Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwenye kurehemu, mwingi wa rehema. Na mwenye kuhama katika njia ya Mwenyezi Mungu atapata mahala pengi ardhini pa kukimbilia na wasaa. Na anayetoka katika nyumba yake ili kuhamia kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake, kisha yakamfika mauti, basi yamethibiti malipo yake kwa Mwenyezi Mungu na Mwenyezi Mungu ni mwingi wa kusamehe, mwenye kurehemu. Ya kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu ni ruzuku katika siku ya leo utiifu wa wenye kunyenyekea kwako na ukifungue kifua changu kwa unyenyekevu wa wenye takwa kwa amani yako, ewe mwenye kuwapa amani wanaokuogopa. Amin rabbal alamin. Na hiyo ilikuwa ni dua ya leo ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Hii ni idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran kutoka katika studio za Jamishamu hapa jijini Teheran. Tunasika katika satelit na pia kwenye intanet katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa FM ya mikoa Tanzania FM kwa baadhi ya mikoa ya huku nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa FM na mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali kama vile WhatsApp na Telegramu yetu ya plus na email yetu ya Swahili radio atayara atayara. Mimi ni Ahmed Rashid na asubuhi hii tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuletea ni makala maalumu kuhusiana na maadhimisho ya siku ya kuzaliwa Imam Hasan al Mujtaba alaihi salam Tutakuwa pia na makala ya mwanamke katika familia na jamii. Baadaye tutakuwa na macho yetu magazetini. Tutakuwa naye Saida Aida Rusi wa nchini Kenya na mawaidha ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, ulimwengu wa michezo na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetumia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi vi ya vichwa vya habari hizo: ni kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Aonana na watungaji wa tungo za kishairi na kusisitizia kuakisiwa kwa wingi kadhia ya Ghaza. Guterezi asema nimefunga swaumu ya Ramadhani kuheshimu imani ya Waislamu wa Gaza. Kambi ya Mukawama yawakosoa waungaji wa mkono wa jinai na uhalifu wa Israeli. Na wapiganaji wa LSM wajiunga na jeshi la Sudani dhidi ya wapiganaji wa RSF. Habari kamili. Jioni ya jana Jumatatu, ambayo ilisadifiana na usiku wa mwezi 15 Ramadhani, siku ya kukumbuka alipozaliwa Imam Hassan al-Mushtaba alaihi ssalam Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alionana na jamii ya washairi na watu wa sanaa na utamaduni na kuzungumza nao kwa karibu na kwa mapenzi makubwa. Mazungumzo hayo yalifanyika ya kabla ya adhana ya Maghribi, ambapo kwanza wasanii na washairi hao walionana na kiongozi huyo mkuu wa kidini wa Iran na baadaye, kiongozi mwadhamu Ayatullah Said Ali Khamenei aliwasalisha hadhirina swala za Maghribi na Isha Sambamba na kula na uftari, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema tungo za kishairi zenyewe ni chombo madhubuti cha kuwatangazia walimwengu changamoto mbalimbali mbali, vita na matukio chungu nzima yanayotokea duniani. Amesema athari za vyombo vya mawasiliano ya umma ni kubwa zaidi kuliko hata makombora droni na ndege za kivita, na kwamba kila mwenye chombo kikubwa na chenye nguvu zaidi cha habari hufanikiwa kufikia malengo yake. Katika sehemu nyingine ya miongozo yake kwenye mjumuiko huo, Ayatullah Sayyid Ali Khamenei ametilia ya mkazo udharura wa kuwekwa mwamko wa mapinduzi na mapinduzi ya kufasiriwa kwa lugha nyinginezo, athari zenye thamani kubwa za wasanii wa Iran, akitoa mfano kwa kusema kuwa kwa mfano lau kama tungo za washairi hao kuhusu Ghaza zingefasiriwa kwa lugha nyinginezo zingeweza kutoa athari kubwa na kuamsha hisia za walimwengu kuhusu mapambano ya wananchi wana mukawama wa Palestina. Aidha, amesema tungo za lugha ya Kifarsi lazima ziwe zinafikisha mafundisho na ujumbe wa kidini na kiustaarabu, ikiwa ni pamoja na kuakisi mukawama na kusimama kidete na kishujaa taifa la Iran mbele ya mazingira tofauti magumu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amefichua kwamba alifunga somu ya Ramadhani wakati wa safari yake ya mshikamano na watu wa Gaza ili kuonyesha heshima kwa imani za Waislamu aliyowatembelea, akimaanisha ziara yake ya kutembelea kivuko cha Rafa siku ya Jumamosi na ziara yake mjini Cairo Jumapili wiki hii. Guterres amesema hayo katika ujumbe aliyoandika kwenye akaunti yake ya jukwaa la X ambapo pia amesema kwamba alihisi maumivu kwa sababu Wapalestina wengi huko Gaza hawawezi kula chakula kinachofaa kwa ajili ya futari. Baraza Kuu la Kisiasa la Yemen na Harakati ya Mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas zimekosoa uungaji mkono mkubwa wa Marekani kwa utawala katili wa Kizayuni wa Israeli na kimya cha viongozi wa nchi za Kiislamu kuhusiana na jinai zinazofanywa na utawala huo ghasibu dhidi ya Wapalestina. Palestina Mahmud Al Mardawi, mmoja wa maafisa wa ngazi za juu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas, amesema katika mahujiano na televisheni ya Al Arabi, Al Arabi kwamba vita vikuu vya taifa la Palestina ni dhidi ya serikali ya Marekani na kwamba wazayuni ni watekelezaji tu wa matakwa ya serikali ya Washington. Kwa upande wake, Mohamed Ali Alhuthi, mjumbe wa baraza kuu la kisiasa la Yemen la Ansarullah, amekosoa siasa za nchi za kiarabu kuhusu vita vya Gaza na kusema hadi sasa serikali za nchi za kiarabu na kiislamu hazijalaani waziwazi uvamizi wa wazayuni huko Gaza. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mini Arko Minawi, mkuu wa harakati ya ukombozi wa Sudan SLM ambaye pia ni gavana wa jimbo la Darfur, ametangaza kuwa vikosi vya harakati hiyo vinaelekea katika mji mkuu Khartoum kushirikiana na jeshi la taifa katika mapambano dhidi ya vikosi vya msaada wa haraka RSF. Minawi amerusha kipande cha video kwenye ukurasa wake wa Facebook akiwa pamoja na vikosi vyake na kusema, tuko njiani kuelekea mji mkuu Hartum. Kiongozi wa harakati hiyo ya ukombozi wa Sudani LSSLM amesema tunaishi katika mzozo ambao unatokana na shambulio dhidi ya serikali, haki na utu wa raia. Na mamlaka ya serikali katika maeneo mengi ya Sudan na Rasia imetilia shaka madai ya Marekani kwamba gengi la kigaidi la Daesh, yani ISIS limehusika na shambulio kwenye ukumbi wa tamasha nje ya jiji la Mosco ambalo liliua watu 137, huku mahakama ya Mosco ikiwafungulia mashtaka wahusika wa shambulio hilo ambao walikamatwa kwa tuhuma za ugaidi katika shambulio hilo linalotajwa kuwa la umwagaji damu mkubwa zaidi ndani ya rasia katika miongo miwili iliyopita. Wanaume wanne walivamia ukumbi wa tamasha wa Crocus City Hall nje ya jiji la Moscow siku ya Ijumaa iliyopita na kuwafyatulia risasi watu waliokuwemo. Baadaye vyombo vya usalama vya rasia viliwakamata na kuwaweka kizuizini watuhumiwa wanne walioonekana wakipandishwa kizimbani katika mahakama ya wilaya ya Basmani huko Moscow. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi ya rasia, Maria Zakharova, amehoji madai ya Marekani na kusema katika makala ya gazeti la Komsomolskaya Pravda kwamba swali kwa ikulu ya White House: Je, mna uhakika kuwa ISIS ndiyo iliyofanya shambulio hilo? Mnaweza kufikiria tena. Mwisho wa taarifa wa habari za dunia. Hapanteherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Uchambuzi wetu wa kisiasa utahusu unduma kuiliwa Marekani kuhusiana na utawala wa kizayuni na vita vya Ghaza. Marekani ikiwa ni mshirika muhimu zaidi na muungaji mkono asiye na masharti wa utawala wa kizayuni wa Israele inaendesha sera za undumi la kuili kuhusu utawala huo na jinai zake. Kwa upande mmoja, katika kitendo cha kuonyesha mshikamano na Israel, Washington imetangaza msaada mpya wa kijeshi kwa utawala huo ghasibu, sambamba na kukata misaada shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Palestina, UNRWA. Kwa upande mwingine, utawala wa Joe Baiden umedai unapinga mpango wa utawala wa kizayuni wa kushambulia eneo la Rafaa lenye idadi kubwa ya wakimbizi wa Palestina huko Gaza. Marekani imekata misaada yake kwa UNRWA wakati jinai zinazoendelea za utawala wa kizayuni katika ukanda wa Gaza zimesababisha njaa na ukosefu wa chakula katika eneo hilo na hivyo kupelekea hali wa ya Wapalestina kuwa mbaya zaidi. Msaada mpya wa kijeshi wa Marekani kwa Israel una thamani ya dola bilioni 3.8 kutoka bilioni 1.8 kutokana na kutoka dola bilioni 886 za bajeti ya wizara ya ulinzi ya Marekani. Msaada huo mpya wa kijeshi wa Marekani kwa utawala wa kizayuni wa Israeli umetolewa katika fremu ya sera ya uungaji mkono wa kudumu wa marekani kwa Tel Aviva. Msaada huo unakuja pamoja na kuwepo malalamiko makali ya kimataifa kutokana na Israel kuendeleza vita vya umwagaji wa damu na mauaji ya kimbari dhidi ya wananchi wa Gaza na matumizi ya njaa kama silaha ya vita. Wakati huo huo, jinai zaidi za kivita za Israel zinaendelea kufichuka. Imebainika kuwa askari katili wa Israel wamewabaka wanawake wa Palestina na kisha kuwaua wakiwa katika hospitali ya shifa huko Gaza. Katika upande mwingine, kusitishwa misaada ya Marekani kwa UNRWA kutaleta mshtuko mkubwa kwa shirika hilo la Umoja wa Mataifa lenye jukumu la, la kutoa msaada kwa Wapalestina. <tune> Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni katika kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa siku ya kukumbuka kuzaliwa kwa mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, Imam Hasan Almujtaba alaihi ssalama, nusu ya mwezi mtukufu wa Ramadhani mwaka wa tatu hijiria ilipambwa na kuzaliwa mjukuu wa Mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, katika nyumba ya Imama Ali bin Abi Talib na Bibi Fatimatu Zahra alaiha salama. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, kwa amri yake Allah subhanahu wa taala alimpa mtoto huyo jina la Hasan, Hasan Almujtaba. Aliishi na babu yake mtukufu kwa kipindi cha miaka saba, ambacho japo kilikuwa kifupi, lakini kilikuwa fursa adhimu iliyomwezesha kijana huyo kupata baraka za shahsia huyo mbora wa wanadamu wote. Imepokewa katika vitabu vya historia kwamba kijana Hasan bin Ali ndiye aliyefanana na kumlanda zaidi kwa sura na maumbile babu yake Mtume wa Mwenyezi Mungu. Wa wa wanahistoria wanasema mtume vilevile alimjali na kumpa mazingatio maalumu mtoto huyo wa kwanza wa Ali na Fatimatu Zahra. Alifuatana naye kila siku msikitini na kumketisha kando yake akisikiliza maneno na mawaidha aali ya mtume wa Mwenyezi Mungu. Japokuwa alikuwa bado mchanga, lakini kijana Hasan alielewa na kushika kwa moyo aya za Qurani zilizokuwa zikisomwa na babu yake Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, na mafundisho ya thamani ya Uislamu na baadaye alikuwa akimsimulia mama yake Bibi Fatimatu Zahra. Imenukuliwa kwamba Imamu Hasan alikuwa hodari wa kusema akiwa bado mtoto mdogo. Mtu mmoja aliyejulikana kwa jina la Amid bin Ishaq aliyeishi katika zama za Imam Hasan anasimulia kwamba Hasan bin Ali alikuwa na kipaji kikubwa cha kusema na kutoa hotuba, na kila alipozungumza nilitamani asikatize maneno na hotuba yake nilikuwa nikivutiwa sana na maneno yake na sikuwahi kusikia hata neno moja kali kutoka kwa Imamu Hasan. Imamu Hasan alaihi salam alipata maarifa na elimu kubwa ya Kiislamu akiwa bado mtoto mdogo, na kwa msingi huo Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam na baba yake Imamu Ali bin Abitalib, ambao walielewa vyema kipawa na uwezo wake mkubwa wa kielimu waliwaamuru watu wamuulize Imam Hasan baadhi ya masiala yao ya kifikhi na kidini. Hasan alikuwa akijibu maswala hayo kwa ujuzi na uhodari mkubwa. Mwenendo adhimu wa Imamu Hasan bin Ali ulionyesha shahsia kubwa ya mtukufu huyo, alimvutia na kumteka kila aliyemwona. Mwanazuoni mashuhuri wa Kiislamu Jalaludini Suyuti ameandika kwamba Imam Hasan bin Ali alikuwa na sifa nyingi nzuri za kimaadili na matukufu ya kibinadamu. Alikuwa mtu adhimu, mvumilivu, mwenye heba na mkarimu, na alikuwa akienziwa na watu wote. Imam Hasan alisifika mno kwa juhudi zake kubwa za kuwasaidia wenye haja na wasiojiweza. Alikuwa akitoa kile alichokuwa nacho kwa wenye haja kwa kadiri kwamba alikuwa mashuhuri kwa jina la Karimu Ahlulbait. Wanahistoria wameandika mengi kuhusu ukarimu wa kupigiwa mfano wa Imamu Hasan bin Ali alaihim assalam. Vitabu vingi mashuhuri vya historia vimeandika kwamba Imamu Hasani Almujtaba alisabilia mali na milki zake zote mara mbili katika uhai wake kwa ajili ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Aliwahi pia kutoa nusu ya mali na milki zake mara kadhaa kwa wenye haja na maskini. Daima alikuwa kimbilio na mahala salama kwa wenye haja na matatizo ya aina mbalimbali mbali. Siku moja mtu aliyekuwa na haja alimwendea Imamu Hasan alayhi salam, lakini akaona haya kumweleza imamu haja yake. Imamu Hasan alielewa hali hiyo na akamwamuru aeleze haja yake kimaandishi. Bwana huyo alifanya kama alivyoamriwa. Baada ya kusoma barua hiyo Imamu alimpa bwana yule mara mbili zaidi ya alichokiomba. Mmoja kati ya hadhirina alisema kumwambia Imamu Hasan kwamba ewe mwana wa mtume wa Mwenyezi Mungu, hakika barua hii imekuwa na baraka sana kwa bwana huyu. Imamu alijibu kwa kusema, baraka zake zilikuwa nyingi zaidi kwangu mimi, kwani zimeniweka miongoni mwa watenda wema, bishahri khairin wa shahri nurin adata ya kawkaba Wapenzi wasikilizaji, tawadhu unyenyekevu na heshima ni miongoni mwa sifa na tabia za watu adhimu. Wa Imam Hasan alipambika kwa sifa hizo kwa kiwango cha juu kabisa. Imenukuliwa katika vitabu vya historia kwamba siku moja Imamu Hasan alikuwa akipita kando kando ya watu maskini waliokuwa wametandika kitanga cha chakula chao cha kimaskini ambacho hakikuwa na maakuli yoyote ghairi ya mkate na maji. Walipomwona Imamu Hasan, maskini hao walisema: ewe mwana wa mtume wa Mwenyezi Mungu, karibu ushirikiane nasi katika chakula. Imamu alikubali mwaliko wao kwa shauku na furaha, na akateremka kwenye farasi wake na kuketi chini. Alikula nao vipande kadhaa vya mkate, kisha akawaalika maskini hao nyumbani kwake. Imamu aliwakirimu kwa uwezo wake wote na kisha akawapa nguo na mavazi mapya. Imamu Hasan bin Ali alayhi assalaam alikuwa mwingi wa ibada na mcha Mungu. Imepokewa kwamba alikwenda kuhiji Maka mara kadhaa akitembea kwa miguu kutoka Madina. Imamu Jafaru Sadiq alaihi ssalam, ambaye ni kati ya Ahlu Baiti wa Mtume, anasema, Imamu Hasan alikuwa mutaabid na mcha Mungu zaidi kuliko watu wote wa zama zake. Alikuwa akilia na kububujikwa na machozi pale alipokumbuka mauti, na mwili wake ulikuwa ukitetemeka wakati alipokuwa akisimama mbele ya Mola muumba kutekeleza ibada ya swala, matendo na mienendo yake iliwakumbusha watu Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Siku moja aliwausia watu kwa kusema: enyi waja wa Mwenyezi Mungu, jiepusheni na kumwasi Mwenyezi Mungu na mjiepushe na matendo maovu, fanyeni mema kabla ya kukumbwa na mashaka na kutumbukia katika mikono ya mauti. Eleweni ya kwamba neema za dunia zinatoweka haraka na hakuna mtu mwenye amani ya hatari ya dunia. Waja wa Mwenyezi Mungu, chukueni ibra na mujifunze kutokana na historia ya waliotangulia. Msishughulishwe mno na neema za dunia kiasi cha kuwasahaulisha Akhira na kesho yenu. Imenukuliwa kutoka kwa mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallama kwamba amesema, Hasan ni hadia na tunu ya Mwenyezi Mungu kwangu, mimi ataniarifisha mimi kwenu nyinyi na kuwafunza elimu yangu. Atahuisha sira na mwenendo wangu na atafanana na mimi katika mwenendo wake. Mwenyezi Mungu awarehemu watakaotambua haki zake na kumfanyia mema kwa heshima yangu mimi. Historia imethibitisha kauli hiyo ya bwana wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam kuhusiana na mjukuu wake Imam Hasan bin Ali alaihim ssalam. Tunatoa mkono wa baraka kwa Waislamu wote kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa shakhsia huyo adhimu wa Kiislamu, na tunakamilisha kipindi chetu leo kwa semi kadhaa za hekima za mtukufu huyo Imam Hasan Almujtaba alaihi ssalamu, anasema Mashaka na matatizo ndiyo ufunguo wa malipo ya Mwenyezi Mungu. Anasema pia kuhusiana na namna ya kuishi vyema na watu kwamba amilianeni vizuri na watu, na hiyo ni ishara ya akili. Katika sehemu nyingine ya semi zake Imam Hasan al-Mujtaba alayhi ssalam anasisitiza udharura wa kutafakari na kusema, kutafakari huhuisha moyo na kufungua milango ya rehma za Mwenyezi Mungu. Mwanamke katika familia na jamii. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na karibuni kusikiliza sehemu ya kwanza ya kipindi hiki kipya ambacho kitakuwa kikizungumzia maswala yanayohusiana na mwanamke katika familia na jamii. Kuweni nami hadi tamati. Katika dini tukufu ya Uislamu, mwanamke anatazamwa kama moja ya madhihirisho ya kuvutia ya upendo wa Mwenyezi Mungu kwa waja wake. Imamu Ali alaihi salam anasema katika hotuba ya 31 ya Najul Balagha kwamba mwanamke ni mfano wa uwazuri na la kupendeza linalotoa harufu nzuri katika familia kwa kusema, yaani mwanamke ni ua na sio mjakazi. Riwaya hii inaashiria kwamba mwanamke kama lilivyo uwa, ni mtu laini anayepaswa kushikwa kwa uangalifu na umakini mkubwa ili athidhurike. Aipasi kuamilana naye kwa mabavu, wala kupewa kazi ngumu zinazohitajia nguvu kubwa kufanywa. Dini tukufu ya Uislamu daima inasisitiza juu ya nafasi muhimu ya mwanamke katika kuratibu na kuleta mshikamano katika familia, katika kulea vizazi vya baadaye na katika kuleta utulivu ndani ya jamii. E, katika upande wa pili dini hiyo inasisitiza sana kulindwa haki za mwanamke, na ndiyo maana tukaamua kuandaa mfululizo wa vipindi kadhaa vitakavyozungumzia swala hili muhimu katika jamii ya mwanadamu. E, tangu mwanzo wa kuumba mwanadamu, mwanamke daima amekuwa akiwekwa katika pande mbili za misimamo yenye kupindukia mipaka na isiyoendana na maumbile na thamani za mwanamke. Upande mmoja umemwinua juu kuliko uwezo na kiwango cha wanadamu na hivyo kumwabudu, na upande wa pili umemdunisha na kumdhalilisha kiasi kwamba unamtazama kama mnyama asiye na thamani za kibinadamu. Katika zama za kale ambapo wanadamu walikuwa wakiishi katika makundi na kuchukuliwa kama makundi ya wanyama wengine wa porini, jukumu lao kuu lilikuwa ni kwenda msituni kwa ajili ya kuinda wanyama na kujikusanyia matunda ili kujidhaminia chakula. Katika zama hizo hakukuwepo tofauti kubwa kati ya wanawake na wanaume katika kujijengea majukumu. Hali hiyo iliendelea hadi pale taratibu, majukumu hayo yalivyojiainisha yenyewe, na mwanamke akaonekana kuwa na nafsi nzuri na bora zaidi ya kuwa mama na kulea watoto kuliko mwanaume. E, nafasi hiyo ya mwanamke ilidhihiri na kuimarika zaidi hadi pale baadhi ya nchi kama vile Ugiriki ya kale zilipoanza kumtazama mwanamke kama Mungu katika masuala yanayohusiana na sifa za umama, amani na huruma katika familia. Miongoni mwa miungu wa kike walioabudiwa wa katika nchi hizo ni kama vile Hera Iris, Hestia, yani mungu wa amani na mlinzi wa moto, Artemis, Aphrodite, yani mungu wa mapenzi, Dionysus na Demeter. Kwa ufupi ni kuwa kuabudiwa mwanamke ulikuwa msingi wa dini za kingano, ambapo alichukuliwa kuwa mdhamini wa maisha na lishe kwa mwanadamu. Utamaduni huo wa kuabudu miungu wa kike pia ulishuhudiwa katika tamaduni na mataifa mengine ya dunia, yakiwemo ya Waarabu. Ya huu ni upande mmoja wa kadhia. Ama upande wa pili uliyahusu mataifa na tamaduni ambazo zilimdhalilisha mwanamke hadi kiwango cha kumwona kuwa ni mtumwa na mnyama wa kawaida tu. Ugiriki na Roma, ambazo zinachukuliwa kuwa chimbuko la kale la utamaduni wa mwanadamu, pia zilimtazama mwanamke kwa jicho la kumdhalilisha na kumuona kutokuwa na thamani yoyote ya kiutu. Wagiriki walimchukulia mwanamke kama bidhaa isiyo na thamani yoyote ya kibinadamu na kama zilivyo bidhaa nyingine, aliuzwa na kununuliwa katika soko la bidhaa za matumizi. Walikuwa wakimchukulia mwanamke kuwa kiumbe kiovu kilichozaliwa na shetani na ambacho hakikupasa kuruhusiwa kuwa na nafasi katika maisha ya mwanadamu isipokuwa atumike kama mtumishi wa nyumbani tu. Huko Athens mwanamme angeweza kuishi na wanawake wengi kadiri alivyotaka, na huko Sparta mwanamke angeweza kuishi na wanaume kadhaa. Mwanamke alichukuliwa kwa kiumbe duni ambaye hakuwa na thamani yoyote kiasi kwamba alirithiwa kama mnyama wa kufugwa nyumbani au kukabidhiwa kwa mtu mwingine bila ya ridhaa yake. Wanawake hawakuruhusiwa kununua au kuuziwa bidhaa za thamani, ambapo pia alipigwa marufuku kutoka nyumbani bila ruhusa ya msimamizi wake, na hivyo kufanya maisha yake kuwa sawa na ya mateka au mtumwa. Mwanamke hakuwa na thamani mbele ya watu wa kawaida wa Ugiriki tu, bali hata wasomi na wanafikra wa nchi hiyo Hawakumpa thamani yoyote mwanamke. Kwa mfano, Socrates alimwarifisha kuwa kiumbe maalumu aliyetengwa na mwanaume na kwamba jukumu lake ni kufanya kazi nyumbani tu na kumtumikia mwanaume. Aristote pia alimchukulia mwanamke kuwa mtu anayepaswa kuwa mnyenyekevu na mtiifu kwa mwanaume na kwamba hana uwezo wa kujiamulia mambo yake mwenyewe. Huko Roma pia wanawake walichukuliwa kama mateka na kupokonywa utu wao wa kijamii. Serikali iliwadharau na kupasisha sheria ambazo zilibana maisha yao ya kijamii. Warumi pia waliwachukulia kama bidhaa za kawaida zilizonunuliwa na kuuzwa sokoni, wala hawakuwa wakitoa mahari kwa ajili ya mabinti zao. Walikuwa wakiamini kwamba mwanamke ni kiumbe mwenye kasoro na asiye na itibari yoyote, kwa kadiri kwamba hadi karne za tano na sita miladia walikuwa bado wakitilia shaka utu mwanamke na kudai si katika familia ya mwanadamu, wakiamini kwamba ni mwanadamu ndiyo, lakini ameumbwa tu kwa ajili ya kumhudumia mwanaume. Katika sheria za Roma, mwanamke alichukuliwa kama mtoto mdogo ambaye hakuwa na haki ya kufanya kazi ila kwa idhini na uangalizi wa msimamizi wa familia. Mabinti na wanawake walikuwa chini ya udhibiti wa baba na waume zao, na bila uwepo wao walitakiwa kutii amri za mtoto wa kwanza wa kiume katika familia. Wapendwa wasikilizaji, muda uliotengwa katika kipindi chetu hiki umemalizika, na kilikuwa ni kipindi chetu cha kwanza kuhusiana na mwanamke katika familia na jamii. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo, Jumanne, Machi 26, 2024. Kwa upande wa magazeti ya Afrika Mashariki, linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, na tunaanza na gazeti la Mwananchi ambalo limeandika kishindo cha uzinduzi wa Rising Woman Zanzibar. Zena ataja nguzo nne kwa wanawake kufikia ndoto zao. Pia limeandika siri uwekezaji ATCL na ulevi wa kithiri Moshi, vijana wa haha kupata ndoa na watoto. Nipashe limeandika utata waibuka sheria kukiukwa, Mboya asema tunarejesha heshima Chadema na wakazi Msimbazi kuramba shilingi bilioni 52 za kuhama bondeni. Habari kuu kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti la Habari Leo inasema bomoa bomoa bonde la Msimbazi mwezi ujao, na Majaliwa asema elimu bora ni kipaumbele cha serikali ya Rais Samia. Majira limeandika ndege mpya ya ATCL kuwasili Tanzania leo, nyumba za waliopokea fidia Msimbazi kuanza kubomolewa, na bendera ya CCM yatumika kusafirisha wahamiaji. Kwa huko nchini Kenya, gazeti la Daily Nation limeandika tusamehe Gachagua amwomba msamaha mama Ngina. Naibu rais Gachagua ameomba msamaha kwa kile alichokiita wazimu wa kisiasa. Pia limeandika mgogoro wa zuka KRA, kuhusu kukwa maajira kutoka gerezani hadi ikulu, fai aelekea kwenye urais. Hmm, huko Senegal. Na hivi ndivyo askari wa Uingereza walivyompiga risasi mkenya mgongoni alipokuwa akikimbia huko Samburu. Nalo gazeti dada la Daily Monitor la nchini Uganda limeandika rais mteule wa Senegal Diomaye Faye ahidi ah, kutawala kwa unyenyekevu. Makabidhiano ya amani ya utawala nchini Senegali yataashiria kuimarika demokrasia Afrika Magharibi, ambapo kumekuwa na mapinduzi manane ya kijeshi tangu mwaka elfu mbili na ishirini kwenye eneo hilo. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran na tunaelekea ukingoni tena kwenye matangazo yetu ya asubuhi ya leo Jumanne, mwezi 15 Ramadhani 1445 Hijiria, sawa Machi 26, 2024 Miladia. Sasa tunakuleteni mawaidha ya Ramadhani kutoka kwake Saida Aida Ruse wa nchini Kenya, yatafuatiwa na ulimwengu wa michezo na leo katika historia Ramadhani ni birthday ni kumbukumbu kumbu, ni siku za sherehe ya Qur'ani, ni siku zake hizi. Rabiul Qur'an Rabi mavuno ya Qur'ani, ni mwezi wa Ramadhani unzila fihi al-Qur'anu. Kisha angalia Mwenyezi Mungu akanasema, si kitabu tu kimekuya, hudan linasi. Ngalia ni yani vizuri sasa, hudan linnas, kitabu cha Qur'ani kimekuya, ni mwongozo kwa watu. Mwenyezi Mungu mwenyezingu hakutosheka, kisha kana wabayinatin min alhuda walfurqan Waweza wakaketi wataalamu wakachora mfumo fulani wa sekta moja katika sekta ya kijamii, muongozo. Mfano, mfumo wa education ama mfumo wa malezi ama mfumo wa uchumi au wa siasa au au wa mambo mingi katika nyanja za kijamii, wakaochora vizuri, wakatuletea, wakatuambia huu ni muongozo wenu. Lakini muongozo ule wezakuwa umeandikwa kitaalamu na una fakti za kutosha, lakini si kila mtu aweza kuziona zitu zile zilioko ndani. Katika sifa ya kitabu cha Qurani, Mungu amekipa uwezo. Kama mwanafilosofi akikiona, hukiona ajabu yake. Kama mwana sayansi akikiona, hukiona ajabu yake. Kama mwana uchumi akikiona, hukiona ajabu yake. Na mtu wa kawaida kufahamu lugha ya Kiarabu pia kwa uwezo wake huona ajabu yake, ule msuko Mwenyezi Mungu alivyokisuka kitabu hiki. Si kitabu kilicholenga watu fulani. Aha, angalia, hudan liman linnas, ni uongozi kwa nani kwa watu wote. Kwa hivyo ni lazima kizungumze na watu wote, ili kiweze kuathiri kuongoka watu wote, lakini katika kipindi cha zungumza na watu wote kisikose thamani ya utaalamu wake na elimu yake, na kisikose pia, na hapa ndipo katika miujiza mikubwa ya Qurani, iangalie tu aya, mtukuwe mfano mbadui, mbadui wa kabla ya miaka elfu moja na miaka alokuwa akiishi majangwani kabla ya uvumbuzi hunu tuliona leo wa sayansi. Rudi nyuma miaka elfu moja na mia nne, kulikuwa hali gani ulimwenguni kwanza kwa jumla, kisha mtukue mtu, mtu alokuweko Maka ambao ndio alikuwa sehemu iko nyuma zaidi. Mtukue mbedui uko jangwani, hayui chochote kisha mteremshie hii aya, afala yandhuruna ila libili kaifa khulikat, kwa sababu yeye ameishi na ngamia hata kama hakwenda nasari hata kama hajui alfube wala abcd, kule kuishi kwake na ngamia yamtosha yeye kuiona miujiza iliyoko kwenye aya afala yandhuruna ila alibili kaifa . Vile vile leo bahari na jangwa nsawasawa, kama vile wazee zamani walikisafiri baharini kwa kutumia nyota, na vilevile Waarabu zamani walikisafiri majangwani kwa kutumia nini? Nyota, alikuwa hakuna barabara. Sasa safiri zamani katika jangwa pia walikitumia nyota. Sasa wakati ukiwasomea aya za nyota wale mabedui walioko ya, e, jangwani yatosha kwao, hata kama hawajaenda kusoma sayansi, kuwaonesha miujiza ya Qurani namna inavyofahamu menendo ya nyota na, na, na utumiaji wa nyota katika nini katika safari, na hivyo hivyo watukue wale wazee wetu wa baharini leo. Wahakadha, nenda kwa migodi, nenda kwa watu wafukuwa migodi majabalini, wajua kila kitu kipeke kwa mtu wake. Usitukue afala yandhuruna ila alibili kaifa khuliqat. Ukitaka kuifahamu miujiza yake ukaipeka kwa mtu apeka ugari hawezi kuielewa. Ipeke kwa ule ule ampeka ungamia kama hapa mwete. Mtu afala yandhuruna, mimi nena si, si Qurani afala yandhuruna ila alhimari kaifa khuliqa. Mwambie mtu leo punda ana kazi gani? Ana natija gani? na kadha hili, ndio maana Mwenyezi Mungu anapotwambia na kutosha kufanya Qur'ani ni hudan linnas, ameiongeza wabayyinatin min alhuda, na ule uongofu ulioko kwenye Qur'ani umetiliwa nguvu kwa zibainifu. Bayinatu ni jamu, ni wingi, si kimoja. Ametilia nguvu, kuna ala kadha wa kadha zimetumika katika Qur'ani kutilia nguvu katika kuthibitisha kwamba ni uongofu. Alhamdulillahi rabbil alamin Hujambo mpenzi a msikilizaji, natumai umzima wa afya. Karibu katika dakika hizi chache za kuangazia baadhi matuki ya matukio ya spoti yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika kona mbalimbali za dunia. Karibu. timu ya taifa ya soka ya iran ilichabanga turkmenistan mabao matano kwa mtungi katika mchezo wa wiki ya tatu ya kuwania kufuzu kwa kombe la dunia 2026 iran iliinywa kwa chupa tena bila maji wageni hao katika mchezo wa kundi e uliopigwa alhamisi katika uwanja wa azadi hapa jijini teheran <coughs> Kabla ya hapo Iran ilishinda Hong Kong na kutoa sare na Uzbekistan katika mechi zake za awali za kusaka tiketi ya kushiriki fainali za kombe la dunia zitakazopigwa Julai mwaka 2026 katika nchi za Marekani, Mexico na Canada. Mieleka. Wanamieleka wa Iran wameibuka kidedea katika mashindano ya kombe la mabingwa la Uturuki baada ya kuzoa medali lukuki katika mashindano hayo yaliyofanyika mjini Antalya. Wanamieleka wa Iran walizoa wa medali 9 za dhahabu, moja ya fedha na mbili za shaba. Tuelekea kule barani Afrika. Timu ya taifa ya soka ya Tanzania, Taifa Stars, imeanza vibaya mechi za kirafiki za FIFA Series, baada ya kukubali kipigo cha bao moja kwa mtungi kutoka kwa Bulgaria kwenye mchezo huo uliopigwa katika uwanja wa Dalga Maidekan jijini Baku nchini Azerbaijan. Hadi dakika 45 za kwanza zinamalizika, hakuna timu iliyokuwa imeona lango la mwingine, huku timu zote zikionekana kumiliki mpira zaidi katika eneo la katikati ya uwanja. Stars itajilaumu yenyewe kupoteza nafasi bora ya kutangulia kufunga dakika 28 kupitia nafasi ya wazi ya winga Kibu Dennis. Wakati huo huo, Harambee Stars ya Kenya ilifundisha soka Malawi kwa kuisasambua mabao manne kwa mtungi licha ya kuupigia ugenini napigwa ngoma ingineko kiungo wa simba ya tanzania clautus chama alifunga bao moja huku kennedy musonda wa yanga akitoa asist wakati chepolepole ya zambia wakipoteza kwa penalti mabao sita kwa matano dhidi ya zimbabwe baada ya sare ya mabao mawili kwa mawili katika mchezo wa kirafiki wa kimataifa katika mchuano mwingine wa kimataifa wa kirafiki nigeria ilishukia vibaya ghana na kuizaba mabao mawili kwa moja brazil ilitandika uingereza bao moja kwa sifuri ureno ikaijabanga uswidi mabao matano kwa mawili ujerumani ikailambesha mabao mawili kwa mtunge, wakati ambapo mchuano wa Ireland na Ubelgiji ulikuwa unaishia kwa sare tasa. Katika dondoo za hapa na pale, habari ya kufukuzwa mchezaji Mohamed Diawara kwenye kikosi cha timu ya taifa ya soka Ufaransa chini ya umri wa miaka 19 kutokana na kufunga soumi Ramadhani na kukataa kutekeleza maagizo ya shirikisho la soka la Ufaransa lililowataka makocha wa lililo timu hizo kategoria za chini ya miaka 21 kutomwita mchezaji yeyote aliamua kufunga mwezi wa Ramadhan na kukataa kula mchana wa mwezi huu imezusha mjadala mkubwa mubwa majukwaa ya mitandao ya kijamii kwa mujibu wa tovuti ya RMC ya redio Faransa, uamuzi wa shirikisho la soko la Ufaransa kumtenga Diawara, mchezaji wa Lyon, kutoka kwenye orodha ya timu ya taifa ya Ufaransa chini ya miaka 19 umechukuliwa kwa sababu ya mchezaji huyo kukataa kula mchana wa Ramadhani na kusisitiza kwamba ataendelea kufunga somu. Na meneja habari na mawasiliano wa Yanga, Ali Kamwe, amesema mashabiki 48,000 wataketi bila kiingilio kushuhudia mchezo wa kimataifa hatua ya robo fainali ya ligi ya mabingwa Afrika wakati ambapo yanga watachuana na mamelodi sundowns ya afrika kusini hapa anatoa sababu za kuamua kiingilio kuwa nunge hii jumamosi tutakuwa tunakaribia kuingia kwenye kumi la mwisho la kumaliza mwezi mtukufu wa ramadhani kwa maana yake hapa sasa kwa sisi watanzania wote tutakuwa tunawaza kuhusu familia zetu sikukuu tunajiandaa na sikukuu jiandaa na sikukuu ya Eid au anajiandaa na sikukuu ya pasaka hiyo ni sababu ya pili. Sababu ya tatu, ndugu zangu wa Tanzania, mechi hii inakwenda kupigwa saa tatu kamili usiku. Mechi hii ikiisha, maana yake inaisha saa sita kasoro usiku mwingi. Sisi wote tunajua saa sita kam usiku ikishafika, usafiri pia wa umma unakuwa umeshapungua kwa kiasi kikubwa. Kwa maana yake Watanzania wengi watakaokuja Benjamin Mkapa itawalazimu kama sio kukodi bodaboda au waanze kurequest usafiri binafsi warudi kwao. Sina la ziada. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Leo katika historia Leo ni Jumanne tarehe 15 Ramadhani mwaka 1445 hijiria inayosadifiana na tarehe 26 Machi mwaka 2024. Siku kama ya leo miaka 1442 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya hijiria alizaliwa Imam Hasan al Mujtaba alaihi ssalam mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Imam Hasan alikulia katika malezi na usimamizi wa Mtume Muhammad, Bibi Fatimatu Zahra na Imam Ali bin Abi Talib alaihimussalam. Baada ya kuwawa shahidi baba yake yani Imam Ali mwaka 40 Hijiria, mtukufu huyo alifanya kazi kubwa ya kusimamia na kuongoza umma wa Kiislamu. Mwanzoni Waislamu wengi walimbayi na kumpa mkono wa utiifu Imam Hasan, lakini utawala wa Bani Umaya uliokuwa ukiongozwa na Muawiya mwana wa Abu Sufyan ambao wakati huo ulikuwa na nguvu kubwa ulianzisha uadui na chuki dhidi ya mjukuu huyo wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallama. Miaka 72 iliyopita katika siku kama ya leo yalianza mapambano ya Maumau yakiongozwa na mzee Jomo Kenyatta, mwasisi wa nchi huru ya Kenya, dhidi ya wakoloni wa Kiingereza. Wa katika kipindi cha vita viwili vikubwa vya dunia, Kenya ilikumbwa na machafuko na vurugu nyingi. Hata hivyo, baada ya vita vya pili vya dunia, wananchi wa nchi hiyo waliamua kupambana kufa kupona ili kukomboa nchi yao kutoka mikononi mwa wakoloni wa Ulaya. Hatimaye harakati ya maumau chini ya uongozi wa mzee Jomo Kenyatta ilifanikiwa kuikomboa Kenya kutoka mikononi mwa wakoloni wa Kiingereza mwanzoni mwa mwongo wa sitini. Na miaka 40 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Ahmad Sekuture, kiongozi mkubwa wa nchi ya Afrika ya Guine. Sekuture alizaliwa Januari 9 mwaka 1922 katika moja ya miji ya katikati mwa Gine. Hatimaye mwaka 1958 nchi ya Guinea ilipata uhuru na mwaka mmoja baadaye Ture akateuliwa kuwa rais na kusalia madarakani hadi mwaka 1984 alipofariki dunia. Nam, hapa ni Teherani za Kiswahili sote ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Tunawashukuru sana tu wasikilizaji wetu mbalimbali kwa maoni yao mbalimbali waliotutumia, akiwemo bwana Ismail Hamis Ramadhani ambaye ametutumia pia darsa za tauba ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Aidha anasema baada ya kutusalimu kwamba Allah ainusuru Palestina kwa ushindi mzito kwa baraka za saumu ya waja wema duniani. Tunawashukuru pia wasikilizaji wetu wengine, bwana Amir Awadhi Ali wa Tanga, Tanzania, baba Akram wa Upanga, Zanzibar, kwa maoni yake kwa njia ya sauti. Tutakujibu bwana uh, baba Akram kwa kupitia WhatsApp kuhusiana na maoni yako ulitumia kwa njia ya sauti tunawashukuru pia Abdallah Ali Makajura, Qasim Ramadhani, Imam Sef Ali, wote wa nchini Tanzania, Tanzania, Yasin Hamis wa Kibondo, Tanzania, Sherali Fazil Yazidi Akida, na wote nchizwawu tu, tunakushukuruni sana. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia jioni ya jana Jumatatu, ambayo ilisadifiana na usiku wa mwezi 15 Ramadhani, siku ya kukumbuka alipozaliwa Imam Hasan al Mushtaba alaihi ssalam. Kiongozi Mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu alionana na jamii ya washairi na watu wa sanaa na utamaduni na kuzungumza nao kwa karibu na kwa mapenzi makubwa. Miongoni mwa nasaha zake ni kwamba tungo za kishairi zenyewe ni chombo madhubuti cha kuwatangazia walimwengu changamoto mbalimbali mbali, vita na matukio chungu nzima yanayotokea duniani vikiwemo vita vya Gaza. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amefichua kwamba alifunga saumu ya Ramadhani siku mbili wakati wa safari yake ya mshikamano na watu wa Ghaza jumaamosi na jumaapili Baraza Kuu la Kisiasa la Yemen na harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas zimekosoa uungaji mkono wa Marekani kwa utawala wa kizayuni wa Israel na kimya cha viongozi wa nchi za kiislamu kuhusiana na jinai zinazofanywa na utawala huo ghasibu. Mini Ako Minawi mkuu harakati ya ukombozi wa Sudan SLM ambaye pia ni gavano wa jimbo la Dafur ametangaza kwamba vikosi vya harakati yake vinaelekea katika mji mkuu Hatum kushirikiana na jeshi kwa ajili ya kupambana na wapiganaji wa RSF. Na Russia imetilia shaka madai ya Marekani kwamba uh, magaidi wa Daesh wamehusika kwenye shambulio la hivi majuzi huko Moscow na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na interneti. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com/sw. Kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.