wao wa kidemokrasia uliojengeka juu ya mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu. Kura ya maoni ya tarehe mosi Aprili ilikuwa na no umuhimu katika pande mbili: mosi ni kuwa katika siku hiyo wananchi wa Irani walichagua kwa wingi mutlaki wa kura mfumo wa jamhuri ya Kiislamu uliochukua nafasi ya utawala wa kidikteta wa kifalme. Pili ni kuwa kura hiyo ya maoni iliweka misingi imara ya moja kati ya thamani za kijamii katika upande wa kisiasa yaani, haki ya wananchi ya kuchagua na kujiamulia mambo yao kupitia masanduku ya kura. Kura hiyo ya maoni ilifanyika katika kipindi cha chini ya miezi miwili baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran Imam Ruhullah Khomeini tangu mwanzoni mwa ushindi wa mapinduzi alitilia mkazo udharura wa wananchi kushiriki kwa wingi katika medani mbalimbali mbali za kuamua mustakabali na hatima ya mambo ya nchi yao, na alikuwa akisema kuwa wananchi ambao ndio wamiliki halisi ya mapinduzi ya Kiislamu wanapaswa kushiriki katika medani mbalimbali mbali, ikiwemo medani hiyo ya kuainisha mustakabali wa nchi yao wenyewe. Kwa utaratibu huo, baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini, kwa mara ya kwanza kabisa kulianzishwa utawala wa kisiasa kwa mujibu wa kura za wananchi, ambao sifa yake kuu ni kuainisha pamoja utawala wa Mwenyezi Mungu na matakwa ya wananchi. Kabla ya kufanyika kura ya maoni ya tarehe mosi Aprili, Imamu Khomeini alitoa ujumbe maalum akieleza nukta mbili muhimu ambazo ni udharura wa wananchi wote kushiriki kwenye kura hiyo na kuwa huru katika kuchagua mfumo una utaka wa kisiasa. Imamu Khomeini alisema katika ujumbe huo kwamba kura hii ya maoni itaainisha hatima ya taifa letu na itawapa uhuru na uwezo wa kujitawala wananchi, au kama ilivyokuwa hapo awali itawatumbukiza tena katika ukandamizaji na kuwa tegemezi kwa mataifa mengine. Wananchi wote wanapaswa kushiriki katika zoezi hili na mnaweza kuchagua mfumo wote mnaotaka. Mna haki ya kuchagua jamhuri ya kidemokrasia, utawala wa kifalme au utawala wowote mwingine. Mnao uhuru na hiari ya kuchagua. Mwisho wa kunukuu. Wapenzi wasikilizaji, katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambayo imesisitiza juu ya haki ya wananchi ya kupiga kura, kushiriki katika chaguzi na utawala wa wananchi na mamlaka yao ya kujiamulia mambo yao wenyewe, inatilia mkazo nafasi maalum ya uchaguzi katika mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu, na umuhimu huo unatokana na kuthaminiwa sana kura na mitazamo ya wananchi. Kifungu cha kwanza cha katiba ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kinasema kuwa serikali ya Iran ni ya jamhuri ya Kiislamu, kwa maana kwamba muundo wa serikali utakuwa wa jamhuri, yaani maoni ya wananchi, na mhimili wake ni wa Kiislamu, kwa maana ya kwamba maoni haya ya wananchi yasiende kinyume na mafundisho ya Uislamu. Kwa msingi huo, uhalali wake unatokana na misingi miwili ambayo ni dini na kura za wananchi. Kwa maneno mengine ni kuwa uchaguzi ndiyo njia ya kudhihirisha demokrasia, na kwa hapa Iran demokrasia hiyo imedhihiri kwa sura yake kamili zaidi kupitia uchaguzi. Hapana shaka kuwa ili wananchi waweze kushiriki kwa wingi katika nyuga za kisiasa, hapana budi kushirikishwa wananchi hao katika masuala ya kijamii sambamba na yale ya kisiasa. Kadiri wananchi watakavyoshirikishwa kwenye masuala hayo ndipo watakapozidi kuwa na uelewa kuhusu mfumo wao wa utawala na kuzidi kuimarika utawala wa jamhuri ya Kiislamu. Wananadharia wa masuala ya kisiasa na kijamii wanaamini kwamba kushiriki kwa wingi wananchi katika uchaguzi kwa hamu na shauku kubwa, bila ya kutenzwa nguvu, ni kielelezo cha kukubalika mfumo unaotawala. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kura ya maoni ya kuchagua mfumo wa tawala hapa nchini, kulitokea ya mabadiliko yaliyokuwa na taathira kubwa katika miaka baadaye ya Iran ya Kiislamu. Miongoni mwa matunda ya mabadiliko hayo ni ustawi wa kisiasa wa jamii uliopatikana kupitia njia ya wananchi kujiamulia mambo ya nchi yao wao wenyewe. Katika kipindi chote cha miaka 45 iliyopita tangu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, karibu kila mwaka kumekuwa kukifanyika uchaguzi hapa nchini, suala ambalo limeimarisha misingi ya demokrasia, uwezo wa wananchi na kiwango cha kushiriki kwao katika maamuzi muhimu ya nchi yao. Kiwango cha ushiriki wa wananchi katika zoezi la uchaguzi pia kimekuwa na taathira kubwa katika masuala ya kijamii na kiuchumi ya ndani ya nchi na katika kuimarisha umoja ambao ni nguzo muhimu ya Jamhuri ya Kiislamu katika medani za ndani na kimataifa. Wakati huo huo, taifa la Irani limefanya suala la kushiriki kwa wingi katika chaguzi na kwenye medani mbalimbali kuwa ni fursa nzuri ya kuimarisha umoja wa kitaifa, kidini, kiutamaduni na kikaumu, na wenzo wa ustawi na maendeleo ya kisiasa katika masuala ya demokrasia. Katika kura hiyo ya maoni ya kuainisha aina mfumo wa utawala na serikali baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, asilimia 98.2 ya wananchi wa Iran walichagua mfumo wa utawala wa jamhuri ya Kiislamu, ambao ni sehemu moja ya kauli mbiu tatu kuu za wananchi, yaani kujitawala, uhuru na jamhuri ya Kiislamu. Kuanzishwa utawala wa jamhuri ya Kiislamu nchini Iran kulikuwa na taathira kubwa na za muda mrefu kieneo na kimataifa. Athari hizo zinaonekana vizuri zaidi katika eneo la Mashariki ya Kati au Asia Magharibi na ulimwengu mzima kiujumla, ikiwa ni pamoja na mwamko wa Kiislamu uliojitokeza katika pembe mbalimbali mbali duniani. Kiujumla ni kuwa kura ya maoni ya kuainisha aina mfumo wa utawala nchini Iran katika kipindi hicho nyeti, ambapo kulikuwa na uwezekano wa kufanyika njama za aina mbalimbali dhidi ya mapinduzi ya kiislamu ambayo ndio kwanza yalikuwa yamepata ushindi, ilionyesha ufahamu mkubwa wa masuala ya kisiasa wa wananchi wa Iran katika kujiamulia wenyewe mustakbali wa nchi yao kwa kutegemea thamani ali za mafundisho ya Uislamu. Wapenzi wasikilizaji, nalazimika kukomea hapa kutokana na kumalizika muda wa kipindi hiki maalum kilichokujieni kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya jamhuri ya kiislamu nchini Iran. Ninakuwageni nikikutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Leo katika historia. Leo ni Jumapili mwezi 20 Ramadhani 1445 hijiria mwafaka na tarehe 31 Machi ya 2024 miladia. Siku kama ya leo miaka 1437 iliyopita, sawa na tarehe 20 Ramadhani mwaka wa 8 hijiria, kwa mujibu wa baadhi ya nukuu za historia, jeshi la Kiislamu lililokuwa na wapiganaji elfu kumi chini ya uongozi wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam liliukomboa mji wa Mtume mtukufu alichukua hatua hiyo baada ya makafiri kukiuka makubaliano ya amani ya Hudaibia ambayo yalisainiwa mwaka wa sita hijiria, kati yake na wakuu wa Kikureishi. Mtume Muhamadi sallallahu alayhi wa alihi wasallam alitoa msamaha kwa wakazi wote wa Maka baada ya kukombolewa mji huo mtakatifu, katika hali ambayo huko nyuma watu hao walikuwa wakipinga na kuupiga vita Uislamu, na pia walimuudhi mno mtume na kuwatesa Waislamu. Tarehe 12 Farvardin miaka 45 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria Shamsia, baada ya ushindwa wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini Iran na kushiriki kwa wingi wa wananchi katika kura ya maoni, taifa la Iran lilichukua uamuzi wa kihistoria wa kupasisha mfumo wa utawala wa kiislamu humu nchini. Zaidi ya asilimia 98 ya walioshiriki waliupigia kura ya ndiyo mfumo wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, na tarehe 12 Farvardin kila mwaka huadhimishwa kama siku ya jamhuri ya kiislamu Katika siku kama ya leo miaka mia tisa na tatu iliyopita, yani sawa na tarehe 20 Ramadhani mwaka wa 542 Hijria, hijiria, alifariki dunia Ibni Shanjari Baghdadi, fasihi na mtaalamu wa elmu na nahau wa Kiislamu. Alizaliwa mwaka 450 Hijiria. Nasaba ya msomi huyo imerejea hadi kwa Imamu Hasan Almujtaba alayhi salam mjukuu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Na ni kwa sababu hiyo ndiyo maana akaitwa Alalawi Alhasani. Akiwa kijana, alianza al kusomea fasihi na hao hadithi na elimu mbalimbali za zama zake, na kamwe hakuwahi kuwacha kusoma kama ambavyo hata alipokuwa mzee bado aliendelea kujifunza kwa wasomi wa zama zake. Naam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Naam, msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Kabla ya kuondoka studioni ni, ni mukhtasari wa habari muhimu za dunia. Wakati huu, harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, imetoa taarifa maalum kwa mnasaba wa siku ya ardhi, ikisisitiza kuwa kuikomboa ardhi ya Palestina na matakatifu yake ni jukumu la umma wote wa Kiislamu matokeo ya uchunguzi wa maoni uliofanywa Palestina inayokaliwa kwa mabavu iliyopandikizwa jina bandia la Israeli yanaonyesha kuwa asilimia sitini na moja wa wazayuni hawaamini kama vita vya Gaza vitamalizika kwa kusambaratishwa harakati ya Hamas. Na licha ya kuikosoa Israel hadharani, Rais Biden wa Marekani ameidhinisha kwa siri kuipatia silaha mpya za kuwaulia Wapalestina na dola bilioni moja nukta nne zinahitajika kuwasaidia wakimbizi milioni mbili nukta tatu Sudani Sudan Kusini. La ziada sina kutoka hapa Teheran, ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wa na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na interneti. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. wa Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.