Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. l kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, wanataka dini siyokuwa ya Mwenyezi Mungu, na hali kila kilichomo mbinguni na katika ardhi kimesilimu kwa kumtii yeye kipende kisipende, na kwake yeye watarejeshwa. Sema, tumemwamini Mwenyezi Mungu na tuliyoteremshiwa sisi na aliyomteremshiwa Ibrahimu na Ismail na Ishak na Yaqub na wajukuu zao na aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa Mola wao Mlezi, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi ni wenye kusilimu kwake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku au jioni, na tegemea uliko. Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamia Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Wapenzi wasikilizaji, tulio waandalieni Jumanne hii au Jumatano hii usiku ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na sehemu ya pili ya matangazo haya, ambapo tutawaleteni mawaidha kwa mnasaba wa siku hizi za maulid ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Wapenzi wasikilizaji, baada ya mawaidha hayo, tutawaleteni makala ya leo katika historia na itafuatiwa na kasida. Ni matumaini yangu kuwa takuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwakumbusheni kuwa matangazo yetu haya mnaweza kuyapata mubashara popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na hali kadhalika pia kupitia aplikashen yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service, na ukiwa Tanzania unaweza kutupata kupitia redio mshirika ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 99.1 Singida, pia Maarifa FM 105.3 Tanga, Maarifa FM 99.1 Lindi, Maarifa FM 101.9 Mwanza. Huko Kigoma unaweza kutupata kupitia Maarifa FM 99.7, na Mtwara Maarifa FM inapatikana kupitia 104.1. Wapenzi wasikilizaji, baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Imetumia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa sasa Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yaziwekea vikwazo taasisi na shahsia kadhaa wa umoja wa Ulaya. Wanazuoni wa Bahrain wanaosota Ulaya wasema wanatumai Papa Francis atazungumza neno la haki akiwa ziarani nchini humo. Siria yasema inataka uanzishwe mfumo mpya wa kimataifa ili Israel iadhibiwe kwa jinai zake. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu Iran imeziwekea vikwazo taasisi na shahsia kadhaa wa Umoja wa Ulaya kutokana na hatua zao za makusudi za kuunga mkono ugaidi na makundi ya kigaidi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, IRNA, kwa kuzingatia idhini ya mamlaka husika na kulingana na mfumo wa kanuni na taratibu husika za vikwazo na ikiwa ni hatua ya kujibu mapigo, wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeziwekea vikwazo taasisi na shahsia kadhaa katika umoja wa Ulaya kwa sababu ya vitendo vya makusudi vya kuunga mkono ugaidi na makundi ya kigaidi, kueneza na kuchochea ugaidi na machafuko, kueneza chuki zilizosababisha uvurugaji amani na kuzusha ghasia, kuchukua hatua za kigaidi na kukiuka haki za binadamu za wananchi wa Iran. Miongoni mwa taasisi zilizowekewa vikwazo ni kundi linaloitwa Marafiki wa Iran Huru na wajumbe wake katika Bunge la Ulaya, Kamati ya Kimataifa ya Kutafuta Haki ISJ na wanachama wake, shirika liitwalo Stop the Bomb Kanali ya Ufaransa, ya kif, kanali ya Kifarsi ya Dochevele DW Ujerumani na kanali ya Kifarsi ya RFI ya Ufaransa. Kwa upande wa shakhsia katika umoja wa Ulaya, miongoni mwa waliojumuishwa kwenye orodha ya vikwazo uh, vya Iran ni pamoja na Aljo Vidal Qodaras, rais wa kamati kima ya kimataifa ya kutafuta haki Javier Zaralejos mwenyekiti mwenza wa kundi linaloitwa Friends of Free Iran katika bunge la Ulaya; Milan Azver mwenyekiti wa kundi linaloitwa Friends of Azad Iran katika bunge la Ulaya; uh, Chania We Weimers mbunge wa bunge la Ulaya; Jan Zahardil mbunge wa bunge la Ulaya; na Helmut Geuking mbunge wa bunge la Ulaya. Tarehe 19 Oktoba, Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran ilitangaza katika taarifa kuhusu vikwazo zilivyowekewa taasisi na shakhsia kadhaa wa Uingereza. Vikwazo hivyo ni pamoja na kuzuia utoaji wa viza na kuingia katika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, watu waliowekewa vikwazo, kuzuiliwa mali na milki zao katika ardhi iliyo chini ya mamlaka ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kuzuiwa akaunti zao za benki katika mfumo wa fedha na benki wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tuelekee sasa uh, katika ukanda wa ghuba ya Uajemi, ambapo wanazuoni wa Bahrein wanaosota kwenye jela za utawala wa kifalme wa kiimla nchini humo ambao um, ni ukoo wa Al Khalifa, wameeleza katika taarifa waliotoa kumhutubu kiongozi wa kanisa katoliki duniani Papa Francis kwamba wanatumai kiongozi huyo wa kidini atasema ukweli na kuitikia wito wa ima amani katika ziara yake ijayo huko Bahrein. Shirika la habari la jamhuri ya kiislamu ya Iran, IRNA, limeripotiliwa kuwa wanazuoni wa Bahrein wanaoshikiliwa katika jela za utawala wa kiimla wa Ali Khalifa wameeleza katika taarifa yao wakimhutubu Papa Francis ambaye atakuwepo Bahrein kuanzia tarehe tatu hadi sita Novemba kushiriki mkutano uliotajwa kuwa ni wa mazungumzo baina ya mashariki na magharibi na wamesema kwamba wewe utaweka mguu wako katika ardhi ya nchi ambayo kauli mbiu ya kuvumiliana na kuishi pamoja inatolewa kwa ajili ya wananchi na kubainisha uh, ndani yake haki, uadilifu na ihsani, lakini dhuluma na utovu wa haki vimeenea ndani yake. Taarifa hiyo imetolewa kwa jina la Shekh Abduljalil Almiqdad, Shekh Said Anuri, Shekh Muhamad Habib Almiqdad na Shekh Ali Salman, ambao ni maulama wa Bahrain waliokamatwa na kufungua jela na utawala wa kiimla wa Alkhalifa kwa sababu ya harakati zao za kisiasa tu. Sehemu nyingine ya taarifa ya wafungwa hao wanne wanaosota katika jela za kuogofya za utawala wa kifalme wa Alkhalifa huko Bahrain anasema, watu wa ardhi hii ni miongoni mwa waliofariki, kinamama wenye majonzi makubwa ya kuondokewa watu waliojeruhiwa, wafungwa wanaosakwa na waliohamishwa kwa kupelekwa mbali na nchi yao na familia zao zilizobaki katika ardhi yao katika hali ya kusubiri. Mwishoni mwa taarifa yao, wanazuoni hao wanne wa Bahrein wamesema wana matumaini kuwa Papa Francis atazungumza ukweli wakti wa ziara yake nchini Bahrein na kuitikia wito wa imani na akili iliyotimamu. Tangu Februari 14, 2011 Bahrein imekuwa uwanja wa mapambano ya amani ya wananchi dhidi ya utawala wa kiimla wa ukoo al Khalifa. Wananchi hao wanataka uhuru kutekeleza uadilifu na kuondolewa ubaguzi pamoja na kuongozwa na serikali waliochagua wenyewe. Tuelekee sasa nchini Siria ambapo kwa mnasaba wa siku ya umoja wa mataifa, serikali ya Siria imetoa wito na kusisitiza ulazima wa kuundwa mfumo mpya wa, wa kimataifa na kuzuiwa uchokozi wa utawala wa kizaweni wa Israeli na jinai zinazofanywa na utawala huo haramu. Kwa mujibu wa kituo cha televisheni cha Alakhbaria, wizara Mambu ya mambo ya nje ya Iran imetoa taarifa kwa mnasaba wa siku ya Umoja wa Mataifa na kutangaza kuwa kuto heshimiwa na nchi za magharibi hati ya Umoja wa Mataifa na kutekelezwa sera za uvamizi, ukoloni, utumiaji vigezo vya kiundumakuili na kupora utajiri wa nchi zinazoendelea vimeweka mbali Umoja wa Mataifa na jukumu lake na kuondoa kwenye nafasi yake inayostahiki. Taarifa hiyo imefafanua kuwa kama ilivyokuwa huko nyuma, Syria inataka uanzishwe mfumo mpya wa kimataifa unaoheshimu hati ya Umoja wa Mataifa, kuhitimishwa sera za kibabe na ubeberu wa kikoloni na kuzuia hatua za utawala ghasibu wa Israeli na jinai zake katika maeneo ya nchi za Kiarabu unaoakalia kwa mabavu, na kuandaa mazingira ya kujenga ulimwengu mpya ambao ndani yake mataifa yataweza kupata haki zao, demokrasia, utawala uh, na kutawala uhusiano wa kimataifa, na ulimwengu mzima kunufaika na ustawi endelevu. Katika miaka ya hivi karibuni, utawala wa kizaini wa Israeli umekuwa ukifanya mashambulio ya mara kwa mara ya anga dhidi ya mji mkuu wa Siria, Damascus, na maeneo mengine tofauti ya nchi hiyo, ingawa mara nyingi hujuma na mashambulio hayo yamekuwa yakizimwa na mitambo ya ulinzi wa anga ya nchi hiyo ya Kiarabu. Uvamizi na mashambulizi ya ya anga ya utawala wa kizaini wa Israeli yanaendelea kufanywa wakti serikali ya Siria imeshatuma barua mara kadhaa kwa Umoja wa Mataifa kulaani mashambulizi hayo na kutaka yakomeshwe. Sasa tuelekee barani Afrika, ambapo maafisa wa serikali ya umoja wa kitaifa ya Libya na wale wa Uturuki wametia saini mikataba miwili ya ushirikiano wa kijeshi mjini Istanbul. Kwa mujibu wa shirika la habari la Mehr, ofisi ya waziri mkuu wa serikali ya umoja wa kitaifa ya Libya, Abdul Hamid Dbeiba, imetangaza kuwa Dhibaiba mwenyewe na waziri wa ulinzi wa Uturuki Hulusi Akar wametia saini mikataba miwili ya ushirikiano wa kijeshi kati ya Ankara na Tripoli. Imeelezwa katika taarifa hiyo kwamba mkataba wa pili unajumuisha utaratibu wa utekelezaji wa mkataba wa usalama uliosainiwa na Baraza la Urais la Serikali ya Makubaliano ya Kitaifa ya Libya mwaka elfu mbili kumi na tisa. Katika mkataba wa kwanza imesisitizwa kuhusu utumiaji uzoefu wa Uturuki katika kuboresha ufanisi wa uwezo wa jeshi la anga la jeshi la Libya. Hafla ya utiaji saini mikataba hiyo miwili ilifanyika mjini Istanbul, Uturuki, mwishoni mwa Novemba 2019 rais Rojeb Tayyip Erdogan wa Uturuki na Fayez Siraj aliyekuwa rais wa serikali ya makubaliano ya kitaifa ya Libya GNU ambayo inadhibiti sehemu tu ya ardhi ya Libya walitia saini mapatano yanayohusu maeneo ya baharini na ushirikiano wa kijeshi. Mwaka elfu mbili kumi na moja nchi wanachama wa uh, muungano wa kijeshi wa nchi za magharibi NETO zilifanya mashambulizi makubwa dhidi ya Libya kwa kisingizio cha kumuondoa madarakani uh, kiongozi wa nchi hiyo Muammar Gaddafi. Baada ya kupinduliwa na kuwa wa Gadafi, Libya iliingia katika kipindi cha machafuko na vita vya wenyewe kwa wenyewe ambavyo vingali vinaendelea, na hadi sasa nchi hiyo haijaweza kushuhudia amani na uthabiti wala kuwa na serikali moja ya kitaifa. Na kwa kumalizia, maoni ya kwanza kutolewa na Wahindi watumiaji wa mitandao ya kijamii kwa kuchaguliwa Rishi Sunak kuwa waziri mkuu wa Uingereza ni kumwomba kiongozi huyo mwenye asili ya India airejeshe nchini humo almasi ya kuhe nur iliyoko kwenye taji la malkia wa Uingereza. Kwa mujibu wa shirika rasmi la habari la jamhuri ya kiislami Iran, IRNA, maoni ya kwanza yaliyotolewa na watumiaji wa India wa mitandao ya kijamii kuhusiana na Rishi Sunak kushika wadhifa wa waziri mkuu wa Uingereza ni kutaka kurejeshwa mali za India zilizoporwa na Uingereza. Sunak ndiye waziri mkuu wa kwanza mwenye asili ya India katika historia ya Uingereza. Huko nyuma pia, watumiaji wa mitandao ya kijamii nchini India walitaka nchi yao irejeshewe almasi hiyo ya Koh-i-Noor. Kwa muda mrefu India imekuwa ikidai kurejeshewa almasi hiyo yenye karati 105 ambayo ni moja ya almasi kubwa zaidi duniani na yenye thamani ya dola milioni 591 iliyopambwa kwenye taji la malkia wa Uingereza. Kulingana na jumuiya ya kifalme, almasi ya Kuhenur kikabidhiwa kwa malkia Victoria mwaka 1849 na Maharaj Dulip Singh, mfalme wa mwisho wa India aliyekuwa na umri wa miaka 11, kama sehemu ya mkataba wa Lahore. India imekuwa ikidai irejeshewe almasi hiyo tangu wakti ilipopata uhuru wake mnamo mwaka 1947. Wakati wa kifo cha malkia wa pili Elizabeth eh, watumiaji wa mitandao ya kijamii India walianzisha kampeni kubwa ya kutaka almasi hiyo ya Koh-i-Noor irejeshwe nchini humo. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Na mpenzi msikilizaji, na baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ni wakati wa kutega sikio uchambuzi wa kisiasa, na usiku huu utahusu mkutano wa jumuiya ya mashirika ya habari ya Asia y Pasifiki ambao umefanyika hapa Teheran. Ni fursa ya kuvunja ukiritimba wa vyombo vya habari vya madola ya Magharibi. Mkutano wa 18 wa jumuiya ya mashirika ya habari ya Asia Pasifiki wa umefanyika hapa mjini Tehran tangu Jumatatu iliyopita. Mkutano huo wa siku mbili wa jumuiya hiyo ya mashirika ya habari ya Asia Pasifiki umewashirikisha wakuu na wakurugenzi wakuu o 60 wa vyombo vya habari kutoka nchi 35 na chama. Kabla hapo, mkutano mkuu wa 17 wa jumuiya ya mashirika ya habari ya Asia na Pasifiki ulifanyika mjini Seoul, Korea Kusini ambapo nchi hizo zilipiga hatua e, na a, kisha zikapiga kura ya kuunga mkono Iran kuongoza duri ya 18 ya mkutano huo hapa mjini Tehran. Mkutano mkuu wa jumuia wa mashirika ya habari ya Asia Pasifiki, kwa kifupi OANA, ulianzishwa mnamo Disemba 22 mwaka 1961 kwa lengo la kuwezesha upashaji habari kati ya nchi za eneo na kwa ushirikiano wa shirika la Umoja mataifa la elimu, sayansi na utamaduni kwa kifupi UNESCO. Kuwepo usawa katika shughuli ya upashaji habari na kuzuia upashaji habari wa upande mmoja katika uwanja wa vyombo vya habari ni moja ya malengo muhimu ya jumuiya hiyo. Katika hali ya hivi sasa, shughuli mbalimbali za vyombo vya habari kama vile uhamasishaji na upashaji habari, kuleta uwiano na mfungamano wa kijamii, kufuatilia utendaji wa muundo wa utawala na kuandaa uwanja wa ushiriki na usimamizi wa umma katika mfumo wa kijamii kumevifanya vyombo vya habari kuwa na nafasi muhimu katika kukamilisha na kuimarisha viashiria vya kimsingi katika muundo wa kisiasa na kiutamaduni na pia wa kijamii. Rais Said Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran, akizungumza siku ya Jumanne mbele ya wakurugenzi wakuu wa wa vyombo vya habari vya kimataifa vya nchi wanachama wa OANA alibainisha sifa na majukumu ya vyombo vya habari na kusema, na hapa namnukuu, majukumu ya vyombo vya habari ni kulinda uhuru na utambulisho wa mataifa na hasa mataifa ya eneo hili. Halkadhalika ameelezea kuwa eneo tunaloishi, eh, na hasa katika ulimwengu wa mabadilishano ya habari na mawasiliano, ambapo kuna hujuma kubwa inayoendeshwa dhidi ya utamaduni wa mataifa hasa yale yaliyo huru ni jambo ambalo uh, linaashiria kuwa maadui wanataka kuyapokonya mataifa utambulisho wao halisi ili kusiwe na hata nchi moja iliyo huru duniani na katika eneo. Hapana shaka kwamba vyombo vya habari kama vile magazeti, redio, televisheni, intaneti na mitandao ya kijamii, vikiwa moja ya nguzo muhimu za jamii, na ambavyo vina ushawishi mkubwa kwenye itikadi maoni na nyanja nyinginezo za maisha ya mwanadamu huathiri sana masala ya kisiasa na kijamii ya watu. Hii ni katika hali ambayo hii leo vyombo vya habari vya magharibi huakisi habari na matukio ya dunia kwa mujibu wa mitazamo na malengo yao maalum, ambapo sehemu kubwa ya matoleo na matangazo yao huzingatia namna ya kukabiliana na madola ya mashariki na jinsi ya kuyazuia kuwa na ushawishi katika ngazi za kieneo na kimataifa. Na kwa maelezo hayo ni wazi kuwa kufanya mkutano mkuu wa jumuiya ya mashariki e, ya mashirika ya habari ya nchi za Asia na Pasafiki kunaweza kusaidia pakubwa katika kuboresha mawasiliano na maingiliano ya kirafiki kati ya nchi ambazo zinakabiliwa na changamoto katika uga wa kimataifa. Kwa hakika, hii inachukuliwa kuwa njia bora zaidi kuelekea ushirikiano wa pande mbili na pande kadhaa. Na kwa kuimarisha ushirikiano wao, vyombo vya habari vya Asia vinaweza kuzuia dhuluma na kufunikwa ukweli kuna kufanywa na vyombo vya habari vya Magharibi, na hivyo kuvunja ukiritimba wao kuhusiana na swala zima la upashaji habari. Wakati huo huo, ikumbukwe kwamba uwezo na chama wa nchi wanachama wa jumuiya hiyo ya vyombo vya habari vya Asia Pasifiki eh, ni eh, wa kuunganisha eh, na kupanua ushirikiano wao ambao ni mkubwa sana. Nchi wanachama wa jumuiya hiyo zinaunda asilimia hamsini na sita ya uzalishaji jumla wa duniani, karibu asilimia hamsini ya biashara ya dunia, zaidi ya asilimia sitini ya eneo la maji na zaidi ya asilimia ishirini na tano ya usafiri wa anga. Muhamad Mehdi Ismaili, waziri wa utamaduni na mwongozo wa kiislamu wa Iran, akiashiria kwamba mkutano wa Teheran unaweza kuwa fursa nzuri ya kupanua na ku balisha na uzoefu wa kitaaluma na habari baina ya nchi wanachama, amesema. Nchi wanachama wa jumuiya hii ambazo zinaunda zaidi ya nusu ya nguvu ya kiuchumi duniani zinaweza kuimarisha nguvu yao katika uwanja wa vyombo vya habari kwa kiwango hicho hicho, na hivyo kumaliza kipindi cha baadhi ya madola ya magharibi ambayo yanahodhi kila jambo katika uwanja wa habari. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa, wapenzi wasikilizaji, tunawakaribisha katika sehemu ya pili ya matangazo haya, ambapo kwanza kabisa tutawaleteni mawaidha e, kuhusiana na siku hizi za kukumbuka maulid ya bwana wetu Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Wa mawaidha yenyewe yataletwa na uh, Sheikh Said Aidarus Sharif Alawi na baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, tutawaleteni makala ya leo katika historia na makala hii itafuatiwa na kasida. Tunawatakieni usikilizaji mwema. baraza rahim assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, wasikilizaji wapenzi wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika kipindi hiki kingine cha baraza la wasikilizaji. Leo hatutorefusha maneno bali tutaingia moja kwa moja kwenye kurusha hewani maoni yeno thaban, baada ya hiki kiburudisho kifupi. Leo moja kwa moja tunaanza na maoni yake mwanabaraza hai, Bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa sehemu za Ingilani Old Town huko Mombasa nchini Kenya, ambaye ameandika: Mimi kwa kauli yangu binafsi, nimeamua kuwa sina imani na Umoja wa Mataifa kwa sababu ya kutoa kwake kauli za hewa moto ambazo zinatangazwa kwenye vyombo vya habari tu kama kupumbaza watu kama hivi sasa Umoja wa Mataifa umekiri kuwa mwaka huu wa 2022 ndio umekuwa mwaka uliotia fora kwa mauaji ya raia wa Palestina. Ehe, kisha ndio basi hatua gani wamechukua kukuazisha dola la kizayuni lisiendelee kufanya jinai hizo? Haa, jamani, hata kama ni kutudanganya, basi ni kwa jinsi hii kweli. This is just too much. Yahya Hassan Mohamed Shebe wa Mombasa, Kenya. Nam, ni dukuduku la mahala pake kabisa hilo, kutoka kwa mwanabaraza huyu hai aliyetolea maoni habari ya redio Teheran iliyomnukuo Lusielmi, mratibu wa misaada ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ya Palestina akisema katika ripoti yake kwamba mwaka huu elfu mbili na ishirini na mbili umekuwa mwaka za ilu, za wa umwagaji damu zaidi za Wapalestina uliofanywa na Wazayuni kuliko muda wote ule katika kipindi cha miaka kumi na sita iliyopita. Pia alisema wastani wa Wapalestina wanaouliwa na Wazayuni kila mwezi umeongezeka kwa asilimia hamsini na saba ikilinganishwa na mwaka jana. Ni kweli kabisa bwana Shebe. Hivi kutoa kauli za hewa moto tu kuna tosha kweli? bila kuchukuliwa hatua yoyote. Ni wazi kabisa, matamshi kama hayo ya Umoja wa Mataifa hayaushughulishi hata kidogo utawala wa kizayuni unaotenda jinai kila sekunde dhidi ya Wapalestina. Hapo wapenzi wasikilizaji, tuna maoni mengine kwa njia ya sauti, karibuni kuyasikiliza. Assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Ni Juma bin Karim, ama Juma bin Hamid, kutoka mitaa ile ya Upanga. Bwana, kusema la kweli Leti kama Afrika itakuwa viongozi baadhi wanajitahidi kuweza kuongoza kama vile inavyotakikana uongozi. Sio kuongoza kwa mabavu, wala sio kuongoza kama bwana. Mimi hili nasema lende hivi kiufupi, kiongozi akiwa anawasikiliza wananchi wake, basi mambo yakuwa mazuri. Usiwe kiongozi ambaye hushauriki Kiongozi uzuri wake ni kushaurika. Basi tunaweza wa Afrika tukenda bila kutegemea watu wa nchi nyingine. Afrika tukiamua kuweka umoja wetu wa Kiafrika ambao uko sawa, basi bwana, Afrika hatuwezi tukamnyenyekea mtu. tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji, lakini kwanza tunamshukuru sana bwana Juma bin Karim sana maoni yake. Bwana Abdallah Saidi Shumbi wa Singida, Tanzania, ambaye hapa anasema mimi ni Abdallah Saidi na kuandikieni nikiwa Nduguti, Singida, Tanzania. Nawasalimia sana wairani wote. Naam, shukran sana bwana Abdallah Shumbi kutoka pande za Singida, Tanzania, maeneo ya Nduguti huko. Naye mwanabaraza bwana Omar Haji Abdallah wa Zanzibar anaanza kwa pia anasema kwanza anapenda kuwasalimu watangazaji wote wa redio Teheran. Nam, asante sana. Na baadaye ameandika nina masikitiko ya kutopata darsa ya Quran, inafika mwezi sasa. Na kuombeni kwa hisani yenu mniruhushie na mimi mubashara kama zamani, kwani nafarijika sana na darsa zenu. Nakuombeni sana munisaidie. Ni mimi msikilizaji wenu Omar Haji Abdallah kutoka Zanzibar. Naye bwana Husein Marandu wa Moshi, Tanzania, anasema ninashukuru sana kwa habari moto moto, ila naona habari zenu siku hizi zina zinasuasua kunifikia, si kama zamani. Mwenyezi Mungu akupeni baraka zake nyingi. Pia ameandika Ninadhani vikwazo vya kidhuluma dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Irani, tutasimama na jamhuri ya kiislamu ya Irani siku zote. Labaika ya Khamenei. Naam, asanteni sana bwana Marandu na bwana Omar. Msimamo wako Bwana Marandu wa kuwa pamoja na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran siku zote unastahiki pongezi zetu. Aidha, tumekuwa tukipokea sana siku hizi malalamiko ya kutopokea habari na sauti za matangazo yetu kutoka kwa wasikilizaji wetu mbalimbali kupitia WhatsApp. Ukweli ni kwamba hivi sasa kwa karibu mwezi mzima tena au huenda zaidi, matatizo ya kiufundi katika mawasiliano yetu kupitia WhatsApp yametuzonga. Huwa tunajitahidi sana kuwasiliana na wasikilizaji wetu kupitia mtandao huo wa kijamii lakini baadhi ya wakati inashindikana. Hata imekuwa ni vigumu pia hivi sasa kuwatumia sauti za vipindi vyetu wasikilizaji wetu wapenzi, kutokana na matatizo hayo ya kiufundi. Tunaendelea na juhudi za kuhakikisha matatizo hayo yanaondoka. Kwa hivi sasa tunawashauri wasikilizaji wetu wawe wanatembelea mtandao wetu wa intaneti wa ParsToday.com sw kupata habari na hifadhi ya mwezi mzima ya matangazo yetu ya kila siku, na huku pia tutaendelea na juhudi zetu za kuwapelekea habari na sauti kupitia WhatsApp hivyo hivyo, kwa tabu na mashaka mpaka mambo yatakapotengenea. Msikilizaji mpenzi, kama ndio kwanza umeanza kutusikiliza, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Jame Jam hapa mjini tehrani Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kuna njia mbalimbali za kuweza kuwasiliana nasi ikiwemo WhatsApp yetu ya plus 989035065487 na barua pepe yetu yani email ya Swahili radio at irib.ir. Mtandao wetu wa intaneti kama tulivyotangulia kusema ni parstoday.com/sw. Tunakiendeleza kipindi chetu hiki kwa maoni mengine ya sauti, karibuni kuyasikiliza. Ustadhi Nura Masudi Hassan ni mzaa wa Kigoma lakini kwa sasa niko Pwani, mkoa wa Pwani hapa wilaya Rufiji. ya Rufiji mchango wangu leo, ningependa kuzungumzia vita ya Ukraine na Russia, ambao mara nyingi tumekuwa tukiona vita nyingi zinazotokea ulimwenguni hapa. E, Marekani amekuwa ni mtu mmoja ambaye anaingilia vita mbalimbali mbali, na akionyesha sura ya nje kwamba yeye anasaidia lakini pana anapoingia eneo husika ambalo kunakuwa na vita, eneo hilo tumeona machafuko akiwa naongezeka mara kwa mara. Mimi kwa mfano nakumbuka, sikumbuki eh, mwaka gani pale ilipotokea vuguvugu la mapinduzi Libya, eh, ambapo aliondolewa aliyekuwa rais wa nchi ile hayati Muammar Gadafi. Naona jinsi ambavyo wanajeshi walivyofika pale, machafuko yakawa makubwa, ukiachia mbali na hapo na sehemu zingine mfano wa hizo. Bado wanapokuwa wanaendelea kuingilia e, maeneo ambayo wao wanasema kwamba wanaenda kusaidia, lakini kwa nini kila wanapokuwa wameenda kusaidia machafuko ndio yanaongezeka hivi? Hawa watu kweli wana msaada ya kuwasaidia binadamu au wale wananchi ambao ni wahanga wa vita hivyo. Hivi ningependa Umoja wa Mataifa waitizame Marekani kwa upande mwingine wa pili. Assalamu alaykum warahm Tukiendelea mbele na baraza la wasikilizaji hapa sasa, ni maoni yake Bwana Jarigaba Johnson wa Manikalandwa nchini Zimbabwe, na matangazo idhaa ya idhaa ya Kiswahili Redio Teherani yanafika katika kona zote za dunia. Bwana Jarigaba yeye anasema kila mara, Marekani ni mchonganishi, Marekani ni fremason, Marekani ni mwabudu shetani. Maoni mengine hapa ni kutoka kwake Bwana Butele Bran wa Arua nchini Uganda. Kama ulivyosema, Asma, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio Teherani yanafika kona zote za dunia. Bwana Butele yeye ameandika, shukran za dhati ziende kwa serikali ya Uganda kwa hatua zake za kuweka karantini ili kudhibiti msambao wa ugonjwa wa Ebola. Kiswahili safi kabisa. Kwa upande wake mwanabaraza Bwana Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania, ameandika baada ya kutusalimu kwamba, ndugu watangazaji wa Redio Teherani, nasikitika na nimeumia sana nikiwa mimi ni Mwislamu hamza Gomba, kuona wazayuni wanakichezea kitabu cha Allah. Naamini yote hii inatokana na baadhi ya viongozi wa mataifa ya kiarabu kujinasibisha na Uislamu, lakini kumbe ni wanafiki na wanawaunga mkono wazayuni. Viongozi hao wanashindwa hata kukemea kweli na kuonyesha mshikamano wa kukomesha hali hiyo duniani na si huko tu, bali uislamu unapigwa vita duniani, lakini viongozi tulionao wapo kimaslahi tu ya matumbo yao. Naamini viongozi hao wangekuwa imara kama viongozi wa Iran, ninaimani Wazayuni wote duniani wangeshika adabu zao. Ama katika maoni yake mingine, mwanabaraza Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania, anasema hongera sana viongozi wa Iran kwa kuzidi kung'ara katika nyanja za siasa na kiuchumi. Yatakutambueni na kukueleweni mataifa ya Magharibi na washirika wao kuwa nini hasa mnachomaanisha. Tunakiendeleza kipindi hiki kwa maoni yaliyotufikia kwa njia ya barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir. ni kutoka kwa mwanabaraza mwingine hai, bwana Jumaidi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania. Yeye analalamikia ongezeko la ajali za barabarani nchini Tanzania na ametoa mfano wa ile ajali iliyowahi kutokea Mtwara wakati wanafunzi walipokuwa wanaenda shuleni. Anatoa mkono wa pole kwa ajali hiyo, halafu anasema pole ziwaendee familia za wahanga hawa, ambao si wao tu, bali nguvu kazi ya kitaifa imepotea. Upande wa pili, tunashuhudia serikali ikitumia nguvu kubwa pale ajali zinapotokea kama hii ya Mtwara. Jeshi la polisi limekuwa likifuatilia karibu kwa karibu, tena mabasi ya shule na kuyakagua kama ndiyo kwanza yametoka bandarini. Napenda kuwakumbusha wahusika wakumbuke ajali ya basi shuleni kule Arusha ambayo ilipata ajali na kupelekea kupotea wanafunzi waliokwama wakielekea kimasomo Karatu. Hatua za haraka zikachukuliwa na kukagua magari ya shule, zoezi ambalo baadaye lilikuja kusahaulika hadi likatokea hili la Mtwara. Na mwisho anauliza swali akisema, swali linakuja: je, tutaishi kwa matukio kama haya hadi lini? Yatupasa kuchukua tahadhari bila ya kutokea ajali. Ni mimi Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, balozi wa Redio Teheran, kanda ya kati, Dodoma. Na tatizo hili la ajali za barabarani ni tatizo sugu kusema kweli, na ni kweli kabisa kwamba kuna wajibu wa kuchukuliwa hatua za ziada za kukabiliana nalo. Pombe na madawa ya kuharibu akili ni moja ya sababu kuu za kutokea ajali kama hizo. Tamaa pia ya kusaka fedha na kuendesha magari kwa fujo na bila ya kujali roho za watu pia ni mambo ambayo lazima yadhibitiwe sambamba na masuala hayo ya kiufundi na usalama wa vyombo vyenyewe vya usafiri. Shukran, bwana Jumaidiza. wapenzi na kufikia hapa ndio tunatamatisha dakika hizi za baraza la wasikilizaji kwa leo. Maoni mengine tutayatumia katika vipindi vyetu vijavyo tukijaliwa. Jina langu ni Ahmed Rashid, fundi mitambo yetu alikuwa ni Leila Kimani na mwenzangu mstudioni kama kawaida alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhamed. Ishini salamu Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni wasikilizaji wapenzi katika sehemu nyingine ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za haki za watoto katika Uislamu, tukiwa tumo mwishoni tena mwa mwezi wa mfunguo sita, mwezi wa maadhimisho ya kuzaliwa mtukufu wa daraja Abul Qasim Muhammad Sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Leo pia tumeamua kuzungumzia machache kuhusu heshima ambayo Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, alikuwa akiwapa watoto wadogo. Karibuni wasikilizaji wa penzi. Imepokewa hadithi inayosema wakati bwana mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipokuwa akiletewa watoto wachanga kwa ajili ya kuwaombea dua na kuwapa jina, alikuwa akiwapa kata kuonyesha heshima kwa wazazi wa mtoto huyo. Baadhi ya wakati ilikuwa ikitokezea mtoto huyo mchanga akijisaidia haja ndogo kwenye nguo za mtukufu huyo na ikitokezea wazazi wa mtoto huyo au watu waliokuwepo karibu na hapo kukasirishwa na jambo hilo na kumkaribia mtoto huyo, Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa akiwazuia na kumwacha mtoto amalize haja yake, na alikuwa akisema nguo zangu zitatoharika kwa maji. Ama je, mumepata kujiuliza ni kitu gani kinachoweza kufuta vumbi ambalo mnaliweka kwenye moyo wa mtoto huyu. Vile vile, Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam amenukuliwa akisema, mtoto mwema ni ua miongoni mwa maua ya peponi. Kwa hivyo, wazazi yaani baba na mama, wanapaswa kufanya juhudi za kuingiza furaha, nguvu na ustawi kwa watoto wao. Aidha, imepokewa hadithi kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwamba siku moja aliwauliza masahaba wake, je, ni wakati gani mwanamke anakuwa karibu zaidi na Mwenyezi Mungu? Hakuna hata mmoja kati ya masahaba waliokuwepo hapo aliyeweza kujibu swali hilo hadi pale alipojitokeza Bibi Fatimatu Zahra alaiha salam, binti kipenzi wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kujibu kwa kusema: Mwanamke huwa karibu zaidi na Mwenyezi Mungu wakati anapokuwa nyumbani kufanya shughuli za kimaisha na kulea watoto. Katika upande mwingine, Uislamu unahimiza mno malezi sahihi ya kidini kwa watoto. Uislamu umewapa mazingatio wa maalumu watoto na kusisitiza kulindwa haki zao kwani wana haki kubwa kutoka kwa wazazi wao wawili na kwa jamii wanayoishi. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam amenukuliwa katika hadithi nyingine akisema: waheshimuni watoto wenu na amilianeni nao kwa adabu na mwenendo mzuri. Labda tumalizie na hadithi hii iliyonukuliwa na Abu Jafar Ahmad bin Muhammad al Barqi katika kitabu chake cha Almahasin kutoka kwa Imam Jafar Sadiq alaihi salam akisema: wa wakati Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam alipokuwa anaazimia kutuma kundi fulani la wapiganaji katika vita, alimwita kamanda wa kundi hilo na kumketisha chini, na kisha kuwaita wapiganaji na kuwaketisha chini, na kisha kuwaambia: mwendeeni adui kwa jina la Mwenyezi Mungu, katika njia ya Mwenyezi Mungu na kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, na wala msivunje mkataba, msimdhalilishe wala kumfanyia istihizai adui Wala msikate vipande vipande maiti yake, na wala msikate mti wowote isipokuwa mnapolazimika kufanya hivyo. Msiwawe wazee wala watoto na wala wanawake. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia leo, ni Jumatano tarehe 29 mfungo wa 6 ya Rabiula Awal 1444 Hijiria, sawa na Oktoba 26 mwaka 2022 Meladia. Miaka 75, iliyopita, katika siku kama hii ya leo, eneo la kistratejia la Jamu na Kashmir liliunganishwa na India baada ya nchi hiyo kupata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza, na Pakistan ikajitenga na India. Ilipangwa kuwa eneo la Jamu na Kashmiri lenye wakazi wengi wa Waislamu litajiunga na Pakistan, lakini mtawala wa eneo hilo akichochewa na India na Uingereza aliamua kuliunganisha na India na kupuuza matakwa ya wananchi. Baada ya kutangazwa habari hiyo, Pakistani ililishambulia eneo hilo na kutoa sehemu ya Jamu na Kashmir. Tangu wakati huo hadi sasa, India na Pakistan zimepigana vita mara mbili juu ya umiliki wa eneo la Jamu na Kashmir, na hitilafu za pande mbili hizo zingali zinaendelea. Siku kama ya leo miaka 58 iliyopita Imamu Ruhullah Khomeini, baada ya kuachiwa huru kutoka katika jela ya utawala wa Shah, alitoa hotuba kali akishambulia vikali kitendo cha kupasishwa sheria ya capitulation au sheria ya kuwapatia kinga ya kutofikishwa mahakamani raia wa Marekani waliofanya uhalifu nchini Iran. Katika hotuba hiyo Imam Khomeini alizishambulia vikali Marekani na utawala ghasibu wa Israel. Hotuba hiyo iliwaamsha wananchi na kukasirisha utawala wa kiimla wa Shah kiasi kwamba uliamua kumwekea vizuizi vingi kiongozi huyo wa harakati za mapinduzi ya Kiislamu. Siku chache baadaye, Imam alipelekwa uhamishoni nchini Uturuki na baadaye Iraki. Miaka 42 iliyopita katika siku kama ya leo mji wa Koramshar wa Irani ulikaliwa kwa mabavu na jeshi la dikteta wa zamani wa Iraq Sadam Hussein. Mji wa Koramshari uko katika mkoa wa Khuzestan kusini magharibi mwa Iran. Mji huo ulikuwa chini ya uvamizi wa majeshi ya Iraki kwa muda wa karibu mwaka mmoja na miezi minane. Mji huo ulikombolewa tarehe tatu mwezi Kordad, ambayo inajulikana katika utamaduni wa mapinduzi ya Kiislamu kwa jina la siku ya istikama na ushindi. Na siku kama ya leo miaka 27 iliyopita maajenti wa shirika la ujasusi la Israel Mossad walifanya mauaji ya kigaidi dhidi ya katibu mkuu wa zamani wa harakati ya Jihadi Islami ya Palestina, Dk Fati Shikaki akiwa huko Malta. Dk Shikaki alizaliwa mwaka 1951 katika kambi ya wakimbizi wa Kipalestina, ukanda wa Gaza. Alihitimu masomo ya udaktari na kufanya kazi katika hospitali moja ya Baitul Muqaddas alianzisha harakati za mapambano dhidi ya utawala wa ghasibu wa Israel akiwa bado kijana mwaka wa elfu moja mia tisa sabini na tisa Dkt Shikaki alikamatwa na kuswekwa jela nchini Misri kwa sababu ya kuandika kitabu kuhusu harakati za Imamu Ruhollah Khomeini na ushindi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran. Dkt Shikaki aliitangaza siku ya kimataifa ya Quds iliyoainishwa na Imam Khomeini kuwa ni siku ya kuuisha Uislamu na mapambano ya jihadi. na mmesikiliza hapo kipindi cha baraza la wasikilizaji ambacho kimefuatiwa na haki za mtoto katika Uislamu na kisha makala ya leo katika historia. Kumradhi eh, eh, eh, kumetokea hitilafu na tulivyowatangazia awali kuwa tawaleteni mawaidha, hatukuweza kuwaleteni mawaidha bali tumewaleteni vipindi hivyo vya leo Jumatano eh, kwa hivyo tuyeni radhi kama hamkuweza kuyasikiliza mawaidha tulivyowatangazia. Wapenzi wasikilizaji, na kabla hatujaondoka hapa studioni, ni muhtasari wa habari za dunia. Wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislami ya Iran imeziwekea vikwazo taasisi na shaksia kadhaa wa umoja wa Ulaya kutokana na hatua zao za makusudi za kuunga mkono ugaidi na makundi ya kigaidi. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imesema imeziwekea e, vikwazo taasisi hizo zikiwemo zile zilizo au zinazofungamana na bunge la Ulaya na hali kadhalika pia kanali ya Kifarsi ya DW ya Ujerumani na pia kanali ya Kifaransa ya RFI ya Ufaransa. Maafisa wa serikali ya umoja wa kitaifa ya Libya na wale wa Uturuki wametia saini mikataba miwili ya ushirikiano wa kijeshi mjini Istanbul. Waziri mkuu wa serikali ya umoja wa kitaifa Libya, Abdul Hamid Dbeiba ametia saini makubaliano hayo kwa niaba ya Libya, naye waziri wa ulinzi wa Uturuki Hulusi Akar ametia saini kwa niaba ya nchi yake. Mnasaba wa siku ya Umoja wa Mataifa, serikali ya Siria imetoa wito wa kusisitizwa ulazima wa kuundwa mfumo mpya wa wa kimataifa na kuzuia uchokozi wa utawala wa kizaini wa Israeli na jinai zinazofanywa na utawala huo haramu na maoni ya kwanza ya kutolewa na Wahindi watumiaji wa mitandao ya kijamii kwa kuchaguliwa uh, Rishi Sunak kuwa waziri mkuu wa Uingereza ni kumwomba kiongozi huyo mwenye asili ya India airejeshe nchini uh, uh, uh, India almasi ya Kohenur iliyoko kwenye taji la malkia wa Uingereza. Lazia Dasana kutoka hapa Teheran. Shukran kwa kuwa nasi na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anuani yetu ya internet ni parstoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98 9035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.