Hakika wale walioamini na kutenda mema, basi hao ndio wema wa viumbe. Malipo yao kwa mola wao ni bustani za daima zipitazo mito mbele yake, wakaye humo milele. Mwenyezi Mungu amewaridhia wa nao wameridhika. Malipo hayo ni kwa yule anayemwogopa mola wake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendo wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Irani, popote pale matangazo yanapowafikia, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Usiku wa leo ni Oktoba 30, 2022 ikiwa ni Jumapili njema kabisa tuliojaliwa na Mola Muumba, sawa na tarehe 4 Rabiuthani 1444 hijiria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu mola karima kwa kutupa uhai na afya njema, tunasema amin ya rabil alamin. Na tujawasahau wenzetu kama kawaida, walioko hospitalini, walioko majumbani, wanaugua, wanauguza, tunamomba Mwenyezi Mungu awape shifa. Studioni usiku huu, wapendwa wasikilizaji, nitafungua matangazo kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa. Tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatubia jicho kushamiri kuwepo kijeshi wa zayuni kusini mwa Yemen, hiyo ikiwa njama iliyoandaliwa na muungano wa falme za Kiarabu yani UAE. Tutakuwa na kipindi cha tafakuri kuhusu matukio ya karibuni yaliyojiri hapa nchini, na ikiwa ni sehemu ya nne tutawaletea Uislamu chaguo langu na makala yetu ya leo katika historia, tukiwa na wingi wa matumaini, mtakuwa nasi hadi tamati tovuti yetu ya redio, mpendo msikilizaji, ni pastoday.com sw. Peruzi, pitia hapo, utapata makala, vipindi mbalimbali na kadhalika na vilevile, vile tunakaribisha maoni yako, mpendo msikilizaji, popote pale matangazo yanapokufikia. Tuma ujumbe wako mfupi SMS, nambari yetu ya WhatsApp alama kujumlisha 9893565487 email ya redio ama barua pepe yetu ni Swahili radio at IRIB.ir. Tumia aplikesheni yetu ya IRIB word service kutupata mubashara. Tunasikika redio wa shirika ni Maarifa FM, Tanga, Tanzania. Karibuni. na saa yetu inaonyesha kutimia saa moja na nusu sekunde saba kwa wakati wa hapa Tehran. Na sasa, mpendo wa msikilizaji, tegea sikio, vichwa vya habari. Rais wa Irani asema vyuo vikuu vimewavunja moyo maadui kwa kuzalisha sayansi na teknolojia hapa nchini. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yamfukuza balozi wa Rwanda. Wanajeshi 13 wa uwawa nchini Burkina Faso. na Jamhuri ya Kiislamu Irani yatoa mkono wa taazia kwa serikali na wananchi wa Iraki kufuatia mlipuko wa lori la gesi nchini humo, pamoja na habari nyingine. Karibuni, tunaanza na tunaanza na Tehrani. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani amesisitiza kwamba vyuo vikuu vya nchi hii vimetoa pigo kwa maadui kwa kuasisi nchi yenye nguvu kupitia uzalishaji wa sayansi na teknolojia, na kwamba vyuo vikuu ni jukwaa bora katika uwanja huo. Akizungumza jana usiku na wakuu wa vyuo vikuu hivyo hapa nchini, Rais Ibrahim Raisi amevitaja vyuo vikuu kuwa ni vituo vyenye ari na nguvu ambavyo vimewavunja moyo maadui wa Irani kwa kuzalisha uwezo wa nchi kupitia ukuzaji wa sayansi na teknolojia nchini. Wakuu kadhaa wa vyuo vikuu vya Irani pia waliwasilisha maoni na mitazamo yao katika mkutano huo kabla ya Rais Ibrahim Raisi kutoa hotuba. Rais wa Irani amesisitiza kuwa ni swala la lazima kwa chuo kikuu kuwa na mazingira ya kisiasa, na kwamba chuo kikuu kuwa na utashi wa kisiasa, maana yake ni kwamba chuo kikuu kinapaswa kuwa na ufahamu mkubwa na bora zaidi kuliko sekta nyingine katika jamii na wakati huo huo kutambua mahitaji na kuainisha vipaumbele vyake katika kuwahudumia wananchi kwa kushirikiana na mifumo mbalimbali mbali ya kuendesha nchi. Rais rais wakati huo huo amevitaja vita vya hii leo kuwa ni vita vya hekaya na akasisitiza umuhimu wa kubainishwa simulizi za kweli na sahihi, na akasema adui ambaye anafanya kila wezalo ili kusitisha shughuli za kisayansi, kiviwanda, uzalishaji na huduma mbalimbali mbali nchini, na kukata mawasiliano kati ya Irani na nchi nyingine za dunia huanza kutekeleza njama na ukwamishaji mbalimbali dhidi mbali, ya nchi hii pale anapoona amegonga mwamba katika njama zake hizo. Rais wa Jamhuri ya Kisamu Irani amesisitiza juu ya kupanda pakubwa katika uga wa sayansi ya vyuo vikuu nchini kuwa ni kinyume na matakwa na jitihada za adui za kuitenga Irani na kwamba uhusiano wa Irani na nchi jirani na za kikanda huko katika kupiga hatua. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeamuru balozi wa Rwanda, Vincent Karega, kuondoka nchini humo ndani ya saa 48 baada ya kuishutumu Kigali kwa kuwaunga mkono waasi wa kundi la M23 ambao wameteka miji miwili mashariki mwa nchi hiyo na hivyo kuibua mvutano kati ya nchi hizo mbili. Tangazo la Jumamosi lilitolewa na msemaji wa serikali Patrick Muyaya, lilikuja baada ya mkutano wa baraza la ulinzi lililoongozwa na Rais Felix Tshisekedi kufuatia waasi kunyakua udhibiti wa maeneo ya Kiwanja na Rushuru katika jimbo la Kivu Kaskazini. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mara kwa mara imekuwa ikishutumu Rwanda kwa kuunga mkono waasi, madai ambayo Rwanda imekuwa ikiyakanusha mara kwa mara. Uamuzi wa kumfukuza Karega unatarajiwa kuzua zaidi mvutano kati ya nchi hizo mbili ambazo uhusiano wake umekuwa mgumu kwa miongo kadhaa. Muyaya alisema katika siku za hivi karibuni, kuwasili kwa kiasi kikubwa kwa watu kutoka Rwanda kusaidia magaidi wa kundi la M23 dhidi ya wanajeshi wa Kongo kumeonekana uhalifu na kigaidi na ugaidi umelazimisha maelfu ya watu kukimbia makazi yao, ameongeza. Rwanda siku ya Jumapili ilibainisha kwa masikitiko uamuzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wa kumfukuza balozi wake. Inasikitisha kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaendelea kuilaumu Rwanda ili kuficha kushindwa kwake kulinda utawala na usalama, Kigali imesema katika taarifa yake na kuongeza kwamba vikosi vya Rwanda kwenye mpaka wake na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo viko katika hali ya tahadhari. Hatua ya hivi punde ya wapiganaji wa waasi ilisababisha ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani unaojulikana kama MONUSCO kuongeza kiwango cha tahadhari ya askari na kuongeza msaada kwa jeshi. Mapigano makali yalizuka Jumamosi asubuhi ya kati ya jeshi la Kongo na waasi wa kundi la M23 huko Kiwanja, yapata umbali wa kilomita sabini kutoka mji mkuu wa Kivu Kaskazini, Igoma. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya Irani ametuma ujumbe wa rambirambi na kutoa mkono wa pole na tazia kwa serikali na wananchi wa Iraki kufuatia vifo vya raia kadhaa wa nchi hiyo walioaga dunia katika mlipuko wa lori la gesi huko Bagdadi. Hadi sasa watu ishirini wameripotiwa kuaga dunia kufuatia mlipuko huo wa lori la gesi huko Bagdadi, mji mkuu wa Iraki. Mlipuko huo umetokea karibu na uwanja wa mpira na mkahawa mmoja, wakati mada ya mlipuko iliyokuwa imetegeshwa ndani ya gari kulipuka katika eneo hilo na kusababisha lori la gesi kulipuka ambalo lilikuwa karibu na eneo la tukio. Hayo yameelezwa na duru za usalama. Nasir Kanani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani, leo ametuma ujumbe kufuatia mlipuko huo wa Bagdad ambao hadi sasa umeua watu ishirini na kujeruhi wengine kadhaa, na ametoa mkono pole kwa serikali na wananchi wa Iraki. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani aidha ametoa mkono wa taazia kwa familia za wahanga wa tukio hilo la kusikitisha na kuwaombea shifaa ajila majeruhi wa tukio hilo. Naendelea kutegemea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Wanajeshi kumi na tatu wameuawa katika shambulio la wanamgambo wenye silaha mashariki mwa Burkina Faso. Burkina Faso katika miaka ya ya karibuni imekumbwa na mashambulio mtawalia ya umwagaji damu, ambapo awali mashambulio hayo yalianzia upande wa kaskazini mwa nchi na kisha kupanuka upande wa mashariki na katikati mwa nchi hiyo. Hadi sasa mamia ya raia wa kawaida na wanajeshi wameuawa katika hujuma mbalimbali za kigaidi nchini humo. Hujuma hizo za kigaidi mara nyingi hushuhudiwa katika maeneo ya mipaka kati ya Bukina Faso na Mali, Niger na Benin. Duru za usalama za Bukina Faso leo zimetangaza kuwa wanajeshi kumi na tatu wa nchi hiyo jana waliuawa wakati wanamgambo wenye misimamo mikali walipowavamia katika eneo moja mashariki mwa nchi hiyo. Wanajeshi wanne wa serikali ya Bukina Faso pia walijeruhiwa jana Jumamosi, mashariki mwa nchi Jumatatu iliyopita pia wanajeshi 28 waliuawa na 50 kujeruhiwa baada ya kambi yao kuvamiwa na watu wenye silaha wasiojulikana kaskazini mwa nchi hiyo. Chama cha upinzani nchini Tanzania cha ACT Wazalendo kimesema kimedhamiria kuongoza serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na ile ya mapinduzi Zanzibar katika uchaguzi mkuu ujao, ili kuleta manufaa kwa wananchi wote. ACT Wazalendo imeeleza hayo katika hafla ya uzinduzi wa jengo la ofisi mpya za makao makuu ya chama hicho huko Magomeni jijini Dar es Salaam. Ripoti kamili, tumtegea sikio mwandishi wetu wa visiwani Zanzibar, Harith Subeiti. Chama cha upinzani cha ACT Wazalendo Tanzania kimesema kimedhamiria kuongoza serikali ya jamhuri ya muungano wa Tanzania na ya mapinduzi ya Zanzibar katika uchaguzi mkuu ujao ili kuleta manufaa kwa wananchi wote. Akizungumza katika hafla ya uzinduzi wa jengo la ofisi mpya za makao makuu ya chama hicho lililopewa jina la Maalim Saif House huko Magomeni jijini Dar es Salaam, kiongozi wa chama hicho Zito Zuberi Kabwe amesema katika mwendelezo wa kukijenga chama hicho kimkakati. Wamefanya mapitio ya sera zao na mapema mwakani watazizindua rasmi. Amefafanua kuwa ACT Wazalendo imeamua kufanya mageuzi katika sera zake kwa kuamini kuwa Tanzania inahitaji mageuzi ya kweli ambayo yatawanufaisha watanzania wote. Ametoa wito kwa viongozi na wanachama wa chama hicho kuongoza juhudi za kukijenga chama chao ili kukiwezesha kuongoza harakati za mageuzi hapa nchini. Tumeamua Tokea mwaka elfu mbili na ishirini hayatokei tena, kwa kupigania mageuzi ya kisheria na kikatiba na siyokuwa walalamikaji. Tumefanya mapitio ya sera zetu na mapema mwakani tutazizindua rasmi. Tumedhamiria kufikia malengo yetu ya kuwa chama kinachoongoza serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na serikali ya Zanzibar na kujenga taifa la wote kwa masilahi ya watanzania wote. Tunayafanya haya kwa sababu ACT Wazalendo ni chama kinachoamini kuwa nchi yetu inahitaji mageuzi ya kweli kweli ambayo yatawanufaisha Watanzania wote. Mapema mwenyekiti wa chama hicho Juma Duni Haji amesema baada ya nchi kupata uhuru kutoka kwa wakoloni, kwa sasa Watanzania wanahitaji uhuru wa kusema na kuchagua viongozi wanaowataka. Uhuru wa pili ambao ni wa kikatiba ni uhuru wa kusema, uhuru wa kutoa maoni na kusikilizwa, uhuru wa kukosoa. Lakini kuna uhuru watatu ambao huo ndo unaotusukuma sasa kuudai, uhuru wa kauli kusema kwamba huyu atuongoze na ndo huyu tunayemtaka. Uhuru huo bado hatuna. Baada ya miaka sitini ya uhuru, hatuna uhuru wa kauli wa Tanzania. Lengo la chama cha ACT hicho, ndo tunachokipigania na tumetafuta njia ya maridhiano kuambia watawala kwamba nchi hii si yenu, yetu sote. Chama cha ACT Wazalendo kimeshiriki katika serikali umoja ya umoja wa kitaifa Zanzibar, baada ya kushika nafasi ya pili katika uchaguzi mkuu wa Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini, kikiwa na nafasi ya makamu wa kwanza wa rais na mawaziri wawili wanaoongoza wizara ya afya na wizara ya biashara na maendeleo ya viwanda. Harith Subait, Radio Teheran Zanzibar. Asante sana Harith kwa ripoti yako hiyo, kutoka huko Zanzibar. na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imesema kuwa risasi zilizopigwa na wapiganaji wa ukombozi wa Palestina katika operesheni ya kulipiza kisasi karibu na makazi haramu ya walowezi katika eneo la kusini mwa ukingo wa magharibi wa mto Jordan ni jibu la kivitendo kwa jinai zinazofanywa na utawala ghasibu wa Israel dhidi ya Wapalestina. Msemaji wa Msemaju, Hamas Hazim Kasim alisema katika taarifa yake kwamba operesheni ya Jumamosi usiku karibu na makazi haramu ya Israel ya Kiriat Arba, ambapo walowezi wa Kiisrael, ambapo walowezi wa Kiisrael, mlowezi wa Kiisrael aliuawa na watu wengine wanne kujeruhiwa, inathibitisha kwamba mapambano yanaweza kuwashangaza wavamizi na kuwapa mapigo makali. Risasi za wanamukama wa ni jibu la kivitendo kwa sera za upanuzi wa vitongoji vya walowezi wa Kizayuni jinai wanazofanya na kuvunjia heshima kwao mara kwa mara eneo la msikiti wa Al-Aqsa na msikiti wa Ibrahim alisisitiza. Zaidi ya hayo, chama cha Popular Front for the Liberation of Palestine PFLP, pia kilisema kwamba operesheni hiyo ya ufuatiaji risasi inaashiria kwamba roho ya mwamko wa umma inazidi kuongezeka miongoni mwa Wapalestina na inaonyesha kuwa mapambazuko ya mapinduzi ya wananchi na wakati sasa umewadia wa ukombozi wa Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Makundi ya Palestina yamepongeza operesheni ya wana mapambano Kipalestina wa mapambano ya mabavu wa Kipalestina katika mji wa Al-Khalili huko ukingo wa magharibi wa mto Jordan na kusisitiza hauelewi ni baada ya operesheni iliyotekelezwa na mpiganaji wa Kipalestina Muhamed Kamal Al-Jabari katika mji wa Al-Khalili ulioko kusini mwa ukingo wa magharibi ambapo mzeweni mmoja aliwaua na wengine watano kujeruhiwa. Vyombo vya habari vimesema, Aljabari ni mpiganaji wa kundi la Hamas ambaye kaka yake Wail alikuwa akitumikia maisha katika jela ya Israel kabla ya kuachiliwa na kupelekwa ukanda wa Gaza katika mkataba wa kubadilishana wafungwa wa Gilad Shalit mwaka elfu mbili na kumi na moja. Vikosi vya Israel hivi karibuni vimekuwa vikiendesha mashambulio na mauaji kila siku katika ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu, kaskazini mwa ukingo wa magharibi wa mto Jordan, hasa katika miji ya Jenin na Nablus ambako makundi mapya ya wapiganaji wa mukaa wa mapalestina yameundwa. Wizara ya afya ya Palestina ilisema katika ripoti yake mpya jana kwamba utawala wa kizayuni wa Israel umewaua shahidi takriban wapalestina mia moja themanini na tatu tangu mwanzoni mwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili katika ukingo wa magharibi na ukanda Gaza unaokaliwa kwa mabavu, wakiwemo ishirini na sita tangu mwanzoni, kumradhi, unaokaliwa kwa mabavu tangu mwanzoni mwa mwezi Oktoba mwaka huu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. <coughs> Na sasa nawakaribisha upendo wasikilizaji, katika maeneo mbalimbali kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu kushamiri kuwepo kijeshi wa zayuni maghasibu kusini mwa Yemen, ambayo ni njama iliyoandaliwa na muungano wa UAE. Wakati hali ya mchafukoge wa kisiasa kusini mwa Yemen ikiwa imefikia kiwango cha juu, huku serikali tegemezi na kibaraka iliyoko huko ikiwa haina mamlaka yoyote ya uendeshaji wa mambo yake, katika njama iliyoratibiwa na muungano wa Falme za Kiarabu, yaani Imarati, utawala haramu wa kizayuni wa Israel umeshamirisha kuwepo kwake kijeshi katika eneo hilo la kusini mwa Yemen. Uwepo wa Zayuni kusini mwa Yemen kulianza Septemba mwaka elfu mbili na ishirini baada ya kufikiwa mapatano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida kati ya utawala haramu wa Israel na Imarati, na kadiri muda ulivyopita ndivyo ulivyoshamiri na kupata nguvu zaidi. Kwanza kabisa, muungano wa falme za Kiarabu yaani UAE kwa kushirikiana na utawala wa Kizayuni zilifungua uwanja wa ndege katika kisiwa kidogo cha Abdukuri kilichopo kwenye majumui ya visiwa vya Sokotra kusini mwa Yemen. Kufunguliwa kiwanja hicho hakukutilia maanani kupata ridhaa hata ya serikali ya Yemen iliyojiuzulu na kimsingi ni kwamba kulifanyika bila ya kuishirikisha serikali hiyo. Kilichoendelea baada ya hapo ni utawala kizayuni wa kizayuni kupeleka idadi kadhaa ya wanajeshi na maafisa wake wa intelijensia kusini mwa Yemen na kufungua huko vituo kadhaa vya kijeshi. Katika hatua nyingine mpya, duru za habari zimeripoti kuwa Mahmud Fatih Alkaja mmoja wa wahusika wakuu waliofanikishwa mapatano kati ya Imarati na Israel amenunua maeneo mengi ya ardhi katika sehemu ya milimani ya Hajar. Kwa mujibu wa duru hizo, lengo la Al Kaaja ni kuanzisha kituo kingine kipya cha kijeshi kwa ajili ya utawala wa kizayuni katika visiwa vya Sokotra. Eneo la Hajar linaelekeana na pwani ya Udaibu. Inasemekana kwamba lengo hasa linalofuatiliwa na wazayuni na waimarati kusini mwa Yemen ni kuanzisha kituo kikuu cha kikanda cha ulinzi wa anga. Kuhusiana na suala hilo, mnamo mwezi Juni mwaka huu, waziri wa vita wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel Ben Gans alidai kwamba wamo mbioni kuanzisha kituo kikuu cha kikanda cha ulinzi wa anga kitakachoitwa Muungano wa Ulinzi wa Anga wa Mashariki ya Kati. Hatua hiyo ya pamoja ya Imarati na utawala wa kizayuni, mbali na kuwa ni mwendelezo wa ushirikiano wa pande mbili katika uga wa kijeshi na kiintelijensia, inachukuliwa pia kwa lengo la kuendeleza uporaji wa mali asili za watu wa Yemen. Mali asili za nishati za Yemen ziko kwenye maeneo ya kusini, na vilevile vile bandari za kistratejia ziko pia kusini mwa nchi hiyo. Si hayo tu lakini ushirikiano wa Imarati na utawala wa kizayuni kusini mwa Yemen, ambao unafanyika huku Saudi Arabia ikiwa na taarifa nao na inavyoonekana una baraka kamili za utawala wa Riadh, unalenga pia kuigawanya Yemen vipande vipande. Siku zote utawala haramu wa Israel umekuwa ukikutazama kugawanyika kwa nchi za Kiislamu na kugeuzwa vijinchi vidogo vidogo kuwa ni jambo linaloendana na maslahi yake kwa sababu baadhi ya nchi ndogo za Kiarabu kama Imarati na Bahrain ndizo zilizokuwa mstari wa mbele kufikia mapatano na kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo haramu. mm. Endelea kutegea sikio matangazo moja kwa moja idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunaletea kipindi chetu cha kwanza ambacho ni Uislamu chaguo Langu, Uislamu chaguo langu taala, wapenzi wasikilizaji, kinyume na juhudi kubwa za vyombo vya habari vinavyofungamana na wazayuni ambavyo vinaopiga vita Uislamu kwa kila njia bado tunashuhudia kuongezeka idadi ya watu wanaovutiwa na kukumbatia Uislamu kote duniani. Machi 20 mwaka elfu mbili na nane, taarifa ya makao makuu ya kanisa Katoliki duniani Vatican ilisema kuwa Uislamu umeipita kanisa Katoliki kwa wingi wa wafuasi kote duniani. Katika taarifa yake serikali ya Vatican ilisema njama za watawala wa nchi za magharibi kuharibu jina la Uislamu ni moja sababu za kuenea Uislamu miongoni mwa magharibi. Vatican ilikiri kuwa kwa mara ya kwanza katika historia Uislamu umechukua nafasi ya kwanza kwa mtazamo wa idadi ya wafuasi. Kwa hakika, katika miaka ya hivi karibuni wakazi asili wa Ulaya na Amerika Kaskazini ambao ni wafuasi wa Ukristo na dini nyinginezo wamekuwa wakisilimu kwa wingi pamoja na kuwa serikali za kibepari na kiliberari katika nchi hizo zimewekeza kiasi kikubwa cha fedha katika kueneza chuki dhidi ya Uislamu. Bi Melissa Kata ni Marekani aliyesilimu ambaye anafafanua kuhusu suala hili kwa kusema Hivi sasa Uislamu unaenea kwa kasi kubwa sana, na jambo la kuvutia ni kuwa ghalabu ya wanaosilimu ni wasomi, na hili linatokana na kuwa Uislamu unaenda sambamba na ilmu na sayansi. Katika makala yetu ya leo, wapenzi wasikilizaji, ya Uislamu Chaguo Langu, tutamwangazia marekani huyo aliyesilimu. Kwa hivyo tunakukaribisha kujiunga nasi hadi mwisho wa kipindi ya Allah, ya Bi Melissa Kata ni mtafiti na mtengeneza filamu katika kituo maarufu cha Hollywood nchini Marekani. Mvuto wa lugha ya kifarsi ndio uliopelekea kuibuka mabadiliko makubwa katika mkondo wake wa maisha, kwani aliweza kuujua uislamu kupitia lugha hii. Anafafanua kwa kusema: Kabla ya kusilimu nilikuwa nikifanya utafiti kuhusu lugha ya Kifarsi kwa sababu nilivutiwa sana na Iran na utamaduni wake. Nilikuwa nikisoma na kutwalii vitabu vya malenga mashuhuri wa Irani kama vile Saadi, Molana na Hafez. Kutokana na kuwa mashairi ya malenga hawa wakubwa yalikuwa na maudhui za mafundisho ya Kiislamu na irefani, niliweza kujua Uislamu kupitia vitabu vya malenga hawa. Aidha, nilisoma tafsiri ya Qurani na kuvutiwa sana na niliona kuwa ni ya kimetafizikia. Nilikuwa sijapata kuona elimu kamili kama hiyo Marekani. Kwa mtazamo wangu, Qurani inamletea mwanadamu shauku na nuru. Bimelisakata anaendelea kusema, niliamua kuelekea Iran ili kufanya utafiti zaidi kuhusu vitabu nilivyokuwa nimevisoma. Niliweza kujuana na watu ambao walinipa maelezo mazuri katika vikao vilivyodumu masaa mengi. Niliweza kufahamu kuwa Uislamu ni dini adhimu iliyojaa mafunzo yenye thamani za juu, jambo ambalo halipatikani katika dini nyinginezo. Baada ya utafiti wangu huo, niliamua kuwa Muislamu, ingawa jamii na baadhi ya marafiki zangu walikuwa na mtazamo mbaya kuhusu uamuzi wangu, lakini baba yangu ambaye alikuwa kasisi wa Kikristo hakupinga uamuzi wangu, hata aliisoma Kurani na baada ya hapo akanaambia hana tatizo na uamuzi wangu wa kusilimu. Wapenzi wasikilizaji, adhana ni njia ya mawasiliano ya Allah subhanahu wataala ni muhtasari wa fikra takasifu za Uislamu, fikra ambazo huakisiwa kupitia maneno mazuri na ya kuvutia. Adhana ni njia ya mawasiliano ya Allah subhanahu wa taala ambayo huanza na kumalizika kwa tamko tukufu la Allah. Adhana huanza kwa Allahu akbar na kumalizika kwa la ilaha illallah. Kuna ujumbe muhimu katika mwanzo na mwisho wa adhana kati ya ujumbe tunaopata hapo ni kuwa dunia imetokana na Allah subhanahu wataala, na marejeo ya kila kitu ni kwake yeye. Yeye pekee ndiye muumba mwenye mulki na mola muumba. Kwa hivyo itikadi yoyote ambayo marejeo yake si Allah subhanahu wataala ni itikadi isiyo na thamani wala maana. Marekani aliyesilimu bi Melissa Kata pia alivutiwa na kuathiriwa kwa kiasi kikubwa na maneno ya adhana yenye uzito mkubwa. Anafafanua kwa kusema nilivutiwa sana niliposikia sauti ya adhana mara ya kwanza. Niliposikia adhana nilikuwa safarini Dubai, machozi yalinitoka baada ya kusikiliza adhana, na nilihisi kana kwamba moyo wangu ulikuwa umepata umaanawi mkubwa, na kwa muda wa siku nzima nilikuwa nikitafakari kumhusu Allah Subhanahu wa Ta'ala. Adhana ni nembo ya kumkumbusha mja amkumbuke Allah subhanahu wataala, kwani mwanadamu ni mwenye kughafilika. Muumba wa mwanadamu anavijua viumbe vyake, anajua mahitaji yetu, na hivyo ametuwekea wazi njia ya kumkumbuka katika Uislamu ili tuelekee katika njia nyoofu. Anasema Marekani aliyesilimu b Melissa kata Mpenzi msikilizaji, Uislamu ndio dini kamilifu zaidi ya Mwenyezi Mungu. Dini hii ina mtazamo wa kuhimiza sayansi na elimu. Uislamu unamtaka mwanadamu atafute elimu na maarifa na ajitolee muhanga katika njia ya kupata elimu. Hii ni kwa sababu kadiri elimu yenye nia njema inavyoongezeka mja hujikurubisha zaidi kwa Mwenyezi Mungu. Kwa mujibu wa mafundisho ya Kiislamu, elimu na dini ni mambo ambayo yanaenda sambamba Sa naye pia baada ya kusilimu aliweza kudiriki kikamilifu uhusiano baina ya elimu na dini katika Uislamu. Kuhusu hilo, anasema, Uislamu ni dini ya elimu na maarifa. Kabla ya kujua Uislamu nilidhani kuwa dini hii inahusu kumwamini Mwenyezi Mungu tu, lakini punde baada ya kusilimu ulimwengu mpya ulifunguka mbele yangu. Nilianza kutazama taaluma kama vile fizikia, kemia na biolojia kwa mtazamo wa Kiislamu. Kwa maoni yangu Uislamu ni dini ya kimantiki kabisa, na ambayo imeangazia kila sehemu ya maisha. Tokea mwanzo wa kudhihiri Uislamu, maadui walikuwa na wasiwasi kuhusu kuenea dini hii tukufu. Walikuwa wakieneza propaganda kuwa Uislamu unaenea kwa upanga na nguvu za kijeshi, lakini kinyume na madai hayo, Uislamu ulikuwa umekita mizizi katika nyoyo za watu kote duniani. Hivi sasa watu wengi katika nchi za Magharibi, hasa Marekani, wameukubali Uislamu baada ya kufanya uchunguzi na utafiti wa kina kuhusu dini hii ya Allah subhanahu wataala. Bimelisa Kata anafafanua zaidi kuhusu swala hili kwa kusema watu wengi Marekani huvutiwa sana na Uislamu baada ya kupata maelezo mafupi tu sahihi kuhusu dini hii tukufu. Wamarekani wana hamu sana ya kujua historia ya Uislamu, na kwa mfano wanaposoma historia ya Uislamu barani Ulaya na namna Waislamu walivyofika barani humo hufikia natija kuwa kuna upotoshaji mkubwa kuhusu Uislamu. Bimelisa Kata anaongeza kuwa nchini Marekani kuna watu wengi ambao wanafungamana na dini zao na wengi wanasema misingi ya Uislamu inakaribiana na utamaduni wao. Katika upande mwingine, Uislamu pia ni dini ya mantiki na kila ambaye anachunguza kwa makini misingi yake bila shaka huvutiwa na dini hii tukufu, lakini kutokana na propaganda shadidi dhidi ya Uislamu inakuwa vigumu sana kuzungumzia Uislamu. Pamoja na masaibu haya yote, tunajitahidi kueneza Uislamu na watu wengi wanasilimu. Bi Melissa Kata anaendelea kwa kusema, nilikuwa na rafiki yangu aliyekuwa na mtazamo mbaya sana kuhusu Uislamu. Siku moja nilimpa kitabu cha Nahjul Balagha cha Imam Ali alaihi ssalam, kisha baada mda ya muda akarejea kwangu na kutamka maneno haya ali ni shahsia mkubwa sana na sijawahi kusoma kuhusu shakhsia mithili yake. Wapenzi wasikilizaji, kila mwanadamu huhitajia kigezo maishani na uh, kila harakati huwa kamili pale inapokuwa na kiongozi baada ya kuja Iran Bimelisa Kata alimtambua Ayatolahiludhma Said Ali Hamenei kama kiongozi wake mwenye uwezo na thamani za juu. Anafafanua zaidi kwa kusema ninampenda sana kiongozi wa Iran, ni kiongozi wa harakati na mapinduzi muhimu sana. Ni kiongozi anayewasaidia wananchi ili wafikie lengo lililoainishwa. Leo tatizo la harakati za Kiislamu na harakati ya kuikalia Wall Street huko Marekani, yani Occupy Wall Street Movement, ni kuwa harakati hizo hazina kiongozi mwenye kutoa miongozo kama kiongozi wa Iran. Hivi sasa Bimeli Sakata anajitahidi kutengeneza filamu kwa msingi wa mafundisho ya Kiislamu, anasema anataka kutekeleza majukumu yake kama Muislamu hasa kueneza Uislamu kote duniani. Aidha, Bikata anajitahidi kukabiliana na fikra potofu za Hollywood kwa kutengeneza filamu ambazo zitauharifisha Uislamu kwa njia sahihi. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kuwa nasi tena katika mfululizo wa vipindi hivi vinavyokujieni, uh, kwa mnasaba wa kujadili matukio ya hivi karibuni hapa nchini Iran. Leo tutazungumzia nafasi ya mwanamke wa Kiislamu nchini Iran. Mwanamke ni kiumbe wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, ambaye amepewa nafasi yenye thamani kubwa ya kuwa mama. Katika mafundisho ya dini, mwanamke ana thamani, hadhi na heshima ya kibinadamu kama walivyo wanaume, na hakuna tofauti ya kibinadamu kati ya wanaume na wanawake. Hata tofauti zilizowekwa na Mwenyezi Mungu mwenye hikima kati ya jinsia hizi mbili ni kwa sababu wanaume na wanawake wanakamilishana na kustawishana. Qur'ani tukufu ambacho ni kitabu cha maisha na mwongozo wa mwanadamu, inasisitiza kwamba tofauti baina ya mwanaume na mwanamke ni hitajio la uumbaji, maisha ya kijamii na kwa ajili ya kuendeleza kizazi cha binadamu, na kwamba kipimo cha thamani ya kila mwanadamu ni ucha Mungu na imani yake. Kwa msingi huo kila mmoja kati ya wanaume na wanawake aliye na takwa na uchamungu zaidi ndiye bora zaidi mbele ya Mwenyezi Mungu. Kinyume na mtazamo huo wa Uislamu, katika vitabu vya dini nyingine, bali hata katika maneno na fikra za wana falsafa mashuhuri wa Kimagharibi, mwanamke anahesabiwa kuwa ni kiumbe duni na cha chini kuliko mwanaume katika uumbaji, na wakati mwingine wamemtambulisha kuwa ni kiumbe aliye kati ya mnyama na mwanadamu. Jean Jacques Rousseau, Emmanuel Kant, Niche, Shopenhauer na wana falsafa wengine wengi wenye ushawishi katika nchi za magharibi wana mtazamo wa kusikitisha sana kuhusiana na mwanamke. Kwa mfano tu, Kant anasema kwamba mwanamke hana haki za kiraia na kwamba wanawake ni milki ya wanaume na raia asiye na haki ya kimsingi. Anaamini kwamba wanawake hawapaswi kustafidi na haki za msingi za mwanadamu kama haki ya kupata elimu, maskani, kazi, kipato na huduma nyingine za kijamii. Schopenhauer pia ameandika katika makala kuhusu wanawake, akisema wanawake hawana talanta na kipawa halisi cha ushairi, muziki na sanaa, na madai yao katika nyanja hizi ni ndoto na kichekesho kwa ajili tu ya kutaka kujionyesha. Mwanafalsafa huyo wa kimagharibi anaamini kwamba kutokana na muundo wa kimwili wa mwanamke na roho zao, ni wazi kwamba hawakuumbwa kwa ajili ya kufanya kazi nzito za kimwili na kiakili, na kwamba fungu la mwanamke katika maisha ni kupata mashaka wakati wa kujifungua kulea watoto na kumtii mumewe. Niche, mwana falsafa mkubwa wa Ujerumani ambaye fikra na mitazamo yake inapewa mazingatio katika vitabu vingi, anamtambulisha rasmi mwanamke kuwa ni mnyama mwenye nywele ndefu na akili fupi, yani siyo kamili. Maneno haya yasiyo na msingi yanawadhalilisha wanawake na kupuuza haki zao za kibinadamu. Magharibi ambayo ina historia kama hiyo kuhusu suala la wanawake, baada ya ujio wa mfumo wa kibepari ilijaribu kuwageuza wanawake kuwa chombo na uwenzo wa kuzalisha mali na rasilimali. Baada ya kuibuka mfumo wa kibepari katika nchi za Ulaya na Magharibi kwa ujumla haja ya kupata wafanyakazi wa bei rahisi iliongezeka, na wakati huo wa Magharibi walifikia hitimisho kwamba kwa kuunda utambulisho bandia kwa ajili ya wanawake wataweza kuwatoa majumbani mwao na kuwa wafanyakazi viwandani. Wakati huo ilianzishwa nara na kauli mbiu ya mwanamke, maisha na uhuru. Kauli mbiu na harakati za uongo zilizoanzishwa na makundi hayo zilikuwa na taathira katika kuchochea jamii ya wanawake na watu wa jinsia hiyo walikubaliana nayo bila ya kujua nini kinachokusudiwa na kupangwa nyuma ya pazia. Wakati huo, wimbi kubwa la wanawake lilianza kufanya kazi katika viwanda, na walipewa mishahara ya chini na duni kuliko wanaume kama malipo ya kazi kubwa walizofanya. Mfumo wa kibepari wa magharibi unaamini kwamba lengo linahalalisha njia na wenzo, sawa na wana falsafa wake, na unawaona wanawake kuwa hawana thamani aali ya kibinadamu, hadhi na akili, na kwamba ni viumbe walioumbwa kwa ajili ya kuwahudumia wanaume na kuwapa raha na starehe. Na kwa lengo la kupata pesa na mali, waliwahadaa wanawake kwa kauli mbiu na nara za kuvutia. Baadaye wanawake wenye mavazi yaliyokaribia kuwa uchi na wenye mienendo isiyo na staha na heshima walitumiwa kuwa chombo cha mabepari wa magharibi kwa ajili ya kuzalisha na kupata fedha. Kama tulivyosema, nchi za magharibi na mfumo wa kibepari zina historia ya giza na mbaya katika mtazamo wao kuhusu mwanamke, na unawaarifisha na kuwatambua wanawake kuwa ni chombo cha kushibisha matakwa ya kingono ya mwanaume na kiumbe aliyeletwa duniani kumhudumia mwanaume. Hadi miaka ya karibuni, huko Ulaya na Marekani, wanawake waliruhusiwa tu kushikilia nyadhifa na usimamizi na uongozi hadi ngazi za kiwango fulani katika ofisi za serikali na bado anapewa mishahara ya chini na duni kuliko wanaume. Takwimu za kuaminika zinaonyesha kwamba wanawake wa kimagharibi pia hawana usalama wa kutosha katika ofisi za umma na serikali na daima huwa hatarini katika mazingira mchanganyiko na wafanyakazi wenzao wa kiume. Suala hili limekuwa mgogoro katika vikosi vya jeshi la Marekani, na kila siku kashfa mpya za wanajeshi na maafisa wa Pentagon zinafichuliwa kwenye vyombo vya habari. Mgogoro wa unyanyasaji wa kingono dhidi ya wanawake na hata wanaume katika jeshi la Marekani umewafanya wanasosholojia na wanasaikolojia wa nchi hiyo watafute suluhisho la msingi la kukomesha fedheha hiyo kubwa. pamoja na hayo yote Inashangaza sana kuona kwamba nchi za magharibi zenye matatizo makubwa katika nyanja za haki za wanawake zimeanzisha vita vikubwa na vipya vya vyombo vya habari eti kwa ajili ya kutetea haki za wanawake wa Iran. Kifo cha Mahsa Amini, msichana mdogo wa kiirani ambacho kimezusha huzuni kubwa baina ya Wairani kimetumiwa vibaya na vyombo vya habari vya nchi za magharibi kwa ajili ya kuanzisha hujuma isiyo na kifani dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ghafla kuliibuliwa kauli mbiu ya kuvutia ya mwanamke, maisha na uhuru, ambapo haijulikani ni uhuru gani inayowatakia wanawake. Ulimwengu wa magharibi umekuwa ukiwafanya wanawake na wasichana wa kiirani kama mada za vyombo vya habari kwa miaka mingi ili kutayarisha uwanja wa mashinikizo zaidi ya kisiasa dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kupitia suala hilo na kadhia ya haki za wanawake. Hata hivyo, takwimu za taasisi za magharibi zinaonyesha kwamba baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran wanawake wamepata anga nzuri zaidi ya kupiga hatua za maendeleo na kila siku kunaripotiwa mafanikio mapya kwa wanawake wa Kiislamu wa Iran wa magharibi wanajua vyema kwamba mwanamke katika jamii ya kiislamu ya Iran siyo chombo cha kuwastarehesha wanaume bali ni kiumbe adhimu mwenye thamani ambaye ana nafasi kubwa nyumbani na majukumu mengi katika jamii. Mwanamke wa Irani anasoma kwa urahisi na kwa usalama katika vyuo vikuu na anafanya kazi maofisini. Wanawake wa Iran wamepata mafanikio na ustawi bega kwa bega na wanaume katika mazingira ya kisayansi na michezo katika soko la uchumi na ajira, katika biashara na sekta ya madini, na vazi lao la hijabu halijawahi kuwazuia kupata mafanikio makubwa. Pamoja na hayo yote, katika propaganda zao za vyombo vya habari, nchi za Magharibi zinajaribu kutambulisha Uislamu na jamhuri ya Kiislamu ya Iran kama mfumo unaopinga haki za wanawake. Ijapokuwa waandishi na maripota wa habari wa kimagharibi wanalitaja vazi la hijabu kuwa ni sababu ya kudumaa na kubakia nyuma kwa mwanamke, lakini wameshindwa kutoa mtazamo na maoni sahihi kwa ajili ya kuhalalisha ushiriki wa wanawake wa Kiislamu nchini Iran ambao licha ya kuwa na vazi hilo la hijabu wamekuwa na mafanikio na ustawi wa pande zote. Ayatollah Ali Khamenei, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, anaamini kwamba wa Magharibi wanapaswa kuwajibishwa katika suala la haki za binadamu na haki za wanawake na sisi ndio wenye haki ya kuwahoji katika masuala hayo. Anasema kuhusu kauli mbiu ya uongo ya uhuru wa wanawake kwamba jambo lililoenea hii leo katika dunia kwa anwani ya uhuru wa mwanamke na kupigiwa makelele katika tamaduni mbovu za kimagharibi, msingi wake ni kumweka uchi mwanamke mbele ya wanaume ili kuwastarehesha, ni kuhakikisha kwamba wanaume wanapata starehe kutoka kwa wanawake hao waliofanywa wenzo wa kushibisha matakwa ya kingono. Je, huu ndio uhuru wa mwanamke? Anaendelea kusema kwamba wale wanaodai kwamba wanatetea haki za binadamu katika ulimwengu wa kijahilia ulioghafilika na kupotea wa ustaarabu wa Magharibi, kwa hakika ni madhalimu wa wanawake. Mpeni mwanamke hadhi yake ya juu ili mupate kujua ukamilifu, haki na uhuru wake. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhu. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 4 mfungo saba Rabiuthani mwaka 1444 Hijiria Kamaria, inayosadifiana na tarehe 30 Oktoba 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1271 iliyopita alizaliwa Said Abdulazim Alhasani aliyekuwa mmoja wa wajukuu wa Imam Hasan Al Mujtaba alayhi salam, huko katika mji wa Madina. Said Abduladhim Hasani alikuwa mmoja kati ya shakhsia walioaminiwa na Imam Hadi alayhi ssalam, na alinukuu hadithi moja kwa moja kutoka kwa maimamu watukufu kama vile Imam Ridha, Imam Jawad na Imam Hadi alayhi salam. Said Abduladhim Al Hasani alihamia Iran kutokana na pendekezo la Imam Hadi alayhi ssalam kwa ajili ya kuongoza Waislamu na akaishi katika mji wa Rei karibu na Teherani ya sasa. Said Abdulazim aliwa washahidi mwezi Shawal mwaka 250 hijiria kamaria, na kaburi la mtukufu huyo liko katika eneo la Rei na ni miongoni mwa maeneo yanayotembelewa na Waislamu kutoka maeneo mbalimbali duniani. <tune> Siku kama ya leo miaka 931 iliyopita alizaliwa mjini Baghdad Abu Bakar Muhammad Anbari, fakihi mtaalamu wa hadithi na lugha. Anbari alipata kusoma ilmu ya dini, nahwi na lugha akiwa kijana mdogo kutoka kwa baba yake. Baada ya kuhitimu masomo yake katika nyanja tofauti, alianza kufundisha na kulea wanafunzi wengi. Alitokea kuwa fakihi mkubwa na kutabahari katika ilmu ya lugha ya Kiarabu na ameandika vitabu vingi. Miaka mia kumi na miwili iliyopita, katika siku kama ya leo ya tarehe thelathini ya Oktoba mwaka elfu tisa mia na kumi, alifariki dunia Henry Dunant, mwasisi wa shirika la kimataifa la msalaba mwekundu. Dunant alizaliwa Geneva, Uswisi na mwaka 1828 aliamua kuanzisha shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu kwa shabaha ya kuokoa maisha ya majeruhi wa vita. Kutokana na hatua yake hiyo ya kibinadamu, Henry Dunant alitunukiwa tuzo ya amani ya Nobel mwaka 1901 na alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 82. na katika siku kama ya leo miaka 42 iliyopita inayosadifiana na tarehe 8 Aban mwaka 1359 hijiri ya shamsia, aliuawa shahidi Muhammad Hussein Fahmide, kijana shujaa wa Kiirani kwenye vita vya kichokozi vilivyoanzishwa na Iraq dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Shahidi Fahmide alielekea kwenye medani ya vita akiwa na umri wa miaka 13 tu ikiwa imepita miezi michache tu baada ya kuanza kwa vita hivyo, shahidi Fahmide alijitolea mhanga kwa kujifunga kiunoni maguruneti na kujilaza mahala kilipokuwa kikipita kifaru cha adui na kuwatia kiwewe na hatimaye kuwalazimisha wavamizi kukimbia. Hatua wa hiyo ilipongezwa na Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, ambaye alimtaja kijana huyo kuwa ni kiongozi na kigezo cha kuigwa. Tusihangaike, kisha tukalia twariki, tushike tu. naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wapendwa wasikilizaji, na muda wetu unatuacha mkono, na hapa napenda kuwashukuru wale ambao wote mmekuwa nasi hadi kufikia kutamatisha matangazo. Tunashukuru, na kabla ya kukuageni, tegea sikio habari za dunia kwa ufupi. Rais wa jamhuri ya kisamirani amesistiza kuwa vyuo vikuu vya nchi hii vimetoa pigo kwa maadui kwa kuasisi nchi yenye nguvu kupitia uzalishaji wa sayansi na teknolojia, na kwamba vyuo vikuu ni jukwaa bora katika uwanja huo. Rais Said Ibrahim Raisi amebainisha hayo alipokutana na kuzungumza na wakuu wa vyuo vikuu kote nchini Iran. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imemwamuru balozi wa Rwanda, Vincent Karega, kuondoka nchini humo ndani ya saa 48 baada ya kuishutumu Kigali kwa kuwaunga mkono waasi wa kundi la M23 ambao wameteka miji miwili mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na hivyo kuibua mvutano kati ya nchi hizo mbili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu Iran ametuma ujumbe wa rambirambi na kutoa mkono wa pole kwa serikali na wananchi wa Iraki kufuatia vifo vya raia kadhaa wa nchi hiyo walioaga dunia katika mlipuko wa lori la gesi huko Baghdad, mji mkuu wa Iraki. Hadi sasa watu ishirini wameripotiwa kuaga dunia katika mlipuko huo. Wanajeshi kumi na tatu wameuawa katika shambulio la wanamgambo wenye silaha mashariki mwa Bukina Faso. Na Bukina Faso katika miaka ya karibuni imekumbwa na mashambulio mtawalia ya umwagaji damu, ambapo awali mashambulio haya yalianza upande wa kaskazini mwa nchi na kisha yakapanuka upande wa mashariki na katikati mwa nchi hiyo, ambapo hadi sasa mamia ya raia wa kawaida na wanajeshi wameuawa na katika hujuma za kigaidi nchini humo. Wapendwa wasikilizaji, sina la ziada, na kwa upande wa habari za dunia kwa ufupi ndio zinakomea hapo. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, na washukuru wasikilizaji wote waliopata fursa ya kuandamana nasi hadi tamati ya matangazo. Vilevile naomba radhi, mtuye radhi kutokana na matatizo ya kiufundi ambayo amekuwa yakijitokeza katika siku hizi katika upande wa utumaji wa vipindi na habari na matangazo yetu kwa ujumla. Kwaherini.