Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Itakapokuja nusura no ya Mwenyezi Mungu na ushindi na ukaona watu wanaingia katika dini ya Mwenyezi Mungu kwa makundi, zitakase sifa za Mola wako mlezi na umuombe msamaha. Hakika yeye ndiye anayepokea toba. Ya kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, niwafikishe kuzitumia kwa wingi na vizuri baraka za siku ya leo na uirahisishe njia yangu ya kuelekea kwenye kheri zake, na usininyime mema yake yenye kukubaliwa, ewe mwenye kuongoza kuelekea kwenye haki iliyo wazi Amin ya rabbal alamin. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo ya asubuhi, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunasika katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw, pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya huko nchini Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Lindi, Kigoma na Mtwara, kupitia redio Maarifa FM. WhatsApp na Telegram yetu ni plas 98935647 na email yetu ni swahili radio at .ir, na mimi ni Ahmed Rashid. Asubuhi hii tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni mawaidha kutoka kwa Shekh Jaffar Amar Tanga, Tanzania, kuhusiana na Imamu Ali alaihi ssalam. Tutakuwa na darsa ya Quran, macho yetu magazetini. Baadaye tutakuwa tena na mawaidha kutoka kwa Shekhe Raihan Yasin kuhusiana na mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, bila kusahau makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Meja Jenerali Bagheri asema jibu la Israeli kwa operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa ni mauaji ya watu wasio na hatia. <muchos> Iran yasema majanga ya Ghaza ni maabara ya kupima haki za binadamu. Hizbullah ya jibu mashambulizi yashambulia vitongoji vya walowezi wa Kizayuni. na kidole cha shahada cha Rudiger ichatumiwa kuwashambulia Waislamu nchini Ujerumani. Habari kamili. Mkuu wa majeshi ya Iran amesema kuwa jibu la utawala wa Kizayuni wa Israeli kwa operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa ni kuwaua tu watu wasio na hatia wakiwemo wanawake na watoto wadogo wa kuharibu hospitali na kusababisha njaa. Jenerali Muhammad Bagheri, mkuu wa majeshi ya Iran, aliyasema hayo jana Ijumaa katika mazungumzo yake na Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas, hapa jijini Teheran. Jenerali Bagheri amesisitiza kwamba operesheni ya kipekee ya Kimbunga cha al Al-Aqsa ya tarehe 7 Oktoba ilikuwa operesheni kubwa iliyotoa kipigo kikubwa kwa utawala wa Kizayuni wa Israel, na kusema kwamba operesheni hiyo ya fahari imebatilisha ngano ya kutoshindwa Israeli mtenda jinai na kuifanya Palestina kuwa suala la kwanza la ulimwengu wa Kiislamu na dunia nzima kwa ujumla. Kwa upande wake mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas amesema masuala mbalimbali yaliwafanya walimwengu wapuuze matakwa ya watu wa Palestina, lakini operesheni ya tarehe 7 Oktoba ya kimbunga cha Al-Aqsa ilifikisha tena neno la wananchi wa Palestina kwenye masikio ya walimwengu. Msemaji wa mambo ya nje wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kuwa ah, majanga chungu mzima ah, yaliyowapata watu wa Gaza katika kipindi cha miezi sita iliyopita ni maabara ya kupima ni kwa kiwango gani nchi na jamii ya kimataifa inavyoheshimu haki za binadamu na serikali Aliandika jana Ijumaa katika ujumbe wake kwenye ukurasa wa mtandao wa kijamii wa X kwamba majanga chungu mzima ya Gaza katika kipindi cha miezi sita iliyopita ni maabara ya kupima ni kwa kiwango gani serikali za nchi mbalimbali, taasisi na mashirika ya kimataifa yanavyotekeleza majukumu yao ya kibinadamu, kimaadili, kisheria na kimataifa kuhusiana na haki za binadamu. Kanania ameongeza kwamba msimamo wa nchi na viongozi wa serikali zinazodai kutetea haki za binadamu kuhusiana na jinai mbaya iliyofanywa na askari wa utawala wa kibaguzi wa Israeli katika pwani ya kusini magharibi mwa Gaza, ya kuwaua na kuwazika vijana wawili wa Palestina ambao hawakuwa na silaha unaonyesha ni kwa kiasi gani wanatekeleza kauli mbiu zao za madai ya eti kutetea haki za binadamu. Harakati ya Hizbullah ya Lebanon imefanya mashambulizi kadhaa dhidi ya vitongoji vya walowezi wa kizayuni na kambi kadhaa za Israel kaskazini mwa maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na utawala huo ghasibu tangu mwaka, mwaka 1948 katika sehemu ya awamu nyingine ya operesheni za kulipiza kisasi dhidi ya utawala huo na kuwatetea watu wa Gaza. Taarifa iliyotolewa na Hizbullah imesema kwamba imelenga vitongoji vya walowezi vya wakizayuni vya Shlomi na uh, Gorene, ikijibu mashambulizi yaliyofanywa na Israel dhidi ya raia, hasa mashambulizi ya utawala huo katili katika miji ya Nakura na Tair Harfa ambayo yameua takriban wahudumu tisa wa Hizbullah na harakati ya Amadle. Wana mapambano wa Hezbollah pia Alhamisi walishambulia kituo cha kamandi ya jeshi la Israel kilichoundwa hivi karibuni huko Liman katika eneo la magharibi mwa Galilaya kuwaunga mkono watu wa Ghaza. Hezbollah pia imetoa mkando wa video uliowarekodi wapiganaji wake wakilenga mkusanyiko wa wanajeshi wa Israeli huko Horsh Ramim karibu na mpaka wa kusini mwa Lebanon na maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ya Palestina yaliyopachikwa jina bandia la Israeli. Harakati hiyo pia imerusha maroketi kadhaa katika mji wa Kiryat Shimona huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kundi lenye siasa kali za mrengo wa kulia nchini Ujerumani limezusha mzozo mkubwa nchini humo baada ya kumhusisha mchezaji wa soka Mwislamu wa timu ya taifa ya Ujerumani Antonio Rudiger na makundi ya kigaidi kwa sababu tu ameonekana kwenye picha ya Instagram akiwa amevaa kanzu nyeupe juu ya mswala akiinua juu kidole chake cha shahada. Mzozo huo umetokea baada ya Julian Reichelt aliyekuwa mhariri mkuu wa gazeti la Bilde kumtuhumu Antonio Rudiger kuwa na uhusiano na kundi la kigaidi la Daesh. Mchezaji huyo pamoja na shirikisho la soka la Ujerumani wamechukua hatua ya kumfungulia kesi mwandishi huyo wa habari kwa tuhuma za kutoa matamshi ya chuki, kashfa na uchochezi. Picha hiyo ya Antonio Rudiger iliambatana na maneno "Ramadhani mubaraka kwa Waislamu wote, Mungu atukubalie saumu na maombi yetu", na ilichapishwa mwanzoni mwa mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Na baraza la katiba la Senegal limepasisha ushindi wa Basiru Di Omaye Faye, mgombea wa muungano wa upinzani wa Diomaye rais katika uchaguzi wa wiki iliyopita. Katika taarifa yake ya jana Ijumaa, baraza la katiba la Senegal limesema ikizingatiwa kuwa mgombea Bassirou Diomaye Diakhar Faye amepata kura milioni mbili laki nne elfu thelathini na nne mia saba hamsini na moja ambazo ni zaidi ya asilimia hamsini ya kura zote zilizopigwa, baraza hili linatangaza rasmi kuwa Faye ndiye rais mteule. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Nam, hapa ni Teherani, dha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uchambuzi wetu wa kisiasa utahusu ushiriki wa Ireland katika kesi ya Afrika Kusini dhidi ya Israeli. Ireland ilitangaza Jumatano Machi 27 kwamba itashiriki katika kesi iliyowasilishwa na Afrika Kusini katika Mahakama ya Kimataifa ya Haki ICJ dhidi ya utawala wa Israeli kutokana na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala huo huko Gaza. Wizara ya Mambo ya Nje ya Ireland imesema kwamba kushiriki upande wa tatu katika kesi hiyo hakuna maana ya kuegemea upande wa mmoja wa wahusika lakini ni fursa kwa Iland kuwasilisha tafsiri yake juu ya kifungu kimoja au zaidi vya mkataba dhidi ya mauaji ya kimbari wa 1948. Waziri wa mambo ya nje wa Iland, Michel Martin, hakueleza jinsi Iland itakavyohusika katika kesi hiyo. Katika taarifa akiashiria jirai zinazotendwa na Israel huko Ghaza amesema kuchukua mateka, kuzuia kwa makusudi misaada kibina ya kibinadamu kuwafikia raia, kulenga watu na miundo mbinu ya kiraia, matumizi ya kiholela ya silaha na mabomu katika maeneo yenye watu wengi, matumizi ya njia za kiraia kwa madhumuni ya kijeshi, adhabu ya jumla dhidi ya raia, na orodha inaendelea. Ni vitendo ambavyo vinapaswa kukomeshwa. Mtazamo wa jamii ya kimataifa uko wazi na hali hii haipaswi kuendelea tena. Afrika Kusini ilishtaki Israeli katika mahakama ya kimataifa ya haki kwa kufanya mauaji ya kimbari dhidi ya wapalestina huko Gaza mnamo Januari. Mahakama hiyo ilitangaza katika uamuzi wake kwamba Israel lazima ijiepushe na hatua yoyote ambayo iko chini ya mkataba wa kuzuia mauaji ya kimbari. Nam na hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran. Sasa tunampisha Shekhe Jafar Amar wa Tanga, Tanzania na mawedha kuhusiana na Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam. Baada ya hapo, tutakuwa na darsa ya Quran. <muchasimu> Suali la kwamba ni nani Ali bin Abi Talib, lina njia nyingi za kulitolea majibu. Tunapomsema Ali bin Abi Talib, twa kusudia ni nafsu nabii sallallahu alayhi wa alihi wa sallama. Tukiangalia kwenye aya mubahala, aya inayozungumzia kisa cha Bwana Mtume kuwapizana na Wakristo wa, wa Najran, kinatoa mwangaza wa nani ya Ali bin Abi Talib na nafasi yake kama nafsu nabii. Aliulizwa mmoja wa maimamu ahlul baiti, al-imamu Ridha alayhi kwamba dalili yako ya kwamba Ali ni khalifa ni ili? Akamjibu muulizaji kwa kumwambia dalili yangu ni kauli ya Mwenye Azimu Mungu, wa anfusana wa anfusakum. Napomsema Ali bin Abitalibin alaihi salam, twa kusudia ni kufuu Zahra, ni yule mwenza wa Fatima Zahra binti ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallama, ambaye lau kama si yeye Ali bin Abitalib mwana Fatima Zahra angeli kosa mwenza wake. Haya yanadhihirishwa na mambo mbalimbali yanayojitokeza juu ya utukufu wa Fatima Zzahara na ndoa yake kwa Sayyidina Aliyi bin Abitalibin alayhi salam, mpaka mmoja wa washairi asema Mwenyeazimgu azimu hakumridhia yeye Fatima Zzahara katika viumbi isipokuwa yule anayelandana naye ambaye ni Aliyi bin Abitalibin alayhi salam. Taban tunaposema kwamba Mwenyeazimgu lamyalid walamyulad, hakuzaa wala hakuzaliwa ni kwa sababu gani? Tunasema kwa kwamba Mwenyeazimgu lam yalid, hakuzaa. Kwa sababu ile alikuwa azae aitaji, ya mke Mungu mwenzake azae naye, na huyo mke Mungu mwenzake hakuna. Walam yulad, na wala hakuzaliwa Mwenyezi Mungu, kwa sababu ile alikuwa azaliwe, maana yake apatikane Mungu mwanamume na Mungu mwanamke wamzae Mwenyezi Mungu wa subhanahu wataala. Kwa kuwa hao hakuna, lam yakun lahu kufuan ahad, hakuna hao kufu Mwenyezi Mungu, ndio lam yalid walam yulad. Na ndio hivi kwa Fatima Zahra, akamchagua Ali bin Abi Talib akachaguliwa Zahra. Ali ni wa Fatima na Fatima ni wa Ali alayhima salam. Lau tutapima nyota za wawili hawa ili tuangalie wafaa kuoana wana ama hawafai, zimepita nyota zote haziingili, hauwezi kuziweka kwenye vipimo uweze kuwa pidkuing. Kwa hiyo tunapozungumza ni nane Ali bin Abi Talib, jibu laweza kuwa Ali ni yule kufuu Zahra alaiha afdal salatu wassalam. Ali ni yule ambaye Mwenyezi Mungu amewajibisha tumpende. Maneno haya au taarifu hizi za ni ali bin Abi Talib kaweza kuzipata kwenye mjumuiko wa shiiri moja aliyoisema yeye mwenyewe Ali bin Abi Talib. Ajifakhiri mbele ya masahaba wa bwana mtume, awaambia Muhammad aliye mtume, mimi ni akhi, ni ndugu yangu wa sinwi, yani wamithili, ndiyo maana ya sinwi, akiashiria ile wa anfusana wa anfusakum wa hamza tusayyidi shuhada ya ammi, na hamza fakhari ya mushahada wote, fakhari ya Waislamu, mimi ni ammi yangu wa Jaafar alladhi yudhi na Jaafar Tayyar ambaye jioni na asubuhi yake na mchana wake yatiru ma'al malaikat ibn ammi ambaye alikuwa akiruka na malaika. ibn ummi mimi ni ndugu yangu wa bintu Muhammadin sakani wa iris, na binti ya mtume Muhammadi, yaani Fatima Zahra, mimi ndiyo pozo langu na kitulizo changu. manutu lahmiha bidami wa lahmi, imechanganyika damu yake na nyama yake kwa damu yangu na nyama yangu wasibta ahamadin wuldi minha, na kizazi wajukuu wawili wa mtume Muhammad, yani Hassan na Hussein, fakhari yake waliyomwendelezea kizazi chake, mpaka Mwenyezi Mungu akamwambia inna shaniaka huwa al abtar, hakika mwenye kukuchukia wewe, kukucheka wewe, umekatikiwa na kizazi. Yeye ndo kakatikiwa na kizazi, chako kitaendelea kupitia Fatima Zahara, wajukuu hao wawili wa Muhammad mimi ndiyo kizazi changu mimi. Fa ayukum lahu sahmun kasahmi, sasa ni nani mwenye fungu kubwa kama fungu langu? Ali bin Abi Talib awauliza masahaba, sabaktukum ila alislam turran, nimewatangulia katika Uislamu moja kwa moja, ghulaman ma balaghtu awana hilmi tangu ni mtoto kabla sijafikia fikiya atabaligh wa aujaba li wilayatahu alaykum rasulullahi yawma khadirhum, kisha mwenye azimgu akawajibisha nyinyi wilaya yangu juu yenu, ikawa ni wajibu. Bwana Mtume akatekeleza hilo siku ya khadirhum khadirehum. fa wailun thumma wailun thumma wailun, sasa ole wanu tena ole wenu tena ole wenu, liman yulqil ilaha ghadan bi dhulmi, yule atakayekutana na mwenye azimgu subhanahu wa taala siku ya kiyama hali ya kuwa Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah Subhanahu wa Ta'ala. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima. tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 1129 baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 69, ya Alhaqa. Katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya 70, ya Almaarij. Suratul Maarij ni miongoni mwa sura zilizoteremshwa Maka na ina aya 44. Na kama zilivyo sura za Maka, aya za sura hii zinazungumzia Kiama, thawabu kwa waja wema, na adhabu kwa watu wabaya na waovu, sifa na hali maalumu za watu wa peponi na wa motoni Nazo pia zimezungumziwa katika baadhi ya aya za sura hii. Kwa mtazamo wa baadhi ya wa wafasiri wa Qur'an, baadhi ya aya za suratul Ma'arij ziliteremshwa Madina. Baada ya utangulizi huo mfupi, tunaanza sasa darsa yetu kwa aya ya kwanza hadi ya nne ya sura hiyo ya Al-Ma'arij ambazo zinasema Mwenye kuomba aliomba adhabu ambayo ilitokea. Lilkafirina laysa lahu dafi, kwa makafiri hapana awezaye kuizuia. Min Allah bil ma'arij, kutoka kwa Mwenyezi Mungu mwenye daraja zilizotukuka. Taaruju malaikatu waruhu ilayhi fi yawmin kana miqdaruhu hamsina alfa sana, malaika na roho hupanda kuendea kwake katika siku ambayo kadiri yake ni miaka elfu hamsini. Aya hizi zinabainisha inadi na ukaidi ambao baadhi ya watu walikuwa wakimfanyia Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Wakati Bwana Mtume alipokuwa akibainisha kwa watu moja ya amri za Allah subhanahu wa ta'ala alizopewa, mkanushaji mmoja wa haki alimuuliza, hayo uyasemayo ni yako wewe mwenyewe au yanatoka kwa Mwenyezi Mungu? Kama yanatoka kwa Mwenyezi Mungu, mwambie Mungu wako ateremshe jiwe kutoka mbinguni lini uwe kwa mujibu wa historia, aliloomba kafiri huyo lilithibiti na jiwe likateremshwa kutoka mbinguni na kumwangamiza mtu huyo. Kisha aya zinaendelea kueleza kwamba Watu wanaoikufuru na kuikanusha haki watafikwa na adhabu ambayo hakuna atakayeweza kuizuia, na sababu ni kuwa adhabu hiyo inatoka kwa Mwenyezi Mungu aliyetukuka kwa daraja, ambaye amempangia kila malaika hadhi na daraja yake maalumu, na kila mmoja wao ana hadhi na nafasi mahsusi aliyowekewa Siku ya kiyama katika ulimwengu wa akhera ambao kila siku yake moja ni sawa na miaka elfu hamsini ya duniani, malaika hao pamoja na roho watapanda juu kwa ajili ya kupokea amri ya Allahu Jalla Jalalu, na baada ya kupokea amri hiyo watarudi kwa ajili ya kuitekeleza kwa viumbe waliohudhurishwa kwenye uwanja wa kiyama. Kuhusu ni namna gani siku moja ya ulimwengu wa akhira inakuwa sawa na miaka elfu hamsini ya hapa duniani, ni kwamba hata hivi sasa pia urefu wa kila siku moja unatofautiana katika kila sayari. Kwa mfano, urefu wa siku katika sayari ya mwezi ni sawa na wiki mbili za sayari ya dunia, kwa sababu siku ni kiwango cha muda inayochukua kila sayari kukamilisha mzunguko mmoja wa kujizunguka yenyewe. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tusipinge na kuikanusha amri ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, kwa sababu yamkini tukafikwa na hatima mbaya papa hapa duniani ya kuifanyia haki inadi na ukaidi. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa inawezekana kuizuia adhabu hapa duniani kabla haijateremshwa kwa kutubia na kuomba maghufira, lakini siku ya Kiama hakutakuwa na njia yoyote ya kuokoka na adhabu Subhanallah. Subhanallah. Iendeleza darasa yetu kwa aya ya tano hadi ya saba ya sura yetu ya Almaarij, ambazo zinasema: fasbir sabran jamila, basi subiri kwa subira njema. Innahum yarawnahu baida, hakika wao wanaiona siku hiyo iko mbali. Wanarahu qariba na sisi tunaiona iko karibu. Wakati Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na masahaba zake walipokuwa wakiishi Maka, walikuwa kila mara wakiandamwa na maudhi na mateso ya washirikina na wapinzani wa haki. Kwa hivyo aya hizi zinawahutubu wao kwa kuambia stahamilini navumilieni adha na maudhi yao, na wala msikate tamaa au kuvunjika moyo, wala kunung'unika, kwa sababu adhabu ya Mwenyezi Mungu ambayo makafiri wanaiona iko mbali, ikaribu mno. Wao hawadhani kama tutawaadhibu duniani au akhera, lakini jueni kwamba adhabu zote mbili za duniani na akhira zitawafika tu watu hao na zikaribu mno. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba tusichoshwe wala tusikatishwe tamaa na tuhuma, matusi na stihizai za wapinzani, tusimame imara kukabiliana nao kwa subra na istiqama na kwa kutawakal na kumtegemea Allah subhanahu wa ta'ala, mpaka tuwashinde. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuamini kuwepo kwa kiama huyafanya magumu na mazito yawe mepesi na kumwezesha mtu kuyahimili matatizo na misukosuko kwa subra na uvumilivu ya darsa yetu ya, ya, ya, ya, ya leo inahitimishwa na aya ya nane hadi ya kumi ya sura yetu ya Almaarij ambazo zinasema Aya hizi zinazungumzia kumalizika kwa ulimwengu na kueleza kwamba siku hiyo mbingu zitapasuka pasuka na kuonekana angani kama madini yaliyoyeyuka. Milima nayo itavunjika vunjika na kuvurugika, na baada ya kuvuma upepo mkali milima hiyo na majabali yatapeperushwa na kuwa mithili ya sufi za rangi mbalimbali zilizotawanyika angani. Katika siku hiyo ambapo ardhi na mbingu zitachanganyika pamoja na mfumo mzima wa ulimwengu kubadilika, kiama kitasimama na ulimwengu mwingine mpya utajitokeza, na wakati huo wanadamu wataanza maisha yao mengine mapya katika ulimwengu huo. Hali ya kuchunguzwa na kuhesabiwa amali za watu itakuwa nzito na ya kutisha kiasi kwamba hakuna atakayemtafuta mwenzake, hata kama atakuwa rafiki yake mpenzi au swahiba wake mwandani. Siku hiyo kila mtu atakuwa ametingwa na masaibu yake, akifikiria jinsi ya kuiokoa nafsi yake, na kwa hiyo hatowaza lolote kwa ajili ya kumwokoa rafiki yake mwenye ukuruba naye, na wala hatomuitika kwa lolote atakalomwomba. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mfumo wa dunia uliopo iko siku utasambaratika na kutoweka. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa urafiki wa huba na mahusiano yote ya upendo yaliyopo baina ya watu hapa duniani hayatakuwa na faida yoyote huko akhera. Kwa hiyo tujihadhari, tusije tukayaharibu maisha yetu ya milele ya ulimwengu wa akhera kwa sababu ya usuhuba na urafiki wa katika dunia hii ya kupita. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja na 29 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atupe mema duniani na akatupe mema akhira na atulinde na adhabu ya moto. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio, macho yetu magazetini. jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumaa mosi Machi 30, 2024, kwa upande wa magazeti ya Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti ya nchini Kenya na tunaanza na toleo la mtandaoni la gazeti la Saturday Nation ambalo limeandika wakenya sita wa uawa walipokuwa wanauza nyama nchini Somalia. Miili ya wakenya hao wanaosemekana wanatokea kaunti ya Meru itapelekwa Liboi kutambuliwa. Ajali ya basi nchini Afrika Kusini yaua Wakristo 45 waliokuwa kwenye safari ya Pasaka kutoka Botswana. Na mgogoro wa kiafya unazidi kuongezeka Kenya, huku vyama vingi vya wafanyakazi vikijiunga na mgomo wa madaktari. Kwa upande wake gazeti dada la Taifa Leo limeandika gavana wa Mombasa Abdulsamad Nasir amezionya bodi za skuli za chekechea ambazo zinatoza wazazi karo za shule kwa upande wa toleo la mtandaoni la gazeti la Saturday Monitor la nchini Uganda, pamoja na habari nyinginezo, tunasoma, Uganda yote yatabasamu baada ya Kenya kuiruhusu Uganda kusafirisha mafuta. Usisaliti ndugu, Kabaka aonya katika ujumbe wa Pasaka. Wakatoliki wa Ufilipino wapigiliwa misumari misalabani ili kuigiza kile wanachoamini ni kusulubiwa. Yes, um. Na kwa huko nchini Tanzania toleo la mtandaoni la gazeti la habari leo limeandika Dawasa yaanza kutekeleza agizo la Rais Samia la kurejeshewa huduma ya maji wateja walioshindwa kulipa faini. Pia limeandika auziwa vichuma shilingi milioni nane na laki tano akiambiwa ni madini. Polisi mkoani Morogoro imewatia mbaroni watu wanne kwa tuhuma ya kumtapeli kiasi cha shilingi milioni tano milioni nane na laki tano mfanya biashara wa kijiji cha Turiani wilayani Mvomero mkoani Morogoro, baada ya kumuuzia vipande vya chuma akielezwa ni madini. Kwa upande wake Mwananchi limeandika gari la Ole Sendeka la shambuliwa kwa risasi. TAKUKURU ya baini safari hewa na udanganyifu vituo vya mafuta na cig atonesha kidonda upigaji mabilioni na ajali sasa tishio mkoani Pwani. <mucho> Fursa ya ibada ibada hii adhim ya kufunga mwezi mtukufu wa Ramadhan, lakini kwa sababu zilizo nje ya uwezo ima kwa sababu ya maradhi au kwa sababu ya mambo mengine wameshindwa kuidiriki ibada hii, nitapenda nizungumzie katika muhadhara wangu huu e, nitazungumzia falsafa ya funga. Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala anazungumza katika Qur'an: kama kutiba ala alladhina min qablikum la'allakum tattaqun, enyi mlioamini tumekufaradhishieni saumu kama tulivyowafaradhishia waliokuwa kabla yenu ili mpate kuwa wacha Mungu. Nukta kadhaa ambazo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anaziashiria katika aya hii, nukta namba moja ni kwamba swala zima la kufunga na swala zima la saumu ni swala ambalo halikuanza kwa umma wa Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam bali ni swala ambalo lilikuwepo hata kwa wale waliokuwa kabla ya umma huu wa Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Wote waliotangulia walikuwa na ibada hii, ibada ya funga, ambapo hata kwa wenzetu ambao, e, ni wa Kristo, tunakuta kwamba ibada hii bado wanayo. Kwa bahati nzuri, e, tupo katika funga, lakini pia nao wapo katika funga, ambayo ni funga ambayo tunatofautiana, sisi tunafunga siku thalathini. Lakini wao wanafunga siku arobaini. Uh, kwa hivyo ibada hii ya funga ipo kwa Mayahudi, ilikuwepo, lakini pia kwa Wakristu ipo, na hata kwa wale ambao wasiokuwa na dini, lakini wenye dini zingine zilizokuwa dini hizi, nao pia walikuwa na ibada hii. Swali la kuweza kujiuliza ni kwamba kwa nini funga iwe na utukufu, iwe na heshima, iwe na adhama kiasi hiki? Ni ni kwa nini? Ni kwa sababu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kuna falsafa na kuna jambo ambalo analitaka kutoka kwetu. Kwa hivyo kupitia funga hii anataka tuweze kulifikia swala lile na swala lenyewe ni kwamba, ni ili muwe wacha Mungu, muweze kufikia ucha Mungu. Lakini kwa nini funga itufikishe katika ucha Mungu? Nadhani hilo e, ndiyo swali la msingi la kuweza kujiuliza na kuweza kulichanganua vizuri katika mada yangu hii ya leo. Tunapoangalia jambo hili la ucha Mungu na swala hili la, la kumcha Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala ni moja katika mambo ambayo ni muhimu katika maisha yetu sisi kama wanadamu, maisha yetu ya kijamii, na ndio maana swala la funga, kwa sababu tunahitaji ucha Mungu wa kijamii, kwa sababu ucha Mungu wa mmoja mmoja au watu wawili watatu peke yake hautoshi, kwani ucha Mungu ni, ucha ni kufuata yale maagizo ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, yale ambayo Mwenyezi Mungu aliyataka tuyafanye na kuyaacha yale ambayo aliyoyataka tuyaache. Kwa hivyo kwa minajili hiyo, likaja swala zima la funga, ambapo kwa kila mtu ni lazima aweze kufunga kwa lengo la kufika katika uchamungu. Na swala hili Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala kaliweka kwa sababu mwanadamu, Mwenyezi Mungu amemuumba akiwa na mambo mawili. Jambo la kwanza ni akili, lakini jambo namba mbili ni matamanio, ambapo tunakuta mnyama kapewa matamanio lakini hajapewa akili. Malaika kapewa akili lakini hajapewa matamanio. Binadamu kapewa yote haya mawili, kapewa akili lakini pia kapewa matamanio. Kwa hivyo yule ambaye atakayeweza kuitumia akili yake vizuri, akayashinda matamanio yake, atakuwa ni zaidi ya malaika. Na yule ambaye atakayeshindwa kuitumia akili yake zaidi ya hapo na ghairi yake, matamanio yake yakashinda akili yake, bali huyo atakuwa ni chini ya mnyama Atakuwa kama mnyama lakini aya inasema zaidi ya mnyama. Anasema ulaika kalanami bal hum adal hao, watakuwa ni kama wanyama, bal watakuwa zaidi ya wanyama. Wewe umepewa akili, lakini umeshindwa kuitumia akili yako ipasavyo. Kwa hivyo, mwanadamu anahitaji ili kuweza kufikia uchamungu, anahitaji kozi. Anahitaji kozi ya muda mfupi ya muda wa siku thalathini ili aweze kufikia huo ucha Mungu ili aweze na awe na uwezo wa kuyadhibiti matamanio yake. Matamanio haya yanahitaji mtu afikie wakati aweze kuyakontro aweze kuyaendesha na wala yenyewe sio yamwendesha yeye. Ndio maana Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema ra'aita man itakhadha ilahahu hawa Umemwona yule ambaye amefanya matamanio yake kuwa ndiyo mola wake, kuwa ndiyo Mwenyezi Mungu wake, ndiyo Mungu wake. Kwa sababu Mwenyezi Mungu amekutaka wewe ufuate yale ambayo ameamrisha, lakini utakapoyaacha maagizo ya Mwenyezi Mungu na badala yake ukafuata matamanio yako, yani matamanio yako amekuwa ndiyo mola wako, imekuwa ndio muhimili wa mambo yako, na amekuwa ndiyo muamuzi wako, kwa hivyo unatakiwa wewe kama mwanadamu upate mafunzo ya kuweza kuyadhibiti na kuyaendesha matamanio yako, uyaweke pale ambapo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amepataka uweze kuyaweka. Na ndio maana kwa mineajili hiyo ikaja funga funga, yani, yn ni kujiziwia; kujiziwia kula, kujiziwia kunywa, kujiziwia mambo kadhaa. Kama vile mke ni halali yako, lakini katika mchana wa mwezi mtukufu wa Ramadhani Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amekukataza katika mchana wa mwezi mtukufu wa Ramadhani chakula ni halali, lakini Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amekwambia usile chakula mchana wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Lakini kunywa ni halali, lakini Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amekwambia kunywa katika mchana wa mwezi mtukufu wa Ramadhani, hutakiwi kufanya hivyo, kwani ukifanya hivyo utakuwa umeiharibu funga yako. Kwa hivyo, kwa sababu gani Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anatupa maagizo haya? Ameanza na yale mambo ambayo ni halali ili tuweze kujizuia. Lengo kubwa ni ili uweze kujifunza hatua kwa hatua namna ya kuyadhibiti matamanio yako. Unatamani chakula, lakini unaiambia nafsi kwamba mtuku, Mwenyezi Mungu mtukufu katika mchana wa mwezi mtukufu wa Ramadhani ameniziwia nisile. Kwa hivyo tayari hapa umeyaziwia matamanio yako, umeyadhibiti matamanio yako, lakini unahitaji kinywaji cha halali ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani mchana wa mwezi mtukufu wa Ramadhani, Mwenyezi Mungu tayari kashakwambia kuanzia tulu alfajr, kuanzia swala ya asubuhi, adhana ya alfajr mpaka adhana ya magharibi, muda huu hutakiwi kunywa wala kula. Unaiambia nafsi yako kwamba muda huu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ametukataza, lakini vile vile mke wako ni halali, lakini kuanzia alfajiri, kuanzia unaswali swala ya subuhi mpaka unafika magharibi Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amekukataza kufanya jambo hili. Kwa hivyo unaiambia nafsi yako kwamba Mwenyezi Mungu hili jambo amelikataa, hivyo unatakiwa ufanye hivyo kila siku kwa muda wa siku thalathini. Kwa muda huu unatosha, lakini pia watosha kwa wewe kupokuwa umepata funzo na umepata namna ya kuweza kuyadhibiti matamanio yako. Kwa hivyo kama utafanikiwa hili, tayari umekaribia kufikia ile la'allakum tattaqun. Lakini la'allakum tattaqun, ili muweze kuwa wacha Mungu, si ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. La'allakum tattaqun, baada ya mwezi mtukufu wa Ramadhani muwe mmepata funzo, muwe mmepata kozi, namna ya kuweza kuyadhibiti matamanio yenu, ili iweze kukusaidieni nje ya mwezi mtukufu wa Ramadhan. Kwa kile ambacho ni cha halali, lakini kwa sababu Mwenyezi Mungu alikataza, basi baada ya mwezi mtukufu wa Ramadhan utakuwa umejifunza namna ya kuidhibiti nafsi yako, matamanio yako, kwa kile ambacho Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amekikataza katika wakati wowote. Kwani takwa maana yake ni al-itiyanu bil wajibat, ni kuyafanya yale mambo ambayo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amekutaka uyafanye, ameyafanya kuwa ni ya lazima kwa mja kuweza kuyafanya, lakini pia na kuwacha yale mambo wa tarkul muharramati, na kuacha yale ambayo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ametukataza ili tusiyafanye. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, katika hadithi ambayo imepokewa kutoka kwa Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam, akasema funga ni yangu na mimi ndiyo pekee ambaye ninatoa malipo ya funga hiyo. Hii ni kuonesha kwamba ni ibada ambayo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ameipa kipaumbele, kwa sababu ibada zote ni za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Lakini kwa nini tu iwe funga, Mwenyezi Mungu aiweke kuwa ni maalum kwa ajili yake tu? Tunajua ibada zingine, tuna malaika ambao wanakuwa wanaandika mema na mabaya, lakini katika mwezi mtukufu wa Ramadhan, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema ibada hii ni maalum tu kwa ajili yangu mimi, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Tumuombe Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atujalie kuwa ni katika wale ambao watakaofikia malengo hayo. au li hadha wa astaghfirullah li wa lakum, wassalamu alaykum wa rahmatullahi ta'ala wa barakatuh Ramadan Ramadan Ramadan Ramadan Leo katika historia. Leo ni Jumamosi mwezi 19 Ramadhani 1445 hijiria mwafaka na tarehe 30 Machi 2024 miladi. Miaka 1405 iliyopita katika siku inayosadifiana na hii ya leo, Imamu Ali bin Abi Talib alayhi salam ambaye ni mkwe, binamu na mtu wa karibu sana kwa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa sallam, alipigwa upanga wa sumu, wa sumu na kujeruhiwa vibaya kichwani akiwa katika ibada ya swala ya alfajiri katika msikiti wa Kufa huko Iraq. Imamu Ali alayhi salamu alipigwa upanga na mtu aliyejulikana kwa jina la Abdurahman bin Molji Muradi. Imamu Ali alayhi salamu aliuwawa shahidi siku tatu baadaye. Ali bin Abi Talib ni shakhsia wa pili mkubwa katika Uislamu baada ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallama, na anaelezwa katika historia ya Uislamu kwamba alikuwa shujaa wa kupigwa mfano, mwenye imani thabiti akhlaki njema, ilmu na uadilifu usio na kifani. Katika siku kama ya leo miaka 613 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria, Ghiathuddin Jamshid Kashani, mwana hisabati na mnajimu mashuhuri wa Kiislamu, aliaga dunia. Alikuwa mwana hisabati na mnajimu mahiri sana Ghiathuddin alifanikiwa kuvumbua vifaa vingi vya lazima kwa ajili ya kutazama nyota. Siku kama ya leo miaka 157 iliyopita, Rasia iliuzia serikali ya Marekani ardhi yenye utajiri ya Alaska. Inayopatikana huko kaskazini magharibi mwa Kanada na katika pwani ya bahari ya Pacific na Arctic. Russia iliuza ardhi ya Alaska kwa Marekani kwa thamani ya dola milioni saba na laki mbili kutokana na mahitaji ya kifedha iliyokuwa nayo. Alaska ni jimbo la 49 la Marekani lenye ukubwa wa kilomita mraba zaidi ya milioni moja. Miaka 48 iliyopita katika siku kama ya leo, maandamano makubwa ya yaumul ardhi au siku ya ardhi yalifanyika huko katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Ni vyema kuashiria hapa kwamba tarehe 18 Oktoba mwaka 1975, mkutano wa kutetea ardhi ulifanyika katika eneo la Jalil kaskazini mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Mkuu wa majeshi ya Iran amesema kwamba jibu la utawala wa kizayuni wa Israel kwa operesheni ya kimbunga cha al Aksa huko Palestina ni kuwaua tu watu wasio na hatia, wakiwemo wanawake na watoto wadogo na kuharibu mahospitali na kusababisha njaa kwa Wapalestina. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kuwa majanga chungu mzima yanayowapata watu wa ukanda wa Gaza katika kipindi hiki cha miezi sita iliyopita ni maabara ya kupima ni kwa kiwango gani nchi na jamii ya kimataifa zinavyoheshimu haki za binadamu. Harakati ya Hizbullah ya Lebanon imefanya mashambulizi kadhaa dhidi ya vitongoji vya walowezi wa kizayuni na kambi kadhaa za Israel kaskazini mwa ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na utawala huo ghasibu tangu mwaka 1948. Mashambulizi hayo ya Hizbullah yamefanyika kama sehemu ya awamu nyingine ya operesheni za kulipiza kisasi dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel na kuwatetea watu wa Palestina. Kundi moja lenye siasa kali za mrengo wa kulia nchini Ujerumani limezusha mzozo mkubwa nchini humo baada ya kumhusisha mchezaji wa soka mwislamu wa timu ya taifa ya Ujerumani, Antonio Rudiger, na makundi ya kigaidi kwa sababu tu ameonekana kwenye picha Instagram akiwa amevaa kanzu nyeupe juu ya mswala akiinua juu kidole chake cha kisha shahada. Na baraza la katibu la Senegal limepasisha ushindi wa Faye, wa Faye, mgombea wa muungano wa upinzani na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana, ya 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na interneti. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PoBox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.