Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwezi wa Ramadhani ambao imeteremshwa humo Qurani kuwa ni uongofu kwa watu na hoja zilizo wazi za uongofu na upambanuzi, basi atakayekuwa mjini katika mwezi huu na afunge, na mwenye kuwa mgonjwa au safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine. Mwenyezi Mungu anakutakieni yaliyo mepesi, wala hakutakieni yaliyo mazito, na mtimize hiyo hisabu na mumtukuze Mwenyezi Mungu kwa kuwa amekuongoeni ili mpate kushukuru. Niwafikishe katika, katika siku ya leo kwa taufiki ya waja wema, na uniepushe ndani yake na kufanya urafiki na waovu, na uniingize ndani yake kwa rehema zako katika pepo ya milele kwa utukufu wako, ewe Mola wa viumbe. Pia, Bismillahirrahmanirrahim. Assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuhu. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai na umzima wa afya kwa moyo mkunjufu, na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumatano mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Jina langu ni Hussein Hassan na kusihi tuwe sote hadi tamati. Mchana huu kama ada, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, vilevile vile kwenye vipindi tumekuandalia darsa ya Qurani tutakuwa na mawaidha kutoka kwake shekh ali samoja toba mawaidha ya mwezi mtukufu ramadhan kadhalika tutakuwa na makala ya wiki bila kusahau makala fupi kila siku yaleo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia mpenzi msikilizaji ni kukumbushe kwamba mbali na kutusikiliza kwenye masafa mafupi au shortwave lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya fm kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju, sw. Unaweza kushiriki matangazo haya kwa kututumia harafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus 98 9035065487 imegonga saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni muhtasari wake. Iran yazitaka jumuiya za IPU na NAM kufanya juhudi za kusitisha vita Gaza. Familia nchini Kenya zaanza kukabidhiwa miili ya wa wahanga wa Shakahola. Na Yemen yafanya mashambulizi sita dhidi ya Marekani, Uingereza na Israel pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Iran imetoa mwito kwa jumuiya ya kimataifa ya mabunge IPU na jumuiya ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote NAM kuchukua hatua za maana na za kivitendo kusitisha mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala wa kizayuni Israel dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa, wa Ghaza. Mwakilishi wa Iran, Mojtaba Razaha Yosefi, ametoa mwito huo katika mahojiano na shirika la habari la Iran Press pambizoni mwa mkutano wa na nani, wa jumuiya ya APU huko mjini Jeneva, Uswisi, na kueleza kuwa uwezo wa kiutendaji wa taasisi hizo mbili za kimataifa unaweza kutumika kusitisha vita katika ukanda wa Gaza. Jeshi katili la Israel limeendelea kushambulia kwa mabomu mji wa Rafaa wa kusini mwa ukanda wa Gaza licha ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kupasisha azimio la kusimamishwa vita huko Gaza, baada ya miezi sita ya mashambulizi ya jeshi la utawala huo wa kizayuni katika eneo hilo. Kwa mujibu wa kanali Al Jazira, vifaru na magari ya deraya ya utawala wa kizayuni yamezingira hospitali moja mjini Khan Yunus, huku shirika la Hilali Nyekundu la Palestina likiripoti kuwa kituo kingine cha afya kimesitisha shughuli zake kutokana na operesheni hizo za wanajeshi makatili wa Israel katika eneo hilo. Kadhalika askari wa kizayuni wamepiga risasi vijana wanne wa Kipalestina katika mji wa Kabatia, kusini mwa Jenin. Halikadhalika, utawala wa upandikizi umeshambulia kwa mabomu maeneo ya kusini mwa Lebanon na kuwa watu saba. Katika hatua nyingine, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mukawama wa kiislamu wa Palestina, Hamas, amesema utawala wa kizayuni wa Israel umetengwa na dunia kwa kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa. Siku moja baada ya baraza la usalama la Umoja Mataifa kupasisha azimio la kutaka kusitishwa mara moja mapigano huko Gaza, Ismail Hania alisema hayo jana Jumanne katika kikao na waandishi wa habari hapa mjini Teheran akiwa pamoja na waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdollahian, na kuongeza kwamba kupasishwa kwa azimio hilo kuna ashiria kwa utawala ghasibu unaokalia Quds tukufu kwa mabavu unashuhudia kutengwa kisiasa kusikokuwa na kifani. Kwingineko, serikali ya Kenya imeanza kukabidhi miili ya watu waliofariki dunia kutokana na njaa katika msitu wa Shakahola pwani nchi hiyo baada ya kuagizwa na mchungaji mwenye misimamo ya kufurutu ada Paul Makenzi kufunga hadi kufa ili eti wakakutane na Yesu au Nabii Isa Masihi alahi salam. Zoezi hilo la kukabidhi miili ya wahanga hao lilianza jana ambapo mili saba ilikabidhiwa kwa familia husika kwa ajili ya mazishi, takriban mwaka mmoja tangu kugunduliwa kwa makaburi ya umati kwenye msitu wa Shakahola huko mjini Malindi, pwani ya Kenya. Na vikosi vya jeshi la Yemen vimefanya mashambulizi sita dhidi ya meli za Marekani, Uingereza na utawala haramu wa Israel, ukiwa ni mwendelezo wa operesheni za kuunga mkono wananchi madhulumu wa Palestina na kujibu uvamizi wa Washington na London dhidi ya Yemen. Brigedia Jenerali Yahya Sareh, msemaji wa jeshi la taifa la Yemen, alisema hayo jana Jumanne na kuongeza kuwa katika kipindi cha siku tatu zilizopita, vikosi vya Yemen vimeshambulia manuari mbili za Marekani za APL Detroit na Mayask Saratoga katika maji ya bahari Nyekundu. Aidha, vikosi vya Yemen vimeshambulia meli ya Uingereza ya huang po katika maji ya bahari ya Sham na nyingine ya pretledy iliyokuwa njiani ikielekea katika bandari za utawala wa kizayuni unaokalia kwa mabavu ardhi za Palestina. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. habari hizo nimekusomea kwa mukhtasari na kwa kudonadona, mpenzi msikilizaji, lakini wewe unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkoaji sw. Karibu sasa tukuletea kipindi chetu cha kwanza tulichokuandalia mchana huu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 1128 28 na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 69 ya Alhaq. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya38 wala si kauli ya kuhani, ni machache mnayo yakumbuka. Tanzilum min rabbil alamin, ni uteremsho utokao kwa Mola Mlezi wa walimwengu wote. Aya hizi zinatoa jibu kwa watu waliokuwa wakimwita Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam mshairi au kuhani na kusisitiza kuwa Qur'an ni aya zilizoteremshwa na Allah Subhanahu wa Ta'ala. Ni jambo lililozoeleka ndani ya Qur'an kuapiwa vitu mbalimbali mbali ambavyo ni viumbe vya Mwenyezi Mungu. Lakini katika aya hizi tulizosoma vinaapiwa vitu vinavyoonekana na visivyoonekana ambavyo kwa hakika vinajumuisha ulimwengu wa vitu vyote vilivyoumbwa. Sababu ni kuwa viumbe vya ulimwengu huu ni vitu vinavyohisika, vinavyoweza kuonekana au visivyohisika, ambavyo hakuna uwezekano wa kuviona kama majini na malaika na kwa kuwa aya za Qur'an zina hali maalumu ya urari na mpangilio katika maneno na ibara zake, washirikina walikuwa wakisema Mtume wa Allah ni mshairi anayebainisha na kusema maneno yake katika muundo wa mashairi, ili kuweza kuwavuta na kuwateka watu. Lakini kwa kuzingatia pia kwamba baadhi ya aya za Qur'an zinatoa habari za matukio yaliyojiri huko nyuma na yatakayokuja kutokea siku za usoni ambayo watu hawakuwa na njia ya kupata taarifa zake, washirikina wa Makka walikuwa wakimwita bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam kuhani, kwa sababu katika zama hizo makuhani walikuwa wanawasiliana na majini na mashetani na hivyo kuweza kuagua na kutabiri baadhi ya mambo ya ghaibu. Katika kuzijibu tuhuma hizi, inapasa tueleze kwamba japokuwa aya za Qur'an zina hali maalumu ya urari na mlingano, lakini si ushairi, kwa sababu ushairi unatokana na kipaji cha ubunifu na hali ya hisi na udhanifu aliyonayo mshairi, wakati aya za Qur'an zinabainisha mafundisho na hakika wadhiha za mambo ambazo hazina mfanano wowote na ubunifu na usanifu wa kishairi. Lakini mbali na hayo, historia ya maisha ya Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam inaonyesha kuwa kauli zake na tabia yake havikuwa na mshabaha wala mfanano wowote na makuhani na wala yeye mwenyewe hakuwa na mawasiliano yoyote na majini na mashetani. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba katika zama zote za historia, wamekuja na kuondoka washairi na makuhani wengi mno, lakini hakuna yeyote kati yao aliyeacha athari ya maneno mazito na yenye maana ya kina kama ya Qur'ani tukufu. Laiti kama Nabii Muhammad salawatu wa rabi wasalamuhu alayhi wa ali angekuwa mshairi au kuhani, yeye pia angepita na kusahaulika kama wengine waliomtangulia na waliomfuatia. Lakini leo hii tunashuhudia jinsi wafuasi na waumini wa dini aliyokuja nayo wanavyozidi kuongezeka katika kila pembe ya dunia. ya Rahmanu ya Rahim, ya Rahmanu ya Rahim, tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya 44 hadi 47 ya sura yetu ya Alhaqa, ambazo zinasema Kisha kwa hakika tungelimkata mshipa mkubwa wa moyo. fama minkum min ahadin anhu hajizid, na hapana yeyote katika nyinyi ambaye angeliweza kutuzuia. Naye aya hizi zinaendeleza maudhui iliyozungumziwa katika aya zilizotangulia, kwa kutilia mkazo sifa ya uaminifu ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, katika kufikisha wahi wa Mwenyezi Mungu na kueleza kwamba katika kutekeleza jukumu lake hilo, kama itatokezea yeye mtume akakinasibisha na sisi kitu chochote ambacho hatujasema basi tutaukata mshipa wake wa moyo na uhai na tutamwandalia adhabu kali, adhabu ambayo hakuna mtu yeyote atakayeweza kumwokoa nayo wala kuweza kumsaidia na kumnusuru. Kitisho hichi na onyo hili zito na kali limetolewa ili kubainisha uhakika wa Quran, kwamba aya za kitabu hicho kitukufu Si maneno ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam bali ni maneno halisi ya Allah, subhanahu wa ta'ala yaliyoteremshwa kwenye moyo wa mja wake huyo mteule, naye akawasomea watu kwa ukamilifu wake pasi na kupunguza au kuongeza chochote. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba Qur'an siyo tu si maneno ya mshairi au kuhani, bali pia si maneno hata ya mtume mwenyewe pia, kiasi kwamba hata baada ya kubaathiwa na kupewa utume, Nabi Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi wa ali hakuwahi kuwatangazia watu lolote kati ya maneno ya Allah kuwa ni maneno yake yeye wa aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba hakuna mtu yeyote, hata mtume, mwenye nguvu na uwezo wa kuhimili ghadhabu za Allah subhanahu wa ta'ala. yeah! Saitu ya leo inahitimishwa na aya ya 48 hadi 52 ya sura yetu ya Al-Haqqa, ambazo zinasema: Wa innahu latadhkiratun lilmuttaqin — kwa hakika hii Qurani ni mawaidha kwa wachamgu na hakika sisi bila shaka tunajua kwamba miongoni mwenu wapo wanaokadhibisha. Wa innahu la hasratun ala alkafirin, na hakika bila shaka siku ya kiyama itakuwa ni majuto kwa wanaokanusha. Wa innahu lahaqqul yaqin, na hakika hii Qur'an bila shaka ni haki ya yaqini. Fasabbih bismi rabbikal azim, basi litakase jina la Mola wako mlezi mtukufu. Watu wanagawika makundi mawili katika namna wanavyokipokea kitabu cha mbinguni na maneno ya Mwenyezi Mungu. Kuna kundi linalozikubali aya hizo na kuyafanyia kazi maamrisho na makatazo yake na hivyo kutakasika na kuufikia ucha Mungu, na kundi jingine ni la wale wanaokikanusha kitabu cha Allah na kujikosesha fadhila za aya zake. Bila shaka kundi hili litazijutia mno nafsi zao siku ya Kiama, kwamba kwa nini walikadhibisha haki na kuhitari kufuata njia ya ukafiri na ukanushaji. Na hapana shaka yoyote kuwa kukufuru kwa makafiri na wakanushaji hakuathiri hata chembe ukweli wa Qur'an kwa sababu maneno ya kitabu hicho ni ya haki ya yakini na kwa yakini maneno hayo ni haki tupu. Na neno la mwisho linalobainishwa na aya tulizosoma ni kwamba, kwa kuzingatia adhama ya Allah subhanahu wa taala, waumini wanamtakasa yeye mola wao mlezi na kila aina ya ila na kasoro. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba ili kuyakubali na kuyafuata maneno ya haki inahitaji mtu awe na usafi wa moyo na takwa, vyinginevyo watu wasio na uchamungu huishia kuifanyia haki inadi na ukaidi. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1128 ya Qur'an imefikia tamati na ndiyo inayotukamilishia tarjumi na maelezo ya sura ya 69 ya Alhaqa. Insha Allah tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah azijaze mapenzi ya Quran nyoyo zetu na aifanye siku ya Kiama ije iwe mwombezi wetu. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Kabla ya kuangazia machuto magazetini, nisome hapa maoni mawili matatu. Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora, Tanzania, anatushukuru kwa kumtumia habari. Ismail Saki wa Mandewa, Singida huko huko Tanzania, anasema ni vizuri dunia ikajua kuwa mataifa ya Magharibi mara zote ni maadui na wachonganishi wakubwa. Kweli. Sante sana bin Taha Al Juneid wa Bumbwini visiwani Zanzibar ameandika asante toba, anatushukuru kwa habari. Uh, Profesa Ali Magema wa Tanga Tanzania anasema Iran saideni Palestina ipate shufaa. Naye eh, Dr Yazid Akida wa chumba geni Tanga Tanzania akatuandikia uh, hapa ubeti ndo najaribu ku kuufungua lakini naona kidogo haya mtambo wangu umekwama. Moja kwa moja tuende kwenye udondozi wa magazeti ya afrika mashariki. Jamvi la udondozi wetu wa magazeti katika nchi za afrika mashariki jumatano ya leo linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania nikianza na Raia Mwema, kichwa cha, kichwa cha habari kuu, mabeyo ngoma nzito, makada wa CCM wataka waliotaka kuzuia urais wa Samia wabanwe. Habari Leo, majaliwa ataka uzalendo ATCL, aliagiza shirika lisimamiwe, huduma za ndege mikoa yote. Mwananchi, kampuni 30 zaitaka mwendo kasi za wasilisha maombi ya kukabidhiwa uendeshaji zimu mbili za wazawa na nyingine za nje. Nipashe, CAG si mstaafu alonga kuna ulegevu kuwajibisha wanaotajwa nchini. Kenya, naanza na taifa leo habari kuwa katika ukurasa wa mbele inasomeka majangili wana helikopta, kamishna ukanda wa Rift Valley aamuru ndege iliyotoa eneo hatari idunguliwe na polisi, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo na vichwa vingine vinavyosomeka: familia zapokea miili Shakahola, msako waacha magavana njia panda, naibu waziri kulipwa milioni kumi kwa mwaka, na TSC motoni kuhusu ubaguzi. Kwa kumalizia, nchini Uganda, Daily Monitor limeipa kipaumbele cha kwanza habari yenye anwani: mchungaji mwendesha maombi kwa makelele atinga kwenye seli ya polisi. Ni mchungaji wa Kipentekosti aliyekuwa akisakwa tangu Julai mwaka jana na kutiwa nguvuni baada ya kupita miaka miwili tangu Rais Museveni alipoagiza litafutwe suluhisho la wingu la uchafuzi wa sauti lililotanda nchini kote. ni Radio Tehran, tovuti yetu ni parstoday.ir. mkwaju sw Huu mwezi mtukufu wa Ramadhani unakusudia kutulea tubadilisha na tuweze kujipamba na bora ya akhlaq na tabia. Na maneno ya mtume sallallahu alaihi wa alihi, katika khutba yake maarufu kama khutbatu shabaniya, inatuelekeza kwa mambo ya kimsingi, mambo muhimu ambayo kwamba yatakana kuyazingatia katika siku hizi tukufu ili kuweza kuchuma faida na manfaa makubwa yaliyomo katika mwezi huu. Mojawapo ya maongozi yake ya mtume sallallahu alaihi wa ali katika mwezi huu mtukufu na ambayo kwamba atakana kuyaendeleza na kuyajenga na kuyafanyia bidii na kuyaimarisha ni silatu silaturahma, kuunganisha jamii, kuunganisha ukoo, kuunganisha kizazi. Yametamkwa katika maneno yake katika nafasi mbalimbali, silu arhamakum amri, kuunga na kuunganisha jamii, kuunganisha ukoo familia kuwa karibu. Katika baadhi ya maneno yaliyopokelewa kutoka Mtume sallallahu alayhi wa alihi, usi shahida min ummati walghaib minhum, na usia ambaye kwamba ana nishuhudia ambaye kwamba yuko nami katika miongoni mwa umma huu na ambaye kwamba hayuko, waman fi aslabir rijal, na wale ambao kwamba katika migongo ya wanaume wa arhamini sana waliomo katika migongo ya wanawake ila yaumil qiyama mpaka siku ya qiyama, an yasila rahim wa in kanat minhu ala masirati sanatin fa inna dhalika min aldin, aunganishe uko, aunganishe jamii, aunganishe familia hata kama itakuwa niko masafa ya mwaka, yani kwa kusafiri kiwango hicho, aunganishe mtu jamii na sikate uko. Vile vile imepokelewa kutoka kwa Aima alayhi salam, Imam Sadiq alayhi salam asema Qultu li abi Abdillah, mwenye kupokea riwaya asema: qultu li abi Abdillahi alayhi salam, takunu li qarabatun ala ghairi amri, naweza kuwa na mtu wa karibu yangu lakini twatofautiana katika dini. Alahum alayya haq, je wana haki juu yangu? Qala naam, haqurahim la yaqta'uhu shay'un. Naam, haki ya kizazi haiondolewi na kitu chochote, haikatwi na kitu chochote waidha kanu ala amrik kana lahum haqqan, wakiwa wako pamoja nawe katika dini basi kuna haki mbili, haqu rahim wa haqu lislam, haq ya kuwa ni katika ukoo na haki ya kuwa katika Uislamu. Tunaamrishwa kuunganisha jamii, kuunganisha kizazi, kutengeza uhusiano hata na wale ambao kwamba watakuwa wametukata mara nyingi na mara nyingine unaweza kupata kwamba unajaribu kuunganisha koo na kutengeza uhusiano na baadhi ya watu ya karibu yako, lakini unapata matokeo kinyume, kwamba wao wanakukata, wanakufanyia tofauti na unavyowafanyia. Tunaamrisha tuwaunge hivyo hivyo, silu arhamakum wa inkataukum, unganisheni koo zenu, unganisheni jamii zenu hata wao wakiwakata, usiwe vile vile utawakata kwa sababu wamekukata. Katika hadithi nyingine, ni jambo lipi linalochukiza kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala zaidi? Jawabu, Mtume sallallahu alayhi wa alihi akasema ala ashirku billah, kumshirikisha Mwenyezi Mungu, kumchukudia Mwenyezi Mungu kuwa na mshirika. Qala thumma madha, kisha mwenye kuuliza akasema kisha nini? Qala katwiatu rahim, kukata huko. Qala thumma madha, kisha akasema ni nini kinachofuatia Al alamru bilmunkar walnahyi anil maruf, kuamrisha maovu na kukataza mazuri. Kuunganisha uko na mtu ambaye kwamba anakufanyia uzuri na anakutendea mambo mema ni jambo ambalo kwamba linatarajiwa, lakini mtihani ni kuunganisha uhusiano, kuwa na uhusiano na, na kuhifadhi uhusiano na mtu ambaye kwamba anakufanyia kinyume, na hapo ndipo ambapo kwamba mtu akhlaki yake inajaribiwa. Tumehimizwa sana Uh, tukana hadith kuangalia pande hiyo hasa wale wale ambao ambao wanatukata wale ambao kwamba hawatufanyii wema na uzuri. Katika hadithi iliyopokelewa kutoka kwa aima alayhi salam kwa Imam Sadiq alayhi salam asema wa rawi balagani an abi abdullah alayhi salam anna rajulan ata an nabiy, yani nimesikia kutoka kwa Alimam Sadiq kwamba mtu alimjia mtume sallallahu alayhi wa alihi faqala ya rasulullah ahlu bayti abaw illa tawathuban علي. Watu wakaribu yangu hawafanyi ila kunikera, linalonikera li lina kunikata washeima na kufanyia mambo ambayo kwamba ni yenye machukizo fa arfudhuhum. Je, niwakatae niwatenge, ni isiwe na husiana nawao? al allah jamian. Ukifanya hivo Mwenyezimungu atawakatanyote wao wamekata Qala, tasilu man qata'ak, amri ni kwamba uunganishe ajaye kukata. Wa tu'ati man haramak, na umpe ambaye kwamba amekunyima kwama amekunyia. Wa taafu amman dhalamak, na umsamehe ambaye kwamba amekudhulumu fa innaka idha faalta dhalik, wewe ukifanya hivyo. kana laka minallahi alayhim dhahiru, utakuwa umepata usaidizi wa Mwenyezi Mungu juu yao. Bwana mwingine anamwambia Alimam Sadiq alayhi salam, inna li ibnu ammin asiluhu, nina kazini yangu kijanami yangu, nina muunga. Fayaqtauni, naye ananifanyia kinyume ananikata. waasiluhu fayaqtauni Hatta laqad hamamtu liqati'atihi iya, an aqta'ahu Baka nimeona ni mkate kwa haamtu kwa kunikata nimkate li qat'ahu. Je, utaniruhusu inauhsa mimi ya kumkata? qala innaka idha wasaltahu wa qat'ak, wewe ukimunga na ukawa umeunganisha uhusiano naye naye akawa amekukata wasalakumullahu azza wa jalla jami'an, Mwenyezi Mungu atawaunganisha nyote. wa in qata'tahu Allah ukimkata na yeye akukate, Mwenyezi Mungu atawakata nyote. Maana tunapata katika ae, unapata khutba tu Shaabania, kama mwenye kuunganisha familia yake, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atamunganisha na rahma zake siku ya kiyama, na mwenye kukata jamii yake, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atamtenga na kumkata rahma zake siku ya kiyama. Kwa hivyo katika siku hizi tukufu moja katika mambo ambayo kwamba tunatakana kuyafanya ni kujaribu kujenga uhusiano mzuri na familia zetu na watu wa karibu yetu. Bora ya amal ni kujaribu kutengeza hali iliyoharibika baina yetu na baina ya wenzetu, ndugu zetu, dada zetu, rahmi zetu, washangazi, kuwaleta kwa karibu, na si kwamba ni lazima mtu awe mwenye kutoa mali katika hili kwa, kwa, kwa salamu kuwapelekea salamu kuwajulia, kuwauliza hali katika hali ya dhiki, kuwa ni mkono wa kuwasaidia na kadhalika. Baadhi ya vitu mkubwa vinaweza vikaleta uhusiano mzuri na kuleta uwiano mwema katika jamii, ni kuunganisha jamii zetu, kuunganisha kwa zetu, na hii yatakana ienee katika mshtama wetu Khiri kutawala, ummatu, ili kwamba kheri iwe ni yenye kutawala, ili kwamba wema uwe ni wenye kuenea. walitakun minkum ummatan yad'una lil khair wa ya'muruna bil ma'ruf wa yanhauna 'anil munkar, wawe mwen watu ambao kwamba wanaita watu katika heri wanaamrisha mema na kukataza maovu. Tumuomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ajalie mwezi huu uwe ni mwezi wa sisi kutengeza mahusiano baina yetu, kuwa ni mwezi ambao kwamba tunaunganisha jamii zetu, uwe ni mwezi ambao kwamba tunapata joto la undugu na kuwa na mahusiano mema ambayo kwamba itatupelekea sisi uh, kuhakikisha malengo makubwa. Hii ni njia, ni wasila ya sisi kuweza kupambana na mambo mengi katika maisha yetu, katika dunia yetu, na ndio njia ya sisi kufaulu. wa akhir da'wana alhamdulillahi rabbil alamin, wassalamu alaykum warahmatullahi <tune> Makala ya wiki. Karibuni wasikilizaji wapendwa wa idhaa wa wa ya Kiswahili Redio Teherani katika kipindi chetu cha makala ya wiki, ambapo tutatupia jicho ongezeko la watumiaji wa intaneti duniani mwaka 2023. Kuweni nami hadi tamati. Matokeo ya utafiti yanaonyesha kuwa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, watumiaji wa intaneti wamekuwa mtandaoni yaani online kwa zaidi ya saa trilioni moja nukta tatu maisha ya mwanadamu kila siku yanaunganishwa zaidi na ulimwengu wa kidijitali Chunguzi mbalimbali zinaonyesha kuwa kwa wastani kila mtu hutumia karibu masaa saba kutazama skrini za simu, tarakilishi na kadhalika, kila siku kwa ajili ya kazi, burudani au mawasiliano. Kama ambavyo ustawi na hali bora ya kimwili inatofautiana kutoka eneo moja hadi jingine, vivyo hivyo ustawi wa kidijitali. Kulingana na kielezo cha ubora wa maisha ya kidijitali 2023 cha uh, Safshak, baadhi ya nchi zimefanya vyema zaidi kuliko nyingine katika kutoa huduma za mtandao na za kidijitali kwa bei nafuu, na hivyo kusababisha ustawi bora wa kidijitali miongoni mwa jamii. Ustawi wa kidijitali umeainishwa kwa mujibu wa vigezo vikuu vitano, ambavyo ni upatikanaji wa huduma ya intaneti kwa bei nafuu, ubora wa mawasiliano ya haraka na ya kudumu ya intaneti, kupanuliwa miundo msingi ya kielektroniki kuweza kukabiliana na hujuma za kimtandao, kudumisha ulinzi wa faragha mtandaoni na kuzifanya huduma za serikali kuwa za kidijitali. Katika hali ambayo nchi tajiri duniani, ambazo aghalabu zina huduma bora za kidijitali kutokana na kuwa na uwezo wa kifedha kwa ajili ya uwekezaji na kuboresha vigezo vinavyohitajika. Nchi ishirini na mbili miongoni mwazo ambazo zimepindukia matarajio yao katika pato la taifa kwa mwaka, zimepata alama za juu katika upande wa usalama wa kielektroniki, miundombinu na katika kutoa huduma za serikali kwa njia ya kielektroniki. Akthari ya nchi hizo ni kutoka Asia na Ulaya Mashariki. Watu duniani kote wanatumia zaidi ya robo ya muda wao katika intaneti, na zaidi ya asilimia 60 ya jamii ya watu duniani wanatumia mitandao ya kijamii. Takwimu hizi zimechapishwa katika ripoti ya karibuni zaidi ya Data Reporto, maktaba ya marejeo ya mtandaoni yenye mamia ya ripoti na data zisizolipishwa katikati ya mwaka 2023. Takwimu na viwango vyote hivi vimebeba ujumbe wa wazi kwamba intaneti na mitandao ya kijamii ni sehemu ya dharura ya maisha ya mwanadamu wa leo na kwamba kama unataka kuvutia maoni ya watu basi jambo hilo linapaswa kutimia kupitia intaneti na mitandao ya kijamii. Swali muhimu la kujiuliza hapa ni kuwa, je, watu huwa wanatafuta muhutawa na maudhui yepi mtandaoni, na je, ni tovuti na programu gani zinazowavutia zaidi na je, watumiaji hulipia aina gani ya maudhui ya kidijitali? Tangu mwaka elfu mbili na kumi na tatu, kikundi cha uchanganuzi wa deta kwa jina la Domo kimekuwa kikichapisha ripoti ya kila mwaka iliyopewa jina la Data Never Sleeps, ambayo ina maelezo ya takwimu za mwaka za intaneti. Miongoni mwa takwimu zilizotolewa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, tunaweza kuashiria utumiaji wa barua pepe yani email, Aidha, utafutaji milioni sita nukta tatu ulifanyika kwenye Google, kiwango kinachotajwa kuongezeka kwa 6.7 ikilinganishwa na mwaka uliopita. Ripoti hiyo imeongeza kuwa katika kila sekunde 60 watumiaji wa intaneti duniani kote walikuwa online kwa jumla ya masaa milioni 25.1 na kwa utaratibu huu tunaweza kusema kuwa walimwengu wametumia zaidi ya masaa trilioni 1.3 mtandaoni. Katika sekta ya habari, mada iliyotafutwa na kufuatiliwa zaidi katika intaneti mwaka 2023 ilihusiana na vita huko Gaza. Neno nyambizi ya Titan lilishika nafasi ya pili, na nafasi ya tatu ilichukuliwa na tetemeko la ardhi la Uturuki. Miongoni mwa vipengele muhimu katika kuchunguza idadi ya watu wanaoingia mitandaoni ni mitandao ya kijamii . Mitandao hii ya kijamii ni vyombo vya mawasiliano ambavyo ni sehemu isiyoweza kutenganishwa na maisha ya mabilioni ya watu. Uchambuzi wa kina wa ripoti za taasisi za utafiti na kampuni ambazo zinafanya kazi katika uwanja wa kuchanganua mienendo ya watumiaji wa mitandao unaonyesha kuwa kiwango cha kukubalika mitandao ya kijamii kimeongezeka maradufu katika miaka minane iliyopita. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, mwezi Julai mwaka 2015 chini ya asilimia 30 ya jamii ya watu duniani walikuwa wakitumia mitandao ya kijamii. Idadi hii iliendelea kuongezeka haraka katika miaka iliyofuatia na kufikia karibu asilimia 51 ya watu duniani mnamo mwezi Julai mwaka 2020, wakati wa kilele cha karantini na utekelezaji wa hatua nyingine za kuzuia maambukizi wakati wa janga la korona. Kiwango cha kukubalika mitandao ya kijamii mwezi Julai kiliongezeka kwa asilimia 2.8 ikilinganishwa na wakati kama huo mwaka wa kabla yake, jambo linaloonyesha kwamba sambamba na ongezeko la idadi ya watu duniani kukubalika mitandao ya kijamii kinaongezeka na kupanda juu kimataifa. Ripoti ya kampuni ya utafiti wa masoko ya GWI inaonyesha kuwa muda uliotumiwa na watu katika mitandao ya kijamii mwaka 2023 umepungua kwa dakika tatu ukilinganishwa na kipindi kama hicho, lakini wastani wa matumizi ya mitandao ya kijamii bado unatofautiana kwa kiasi kikubwa baina ya nchi na nchi. E, swali jingine linalojitokeza ni kwamba ni mitandao gani ya kijamii ambayo watumiaji kote ulimwenguni hutumia zaidi? Kulingana na habari zilizochapishwa, mitandao kumi maarufu ya kijamii inayopendwa zaidi baina ya watumiaji wenye umri wa kati ya miaka kumi na sita hadi 64 ni WhatsApp, Instagram, Facebook, WeChat, TikTok, Douyin, X, yaani Twitter, Facebook Messenger, Telegraph na Line. Licha ya kushika nafasi ya pili, Instagram bado ni fursa muhimu kwa alama za biashara yaani brands, huku zaidi ya asilimia 62 ya watumiaji wa Instagram wakitumia jukwaa hilo kufanya utafiti kabla ya kununua au kutazama maudhui za chapa. Takwimu hizo pia zimethibitishwa na ripoti ya kituo cha kukuza biashara ya mtandaoni cha Iran, ambapo miongoni mwa mitandao tofauti ya kijamii, Instagram yenye hisa ya asilimia 55 inaongoza kati ya majukwaa ya kijamii ya Iran kwa kuwa na watu wengi wanaotumia mtandao kununulia bidhaa mbalimbali e. Licha ya takwimu hizi zote zinazoongezeka, matokeo ya uchunguzi yanaonyesha kuwa upatikanaji wa huduma ya intaneti unasalia kuwa changamoto kubwa kwa vikundi vya kijamii vilivyo hatarini zaidi, na swala la uwezo wa kupata huduma za gharama nafuu siku zote limekuwa kizuizi kikuu. Takwimu zinaonyesha kuwa huduma za intaneti ziliongezeka kwa asilimia 93 kwa watu wa Umoja wa Ulaya. Walakin, data zinaonyesha kuwa mamilioni ya raia wa Umoja wa Ulaya bado hawakuweza kulipia gharama za kuunganisha huduma za intaneti. Idadi ya watumiaji wa intaneti na mitandao ya kijamii nchini Iran pia imeongezeka kwa asilimia 7 mwaka 2023. Kiwango cha kusambaa mtandao wa intaneti nchini Iran kimefikia takriban asilimia 80 na kuna karibu watumiaji milioni 70 wa intaneti hapa nchini. Makala yetu ya wiki hii inaishia hapa kwa leo. Tulizungumzia kuongezeka idadi ya watu wanaotumia intaneti duniani mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Tunatumai kuwa mmenufaika na tuliowaandalia. Asanteni kwa kuwa nami na kwa aherini. Leo katika historia Leo ni Jumatano tarehe 16 Ramadhani mwaka 1445 Hijria sawa na tarehe 27 Machi mwaka 2024. Siku kama ya leo miaka 600 iliyopita alifariki dunia Taqiyuddin Abul Abbas Makrizi, msomi na mwana historia mkubwa wa Kiislamu. Makrizi alizaliwa mjini Kairo huko Misri, na baadaye alipata elimu katika miji tofauti ya nchi hiyo kama ambavyo pia alikuwa hodari katika elimu mbalimbali za Kiislamu. Miongoni mwa athari muhimu za Taqiyuddin na Abul Abbas Makrizi ni kitabu cha Assuluk Limaarifati Lmuluk ambacho kinazungumzia historia. siku kama ya leo miaka 527 iliyopita alizaliwa Hans Holbein the Younger, mchoraji wa Ujerumani. Katika familia ya kisanii yanga, alijifunza sanaa ya uchoraji kutoka kwa baba yake aliyekuwa mashuhuri katika uwanja huo. Baada ya muda alielekea Uingereza na kuendelea na kazi yake na kupata umaarufu mkubwa. Hans Holbein the Younger alifariki dunia mwaka 1543. Katika siku kama ya leo miaka 179 iliyopita alizaliwa Wilhelm Conrad Rontgen, mwana fizikia na mwana sayansi maarufu wa Ujerumani. Mwaka 1845 aligundua miali ya x na mwaka 1901 alitunukiwa tuzo ya Nobel kwa kufanikiwa kugundua miali hiyo. Kwa kuwa hakutambua miali aliyoigundua, Rontgen aliamua kuipa jina la miali ya x. Miaka 56 iliyopita katika siku kama hii ya leo alifariki dunia mwanaanga wa kwanza duniani Yuri Gagarin. Baada ya kuhitimu masomo na kuchaguliwa katika klabu ya masuala ya anga ya Urusi ya zamani, Gagarin alijiunga na programu ya masuala ya anga na kuteuliwa kati ya watu ishirini waliotakiwa kufanya mazoezi ya kutumwa angani. Tarehe kumi na mbili Aprili mwaka 1961 Yuri Gagarin alipanda kwenye roketi la Vostok nambari moja na kuwa mwanadamu wa kwanza kutumwa katika anga za mbali. Siku hiyo Gagarin aliyekuwa na umri wa miaka 27 aliizunguka dunia kwa dakika 89. Gagarin alifariki dunia akiwa pamoja na mmoja wa viongozi wa ngazi za juu wa sekta ya masuala ya anga wa Urusi ya zamani katika ajali ya ndege hapo mwaka elfu moja mia tisa sitini na nane. Hii ni redio Teheran. Ni kusomea hapa ubeti wake D Yazid Akida Mwihaji wa chumba geni Tanga, Tanzania, anasema leo ni kumi na sita swaumu ya Ramadhani, pia nitafunga sita, ajali yapo manani, na swala nitazifata faradhi suna yakini, msofunga mtajuta tukishafika mwishoni. Asante sana D Yazid Akida ukiwa hapo Tanga, Tanzania. Maoni ni mengi, mpenzi msikilizaji, katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram, lakini kwa bahati mbaya muda umenipa kisogo. Moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Iran imetoa mwito kwa jumuiya ya kimataifa ya mabunge IPU na jumuiya ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wa wote, nam, kuchukua hatua za maana na za kivitendo kusitisha mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya wapalestina wa ukanda wa Gaza. Jeshi katili la Israel limeendelea kushambulia kwa mabomu mji wa Rafaa wa kusini mwa ukanda wa Ghaza licha ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kupasisha azimio la kusimamisha vita huko Ghaza, baada ya miezi sita ya mashambulizi ya jeshi la utawala huo wa kizayuni katika eneo hilo lililozingirwa. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema utawala wa kizayuni wa Israel umetengwa na dunia kwa kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa, siku moja baada ya baraza la usalama la umoja wa mataifa kupasisha azimio la kutaka kusitishwa mara moja mapigano huko Gaza. Ismail Hania amesema hayo hapa mjini Teheran katika kikao na waandishi wa habari akiwa pamoja na waziri wa mambo ya nje wa Iran, Husein Hamir Abdullahian. Serikali ya Kenya imeanza kukabidhi miili ya watu waliofariki dunia kutokana na njaa katika msitu wa Shakahola pwani ya nchi hiyo baada ya kuagizwa na mchungaji mwenye misimamo ya kufurutu ada Paul Makenzi kufunga hadi kufa ili eti wakakutane na Yesu masih au Nabi Isa alaihi ssalam. Na vikosi vya jeshi la Yemen vimefanya mashambulizi sita dhidi ya meli za Marekani, Uingereza na utawala haramu wa Israel katika bahari ya Sham na ghuba ya Eden ukiwa ni mwendelezo wa operesheni za kuunga mkono wananchi madhuluma wa Palestina na kujibu uvamizi wa Washington na London dhidi ya Yemen. Mukhtasari huu wa habari, mpenzi msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo haya ya Jumatano mchana ya Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asante sana kwa kuwa nasi tangia hawali hadi tamati ya matangazo na tunakushukuru pia kwa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram, ingawaje muda haujaniruhusu kusoma maoni yote. Hata hivyo, maoni ambayo yamesaliwa yatasomwa insha allah katika matangazo yetu yajayo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Hussein Hassan, na kutakia mchana mwema, saum makbul na Ramadhan mubarak. Asante na kwaheri.