yeye Mwenyezi Mungu mmoja tu. Mwenyezi Mungu tu ndiye anayestahiki kukusudiwa na viumbe vyake vyote kwa kumwabudu, kumwomba na kumtegemea. Hakuzaa wala hakuzaliwa wala hana anayefanana naye hata mmoja. Bi ya kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, ni ruzuku katika siku ya leo utiifu wa wenye kunyenyekea kwako na ukifungue kifua changu kwa unyenyekevu wa wenye takwa kwa amani yako, ewe mwenye kuwapa amani wanaokuogopa. Amin ya Rabbil Alamin. Ilikuwa ni dua ya leo ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Leo ni Jumanne Machi 26, 2024 miladia, sawa na tarehe 15 Ramadhani 1445 Hijria. Namshukuru mwenyezimungu kwa kutujalia uhai na kupa kutupa afya njema ya kuweza kuiona siku hii leo. Amin ya Rabl Alamin. Jinalangu n Asmahani Ghanima Muhammed, nawakaribisha wasikilizaji wetu wa idha ya Kiswahili Redio Tehran popote pale matangazo yanapowafikia kujiunga nami katika matangazo mubashar tukiwatangazia katika studio yetu ya Jame Jam hapa Tehran tuna mengi mazuri, tumeandalia habari za kimataifa na kikanda na uchambuzi wetu wa kisiasa. Mchana huu utahusu kuendelea jinai za Israel, unyakuzi mkubwa zaidi wa ardhi za ukingo wa magharibi tangu mwaka elfu moja mia tisa tisini na tatu. Vipindi tutakuwa na kipindi maalum cha wilada Imam Hassan alaihi salam, tutaletea ulimwengu wa michezo, tutakuwa na udondozi wa magazeti, tutakuwa na mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na mzungumzaji atakuwa Shehe Juma Yahya kutoka Dar es Salaam Tanzania, tutakuwa na kipindi chetu cha nafasi ya mwanamke katika jamii, makala yetu ya leo katika historia. Imetimu saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran. na vifuatavyo ni vichwa vya habari. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa la pasisha azimio la kusimamisha vita Gaza haraka iwezekanavyo. Nasser Kanani asema hatua ya baraza la usalama kuhusu kusimamisha vita Gaza haitoshi. Waziri wa mambo wa ya nje wa Iran ya kosoa ndumakuili wa nchi za magharibi na pamoja na habari nyingine, kiongozi wa upinzani Senegal Bassirou Diomaye Faye rais mpya wa nchi hiyo. Habari kamili Azimio la kusimamishwa vita ukanda wa Gaza hatimaye limepasishwa na baraza la usalama la Umoja mataifa baada ya miezi kadhaa ya mashambulio ya jeshi la utawala wa kizayuni katika eneo hilo. Shirika la habari la IRNA limeripoti kuwa wanachama 14 kati ya 15 wa baraza la usalama la Umoja mataifa jana Jumatatu walilipigia kura ya ndiyo azimio lililowasilishwa na nchi wanachama wa kudumu wa baraza hilo kwa ajili ya kusitisha vita haraka ukanda wa Gaza na kuliunga mkono azimio hilo. Marekani ambayo ni mwanachama wa kudumu wa baraza la usalama hayakupiga kura ya turufu, tofauti na nyakati zilizopita, na kwa utaratibu huo azimio la kusitisha vita ukanda Gaza likawa limepasishwa. Kuachia huru mara moja na bila masharti mateka wote na kuwepo dhamana ya kufikishwa misaada ya kibinadamu huko ukanda Gaza ni miongoni mwa vipengee vya vi azimio hilo la jana. Pedro Komisari wa Afonso, balozi wa Msumbiji katika umoja wa mataifa, ndiye aliyewasilisha rasimu ya azimio hilo kuhusu Gaza. Akiziwakilisha nchi nyingine, amesema tunawashukuru wajumbe wote wa baraza la usalama kwa jitihada na maoni yao kuhusu rasimu ya azimio hili na hivyo kuhitimisha hali ya maafa ukanda wa Gaza. Nasr, msemaji wa wizara ya mambo ya nje Irani, amesema hatua ya baraza la usalama kuhusu kusitisha vita ukanda wa Gaza haitoshi. Amesema hatua muhimu zaidi ya kupasisha azimio hilo ni kuchukuliwa hatua athirifu ili kufanikisha utekelezaji wa azimio tajwa na kusitisha kikamilifu mashambulizi ya utawala wa kizayuni dhidi ya Gaza na katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na kuondoa kikamilifu mzingiro wa kidhuluma dhidi ya ukanda Gaza. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa jana Jumatatu lilipasisha azimio la kusimamisha vita haraka iwezekanavyo huko ukanda wa Gaza baada ya miezi kadhaa ya mashambulio ya jeshi la utawala wa kizayuni katika eneo hilo. Kuachiwa huru mateka wote mara moja na bila ya masharti na kudhamini ufikishwaji wa misaada ya kibinadamu ukanda wa Gaza ni kati ya vipengee vya azimio hilo. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kisamirani amezungumza kwa simu na mwakilishi wa ngazi ya juu wa Umoja wa Ulaya katika masuala ya nje na sera ya usalama na kukosoa vikali vigezo vya unduma kuili na vinavyokinzana vya nchi za magharibi mkabala wa Palestina na Gaza. Hussein Amir Abdulayani amezungumza kwa simu na Joseph Borel ambapo wamechunguza na kubadilishana mawazo kuhusu matukio ya karibuni muhimu kikanda na kimataifa na uhusiano kati ya Irani na Umoja Ulaya. Abdulayani amesema kuendeleza mgogoro wa kibinadamu na hatua ya utawala wa Israeli ya kuwasababishia njaa wakazi wa ukanda wa Gaza umefanya hali ya mambo ya eneo hilo kuwa mgogoro halisi wa karne. Abdulahi yani ameashiria ya hali ya sasa huko kanda Gaza na kutolewa ripoti za kutisha kuhusu kunyongwa wa Palestina katika hospitali ya Shifaa na kuuliwa kwa umati wanawake na watoto na jeshi kasibu la Kizayuni, na akasema kwa bahati mbaya waziri mkuu wa utawala wa Kizayuni analichukulia faili la Gaza na hata maslahi ya taifa la Marekani kama mateka wa maslahi yake binafsi. Kiongozi wa upinzani nchini Senegal, Basiru Diomae Fai, mwenye umri wa miaka 44, jana aliarifishwa kuwa rais ajaye wa nchi hiyo, ikiwa ni chini ya wiki mbili baada ya kuachiwa huru kutoka gerezani ili kushiriki katika uchaguzi. Huku matokeo rasmi wa wa ya uchaguzi wa rais wa Senegal yakiwa bado hayajatangazwa, waziri mkuu wa zamani wa Senegal ambaye alikuwa mgombea katika kinyang'anyiro hicho, huku akiungwa mkono na rais anayemaliza muda wake Makisali, amekubali kushindwa na mgombea wa upinzani. Kufatia matokeo ya awali, Makisali pia amempongeza Bashiru Diomae Faye na kumtaja kuwa mshindi. Na wabunge wa Togo jana walipasisha katiba mpya na kuiondoa nchi hiyo katika muundo wa urais hadi bunge na kisha kulipatia bunge mamlaka ya kumchagua rais wa nchi hiyo ndogo ya magharibi mwa Afrika. Katiba mpya ya Togo inasema rais wa nchi hiyo atachaguliwa na bunge bila ya mjadala bungeni ili kuiongoza nchi kwa muhula mmoja wa miaka sita na hatuchaguliwa na wananchi. Wabunge wa Togo wameifanyia marekebisho katiba ya nchi hiyo ikiwa ni chini ya mwezi mmoja kabla ya kufanyika uchaguzi ujao wa bunge uliokuwa umepangwa kufanyika hapo awali. Hata hivyo bado haijajulikana ni lini mabadiliko hayo ambayo yamepasishwa kwa kura themanini na tisa za ndio, moja ya kupinga na moja ya kujizuia yataanza ya kutekelezwa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, redio Teherani. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema kuendelea jinai za Israel, unyakuzi mkubwa zaidi wa ardhi za ukingo wa magharibi tangu mwaka 1993. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, hamjambo wapenzi wa sikilizaji, na karibuni katika kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa siku ya kukumbuka kuzaliwa kwa mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, Imam Hasan Almujtaba alaihi ssalama. Nusu ya mwezi mtukufu wa Ramadhani mwaka wa tatu Hijiria ilipambwa na kuzaliwa mjukuu wa mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, katika nyumba ya Imama Ali bin Abitalib na Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalama Mtume sala llahu alaihi waalihi wasalam kwa amri yake Allah subhanahu wataala alimpa mtoto huyo jina la Hasan. Hasan Almujtaba aliishi na babu yake mtukufu kwa kipindi cha miaka saba ambacho japo kilikuwa kifupi, lakini kilikuwa fursa adhimu iliyomwezesha kijana huyo kupata baraka za shakhsia huyo mbora wa wanadamu wote. Imepokewa katika vitabu vya historia kwamba kijana Hasan bin Ali ndiye aliyefanana na kumlanda zaidi kwa sura na maumbile babu yake mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Wanahistoria wanasema mtume vilevile vile alimjali na kumpa mazingatio maalumu mtoto huyo wa kwanza wa Ali na Fatimatu Zahra, alifuatana naye kila siku msikitini na kumketisha kando yake akisikiliza maneno na mawaidha ali ya mtume wa mwenyezi Mungu. Japokuwa alikuwa bado mchanga, lakini kijana Hasan alielewa na kushika kwa moyo aya za Qurani zilizokuwa zikisomwa na babu yake Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na mafundisho ya thamani ya Uislamu, na baadaye alikuwa akimsimulia mama yake Bibi Fatimato Zahra. Imenukuliwa kwamba Imam Hasan alikuwa hodari wa kusema akiwa bado mtoto mdogo. Mtu mmoja aliyejulikana kwa jina la Amid bin Ishaq, aliyeishi katika zama za Imamu Hasan, anasimulia kwamba Hasan bin Ali alikuwa na kipaji kikubwa cha kusema na kutoa hotuba, na kila alipozungumza nilitamani asikatize maneno na hotuba yake. Nilikuwa nikivutiwa sana na maneno yake na sikuwahi kusikia hata neno moja kali kutoka kwa Imamu Hasan. Imamu Hasan alaihi salam alipata maarifa na elimu kubwa ya Kiislamu akiwa bado mtoto mdogo, na kwa msingi huo Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam na baba yake Imamu Ali bin abi Talib, ambao walielewa vyema kipawa na uwezo wake mkubwa wa kielimu Waliwaamuru watu wamuulize Imam Hasan baadhi ya masiala yao ya kifikhi na kidini. Hasan alikuwa akijibu maswala hayo kwa ujuzi na uhodari mkubwa. Mwenendo adhimu wa Imam Hasan bin Ali ulionyesha shakhsia kubwa ya mtukufu huyo, alimvutia na kumteka kila aliyemwona. Mwanazuoni mashuhuri wa Kiislamu Jalaludini Suyuti ameandika kwamba Imam Hasan bin Ali alikuwa na sifa nyingi nzuri za kimaadili na matukufu ya kibinadamu. Alikuwa mtu adhimu, mvumilivu, mwenye heba na mkarimu, na alikuwa akienziwa na watu wote. Mwisho wa kunukuu. Imam Hasan alisifika mno kwa juhudi zake kubwa za kuwasaidia wenye haja na wasiojiweza. Alikuwa akitoa kile alichokuwa nacho kwa wenye haja kwa kadiri kwamba alikuwa mashuhuri kwa jina la Karimu wa Ahlulbait. Wanahistoria wameandika mengi kuhusu ukarimu wa kupigiwa mfano wa Imamu Hasan bin Ali alaihim assalam. Vitabu vingi mashuhuri vya historia vimeandika kwamba Imamu Hasan al Mujtaba alisabilia mali na milki zake zote mara mbili katika uhai wake kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, subhanahu wa taala. Aliwahi pia kutoa nusu ya mali na milki zake mara kadhaa kwa wenye haja na maskini. Daima alikuwa kimbilio na mahala salama kwa wenye haja na matatizo ya aina mbalimbali mbali. Siku moja mtu aliyekuwa na haja alimwendea Imamu Hasan alayhi salam, lakini akaona haya kumweleza imamu haja yake. Imamu Hasan alielewa hali hiyo na akamwamuru aeleze haja yake kimaandishi. Bwana huyo alifanya kama alivyoamriwa. Baada ya kusoma barua hiyo, Imamu alimpa bwana yule mara mbili zaidi ya alichokiomba. Mmoja kati ya hadhirina alisema kumwambia Imamu Hasan kwamba ewe mwana wa Mtume wa Mwenyezi Mungu, hakika barua hii imekuwa na baraka sana kwa bwana huyu. Imamu alijibu kwa kusema, Baraka zake zilikuwa nyingi zaidi kwangu mimi kwani zimeniweka miongoni mwa watenda wema. Wapenzi wasikilizaji, tawadhu, unyenyekevu na heshima ni miongoni mwa sifa na tabia za watu adhimu. Wa Imamu Hasan alipambika kwa sifa hizo kwa kiwango cha juu kabisa. Imenukuliwa katika vitabu vya historia kwamba siku moja Imamu Hasan alikuwa akipita kando kando ya watu maskini waliokuwa wametandika kitanga cha chakula chao cha kimaskini ambacho hakikuwa na maakuli yoyote ghairi ya mkate na maji. Walipomwona Imamu Hasan, maskini hao walisema, ewe mwana wa mtume wa mwenyezi Mungu, karibu ushirikiane nasi katika chakula. Imamu alikubali mwaliko wao kwa shauku na furaha, na akateremka kwenye farasi wake na kuketi chini Alikula nao vipande kadhaa vya mkate, kisha akawaalika masikini hao nyumbani kwake. Imamu aliwakirimu kwa uwezo wake wote, na kisha akawapa nguo na mavazi mapya. Imamu Hasan bin Ali alayhim assalam alikuwa mwingi wa ibada na mcha Mungu. Imepokewa kwamba alikwenda kuhiji Maka mara kadhaa, akitembea kwa miguu kutoka Madina. Imam Jafaru Sadik alayhi salam, ambaye ni kati ya ahlu baiti wa Mtume, anasema Imam Hasan alikuwa mutaabid na mcha Mungu zaidi kuliko watu wote wa zama zake, na machozi pale alipokumbuka mauti, na mwili wake ulikuwa ukitetemeka wakati alipokuwa akisimama mbele ya Mola Muumba kutekeleza ibada ya swala. Matendo na mienendo yake iliwakumbusha watu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Siku moja aliwausia watu kwa kusema, enyi waja wa Mwenyezi Mungu, jiepusheni na kumwasi Mwenyezi Mungu na mjiepushe na matendo maovu, fanyeni mema kabla ya kukumbwa na mashaka na kutumbukia katika mikono ya mauti. Eleweni ya kwamba neema za dunia zinatoweka haraka na hakuna mtu mwenye amani ya hatari ya dunia. Waja wa Mwenyezi Mungu, chukueni ibra na mujifunze kutokana na historia ya waliotangulia. Msishughulishwe mno na neema za dunia kiasi cha kuwasahaulisha akhera na kesho yenu. Imenukuliwa e kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama kwamba amesema, Hasan ni hadiya na tunu ya Mwenyezi Mungu kwangu mimi, ataniarifisha mimi kwenu nyinyi na kuwafunza elimu yangu atahuisha sira na mwenendo wangu na atafanana na mimi katika mwenendo wake. Mwenyezi Mungu awarehemu watakaotambua haki zake na kumfanyia mema kwa heshima yangu mimi. Historia imethibitisha kauli hiyo ya Bwana wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kuhusiana na mjukuu wake Imam Hasan bin Ali alaihi salam. Tunatoa mkono wa baraka kwa Waislamu wote kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa shahsia huyo wa adhimu wa Kiislamu, na tunakamilisha kipindi chetu leo kwa semi kadhaa za hekima za mtukufu huyo Imam Hasan Almujtaba alayhi ssalamu. Anasema, mashaka na matatizo ndiyo ufunguo wa malipo ya Mwenyezi Mungu. Anasema pia kuhusiana na namna ya kuishi vyema na watu kwamba amilianeni vizuri na watu na hiyo ni ishara ya akili. Katika sehemu nyingine ya semi zake, Imam Hasan Almujtaba alaihi ssalam anasisitiza udharura wa kutafakari na kusema, kutafakari huhuisha moyo na kufungua milango ya rehma za Mwenyezimungu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Kwanza kabisa, tunaomba radhi wasikilizaji wetu wapenzi. Kama tulivyotangaza awali, tulisema tunakaribisha katika uchambuzi wa kisiasa, lakini tumewaletea kipindi maalum hichi ambacho ni cha wilada ya Imam Hassan Almujtaba taba alaihi ssalam. Na sasa tunawaletea kipindi chetu cha ulimwengu wa michezo. <tune> Ulimwengu wa michezo. Kwa jambo mpenzi msikilizaji, natumai umzima wa afya. Karibu katika dakika hizi chache za kuangazia baadhi ya matuki ya matukio ya spoti yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika kona mbalimbali mbali za dunia. Karibu. timu ya taifa ya soka ya Iran ilichabanga Turkmenistan mabao matano kwa mtungi katika mchezo wa wiki ya tatu ya kuwania kufuzu kwa kombe la dunia 2026. Iran ilinyoa kwa chupa tena bila maji wageni hao katika mchezo wa kundi A e, uliopigwa Alhamisi katika uwanja wa Azadi hapa jijini Teheran. <mucho> Kabla ya hapo Iran ilishinda Hong Kong na kutoa sare na Uzbekistan katika mechi zake za awali za kusaka tiketi ya kushiriki fainali za kombe la dunia zitakazopigwa Julai mwaka 2026 katika nchi za Marekani, Mexico na Canada. Mieleka. Wanamieleka wa Iran wameibuka kidedea katika mashindano ya kombe la mabingwa la Uturuki baada ya kuzoa medali lukuki katika mashindano hayo yaliyofanyika mjini Antalya. Wanamieleka wa Iran walizoa wa medali 9 za dhahabu, moja ya fedha na mbili za shaba. Tuelekee kule barani Afrika. Timu ya taifa ya soka ya Tanzania, Taifa Stars, imeanza vibaya mechi za kirafiki za FIFA series baada ya kukubali kipigo cha bao moja kwa mtungi kutoka kwa Bulgaria kwenye mchezo huo uliopigwa katika uwanja wa Dalga Maidekan jijini Baku nchini Azerbaijan. Hadi dakika 45 za kwanza zinamalizika, hakuna timu iliyokuwa imeona lango la mwingine, huku timu zote zikionekana kumiliki mpira zaidi katika eneo la katikati ya uwanja. Stars itajilaumu yenyewe kupoteza nafasi bora ya kutangulia kufunga dakika ya 28 kupitia nafasi ya wazi ya winga Kibu Dennis. Wakati huu huu Harambee Stars ya Kenya ilifundisha soka Malawi kwa kuisasambua mabao manne kwa mtungi licha ya kuupigia ugenini. kwingineko kiungo wa simba ya tanzania clatous chama alifunga bao moja huku kennedy musonda wa yanga akitoa assist wakati chipolopolo ya zambia wakipoteza kwa penalti mabao sita kwa tano dhidi ya zimbabwe baada ya sare ya mabao mawili kwa mawili katika mchezo wa kirafiki wa kimataifa katika mchuano mwingine wa kimataifa wa kirafiki nigeria ilishukia vibaya ghana na kuizaba mabao mawili kwa moja brazil ilitandika uingereza bao moja kwa sifuri ureno ikaijabanga uswidi mabao matano kwa mawili ujerumani ikailambisha Ufaransa mabao mawili kwa mtungi, wakati ambapo mchuano wa Ireland na Ubelgiji ulikuwa unaishia kwa sare tasa. Katika dondoo za hapa na pale, habari ya kufukuzwa mchezaji Mohamed Diawara kwenye kikosi cha timu ya taifa ya soka ya Ufaransa chini ya umri wa miaka 19 kutokana na kufunga saumu ya Ramadhani na kukataa kutekeleza maagizo ya shirikisho la soka la Ufaransa lililowataka makocha wa timu hizo kategoria za chini ya miaka 21 kutomwita mchezaji yoyote aliamua kufunga mwezi wa Ramadhani na kukataa kula mchana wa mwezi huu imezusha mjadala mkubwa kwenye majukwaa ya mitandao ya kijamii. Kwa mujibu wa tovuti ya RMC ya Redio Faransa, uamuzi wa shirikisho la soko la Ufaransa kumtenga Diawara, mchezaji wa Lyon, kutoka kwenye orodha ya timu ya taifa ya Ufaransa chini ya miaka 19 umechukuliwa kwa sababu ya mchezaji huyo kukataa kula mchana wa Ramadhani na kusisitiza kwamba kufunga somu. Na meneja habari na mawasiliano wa Yanga, Ali Kamwe, amesema mashabiki 48,000 wataketi bila ya kiingilio kushuhudia mchezo wa kimataifa hatua ya robo fainali ya ligi ya mabingwa Afrika wakati ambapo Yanga watachuana na Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini. Hapa anatoa sababu za kuamua kiingilio kuwa nunge. Hii Jumamosi tutakuwa tunakaribia kuingia kwenye kumi la mwisho la kumaliza mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kwa maana yake hapa sasa, kwa sisi Watanzania wote tutakuwa tunawaza kuhusu familia zetu, sikukuu, tunajiandaa na sikukuu, jiandaa na sikukuu ya Eid au anajiandaa na, na sikukuu ya Pasaka. Hiyo ni Sababu ya pili. Sababu ya tatu, ndugu zangu wa Tanzania, mechi hii inakwenda kupigwa saa tatu kamili usiku. Mechi hii ikiisha, maana yake naisha saa sita kasoro usiku mwingi. Sisi wote tunajua saa sita kam usiku ikishafika, usafiri pia wa umma unakuwa umeshapungua kwa kiasi kikubwa. Kwa maana yake Watanzania wengi watakaokuja Benjamin Mkapa itawalazimu, kama sio kukodi bodaboda au waanze ku request usafiri binafsi warudi kwao. Sina la ziada. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Huyo alikuwa Hussein Hassani na ulimwengu wa mchezo, tunamshukuru sana, na wakaribisha wapendwa wasikilizaji kujiunga nami katika jamvi la macho yetu magazetini. Barabara kabisa. Jamvi la macho yetu magazetini kwa magazeti hapa Irani mchana huu wa Jumanne Machi 26, 2024 linakunjuliwa na gazeti la lugha ya Kiingereza la Hamshahari ambalo limemnukuu kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu akisema kuna wajibu wa kufasiriwa kwa lugha nyinginezo tungo za kishairi za washairi wa Irani na kuimisima na kuimisima tungo hizo zijikite kwenye kuleta mwamko wa kidini na kuamsha hisia za walimwengu kuhusu dhuluma zinazofanyika duniani kama wanazofanyiwa wananchi wa Gaza hivi sasa. Jioni ya jana Jumatatu, ambayo ilisadifiana na usiku wa mwezi 15 Ramadhani, siku ya kukumbuka alipozaliwa Imam Hasan Almujtaba alayhi ssalam, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alionana na jamii ya washairi na watu wa sanaa na utamaduni kabla ya adhana ya Maghrib na akasisitiza kuwa tungo za kishairi zenyewe ni chombo madhubuti cha kuwatangazia walimwengu changamoto mbalimbali, vita na matukio chungu nzima yanayotokea duniani na akasema, kila mwenye chombo chenye nguvu zaidi cha habari hufanikiwa kufikia malengo yake. Pia limeandika uwezekano wa makubaliano kati ya Hamas na Israel, Marekani. Je, Netanyahu amesalimu amri? Kwa upande wake gazeti ya Tehran Times limeandika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limepasisha azimio la kutaka kusitishwa mara moja vita ya ukanda wa Gaza. Jana Jumatatu, baraza hilo lilipasisha azimio la kutaka kusitishwa mapigano mara moja mwezi huu wa Ramadhani, kuachiwa huru mateka bila masharti, na kupeleka kwa haraka na kwa haraka wingi misaada huko Gaza. Pia limeandika katika mazungumzo yao ya simu ya jana Jumatatu waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdulayan na mkuu wa sera za kigeni wa umoja wa Ulaya Joseph Borrell wamesisitiza umuhimu wa kuwekwa mazungumzo endelevu na kubadilishana ziara ili kuondoa vikwazo vinavyohusiana na mradi wa nyuklia wa Irani wenye malengo ya amani. na sasa nawakaribisha kutegea sikio mawaidha haya ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Na mzungumzaji studioni atakuwa juma ya Shehe Juma Yahya kutoka Dar es Salaam. Ni mawaidha kutoka kwa Shehe Juma Yahya wa Dar es Salaam, wapenda wa wasikilizaji, itakaofuatiwa na kipindi chetu cha nafasi ya mwanamke katika jamii na makala ya leo katika historia. Wabad, assalamu alaikum wa rahmatullahi taala barakatuh. Ijue tabia ya watu wa nyumba ya Mtume. Ukiangalia watu wa nyumba ya Mtume, walikuwa na mambo ambayo yaliwafanya wawe ni tofauti na watu wengine. Tabia zao zilikuwa ni tabia ambazo si sawasawa na tabia za watu wengine, watu wa kawaida. Lakini katika kuzijua tabia zao na kujua yale ambayo walikuwa wakiyafanya katika yale mambo ya tabia nzuri, ni shahid tukisoma katika Qur'an pale Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala alipozungumza katika Suratul Insan aya ya nane Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala anasema baada, a'udhu billahi minash shaitanir rajim bismillahir rahmanir rahim. Mwenyezi Mungu anasema, wayuti'imuna ta'ama ala hubbihi miskinan wa yatiman wa asira. Katika moja ya tabia njema za watu wa nyumba ya Mtume ilikuwa ni watu wenye tabia za kuwajali watu wengine, ilikuwa ni tabia za kuwapa kipaumbele watu wengine, ilikuwa ni tabia za kujali nafsi za watu wengine kwanza halafu kisha wao. Haya tunayapata katika aya hii. Mwenyezi Mungu azungumza ya kwamba katika moja ya masiku ambayo walikuwa wanana nadhiri zao wakafunga. Sitaki nizungumze kisa kile, na sote tunakifahamu na sote tunakitambua lakini baada ya kuwa wameandaa chakula chao kwa ajili yao, mara akaja maskini wayutimuna ltaama, na wanalisha chakula ala hubbihi, juu ya kukipenda kwake. Hapa kuna wengine dhamiri wakairudisha kwa Allah subhanahu wa taala, kwa maana ala hubbihi, juu ya kumpenda Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala lakini wengine wakairudisha dhamiri hiyo ala hubihi ai, juu ya kukipenda kwao kile chakula. Yaani wao wameandaa chakula, wanakipenda kile chakula, lakini akaja mtu ambaye anahitajia katika watu maskini, akaomba chakula. Chakula wamekiandaa vizuri, ni chakula kwa ajili yao na ni watu ambao walikuwa wamefunga. Sasa baada ya kuwa chakula tayari kimeandaliwa na ni chakula ambacho anakipenda, mara anagonga maskini, anawaambia rahimakumullah atimuna, mwenyezi Mungu akuhurumieni, tulisheni chakula. Sasa kile chakula ambacho walikiandaa wao kwa ajili yao, wakakitoa kwa ajili ya maskini, lakini bado wakaandaa chakula kingine. Baada ya kuwa chakula kimekamilika akaja yatima ambaye ana haja na kile chakula, hana chakula pia. Wakakichukua kile chakula wakampa yatima. Ikhwani, ukiangalia tabia hizi walizokuwa nazo watu wa nyumba ya Mtume ni tabia ambazo sisi watu wa kawaida inaweza ikawa ni ngumu kufanya mambo kama haya, inaweza ikawa ni ngumu sisi kutekeleza au kufanya mambo kama haya waliokuwa akiyafanya watu wa nyumba ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Kwa hiyo wao walijali watu wengine kuliko nafsi zao, kwanza mtu mwingine alafu ndio wao, iwe ni katika kuwaombea dua, iwe ni katika kuwasaidia. Kama hivi wayutiimuna ta'ama ala hubbihi Miskinan, wayatiman wa asira, wamemlisha maskini, anakuja yatima wanampa chakula, wanaandaa chakula kingine, anakuja asir, anakuja mateka ambaye hana mtu wa kumwangalia, hana chakula, hana lolote anawaambia rahimakumullah atiimuna, mwenyezi Mungu akuhurumieni Tulisheni katika vile mlivyokuwa navyo, wanachukua kile chakula wanampa asiri mateka. Lakini yote haya wanayafanya, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala akaelezea lile jambo lao ambalo walikuwa wakilifanya na ile tabia waliokuwa wakiifanya ya kwamba walikuwa hawafanyi kwa ajili ya kitu kingine, innama nut'imukum liwajhi llah la nuridu minkum jazaan wala shukura, hakika si vinginevyo sisi tunakulisheni liwajihillah, kwa ajili ya Allah subhanahu wataala, kwa ajili ya mapenzi yetu kwa Allah subhanahu wataala, kwa ajili ya kutambua kwetu ya kwamba, kama kuna mtu ana mahitajio, kama kuna mtu ana haja yake, ni lazima sisi tutambue kwamba haja yake ni aula, haja yake ni ya kwanza. Kama mtu ana matatizo yake na sisi tuna matatizo yetu, tutaanza yapi kuyatatua? Tabia njema zinatuambia ni lazima uanze na mwenzio, kisha uje katika tatizo lako. Uanze na haja ya mwenzio, kisha uje kwenye haja yako. Ndiyo tunaipata katika tabia walizokuwa nazo watu wa nyumba ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa hiyo katika kinichi cha ijue tabia ya watu wa nyumba ya Mtume tuondoke na tabia ya kwamba ni lazima tuwajali watu wengine, ni lazima tuwasaidie watu wengine, ni lazima tuwahurumie watu wengine ambao wana mahitajio hata kama sisi tuna mahitajio kama waliokuwa nayo au sisi tuna mahitajio zaidi ya yale waliokuwa nayo ni lazima kwanza sisi tuangalie wao, tuwatatulie haja zao, tuwasaidie katika yale waliokuwa nayo, halafu baada ya hapo ndiyo tuje katika nafsi zetu. Kwa hiyo katika hili tunajifunza katika moja ya tabia za watu wa nyumba ya Bwana Mtume, walikuwa wakiwajali watu wengine kabla ya kuzijali nafsi zao. Ndiyo maana tunapata katika aya hii ya sura Al-Insan, aya ya nane, Mwenyezi Mungu anaelezea tabia walizokuwa nazo za kuwajali watu wengine: wayutimuna taama ala hubbihi miskinan wayatiman wa asira innama nut'imukum liwajhi Allah la nuridu minkum jazaan wala shukura, sisi tunakulisheni kwa ajili ya Allah subhanahu wa ta'ala, hatutaki malipo kutoka kwenu wala hatutaki mtusifia ya kwamba sisi ni watu wenye tabia kama hizi. Kwa hiyo kikao hichi tuondoke na moja ya tabia walizokuwa nazo watu wa nyumba ya Mtume, tabia za kuwajali watu wengine, za kuona haja za watu wengine ni za muhimu, na ndizo za kuanza nazo, kisha ndio turudi katika haja zetu sisi. rabbana taqabbal minna innaka anta as-samiu al-alim, watub alaina ya maulana, innaka anta at-tawwabur rahim alina. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na karibuni kusikiliza sehemu ya kwanza ya kipindi hiki kipya ambacho kitakuwa kikizungumzia maswala yanayohusiana na, na mwanamke katika familia na jamii. Kuweni nami hadi tamati. Katika dini tukufu ya Uislamu mwanamke anatazamwa kama moja ya madhihirisho ya kuvutia ya upendo wa Mwenyezi Mungu kwa waja wake. Imamu Ali alaihi ssalaamu anasema katika hotuba ya 31 ya Najul Balagha kwamba mwanamke ni mfano wa uwazuri na la kupendeza linalotoa harufu nzuri katika familia kwa kusema yaani, mwanamke ni ua na sio mjakazi. Riwaya hii inaashiria kwamba mwanamke kama lilivyo ua ni mtu laini anayepaswa kushikwa kwa uangalifu na umakini mkubwa ili athidhurike. Aipasi kuamilana naye kwa mabavu wala kupewa kazi ngumu zinazohitajia nguvu kubwa kufanywa. E, dini tukufu ya Uislamu daima inasisitiza juu ya nafasi muhimu ya mwanamke katika kuratibu na kuleta mshikamano katika familia katika kulea vizazi vya baadaye na katika kuleta utulivu ndani ya jamii. E, katika upande wa pili dini hiyo inasisitiza sana kulindwa haki za mwanamke, na ndiyo maana tukaamua kuandaa mfululizo wa vipindi kadhaa vitakavyozungumzia swala hili muhimu katika jamii ya mwanadamu. E, tangu mwanzo wa kuumba mwanadamu, mwanamke daima amekuwa akiwekwa katika pande mbili za misimamo yenye kupindukia mipaka na isiyoendana na maumbile na thamani za mwanamke upande mmoja umemwinua juu kuliko uwezo na kiwango cha wanadamu na hivyo kumwabudu, na upande wa pili umemdunisha na kumdhalilisha kiasi kwamba unamtazama kama mnyama asiye na thamani za kibinadamu. Katika zama za kale ambapo wanadamu walikuwa wakiishi katika makundi na kuchukuliwa kama makundi ya wanyama wengine wa porini, jukumu lao kuu lilikuwa ni kwenda msituni kwa ajili ya kuinda wanyama na kujikusanyia matunda ili kujidhaminia chakula katika zama hizo, hakukuwepo tofauti kubwa kati ya wanawake na wanaume katika kujijengea majukumu. Hali hiyo iliendelea hadi pale taratibu majukumu hayo yalivyojiainisha yenyewe na mwanamke akaonekana kuwa na nafsi nzuri na bora zaidi ya kuwa mama na kulea watoto kuliko mwanaume. E, nafasi hiyo ya mwanamke ilidhihiri na kuimarika zaidi hadi pale baadhi ya nchi kama vile Ugiriki ya kale zilipoanza kumtazama mwanamke kama Mungu katika masuala yanayohusiana na sifa za umama, amani na huruma katika familia. Miongoni mwa miungu wa kike walioabudiwa katika nchi hizo ni kama vile Hera Iris, Hestia, yani mungu wa amani na mlinzi wa moto, Artemis, Aphrodite, yani mungu wa mapenzi, Dionysus na Demta. Kwa ufupi ni kuwa kuabudiwa mwanamke ulikuwa msingi wa dini za kingano, ambapo alichukuliwa kuwa mdhamini wa maisha na lishe kwa mwanadamu. Utamaduni huo wa kuabudu miungu wa kike pia ulishuhudiwa katika tamaduni na mataifa mengine ya dunia yakiwemo ya Waarabu. Huu ni upande mmoja wa kadhia. Ama upande wa pili uliyahusu mataifa na tamaduni ambazo zilimdhalilisha mwanamke hadi kiwango cha kumwona kuwa ni mtumwa na mnyama wa kawaida tu. Ugiriki na Roma, ambazo zinachukuliwa kuwa chimbuko la kale la utamaduni wa mwanadamu, pia zilimtazama mwanamke kwa jicho la kumdhalilisha na kumuona kutokuwa na thamani yoyote ya kiutu. Wagiriki walimchukulia mwanamke kama bidhaa isiyo na thamani yoyote ya kibinadamu, na kama zilivyo bidhaa nyingine aliuzwa na kununuliwa katika soko la bidhaa za matumizi. Walikuwa wakimchukulia mwanamke kuwa kiumbe kiovu kilichozaliwa na shetani, na ambacho hakikupasa kuruhusiwa kuwa na nafasi katika maisha ya mwanadamu, isipokuwa atumike kama mtumishi wa nyumbani tu. Huko Athens mwanamme angeweza kuishi na wanawake wengi kadiri alivyotaka, na huko Sparta mwanamke angeweza kuishi na wanaume kadhaa. Mwanamke alichukuliwa kwa kiumbe duni ambaye hakuwa na thamani yoyote kiasi kwamba alirithiwa kama mnyama wa kufugwa nyumbani au kukabidhiwa kwa mtu mwingine bila ya ridhaa yake. Wanawake hawakuruhusiwa kununua au kuuziwa bidhaa za thamani, ambapo pia alipigwa marufuku kutoka nyumbani bila ruhusa ya msimamizi wake, na hivyo kufanya maisha yake kuwa sawa na ya mateka au mtumwa. Mwanamke hakuwa na thamani mbele ya watu wa kawaida wa Ugiriki tu, bali hata wasomi na wanafikra wa nchi hiyo hawakumpa thamani yoyote mwanamke. Kwa mfano, Socrates alimwarifisha kuwa kiumbe maalumu aliyetengwa na mwanaume na kwamba jukumu lake ni kufanya kazi nyumbani tu na kumtumikia mwanaume. Aristote pia alimchukulia mwanamke kuwa mtu anayepaswa kuwa mnyenyekevu na mtiifu kwa mwanaume na kwamba hana uwezo wa kujiamulia mambo yake mwenyewe. Huko Roma pia wanawake walichukuliwa kama mateka na kupokonywa utu wao wa kijamii serikali iliwadharau na kupasisha sheria ambazo zilibana maisha yao ya kijamii. Warumi pia waliwachukulia kama bidhaa za kawaida zilizonunuliwa na kuuzwa sokoni, wala hawakuwa wakitoa mahari kwa ajili ya mabinti zao. Walikuwa wakiamini kwamba mwanamke ni kiumbe mwenye kasoro na asiye na itibari yoyote, kwa kadiri kwamba hadi karne za tano na sita miladia walikuwa bado wakitilia shaka utu wa mwanamke na kudai si katika familia ya mwanadamu wakiamini kwamba ni mwanadamu, ndiyo, lakini ameumbwa tu kwa ajili ya kumhudumia mwanaume. Katika sheria za Roma mwanamke alichukuliwa kama mtoto mdogo ambaye hakuwa na haki ya kufanya kazi ila kwa idhini na uangalizi wa msimamizi wa familia. Mabinti na wanawake walikuwa chini ya udhibiti wa baba na waume zao, na bila uwepo wao walitakiwa kutii amri za mtoto wa kwanza wa kiume katika familia. Wapendwa wasikilizaji, muda uliotengwa katika kipindi chetu hiki umemalizika, na kilikuwa ni kipindi chetu cha kwanza kuhusiana na mwanamke katika familia na jamii. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 15 Ramadhani mwaka 1445 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 26 Machi mwaka 2024. Siku kama ya leo miaka 1442 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya hijiria alizaliwa Imam Hasan Almujtaba alaihi salam, mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Imam Hasan alikulia katika malezi na usimamizi wa mtume Muhammad, Bibi Fatimatu Zahra na Imam Ali bin Abi Talib alaihimu salam. Baada ya kuwawa shahidi baba yake, yani Imam Ali mwaka 40 hijiria, mtukufu huyo alifanya kazi kubwa ya kusimamia na kuongoza umma wa Kiislamu. Mwanzoni Waislamu wengi walimbaye na kumpa mkono wa utiifu Imam Hasan, lakini utawala wa Bani Umaya uliokuwa ukiongozwa na Muawiya mwana wa Abu Sufian, ambao wakati huo ulikuwa na nguvu kubwa, ulianzisha uadui na chuki dhidi ya mjukuu huyo wa mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalama. Miaka 72 iliyopita katika siku kama ya leo, yalianza mapambano ya maumau yakiongozwa na mzee Jomo Kenyatta, mwasisi wa nchi huru ya Kenya, dhidi ya wakoloni wa Kiingereza wa katika kipindi cha vita viwili vikubwa vya dunia, Kenya ilikumbwa na machafuko na vurugu nyingi. Hata hivyo, baada ya vita vya pili vya dunia, wananchi wa nchi hiyo waliamua kupambana kufa kupona ili kukomboa nchi yao kutoka mikononi mwa wakoloni wa Ulaya. Hatimaye, harakati ya maumau chini ya uongozi wa mzee Jomo Kenyatta ilifanikiwa kuikomboa Kenya kutoka mikononi mwa wakoloni wa Kiingereza mwanzoni mwa mwongo wa sitini. Na miaka arobaini iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Ahmad Sekuture, kiongozi mkubwa wa nchi ya Afrika ya Guine. Sekou Toure alizaliwa Januari 9 mwaka 1922 katika moja ya miji ya katikati mwa Guinea. Hatimaye mwaka 1958 nchi ya Guinea ilipata uhuru, na mwaka mmoja baadaye Toure akateuliwa kuwa rais na kusalia madarakani hadi mwaka 1984 alipofariki dunia. Kasida. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Azimio la kusimamisha vita ukanda Gaza hatimaye limepasishwa na baraza la usalama la umoja mataifa, baada ya miezi kadhaa ya mashambulio ya jeshi la utawala wa kizayuni katika eneo hilo. Wanachama wa kumi na nne kati ya kumi na tano wa baraza la usalama jana Jumatatu walilipiga kura ndio azimio lililowasilishwa na nchi wanachama wa kudumu wa baraza hilo kwa ajili ya kusitisha vita haraka ukanda Gaza na kuliunga mkono azimio hilo Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani amesema hatua ya baraza la usalama kuhusu kusitisha vita ukanda Gaza haitoshi. Nasre Kanani amesema hatua muhimu zaidi ya kupasisha azimio hilo ni kuchukuliwa hatua athirifu ili kufanikisha utekelezaji wa azimio tajwa na kusitisha kikamilifu mashambulio ya utawala kizayuni dhidi ya Gaza na ukingo wa magharibi wa mto Jordan, sambamba na kuondoa kikamilifu mzingira wa kidhuluma dhidi ya Gaza. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kisamu Irani amezungumza kwa simu na mwakilishi wa ngazi ya juu wa Umoja wa Ulaya katika masuala ya nje na sera na usalama na kukosoa vikali vigezo vya undoma kuili na vinavyokinzana vya nchi za magharibi mkabala wa Palestina na Gaza. Na kiongozi wa upinzani nchini sego Senegal, basilo deumai fai mwenye umri wa miaka arobaini na nne jana aliarifishwa kuwa rais ajai wa nchi hiyo, ikiwa ni chini ya wiki mbili baada ya kuachiwa huru kutoka gerezani ili kuweza kushiriki katika uchaguzi. Huku matokeo rasmi ya uchaguzi wa rais wa Senegal ikiwa bado hayajatangazwa, waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo ambaye alikuwa mgombea katika kinyang'anyiro hicho huku akiungwa mkono na rais aliyemaliza muda wake wa Senegal Macky Sall amekubali kushindwa na mgombea wa upinzani kufuatikia matokeo hayo ya awali. Macky Sall pia amempongeza Bashirou Diomaye Faye na kumtaja kuwa mshindi katika uchaguzi wa rais wa Senegal. Jina langu ni Asmahane Ganima Mohammed, naoshukuru kwa kuwa nami hadi tamati. Nawatakia mchana mwema na siku njema kwa ujumla. Kwaherini. <mulia>