Wa huwa arhamur rahimin, sadaka Allahu al-aliyul adhim. kwa jina la Allah mwingi, wa rehema, mwingi kurehemu, wa rehema mwenye kurehemu akasema je mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga wakasema je, wewe ni Yusuf? Akasema, mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha, hakika mwenye takwa na akasubiri basi, Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi, Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe, naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Bismllah rahmani rahim asalamu as alaikum warahmatullahi wabarakatuamompenzi mskilizaji, natuma umzima wa tumekuendelea taarifa ya, ya, ya, ya, ya, ya habari za dunia uchambuzi wa kisiasa na kwenye safu ya vipindi tumekuendelea mawaidha kutoka kwake Sheikh Juma Yahya. Kadhalika tutakuwa na makala ya Ramadhan Iran juma hili, dua ya mwezi Ramadhan na makala fupi. Kumradhi, hatutakuwa na makala fupi ya kila siku yalio katika historia, bali tutakuwa na kipande cha kasida, na muda ukiruhusu tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, na vilevile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia Redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Halikadhalika una fursa wa kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata wakosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha wa plus 98 tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. imetimia saa moja na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na na mbili kamili kwa saa za Afrika Kati. Ifotayo ya kati ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini tuanze na videoeo Baraza la ke lasema Umoja wa Mataifa uchunguze jeshi la Israel lilivyoua Wapalestina bila sababu na kuzifukia maiti zao. Homsi moja ya chakula duniani inaishia jaani, wakati watu milioni 783 wanalala na njaa, yasema ripoti. Na rais wa Rasia asema ni upuzi tu kudai kwamba rasia inapanga kushambulia kijeshi NATO pamoja na habari nyingine zote habari kamili baraza la mahusiano ya kiislamu marekani kwa kifupi kea limetoa mwito kwa Umoja wa Mataifa kuchunguza video inayoonyesha wanajeshi wa utawala wa kizoni na Israel wakiwapiga risasi bila sababu Wapalestina wawili wanaonekana kuwa hawana silaha kisha kuzifukia maiti zao kwa buldoza. Mkurugenzi wa taifa wa mawasiliano wa care, Ibrahim Hupa ameeleza katika taarifa kwamba uhalifu huu mbaya wa kivita na uhalifu mwingine kama huo unaofanywa kila siku na serikali ya Israel mfanya mauaji ya kimbari lazima uchunguzwe na Umoja wa Mataifa kama sehemu ya mauaji ya kimbari yanayoendelea, uangamizaji wa kizazi na kuwaweka na njaa kwa nguvu watu wa Palestina kwa ushirikiano na utawala wa Biden. Msemaji wa Kea ameongeza kwa kusema makundi ya serikali ya mrengo mkali wa kulia wa Israel yanaonekana yakioa Palestina kwa makusudi na kisha kuifanya mili yao kama milyao taka. taka haya ya kimbari lazima yakomeshwe, si kusamehewa au kuungwa mkono kwa silaha na maneno. Picha za video zilizonaswa na televisheni Al Jazeera ya Qatar zinaonyesha wanaume wawili wa Kipalestina wasio na silaha, mmoja akipunga hewani kipande cha kitambaa cheupe mara kwa mara, kuashiria kujisalimisha kabla ya askari katili wa jeshi la kigaidi la utawala wa kizayuni wa Israel kuwapiga risasi na kisha kuzifukia maiti zao kwenye kifusi kwa kutumia tingatinga tinga karibu na mji wa Gaza. Harakati ya Mukawama wa Kiislamu wa Palestina, Hamas, imelaani vikali mauaji hayo, ikisema ni ushahidi zaidi unaonyesha ukubwa wa ufashisti jinai na uhalifu unaotawala tabia na hulka ya Wazayuni. Wakati huo huo, wataalamu wa masuala ya vita wa Marekani wamesema wapiganaji wa Kipalestina wamefanya mashambulizi ya patayo sabini dhidi ya wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel karibu na hospitali ya Ashifa katika mji wa Ghaza tangu Machi 18, wakati jeshi la utawala huo ghasibu liliporejea katika eneo hilo. Taasisi ya utafiti wa vita au Institute for the Study of War, na hilea mradi wa vitisho muhimu au kipenda Critical Threat Project kwa kimombo zimesema katika tathmini yao ya hivi punde kuhusiana na yanayojiri kwenye medani ya mapigano katika ukanda wa Ghaza kwamba kiwango hicho cha juu cha mashambulizi kinaonyesha kuwa wana mukawama wa Palestina wana kiwango kikubwa cha ufanisi wa mapigano katika eneo hilo, licha ya kuendelea juhudi za jeshi la Israel za kulisafisha kijeshi eneo la karibu ya mji wa Ghaza. Jopo hilo la taasisi za wataalamu wa masuala ya kijeshi zenye makao yao makuu nchini Marekani limesema makundi yapatayo sita ya wanamukawama wa Palestina yanapambana ya hivi sasa na wanajeshi wa jeshi la utawala wa kizayuni waliotumwa karibu na hospitali ya Ashifa. Huku hayo yakiharifiwa, wizara ya fedha Marekani imeiwekea vikwazo tovuti ya mtandao ya Gaza nao kwa madai ya kuchangisha misaada ya kifedha kwa ajili ya harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas. Kwa mujibu wa ABC News, wizara ya fedha Marekani imetangaza kwamba ofisi ya udhibiti wa mali za kigeni imewawekea vikwazo wa watu wawili na asasi tatu kwa hoja kwamba ndio warahisishaji wakuu wa njia za kuipatia fedha harakati ya Hamas. Kwa mujibu wa tangazo la wizara ya fedha Marekani, Gaza nao na mwanzilishi wake Mustafa Ayash pamoja na makampuni ya Al Qureshi Executive na Osman Sultana pamoja na mkurugenzi wa makampuni hayo mawili wameshughulikia ukusanyaji wa, wa misaada ya kifedha kwa ajili ya Hamas. Tovuti ya Kiarabu ya Gaza Now ina zaidi ya wafuasi laki tatu kwenye mtandao wa kijamii wa X na idadi kubwa ya wafuasi kwenye jukwaa la maongezi la Telegram. Brian Nelson, naibu waziri wa fedha wa Marekani anayehusika na masuala ya kigaidi na taarifa za fedha amesema wizara hiyo imedhamiria kuhakikisha inadhibiti uwezo wa Hamas wa kujidhaminia mahitaji ya fedha kwa ajili ya kile alichokiita shughuli zake za kigaidi ikiwa ni pamoja na kupitia uendeshaji kampeni za kuchangisha misaada ya kifedha. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tukiangazia sasa masuala mengine, ripoti mpya ya shirika la Umoja Mataifa la mazingira UNEP imesema kwamba wakati thuluthi moja ya watu duniani wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula, milo bilioni moja ambayo ni sawa na moja ya tano ya chakula chote hutupwa kila siku na kuishia jalalani. Ripoti hiyo ya UNEP ambayo imetolewa kwa anwani ya kielelezo cha taka za chakula 2024 inaangazia takwimu za hivi karibuni kuanzia mwaka 2022 ambazo zinaonyesha kuwa tani bilioni 1.05 za chakula zilipotea. Asilimia 19 ya chakula ambacho kipo kwa ajili ya watumiaji kilipotea kwa jumla katika maduka ya rejareja sekta ya huduma ya chakula na viwango vya kaya. Hiyo ni pamoja na karibu asilimia kumi na tatu ya chakula kilichopotea katika mnyororo wa usambazaji kama inavyokadiriwa na shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa, FAO, kuanzia tu baada ya mavuno hadi katika hatua ya kuuzwa. Inja Anderson, mkurugenzi mtendaji wa UNEP, anasema na hapa na nukuu, upotevu wa chakula ni janga la kimataifa. Mamilioni ya watu watakuwa na njaa leo huku chakula kikiharibika kote duniani. Na rais Vladimir Putin wa Russia amesema nchi yake haina nia ya kuingia kwenye makabiliano ya kijeshi na vibaraka wa Marekani wa Ulaya Mashariki. Putin ameyasema hayo alipotembelea kituo cha jeshi la anga cha Torzhok kilichoko kwenye mkoa wa Tver. Rais wa Russia ametangaza msimamo huo kufuatia matamshi ya maafisa kadhaa wa nchi za magharibi ambao wamehimiza na kupiga upatu swala la kutolewa msaada wa ziada wa kijeshi kwa Ukraine kwa madai kwamba Moscow haitokoma kuendeleza hujuma za kijeshi ikiwa Kiev itashindwa kwenye uwanja wa vita. Huu ni upuzi tu, amesema Putin akibainisha tofauti iliyopo katika matumizi ya kiulinzi ya Rasia ikilinganishwa na bajeti za kijeshi za NATO na akaongezea kwa kusema madai kwamba tutashambulia Ulaya baada ya Ukraine ni upuzi mtupu, na vitisho wanavyotoa kwa watu wao wenyewe ili tu wawakamue fedha. Rais wa Rasia amefafanua kwa kusema satelaiti za Marekani zilizoko Ulaya Mashariki hazina sababu ya kuogopa kwa sababu mazungumzo juu ya uwezekano wa kufanywa shambulio la Russia dhidi ya Poland, jamhuri ya Czech na nchi za Baltic ni propaganda tu za serikali zinazojaribu kuwatisha raia wao ili kuchukua kutoka kwao gharama za ziada kwa kuwafanya wabebe mzigo huo mabegani mwao. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Haya ni matangazo ya Alhamisi usiku ya redio Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea tahariri ambayo inaanwani semayo subira ya kihistoria ya watu wa Ghaza, sababu kuu ya kufedheheka Israel duniani. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kwenye mazungumzo yake na Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, kwamba subira ya kihistoria na kusimama imara wananchi wa Ghaza mbele ya jinai za utawala wa kizayuni kumeifanya kadhia ya Palestina kuwa swala kuu nambari moja duniani. Kwa karibu miezi sita sasa utawala wa kizayuni wa Israel unafanya mauaji ya umati dhidi ya wananchi wa Ghaza. Na licha ya kuwa washahidi na kujeruhiwa karibu wa Palestina laki moja na alfu nane na kutojulikana waliko karibu watu alfu nane wengine, na pamoja na kuwekwa wakimbizi karibu wa Palestina milioni mbili, lakini bado utawala wa kizayuni umeshindwa kufikia malengo yake ya kijeshi ulioyatangaza kuwa ndio sababu ya kuanzisha vita vikubwa dhidi ya wananchi wa Ghaza. Malengo yaliyotangazwa na utawala wa kizayuni ni kuwakomboa mateka wa kizayuni na kuiangamiza Hamas, bali hata kuikalia tena kwa mabavu Ghaza, lakini umeshindwa kufikia malengo hayo. Israel hadi hivi sasa imeshindwa kuwakomboa mateka wa Zayuni, huku familia za mateka hao zikizidi kushinikiza serikali ya viongozi makatili wa kizayuni inayoongozwa na Benjamin Netanyahu. Vita hivyo vimeshindwa kuipigisha magoti Hamas na hivi sasa Tel Aviv imelazimika kukubali kufanya mazungumzo na Hamas kuiomba iwaachie huru mateka hao. Ndani ya mazungumzo, Hamas imekataa masharti ya kubebeshwa na ya kuburuzwa ya wazayuni na imetoa masharti mazito kwa utawala wa kizayuni, kama unataka kweli mateka hao waachiwe huru. Kuiangamiza harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina ndilo lengo jingine la Israel la kuivamia kijeshi Gaza hivi sasa, lakini si tu lengo hilo halijafikiwa lakini utawala wa kizayuni umelazimika kukimbilia kwa wapatanishi wa kieneo na nje ya eneo hili ili iweze kufanya mazungumzo na harakati hiyo ya mapambano ya Kiislamu, suala ambalo lina maana kuwa Israeli inakiri kuwa Hamas bado ina nguvu na haiwezi kuiangamiza. Uchunguzi wa maoni uliofanywa na kituo cha utafiti wa kisiasa na maoni ya wa Wapalestina ambacho ni kituo takriban cha watu wasiopenda dini na kiko chini ya mamlaka ya ndani ya Palestina unaonyesha kuwa asilimia sabini ya wa Wapalestina wanaiunga mkono Hamas kutokana na hatua zake za kupigania ukombozi wa Palestina na operesheni yake ya kimbunga cha Al-Aqsa ya tarehe 7 Oktoba mwaka uliopita 2023. Asilimia sabini na moja ya Wapalestina wamesema kuwa operesheni ya Hamas ya kimbunga cha Al-Aqsa ilikuwa sahihi na ilipaswa ifanyike ili kuiokoa kadhia ya Palestina. Haya ni matangazo ya Alhamisi usiku ya redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibu sasa mpenzi a msikilizaji, tukuletee vipindi tulivyokuandalia usiku huu, na baadaye kidogo nitarejea hapa kusoma baadhi ya maoni yako. Wa baad, assalamu alaikum wa rahmatullahi ta'ala wa barakatuh. Ijue tabia ya watu wa nyumba ya Mtume. Ukiangalia watu wa nyumba ya Mtume walikuwa na mambo ambayo yaliwafanya wawe ni tofauti na watu wengine. Tabia zao zilikuwa ni tabia ambazo si sawasawa na tabia za watu wengine, watu wa kawaida. Lakini katika kuzijua tabia zao na kujua yale ambayo walikuwa wakiyafanya katika yale mambo ya tabia nzuri, ni shahid tukisoma katika Qur'an pale Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala alipozungumza katika Suratul Insan aya ya nane Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala anasema baada, a'udhu billahi minashaitanir rajim bismillahir rahmanir rahim. Mwenyezi Mungu anasema wayutimuna ta'ama ala hubbihi miskinan wa yatiman wa asira. Katika moja ya tabia njema za watu wa nyumba ya Mtume ilikuwa ni watu wenye tabia za kuwajali watu wengine, ilikuwa ni tabia za kuwapa kipaumbele watu wengine, ilikuwa ni tabia za kujali nafsi za watu wengine kwanza halafu kisha wao. Haya tunayapata katika aya hii. Mwenyezi Mungu azungumza ya kwamba katika moja ya masiku ambayo walikuwa wana nadhiri zao wakafunga. Sitaki nizungumze kisa kile, na sote tunakifahamu na sote tunakitambua lakini baada ya kuwa wameandaa chakula chao kwa ajili yao, mara akaja maskini, wayutimuna altaama, na wanalisha chakula, ala hubbihi, juu ya kukipenda kwake. Hapa kuna wengine dhamiri wakairudisha kwa Allah subhanahu wa ta'ala, kwa maana ala hubbihi, juu ya kumpenda Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala lakini wengine wakairudisha dhamiri hiyo ala hubbihi, ai juu ya kukipenda kwao kile chakula. Yaani, wao wameandaa chakula, wanakipenda kile chakula, lakini akaja mtu ambaye anahitajia katika watu maskini, akaomba chakula. Chakula wamekiandaa vizuri, ni chakula kwa ajili yao na ni watu ambao walikuwa wamefunga. Sasa baada ya kuwa chakula tayari kimeandaliwa na ni chakula ambacho anakipenda, mara anagonga maskini, anawaambia rahimakumullah atiimuna, Mwenyezi Mungu akuhurumieni tulisheni chakula. Sasa kile chakula ambacho walikiandaa wao kwa ajili yao wakakitoa kwa ajili ya maskini, lakini bado wakaandaa chakula kingine. Baada ya kuwa chakula kimekamilika. Akaja yatima ambaye ana haja na kile chakula, hana chakula. Pia wakakichukua kile chakula wakampa yatima. Ikhwani ukiangalia, tabia hizi walizokuwa nazo watu wa nyumba ya Mtume, ni tabia ambazo sisi watu wa kawaida inaweza ikawa ni ngumu kufanya mambo kama haya. Inaweza ikawa ni ngumu sisi kutekeleza au kufanya mambo kama haya waliokuwa wakiyafanya watu wa nyumba ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Kwa hiyo, wao walijali watu wengine kuliko nafsi zao. Kwanza mtu mwingine, alafu ndio wao, iwe ni katika kuwaombea dua, iwe ni katika kuwasaidia kama hivi wa yut'imuna ltaama ala hubbihi miskinan wayatiman wa asira, wamemlisha maskini, anakuja yatima, wanampa chakula, wanaandaa chakula kingine, anakuja asir, anakuja mateka ambaye hana mtu wa kumwangalia, hana chakula, hana lolote, anawaambia rahimakumullah Atimuna, mwenyezi Mungu akuhurumieni, tulisheni katika vile mlivyokuwa navyo. Wanachukua kile chakula wanampa asiri, mateka. Lakini yote haya wanayafanya, Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala akaelezea lile jambo lao ambalo walikuwa wakilifanya na ile tabia waliokuwa wakiifanya ya kwamba walikuwa hawafanyi kwa ajili ya kitu kingine, innama nutimukum liwajhi llah la nuridu minkum jazaan wala shukura, hakika si vinginevyo sisi tunakulisheni liwajhi llah, kwa ajili ya Allah subhanahu wa Ta'ala. Kwa ajili ya mapenzi yetu kwa Allah Subhanahu wa Ta'ala, kwa ajili ya kutambua kwetu ya kwamba kama kuna mtu ana mahitajio, kama kuna mtu ana haja yake, ni lazima sisi tutambue kwamba haja yake ni aula, haja yake ni ya kwanza. Kama mtu ana matatizo yake na sisi tuna matatizo yetu, tutaanza yapi kuyatatua? Tabia njema zinatuambia ni lazima uanze na mwenzio, kisha uje katika tatizo lako, uanze na haja ya mwenzio, kisha uje kwenye haja yako. Ndiyo tunaipata katika tabia walizokuwa nazo watu wa nyumba ya bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kwa hiyo katika hichi cha ijue tabia ya watu wa nyumba ya mtume tuondoke na tabia ya kwamba ni lazima tuwajali watu wengine, ni lazima tuwasaidie watu wengine, ni lazima tuwahurumie watu wengine ambao wana mahitajio, hata kama sisi tuna mahitajio kama waliokuwa nayo au sisi tuna mahitajio zaidi ya yale waliokuwa nayo, ni lazima kwanza sisi tuangalie wao, tuwatatulie haja zao tuwasaidie katika yale waliokuwa nayo, halafu baada ya hapo ndiyo tuje katika nafsi zetu. Kwa hiyo katika hili tunajifunza katika moja ya tabia za watu wa nyumba ya Bwana Mtume, walikuwa wakiwajali watu wengine kabla ya kuzijali nafsi zao. Ndio maana tunapata katika aya hii ya sura Alinsan aya ya nane Mwenyezi Mungu anaelezea tabia walizokuwa nazo za kuwajali watu wengine, wayutaimuna taama ala hubbihi miskinan wa yatiman wa asira inama nutimukum liwajhillah la nuridu minkum jazaan wala shukura, sisi tunakulisheni kwa ajili ya Allah subhanahu wa ta'ala, hatutaki malipo kutoka kwenu wala hatutaki mtusifie ya kwamba sisi ni watu wenye tabia kama hizi. Kwa hiyo kikao hichi, tuondoke na moja ya tabia walizokuwa nazo watu wa nyumba ya Mtume, tabia za kuwajali watu wengine, za kuona haja za watu wengine ni za muhimu na ndizo za kuanza nazo, kisha ndiyo turudi katika haja zetu sisi. Iran Juma Hili. Hamjambo, wapenzi usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran katika kipindi cha siku saba zilizopita. Kati itakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu akutana na mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas, asema mapambano ya Palestina na Gaza yameinua na kuutukuza Uislamu. Rais wa Iran anasema Palestina sasa ni kadhia ya ulimwengu wa ubinadamu, na waziri wa mambo ya nje wa Iran akosoa unduma kuwili wa magharibi. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei amesema mukawama au mapambano ya Kiislamu usio na kifani ya vikosi vya mukawama na watu wa Gaza umeutukuza Uislamu. Ayatullah Said Ali Khamenei amesema hayo katika mkutano na Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, pamoja na ujumbe aliofuatana nao wiki hii hapa jijini Tehran. Katika mazungumzo hayo yaliyofanyika Jumanne jioni, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amewenzi mukawama na kusimama imara kusiyo na mfano wake kwa vikosi vya mukawama wa Palestina na watu wa Gaza na kusisitiza kuwa subira ya kihistoria iliyoonyeshwa na watu wa Gaza mbele ya jinai, unyama na ukatili wa utawala wa kizayuni unaofanywa kwa uungaji mkono kamili wa madola ya magharibi ni jambo adhimu mno ambalo kwa hakika limeutukuza Uislamu na kinyume na matakwa ya adui limeligeuza swala la Palestina kwa swala kuu la ulimwengu. Katika mkutano huo, Ismail Hania mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Hamas sambamba na kutoa shukrani na kutathmini uungaji mkono wananchi na serikali ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kadhia ya Palestina hususan wananchi wa Gaza, aliwasilisha kwa kiongozi mwadhamu ripoti kuhusu matukio ya karibuni yaliyojiri katika medani ya mapambano. Wakati huo huo, rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kutokana na mukawama au mapambano ya Kiislamu na misimamo imara ya wananchi wanaodhulumiwa na wenye nguvu wa Gaza, kadhia ya Palestina sasa imevuka mipaka ya ulimwengu wa Kiislamu na kuwa swala la ulimwengu wa ubinadamu. Said Ibrahim Raisi, rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Jumaatano alikutana na Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, na kusema, harakati zote za kidiplomasia za Marekani na utawala wa kizayuni katika eneo ni hadaa tupu. Aidha amesema kwamba leo hii nchi zilizoanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo wa kihalifu zimefedheheshwa na kuaibishwa mbele ya watu wao. Kwingineko, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran amezungumza kwa simu na mwakilishi wa ngazi za juu wa Umoja wa Ulaya katika masuala ya sera za kigeni na usalama na kukosoa vikali vigezo vya unduma kuwili vinavyokinzana na vya nchi za magharibi mkabala wa kadhia ya Palestina na Gaza. Hussein Amir Abdullahian amezungumza kwa simu na Joseph Borrell ambapo wamechunguza na kubadilishana mawazo kuhusu matukio ya karibuni muhimu kikanda na kimataifa na uhusiano kati ya Iran na Umoja wa Ulaya. Amir Abdullahian amesema kuwa kuendeleza mgogoro wa kibinadamu na hatua ya utawala haramu wa Israel ya kuwasababishia njaa wakazi wa ukanda wa Gaza vimeifanya hali ya mambo ya yani eneo hilo kuwa mgogoro halisi wa karne. Wakati huo huo, zaidi ya Wairani laki moja wamehudhuria sherehe kubwa ya kidini katika uwanja wa michezo wa Azadi ambapo kati ya mambo mengine wamewaenzi mashahidi wa Palestina katika ukanda wa Gaza hafla hiyo iliyofanyika siku ya Jumanne iliwaleta pamoja maelfu ya wa wapenda Qurani pamoja na wataalamu wa kipindi maarufu cha televisheni cha Mahfel. Hafla hiyo ya Qurani ilihutubiwa na kiongozi wa harakati ya Jihadi Islami ya Palestina, Ziada Nakhala, ambaye aliwapongeza wananchi wa Iran kwa uungaji mkono wao usoyumba kwa harakati za ukombozi wa Palestina. Na Jumatatu, ambayo ilisalifiana na usiku wa kumi na tano wa mwezi mtukufu wa Ramadhani, siku ya kukumbuka kuzaliwa ya Imam Hasan Almujtaba alaihi salam, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei alionana na jamii ya washairi na watu wa sanaa na utamaduni na kuzungumza nao kwa karibu na kwa mapenzi makubwa. Katika kikao hicho, kiongozi mwadhamu alisema tungo za kishairi zenyewe ni chombo madhubuti cha habari. Akifafanua kuhusu nukta hiyo, alisema Tungo za mashairi zenyewe ni chombo madhubuti cha habari cha kuwatangazia walimwengu changamoto mbalimbali, vita na matukio chungu nzima yanayotokea duniani. Athari za vyombo vya mawasiliano ya umma ni kubwa zaidi kuliko hata makombora, droni na ndege za kivita, na kila chombo kikubwa na chenye nguvu zaidi cha habari hufanikiwa kufikia malengo yake. Nam na kwa kauli hiyo ya kiongozi mwadhamu ya Kiislamu, wa mapinduzi ya Kiislamu, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo na karibuni kuwa nami katika kipindi hiki maalumu cha Ramadhani ambacho kitatupia jicho uhuru na kuwa huru katika mtazamo wa Quran tukufu. Kweni nami hadi tamati. Siku tukufu za mwezi wa Ramadhani huleta habari njema Kwenye nyoyo za waumini waliofunga katika mwezi huu, irada na nguvu ya kuchukua maamuzi ya mwislamu huimarika zaidi na kumfanya aondokane na kuwa huru kutoka kwenye minyororo ya ndani ya nafsi na matamanio yake. Kuimarishwa huku kwa irada kunaweza kumfikisha mwanaadam kwenye uhuru kamili. Kuna watu wengi wanaodai kuwa huru na wanalingania uhuru kwa watu wengine, lakini wao wenyewe ni mateka na watumwa wa hawa na matamanio ya nafsi zao. Ada ya kula na kunywa, tabia ya tamaa, kucheza kamari, kusengenya, kusema uongo, kunywa mvinyo na kadhalika, vimewateka na kuwafunga minyororo na kuwateka. Watu wa aina hii yumkini wakawa ni mabingwa na washindi katika nyanja za siasa na jamii, washindi vitani, na hata katika mashindano ya michezo na kadhalika, lakini ni wakati huo huo wakawa mateka na wafungwa wa hawa matamanio ya nafsi ufuska na kadhalika. Mtu anayejiondoa katika minyororo ya utawala wa silika za wanyama na kuacha kula na kunywa chakula chake halali na akakanyaga matamanio haramu ya macho, masikio, ulimi, mkono, miguu na kadhalika kwa njia ya kufunga swaumu, kwa hakika huwa anafanya jitihada za kujikomboa na kuwa mtu huru kwa maana yake halisi. Kwa msingi huo, mwezi mtukufu wa Ramadhani ni mwezi wa uhuru na kuwa huru. Ni mwezi wa kuwa huru kutoka kwenye minyororo ya ada na tabia za kihayawani, kujikomboa kutoka kwenye matakwa ya tawala za kiimla, na kuwa huru kutoka kwenye makucha na udhibiti wa miungu bandia inayoamrisha maovu na kukataza mema. Aina hii ya uhuru ndio lengo takatifu la le mitume wote wa Mwenyezi Mungu na kama Qur'ani inavyosema, walitumwa kwa ajili ya kumkomboa mwanadamu na kumwondoa kwenye minyororo ya nafsi, tawala za kiimla na miungu bandia. Aya na ya 157 ya sura taarafu inasema, ambao wanamfuata nabii asiyesoma wala kuandika, ambaye wanamkuta ameandikwa kwao katika Taurati na Injili, anawaamrisha mema na kuwakataza maovu na anawahalalishia mazuri na kuwaharamishia vibaya na kuwaondolea mizigo yao na minyororo iliyokuwa juu yao. Inatupasa kusema kuwa matatizo mengi na makubwa ya mwanadamu yanasababishwa na kutofahamu uhuru halisi katika mtazamo wa Uislamu, au kutosimama si imara na kuwa thabiti katika njia ya uhuru huo, hivyo wale ambao hawafahamu maana ya uhuru huo au hawasimami imara na kuwa na istikama katika njia ya uhuru huo huangukia katika minyororo ya hawa na matamanio ya nafsi au kwenye makucha ya watawala majabari na wanadamu wenye kiburi na majivuno na kuishia kujikomba kwao. Hii ni licha ya kwamba Uislamu haumruhusu mwanadamu kunyenyekea na kurukuu mbele ya mwanadamu mwenzake au utawala wa kiimla na kidhalimu badala ya Mwenyezimungu mmoja. Mfasiri mkubwa wa Quran Tukufu Allama Muhammad Huseini Tabatabai anasema Mwenyezimungu subhanahu wa taala ametahadharisha sana kuhusu madhambi mawili ndani ya Quran Tukufu. Madhambi hayo ni makubwa kuliko kunywa pombe, kucheza kamari, kuua nafsi bila ya haki na kadhalika, na Qurani Tukufu imetahadharisha kwa lugha kali sana kuhusu madhambi hayo kuliko dhambi ya kuumua mwanadamu. Madhambi hayo mawili ni riba na kuwatawalisha maadui wa Mwenyezi Mungu katika jamii ya Kiislamu. Katika suratu Hud, baada ya kutaja historia ya kaumu za Nuhu, Hoda, Swale, Ibrahimu, Shuaibu na Musa, Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya 112 kwamba miungu yao haikuwafaa. Basi ewe Mtume, basi simama sawasawa kama ulivyoamrishwa wewe na wale wanaoelekea kwa Mwenyezi Mungu pamoja nawe, wala msikiuke mipaka. Hakika yeye anayaona yote mnayoyatenda. E, nini maana ya istiqama katika maneno haya ya Mwenyezi Mungu? Aya inayofuatia inatoa jibu ikisema, wala msiwategemee madhalimu usije ukawapata moto, na wakati huo hamtakuwa na walinzi badala ya Mwenyezi Mungu, wala hamtasaidiwa. Katika aya hii inaeleweka kwamba maana ya maneno ya Mwenyezi Mungu ya kuwa na istikama na kutokiuka mipaka ni kutoegemea upande wa madhalimu na kutowategemea, kwa sababu kuegemea na kuwategemea madhalimu kuna mfanya mwanadamu awe mshirika katika hatima ya mbaya. E, tunapodurusu na kutwalii historia tunaona kuwa waliookoka na kunusurika katika kaumu za Nabii Nuh Hud na kadhalika ni watu wachache tu ambao hawakuegemea au kuwategemea madhalimu. Maana ya kuegemea na kuwategemea madhalimu katika aya hii si kuwa na imani nao pekee, bali kuwaamini kunakoambatana na kuwa nao na kuelekea upande wao. Katika aya za kwanza na pili za Suratulmutahina, Mwenyezi Mungu anawaonya Waislamu wasikubali kuwa chini ya utawala wa maadui zake wanaojifanya miungu watu ambao siku zote wanajaribu kuwaua, kuwatesa na kuwafanya watumwa wao, na hatimaye makafiri. Inasikitisha kuona kwamba wakati mwingine Waislamu, kwa kupenda au kutopenda, wanamwamini adui na kupoteza kila kitu, ikiwa ni pamoja na uhuru wao wa kidhahiri na kiroho. Tuna mifano kadhaa ya tawala za Waislamu ambazo ziliegemea kuwaamini na kuwategemea maadui wa Allah subhanahu wataala, na matokeo yake zilibezwa zikafungwa minyororo kisiasa, kiuchumi, kijamii na kadhalika, na kukosa uhuru na hatimaye zikaangamizwa na kuenguliwa. Katika upande mwingine, kutokana na fikra yake ya kupigania uhuru, kujitawala na kusimama ngangari, Jamhuri ya Kiislamu Irani imeweza kupanua mipaka yake kutoka Kashmir hadi bahari ya Mediterania na haya ni mafanikio ambayo yamepatikana kwa njia ya, ya kutoa changamoto kwa adui. Mwanzoni mwa kuanzishwa utawala wa kiislamu nchini Iran, tatizo la adui lilikuwa kwamba Iran isipate sengenge kutoka popote pale, katika vita ilivyolazimishwa miezi kadhaa tu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Lakini leo tatizo la adui ni kwamba makombora ya Iran yanaweza kupiga bara hadi bara jingine na kulenga shabaha kwa umakini mkubwa. Mwaka wa 1979 changamoto ya maadui wa Jamhuri ya Kiislamu ilikuwa kubuni kwa urahisi mpango uliofeli wa operesheni ya kucha ya tai, yani operesheni Eagle Claw ili kuwakomboa mateka wa pango la ujasusi la Marekani nchini Iran, lakini sasa wakati askari wa vikosi bora vya jeshi la Marekani wanapokamatwa na wanajeshi wa Irani hawana budi ila kulia kwa hofu. Wakati mmoja taifa la Irani lilihitaji makombora ya Libya na Siria, lakini leo makombora ya nchi hii yana neno na maamuzi muhimu katika vita vingi vya kikanda. Irani ambayo haikuwa hata na uwezo wa kutengeneza senyenge kabla ya ushindi wa mapinduzi ya hatua kubwa na kuwa kati ya nchi zinazotajika duniani katika masuala kama teknolojia ya nyuklia, nano, anga za mbali, fizikia, teknolojia ya unajimu na utengenezaji wa dawa nyingi muhimu za matibabu ya binadamu. Haya ni baadhi tu ya matokeo ya kusimama ngangari imara, kuwa na istikama na kuto mwamini wala kumtegemea adui wa Allah subhanahu wataala kama inavyofundisha Qur'an tukufu. Tukutane tena juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola Karima. Hii ni redio Teheran. Nisome hapa maoni mawili matatu. Mpenzi msikilizaji, kama nilivyokuahidi, Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, anajiita balozi wa redio Teheran kanda ya kati, Dodoma, lakini anasema kwa sasa napatikana kwenye ukanda wa kusini mwa Tanzania. Ananza, anasema baada ya salamu, hongera serikali na jeshi la Nigeria kwa kuweza kuwakomboa wanafunzi na walimu wao toka kwenye mikono dhalimu ya magaidi. Asante sana Jumaidi Isa ukiwa hapo, anasema kwa sasa yupo hapi ah, yupo kando wa kusini mwa Tanzania. Asante sana kwa ujumbe wako huo, sante sana pia. Abdullahli Makajura anatushukuru kwa, kwa kumtumia habari Yazid Akida wa Chumbageni, Tanga, Tanzania. Uh, na usome tena hapo ubeti wake, anasema ni mwezi kumi na saba, siku zaenda jamani, tumesogea sihaba, yaenda mwisho Ramadhani, wasofunga ni msiba, kudharau Ramadhani. Mungu atupe haiba, nyoyo ziwe furahani. Asante sana Daktari Yazid Akida. Bismillahirrahmanirrahim Ya Ali ya Azim Ewe uliye juu, ewe mwenye uwezo. Ya ghafur ya rahim, ewe msamehevu, ewe mrehemevu. Anta rabbul azim, wewe ni Mola mlezi uliye na uwezo Huu ni mwezi ulioutukuza na kuupa heshima, ulioupa sharafu na ubora kuliko miezi mingine, nao ni mwezi ambao umefaradhisha funga juu yangu nao ni mwezi wa Ramadhan ambao ndani yake umeteremsha Quran ili kuwa mwongozo kwa watu na dalili zilizo wazi za mwongozo na upambanuzi wajalta fihi laylatal qadri, ndani yake umeweka laylatul qadri. wajaltaha khayran min alfi shahrin, na ukaufanya kuwa bora kuliko miezi elfu. fa ya dhal manni wala yumannu alayk, ewe mwenye fadhila na wala hakuna yoyote mwenye kukufadhili munna alayya bifakaki raqabati mina nnar fi man tamunnu alayhi, nifanyie fadhila kwa kuniepusha na moto niwe miongoni mwa wale wafanyiao fadhila, wa adkhilni ljanna Allahumma rabba shahri ramadan alladhi anzalta fi al-Qur'an, Ewe Mungu wangu, Mola mlezi wa mwezi wa Ramadhan ambao ndani yake uliteremsha Qur'an. ni ruzuku kwenda kuhiji nyumba yako tukufu ndani ya mwaka huu na kila mwaka. Waghfir li tilka al-dhunub al-azam, nisamehe dhambi hizo kubwa. Fa innahu la yaghfirha ghayruka ya rahman ya alim, kwa hakika hakuna yoyote Hii ni redio Tehran. Muda hauna nasi mpenzi msikilizaji, moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Baraza la mahusiano ya kiislamu wa Marekani kea limetoa mwito kwa Umoja wa Mataifa kuchunguza video inayoonyesha wanajeshi wa utawala wa kizona Israel wakiwapiga risasi bila sababu Wapalestina wawili wanaonekana kuwa hawana silaha kisha kuzifukia maiti zao kwa buldoza. Wataalamu wa masuala ya vita wa Marekani wamesema wapiganaji wa kipalestina wamefanya mashambulizi ya patao sabini dhidi ya wanajeshi wa utawala wa kizona Israel karibu na hospitali ya Shifa katika mji wa Gaza Tangu Machi 18 wakati jeshi la utawala huo ghasibu liliporejea katika eneo hilo. Wizara ya fedha Marekani imewekea vikwazo tovuti ya mtandao ya Gaza nao kwa madai ya kuchangisha misaada ya kifedha kwa ajili ya harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas. Ripoti mpya ya shirika la umoja mataifa la mazingira UNEP imesema wakati thuluthi moja ya watu duniani wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula, milo bilioni moja ambayo ni sawa na moja ya tano ya chakula chote hutupwa kila siku na kuishia jalalani. Na Rais Vladimir Putin wa Rusia amesema nchi yake haina nia ya kuingia kwenye makabiliano ya kijeshi na vibaraka wa Marekani wa Ulaya Mashariki. Mukhtasari huo, mpenzi msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo yetu haya ya Alhamisi usiku. Asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati matangazo, lakini nisisitize tu kwamba Tutilie maanani ripoti hiyo ya Umoja wa Mataifa kwamba humusi moja ya chakula duniani inaishia jaani, wakati watu milioni mia saba themanini na tatu wanalala njaa. Tusifanye israfu, hususan katika kipindi hiki cha mwezi mtukufu Ramadhan. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia usiku mwema, kwa heri. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet nyetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email, ni swahiliradio@irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.