Al-aliyu al-azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi mwenye wa rehema mwenye kurehemu kwa ajili ya makureshi kuzoea kuzoea safari ya kusi na kaskazini. Basi wamwabudu Mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wakati wa njaa na amewapa amani wakati wa hofu. Nitanabahishe katika siku ya leo kwa baraka za nyakati zake za usiku mkubwa na unawirishe ndani yake moyo wangu kwa mwangaza wa nuru zake na uviwafikishe viungo vyangu vyote katika kufuata athari na baraka zake kwa nuru yako, ewe mwenye kuzinawirisha nyoyo za maarifu na wanaokujua kikweli. Amina, ya Rabbal alamin. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wapenzi w wa wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, ninakukaribisheni katika matangazo haya mchana ya Redio Teheran idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanausikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Sasa ni saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Kwa mchana wa leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni vipindi kemkem, ikiwa ni pamoja na mawaidha maalum kwa mnasaba wa mwezi mtukufu wa Ramadhan, kipindi cha Iran juma hili, udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, Makala ya sayansi na teknolojia mpya na vilevile vile makala ya kila siku ya leo katika historia. Hayo ni miongoni mwa mengi tuliokuwa andalieni kwa mchana huu, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, ni saa nne na nusu asubuhi Afrika ya Kati, na hapa nchini Iran ni saa sita kamili mchana. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Spika Kalibafu asema ulimwengu wa Kiislamu una wajibu wa kuunga mkono mkawama wa taifa la Palestina. Mahakama ya ICJ yasema Israeli lazima ihakikishe msaada wa dharura na chakula vinaingizwa Ghaza bila kuchelewa. Palestina watamka bayana kuwa gati ya muda inayotaka kujenga Marekani Ghaza ni bandari ya uvamizi. Na watu 45 wafariki dunia katika ajali ya basi ya wafanya ziara wa Pasaka nchini Afrika Kusini. Habari kamili. Spika wa Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu ya Iran amepongeza istikama na kusimama imara kusiona mfano kwa mukawama na wananchi wa Palestina dhidi ya utawala ghasibu wa Israel, na akasema ulimwengu mzima wa Kiislamu una wajibu wa kuliunga mkono taifa la Palestina katika vita visivyo na mlingano na utawala huo wa kizayuni katika ukanda wa Ghaza. Kwa mujibu wa IRNA, Muhamad Bakir Kalibaf jana Alhamisi alikutana na Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, na kueleza kuwa operesheni ya kimbunga cha al Aksa ni hatua ya mabadiliko ya kipekee katika historia ya kisiasa na mapambano ya nchi za Kiislamu, na akaongeza kuwa inapasa mukawama uelekeze juhudi zake katika nyuga tofauti, na wote wanaohusika katika kambi ya mukawama na mapambano wanapaswa kuchukua hatua za pamoja kupambana na utawala wa Israel mwangamizaji wa kizazi. Jana hiyo hiyo, Spika Kalibaf alifanya mazungumzo pia na katibu mkuu wa harakati ya Jihadulislamu ya Palestina, Ziadi Anahla, pamoja na ujumbe aliyofuatana nao, na kusisitiza kuwa kwa kuzingatia imani yake na kwa kufuata miongozo ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, jamhuri ya kiislamu ya Iran inalipa umuhimu kamili suala la kuunga mkono kambi ya mukawama ya Palestina. Mahakama ya juu zaidi duniani ya haki ICJ imeuamuru utawala wa kizayuni wa Israel kuhakikisha msaada wa dharura wa haraka wa kibinadamu unaingizwa huko Ghaza bila kuchelewa, ikisisitiza kuwa njaa imeshaingia katika eneo hilo. Katika agizo ililotoa hapo jana Alhamisi, ICJ imesema Israel ichukue hatua zote muhimu na madhubuti ili kuhakikisha bila kuchelewa utoaji usiozuiliwa wa huduma za kimsingi zinazohitajika haraka na usaidizi wa kibinadamu unafikishwa huko Ghaza. Mahakama hiyo imetoa agizo hilo kwa utawala wa kizayuni huku waziri mkuu wa utawala huo Benjamin Netanyahu akitangaza kuwa jeshi linajiandaa kwa operesheni ya kuvamia mji wa Rafaa ulioko kusini mwa Ghaza. Wapalestina wanaelezea gati ya muda ya mji wa Ghaza kuwa ni bandari ya uvamizi na ukaliaji ardhi kwa mabavu. Mchambuzi wa kisiasa wa Palestina, Usama Abdul Hadi, ameshutumu Marekani na utawala haramu wa Israeli kwa kutokuwa na nia njema kuhusu mradi huo. Abdul Hadi amesema kama wangekuwa na nia njema, malori na mabuldoza makubwa yanayoingia Ghaza kujenga bandari yangechukua hatua kuokoa maelfu ya majeruhi wanaoendelea kuvuja damu hadi kufa chini ya vifusi vya nyumba zilizoharibiwa na utawala ghasibu wa Israel. Mchambuzi huyo wa Kipalestina ametahadharisha kwa kusema, gati hii itajengwa ili kuimarisha mamlaka vamizi ya Israeli kwenye pwani ya Ghaza, kukifanya kivuko cha mpakani cha Rafaa kisifanye kazi, kuhitimisha mamlaka ya Wapalestina, na kuhamisha au kuhamasisha na kuchochea uhajiri wa watu wa Ghaza. Wakati huo huo, maelfu ya watu wameandamana katika nchi za Jordan na Moroko kuonyesha mshikamano na Wapalestina ambao wamekuwa wakikabiliwa na vita vya kinyama vya mauaji ya kimbari vinavyoendeshwa na utawala wa kizayuni wa Israel kwa takriban miezi sita sasa, sambamba na kutoa wito kwa serikali zao wa kuvunja uhusiano na utawala huo ghasibu. Waandamanaji walikusanyika karibu na ubalozi wa Israeli katika mji mkuu wa Jordan, Aman, jana Alhamisi kwa siku ya tano mfululizo, wakiwa wamebeba bendera za Palestina na mabango yenye maandishi Aman, Ghaza ni hatima moja. Nchini Moroko pia wananchi walimiminika kwenye mitaa ya Kasablanka, Meknes na miji mingine jana hiyo hiyo Alhamisi, wakipeperusha bendera za Palestina na kulaani mauaji ya kimbari ya Israel dhidi ya Wapalestina. Na watu wasiopungua 45 wamefariki dunia nchini Afrika Kusini wakati basi lililokuwa limebeba wafanya ziara wa Pasaka lilipotumbukia kwenye daraja jana Alhamisi. Idara ya uchukuzi ya Afrika Kusini imesema msichana wa miaka minane ndiye pekee aliyenusurika katika ajali hiyo iliyotokea katika jimbo la kaskazini mashariki la Limpopo. Mtoto huyo amepata majeraha makubwa na amelazwa hospitalini. Serikali ya Afrika ya Kusini mara nyingi hutoa jumbe za umma kuhusu usalama barabarani wakati wa likizo ya Pasaka, ambacho ni kipindi cha hekaheka heka nyingi na hatari hasa kwa kusafiri nchini humo. Zaidi ya watu mia mbili walikufa mwaka jana katika ajali wakati wa wikendi ya Pasaka, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran na karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Sheikh Said Aidarus Alawi wa Lamu, Kenya. Mawaidha hayo yatafuatiwa na makala ya Iran juma hili Ramadan, Ramadan. Mada ya Bani Israil ambayo yazungumzia neema alizowaneemesha Mwenyezimngu Bani Israil. Kwanza, nematu tafdhil kwamba Mwenyezimngu fadhalahum ala alalamin. Nema ya pili alowaneemesha Mwenyezimngu ni makamu nubuwa ni nema ya kuwatumilizia manabii na mitume wengi sana. Nema ya tatu ni nema Nema ya alkitabu samawi. Mwenyezi Mungu wao ni katika baadhi ya mataifa waliohusishwa kuteremshiwa kitabu. Nema ya nne ni albayinat. Mwenyezi Mungu ametuambia katika sura tuljathi, awazungumzia bani Israil, anena wa atainahum bayinati minal amr na tukawapa wao. Suratul Jathia ya aya ya kumi na saba na tukawapa wao ubainifu wa yambo, ambao sisi pia tumepewa neema hii na kitabu cha Qurani iliyopita takuja. Kisha tuangalie na sisi twazifanyaje hizi neema. Sasa katika neema aliowapa Bani Israeli baada ya kuwafadhilisha, kwanza, akawapekea mitume na manabii; pili akawateremshia kitabu cha Taurati. Ngapi? Tatu. Nne, akawapa bayinati, ndio hii katika Surat Dukhani, wa atainahum bayyinatin minal amr. Sisi hatuyaamini tunataka tuoneshwe hivi. Mwenyezi Mungu, waonesha sisi, hatuja kinai ya Musa, nenda ukamwambie Mola wako atuetee tutakavyo sisi, mambo yaje hivi, wakaitewa. Kuna dalili zaidi hizo? Ndio Bwana Mtumi Muhammad salallahu alayhi wa alihi wa sallam. Na tukinena maneno haya, hatutoi leseni za watu kufanya madhambi, lakini twajipa moyo kwa sababu Uislamu, mwislamu atakaye aishi kwenye hisia mbili, kwenye hofu na matumaini. Wataalamu wa Kiislamu wasema, baina lkhaufi waraja. Kuna mashekhe siku zote wapenda kulelea watu kwenye khaufu tu, mpaka utafika wakati, siku moja utatoka msikitini tana misingimo peponi, zile khutuba saa zote zikitolewa za kuonyesha Magoma. Kwa haki. <laughs> Afadhali. Kwa sababu naona kambilio haimo, saumu mfungao haimo, sijui moto tu waata basi zidangane, sija ya kuwa na khitab tahwifi, ambao ndio majoriti ya shekhe wa Kiislamu khitabu zao saa zote ni kuwatia homu, kuwaonesha bado hamujawa Waislamu, bado hamujawa kwamba nyinyi watu wa peponi, nyinyi mnaofanya mtapata thawabu, nyinyi kadhaa. Hii ni mzuri, lakini pia ikizidi vale ya <laughs> na aoni tu kama sana nyingine na aa, hususan barabara e wengi mwaishi katika hali ya kukosa matumaini kwamba alamwambie, ah, mtu bana, bana, alati bana. Eh, kwa nini si wewe ah, kama wali wa Mwenyezi Mungu ndio nani alinena wewe si walii, iza kwa wewe ndo walii, haina chapa kwenye uso bala nguo bala, si kwamba valavaa kandu sana na kofia na majoho na ziemba ndio mawalii, ndio leo una mwanafunzi wangu mmoja yeye mwenyewe huaua mwanafunzi lakini mimi si msomesha, ya lakini ananiambia, nimesoma kupitia darasa na ndio unisumbua sana kwenye darasa, nikaukosea adabu. Huku ndiko elimu usikubali kitu nijadili na kuna baadhi ya vitu amenikosoa sasa. Katika mifano nilopiga, ile ya bei na maji za mzama na ya kisima, amenitumia mfano mmoja mzuri sana. Kama mmewahi kusikia kuna bwana huitwa Awesol, Awesol Karni, mesikia ili nini? Nanyinyi wale wapendao kwenda kwenye dhikiri humsikia sana, kenda kwenye dhikiri, dhikri hizi utasikia la ilaha illallah, sio muhammadu Sheikh Abdul Qadir <tipos> aweso Ahmad Waliullah sikiniule, ni aweso mwingine, nafikiri kuna aweso katika tabiina. Nenda ka ukagogo leo, mukisome very interesting hichi kiswa aweso al-Qarni, aitwa ni muyamani huyu, mtume alimtabiri Kuya ashakufa ni mtu kutoka Yamani huko, si swahaba hakumwona mtume. Kisha akawaambia baadhi ya maswahaba, siku mutakao kukutana naye mtu huyu, musimpeni nafasi, muombeni dua huyu akiomba dua subo. Haya mambo yako kwenye tarikhi ya huyu akiomba dua Mwenyezi Mungu wahirudishi, angalia, si swahaba hakumwona mtume a, maswahaba wakawa humzengea, wataka dua kwake, maswahaba humzengea, kila mtu takumuyoyoaweso ni nani na akizuka wamwendee, bwana tuombe na sisi Mungu. Sasa usi, usinene bwana, mimi si katika mashekhe mimi si katika maswahaba, nyinyi ndo katika maswahaba. Aweza kuwa mtu si katika sahaba na akawayee ni wali zaidi kushinda wengine wabayinatin mina luhuda. Kwa hivyo tuwe na matumaini tano katika neema, nema Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alowaneemesha, napenda muzishike. Kwanza, amewafadhilisha pili, amewatu Tatu, amewapa kitabu Taurat, khudhil kitaba biquwa. Nne, amewapa ubainifu na ushahidi na zitilia nguvu za uongofu alowetea waweze kuthibitisha. Tano, alhukumatu walqada. Si kila taifa lilipewa mamlaka ya kutengeneza serikali, si kila taifa, si kila mtumi alipotumilizwa aliwezeshwa au dhurufu zilimkubali kutengeneza serikali na kutawala. Ni wachache sana, kama nilivyowaambia, nabii Allah Yusuf kidogo tena, siful serikali ilikuwa si yake. serikali ya nani? Ya faraina. Alipata tu opportunity ndogo, kwa sababu kulikuwa hakuna udhaifu wa kimaarifa wa ndoto, basi akautumia udhaifu ule kupenetrate kwenye system, akapata wizara, wizara ile ikampa nafasi yeye ya hudumikia watu na kuta, na kutangaza uadilifu lakini hakuwa mtawala uta, system ilikuwa ni system ya kifarauni, sio lakini katika watu waliopewa mamlaka na serikali utapata, sitaki kukata sitaki kukata kwa sababu mitumi hatuwayui wote, lakini tukimtoa mtumi Muhammad sallallahu alaihi wasallam, yani twarudi nyuma, ni banu Israila, Daud inna jaalnaka semaje? aya ya Daudu, inna jaalnaka khalifatan fahkum baina nnasi. E Daudi, sisi tumekupa ukhalifa. Na ukhalifa hunu alopewa Daudi si ule ukhalifa wa jumla, wanadamu wote ni makhalifa katika ardhi, ule alioambiwa alowambiwa nabi allah Adam, inni jailu fil ardhi. Daudi pia umo pale inni jailu fil ardhi, lakini hii ni inna jaalnaka ni khilafa ma Nabi Allahi Sulaiman mpaka akapewa utawala kuwazidi wanadamu. Empire hii hakuna katika historia iko ziko empire kubwa ulimwenguni katika history kama al-Amraturia al-Firaunia, al-Amraturia al-Farisia, empire ya kifurs, empire ya kirom Babylon. Ziko wasomeshwa katika historia zile staarabu za zamani za kale. Lakini zilikuwa ni staarabu kwa kadri ya ku Amjambo, wapenzi usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran katika kipindi cha siku saba zilizopita. Kati tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu akutana na mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas, asema mapambano ya Palestina Gaza yameinua na kuutukuza Uislamu. Rais wa Iran anasema Palestina sasa ni kadhia ya ulimwengu wa ubinadamu, na waziri wa mambo ya nje wa Iran akosoa unduma kuwili wa magharibi. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Kamenei amesema mukawama au mapambano ya Kiislamu usio na kifani ya vikosi vya mukawama na watu wa Gaza umeutukuza Uislamu. Ayatola Said Ali Kamenei ameasema hayo katika mkutano na Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, pamoja na ujumbe aliofuatana nao wiki hii hapa jijini Tehran. Katika mazungumzo hayo yaliyofanyika Jumanne jioni, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amawenzi mukawama na kusimama imara kusiyo na mfano wake vikosi vya mukawama wa Palestina na watu wa Gaza na kusisitiza kuwa subira ya kihistoria iliyoonyeshwa na watu wa Gaza mbele ya jinai, unyama na ukatili wa utawala wa kizayuni unaofanywa kwa uungaji mkono kamili wa madola ya magharibi ni jambo adhimu mno ambalo kwa hakika limeutukuza Uislamu na kinyume na matakwa ya adui limeligeuza swala la Palestina kwa swala kuu la ulimwengu. Katika mkutano huo, Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Hamas sambamba na kutoa shukrani na kutathmini uungaji mkono wananchi na serikali ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kwa kadhia ya Palestina hususan wananchi wa Gaza aliwasilisha kwa kiongozi mwadhamu ripoti kuhusu matukio ya karibuni yaliyojiri katika medani ya mapambano. Wakati huo huo, rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema kutokana na mukawama au mapambano ya kiislamu na misimamo imara ya wananchi wanaodhulumiwa na wenye nguvu wa Gaza, kadhia ya Palestina sasa imevuka mipaka ya ulimwengu wa Kiislamu na kuwa swala la ulimwengu wa ubinadamu. Said Ibrahim Raisi, rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Jumaatano alikutana harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas na kusema harakati zote za kidiplomasia za Marekani na utawala wa kizayuni katika eneo ni hadaa tupu. Aidha amesema kwamba leo hii nchi zilizoanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo wa kihalifu zimefedheheshwa na kuaibishwa mbele ya watu wao. Kwingineko, waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislami ya Iran amezungumza kwa simu na mwakilishi wa ngazi za juu wa umoja wa Ulaya katika masuala ya sera za kigeni na usalama na kukosoa vikali vigezo vya unduma kuwili vinavyokinzana na vya nchi za magharibi mkabala wa kadhia ya Palestina na Gaza. Hussein Amir Abdulahian amezungumza kwa simu na Joseph Borrell ambapo wamechunguza na kubadilishana mawazo kuhusu matukio ya karibuni muhimu kikanda na kimataifa na uhusiano kati ya Iran na Umoja Ulaya. Kuwa, wa Ulaya. Amir Abdulahian amesema kuwa kuendeleza mgogoro wa kibinadamu na hatua ya utawala haramu wa Israel ya kuwasababishia njaa wakazi wa ukanda wa Gaza vimeifanya hali ya mambo ya yani eneo hilo kuwa mgogoro halisi wa karne. Wakati huo huo, zaidi ya Wairani laki moja wamehudhuria sherehe kubwa ya kidini katika uwanja wa michezo wa Azadia, ambapo kati ya mambo mengine wamewaenzi mashahidi wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Hafla hiyo iliyofanyika siku ya Jumanne iliwaleta pamoja maelfu ya wa wapenda Qurani pamoja na wataalamu wa kipindi maarufu cha televisheni cha Mahfel. Hafla hiyo ya Qurani ilihutubiwa na kiongozi wa harakati ya Jihadi Islami ya Palestina, Ziada Nakhala, ambaye aliwapongeza wananchi wa Iran kwa uungaji mkono wao usoyumba kwa harakati za ukombozi wa Palestina. Na Jumatatu ambayo ilisalifiana na usiku wa kumi na tano wa mwezi mtukufu wa Ramadhani, siku ya kukumbuka kuzaliwa kwa Imam Hasan Al Mujtaba alayhi salam, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu anatola Said Ali Khamenei alionana na jamii ya washairi na watu wa sanaa na utamaduni na kuzungumza nao kwa karibu na kwa mapenzi makubwa. Katika kikao hicho, kiongozi mwadhamu alisema tungo za kishairi zenyewe ni chombo madhubuti cha habari. Akifafanua kuhusu nukta hiyo alisema: tungo za mashairi zenyewe ni chombo madhubuti cha habari cha kuwatangazia walimwengu changamoto mbalimbali, vita na matukio chungu nzima yanayotokea duniani. Athari za vyombo vya mawasiliano ya umma ni kubwa zaidi kuliko hata makombora, droni na ndege za kivita, na kila chombo kikubwa na chenye nguvu zaidi cha habari hufanikiwa kufikia malengo yake. Nam, na kwa kauli hiyo ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Mpenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, na sasa tunakuleteni udondozi wa magazeti. Mchana huu tunaanzia huko nchini Kenya na gazeti la Daily Nation ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu simulizi ya pasaka mbili, na kudokeza kuwa Ramadhani inaendelea wakati skuli bado hazijafungwa. Wakenya msalabani, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Standard likiwa na kichwa kingine cha habari kisemacho benki za Kiislamu za tandaza mbawa zake Afrika Mashariki. Thista kwa upande wake limepozitwa kwanza habari yenye anwani hofu ya hujuma ya tikisa makubaliano ya mazungumzo ya Ruto na Raila. Kwa upande wa gazeti la Taifa Leo, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa cha habari kisemacho Uh, kilio mbolea, wakulima wa bonde la Ufa kunakozalishwa chakula kwa wingi wakisema waliuziwa mbolea feki katika NCPB. Kwa upande wa magazeti ya Uganda, matoleo ya leo ya, ya Monitor na Vision yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya aina moja ambayo Vision limeyakisi kwa kichwa cha maneno, hazina ya kata nusu ya bajeti ya bunge, rais atarajiwa kutoa ushauri wa mwisho. Nalo gazeti la Vision lina habari nyingine isemayo mpango wa kukata bajeti za wabunge kwa asilimia 50, wazusha hasira. Aidha limeandika Bobi amsimamisha Mpuga na malizia nchini Tanzania, ambako takriban matoleo yote ya leo ya magazeti ya nchi hiyo yamechangamkia habari moja, ingawa kwa mitazamo tofauti, ambayo ni ya kukabidhiwa Rais Samia Suluhu Hassan ripoti za uchunguzi na ukaguzi za mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali CAG na mkuu wa taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa TAKUKURU. Kwa mfano wa machinga na habari leo zimezungumzia ripoti ya CAG kwa mtazamo chanya, yakiandika hati safi CAG asilimia 99. Mwananchi kwa upande wake limeandika mashirika bado pasua kichwa. Lakini mbali na habari hizo, gazeti la Nipashe limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kisemacho ACT na hoja kumi mkononi, uchaguzi wa serikali za mitaa 2024. Ulikuwa ni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. Na sasa tunakuleteni kipindi maalum kitakachofuatiwa na makala ya sayansi na teknolojia mpya na makala ya kila siku ya leo katika historia Ayuja, oh. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo na karibuni kuwa nami katika kipindi hiki maalumu cha Ramadhani ambacho kitatupia jicho uhuru na kuwa huru katika mtazamo wa Quran tukufu. Kweni nami hadi tamati. Siku tukufu za mwezi wa Ramadhani huleta habari njema kwenye nyoyo za waumini waliofunga katika mwezi huu. Irada na nguvu ya kuchukua maamuzi ya mwislamu huimarika zaidi na kumfanya aondokane na kuwa huru kutoka kwenye minyororo ya ndani ya nafsi na matamanio yake. Kuimarishwa huku kwa irada kunaweza kumfikisha mwanaadamu kwenye uhuru kamili. Kuna watu wengi wanaodai kuwa huru na wanalingania uhuru kwa watu wengine, lakini wao wenyewe ni mateka na watumwa wa hawa na matamanio ya nafsi zao. Ada ya kula na kunywa, tabia ya tamaa, kucheza kamari, kusengenya, kusema uongo kunywa mvinyo na kadhalika, vimewateka na kuwafunga minyororo na kuwateka. Watu wa aina hii yumkini wakawa ni mabingwa na washindi katika nyanja za siasa na jamii, washindi vitani, na hata katika mashindano ya michezo na kadhalika, lakini ni wakati huo huo wakawa mateka na wafungwa wa hawa matamanio ya nafsi, ufuska na kadhalika. Mtu anayejiondoa katika minyororo ya utawala wa silika za wanyama na kuacha kula na kunywa chakula chake halali na akakanyaga matamanio haramu ya macho, masikio, ulimi, mkono, miguu na kadhalika, kwa njia ya kufunga swaumu, kwa hakika huwa anafanya jitihada za kujikomboa na kuwa mtu huru kwa maana yake halisi. Kwa msingi huo mwezi mtukufu wa Ramadhani ni mwezi wa uhuru na kuwa huru, ni mwezi wa kuwa huru kutoka kwenye minyororo ya ada na tabia za kihayawani, kujikomboa kutoka kwenye matakwa ya tawala za kiimla, na kuwa huru kutoka kwenye makucha na udhibiti wa miungu bandia inayoamrisha maovu na kukataza mema. Aina hii ya uhuru ndio lengo takatifu la mitume wote wa Mwenyezi Mungu na kama Qurani inavyosema walitumwa kwa ajili ya kumkomboa mwanaadamu na, na kumwondoa kwenye minyororo ya nafsi tawala za kiimla na miungu bandia. Aya na ya 157 ya sura Tawaarafu inasema ambao wanamfuata nabii asiyesoma wala kuandika ambaye wanamkuta ameandikwa kwao katika Taurati na Injili, anawaamrisha mema na kuwakataza maovu na anawahalalishia mazuri na kuwaharamishia vibaya na kuwaondolea mizigo yao na minyororo iliyokuwa juu yao. Inatupasa kusema kuwa matatizo mengi na makubwa ya mwanadamu yanasababishwa na kutofahamu uhuru halisi katika mtazamo wa Uislamu au kutosimama imara na kuwa thabiti katika njia ya uhuru huo. Hivyo wale ambao hawafahamu maana ya uhuru huo au hawasimami imara na kuwa na istikama katika njia ya uhuru huo huangukia katika minyororo ya hawa na matamanio ya nafsi, au kwenye makucha ya watawala majabari na wanadamu wenye kiburi na majivuno na kuishia kujikomba kwao. Hii ni licha ya kwamba Uislamu haumruhusu mwanaadamu kunyenyekea na kurukuu mbele ya mwanaadamu mwenzake au utawala wa kiimla na kidhalimu badala ya Mwenyezi Mungu mmoja. Mfasiri mkubwa wa Qurani Tukufu, alama Muhamadi Huseini Tabatabai, anasema Mwenyezi Mungu subhanahu wataala ametahadharisha sana kuhusu madhambi mawili ndani ya Qurani Tukufu. Madhambi hayo ni makubwa kuliko kunywa pombe, kucheza kamari, kuua nafsi bila ya haki na kadhalika, na Qurani Tukufu imetahadharisha kwa lugha kali sana kuhusu madhambi hayo kuliko dhambi ya kumua mwanadamu madhambi hayo mawili ni riba na kuwatawalisha maadui wa Mwenyezimungu katika jamii ya Kiislamu. Katika Suratu Hud, baada ya kutaja historia ya kaumu za Nuhu, Hud, Swaleh, Ibrahimu, Shuaib na Musa, Mwenyezimungu anasema katika aya ya mia kumi na mbili kwamba miungu yao haikuwafaa: basi ewe Mtume, basi simama sawasawa kama ulivyoamrishwa wewe na wale wanaoelekea kwa Mwenyezi Mungu pamoja nawe, wala msikiuke mipaka. Hakika yeye anayaona yote mnayoyatenda. E, nini maana ya istiqama katika maneno haya ya Mwenyezi Mungu? Aya inayofuatia inatoa jibu ikisema, wala msiwategemee madhalimu usije ukawapata moto, na wakati huo hamtakuwa na walinzi badala ya Mwenyezi Mungu wala hamtasaidiwa. Katika aya hii inaeleweka kwamba maana ya maneno ya Mwenyezi Mungu ya kuwa na istikama na kutokiuka mipaka ni kutoegemea upande wa madhalimu na kutowategemea, kwa sababu kuegemea na kuwategemea madhalimu kunamfanya mwanadamu awe mshirika katika hatima mbaya. E, tunapodurusu na kutwalii historia tunaona kuwa waliookoka na kunusurika katika kaumu za Nabii Nuhu, Hud na kadhalika ni watu wachache tu ambao hawakuegemea au kuwategemea madhalimu. Maana ya kuegemea na kuwategemea madhalimu katika aya hii si kuwa na imani nao pekee, bali kuwaamini kunakoambatana na kuwa nao na kuelekea upande wao. Katika aya za kwanza na pili za Suratulmutahina, Mwenyezi Mungu anawaonya Waislamu wasikubali kuwa chini ya utawala wa maadui zake wanaojifanya miungu watu ambao siku zote wanajaribu kuwaua kuwatesa na kuwafanya watumwa wao na hatimaye makafiri. Inasikitisha kuona kwamba wakati mwingine Waislamu kwa kupenda au kutopenda, wanamwamini adui na kupoteza kila kitu, ikiwa ni pamoja na uhuru wao wa kidhahiri na kiroho. Tuna mifano kadhaa ya tawala za Waislamu ambazo ziliegemea kuwaamini na kuwategemea maadui wa Allah subhanahu wa ta'ala, na matokeo yake zilibezwa zikafungwa minyororo kisiasa, kiuchumi, kijamii na kadhalika na kukosa uhuru na hatimaye zikaangamizwa na kuenguliwa. Katika upande mwingine, kutokana na fikra yake ya kupigania uhuru, kujitawala na kusimama ngangari, Jamhuri ya Kiislamu Irani imeweza kupanua mipaka yake kutoka Kashmir hadi bahari ya Mediterania, na haya ni mafanikio ambayo Yamepatikana kwa njia ya, ya kutoa changamoto kwa adui. Mwanzoni mwa kuanzishwa utawala wa Kiislamu nchini Iran, tatizo la adui lilikuwa kwamba Iran isipate sengenge kutoka popote pale katika vita ilivyolazimishwa miezi kadhaa tu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Lakini leo tatizo la adui ni kwamba makombora ya Iran yanaweza kupiga bara hadi bara jingine na kulenga shabaha kwa umakini mkubwa. Mwaka wa 1979 changamoto ya maadui wa jamhuri ya Kiislamu ilikuwa kuubuni kwa urahisi mpango uliofeli wa operesheni ya kucha ya tai, yani operation Eagle Claw ili kuwakomboa mateka wa pango la ujasusi la Marekani nchini Iran. Lakini sasa wakati askari wa vikosi bora vya jeshi la Marekani wanapokamatwa na wanajeshi wa Irani hawana budi ila kulia kwa hofu. Wakati mmoja taifa la Iran lilihitaji makombora ya Libia na Siria, lakini leo makombora ya nchi hii yana neno na maamuzi muhimu katika vita vingi vya kikanda. Irani ambayo haikuwa hata na uwezo wa kutengeneza senyenge kabla ya ushindo kislam wa mapinduzi ya Kiislamu sasa imepiga hatua kubwa na kuwa kati ya nchi zinazotajika duniani katika masuala kama teknolojia ya nyuklia, nano, anga za mbali, fizikia, teknolojia ya unajimu na utengenezaji wa dawa nyingi muhimu za matibabu ya binadamu. Haya ni baadhi tu ya matokeo ya kusimama ngangari imara, kuona istikama, na kuto mwamini wala kumtegemea adui wa Allah subhanahu wataala kama inavyofundisha Quran tukufu. Tukutane tena juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola Karima. Sayansi, sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Rais Ibrahim Raisi wa Iran amesema sayansi na teknolojia ni miongoni mwa sekta ambazo adui anazitumia kukwamisha maendeleo ya nchi, huku akitoa wito kwa wasomi wa Iran kudumisha matumaini wanapokabiliana na matatizo katika njia ya maendeleo ya kisayansi. Rais alitoa maoni hayo mjini Teheran tarehe 13 Machi, katika siku ya pili ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, katika mkutano na makundi ya wasomi na wataalamu ambao wa walibainisha mitazamo yao wa kuhusu masuala kadhaa, hasa kuhusu ulazima wa kuwepo rasilimali ya kuimarisha shughuli za kisayansi. Rais alisisitiza uungaji mkono wa serikali yake kwa wasomi na wanasayansi, akiwataka kuendelea kufanya kazi ili kuimarisha ukuaji wa kisayansi nchini. Alisema sayansi na teknolojia ni miongoni mwa sekta ambazo adui anazitumia kukwamisha maendeleo ya nchi, na hivyo akawashauri wanasayansi na wasomi wa Iran kutokata tamaa na kupoteza matumaini wanapokabiliwa na matatizo, kwa nia ya kuhimiza matumaini na matarajio katika jamii. Wakati huo huo rais wa Iran amesema kuwa serikali yake imejitolea kusaidia wanaharakati wa uchumi wa kidijitali katika mkutano wake wa nne wa Ramadhani na matabaka tofauti ya jamii mnamo tarehe 16 Machi, rais Ibrahim Raisi alikutana na kufanya mazungumzo na kundi la wanaharakati wa biashara za mtandaoni au biashara za kidijitali. Wakati wa mkutano huo rais wa Iran alisema kuwa serikali yake imejitolea kusaidia wanaharakati wa uchumi wa kidijitali kwa vile wana nafasi muhimu katika uchumi kwa ajili hiyo serikali iko tayari kukaribisha maoni na ukosoaji katika uwanja huo, alisisitiza uh, kuwa kuweka msingi unaofaa wa ushindani na imara wenye ufikiaji rahisi wa soko la ndani na la kimataifa ni mojawapo ya mambo muhimu ya maendeleo ya uchumi wa kidijitali kwa wanaharakati katika nyanja hii. Shirika la Afya Duniani WHO limeutambua mpango wa afya ya familia wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuwa ni mpango maalum wa Iran na hivyo kuusajili kwa jina la nchi hii. Mpango huo ulisajiliwa kwa jina la Iran eh, hivi karibuni, kulingana na tangazo lililotolewa na afisa wa WHO katika kanda ya Ulaya. Sambamba na mpango huo, kila mwirani anapewa faili la huduma ya afya ya kielektroniki kulingana na nambari yake ya utambulisho wa kitaifa faili hutumika kurekodi maelezo yote yanayohusiana na afya ya mtu binafsi ambayo yanaweza kufikiwa na madaktari na wahudumu wa afya pekee ambao wanashughulikia hali ya mhusika ya kiafya. Habari iliyorekodiwa kwenye faili inaweza kufikiwa wakati wowote wa na madaktari maalum, ikiwa hitajio litatokea. Kiasi cha Wairani milioni 27 wanahudumiwa kwenye mpango huo ambao ulianza kutekelezwa kote nchini mwaka jana. Hivi karibuni pia waziri wa afya wa Iran, Daktari Bahram Ainullahi alihudhuria mkutano wa viongozi wenzake wa Jumuiya ya Ushirikiano ya Shanghai SCO huko Astana, Kazakistan, na kuorodhesha mafanikio ya afya, dawa na matibabu ya Iran. Akiongea kando ya mkutano huo, alibainisha kuwa mpango wa afya ya familia umetambuliwa kama nguzo muhimu ya masuala ya afya ya jamii nchini Iran. Kwingineko, mashirika kumi na sita ya ubunifu na ambayo msingi wake ni maarifa au knowledge based ya Iran yatashiriki katika duru ya 24 ya maonyesho ya sekta ya afya nchini Kenya yaliyopangwa kufanyika Nairobi kuanzia tarehe 17 na hadi 19 mwezi Aprili mwaka huu. Maonyesho ya 24 ya afya ya Kenya, ambayo yatahudhuriwa na nchi zaidi ya 35 duniani kwa lengo la kuondoa ombwe na mapengo yaliyopo, ni fursa nzuri ya kuonyesha ubunifu wa hivi karibuni na kuimarisha uhusiano wa kibiashara nje ya nchi, hasa katika bara la Afrika. Ripoti zinasema miongoni mwa huduma zitakazotolewa kwa mashirika yatakayoshiriki katika maonyesho hayo ni pamoja na mipango muhimu ya kufanya mazungumzo ya biashara na wateja wakubwa, kutembelea mahospitali na sekta ya binafsi inayofanya kazi katika uwanja huo. Katika miaka ya hivi karibuni jamhuri ya Kiislamu Iran imeingia katika masoko ya kimataifa ikiwa na uwezo wa kuzalisha bidhaa zenye ubora wa hali ya juu na kufanikiwa kusafirisha bidhaa mbalimbali katika nchi nyingine za dunia. Kwingineko, wanasayansi wa Iran wamezalisha bidhaa ya kwanza kabisa ya usaidizi wa uzazi ya bionanoteknolojia Nanokomposit ya chuma ni bidhaa rafiki kwa mazingira ambayo tayari imekuwa na athari kubwa katika kuboresha matokeo ya in vitro maturation IVM na in vitro fertilization IVF kwa wanyama. Uzalishaji wa bidhaa hii ulifuatilia miaka sita ya utafiti wa kina na mgumu sana. Bidhaa hii ni matokeo ya ushirikiano wa taasisi ya Ruyan ya biolojia ya selishina na chuo kikuu cha Shahidi Beheshti hapa Tehran. Na Iran imezindua kamusi kubwa iliyo na maneno bilioni 35 ya Kiajemi au Kifarsi iliyoundwa kwa kutumia akili mnemba yani artificial intelligence AI. Hayo imedokezwa na ofisi ya makamu wa rais wa Iran anayeshughulikia masuala ya sayansi, teknolojia na masuala ya uchumi wa msingi wa maarifa. Uzinduzi huo ulifanyika wakati wa mkutano ulioangazia mahitaji ya kuunda kompyuta maalum ya lugha LLM kwa lugha ya Kifarsi. LLM ni mbinu bunifu katika uwanja wa akili mnemba ambayo hutumia mitandao ya neural yenye vigezo vingi vya usindikaji wa lugha ya hali ya juu. Uundaji wa kamusi hii kubwa ya kidijitali ulifanywa na kampuni ya sekta binafsi iitwayo Targoman Intelligent Processing. Na mapenza usikilizaji, na kwa mafanikio hayo ya Iran, ndiyo tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi tiba na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kwa umeweza kunufaika na niliyokuandalieni, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa, tarehe 18 Ramadhani mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe 29 Machi mwaka 2024. Katika siku kama ya leo miaka 451 iliyopita Mfalme Charles wa tisa wa Ufaransa alitoa amri ya kihistoria iliyojulikana kama amri ya uhuru, ambayo ilikuwa kwa masilahi ya wa Wakristo wa madhehebu ya Protestanti. Kwa mujibu wa amri hiyo, Waprotestanti wa, wa Ufaransa ambao walipata ushindi kwenye vita vya nne dhidi ya Wakatoliki, walikuwa huru kufanya sherehe, ibada na misa zao nchini humo. Vita vya nne vya kidini kati ya wa Wakatoliki na Waprotestanti vilianza tarehe 16 Julai m 572 na vilikuwa maarufu kwa jina la vita vya La Rochelle. kama ya leo miaka mia mbili hamsini na mbili iliyopita alifariki dunia Emmanuel Swedenborg, aliyekuwa mwanafikra mkubwa na msomi wa Sweden. Msingi wa falsafa ya msomi huyo ulikuwa kujitenga na dunia ya kimaada na kuingia zaidi katika ulimwengu wa kiroho. Kwa msingi huo, Swedenborg aliamini kwamba kadiri mwanadamu anavyosafisha roho yake ndivyo anavyomwelewa na kumjua zaidi Mwenyezi Mungu. Mtaalamu huyo aliandika vitabu zaidi 50 kwa ajili ya kuweka wazi falsafa na mitazamo yake. Katika siku kama ya leo miaka 348 iliyopita uh, vita baina ya Poland na ufalme wa Uthmania vilifikia tamati kwa ushindi wa ufalme huo na kutekwa sehemu ya ardhi ya Ukraine iliyokuwa chini ya utawala wa Poland. Na usiku wa leo tarehe 18 Ramadhani ni usiku wa kuamkia tarehe 19 Ramadhani, na unatambuliwa kwa mojawapo ya usiku zinazotarajiwa kuwa usiku wa Lailatul Qadr ambamo ndani yake iliteremshwa Qurani tukufu na mambo yote ya mwaka mzima ya waja hukadiriwa katika usiku huo. Qurani tukufu inazungumzia usiku huu katika sura za Qadri na Dukhan. Usiku wa Leilatulqadr umetajwa kuwa ni bora kuliko miezi elfu moja na malaika wa rehma huteremka na baraka tele kutoka kwa Mola Karima. Usiku haswa wa Qadri hauko wazi, lakini kwa mujibu wa hadithi nyingi unatazamiwa kuwa moja ya usiku wa mkia tarehe 19, 21, 23 au 27 za mwezi huu wa Ramadhani. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na tukiwa tunakaribia mwishoni kabisa mwa matangazo yetu haya ya mchana Kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia na kukwageni kutoka hapa studio, kuna maoni hapa ya wasikilizaji wetu wawili, bwana Muhammad Yahya wa Iringa huko nchini Tanzania na pia bwana Kasim Ramadhan wa huko huko Tanzania pia. Bwana Kasim Ramadhan yeye anasema: asanteni sana kwa matangazo yenu bora, Mungu awajalie sana sana idhaa ya Kiswahili, mwendelee kutupasha habari zenye ukweli na uhakika. Kiukweli, idhaa ya Kiswahili ni kitu bora cha matangazo. Ndivyo alivyoandika msikilizaji wetu huyu Bwana Kasimu Ramadhani wa huko nchini Tanzania. Bwana Muhammed Yahya wa mkoani Iringa, huko huko Tanzania, baada ya maamkizi ya Kiislamu kwanza, yanasema asante ah, sana Shekh Aidarus, kisha anasema Asante Iran, hatuna cha kuwalipa, namna mnavyojitoa na hasa Ghaza wenye kudhulumiwa na popote pale duniani. Asante sana. Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wataala awalipe kheri, na hata watangazaji Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wataala awalipe kheri amin. Kwa dua yako hiyo ya kheri ndani ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhan na katika kipindi hiki cha funga ulizotuombea Bwana Muhammad Yahya wa Iringa, Tanzania. Na kabla ya kufunga matangazo yetu haya, tutegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Spika wa Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu ya Iran, Muhammad Bakir Kalibaf, amepongeza istikama na kusimama imara kusio na mfano kwa mukawama na wananchi wa Palestina dhidi ya utawala ghasibu wa Israel, na akasema ulimwengu mzima wa Kiislamu una wajibu wa kuliunga mkono taifa la Palestina katika vita visivyo na mlingano na utawala huo wa kizayuni katika ukanda wa Ghaza. Mahakama ya juu zaidi duniani ya haki ICJ imeuamuru utawala wa kizayuni wa Israel kuhakikisha msaada wa haraka wa kibinadamu unaingizwa huko Ghaza bila kuchelewa, ikisisitiza kuwa njaa imeshaingia katika eneo hilo. Wapalestina wanaielezea gati ya muda inayojengwa na Marekani kwenye pwani ya mji wa Ghaza kuwa ni bandari ya uvamizi na ukaliaji ardhi kwa mabavu. Mchambuzi wa kisiasa wa Palestina Usama Abdul Hadi ameshutumu Marekani na utawala haramu wa Israeli kwa kutokuwa na nia njema kuhusu mradi huo. Maelfu ya watu wameandamana katika nchi za Jordan na Moroko kuonyesha mshikamano na Wapalestina ambao wamekuwa wakikabiliwa na vita vya kinyama vya mauaji ya kimbari vinavyoendeshwa na utawala wa kizayuni wa Israel kwa takriban miezi sita sasa, sambamba na kutoa wito kwa serikali zao wa kuvunja uhusiano na utawala huo ghasibu. Na watu wasiopungua wa 45 wamefariki dunia nchini Afrika Kusini wakati basi lililokuwa limebeba wafanya ziara wa Pasaka lilipotumbukia kwenye daraja jana Alhamisi. Na kwa muhtasari huo habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni sana kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukushukuruni nikikutakieni mchana mwema na saumun makbul. Asanteni na kwaherini.