Kutoka hapa mjini Tehran kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Alif Lam Mim. Hiki ni kitabu kisichokuwa na shaka ndani yake ni uongofu kwa wacha Mungu, ambao huyaamini ya ghaibu na hushika sala na hutoa katika tuliowapa na ambao wanayaamini yaliyoteremshwa kwako na yaliyoteremshwa kabla yako na akhera wana yakini nayo. Hao wapo juu ya uongofu utokao kwa Mola wao Mlezi, na hao ndiyo waliofanikiwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Asubuhi njema wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi tena katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kinachosema Takwa la umoja wa Afrika kwa wa magharibi la kuamiliana kwa heshima na mataifa masikini. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha mawaidha yatakayoletwa kwenu na Sheikh Said Aidarus wa Mombasa au, uh, Kenya akizungumzia uh, uh, shakhsia ya mtume na maulidi eh, na kuzaliwa kwa bwana wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Baada ya mawaidha hayo, tutakuwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo kawaida ya kila siku na tutakamilisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mpenzi msikilizaji, utaendelea kuwa kando ya redio yako kusikiliza yote tuliokuandalia. Saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni muhtasari wake Waziri wa mafuta wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametahadharisha kwamba vikwazo vya kuzalisha gesi vitakuwa na matokeo hasi kwa uchumi wa dunia. Walimu waliombadilishia namba mwanafunzi wa darasa la saba Tanzania wafukuzwa kazi. Askari wa Israeli awasihi vijana wa Palestina katika eneo la Khalili akisema basi inatosha. Na msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Russia amesema rais wa nchi ya Ukraine Zelensky ni bin Laden mwingine katika mavazi ya wazungu. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mafuta wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametahadharisha kwamba hatua ya wamagharibi ya kuziwekea vikwazo nchi zinazozalisha na kuuza nje ya nchi gesi itakuwa na matokeo hasi yasiyoweza kurekebishika. Javad Owji aliyasema hayo jana Jumanne katika mkutano wa 24 wa mawaziri wa Jumuiya ya Nchi Zinazozalisha Gesi kwa Wingi Duniani GEFSKE unaofanyika Cairo, mji mkuu wa Misri. Uji alieleza bayana kwamba Jamhuri ya Kiislamu ipo tayari kuisaidia dunia kuondokana na mgogoro wa nishati na kuhakikisha kwamba jamii ya kimataifa inakuwa na usalama wa nishati duniani. Amesema kutumia vikwazo kama wenzo wa kisiasa na kuzishinikiza nchi zinazozalisha kwa wingi gesi duniani kutakuwa na matokeo mabaya kwa mazingira na kuzuia kufikia malengo ya ya maendeleo endelevu ya Umoja wa Mataifa. Waziri wa mafuta wa Irani ameongeza kwamba katika muktadha huu kuwekewa vikwazo vya upande mmoja au pande kadhaa, mwanachama wa jukwaa la GECF kwa mtazamo wetu ni hatua ya kisiasa inayokinzana na kanuni na viwango vya sheria za kimataifa na dhidi ya mantiki ya uchumi Javadi Ouji ameuambia mkutano wa 24 wa mawaziri wa jumuiya ya nchi zinazozalisha gesi kwa wingi duniani jijini Kairo kwamba uhaba wa gesi umeziumiza nchi mbalimbali duniani sanjari na kuyumbisha chumi za Ulaya, wakati huu ambapo nchi za bara hilo zinasumbuliwa na mgogoro wa nishati uliotokana na nchi za magharibi kuiwekea vikwazo nchi ya Rasia. Ameongeza kwamba hata kabla ya vita vya Ukraine Irani na Venezuela, ambazo ni wazalishaji wakubwa wa mafuta na gesi duniani, zilikuwa zimewekewa vikwazo shadidi na nchi ya Marekani. Serikali ya Tanzania imeifungia shule ya awali na msingi ya Chalinze Modern Islamic kuwa kituo cha mitihani pamoja na kuwafuta kazi wasimamizi wa mtihani ambao ni walimu kutokana na udanganyifu uliofanyika katika mtihani wa darasa la saba uliofanyika tarehe tano na sita mwezi huu wa Oktoba. Akitangaza uamuzi huo, waziri wa elimu, sayansi na teknolojia Profesa Adolfu Mkenda amesema uchunguzi uliofanywa na kamati ya mitihani ya mkoa wa Pwani na ule wa wataalamu wa miandiko uliofanywa na jeshi la polisi umebaini ufanano wa miandiko kwa watahiniwa saba wa shule hiyo. Uchunguzi huo ulifanywa baada ya kusambaa kwa video katika mitandao ya kijamii ikimwonyesha mtahiniwa Ibtisam Suleiman Slim wa kituo cha mtihani cha shule ya awali na msingi cha Linze Modern Islamic akieleza kwamba alibadilishiwa namba yake ya mtihani wakati akifanya mtihani wa kumaliza elimu ya msingi uliofanyika tarehe tano na sita mwezi huu. Profesa Mkenda ameeleza kwamba baada ya kupata taarifa hiyo, serikali kupitia Baraza la Mitihani ilielekeza kamati ya uendeshaji mitihani ya mkoa wa Pwani kufanya uchunguzi kuhusu malalamiko ya mtahiniwa na kuwasilisha taarifa Baraza la Mitihani. Uchunguzi uliofanyika pia umebaini kwamba mwanafunzi huyo pamoja na wengine sita waliobadilishiwa namba za mitihani katika mtihani wa taifa wa darasa la saba walibadilishiwa namba ya mtihani katika mtihani wa taifa wa darasa la saba. Profesa Mkenda amesisitiza kwamba kulikuwa na uzembe, hivyo pamoja na kuifungia shule, watumishi wa serikali ambao walikuwa wasimamizi wa kituo hicho watachukuliwa hatua za kinidhamu ambazo si nyingine bali ni kufutwa kazi. Aidha, kufuatia changamoto hiyo, baraza la mitihani la Tanzania, NECTA, limefanya marekebisho ya namba za mitihani za watahiniwa husika ili kila mtahiniwa aweze kupata matokeo yake halali. Mitandao ya kijamii imesambaza video inayomwonyesha askari mmoja wa utawala haramu wa Israel akiwasihi vijana wa Palestina katika eneo la Al-Khalil, ufuko wa magharibi wa mto Jordan, wahitimishe mapambano na mukawama dhidi yake yeye na wanajeshi wenzake wa Israel. Katika video hiyo ambayo imeangaliwa na watu wengi sana, anaonekana askari wa utawala wa Israeli akiwataka vijana wa Palestina wasitishe mapambano, huku akisema, tumechoka taabani, basi tena, nendeni zenu, nendeni zenu, nimechoka. Mtu aliyerikodi tukio hilo ameiambia televisheni ya Al Jazeera ya Qatar, askari huyo alikuwa akijaribu kuhitimisha mapigano na vijana wa Palestina lakini mapigano hayo yalikuwa yameendelea kwa muda mrefu na inavyoonekana, jambo hilo ndilo lililomkasirisha yeye na askari wenzake, kwa sababu yalikuwa yamewachosha mno na kuwaacha hoi. Katika siku za mwishoni mwa wiki iliyopita, maeneo mbalimbali ya Al-Khalil kusini mwa ufuko wa magharibi wa mto Jordan yalishuhudia mapambano makali yaliyosambaa kila upande kati ya vijana wana mapambano wa Palestina na askari wa utawala haramu wa Israel. Katika mapigano hayo yaliyopamba moto zaidi katika maingiliano ya kambi ya Fawaz na kijiji cha Kharasa kusini mwa Al-Khalil na katika kambi ya Al-Aruba, askari wa utawala wa Israel walifyatua risasi za sauti na mabomu ya kutoa machozi kukabiliana na vijana wana mapambano wa Palestina. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Serikali ya Somalia imetangaza kwamba magaidi zaidi ya mia moja wa kundi la kukufurisha la Alshabab wameangamizwa kusini mwa nchi hiyo. Alshabab ni kundi la kigaidi la wabeba silaha lenye mfungamano na mtandao wa Alqaida na limepanga na kutekeleza operesheni nyingi za kigaidi ambazo zimeua mamia ya watu barani Afrika. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, serikali ya Somalia imetangaza kwamba zaidi ya wanamgambo mia moja wa kundi la Ashababu wameuawa katika operesheni zilizotekelezwa na jeshi la nchi hiyo katika siku chache zilizopita kwenye eneo la Shabele ya kati kusini mwa Somalia. Kabla ya hapo, jeshi la Somalia lilitangaza siku ya Jumapili, Oktoba 9 kwamba wanamgambo 200 wa kundi la kigaidi la Shabab waliuawa katika eneo la Hiran katika operesheni ya kikosi cha jeshi la nchi hiyo. Kundi la kigaidi la Al-Shabab limeshambulia mara kwa mara wanajeshi wa serikali na vikosi vya kulinda amani vya Umoja wa Afrika huko Mogadishu, mji mkuu wa Somalia, na limehusika pia na operesheni kadhaa za umwagaji damu katika maeneo mengine ya Afrika. Al-Shababu walifukuzwa Magadishu na jeshi la Somalia na vikosi vya umoja wa Afrika mwaka elfu mbili na kumi na moja. Hata hivyo, kundi hilo la kigaidi lingali linadhibiti maeneo mengi na vijiji vya nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rasia amemfananisha rais wa Ukraine Volodimir Zelenski na kiongozi aliyeangamizwa wa kundi la kigaidi la Alqaida. Maria Zakharova, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rasia, amesema katika mahojiano na kituo cha televisheni ya nchi hiyo kwamba Volodimir Zelenski, rais wa Ukraine, ni Usama bin Laden nambari mbili kwa jamii ya kimataifa, lakini katika sura na mavazi ya kizungu. Hapo awali Volodin Vyaslevlas, spika wa Duma ya Rasia, alimtaja Zelenski kuwa ni gaidi na kuliweka jina la rais huyo wa Ukraine katika orodha ya magaidi wakubwa kama Usama bin Laden na magaidi wengine wa kimataifa kwa ajili ya kuchukuliwa hatua. Kwa mujibu wa riwaya rasmi ya ikulu ya rais wa Marekani, Whitehouse, Usama bin Laden aliuawa Mei 2011 katika shambulio la askari wa vikikosi maalum cha nchi hiyo kwenye maficho yake huko Abotabad nchini Af Pakistan. Tarehe 24 Februari mwaka huu wa 2022 Moscow ilianzisha operesheni maalum ya kijeshi dhidi ya serikali kibaraka ya Ukraine ili kuzuia nchi hiyo kujiunga na jeshi la nchi za magharibi NATO na kuzuia Marekani na Ulaya kujiimarisha zaidi katika mipaka ya Russia. na hu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Tehran. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uh, udondo, uchambuzi wetu wa kisiasa au uh, unaotupia jicho takwa la Umoja wa Afrika kwa nchi za magharibi kuamiliana kwa heshima na mataifa maskini. kupamba moto vita vya Russia na Ukraine na kusambaa mgogoro wa kiuchumi katika akthari ya mataifa ya dunia kumezifanya nchi za Kiafrika zitengwe na kutupwa mkono zaidi hali hii imezifanya nchi nyingi za bara hilo zikabiliwe na tatizo la kushindwa kujidhaminia mahitaji muhimu kama chakula na dawa kuhusiana na suala hilo rais wa Senegal ambaye ndiye mwenyekiti wa sasa wa umoja wa Afrika ametaka nchi maskini za bara hilo zipewe hadhi sawa na Ukraine na matatizo yao yashughulikiwe kwa heshima na hadhi ile ile iliyopewa nchi ya Ukraine. Akizungumza katika mkutano wa nane wa jukwaa la kimataifa la Dakar, rais wa Senegal Macky Sall amesema watu wa Afrika wanaamini kwamba wakati huu ambapo Ukraine iko vitani na inashambuliwa, Afrika pia inashambuliwa na ugaidi. Hata hivyo hakushuhudiwi mshikamano wa kimataifa na Waafrika wanaosumbuliwa na, na mgogoro wa kiuchumi na aina tofauti za magonjwa. Mwenyekiti wa Umoja wa Afrika pia ametangaza kwamba kiwango cha uwakilishi wa bara hilo katika mashirika ya kimataifa likiwemo Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na Kundi la ishirini kinapaswa kuongezwa na kwamba bara hilo linapaswa kuwa na mwakilishi Awali nchi nyingi za Kiafrika na za Kiislamu zilikosoa sera na misimamo ya kinafiki na kinduma kuwili ya nchi za magharibi kuhusiana na mzozo wa Ukraine. Nchi hizo zinaamini kwamba wazungu waliofumbia macho vita katika nchi za Kiislamu zikiwemo Siria, Iraq, Afghanistan, Yemen na sehemu nyingine za dunia, sasa wanatoa wito wa kusaidiwa Ukraine dhidi ya Russia kwa kisingizio cha ukiukwaji wa haki za binadamu ingawa huko nyuma hawakuchukua hatua yoyote dhidi ya mashambulizi ya Marekani na waitifaki wake kwenye nchi za Kiislamu. Kuanza vita vya Russia na Ukraine na kuendelea kwake kumezifanya nchi nyingi za Kiafrika zikabiliwe na mazingira magumu, na hivyo kuathirika vibaya na vita hivyo, hasa katika suala zima la kujidhaminia chakula. Ripoti za Umoja wa Mataifa zinaonyesha kwamba vita vya Ukraine vimesababisha kupanda kwa bei za chakula na kufikia katika kiwango cha juu kabisa katika maeneo mbalimbali ya dunia. Filhali kuna watu bilioni moja na milioni mia saba duniani ambao ni sawa na thuluthi moja ya wakazi wa dunia ambao wako chini ya mstari wa umaskini na wanataabika pakubwa kutokana na kukabiliwa na uhaba wa chakula. Hii ni katika hali ambayo mataifa ya Afrika hususan katika miaka ya hivi karibuni yamekuwa yakisumbuliwa na matatizo mbalimbali mbali, kama ongezeko kubwa la uhaba wa chakula, mabadiliko ya tabia nchi, idadi kubwa ya watu na ukosefu wa vifaa muhimu vya afya na matibabu. Hata hivyo, kuanza vita huko Ukraine katika kipindi ambacho ulimwengu ulikuwa ukipitia kipindi cha baada ya janga la virusi vya Korona na taathira zake hasi, ni jambo ambalo liliifanya hali ya nchi za Afrika kuwa mbaya zaidi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kama tulivyosema mwanzoni mwa matangazo haya, uh, kipindi chetu cha leo kitakuwa mawaidha ya Sayyid Aidaruse akizungumzia uh, maulidi ya Mtume na jinsi ya kumtambua mtukufu huyo na nabii wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. za kuzaliwa mwanadamu mkamilifu ambaye alitaguliwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika ziumbe wake wote, akapewa sharaf ya kwamba yeye atakuwa ni sayyidul khalqi na ni afdhalul anbiya wal mursalin. Makumbusho au munasaba uliobarikiwa unaotukumbusha sisi mazazi ya mwanadamu huyu mtukufu ambaye alibadilisha mwenendo wa historia akahakikisha uadilifu akaeneza rahma katika jamii, jamii ambayo ilikuwa imedidimia kwenye udhalimu na kwenye unyanyasaji na kwenye kila aina ya maradhi ya kitabia na ya kinyendo. Kwa muda mfupi akaweza kuibadilisha jamii hiyo, naye aliondosha uwinga akasambaza elimu akaikitisha imani katika nafsi za watu, akaondosha ukabila na utaifa na kila yale ambayo yaliokuwa yakiwagawanya Waislamu au wanadamu katika misi isokuwa ya maana, na akawaokoa zizazi baada ya zizazi na maradhi ya jahilia, na akauongoza ubinadamu kwenye utukufu na utakatifu mpaka ukasiri umma wake ukastahiki kuambiwa na Qur'ani ni hra ummatin ukhrijat linnas. Tuataka kuzungumzia kama unwani inavyotwambia, kwamba almaulidu lnabawiyu lsharif munasabatn limarifati sallallahu alayhi wa walh wa ltarifu bihi. Siku kama hizi, ama munasaba kama huu, ni fursa kwanza yetu sisi tunayemwamini, tunayemkubali, tunayemfuata kumwelewa ni nani tunayemfuata ni nani tunayemwamini pili baada ya kumwelewa ni fursa pia ya kuueleza ulimwengu na wale ambao si katika sisi mtu huyu ni mtu gani ako na kiwango gani nafasi yake ni ipi katika huu ulimwengu lakini la pili haliwezi kupatikana kabla ya kukamilishwa la kwanza huwezi kumweleza mtu ama kumtangaza mtu. Haliwezekani kueleza kitu ama kukitangaza kitu kama wewe unaotaka kukieleza au kumweleza huyamfahamu ni nani. Na moja katika falsafa kubwa ya kuhuisha Maulidi mbali na mengi yanayofaa na yanayostahiki kuendelezwa, ya kutunga mashairi ya kuimba kasida, ya kuterema na kushasha, ya kushangilia, lakini ruhu ya Maulidi ni kumfahamisha Mtume Muhammad sallallahu alayhi, kwa sababu propaganda ni chombo hatari sana. Na tangu alipopewa utume siku ya kwanza alipotangaza kwamba inni rasulullah tangu siku alipoambiwa toka uende ujieleze wanze na familia yako waandhir ashiratakal aqrabin, toka alipoambiwa jieleze wazi sasa kwa watu, kwa watu wote fasda bima bima tumar silaha baya mbali na jihadi. Sisi twaangalia sana masala ya vita vya mapanga, kwamba walipijwa Waislamu waliteswa, waliekewa vikwazo vya kiuchumi walitolewa katika mji wao, yale yote yalikuwa na athari, lakini chombo cha hatari zaidi kilikuwa ni chombo cha propaganda. Chombo hiki kilitumika mapema sana na wale wapinzani wa bwana mtume Muhammad, kwa min ajili ya kuchefua shakhsia ya mtume sallallahu alayhi wasalam kwa min ajili ya kuwakingiliza watu yani, kuwapinga watu wasimpe masikio, wasimsikilize, wasimwelewe ni nani, mpaka ikafikia hadi kama ziswa munazotolewa katika Maulidi ule, bwana mmoya akawa akitoka nyumbani kwake kwenda sokoni, yuatia pamba kwenye masikio yake, so kwa sababu ametahadharishwa kwamba huyu bwana ukimsikiliza atakutukua. So sasa, iye akaona kufaa ni atie pamba masikioni ili au pale barabarani ama sokoni, atapisana na yeye au atampata yuwasoma Qur'ani ama yuwatangaza Uislamu, hatapata kusikia. Na huyu bwana s aitwa Tufail bin Nani, na hapa ndipo nitakuja kwenye muhimu tu ielewe, sera hakuwa kwa lugha ya kisasa, hakuwa ni chokoraa, alikuwa ni katika mabwana, ni katika watu wanaotegemewa, ni katika watu ambao kukihitajika ushauri henda kushauriwa yeye. Sasa nataka uone ile influence ya propaganda iloweza ku hiri mtu kama huyu mwenye akili yake mwenye busara yake akaweza kufikia hadi ya kufanya mambo ambayo mtu mpumbavu wa kawaida hawezi kufanya. Athari ya propaganda. Kisha ye mwenyewe akakaa ya akajiuliza, <laughs> "Lakini mimi haya mambo ni yafanyayo haya? Ni mambo ya akili. Mimi nina akili yangu, mimi nina kipimo changu, mimi naweza kuelewa la sawa na la makosa. Kwa nini ni nyimwe kusikiliza maneno propaganda ambayo Uislamu wakataa fikra hii Uislamu wakataa fikra umsikilize us fulani usimsikilize fulani. Uislamu umejenga msingi wa aya ambayo mahatibu wote mara nyingi wakimaliza waki hutuba zao hupenda kumaliza na aya hii, sijui basi huielewa liza meno kisha wakafuata yalo mazuri zaidi. Utajuaje mazuri ni yapi kama husikilizi yote? Utajuaje mazuri zaidi ni yapi? Wewe ukipewa chakula tatu kwenye sinia, ili uhukumu kizuri zaidi ni kipi, utafanya aje? Utakula kimoja tu peke yake, kisha unene hiki ndicho kizuri? Itakubidi uonde zote, kisha ndio utoe hukumu kwamba hiki ndio kizuri zaidi. Huyu ndio msingi wa Kiislamu. Sasa mapema wao waliona hakuna silaha faali ambayo inafanya kazi sana kama silaha ya nini? Ya propaganda. Ndipo kukaanza kahin, sahir, majnun. Huyu ni mantazimu simsikilizeni. Huyu ni kuhani, huyu ni mganga, huyu huyu Mkiangalia kwa wale wa, wa siku hizi watu wapenda zaidi kusoma kwa kuona kuliko kwa cha kuandikwa, yani move wapenda sana watu nama kwa kuona ama kwa kusikia, sababu so, tuko katika ulimwengu wa media na ulimwengu wa utandawazi. Katika mjadala muhimu ambao mukipata nafasi nendani, mukaurudie tena, ni mjadala uliokuwa baina ya Jaafar bin Abi Talib na baina ya Amru bin Al-As, Habasha, pale walipokwenda Ethiopia. Waislamu walipogura kwenda Ethiopia chini ya uongozi wa Jaafar bin Abi Talib, Makureishi wakapata habari mtuma Amru bin Al-As na wa pili, kwa sababu wao walikuwa ni watu wana urafiki na Najashi, urafiki mrefu, na wakaona hawa ndio wataweza kumwathiri, wakampa na zawadi. Lakini Najashi alipokuwa si katika wale watu wakutia pamba masikio yao, ni katika wale yastamiuna al-qawla fayattabiuna ahsana. Amru bin Al-As akianza iskili, isomeni ile ama nendeni mukaisikilize zile hoja alikuwa akizitumia Amru bin Al-As kumkinaisha Najashi kwa Hawa ni watu wameasi kwao, wamekuja huku, sisi tumekuja kuwafuata, tupeni. kwa nini ni wape wakale, wameharibu jamii, sijui wamefanya kadhaa, huleta migawanyiko. Ziangalieni zile zote alizokuwa akizizungumza Amru bin Lasmi, kuwa ni propaganda na propaganda ni ile inaobadilisha zuri, mara nyingine likawalema, yani huyu amekuja kutupokonya miungu mia tatu na sitini, hutupa Mungu mmoja. Saangalia ajabu ya. Leo tumefika hapo. Sisi kustaajabiwa ni watu kuabudu miungu mia tatu na sitini waliowatengeneza kwa, kwa mikono yao, lakini Amro amelifanya lile ndio takatifu na ambalo lastahiki kustaajabiwa ni watu kumwabudu Mungu mmoja al-Wahidul Qahhar. Propaganda tukaja, napotaka kufika mimi leo sitaki kuzungumza kuhusu propaganda. Chombo hiki hakikuwatwa, tumekuja tumekuja mpaka kufika leo katika ulimwengu wa maendeleo wa ili. Wakawa endelea chafua Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam, mpaka tukafika kwa Salman Rushdi kiri. Mumeiona habari yake alivodungwa mzisu karibu mara 20 na kitu, baada ya muda alikuwa hapatikani. Juzi alikuwa kwa Amerika, alikuwa na lecture kubwa katika holi, kutoka kijana wa miaka 20 na kitu akamwa, ingawa hakufa. Akaja na kitabu chake anachokiita Al ayatu shaitania, mbao ndani ni kumchafua tu Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam. Hayakusimama hapo tukaja mpaka tukapika mwaka wa alfu mbili na sita kama mnavyojua, na yale yaliyotokea ya kuchora katuni Bwana Mtumi sallallahu alaihi wa alihi wasallam, mara pale mara pale, zile zote ni nini? Yale si mambo ambayo hufanyika tu, ni ile ile siasa ya kina Abu Jahli, ni ile ile siasa ya kina Abu Lahab. Mtumi ni nani? Na shida yetu sisi Ukiketi sana ndani ya nyumba, hukosa kufahamu nde ya nyumba huendelea nne, na unapoyasikia yale yanaoendelea ya nde, mara nyingi mizani yako katika kuyapima kuya wa wayapima kwa yale yaliyoko ndani ya nyumbani kwako, twakosa kuelewa mabadiliko yanaoendelea ya ulimwenguni. Na ni khitabu gani twahitajika kuzungumza na ulimwengu katika minasaba kama hii ya maulidi? sisi bado tuko pale pale, nyaka ngia nyaka toka, ni bida si bida, hufaa haifai. Yani, tuko katika niqash dakhili ambazo yule aliyoko katika nde ya boma anaposikia mambo yale haelewi kamwe, kwa zungumzwa nini na yeye, anakiwa atakumfahamu Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam. Hapa ndipo mahali ninapotaka mimi muhimu sana, kijana wa leo wa Kiislamu tumlaumu na kweli, minal asaf Fanyeni uchunguzi, waulizeni vijana wa leo maswali ya kimsingi kuhusu sera na kuhusu maisha ya mtumi wao. Majina yake mtu ambaye aweza kuisoma tuna saba yake, mathalan afike angalau kwa babu wa sita ama kwa babu wa saba, utampata anayefaulu ni ule ambaye ima alipitia madrasa ama ana uradi wa kusoma maulidi amehifadhi ule mlango wa barazani. Hapa ndio tutakuonyesha kazi inaofanya yale maulidi, wakati huo unapohifadhi ule mlango, ule mlango wa abadu faqulu huwa Sayyiduna Muhammadu bin Abdillah bin Abdil Muttalib sio wasmuhu shaybatul hamdi humidat khisaluhu saniya ibn Hashim, endelea paka. Sasa ukizihifadhi zile anaweza kunena ni Muhammad bin Abdillah bin Abdil Muttalib bin Hashim lakini wale ambao sasa hawako kwenye haya, wako mitandaoni, mitandao ambayo hatuna kontroli nayo katika kuwafidi thakafa jamii zetu ile leo mimi hunena kila siku, utamkuta kijana leo aweza kukuhisabia player wote wa timu zote zinazoteza ligi ya Ulaya, si timu yake peke yake, timu zote, timu kumi, kumi na tano, ishirini aweza kuhifadhi kumbukumbu za mabao za mwaka jana, mwaka huu, miaka mitano iliyopita, mpaka dakika na nukta lilofungwa bao lile ukija kwenye mambo ya mipira, ukienda katika mambo sasa ya sinema, kuna wenye kuhifadhi maekta, na kija sasa katika masala ya hizo zipindi zimezongia majumbani kwa wanawake. Kumbuka tulipokuwa zijana, wakati huo hakuna TV ni kosti na zinji sio? kulikuwa kuna bwana mmoja alikuwa akiweza kukumbuka nguo ikirudiwa kwenye sinema iliva, ili, ilivaliwa kwenye sinema gani, alikuwa aweza kukumbuka. Kwa hivyo zile hoja, majuzi nikizungumza na jamaa, kuna zile hoja, kitwa changu hakishiki, hakuna, mimi siwezi kuhifadhi mambo haya. Hakuna, ni hujayapenda, kwa sababu kama alikuwa huwezi kuhifadhi majina haya, hungeweza kuhifadhi majina yale akili ni ile ile, lakini pale ulikuwa wewe ni mahala wavutiwa mapapenda umepashika. Sasa hapa ndipo mahala muhimu sana tumfahamishe kijana wa Kiislamu Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam ni nani, na katika kumfahamisha mtumi leo, leo, hasa pana haja kupitia ngazi zifuatazo. Kwanza, mara nyingi sisi twarukia kwenye sera ni makosa, ama kwenye tarehe, kwa sababu kwenye tarehe hakuna 100% ya ukweli, kila kinachozungumzwa kuna mengine na matatizo, lakini kuna mahala pa pa uhakika 100% ni jinsi Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam alivozungumzwa na Mola wake katika Qurani, na leo kuna baadhi ya ulamai wameandika vitabu maalum kuhusu Si, kini, kwa maelezo ya Qur'ani, si kwa maelezo ya hadithi wala ya sera wala ya tarikh. Mmoja akiwa ni al-allama ayatullah al-sheikh ashekh ja Jaafar subhani katika silsila ya tafsiri yake takriban juzu nane, mmoja katika kitabu ameandika al-shakhsiyya al-muhammadiyya al fi al-Qur'an al-Karim. Na kuna aya tungu mzima katika Qur'ani za tupa sisi taswira muhimu, mtume ni mtu gani? Ana nafasi gani? aza nena lam yatruk saghiratan wala kabira. Maulama wetu walikuwa wa karibu amu wa muhisabu na nyee zake na nchi zake ni ngapi, mpaka walivyomweleza kimo chake urefu wake upana wake namna anavyotembea namna anavyokula namna anavyoingia choni mambo madogo na mambo makubwa. Tatu, tumweleze bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam jinsi alivyoelezwa na maulamai wa Kiislamu, kwa maana hizi kazi zimefanywa. Mmoja katika aliofanya kazi hii muhimu sana ni katika maulamai wa ahli Sunna, Alqadhi Iyad. Alqadhi Iyad al ana kitabu anakiita Ashifa, kitabu muhimu sana ambacho Kimemzungumza Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Nne pa mwisho ambapo ndio nataka kumalizia hotuba yangu na ndio kiini cha mada ya leo. Pana haja pia, si kwa sababu sisi hatutaka kuthibitisha yetu kupitia wanasayansi ama kupitia wataalamu wasiokuwa Waislamu. La, sisi Qur'ani ndio asdaqul qawl asdaqul hadith, maulamai wetu wategemewa zaidi katika kumfahamu lakini katika ulimwengu wa utandawazi leo na ulimwengu ambao kuna watu ambao waweza kuwa wao hawaoni uzito wa Qur'ani, kuna watu ambao waweza kuona hawaoni uzito wa nini, wa sera na hadithi, hawaoni uzito wa maneno ya maulama wetu. Hawa ni muhimu wasikilizishwe maneno ya wataalamu wao wale walokuwa munsifini sio wale waloketi wakichafua. Kuna grupu mbili Ulaya ama magharibi. Kuna grupu ambayo ni ndogo sana inayoendeleza fikra ya propaganda, ikiwa nyuma yake kuna nguvu za kisiasa na za kikoloni, wana malengo yao ya kikoloni. Lakini kuna wasomi ambao hawakuathirika na mirengo ya kisiasa, hawakuathirika na malengo ya kikoloni, wamekuwa maudhuiyin, yani wamemsoma mtume kama mtu hawa ni muhimu sana, na nawaomba vijana wasome vitabu hivi vimeandikwa, na vitabu mimi nimekusanya maneno hapa ya zaidi ya wataalamu ishirini, lakini sidhani kama naweza kuyasoma hapa yote. Tawasomea baadhi. Mmoja ni huyu mwanachuoni ama mtaalamu aliosoma Uislamu vizuri sana, anaitwa Lode Penda. Mumsikilize sana huyo asema nini, na nitajaribu kusoma kwa Kiswahili moya kwa moya, bila ya kusoma Kiarabu ni fasiri kwa sababu ya kutunga wakati. Huyu asema nilifikiri, nikamwomba Mungu miaka 40 ili anisaidie kufika kwenye uhakika. Yaani, uko kwenye research ya miaka mingapi? 40. Na baada ya kufanya research asema nikimwomba Mungu nikimrai, ibtahaltu, ametumia neno ibtahaltu, nikimrai Mungu aniongoze kwenye uhakika ni upi? kisha sema, na sina budi sasa, baada ya miaka 40, nikubali kwamba moja katika ziara zangu nilizotembea east, yani maeneo ya Waislamu, ili nijaza mimi heshima kuiheshimu dini ya Muhammad, nilipotembea. Dini ambayo yamfanya mtu amwabudu Mwenyezi Mungu kila siku na kwa maisha yake yote, siyo siku za Jumapili peke yake sikilizeni vizuri sana dini ambayo yamfanya mwanadamu awe na mahusiano na Mwenyezi Mungu kila siku siyo siku za juma pili peke yake na hakika mimi namshukuru Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwamba ameniongoza kwenye Uislamu uliokuwa ni hakika ya kutaka katika kifua changu na akanijalia mimi nipate furaha na utulivu wa kihakika Aendelea asema, nalikuwa katika shimo lenye giza lakini Uislamu ukanitoa mimi katika mawanda ya ardhi penye mwangaza wa jua na nikaweza kuvuta hewa iliyo safi. Huyu si mtu wa kawaida jamani, katika wasomi wakubwa. Kisha sasa, na mahala muhimu ni hapa, amzungumzia mtumi. Ni mtu gani anena? Hakika huyu nabii wa Kiarabu Mi namnukuu yeye, wala si, hatuna nabii wa Kiarabu, si tuna nabii wa wanadamu wote. Huyu nabii wa Kiarabu ana tabia zenye nguvu na ana shakhsia yenye mizani iliyotujwa na ikajaribiwa katika kila hutua ya, khat, ya hatua za maisha yake. Hakuna upungufu kabisa Subahana. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunafungua jamvi la udondozi wa magazeti ya leo kwa kutupia jicho yaliyochapishwa nchini Kenya. Gazeti la Daily Nation limeweka mbele habari yenye kichwa cha maneno EACC ya mwandama msaidizi wa zamani wa Moi katika kesi ya shilingi bilioni mbili na nusu. Gazeti hilo limedokeza, limedokeza kwamba tume ya maadili na kupambana na rushwa imefungua mashtaka katika mahakama ya mazingira na ardhi ya Mombasa ikidai kwamba makampuni ya msaidizi wa zamani wa aliyekuwa rais wa Kenya Daniel Arap Moi, Bwana Joshua Kulei alinyakua vipande kumi vya ardhi kinyume cha sheria kutoka kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Moi huko Mombasa ambao una taasisi muhimu ikiwemo sehemu moja ya barabara ya kurukia ndege, kambi ya kijeshi na kituo cha misaada kwa askari wa Umoja wa Mataifa. Katika habari nyingine, Daily Nation limeandika kwamba siri kuhusu kifo cha mwanahabari mashuhuri wa Pakistan, Arshad Sharif, kimeendelea kuzusha maswali mengi uh, juu uh, ya matamshi yanayokinzana ya polisi kuhusu hali iliyopelekea kupigwa risasi na kuuawa mwandishi huyo siku ya Jumapili usiku. Mwandishi huyo wa habari alikimbia Pakistan na kuomba hifadhi nje ya nchi baada ya kuuzuliwa aliyekuwa waziri mkuu wa nchi hiyo Imran Khan, ambapo alitishiwa kifo kwa kuchapisha makala iliyokosoa serikali mpya ya waziri mkuu wa sasa wa nchi hiyo Shehbaz Sharif. Polisi ya Kenya inasema mauaji ya mwandishi huyo wa habari yamefanyika kimakosa. Vyombo vya habari vya Kenya vinasema tukio hilo linaibua mtihani mkubwa kwa mkurugenzi mkuu mpya wa idara ya kuchunguza makosa ya jinai DCI, Amin Mohamed Ibrahim ili kukomesha mauaji ya kiholela ambayo yamekuwa yakihusishwa na polisi. Vichwa vya habari nyingine muhimu za Daily Nation vinasomeka mzozo uliowafanya wabunge wa mkatae Malonza na Ruto akomesha mradi wa uhuru wa kazi mtaani. Gazeti dada la Taifa Leo limejikita zaidi kwenye ahadi iliyotolewa na gavana wa kaunti ya Muranga ya kuwalipa fedha wanawake wanaopata ujauzito katika kaunti hiyo. Kichwa cha habari hiyo kinasema, gavana kuwalipa wakazi wazaane. Inadokeza kwamba kaunti ya Murang'a itakuwa ikiwalipa kinamama kuwa wajawazito ili kuongeza idadi ya watu inayoendelea inayoyendele kupungua eneo hilo. Gavana Irungu Kang'ata amesema kila mwanamke atakayepata mimba atapokea shilingi elfu sita ili kuwashawishi wakazi wa eneo hilo kuzaana zaidi. Vichwa vya habari nyingine vya Taifa Leo uh, vinasema bei ya unga kushuka baada ya mwaka, wabunge wakataa malonza, na njaa yazuia watoto kwenda shule katika nchi jirani ya Tanzania. Naanza na gazeti la Nipashe lililoipa kipaumbele habari ya sakata la shule ya msingi ya Chalinze Modern Islamic kuhusu udanganyifu uliofanyika katika mtihani wa darasa la saba. Kichwa cha habari hiyo kinasema sasa shule aliyoishtaki mwanafunzi kufungiwa ni yule aliyedai kubadilishiwa namba ya mtihani. Uamuzi huo umechukuliwa baada ya kusambaa kwa video katika mitandao ya kijamii ikimwonyesha mtahiniwa Ibtisam Suleimani Slim wa kituo cha mtihani cha shule ya awali na msingi cha Linze Modern Islamic akieleza kwamba alibadilishiwa namba yake ya mtihani wakati akifanya mtihani wa kumaliza elimu ya msingi uliofanyika tarehe tano na sita za mwezi huu wa Oktoba. Habari nyingine muhimu za Nipashe zina vichwa vya habari: Tanzania yapata soko la uhakika la korosho Marekani. Mgao ra, wa maji rasmi da na pwani na watumiaji wa mtandao wa intaneti waongezeka. Gazeti la Majira limemulika pia kashfa ya kubadilishwa namba ya mtihani ya mwanafunzi wa darasa la saba, kwa kichwa cha habari Mkenda aanika madudu mazito, ni kuhusu wanafunzi saba waliobadilishiwa namba za mitihani darasa la saba, afunga shule na walimu waliohusika nao wachukuliwa hatua. Gazeti hilo pia limeangazia safari ya Waziri Mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa nchini Korea Kusini, na kuchapisha picha inayomwonyesha akikagua mabehewa ya reli ya kisasa SGR ya shirika la reli Tanzania TRC ambayo yanatengenezwa katika kiwanda cha kampuni ya Swing Shin Poling. Gazeti la Raia Mwema limemulika zaidi ya habari mbili Uh, zinazoakisi au uh, zilizoakisiwa uh, ukurasa wa mbele gazeti hilo. Samia Azongwa, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu iliyoandikwa kwa wino wa kukolezwa ukurasa wa kwanza gazeti la Raia Mwema ikidokezwa uh, na maandishi yanayosomeka mkakati wa kumkwamisha wawekwa hadharani, baadhi ya mawaziri watajwa kutaka urais mwaka elfu mbili ishirini na tano wadaiwa kufanya safari nje ya nchi kusaka fedha na nchini. Chini ya kichwa cha habari shule, shule iliyobadili namba ya mtihani ya fungwa, Raia Mwema limedokeza kwamba uchunguzi wa kamati wa ya wataalamu umebaini kwamba watahiniwa saba walibadilishiwa namba za mtihani katika kituo uh, PS 4, 0, 8, 0, 0, 9 na shule ya awali na msingi cha Linze Modern Islamic. Waziri wa elimu ampongeza mwanafunzi aliani kasiri nchini Uganda. Na chini ya kichwa cha maneno shule ya kiswa uh, kuwawezesha wanafunzi wenye mahitaji maalumu, gazeti la New Vision limeandika kwamba kulingana na takwimu, karibu asilimia 16 ya watoto wa Uganda wana ulemavu hata hivyo wengi wao hawawezi kuhudhuria shule, huku wanafunzi wenye mahitaji maalum wakishindwa kuhama kutoka ngazi moja ya elimu na kwenda nyingine. Gazeti hilo pia limeandika kwamba Uganda itaanza tena kusafirisha nje dhahabu uh, baada ya kusimamishwa kwa kipindi cha miezi 13 mnamo Agasti mwe, mwaka huu. Data kutoka benki ya Uganda ilionesha, zilionyesha kwamba nchi hiyo imeuza dhahabu yenye thamani ya Uh, dola za Kimarekani milioni mia moja sabini na moja ikilinganishwa na milioni mia moja sitini na tano iliyo dhahabu iliyotumwa nje ya nchi mwezi Juni mwaka elfu mbili na ishirini na, na moja. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Leo katika historia Leo ni Jumatano tarehe 29 mfungo wa 6 ya Rabiul Awal 1444 hijiria sawa na Oktoba 26 mwaka 2022 meladia. Miaka 75 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, eneo la kistratejia la Jamu na Kashmir liliunganishwa na India baada ya nchi hiyo kupata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza, na Pakistani ikajitenga na India. Ilipangwa kuwa eneo la Jamu na Kashmiri lenye wakazi wengi wa Islamu litajiunga na Pakistan, lakini mtawala wa eneo hilo akichochewa na India na Uingereza aliamua kuliunganisha na India na kupuuza matakwa ya wananchi. Baada ya kutangazwa habari hiyo, Pakistani ililishambulia eneo hilo na kutoa sehemu ya Jamu na Kashmir. Tangu wakati huo hadi sasa, India na Pakistan zimepigana vita mara mbili juu ya umiliki wa eneo la Jamu na Kashmir, na hitilafu za pande mbili hizo zingali zinaendelea. Siku kama ya leo miaka 58 iliyopita, Imamu Ruhullah Khomeini, baada ya kuachiwa huru kutoka katika jela ya utawala wa Shah, alitoa hotuba kali akishambulia vikali kitendo cha kupasishwa sheria ya capitulation au sheria ya kuwapatia kinga ya kutofikishwa mahakamani raia wa Marekani waliofanya uhalifu nchini Iran. Katika hotuba hiyo, Imam Khomeini alizishambulia vikali Marekani na utawala ghasibu wa Israel. Hotuba hiyo iliwaamsha wananchi na kuukasirisha utawala wa kiimla wa Shah kiasi kwamba uliamua kumwekea vizuizi vingi kiongozi huyo wa harakati za mapinduzi ya Kiislamu. Siku chache baadaye, Imam alipelekwa uhamishoni nchini Uturuki na baadaye Iraki. Miaka 42 iliyopita katika siku kama ya leo, mji wa Koramshar wa Irani ulikaliwa kwa mabavu na jeshi la dikteta wa zamani wa Iraq Sadam Hussein. Mji wa Koramshari uko katika mkoa wa Khuzestan, kusini magharibi mwa Iran. Mji huo ulikuwa chini ya uvamizi wa majeshi ya Iraki kwa muda wa karibu mwaka mmoja na miezi minane. Mji huo ulikombolewa tarehe tatu mwezi Kordad, ambayo inajulikana katika utamaduni wa mapinduzi ya Kiislamu kwa jina la siku ya istikama na ushindi. Na siku kama ya leo miaka 27 iliyopita, maajenti wa shirika la ujasusi la Israel Mossad walifanya mauaji ya kigaidi dhidi ya katibu mkuu wa zamani wa harakati ya Jihadi Islami ya Palestina, Dr. Fati Shiraki akiwa huko Malta. Dr. Shiraki alizaliwa mwaka 1951 katika kambi ya wakimbizi wa Kipalestina, ukanda wa Gaza. Alihitimu masomo ya udaktari na kufanya kazi katika hospitali moja ya baitul alianzisha harakati za mapambano dhidi ya utawala wa ghasibu wa israel akiwa bado kijana mwaka elfu moja mia tisa sabini na tisa dkt shikaki alikamatwa na kuswekwa jela nchini misri kwa sababu ya kuandika kitabu kuhusu harakati za imamu ruhullah khomeini na ushindi wa mapinduzi ya kiislamu nchini iran dkt shikaki aliitangaza siku ya kimataifa ya quds iliyoainishwa na imamu khomeini kuwa ni siku ya kuuisha uislamu na mapambano ya jihadi dhidi ya Wazayuni huko Palestina. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mafuta wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametahadharisha kwamba hatua ya Wamagharibi ya kuziwekea vikwazo nchi zinazozalisha na kuuza nje ya nchi gesi itakuwa na matokeo hasi yasiyoweza kurekebishika. Serikali ya Tanzania imeifungia shule ya awali na msingi ya Chalinze Modern Islamic kuwa kituo cha mtihani pamoja na kuwafuta kazi wasimamizi wa mitihani ambao ni walimu kutokana na udanganyifu uliofanyika katika mitihani ya darasa la saba uliofanyika tarehe tano na sita za mwezi huu wa Oktoba. Akitangaza uamuzi wa huo waziri wa elimu, sayansi na teknolojia, Profesa Adolf Mkenda amesema uchunguzi uliofanywa na kamati ya mtihani ya mkoa wa pwani na ule wa wataalamu wa miandiko uliofanywa na jeshi la polisi umebaini ufanano wa miandiko kwa watahiniwa saba wa shule hiyo. Mtandao wa kijamii uh, umesambaza video inayomwonyesha askari mmoja wa utawala haramu wa Israel akiwasihi vijana wa Palestina katika eneo la Al-Khalili ufuku wa magharibi wa mto Jordan wahitimishe mapambano dhidi yake na askari wenzake wa Israel. Na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Russia amemfananisha rais wa sasa wa Ukraine Volodymyr Zelenski na kiongozi aliyeangamizwa wa kundi la kigaidi la Alqaida. Zakharova amesema Zelenski ni Usama bin Laden nambari mbili kwa jamii ya kimataifa, lakini katika sura na mavazi ya Kizungu. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo, na tukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo asanteni na kwaherini