Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wake katika jinsi yenu na akakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri. Basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu, na wanamwacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasioamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi wala hawana uwezo wala lolote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi waskilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Ni abdul Fattah Musa, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran, idhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoru dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika 20 kwa saa za hapa nchini Iran. Kwa usiku huu wa leo tumekuandalieni taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na kipindi maalum tulichokuandalieni kwa, kwa mnasaba wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Baada ya hapo tutakuleteni mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Shekh Abdul Latifu Isa Saleh kwa mnasaba wa dharba ya Imamu Ali bin abi Talib alayhi ssalam. Mawaidha hayo yatafuatiwa na kipindi cha Afrika wiki hii pamoja na dua za mwezi mtukufu wa Ramadhani. Lakini kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Imetimia saa 1 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, ni saa 12 jioni huko Afrika ya Kati, na hapa nchini Iran ni saa 1 na nusu usiku. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Viongozi wa harakati za Palestina za Hamas na Jihadul Islami wakutana Tehran. Saudia yaongoza katika israfu ya kutupa chakula duniani. watu 18 wapoteza maisha, maelfu wapoteza makazi baada ya kimbunga nchini Madagaskar. na ripoti yasema magaidi walioua watu 143 Mosco walipokea maagizo kutoka Ukraine. Habari kamili. Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amekutana mjini Tehran na katibu mkuu wa harakati ya Palestina ya Jihadul Islami, Ziadi ya Nakhla. Hamas imesema katika taarifa iliyotoa jana Ijumaa kwamba mkutano huo ulilenga kujadili matukio ya kisiasa na ya medani kuhusiana na vita vya mauaji halaiki vinavyoendelezwa na utawala haramu wa Israel dhidi ya watu wa Ghaza. Wajumbe wa pande zote mbili wamesifu harakati za mukawama na watu wa Ghaza katika kukabiliana na uvamizi wa Israel, taarifa hiyo imesema. Aidha, viongozi hao wawili wamejadili juhudi za kukomesha vita na kusisitiza kwamba mafanikio ya mazungumzo yoyote yasiyo moja kwa moja yanategemea mambo manne ya kimsingi: kusimamishwa kabisa vita, kuondoka kikamilifu wanajeshi vamizi wa Israel katika ukanda wote wa Ghaza, kurudi watu waliokimbia ya makazi yao, kuingia misaada na mahitaji ya msingi kwa watu wa Ghaza pamoja na kubadilishana wafungwa. Taarifa hiyo imebainisha kuwa harakati hizo mbili pia zimelaani vitendo vya utawala vamizi wa Israel katika mji wa Al Quds na msikiti uliobarikiwa wa Al Aksa, yakiwemo mashambulio na ukiukaji wa sheria sambamba na uvamizi na mauaji katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Saudi Arabia inaongoza kwa israfu au kutupa chakula duniani huku mamilioni ya watu wakikabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula wakiwemo Wapalestina wa, wa Ghaza wanaokabiliwa na hujuma ya Israel. Kwa mujibu wa ripoti ya upotevu wa chakula ya mpango wa Umoja wa Mataifa wa mazingira UNEP, Saudia hutupa asilimia 50 kwa wastani ya chakula chote kinachotupwa ulimwenguni. Waziri wa Mazingira, Maji na Kilimo wa Saudi Arabia, Abdurrahman bin Abdul Muhsin Alfadil, amethibitisha matokeo ya Umoja wa Mataifa huku akikiri kwamba nchi hiyo inapata hasara kubwa. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, israfu au upotevu wa chakula hugharimu ufalme wa Saudia dola bilioni 10.6 kila mwaka. Wakati wa mwezi huu mtukufu wa Ramadhan, serikali ya Saudia imezindua kampeni ya kuwahimiza wananchi kuacha kutupa chakula na wajifunze namna ya kutunza chakula kilichobakia. Mwenyekiti wa bodi ya wakurugenzi wa shirika la Alhifdhu nema katika eneo la Maka, Abdullah Usama Filali, amesema taasisi hiyo imechukua hatua kupungu za kupunguza israfu, ikiwa ni pamoja na kufanya makubaliano na hoteli, migahawa na kumbi za harusi ili kuchukua chakula cha ziada na kukigawa kwa wahitaji. Barani Afrika, nchi tatu za juu zinazoongoza katika kutupa chakula ni Ushelisheli, Tunisia na Misri. Nchi zenye kiwango cha chini zaidi cha kutupa chakula Afrika ni Afrika Kusini, Zimbabwe na Botswana. Kimbunga cha kitropiki kilichoikumba Madagaskar kimesababisha vifo vya watu wasiopungua 18 na wengine kadhaa kutoweka baada ya kupiga eneo la kaskazini mwa kisiwa hicho cha bahari ya Hindi mapema wiki hii. Taarifa za hivi punde zimebaini kuwa kimbunga hicho kimesababisha mafuriko makubwa na kuwaacha takriban watu 47 wakilazimika kuhama makazi yao. Aidha, kimbunga hicho kimesababisha maporomoko ya ardhi yaliyopelekea watu kadhaa kujeruhiwa. Ofisi ya Taifa ya Kudhibiti Maafa imesema kimbunga hicho kiliambatana na upepo mkali wa wastani wa kasi ya kilomita 150 kwa saa. Picha za angani zilionyesha makazi yaliyojaa maji huku watu wakijaribu kuwaokoa wakazi kutoka kwenye nyumba zilizofurika maji. Kimbunga Gamane kilipiga kaskazini mwa Madagaskar siku ya Jumatano na kuacha nyuma uharibifu mkubwa. Madagaskar imekumbwa na angalau vimbunga kumi vikali vya kitropiki tangu mwanzoni mwa mwaka 2022. Inakabiliwa na bala njaa katika baadhi ya maeneo kutokana na athari mbaya za mabadiliko ya tabia nchi. Katika hatua ya kihistoria, wajumbe wa mabunge yote mawili ya bunge la shirikisho la Somalia wamepiga kura kuidhinisha katiba ya shirikisho baada ya miaka mingi ya mijadala na ucheleweshaji. Kikao cha bunge hilo kilichofanyika leo Jumamosi kilihudhuriwa na wabunge 254 kutoka baraza la juu na baraza la wananchi. Rais Hassan Sheikh Mohamud amewekeza juhudi kubwa katika kukamilisha na kutekeleza katiba ambayo imekabiliwa na upinzani. Serikali ya eneo lenye mamlaka ndani la Puntland ilikataa mchakato huo na kutaja kuwa wa upande mmoja, wakati marais wa zamani Mohamed Abdullahi Farmajo na Sharif Sheikh Ahmed wameelezea wasiwasi wao juu ya kukosekana maelewano. Eneo la Somaliland limejitangazia uhuru wake na halikushiriki katika mchakato huo. Licha ya kuidhinishwa na bunge, katiba bado inahitaji kura ya maoni ya umma kukamilisha mpito wa Somalia hadi demokrasia ya kudumu ya kikatiba, kazi muhimu inayosubiri serikali ya Mohamud. Kura hiyo inaashiria hatua muhimu, lakini changamoto zimesalia katika kuunganisha taifa hilo la pembe ya Afrika kwa msingi wa katiba. Somalia bado inakabiliwa na changamoto kubwa ya ugaidi ambapo magaidi wa Alshabab hutekeleza mashambulizi ya mara kwa mara nchini humo. Na ripoti ya wachunguzi wa Rusia imethibitisha kuwepo ushahidi kwamba magaidi walioshambulia ukumbi wa Crocus jijini Moscow walipokea fedha kwa siri kutoka Ukraine, nchi mwitifaki wa Marekani ambayo iko vitani na Rusia. Hayo yamedokezwa na Kiril Kabanov, mwenyekiti wa kamati ya taifa ya kupambana na rushwa Rusia, ambaye amesema katika mahojiano na Sputnik kwamba data katika vifaa vya kiufundi vilivyonaswa kutoka kwa washukiwa wa shambulio hilo la kigaidi imethibitisha uhusiano wa magaidi hao na Ukraine. Takwimu za awali zilizopokelewa kutoka kwa waliokamatwa katika kesi inayohusiana na shambulio hilo la kigaidi zilionyesha Ukraine ilihusika pakubwa katika shambulio hilo. Kabanov amebainisha kuwa ripoti mpya ya kamati ya uchunguzi ya Rusia inabainisha kuwa mashirika ya kijasusi ya Ukraini yamehusika katika kuratibu hujuma hiyo ya kigaidi na kuwa ni muhimu kufahamu kwamba mashirika hayo ya kijasusi ya Ukrain yana uhusiano moja kwa moja na shirika kuu la ujasusi la Marekani CIA na mashirika ya kijasusi ya Uingereza ya MI6 na MI5 na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Naam wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu, karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa Kichwa chake cha maneno ni kirefu, lakini kinasema kama walivyomfanyia Ozil, mrengo wa siasa kali za kulia Ujerumani watumia kidole cha shahada cha Rudiger kuwashambulia Waislamu. Kundi la siasa kali za mrengo wa kulia nchini Ujerumani limezusha mzozo mkubwa nchini humo baada ya kumhusisha mchezaji wa soka muislamu wa timu ya taifa ya Ujerumani Antonio Rudiger na ya kile wanachokiita makundi ya kigaidi kwa sababu tu ameonekana kwenye picha ya Instagram akiwa amevaa kanzu nyeupe juu ya msala akiinua juu kidole chake cha shahada tuma hizo zimetolewa na Julian Reichelt, aliyekuwa mhariri mkuu wa gazeti la Bild. Ndipo mchezaji huyo pamoja na shirikisho la soka la Ujerumani walipoamua kumfungulia kesi mwandishi huyo wa habari kwa tuhuma zinazomkabili, ikiwa ni pamoja na kutoa matamshi ya chuki, kashfa na uchochezi. Picha hiyo ya Antonio Rudiger iliambatana na maneno Ramadhani Mubarak kwa Waislamu wote, Mungu atukubalie saumu na maombi yetu, na ilichapishwa mwanzoni mwa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Hata hivyo, tuhuma za Rekhelt hazikutolewa hadi wiki hii, ambapo amehusisha kidole cha shahada cha Rudiger na kundi la kigaidi la ISIS. Mwandishi huyo wa habari amekataa kuomba radhi kwa kumhusisha Rudiger na ugaidi akisisitiza kwamba kitendo cha kutoa shahada cha Rudiger ni nembo ya kundi la kigaidi la Daesh au ISIS na eti wa uwaji wa Kiislamu duniani kote. Rachel anajulikana kwa misimamo yake ya kuiunga mkono Israel, anapochapisha jumbe kila siku kwenye mtandao wa X ambazo zinaangazia simulizi rasmi za utawala huo ghasibu unaoendelea kuua watoto wa Kipalestina. Julian Rachel kwa sasa anafanya kazi katika tovuti ya news ya Ujerumani, ambayo ni ya gazeti la mrengo wa kulia baada ya kufukuzwa katika gazeti la Bild kama mhariri wake mkuu kwa sababu zinazohusiana na matumizi mabaya ya mamlaka yake, hasa kuanzisha mahusiano ya kingono na wanawake waliokuwa wakifanya kazi chini ya amri yake. Abdu Samad Ayazidi, katibu mkuu wa baraza kuu la Waislamu nchini Ujerumani, anasema wale walioanzisha kashfa hii wanajua kwa hakika kwamba kuinua kidole cha shahada hakuna uhusiano wote na kundi la kigaidi la ISIS bali ni ishara ya imani ya tauhidi na Mungu mmoja, lakini wanajaribu kutengeneza migogoro ili kuchochea umma dhidi ya Waislamu. Hii si mara ya kwanza kwa mwanasoka Mwislamu wa timu ya taifa ya kandanda ya Ujerumani kushambuliwa kwa sababu ya dini yake. Huko nyuma viongozi wa chama cha mrengo wa kulia cha Alternative for Germany walimshambulia mchezaji wa zamani wa timu ya taifa ya nchi hiyo na timu ya Arsenal ya Uingereza na Real Madrid ya Uhispania Mesut Ozil kutokana na picha yake akifanya ya ibada ya umra katika mji mtakatifu wa Maka, wakidai kuwa hayo si maisha yake halisi katika nchi za magharibi. Baada ya hapo, alianzisha propaganda chafu dhidi ya Ozil hasa baada ya kukutana na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan, jambo ambalo lilimlazimisha kuchukua uamuzi wa kustaafu soka kimataifa. Katibu mkuu wa baraza kuu la Waislamu nchini Ujerumani Aliazidi anasema pande zinazoshiriki katika kampeni hiyo ya kumchafulia jina mwanasoka mwislamu Antonio Rudiger zina chuki dhidi ya watu wengine na dini nyingine wanazoziona kuwa ni za kigeni, si Waislamu pekee. Lakini hazithubutu kuzishambulia dini nyingine kama zinavyofanya dhidi ya Uislamu kwa sababu hujuma na chuki dhidi ya Uislamu imeruhusiwa sasa hata ndani ya bunge la Ujerumani. Wapenzi wa usikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya Redio Tehran, na karibuni sasa kusikiliza kipindi maalum tulichokuandalieni kwa mnasaba wa mwezi mtukufu wa Ramadhan, Ramadhan. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wasikilizaji wapenzi na karibuni tena kuwa nasi katika kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa siku hizi za mwezi mtukufu wa Ramadhani. Leo tutazungumzia ibada ya swala. Wapenzi wa wasikilizaji, mwezi huu wa Ramadhani umetajwa katika mafundisho ya Uislamu kuwa ndio mwezi bora zaidi kuliko yote, na kwamba siku na usiku zake Ndiyo bora zaidi. Imenukuliwa kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallama kwamba amesema milango ya mbingu hufunguliwa katika usiku wa kwanza wa mwezi mtukufu wa Ramadhani na haifungwi tena mpaka usiku wa mwisho wa mwezi huo. Sisi sote wapenzi wasikilizaji, tunajua kwamba aghlabu ya dawa tunazotumia kwa ajili ya kutibu maradhi mbalimbali huwa chungu. Hata hivyo, dawa hizo chungu huwa na tamu kwa mwanadamu, na utamu huo ni kumpa afya, ahueni na kumponya kwa sharti kwamba dawa hizo zitumiwe kwa wakati wake maalumu, bila ya kutangulizwa au kucheleweshwa. Sharti jingine la dawa kuponya ni kuchunga kiwango maalumu anachopaswa kunywa mgonjwa, ili kisipungue au kuzidi kile alichoambiwa na daktari au mganga wake. Ibada ya swala, wasikilizaji wapenzi, inashabihiana kwa kiasi fulani na dawa na ibada hiyo huwa kama dawa chungu kwa baadhi ya watu. Wakati mwingine mwanadamu hulazimika kuamka mapema alfajiri, wakati wa baridi kali, au kushuka kwenye gari akiwa safarini na kuchukua udhuu kwa ajili ya swala, huku akitetemeka kutokana na baridi kali. Kazi hii huwa na machungu yake makubwa kwa baadhi ya watu, au mara nyingine utamwona mtu anayetazama filamu ya kuvutia au mchezo anaoupenda lakini, anaposikia sauti ya mwadhini husimama mbio na kuelekea msikitini kwa ajili ya ibada ya swala. Hali hii si mahsusi kwa ibada ya swala, bali pia huwa katika ibada nyingine kwa baadhi ya waumini. Hata hivyo, pale mwanadamu anapofikia kiwango cha juu cha kuelewa hakika ya swala na ibada, hiyo chungu na mashaka hayo hubadilika na kuwa tamu na nyepesi. Ndio maana tunawaona baadhi ya mawalii wa Mwenyezi Mungu wakisema wazi wazi kwamba swala ndiyo kipenzi na kipusa chao kama ilivyonukuliwa kutoka kwa Mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam, na ahli baiti zake watuharifu. Kwa msingi huo tunamuomba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala atuonjeshe na kutupa tamu ya kumtaja na kumkumbuka yeye na aturuzuku maarifa ya kujua hekima Nukta nyingine ya kutaja hapa ni kwamba swala ni mithili ya dawa inayopaswa kutumiwa wakati maalumu. Falsafa ya ibada ya swala ni kuelewa adhama na utukufu wa Mola Muumba na hisia hiyo haipatikani kama inavyotakiwa isipokuwa pale mwanadamu anapotekeleza ibada hiyo mwanzoni mwa wakati wake. Hii ni kwa sababu mtu anayechelewesha swala yake huwa anatangaza kwamba, Mola wangu, ninafadhilisha na kutanguliza mbele kazi zangu kuliko kukutii na kukuabudu wewe. Katika upande mwingine, swala kama ilivyo dawa inamlazimisha mtu kujiepusha na baadhi ya mambo. Kwa vile swala ni haki hivyo, mtu anayetekeleza ibada hiyo anapaswa kujiepusha na batili, kwa maana kwamba analazimika kujiweka mbali na ufuska, maovu na madhambi, la sivyo swala yake itapoteza sifa na athari zake. Kwa mfano tu, mwanadamu anayetia joto nyumba yake wakati wa msimu wa baridi kali analazimika kuziba matundu yote yanayoruhusu baridi kuingia ndani au yanayoruhusu nishati ya joto kuharibika na kutoka nje. Hapa tunajiuliza kwamba ni kwa nini ibada ya swala haitupi joto na vuguvugu inayotakikana na kutukurubisha kwa Mola wetu Karima. Jibu ni kwamba, kwa sababu hatufungi madirisha ya masikio, macho, ndimi, tupu macho yetu na kadhalika. Kwa msingi huo, tunatazama kusema, kula na kufanya kila jambo japo la haramu. Hali hiyo ya swala zetu, uh, kukosa sifa pia ni mithili ya ghala lililojaa ngano au nafaka nyingine. Pale tunapoacha matundu ya wazi katika ghala hilo, nafaka hizo huharibiwa na panya, mchwa, panzi na kadhalika. Hivyo basi, kila mtu anayetaka ibada yake ya swala iwe na vuguvugu na athari zake anapaswa kufunga madirisha na matundu hayo yote, na asifanye lolote au kufungua tundu lolote isipokuwa kwa dharura na katika njia ya haki. Wapenzi wasikilizaji, mzee mmoja muumini anasimulia kwamba wakati nilipokuwa kijana nilikwenda katika mji mtakatifu wa Mashhad uliopo kaskazini mashariki mwa Iran. Huko nilimkuta marehemu Sheikh Hasan Ali Nohodaki, ambaye alikuwa miongoni mwa magwiji wa Irfani na wachamungu wakubwa. Nilimwambia, bwana wangu, nina haja tatu muhimu, na namuomba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anikidhie haja hizo zote nikiwa katika rika la ujana na kuomba unifunze amali na ibada itakayonifanya nikiviwe haja zangu haraka kutoka kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Alhaji Hasan Alino Khodakia alimwambia, unataka vitu gani kutoka kwa Mwenyezi Mungu? Alisema, kwanza nataka nifanikiwe kwenda Maka kuhiji nikiwa bado kijana, kwa sababu ibada ya hija wakati wa ujana ina ladha yake mahususi. Shekh Hasani alisema Tekeleza swala swala yako wakati wake wa awali na katika sura ya swala ya jamaa. Nilisema haja yangu ya pili, namwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aniruzuku mke mzuri na mwema. Shekhe alisema tekeleza swala yako wakati wake wa awali tena katika sura ya jamaa. Nilitaja haja yangu ya tatu, nikasema namwomba Allah subhanahu wa taala aniruzuku kazi na kipato kizuri Mwanazuoni huyo mutaabidi alisema swali swala zako wakati wake wa awali, tena katika sura ya jamaa. Tangu wakati huo nilifuata maagizo ya mwanazuoni huyo na nikawa natekeleza swala zangu zote wakati wake wa awali na katika swala za jamaa. Matokeo yake ni kwamba katika kipindi cha miaka mitatu nilifanikiwa kwenda Maka kuhiji. Mwenyezi Mungu aliniruzuku mke mwema na mcha Mungu na nilipata kazi na kazi yenye heshima na kipato. Wapenzi wa sikilizaji, Ramadhani ni mwezi wa ibada na kujikurubisha kwa mola karima, na hakuna ibada inayomkurubisha zaidi mwanadamu kwa muumba wake kuliko ibada ya swala. Hivyo basi, shime na tushikamane na swala na tuitekeleze wakati wake wa awali, tena msikitini, katika jamaa. Jambo hili linapodumu huwa kinga ya wasiwasi wa shetani aliyelaaniwa na vishawishi vya matamanio ya nafsi. Mtume Muhammadi sallallahu alihi waalihi wa wasalama amesema, shetani humwogopa muumini wakati wote anapotekeleza swala tano kwa kuchunga wakati wake, na anapoacha swala shetani hupata ujasiri wa kumghilibu na kumtumbukiza katika madhambi makubwa. Wapenzi wasikilizaji, wakati uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umefikia ukingoni. Tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala atakabali dua na ibada zetu katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, ambao ni mwezi wa rehma, baraka na neema tele za Mwenyezi Mungu, hadi tutakapokutana tena katika kipindi kingine Upenzi wa msikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo usiku, anakujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhan kwa mnasaba wa dharba ya Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam. Mawaidha hayo yataletwa na Sheikh Abdul Latif Isa Saleh, na baada ya hapo tutakuleteni kipindi cha Afrika wiki hii, dua za mwezi mtukufu wa Ramadhan na kama ilivyoada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. kwa lengo la kuwache vita kukatokea mpasuko mkubwa kati ya jeshi la alimamu Ali ibn Abi Talib alayhi ssalam, na hapo ndipo walipopatikana Ashhabu Nahrawan, na miongoni mwa watu wale alikuwepo Abdurrahman ibn Muljim Lmuradi alayhi laainullah na mtu huyu Pamoja na kwamba yeye mwenyewe alimamu Ali Ibn Abi Talib alayhi ssalam alitambua kwamba ile hukumu ambayo iliyotakikana ni kalimatu haqin yuradu biha batil, ni neno la haki ya kwamba tuhukumiane na kitabu cha Mwenyezi Mungu, lakini nyuma ya hukumu ile kulikuwa na batil ambayo ilikuwa ili imejificha. Sasa mabwana hawa hawakujua falsafa ile, lakini wenyewe walichukulia juu juu na wakawa na Amr Ibn al as ambaye alikuwa anaiongoza Misri. Watu hawa wakakaa kujadiliana kwamba ni namna gani wataondokana na uongozi wa watu hawa watatu, ndipo wakakubaliana kwamba ni lazima watu hawa waweze kuuawa, ili kwa madai yao kwamba ili Waislamu waweze kutulia na kuepukana na uongozi wa watu hawa watatu. Abdurrahmani Ibn muljim lmuradi yeye akawa amemkusudia Aliyubn abitalib alaihi ssalam Elbarki ibn abdullahi Tanini yeye akawa amemkusudia amr ibn al-As, na Al-Ambari yeye akawa amemkusudia muawiya ibn abi Sufyan. Historia inasema ya kwamba watu wale wote watatu walidhamiria kutimiza jambo lile usiku ule ule wa mwezi kumi na tisa, na ndipo abdurrahman ibn muljim lmuradi akaelekea katika mji wa Kufa. Alipokuwa ameelekea katika msikiti wa Alimamu Aliyu bn Abi Talib alayhi ssalam, na akawa amelala katika usiku ule akimsubiri Alimamu Aliyu bn Abi Talib alayhi ssalam. Imamu ambaye usiku ule historia inasema ya kwamba ni mtu ambaye alikuwa na wasiwasi sana, alikuwa na kawaida ya kufuturu kila siku kwa mmoja ya watoto wake, lakini usiku ule alienda kufuturu kwa binti yake ambaye ni Ummu Kulthum, lakini ulipofika usiku wa kuamka kwenda kwa, kwa, kwa lengo la kwenda kutekeleza ibada ya swala ya alfajr. Alimamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam aliamka alfajiri ile, na alipotoka tu katika nyumba yake, kabla hajavuka mlango, historia inasema ya kwamba ile kikoi chake kilishikwa na msumari na kikawa kimemtoka Alimamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam. Alimamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam baadhi ya vyanzo vya kihistoria vinasema kwamba mtu yule alitaka kumwoa mtu ambaye ajulikanayo kama kitamu. Kitamu ambaye baba yake aliuawa na al-Imamu Ali bin Abi Talib, ndugu yake vilevile aliuawa na al-Imamu Ali bin Abi Talib, namu ali na mume wake aliuawa na al-Imamu Ali bin Abi Talib katika vita vya Naharawani. Moyo wake ulijaa chuki, hasira na uadui dhidiya Alimamu Ali Ibn Abi Talib alayhi salam. Ibn Mulzim al-Muradi alipotaka kumuoa mwanamke huyu, yule mwanamke aliweka sharti ya kwamba akitaka kumuoa basi ni lazima amuue amiru lmuminin salawatullahi wasalamuhu layhi. Mtu yule akaona jambo lile ni gumu, akataka kwake yeye shilingi elfu tatu dinar ili aweze kutekeleza swala lile na ndipo moja wa wa ya wazungumzaji wa shairi anasema kwamba kamba sijaonapo mahari ambayo ni kubwa iliyowahi kutokea katika ulimwengu huu kama vile mahari ya Kitam ambayo ilikuwa ni thalathatu alafin, elfu tatu dinar, wa abdun, na mtumwa wa qinatun wa dharbi aliyin, na kumpiga Aliyi bn abi Talib bilhisam lmusammami, kwa upanga ambao uliotiwa sumu, kwa upanga ambaye ambao ulikuwa umetengenezwa kwa lengo maalumu la kumteketeza alimamu Ali ibn abi Talib salawatullahi wasalamuhu alayhi. Mtu yule akawa ametekeleza dhorba ile ya kumpiga alimamu Ali ibn abi Talib alayhi salam, na hapo ndipo madhulumia ya alimamu Ali ibn abi Talib alayhi ssalam ilipoonekana, baada ya mtu yule kutengwa katika serikali yake, kutengwa katika dola yake, akiwa hana hukumu, hana maneno, hana useni Hamjambo na karibuni katika dakika chache za kipindi chetu cha Afrika wiki hii ambacho pamoja na mambo mengine kitaangazia tahadhari ya viongozi wa Afrika kuhusu ugonjwa wa kifua kikuu ushindi wa mpinzani wa serikali katika uchaguzi wa rais nchini Senegal, Kenya kuanza ujenzi wa kituo cha kwanza cha nishati ya nyuklia, mauaji ya kimbari yanayofanywa dhidi ya kaumu ya Amhara nchini Ethiopia, na kumi na mbili wakamatwa Zanzibar kwa kula mchana hadharani katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Umoja wa Afrika AU umetangaza kwamba ugonjwa wa kifua kikuu TB unaua mamia kwa maelfu ya watu kila mwaka barani Afrika. Viongozi wa Umoja wa Afrika wamesema hayo katika mkusanyiko wa kuadhimisha siku ya kifua kikuu duniani mwaka 2024 ambayo huadhimishwa Machi 24 kila mwaka ili kuongeza uelewa wa watu kuhusu ugonjwa huo hatari. Hafla hiyo ilifanyika katika makao makuu ya Umoja wa Afrika mjini Addis Ababa nchini Ethiopia chini ya kauli mbiu ya Ndiyo, tuna weza kutokomeza TB. Sheila Shaw, mtaalamu mkuu wa masuala ya kiufundi wa tume wa umoja wa Afrika amesema zaidi ya asilimia 33 ya vifo vya TB duniani vinatokea barani Afrika. Kiongozi wa upinzani nchini Senegal Bassirou Diomaye Faye, mwenye umri wa miaka 44, wiki hii aliarifishwa kuwa rais mpya wa nchi hiyo ikiwa ni chini ya wiki mbili baada ya kuachiwa huru kutoka gerezani ili kushiriki katika uchaguzi. Ushindi wa Faye umeakisi matatizo na masaibu yanayowakabili vijana wengi wasio na ajira na kuhusu uongozi wa Senegal, nchi iliyoko magharibi mwa Afrika. Katika hotuba yake ya kwanza aliyotoa kama rais mteule, mkaguzi huyo wa zamani wa masuala ya kodi ameahidi kufungua ukurasa mpya kufuatia miezi kadhaa ya ghasia, mivutano ya kisiasa na kutiwa nguvuni wanasiasa wa wa kambi ya upinzani. Wiki hii Kenya imetangaza kwamba inahitaji angalau shilingi bilioni 11 kama gharama ya awali ya kutengeneza kinu cha kwanza cha utafiti wa nyuklia nchini humo, katika kile kinachotarajiwa kuwa hatua ya kuelekea katika uzalishaji wa nishati ya nyuklia katika siku zijazo. Wakala wa nishati na nishati ya nyuklia wa Kenya umesema kwamba utaomba kiasi hicho kutoka hazina katika awamu mbili kusaidia kufikia asilimia arobaini ya gharama za awali za mradi wa nyuklia. Nchini Kenya, huo utakuwa mradi mkubwa zaidi wa wakala wa nishati na nishati ya nyuklia Kenya ambao unahitaji dola milioni 246 kutekelezwa kwa mpango huo katika kipindi cha miaka mitano. Katikati ya wiki hii vyombo vya habari vya kimataifa vilitangaza kwamba Ethiopia chini ya utawala wa waziri mkuu wa Abiy Ahmed na chama chake imekuwa sehemu ya giza na ya kutisha, ambapo mtu yoyote anayepinga serikali yuko hatarini na anakabiliwa na ukatili na kutiwa jela. Ripoti hiyo imesema kwamba ukandamizaji wa utawala wa Ethiopia kwa sasa unalenga kaumu ya Amhara na kwamba mauaji ya wanaume, wanawake na watoto wa kabila hilo yamekuwa tukio la kila siku na yanaweza kutambuliwa kuwa ni sawa na mauaji ya Kimbare. ripoti tovuti ya CounterPunch imesema makundi ya watu wanaovaa sare rasmi za serikali ya shirikisho na majimbo pamoja na wanamgambo wana wa Oromo wanawachinja raia wa Amhara mitaani wanakokuwa katika shughuli zao za kimaisha. Vilevile imeeleza kwamba magereza nchini Ethiopia yamejaa wafungwa na kuna ripoti za wafungwa kudungwa sindano za magonjwa hatari na ya kuambukiza na kuwatelekeza hadi wanakufa na jeshi la polisi visiwani Zanzibar nchini Tanzania limewatia mbaroni watu kumi na mbili kwa tuhuma za kukiuka utaratibu wa dini ya Kiislamu kwa kula chakula mchana hadharani katika kipindi hiki cha mwezi mtukufu Ramadhani. Hayo yamesemwa na kaimu kamanda wa polisi wa mkoa wa Mjini Magharibi Unguja, kamishna msaidizi wa polisi Abubakar Khamisi Ali ambaye ametahadharisha watu wote wanaokiuka ada na taratibu za kulinda heshima ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Utamaduni wa wananchi wa Zanzibar wa kuheshimu kipindi cha mwezi mtukufu wa Ramadhani umekuwepo hata kabla ya mapinduzi ya Januari 12 mwaka 1964. Wapenzi wa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo cha Afrika wiki hii umemalizika. Tukutane tena juma lijalo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Mungu. Wapenzi wasikilizaji hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kabla kwa kusomeni muhtasari wa habari za dunia. Msikilizaji wetu Bwana Yazid Akida wa Chumbageni, Tanga, Tanzania, ametuletea ujumbe mzuri huu kwa sura ya shairi. Anasema: ni mwezi kumi na tisa kwenye hii funga yetu, ndugu zangu na waasa, tutumie muda wetu, tusomeni hasa hasa Quran na wenetu, hatutakosa kabisa fadhila za mola wetu. Anasema anaitwa Dkt Yazidi Akida Mwehaji wa chumba geni Tanga, Tanzania. Nina saha nzuri sana ambazo insha Allah sote tujitahidini kuzifanyia kazi. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amekutana mjini Tehran na katibu mkuu wa harakati ya Palestina ya Jihadu Lislami Ziyadi Annakhla. Saudi Arabia inaongoza kwa israfu au kutupa chakula duniani huku mamilioni ya watu wakikabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula wakiwemo wapalestina wa, wa, wa Ghaza wanaokabiliwa na hujuma ya Israel. Kimbunga cha kitropiki kilichoikumba Madagaskar kimesababisha vifo vya watu wasiopungua kumi na wanane na wengine kadhaa kutoweka baada ya kupiga eneo la kaskazini mwa kisiwa hicho cha bahari ya Hindi mapema wiki hii. Na katika hatua ya kihistoria, wajumbe wa mabunge yote mawili ya bunge la shirikisho la Somalia wamepiga kura kuidhinisha katiba ya shirikisho baada ya miaka mingi ya mijadala na ucheleweshaji. Na kwa mutasari huo, habari za dunia. Wapenzi wa wasikilizaji, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, mimi ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuwageni nikikutakieni kila la kheri maishani. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu, yaani email, ni swahiliradio@irib.ir mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili Radio IRIB R, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98935654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.