Al Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi wanadamu, hakika tumekuteremshieni vazi lifichalo tupu zenu na vazi la pambo, na vazi la takwa ndiyo bora. Hiyo ni katika ishara za Mwenyezi Mungu ili wapate kukumbuka. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu niongoze katika siku ya leo kwenye kutekeleza amali njema na unikidhie ndani yake haja na mahitaji yangu. Ewe ambaye huhitaji maelezo na maulizo, ewe mjuzi wa yaliomo nyoyoni mwa walimwengu, mrehemu Muhammad na ali zake watoharifu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asubuhi ya leo tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa uh, wenye kichwa cha habari kisemacho msisitizo wa Iran juu ya haki yake katika medani ya gesi ya Arash. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na mawaidha ya Ramadhani yatakayoletwa kwenu na Sheikh Raihani Yasini wa Tanzania. E, baada ya mawaidha hayo, tutakuwa na hekima za Nahjul Balagha, uchambuzi wa magazeti ya leo Afrika Mashariki, kipindi chenu kipindi cha baraza la wasikilizaji na makala ya leo katika historia vilevile vile tutakuwa na kipindi kifupi cha haki za watoto katika mtazamo wa Uislamu, na matangazo haya yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. ni saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibu ni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayotanguliwa na muhtasari wake. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Palestina ndiyo kadhia ya ulimwengu na ubinadamu kwa sasa. <muchos> Iland imejiunga na Afrika Kusini katika kesi ya mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Palestina. Kenya ina mpango wa kujenga kituo cha nyuklia cha utafiti kitakachogharimu dola milioni 83 za Marekani. Na shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa limesema watu milioni 5.7 wamelazimika kukimbia makazi yao mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na sasa ni habari kamili zaidi. Ya Wairani laki moja wamehudhuria sherehe kubwa ya kidini katika uwanja wa michezo wa Azadi, ambapo kati ya mambo yaliyofanywa katika hafla hiyo wamewaenzi mashahidi wa Palestina katika eneo la ukanda wa Gaza. Hafla hiyo kubwa imefanyika kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa imamu wa pili wa Waislamu, Imamu Hassan bin Ali bin Abitalib alaihi wassalama, ambapo washiriki walionyesha uungaji mkono wao usioyumba kwa watu wa Palestina wa ukanda wa Gaza. Hafla hiyo iliyofanyika siku ya Jumanne iliwakutanisha pamoja maelfu ya wapenzi wa Qurani tukufu pamoja na wataalamu wa kipindi maarufu cha televisheni cha Mahfel. Washiriki walionekana wakiwa wamebeba nakala za Qurani tukufu na bendera za Palestina, huku wakisisitiza kwamba kadhia ya Palestina ndiyo kadhia muhimu zaidi katika ulimwengu wa Kiislamu. Hadhirina walisema kwamba hali ya wa Wapalestina inaumiza nyoyo za Waislamu kote duniani na kwamba mkusanyiko huo unalenga kuonyesha mshikamano na watu wa Palestina. Wairani katika mjumuiko huo mkubwa na wa aina yake pia wamelaani vikali jinai zinazofanywa na utawala haramu wa Israel dhidi ya watu wa Palestina. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kutokana na mukawama na mapambano ya Kiislamu na misimamo imara ya wananchi wanaodhulumiwa wa ukanda wa Gaza, kadhia Palestina sasa imevuka mipaka ya ulimwengu wa Kiislamu na kuwa suala la ulimwengu mzima. Said Ibrahim Raisi aliyasema hayo jana Jumatano alipokutana na Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Hamas na kumpongeza kwa mnasaba wa mwezi mtukufu wa Ramadhani pamoja na ushindi wa Hamas katika kusambaratisha malengo ya utawala ghasibu wa Israel. Ameongeza kwamba watu wa dunia wanaochukia utawala haramu wa Israel na muungaji mkono wake mkuu, yaani Marekani, huku wakiwa wanawapenda na kuwatetea watu wanaodhulumiwa wa Gaza. Rais wa Iran ameeleza kwamba harakati kubwa na ya kivita ya jeshi la wana mapambano wa Palestina katika operesheni ya kimbunga cha al Aksa ni tukio la kipekee ambalo limetoa kipigo kisichoweza kufidika kwa utawala wa Kizayuni. Amesema kwamba kile ambacho kimethibitishwa hii leo kwa watu wote duniani ni uhalali na wa kadhia ya kupigania uhuru ya watu wa Palestina. Kwa upande wake, Ismail Hania amepongeza juhudi za jamhuri ya kiislamu Iran za kuwaunga mkono na kuwatetea watu wanaodhulumiwa wa Palestina. Amesema jitihada hizo zinazotokana na imani ya kidini ni matokeo ya mtazamo wa kina wa viongozi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ireland imetangaza kwamba itaingilia kati kesi ya mauaji ya kimbari iliyoanzishwa mwishoni mwa mwaka jana na Afrika Kusini katika mahakama ya kimataifa ya haki ya ICJ dhidi ya utawala wa Israel kutokana na vita vya miezi kadhaa vya mauaji ya halaiki kwenye ukanda wa Gaza, waziri wa mambo ya nje wa Ireland Michael Martin alitoa tangazo hilo jana Jumatano, akisema uamuzi huo umefuatia uchambuzi wa masuala ya kisheria na kisera yanayohusu kesi hiyo pamoja na mashauriano na Afrika Kusini. Uchambuzi huo wa na mashauriano sasa yamethibitishwa, Ireland itaingilia kati kesi dhidi ya Israel katika mahakama ya ICJ, amesisitiza Michael Martin, waziri wa mambo ya nje wa Ireland. Hakutaja hatua zitakazochukuliwa na Dublin katika kesi hiyo dhidi ya Israel au kueleza hoja yoyote ambayo nchi hiyo imepanga kuwasilisha, lakini ameikosoa Tel Aviv kuhusu vita vyake vya mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina. Martin amesema tunachokiona Gaza sasa inawakilisha ukiukwaji wa wazi wa sheria za kimataifa za kibinadamu kwa kiwango kikubwa. ameashiria vitendo vya kuzuiwa misaada ya kibinadamu kuingia ukanda wa Gaza, kushambuliwa raia na miundo mbinu, matumizi ya kiholela ya silaha za milipuko katika maeneo yenye watu wengi na adhabu ya pamoja kwa watu wote. Afrika ya Kusini ilifungua kesi dhidi ya Israel mwishoni mwa mwezi Disemba mwaka jana baada ya takriban miezi mitatu ya uvamizi na mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Palestina. Zaidi ya Wapalestina elfu thelathini na mbili wameuawa hadi sasa na maalfu ya wengine wamejeruhiwa katika mashambulizi ya kinyama ya utawala haramu wa Israel. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kenya itahitaji angalau shilingi bilioni 11, takriban dola milioni 83 za Marekani, kama gharama ya awali ya kutengeneza kinu cha kwanza cha utafiti wa nyuklia nchini humo katika kile kinachotarajiwa kuwa hatua ya kuelekea katika uzalishaji wa nishati ya nyuklia katika siku zijazo. Vinu vya utafiti ni vinu vya nyuklia vinavyotumika kwa utafiti, elimu na mafunzo. Wakala wa nishati na nishati ya nyuklia nchini Kenya, NUPEA wakala wa serikali unaoongoza mipango ya nishati ya nyuklia katika nchi hiyo unasema utaomba kiasi hicho cha fedha kutoka hazina katika awamu mbili kusaidia kufikia asilimia arobaini ya gharama za awali za mradi wa kuzalisha nishati ya nyuklia nchini Kenya. na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi limetoa wito wa kuchukuliwa hatua za haraka kutokana na ongezeko la hatari kwa watu waliokimbia makazi yao mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Taarifa iliyotolewa na msemaji wa shirika hilo Matthew Salmarsh mjini Geneva imesema miaka miwili ya mizozo katika maeneo ya Kivu Kaskazini, huko Rushuru na Masisi imewalazimisha zaidi ya watu milioni moja na laki tatu kukimbia makazi yao ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kusababisha jumla ya watu milioni tano na laki saba kwa wakimbizi ndani ya nchi katika majimbo ya Kivu Kaskazini, Kivu Kusini na Ituri. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho sisitizo la Iran la kulinda haki zake katika medani ya gesi ya Arash. Naibu Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika masuala ya sheria, Muhammad Dehkani amesisitiza kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haitafumbia jicho kwa hali yoyote haki zake katika medani ya pamoja ya gesi ya Arash na haitaruhusu upande wowote kukiuka sheria za kimataifa katika suala hilo. Mnamo mwaka 1962 hifadhi kubwa ya gesi iligunduliwa kaskazini wa maji ya ghuba ya Uajemi ambayo kiasi chake kinakadiriwa kuwa futi za ujazo trilioni 35 hadi 60 za gesi. Medani hiyo inashirikisha nchi tatu za Iran, Kuweiti na Saudi Arabia na inaitwa Arashi upande wa Iran na Adura katika upande wa Kuweiti. Nchi za Kuwait na Saudi Arabia zilianza uchimbaji wa uchunguzi katika medani ya gesi ya pamoja ya Arash Adura mwaka elfu mbili jambo ambalo lilifanyika bila ya idhini ya Iran kama mshirika katika medani hiyo. Hii ni pamoja na kwamba pande mbili bado zinahitilafiana juu ya kuainisha mpaka wa pamoja wa majini katika eneo hilo, na tofauti hizi ziliibuka tena wakati wa Baraza la Ushirikiano la Ghuba ya Uajemi lilipotoa madai katika mkutano wake wa 44 kwamba medani ya gesi ya Arash ni mali ya Saudi Arabia na Kuwait na kwamba Iran haina haki yoyote katika eneo hilo. Baada tu ya taarifa hiyo, Naser Kanaani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, alieleza masikitiko yake kwa msimamo huo na kusema haukubaliki. Kanani alisema jamhuri ya Kiislamu ya Iran daima imekuwa ikitilia mkazo ushirikiano wa kirafiki na wenye kujenga katika uga wa nishati, likiwemo eneo la Arash kwa kuzingatia mazungumzo ya pande mbili na serikali ya Kuwait. Kwa hivyo mwenendo unaozingatia masilahi ya pande zote unaweza kutayarisha uwanja mzuri wa ushirikiano wa kikanda, amesisitiza msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran. Ali Zahidi, mtaalamu wa maswala ya kimataifa, anasema Kuwait na Saudi Arabia, kutokana na dhana potofu zilizo nazo kuhusu msimamo wa kieneo wa Iran, zinadhani kwamba zinaweza kuinyima Teherani mamlaka na haki zake katika eneo la gesi la Arash kwa himaya na uungaji mkono wa nchi za kiarabu za eneo la Ghuba ya Uajemi na kulinyakua eneo hilo kwa kutoa madai ya uongo. Anasema jambo hilo ni njozi batili. Jamhuri ya Kiislamu ya Kislami, Iran ina uwezo kamili wa kutetea haki zake katika midani ya gesi ya Arash na inatarajia kwamba Kuwait na Saudi Arabia zitaheshimu haki hizo. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza mawaidha ya Ramadhani yanayoletwa kwenu na Sheikh Raihan Yasin. Alhamdulillahi rabbil alamin wa bihi nasta'in innahu khayru nasirin wa mu'in was salatu was salamu ala khayri khalqihi ajma'in Muhammadin wa alihi at-tahirin. Maimam zetu viongozi wetu walitual, walijaribu, walifafanua zaidi na kuipa anwani funga kwamba kuna funga saumul batn, kuna funga tumbo, yani kujiziwia kula kunywa na kufanya tendo la ndoa lakini pia kuna saumul jawarih, kuna funga ya viungo, kwamba viungo navyo pia vinatakiwa vifunge, kama alivyosema al-Imam As-Sadiq alayhi salam e, akisema kwamba idha asbaha taswa iman, utakapokuwa umefunga, falyasum sam'aka wa basaraka wa jami'a jawarihaka, utakapokuwa umefunga basi masikio yako, macho yako na viungo vyako vyote vinabidi vifunge. Kwa hivyo kuna saumu lisan, kuna funga ya ulimi, kwa maana kwamba unapokuwa umefunga katika mwezi mtukufu wa Ramadhani hakikisha kwamba pia ulimi wako unaweza kuudhibiti na yale mambo ambayo Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala ameyakataza. Kwa hivyo tunapozungumzia kwamba funga ya ulimi, ulimi unauziwia na kuyasema yale mambo ambayo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameyakataza. Tunafikiaje uchamungu? Ndio hapo kwamba tuweze kuyadhibiti, tujifunze namna ya kuyadhibiti matamanio yetu. Kwa hivyo tuziweke ndimi zetu pale ambapo panapotakiwa kuwepo, tuziweke ndimi zetu ziongee yale mambo ambayo ni sahihi na wala si mambo ya uongo. Hayo ni katika mambo ambayo e, tumehusiwa na imamu wetu pale aliposema kwamba fali yasum samaka wa, wa jawarihaka viungo vyako vyote vinatakiwa vifunge. Kwa hivyo moja katika funga ya viungo ni kuulinda na kuhifadhi ulimi wako. Kuna kisa hapa kinanukuliwa kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwamba siku moja alimsikia mama mmoja ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhan akimtusi na kumsema vibaya na kumpa maneno machafu Jirani yake, lakini mama yule naye pia alikuwa amefunga. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akawa ameita chakula, akasema mletee chakula, na akamwita mama yule, akamwambia chakula hichi kula. Mama yule akasema, waqalat laha waqala laha kuli, akamwambia yule mama kula chakula hiki. Faqalat, mama yule akasema, ana saimatun. Mtume, unajua mwezi mtukufu wa Ramadhan mimi nimefunga. Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, hapa ndipo alipotaka kumpa funzo yule mama, nataka kumfundisha kwamba katika mwezi mtukufu wa Ramadhan, unapofunga inabidi pia, hata ndimi zako pia hata ulimi wako uweze kufunga. Alimwambia, kaifa takunina swaimatan wakad, wakad sababta jariatak, utakuwaje ukidudai kwamba umefunga na ile hali kwamba tunakushuhudia hapa ukimtusi jirani yako, kwa maana kwamba aliyefunga hatakiwi kutoa matusi, hatakiwi kuongea maneno machafu katika mwezi mtukufu wa Ramadhan. Lakini yote hiyo ni ili uweze kujifunza, uweze kupata darsa namna ya kudhibiti viungo vyako. Tumesema katika kipindi cha mwanzo kwamba lengo ni kuyadhibiti matamanio, kama ni viungo, kuvidhibiti viungo vyetu kwa ajili ya baada ya mwezi mtukufu wa Ramadhani Tukitoka ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, tayari tuyo tumeshapata funzo, tumeshajifunza namna ya kudhibiti viungo vyetu, namna ya kudhibiti matamanio yetu kwa yale ambayo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ameyakataza, lakini kuyaweka matamanio yetu pale ambapo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ametuamrisha tuweze kuyaweka. Kwa mfano, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ametutaka inapofika muda wa swala twende katika swala katika mwezi mtukufu wa Ramadhani wengi, alhamdulillah, Waislamu wengi taufiki hii tunayo, tumekuwa tukiwa ni watu wazuri, tukiwa katika swala, tunaingia msikitini kwa wakati tunakwenda kuswali kwa wakati, na hili ni swala zuri na hili ni swala ambalo alhamdulillah tunamshukuru Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, lakini swala hili halitakiwi kuishia tu ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani la'allakum tattaqun. Baada ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, funzo hili, aina hii na mtindo huu na hali hii ya kudhibiti na kuhakikisha kwamba tunaswali swala zetu kwa wakati iendelee. Hii ndilo funzo ambalo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala alitaka tulifikie. Lakini kama utaona, baada ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, ulikuwa ukiswali kwa wakati, lakini msikitini tena haupo, ile la'allakum tattaqun bado hujaweza kuifikia lengo na hikma ya funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhani bado hujaweza kujifikia. Hayo ni katika mambo ambayo tunatakiwa katika mwezi mtukufu wa Ramadhani tuweze kujifunza namna ya kuweza kuachana nayo, tutoke ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani tukiwa ni watu ambao wanaongea ukweli. Lakini katika eh, baadhi ya nukta ambazo eh, si vibaya E, tunaweza tukaziashiria, pia ni katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kwa wewe ambaye una mfanya kazi, kwa wewe ambaye una jirani, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam hapa anataka kutufundisha, anataka kutupa funzo kwamba katika mwezi mtukufu wa Ramadhani tunatakiwa pia maadili yetu, tabia zetu, tuweze kuzirekebisha, tuweze kuzifanya kuwa tabia zetu ni tabia nzuri zaidi, na wala si tabia mbaya kuna wale watu ambao tumezoea kuongea maneno machafu, tumezoea kuongea matusi, tumezoea neno moja mawili matusi. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallama, kupitia kisa hiki cha mama huyu ambaye alimtusi jirani yake tayari anatufundisha kwamba jirani yako ana haki kwako, hutakiwi kumtupia maneno machafu, na kama kuna sintofahamu basi mzimalize kwa utaratibu na kwa lugha nzuri. Na ndio maana tunakuta Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anatupa funzo nzuri sana katika akimzungumzia Musa, pale alipomwagiza aende kwa Firaun. Musa na Harun, alimueleza dhahaba ila Firauna innahu tagha, nendeni kwa Firaun, kwa hakika amevuka mipaka. Huyu ni Firaun. Firauni ni nani? Tuulizane, Firaun ni yule ambaye alisema ana rabbukumul aala, alifikia marhala akasema kwamba mimi ndio mola wenu, huyo mnayemsikia E, Mwenyezi Mungu mnamsikia, Mola ndiyo mimi. Firaun alidai uungu, ambapo hata Iblis katika baadhi ya ruwaya katika baadhi ya ahadith anasema, inanukuliwa ikisema kwamba Iblis aliposikia maneno hayo ya Firaun alistaajabu, akasema umefikia cheo, umefikia nafasi, umedai kitu ambacho hata mimi Iblis sikuwahi kukidai. Kwa hivyo huyu ndiyo Firaun, lakini pamoja na ufirauni wake pamoja na hatua hii aliyokuwa amefikia ya kiburi ya kutakabari na kuwaona watu kama anavyosema kwamba ala fil ardh, Firaun alijikweza katika ardhi, akatakabari katika ardhi, akajifanya yeye kuwa ndiyo kila kitu katika ardhi. Lakini pamoja na yote hayo, Mwenyezi Mungu anamhusia Musa na Harun, anawahusia kwamba wakifika kule waseme nini, waongee vipi, watumie njia gani katika kuongea na Firaun. Somo hili Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala Anataka kutufundisha, unataka kuongea na watu, unataka kuwafikishia watu maneno ya Mwenyezi Mungu, unataka kuwafundisha mafunzo ya Mwenyezi Mungu, wafundishe kwa kutumia lugha nzuri. Faqula lahu qawlan layyina, mwambieni maneno mazuri. La'allahu yatadhakkar au yakhsha, inawezekana kwa kuyasikiliza maneno mazuri Atamkumbuka Mwenyezi Mungu, atakumbuka kwamba amefanya makosa au atamwogopa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Kwa hivyo, hata wewe katika jamii sawasawa, uwe ni katika wewe na jirani yako, uwe katika familia yako, wewe na watoto, wewe na mke wako, hatua ya kwanza unayotakiwa kuitumia hata kama kuna kasoro yoyote ni hatua ya kutumia lugha nzuri. Tumia maneno mazuri, usitumie maneno machafu, kwani maneno machafu hayajengi bali yanabomoa. Haya ndiyo mafunzo ambayo Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, lakini pia Mtume wake ametufundisha kupitia aya hii, lakini kupitia kisa ambacho tumekisoma cha mama huyu ambaye aliyemtusi jirani yake. Kwa hivyo haya ni katika mafunzo ambayo tunajifunza kutokea katika funga ya ulimi, tuweze kuhakikisha kwamba lugha zetu zinakuwa ni lugha nzuri, zinakuwa ni lugha ambazo zinawavuta watu na wala sio lugha ambazo zinawapelekea watu waweze kuichukia dini. Kunu duatan lana bighairi alsinatikum, lakini imamu anasema kwamba kunu lana zainan, kuweni ni pambo kwetu, wala takunu lana sheinan, msiwe ni sababu ya watu kuichukia dini. Kwa hivyo hiyo ni katika mafunzo ambayo tunajifunza kutoka katika e, nukta hii ambayo ni funga ya viungo. Tumeanza na namba moja, ilikuwa ni funga ya ulimi. Inshallah taala, kwa leo nitatosheka na haya mpaka hapo tutakapokutana tena katika kipindi kijacho, inshallah. Kwa leo niseme, aqulu qawli hadha wa astaghfirullahi li wa lakum. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi taala wa barakatuh. Nam, huyo wapenzi wasikilizaji, alikuwa Shekh Raihan Yasin wa Tanzania katika mawaidha ya Ramadhani. Hii ni idhaa Kiswahili Redio Tehran na karibuni sasa kusikiliza hikima za Nahju lbalagha, Nahj lbalaat nhj maya njataduu lmn yuridu uluwa malahu amdu ya adilan. Wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya sitini ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muktasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya sitini ingawa hii ni sehemu ya sitini ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 53 assakhau ma kana btidaun faama ma kana an masalatin fahayaun watadhamum, ukarimu ni ule unaofanywa bila ya kuombwa. Linalofanywa kwa kuombwa si ukarimu tena, bali ni muhali au kuogopa lawama. Neno assaha limefasiriwa kwa maana ya ukarimu, yaani sifa ya ndani ya mwanadamu inayomfanya aweze kutoa mali na kuwapa maskini na watu wanaostahiki bila ya kutarajia chochote kutoka kwao na bila ya kusubiri kuombwa. Sasa, kwa mujibu wa hikma hii yenye maana pana, Imamu Ali alaihissalam anatufundisha kuwa utoaji na msaada wa aina yoyote ile unaotolewa baada ya mtu kuombwa huwa si ukarimu tena, bali huwa ni kufanya muhali au mtu kuogopa kulaumiwa na wengine kwa kushindwa kuwasaidia wahitaji. Hivyo, ukarimu wa kweli ni wa mtu ambaye baada ya kujua shida za watu wengine akajitolea mwenyewe na kwasiri, kwa siri kuwasaidia watu hao kutatua matatizo yao, na ikawa hataraji malipo kutoka kwao wala shukrani zao huyu ndiye mtu mkarimu na muungwana wa kweli. Hikma hii ya 53 ya Nahjulbalagha, Imamu Ali alahi ssalam anaifananisha na hadithi ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam aliposema, ukarimu ni akhlaki ya Allah iliyokubwa yeah. Vilevile, aya ya 273 ya sura ya pili Albakara inatuonyesha kuwa wanaostahiki kusaidiwa na kuonyeshwa ukarimu wa waungwana na wajawema ni hawa wanaosemwa na wapewe: mafakiri waliozuilika katika njia ya Mwenyezi Mungu, wasioweza kusafiri katika nchi kutafuta riski. Asiyewajua hali zao huwadhania kuwa ni matajiri kwa sababu ya kujizuia kwao. Utawatambua kwa alama zao, hawang'ang'anii watu kwa kuwaomba. Na heri yoyote mnayotoa basi kwa yakini Mwenyezi Mungu anaijua. Katika sehemu nyingine ya kuonyesha umuhimu wa ukarimu usiotanguliwa na ombi na usiotarajia malipo ni ile hadithi iliyopokewa kutoka kwa Imamu Sadik alaihi ssalam, ambaye amesema kundi moja la watu wa Yemen walikwenda kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam. Mmoja wa watu hao alizungumza kwa jeuri na kiburi na kutochunga heshima kiasi kwamba pamoja na kuwa Bwana Mtume ni mpole mno, lakini alikasirishwa na tabia ya mtu huyo na kusawijika usoni na kuangalia chini. Hapo hapo malaika Jibrila alaihi salamu alishuka na kumwambia Mtume, mola wako amekufikishia salamu na anakuambia mtu huyu ni mkarimu na daima analisha maskini na wenye haja. Kusikia vile Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salamu, hapo hapo alirejea kwenye hali yake ya kawaida Akanyanyua kichwa chake na kusema: lau kama Jibril asingelishuka na kunipa salamu kutoka kwa Allah kwamba wewe ni mkarimu na daima unalishe maskini, basi ningelijiepusha ni kabisa kukuangalia. Baada ya kusikia hivyo, yule mtu alisilimu hapo hapo na akawa miongoni mwa wanaompwekesha Allah. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Bado mko nasi katika matangazo haya, idhaa Kiswahili. Huyo alikuwa Ahmed Rashid katika kipindi cha hekima za Nahjul Balagha. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi wetu leo kwa kutupia jicho magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Gazeti la Habari Leo limeipa kipaumbele zaidi habari yenye kichwa cha maneno, serikali uchumi umefunguka, Majaliwa ahimiza fursa zitumike, asifu sekta ya binafsi. Baadhi ya habari za Habari Leo zina vichwa vya maneno: Tanzania mbioni kuanza kutumia chanjo ya malaria, wanaohama msimbazi waanza kubomoa nyumba, na Biteko amng'oa bosi kampuni ya TANESCO. Gazeti la Mwananchi limeitanguliza mbele habari ya salamu za Pasaka na wito wa maaskofu wa kuiombea Tanzania kutokana na mambo kumi waliodai yanalitesa taifa. Mwanafunzi adaiwa kumpiga mwalimu wake kwa koleo, upungufu wa samaki mtera wa hamisha kijiji na Eala yataka hueni kwa wenye malori, njia ya kati ni vichwa vya baadhi ya habari katika toleo la leo Gazeti la Wamachinga limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno hakuna fomu ya urais CCM. Mzee Wasira tobowasiri asema hakuna haja ya kuchapa fomu ya urais mwaka 2025, amesema hakuna atakayepata nafasi ya kugombea nafasi ya urais kupitia CCM zaidi ya Daktari Samia Suluhu Hasan. Katika ukurasa wa michezo, gazeti hilo limeiweka mbele habari yenye kichwa cha maneno Al Ahli watu wa da kibabe. Nchini Kenya anaanza na gazeti la Daily Nation ambalo limemulika zaidi tangazo la rushwa na hongo nchini humo. Kichwa cha habari hiyo kinasema, Kenya taifa la hongo, ripoti mpya inatoa picha mbaya ya taifa ambalo hakuna huduma Uh, za bure za serikali. Chini ya kichwa cha habari mahali pa kununua mahindi ya bei nafuu zaidi nchini Kenya, Daily Nation limedokeza kwamba mkutano makutano ambayo inapakana na Trans Nzoia ina mahindi ya bei nafuu zaidi nchini. Gazeti hili pia limeandika makala inayoonyesha kwamba wanaume wengi hawapendi kwenda kupata matibabu wakati wanaposumbuliwa na matatizo ya kiafya hususan ya kiakili. Kwa nini wanaume wetu wanachukia tiba, kinasema kichwa cha habari hiyo. Gazeti la Taifa leo pia limeangazia tatizo la hongo nchini Kenya, likinukuu ripoti ya tume ya maadili na kupambana na ufisadi ambayo imefichua kwamba utoaji wa hongo umekithiri sana katika kaunti za nchi hiyo na katika serikali kuu. Linasema, ikiwa unataka huduma ya aina yoyote katika serikali ya kitaifa na kaunti, jiandaye kutoa hongo. Mjukuu wa mzee Moi kukamatwa, waathiriwa Shakahola kusaidiwa na Chisekedi na Kagame kukutana ni baadhi ya habari zinazoonekana katika toleo la gazeti la leo la Taifa Leo. Nchini Rwanda, gazeti la New Times limemulika zaidi mahojiano aliyofanyiwa rais wa nchi hiyo Paul Kagame ambapo amezungumzia maswala kadhaa likiwemo swala la wasi wa M23 mashariki mwa Kongo, shutuma za ukiukaji wa haki za binadamu nchini Rwanda, kadhia ya kutafuta mrithi wake na mambo mengine kadhaa. Idhaa nendelea kusikiliza ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya leo katika historia, na baadaye kidogo mtasikiliza kipindi cha haki za watoto katika mtazamo wa Uislamu. Matangazo yetu asubuhi hii yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Baraza la, la wasikilizaji. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi na karibuni katika kipindi hiki kingine cha baraza la wasikilizaji. Tumeendelea kupokea maoni mengi Ahmed kwa njia ya Telegram na WhatsApp na SMS kwa nambari yetu ya kawaida ambayo inaanza kwa alama kujumlisha 98905065487 na hata barua pepe yetu ya Swahili radio at irib.ir. Muda wetu nao ni mchache sana, hivyo tuanze moja kwa moja na kiburudisho kifupi ni yaliyotufikia kwa njia ya, ya telegramu yetu. Hiyo ndiyo yanayotufungulia kipindi chetu cha leo, ni kutoka kwa Bwana Jumanne Chuma wa Kigoma, Tanzania, ambaye anasema baada ya kutumia Telegram sasa, taarifa zenu baadhi nazipata mimi. Nipo Kigoma na namwomba Mwenyezi Mungu awasaidia Wapalestina washinde hivi vita. Hao wanaowasaidia Wapalestina na muomba Allah awazidishie kheri, Mwenyezi Mungu atawalipa pia. Ameandika, tunamwona Marekani amejitokeza waziwazi kuisaidia Israeli kuwaua Wapalestina. Hawa Waarabu wanaogopa nini kuungana juu ya hili anaoji na kuwasaidia Waarabu wenzao na Waislamu wenzao Wapalestina vilevile. Anasema na washauri Hamas wasikubali kusitisha vita hadi Waisraeli waondoke kwenye maeneo yote ya Wapalestina. Wapalestina lazima wawe makini mbele ya hao Wamarekani. Marekani anamalizia Maoni mengine kwa leo ni haya yaliyotufikia kwa whatsapp yetu. Tunaanza na ubeti wa shairi ni kutoka kwa malenga wetu Yazidi Akida wa Chumbageni, Tanga, Tanzania, ambaye kila siku ya Mungu ndani ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani anatutumia ubeti mmoja wa shairi kuhusu siku hiyo. Hapa anasema: siku zazidi kupita, swaumu ya Ramadhani na kufunga sitosita, na muhofu rahmani na swala nitazifata, ni tano si hamsini, msofunga mtajuta tukishafika mwishoni. Naitwa Yazida Akida Mwihaji wa Chumba Geni, Tanga. Naam, ni ubeti mwingine wa shahiri la robaiyati hilo, tunamshukuru sana. Kilichoko hewani wapenzi wasikilizaji, ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Jame Jam hapa jijini Teheran. Kuna njia mbalimbali mbali za kuwasiliana nasi, wapendo wasikilizaji, ikiwemo email yetu ni swahili radio at irib.ir. Vile vile, mpenzi msikilizaji, tunakuomba usiache kujiunga na chaneli yetu ya Telegram na pia kusikiliza matangazo yetu kwenye live stream ya Telegram kwa linki ifuatayo Radio Teheran sw alama ya kuuliza live stream. Aidha, usiache pia kutembelea tovuti yetu ya pasttoday ir sw, kama ambavyo tunakuomba pia ujiunge na chaneli yetu ya YouTube ya www youtube com slash at radio teheran. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji. Sasa kwa maoni yake bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania haban, tutasoma kwa muhtasari, licha ya kwamba tuna maoni yake mengi sana, kama ilivyo ada yake na desturi hapa. Anasema sisi jamii ya kimataifa tunaungana na Ansarullah na harakati ya Hizbullah kusimama na ndugu zetu wa Palestina. Dhuluma ya kila aina wanafanyiwa ndugu zetu wa Palestina. Ukimya wa taasisi za kimataifa anasema ndio unaoipa kiburi Israel izidi kufanya jinai na kuvunja haki za Wapalestina. Hali hiyo haikubaliki kabisa mbele ya jamii ya kweli ya kimataifa, ambayo ni ya watu waungwana na si ya madola ya kibeberu. Tumebakiwa na maoni mengi sana hapa, Bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam Tanzania, lakini muda wetu nao ni mchache sasa. Nawashika maoni yake Bwana Juma Iliisa wa Masawi, Kondoa, Tanzania anasema, ama hakika, ukistaajabu ya Musa utaona ya Firauna. Wakati wa Tanzania tukiwa na hali ngumu ya kupanda gharama za maisha, ndiyo kwanza bungeni wanapandisha mishahara na marupurupu yao na kufanya bajeti ya matumizi ya serikali izidi kuongezeka maradufu. Bin twaha alijunaidi wa Bumbwini, Zanzibar anasema na waomba Waislamu watusaidie ujenzi wa madarasa yetu huku, asanteni. Bwana Fadhil Ahmad wa Dar es Salaam, Tanzania yeye ameandika, Mahmud Abbas akikusudia mkuu wa mamlaka ndani ya Palestina, yeye ndiye wa kutetea watu wake madhulumu, lakini ndiye anayewahujumu huu ni mtihani mkubwa naandika. Maoni ni mengi kusema kweli, na sisi tunalazimika kudonyoa donyoa kidogo kidogo tu, kwani muda kama tunavyosema ni mfupi hapa. Bwana baraza mwingine bwana Huseni Fundi Mabruk wa Chanja Mjawiri kisiwani Pemba anasema ndugu zetu wanauliwa kila siku na wengine kujeruhiwa na kukosa huduma muhimu huko Palestina, mayatima na wajane waliopoteza baba zao na waume zao na mazito mengine mengi wanayopitia wa Palestina. Ndugu zetu wanataka msaada wa jeshi na silaha, kama mnajifanya hamjui. Mwana baraza mwingine bwana kipala MC bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, yeye anasema kitendo cha baraza la haki za binadamu cha kuipa Israel wanachama kwenye vyombo vya kimataifa vya haki za binadamu na vya misaada ni kuendelea kuzinajisi taasisi za kimataifa. Wito wangu ni kwamba imefika wakati sasa kwa mataifa mengine ya duniani kuasisi jumuiya nyingine ya kimataifa badala ya Umoja wa Mataifa wa hivi sasa ambao hauko huru. Umoja wa Mataifa wa hivi sasa ni tawi la kisiasa la Marekani, hivyo halifai tena kuaminiwa kamwe. Tunamalizia baraza la wasikilizaji kwa maoni yaliyotufikia kwa njia ya sauti. Karibuni kuyasikiliza. Mimi ni msikilizaji wenu kutoka Tanga. Naitwa Saidi Masud Ahmedi. Nimevutiwa sana na habari zenu moto moto tunazozipata kupitia redio Maarifa ya mkoa wa Tanga, ikiwa naomba kuunganishwa katika grupu la WhatsApp ili niweze kupata habari nzuri bora zaidi ambazo zinazotoka katika redio yenu zikijumuisha na video za matokeo hasa za hawa ndugu zetu wanaosumbuka sasa hivi na hawa madhalimu wa madhali Kiisraeli. Tuna hamu sana kuzipata ili tuweze ku kwa sababu tayao na sisi inatuhusu. Assalamu alaikum, redio Irani, redio maarufu, redio ambaye inatupa raha na faraja kubwa katika maisha yetu sisi waislamu tuliokuwa mbali huko Afrika, Tanzania, mkoani Tanga, katika wilaya ya Tanga, mtaa Msambweni. Mimi naitwa Mgazija wa Msambweni. Kikubwa ambacho mi nimekisikia juzi, nimekishangaa na kimenipa wasiwasi mkubwa kama Saudia anawaambia wale wa Israeli kama hawataruhusu vyakula viingizwe Gaza kupitia pale Misri na Siria, anasema yeye pale kwake pale Saudia atawakatalia vitu vyao pale vipite kwenda Jordan kule Israeli. Ina maana kumbe yeye msaudia ndio msaliti wa Palestina, yeye ndio anaruhusu kuingiza silaha kupitia pale kwenye mji wa Saudia, mji wa Waislamu, mji wa watakatifu, mji ambao ni pacha na Palestina, kibla cha kwanza. Mimi nimeshangaa, mimi nimeumia sana. Adhabu yao iko kubwa kwa Mungu, itawafata tu, haitawaacha. Mimi ya kwangu ni hayo tu nitaendelea kuumia lakini nitaendelea kuwaombea dua watu wa Palestina pamoja na jeshi lenye la Hamas ambao linatoa kipigo kitakatifu. Mwenyezi Mungu awape nguvu kubwa ya ajabu kuliko walichokitarajia inshallah. Mwenyezi Mungu awape nguvu kubwa inshallah. Asanteni sana na asante sana ama, muda wa baraza la wasikilizaji nao umeisha kabisa. Fundi mitambo wetu alikuwa ni yule yule wa kawaida, Leila Kimani, mwenzangu alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhammad, na mimi ni Ahmed Rashid na kutakieni kila la kheri maisha Leo katika historia. Leo ni Alhamisi, tarehe 17 Ramadhani mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe 28 Machi mwaka 2024. Katika siku kama ya leo, miaka 1446 iliyopita, kwa mujibu wa baadhi ya nukuu za historia, Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake alisafiri kutoka Maka hadi Baitul Muqadas na kupaa mbinguni kwa amri ya Mwenyezi Mungu. Aya ya kwanza ya sura ya Isra inatoa maelezo kuhusu muujiza huo mkubwa, ikisema: ametakasika aliyemchukua mja wake usiku mmoja kutoka msikiti mtukufu mpaka msikiti wa mbali ambao tumevibariki vilivyouzunguka ili tumwonyeshe baadhi ya ishara zetu. Hakika yeye ni mwenye kusikia na mwenye kuona. Tarehe 17 Ramadhani miaka 1443 iliyopita, vita vya Badri, moja kati ya vita maarufu vya Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam wa dhidi ya washirikina vilitokea katika eneo lililopo kati ya Makka na Madina. Badri ni jina la kisima kilichoko umbali wa kilomita 120 kusini magharibi mwa mji wa Madina, ambako kulipiganwa vita vya kwanza kati ya Waislamu na washirikina. Siku kama ya leo miaka 156 iliyopita alizaliwa mwandishi mashuhuri wa Russia Aleksi Maksimovich Peshkov, aliyekuwa mashuhuri kwa jina la Maxim Gorki. Miaka uh, ba, mingi baadaye, Gorki alipata mafanikio makubwa na alichapisha riwaya yake katika kitabu na taratibu, akaanza kuingia katika safu za waandishi wakubwa na mashuhuri kote duniani. na katika siku kama ya leo miaka 83 iliyopita mwandishi wa Kiingereza Bi Virginia Woolf aliaga dunia kwa kujiua. Woolf alizaliwa mwaka elfu moja, 1882 na alianza kufaidika na maktaba binafsi ya baba yake ambaye alikuwa mwandishi na mkosoaji wa fasihi. Akiwa bado mdogo, Virginia Woolf alianza kuandika vitabu mapema na miongoni mwa vitabu hivyo ni Mr. Dalloway, The Waves uh, na To the Lighthouse. Hata hivyo, maradhi ya kiakili na kinafsi yaliyompata akiwa bado kijana yaliendelea kumwandama na hatimaye mwandishi huyo wa Kiingereza aliamua kujiua katika siku kama hii ya leo. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Hii wapenzi wasikilizaji, ni sehemu ya nne ya mfululizo mpya wa makala za haki za watoto katika Uislamu, na bado tunaendelea kuangalia mitazamo mbalimbali kuhusiana na maana ya mtoto mdogo. Hadi sasa tumeshazungumza mengi kuhusu maudhui hiyo. Leo tutaendelea tulipoishia katika sehemu iliyopita, ambapo tumekuwa tukizungumzia mitazamo tofauti iliyopo kuhusu kipindi cha kuanza umri wa utotoni wa mwanadamu, na tukaona kuna tofauti kubwa na za kimsingi kimataifa, hasa baina ya waungaji mkono wa kuavya na kutoa mimba na wale wanaolipinga vikali suala hilo. Pia tulijadili sababu zilizopelekea kuweko tofauti hizo za kimitazamo ambazo kwa hakika zina taathira ya moja kwa moja katika haki za mtoto. Karibuni. kuwekwa tofauti nyingi za mitazamo ndiko kulikopelekea kunyamaziwa kimya kipengee cha kuainisha muda wa kuanza umri wa utotoni wa mwanadamu katika hatua za mwisho za kupasishwa hati ya kimataifa ya haki za watoto katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Kwenye kipengee chake cha kwanza kuna kundi la watu na nchi linakosoa na kusema kwamba hatuwezi kutumia neno mtoto kwa mtu ambaye hajazaliwa kwani linapozungumziwa suala la mtoto na haki zake, huwa inakusudiwa mwanadamu na uwepo wake, haikusudiwi janini ambaye haijulikani atazaliwa akiwa hai au la. Wako baadhi ya watu wanaleta ukosoaji na udadisi wa namna hiyo. Hata hivyo, hivi sasa inaonekana kwamba jamii ya kimataifa imebadilisha msimamo wake kwa msima kwa namna fulani kuhusiana na suala hilo ikilinganishwa na huko nyuma kwani utangulizi wa tangazo la haki za binadamu lililopasishwa mwaka 1959 ulisema, mtoto anahitajia msaada, ulinzi na uzingatiaji maalum kimwili na kiakili, hasa hasa ulinzi wa kisheria wa kabla na baada ya kuzaliwa kwake. Katika hati ya hivi sasa ya haki za watoto, suala hilo hata halikuashiriwa kabisa Nukta. Na jambo jingine muhimu katika kifungu cha kwanza cha hati ya kimataifa ya haki za watoto ni kwamba imeamuliwa kuwa lazima mwaka wa kubalehe mtoto uainishwe, iwapo ni wa chini ya miaka 18 kwa mujibu wa sheria inayohusiana na mtoto. Maana ya maneno hayo ni kwamba katika hati hiyo ya kimataifa ya haki ya watoto mbali na kuainishwa kipindi cha kumalizika umri wa utotoni wa mwanadamu kumezingatiwa pia uwezekano wa kuwekwa tofauti za kumalizika kipindi hicho cha utotoni kulingana na sheria za ndani ya nchi na ikawa ni chini ya umri wa miaka 18. Kwa maneno mengine, tunaweza kusema kwamba hati hiyo ya kimataifa ya haki za watoto inatambua rasmi umri wa kubalere na wa kumalizika kipindi cha utotoni cha mwanadamu ulio chini ya miaka 18. Suala jingine ni kwamba hati hiyo ya kimataifa ya haki za watoto haikuweka tofauti baina ya umri wa kubaleghe na wa utu uzima, kana kwamba umri wa kubaleghe na wa mtu kuingia katika utu uzima ni mmoja, yaani kwa mujibu wa hati hiyo nendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kumaliza kuwafunga matangazo yetu asubuhi ya leo, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Zaidi ya wairani laki moja wamehudhuria sherehe kubwa ya kidini katika uwanja wa michezo wa Azadi, ambapo kati ya mambo mengine wamewaenzi mashahidi waliouawa katika mauaji ya kimbari ya Israel ukanda wa Gaza. Ireland imejiunga na kesi ya afrika ya kusini dhidi ya utawala haramu wa Israel ambao unatuhumiwa kutenda mauaji ya kimbari huko Palestina. Na shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa limetoa wito wa kuchukuliwa hatua haraka kutokana na ongezeko kubwa na la hatari la wakimbizi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni na kwaherini.