Ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na Nuhu alimuomba mola wake alipomuona mwanawe anaangamia, akasema: ewe mola wangu, mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona anaangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu: ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye mwenendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakunasihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema: ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua, na kama hutanisamehe na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kinachosema Iraki katika mchakato wa kuvuka mkwamo wa kisiasa wa mwaka mmoja. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi cha mchango wa maulamaa wa kiislamu wa madhehebu ya shia katika dini ya Uislamu. Udondozi wa magazeti yaliyochapishwa Afrika Mashariki uh, utakujieni baada ya kipindi hicho cha mchango wa maulamaa wa Kiislamu, na baadaye kidogo mtasikiliza kipindi cha Afrika Wiki Hii, kipindi ambacho hukuleteeni dondoo za matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha juma zima. Tutakuwa na makala ya leo katika historia, kama ilivyo kawaida ya kila siku, na tutahitimisha matangazo yetu asubuhi ya leo kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kwa, kwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayotanguliwa na muhtasari wake. Shirika la Oxfam limetangaza kwamba ukame unatishia maisha ya maelfu ya watu barani Afrika. Maulama wa India wamekosoa hatua za serikali ya Modi dhidi ya Waislamu. Maelfu ya Watunisia wamefanya maandamano wakimtaka Rais Kais Saidi wa nchi hiyo wajiuzulu. na maafisa wa FBI huko Marekani wanatuhumiwa kwamba waliunga mkono wafuasi wa Trump waliovamia bunge la nchi hiyo. Na sasa ni habari kamili. Shirika la misaada ya kibinadamu la Oxfam limetangaza kwamba ukame barani Afrika huenda ukaua maelfu ya watu katika siku za usoni. Oxfam ambalo ni shirika kubwa zaidi la kimataifa la misaada ya kutokomeza umaskini inasema uhaba wa chakula yumkini ukasababisha kifo cha mtu mmoja kila baada ya sekunde 36 hadi kufikia mwishoni mwa mwaka huu. Umoja wa Mataifa na mashirika ya misaada ya kibinadamu yanayofanya kazi barani Afrika yamesema katika ripoti yao ya hivi karibuni kuhusu hali ya kimaisha ya watu wa bara hilo kwamba kuna udharura wa kuzidishwa misaada ya kibinadamu kwa nchi za Kiafrika. Kulingana na ripoti hiyo, watu wa nchi kama Kenya, Somalia na Ethiopia wanakabiliwa na ukame mbaya zaidi kuwahi kushuhudiwa katika kipindi cha miaka 40 iliyopita na wanahitajia msaada wa haraka. Etienne Peterschmitt, mwakilishi wa shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO nchini Somalia, amesema hatupaswi kusubiri tangazo la njaa kwa sababu wakati huo tutakuwa tayari tumechelewa. Misimu minne mfululizo ya mvua duni imesababisha uharibifu wa mifugo na mazao huku wakazi wa vijijini katika maeneo ya mbali ya Somalia wakiathiriwa zaidi. Peter Schemt amesema ukame wa sasa haujawahi kutokea katika miongo minne iliyopita na kwamba kwa sasa unaathiri karibu watu milioni nane. Amesema takriban nusu ya wakazi wa Somalia wanakabiliwa na njaa na asilimia 90 ya watu wanasumbuliwa na hali ya ukame. Ikumbukwe pia kwamba vita vya vi Ukraine na vikwazo vya nchi za magharibi dhidi ya Russia vimevuruga usambazaji wa ngano, mbolea za kemikali na bidhaa nyinginezo na suala hilo limesababisha matatizo ya ziada kwa nchi za Afrika. Jumuiya ya maulamaa wa Kiislamu wa India imewataka viongozi wa nchi hiyo katika jimbo la Uttar Pradesh wakomeshe kile ilichokiita hatua ya upande mmoja dhidi ya Waislamu, kwa mujibu wa tovuti ya habari ya India Express. Maulana Mahmud Asad Madani, mkuu wa jumuiya ya maulama wa India, amesema Waislamu katika wilaya ya Sultanpur kwenye jimbo la Utar Pradesh walishambuliwa na kujeruhiwa na Wahindu baada ya kuwataka Wahindu hao wapunguze sauti ya muziki wakati wao Waislamu walipokuwa wanaswali. Shambulio na hujuma hiyo ya Wahindu ilisababisha pia hasara na uharibifu kwa msikiti wa Waislamu na wahindu hao wakashambulia pia maduka kadhaa ya Waislamu na skuli moja katika eneo la Ibrahimpur na kusababisha hasara na uharibifu katika shule hiyo. Katika miaka ya karibuni serikali ya waziri mkuu wa India Narendra Modi imewawekea vikwazo na vizuizi vingi Waislamu nchini India. Siasa na sera za serikali ya India za kukandamiza na kukiuka haki za Waislamu zimepelekea wahindu wenye wa itikadi na misimamo mikali wanaoungwa mkono na chama tawala cha BJP chenye misimamo ya kufurutu mipaka na utaifa wa kihindu kuchukua hatua mbalimbali mbali za kuwashambulia na hata kuwaua Waislamu nchini humo. Wapinzani na wakosoaji wa Rais Kais Saied wa Tunisia wamefanya maandamano makubwa wakimtaka kiongozi huyo na serikali ya sasa ya nchi hiyo wajiuzulu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim, makumi ya maelfu ya waandamanaji na wakosoaji wa rais Kais Saied wa Tunisia jana Jumamosi walimiminika kwenye barabara kuu za mji mkuu wa nchi hiyo Tunis, wakiandamana kumtaka kiongozi huyo na serikali yake ijiuzulu. Ahmed Najib Ashabi, kiongozi wa chama cha uokovu wa kitaifa cha Tunisia, ameashiria kura ya maoni ya katiba iliyofanyika hivi karibuni na kueleza kwamba kura hiyo ya maoni ilifanyika sambamba na maandamano makubwa ambayo sisi tuliandaa dhidi ya kura hiyo. Ashabi ameongeza kusema kwamba lengo letu ni kukomesha upinduaji uliofanywa na kurejea kwenye utawala wa sheria. Kiongozi wa chama cha wokovu wa kitaifa cha Tunisia amekosoa utendaji wa rais wa Tunisia na kusema kwamba amejitenga na yuko peke yake. Mnamo Julai 25 mwaka 2021 rais wa Tunisia Kais Saied alipitisha maamuzi na kuchukua hatua kadhaa zisizo za kawaida, ikiwemo kutangaza kufuta mamlaka ya bunge, kuondolewa kwa kinga ya wabunge, kumuuzulu waziri mkuu na kuvunja tume ya usimamizi wa katiba, hatua ambazo zilizusha mtafaruku na mkwamo mkubwa wa kisiasa nchini Tunisia ambao uliandamana na wimbi la maandamano ya vyama vya mirengo ya kisiasa kikiwemo chama cha Kiislamu cha An-Nahdha. Mbali na hatua hizo, Julai 25 mwaka huu wa 2022, Saidi aliitisha kura ya maoni ya katiba mpya ambayo ilipitishwa licha ya kupigiwa kura na watunisia wachache. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Saudi Arabia imeahidi kuipatia Ukraini msaada wa dola milioni 400 kwa ajili ya masuala ya kibinadamu, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Shirika rasmi la habari la Saudi Arabia limetangaza kwamba nchi hiyo itaipatia Ukraini msaada wa dola milioni 400 kwa ajili ya masuala eti ya kibinadamu. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia Muhammad bin Salman amefanya mazungumzo kwa njia ya simu na rais wa Ukraine Volodomir Zelenski na kumweleza katika mazungumzo hayo kwamba Riyadh itaipatia Kiev msaada wa dola milioni mia nne fedha taslimu. Rais Volodomir Zelenski wa Ukraine naye pia ametangaza kwamba amefanya mazungumzo kwa njia ya simu na Muhammad bin Salman na kueleza kwamba amefikia makubaliano na mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia kushirikiana katika suala la kuachiliwa huru mateka wa vita na vilevile kuipatia nchi yake msaada wa fedha. Kabla ya hapo, Saudi Arabia ilihusika katika usuluhishi wa kusimamisha mchakato wa kubadilishana mateka wa vita kati ya Russia na Ukraine. Hadi kufikia sasa, nchi nyingi zimetangaza utayarifu wa kupatanisha kati ya Ukraine na Russia ili kumaliza vita vinavyoendelea baina ya nchi hizo mbili, lakini juhudi hizo bado hazijazaa matunda. na kituo cha televisheni cha NBC kimeripoti kwamba maafisa wengi wa polisi ya upelelezi ya Marekani, FBI, waliafiki na kuunga mkono hatua ya wafuasi wa rais wa zamani Donald Trump ya kuvamia bunge la nchi hiyo. Shirika la habari la IRNA limeripoti kwamba kulingana na barua pepe iliyowekwa kwenye tovuti ya habari ya NBC kwa kutegemea sheria ya uhuru wa habari Paul Abate aliyekuwa kamanda kwenye mwenye cheo cha tatu katika FBI wakati huo, ambaye sasa amepandishwa cheo na kuwa naibu mkuu wa polisi hiyo ya upelelezi ya Marekani, alipokea barua pepe wiki moja baada ya shambulio la Januari 6 mwaka 2021 kwenye jengo la bunge ambayo ilibainisha kwamba maafisa wengi wa FBI walikuwa wakiitakidi kwamba fujo na uvamizi uliofanywa dhidi ya jengo la kongres havikuwa tofauti na maandamano ya kupinga ubaguzi na uonevu wa kimbari yaliyofanywa katika msimu wa joto mwaka elfu mbili na ishirini. Inavyoonekana, mtumaji wa barua pepe hiyo ambaye jina lake limefutwa alikuwa mtu mwenye uhusiano na FBI au mmoja wa wafanyakazi wa zamani wa polisi ya upelelezi ya Marekani. Hadi sasa FBI bado haijaeleza chochote kuhusu barua pepe hiyo. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa, karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaosema: Iraki katika mchakato wa kuvuka mkwamo wa kisiasa wa mwaka mmoja. Hatimaye bunge la Iraq limemchagua rais mpya wa nchi hiyo Abdul Latif Rashid, ambapo rais huyo pia katika hatua yake ya awali amemteua Mohamed Shia Assudani kwa waziri mkuu na kumpatia jukumu la kuunda serikali. Uchaguzi wa bunge nchini Iraq ulifanyika mwezi Oktoba mwaka jana. Katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita ni Mohamed Al-Halbusi pekee ambaye bunge la Iraq lilimpigia kura mbili kura ya kuwa na imani naye, na hivyo kushikilia nafasi ya spika wa bunge. Kura hiyo mara ya kwanza ilifanyika kwa kuhudhuriwa na wabunge wa mrengo wa Sadr na mara ya pili baada ya kujiuzulu bungeni wa bunge hao mwaka uliopita. Nyadhifa mbili hizo za rais na waziri mkuu zilikuwa zikishikiliwa na Barhum Saleh na Mustafa Alkadhimi na wakati huo wabunge walishindwa kuwaarifisha rais na waziri mkuu mpya wa Iraq baada ya kupita mwaka mmoja na siku tatu tangu uchaguzi wa bunge ufanyike nchini Iraq. Na licha ya kuwepo mivutano ya muda mrefu kati ya vyama vikuu vi, viwili vya Kikurdi, hatimaye kikao cha kumchagua rais mpya wa Iraq kilifanyika Alhamisi, Oktoba 13 Abdulatif Rashid alipata kura 162 na hivyo kufanikiwa kumwondoa katika duru ya mchuano Barhum Saleh aliyepata kura 99 baada ya kuhesabiwa kura zote zilizopigwa katika duru ya pili ya upigaji kura huko bungeni, na hivyo akawa rais mpya wa Iraq. Baada ya hapo rais Abdulatif Rashid alimpatia jukumu Mohamed Ashia Assudani la kuunda serikali mpya ya Iraq Kuainishwa katika ngazi ya awali Abdul Latif Rashid kuwa rais mpya wa Iraq kumejiri baada ya kuwekwa kando hitilafu kubwa kati ya vyama viwili vikuu vya Wakurdi, yaani chama cha kidemokrasia na kile cha umoja wa wazalendo wa Kurdistan huko Iraq. Rais wa nchi kwa kawaida huchaguliwa miongoni mwa shakhsia wa Kikurdi wa nchi hiyo. Katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita Vyama hivyo viwili vikubwa vya Wakurdi vilikuwa vikihitilafiana pakubwa kuhusu swala la rais mpya. Chama cha kidemokrasia ambacho kilikuwa kimepata viti vya wawakilishi bungeni mara mbili zaidi ya vile vya chama cha umoja wa wazalendo wa Kurdistan, kiliamini kwamba kinapaswa kumwarifisha rais, huku chama cha umoja wa wazalendo wa Kurdistan kikiamini kwamba kilikuwa na haki ya kumwarifisha rais wa nchi kama ilivyokuwa katika duru zilizopita. Kufuatia kutangazwa Abdul Latif Rashid kuwa rais mpya wa Iraq, Masud Barzani, mkuu wa chama cha kidemokrasia cha Kurdistan, alifanya mazungumzo ya simu na Abdul Latif Rashid na kumpongeza kwa kuchaguliwa kuwa rais mpya wa Iraq. Barzani alisisitiza kumuunga mkono rais huyo mpya wa Iraq na kueleza matarajio yake kwamba mchakato wa kisiasa wa Iraq utaelekea katika marhala ya chanya na nzuri. Hatua ya Abdul Latif Rashid ya kumpatia jukumu la kuunda serikali Muhammad Ashia Sudani pia inadhihirisha namna muungano wa kishia wa Coordination Era Framework Alliance ulivyoasisi mrengo mkubwa zaidi ndani ya bunge la Iraq. Ni wazi kwamba ingeshindikana pia kumwarifisha rais mpya wa Iraq kama mrengo wa Waislamu wa madhehebu ya Shia usingekuwa na utangamano. Kwa msingi huo inaonekana kwamba mwisho wa uongozi wa Mustafa Alkadhimi, waziri mkuu wa muda wa Iraki, pia umekaribia na Alshia Sudani atafanikiwa kuunda serikali mpya nchini Iraq. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale anapokufikieni matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ili tuweze kufungua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulamaa na wanazuoni wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu wa Kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 52 kitamzungumzia Sayid Muhammad Baqir Gilani Shafti, mmoja wa somi na wanazuoni wa tajika aliyeishi katika karne ya kumi na tatu Hijria, ambaye inajulikana katika jamii ya Waislamu wa madhehebu ya Shia kwa lakabu ya Hujatul Islam Mutlak. Kuweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Sayid Muhammad Bakir Gilani Shafti alizaliwa katika kijiji cha Chirza katika mkoa wa Zanjan nchini Iran. Baba yake alikuwa msomi na mwanazuoni wa kuchanganyika na watu na ni miongoni mwa wajukuu wa imamu wa saba wa waislamu wa madhehebu ya Shia. Baada ya Muhammad Bakir Gilani Shafti kumaliza masomo ya msingi kwa baba yake alifunga safari akiwa na umri wa miaka 16 na kuelekea Karbala, Iraqi, kwa ajili ya kujiendeleza zaidi kielimu. Alibakia Karbala kwa muda wa mwaka mmoja akishiriki darsa na masomo ya waalimu wakubwa na mahiri wa zama hizo kama Wahide Bahbahani na Alama Baharul Ulum. Kisha akaelekea katika mji wa Najaf huko huko Iraqi, na kusoma katika chuo kikuu cha kidini, yaani hauza, cha mji huo kwa muda wa miaka sita. Alishiriki masomo ya waalimu katika mji huo kama Shekh Jafar Kashiful Ghita, na baada ya hapo akaelekea katika chuo cha kidini katika mji wa Kadhimin, Iraqi na huku alisoma kwa wanazuoni wengine watajika katika zama hizo kama Seyid Muhsin Araji. Baadaye kipindi fulani alikuwa katika miji ya Qum na Kashani Iran, na kuhudhuria darsa na masomo ya Mirza Qumi na Mula Mahdi Naraqi, na hivyo kupanua wigo wa ufahamu wake kielimu na kimaarifa sita alielekea katika mji wa Isfahani. Msomi huyu aliishi maisha ya kawaida na ya kimaskini mno. Alikuwa na shauku na hamu kubwa ya elimu, ambapo alikipitisha kipindi cha ujana wake nyakati za usiku akisoma kwa hima na bidii kubwa. Baada ya kuishi kwa miaka kadhaa katika mji wa Isfahani, Iran, akisoma na kufanya utafiti wa kielimu Aliamua kufunga safari na kuelekea katika jiji la Tehran. Alianza maisha yake yaliyojaa zuhdi na kuipa mgongo dunia katika madarasa ya Choharbagh mjini Tehran. Upana wa elimu na maarifa yake siku baada ya siku ni mambo ambayo yalikuwa yakidhihiri kwa wanafunzi waliokuwa wakishiriki darsa na masomo aliyokuwa akiyafundisha. Hatua kwa hatua, kutokana na ushujaa na tabia njema aliyokuwa amejipamba nayo, alianza kupata nafasi maalum miongoni mwa watu. Kutokana na Sayid Muhammad Bakir Gilani Shafti kubobea katika elimu ya fiqhi, usul, Qurani na hadithi, hatua kwa hatua mazingira ya kuwa marja yakawa yamejitokeza. Mwanazuoni huyo alikuwa na mapenzi na alizingatia sana mambo ya wajibu katika dini. Ibada zake zilikuwa ibra na funzo kubwa kwa wafuasi na watu wake wa karibu. Mmoja wa watu wa karibu na mwanazuoni huyo anasimulia kwa kusema, wakati wa swala mwili wake ulikuwa ukitetemeka sana kwa hofu ya Mwenyezi Mungu. Alikuwa akifanya ibada kunong'ona na Allah na kumtaradhia mola muumba kuanzia nusu ya usiku mpaka wakati wa asubuhi. Wakati wa kusoma dua na kunong'ona na Allah, alimu huyo alikuwa na hali maalum na alikuwa akilia kwa sauti kubwa bila ya hiari yake. Mwishoni mwa umri wake madaktari walimwambia kwamba aache kulia, kwani kufanya hivyo ni hatari mno kwa afya yake. Lakini pamoja na katazo hilo, bado machozi ya Seyid Gilani Shifti yalikuwa akitiririka bila hiari yake wakati anapokuwa ya katika dua na kuongea na Mwenyezi Mungu. Mwisho wa kunukuu. Huba na mapenzi yake kwa Ahlulbeit na maktaba ya haki ya Ushia ni kitu ambacho hakikujificha kwa watu. Alimu huyo alikuwa akibadilika mno wakati anaposikia visa na simulizi za misiba na masaibu ya ahlulbeiti alaihimussalam, kiasi kwamba anapokuwa katika majilisi fulani ya maombolezo, msomaji wa masaibu alikuwa akisoma na kusimulia kwa mukhtasari misiba na masaibu hayo ya watu wa nyumba ya Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam. Alipokuwa katika mji wa Isfahani, aliondokea kuwa na nafasi na ushawishi mkubwa mno miongoni mwa wananchi. Uaminifu na utunzaji wa amana aliyokuwa nao ni mambo ambayo yaliwafanya matajiri na wafanya biashara wampatie mwanazoni huyo mali nyingi. Kwa upande wake, Seyidi naye ambaye alikuwa msimamizi wa Beitul Mal, yani hazina dola Alikuwa na tadibiri na mipango sahihi na hali ya juu ambapo alikuwa akitumia mali hizo kwa ajili wa ya wahitaji katika masuala ya kimaada na kimaanawi kwa Waislamu wa Kishia. Inaelezwa kwamba hakuna muhitaji ambaye alikuwa akimwendea alimu huyo na kurejea mikono mitupu. Aidha, mwanazuoni huyo alifungua maduka mawili, moja likiwa bucha la nyama na jingine sehemu ya kuoka mikate na kuwapatia hawala wahitaji zaidi ya elfu moja ambao kwa kutumia hundi hizo walikuwa wakienda na kuchukua nyama na mikate. Hatua kwa hatua, mwanazuoni huyo akaondokea kuwa tajiri kiasi kwamba baadhi wanaamini kuwa alikuwa ndiye alimu tajiri zaidi miongoni mwa mwanazuoni wa Kishia. Hata hivyo inapasa kufahamu hapa kwamba utajiri huu haukuwa ni utajiri wake binafsi, bali ulikuwa ni amana alizokuwa akipatiwa na watu waliomwamini, ili atumie kwa ajili ya masikini na wahitaji miongoni mwa Waislamu. Hujatul Islamu Shafti hakuwa akichoka kushughulikia masuala ya wa Waislamu. Historia inaonyesha kuwa alikuwa akitumia sehemu kubwa muda wake kwa ajili ya kutatua matatizo ya kijamii na kiuchumi ya Waislamu, na alikuja na mipango na mikakati makini katika uwanja huo. Ni kutokana na sababu hiyo ndio maana daima Mashia walikuwa wakimrejea kwa ajili ya kutatuliwa matatizo yao ya kijamii kiuchumi na hata kisiasa, sambamba na kutoa hukumu kuhusiana na masuala mbalimbali. Na walikuwa wakimtambua kama ni kadhi na hakimu wa Kiislamu, ingawa baadhi ya wakati kulikuwa na changamoto, hasa kutokana na ukandamizaji uliokuwa ukifanywa na utawala wakati huo wa Iran, hususan katika mji wa Isfahan. Hata hivyo mtawala wa wakati huo hakuwa na la kufanya dhidi ya alimu huyu na alishindwa kumzuia wazi wazi kufanya harakati zake kutokana na himaya na uungaji mkono mkubwa wa wananchi aliokuwa nao, bila kusahau ushujaa wake ambao haukuwa na mithili. Kwa msingi huo, Sayyid Muhamad Bakir Shafti akaitumia fursa hiyo kwa kadiri alivyoweza kutekeleza majukumu yake ya kijamii, likiwemo suala la kutoa hukumu miongoni mwa watu. Alikuwa akitilia mkazo mno juu ya kutekelezwa hukumu za Mwenyezi Mungu kwa mujibu wa mafundisho wa Uislamu. Moja ya hatua zake nyingine muhimu alizochukua ni kujenga msikiti mkubwa katika mji wa Isfahan, ambao baadaye uliondokea kuwa mashuhuri kwa jina la msikiti wa Seyed. Msikiti huo ulijengwa mwaka 1240 hijiria na kutokana na usanifu mkubwa wa majengo aliotumika kujenga msikiti huo unahesabiwa kuwa moja misikiti nadra sana nchini Iran. Siku moja Fatih Ali Shah, mtawala wa wakati huo wa Iran, aliuona msikiti huo mkubwa ukiwa bado haujakamilika na kusema, nyinyi hamna uwezo wa kukamilisha ujenzi wa msikiti huu Hivyo nishirikisheni mimi katika kukamilisha. Seyidi shafti alikataa takwa la mfalme huyo na kumjibu akimwambia, uwezo wetu upo katika hazina Mwenyezi Mungu. Hatimaye msikiti huo ulikamilika na seyidi aliendelea kuswali ndani yake hadi mwishoni mwa umri wake na kutokana na mapenzi ya watu kwake maelfu kwa maelfu ya waumini walikuwa wakishiriki baada ya swala katika msikiti huo. Sayid Muhammad Bakir Gilani Shafti aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 85, na kuzikwa katika eneo la msikiti huo alilokuwa ameliainisha. Wapenzi wa wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena juma lijalo katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi wetu kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Kenya. Gazeti la Sunday Nation limeipa kipaumbele habari inayosema Rais William Ruto na naibu wake wamemshutumu kiongozi wa upinzani Raila Odinga kutokana na mashambulizi yake ya hivi karibuni dhidi ya sera za serikali, wakiahidi kurekebisha uchumi na kutekeleza ajenda ya muungano wa Kenya Kwanza. Gazeti hilo limeandika pia kwamba kiongozi wa muungano wa Azimio la Umoja One Kenya Raila Odinga amesema kwamba atarejesha au atarejesha ushindi wake aliodai kwamba uliibiwa wakati wa uchaguzi wa Agasti 9. Habari hiyo imebeba kichwa cha maneno Raila na Ruto katika mchezo mpya wa kulaumiana. Katika habari nyingine, gazeti la Sunday Nation limeandika kwamba polisi wanaochunguza mauaji ya mume wa mwanasiasa wa Jubilii huko Kiambu, Gladys uh, Chania, Bwana George Mwangi, sasa wanataka kujua mahali alipo mfanyakazi wao aliotoweka siku ile ile bosi wake alipouawa. Joni Mwangi, mkulima aliyekuwa akifanya kazi kwa Bwana Mwangi, aliye patikana ameuawa na mwili wake kutupwa katika msitu wa Kieni Gatundu Kaskazini, huko Kiambu, bado hajapatikana. Kitendawili cha kutoweka kwa Joni kimezidi kuzusha maswali mengi baada ya nguo na simu yake kupatikana Mangu, kwenye nyumba ya wanandoa hao. Polisi wanasema hawajapiga hatua katika jitihada za kumtafuta na hawajui kama mfanyakazi huyo yuko hai au amefariki dunia. Sunday Nation pia limeandika kwamba wasifu wa kuvutia na kazi isiyo na kashfa ya miongo kadhaa kama mpelelezi na meneja imemwezesha mkuu wa kitengo cha masuala ya ndani Iau Amin Mohamed Ibrahim kuchaguliwa kuwa mkurugenzi wa upelelezi wa makosa ya jinai DCI, akichukua nafasi ya George Kinoti aliyejiuzulu mwezi uliopita. Rais William Ruto wa Kenya jana asubuhi alimtangaza aliyekuwa mkuu wa kitengo cha ulaghai wa kibenki Amin Muhammad Ibrahim kama DCI mpya baada ya kuwashinda wagombea wengine tisa katika mahojiano yaliyoendeshwa na tume ya kitaifa ya huduma ya polisi NPSC siku ya Jumatatu iliyopita. Kwa kichwa cha habari, ugavi wa nyadhifa za kamati mbalimbali mbali za bunge na seneti unatishia kusambaratisha muungano, mlipuko wa tokota ndani ya Azimio. Gazeti la Taifa Jumapili limeandika kwamba mgogoro ulioibuka ndani ya Azimio kuhusu ugavi wa nafasi kwenye kamati za seneti huenda ukaathiri uthabiti katika muungano huo iwapo vinara wenza katika Azimio hawatachukua hatua za haraka za kuuzima. Vichwa vya habari nyingine muhimu katika toleo la leo la Taifa Jumapili vinasema: gharama ya Ruto kutuza washirika, Ibrahim ndiye bosi mpya DCI, Muturi ajiuzulu kutoka DP na mfuasi wa PAA aishtaki IEBC. Nchini Uganda, gazeti la Monita limeandika kwamba rais Museveni ametangaza marufuku ya kutoka nje ya siku 21 katika wilaya za kati mwa Uganda za Mubende na Kasanda ili kudhibiti mlipuko wa ugonjwa wa Ebola ambao tayari umesababisha vifo vya watu 19 nchini Uganda. Rais Museveni amesema kuingia na kutoka maeneo ya Mubende na Kasanda kumepigwa marufuku. Hatua zote zilizotangazwa na serikali ya Kampala katika wilaya hizo mbili zenye jumla ya watu karibu milioni moja zimeanza hapo hapo na zitaendelea kwa muda wa angalau siku 21. Hata hivyo, shule katika wilaya hizo mbili zitaendelea kufunguliwa kama kawaida. Gazeti hilo pia limeandika kwamba wanaharakati wa haki, wanahabari na wanasiasa wameikosoa sheria mpya ya matumizi mabaya ya kompyuta, wakisema kwamba inaweza kukandamiza uhuru wa vyombo vya habari na uhuru wa kujieleza, na kusema siku ya Alhamisi iliyopita Rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda alitia saini na kuwa sheria mswada wa marekebisho ya matumizi mabaya ya kompyuta 2022, ambao kwa mujibu wake raia wanaokiuka usiri wa watu wengine au kuharibu sifa zao mtandaoni watakabiliwa na kifungo cha miaka mitano jela. Mswada huu ambao uliwasilishwa na mbunge wa Kampala Muhamadin Sereko na kupitishwa na bunge mwezi uliopita unatoa kifungo cha jela kwa mtu yeyote anayesambaza au kutuma taarifa za kuudhi au kutoa matamshi ya chuki. Nchini Rwanda, gazeti la New Times limemnukuu waziri mkuu wa nchi hiyo Eduardi Njirenhe akisema vijana ndiyo rasilimali ya thamani zaidi ambayo Afrika inayo na kuwekeza kwenye rasilimali hiyo ndilo jambo sahihi ambalo bara linaweza kulifanya. Tunajua kwamba rasilimali muhimu zaidi barani Afrika ni vijana wetu, hasa vijana wa kiafrika wenye ujuzi, amesema waziri mkuu wa Rwanda Ngirente. Ameashiria ajenda ya Umoja wa Afrika 2063 ambayo inalenga kupunguza kiwango cha ukosefu wa ajira kwa vijana na wanawake kwa angalau asilimia 25, na kusema juhudi zinaendelea kufikia malengo hayo. New Times pia limeandika kwamba jenerali Muhozi Kainerugaba, mshauri mkuu wa rais wa Uganda katika operesheni maalum, amewasili Kigali kwa ziara ya kibinafsi. Limeandika kwamba hii ni ziara ya kwanza ya jenerali Muhozi Kainerugaba ambaye pia ni mtoto wa rais Yoweri Museveni, eh, baada baada ya kupandishwa cheo na kuwa jenerali cheo cha juu zaidi katika jeshi la ulinzi la Uganda UPDF, na kuondolewa katika cheo cha kamanda wa majeshi ya nchi kavu. Mtoto huyo wa rais Museveni alitembelea Rwanda kwa mara ya mwisho Machi mwaka huu wa 2022 ambapo alikutana na kufanya mazungumzo na rais Kagame katika juhudi za kurekebisha uhusiano kati ya pande hizo mbili. Na, uh, New Times limeandika kwamba kaimu mkurugenzi wa kituo cha Afrika cha kudhibiti magonjwa CDC Ahmed Ogwen Ouma jana Jumamosi alisema alilazimika kurejea nyumbani baada ya kukumbana na mienendo mibaya ya maafisa wa uwanja wa ndege wa Frankfurt nchini Ujerumani. Nilitendewa isivyo katika uwanja wa ndege wa Frankfurt na maafisa wa uhamiaji ambao walifikiri nilitaka kukaa nchini Ujerumani kinyume cha sheria. Ushiriki wangu katika mkutano wa kilele wa shirika la afya duniani WHO sasa uko mashakani. Nina furaha na niko salama nyumbani barani Afrika. Wanakualika halafu wanakutendea vibaya, amesema Ouma katika ujumbe wake wa Twitter. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha Afrika wiki hii kitakachofuatiwa na makala ya Leo katika Historia. Afrika, wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai uboheri wa afya. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na Kenya yatoa waranti wa kukamatwa wazayuni wawili wabakaji Mafuriko ya uwa maelfu ya watu Nigeria na Sudan Kusini, na chuo kikuu cha Alazhar nchini Misri cha lani kitendo cha kuvunjiwa heshima Qurani Tukufu, pamoja na matukio mengine. Karibu tuanze na masuala ya diplomasia, ambapo Kenya na Tanzania zimetangaza azma zao za kuimarisha uhusiano wa pande mbili. Rais William Ruto wa Kenya Jumatatu hii alitembelea Tanzania na kufanya mazungumzo na mwenyeji wake Rais Samia Suluhu Hassan. Baada ya mazungumzo hayo, wawili hao walihutubia waandishi wa habari katika ikulu ya Dar es Salaam na kubainisha nukta kadhaa muhimu. Marais hao wametoa maagizo wa kwa mawaziri wa uwekezaji kuhakikisha wanaondoa vikwazo kumi na vinne vya biashara baina ya nchi mbili hizo. Rais wa Kenya amesema yale mabishano yaliyokuwepo baina ya Tanzania na Kenya wameyaweka nyuma. Rais Ruto aidha amebadilisha kuwa wanataka kujenga uchumi wa pamoja na kukuza ushirikiano baina ya nchi hizo mbili, na yapo mengi watayafanya wakiwa pamoja. Biashara pale mbeleni, watu wengi waliona biashara kati ya Kenya na Tanzania inawafaidi wa Kenya kuliko vile inawafaidi wa Tanzania, lakini mambo yameshabadilika leo tunanunua vitu nyingi kutoka Tanzania kuliko vile Watanzania wanavyonunua kutoka Kenya, na ni kwa sababu ya ule ushirikiano ambao ulitusaidia kuinua biashara kati ya nchi zetu mbili. Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa upande wake amesema ziara ya Ruto inatoa fursa ya kutathmini fursa ya ushirikiano katika ngazi zote. Aidha, mama Samia amewataka mawaziri wa nchi mbili hizo wakutane na kufanyia kazi vikwazo vilivyopo vya kibiashara ili kuwe na uhuru wa mabadilishano ya bidhaa na huduma baina ya nchi mbili hizo jirani. Na kwa ujumla wataalamu walitambua vikwazo sitini na nane ambavyo vilifanyiwa kazi. Vikwazo hamsini na nne viliondoka visivyo vya kikodi na tarif barriers, na bado kuna vikwazo kumi na nne vimebaki. Kwa sababu Kenya na Tanzania tusishee au tusigawane umaskini na udhalili, lakini tugawane utajiri takaofanya kupitia kufanya biashara. Dkt Ruto alitembelea Tanzania kwa ziara ya kikazi ya siku mbili akitokea Uganda, ambapo alikutana na kufanya mazungumzo na mwenyeji wake Rais Yoweri Kaguta Museveni kuhusu haja ya kuimarisha uhusiano na ushirikiano wa pande mbili. Tusalie huko huko katika kanda ya Afrika Mashariki. Wiki hii mahkama nchini Kenya imetoa waranti wa kutiwa mbaroni wazayuni wawili kwa makosa ya kubaka watoto wadogo na vitendo vya uashirati huko Shanzu, katika kaunti ya Mombasa. Wazayuni hao wanaojulikana kwa majina ya Koren Avraham na Ashush David walikimbia nchini Kenya kwa madai ya matibabu baada ya kupewa dhamana ya shilingi laki mbili za Kenya na hadi hivi sasa wanakwepa kurudi Kenya kuendelea na kesi yao. Walipandishwa kizimbani mwezi Juni mwaka jana. Wakati huo wakili wao Joseph Kanye alidai kuwa wateja wake ni wagonjwa na wanahitaji kwenda Israel kutibiwa. Jaji mkuu Yusuf Shikanda ambaye ndiye anasikiliza kwa mara ya kwanza kesi ya wazayuni hao ametoa amri ya kutiwa mbaroni na kurudishwa Kenya kwa nguvu wazayuni hao, kwa kupuza amri ya mahakama. Wazayuni hao wawili waliingia Kenya tarehe 19 Juni mwaka jana kwa viza za utalii, kumbe lengo lao ni kufanya ufisadi, ubakaji na washirati. Serikali ya Kenya imesema kuwa wazayuni hao waliwarubuni wasichana wawili wadogo wa miaka 14 na 15 mitano kwa kuwapa shilingi 14,000 na simu mbili za bei ghali za mkononi kabla ya kuwafungia kwenye nyumba moja huko Bamburi na kuanza kuwabaka. Imesemwa mahakamani kwamba wazayuni hao walitumia vibaya umaskini wa wasichana hao na kuwaingiza katika maswala ya uasherati na ufuska. Chuo kikuu cha Kiislamu cha Al Azhar cha nchini Misri kimelaani kile ilichokitaja kwa ugaidi wa kizayuni baada ya walowezi wa Kiyahudi kuchoma moto Qurani tukufu katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Taarifa iliyotolewa Jumanne hii na Al Azhar imeeleza kuwa kitendo hicho cha kuvunjiwa heshima Qurani tukufu kimefanyika katika anga ya kimya kisichokubalika cha jamii ya kimataifa. Taasisi hiyo ya Kiislamu nchini Misri imesema katika tamko lake hilo kwamba hatua hiyo ya walowezi wa kizayuni inaenda kinyume na sheria na kanuni za kimataifa, huku ikionya kuhusu matokeo mabaya ya uafriti huo. Taarifa hiyo imebainisha kuwa Al Azhar Sharif ina laani kwa nguvu zote na kukosoa kitendo kiovu cha magaidi wa kizayuni katika mji wa Al-Khalil huko Palestina, ambao walichana na kuchoma moto na kala za Qurani Tukufu. Tukiachana na hayo, tugeukie maswala ya bala njaa. Takwimu za karibuni kabisa zinaonyesha kuwa mtu mmoja kati ya kila watu watano barani Afrika anakabiliwa na njaa, huku uhaba wa chakula na utapiamlo ukiongezeka katika bara hilo. Hayo ni kwa mujibu wa maafisa Umoja wa Afrika AU na Umoja wa Mataifa. Taasisi hizo mbili zimetoa mwito wa kuchukuliwa hatua za dharura na kwa haraka za kuishughulikia hali hiyo huku hali ikikadiriwa kuwa mbaya zaidi kutokana na ukame wa muda mrefu pamoja na vita barani humo na kwengineko. Bila shaka, Afrika inakabiliwa na moja ya hali mbaya zaidi ya uhaba wa chakula katika miongo kadhaa, amesema Josepha Sako, kamishna wa kilimo wa AU, alipohutubia mkutano wa hivi majuzi wa ngazi ya juu wa kujadili hali ya chakula na lishe uliofanyika mjini Adis Ababa, Ethiopia. Abebe Haile Gabriel, mkurugenzi mkuu msaidizi wa shirika la Umoja wa Mataifa la chakula na kilimo FAO na mwakilishi wa kanda ya Afrika, amesema Afrika imelemewa na uhaba wa chakula huku watu wake wapatao milioni 278 wakikabiliwa na njaa sugu. Katika hatua nyingine, mahakama ya rufaa ya Nigeria wiki hii imemfutia mashtaka yote Nnamdi Kanu, kiongozi wa watu wa asili ya Biafra wanaotaka kujitenga eneo la kusini mashariki mwa nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Katika uamuzi huo wa Alhamisi, majaji wa mahakama ya rufaa wamesema Kanu alikamatwa kinyume cha sheria na kwamba serikali ilikiuka sheria kwa kumkamata kwa nguvu nchini Kenya na kumrejesha nchini humo kwa ajili ya kesi iliyokuwa ikimkabili. Mwezi Juni mwaka jana Namdikanu ambaye pia ana uraia wa Uingereza alikamatwa nchini Kenya na kurejeshwa Nigeria. Alikimbilia Kenya baada ya koti kumwachia huru kwa dhamana. Namdikanu anayeongoza chama cha Indigenous People of Biafra alikuwa anakabiliwa na tuhuma za ugaidi, uhaini na kueneza uongo dhidi ya Rais Muhamadu Buhari haswa kupitia matangazo kwenye kituo cha redio Biafra na mitandao ya kijamii. Januari mwaka elfu mbili kumi na saba mahakama ya juu ya Nigeria ilipiga marufuku harakati ya watu wa Biafra na kuliweka katika orodha ya makundi ya kigaidi. Waziri wa masuala ya polisi ya Nigeria Muhamed Dingiadi, hata hivyo, amesema ingawaje Kanu amefutiwa shtaka la ugaidi miongoni mwa mashtaka mengine, lakini bado anakabiliwa na shtaka la uhaini. Hii ni katika hali ambayo wakili wake, mwanaharakati huyo Mike Ozehome, amepuuzilia mbali madai hayo, akisisitiza kuwa mteja wake anapaswa kulipwa fidia Brutally violated. Na tutamatishie huko huko Nigeria ambapo idadi ya watu walioaga dunia kutokana na mafuriko huko nchini Nigeria imeongezeka na kufikia watu 500. Msemaji wa idara ya kushughulikia majanga nchini humo Manzo Ezekiel ameliambia shirika la habari la AFP kuwa mbali na watu zaidi ya mia tano kufa maji wengine zaidi ya milioni moja na laki nne wameachwa bila makazi baada ya nyumba zao kusombwa na maji ya mafuriko hayo. Ameongeza kuwa watu wasiopungua elfu moja mia tano wamejeruhiwa kutokana na athari za mafuriko hayo yanayotajwa kuwa mabaya zaidi kuwahi kutokea nchini humo tangu mwaka 2012 huku hayo ya kijeri, watu sitini na wawili wamepoteza maisha kufikia sasa nchini Sudan Kusini kutokana na mafuriko makubwa yaliyosababishwa na mvua kali zinazoendelea kunyesha katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo. Daktari Fabian Ndenzako, mwakilishi wa shirika la afya duniani huko nchini Sudan Kusini, amesema watu zaidi ya laki sita na thelathini elfu wameathiriwa na mafuriko hayo katika kaunti tisa za nchi hiyo na kwa habari hiyo ya majanga hayo ya kimumbile, ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majelewa kimola kemola. Jina langu ni Husein Hasan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 19 Mfunguo 6 Rabiul Awal mwaka 1444 hijiria sawa na Oktoba 16 mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 229 iliyopita, yaani tarehe 16 Oktoba mwaka 1793 iliyopita, aliuawa kwa kukatwa kichwa kwa shoka malikia wa Ufaransa Marie Antoinette amri ya Baraza la Katiba la nchi hiyo na pia amri ya Maximilien Robespierre. Louis wa kumi na sita aliyekuwa mume wa Antonite miaka kumi kabla ya hapo alikuwa tayari amepatwa na hatima hiyo hiyo iliyomkuta mke wake Marie Antonite. Alikuwa binti wa Maria Teresa Walberg, mtawala wa Austria na Ufaransa. Antonite aliolewa na Louis mrithi wa kiti cha ufalme wa Ufaransa mwaka 1770 akiwa na, na umri wa miaka 14. Hatua ya Louis ya kumwoa mwanamke huyo ilikuwa na nia ya kuzikurubisha pamoja nchi za Austria na Ufaransa ambazo wakati huo zilikuwa zikishindana barani Ulaya. Siku kama ya leo miaka 77 iliyopita iliasisiwa uh, shirika la chakula duniani FAO. Hati ya kuasisiwa shirika hilo ilipasishwa Oktoba 16 mwaka 1945 katika mji wa Quebec, nchini Kanada. Lengo la kuasisiwa shirika la FAO ni kuzisaidia nchi wanachama kukusanya taarifa, ripoti na takwimu zinazohusiana na chakula, kilimo, utunzaji wa misitu na uvuvi na kufanya tathmini kuhusu uzalishaji wa chakula, ugavi wake na juhudi za kuboresha uzalishaji, masoko ya chakula, kulinda maliasili, kupanga sera zinazohusiana na kilimo na chakula na kadhalika. Siku hii pia inatambuliwa kuwa ni siku ya kimataifa ya chakula. Miaka 76 iliyopita katika siku kama ya leo, kwa mujibu wa hukumu iliyotolewa na mahakama ya Nuremberg, walinyongwa viongozi kumi wa Ujerumani ya utawala wa kinazi baada ya kupatikana na hatia ya kutenda jinai za kivita. Herman Georing aliyekuwa kamanda mkuu wa kikosi cha jeshi la anga la Ujerumani na msaidizi wa dikteta Adolf Hitler ambaye alikuwa amehukumiwa adhabu ya kifo pia aliamua kujinyonga yakiwa yamebakia masaa machache kabla ya kutekelezwa hukumu ya kifo. Hali kadhalika mahakama hiyo iliwahukumu adhabu ya kifungo cha muda mrefu viongozi wengine tisa wa Ujerumani ya Manazi, na wengine watatu hawakupatikana na hatia. Hii ni redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Shirika la misaada ya kibinadamu Oxfam limetangaza kwamba ukame barani Afrika huenda ukaua maelfu ya watu. Wapenzi wasikilizaji, eh, eh, matangazo yetu yamefikia mwisho na muda unatuacha mkono, sina budi kukuageni nikikutakieni siku njema. Kwaherini.