Al, kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo, wapenzi wa sikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Usiku wa leo tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho sisitizo la Pakistan la kuhitajia mno gesi ya Iran. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na mawaidha ya mwezi mtukufu Ramadhani yatakayoletwa kwenu na Shekh Haidar Mshele. E, mawaidha ya Shekh Mshele yatafuatiwa na kipande kifupi cha dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mwishoni mwa matangazo yetu ya usiku huu, tutakusomeni muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. ni saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na sasa karibuni kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Katibu wa swala ya Ijumaa ya leo mjini Teheran amesema siku ya kimataifa ya Kuds itakuwa tofauti kabisa mwaka huu ikilinganishwa na miaka mingine. Hamas imesema kwamba misimamo ya Israeli imekwamisha mazungumzo ya Doha. Watu 38 wameuawa katika hujuma ya kigaidi ya Israeli katika mji wa Damascus nchini Siria na watu kadhaa wamekamatwa kwa kula mchana wa Ramadhani visiwani Zanzibar nchini Tanzania. Na sasa ni habari kamili. Khatibu wa swale jumaa iliyoswaliwa leo hapa mjini Teheran ameashiria jinai za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya watu wa Palestina katika ukando wa Gaza na kusema kwamba hadithi ya siku ya kimataifa ya Quds mwaka huu itakuwa hadithi tofauti kabisa kutokana na hamasa na wingi wa watu watakaoshiriki katika matembezi ya siku hiyo. Ayatullah Said Ahmad Khatami ameyasema hayo leo katika hutuba za swale ya Ijumaa mjini Teheran na kueleza kwamba siku ya kimataifa ya Quds ni kumbukumbu -kumbu ya Imamu Ruhullah Khomeini, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na nembo ya kuwa hai taifa la Kiislamu la Iran. Ameeleza kwamba hakuna shaka pia mwaka huu wananchi wa Iran watashiriki kwa hamasa kubwa katika maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds kwa sababu tukio hili lina umuhimu maalum kwao na litapelekea kudhoofika utawala haramu wa Israel ambao unaendelea kusambaratika. Katibu wa swala ya ijumaa leo mjini Teheran amesema kwamba maandamano ya siku ya Quds yanakumbusha wajibu wa kumsaidia mtu anayedhulumiwa na kumpinga dhalimu na kutekeleza wajibu huo ndio kutekeleza kivitendo nara ya mauti kwa Israeli. Vilevile, Ayatullah Khatami amesema operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa imethibitisha kwamba safu ya kambi ya mapambano imeshikamana barabara na kwamba utawala wa kizayuni unajaribu kuihadaa dunia kuwa haujafeli, lakini umeshindwa kwa maana ambayo haijawahi kushuhudiwa katika historia ya miaka 67 ya uhai wa utawala huo bandia. Mmoja wa viongozi waandamizi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas, amesema mazungumzo ya kusimamisha vita katika ukanda wa Gaza yamegonga mwamba huko Doha, mji mkuu wa Qatar, kutokana na misimamo isiyoeleweka ya utawala haramu wa Israeli. Muhammad Nazal mwanachama wa ofisi ya kisiasa ya Hamas amesema hayo leo Ijumaa katika mahojiano na televisheni ya Aljazira. Ameongeza kwamba hakujashuhudiwa maendeleo mazuri kwenye mazungumzo ya Doha licha ya jitihada za wapatanishi, kutokana na misimamo ya kuyumba ya utawala haramu wa Israel. Mazungumzo hayo ya kusitisha vita huko Gaza na kubadilishana uh, mateka kwa upatanishi wa Qatar na Misri yalikuwa yamejikita kwenye kufungua njia za kufikishwa misaada ya kibinadamu kwa watu wa ukanda wa Gaza na kubadilishana mateka wa vita. Nazal amebainisha kwamba makubaliano ya kubadilishana mateka yanawezekana tu kwa kusitishwa kikamilifu uvamizi wa kijeshi wa Israel dhidi ya watu wa Palestina wa ukanda wa Gaza. Harakati hiyo ya Mukawama inasisitiza kwamba mapendekezo ya kundi hilo la mapambano ya kiislamu kwa ajili ya usitishaji vita huko Gaza yanaendana kikamilifu na uhalisia wa mambo kwa namna ambayo adui hawezi kukataa. Hamasi nataka kusitishwa vita, kurejea wakimbizi katika maeneo yao, kutolewa misaada ya kibinadamu, kuanza ujenzi mpya wa eneo la Gaza na kuondoka vikosi vya utawala ghasibu wa Israel katika eneo hilo. Kwa uchache, watu 38 wameuawa katika mashambulizi ya anga ya utawala haramu wa Israel dhidi ya mji wa Alepo au Halab, huko kaskazini mwa Syria. Shirika la habari la Iran Press limeandika habari hiyo na kueleza kwamba jeshi la utawala haramu wa Israel limefanya mashambulizi hayo ya kichochezi kwa kutumia ndege zisizo na rubani drone. Shirika la Syrian Observatory for Human Rights, lime, lenye makao yake nchini Uingereza limedai kuwa hujuma hizo za anga za Israel zimelenga hifadhi ya silaha kati karibu na uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Aleppo na kusababisha milipuko kadhaa. Habari zaidi zinasema utawala haramu wa Israel umeshirikiana na makundi ya wa wabeba silaha ambayo hayakutajwa majina kutekeleza chokochoko choko hizo mpya zilizopelekea kuuawa makumi ya wanajeshi na raia wasio na hatia wa Siria. Mwakilishi wa kudumu wa Siria katika Umoja wa Mataifa mara kwa mara amekuwa akilaani wimbi la mashambulizi ya anga ya Israel dhidi ya mji wa Alepo huko kaskazini mwa Siria na kusisitiza kwamba uvamizi huo unakanyaga sheria za kimataifa. Kabla, hapo, kukabi, kabla ya Aleppo kukabiliwa na mradi wa uasi ulioanza kutekelezwa na adui mwaka 2011, ulihesabiwa kuwa mji mkuu wa kiuchumi wa nchi ya Syria. Wakati huo huo, Nasser Kanani, msemaji wa Wizara ya Mashauri ya Kigeni ya Iran, amelaani vikali mashambulizi hayo ya anga ya Israeli nchini Syria na kuyataja kwamba ni kosa la kimkakati na ukiukaji wa mamlaka na mipaka ya nchi hiyo sheria za kimataifa na hati ya Umoja wa Mataifa. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Jeshi la polisi visiwani Zanzibar nchini Tanzania limewatia mbaroni watu kumi na mbili kwa tuhuma za kukiuka utaratibu wa dini ya Kiislamu kwa kula mchana hadharani katika kipindi hiki cha mwezi mtukufu Ramadhani. Akitoa taarifa kwa waandishi wa habari, kaimu kamanda wa polisi mkoa wa mjini magharibi Unguja, kamishna msaidizi wa polisi ACP Abubakar Khamisi Ali amesema kufuatia video iliyosambaa mitandaoni ikiwaonyesha baadhi ya watu katika eneo la viwanja vya Mnazi Mmoja, Zanzibar, wakila hadharani wakati wa mchana wa Ramadhani, jeshi hilo lilifanya msako na kuwakamata watu 12 wakiwa na vielelezo na kwamba wanaendelea na taratibu nyingine ili kuwafikisha mahakamani. Vilevile ametaja makosa mengine kuwa ni pamoja na unyang'anyi, utumiaji wa mihadarati na makosa mengine, ambapo watuhumiwa wanashikiliwa na polisi na wengine tayari wameshahukumiwa mahakamani. Serikali ya Mapinduzi Zanzibar imetoa onyo kwa wananchi watakaokula hadharani katika kipindi cha mchana wa mwezi mtukufu wa Ramadhani na kusisitiza kwamba hatua za kisheria zitachukuliwa dhidi yao. Utamaduni wa wananchi wa Zanzibar ambayo ni sehemu ya jamhuri ya muungano wa Tanzania wa kuheshimu kipindi cha mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa makundi yote wakiwemo wafuasi wa dini tofauti upo hata kabla ya mapinduzi ya Januari 12, 1964. Na maambukizi ya magonjwa ya zinaa yanaonekana kuongezeka kwa kiwango cha kuogofya miongoni mwa watu wazima nchini Marekani. Takwimu mpya za vituo vya kudhibiti na kuzuia magonjwa nchini Marekani, CDC, zinaonyesha kwamba maambukizi ya magonjwa ya zinaa ya kisonono, kaswende, ya klamedia na kadhalika yameongezeka mara dufu miongoni mwa watu wenye umri wa miaka 55 na zaidi katika kipindi cha miaka kumi baina ya mwaka 2012 na na mwaka 2022. Justina Kulawalska, mwandishi wa makala kuhusu utafiti huo ambaye pia ni profesa katika chuo kikuu cha tiba cha Warsaw, ameonya kwamba madaktari na watu wazima nchini Marekani wanapuuza maambukizi miongoni mwa watu wenye miaka zaidi ya 55. Profesa Kuwaska ameeleza kwamba tunazungumza kuhusu uvutaji wa sigara, lishe, mazoezi na mambo mengine, lakini hatuzingatii kabisa maswala ya ngono nzembe. Madaktari nchini Marekani wameonya kwamba ueneaji wa kasi ya maambukizi ya magonjwa ya zinaa miongoni mwa watu wazima umechangiwa pakubwa na kudhoofika mfumo wa kinga ya mwili ya watu wa tabaka hilo. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado muko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho sisitizo la Pakistan la kuhitaji mno gesi ya Iran <mulia> Musadek Masud Malik, waziri wa mafuta wa Pakistan, amesema nchi yake inahitaji mno gesi ya Iran na kwamba msimamo wa Islamabad uko wazi kwamba kukamilishwa mradi wa, wa kupelekwa gesi ya Iran nchini Pakistani ni jambo la dharura. Waziri huyo wa mafuta wa Pakistan amedai kwamba nchi yake inafanya jitihada za kweli za kuhakikisha mradi wa bomba la gesi wa kutoka Iran kuelekea nchini mwake unakamilika Ijapokuwa serikali mpya ya Pakistani inazungumzia suala la kustawishwa uhusiano wake na jamhuri ya kiislamu ya Iran na imeahidi kuwa itahakikisha mradi wa bomba la gesi ya Iran kuelekea Pakistani unafanikishwa, lakini kuna wajibu wa kufanyiwa tathmini na kuchunguzwa ukweli wa madai hayo. Hii ni kwa sababu hivi sasa ni takriban miongo mitano imepita, lakini serikali zote zilizoingia madarakani nchini Pakistan zimeshindwa kutekeleza ahadi zao kuhusu mradi huo. Mohsin Rui Sefate, mtaalamu wa masuala ya kisiasa, anasema ni karibu miongo mitano imepita sasa tangu Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilipokuja na wazo la kuiuzia Pakistani gesi na kujenga bomba la gesi kuelekea bara Hindi kwa jina la bomba la amani, lakini licha ya ahadi zinazotolewa na tawala zinazoingia madarakani na kutoka huko Pakistan, Hakuna serikali hata moja ya nchi hiyo iliyoheshimu ahadi zake, na hadi sasa mradi wa bomba hilo haujakamilika. Katika kipindi cha miongo kadhaa iliyopita Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetekeleza vizuri ahadi zake kuhusu mradi huo, kiasi kwamba imeshafikisha bomba hilo hadi kwenye mpaka wa Pakistan, lakini kutokana na mirengo ya kisiasa na kijeshi inayotawala Pakistan nchi hiyo imeshindwa kuendeleza na kukamilisha sehemu iliyosalia ya mradi huo. Mashinikizo ya Marekani ambayo haitaki mradi huo ukamilike, kwa upande fulani, yamezuia tawala zinazoingia madarakani nchini Pakistan kuchukua hatua za kweli za kufanikisha mradi huo muhimu, ambao viongozi wote wa Pakistani wanasema ni mradi wa dharura kwa nchi yao. Ni kutokana na kukiri udharura huo ndio maana viongozi wa Pakistan, akiwemo waziri wa mafuta wa nchi hiyo, sasa amejitokeza hadharani na kuilaumu Marekani kwa kukwamisha mradi huo licha ya kujua vyema kwamba ni muhimu sana kwa nchi ya Pakistan. Kinachoonekana uh, kuwakasirisha zaidi viongozi wa Pakistani, angalau kidhahiri, ni kuona kwamba nchi zinazopakana na Iran zinanufaika vizuri na fursa zinazotolewa na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran zikiwemo nchi za Iraki na Uturuki, na wanashangaa kwa nini nchi yao ya Pakistan inapoteza fursa hizo kwa mashirikiano na Marekani. Bado muko nasi katika matangazo haya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. no. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa ta'ala, na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 1129 baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 69 ya Alhaqa. Katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya 70 ya Almaarij. D a a s Surat lMaarij ni miongoni mwa sura zilizoteremshwa Makka na ina aya4 na kama zilivyo sura za Makka, aya za sura hii zinazungumzia kiama, thawabu kwa waja wema na adhabu kwa watu wabaya na waovu. Sifa na hali maalumu za watu wa peponi na wa motoni nazo pia zimezungumziwa katika baadhi ya aya za sura hii kwa mtazamo wa baadhi ya wa wafasiri wa Qur'an. Baadhi ya aya za suratul Maarij ziliteremshwa Madina. Baada ya utangulizi huo mfupi, tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya kwanza hadi ya nne ya sura hiyo ya Almaarij ambazo zinasema: audhu billahi mina shaitani rajim, bismillahi rahmani rahim Hapana awezaye kuizuia. Minallahi dhil ma'arij, kutoka kwa Mwenyezi Mungu mwenye daraja zilizotukuka. Ta'ruju almala'ikatu warruhu ilayhi fi yawmin kana miqdaruhu 50 alf sana, malaika na roho hupanda kuendea kwake katika siku ambayo kadiri yake ni miaka elfu hamsini. Aya hizi zinabainisha inadi na ukaidi ambao baadhi ya watu walikuwa wakimfanyia Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam, wakati Bwana Mtume alipokuwa akibainisha kwa watu moja ya amri za Allah subhanahu wa ta'ala alizopewa Mkanushaji mmoja wa haki alimuuliza, hayo uyasemayo ni yako wewe mwenyewe au yanatoka kwa mwenyezi Mungu? Kama yanatoka kwa mwenyezi Mungu, mwambie mungu wako ateremshe jiwe kutoka mbinguni lini uwe. Kwa mujibu wa historia, aliloomba kafiri huyo lilithibiti na jiwe likateremshwa kutoka mbinguni na kumwangamiza mtu huyo. Kisha aya zinaendelea kueleza kwamba watu wanaoikufuru na kuikanusha haki watafikwa na adhabu ambayo hakuna atakayeweza kuizuia, na sababu ni kuwa adhabu hiyo inatoka kwa Mwenyezi Mungu aliyetukuka kwa daraja ambaye amempangia kila malaika hadhi na daraja yake maalumu na kila mmoja wao ana hadhi na nafasi mahsusi aliyowekewa siku ya kiama katika ulimwengu wa akhera ambao kila siku yake moja ni sawa na miaka elfu hamsini ya duniani. Malaika hao pamoja na roho watapanda juu kwa ajili ya kupokea amri ya Allahu jala jalalu, na baada ya kupokea amri hiyo watarudi kwa ajili ya kuitekeleza kwa viumbe waliohudhurishwa kwenye uwanja wa kiyama. Kuhusu ni namna gani siku moja ya ulimwengu wa akhera inakuwa sawa na miaka elfu hamsini ya hapa duniani ni kwamba hata hivi sasa pia urefu wa kila siku moja unatofautiana katika kila sayari. Kwa mfano, urefu wa siku katika sayari ya mwezi ni sawa na wiki mbili za sayari ya dunia, kwa sababu siku ni kiwango cha muda inayochukua kila sayari kukamilisha mzunguko mmoja wa kujizunguka yenyewe. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tusipinge na kuikanusha amri ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, kwa sababu yamkini tukafikwa na hatima mbaya papa hapa duniani ya kuifanyia haki inadi na ukaidi. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa inawezekana kuizuia adhabu hapa duniani kabla haijateremshwa kwa kutubia na kuomba maghufira, lakini siku ya Kiama hakutakuwa na njia yoyote ya kuokoka na adhabu subhanallah. Hakika wao wanaiona siku hiyo iko mbali wanarahu qariba, na sisi tunaiona iko karibu. Wakati Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam na masahaba zake walipokuwa wakiishi Maka walikuwa kila mara wakiandamwa na maudhi na mateso ya washirikina na wapinzani wa haki kwa hivyo aya hizi zinawahutubu wao kwa kuwaambia, stahamilini na vumilieni adha na maudhi yao, na wala msikate tamaa au kuvunjika moyo wala kunung'unika, kwa sababu adhabu ya Mwenyezi Mungu ambayo makafiri wanaiona iko mbali i karibu mno. Wao hawadhani kama tutawaadhibu duniani au akhira, lakini jueni kwamba adhabu zote mbili za duniani na akhera zitawafika tu watu hao, na zikaribu mno. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba tusichoshwe wala tusikatishwe tamaa na tuhuma, matusi na stihizai za wapinzani. Tusimame imara kukabiliana nao kwa subra na istiqama na kwa kutawakal na kumtegemea Allah subhanahu wa ta'ala mpaka tuwashinde. Funzo jingine tunalopata kutokana naya hizi ni kuwa kuamini kuwepo kwa kiyama huyafanya magumu na mazito yawe mepesi na kumwezesha mtu kuyahimili matatizo na misukosuko. Kwa subra na uvumilivu. Darsa yetu ya, ya, ya, ya, ya leo inahitimishwa na aya ya 8 hadi ya kumi ya sura yetu ya Al-Ma'arij ambazo zinasema Yawma takunu tkun as-sama'u kalmuh, siku mbingu zitakapokuwa kama shaba iliyoyayuka, wa takunu al-jibalu kal'ihn, na milima itakuwa kama sufi, wala yasalu hamimun hamima, wala jamaa hata muuliza jamaa yake. Aya hizi zinazungumzia kumalizika kwa ulimwengu na kueleza kwamba siku hiyo mbingu zitapasuka pasuka na kuonekana angani kama madini yaliyoyeyuka, ya milima nayo itavunjika vunjika na kuvurugika, na baada ya kuvuma upepo mkali milima hiyo na majabali yatapeperushwa na kuwa mithili ya sufi za rangi mbalimbali zilizotawanyika angani. Katika siku hiyo ambapo ardhi na mbingu zitachanganyika pamoja na mfumo mzima wa ulimwengu kubadilika, kiama kitasimama na ulimwengu mwingine mpya utajitokeza, na wakati huo wanadamu wataanza maisha yao mengine mapya katika ulimwengu huo. Hali ya kuchunguzwa na kuhesabiwa amali za watu itakuwa nzito na ya kutisha kiasi kwamba hakuna atakayemtafuta mwenzake, hata kama atakuwa rafiki yake mpenzi au swahiba wake mwandani. Siku hiyo kila mtu atakuwa ametingwa na masaibu yake, akifikiria jinsi ya kuiokoa nafsi yake, na kwa hiyo hatowaza lolote kwa ajili ya kumwokoa rafiki yake mwenye ukuruba naye, na wala hatomuitika kwa lolote atakalomwomba. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mfumo wa dunia uliopo iko siku utasambaratika na kutoweka. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa urafiki wa huba na mahusiano yote ya upendo yaliyopo baina ya watu hapa duniani hayatakuwa na faida yoyote huko akhera. Kwa hiyo tujihadhari, tusije tukayaharibu maisha yetu ya milele ya ulimwengu wa akhera kwa sababu ya usuhuba na urafiki wa katika dunia hii ya kupita. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1129 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atupe mema duniani na akatupe mema akhira na atulinde na adhabu ya moto. Wassalamu alaikum Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani yanayoletwa kwenu na Sheikh Haidar Mshele. Mawaidha hayo yatafuatiwa na kipande kifupi cha dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na vilevile kasida, na mwishoni mwa matangazo yetu usiku huu tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Tukiwa katika masiku matukufu mwezi uliojaa kila aina ya fadhila na ubora, masiku haya na hasa e, siku hii ya kumi na tisa ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani ni siku ambayo Amirulmuminin Ali bin Abitalib alayhi ssalam alipigwa upanga akiwa katika mihrab ndani ya sala. Hivyo basi niwape mkono wa rambirambi rambi. Vipenzi vyote vya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alayhi wa vipenzi vya Ali bin Abi Talib alayhi salam vipenzi vya Ahlulbaiti Nubuwa alayhi musalam na hasa wafuasi wa Ahlulbaiti alayhi musalam kwa msiba huu mzito. Tunaishi katika masiku ya kukumbuka machungu ambayo yaliukumba umma kwa kuuawa kikatili kifo cha kishahidi cha Aliyi bin Abi Talib alayhi afdhalu ssalatu wa azka salam. Tunaona ya kwamba inapokelewa kutoka kwa Aliyi bn Abitalib alayhi ssalam, akitufundisha thamani ya maarifa ya kumfahamu Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, umuhimu wa kumfahamu Allah subhanahu wataala ili kuweza kutekeleza ibada Ibadatul abid wa inna qauman abadu llaha shukran fatilka ibadatu lahrar. Hapa katika haya maneno Aliyi bin Abi Talib yu agawanya makundi matatu ya wenye kumwabudu Allah subhanahu wa taala, anasema lipo kundi ambalo linamwabudu Allah kwa sababu tu ya kutamani malipo mema ya Allah subhanahu wa taala. Katika kumwabudu anasema ibada ya namna hii ni ibada ya biashara. Lakini wako ambao wao wanamwabudu Allah subhanahu wa taala kwa kuhofia moto wake. Kwa hiyo chanzo na sababu kuu, kishawishi kikuu ambacho kimewasukuma katika kufanya ibada ni kwa ajili ya kumwogopa Allah subhanahu wa Ta'ala, kuogopa moto wake wasije wakaingizwa motoni. Ibada ya namna hii, Ali ibn Abi Talib alayhi ssalam anatuambia hii ni ibada ambayo ni ya watumwa. Mtumwa ndiyo anafanya jambo kwa kumwogopa bwana wake, lakini iko aina nyingine ya ibada. Anasema, wa inna qauman abadu llaha shukran fatilka ibadatul ahrar na wapo ambao wamemwabudu Allah subhanahu wa ta'ala si kwa sababu wanatamani pepo yake, au si kwa sababu wanaogopa moto wake, la, bali ni kwa sababu ya kumshukuru Allah subhanahu wa ta'ala. Hivyo ibada yao ni ibada yenye kuonesha shukurani yenye, yani kutoa shukurani kumwelekea Allah subhanahu wa ta'ala. Sasa ni kuna tofauti gani kati ya haya makundi matatu ya wenye kumwabudu Allah subhanahu wa taala? Tofauti kubwa tunaipata ya kuwa ni suala zima la kumwabudu Mwenyezi Mungu, yaani yule ambaye anaabudu, anaabudu kwa maarifa yaliyokamilika, anaabudu huku anafahamu yule anayemwabudu ni nani. Kwa yule ambaye atakuwa na maarifa juu ya mwenye kuabudiwa, yani Allah subhanahu wa ta'ala. Mwenyezi Mungu ni nani? sifa zake ni zipi? ana uwezo wa namna gani? huyo atakaye mfahamu Mwenyezi Mungu kwa levu za juu za maarifa, elimu yake juu ya Mwenyezi Mungu ikawa ni ya juu Huyu atamwabudu Allah Subhanahu wa Ta'ala kwa ajili tu ya kumshukuru na si kutamani pepo wala kuabudu kwa sababu ya kuogopa moto wa Allah Subhanahu wa Ta'ala. Idhan, maarifa, elimu juu ya mwenye kuabudiwa, ndiyo inatuweka sisi kuweza kumwabudu Allah Subhanahu wa Ta'ala katika ile kundi la tatu kwa sababu ya kumshukuru, na hapa utaona katika maisha yetu ya kila siku kwamba kuna aina tatu za makundi ya watu katika kumwelekea mtu mwingine. Yuko ambaye anamshukuru kwa sababu tu shukrani au zile neema ambazo alikuwa akizipata kwa yule mtu ziendelee. Unapomshukuru kuna aina kadhaa za kumshukuru. Kuna kumshukuru kwa maana ya kwamba ninahitaji ili tu lengo aendelee kunifanyia ihsani. La, lakini kuna aina nyingine ya shukrani, ni kwamba mimi ninamshukuru yule aliyonifanyia ihsani, ni kwa sababu ninahofia isije yakanifikia mabaya yake. Sasa iwe alinifanyia ihsani au hakunifanyia ihsani kutokana na nafasi aliyokuwa nayo yule mtu, nika ninaofia huenda yakanifika makubwa nisipotoa shukrani. Kwa hiyo ninafanya hivyo ili tu kuzuia yasija yakanifikia mabaya yake. Lakini iko aina nyingine ya tatu, kwamba mimi ninashukuru kwa sababu si kwamba yule mtu kanifanyia ihsani, wala si kwamba ninaogopa maovu ya yule mtu kunifikia mimi. Hapana, bali ninamshukuru kwa kuwa nimemwona anastahiki kushukuriwa. Hapa kuna tofauti kati ya makundi haya matatu. Kundi la tatu ni kwamba shukurani ni kwa kuwa yule anastahiki, si kwamba akanifanyia ihsani yoyote, wala si kwamba ninaogopa. Hapana, ni kwamba nimemwona ana sifa ambazo anastahiki kusifiwa. Sasa yule mwenye kumwabudu Allah subhanahu wa taala kwa jicho hili, ni yule ambaye amekuwa na maarifa juu ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, ametizama akaona Mwenyezi Mungu anastahiki kuabudiwa. Ibada ya namna hii si kwa sababu ya kumshukuru kwa kuwa anatupa neema, au si kwa sababu ya kuhofia yale ambayo yanaweza ya kutusibu kama tusipomwabudu, bali ni kwa sababu anastahiki. Lakini nikajua yote haya yananifikia ni kutokana na nifikia, ile ihsani anayonifanyia, ule ukuu wa yule ambaye ananifikishia hii ihsani, nikashukuru kwa kuwa sina chochote kile ambacho ninaweza nikarejesha kwake kama sehemu ya kumshukuru nikampa kama sehemu ya kulipiza kile alichonipa. Sina uwezo huo, hivyo kinachobaki ni nini? Ni kumshukuru kwa lile ambalo amenitendea. Ndio hapa tunaona Ali bin Abi Talib alayhi salam kwamba siku ya leo anatufundisha ya kwamba tuwe ni watu huru wenye ku e, mwabudu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, e, kwa, kwamba tumemwona anastahiki kuabudiwa tukamshukuru. Hivyo ibada yetu ikawa ni ibada ya wenye kumshukuru, na si ibada ya wenye kutamani kile ambacho anacho au kuhofia adhabu yake. Na ndio maana hapa utaona Ali bin Abi Talib anatufundisha katika moja mwa munajati zake Taala, akiteta na Allah Subhanahu wa Taala, hasa katika masiku haya matukufu ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, akisema ya kwamba, ilahi ma abadtuka khawfa min iqabika, ewe Mwenyezi Mungu, akikameme Ali, sija kuabudu kwa sababu ninahofia adhabu yako wala raghbatan fi thawabika, hal kadhalika sija kuabudu kwa sababu ninatamani thawabu zako. Walakin wajadtuka ahlan lilibada faabadtuka, isipokuwa nimekuona Mwenyezi Mungu unastahiki kuabudiwa ndipo nikakuabudu. Haya ni maarifa ya hali ya juu ambayo tunajifunza kutoka kwa Amir lmuminin Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka studio za jame jama, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Khatibu wa swali ya ijumaa ya leo mjini Teheran amesema jinai za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wa wapalestina katika ukanda wa Gaza zimepita kiwango na kuse, kusisitiza kwamba hadithi ya siku ya kimataifa ya Kudsi mwaka huu itakuwa tofauti kutokana na hamasa na wingi wa watu watakaoshiriki katika matembezi hayo ya kulaani utawala haramu wa Israel. Mmoja kati ya viongozi waandamizi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema mazungumzo ya kusimamisha vita katika ukanda wa Gaza yamegonga mwamba huko Qatar, nchini Qatar, huko Doha, nchini Qatar, kutokana na misimamo isiyoeleweka ya utawala haramu wa Israel. Hamas inataka kusitishwa vita, kurejea wakimbizi katika maeneo yao, kutolewa misaada ya kibinadamu kwa watu wa Gaza, kuanza ujenzi mpya wa eneo la Gaza na kuondoka vikosi vamizi vya Israel katika maeneo hayo. Kwa uchache watu 38 wameuawa katika mashambulizi ya anga ya Israel dhidi ya mji wa Aleppo huko kaskazini mwa Siria. Shirika la habari la Iran press limeandika habari hiyo na kueleza kwamba jeshi la Israel limefanya mashambulizi hayo ya kichokozi kwa kutumia ndege zisizo na rubani. Jeshi la polisi visiwani Zanzibar, nchini Tanzania, limewatia mbaroni watu kumi na mbili kwa tuhuma za kukiuka utaratibu wa dini ya Kiislamu kwa kula mchana hadharani katika kipindi hiki cha mwezi mtukufu wa Ramadhani. Na maambukizi ya magonjwa ya zinaa yanaonekana kuongezeka kwa kiwango cha kuogofya miongoni mwa watu wazima nchini Marekani. Takwimu hizo zimetolewa na kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa nchini Marekani CDC. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. E, tunakushukuruni kwa kuwa nasi tangu mwanzo hadi mwisho wa matangazo yetu ya usiku wa leo, na la ziada kutoka mjini Teherani sina, isipokuwa kwa wageni nikiwatakieni kila la kheri. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa, na nawaombeeni, wapenzi wasikilizaji, tukumbukane kwa dua katika siku hizi zinazoelekea katika siku za Lailatul Qadri. Usiku mwema na kwaherini.