Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Imeangamia mikono ya Abu Lahab na yeye pia ameangamia. Hayatamfaa mali yake wala alivyovichuma. Atauingia moto wenye mwako na mkewe mchukuzi wa kuni. Shingoni mwake iko kamba iliyosokotwa. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu niongoze katika siku ya leo kwenye kutekeleza amali njema na unikidhie ndani yake haja na mahitaji yangu. Ewe ambaye huhitaji maelezo na maulizo, ewe mjuzi wa yaliomo nyoyoni mwa walimwengu, mrehemu Muhammad na ali zake watoharifu. amin ya rabil alamin. Ilikuwa ni dua ya leo ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Leo ikuwa ni mwezi kumi na saba Ramadhani elfu moja mia nne arobaini na tano hijiria, ambayo ni sawa na Machi ishirini na nane elfu mbili na ishirini na nne miladia. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu, tunaomba shukrani zetu kwake kwa kutupa uhai na kutuwezesha kuiona siku hii ya leo. Amin ya rabil alamin. Tunamwomba Mwenyezi Mungu atutakabalie swala zetu na somo zetu amin ya rabbil alamin. Jina langu ni asmahani ghanima Muhammedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo mchana huu wa leo, na meza yangu ikiwa imesheheni mambo mengi mazuri, kuanzia habari zetu za kikanda na kimataifa. Uchambuzi wetu wa kisiasa mchana huu Alhamisi utahusu msisitizo wa Irani juu ya haki yake katika medani ya gesi ya Arash na tuna vipindi vingi, vipindi vilivyojaa maarifa tele, vipindi vifupi, vipindi virefu. Tuna tutakuwa na baraza wasikilizaji, tutaletea mawaidha ya Ramadhani na, na mzungumzaji atakuwa Shekhe Raihani Yasin kutoka Dar es Salaam Tanzania. Tutakuwa na udunduzi wa magazeti. Ni baadhi ya magazeti ambayo tutatupia jicho. Tukiangazia habari muhimu, tutakuwa na makala yetu fupi ya hekima za Najuli Balagha, makala yetu yaliyo katika historia, na bustani ya uongofi ya uongofu Kaa kando ya redio yako, kaa kando ya setelaiti na kuletea mambo mazuri. Kweni nami hadi tamati. Lakini kabla ya anakumbusha, nawakumbusha hapa kwamba mnaweza kwa kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwepo telegramu yetu na WhatsApp yetu. Ntakuwa nikipokea ujumbe wako mfupi SMS, tuma katika nambari yetu ya kawaida. Karibuni. na imetimia saa sita kamili kwa majira ya hapa Teherani, na sasa nawakaribisha kujiunga nami katika vichwa vya habari. Tovuti ya marekani yasema kuna mauaji ya kimbari yaliyofichwa nchini Ethiopia. E, ripota wa umoja wa mataifa francesca albanese asema nilitishwa kwa sababu ya ripoti yangu kuhusu mauaji ya kimbari ukanda wa Gaza. Wazazi nigeria waungana na watoto wao waliokuwa wametekwa nyara. na kaboni nyeusi atajwa kwamba sio tu inachafua mazingira duniani lakini pia inasababisha ongezeko la joto. Na sasa ni habari kamili. Ripota maalum wa wa Umoja Mataifa kuhusu haki za binadamu katika ardhi za Palestina b Francisca Albanese amesema amekuwa akikabiliwa na mashambulizi na kupokea vitisho vingi tangu alipoanza kazi yake ya kuandaa ripoti kuhusu jinai zinazofanywa na Israel ukanda wa Gaza. Albanese amethibitisha katika mkutano na waandishi wa habari kuhusu ripoti yake iliyowasilishwa katika Baraza la Haki za Binadamu juu ya vita vya uharibifu vya Israeli ukanda wa Gaza kwamba baada ya miezi mitano ya kuchambua mauaji yaliyofanywa na Israeli huko Gaza, ripoti hizo zinathibitisha kuwepo kwa vipengele vinavyoonyesha kuwa Israeli inatekeleza uhalifu wa mauaji ya kimbari huko Gaza. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa amesema Israeli inatekeleza vitendo vitatu ambavyo viko ndani ya mfumo wa mauaji ya kimbari ambavyo ni mauaji dhidi ya Wapalestina huko Gaza, kuwafukuza kwenye makazi yao na kutengeneza mazingira yanayosababisha uharibifu wa sehemu au maisha yao yote. Tovuti ya Marekani ya Counterpunch imechapisha ripoti inayosema kuwa Ethiopia chini ya utawala wa waziri mkuu Abiy Ahmed na chama chake tawala, chama cha Mafanikio, imekuwa sehemu ya giza na ya kutisha, ambapo mtu yoyote anayepinga serikali yuko katika hatari ya kukabiliwa na ukatili na kukamatwa. Ripoti hiyo imesema kwamba ukandamizaji wa utawala wa Ethiopia kwa sasa unalenga kaumu ya Amhara na kwamba mauaji ya wanaume, wanawake na watoto wa kabila hilo yamekuwa tukio la kila siku na yanaweza kutambuliwa kuwa ni sawa na mauaji ya kimbari. Ripoti ya Counterpunch imesema makundi ya watu wanaovaa sare rasmi za serikali ya shirikisho na majimbo pamoja na wanamgambo wa Oromo yaani jeshi la ukombozi la Oromo wanachinja raia wa Amhara mitaani wanaokuwa katika shughuli zao za kimaisha. Limesema pia kuwa pande zisizojulikana zinatumia ndege zisizo na rubani yani droni na rubani kuwashambulia raia zisizo na rubani yani droni kuwashambulia raia hao. Mwandishi wa ripoti hiyo amesema hofu kubwa imekuwa ikiwakumba watu wa Amhara katika vijiji na miji ambapo wanalengwa kwa kuzingatia utambulisho wao, na kwamba katika miaka mitano iliyofuatia kuwasili kwa abi Ahmed na wenzake madarakani, makumi ya maelfu ya watu wa kabila la Amhara wameuawa na mamilioni wamehamishwa kutoka Oromia, eneo kubwa zaidi nchini Ethiopia, ambako walikuwa na mali zao. Wazazi kumradhi, wazazi wa watoto wa shule zaidi ya mia thelathini nchini Nigeria wamekombolewa kutoka mikononi mwa watekaji nyara baada ya kushikiliwa mateka kwa zaidi ya wiki mbili. Wazazi hao jana waliungana na watoto wao, ambapo walishindwa kujizuia machozi ya furaha katika tukio hilo walilokuwa wakilisubiri kwa muda mrefu. Tukio la kukutana wazazi na watoto hao tajwa lilifanyika jana katika jengo moja la serikali katika mji wa Kaduna nchini Nigeria siku tatu baada ya watoto hao kukombolewa. Watoto hao wa shule hivi sasa wanaishi hapo wakiendelea kupatiwa huduma ya afya na matibabu. Wazazi wamesema waliungana tena jana na watoto wao kwa mara ya kwanza tangu Machi saba mwaka huu, wakati watu waliokuwa na silaha wakiwa kwenye pikipiki walipowateka nyara Shiga kaskazini magharibi mwa jimbo la Kaduna na kuwalazimisha kuongozana nao hadi katika misitu ya karibu huku wakifyatua risasi. Viongozi wa Marekani wamekiri kutokuwa na uwezo wa kukabiliana na jeshi la Yemen katika bahari ya Sham. Hii ni kufuatia kuendelea makabiliano ya magharibi chini ya uongozi wa Marekani mkabala wa jeshi la Yemen katika bahari nyekundu, katika hali ambayo Marekani inatekeleza operesheni kwa jina la operesheni ya kudhamini usalama katika bahari nyekundu kwa zaidi ya miezi mitatu sasa, lakini Admiral Marc Meg, kamanda wa jeshi la Marekani wa meli ya USS Eisenhower inayobeba ndege za kivita amekiri kuwa nchi hiyo na washirika wake wanapaswa kufanya kazi kubwa ili kulishinda jeshi la Yemen. Amesema hatua kadhaa zilizochukuliwa hadi sasa hazitoe ulinzi wa kutosha kwa makampuni ya usafirishaji wa baharini. Wakati huo huo, Ralf Habben, mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya Hapag Loyd yenye makao yake mjini Hamburg, Ujerumani, pia amesema inahofiwa kwamba usafiri wa baharini katika bahari nyekundu utaendelea kuvurugika hadi mwaka 2025. Na kaboni nyeusi imetajwa kusababisha ongezeko la joto kwa wati zisizopungua 0.6 kwa kila mita mraba moja katika uso wa dunia. Haya yamebainishwa na mwadhiri wa masuala ya uhandisi wa mazingira katika chuo kikuu cha Istanbul Uturuki, akizungumza katika mahojiano na shirika la habari la Uturuki la Anadolu. Bi, Biuko Onat ameweka wazi athari nyingi za uzalishaji wa kaboni nyeusi kwa hewa ya sayari ya dunia na madhara yake kwa afya ya umma amesema, ingawa kwa kawaida haiainishwi miongoni mwa gesi chafuzi lakini kaboni nyeusi inayojulikana kama masizi inatambuliwa kama sababu muhimu katika mabadiliko ya hali ya hewa na masuala ya afya ya binadamu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Ifuatao sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema msisitizo wa Irani juu ya haki yake katika midani ya gesi ya Arash. Baraza la wasikilizaji alaikum wasikilizaji wa wapenzi na karibuni katika kipindi hiki kingine cha baraza la wasikilizaji. Tumeendelea kupokea maoni mengi Ahmed kwa njia ya Telegram na WhatsApp na SMS kwa nambari yetu ya kawaida ambayo inaanza kwa alama kujumlisha 98905065487 na hata barua pepe yetu ya Swahili radio IRIB.ir. Muda wetu nao ni mchache sana, hivyo tuanze moja kwa moja na kiburudisho kifupi. maoni yaliyotufikia kwa njia ya, ya telegramu yetu, hiyo ndiyo yanayotufungulia kipindi chetu cha leo, ni kutoka kwa Bwana Jumanne Chuma wa Kigoma, Tanzania, ambaye anasema, baada ya kutumia Telegram, sasa taarifa zenu baadhi nazipata mimi. Nipo Kigoma na namwomba Mwenyezi Mungu awasaidie Wapalestina washinde hivi vita, hao wanaowasaidia wa Palestina, wa wa, namwomba na Allah awazidishie heri Mwenyezi Mungu atawalipa pia, ameandika. Tunamwona Marekani amejitokeza waziwazi kuisaidia Israeli kuwaua Wapalestina. Hawa Waarabu wanaogopa nini kuungana juu ya hili, anaoji na kuwasaidia Waarabu wenzao na Waislamu wenzao wa Palestina vilevile vile, anasema na washauri Hamas wasikubali kusitisha vita hadi Waisraeli waondoke kwenye maeneo yote ya Wapalestina wa Palestina lazima wawe makini mbele ya hao wa Marekani, anamalizia. Maoni mengine kwa leo ni haya yaliyotufikia kwa WhatsApp yetu. Tunaanza na ubeti wa shairi, ni kutoka kwa malenga wetu Yazidi Akida wa Chumbageni, Tanga, Tanzania, ambaye kila siku ya Mungu ndani ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani anatutumia ubeti mmoja wa shairi kuhusu siku hiyo. Hapa anasema Siku za zidi kupita swaumu ya Ramadhani, na kufunga sitosita na muhofu Rahmani, na swala nitazifata, ni tano si hamsini, msofunga mtajuta tukishafika mwishoni. Naitwaa Yazidi Akida, mwihaji wa chumba geni Tanga. Naam, ni ubeti mwingine wa shahiri la rubaiyati hilo. Tunamshukuru sana kilichoko hewani wapenzi wasikilizaji, ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hizi za jame jam, hapa jijini Teheran. Kuna njia mbalimbali mbali za kuwasiliana nasi, wapendo wasikilizaji, ikiwemo mail yetu ni swahili radio at irib.ir. Vilevile, mpenzi msikilizaji, tunakuomba usiache kujiunga na chaneli yetu ya Telegram na pia kusikiliza matangazo yetu kwenye live stream ya Telegram kwa linki ifuatayo t.me slash radio Teheran sw alama ya kuuliza live stream. Aidha, usiache pia kutembelea tovuti yetu ya pastoday ir sw, kama ambavyo tunakuomba pia ujiunge na chaneli yetu ya YouTube ya www youtube com slash at radio dot Teheran. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji. Sasa kwa maoni yake Bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania thaban tutasoma kwa muhtasari, licha ya kwamba tuna maoni yake mengi sana kama ilivyo ada yake na desturi hapa. Anasema sisi jamii ya kimataifa tunaungana na Ansarullah na harakati ya Hizbullah kusimama na ndugu zetu wa Palestina. Dhuluma ya kila aina wanafanyiwa ndugu zetu wa Palestina ukimya wa taasisi za kimataifa anasema ndio unaoipa kiburi Israel izidi kufanya jinai na kuvunja haki za Wapalestina. Hali hiyo haikubaliki kabisa mbele ya jamii ya kweli ya kimataifa, ambayo ni ya watu waungwana na si ya madola ya kibeberu. Tumebakiwa na maoni mengi sana hapa ya bwana Sherali Fazelo wa Dar es Salaam, Tanzania, lakini muda wetu nao ni mchache. Sasa nawashika maoni yake bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania. Anasema ama hakika, ukistajabu yamusa, ya musa utaona ya Firauna. Wakati wa Tanzania tukiwa na hali ngumu ya kupanda gharama za maisha, ndiyo kwanza bueni wanapandisha mishahara na marupurupu yao na kufanya bajeti ya matumizi ya serikali izidi kuongezeka maradufu. Bin Twaha Al Junaidi wa Bumbwini, Zanzibar anasema, na waomba Waislamu watusaidie ujenzi wa madarasa yetu huku, asanteni. Bwana Fadhel Ahmad wa Dar es Salaam, Tanzania, yeye ameandika, Mahmudu Abbas akikusudia mkuu wa mamlaka ndani ya Palestina, yeye ndiye wa kutetea watu wake madhulumu, lakini ndiye anayewahujumu huu ni mtihani mkubwa. Naandika maoni ni mengi kusema kweli, na sisi tunalazimika kudonyoa donyoa kidogo kidogo tu, kwani muda kama tunavyosema ni mfupi hapa. Bwana baraza mwingine, bwana Huseni Fundi Mabruk wa Chanja Mjawiri, kisiwani Pemba. Anasema ndugu zetu wanauliwa kila siku na wengine kujeruhiwa na kukosa huduma muhimu huko Palestina, mayatima na wajane waliopoteza baba zao na waume zao, na mazito mengine mengi wanayopitia wa Palestina. Ndugu zetu wanataka msaada wa jeshi na silaha, kama mnajifanya hamjui. Mwana baraza mwingine bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, yeye anasema Kitendo cha baraza la haki za binadamu cha kuipa Israel wanachama kwenye vyombo vya kimataifa vya haki za binadamu na vya misaada ni kuendelea kuzinajisi taasisi za kimataifa. Wito wangu ni kwamba imefika wakati sasa kwa mataifa mengine duniani kuasisi jumuiya nyingine ya kimataifa badala ya Umoja wa Mataifa wa hivi sasa, ambao hauko huru. Umoja wa Mataifa wa hivi sasa ni tawi la kisiasa la Marekani, hivyo halifai tena kuaminiwa kamwe. Tunamalizia baraza la wasikilizaji kwa maoni yaliyotufikia kwa njia ya sauti. Karibuni kuyasikiliza wabarakatuh. Mimi ni msikilizaji wenu kutoka Tanga, naitwa Saidi Masud Ahmed. Nimevutiwa sana na habari zenu moto moto tunazozipata kupitia Radio Maarifa ya mkoa wa Tanga. Nilikuwa naomba kuunganishwa katika grupu la WhatsApp ili niweze kupata habari nzuri bora zaidi ambazo zinazotoka katika redio yenu, zikijumuisha na video za matokeo, hasa za hawa ndugu zetu wanaosumbuka sasa hivi na hawa madhalimu wa Kiisraeli. Tunamnazo sana kuzipata ili tuweze ku na sisi kwa sababu tayao na sisi inatuhusu, japokuwa tuko mbali. Insha allah shukran, asantu, assalamu alaikum. Redio Irani, redio maarufu, redio ambayo inatupa raha na faraja kubwa katika maisha yetu, sisi tu Waislamu tuliokuwa mbali huko Afrika, Tanzania, mkoani Tanga, katika wilaya ya Tanga, mtaa wa Msambweni. Mimi naitwa Mgazija Msambweni. Kikubwa ambacho mimi nimekisikia juzi, nimekishangaa na kimenipa wasiwasi mkubwa, kama Saudia anawaambia wale wa Israeli kama hawataruhusu vyakula viingizwe Gaza kupitia pale Misri na Siria anasema yeye pale kwake pale Saudia atawakatalia vitu vyao pale vipite kwenda Jordan kule Israeli. Ina maana kumbe yeye Msaudia ndio msaliti wa Wapalestina, yeye ndo anaruhusu kuingiza silaha kupitia pale kwenye mji wa Saudia, mji wa Waislamu, mji wa watakatifu, mji ambao ni pacha na Palestina, kibla cha kwanza. Mimi nimeshangaa, mimi nimeumia sana. Adhabu yao iko kubwa kwa Mungu itawafata tuwa, tu, haitawaacha. Mimi ya kwangu ni hayo tu, nitaendelea kuumia, lakini nitaendelea kuwaombea dua watu wa Palestina, pamoja na jeshi lenye la Hamas ambao linatoa kipigo kitakatifu. Mwenyezi Mungu awape nguvu kubwa ya ajabu kuliko walichokitarajia inshallah. Mwenyezi Mungu awape nguvu kubwa inshallah. Asanteni sana nam, asante sana ama, muda wa baraza la wasikilizaji nao umeisha kabisa. Fundi mitambo wetu alikuwa ni yule ule wa kawaida Leila Kimani, mwenzangu alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhammed, na mimi ni Ahmed Rashid na kutakieni kila la heri maisha. Ilikuwa ni baraza la wasikilizaji hilo, wapendwa wasikilizaji, na si uchambuzi wa kisiasa. wassalatu wassalamu ala khairi khalqihi ajma'in Muhammadin wa alihi at-tahirin. Maimam zetu viongozi wetu walifafanua zaidi na kuipa anwaa. Saumul batn, unafunga tumbo, yani kujiziwia kula kunywa na kufanya tendo la ndoa. Lakini pia kuna saumul jawarih, kuna funga ya viungo, kwamba viungo navyo pia vinatakiwa vifunge kama alivyosema Al-Imam As-Sadiq alayhi salam, e, akisema kwamba idha asbaha taswaiman, utakapokuwa umefunga falyasum sam'aka wa basaraka wa jami'a jawarihaka, utakapokuwa umefunga basi masikio yako, macho yako na viungo vyako vyote vinabidi vifunge. Kwa hivyo kuna sawmul lisan, kuna funga ya ulimi, kwa maana kwamba unapokuwa umefunga katika mwezi mtukufu wa Ramadhan hakikisha kwamba pia ulimi wako unaweza kuudhibiti na yale mambo ambayo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ameyakataza. Kwa hivyo tunapozungumzia kwamba funga ya ulimi, ulimi unauziwia na kuyasema yale mambo ambayo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ameyakataza. Tunafikiaje uchamungu? Ndio hapo kwamba tuweze kuyadhibiti, tujifunze namna ya kuyadhibiti matamanio yetu. Kwa hivyo, tuziweke ndimi zetu pale ambapo panapotakiwa kuwepo, tuziweke ndimi zetu ziongee yale mambo ambayo ni sahihi na wala si mambo ya uongo. Hayo ni katika mambo ambayo e, tumehusiwa na imamu wetu pale aliposema kwamba fali yasum samaka wa basaraka wa jamia jawarihaka, viungo vyako vyote vinatakiwa vifunge. Kwa hivyo moja katika funga ya viungo ni kufuku ulinda na kuuhifadhi ulimi wako. Kuna kisa hapa kinanukuliwa kutoka kwa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam kwamba siku moja alimsikia mama mmoja ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhan akimtusi na kumsema vibaya na kumpa maneno machafu jirani yake, lakini mama yule naye pia alikuwa amefunga. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam Akawa ameita chakula, akasema mletee chakula, na akamwita mama yule, akamwambia chakula hichi kula. Mama yule akasema, waqalat laha waqala laha kuli, akamwambia yule mama kula chakula hiki, faqalat, mama yule akasema, ana saimatun. Mtume, unajua mwezi mtukufu wa Ramadhani, mimi nimefunga. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, hapa ndipo alipotaka kumpa funzo yule mama, nataka kumfundisha kwamba katika mwezi mtukufu wa Ramadhan unapofunga, inabidi pia hata ndimi zako pia hata ulimi wako uweze kufunga. Alimwambia, kaifa takuni na swaimatan waqad waqad sababta jariyatak, utakuwaje ukiudai kwamba umefunga na ile hali kwamba tunakushuhudia hapa ukimtusi jirani yako, kwa maana kwamba aliyefunga hatakiwi kutoa matusi, hatakiwi kuongea maneno machafu katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Lakini yote hiyo ni ili uweze kujifunza, uweze kupata darsa namna ya kudhibiti viungo vyako. Tumesema katika kipindi cha mwanzo kwamba lengo ni kuyadhibiti matamanio, kama ni viungo, kudhibiti viungo vyetu kwa ajili ya baada ya mwezi mtukufu wa Ramadhani tukitoka ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani tayari tuwe tumeshapata funzo, tumeshajifunza namna ya kudhibiti viungo vyetu, namna ya kudhibiti matamanio yetu kwa yale ambayo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amekataza, lakini kuyaweka matamanio yetu pale ambapo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ametuamrisha tuweze kuyaweka. Kwa mfano Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ametutaka, inapofika muda wa swala twende katika swala katika mwezi mtukufu wa Ramadhani wengi, alhamdulillah, waislamu wengi, taufiki hii tunayo, tumekuwa tukiwa ni watu wazuri, tukiwa katika swala, tunaingia msikitini kwa wakati, tunakwenda kuswali kwa wakati, na hili ni swala zuri, na hili ni swala ambalo alhamdulillah tunamshukuru Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Lakini swala hili halitakiwi kuishia tu ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, la'allakum tattaqun. Baada ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, funzo hili, aina hii, na mtindo huu na hali hii ya kudhibiti na kuhakikisha kwamba tunaswali swala zetu kwa wakati iendelee. Hii ndilo funzo ambalo Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala alitaka tulifikie. Lakini kama utaona, baada ya mwezi mtukufu wa Ramadhan ulikuwa ukiswali kwa wakati, lakini msikitini tena haupo, ile laalakum tattaqun bado hujaweza kuifikia lengo na hikma ya funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhani bado hujaweza kujifikia. Hayo ni katika mambo ambayo tunatakiwa katika mwezi mtukufu wa Ramadhani tuweze kujifunza namna ya kuweza kuachana nayo, tutoke ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani tukiwa ni watu ambao wanaongea ukweli. Lakini katika eh, baadhi ya nukta ambazo eh, si vibaya E, tunaweza tukaziashiria, pia ni katika mwezi mtukufu wa Ramadhan. Kwa wewe ambaye unamfanya kazi, kwa wewe ambaye una jirani, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam hapa anataka kutufundisha, anataka kutupa funzo kwamba katika mwezi mtukufu wa Ramadhan tunatakiwa pia maadili yetu, tabia zetu, tuweze kuzirekebisha, tuweze kuzifanya kuwa tabia zetu ni tabia nzuri zaidi, na wala si tabia mbaya. Kuna wale watu ambao tumezoea kuongea maneno machafu, tumezoea kuongea matusi, tumezoea neno moja mawili matusi. Mtume sallallahu alayhi wa aalihi wasallam, kupitia kisa hiki cha mama huyu ambaye alimtusi jirani yake, tayari anatufundisha kwamba jirani yako ana haki kwako, hutakiwi kumtupia maneno machafu, na kama kuna sintofahamu, basi mzimalize kwa utaratibu na kwa lugha nzuri, kwa maana tunakuta Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anatupa funzo nzuri sana katika akimzungumzia ka Musa pale alipomwagiza aende kwa Firaun. Musa na Harun, alimweleza dhahaba ila Firauna innahu tagha, nendeni kwa Firaun, kwa hakika amevuka mipaka. Huyu ni Firaun. Firauni ni nani? Tuulizani, Firaun ni yule ambaye alisema ana rabbukum alaa, alifikia marhala akasema kwamba mimi ndio mola wenu huyo mnayemsikia E, Mwenyezi Mungu, mnamsikia Mola ndiyo mimi. Firaun alidai uungu, ambapo hata Iblis katika baadhi ya ruwaya, anasema inanukuliwa ikisema kwamba Iblis aliposikia maneno hayo ya Firaun alistaajabu, akasema, umefikia cheo, umefikia nafasi, umedai kitu ambacho hata mimi Iblis sikuwahi kukidai. Kwa hivyo huyu ndiyo Firaun, lakini pamoja na ufirauni wake, pamoja na hatua hii aliyokuwa amefikia ya kiburi ya kutakabari na kuwaona watu kama anavyosema kwamba ala fil ardh firaun fil, alijikweza katika ardhi akatakabari katika ardhi, akajifanya yeye kuwa ndiyo kila kitu katika ardhi. Lakini pamoja na yote hayo, Mwenyezi Mungu anamuhusia Musa na Harun, anawahusia kwamba wakifika kule waseme nini, waongee vipi, watumie njia gani katika kuongea na Firaun. Somo hili Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anataka kutufundisha, anataka kuongea na watu Unataka kuwafikishia watu maneno ya Mwenyezi Mungu, unataka kuwafundisha mafunzo ya Mwenyezi Mungu, wafundishe kwa kutumia lugha nzuri. faqula lahu qawlan layyina, mwambieni maneno mazuri. laallahu yatadhakkar au yakhsha, inawezekana kwa kuyasikiliza maneno mazuri atamkumbuka Mwenyezi Mungu, atakumbuka kwamba amefanya makosa au atamwogopa Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Kwa hivyo hata wewe katika jamii sawa sawa, uwe jirani yako, uwe katika familia yako, wewe na watoto, wewe na mke wako, hatua ya kwanza unayotakiwa kuitumia hata kama kuna kasoro yoyote ni hatua ya kutumia lugha nzuri. Tumia maneno mazuri, usitumie maneno machafu, kwani maneno machafu hayajengi bali yanabomoa. Haya ndiyo mafunzo ambayo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, lakini pia mtume wake ametufundisha kupitia aya hii, lakini kupitia kisa ambacho tumekisoma cha mama huyu ambaye aliyemtusa jirani yake. Kwa hivyo, haya ni katika mafunzo ambayo tunajifunza kutokea katika funga ya ulimi, tuweze kuhakikisha kwamba lugha zetu zinakuwa ni lugha nzuri, zinakuwa ni lugha ambazo zinawavuta watu na wala sio lugha ambazo zinawapelekea watu waweze kuichukia dini, kunu duatan lana bighairi alsinatikum. Lakini imamu anasema kwamba Kunu lana zainan, kuweni ni pambo kwetu, wala takunu lana shainan, msiwe ni sababu ya watu kuichukia dini. Kwa hivyo hiyo ni katika mafunzo ambayo tunajifunza kutoka katika e, nukta hii ambayo ni funga ya viungo. Tumeanza na namba moja ilikuwa ni funga ya ulimi. Insha allahu taala, kwa leo nitatoshekana haya mpaka hapo tutakapokutana tena katika kipindi kijacho inshallah. Kwa leo niseme aqulu qawli hadha wa astaghfirullah li wa wa lakum, wassalamu alaykum wa rahmatullahi ta'ala wa barakatuh. Namshukuru sana Shekhe Rehani Yasini kutoka Dar es Salaam, Tanzania kwa mawaidha yake ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Shukrani sana. Nawakaribisha sasa kujiunga nami katika udondozi wa magazeti. moja kwa moja ninaanza kuliangazia gazeti la Habari Leo la nchini Tanzania, ambalo limetoa kipaumbele zaidi kwa habari yenye kichwa cha maneno Serikali uchumi umefunguka, yasema Majaliwa haimiza fursa zitumike, asifu sekta binafsi, naye Mpango aeleza mvuto wa Tanzania katika wawekezaji, kwa wawekezaji China kuweka bilioni mia nane maeneo matano. baadhi ya habari za Uh, za gazeti hili la habari leo zina vichwa vya maneno: Tanzania mbioni kuanza kutumia chanjo ya malaria, wanaohama Msimbazi waanza kubomoa nyumba, na kuna hii inayosema Biteko amngoa bosi kampuni ya Tanesco. Gazeti la Mwananchi limetanguliza habari ya salamu za Pasaka nauito, na wito uliotolewa na maskofu wa kuiombea Tanzania kutokana na mambo kumi na mbili waliodai yanalitesa taifa. Mwanafunzi adaiwa kumpiga mwalimu wake kwa koleo, upungufu wa samaki Mtera wahamisha kijiji, na Eala yataka auheni kwa wenye malori njia ya kati. Ni vichwa vya habari katika baadhi ya habari katika gazeti la Mwananchi la leo. Na gazeti lao Machinga limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno hakuna fomu ya urais CCM, mzee Wasira atoboa siri, asema hakuna haja ya kuchapa Uh, fomu ya urais mwaka 2025 asema hakuna atakayepata nafasi ya kugombea nafasi ya urais kupitia CCM zaidi ya Dr. Samia. Habari ya wabunge wa Uganda kuvutiwa na ufanisi mkubwa wa kazi wa TCRA pia inaonekana katika toleo la leo la gazeti la Wamachinga. Katika ukurasa wa michezo gazeti hilo limeiweka mbele kabisa habari yenye kichwa cha maneno Al-Ahli watu wa Kibabe nchini kenya naanza na Daily Nation ambalo limemulika zaidi tatizo la rushwa na hongo nchini humo kichwa cha habari hiyo kinasema kenya taifa la hongo ripoti mpya inatoa picha mbaya ya taifa ambalo hakuna huduma za bure za serikali chini ya kichwa cha habari mahali pa kununua mahindi ya bei nafuu zaidi nchini kenya Daily Nation, limedokeza kuwa makutano ambayo inapakana na Trans Nzoia ina mahindi ya bei nafuu zaidi nchini. Gazeti la Taifa leo pia likaangazia tatizo la hongo nchini Kenya, likinukuu ripoti ya tume ya maadili na kupambana na ufisadi ambayo imefichua kwamba utoaji wa hongo umekithiri sana katika kaunti za Kenya na katika serikali kuu. Linasema ikiwa wanataka huduma ya aina yoyote katika serikali ya kitaifa na kaunti, jiandae kutoa hongo. Na sasa nawaletea makala yetu ya hekima za najuli balagha, kitakayofuatiwa na makala ya leo katika historia na kipindi chetu cha bustani ya uongofu. Nahjul balagati nahjul maya un jaddu lima yuridu uluwan malahu amadu ya adilan Wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya sitini ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muktasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha. Tukasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya sitini ya, ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 53 Asakhau ma kana ibtidaun fa amma ma kana an masalatin fa hayaun wa tadhammum, ukarimu ni ule unaofanywa bila ya kuombwa, linalofanywa kwa kuombwa si ukarimu tena, bali ni muhali au kuogopa lawama. Neno kwa maana ya ukarimu, yaani sifa ya ndani ya mwanadamu inayomfanya aweze kutoa mali na kuwapa maskini na watu wanaostahiki bila ya kutarajia chochote kutoka kwao na bila ya kusubiri kuombwa. Sasa, kwa mujibu wa hikma hii yenye maana pana, Imamu Ali alaihi ssalam anatufundisha kuwa utoaji na msaada wa aina yoyote ile unaotolewa baada ya mtu kuombwa huwa si ukarimu tena, bali huwa ni kufanya muhali au mtu kuogopa kulaumiwa na wengine kwa kushindwa kuwasaidia wahitaji. Hivyo, ukarimu wa kweli ni wa mtu ambaye baada ya kujua shida za watu wengine akajitolea mwenyewe na kwa siri kuwasaidia watu hao kutatua matatizo yao, na ikawa hataraji malipo kutoka kwao wala shukrani zao. Huyu ndiye mtu mkarimu na muungwana wa kweli. Hikma hii ya 53 ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alaihi salam anaifananisha na hadithi ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliposema, ukarimu ni akhlaqi ya Allah iliyokubwa. Vilevile, vile aya ya 273 ya sura ya pili ya Al-Baqara inatuonyesha kuwa wanaostahiki kusaidiwa na kuoneshwa ukarimu wa waungwana na waja wema ni hawa wanaosemwa, na wapewe mafakiri waliozuilika katika njia ya Mwenyezi Mungu, wasioweza kusafiri katika nchi kutafuta riziki, asiyewajua hali zao huwadhania kuwa ni matajiri kwa sababu ya kujizuia kwao. Utawatambua kwa alama zao, hawang'ang'anii watu kwa kuwaomba. Na kheri yoyote mnayotoa, basi kwa yakini Mwenyezi Mungu anaijua. Katika sehemu nyingine ya kuonyesha umuhimu wa ukarimu usiotanguliwa na ombi na usiotarajia malipo ni ile hadithi iliyopokewa kutoka kwa Imam Swadik alayhi ssalam ambaye amesema Kundi moja la watu wa Yemen walikwenda kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mmoja wa watu hao alizungumza kwa jeuri na kiburi na kutochunga heshima, kiasi kwamba pamoja na kuwa Bwana Mtume ni mpole mno, lakini alikasirishwa na tabia ya mtu huyo na kusawijika usoni na kuangalia chini. Hapo hapo malaika Jibril alaihi salamu alishuka na kumwambia Mtume, mola wako amekufikishia salamu na anakuambia mtu huyu ni mkarimu na daima analisha maskini na wenye haja. Kusikia vile bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, hapo hapo alirejea kwenye hali yake ya kawaida akanyanyua kichwa chake na kusema, Lau kama Jibril asingelishuka na kunipa salamu kutoka kwa Allah kwamba wewe ni mkarimu na daima unalisha maskini, basi ningelijiepusha ni kabisa kukuangalia. Baada ya kusikia hivyo, yule mtu alislimu hapo hapo na akawa miongoni mwa wanaompwekesha Allah. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi, tarehe 17 Ramadhani mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe 28 Machi mwaka 2024. Katika siku kama ya leo miaka 1446 iliyopita, kwa mujibu wa baadhi ya nukuu za historia, Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake alisafiri kutoka Maka hadi Baitul Muqaddas na kupaa mbinguni kwa amri ya Mwenyezi Mungu. Aya ya kwanza ya sura ya Isra inatoa maelezo kuhusu muujiza huo mkubwa ikisema, ametakasika aliyemchukua mja wake usiku mmoja kutoka msikiti mtukufu mpaka msikiti wa mbali ambao tumevibariki vilivyouzunguka ili tumwonyeshe baadhi ya ishara zetu. Hakika yeye ni mwenye kusikia na mwenye kuona. Tarehe 17 Ramadhani miaka 1443 iliyopita, vita vya Badri, moja kati ya vita maarufu vya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalama dhidi ya wa washirikina, vilitokea katika eneo lililopo kati ya Makka na Madina. Badri ni jina la kisima kilichoko umbali wa kilomita 100 ni magharibi mwa mji wa Madina, ambako kulipiganwa vita vya kwanza kati ya Waislamu na washirikina. Siku kama ya leo miaka 156 iliyopita alizaliwa mwandishi mashuhuri wa Rasia Alexi Maksimovich Peshkov, aliyekuwa mashuhuri kwa jina la Maxim Gorki. Miaka uh, mingi baadaye, Gorki alipata mafanikio makubwa na alichapisha riwaya yake katika kitabu, na taratibu akaanza kuingia katika safu za waandishi wakubwa na mashuhuri kote duniani. na katika siku kama ya leo miaka themanini na tatu iliyopita mwandishi wa Kiingereza Bi Virginia Woolf aliaga dunia kwa kujiua. Woolf alizaliwa mwaka 1882 na alianza kufaidika na maktaba binafsi ya baba yake ambaye alikuwa mwandishi na mkosoaji wa fasihi. Akiwa bado mdogo, Virginia Woolf alianza kuandika vitabu mapema na miongoni mwa vitabu hivyo ni Mr Dalloway, The Waves na To the Lighthouse. Hata hivyo, maradhi ya kiakili na kinafsi yaliyompata akiwa bado kijana yaliendelea kumwandama na hatimaye mwandishi huyo wa Kiingereza aliamua kujiua katika siku kama hii ya leo. Bustani ya uongofu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wa, wa sikilizaji na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Bustani ya uongofu. Lengo la kipindi hiki ni kubainisha fikra na mitazamo ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam pamoja na ahlubeiti wake wema na watoharifu kuhusiana na masuala mbalimbali ya kiitikadi, kisiasa, kijamii, kimaadili na kadhalika. Kipindi chetu cha leo kitazungumzia suala la tauhidi na kumpwekesha Mwenyezi Mungu na jinsi Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam na alaihim salaam walivyolipa umuhimu katika maisha yao. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami hadi mwisho wa dakika hizi chache ili mweze kunufaika na yale niliyokuandalieni kwa juma hili, hii ikiwa ni sehemu ya tatu ya mfululizo huu. Tauhidi na kumpwekesha Mwenyezi Mungu na kumjua muumba ni miongoni mwa mambo na maudhui muhimu na ya kimsingi katika maktaba ya kifikra ya Ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam. Dhuria na watu wa nyumba ya Bwana Mtume walitilia maanani na kulipa uzito maalumu suala hili ambalo ni asili na nguzo ya kwanza kuu katika majumui ya misingi ya kiitikadi ya Uislamu. Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam na Ahlulbeiti wake wema wa na watuharifu walikuwa wakidiriki vema umuhimu wa suala hili kwamba kumwamini Mwenyezi Mungu mmoja ni jambo ambalo lina taathira katika mambo yote ya maisha ya mwanadamu. Pindi mwanadamu anapoamini asili ya tauhidi, huwa katika njia ya uja wa Mwenyezi Mungu. Ni kutokana na sababu hiyo, ndio maana mtume wa Uislamu na ahlubeiti wake walifanya ima na idili kubwa kwa ajili ya lengo hili ili kuthibitisha na kuimarisha itikadi ya tauhidi katika fikra za wanadamu, mtukufu Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam anasema katika Nahjul Balagha kwamba kitu cha kwanza katika dini ni kumtambua Mwenyezi Mungu, na ukamilifu wa kumtambua ni kumsadiki, na ukamilifu wa kumsadiki ni kumpwekesha na ukamilifu wa kumpwekesha ni kumtakasa, na ukamilifu wa kumtakasa ni kumwepusha mbali na sifa. Kwa hakika suala la tauhidi na kumpwekesha Mwenyezi Mungu, na kwamba Allah ndiye mjuzi wa kila kilichoko katika ulimwengu huu ni mambo yaliyokuwa akizungumziwa kwa umakini na ujuzi maalumu na Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam na halubeiti wake watuharifu watukufu. Hao wakati mwingine walibainisha suala hilo kwa ndimi wakitumia hoja na mantiki, na wakati mwingine walilibainisha hilo kwa njia ya fitra na maumbile kwa kutumia mifano na mambo yanayomzunguka mwanadamu maishani. Kutokana na kuwa eh, hisia ya kumtaka Mwenyezi Mungu na kumtafuta Allah imo katika maumbile ya mwanadamu, suala hilo hupelekea kujitokeza hali ya mvutano fulani wa ndani ambao humwelekeza mtu upande wa uwepo usio na kikomo. Ukweli ambao haukanushiki ni huu kwamba, kama fitra, maumbile na hisi ya kukubali dini na kumwelekea Mwenyezi Mungu isingekuweko katika fitra na maumbile ya watu, basi mafundisho ya mitume yasingekuwa na wafuasi, na hivyo dawa na wito wao usingekuwa na natija. Msingi wa tabilighi ya mitume wa Mwenyezi Mungu ulikuwa ni kuwalingania watu kumwabudu Mwenyezi Mungu mmoja na kutomshirikisha na chochote. Mitume wa Mwenyezi Mungu walikuwa wakiwakataza watu kuabudu masanamu, jua, mwezi, nyota na vitu vingine walivyokuwa wakiviabudu ambavyo walivifanya kuwa miungu ili wasikate kiu chao cha ndani cha fitra na maumbile yao na vitu ambavyo ni ghalati na vya kipotofu na kuwafanya wamwelekee muumba wa kweli. Kwa msingi huo, kuwa na mwelekeo wa kutaka dini na imani juu ya Mwenyezi Mungu chimbuko lake ni fitra na muumbile mwanadamu, jambo ambalo baadaye hukuwa na kukamilika kupitia msaada wa fikra na akili. Kuna mifano mingi katika maisha yetu ya kila siku ya kuthibitisha uwepo wa imani juu ya Mwenyezi Mungu na muumba katika ujudi na fikra za mwanadamu. Mwanadamu anapokabiliwa na matatizo na misukosuko katika maisha yake, hujikuta kwamba anategemea nguvu fulani ambayo anaamini kwamba ndiyo inayoweza kumwokoa na misukosuko na matatizo anayokabiliwa nayo wakati mwingine mwanadamu huyu hukumbwa na matatizo na mitihani mikubwa kama vile misukosuko ya tufani na kuchafuka bahari akiwa safarini, mtihani ambao wakati mwingine humfikisha jirani kabisa na mauti. Mwanadamu huyu bila ya hiari yake hujikuta kwamba anaitegemea nguvu isiyo ya kimaada, yani nguvu ya kimwenyezi Mungu. Katika mazingira kama haya mwanadamu huyu huomba msaada wa nguvu ambayo iko juu ya nguvu zote, na huwa na uhakika kwamba ni nguvu hiyo tu, yaani nguvu ya Mwenyezi Mungu, ndiyo inayoweza kumwokoa kutoka katika mtihani na msukosuko anaokabiliwa nao. Mwenyezi Mungu analiashiria suala hili katika aya ya 22 ya surat Yunus, pale anaposema yeye ndiye anayekuendesheni bara na baharini, hata mnapokuwa majahazini na yakawa yanakwenda nao kwa upepo mzuri wakaufurahia, upepo mkali ukawazukia na yakawajia mawimbi kutoka kila upande, na wakaona wameshazongwa, basi hapo humwomba Mwenyezi Mungu kwa kumsafiania: ukituokoa na haya, bila shaka tutakuwa miongoni mwa wanaokushukuru. Tunakamilisha kipindi chetu cha leo kwa kisa kifuatacho. Siku moja bwana mmoja alimwambia Imam Jafar Sadiq alaihi salam, ewe mjukuu wa Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam Hebu nipe mwongozo kuhusu Mwenyezi Mungu, kwani watu wanaofanya midahalo kuhusiana na utambuzi juu ya Mwenyezi Mungu wamenichanganya na kuniacha njia panda. Imam Sadik akamuuliza bwana yule, umewahi kusafiri kwa jahazi? Bwana yule akajibu kwa kusema ndiyo, ewe mjukuu wa Mtume. Imam Sadik alayhi salam akamuuliza je, katika safari zako hizo imewahi kutokea kupata mkasa wa ajali ya baharini, inakisha, kavunji, kavunji, kavunji, na kisha jahazi likavunjika vunjika na ukawa umebakia katika mawimbi ya maji bila ya kuwa na chochote cha kukuokoa na hatari ya kuzama iliyoko mbele yako? Bwana yule akajibu ndiyo. Imam akasema, katika lahadha na mazingira hayo hatari na hali ya kukata tamaa, huku ukiona kifo kiko mbele yako Hukupata hisia yote ile kwamba kuna nguvu isiyo na kikomo na yenye uwezo ambayo inaweza kukuokoa na janga hilo lililoko mbele yako? Bwana yule ambaye alikuwa amekwisha elewa makusudio ya Imamu Sadiq akajibu kwa shauku kubwa kwa kusema ndiyo, ewe mjukuu wa Bwana Mtume. Imamu Sadiq alaihi salam akamalizia mwongozo wake kwa kusema: katika mazingira haya mwanadamu bila kutaka hujikuta anataka na kuomba msaada kwa nguvu yenye uwezo na nguvu hiyo ndiye Mwenyezi Mungu mweza, na tumaini pekee la lahadha na kipindi ambacho mwanadamu amefungiwa milango yote ya matumaini. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Shukran sana Salum Bendera. Na sasa nawakaribisha kujiunga nami katika muhtasari wa habari za ulimwengu. Ripoti ya maalum wa umoja Mataifa kuhusu haki za binadamu katika ardhi za Palestina, Francisca Albanese amesema amekuwa akikabiliwa na mashambulio na kupokea vitisho vingi tangu alipoanza kazi yake ya kuandaa ripoti kuhusu jinai zinazofanywa na Israel katika ukanda wa Gaza. Tovuti ya Marekani ya Kaunta Panchi imechapisha ripoti na usema kuwa Ethiopia chini ya utawala wa waziri mkuu wa sasa Abiy Ahmed na chama chake tawala, Chama cha Mafanikio, imekuwa sehemu ya giza na ya kutisha, ambapo mtu yoyote anayoipinga serikali yuko katika hatari ya kukabiliwa na ukatili na kutiwa nguvuni. Na wazazi wa watoto wa shule zaidi ya 130 nchini Nigeria wamekombolewa kutoka mikononi mwa watekaji nyara baada ya kushikiliwa mateka kwa zaidi ya wiki mbili, wazazi hao jana waliungana na watoto wao ambapo walishindwa kuzuia machozi ya furaha katika tukio hilo walilokuwa wakilisubiri kwa muda mrefu. Tukio la kukutana wazazi na watoto hao tajwa lilifanyika jana katika jengo moja la serikali katika mji wa Kaduna, siku tatu baada ya watoto hao kukombolewa. Watoto hao wa shule hivi sasa wanaishi hapo wakiendelea kupatiwa huduma ya afya na matibabu. Nawashukuru wote mliokuwa nami kuanzia mwanzo hadi tamati, na sina la ziada. Nawatakia saumu njema na mchana mwema, kwaherini.