Sadaqallahul aliyyul azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahirahmanirahim, assalamualaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya jioni au siku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran ikiwatangazieni moja kwa moja mubashara kutoka studio zetu za Jame Jam hapa jijini Tehran katika siku hii ya Jumatano. Wapenzi wasikilizaji, tumewaandalieni taarifa ya habari za dunia, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo tawaleteni kipindi cha baraza la wasikilizaji, kitafuatiwa na mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani yatakayoletwa kwenu na Shekh Yahya Yasin, na kisha tawaleteni kipindi cha hekima katika Nahjul Balagha na baada ya hapo ni dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Hivyo wapenzi wasikilizaji, ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kuyapata matangazo yetu haya mubashara moja kwa moja popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Nitarudia tena, unaweza kuyapata matangazo yetu haya moja kwa moja mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Hali kadhalika unaweza pia kuyapata matangazo haya kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM inapatikana kupitia 105.3 huko Tanga, pia Maarifa FM 108.1 Mtwara. Huko Kigoma unaweza kutupata kupitia Maarifa FM 99.7, Singida ni Maarifa FM 99.1, Manyara ni Maarifa FM 99.1, na Mwanza pia unaweza kutupata kupitia Maarifa FM 101.9, kati ya maeneo mengine nchini Tanzania. Baada ya mdoso mrefu, wapenzi wasikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa moja kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Na huko Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC ni saa kumi na mbili jioni. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu Pendekezo la tolewa la kuanzishwa klabu ya nuclear BRICS kwa kuishirikisha Iran. Ulimwengu unga mkono ripoti ya Umoja wa Mataifa kuhusu mauaji ya kimbari yanayotekelezwa na utawala haramu wa Israeli katika ukanda wa Ghaza. Na wachunguzi wa Rasia kujadili ombi la kuchunguza kuhusika madola ya magharibi katika ugaidi. Karibuni. Na sasa ni taarifa kamili ya habari. Mkutano wa 13 wa kimataifa wa Atomexpo 2024 huko Sirius, Russia umetoa pendekezo la kuasisi klabu ya nyuklia ya nchi wanachama wa kundi la BRICS kwa kuishirikisha jamhuri ya kiislamu ya Iran. BRICS ni jina la kundi linaloongozwa na, na mataifa yenye nguvu za kiuchumi duniani ambalo liliundwa kwa kuunganisha herufi za kwanza majina ya Kiingereza ya Brazil, Russia, India, China na Afrika Kusini. Wanachama rasmi wa Iran ndani ya BRICS ulikubaliwa katika mkutano wa 15 wa viongozi wa kundi hilo huko Johannesburg, Afrika Kusini, ambapo pia nchi kadhaa zingine ziliunganishwa. Kirill Kamarova, naibu mkurugenzi mkuu wa kwanza anayehusika na maendeleo ya biashara na biashara ya kimataifa ya kampuni ya Rosatom ya Russia, ameashiria katika mkutano wa 13 wa kimataifa wa Atomexpo 2024 kuhusu uwezo wa kundi la BRICS katika uga wa nishati ya nuklia na kupendekeza kuandaliwa uratibu mpya wa ushirikiano katika klabu ya nchi wanachama wa BRICS katika uwanja huo. Kamarova ameeleza kuwa nchi wanachama wa BRICS zinamiliki karibu asilimia 30 ya mitambo ya nyuklia inayofanya kazi duniani na karibu asilimia 70 ya viwanda vya nyuklia vinavyoendelea kujengwa. Wakati huo huo, Hussein D Rakshande, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki, eh, <coughs> wakati huo huo, afisa mwandamizi wa shirika la nishati ya atomiki amekaribisha uh, pendekezo hilo la uh, kuundwa uh, klabu ya BRICS inayohusika na maswala ya nuclear. Tathmini iliyofanywa na ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Palestina ambayo imezitaja jinai za utawala wa kizayuni huko ukanda wa Gaza kuwa ni mauaji ya kimbari imeungwa mkono pakubwa na nchi mbalimbali katika umoja huo. Bi Francisca Albanese ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na masuala ya haki za binadamu ya Palestina, katika Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa, ameeleza kuwa nchi mbalimbali zinapaswa kuwekea utawala wa kizaini wa Israel vikwazo vya silaha na vikwazo vinginevyo. Shirika la habari la wanavuo wa Iran Isna, limeripoti kuwa Albanese, ambaye jana Jumanne aliwasilisha ripoti yake kuhusu Gaza kwa Baraza la Usalama uh, la umoja wa mataifa uh, samahani kwa baraza la haki za binadamu la umoja wa mataifa huko Jenewa Uswisi. Katika ripoti yake hiyo amefikia natija kwamba utawala wa kizayuni unatekeleza mauaji ya kimbari huko ukanda wa Gaza. Utawala wa kizayuni umekadhibisha yale yaloelezwa ndani ya ripoti ya Francesca Albanese, uh, huku mashinikizo ya kimataifa yakiongezeka kwa utawala huo ili usimamishe vita vyake haraka iwezekanavyo. Wakati huo huo, makumi ya wanadiplomasia wengi wao wakiwa wala diplomasia wa ngazi za juu wa nchi za Kiarabu na Kiislamu na, na kutoka Amerika ya Latini wameunga mkono na kupongeza ripoti hiyo ya Albanese kuhusu uh, ushahidi kuwa utawala haramu wa Israel unatekeleza mauaji ya kimbari huko Gaza. Wakati huo huo, klabu ya mateka wa Palestina imetangaza kuwa kuna ongezeko kubwa sana la mateka wa Kipalestina wanaoshikiliwa katika jela za kuogofya za utawala wa kizayuni wa Israel bila kufunguli wa zinasema, wa ya kufunguliwa mashtaka. Taarifa zinasema klabu ya mateka ya Palestina imetangaza kuwa tangu kuanza mashambulizi ya kinyama ya utawala la haramu wa Israel dhidi ya ukanda wa Gaza Oktoba 7 mwaka jana hadi sasa idadi ya raia wa Palestina wanaoshikiliwa katika jela za utawala wa kizayuni imeongezeka kwa kiasi kikubwa na kufikia watu 3,558. Ripoti hiyo imebainisha kuwa idadi ya mateka wa kike walioko katika magereza ya utawala wa kizayuni bila ya kuhukumiwa pia imeongezeka zaidi ikilinganishwa na siku za nyuma na kufikia kesi 19. Utawala wa kizayuni unawafungia jela wa Palestina bila ya kuwahukumu na bila ya kuwafungulia mashtaka. Utawala wa kizayuni unatumia sera ya kuwatia mbaroni na kuwaweka kizuizini raia wa Palestina bila ya mashtaka mahususi na pasina kuwafikisha mahakamani, jambo ambalo hao haki ya kuwasiliana na mawakili wao ili kujua sababu za kukamatwa kwao. Sasa uh, tuelekee barani Afrika. Machafuko na no, ukosefu wa usalama vinaweza kushtadi huko Sudan Kusini baada ya mabomba yake makuu uh, ya mafuta yanayoelekea katika masoko ya kimataifa kupitia jirani ya Sudan kuathiriwa mwezi uliopita. Haya ni kwa mujibu wa wataalamu wa masuala ya uchumi, wanasema kuwa kusitisha uzalishaji wa mafuta huko Sudan kusini kunaweza kuchochea pakubwa ghasia na ukosefu wa usalama katika nchi hiyo ya mashariki mwa Afrika. Imeelezwa kuwa bomba la kusafirisha mafuta la Sudan kusini kuelekea katika masoko ya kimataifa lilipasuka mapema mwezi Februari mwaka huu katika jimbo la Nile Nyeupe na kusababisha kampuni ya mafuta ya petroli ya Dar kusimamisha shughuli za upakiaji mafuta. Kasoro hiyo iliyotokea katika eneo linalodhibitiwa na, na wapiganaji wa kikosi cha msaada wa haraka RSF ambacho uh, kinaendesha vita vya kuwania madaraka dhidi ya jeshi la Sudan imeibua wasiwasi wasi. Timu ya wataalamu wa masuala ya ufundi wameshindwa kufikia bomba hilo kwa ajili ya matengenezo kufuatia mapigano yanayoendelea kati ya pande mbili huko Sudan, yani jeshi la Sudan na kundi hilo la wanamgambo wa RSF, jambo ambalo limezidisha wasiwasi wasi kwamba uchumi wa Sudan kusini upo katika ukingo wa kuporomoka. Alan Boswell, mtaalamu wa kundi kwa jina la uh, Sudan kusini E, katika uh, jumuiya ya International Crisis Group amesema kuwa bomba hilo lilopasuka lilikuwa likichangia theluthi mbili au robo tatu ya mapato ya mafuta. Sudan kusini itakabiliwa na mzigo mkubwa wa fedha uh, e, katika bajeti yake iwapo bomba hilo litashindwa kuanza kazi. Ripoti ya mwaka elfu mbili ishirini na mbili ya Benki ya Dunia inaonyesha kuwa mauzo ya mafuta huchangia takribani asilimia tisini ya mapato yote ya Sudan kusini na kwa kumalizia ni kuwa wachunguzi wa serikali ya Rasia leo wameeleza kuwa watajadili ombi lilowasilishwa na wabunge kutoka uh, uh, bunge la nchi hiyo, wakitaka kuchunguzwa kile walichokiita kama taasisi ufadhili na vitendo vya ugaidi vinavyofanywa na Marekani na nchi nyingine za magharibi dhidi ya Rasia. Mkurugenzi wa shirika la usalama la Rasia amesema kuwa anaamini kuwa Ukraine pamoja na Marekani na Uingereza zimehusika katika hujuma ya kigaidi katika ukumbi wa tamasha nje ya jiji la Moscow ilioua watu wasiopungua 139. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Uingereza David Cameron alituma ujumbe katika mtandao wa kijamii wa X uliosomeka kuwa madai ya Russia kuhusu magharibi na Ukraine kuhusika katika hujuma ya Crocus City ni upuuzi mtupu. Kundi la kigaidi la ISIS Saudi Arabia lilitangaza kuhusika na shambulio hilo uh, la kigaidi. E, Rasia kwa upande wake imetilia shaka madai ya Marekani kwamba kundi la kigaidi la ISIS limehusika na shambulio kwenye ukumbi wa tamasha nje ya jiji la Moscow ambapo tayari mahakama ya Moscow imewafungulia mashtaka wahusika wa shambulio hilo ambao walikamatwa kwa tuhuma za ugaidi. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa apenzi penzi usikilizaji, hapa ni Teheran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu wakati huu kwa ni eh, tahariri yetu ya leo ambayo itahusu safari ya pili ya Ismail Hania jijini Teheran baada ya operesheni ya kimbunga cha al Aksa. Ismail uh, Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, aliwasili Jumanne ya jana jijini Teheran ikiwa ni safari yake ya pili baada ya operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na utawala rasibu wa Israeli. Operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa ilitekelezwa na wanamapambano au wanamukawama wa Hamas mnamo Oktoba 7 2023, dhidi ya utawala haramu wa Israel. Katika operesheni hiyo utawala wa kizayuni wa Israel ulipata kipigo kikubwa zaidi cha kijeshi na kiintelijensia katika historia yake, kipigo ambacho kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei alikitaja kuwa kushindwa kusikoweza kurekebishwa. Tarehey Novemba, takribani mwezi moja baada ya operesheni hiyo, Ismail Hania alifanya safari mjini Teheran ambapo alikutana na kuzungumza na viongozi wa ngaza juu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, akiwemo Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Na katika mazungumzo hayo, Ayatollah Hamenei alisisitiza kwamba siasa za kuunga mkono mapambano ya Palestina ni siasa za kudumu za jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Moja, eh, ya umuhimu wa safari ya mara hii ni kwamba imefanyika siku moja baada ya kupitishwa azimio la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu vita vya Gaza. Hatimaye Jumatatu, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa liliweka wazi azimio ambalo lilitaka uh, kupasi, uh, kusimamishwa vita haraka huko Gaza, huku Marekani ikijizuia kupiga kura uh, uh, ya vito katika uh, azimio hilo, ambalo lilipitishwa kwa kura za ndio za wajumbe 14 wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Azimio hilo linataka kusitishwa mara moja mapigano huko Gaza, uh, wakati huu wa mwezi mtukufu wa Ramadhani, kuandaliwa uwanja wa kufikishwa misaada ya kibinadamu Gaza na kuachiliwa huru mara moja mateka wote. Kwa upande mmoja, azimio hilo halikutaja jina la Hamas, jambo ambalo linaonekana kuwa ni mafanikio ya kisiasa kwa harakati hiyo ya Palestina, na kwa upande mwingine kipengele cha kusitisha vita wa kudumu kwa Gaza kiliondolewa kutokana na mashinikizo ya Marekani. Kwa mujibu wa wachambuzi wa masuala ya kisiasa, safari ya Hania mjini Tehran ni muhimu kutokana na kuwa imefanyika siku moja baada ya kupitishwa azimio hilo. Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Hamas, amesema katika kikao chake na Hussein Amir Abdulahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, kuhusiana na kupasishwa hivi karibuni azimio hilo la baraza la usalama wa taifa kwamba hatua hii inaonyesha kutengwa kusiko kwa kawaida utawala wa kizayuni wa Israeli na kwamba Marekani haina irada na nguvu tena ya kuituisha jamii ya kimataifa matakwa yake, swala ambalo linaashiria misimamo thabiti na isiyo yumba ya wananchi na wana mapambano wa Kipalestina katika kukabiliana na utawala haramu na katili wa Israeli. Swala jingine muhimu ni kuwa safari hii imefanyika katika kukaribia siku ya kimataifa ya Quds. Siku ya kimataifa ya Quds ni ubunifu uliobuniwa na Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa lengo la kuunga mkono wananchi madhulumu wa Palestina. Alitangaza Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa siku ya kimataifa ya Kuds kila mwaka. Katika siku hii, Waislamu katika nchi nyingi za dunia hufanya maandamano ya kuunga mkono wa Palestina na kulaani jinai za utawala wa kizayuni wa Israel. Hal kadhalika uhusiano wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na wana mapambano au wana mukawama wa Palestina iwe ni wa Jihadi Islami au harakati ya Hamas umekuwa ukiimarika na serikali ya Iran imekuwa ikiunga mkono wananchi wote wa Palestina dhidi ya utawala wa kizayini wa Israel na waungaji mkono wake wa magharibi na tawala za kibaraka za Waarabu. Kuhusiana na swala hilo, Ayatullah Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu amesisitiza kuwa mauaji ya kizazi dhidi ya watu wa Ghaza yamemhuzunisha kila mwanadamu aliye na hisia za kiutu na kuongeza kuwa jamhuri ya kiislamu ya Iran haitasita wala kuingiwa na shaka yoyote kuhusiana na usahihi wa msimamo wake imara wa kuunga mkono kadhia ya ukombozi wa Palestina. barabara bara kabisa. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya Jumatano ya leo siku katika, kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran, na umewadia sasa wa kutegea sikio sehemu ya pili ya matangazo yetu. Kwanza kabisa, wapenzi wasikilizaji, tunaanza na mawaidha ya leo ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, yataletwa kwenu na Sheikh Yahya Yasin. Uh, baada ya mawaidha, au kabla ya mawaidha hayo wapenzi wasikilizaji, tutawaleteni kipindi cha baraza la wasikilizaji na kisha tutakuwa na mawaidha hayo niliyowatangaza, na baada ya mawaidha hayo tutawaleteni kipindi cha na kisha duaa ya mwezi mtukufu wa ramadhani na kasida ya leo. Hivyo basi nawatakieni usikilizaji mwema wa matangazo yetu yaliyosalia. Baraza la, la wasikilizaji. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wa penzi, na karibuni katika kipindi hiki kingine cha baraza la wasikilizaji. Tumeendelea kupokea maoni mengi, Ahmed, kwa njia ya Telegram na WhatsApp na SMS kwa nambari yetu ya kawaida ambayo inaanza kwa alama kujumlisha 98905065487 na hata barua pepe yetu ya Swahili Radio at irib.ir. Muda wetu nao ni mchache sana, hivyo tuanze moja kwa moja na kiburudisho kifupi moni yaliyotufikia kwa njia ya, ya telegramu yetu. Hiyo ndiyo yanayotufungulia kipindi chetu cha leo, ni kutoka kwa Bwana Jumanne Chuma wa Kigoma, Tanzania, ambaye anasema baada ya kutumia Telegram sasa taarifa zenu baadhi nazipata mimi. Nipo Kigoma na namwomba Mwenyezi Mungu awasaidia wa Palestina washinde hivi vita. Hao wanaowasaidia Wapalestina, namwomba Allah awazidishie kheri, Mwenyezi Mungu atawalipa pia. Ameandika, tunamwona Marekani amejitokeza waziwazi kuisaidia Israeli kuwaua Wapalestina. Hawa wa Arabu wanaogopa nini kuungana juu ya hili, anaoji na kuwasaidia Waarabu wenzao na Waislamu wenzao wa Palestina vilevile vile, anasema na washauri Hamas wasikubali kusitisha vita hadi Waisraeli waondoke kwenye maeneo yote ya Wapalestina. Wapalestina lazima wawe makini mbele ya hawa Wamarekani, anamalizia. Maoni mengine kwa leo ni haya yaliyotufikia kwa whatsapp yetu. Tunaanza na ubeti wa shairi ni kutoka kwa malenga wetu Yazidi Akida wa Chumbageni, Tanga, Tanzania, ambaye kila siku ya Mungu ndani ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani anatutumia ubeti mmoja wa shairi kuhusu siku hiyo. Hapa anasema: siku za zidi kupita, swaumu ya Ramadhani na kufunga sitosita, na muhofu rahmani na swala nitazifata, ni tano si hamsini, msofunga mtajuta tukishafika mwishoni. Naitwa Yazidi Akida mwihaji wa chumba geni Tanga. Naam, ni ubeti mwingine wa shahiri la rubaiyati hilo. Tunamshukuru sana. Kilichoko hewani, wapenzi wa wasikilizaji, ni kipindi cha barasa la wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Jame Jam hapa jijini Teheran. Kuna njia mbalimbali mbali za kuwasiliana nasi, wapendo wasikilizaji, ikiwemo email yetu ni swahili radio at irib.ir. Vilevile mpenzi msikilizaji, tunakuomba usiache kujiunga na chaneli yetu ya Telegram na pia kusikiliza matangazo yetu kwenye live stream ya Telegram kwa linki ifuatayo t.me radioteheran sw alama ya kuuliza live stream. Aidha, usiache pia kutembelea tovuti yetu ya pastoday r sw, kama ambavyo tunakuomba pia ujiunge na chaneli yetu ya YouTube ya www youtube com slash at radio dot Teheran. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji. Sasa kwa maoni yake Bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania taban, tutasoma kwa muhtasari, licha ya kwamba tuna maoni yake mengi sana kama ilivyo ada yake na desturi hapa. Anasema sisi jamii ya kimataifa tunaungana na Ansarullah na harakati ya Hizbullah kusimama na ndugu zetu wa Palestina dhuluma ya kila aina wanafanyiwa ndugu zetu wa Palestina. Ukimya wa taasisi za kimataifa, anasema ndio unaoipa kiburi Israel izidi kufanya jinai na kuvunja haki za Wapalestina. Hali hiyo haikubaliki kabisa mbele ya jamii ya kweli ya kimataifa, ambayo ni ya watu wa ungwana na si ya madola ya kibeberu. Tumebakiwa na maoni mengi sana hapa ya Bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania, lakini muda wetu nao ni mchache. Sasa nawashika maoni yake bwana Juma Idiisa wa Masawi, Kondoa wa Tanzania, anasema ama hakika, ukistaajabu ya Musa utaona ya Firauna. Wakati wa Tanzania tukiwa na hali ngumu ya kupanda gharama za maisha, ndiyo kwanza bungeni wanapandisha mishahara na marupurupu yao na kufanya bajeti ya matumizi ya serikali izidi kuongezeka maradufu. Bin Twaha Alijunaidi wa Bumbwini, Zanzibar, anasema na waomba Waislamu watusaidia ujenzi wa madarasa yetu huku. Asanteni Bwana Fadhil Ahmad wa Dar es Salaam, Tanzania. Yeye ameandika, Mahmud Abbas akikusudia mkuu wa mamlaka ndani ya Palestina, yeye ndiye wa kutetea watu wake madhulumu, lakini ndiye anayewahujumu huu oh, ni mtihani mkubwa. Naandika maoni ni mengi kusema kweli, na sisi tunalazimika kudonyoa donyoa kidogo kidogo tu, kwani muda kama tunavyosema ni mfupi hapa. Bwana baraza mwingine, bwana Huseni Fundi Mabruk wa Chanja Mjawiri kisiwani Pemba anasema ndugu zetu wanauliwa kila siku na wengine kujeruhiwa na kukosa huduma muhimu huko Palestina, mayatima na wajane waliopoteza baba zao na waume zao, na mazito mengine mengi wanayopitia wa Palestina. Ndugu zetu wanataka msaada wa jeshi na silaha, kama mnajifanya hamjui. Mwana baraza ya mwingine Bwana Kipale MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, yeye anasema kitendo cha baraza la haki za binadam cha kuipa Israeli wanachama kwenye vyombo vya kimataifa vya haki za binadamu na vya misaada ni kuendelea kuzinajisi taasisi za kimataifa. Wito wangu ni kwamba imefika wakati sasa kwa mataifa mengine duniani kuasisi jumuiya nyingine ya kimataifa badala ya Umoja wa Mataifa wa hivi sasa, ambao hauko huru. Umoja wa Mataifa wa hivi sasa ni tawi la kisiasa la Marekani, hivyo halifai tena kuaminiwa kamwe. Tunamalizia baraza la wasikilizaji kwa maoni yaliyotufikia kwa njia ya sauti. Karibuni kuyasikiliza. Asalam alaikum warahmatullahi wabarakatu, mimi ni msikilizaji wenu kutoka Tanga, naitwa Saidi Masud Ahmedi. Nimevutiwa sana na habari zenu moto moto tunazozipata kupitia Radio Maarifa ya mkoa wa Tanga. Nilikuwa naomba kuunganishwa katika grupu la WhatsApp ili niweze kupata habari nzuri bora zaidi ambazo nye, zinazotoka katika redio yenu zikijumuisha na video za matokeo hasa za hawa ndugu zetu wanaosumbuka sasa hivi na hawa madhalimu wa madhali Kiisraeli, tuna hamu nazo sana kuzipata ili tuweze ku na sisi nasisi kwa sababu utayao na sisi inatuhusu, japokuwa tuko mbali inshallah. Shukran, asantu, assalamu alaikum. Redio Irani, redio maarufu, redio ambayo inatupa raha na faraja kubwa katika maisha yetu sisi tu Waislamu tuliokuwa mbali huko Afrika, Tanzania, mkoani Tanga, katika wilaya ya Tanga, mtaa wa Msambweni. Mimi naitwa Mgazija Msambweni. Kikubwa ambacho mi nimekisikia juzi, nimekishangaa na kimenipa wasiwasi mkubwa, kama Saudia anawaambia wale Waisraeli kama hawataruhusu vyakula viingizwe Gaza kupitia pale Misri na Siria, anasema yeye pale kwake pale Saudia atawakatalia vitu vyao pale vipite kwenda Jordan kule Israeli. Ina maana kumbe yeye Msaudia ndio msaliti wa Wapalestina, yeye ndo anaruhusu kuingiza silaha kupitia pale kwenye mji wa Saudia, mji wa Waislamu, mji wa watakatifu, mji ambao ni pacha na Palestina, kibla cha kwanza. Mimi nimeshangaa, mimi nimeumia sana. Adhabu yao iko kubwa kwa Mungu, itawafata kwangu tu, haitawaacha mimi. Ya kwangu ni hayo tu Nitaendelea kuumia, lakini nitaendelea kuwaombea dua watu wa Palestina pamoja na jeshi lenye la Hamas ambao linatoa kipigo kitakatifu. Mwenyezi Mungu awape nguvu kubwa ya ajabu kuliko walichokitarajia inshallah. Mwenyezi Mungu awape nguvu kubwa inshallah. Asante sana. Naam, asante sana. Ama muda wa baraza la wasikilizaji nao umeisha kabisa. Fundi mitambo wetu alikuwa ni yule ule wa kawaida, Leila Kimani, mwenzangu alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhammed na mimi ni Ahmed Rashid na kutakieni kila la kheri maisha Assalamu alaykum wa rahmatullahi taala wa barakatuh. Awali ya yote tumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kwa taufiki adhim aliyotupatia ya kudiriki mwezi mtukufu wa Ramadhan, kwani ni wengi ambao walitamani waweze kupata fursa hii, fursa ya ibada, ibada hii adhim ya kufunga mwezi mtukufu wa Ramadhan lakini kwa sababu zilizo njia uwezo ima, kwa sababu ya maradhi au kwa sababu ya mambo mengine wameshindwa kuidiriki ibada hii. Nitapenda nizungumzie katika mhadhara wangu huu e, nitazungumzia falsafa ya funga. Mwenyezimungu subhanahu wataala anazungumza katika Quran, ya ayuha ladhina amanu kutiba alaikum siyamu kutiba ala ladhina min qablikum, tumekufaradhishieni saumu kama tulifaradhishia waliokuwa abla yenu ili mpate kuwa kadhaa. Mwenyezi Mungu. Nukta ambazo Subhanahu wa Ta'ala anaziashiria katika aya hii namba moja, ni kwamba swala zima la ufunga na swala zima la saumu ni swala ambalo halikuanza kwa umma wa Mtume Muhammadin alihi wa alihi wasallam, bali ni swala ambalo lilikuwepo hata kwa wale waliokuwa kabla ya huu wa Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Wote waliotangulia walikuwa na ibada hii, ibada ya funga, ambapo hata kwa wenzetu ambao e, ni Wakristo tunakuta kwamba ibada hii bado wanayo. Kwa bahati nzuri, e, tupo katika funga, lakini pia nao wapo katika funga, ambayo ni funga mbaje? Tunatofautiana, sisi tunafunga siku thelathini lakini wao wanafunga siku uh, arobaini. Kwa hivyo ibada hii ya funga ipo kwa Mayahudi, ilikuwepo lakini pia kwa Wakristu ipo na hata kwa wale ambao wasiokuwa na dini, lakini wenye dini zingine zilizokuwa dini hizi, nao pia walikuwa na ibada hii. Swali la kuweza kujiuliza ni kwamba kwa nini funga iwe na utukufu, iwe na heshima, iwe na adhama kiasi hiki, ni kwa nini? ni kwa kwa nini sababu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kuna falsafa na kuna jambo ambalo analitaka kutoka kwetu. Kwa hivyo kupitia funga hii anataka tuweze kulifikia swala lile na swala lenyewe ni kwamba, ni ili muwe wacha Mungu, muweze kufikia ucha Mungu. Lakini kwa nini funga itufikishe katika ucha Mungu? Nadhani hilo eh, ndiyo swali la msingi la kuweza kujiuliza na kuweza kulichanganua vizuri katika mada yangu hii ya leo. Tunapoangalia jambo hili la ucha Mungu na swala hili la, la kumcha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala ni moja katika mambo ambayo ni muhimu katika maisha yetu sisi kama wanadamu, maisha yetu ya kijamii, na ndio maana swala la funga, kwa sababu tunahitaji ucha Mungu wa kijamii, kwa sababu ucha Mungu wa mmoja mmoja au watu wawili watatu peke yake hautoshi, kwani ucha Mungu ni, ucha ni kufuata yale maagizo ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, yale ambayo Mwenyezi Mungu aliyataka tuyafanye na kuyaacha yale ambayo aliyoyataka tuyaache. Kwa hivyo kwa minajili hiyo, likaja swala zima la funga, ambapo kwa kila mtu ni lazima aweze kufunga kwa lengo la kufika katika uchamungu. Na swala hili Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala kaliweka kwa sababu mwanaadamu, Mwenyezi Mungu amemuumba akiwa na mambo mawili. Jambo la kwanza ni akili, lakini jambo namba mbili ni matamanio ambapo tunakuta mnyama kapewa matamanio lakini hajapewa akili. Malaika kapewa akili lakini hajapewa matamanio. Binadamu kapewa yote haya mawili, kapewa kapewa akili lakini pia kapewa matamanio. Kwa hivyo, yule ambaye atakayeweza kuitumia akili yake vizuri, akayashinda matamanio yake, atakuwa ni zaidi ya malaika, na yule ambaye atakayeshindwa kuitumia akili yake zaidi ya hapo na ghairi yake, matamanio yake yakashinda akili yake bali huyo atakuwa ni chini ya mnyama, atakuwa kama mnyama, lakini aya inasema zaidi ya mnyama. Anasema ulaika kalanami bal hum adall, hao watakuwa ni kama wanyama, bali watakuwa zaidi ya wanyama. Wewe umepewa akili, lakini umeshindwa kuitumia akili yako ipasavyo. Kwa hivyo, mwanadamu anahitaji, ili kuweza kufikia uchamungu, anahitaji kozi anahitaji kozi ya muda mfupi ya muda wa siku 30 ili aweze kufikia huo ucha Mungu, ili aweze na awe na uwezo kuya wa kuyadhibiti matamanio yake. Matamanio haya yanahitaji mtu afikie wakati aweze kuya kontro, aweze kuyaendesha na wala yenyewe sio yamwendesha yeye. Ndio maana Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema ra'aita man ittakhadha ilahahu hawa, umemwona yule ambaye amefanya matamanio yake kuwa ndio Mola wake kuwa ndio Mwenyezi Mungu wake, ndiyo Mungu wake. Kwa sababu Mwenyezi Mungu amekutaka wewe ufuate yale ambayo ameyaamrisha, lakini utakapoyaacha maagizo ya Mwenyezi Mungu na badala yake ukafuata matamanio yako, yani matamanio yako amekuwa ndio Mola wako, imekuwa ndio muhimili wa mambo yako na amekuwa ndiyo mwamuzi wako. Kwa hivyo unatakiwa wewe kama mwanadamu upate mafunzo ya kuweza kuyadhibiti na kuyaendesha matamanio yako uyaweke pale ambapo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amepataka uweze kuyaweka. Na ndio maana kwa minajili hiyo ikaja funga, funga yani, ni kujiziwia. Kujiziwia kula, kujiziwia kunywa, kujiziwia mambo kadhaa kama vile mke ni halali yako, lakini katika mchana wa mwezi mtukufu wa Ramadhan, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amekukataza katika mchana wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Chakula ni halali, lakini Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amekwambia usile chakula mchana wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Lakini kunywa ni halali, lakini Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala amekwambia kunywa katika mchana wa mwezi mtukufu wa Ramadhani hutakiwi kufanya hivyo, kwani ukifanya hivyo utakuwa umeiharibu funga yako. Kwa hivyo, kwa sababu gani Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala anatupa maagizo haya? Ameanza na yale mambo ambayo ni halali ili tuweze kujizu, kujizu, kujizuia. Lengo kubwa ni ili uweze kujifunza hatua kwa hatua namna ya kuyadhibiti matamanio yako. Unatamani chakula, lakini unaiambia nafsi kwamba Mwenyezi mtuku, Mungu mtukufu katika mchana wa mwezi mtukufu wa Ramadhani ameniziwia nisile. Kwa hivyo tayari hapa umeyaziwia matamanio yako, umeyadhibiti matamanio yako. Lakini unahitaji kinywaji cha halali ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, mchana wa mwezi mtukufu wa Ramadhani Mwenyezi Mungu tayari kashakwambia kuanzia tulu alfajiri, kuanzia swala ya subuhi, adhana ya alfajiri mpaka adhana ya maghribi, muda huu utakiwi kunywa wala kula. Unaiambia nafsi yako kwamba muda huu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ametukataza. Lakini vile vile mke wako ni halali, lakini kuanzia alfajiri, kuanzia unaswali swala ya subuhi mpaka unafika magharibi, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amekukataza kufanya jambo hili. Kwa hivyo unaiambia nafsi yako kwamba Mwenyezi Mungu hili jambo amelikataa, hivyo unatakiwa ufanye hivyo kila siku kwa muda wa siku thalathini. Kwa muda huu unatosha, lakini pia watosha kwa wewe kupokuwa umepata funzo umepata namna ya kuweza kuyadhibiti matamanio yako, kwa hivyo kama utafanikiwa hili, tayari umekaribia kufikia ile la'allakum tattaqun. Lakini la'allakum tattaqun ili muweze kuwa wacha Mungu, si ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. La'allakum tattaqun baada ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, muwe mmepata funzo, muwe mmepata kozi, namna ya kuweza kuyadhibiti matamanio yenu, ili iweze kukusaidieni nje ya mwezi mtukufu wa Ramadhan. Kwa kile ambacho ni cha halali lakini kwa sababu Mwenyezi Mungu alikataza, basi baada ya mwezi mtukufu wa Ramadhan utakuwa umejifunza namna ya kuidhibiti nafsi yako matamanio yako kwa kile ambacho Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amekikataza katika wakati wowote wa kwani, takwa maana yake ni al-itiyanu bil wajibat, ni kuyafanya yale mambo ambayo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amekutaka uyafanye, ameyafanya kuwa ni ya lazima. Kwa mja kuweza kuyafanya, lakini pia na kuwacha yale mambo wa tarkul muharramati, na kuacha yale ambayo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ametukataza ili tusiyafanye. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika hadithi ambayo imepokewa kutoka kwa Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallama akasema funga ni yangu na mimi ndiyo pekee ambaye ninatoa malipo ya funga hiyo. Hii ni kuonesha kwamba ni ibada ambayo Mwenyezi Mungu subhanahu wataala ameipa kipaumbele, kwa sababu ibada zote ni za Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Lakini kwa nini tu iwefunga Mwenyezi Mungu aiweke kuwa ni maalum kwa ajili yake tu? Tunajua ibada zingine, tuna malaika ambao wanakuwa wanaandika mema na mabaya, lakini katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema ibada hii ni maalum tu kwa ajili yangu mimi. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, tumuombe Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atujalie kuwa ni katika wale ambao watakaofikia malengo hayo. qauli hadha wa astaghfirullahi li wa lakum, wassalamu alaykum wa rahmatullahi ta'ala wa barakatuhu Wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya sitini ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muktasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alaihissalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya sitini, ingawa hii ni sehemu ya sitini ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 53. asakhau ma kana btidaun fa faama ma kana an masalatin fa hayaun wa tadhamum, ukarimu ni ule unaofanywa bila ya kuombwa. Linalofanywa kwa kuombwa si ukarimu tena, bali ni muhali au kuogopa lawama. Neno assakha limefasiriwa kwa maana ya ukarimu, yaani sifa ya ndani ya mwanadamu inayomfanya aweze kutoa mali na kuwapa maskini na watu wanaostahiki bila ya kutarajia chochote kutoka kwao na bila ya kusubiri kuombwa. Sasa, kwa mujibu wa hikma hii yenye maana pana, Imamu Ali alaihi salam anatufundisha kuwa utoaji na msaada wa aina yoyote ile unaotolewa baada ya mtu kuombwa huwa si ukarimu tena, bali huwa ni kufanya muhali au mtu kuogopa kulaumiwa na wengine kwa kushindwa kuwasaidia wahitaji. Hivyo ukarimu wa kweli ni wa mtu ambaye baada ya kujua shida za watu wengine, akajitolea mwenyewe na kwa siri kuwasaidia watu hao kutatua matatizo yao, na ikawa hataraji malipo kutoka kwao wala shukrani zao. Huyu ndiye mtu mkarimu na muungwana wa kweli. Hikma hii ya 53 ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alahissalam, anaifananisha na hadithi ya Bwana Mtume Muhammad aliposema ukarimu ni akhlaki ya Allah iliyokubwa wow. Vilevile, aya ya 273 ya sura ya pili, Albakara, inatuonyesha kuwa wanaostahiki kusaidiwa na kuonyeshwa ukarimu wa waungwana na waja wema ni hawa wanaosemwa na wapewe: mafakiri waliozuilika katika njia ya Mwenyezi Mungu wasioweza kusafiri katika nchi kutafuta riziki. Asiyewajua hali zao huwadhania kuwa ni matajiri kwa sababu ya kujizuia kwao. Utawatambua kwa alama zao, hawang'ang'anii watu kwa kuwaomba. Na kheri yoyote mnayotoa basi, kwa yakini Mwenyezi Mungu anayejua. Katika sehemu nyingine ya kuonyesha umuhimu wa ukarimu usiotanguliwa na ombi na usiotarajia malipo ni ile hadithi iliyopokewa kutoka kwa Imam Sadiq alayhi salam, ambaye amesema, kundi moja la watu wa Yemen walikwenda kwa bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mmoja wa watu hao alizungumza kwa jeuri na kiburi na kutochunga heshima, kiasi kwamba pamoja na kuwa bwana mtume ni mpole mno, lakini alikasirishwa na tabia ya mtu huyo na kusawijika usoni na kuangalia chini. Hapo hapo malaika Jibril alayhi salam alishuka na kumwambia mtume Mola wako amekufikishia salamu na anakuambia mtu huyu ni mkarimu na daima analisha maskini na wenye haja. Kusikia vile bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallamu, hapo hapo alirejea kwenye hali yake ya kawaida, akanyanyua kichwa chake na kusema: lau kama Jibril asingelishuka na kunipa salamu kutoka kwa Allah kwamba wewe ni mkarimu na daima unalisha maskini, basi ningelijiepusha kabisa kukuangalia. Baada ya kusikia hivyo yule mtu alisilimu hapo hapo na akawa miongoni mwa wanaompwekesha Allah. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. mletaji wa machweo, mamlaka ya siku ya malipo na Mola mlezi wa viumbe. Alhamdulillahi ala hilmihi ba'da ilmihi, kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu kwa ustahimilivu wake baada ya elimu yake. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu kwa ustahimilivu wake La sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu kwa urefu wa subira yake anapoghadhabika, yeye ni mwenye uwezo juu ya lile alitakalo. alhamdulillahi khaliqil khalq basitir rizq faliqil isbah dil jalal wal ikram la sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu, muumba wa viumbe toaji wa riziki mletaji wa machweo mwenye utukufu na heshima wal fadli wal in'am alladhi ba'da fala yura ye fadhila na neema baye kajiweka mbali hawezi kuonekana. Wa qaruba fa shahida najwa, tabarak wa taala, bayu karibu anashuhudia siri, ametakasika na kutukuka jina lake. Alhamdulillahi alladhi laysa lahu munazi'un yuadilu kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye hana mpinzani anayelingana naye, wala, wala, wala shabihi wa namna yake, wala msaidizi ampae nguvu kwa nguvu zake, huwatenza nguvu wa babe na kwa utukufu wake wamenyenyekea wakuu, hivyo kwa uwezo wake akayafikia yatakayo. Alhamdulillahi ladhi yujibuni hina unadi, kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye nijibu ni mwitapo. Wa yasturu alayya kulla aurati wa ana a'si, unisitiri kila aibu yangu ili hali mimi na muasi. makubwa mangapi ya kuhofisha ameniondolea. wa bahjatin muniqatin qad arani, ni furaha ngapi changamfu amenionyesha. fa usni alayhi hamidan wa adhkuruhu musabbaha, hivyo namtukuza kwa kumsifu na ninamtaja kwa kumsabihi. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio rib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98935654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu