Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno. Zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande, kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Wala hahitajii Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini, ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa, na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiama peke yake. Jambo mpenzi msikilizaji, natumai umzima wa afya kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumanne usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Usiku huu kama ada, mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na kwenye safu ya vipindi tumekuandalia darsa ya Qurani tutakuwa na mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhan kutoka kwake Sheikh Sayid Aidarus Al Alawi wa huko Lamu, Kenya. Kadhalika tutakuwa na dua ya mwezi Ramadhan, bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Halikadhalika, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama kujumlisha plus 98. Muda si muda na rejea na taarifa ya habari za dunia ni saa moja na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za afrika mashariki, na kumi na mbili kamili kwa saa za afrika ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni kupe vidokezo Ismail Hania wa Hamas afika Teheran, akutana na waziri wa mambo ya nje wa Iran. Mtaalamu wa Umoja wa Mataifa asema Israel inatekeleza vitendo vya mauaji ya kimbari katika ukanda wa Ghaza. Na Guterres atoa mwito kwa nchi za Magharibi kulipa fidia wa Afrika kutokana na biashara ya utumwa, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Ismail Hania mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas leo amewasili Teheran na kukutana na waziri wa mambo ya nje wa Iran Husein Amir Abdullahian ambapo wamejadili matukio ya hivi karibuni katika eneo la ukanda wa Ghaza. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, wawili hao wamejadili masuala kadhaa ya kieneo, haswa vita vya mauaji ya kimbari vinavyoendelezwa na utawala wa kizayuni dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Ghaza na halikadhalika hali katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Katika kipindi cha miezi sita iliyopita tangu utawala haramu wa Israel huanzishe vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina wa Ghaza, Jamhuri ya Kiislami ya Iran imetumia uwezo wake wote wa kidiplomasia ki kushinikiza usitushaji vita na kutuma misaada ya kibinadamu katika eneo hilo. Safari ya Hania mjini Teheran imefanyika siku moja baada ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kupitisha azimio kuhusu haja ya kusitishwa mara moja mapigano huko Ghaza. Wapalestina zaidi ya 32,000 wameuawa wa shahidi na wengine karibu 74,000 au zaidi ya 74,000 wamejeruhiwa katika mashambulizi ya jeshi la utawala haramu wa Israel katika maeneo tofauti ya ukanda wa Ghaza tangu tarehe 7 Oktoba Mwaka uliopita 2023. Wakati huohuo, huo mtaalamu wa haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa amesema kuna sababu za msingi za kuthibitisha kuwa utawala wa kizayuni wa Israel unatekeleza mauaji ya kimbari na ya kizazi katika mashambulizi yake dhidi ya ukanda wa Gaza. Francesca Albaniza, ripota maalum wa Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa anatarajiwa kuwasilisha ripoti yake kwa baraza hilo leo Jumanne. Ripoti hiyo iliyopewa jina la Anatomy of a Genocide ilivuja siku ya Jumatatu. Albanese anasema katika ripoti yake kwamba Israel imekiuka vipengee vitatu kati ya vitano vilivyoorodheshwa chini ya mkataba wa kimataifa wa mauaji ya kimbari. Mtaalamu huyo ameongeza kuwa kiwango kikubwa cha mashambulizi ya Israel dhidi ya Ghaza kinadhihirisha kwamba utawala huo ghasibu unakusudia kuwaangamiza Wapalestina kama kundi. Katika hatua nyingine, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres ametoa mwito wa kulipwa fidia watu waliosafirishwa kwa njia haramu kama watumwa kutoka Afrika hadi katika nchi za bahari ya Atlantic. Katika taarifa yake kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya kuwakumbuka wahasiriwa wa utumwa na biashara ya utumwa katika bahari ya Atlantiki, Guteres amesema utumwa uliweka misingi ya ubaguzi wa kikatili unaozingatia utawala wa wazungu ambao bado unaendelea hadi leo. Kuanzia karne karni ya 15 hadi 19, Waafrika wasiopungua milioni 12 na laki tano walitekwa nyara wakasafirishwa kwa lazima kwa meli na wafanyabiashara wazungu wa Ulaya na kuuzwa utumwani. Wale walionusurika safari hiyo ya kikatili waliishia kuhangaika kwenye mashamba ya Amerika, hasa Marekani, Brazil na eneo la Karibia. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema na hapa nukuu: wengi wa wale waliopanga na kuendesha biashara ya utumwa katika bahari ya Atlantiki walijikusanyia utajiri mkubwa. Wakati huo huo watumwa walinyimwa elimu, huduma za afya, fursa na ustawi, mwisho wa kunukuu. Taarifa ya habari za dunia mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Tehrani idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Shirika la nyuklia la serikali ya Russia Rosatom na Burkina Faso zimetangaza mpango wa ushirikiano katika sekta ya nyuklia. Mapatano hayo yamefikiwa katika mkutano wa kimataifa wa teknolojia ya nyuklia wa Atom Expo 2024 wa siku mbili ambao ulianza jana katika mji wa Sirius katika bahari Nyeusi. Kikao hicho kimeleta pamoja maafisa wakuu kutoka nchi 75 zikiwemo Mali, Burkina Faso, Niger na Iraq ambazo zilihudhuria Atom Expo kwa mara ya kwanza. Waziri wa nishati, migodi na uchimbaji wa madini wa Burkina Faso, Yakuba Zabre, ameliambia shirika la habari la Sputnik pembezoni mwa kongamano hilo kwamba, na hapa na nukuu, mpango huu wa ushirikiano na Rosatom una vipengee kadhaa. Kwanza unahusu mafunzo maoni ya umma na kisha ujenzi wa miundombinu, mwisho wa kunukuu. Waziri huyo ameendelea kusema kuwa kwa, kwa mujibu wa mpango wa ushirikiano Rosatom, itajenga kinu cha nyuklia cha kuzalisha nishati huko nchini Bukina Faso. Amesema kuanzishwa kwa mtambo huo wa umeme wa nyuklia kutasaidia awali kupunguza nakisi ya nishati na hatimaye kusaidia sekta zote za maisha ikijamii, ya kijamii na kiuchumi ya Bukina Faso na taifa la Malawi la kusini mwa Afrika limetangaza hali ya maafa kutokana na ukame katika wilaya 23 kati ya 28. Rais Lazarus Chakwera wa nchi hiyo inayopakana na Tanzania amesema nchi yake inahitaji zaidi ya dola milioni 200 za msaada wa kibinadamu chini ya mwezi mmoja, baada ya nchi jirani ya Zambia pia kuomba msaada. Rais wa Malawi amesema ametembelea maeneo mbalimbali ya nchi yake iliyokubaini ukubwa wa janga la ukame na tathmini ya awali ya serikali imegundua kuwa takriban asilimia 44 ya zao la mahindi la Malawi limepotea na kaya milioni mbili zimeathiriwa moja kwa moja amesema. Nchi hiyo yenye watu milioni ishirini inahitaji karibu tani laki sita za msaada wa chakula na kutoa mwito kwa jumuia ya kimataifa kufikisha misaada haraka. Malawi ni nchi ya hivyopunde zaidi katika eneo hilo kutangaza uhaba mkubwa wa chakula kutokana na kiangazi kikubwa ambacho kimehusishwa na hali ya hewa ya El Nino. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji. Haya ni matangazo ya Jumanne usiku ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asante sana kwa kuendelea kuwa nasi. Habari hizo ambazo nimekusomea punde unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw. Halikadhalika, bado una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha au plus 989035065487. Karibu sasa nikuletee uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho kuendelea jinai za Israel, unyakuzi mkubwa zaidi wa ardhi za ukingo wa magharibi tokea mwaka 1993. Licha ya kuwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limetangaza kuwa mpango wa Israel wa kupanua vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ni kinyume cha sheria, lakini katika hatua mpya utawala unaokalia kwa mabavu Kudus tukufu umenyakua ardhi ya hekta 800 katika bonde la Jordan kwenye ukingo wa magharibi kwa ajili ya ujenzi wa mamia ya nyumba za walowezi. Bezalel Smotrish, waziri wa fedha wa Israel ambaye ametia saini azimio la kunyakua ardhi hizo, amesema tangazo la kutolewa ardhi hiyo ni suala muhimu na la kimkakati, na imetengwa kwa ajili ya ujenzi wa mamia ya nyumba za makazi, viwanda na maeneo ya biashara na ajira. Hatua hiyo ya Israel imekuja katika hali ambayo Umoja wa Mataifa na nchi nyingi za dunia zinatambua ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa Kiyahudi katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina kuwa ni kinyume cha sheria kwa sababu utawala ghasibu wa Israel hulivamia na kuzikalia kwa mabavu ardhi hizi katika vita vya mwaka 1967 na kwa kuzingatia mkataba wa Jeneva ni marufuku kufanya ujenzi wa aina yoyote katika ardhi zinazovamiwa na kukaliwa kwa mabavu hata hivyo, mamia ya maelfu ya wazayuni hivi sasa wanaishi katika vitongoji vya walowezi wa kiyahudi vilivyojengwa na utawala wa kizayuni baada ya vita vya mwaka 1967 na kukaliwa kwa mabavu ardhi za Wapalestina katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na mashariki mwa Quds au Jerusalem. Sasa basi, katika hatua nyingine, Israel inajaribu kupora sehemu nyingine ya ardhi ya Palestina. Kundi lenye siasa kali za mrengo wa kulia katika baraza la mawaziri la Benjamin Netanyahu limekuwa likitekeleza rasmi sera ya kutoa ardhi za Palestina katika ukingo wa magharibi tangu mwaka 2023, na vita vya Ghaza na hali ya sasa ya Wapalestina vimetoa fursa zaidi kwa wavamizi kunyakua ardhi zaidi. Kitendo hiki kimepingwa hata na washirika wa Israel, Umoja wa Ulaya umelaani vikali uamuzi wa, wa waziri wa fedha wa Israel Bezalel Smotrich wa kunyakua ardhi zaidi ya Wapalestina yenye ukubwa wa hekta mia nane. Haya ni matangazo ya Jumanne usiku ya redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Ni kukumbusha kwamba leo ni Machi 26 inaosadifiana na mwezi 15 au kwa baadhi ni mwezi 16 Ramadhan mwaka 1445 Hijria. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Karibu sasa tukuletee kipindi chetu cha kwanza tulichokuandalia usiku huu. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na ishirini na nane na na sura tunayozungumzia hivi sasa Basi na apa kwa mnavyoviona na msivyoviona. Innahu laqawlu rasulin karim, wa hakika hii ni kauli iliyoletwa na mjumbe mwenye heshima. Wama huwa biqawli sha'ir qalilan ma tu'minun Ni uteremsho utokao kwa Mola mlezi wa walimwengu wote. Aya hizi zinatoa jibu kwa watu waliokuwa wakimwita Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam mshairi au kuhani. Na kusisitiza kuwa Qur'an ni aya zilizoteremshwa na Allah subhanahu wa ta'ala. Ni jambo lililozoeleka ndani ya Qur'an kuapiwa vitu mbalimbali mbali ambavyo ni viumbe vya Mwenyezi Mungu, lakini katika aya hizi tulizosoma, vinaapiwa vitu vinavyoonekana na visivyoonekana, ambavyo kwa hakika vinajumuisha ulimwengu wa vitu vyote vilivyoumbwa. Sababu ni kuwa viumbe vya ulimwengu huu ni vitu vinavyohisika vinavyoweza kuonekana au visivyohisika, ambavyo hakuna uwezekano wa kuviona kama majini na malaika. Na kwa kuwa aya za Quran zina hali maalumu ya urari na mpangilio katika maneno na ibara zake, washirikina walikuwa wakisema Mtume wa Allah ni mshairi anayebainisha na kusema maneno yake katika muundo wa mashairi ili kuweza kuwavuta na kuwateka watu. Lakini kwa kuzingatia pia kwamba baadhi ya aya za Qur'an zinatoa habari za matukio yaliyojiri huko nyuma na yatakayokuja kutokea siku za usoni, ambayo watu hawakuwa na njia ya kupata taarifa zake. Washirikina wa Maka walikuwa wakimwita Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuhani, kwa sababu katika zama hizo makuhani walikuwa wanawasiliana na majini na mashetani, na hivyo kuweza kuagua na kutabiri baadhi ya mambo ya ghaibu. Katika kuzijibu tuhuma hizi, inapasa tueleze kwamba japokuwa aya za Qur'an zina hali maalumu ya urari na mlingano, lakini si ushairi, kwa sababu ushairi unatokana na kipaji cha ubunifu na hali ya hisi na udhanifu aliyonayo mshairi, wakati aya za Qur'an zinabainisha mafundisho na hakika wadhiha za mambo ambazo hazina mfanano wowote na ubunifu na usanifu wa kishairi. Lakini mbali na hayo, historia ya maisha ya Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam inaonyesha kuwa kauli zake na tabia yake havikuwa na mshabaha wala mfanano wowote na makuhani, na wala yeye mwenyewe hakuwa na mawasiliano yoyote na majini na mashetani. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba katika zama zote za historia, wamekuja na kuondoka washairi na makuhani wengi mno, lakini hakuna yeyote kati yao aliyeacha athari ya maneno mazito na yenye maana ya kina kama ya Qurani Tukufu. Laiti kama Nabii Muhammad salawatu rabi wasalamuhu alaihi wa alih angekuwa mshairi au kuhani, yeye pia angepita na kusahaulika kama wengine waliomtangulia na waliomfuatia. Lakini leo hii tunashuhudia jinsi wafuasi na waumini wa dini aliyokuja nayo wanavyozidi kuongezeka katika kila pembe ya dunia. ya Rahman, ya Rahman. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya 44 hadi 47 saba ya sura yetu ya Alhaqa ambazo zinasema: walau taqawwala alayna ba'd alaqawili la akhadhna minhu bil yamin <tuhi> nalau, kama angeli tuzulia baadhi ya maneno tu bila shaka tungelimshika kwa mkono wa kulia. Thumma laqata'na minhu alwatid, kisha kwa hakika tungelimkata mshipa mkubwa wa moyo. Fama minkum min ahadin anhu hajizid, na hapana yeyote katika nyinyi ambaye angeliweza kutuzuia. Naye aya hizi zinaendeleza maudhui iliyozungumziwa katika aya zilizotangulia kwa kutilia mkazo sifa ya uaminifu ya Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika kufikisha wahi wa Mwenyezi Mungu na kueleza kwamba katika kutekeleza jukumu lake hilo kama itatokezea yeye mtume akakinasibisha na sisi kitu chochote ambacho hatujasema, basi tutaukata mshipa wake wa moyo na uhai, na tutamwandalia adhabu kali, adhabu ambayo hakuna mtu yeyote atakayeweza kumwokoa nayo wala kuweza kumsaidia na kumnusuru. Kitisho hichi na onyo hili zito na kali limetolewa ili kubainisha uhakika wa Quran kwamba aya za kitabu hicho kitukufu si maneno ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, bali ni maneno halisi ya Allah subhanahu wa taala yaliyoteremshwa kwenye moyo wa mja wake huyo mteule, naye akawasomea watu kwa ukamilifu wake pasi na kupunguza au kuongeza chochote. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba Quran siyo tu si maneno ya mshairi au kuhani, bali pia si maneno hata ya mtume mwenyewe pia, kiasi kwamba hata baada ya kubaathiwa na kupewa utume Nabi Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi wa alih hakuwahi kuwatangazia watu lolote kati ya maneno ya Allah kuwa ni maneno yake yeye wa. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba hakuna mtu yeyote, hata mtume, mwenye nguvu na uwezo wa kuhimili ghadhabu za Allah subhanahu wataala, yeah. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 48 hadi 52 ya sura yetu ya Alhaqa ambazo zinasema: Wa innahu latadhkiratan lilmuttaqin, kwa hakika hii Qurani ni mawaidha kwa wachamgu, na hakika sisi bila shaka tunajua kwamba miongoni mwenu wapo wanaokadhibisha, na hakika bila shaka siku ya kiyama itakuwa ni majuto kwa wanaokanusha. Wa innahu la haqqul yaqin, na hakika hii Qur'an bila shaka ni haki ya yaqini. Fasabbih bismi rabbikal azim, basi litakase jina la Mola wako Mlezi Mtukufu. Watu wanagawika makundi mawili katika namna wanavyokipokea kitabu cha mbinguni na maneno ya Mwenyezi Mungu. Kuna kundi linalozikubali aya hizo na kuyafanyia kazi maamrisho na makatazo yake na hivyo kutakasika na kuufikia ucha Mungu, na kundi jingine ni la wale wanaokikanusha kitabu cha Allah na kujikosesha fadhila za aya zake. Bila shaka kundi hili litazijutia mno nafsi zao siku ya kiama, kwamba kwa nini waliikadhibisha haki na kuhitari kufuata njia ya ukafiri na ukanushaji. Na hapana shaka yoyote kuwa kukufuru kwa makafiri na wakanushaji hakuathiri hata chembe ukweli wa Qur'an kwa sababu maneno ya kitabu hicho ni ya haki ya yaqini, na kwa yaqini maneno hayo ni haki tupu. Na neno la mwisho linalobainishwa na aya tulizosoma ni kwamba, kwa kuzingatia adhama ya Allah, subhanahu wa taala, waumini wanamtakasa yeye, mola wao mlezi, na kila aina ya ila na kasoro. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba ili kuyakubali na kuyafuata maneno ya haki inahitaji mtu awe na usafi wa moyo na takwa, vinginevyo watu wasio na uchamungu huishia kuifanyia haki inadi na ukaidi. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1128 ya qur'an imefikia tamati na ndiyo inayotukamilishia tarjumi na maelezo ya sura ya 69 ya Alhaqa. Insha Allah tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah azijaze mapenzi ya Quran nyoyo zetu na aifanye siku ya Kiama ije iwe mwombezi wetu. Ni Redio Teherani, idhaa so ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ni some hapa maoni mawili matatu, mpenzi msikilizaji, kabla ya kukuletea vipindi vingine tulivyokuandalia usiku huu. Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa madinatu Zahara, anasema, Iran isaidieni Palestina ipate shufaa. Ndivyo alivyoandika ndugu Magema huyo akiwa Tanga, Tanzania. Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora huko, huko Tanzania, ana mengi, anatushukuru kwa kumtumia habari. Asante sana. Pia Ismail Hamis Ramadhan uh, uh, yupo Runzewe na katutumia, naona jumbe hapo za sauti. Inshallah natumai jumbe hizo au sauti hizo zitatumika katika kipindi kijacho cha baraza la wasikilizaji. Yazid Akida kutoka chumba Geni, Tanga Tanzania, anasema ni mwezi katika ubetu wake anasema ni mwezi kumi na tano leo. Twauga wakati mkubwa hu mfano wenye akili thabiti, wale wanosagameno kula wahaji dhiti, mtakuja juta mno sakarati, sakaratili mauti. ah, ubetu mzito kweli kutoka kwake Dr Yazid Akida, mwehaji wa chumba geni Tanga, Tanzania. Asante sana kwa ubeti wako huo. Maoni ni mengi, mpenzi msikilizaji, lakini kwanza tupate vipindi, muda ukiruhusu. Nitasoma maoni zaidi Ramadhani. Mada ya Bani Israil ambayo yazungumzia neema alizowaneemesha mwenyezi Mungu Bani Israil, kwanza nematu tafdhil kwamba mwenyezi Mungu fadhalahum alal alamin. Neema ya pili aliowaneemesha mwenyezi Mungu ni makamu nubuwa ni neema ya kuwatumilizia manabii na mitume wengi sana. Neema ya tatu ni neema amma ya alkitabu samawi, Mwenyezi Mungu wao ni katika baadhi ya mataifa waliohusishwa kuteremshiwa kitabu. Nema ya nne ni albayinat. Mwenyezi Mungu ametuambia katika sura tuljathia awazungumzia bani Israil, anena wa atainahum bayinati minal amr na tukawapa wao Suratul jathi ya aya ya kumi na saba, na tukawapa wao ubainifu wa yambo. Ambao sisi pia tumepewa neema hii na kitabu cha Qurani iliyopita takuja, kisha tuangalie na sisi twazifanyaje hizi neema. Sasa katika neema aliowapa Bani Israel, baada ya kuwafadhilisha kwanza, akawapekea mitume na manabii, pili akawateremshia kitabu cha Taurati, ngapi? tatu. Nne, akawapa bayinati, ndio hii katika surat Dukhani, wa atainahum bayinatin min al-amr. Sisi hatuyaamini tunataka tuoneshwe hivi, Mwenyezi Mungu waonesha sisi, hatuja kinai. Ya Musa nenda, ukamwambie Mola wako atuetee tutakavyo sisi, mambo yaje hivi, wakaitewa. Kuna dalili zaidi ya hizo ndio bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Na tukinena maneno haya hatutoi leseni za watu kufanya madhambi, lakini twajipa moyo kwa sababu Uislamu, Muislamu atakayeishi kwenye hisia mbili, kwenye hofu na matumaini. Wataalamu wa Kiislamu wasema bainal khaufi war raja. Kuna mashehe siku zote wapenda kulelea watu kwenye hofu tu, mpaka utafika wakati, siku moja utatoka msikitini, utana misingimo peponi, zile hutuba saa zote zikitolewa za kuonesha Wee badu, wee badu, wee badu. Paka mwisho tena, afadhali naende kailie magoma, maana yake kiwa tangia motoni niingie, kwa haki afadhali naende ni <laughs> kazini nikajefe nika, kwa sababu naona kiambiwa swala nswalio haimo saumu mfungao haimo sijui kadha haimo, sasa mimi moto tu bata basi zidangane sasa. Hii katika natija ya kuwa na khitab tahwifi, ambao ndio majority ya mashekhe wa Kiislamu khitabu zao saa zote ni kuwatia hofu Waislamu, kuwaonesha bado hamujistahiki kuingia peponi, bado hamujawa Waislamu, bado hamujawa waumini. Kuna na hitabu ya kuwapa hofu Waislamu kwamba nyinyi watu wa peponi, nyinyi mnaofanya mtapata thawabu, nyinyi kadha. Hii ni mzuri, lakini pia ikizidi ina hatari, na kama vile hofu ina hatari na rajaa ina nini? Kwa sababu hofu ikizidi itakupa ghurur, utajisikia utajiskia ashafika, mimi asisi wa peponi tu, kama kma wale waandao kugawania watu moto, kama ambao kwamba yeye ashaweka garanti sehemu yake. Nikimsikia ya mtu ashaweka sehemu yake ustaajabu, nikimsikia mtu ugawanyia watu awe atakao kuwa, mpaka uanze kupeka watu, lakini <laughs> muislamu saa zote atakaishi kwenye nini, baina alkhawfi warrajaa, ipe hope saa nyingine, na nimetamali mali vijana, hususa barubaru wengi maishi katika hali ya kukosa matumaini papa. Ah, mwambie mtu bwana bana alatia fatiha, bana sisi? Ah, si, bana e, kwa nini si wewe? Ah, kama wali wa Mwenyezi Mungu, ndio nani alinena wewe si walii? Inaweza kuwa wewe ndio walii. Haina chapa kwenye uso wala nguo, wala si kwamba waliovaa kandu sana na kofia na majoho na ziemba ndio mawali. Ndio leo Una mwanafunzi wangu mmoja, yeye mwenyewe huyu anakuwa mwanafunzi, lakini mimi siamsomesha ya, lakini ananiambia nimesoma kupitia darasa zako, na ndio hunisumbua huni, huni sana kwenye darasa. Yeye anaomba sema ananiambia sienka si, si, si, si, ukose adabu, kwaambia kuna ukose adabu, huku ndiko elimu, usikubali kitu nijadili na kuna baadhi ya zitu amenikosoa sasa. Katika mifano niliopijayana ile ya beina mai za mzama na ya kisima, amenitumia mfano mmoya mzuri sana. Kama mmewahi kusikia, kuna bwana huitwa Awesol karni mesikia hili hii, na wale wapendao kwenda kwenye dhikiri humsikia sana kenda kwenye dhikiri. Dhikiri hizi utasikia la ilaha illallah, sio muhammadu Sheikh Abdul Qadir Aweso Ahmad waliullah, sio kini ude, ni Aweso mwingine. Nafikiri kuna Aweso katika tabiina, nendokagogo leo mukisome. Very interesting, hichi kiswa Aweso Al-Qarni aitwa ni muyamani huyu, mtume alimtabiri atakuya yeye, ashakufa ni mtu kutoka Yamani huko, si swahaba, hakumwona mtumi. Kisha akawaambia baadhi ya maswahaba, siku mutakao kukutana naye mtu huyu, musimpeni nafasi, muombeni dua. Huyu akiomba dua subo, haya mambo yako kwenye tarikhi. Huyu akiomba dua Mwenyezimungu ahirudishi. Angalia, si swahaba, hakumwona mtumi. A, maswahaba wakawa humzengea, wataka dua kwake. Maswahaba humzengea, kila muataumuyoyo aweso ni nani na akizuka, wamwendee Bwana, tuombee na sisi Mungu. Sasa usi, usinene bwana, mimi si katika mashehe, mimi si katika maswahaba, nyinyi ndio katika maswahaba. Aweza kuwa mtu si katika swahaba na akawa yeye ni wali zaidi kushinda wengine, wabayinatin min alhuda. Kwa hivyo tuwe na matumaini tano katika neema mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alowaneemesha, napenda muzishike. Kwanza amewafadhilisha pili, amewatumia Tatu, amewapa kitabu Taurat, khudhil kitaba biquwa. Nne, amewapa ubainifu na ushahidi na zitilia nguvu za uongofu walowetea waweze kuthibitisha. Tano, alhukumatu walqada. Si kila taifa lilipewa mamlaka ya kutengeneza serikali, si kila taifa, si kila mtumi alipotumilizwa aliwezeshwa au dhurufu zilimkubali kutengeneza serikali na kutawala, ni wachache sana. Kama nilivyowaambia nabi Allah Yusuf, kidogo tena siful, serikali ilikuwa si yake. Serikali ya nani? Ya faraina. Alipata tu opportunity ndogo, kwa sababu kulikuwa hakuna udhaifu wa kimaarifa wa ndoto, bas akautumia udhaifu ule kupenetrate kwenye system, akapata wizara, wizara ile ikampa nafasi yeye ya hudumikia watu na, kuta, na kutangaza uadilifu lakini hakuwa mtawala uta, system ilikuwa ni system ya kifirauni, sio? Lakini katika watu waliopewa mamlaka na serikali utapata, sitaki kukata, sitaki kukata kwa sababu mitumi hatuwayui wote, lakini tukimtoa mtumi Muhammad sallallahu alaihi wasallam, yani twarudi nyuma ni banu Israila Daud Nabi Allahi Suleiman mpaka akapewa utawala kuwazidi wanadamu. Empire hii hakuna katika historia, iko ziko empire kubwa ulimwenguni katika history kama al-Amraturia al-Firaunia, al-Amraturia al-Farisia, al empire ya kifurs, empire ya kirom Babylon, ziko wasomeshwa katika historia zile staarabu za zamani za kale, lakini zilikuwa ni staarabu kwa kadri ya ku Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Hashim, Hamis Hashim Bilali kutoka Mtwara huko Tanzania anasema: ndugu mtangazaji, pole kwa mafua, Allah akuafu, insha Allah. Asante sana ndugu Hamis Hashim, ukiwa hapo Mtwara, Tanzania, kwa kunitakia afueni ya haraka. Leo katika historia. Leo ni jumanne tarehe 15 Ramadhani mwaka 1445 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 26 Machi mwaka 2024. Siku kama ya leo miaka 1442 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya hijiria alizaliwa Imam Hasan Almujtaba alaihi salam, mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Imam Hasan alikulia katika malezi na usimamizi wa Mtume Muhammad, Bibi Fatimatu Zahra na Imam Ali bin Abitalib alaihimsalam. Baada ya kuwawa shahidi baba yake, yani Imam Ali, mwaka 40 Hijiria, mtukufu huyo alifanya kazi kubwa ya kusimamia na kuongoza umma wa Kiislamu. Mwanzoni Waislamu wengi walimbaye na kumpa mkono wa utiifu Imam Hasan, lakini utawala wa Bani Umaya uliokuwa ukiongozwa na Muawiya mwana wa Abu Sufyan, ambao wakati huo ulikuwa na nguvu kubwa, ulianzisha uadui na chuki dhidi ya mjukuu huyo wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Miaka 72 iliyopita katika siku kama ya leo yalianza mapambano ya Maumau yakiongozwa na mzee Jomo Kenyatta, mwasisi wa nchi huru ya Kenya dhidi ya wakoloni wa Kiingereza. wa katika kipindi cha vita viwili vikubwa vya dunia, Kenya ilikumbwa na machafuko na vurugu nyingi. Hata hivyo, baada ya vita vya pili vya dunia, wananchi wa nchi hiyo waliamua kupambana kufa kupona ili kukomboa nchi yao kutoka mikononi mwa wakoloni wa Ulaya. Hatimaye, harakati ya maumau chini ya uongozi wa mzee Jomo Kenyatta ilifanikiwa kuikomboa Kenya kutoka mikononi mwa wakoloni wa Kiingereza mwanzoni mwa mwongo wa sitini. Na miaka 40 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Ahmad Sekuture, kiongozi mkubwa wa nchi ya Afrika ya Guine sekuture ture alizaliwa januari 9 mwaka 1922 katika moja ya miji ya katikati mwagine hatimaye mwaka 1958 nchi ya Guinea ilipata uhuru na mwaka mmoja baadaye ture akateuliwa kuwa rais na kusalia madarakani hadi mwaka 1984 alipofariki dunia Asmaul Husna, majina ya kupendeza ya Allah. Mmoja hapa anaitwa Jumanne Chuma wa Tanzania, anatuandikia katika ukumbi wetu wa Telegram, anasema Wapalestina wawe makini na hao wa Marekani. Maoni ni mengi mpenzi msikilizaji, lakini muda umenipa kisogo. Moja kwa moja nikusomea habari za dunia kwa kifupi. Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Hamas, leo amewasili Tehran na kukutana na kufanya mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mtaalamu wa haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa amesema kuna sababu za msingi za kuthibitisha kuwa utawala wa kizayuni wa Israel unatekeleza mauaji ya kimbari na ya kizazi katika mashambulizi yake dhidi ya Ghaza. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa mwito wa kulipwa fidia watu waliosafirishwa kwa njia haramu kama watumwa kutoka Afrika hadi katika nchi zinazopakana na bahari ya Atlantiki. Shirika la nyuklia la serikali ya Russia na Burkina Faso zimetangaza mpango wa ushirikiano katika sekta ya nishati ya nyuklia. Na taifa la Malawi limetangaza janga la ukame, huku el nino ikileta njaa kusini mwa Afrika. Muhtasari huu mpenzi msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo haya ya Jumanne usiku. Asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati, na vilevile tunakushukuru kwa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Kwa niaba ya wote wanaofanikisha matangazo haya, jina langu ni Hussein Hassan. Sina la ziada ila kukutakia usiku mwanana, saumu makbul na Ramadhan Mubarak. Asante na kwa heri. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio rib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98935654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.