Wa antum sumu khairul lakum in kuntum ta'lamun kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu mfunge siku maalumu za kuhisabika na atakayekuwa miongoni mwenu mgonjwa au yumo safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine. Na wale wasioweza watoe fidia kwa kumlisha masikini, na atakayefanya wema kwa kujitolea, basi ni bora kwake. Na mkifunga ni bora kwenu, kama mnajua. Niwafikishe katika siku ya leo kwa taufiki ya waja wema, na uniepushe ndani yake na kufanya urafiki na waovu, na uniingize ndani yake kwa rehema zako katika pepo ya milele, kwa utukufu wako, ewe Mola wa viumbe. Pia Amin ya Rabbal Alamin. Bismillahirrahmanirrahim Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ya leo Jumatano tarehe 16 ya mwezi mtukufu wa Ramadhan mwaka 1445 Hijria inayosadifiana na tarehe 27 Machi 2024 miladia. Kwa asubuhi hii ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni darsa ya Quran na makala ya haki za watoto katika Uislamu. Tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, mawaidha maalum ya Ramadan na makala ya kila siku ya leo katika historia kama ilivyo ada na desturi tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa 2 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, ni saa 1 asubuhi huku Afrika ya Kati na hapa nchini Iran ni saa 2 na nusu. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Kiongozi mwadhamu asema mukawama usio na kifani wa vikosi vya mukawama na watu wa Ghaza umeutukuza Uislamu. Soda ya Palestine kola yazinduliwa, mashirika ya magharibi yaendelea kususiwa. Watu kadhaa waga dunia baada ya mgodi wa dhahabu kuporomoka Liberia. na Mosko yakiri kwamba yasema umoja wa Ulaya umekiri kuwa unahudumia ubeberu wa Marekani. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ayatullah Sayyid Ali Khamenei amesema mukawama usio na kifani wa vikosi vya mukawama na watu wa Ghaza umeutukuza Uislamu. Ayatullah Khamenei ameyasema hayo katika mkutano na Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, pamoja na ujumbe aliofuatana nao. Katika mazungumzo hayo yaliyofanyika Jumanne jioni, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameuenzi mukawama na kusimama imara kusio na mfano kwa vikosi vya mukawama wa Palestina na watu wa Ghaza na kusisitiza kuwa subra ya kihistoria iliyoonyeshwa na watu wa Ghaza mbele ya jinai, unyama na ukatili wa utawala wa kizayuni unaofanywa kwa uungaji mkono kamili wa magharibi ni jambo adhimu mno, ambalo kwa hakika limeutukuza Uislamu na kinyume na matakwa ya adui limeligeuza suala la Palestina kuwa suala kuu suala kuu la ulimwengu. Ayatullah Khamenei amesistiza kuwa mauaji ya watu wa Ghaza na mauaji ya kimbari yanayofanywa katika eneo hilo yanamwathiri kila mwenye hisia za utu, na akaongeza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haitasita hata chembe kuunga mkono kadhia ya Palestina na wananchi wake wa Ghaza wanaodhulumiwa na waliosimama. Imara, mkuu wa makao makuu ya Intifadha na Siku ya Quds ya Iran amesema maandamano ya Siku ya Kimataifa ya Quds yana umuhimu mkubwa katika kubakisha hai kadhia ya ukombozi wa Palestina. Brigadia Jenerali Ramazan Sharif, sambamba na kugusia umuhimu mkubwa wa siku ya Quds, amesema siku hiyo iliyotangazwa na Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, hushuhudia maandamano ya pili kwa ukubwa hapa nchini baada ya yale ya Bahmani 22 kila mwaka ya kuadhimisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979. Aidha, amekariri na kutilia mkazo kauli ya Ayatullah Sayid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, kwamba hakuna shaka utawala wa kizayuni utaangamizwa na mukawama na uthubutu wa wananchi wa Palestina ambao ndio wamiliki halisi wa ardhi ya Palestina. Brigadia Jenerali Ramazan Sharifu vile vilevile amewataka Waislamu kote duniani, hususan taifa la Iran kushiriki kwa wingi katika maandamano ya siku ya Quds ambayo huadhimishwa katika Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadan ili kuonyesha uwezo na umoja wao mbele ya maadui. Ndugu wawili wa Kipalestina wamezindua soda walioipa jina la Palestine Cola na kusema faida zote zitakazotokana na mauzo ya kinywaji hicho zitawaendea Wapalestina. Muhamed Kiswani, afisa habari wa kampuni ya Safad Food AB inayozalisha kinywaji hicho ameliambia shirika la habari la Anadolu kuwa tumezindua bidhaa mbadala kwa yeyote anayeitaka. Tumeanzisha kampuni inayowaunga mkono wa Palestina. Kampuni hiyo yenye makao yake katika mji wa pwani wa Malmo kusini mwa Sweden imesema soda ya Palestine Cola inaashiria nembo ya umoja na dhamira. Ndugu wawili wa kipalestina Muhammad na Ahmad Hasun walioanzisha kampuni ya Safad Food AB na kampuni dada ya Palestine Drinks iliyozinduliwa mwezi uliopita wa Februari, walifurushwa kwenye makazi yao katika mji wa Safad ulioko katika wilaya kaskazini katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu wakati wa ukoloni wa Uingereza mwaka 1948. Watu kadhaa wameripotiwa kufariki dunia baada ya kuporomokewa na udongo kwenye mgodi wa dhahabu uliotelekezwa huko kusini mwa Liberia. Waziri wa madini wa Liberia, Wilmot Paye, jana Jumaani, alithibitisha habari ya kutokea ajali hiyo na kuongeza kuwa takwimu za awali zinaonyesha kwamba watu wasiopungua wa saba wameaga dunia kwenye mkasa huo uliotokea usiku wa kuamkia jana. Hata hivyo, amesisitiza kuwa huenda idadi hiyo ikaongezeka na kwamba tayari timu ya maafisa wa serikali imetumwa katika eneo la tukio katika kaunti ya Rivers. Pia amesema uchunguzi wa kubaini chanzo cha mkasa huo unaendelea akisisitiza kuwa serikali itaiwajibisha na kuibebesha dhima kampuni iliyokuwa inaendeleza uchimbaji wa madini katika eneo hilo kinyume cha sheria. Shirika la habari la Reuters limekuwa mashuhuda na duru za habari zinazosema makumi ya wachimba migodi wamepoteza maisha katika ajali hiyo. Na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Russia amesema matamshi ya karibuni ya Joseph Borrel, mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya, ni ungamo la magharibi kwamba inajihusisha na mgogoro wa Ukraine ili kuisaidia Marekani kudumisha nafasi yake ya ubeberu duniani. Maria Zakharova amesema kauli ya Borel haina mfungamano wowote na kile kinachodaiwa na wamagharibi kuwa ni upendo kwa Waukrain bali imeashiria wazi kuwa nchi za Ulaya ni mwana sesere uchu wa kuhudumia uchu wa Marekani wa kudumisha ubeberu wake duniani na nafasi yake inayoporomoka kwa kasi katika masuala ya kimataifa. Katika mahojiano na kanali ya televisheni ya CNN hivi karibuni, Borel alidai kuwa EU haiwezi kuiruhusu Russia ishinde vita hivi dhidi ya Ukraine, vinginevyo maslahi ya Marekani na Ulaya yatasambaratishwa. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Ulaya aliendelea kusema, Magharibi haiungi mkono Kiev kutokana na ukarimu au kwa kuwa inalipenda sana taifa la Ukraine, lakini inafanya hivyo kwa maslahi yenyewe na pia kwa maslahi ya Marekani kama mchezaji wa kilimwengu. Na ufuato sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho kuendelea kushambuliwa na kuzingirwa hospitali za Ghaza na utawala wa kizayuni licha ya wasiwasi mkubwa na maonyo ya mara kwa mara ya viongozi wa nchi mbalimbali na taasisi za kimataifa. Utawala wa kizayuni ungali unaendelea kushambulia na kuzizingira hospitali za Ghaza tangu Oktoba 7, 2023 hadi leo hii. Utawala wa kizayuni sambamba na kutekeleza mauaji ya kimbari huko Ghaza umekuwa ukitumia mbinu zisizo za kimaadili wala kibinadamu kufikia malengo yake haramu katika eneo hilo. Miongoni mwa mbinu hizo chafu ni pamoja na kuwaweka na njaa watu wa Ghaza, kushambulia hospitali na vituo vya matibabu kuzuia kupewa matibabu wagonjwa, kutisha na kuwanyanyasa madaktari na wauguzi wa eneo hilo. Kuwaweka na njaa raia, hususan watoto wa Ghaza, kumesababisha matukio machungu ya watoto kupoteza maisha kutokana na njaa na kuwalazimisha kula chakula cha mifugo, jambo ambalo limetajwa na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres kuwa kashfa ya maadili kwa utawala wa Kizayuni na vilevile jamii ya kimataifa. Kitendo cha kushambuliwa hospitali kilianza mwezi wa kwanza wa vita dhidi ya Ghaza. Huku ukishambulia hospitali na kuvizingira vituo vya matibabu, utawala katili wa kizayuni umeharibu kabisa vifaa vya matibabu, kuua shahidi idadi kubwa ya madaktari na wauguzi, wagonjwa, na wakati huo huo kuzuia idadi kubwa ya wagonjwa na wafanyakazi wa vituo vya afya katika hospitali hizo Utawala huo haramu na katili unahalalisha vitendo vyake hivyo visivyo vya kibinadamu kwa kudai kwamba makamanda wa Hamas wamejificha kwenye mahandake yaliyochimbwa chini ya hospitali hizo. Hata hivyo, madai hayo hayajathibitishwa na yanaendelea kusababisha kuongezeka idadi ya maafa ya kibinadamu huko Gaza. Katika kuendeleza jinai hizo dhidi ya hospitali na vituo vya matibabu, utawala wa kizayuni tokea wiki moja iliyopita umezingira na kushambulia mara kadhaa hospitali ya Ashifa iliyoko magharibi mwa mji wa Ghaza. Tangu mwanzoni mwa juma lililopita, hospitali hiyo imekuwa katika mzingiro na mashambulizi ya kikatili ya jeshi vamizi la Israel, na hadi sasa mamia ya wahudumu wa afya, wagonjwa na wakimbizi waliopata hifadhi ndani ya hospitali hiyo wameuawa shahidi au kujeruhiwa. Kwa muda wa wiki moja, watu waliozuiliwa katika hospitali ya Ashifa na nyumba zinazoizunguka hawajakuwa na chakula wala maji, kwa mujibu wa vyanzo vya habari. Moja ya jinai za kutisha zinazofanywa na askari hao vamizi katika hospitali ya Ashifa ni kuwabaka wanawake, wakiwemo waja wazito mbele ya familia zao na waume zao, na kisha kuwaua shahidi. Naendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Radio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Lama. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na ishirini na nane na, na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 69 ya Alhaqa. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 38 wala si kauli ya kuhani, ni machache mnayo yakumbuka. Tanzilum min rabbil alamin, ni uteremsho utokao kwa mola mlezi wa walimwengu wote. Aya hizi zinatoa jibu kwa watu waliokuwa wakimwita Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam mshairi au kuhani na kusisitiza kuwa Qur'an ni aya zilizoteremshwa na Allah Subhanahu wa Ta'ala. Ni jambo lililozoeleka ndani ya Qur'an kuapiwa vitu mbalimbali mbali ambavyo ni viumbe vya Mwenyezi Mungu, lakini katika aya hizi tulizosoma Vinaapiwa vitu vinavyoonekana na visivyo, kwa hakika vinajumuisha ulimwengu wa vitu vyote vilivyoumbwa. Sababu ni kuwa viumbe vya ulimwengu huu ni vitu vinavyohisika vinavyoweza kuonekana au visivyohisika, ambavyo hakuna uwezekano wa kuviona kama majini na malaika. Na kwa kuwa aya za Qur'an zina hali maalumu ya urari na mpangilio katika maneno na ibara zake, washirikina walikuwa wakisema Mtume wa Allah ni mshairi anayebainisha na kusema maneno yake katika muundo wa mashairi ili kuweza kuwavuta na kuwateka watu, lakini kwa kuzingatia pia kwamba baadhi ya aya za Qur'an zinatoa habari za matukio yaliyojiri huko nyuma na yatakayokuja kutokea siku za usoni ambayo watu hawakuwa na njia ya kupata taarifa zake, washirikina wa Makka walikuwa wakimwita bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuhani, kwa sababu katika zama hizo makuhani walikuwa wanawasiliana na majini na mashetani na hivyo kuweza kuagua na kutabiri baadhi ya mambo ya ghaibu. Katika kuzijibu tuhuma hizi, inapasa tueleze kwamba japokuwa aya za Qur'an zina hali maalumu ya urari na mlingano, lakini si ushairi, kwa sababu ushairi unatokana na kipaji cha ubunifu na hali ya hisi na udhanifu aliyonayo mshairi, wakati aya za Quran zinabainisha mafundisho na hakika wadhiha za mambo ambazo hazina mfanano wowote na ubunifu na usanifu wa kishairi. Lakini mbali na hayo, historia ya maisha ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam inaonyesha kuwa kauli zake na tabia yake havikuwa na mshabaha wala mfanano wowote na makuhani, na wala yeye mwenyewe hakuwa na mawasiliano yoyote na majini na mashetani. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba, katika zama zote za historia, wamekuja na kuondoka washairi na makuhani wengi mno, lakini hakuna yeyote kati yao aliyeacha athari ya maneno mazito na yenye maana ya kina kama ya Qurani Tukufu. Laiti kama Nabii Muhammad salawatu rabi wasalamuhu alaihi wa ali angekuwa mshairi au kuhani, yeye pia angepita na kusahaulika kama wengine waliomtangulia na waliomfuatia. Lakini leo hii tunashuhudia jinsi wafuasi na waumini wa dini aliyokuja nayo wanavyozidi kuongezeka katika kila pembe ya dunia. ya Rahman ya Rahim ya Rahman ya Rahim, tunaiendeleza darasa yetu kwa aya ya 44 hadi 47 ya sura yetu ya Alhaqa ambazo zinasema kisha kwa hakika tungelimkata mshipa mkubwa wa moyo. fama minkum min ahadin anhu hajizin, na hapana yeyote katika nyinyi ambaye angeliweza kutuzuia. Naye aya hizi zinaendeleza maudhui iliyozungumziwa katika aya zilizotangulia kwa kutilia mkazo sifa ya uaminifu ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam katika kufikisha wahi wa Mwenyezi Mungu, na kueleza kwamba katika kutekeleza jukumu lake hilo, kama itatokezea yeye mtume akakinasibisha na sisi kitu chochote ambacho hatujasema, basi tutaukata mshipa wake wa moyo na uhai na tutamwandalia adhabu kali, adhabu ambayo hakuna mtu yeyote atakayeweza kumwokoa nayo wala kuweza kumsaidia na kumnusuru. Kitisho hichi na onyo hili zito na kali limetolewa ili kubainisha uhakika wa Quran, kwamba aya za kitabu hicho kitukufu si maneno ya bwana mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam bali ni maneno halisi ya Allah subhanahu wa ta'ala yaliyoteremshwa kwenye moyo wa mja wake huyo mteule, naye akawasomea watu kwa ukamilifu wake pasi na kupunguza au kuongeza chochote. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba Qur'an sio tu si maneno ya mshairi au kuhani bali pia si maneno hata ya mtume mwenyewe pia, kiasi kwamba hata baada ya kubaathiwa na kupewa utume Nabi Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi wa ali hakuwahi kuwatangazia watu lolote kati ya maneno ya Allah kuwa ni maneno yake yeye. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba hakuna mtu yeyote hata mtume mwenye nguvu na uwezo wa kuhimili ghadhabu za Allah subhanahu wa taala yeah. Saitu ya leo inahitimishwa na aya ya 48 hadi 52 ya sura yetu ya Alhaqa ambazo zinasema, wa innahu latadhkiratun lilmuttaqin, kwa hakika hii Qurani ni mawaidha kwa wachamgu na hakika sisi bila shaka tunajua kwamba miongoni mwenu wapo wanaokadhibisha. wa innahu la hasratun ala alkafirin, na hakika bila shaka siku ya Kiyama Watu wanagawika makundi mawili katika namna wanavyokipokea kitabu cha mbinguni na maneno ya mwenyezi Mungu. Kuna kundi linalozikubali aya hizo na kuyafanyia kazi maamrisho na makatazo yake, na hivyo kutakasika na kuufikia ucha Mungu, na kundi jingine ni la wale wanaokikanusha kitabu cha Allah na kujikosesha fadhila za aya zake. Bila shaka kundi hili litazijutia mno nafsi zao siku ya Kiama, kwamba kwa nini waliikadhibisha haki na kuhitari kufuata njia ya ukafiri na ukanushaji. Na hapana shaka yoyote kuwa kukufuru kwa makafiri na wakanushaji hakuathiri hata chembe ukweli wa Qur'an kwa sababu maneno ya kitabu hicho ni ya haki ya yakini, na kwa yakini maneno hayo ni haki tupu. Na neno la mwisho linalobainishwa na aya tulizosoma ni kwamba kwa kuzingatia adhama ya Allah subhanahu wa taala, waumini wanamtakasa yeye mola wao mlezi na kila aina ya ila na kasoro. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba, ili kuyakubali na kuyafuata maneno ya haki, inahitaji mtu awe na usafi wa moyo na takwa. Vyinginevyo, watu wasio na uchamungu huishia kuifanyia haki inadi na ukaidi. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1128 ya Quran imefikia tamati, na ndiyo inayotukamilishia tarjumi na maelezo ya sura ya 69 ya Alhaqa. Insha Allah tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah azijaze mapenzi ya Quran nyoyo zetu na aifanye siku ya Kiama ije iwe mwombezi wetu. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu ya pili ya mfululizo huu mpya wa makala za haki ya watoto katika Uislamu. Katika sehemu ya kwanza mfululizo huu tulisema kwamba watoto wadogo ndilo tabaka dhaifu zaidi katika jamii ya mwanadamu, na ndio watu wa kwanza ambao wanakumbwa na mashambulizi mabaya ya moja kwa moja, mashinikizo, na matatizo yanayotokana na maisha ya watu wazima, ambapo hulazimika kuyakubali na kwenda nayo vivyo hivyo bila ya hiari yao. Tulisema mamilioni ya watoto katika kona mbalimbali mbali za dunia wanateseka kwa maradhi hatari ya kila namna kutokana na kuishi katika mazingira ya ukimbizi na wazazi wao au bila ya wazazi wao, kutokana na vita na mabalaa ya kimaumbile. Mamilioni ya watoto hawapati chakula cha kuridhisha, wanakosa malezi ya wazazi wawili kutokana na matatizo ya talaka, na wanaishi katika mazingira magumu mno na hutumbukia mikononi mwa watu waovu na wachafu wanaowatumia vibaya kama kusambaza madawa ya kulevya, kujiuza na kufanya kazi za kulazimishwa huku haki zao zikikanyagwa kinyama na vibaya sana. Tulisema matatizo hayo makubwa na mazingira tata ya maisha ya watoto yamepelekea kuundwa sheria maalumu za kuwalinda. Hata hivyo, kabla ya kuangalia sheria zenyewe tunapaswa kwanza kujua mtoto ni nani katika mtazamo wa kimataifa na kipindi cha utotoni kinaanza wakati gani? na kinaishia katika umri gani? Leo tutaendelea kujadili suala hilo, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Wapenzi wasikilizaji, kama tulivyosema huko nyuma, kuna paswa kuweko sheria maalumu za kuwalinda watoto tofauti na zile za watu wazima kutokana na hali za kimwili na kiakili kutofautiana sana baina ya watu wa matabaka hayo mawili katika jamii. Dini tukufu ya Kiislamu ili lidiriki na kulielewa zamani sana jambo hilo muhimu na la dharura, na ndio maana mafundisho ya dini hii ya Mwenyezi Mungu yamesisitiza mno suala la kulindwa haki za watoto, na hili ndilo lililotufanya tuamue kukuandalia ni mfululizo maalum wa vipindi vya kujadili miongozo mitukufu na mafundisho matakatifu ya Uislamu yenye thamani kubwa katika kulinda haki za watoto taban, tutaangalia pia nyaraka na mikataba ya kimataifa inayozungumzia haki za watoto. Kabla ya kuingia ndani kabisa ya kujadili suala hili, tutaatupia jicho maana jumla, historia na misingi ya sheria za watoto, kwani bila shaka jambo hilo nalo lina umuhimu wake wa kipekee. Naam. Msamiati wa mtoto mdogo na barobaro baro ni maneno muhimu yanayohitajia kutolewa ufafanuzi wa kina. Ni jambo lililowazi kwamba kuna wajibu wa kuwekwa mipaka ya utambulisho baina ya mtoto mdogo na barobaro baro. Kuna na haya maneno mawili ya kubalehe na kukua ambayo ndiyo yanayoweka mpaka wa kukamilika kipindi cha utotoni na kuingia katika utu uzima, nayo inabidi tuyajadili ili kuonyesha picha na taswira halisi ya kile tunachokusudia kusema kuhusiana na mtoto mdogo. Tunaanza na kujadili neno mtoto mdogo kwa mujibu wa nyaraka za kimataifa. Moja ya nyaraka muhimu zaidi za kimataifa za haki za binadamu kuhusiana na watoto wadogo ni hati ya sheria ya mtoto ya mwaka elfu tisa mia themanini na tisa, ambapo ndani ya hati hiyo kumetolewa maana ya neno mtoto mdogo. Kifungu cha kwanza cha hati hiyo kinasema, kwa mtazamo wa hati hii, neno mtoto mdogo lina maana ya watu wenye umri wa chini ya miaka 18 na iwapo kuna sheria inaweka kikomo cha kipindi cha utotoni chini ya miaka 18, inabidi iainishwe umri huo wa kubalehe ulio chini ya miaka 18. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, na sasa wamewadia wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti. Jamvi la udondozi wa magazeti katika nchi za Afrika Mashariki leo Jumatano Machi 27 linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, nikianza na Raia Mwema. Mabeyo ngoma nzito, makada wa CCM wataka, waliotaka kuzuia urais wa Samia wabanwe. Habari Leo, Majaliwa ataka uzalendo, ATCL aliagiza, shirika lisimamiwe huduma za ndege mikoa yote. Mwananchi, kampuni 30 za itaka mwendo kasi za wasilisha maombi ya kukabidhiwa uendeshaji, zimo mbili za wazawa na nyingine za nje. Nipashe, CAG si mstaafu alonga, kuna ulegevu kuwajibisha wanaotajwa. Zanzibar Leo, Daktari Mwinyi afutarisha mkoa wa mjini magharibi. Na gazeti la Demokrasia limeandika vigogo wapigana vikumbo CCM kuelekea uchaguzi mkuu 2025. Nchini Kenya naanza na Taifa Leo. Habari kuu katika ukurasa wa mbele inasomeka majangili wana helikopta, kamishna ukanda wa Rift Valley amuru ndege inayotua eneo hatari idunguliwe na polisi ukurasa wa mbele wa gazeti hilo na vichwa vingine vinavyosomeka: familia za pokea miili Shakahola, msako wa chama, magavana njia panda, naibu waziri kulipwa milioni kumi kwa mwaka, na TSC motoni kuhusu ubaguzi. Daily Nation limeipa uzito wa kwanza habari yenye anwani, rais Ruto atangaza mpango wa kuyavunja mashirika serikali ya serikali yanayotia hasara, ajira kupotea, wakati mashirika 140 ya serikali yakitoweka habari nyingine ninayodondoa katika ukurasa wa mbele wa Nation ni ya uchunguzi inayoonyesha kuwa nusu ya vijana wa Kenya wanafadhilisha kuanzisha biashara kuliko kuajiriwa. Standard kwa upande wake limeandika, zafichuka nyuso za mauaji ya kutisha ya Shakahola, na habari kuu katika dhista inasomeka, wanasiasa wanachochea utoaji ajira kiukabila katika mashirika. Kwa kumalizia, nchini Uganda, Daily Monitor limeipa kipaumbele cha kwanza habari yenye anwani mchungaji mwendesha maombi kwa makelele atinga kwenye seli ya polisi. Ni mchungaji wa Kipentekoste aliyekuwa akisakwa tangu Julai mwaka jana na kutiwa nguvuni baada ya kupita miaka miwili tangu rais Museveni alipoagiza litafutwe suluhisho la wingu la uchafuzi wa sauti lililotanda nchini kote na kwa upande wa New Vision ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa kikuu cha habari: siendi popote, NUP haina mamlaka ya kumwondoa Mpuga asema Spika. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran na sasa tunakuleteni mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Shekh Sayid Aidarus Alawi wa Lamu, Kenya, ambayo yatafuatiwa na makala ya kila siku ya leo katika historia. Ramadan, Ramadan. Mada ya Bani Israil ambayo yazungumzia neema alizowaneemesha Mwenyezi Mungu Bani Israil. Nema kwanza nematu tafdhil kwamba Mwenyezi Mungu fadalahum ala lalamin. Nema ya pili alowaneemesha Mwenyezi Mungu ni maqamu nubuwa, ni nema ya kuwatumilizia manabii na mitume wengi sana. Nema ya tatu ni nema ma ya alkitabu samawi. Mwenyezi Mungu wao ni katika baadhi ya mataifa waliohusishwa kuteremshiwa kitabu. Nema ya nne ni albayinati. Mwenyezi Mungu ametuambia katika sura tuljathia, awazungumzia bani Israil, anena waatainahum bayinatin min alamri na tukawapa wao, Suratul Jathia ya aya ya kumi na saba na tukawapa wao ubainifu wa yambo. Ambao sisi pia tumepewa neema hii na kitabu cha Qurani iliyopita takuja, kisha tuangalie na sisi twazifanyaje hizi neema. Sasa katika neema aliowapa Bani Israel baada ya kuwafadhilisha, kwanza, akawapekea mitume na manabii; pili akawateremshia kitabu cha Taurati ngapi? Tatu. Nne, akawapa bayinati, ndio hii, katika Surat Dukhan wa atainahum bayinatin min al-amr. Sisi hatuyaamini twatakatuonyeshwe tu hivi. Mwenyezi Mungu waonesha sisi, hatujakinai ya Musa, nenda ukamwambie Mola wako atuetee tutakavyo sisi, mambo yaje hivi, wakaitewa. Kuna dalili zaidi hizo, ndio Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Na tukinena maneno haya, hatutoi leseni za watu kufanya madhambi, lakini twajipa moyo kwa sababu Uislamu, Muislamu atakayeishi kwenye hisia mbili, kwenye hofu na matumaini. Wataalamu wa Kiislamu wasema bainal khaufi war raja. Kuna mashehe siku zote wapenda kulelea watu kwenye hofu tu, paka utafika wakati siku moja, utatoka msikitini utana nisingimo peponi. Zile hutuba saa zote zikitolewa za kuonesha we bado, we bado paka mwisho, afadhali naende kaili ya magoma, maana yake maanake tangia ya motoni niingie kwa haki <laughs> afadhali naende ni kazini nikajepe nika... kwa sababu naona kiambiwa swala nswalio haimo, saumu fungao haimo, sijui kadha haimo. Sasa mimi moto tu bata basi zidangane sasa, hii katika ati ya kuwa na khitab takhwifi ambao ndio majoriti ya mashekhe wa Kiislamu. Khitabu zao saa zote ni kuwatia hofu Waislamu, kuwaonesha bado hamujistahiki kuingia peponi, bado hamujawa Waislamu, bado hamujawa waumini. Kuna na khitab ya kuwapa hofu Waislamu kwamba nyinyi watu wa peponi, nyinyi mnaofanya mtapata thawabu, nyinyi kadhaa. Hii ni mzuri, lakini pia ikizidi, ina hatari, na kama vile hofu ina hatari na rajaa ina Una mwanafunzi wangu mmoja yeye mwenyewe huyu anakuwa mwanafunzi lakini mimi simsomesha ya. Lakini ananiambia nimesoma kupitia darasa zangu, na ndio hunisumbua, huni, huni sana kwenye darasa. Yeye anaomba sema ananiambia si si, si, si, si, si nikaukosee adabu, anambia kuna ukosefu adabu. Huku ndiko elimu. Usikubali kitu, nijadili. Na kuna baadhi ya wazito amenikosoa. Sasa, katika mifano nilopiga jana ile ya baina mai za mzama na ya kisima, amenitumia mfano mmoja mzuri sana kama mmewahi kusikia na bwana huitwa Awesol Karni, mesikia ilihii na nini, wale wapendao kwenda kwenye dhikiri humsikia sana, kenda kwenye dhikiri. Dhikiri hizi utasikia, tasikia la ilaha illallah, sio Muhammadu, Shekh Abdulqadiri Aweso Ahmad waliyullah sio kinule ni aweso mwingine. Nafikiri kuna aweso katika tabiina. Nenda ka ukagogo leo mukisome, very interesting hichi kiswa aweso al-Qarni aitwa ni muyamani huyu. Huyu mtumi alimtabiri atakuya, yeye ashakufa, ni mtu kutoka yamani huko, si sahaba, hakumwona mtumi. Kisha akawaambia baadhi ya maswahaba, siku mutakao kukutana naye mtu huyu musimpeni nafasi, mwombeni dua, huyu akiomba dua subo kwenye huyu akiomba dua Mwenyezi Mungu airudishe. Angalia, si swahaba hakumwona mtumi. A, maswahaba wakawa humzengea wataka dua kwake, maswahaba humzengea, kila mtu tauyo aweso ni nani, na akizuka wamwendee bwana, tuombe na sisi Mungu. Sasa usi, usinene bwana, mimi si katika mashehe mimi si katika maswahaba, nyinyi ndio katika maswahaba. Aweza kuwa mtu si katika swahaba na akawa yeye ni wali zaidi kusha. Hindo wengine wabayinatin min alhuda. Kwa hivyo tuwe na matumaini tano katika neema Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala aliyowaneemesha, napenda muzishike. Kwanza amewafadhilisha, pili amewatumiliza manabii karibu Tatu, amewapa kitabu Taurat khudhil kitaba biquwa. Nne, amewapa ubainifu na ushahidi na zitilia nguvu za uongofu alowetea waweze kuthibitisha. Tano, alhukumatu walqada. Si kila taifa lilipewa mamlaka ya kutengeneza serikali, si kila taifa, si kila mtumi alipotumilizwa aliwezeshwa, au dhurufu zilimkubali kutengeneza serikali na kutawala. Ni wachache sana, kama nilivyowaambia nabii Allah Yusuf, kidogo tena siful, serikali ilikuwa si yake. Serikali ya nani? Ya faraina. Alipata tu opportunity ndogo, kwa sababu kulikuwa hakuna udhaifu wa kimaarifa wa ndoto, basi akautumia udhaifu ule kupenetrate kwenye system, akapata wizara, wizara ile ikampa nafasi yeye ya kuhu hudumikia watu na kuta, na kutangaza uadilifu, lakini hakuwa mtawala. System ilikuwa ni system ya kifirauni, sio? Lakini katika watu waliopewa mamlaka na serikali utapata, sitaki kukata, sitaki kukata kwa sababu mitumi hatuwayui wote. Lakini tukimtoa mtumi Muhammad sallallahu alaihi wasallam, yani twarudi nyuma ni Banu Israil, Daud Daudu inna jaalnaka khalifatan fahkum baina nasi, e Daudi, sisi tumekupa ukhalifa. Na ukhalifa huno alopewa Daudi si ule ukhalifa wa jumla. Wanadamu wote ni mahalifa katika ardhi, ule alioambiwa nabi Allah Adam, inni jaailun fil ardhi. Daudi pia umo pale, inni jaailun fil ardhi Nabi Allahi Suleiman mpaka akapewa utawala kuwazidi wanadamu. Empire hii hakuna katika historia, iko ziko empire kubwa ulimwenguni katika history kama al-amraturia al-firaunia, al-amraturia al-farisia, al empire ya kifurs, empire ya kirom, Babilon ziko masomeshwa katika historia, zile staarabu za zamani za kale, lakini zilikuwa ni staarabu kwa kadri ya ku Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 16 Ramadhani mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe 27 Machi mwaka 2024. Siku kama ya leo miaka 600 iliyopita alifariki dunia Taqiyuddin Abul Abbas Makrizi, msomi na mwana historia mkubwa wa Kiislamu. Makrizi alizaliwa mjini Kairo, huko Misri na baadaye alipata elimu katika miji tofauti ya nchi hiyo kama ambavyo pia alikuwa hodari katika elimu mbalimbali za Kiislamu. Miongoni mwa athari muhimu za Taqiyudin a Abul Abbas Makrizi ni kitabu cha Assuluk Limaarifati Lmuluk ambacho kinazungumzia historia. Siku kama ya leo miaka 527 iliyopita alizaliwa Hans Holbein the Younger mchoraji wa Ujerumani. Katika familia ya kisanii, Younger alijifunza sanaa ya uchoraji kutoka kwa baba yake aliyekuwa mashuhuri katika uwanja huo. Baada ya muda, alielekea Uingereza na kuendelea na kazi yake na kupata umaarufu mkubwa. Hans Holbein the Younger alifariki dunia mwaka 1543. Katika siku kama ya leo miaka 179 iliyopita alizaliwa Wilhelm Conrad Rontgen, mwana fizikia na mwana sayansi maarufu wa Ujerumani. Mwaka 1845 aligundua miali ya X, na mwaka 1901 alitunukiwa tuzo ya Nobel kwa kufanikiwa kugundua miali hiyo. Kwa kuwa hakutambua miali aliyoigundua, Rontgen aliamua kuipa jina la miali ya X. Miaka 56 iliyopita katika siku kama hii ya leo alifariki dunia mwanaanga wa kwanza duniani Yuri Gagarin. Baada ya kuhitimu masomo na kuchaguliwa katika klabu ya masuala ya anga ya Urusi ya zamani, Gagarin alijiunga na programu ya masuala ya anga na kuteuliwa kati ya watu ishirini waliotakiwa kufanya mazoezi ya kutumwa angani. Tarehe kumi na mbili Aprili mwaka 1961 Yuri Gagarin alipanda kwenye roketi la Vostok nambari moja na kuwa mwanadamu wa kwanza kutumwa katika anga za mbali. Siku hiyo Gagarin aliyekuwa na umri wa miaka 27, aliizunguka dunia kwa dakika 89. Gagarin alifariki dunia akiwa pamoja na mmoja wa viongozi wa ngazi za juu wa sekta ya masuala ya anga wa Urusi ya zamani katika ajali ya ndege hapo mwaka elfu moja mia tisa sitini na nane. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amesema mukawama usio na kifani wa vikosi vya mukawama na watu wa Ghaza umeutukuza Uislamu. Ayatullah Khamenei ameasema hayo katika mkutano na Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina Hamas pamoja na ujumbe aliyofuatana nao. Brigedia Jenerali Ramazan Sharif mkuu wa makao makuu ya Intifadha na siku ya Kudsi ya Iran amesema maandamano ya siku ya kimataifa ya Kudsi yana umuhimu mkubwa katika kubakisha hai kadhia ya ukombozi wa Palestina. Ndugu wawili wa Kipalestina, Muhammad na Ahmad Hasun, wamezindua soda walioipa jina la Palestine Cola na kusema faida zote zitakazotokana na mauzo ya kinywaji hicho zitawaendea Wapalestina. Watu kadhaa wameripotiwa kufariki dunia baada ya kuporomokewa na udongo kwenye mgodi wa dhahabu uliotelekezwa huko kusini mwa Liberia. Na msemaji wa wizara mambo ya nje ya Rusia Maria Zakharova amesema matamshi ya karibuni ya Joseph Borrell, mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya, ni ungamo la magharibi kwamba inajihusisha na mgogoro wa Ukraine ili kuisaidia Marekani kudumisha nafasi yake ya ubeberu duniani. Na kwa muhtasari huu habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukushukuruni na kukutakieni siku njema. Ahsanteni na kwaherini.