Azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu Mwingi wa rehema Mwenye kurehemu. Kwa ajili ya makureshi kuzoea kuzoea safari ya kusi na kaskazini, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wakati wa njaa na amewapa amani wakati wa hofu. Kabu, ya ila kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, ewe Mola wangu niwafikishe kuzitumia kwa wingi na vizuri baraka za siku ya leo na uirahisishe njia yangu ya kuelekea kwenye kheri zake na usininyime mema yake yenye kukubaliwa, ewe mwenye kuongoza kuelekea kwenye haki iliyo wazi. Assalamu as alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani yatakayoletwa kwenu na Sheikh Amir Abdurazaki Juma wa nchini Tanzania. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo nchini Iran. Baada ya hapo, tutakuletea kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala maalumu ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kabla ya kukuleteni makala ya leo katika historia. Matangazo yetu mchana huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Polisi ya Malaysia imetangaza kwamba imemkamata Mwisraeli aliyekuwa amepanga mauaji ya kigaidi nchini humo. Shirika la kimataifa la usalama wa chakula limesema Sudan inahitaji hatua za haraka za kukabiliana na baa la njaa. Rais wa zamani wa Uturuki Abdullah Gul amesema Rashid Ganushi, mwanasiasa mashuhuri wa Tunisia, hastahili kusahauliwa gerezani nchini Tunisia. Na ikulu ya rais wa Marekani, White House, imelalamika kuhusu tabia ya waandishi wa habari wanaoiba vyombo vya ndege ya rais wa nchi hiyo, Air Force wana Na sasa ni habari kamili. Polisi ya Malaysia imezuia operesheni ya mauaji ya kigaidi yaliyokuwa yamepangwa na shirika la ujasusi la Israel Mossad katika ardhi ya nchi hiyo. Mkuu wa polisi ya Malaysia Razarudin Hussein amesema katika mkutano wa waandishi wa habari kwamba tarehe 27 mwezi huu wa Machi mtu mwenye uraia wa Israel alikamatwa akiwa na bastola 6 na zaidi ya risasi 200. Amesema mshukiwa huyo ana umri wa miaka 36 na kwamba aliingia nchini Malaysia tarehe kumi na mbili mwezi huu kwa kutumia hati ya kusafiria ya Ufaransa. Hussein amesema imebainika kwamba mshukiwa huyo aliingia Malaysia kwa kutumia hati ya kusafiria ya Ufaransa, na baada ya uchunguzi zaidi alikabidhi paspoti yake ya Israel. Taarifa ya polisi ya Malaysia imesema awali, Muisraeli huyo aliyezuiliwa alidai kwamba aliingia nchini humo kwa ajili ya kumfuatilia na kumuua raia wa Israel kutokana na mzozo wa kifamilia. Hata hivyo, vyombo vya usalama vya Malaysia haviamini madai ya mshukiwa huyo na vinasema kwamba kuna uwezekano alikuwa ni ajenti wa Israel katika ajenda nyingine. Mkuu wa polisi ya Malaysia ameongeza kwamba uchunguzi wa polisi umejikita kwenye uwezekano kwamba mshukiwa huyo ni jasusi wa shirika la ujasusi la Mosada. Shirika la usalama wa chakula duniani linaloungwa mkono na Umoja wa, wa Mataifa IPC lilionya jana Ijumaa kuhusu haja ya kuchukuliwa hatua za haraka ili kuzuia kushamiri vifo kuporomoka kabisa kwa njia za kujipatia riziki na kuepusha janga la njaa nchini Sudan. IPC imesema imepitia ushahidi wa karibuni na kuchapisha onyo jana, ili kueleza wasiwasi wake mkubwa kuhusu hali inayozidi kuwa mbaya nchini Sudan na kushinikiza kuchukuliwa hatua za haraka kuzuia baa la njaa. Ripoti ya IPC imesema bila ya kusitishwa mara moja mapigano na kupelekwa msaada mkubwa wa kibinadamu wakazi wa, kibina wa, wa Khartum, Gezira, Darfuri kubwa na jimbo kuu la Kordofan wako katika hatari ya kufikiwa, kufikia kiwango kibaya zaidi cha ukosefu wa usalama wa chakula na utapia mlo katika msimu ujao wa kiangazi ambao utaanza Aprili mwaka huu tathmini hii ilipangwa kutolewa Disemba mwaka jana na ilihitimisha kwa karibu kwamba karibu watu milioni tano wanakabiliwa na utapiamlo mkali ikiwa ni pamoja na watoto milioni tatu na laki sita chini ya umri wa miaka mitano na wanawake milioni moja na laki mbili wajawazito na wanaonyonyesha. Rais wa zamani wa Uturuki Abdullah Gol amesema katika makala iliyochapishwa kwenye tovuti ya Project Syndicate kwamba anahisi wajibu kama rais wa zamani ambaye alizungumzia dhidi ya unyanyasaji wa kisiasa kuashiria hali ya mwanasiasa wa Tunisia Rashid Alghanushi aliyefungwa jela. Gule amesema katika makala yake kwamba kifungo cha Alghanushi kilipaswa kumalizika msimu huu wa haya ni matazamio machungu kwa waumini wote wa demokrasia. Ni ghanushi aliyetumikia nchi yake na na hastahiki uliwa gerezani, amesisitiza rais huyo wa zamani wa Uturuki. Televisheni ya CNN ya Marekani imenukuu taarifa ya jeshi la Israel likikiri kuwaua Wapalestina wawili na kufukia miili yao kwa kutumia tingatinga baada ya televisheni ya Aljazira ya Qatar kurusha hewani kipande cha video kinachoonyesha undani wa mauaji hayo. Jeshi la Israel limehalalisha mauaji hayo kwa kudai katika taarifa yake kwamba mauaji wa Palestina hao wawili yalitokea baada ya kukaribia eneo la operesheni katikati mwa ukanda wa Gaza kwa, kwa njia ya kutia shaka. Hata hivyo, picha za video zilizonaswa na televisheni Aljazira ya Qatar zinaonyesha wanaume wawili wa Kipalestina wasio na silaha, mmoja akipunga hewani kitambaa cheupe mara kadhaa, akiashiria kujisalimisha kabla ya askari katili wa Israel kuwapiga risasi na kuwaua na kisha kuzifunika maiti zao kwenye kifusi kwa kutumia tingatinga tinga, tinga, karibu na mji wa Gaza. Na ripoti za vyombo vya habari vya Marekani zinafichua hali iliyoenea ya wizi wa mali na vyombo vya chumba cha waandishi wa habari kwenye ndege ya rais wa Marekani Air Force One, wakati waandishi wa habari wanaposafiri na rais, jambo ambalo limezua taharuki mjini Washington. Tovuti ya Politico ilisema katika ripoti yake ya jana kwamba kwa miaka mingi makumi ya waandishi wa habari na watu wengine walijaza shanta zao kimya kimya kwa vifaa na vyombo vya ndege ya rais wa Marekani kabla ya kushuka kwenye ndege hiyo, kuanzia glasi zilizotengwa kwa ajili ya kunywa mvinyo zilizopambwa kwa nakshi, mvinyo na kitu chochote ambacho hubeba alama au nembo ya Air Force One. Ripoti ya Politico inasema mwezi uliopita, chama cha waandishi habari cha White House kilituma barua pepe kwa wanachama wake, ikiwa ni onyo kuhusu waandishi wa habari kuiba na kupora vitu vinavyotoweka kwenye chumba cha waandishi wa habari cha ndege ya Air Force One kama kumbukumbu, na kusema kwamba jambo hilo halitafumbiwa macho. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Na sasa karibuni kusikiliza mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani yanayoletwa kwenu na Sheikh Amir Abdurazaqi Juma Ali. Sadaqa Allahu Al-Aliyul Azim. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Karibuni katika mazungumzo yetu kuhusu Imamu Ali. Tunazungumza kuhusu ulimwengu umekosa nini kwa kumkosa Ali. Tumeona pamoja na kuwa Imamu Ali hajulikani sana kwa walimwengu Waislamu na wasiokuwa Waislamu, lakini tumeona kwamba mwaka elfu mbili na mbili Umoja wa Mataifa kwa mara ya kwanza uliangaziwa na nuru ya Imamu Ali ukaweza kuandika ripoti ya kurasa 160 kuhusu Imam Ali na kuzungumza mambo kadha wa kadha, ambayo yanaweza kuijenga dola yenye uadilifu, lakini kupitia miongozo ya Imam Ali. Kabla ya kuelekea kumsema Ali ni nani na maktali yake, hatuna budi kuitangaza ripoti hii ya Umoja wa Mataifa kwa walimwengu kwamba shakhsia hii sio maalumu kwa ajili ya Waislamu peke yao kwa sababu mafunzo aliyoyatoa ni mafunzo yanayohitajika kwa Waislamu na wasiokuwa Waislamu. Ni mafunzo yenye utu na ubinadamu, ni mambo ambayo yakifanywa na hata asiyekuwa mwislamu yatastawisha jamii, yataleta mafanikio, na huu ndio wajibu wetu wa kumzungumza Imam Ali. Tunawajibu hasa sisi wafuasi wa Ahlulbeiti tusifinye dauru ya Imamu Ali na tusifunge kuta juu ya shakhsia ya Imamu Ali baina ya wafuasi wa Ahlulbeiti peke yao au baina ya Waislam peke yao, tufungue mlango wa wengine kuingia na kumfahamu Imamu Ali. Kwa hivyo, nukta ya kwanza walioitaja katika ripoti yao kuhusu Imamu Ali, kwamba ni mfano na ni mwalimu katika kueneza uadilifu ishaatul adl katika la pili, ar-ra'yul akhar, katika kuheshimu maoni ya mwingine. La tatu katika ihtiramu huquqi nnasi jamian muslimina wa gheir muslimin, katika kuheshimu haki za watu kwa ujumla, Waislamu na wasiokuwa Waislamu. La nne ni mfano na mwalimu katika tatwiri tatwiru lmarifati waalilmu, kuendeleza kupanua maarifa na elimu. Lakini la tano ni katika kuasisi dola katika misingi ya kusameheana Misingi ya kheri na misingi ya kutambua makundi mbalimbali mbali. Makundi yenye maoni mbalimbali. Hizi nukta tano ndizo zilizoandikwa. Nukta ya sita ni adamu khanqi lhurriyati, kutozikaba alhurriyati, uhuru wa watu usikabwe. Unaweza ukaona ni maneno madogo sana, lakini Umoja wa Mataifa haukuona ni madogo. Kwa ujumla uhuru, na mara nyingi natupenda kutoa mfano, haya tunaoishi sasa hivi sisi tuna uhuru wa kuamua tutawaliwe na siasa ya namna gani, uchumi wa namna gani, utamaduni wa namna gani. Hakuna mwenye kibali cha kulazimisha siasa yake, uchumi wake, utamaduni wake kwa wengine. Lakini ukoloni wa sasa hivi ni ukoloni wa namna hiyo, wa kwamba sisi hatutoenda ila kwa mtazamo wa uchumi wa wengine, siasa ya wengine na hata utamaduni wa wengine kwa namna ya ajabu kabisa. Kuanzia mavazi, kuanzia vyakula, na sasa tumekwenda mbele mpaka hata mienendo yetu, maisha yetu ya kila siku, kiasi mtu kufikia mahala, kijana kama nyie, mwanafunzi wa dini pia, aone haya kuvaa vazi la dini yake. Uhuru huu usikabwe. Ndio maana utaona kwamba watu wenye maoni tofauti waliingia katika utawala wa Imamu Ali walisema, walipotaka kupigana naye alipigana nao, lakini lau kama wasingenyanyua upanga hakuwa na nia ya kupigana nao. Kwa watu wenye ideolojia za Banu Umayya akida na imani za Banu Umayya, waliishi walikwepo, hawakunyimwa haki zao hawakunyimwa uhuru. Na hata Mayahudi na Manasara wa Kristo waliokwepo katika utawala wa Imamu Ali hakuzikaba koo zile imani zao na uhuru wao wa kuamua, lakini alipigana kuhakikisha kwamba anasimamisha Uislamu. Umoja wa Mataifa umeliona hilo sasa. Hizi ni nukta sita lakini nukta sita hizi zilitokana na methodolojia manhaj ya Imamu Ali katika mambo sita ambayo yamechukuliwa na, na hizi nukta sita kwanza, katika siasa na utawala wake, asiasatu walhukmu, ile siasa ya Imamu Ali na ule utawala wa Imamu Ali. Mimi nikiwa mtawala leo hii, alafu mtu akabishana aka na mimi au mtu akataka kunidhulumu mimi mtawala kwanza sitomfikia mimi kumwadhibu, wale wapambe wangu tu ambao siku hizi wanaitwa nani, chawa, sio? Hawatomwacha, sio? Lakini watamfanya jambo kwa kujua tabia yangu mimi, sio? Wakijua kwamba mimi sitaki afanywe jambo pia, wao hawatofanya, sio? Sasa Imamu Ali ana vazi lake la kivita limechukuliwa na Yahudi kwa namna isiyokuwa ya haki, kisha Yahudi yule ameling'ang'ania, ni lake. Suala lilipopelekwa kwa kadhi, Imamu Ali anaambiwa alete ushahidi. Akasema, mimi sina ushahidi. Sasa kama una ushahidi tunampatia bwana huyu. Akaridhika kwamba madhali sina ushahidi na misingi ni kwamba wewe na ushahidi, mimi sina ushahidi, nimeridhika, achukue. Na yule kadhi anamwita, anamwambia, kaa ya abul Hasan, ewe Abulhasan, kaa. Waarabu ukitumia abu ummu inaashiria heshma, tumeelewana. Yule kunya katika maana zake ni heshma kwa mtu. Akamwambia, hujafanya uadilifu, kanaitani umeniita kwa abu lakini huyu mwenzangu hujamwita kwa hilo. Hiyo ni ishara ambayo haitoleta uadilifu. Ni sawa sawa leo hii jaji kukaa pale akamwambia mheshimiwa, kwa sababu aliyoshtakiwa ni mbunge akamwita mheshimiwa, alafu huyu mwenzake asimwite mheshimiwa. Jaji akimwita ni mheshimiwa katika kesi, tayari ni ishara za kwamba atampa Eh, special care, yani atamjali kwa namna maalum. Tumeelewana eh? Kwa hiyo tayari inaashiria kwamba hakuna uadilifu ndani yake. Imamu Ali aliyekataa ambia, bwana umeniita Abul Hasan mimi na wakati mwenzangu huyu umemwita kama mtu wa kawaida, siyo sawasawa sawa, kisha akaridhika kwamba iye hukumu sawasawa, lakini yule aliyepewa chombo kile akaona kwamba la, madhali ukweli ni huu na huyu bwana ameridhika la, akarudisha ile haku. Haniambieni, mtawala wa sampuli gani leo hii anaweza kufanya hivyo. Ye kwanza hachukui chake tu, anachukua na kisichokuwa chake. Hivi ndivyo walivyokuwa Imamu Ali na ndo maana tunasema kwamba hawao waliomuona wa wamemuona tu katika engo fulani bado hawajaona hakika ya, ya Imamu Ali. Kwa hivyo asiasatu walhukmu manhaji yake ilikuwa katika siasa na utawala ilikuwa ni kueneza uadilifu. La pili walioliandika ni idaratul biladi, katika kuendesha nchi waliona kwamba yahtarimu rayal akhar, anaheshimu maoni ya wengine. Nukta ya tatu almashwaratu baina alhakimi walmahkumi, ujumbe wa Imamu Ali kwa Malik al Ashtari annahai amemweleza nini kuhusu kuheshimu maoni ya wengine kuhusu nafasi ya anayetawala na anayetawaliwa, na maneno ya Imamu Ali yametaja neno raia, alraia, kwamba raiya, wenzetu wa Kenya wanasema raiya, yule raia ana haki gani yule mtu wa kawaida, yule anasukuma mkokoteni, anaendesha bodaboda, ni hamali kule pwani anabeba mizigo, hamali pale sokoni, wale watu ambao wanaitwa machinga, zile haki zao. Imamu Ali anamweleza Malik Al Ashtari An-Nakhai kwamba watu hawa ni muhimu sana katika dola. Haya ni katika mambo ambayo Umoja wa Mataifa uliona kuhusu Ali. Kwa hivyo na pia kuchukua ushauri, utaita wafanyabiashara. Wewe kila siku unaamua tu kwa sababu wewe ni dola unaamua kwamba biashara lazima iwe na mwelekeo huu, waite na wao, wasikilize mnapata changamoto gani katika biashara, sio? Kuna tatizo gani katika biashara, watakufunza wao, umeelewana eh? Kwa hivyo unapokuwa kiongozi ukaacha kusikiliza ushauri wa waliokuwa chini, utakuwa nkipofu, huoni mpaka wale wahusika wakuambie, bwana tunaumia, e, hapa kuna hili na hili na hili. Kwa hiyo ilikuwa ni ishara nzuri sana ya Umoja wa Mataifa kuufundisha ulimwengu kupitia mamali katika kuchukua ushauri baina ya hakimu na mahkumu, anayetawala na anayetawaliwa. Nukta ya nne, vile vile iliyojenga msingi katika ile misingi sita ni muharabatu lfasadi lidari Subhana Allah, manhaji yake methodolojia yake Imamu Ali, na nyie mnafahamu katika kupambana na nini, na ufisadi wa kiutawala na wa kimali. Jamani, hili haliko wazi kwa Imamu Ali, kisa chake na ndugu yake akili sikinafahamika, alipoingia kwenye Baitul Mal, ni hazina ya mali ya dola, sio ka nchi kadogo. Lazima tuelewe kwamba Imamu Ali hakutawala eneo dogo tu kama nchi zetu sasa hivi, eneo kubwa ambalo sasa hivi linakusanya nchi nyingi, alafu kuna nyumba ya kuhifadhi mali zao. Ameingia ndugu yake, anamuuliza umekuja kwa jambo gani la kiislamu au binafsi? Anaambia jambo langu binafsi. Akazima mshumaa au akazima kandili. Kisa ni, anasema siwezi kutumia mshumaa au kandili kwa mambo ambayo sio ya Waislamu. Hilo jambo lako binafsi eh? Kwa nini mshumaa uendelee kuwaka? Kwa nini ni kandili liendelee kuwaka? Kama mazungumzo binafsi, tutazungumza bila kandili, umeelewana. Kwa hivyo mtapenda tukomee hapa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo hapa nchini Iran. Jamvi la udondoza magazeti ya leo linakunjuliwa na gazeti la Kiingereza la Teheran Times ambalo limemnukuu kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu akisema gaza ndiye mshindi mkuu kwenye medani ya vita na utawala wa Israel ni mwagaji damu wa kizazi. Kiongozi mwadhamu ameyasema hayo katika mazungumzo yake na katibu mkuu wa harakati ya Jihadi Islamu ya Palestina, Ziad al-Nakhala aliyeko mjini Teheran. Pia limeandika, mauaji ya kimbari ya Israeli yanaendelea Gaza, huku idadi ya waliouawa wa washahidi ikipindukia wa Palestina thelathini na mbili elfu na mia sita ishirini na tatu na uwanja wa Azadi wa Teheran ulisimamisha mambo yote kutokana na kufurika watu wapenzi wa Qurani wa katika hafla ya kumbukumbu ya siku ya kuzaliwa Imam Hasan bin Ali bin Abi Talib, mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Mkusanyiko huo mkubwa ulifanyika kwa ajili ya kutangaza uungaji mkono kwa watu wa Palestina. Kwa upande wake, gazeti la lugha ya Kifarsi la Hamshahri toleo la mtandaoni limeandika huyu ndiye mtu anayeweza kusambaratisha Marekani. Ni makala ndefu na nzuri kuhusu sababu mbalimbali mbali ambazo hivi sasa zimezidi kupata nguvu na ambazo zinaashiria kuelekea kusambaratika nchi ya Marekani. Miongoni mwa sababu hizo ni vita vya wenyewe kwa wenyewe. Wachambuzi wengi wa Marekani wanaamini kwamba hali mbaya ya ndani ya Marekani hivi sasa inatayarisha mazingira ya kuzuka vita vikubwa vya wenyewe kwa wenyewe, na sehemu kubwa ya lawama zinaweza kumwendea Donald Trump ambaye anaendesha kampeni za ubaguzi wa rangi na chuki za kikabila. Pia limeandika Rasia inalaani mashambulizi ya utawala wa kizayuni dhidi ya Siria na kuyataja kuwa ni ya kichochezi na yasiyokubalika. Habari yake nyingine inasema Gaza ndiyo Palestina, na bila Gaza hakuna Palestina. Pia limemnukuu rais wa marekani Joe Biden akidai kwamba nchi zote za kiarabu ziko tayari kuitambua Israel. Nasikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Ramadhani kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia, lakini kwanza, kabla ya vipindi hivyo, tunasikiliza kipindi cha darsa ya Quran leo. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa ta'ala, na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran hii ni darsa ya 1129 baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 69 ya Alhaqa. Katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya sabini ya Almaarij ya muslimu hadha qurani d a a sb Suratul Ma'arij ni miongoni mwa sura zilizoteremshwa Makka na ina aya arobaini na nane na kama zilivyo sura za Makka aya za sura hii zinazungumzia Kiyama, thawabu kwa waja wema na adhabu kwa watu wabaya na waovu. Sifa na hali maalumu za watu wa peponi na wa motoni nazo pia zimezungumziwa katika baadhi ya aya za sura hii kwa mtazamo wa baadhi ya wa wafasiri wa Qur'an. Baadhi ya aya za suratul Maarij ziliteremshwa Madina. Baada ya utangulizi huo mfupi, tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya kwanza hadi ya nne ya sura hiyo ya Almaarij ambazo zinasema: kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Sa'ala sa'ilun bi'adhabin waqi', mwenye kuomba aliomba adhabu ambayo ilitokea. Lilkafirina laysa lahu dafi', wa makafiri hapana awezaye kuizuia. minallahi dhil maarij, kutoka kwa Mwenyezi Mungu mwenye daraja zilizotukuka. ta'rujul malaikatu warruhu ilayhi fi yawmin kana miqdaruhu khamsina alfa sana, malaika na roho hupanda kuendea kwake katika siku ambayo kadiri yake ni miaka elfu hamsini. aya hizi zinabainisha inadi na ukaidi ambao baadhi ya watu walikuwa wakimfanyia Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam. wakati Bwana Mtume alipokuwa akibainisha kwa watu moja ya amri za Allah subhanahu wa ta'ala alizopewa Mkanushaji mmoja wa haki alimuuliza, hayo uyasemayo ni yako wewe mwenyewe au yanatoka kwa mwenyezi Mungu? Kama yanatoka kwa Mwenyezi Mungu, mwambie Mungu wako ateremshe jiwe kutoka mbinguni ili niuwe. Kwa mujibu wa historia, aliloomba kafiri huyo lilithibiti na jiwe likateremshwa kutoka mbinguni na kumwangamiza mtu huyo. Kisha aya zinaendelea kueleza kwamba watu wanaoikufuru na kuikanusha haki watafikwa na adhabu ambayo hakuna atakayeweza kuizuia, na sababu ni kuwa adhabu hiyo inatoka kwa Mwenyezi Mungu aliyetukuka kwa daraja ambaye amempangia kila malaika hadhi na daraja yake maalumu, na kila mmoja wao ana hadhi na nafasi mahsusi aliyowekewa siku ya kiama katika ulimwengu wa akhera, ambao kila siku yake moja ni sawa na miaka elfu hamsini ya duniani. Malaika hao pamoja na roho watapanda juu kwa ajili ya kupokea amri ya Allahu Jalla Jalalu, na baada ya kupokea amri hiyo watarudi kwa ajili ya kuitekeleza kwa viumbe waliohudhurishwa kwenye uwanja wa kiama. Kuhusu ni namna gani siku moja ya ulimwengu wa akhera inakuwa sawa na miaka elfu hamsini ya hapa duniani, ni kwamba hata hivi sasa pia urefu wa kila siku moja unatofautiana katika kila sayari. Kwa mfano, urefu wa siku katika sayari ya mwezi ni sawa na wiki mbili za sayari ya dunia, kwa sababu siku ni kiwango cha muda inayochukua kila sayari kukamilisha mzunguko mmoja wa kujizunguka yenyewe. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tusipinge na kuikanusha amri ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, kwa sababu yamkini tukafikwa na hatima mbaya papa hapa duniani ya kuifanyia haki inadi na ukaidi. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa inawezekana kuizuia adhabu hapa duniani kabla haijateremshwa kwa kutubia na kuomba maghfira, lakini siku ya Kiyama hakutakuwa na njia yoyote ya kuokoka na adhabu. Subhanallah. Naiendeleza darasa yetu kwa aya ya tano hadi ya saba ya sura yetu ya Almaarij ambazo zinasema: fasbir sabran jamila, basi subiri kwa subira njema. Innahum yarawnahu baida, hakika wao wanaiona siku hiyo iko mbali. Wanarahu qariba na sisi tunaiona iko karibu. Wakati Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na masahaba zake walipokuwa wakiishi Maka, walikuwa kila mara wakiandamwa na maudhi na mateso ya washirikina na wapinzani wa haki. Kwa hivyo, aya hizi zinawahutubu wao kwa kuwaambia stahamilini na vumilieni adha na maudhi yao na wala msikate tamaa au kuvunjika moyo wala kunung'unika, kwa sababu adhabu ya Mwenyezi Mungu ambayo makafiri wanaiona iko mbali i karibu mno. Wao hawadhani kama tutawaadhibu duniani au akhira, lakini jueni kwamba adhabu zote mbili za duniani na akhira zitawafika tu watu hao na zikaribu mno. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba tusichoshwe wala tusikatishwe tamaa na tuhuma, matusi na stihizai za wapinzani, tusimame imara kukabiliana nao kwa subra na istiqama na kwa kutawakal na kumtegemea Allah subhanahu wa ta'ala, mpaka tuwashinde. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuamini kuwepo kwa kiama huyafanya magumu na mazito yawe mepesi na kumwezesha mtu kuyahimili matatizo na misukosuko kwa subra na uvumilivu. Darsa yetu ya, ya, ya, ya, ya leo inahitimishwa na aya ya nane hadi ya kumi ya sura yetu ya Al-Ma'arij ambazo zinasema: Yawma takunu as-samaa'u kalmuh, siku mbingu zitakapokuwa kama shaba iliyoyayuka. wa takunu al-jibalu kalihm, na milima itakuwa kama sufi. wala yas'alu hamimun hamima, wala jamaa hata muuliza jamaa yake. Aya hizi zinazungumzia kumalizika kwa ulimwengu na kueleza kwamba siku hiyo mbingu zitapasuka pasuka na kuonekana angani kama madini yaliyoyeyuka ya milima nayo itavunjika vunjika na kuvurugika, na baada ya kuvuma upepo mkali milima hiyo na majabali yatapeperushwa na kuwa mithili ya sufi za rangi mbalimbali zilizotawanyika angani. Katika siku hiyo ambapo ardhi na mbingu zitachanganyika pamoja na mfumo mzima wa ulimwengu kubadilika, kiama kitasimama na ulimwengu mwingine mpya utajitokeza, na wakati huo wanadamu wataanza maisha yao mengine mapya katika ulimwengu huo. Hali ya kuchunguzwa na kuhesabiwa amali za watu itakuwa nzito na ya kutisha kiasi kwamba hakuna atakayemtafuta mwenzake, hata kama atakuwa rafiki yake mpenzi au swahiba wake mwandani. Siku hiyo kila mtu atakuwa ametingwa na masaibu yake, akifikiria jinsi ya kuiokoa nafsi yake, na kwa hiyo hatowaza lolote kwa ajili ya kumwokoa rafiki yake mwenye ukuruba naye, na wala hatomuitika kwa lolote atakalomwomba. Baadhi ya mafunzo tunayopata, mfumo wa dunia uliopo iko siku utasambaratika na kutoweka. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa urafiki wa huba na mahusiano yote ya upendo yaliyopo baina ya watu hapa duniani hayatakuwa na faida yoyote huko akhera. Kwa hiyo tujihadhari, tusije tukayaharibu maisha yetu ya milele ya ulimwengu wa akhera kwa sababu ya usuhuba na urafiki wa katika dunia hii ya kupita. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1129 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atupe mema duniani na akatupe mema akhira na atulinde na adhabu ya moto. Wassalamu alaikum Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni tena kuwa nasi katika kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa siku hizi za mwezi mtukufu wa Ramadhani. Leo tutazungumzia ibada ya swala. Wapenzi wa wasikilizaji, mwezi huu wa Ramadhani umetajwa katika mafundisho ya Uislamu kuwa ndio mwezi bora zaidi kuliko yote na kwamba siku na usiku zake ndiyo bora zaidi. Imenukuliwa kutoka kwa mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallama kwamba amesema, milango ya mbingu hufunguliwa katika usiku wa kwanza wa mwezi mtukufu wa Ramadhani na haifungwi tena mpaka usiku wa mwisho wa mwezi huo. Sisi sote, wapenzi wasikilizaji, tunajua kwamba aghalabu ya dawa tunazotumia kwa ajili ya kutibu maradhi mbalimbali huwa chungu. Hata hivyo dawa hizo chungu huwa na tamu kwa mwanadamu nhutamu huo ni kumpa afya, ahueni na kumponya kwa sharti kwamba dawa hizo zitumiwe kwa wakati wake maalumu bila ya kutangulizwa au kucheleweshwa. Sharti jingine la dawa kuponya ni kuchunga kiwango maalumu anachopaswa kunywa mgonjwa, ili kisipungue au kuzidi kile alichoambiwa na daktari au mganga wake. Ibada ya swala, wasikilizaji wapenzi, inashabihiana kwa kiasi fulani na dawa na ibada hiyo huwa kama dawa chungu kwa baadhi ya watu. Wakati mwingine mwanadamu hulazimika kuamka mapema alfajiri wakati wa baridi kali, au kushuka kwenye gari akiwa safarini na kuchukua udhuu kwa ajili ya swala, huku akitetemeka kutokana na baridi kali. Kazi hii huwa na machungu yake makubwa kwa baadhi ya watu, au mara nyingine utamwona mtu anayetazama filamu ya kuvutia au mchezo anaoupenda lakini anaposikia sauti ya mwadhini husimama mbio na kuelekea msikitini kwa ajili ya ibada ya swala. Hali hii si mahsusi kwa ibada ya swala, bali pia huwa katika ibada nyingine kwa baadhi ya waumini. Hata hivyo, pale mwanadamu anapofikia kiwango cha juu cha kuelewa hakika ya swala na ibada, hiyo chungu na mashaka hayo hubadilika na kuwa tamu na nyepesi. Ndio maana tunawaona baadhi ya mawalii wa Mwenyezi Mungu wakisema waziwazi kwamba swala ndiyo kipenzi na kipusa chao kama ilivyonukuliwa kutoka kwa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na ahli baiti zake watuharifu. Kwa msingi huo tunamuomba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala atuonjeshe na kutupa tamu ya kumtaja na kumkumbuka yeye na aturuzuku maarifa ya kujua hekima Nukta nyingine ya kutaja hapa ni kwamba swala ni mithili ya dawa inayopaswa kutumiwa wakati maalumu. Falsafa ya ibada ya swala ni kuelewa adhama na utukufu wa Mola Muumba na hisia hiyo haipatikani kama inavyotakiwa isipokuwa pale mwanadamu anapotekeleza ibada hiyo mwanzoni mwa wakati wake. Hii ni kwa sababu mtu anayechelewesha swala yake huwa anatangaza kwamba mola wangu, ninafadhilisha na kutanguliza mbele kazi zangu kuliko kukutii na kukuabudu wewe. Katika upande mwingine, swala kama ilivyo dawa inamlazimisha mtu kujiepusha na baadhi ya mambo, kwa vile swala ni haki. Hivyo mtu anayetekeleza ibada hiyo anapaswa kujiepusha na batili, kwa maana kwamba analazimika kujiweka mbali na ufuska maovu na madhambi, la sivyo swala yake itapoteza sifa na athari zake. Kwa mfano tu, mwanadamu anayetia joto nyumba yake wakati wa msimu wa baridi kali analazimika kuziba matundu yote yanayoruhusu baridi kuingia ndani au yanayoruhusu nishati ya joto kuharibika na kutoka nje. Hapa tunajiuliza kwamba ni kwa nini ibada ya swala haitupi joto na vuguvugu inayotakikana na kutukurubisha kwa Mola wetu Karima. Jibu ni kwamba kwa sababu hatufungi madirisha ya masikio, macho, ndimi, tupu, macho yetu na kadhalika. Kwa msingi huo tunatazama kusema, kula na kufanya kila jambo japo la haramu. Hali hiyo ya swala zetu, uh, kukosa sifa pia ni mithili ya ghala lililojaa ngano au nafaka nyingine. Pale tunapoacha matundu ya wazi katika ghala hilo, nafaka hizo huharibiwa na panya, mchwa, panzi na kadhalika. Hivyo basi, kila mtu anayetaka ibada yake ya swala iwe na vuguvugu na athari zake anapaswa kufunga madirisha na matundu hayo yote, na asifanye lolote au kufungua tundu lolote isipokuwa kwa dharura na katika njia ya haki, wapenzi wa itha itha sikilizaji, mzee mmoja muumini anasimulia kwamba wakati nilipokuwa kijana Nilikwenda katika mji mtakatifu wa Mashhad uliopo kaskazini mashariki mwa Iran. Huko nilimkuta marehemu Sheikh Hasan Ali Nohodaki, ambaye alikuwa miongoni mwa magwiji wa Irfani na wachamungu wakubwa. Nilimwambia, bwana wangu, nina haja tatu muhimu na namuomba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anikidhie haja hizo zote nikiwa katika rika la ujana na kuomba unifunzi amali na ibada itakayonifanya nikidhiwe haja zangu haraka kutoka kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Alhaji Hasan Alino Khodakia alimwambia unataka vitu gani kutoka kwa Mwenyezi Mungu? Alisema kwanza nataka nifanikiwe kwenda Maka kuhiji nikiwa bado kijana, kwa sababu ibada ya hija wakati wa ujana ina ladha yake mahususi. Shekh Hasani alisema Tekeleza swala swala yako wakati wake wa awali na katika sura ya swala ya jamaa. Nilisema haja yangu ya pili, namwomba Mwenyezimungu subhanahu wa taala aniruzuku mke mzuri na mwema. Shekhe alisema tekeleza swala yako wakati wake wa awali tena katika sura ya jamaa. Nilitaja haja yangu ya tatu, nikasema namwomba Allah subhanahu wa taala aniruzuku kazi na kipato kizuri Mwanazuoni huyo mutaabidi alisema swali swala zako wakati wake wa awali, tena katika sura ya jamaa. Tangu wakati huo nilifuata maagizo ya mwanazuoni huyo, na nikawa natekeleza swala zangu zote wakati wake wa awali na katika swala za jamaa. Matokeo yake ni kwamba katika kipindi cha miaka mitatu nilifanikiwa kwenda Maka kuhiji, Mwenyezi Mungu aliniruzuku mke mwema na mcha Mungu na na nilipata kazi yenye heshima na kipato. Wapenzi wasikilizaji, Ramadhani ni mwezi wa ibada na kujikurubisha kwa Mola Karima, na hakuna ibada inayomkurubisha zaidi mwanadamu kwa muumba wake kuliko ibada ya swala. Hivyo basi, shime na tushikamane na swala na tuitekeleze wakati wake wa awali, tena msikitini, katika jamaa. Jambo hili linapodumu huwa kinga ya wasiwasi wa shetani aliyelaaniwa na vishawishi vya matamanio ya nafsi. Mtume Muhammadi sallallahu alayhi waalihi wasalama amesema, shetani humwogopa muumini wakati wote anapotekeleza swala tano kwa kuchunga wakati wake, na anapoacha swala, shetani hupata ujasiri wa kumwghilibu na kumtumbukiza katika madhambi makubwa. Wapenzi wasikilizaji, wakati uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umefikia ukingoni. Tunamuomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atakabali dua na ibada zetu katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, ambao ni mwezi wa rehma, baraka na neema tele za Mwenyezi Mungu hadi tutakapokutana tena katika kipindi kingine, na kuwageni nikiwatakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh ya muslimu tahajjadu kay tuflihu wa taahadu amra salati wa sabbihu Leo katika historia. Leo ni Jumaa mosi mwezi 19 Ramadhani 1445 hijiria mwafaka na tarehe 30 Machi 2024 miladi. Miaka 1445 iliyopita, katika siku inayosadifiana na hii ya leo, Imam Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, ambaye ni mkwe, binamu na mtu wa karibu sana kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, alipigwa upanga wa sumu na kujeruhiwa vibaya kichwani akiwa katika ibada ya swala ya alfajiri katika ms wa Kufa, huko Iraq. Imam Ali alayhi salam alipigwa upanga na mtu aliyejulikana kwa jina la Abdurrahman bin Mulchim Muradim. Imam Ali alayhi salam aliuawa shahidi siku tatu baadaye. Ali bin Abi Talib ni shakhsia wa pili mkubwa katika Uislamu baada ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na anaelezwa katika historia ya Uislamu kwamba alikuwa shujaa wa kupigwa mfano mwenye imani thabiti ahlaki njema, ilmu na uadilifu usio na kifani. Katika siku kama ya leo miaka mia sita kumi na tatu iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria, Ghiathuddin Jamshid Kashani, mwana hisabati na mnajimu mashuhuri wa Kiislamu, aliaga dunia. Alikuwa mwana hisabati na mnajimu mahiri sana. Ghiathuddin alifanikiwa kuvumbua vifaa vingi vya lazima kwa ajili ya kutazama nyota. Siku kama ya leo miaka 157 iliyopita, Rasia iliuzia serikali ya Marekani ardhi yenye utajiri ya Alaska inayopatikana huko kaskazini magharibi mwa Canada na katika pwani ya bahari ya Pacific na Arctic. Russia iliuza ardhi ya Alaska kwa Marekani kwa thamani ya dola milioni saba na laki mbili kutokana na mahitaji ya kifedha iliyokuwa nayo. Alaska ni jimbo la 49 la Marekani lenye ukubwa wa kilomita mraba zaidi ya milioni moja. na miaka 48 iliyopita katika siku kama ya leo, maandamano makubwa ya yaumul ardhi au siku ya ardhi yalifanyika huko katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Ni vyema kuashiria hapa kwamba tarehe 18 Oktoba mwaka 1975 mkutano wa kutetea ardhi ulifanyika katika eneo la Jalil, kaskazini mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Hii ni redio Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Polisi ya Malaysia imemzuia operesheni ya mauaji ya kigaidi aliyekuwa amepangwa na shirika la ujasusi la Israel Mossad katika ardhi ya nchi hiyo. Mkuu wa polisi ya Malaysia Razaruddin Hassan amesema katika mkutano wa waandishi wa habari kwamba mtu mwenye uraia wa Israeli alikamatwa akiwa na bastola sita na zaidi ya risasi mia mbili. Shirika la usalama wa chakula duniani linaloungwa mkono na Umoja wa Mataifa limeonya kwamba kuna haja ya kuchukuliwa hatua za haraka kuzuia baa la njaa nchini Sudan. Rais wa zamani wa Uturuki Abdullah Gol amesema katika makala iliyochapishwa kwenye Project Syndicate, kwamba anahisi wajibu kama rais wa zamani ambaye alizungumzia dhidi ya unyanyasaji wa kisiasa, kuashiria hali ya mwanasiasa wa Tunisia Rashid Ghanushi ambaye amesema hastahili kusahauliwa gerezani. Ripoti ya vyombo vya habari vya Marekani imefichua hali iliyoenea ya wizi wa mali za vyombo vya chumba cha waandishi wa habari ndani ya ndege ya rais wa nchi hiyo Air Force One, wakati waandishi wa habari wanaposafiri na rais, jambo ambalo limezua taharuki nchini Marekani hususan mjini Washington. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu ya mchana wa leo. Asanteni na kwaherini.