Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na isomwapo Qur'an isikilizeni na mnyamaze, ili mpate kurehemiwa. Na mtaje mola wako nafsini mwako kwa unyenyekevu na hofu, na bila ya kupiga kelele, kwa kauli asubuhi na jioni, wala usiwe miongoni mwa walioghafilika. Hakika wale walioko kwa mola wako mlezi hawajivuni wakaacha kumwabudu na wanamtakasa na wanamsujudia. Bismillah rahman rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi, ambapo leo ni Jumamosi mwezi 25 mfunguo 6, mfunguo 6 rabiul awal 1444 hijiria, sawa na tarehe 22 Oktoba 2022 miladi. Tunasea katika satelit na pia kwenye internet katika pastoday com sw. Aidha, katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma, Mtwara na Lindi kupitia Redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus na email yetu ni swahili radio tirib ir. Mimi ni Ahmed Rashid na kwa leo tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na vipindi vya darsa ya Quran, macho yetu magazetini na makala ya leo katika historia. Tukiwa na matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran. Na ifuatayo ni taarifa habari za dunia kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Iran yapinga madai ya Ukraine kwamba imeipatia Russia ndege zisizo na rubani. Hali ya hatari yatangazwa Sudan baada ya zaidi ya watu 200 kuuawa Blue Nile katika machafuko ya kikabila. Uturuki yataka vikwazo dhidi ya Iran na Venezuela viondolewe ili kupunguza bei ya mafuta duniani, na AU yazitaka nchi za Afrika kuimarisha viwanda vya biashara huria. Habari kamili. Mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amekanusha madai ya Ukraini kwamba Jamhuri ya Kiislamu imekiuka azimio la Umoja wa Mataifa kwa kile Kiev inachodai kuwa eti kuipatia Russia ndege zisizo na rubani yani drone. Amir Saidi Ravani amesema uh, hayo katika barua yake kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa siku ya Alhamisi. Mjumbe huyo aliwasilisha barua hiyo baada ya balozi wa Ukraine katika Umoja wa Mataifa Sergei Kilistia kuwaandikia barua Guterres na wajumbe wa baraza la usalama, akidai kuwa Jamhuri ya Kiislamu ilikiuka azimio nambari 2231 la baraza la usalama la umoja wa mataifa kutokana na kile alichodai ni kuipa Rasia ndege zisizo na rubani. Barua hiyo ya Ukrain inadai kuwa Iran ilikiuka azimio hilo ambalo linaipiga marufuku Teheran kuuza mifumo ya ndege za zisizo na rubani zenye uwezo wa kuruka zaidi ya kilomita mia tatu. Kilitsia pia aliwaalika wataalamu wa Umoja wa Mataifa kutembelea nchi yake ili kufahamu kile alichokiita ndege zisizo na rubani zilizotengenezwa na Iran zinazotumiwa na Russia katika operesheni ya kijeshi. Akijibu madai ya Ukraine, Iravani alibainisha kwamba vikwazo vilivyotajwa katika azimio hilo la baraza la usalama vilimalizika mwezi Oktoba 2020 aliongeza kuwa tangu wakati huo Iran haijakuwa chini ya vikwazo vya uuzaji au uhamishaji wa silaha kwa nchi yoyote. Aidha, amesema Jamhuri ya Kiislamu haijatoa wala haina nia ya kutoa vitu, nyenzo, vifaa, bidhaa na teknolojia zinazochangia uundaji wa silaha za nyuklia. Mwanadiplomasia huyo wa Iran ametoa mwito kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuzuia matumizi mabaya yoyote ya azimio hilo kuhusiana na vita vya Ukraine. Hatimaye ametoa mwito kwa chombo hicho cha dunia kukabiliana na madai hayo yasiyo na msingi dhidi ya Iran. Viongozi wa Sudan wametangaza hali ya hatari jana Ijumaa baada ya kutokea mauaji zaidi ya watu mia mbili kutokana na mzozo wa kikabila katika jimbo la Blu Nil. Ahmed Al Umda, gavana wa jimbo la Blu Nil, amesema hali hiyo ya hatari na ya dharura itatekelezwa katika eneo lote la Blu Nil kwa muda wa siku 30. Kabla ya hapo ilikuwa imetangazwa kwamba watu wasiopungua 151 wameuawa nchini Sudan katika mapigano ya siku mbili ya kikabila yaliyochochewa na mizozo ya ardhi kwenye jimbo la kusini mwa nchi hiyo la blu Nil. Ripoti zilisema kuwa mapigano katika eneo lenye migogoro la blu Nil la nchini Sudan yalizuka wiki iliyopita baada ya kuripotiwa ugomvi wa kugombania ardhi kati ya watu wa kabila la Hausa na makundi hasimu. Mapigano hayo yamejikita zaidi katika eneo la Wad al Mahi, yapata kilomita mia tano kusini mwa mji mkuu Khartume. Siku ya Jumatano, wakazi wa eneo hilo waliripoti kusikika milio ya risasi na kuchomwa moto baadhi ya nyumba. Mapigano haya ya hivi sasa ni wimbi jipya la ghasia za kikabila ambazo zimeenea kote nchini Sudan. Licha ya kutiwa saini mkataba wa amani wa nchi nzima miaka miwili iliyopita, Sudan imekuwa bila serikali inayotambuliwa kikazi tangu mwezi Oktoba 2021 wakati jeshi lilipofuta serikali ya mpito ya waziri mkuu Abdallah Hamdok na kutangaza hali ya hatari, hatua iliyopingwa na wananchi wa Sudan ambao walihesabu kuwa ni mapinduzi mengine ya kijeshi. Uturuki imetoa mwito wa kuondolewa vikwazo vya nchi za magharibi dhidi ya Iran na Venezuela huku kukiwa na mzozo wa nishati duniani uliochochewa na operesheni ya kijeshi ya Rusia nchini Ukraine. Ongezeko la bei ya nishati, hasa petroli na gesi duniani ni chanzo cha kupanda gharama maisha kwa mamia ya mamilioni ya watu kote ulimwenguni. Akizungumza jana Ijumaa, waziri wa mambo ya nje wa Uturuki, Mevlut Chavusoglu, amesema ulimwengu mzima unahitaji mafuta na gesi asilia ya Venezuela. Kwa upande mwingine, kuna vikwazo kwa mafuta ya Iran. Ameendelea kusema kuwa iwapo dunia inataka bei ya mafuta ya petroli na gesi ishuke, basi vikwazo vinapaswa kuondolewa dhidi ya Iran na Venezuela. Mwanadiplomasia huyo mkuu wa Uturuki alisema matatizo ya dunia hayawezi kutatuliwa kwa kutoa vitisho dhidi ya nchi nyingine. Mwezi Agosti, waziri wa mafuta wa Iran Javad Oji alionya juu ya shida ya nishati ya ulimwengu msimu huu wa baridi, akisema Teherani iko tayari kuongeza mauzo yake ya mafuta kwa kiwango kikubwa, ikiwa vikwazo vitaondolewa dhidi yake akizungumza siku moja baada ya mkutano wa jumuiya ya nchi zinazouza petroli duniani na washirika wake, shirika linalojulikana kwa jina la OPEC Plus, tarehe 4 Agosti, Og alisisitiza matamshi ya awali ya Iran kwamba taifa hili litaweza kurejea mara moja katika mauzo ya mafuta karibu mapipa milioni mbili na laki nane kwa siku. Kama mmiliki mkubwa wa rasilimali zilizounganishwa za mafuta na gesi duniani, tuko tayari kuongeza uzalishaji wa mafuta ghafi hadi kiwango cha kabla ya vikwazo kwa muda mfupi iwezekanavyo, alisema. Alielezea matumaini yake kuwa serikali za magharibi zitatumia mbinu ya kimantiki zaidi katika kushughulikia suala la mafuta, huku akisisitiza kuwa kuongezeka usambazaji wa mafuta na gesi kutoka Iran kutasaidia kurejesha uwiano na utulivu katika masoko ya kimataifa. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Umoja wa Afrika umetoa mwito kwa nchi za Afrika kuimarisha kwa pamoja mkataba wa eneo la biashara huria la bara la Afrika AfCFTA na uendeshaji wa viwanda katika bara hilo ili kutimiza matarajio muhimu ya maendeleo ya Afrika. Umoja wa Mataifa umesema katika taarifa yake kwamba kuendeleza AFCFTA sambamba na ukuaji wa viwanda kwa juhudi za pamoja ili kutimiza mategemeo mategemeano yanayohimiza kati ya nchi husika ni nguzo muhimu ya mafanikio ya Afrika na ajenda ya mwaka elfu mbili na sitini na tatu. Kauli hiyo imetolewa kabla ya mkutano wa Umoja wa Afrika kuhusu uendelezaji wa viwanda na anuai ya uchumi unaotarajiwa kufanyika Novemba 20 na 25 huko Niame, mji mkuu wa Niger. biashara nchini biashara chini ya mkataba wa eneo la biashara huria la bara la Afrika ilizinduliwa mwezi Januari 2021. Kwa mujibu wa AU, mara tu itakapotekelezwa kikamilifu, AFCFTA itaunda soko moja la Afrika la bidhaa na huduma likijumuisha takriban watu bilioni 1.2 na pato la taifa kwa pamoja la zaidi ya trilioni 2.5 dola za Kimarekani kote barani Afrika. Taarifa ya AU imesema ili kufikia matarajio ya AFCFTA, ajenda ya Afrika ya viwanda na mageuzi inahitaji kuungwa mkono katika ngazi za juu zaidi za kitaifa, kikanda, kibara na kimataifa. Mkutano wa wakuu wa AU wa, wa maendeleo ya viwanda na wa kiuchumi ambao ni sehemu ya shughuli za wiki ya uwekezaji wa viwanda barani Afrika utaadhimisha siku ya maendeleo ya viwanda ambayo huadhimishwa kila mwaka tarehe 20 Novemba. Na mkuu wa masuala ya kibinadamu na mratibu wa misaada ya dharura wa Umoja wa Mataifa Martin Griffiths amehitimisha ziara fupi nchini Burkina Faso na kusema alichokishuhudia ni madhila kwa mamilioni ya watu ambao wanahitaji msaada wa dharura kukidhi mahitaji ya msingi. Katika taarifa yake yaliyotolewa mwishoni mwa ziara yake, Bwana Griffiths ambaye pia ni mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuratibu misaada ya kibinadamu OCHA amesema huu ni wakati muhimu sana kwa Burkina Faso Akitaja sababu kuu tatu, amesema huu ni wakati muhimu. Kwanza, mahitaji ya kibinadamu yanaongezeka haraka. Robo ya watu wa taifa hilo la magharibi mwa Afrika ambao ni sawa na watu milioni 4.9, wanahitaji msaada wa dharura, ikiwa ni asilimia 40 zaidi ya watu kuliko ilivyokuwa mwanzoni mwa mwaka. Mmoja kati ya kila watu kumi wa Burkina Faso wamefurushwa kutoka kwenye makazi yao kutokana na migogoro na majanga ya mabadiliko ya tabia nchi. Hali kadhalika, afisa huyo wa Umoja wa Mataifa amesema kuongezeka ukosefu wa usalama na vizuizi katika maeneo mengi kumesababisha jamii kutengwa na maeneo mengine ya nchi na kukabiliwa na njaa inayozidi kuongezeka. Pia wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu wanapata changamoto ya kuwafikia watu wanaohitaji misaada. Nukta tatu amesema ni kwamba kiasi cha msaada wa kibinadamu kinachotakikana hakitoshi kutokana na kutopatikana kikamilifu, ili kutoa usaidizi muhimu maisha, wa kuokoa maisha kwa wale wanaohitaji kwa kiwango cha hadhi na heshima ambayo kila mwanadamu anastahili. Ameongeza, tunahitaji rasilimali zaidi kwa haraka. Mwisho wa taarifa. Habari za Dunia. Mnaendelea kutusikiliza kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, na kichwa chake cha maneno kinasema: kufichuliwa kashfa ya ujasusi wa utawala wa kizayuni nchini Malaysia. Waziri wa mambo ya ndani wa Malaysia, Hamza bin Zainuddin, ametangaza kwamba nchi hiyo imeanza uchunguzi kuhusu nafasi ya shirika la kijasusi la utawala wa kizayuni wa Israel, Mossad, katika kutekwa nyara mpalestina huko Kuala Lumpur. Vyombo vya habari vya Malaysia vimeripoti kwamba genge kubwa la kijasusi la Mossad limesambaratishwa nchini humo. Ripoti zinasema shirika la ujasusi la Israel Mossad limewaajiri zaidi ya Wamalaysia kumi na limekuwa likiwajasisi wa Palestina wanaoishi Malaysia na kuwateka nyara. Mpalestina huyo alitekwa nyara na maajenti wa Mossad, alikombolewa katika operesheni ya polisi ya Malaysia, lakini vyombo vya habari na duru za usalama zinatahadharisha kuhusu ujasusi wa Mossad. Katika miezi ya hivi karibuni kumetolewa ripoti nyingi katika vyombo vya habari duniani kuhusu ujasusi wa mashirika ya kijasusi na makampuni yanayozalisha programu hatari na mbaya ya utawala wa Kizayuni, jambo ambalo limezua wa wasiwasi mkubwa kimataifa. Miongoni mwa makampuni hayo ni pamoja na kampuni ya Kizayuni ya Kandiru inayojishughulisha na ujasusi na kampuni ya programu za ujasusi ya NSO ambayo hivi karibuni kulifichuliwa kuwa ilidukua na kufanya ujasusi katika nchi mbalimbali kama vile Lebanon na Uhispania. Wanasiasa mashuhuri kimataifa kama Emmanuel Macron, rais wa Ufaransa na Charles Michel rais wa hivi sasa wa baraza la Ulaya ni miongoni mwa wahanga wa programu hiyo ya ujasusi ya Israel. Yahya Daboka, mtaalamu wa masuala ya kimataifa, anasema iwapo nchi mbalimbali hususan za kiislamu hazitachukua hatua kali dhidi ya maajenti wa mashirika ya kijasusi ya kisayuni, jambo hilo litakuwa na matokeo hatari sana, kwa sababu utawala huo dhalimu ambao unakabiliwa na chuki ya kimataifa hauna njia nyingine ila kutumia zana za kijasusi ambazo hivi karibuni ziliibuliwa kashfa kubwa dhidi ya Wazayuni. Moja ya nchi muhimu za Kiislamu ambazo ni miongoni mwa wapinzani wakubwa wa utawala wa kizayuni wa Israeli ni Malaysia. Licha ya juhudi kubwa za Wazayuni za kutaka kuanzisha uhusiano na nchi za Kiislamu kwa kutumia mbinu tofauti, lakini Malaysia ingali inapinga uwepo wa utawala huo wa Kisayuni katika ardhi ya Palestina na inalaani uhusiano wa aina yoyote na Israele na kuwaunga mkono wa Palestina na mapambano yao ya ukombozi. Katika hali hiyo, Wapalestina hawana nafasi nzuri nchini Malaysia. Nam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu, na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia tisa na ishirini na saba na sura tunayozungumzia hivi sasa Falamma qudhiya wallaw ila qaumihim mundhirin. Na tulipokuletea kundi la majini kusikiliza Qur'an, basi walipoihudhuria walisema nyamazeni, na ilipokwisha somwa walirudi kwa kaumu yao kwenda kuwaonya. Katika darsa zilizopita tulisoma aya zilizo wahutubu washirikina wa Maka ambao kwa sababu ya ukaidi na utoaji visingizio tu hawakuwa tayari kusilimu na kuiamini haki. Aya tuliyosoma inaendeleza maudhui hiyo kwa kusema, japokuwa nyinyi hamjaikubali na kuiamini haki, lakini kundi moja la majini na ambao nyinyi wenyewe mnaamini kuwa wapo na hata mnawaitakidi kwamba wanataathira katika maisha yenu, wakati walipozisikia aya za Qur'an walimwamini mtume na hata wakawalingania na kuwafikishia wenzao pia wito wa Uislamu. Kuwepo viumbe waitwao majini ni moja ya maudhui zilizobainishwa kwa uwazi kabisa ndani ya Qurani Tukufu. Sura moja ya kitabu hicho cha mbinguni inaitwa Suratul Jinni, ambayo ndani yake imeelezwa kwamba wao majini wanamwamini Mungu pekee wa haki, Quran na kufufuliwa viumbe, na kwamba katika viumbe hao Wako walio waumini na wako makafiri pia. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba majini ni viumbe pia kama walivyo wanadamu, wana akili, hisia na wajibu wa kutekeleza maamrisho ya Allah na kujiepusha na makatazo yake, na wamepewa pia irada na uwezo wa kuchagua njia ya kufuata. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kuamini tu peke yake hakutoshi, bali inalazimu mtu awalinganie na kuwaongoza wenzake pia katika njia ya haki. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya 30 hadi 32 ambazo zinasema kinachosadikisha yaliyokuwa kabla yake na kinachoongoza kwenye haki na kwenye njia iliyonyoka. Ya qaumana ajibu da'i Allahi wa aminu bihi yaghfir lakum min dhunubikum wa yujirkum min adhabin alim, enyi kaumu yetu Muitikieni mwenye kuitia kwa Mwenyezi Mungu na mwaminini Mwenyezi Mungu atakughufirieni madhambi yenu na atakukingeni na adhabu iumizayo. Wa man la yujib da'i Allah falesa bimu'jiz fi al-ard wa laysa lahu min dunihi awliya. Fi na asiye muitikia mwhitaji wa Mwenyezi Mungu basi hatashinda katika ardhi wala hawatakuwa na walinzi mbele yake. Hao wamo katika upotovu uliodhahiri kwa mujibu wa aya hizi, wakati majini waumini waliporejea kwa kaumu yao, waliwalingania kwa kuwaambia Mungu yule yule aliyemtuma Musa na kitabu, sasa amemtuma mtume mwingine na kitabu chingine kiitwacho Quran. Leo sisi tumesikia aya za kitabu hicho na tumebaini kuwa kama kilivyokuwa kitabu cha Musa, kinawalingania watu kufuata njia ya haki. Kila mwenye kumwamini mtume huyo ambaye anawalingania watu dini ya Mwenyezi Mungu ataepukana na madhambi na maovu na kuokoka na adhabu ya Mola. Lakini asiyeamini na akaikadhibisha haki, ajue kwamba hataweza kukabiliana na irada ya Mwenyezi Mungu na kusalimika na adhabu yake kwa sababu hakuna awezaye kumnusuru mtu na adhabu ghairi ya yeye Mola. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba majini nao pia wanazo habari kuhusu historia za mitume waliopita na yaliyomo kwenye vitabu vya mbinguni. Kundi moja katika wao ni waumini na kundi jingine ni makafiri. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa njia ya haki ndiyo njia iliyonyooka. Ni njia inayomwepusha mtu na kila aina ya upotofu na kufurutu mpaka, na inaongoza kwa uadilifu kadiri na wastani. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba mitume wanawalingania watu njia ya Mwenyezi Mungu, si kuwafuata wao wanawabainishia watu hukumu na sheria tukufu za Mwenyezi Mungu na si chochote kile kinachotokana na wao wa aidha, ya hizi zinatuelimisha kuwa kukufuru na kumkanusha Mwenyezi Mungu mwishowe humfikisha mtu kwenye mkwamo, mkwamo ambao si yeye mtu mwenyewe anaweza kujikwamua wala si watu wengine wanao uwezo wa kumtoa ifuateo sasa ni aya ya thalathini na tatu na thalathini na nne ambazo zinasema: Na siku watakapoletwa makafiri motoni wakaambiwa, je, haya si kweli? Watasema, naam, tunaapa kwa Mola wetu Mlezi, ni kweli. Atasema, basi onjeni adhabu kwa sababu ya kule kukufuru kwenu. Aya hizi ambazo ni miongoni mwa aya za mwisho za suratul Ahqaf, kwa mara nyingine tena zinagusia maudhui ya maadi. Yaani, kufufuliwa viumbe na kuwahutubu washirikine ya kwamba Mwenyezi Mungu ambaye ameumba mbingu na ardhi na hajachoka wala kushindwa kuviumba viwili hivyo ni mweza wa kuwafufua waliokufa. Bila shaka uumbaji wa ulimwengu huu mkubwa na mpana wenye anuwai za viumbe wa kila sura, maumbo na rangi ni ishara ya uwezo usio na ukomo aliyonao muumba wa kufanya kitu chochote kile. Na kama ni hivyo, itawezekanaje mola kama huyo ashindwe kuwafufua na kuwaumba tena wanadamu? Hii yenyewe ni hoja na ishara ya wazi kabisa kuhusu uwezekano wa kutokea maadi. Kwa hiyo tatizo si uwezo wa Mwenyezi Mungu unaokufanyeni msiamini kufufuliwa. Tatizo ni nyinyi wenyewe, na chanzo chake ni kutaka mfanye kila mtakacho kulingana na matamanio na matashi ya nafsi zenu, kisha msalimike na wala msifikwe na hatima inayoendana na mliyoyafanya. Ukweli ni kwamba mtakapoyaona wenyewe macheche ya kutisha ya moto siku ya kiama hamtakuwa na la kufanya isipokuwa kuungama na kukiri ukweli wa mlioelezwa na mlioahidiwa. Lakini kukiri huko kutakuwa na faida gani ikiwa wakati huo hakutakuwa na njia ya kukuwezesheni kurudi tena duniani kufidia mlioyaacha? Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba uwezo wa Mwenyezi Mungu hauna mwisho, Ukomo wala mpaka uwezo wa Allah subhanahu wa ta'ala katika uumbaji wa ulimwengu huu wenye adhama ni hoja ya wazi zaidi ya kuthibitisha uwezekano wa kuumbwa tena mwanadamu siku ya kiyama. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa ndimi za makafiri zitafunguka kuiungama haki siku ya kiyama. Watamkiri Allah kuwa ni mola na mlezi wao, kwamba kiama ni kweli na malipo ya thawabu na ikabu yapo kama yalivyoahidiwa, lakini kukiri na kuungama huko hakutawafalia kitu wala kuwa na faida yoyote kwao wakati huo Ilahi. Balaghum fahal yuhlaku illa alqawmul fasiqun, basi subiri kama walivyosubiri mitume wenye ustahmilivu mkubwa, wala usiwahimizie adhabu. Siku watakapoyaona walioahidiwa itakuwa kama kwamba hawakukaa ulimwenguni ila saa moja ya mchana. Huu ndio ufikisho kwani huangamizwa isipokuwa watu walio mafasiki. Aya hii ambayo ndiyo aya ya mwisho ya Suratul Ahqaf inamhutubu Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ya kwamba kuwa na subra na vumilia idhilali na maudhi ya wa washirikina pamoja na inadi na ukaidi wao wala usiwe na haraka ya kuona adhabu itakayowafika. Sababu ni kwamba Allah subhanahu wa taala atawapa malipo ya adhabu siku ya Kiama kwa amali na matendo yao maovu na machafu waliofanya. Jukumu na wajibu wako wewe ni kufikisha wito wa mola wako, huwajibiki kwa matokeo ya kazi yako. Ikiwa watu wataamini au watakufuru, jaza na malipo ya kuamini au kukufuru kwao watayakuta kwake yeye, Allah subhanahu wa taala. Aya hii inaashiria pia jinsi umri na uhai ulivyo mfupi, namna uhai wa duniani ulivyo mfupi kulinganisha na maisha ya milele ya akhira. Watu siku hiyo watahisi kama kwamba hawakukaa hapa duniani zaidi ya saa moja tu ya siku nzima. Hapo ndipo watakapopatwa na majuto na huzuni kubwa, kwa nini hawakuchagua kufuata njia ya haki. Lakini majuto yao hayatawafalia kitu, kwa sababu hakutakuwa na njia yoyote ya kufidia makosa waliyoyatanguliza. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba Jukumu la mitume ni kufikisha wito wa Mwenyezi Mungu, haiwajuzii kuwalazimisha watu waamini au kutoa adhabu kwa makafiri. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kwamba kuwa na kifua kipana na kuwastahamilia wapinzani ni sifa mojawapo ya mitume wa Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo, wafuasi wao inapasa wawe namna hivyo pia. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hii kuwa moja ya taratibu alizoweka Allah ni kutoa muhula na fursa kwa makafiri na wafanya madhambi hapa duniani. Vilevile, aya hii inatutaka tuelewe kwamba uhai wa duniani ni mfupi sana, kulinganisha na waakhira, kwa sababu ni mithili ya saa moja tu ya siku nzima. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 927 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia pia tarjumi na maelezo ya sura hii ya 46 ya al Al-Ahqaf. Insha Allah tuwe tumeaidhika kuelimika na kufaidika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata. Na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka na atujaalie kuwa miongoni mwa atakao warehemu kwa kuwaingiza katika pepo yake ya milele huko akhira. Amin, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hapa ni Teherani ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini, jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumamosi, Agosti 22 elfu mbili na ishirini na mbili linakujuliwa na magazeti ya Tanzania ambayo yameipa kipaumbele kikuu habari ya kukabidhiwa Rais Samia ripoti ya kikosi kazi. Tutaanza na kutupia jicho yalivyoandika magazeti ya leo ya Tanzania kuhusu habari hiyo. Nipashe limeandika kikosi kazi chaja na hoja nzito 18, zimo za matokeo ya uchaguzi mkuu kuhojiwa mahakamani na kuondoa kinga ya rais kushtakiwa, Samia anena Mwananchi limeandika ngoma bado mbichi, kikosi kazi cha rais Samia kimeibuka na mapendekezo kumi na nane. Katiba mpya bado moto, watanzania wagawanyika, limeandika Habari Leo. Kwa upande wake limeandika ripoti ya kikosi kazi, Samia asema imesheheni, tutaifanyia kazi. Uhuru rais Samia ajibu hoja nne za ripoti ya kikosi kazi, avitaka vyama vya siasa kutopanga safu za uongozi jamvi la habari rais samia ataka usawa wa kijinsia vyama vya siasa kikosi kazi cha kuratibu maoni ya wadau wa demokrasia cha shauri matokeo ya uchaguzi mkuu yahojiwe mahakamani mwanahabari limeandika rais samia aridhia ripoti ya kikosi kazi nalo raia mwema muungwana ni kitendo limeandika rais wa suluhu apokea ripoti ya kikosi kazi imesheheni mambo 18 ya kutibu makovu, aahidi kutoa mrejesho haraka. Tume huru ya katiba mpya, tume huru na katiba mpya vyaja. Katika habari zake nyingine, Raia Mwema limeandika afungwa jela ya miaka saba kwa kumkashifu Rais Samia. Habari nyingine katika gazeti la Mwanahabari inasema kesi yake na Halima Mdee mwaifunga, ashindwa kutoa ushahidi. Habari nyingine katika gazeti la Mwananchi zinasema Balozi Marmo na Mary Nagu wajitosa rasmi uchaguzi wa CCM, na mradi wa kuchakata gesi na fursa za ajira. Gazeti la Nipashe katika habari zake nyingine limeandika aua mke na kujinyonga, kisa wivu, na mgogoro wa kuhamisha kesi ya akina Mdee kortini. Tunaelekea katika nchi jirani ya Kenya. Gazeti la Taifa Leo, pamoja na habari nyinginezo, limeandika katika toleo lake la mtandaoni habari inayosema Ruto awapa Wakenya matumaini imeandika. Rais William Ruto amewapa Wakenya matumaini akiwaambia kwamba safari ya serikali yake ya kuletwa ufanisi nchini humo hatimaye imeanza. Katika hotuba ya kuadhimisha siku ya Mashujaa, Rais Ruto amesema serikali yake inaweka msingi wa siku bora zijazo na akaahidi mabadiliko makubwa ya kuimarisha maisha ya wa Wakenya wanaokabiliwa na hali ngumu kutokana na ukame, mfumuko wa bei za bidhaa za kimsingi na ukosefu wa usalama pamoja na mabadiliko ya tabia nchi. Habari nyingine katika gazeti la Taifa Leo toleo la mtandaoni inasema serikali ya Kenya imeonywa kuwa ukame unaoendelea nchini humo huenda ukaongeza kasi ya kusambaa ugonjwa wa kipindupindu ambao umeripotiwa katika kaunti sita hadi hivi sasa. Kupitia barua yake kwa maafisa wa afya kote nchini Kenya, kaimu mkurugenzi mkuu wa afya Dr Patrick Amoth amezitaka serikali za kaunti kuweka mikakati ya kuzuia kusambaa maradhi hayo ya kuharisha. Ni vyema kutambua kuwa ukame unaendelea nchini na unaweza kuongeza kasi ya kuenea kipindupindu, amesema. Ama kwa upande wa gazeti la Nation toleo la mtandaoni, katika habari ya nje ya Kenya ni hii inayo muhusu waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmedi akielezea ya matumaini yake ya kutatuliwa mgogoro wa jimbo la Tigrei la kaskazini mwa Ethiopia. Karibuni hivi, mazungumzo baina ya pande mbili hizo za waasi wa Tigrei na serikali ya Ethiopia yamepangwa kufanyika nchini Afrika Kusini na huko nchini Uganda, habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor inasema Sam Mogomia, mwanachama machachari wa chama cha FDC aachiliwa huru huko Kongo. Marafiki zake wamethibitisha habari hiyo na kusema kuwa ingawa ameachiliwa huru na waasi, lakini bado yuko DRC. Pia limeandika kiongozi wa kijeshi aapishwa Burkina Faso, asema nchi imo hatarini. Mwalimu mmoja hadi haja sasa hajalipwa mafao yake ya uzeeni licha ya kupita miaka kumi na tano tangu astaafu. Na watu kumi na mbili wamepoteza maisha katika ajali mbaya ya barabarani iliyotokea katika eneo la Shema huko Uganda. bado mko nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 25 mfunguwa sita Rabiul Awal mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe ya 22 Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili miladia. Katika siku kama ya leo miaka elfu moja na nane iliyopita, sawa na tarehe ishirini na tano mfungo 6 sita rabiul awal mwaka mia nne na thalathini na sita hijria, alifariki dunia Sayid Murtadha Alamulhuda, mwanafunzi mashuhuri wa Shekh Mufid. Alizaliwa mwaka 355 Hijiria huko Baghdad na alijifunza elimu za zama zake. Baadaye alianzisha kituo cha elimu ambacho kilikuwa kikihudhuriwa na watu wenye itikadi na mielekeo tofauti. Sayyid ya Murtadha ameacha vitabu vingi katika nyanja mbalimbali Tarehe 30 Mehri, miaka 70 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya hijiria shamsia, Dr Hussein Fatimi, waziri wa mambo ya nje wa serikali ya Dr Musadiq aliyekuwa waziri mkuu wa Iran wakati huo, alitangaza habari ya kukatwa uhusiano wa kisiasa kati ya Irani na Uingereza. Uamuzi huo ulikabidhiwa kwa balozi mdogo wa Uingereza mjini Tehran. Baada ya kuidhinishwa na baraza la mawaziri, Daktari Fatimi alisema Teheran imeamua kukata uhusiano na Uingereza kutokana na upuuzaji wa serikali ya London kwa matakwa ya wananchi wa Iran ya kujipatia haki zao hususan katika uwanja wa kutaifisha sekta mafuta. Daktari Fatimi aliwataka viongozi wa Uingereza wabadili siasa zao kuhusiana na Iran. Miaka 11 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Sultan bin Abdulaziz Ali Saud, aliyekuwa mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia. Sultan alikuwa mtoto wa 15 wa kiume wa mfalme Abdulaziz. Vyombo vya habari vilitangaza kuwa mwana mfalme Sultan bin Abdulaziz Ali Saud aliyeaga dunia katika moja ya hospitali mjini New York, Marekani. Sultan aliyeaga dunia akiwa na umri wa miaka 85 baada ya maradhi ya saratani kuenea katika mwili wake wote. Na tarehe 22 Oktoba ni siku ya kitaifa ya Vatican inayohesabiwa kuwa nchi ndogo zaidi duniani. Vatican ina ukubwa wa chini ya nusu kilomita mraba na jamii ya watu karibu elfu moja huko kusini mwa bara Ulaya. Nchi hiyo iko eneo la magharibi ndani ya mji mkuu wa Italia, Roma. Lugha rasmi ya Vatican ni Kitaliano. Wakazi wa Vatican ni wafuasi wa madhehebu ya Katoliki na wanatumia sarafu ya Yuro. Nam, hapa ni Teherani, idhaa like, Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, umeandika jamii ya kimataifa ya waungwana kote duniani tunaungana na viongozi wachangamfu wanaojali na walioko karibu na wananchi na waumini wao. Hii anasema itajenga wananchi wao kujumuika pamoja katika maendeleo yao. Tunashuhudia India Baharate Jodo Yatra kampeni inavyounganisha wananchi wa India. Umeandika vile vile, amezungumzia jinsi baadhi ya watu wasivyoheshimu maulamaa na viongozi wa kidini. Anasema kuna haja kwa viongozi na maulamaa na wao kujirekebisha, lakini tutambue pia kwamba maulamaa ndio warithi wa Nabii sallallahu alaihi waalihi wasalam, ameandika Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amekanusha madai ya Ukrain kwamba Jamhuri ya Kiislamu imekiuka azimio la Umoja wa Mataifa kwa kile Kiev inachodai kuwa eti kuipatia Rusia ndege zisizo na rubani, yaani drone. Viongozi wa Sudani wametangaza hali ya hatari jana Ijumaa baada ya mauaji zaidi ya kutokea mauaji ya zaidi ya watu mia mbili kutokana na mzozo wa kikabila katika jimbo la Blue Nile. Uturuki imetoa mwito wa kuondolewa vikwazo vya nchi za magharibi dhidi ya Iran na Venezuela, huku kukiwa na mzozo wa nishati duniani uliochochewa na operesheni ya kijeshi ya Rusia huko Ukraine. Umoja wa Afrika umetoa mwito kwa nchi za Afrika kuimarisha kwa pamoja mkataba wa eneo la biashara huria la bara la Afrika, na mkuu wa masuala ya kibinadamu na mratibu wa misaada ya dharura wa Umoja wa Mataifa amehitimisha ziara fupi nchini Burkina Faso na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku. Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran P.O. Box 19395 stroke 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.