Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Na ikiwa makundi mawili katika waislamu yanapigana, basi fanyeni suluhu baina yao, na likiwa moja la hayo lina mdhulumu mwenziwe basi lipigeni lile linaloonea mpaka lirudie katika amri ya Mwenyezi Mungu, na kama likirudi, basi yapatanisheni baina yao kwa uadilifu na hukumuni kwa haki. Hakika Mwenyezi Mungu huwapenda wanaohukumu kwa haki. Kwa hakika Waislamu wote ni ndugu, basi patanisheni baina ya ndugu zenu. Na mcheni Mwenyezi Mungu, msipuuze jambo la kupatanisha ili mrehemewe. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Matangazo yetu mchana huu yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho mkutano wa jumuiya ya OANA mjini Teheran, fursa ya kuvunja ukiritimba wa vyombo vya habari vya nchi za Magharibi. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, uh, tutakuwa na kipindi cha mawaidha ya Kiislamu, uh, yatakayoletwa kwenu na Sayyid Aidarus wa Lamu nchini Kenya. Maudhui ya mawaidha ya Sayyid Aidarus ni maulidi ya Mtume na jinsi ya kumjua uh, nabii huyo wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Baada ya kipindi hicho, mtasikiliza dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na makala ya leo katika historia, kama ilivyo kawaida ya kila siku, na matangazo yetu mchana huu yatahitimishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mtaendelea kwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandaliani. Saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake ya Kiislamu ya Iran imetangaza kwamba uungaji mkono wa nchi za magharibi kwa jinai na uhalifu wa Israel ni mfano mkubwa zaidi wa ukiukaji wa haki za binadamu. Serikali ya Ethiopia na wasi wa eneo la Tigray wameanza mazungumzo ya amani huko Johannesburg nchini Afrika Kusini. Shirika la kimataifa la uhamiaji limetangaza kwamba idadi ya vifo vya watu wanaotafuta hifadhi imeongezeka kwa kiasi kikubwa mwaka huu ikilinganishwa na mwaka uliopita. Na Russia imeitisha kikao cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kujadili silaha za kibaolojia nchini Ukraini. Sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran amelaani shambulio la utawala ghasibu wa Israel katika mji wa Nablus huko kwenye ukingo wa magharibi wa mto Jordan na, na katika ukingo wa magharibi, na akasema kwamba uungaji uh, mkono usio na kikomo wa Marekani na nchi nyingine za magharibi kwa utawala dhalimu wa Israel ni kielelezo kikubwa zaidi cha ukiukwaji wa haki za binadamu. Wapalestina sita waliuawa wa shahidi na wengine wasiopungua 22 kujeruhiwa katika shambulio la jana asubuhi la utawala wa kizayuni kwenye miji ya Nablus na Ramallah huko kwenye ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran, Nasir Kanaani, ameashiria jinai na vitendo vya kigaidi vinavyoendelea kufanywa na wazayuni huko ukingo wa Magharibi ikiwa ni pamoja na kuzingirwa na mashambulizi dhidi ya eneo la Nablos na ametoa wito kwa jamii ya kimataifa kuchukua hatua ya kukomesha na kulaani mauaji ya halaiki yanayofanywa na wazayuni huko Palestina. Kanaani amepongeza mapambano na ushujaa wa wa Palestina, hususan vijana huko Baitul Muqaddas. Ameyahimiza mataifa na nchi mbalimbali kuunga mkono mapambano ya kupigania uhuru ya watu wa Palestina. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Irani pia amekosoa misimamo ya kinafiki na ya kinduma kuwili ya Marekani na baadhi ya nchi za magharibi kuhusiana na masuala ya haki za binadamu. Amesema uungaji mkono wao usio na masharti kwa utawala ghasibu wa Israeli na jinai za kila siku za utawala huo haramu dhidi ya taifa madhulumu la Palestina ni mfano mkubwa zaidi wa ukiukwaji wa haki za binadamu ambao unaendelea kwa miongo mingi. Rais wa Afrika Kusini amesema kwamba mazungumzo ya amani kati ya wawakilishi wa serikali ya Ethiopia na waasi wa eneo la Tigray huko kaskazini mwa nchi hiyo yameanza katika mji wa Johannesburg. Hapo awali, Umoja wa Afrika ulikuwa umetoa wito wa kusitishwa mara moja na bila ya masharti uhasama na mapigano kati ya kundi la Tigrayan People's Liberation Front TPLF na vikosi vya jeshi la Ethiopia. Ofisi ya rais wa Afrika Kusini imetangaza kwamba mazungumzo rasmi kati ya wa wawakilishi wa serikali ya Ethiopia na chama cha ukombozi wa watu wa Tigre yalianza jana Jumanne mjini Johannesburg na ataendelea hadi Jumapili ijayo. Ujumbe wa waasi wa Tigrey umetangaza kwamba mazungumzo ya Afrika Kusini yamejikita katika suala la kusitishwa uhasama, utoaji wa huduma kwa wakazi wa, wa, wa Tigrei na kurudi nyuma ya vikosi vya jeshi la Eritrea. Serikali ya Ethiopia pia imetangaza kwamba mazungumzo hayo ni fursa ya kutatua mgogoro huo na kuboresha hali ya watu wa Tigrey. Eritrea inaisaidia serikali ya Ethiopia katika mashambulizi yake dhidi ya wasi wa Tigrei. Mazungumzo hayo ya amani yalitazamiwa kusimamiwa na mjumbe wa Umoja wa Afrika Olusegun Obasanjo, aliyekuwa makamu wa rais wa Afrika Kusini Pumzile Mlambo Nguchka na rais mstaafu wa Kenya Uhuru Kenyatta. Machafuko na vita vinavyoshuhudiwa katika eneo la Tigrei huko kaskazini mwa Ethiopia imepelekea kuuliwa makumi ya maelfu ya watu na kuwalazimisha mamilioni ya wengine kuwa wakimbizi. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Shirika la kimataifa la uhamiaji IOM limetangaza kwamba idadi ya vifo vya watu wanaotafuta hifadhi imeongezeka kwa kiasi kikubwa kwenye njia za nchi kavu na baharini kuelekea Ulaya ikilinganishwa na mwaka jana. Shirika la kimataifa la uhamiaji limetangaza mjini Berlin kwamba watu wasiopungua 5684 wamefariki dunia wakijaribu kukimbilia Ulaya kati ya Agasti 2021 na Septemba mwaka huu wa 2022. Ripoti ya IOM imesema kufikia Agasti mwaka 2021 takriban watu 2836 walikuwa wameaga dunia au kutoweka katika bahari ya Mediterania. Katika kipindi cha 2019-2020 shirika hilo lilikuwa limesajili watu 2262 waliokuwa wamefariki dunia au kutoweka kwenye njia hiyo. IOM imehusisha ongezeko la vifo vya wakimbizi na mambo kadhaa ikiwa ni pamoja na kushindwa kimuundo kutayarisha njia salama kwa wanaotafuta hifadhi. Ukinukuu ripoti kutoka kwa walionusurika, Umoja wa Mataifa wamesema watu wasiopungua 252 wanaaminika kufariki dunia kutokana na kile kinachoitwa mpango wa kuwarudisha nyuma wakimbizi unaotekelezwa na walinzi wa mipaka barani Ulaya. Kwa mujibu wa ripoti hiyo ya Umoja wa Mataifa, vifo vingi zaidi vya wakimbizi vimetokea Mediterania ya kati, mashariki mwa Mediterania na kwenye mpaka kati ya Ugiriki na Uturuki. Shirika la Kimataifa la Uhamiaji limesema zaidi ya watu 29,000 wamefariki dunia wakijaribu kukimbilia Ulaya tangu kuanza ukusanyaji wa takwimu hizo. Kufuatia tangazo la uwezekano wa Ukraine kutumia bomu chafu, ujumbe wa Rasia katika Umoja wa Mataifa umeitisha mkutano wa Baraza la Usalama kujadili maabara za silaha za kibiolojia nchini Ukraine. Duru za kuaminika zimesema Ukraine ina nia ya kuchukua hatua za kichochezi na kulipua kile kinachoitwa bomu chafu nchini humo ili kuishutumu Rasia kwamba imetumia silaha za nyuklia. Bomu chafu ni aina ya bomu au kombora lenye mada za mionzi radioactive, ambayo huchafua mazingira kwa mionzi atomiki kwa kutumia mlipuko usiokuwa wa nyuklia. Dmitri Polyanski, mwakilishi wa Rasia katika Umoja wa Mataifa, jana Jumanne alisema Umoja wa Mataifa unapaswa kuzipa mazingatio maalum maabara za kibaolojia nchini Ukraine. Mwakilishi wa Rasia katika Umoja wa Mataifa ameongeza kwamba Mosco imeli taka baraza la usalama la umoja wa mataifa kuitisha mkutano kuhusiana na suala hilo katika muda wa siku mbili zijazo. Wakati huo huo, Dmitri Peskov, msemaji wa rais wa Russia, Jumatatu iliyopita alielezea tishio la mamlaka ya Ukraine kutumia aina ya bomu la mionzi dhidi ya vikosi vya jeshi la Rasia kuwa ni la kweli na kubwa. Peskov ameuambia mkutano wa waandishi wa habari huko Kremlin kwamba utawala wa Kiev umetishia wazi wazi kutumia bomu chafu na wizara ya ulinzi ya Russia pia iliwasilisha habari hiyo kwa nchi za magharibi. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho mkutano wa OANA uliofanyika hivi karibuni jijini Teheran. Mkutano mkuu wa 18 wa jumuiya ya mashirika ya habari ya Asia Pacific, OANA kwa kifupi, umefanyika hapa mjini Teheran tangu Jumatatu iliyopita. Mkutano huo wa siku mbili umewashirikisha wakuu na wakurugenzi wakuu 60 wa vyombo vya habari kutoka nchi 35 wanachama. Kabla ya hapo, mkutano mkuu wa 17 wa jumuiya ya mashirika ya habari ya Asia na Pacific ulifanyika Seol, Korea ya Kusini, ambapo nchi hizo zilipiga kura ya kuunga mkono Iran kuongoza duru ya 18 ya mkutano huo mjini Teheran. Mkutano Mkuu wa Jumuiya ya Mashirika ya Habari ya Asia na Pacific, kwa kifupi OANA, ulianzishwa mnamo Disemba 22, 1961 kwa lengo la kuwezesha upashaji habari kati ya nchi za eneo hili na kwa ushirikiano wa shirika la umoja wa mataifa la elimu, sayansi na utamaduni UNESCO. Kuwepo usawa katika shughuli za upashaji habari na kuzuia upotoshaji wa habari na wa upande mmoja katika uwanja wa vyombo vya habari ni miongoni mwa malengo muhimu ya jumuiya hiyo. Katika hali ya hivi sasa, shughuli mbalimbali za vyombo vya habari kama vile uhamasishaji na upashaji habari kuleta uwiano na mfungamano wa kijamii, kufuatilia utendaji wa muundo wa utawala na kuandaa uwanja wa kushiriki na usimamizi wa umma katika mfumo wa kijamii kumevifanya vyombo vya habari kuwa na nafasi muhimu katika kukamilisha na kuimarisha viashiria vya kimsingi katika muundo wa siasa na utamaduni wa jamii. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, akizungumza siku ya Jumanne mbele ya wakurugenzi wakuu wa vyombo vya habari vya kimataifa vya nchi wanachama wa UANA, alibainisha sifa na majukumu ya vyombo hivyo vya habari kwa kusema, majukumu ya vyombo vya habari ni kulinda uhuru na utambulisho wa mataifa hasa mataifa ya eneo la Asia. Ameeleza kwamba hii leo tunaishi katika ulimwengu wa mabadilishano ya habari na mawasiliano, ambapo kuna hujuma kubwa inayofanywa dhidi ya utamaduni wa mataifa, hasa yale yaliyo ya huru, na kuongeza kwamba maadui wanataka kuyapokonya mataifa mbalimbali mbali utambulisho wao halisi ili kusiwe na hata nchi moja iliyo huru duniani katika eneo hili la Asia. Hapana shaka kwamba vyombo vya habari kama vile magazeti, redio televisheni mtandao wa intaneti na mitandao ya kijamii, vikiwa moja ya nguzo muhimu za jamii na ambavyo vina ushawishi mkubwa kwenye itikadi, maoni na nyanja nyingine nyingi za maisha ya mwanadamu, huathiri sana masuala ya kisiasa na ya kijamii ya wanadamu. Hii ni katika hali ambayo hii leo vyombo vya habari vya nchi za magharibi huakisi habari na matukio ya dunia kwa mujibu wa mitazamo na malengo yao maalumu ambapo sehemu kubwa ya matoleo na matangazo yao huzingatia namna ya kukabiliana na madola ya mashariki na jinsi ya kuyazuia kuwa na ushawishi katika ngazi za kikanda na kimataifa. Kwa maelezo hayo, ni wazi kwamba kufanyika mkutano mkuu wa jumuiya ya mashirika ya habari ya nchi za Asia na Pasifiki kunaweza kusaidia pakubwa katika kuboresha mawasiliano na maingiliano ya kirafiki kati ya nchi wanachama zinazokabiliwa na changamoto za kimataifa. Kwa hakika, hii inachukuliwa kuwa njia bora zaidi kuelekea ushirikiano wa pande mbili na pande kadhaa. Na kwa kuimarisha ushirikiano huo, vyombo vya habari vya Asia vinaweza kuzuia dhulma na kufu, kufunikwa au kufichwa ukweli kunakofanywa na vyombo vya habari vya nchi za Magharibi, na hivyo kuvunja ukiritimba wao kuhusiana na swala zima la upashaji wa habari. Wakati huo huo, ikumbukwe kwamba uwezo wa nchi wanachama wa OANA wa kuunganisha na kupanua ushirikiano wao ni mkubwa sana. Nchi wanachama wa OANA zinaunda asilimia 56 ya uzalishaji jumla wa dunia, karibu asilimia 50 ya biashara ya dunia, zaidi ya asilimia 60 ya eneo la maji na zaidi ya asilimia 25 ya usafirishaji wa anga. Muhammad Mahdi Ismaili, waziri wa utamaduni na mwongozi wa Kiislamu wa Iran wakiashiria kwamba mkutano wa Tehran unaweza kuwa fursa nzuri ya kupanua na kubadilishana uzoefu wa kitaaluma na upashaji wa habari baina ya nchi na mataifa ya wanachama, na kusema kwamba nchi wanachama wa jumuiya hii ambazo zinaunda zaidi ya nusu ya nguvu ya kiuchumi duniani zinaweza pia kuimarisha nguvu yao katika uwanja wa vyombo vya habari kwa kiwango hicho hicho, na hivyo kumaliza kipindi cha baadhi ya madola kuhodhi kila jambo katika uwanja wa upashaji wa habari. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uh, kipindi cha mawaidha ya Kiislamu. za kuzaliwa mwanadamu mkamilifu ambaye alitaguliwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika ziumbe wake wote, akapewa sharaf ya kwamba yeye atakuwa ni sayyidul khalqi na ni afdhalul anbiya wal mursali. Makumbusho au munasaba uliobarikiwa unaotukumbusha sisi mazazi ya mwanadamu huyu mtukufu ambaye alibadilisha mwenendo wa historia akahakikisha uadilifu, akaeneza rahma katika jamii, jamii ambayo ilikuwa imedidimia kwenye udhalimu na kwenye unyanyasaji na kwenye kila aina ya maradhi ya kitabia na ya kinyendo. Kwa muda mfupi akaweza kuibadilisha jamii, naye aliondosha uwinga akasambaza elimu, akaikitisha imani katika nafsi za watu, akaondosha ukabila na utaifa na kila yale ambayo yalokuwa yakiwagawanya Waislamu au wanadamu katika misii isokuwa ya maana, na akawaokoa zizazi baada ya zizazi na maradhi ya jahilia, na akauongoza ubinadamu kwenye utukufu na utakatifu, mpaka ukasiri umma wake ukastahiki kuambiwa na Qur'ani ni khaira ummatin ukhrijat linnas. Twataka kuzungumzia kama unwani inavyotwambia, kwamba almaulidu annabawiyu ashsharif munasabatan limaarifati rasuli sallallahu alayhi wa alihi wattaarifu bihi. Siku kama hizi ama munasaba kama huu ni fursa kwanza, yetu sisi tunayemwamini tunayemkubali tunayemfuata kumwelewa ni nani, tunayemfuata ni nani, tunayemwamini pili baada ya kumwelewa, ni fursa pia ya kuueleza ulimwengu na wale ambao si katika sisi, mtu huyu ni mtu gani? Ako na kiwango gani? Nafasi yake ni ipi katika huu ulimwengu? Lakini la pili haliwezi kupatikana kabla ya kukamilishwa la kwanza. Huwezi kumweleza mtu ama kumtangaza mtu, haliwezekani kueleza kitu ama kukitangaza kitu kama wewe unaotaka kukieleza au kumweleza huyamfahamu ni nani. Na moja katika falsafa kubwa ya kuhuisha maulidi mbali na mengi yanayofaa na yanayostahiki kuendelezwa, ya kutunga mashairi, ya kuimba kasida, ya kuterema na kushasha, ya kushangilia, lakini ruhu ya maulidi ni kumfahamisha Mtume Muhammad sallallahu alehi, kwa sababu propaganda ni chombo hatari sana na tangu alipopewa utume siku ya kwanza, alipotangaza kwamba inni rasulullah, tangu siku alipoambiwa toka, uende ujieleze, wanze na familia yako, wa andhir ashiratakal aqrabin, toka alipoambiwa jieleze wazi sasa kwa, otu, kwa watu wote fasda bima, bima tumar silaha baya mbali na jihadi. Sisi tuangalia twa, sana masala ya vita vya mapanga kwamba walipijwa Waislamu waliteswa waliekewa vikwazo vya kiuchumi walitolewa katika mji wao. Yale yote yalikuwa na athari, lakini chombo cha hatari zaidi kilikuwa ni chombo cha propaganda. Chombo hiki kilitumika mapema sana na wale wapinzani wa Bwana Mtume Muhammad kwa min ajili ya kuchefua shakhsia ya Mtume sallallahu alayhi wasallam kwa min ajili ya kuwakingiliza watu yani, kuwapinga watu wasimpe masikio, wasimsikilize, wasimwelewe ni nani, mpaka ikafikia hadi kama ziswa munazotolewa katika Maulidi ule, bwana mmoya akawa akitoka nyumbani kwake kwenda sokoni, yuatia pamba kwenye masikio yake, sababu so ametahadharishwa kwamba huyu bwana ukimsikiliza atakutukua. So sasa, ye akaona kufaa ni atie pamba masikioni, ili lau pale barabarani ama sokoni atapisana na yeye au atampata yuwasoma Qur'ani ama yuwatangaza Uislamu hatapata kusikia. Na huyu bwana anaitwa Tufail bin Nani, na hapa ndipo nitakuja kwenye muhimu tu ielewe. Sera hakuwa kwa lugha ya kisasa, hakuwa ni chokoraa, alikuwa ni katika mabwana, ni katika watu wanaotegemewa, ni katika watu ambao kukihitajika ushauri henda kushauriwa yeye. Sasa nataka uone ile influence ya propaganda iloweza athiri mtu kama huyu, mwenye akili yake, mwenye busara yake, akaweza kufikia hadi ya kufanya mambo ambayo mtu mpumbavu wa kawaida hawezi kufanya. Athari ya propaganda. Kisha ye mwenyewe akakaa, akajiuliza <laughs> lakini, mimi haya mambo niyafanyayo haya ni mambo ya akili, mi nina akili yangu, mimi nina kipimo changu, mimi naweza kuelewa la sawa na la makosa. Kwa nini ninyimwe kusikiliza maneno propaganda ambayo Uislamu wakataa fikra hii. Uislamu wakataa fikra umsikilize usi, fulani usimsikilize fulani. Uislamu umejenga msingi wa aya ambayo mahatibu wote mara nyingi wakimaliza waki hutuba zao hupenda kumaliza na aya hii, sijui basi huielewa iliza meno kisha wakafuata yalo mazuri zaidi. Utajuaje mazuri ni yapi kama husikilizi yote? Utajuaje mazuri zaidi ni yapi? Wewe ukipewa chakula tatu kwenye sinia, ili uhukumu kizuri zaidi ni kipi, utafanya aje utakula kimoja tu peke yake, kisha unene hiki ndicho kizuri? Itakubidi uonde zote, kisha ndio utoe hukumu kwamba hiki ndio kizuri zaidi. Huyu ndio msingi wa Kiislamu. Sasa mapema wao waliona hakuna silaha faali ambayo inafanya kazi sana kama silaha ya nini? Ya propaganda. Ndipo kukaanza kahin sahir majnun, huyu ni matazimu simsikilizeni, huyu ni kuhani, huyu ni mganga, huyu huyu Mkiangalia kwa wale wa, wa siku hizi watu wapenda zaidi kusoma kwa kuona kuliko kwa cha kuandikwa, yani move wapenda sana watu, ama kwa kuona ama kwa kusikia, sababu so, tuko katika ulimwengu wa media na ulimwengu wa utandawazi. Katika mjadala muhimu ambao mkipata nafasi nendani mukaurudie tena, ni mjadala uliokuwa baina ya Jaafar bin Abi Talib na baina ya Amr bin Al-As Habasha, pale walipokwenda Ethiopia. Waislamu walipogura kwenda Ethiopia chini ya uongozi wa Jaafar bin Abi Talib, Makuraishi wakapata habari Tuma Amru bin al-As na wapili, kwa sababu wao walikuwa ni watu wana urafiki na Najashi, urafiki mrefu, na wakaona hawa ndio wataweza kumwathiri, wakampa na zawadi. Lakini Najashi alipokuwa si katika wale watu wakutia pamba masikio yao, ni katika wale yastamiuna al-qawla fayattabiuna ahsana. Amru bin al-As akianza iskili, isomeni ile ama nendeni mukaisikilize zile hoja alikuwa akizitumia Amru bin al-As kumkinaisha Najashi kwa hawa ni watu wameasi kwao, wamekuja huku, sisi tumekuja kuwafuata, tupeni. kwa nini ni wape wakale, wameharibu jamii, sijui wamefanya kadhaa, huleta migawanyiko. Ziangalieni zile zote alizokuwa akizizungumza Amru bin Lasmi, kuwa ni propaganda na propaganda ni ile inaobadilisha zuri, mara nyingine likawalema. Yani, huyu amekuja kutupokonya miungu mia tatu na sitini, hutupa mungu mmoja, saangalia ajabu ya na leo tumefika hapo, sisi kustaajabiwa ni watu kuabudu miungu mia tatu na sitini waliowatengeneza kwa, kwa mikono yao, lakini Amru amelifanya lile ndio utakatifu na ambalo lastahiki kustajabiwa ni watu kumwabudu Mungu mmoja Al Wahidul Qahhar. Propaganda tukaja napotaka kufika mimi, leo sitaki kuzungumza kuhusu propaganda. Chombo hiki hakikuwatwa, tumekuja tumekuja mpaka kufika leo katika ulimwengu wa maendeleo wa elimu, wakawaendelea chafua Bwana Mtume sallallahu alaihi, Mtumi Muhammad mpaka tukafika kwa Salman Rushdie kiri. Mumeiona habari yake alivodungwa mzisu karibu mara 20 na kitu baada ya muda alikuwa hapatikani. Juzi kwa Amerika alikuwa na lecture kubwa katika holi, kutoka kijana wa miaka 20 na kitu akamwah, ingawa hakufa. Akaja na kitabu chake anachokiita Al-Ayatu Shaitania, ambao ndani ni kumchafua tu Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam. Hayakusimama hapo, tukaja paka tukapika mwaka wa alfu mbili na sita kama mnavyojua, na yale yaliyotokea ya kuchora cartoon Bwana Mtume sallallahu alayhi wa sallam mara pale mara pale zile zote nini, yale si mambo ambayo hufanyika tu, ni ile ile siasa ya kina Abu Jahli, ni ile ile siasa ya kina Abu Lahab. Mtumi ni nani? na shida yetu sisi, ukiketi sana ndani ya nyumba, hukosa kufahamu nje ya nyumba huendelea nini. Na unapoyasikia yale yanayoendelea nje, mara nyingi mizani yako katika kuyapima, wayapima kwa yale yaliyoko ndani ya nyumbani kwako, utakosa kuelewa mabadiliko yanayoendelea ulimwenguni. Na ni hitabu gani twahitajika kuzungumza na ulimwengu katika minasaba kama hii ya Maulidi? sisi bado tuko pale pale, nyaka ngia nyaka toka, ni bida si bida, hufaa haifai. Yani, tuko katika niqash dakhili, ambazo yule aliyoko katika nde ya boma anaposikia mambo yale haelewi kamwe, kwa zungumzwa nini, na yeye anakiwa atakumfahamu Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Hapa ndipo mahala napotaka mimi. Muhimu sana kijana wa leo wa Kiislamu, tumlaumu na kweli. Minal asaf, fanyeni chunguzi, waulizeni vijana wa leo maswali ya kimsingi kuhusu sera na kuhusu maisha ya mtume wao, majina yake. Mtu ambaye aweza kuisoma tuna saba yake mathalan, afike angalau kwa babu wa sita ama kwa babu wa saba, utampata anayefaulu ni ule ambaye ima alipitia madrasa ama ana uradi wa kusoma maulidi, amehifadhi ule mlango wa baraza. Na hapa tutakuonyesha kazi inaofanya yale maulidi. Kati yao unapohifadhi ule mlango wa abadu faqulu, huwa Sayyiduna Muhammadu bin Abdillah bin Abdul Muttalib sio wasmuhu shaybatul hamdi humidat khisaluhu saniya ibn Hashim. Endelea paka sasa, ukizihifadhi zile, anaweza kunena ni Muhammad bin Abdillah bin Abdul Muttalib bin Hashim lakini wale ambao sasa hawako kwenye haya, wako mitandaoni, mitandao ambayo hatuna kontroli nayo katika kuwa feed thakafa jamii zetu ile. Leo mimi hunena kila siku, utamkuta kijana leo aweza kukuhisabia player wote wa timu zote zinazoteza ligi ya Ulaya, si timu yake peke yake, timu zote, timu kumi, kumi na tano, ishirini, aweza kuhifadhi kumbukumbu za mabao za mwaka jana, mwaka huu, miaka mitano iliyopita, mpaka dakika na nukta lilofungwa bao lile ukija kwenye mambo ya mipira, ukienda katika mambo sasa ya sinema, kuna wenye kuhifadhi maekta na ma. Ukija sasa katika masala ya hizo zipindi zimezongia majumbani kwa wanawake, kumbuka tulipokuwa zijana wakati ono hakuna TV ni kosti na zinji hapo sio? Kulikuwa kuna bwana mmoya alikuwa akiweza kukumbuka nguo ikirudiwa kwenye sinema iliva, ili, ilivaliwa kwenye sinema gani, alikuwa aweza kukumbuka. Kwa hivyo zile hoja, majuzi nikizungumza na jamaa, kuna zile hoja, kitwa changu hakishiki, hakuna, mimi siwezi kuhifadhi mambo haya. Hakuna, ni hujayapenda, kwa sababu kama alikuwa huwezi kuhifadhi majina haya, hungeweza kuhifadhi majina yale. Akili ni ile ile, lakini pale ulikuwa wewe ni mahala avutiwa mapapenda, umepashika. Sa, hapa ndipo mahala muhimu sana tumfahamishe kijana wa Kiislamu Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam Mtume Muhammad ni nani? Na katika kumfahamisha mtumi leo leo hasa pana haja kupitia ngazi zifuatazo. Kwanza, mara nyingi sisi twarukia kwenye sera serani makosa, ama kwenye tarehe, kwa sababu kwenye tarehe hakuna 100% ya ukweli. Kila kinachozungumzwa kuna mengine na matatizo, lakini kuna mahala papa uhakika mia filmia ni jinsi mtumi Muhammad sallallahu alayhi wa sallam alivyozungumzwa na Mola wake katika Qur'ani. Na leo kuna baadhi ya ulamai wameandika vitabu maalum kuhusu si kini, kwa maelezo ya Qur'ani, si kwa maelezo ya hadithi wala ya sera wala ya tarikh. Mmoja akiwa ni Al-Allama Ayatullah Al-Sheikh Shekh Jaafar al-Subhani katika silsila ya tafsiri yake takriban juzu nane, mmoja katika kitabu ameandika Ash-Shakhsiyya Al-Muhammadiyya fi Al-Qur'an Al-Karim. Na kuna aya tungu mzima katika Qur'ani za tupa sisi taswira muhimu, mtume ni mtu gani ana nafasi gani? azanena lam yatruk saghiratan wala kabira. Maulama yetu walikuwa wa karibu amu wa muhisabu na nyee zake na nchi zake ni ngapi, mpaka walivyomweleza kimo chake urefu wake upana wake, namna anavyotembea namna anavyokula namna anavyoingia choni, mambo madogo na mambo makubwa. Tatu, tumweleze bwana mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam jinsi alivyoelezwa na maulamai wa Kiislamu, na hizi kazi zimefanywa mmoja katika aliofanya kazi hii muhimu sana ni katika maulamai wa ahli sunna Alqadhi Iyad. Alqadhi Iyad ana kitabu anakiita Ashifa, kitabu muhimu sana ambacho Kimemzungumza Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Nne, pa mwisho ambapo ndio nataka kumalizia khutba yangu na ndio kiini cha mada ya leo pana haja pia si kwa sababu sisi hatutaka kuthibitisha yetu kupitia wanasayansi ama kupitia wataalamu wasokuwa Waislamu. La, sisi Qur'ani ndio asdaqul qawl, asda asdaqul hadith. Maulama wetu wategemewa zaidi katika kumfahamu lakini katika ulimwengu wa utandawazi leo na ulimwengu ambao kuna watu ambao waweza kuwa wao hawaoni uzito wa Qur'ani, kuna watu ambao waweza kuona hawaoni uzito wa nini, wa sera na hadithi, hawaoni uzito wa maneno ya maulama wetu. Hawa ni muhimu wasikilizishwe maneno ya wataalamu wao wale walokuwa munsifini sio wale waloketi wakichafua. Kuna grupu mbili Ulaya ama magharibi. Kuna grupu ambayo ni ndogo sana inayoendeleza fikra ya propaganda, ikiwa nyuma yake kuna nguvu za kisiasa na za kikoloni, wana malengo yao ya kikoloni. Lakini kuna wasomi ambao hawakuathirika na mirengo ya kisiasa, hawakuathirika na malengo ya kikoloni, wamekuwa maudhuiyin, yaani wamemsoma mtume kama mtu hawa ni muhimu sana na nawaomba vijana wasome vitabu hivi, vimeandikwa na vitabu. Mimi nimekusanya maneno hapa ya zaidi ya wa wataalamu ishirini, lakini sidhani kama naweza kuyasoma hapa yote, tawasomea baadhi. Mmoja ni huyu mwanachuoni ama mtaalamu aloosoma Uislamu vizuri sana, anaitwa Lord Penda, mumsikilize sana huyo asema nini, na nitajaribu kusoma kwa Kiswahili moya kwa moya bila ya kusoma Kiarabu ni fasiri kwa sababu ya kutunga wakati. Huyu asema nilifikiri, nikamwomba Mungu miaka 40 ili anisaidie kufika kwenye uhakika. Yaani uko kwenye research ya miaka mingapi? 40. na baada ya kufanya research asema, nikimwomba Mungu nikimrai, ibtahaltu, nitumia neno ibtahaltu, nikimrai Mungu aniongoze kwenye uhakika ni upi kisha sema, na sina budi sasa, baada ya miaka 40, nikubali kwamba, moja katika ziara zangu nilizotembea east, yani maeneo ya Waislamu, ili nijaza mimi heshima kuiheshimu dini ya Muhammad, nilipotembea. Dini ambayo yamfanya mtu amwabudu Mwenyezi Mungu kila siku na kwa maisha yake yote, siyo siku za Jumapili peke yake. Sikilizeni vizuri sana. Dini ambayo yamfanya mwanadamu awe na mahusiano na Mwenyezi Mungu kila siku, sio siku za juma pili peke yake. Na hakika mimi namshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, kwamba ameniongoza kwenye Uislamu uliokuwa ni hakika ya kutaka katika kifua changu, na akanijalia mimi nipate furaha na utulivu wa kihakika. Aendelea asema, nalikuwa katika shimo lenye giza lakini Uislamu ukanitoa mimi katika mawanda ya ardhi penye mwangaza wa jua na nikaweza kuvuta hewa iliyo safi. Huyu si mtu wa kawaida jamani, katika wasomi wakubwa. Kisha sasa, na mahala muhimu ni hapa, amzungumzia mtumi, ni mtu gani? Anena, hakika huyu nabii wa kiarabu mi namnukuu, mnukuu yeye, wala si hatuna nabii wa Kiarabu, si tuna nabii wa wanadamu wote. Huyu nabii wa Kiarabu ana tabia zenye nguvu na ana shakhsia yenye mizani iliyotujwa na ikajaribiwa katika kila hatua ya, khat, ya hatua za maisha yake, hakuna upungufu kabisa Subahana. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na mawaidha hayo yameletwa kwenu na Said Aidarusi wa nchini Kenya. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. <tune> Tunafungua udondozi wa magazeti ya leo kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Kenya. Gazeti la Daily Nation limeiweka mbele habari yenye kichwa cha maneno EACC ya mwandama msaidizi wa zamani wa Moi katika kesi ya shilingi bilioni mbili na nusu. Gazeti hilo limedokeza kwamba tume ya maadili na kupambana na rushwa imefungua mashtaka katika mahakama ya mazingira na ardhi ya Mombasa, ikidai kwamba makampuni ya msaidizi wa zamani wa aliyekuwa rais wa Kenya Daniel Arap Moi, bwana Joshua Kulei alinyakua vipande kumi vya ardhi kinyume cha sheria kutoka kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Moi huko Mombasa, ambao una taasisi muhimu ikiwemo sehemu moja ya barabara ya kurukia ndege, kambi ya jeshi na kituo cha misaada cha jeshi la Umoja wa Mataifa. Katika habari nyingine, Daily Nation limeandika kwamba siri kuhusu kifo cha mwanahabari mashuhuri wa Pakistan, Arshad Sharif, imeendelea kuzusha maswali mengi uh, huku polisi wenyewe wa Kenya wakipingana kuhusu hali iliyopelekea kupigwa risasi na kuuawa mwandishi huyo Jumapili usiku. Mwandishi huyo wa habari wa Pakistan alikimbia nchi yake na kuomba hifadhi nje ya nchi baada ya kuuzuliwa aliyekuwa waziri mkuu wa nchi hiyo Imran Khan, ambapo alitishiwa kifo kwa kuchapisha makala iliyokosoa serikali mpya ya waziri mkuu wa sasa wa nchi hiyo Shehbaz Sharif. Polisi ya Kenya inasema uh, mauaji ya mwana habari huyo yalifanyika kimakosa. Vyombo vya habari vya Kenya vinasema tukio hilo linaibua mtihani mkubwa kwa mkurugenzi mkuu mpya wa idara ya kuchunguza makosa ya jinai DCI Amin Mohamed Ibrahim ili kukomesha mauaji ya kiholela ambayo yamekuwa yakifanywa au yakihusishwa na polisi. Vichwa vya habari nyingine muhimu za Daily Nation vinasema mzozo uliowafanya wabunge wa mkataye Malonza na Ruto akomesha mradi wa Uhuru wa kazi mtaani. Gazeti dada la Taifa Leo limejikita zaidi kwenye ahadi iliyotolewa na gavana wa kaunti ya Murang'a ya kuwalipa fedha wanawake wanaopata ujauzito katika kaunti hiyo. Kichwa cha habari hiyo kinasema, gavana kuwalipa wakazi wazaane. Linadokeza kwamba kaunti ya Murang'a itakuwa ikiwalipa kina mama kuwa waja wazito ili kuongeza idadi ya watu inayoendelea kupungua eneo hilo la Kenya. Gavana Irungu Kang'ata amesema kila mwanamke atakayepata mimba atapokea shilingi elfu sita ili kuwashawishi wakazi wa eneo hilo wazaane. Vichwa vya habari nyingine za Taifa Leo vinasema bei ya unga kushuka baada ya mwaka, wabunge wakataa malonza na njaa yazuia watoto kwenda shule nchini Tanzania. A, magazeti hususan lile la Nipashe limeipa kipaumbele habari ya sakata la shule ya msingi ya Chalinze Modern Islamic kuhusu udanganyifu uliofanyika kwenye mtihani wa darasa la saba. Kichwa cha habari hiyo kwenye uh, gazeti la Nipashe kinasema, sasa shule aliyoshtaki mwanafunzi kufungiwa ni yule aliyedai kubadilishiwa namba ya mtihani. Uamuzi huo umechukuliwa baada ya kusambaa kwa video katika mitandao ya kijamii ikimwonyesha mtahiniwa Ibtisam Suleiman Slim wa kituo cha mtihani cha shule ya awali na msingi cha Linze Modern Islamic akieleza kwamba alibadilishiwa namba yake ya mtihani wakati akifanya mtihani wa kumaliza elimu ya msingi uliofanyika tarehe tano na sita mwezi huu wa Oktoba. Habari nyingine muhimu za Nipashe zina vichwa vya habari: Tanzania yapata soko la uhakika la korosho Marekani, Mgao wa maji rasmi Dar na pwani, na watumiaji wa mtandao wa internet waongezeka nchini Tanzania. Gazeti la Majira limemulika pia kashfa ya kubadilishwa namba ya mtahiniwa ya mwanafunzi wa darasa la saba kwa kichwa cha habari Mkenda aanika madudu mazito. Ni kuhusu wanafunzi saba walivyobadilishiwa namba za mtihani darasa la saba afunga shule na walimu waliohusika nao wachukuliwa hatua. Gazeti hilo pia limeangazia safari ya Waziri Mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa nchini Korea Kusini na kuchapisha picha ikimwonyesha wakati akikagua mabehewa ya reli ya kisasa SGR ya shirika la reli Tanzania TRC ambayo yanatengenezwa katika kiwanda cha kampuni ya Swing Shin Poling. Gazeti la Raia Mwema limemulika zaidi habari mbili zilizoakisiwa ukurasa wa mbele wa gazeti hilo. Samia Azongwa, ndivyo habari hiyo ilivyo, iliyoandikwa kwa wino wa kukoleza ukurasa wa kwanza wa Raia Mwema uh, ikido, ikidokezwa na maandishi yanayosomeka mkakati wa kumkwamisha wawekwa hadharani, baadhi ya mawaziri watajwa kutaka urais mwaka elfu mbili na ishirini na tano wadaiwa kufanya safari nje ya nchi wakisaka pesa. Na chini ya kichwa cha habari shule iliyobadili namba ya mtahiniwa ya fungwa, Raia Mwema limedokeza kwamba uchunguzi wa kamati ya wataalamu umebaini kwamba watahiniwa saba walibadilishiwa namba za mtahiniwa katika kituo PS 1408009 cha shule ya awali na msingi cha Linze Modern Islamic. Waziri wa elimu ampongeza mwanafunzi aliani kasiri nchini Uganda. Na chini ya kichwa cha maneno shule ya Kiswa kuwawezesha wanafunzi wenye mahitaji maalum, gazeti la New Vision limeandika kwamba kulingana na takwimu, karibu asilimia kumi na sita ya watoto wa Uganda wana ulemavu. Hata hivyo wengi wao hawawezi kuhudhuria shule huku wanafunzi wenye mahitaji maalumu wakishindwa kuhama kutoka ngazi moja ya elimu na kwenda nyingine. Limeandika pia kwamba Uganda itaanza tena kusafirisha dhahabu nje ya nchi baada ya kusimamishwa kwa kipindi cha miezi kumi na tatu mnamo Agasti mwaka huu. Data kutoka Benki ya Uganda zilionyesha kwamba nchi hiyo iliuza nje dhahabu yenye thamani ya dola milioni 171 ikilinganishwa na milioni 165 iliyotumwa nje Juni 2021. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza makala ya leo, katika historia leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 29 mfungo wa sita ya Rabiul Awal 1444 hijiria sawa na Oktoba 26 mwaka 2022 meladia. Miaka 75 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, eneo la kistratejia la Jamu na Kashmir liliunganishwa na India baada ya nchi hiyo kupata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza na Pakistani ikajitenga na India. Ilipangwa kuwa eneo la Jamu na Kashmiri lenye wakazi wengi Waislamu litajiunga na Pakistan, lakini mtawala wa eneo hilo akichochewa na India na Uingereza aliamua kuliunganisha na India na kupuuza matakwa ya wananchi. Baada ya kutangazwa habari hiyo, Pakistani ililishambulia eneo hilo na kutoa sehemu ya Jamu na Kashmir. Tangu wakati huo hadi sasa, India na Pakistan zimepigana vita mara mbili juu ya umiliki wa eneo la Jamu na Kashmir, na hitilafu za pande mbili hizo zingali zinaendelea. Siku kama ya leo miaka 58 iliyopita Imamu Ruhullah Khomeini, baada ya kuachiwa huru kutoka katika jela ya utawala wa Shah, alitoa hotuba kali akishambulia vikali kitendo cha kupasishwa sheria ya capitulation au sheria ya kuwapatia kinga ya kutofikishwa mahakamani raia wa Marekani waliofanya uhalifu nchini Iran. Katika hotuba hiyo, Imamu Khomeini alizishambulia vikali Marekani na utawala ghasibu wa Israel. Hotuba hiyo iliwaamsha wananchi na kukasirisha utawala wa kiimla wa Shah kiasi kwamba uliamua kumwekea vizuizi vingi kiongozi huyo wa harakati za mapinduzi ya Kiislamu. Siku chache baadaye, Imam alipelekwa uhamishoni nchini Uturuki na baadaye Iraki. Miaka 42 iliyopita katika siku kama ya leo, mji wa Koramshar wa Irani ulikaliwa kwa mabavu na jeshi la dikteta wa zamani wa Iraq Saddam Hussein. Mji wa Koramshari uko katika mkoa wa Khuzestan kusini magharibi mwa Iran. Mji huo ulikuwa chini ya uvamizi wa majeshi ya Iraki kwa muda wa karibu mwaka mmoja na miezi minane. Mji huo ulikombolewa tarehe tatu mwezi Kordad, ambayo inajulikana katika utamaduni wa mapinduzi ya Kiislamu kwa jina la siku ya istikama na ushindi. na siku kama ya leo miaka 27 iliyopita, maajenti wa shirika la ujasusi la Israel Mossad walifanya mauaji ya kigaidi dhidi ya katibu mkuu wa zamani wa harakati ya Jihadi Islami ya Palestina Dk Fati Shiqaki akiwa huko Malta. Dk Shiqaki alizaliwa mwaka 1951 katika kambi ya wakimbizi wa Kipalestina, ukanda wa Gaza. Alihitimu masomo ya udaktari na kufanya kazi katika hospitali moja ya Baitul Muqadas. Alianzisha harakati za mapambano dhidi ya utawala wa ghasibu wa Israel akiwa bado kijana mwaka wa elfu moja mia tisa sabini na tisa Dkt Shikaki alikamatwa na kuswekwa jela nchini Misri kwa sababu ya kuandika kitabu kuhusu harakati za Imamu Ruhulla Khomeini na ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Dkt Shikaki aliitangaza siku ya kimataifa ya Kuds iliyoainishwa na Imamu Khomeini kuwa ni siku ya kuuisha Uislamu na mapambano ya jihadi dhidi ya wa wazayuni huko Palestina. Hii ni Redio Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari. Maandamano makubwa dhidi ya serikali ya kijeshi nchini Sudan kwa mara nyingine tena yamesababisha mapigano makali kati ya askari usalama na waandamanaji. Televisheni ya Aljazira imeripoti kwamba idadi kadhaa ya waandamanaji mjini Khartumu, mji mkuu wa Sudani, walijeruhiwa kwa kurushiwa guruneti za moshi na gesi ya kutoa machozi na askari usalama wa nchi hiyo. Maandamano hayo yamefanyika Khartum kutaka kuundwa serikali ya kiraia na kuwajibishwa wahusika wa mauaji ya watu kadhaa walioshiriki katika maandamano kama hayo mwaka mmoja uliopita. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran amelaani shambulio la utawala ghasibu wa Israel katika mji wa Nablus kwenye ukingo wa magharibi wa mto Jordan unaokaliwa kwa mabavu na kuutaja uungaji mkono usio na kikomo wa Marekani na nchi nyingine za magharibi kwa utawala haramu wa Israel kuwa ni kielelezo kikubwa zaidi cha ukiukwaji wa haki za binadamu. Kufuatia tangazo la uwezekano wa Ukraine kutumia bomu chafu, ujumbe wa Russia katika Umoja wa Mataifa umeitisha mkutano wa Baraza la Usalama kuhusu maabara za kibiolojia nchini Ukraine. Na Shirika la Kimataifa la Uhamiaji limetangaza kwamba idadi ya vifo vya watu wanaotafuta hifadhi imeongezeka kwa kiasi kikubwa mwaka huu kwenye njia za nchi kavu na baharini kuelekea Ulaya ikilinganishwa na mwaka uliopita. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana huu. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuleteni matangazo haya, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuwageni nikikutakieni kila la heri. Kwaherini.