Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al-alim. Na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake kujuvya watu siku ya hija kubwa, ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu ndiyo kheri kwenu, na kama mkengegeuka, basi jueni kwamba nyinyi hamuwezi kumshinda Mwenyezi Mungu na wapashi walikufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran. Ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran studioni kukuleteni matangazo haya kwa mchana wa leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelaiti na intaneti Anwani ya intaneti ni pastoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio @irib.ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo tunasikika katika mji huo wa Tanga, Kigoma, Mwanza, Mtwara, Singida pamoja na Lindi ambapo wakati huu unaweza kutupata mubashara kabisa. Mpenzi msikilizaji, ama mchana huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na ripoti ya matukio ya Kiislamu katika ukanda wa Afrika Mashariki, matukio ripoti ambayo tupia jicho matukio ya juma nzima kuhusiana na matukio ya Kiislamu. Tutakuwa pia na mawaidha maalum, bila kusahau makala ya leo katika historia. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo haya. imetimia saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. zaidi ya watoto milioni moja wanataabika kwa lishe duni huko Sudani Kusini, yasema Save the Children. Ibrahim Taraure ya kuongoza utawala wa mpito wa Bukina Faso hadi mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Na surua nchini Zimbabwe, Umoja Mataifa wasaidia kutoa chanjo. Sasa ni habari kamili. Tuanze na habari huko Sudani Kusini kuhusiana na, na lishe duni na ukabili watoto katika nchi hiyo changa zaidi barani Afrika. Shirika la misaada ya kibinadamu la Save the Children limetangaza kuwa zaidi ya watoto milioni moja wenye umri wa chini ya miaka mitano wanataabika kutokana na lishe duni. Ripoti ya Save the Children inaeleza kuwa watoto wapatao milioni moja na laki nne wenye umri wa chini ya miaka mitano huko Sudani Kusini, afya zao zimezorota kutokana na lishe duni. Sehemu nyingine ya ripoti hiyo imesisitizia udharura wa kupelekwa haraka misaada ya kibinadamu kwa mujibu wa ripoti ya Umoja wa Mataifa, watu milioni 8 na laki 9 Sudani Kusini, ambayo ni sawa na asilimia 71 ya wakazi wa nchi hiyo, wanahitajia misaada ya kibinadamu. Na sasa tuelekee huko Afrika Magharibi ambapo eh, Kapteni Ibrahim Taraure aliyeongoza mapinduzi nchini Burkina Faso wiki mbili zilizopita, mapinduzi ya, ya pili katika kipindi cha miezi minane, ameteuliwa ah, kwa kauli moja kuwa rais wa mpito, ahadi kufanyika uchaguzi mwezi Julai mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Kapteni Traure ameteuliwa ah, kwa kauli moja na washiriki katika mashauri ya kitaifa au mashauriano ya kitaifa kuwa rais wa mpito, ametangaza afisa mmoja katika utawala wa kijeshi, taarifa ambayo imethibitishwa na kiongozi mwingine wa kijeshi nchini Burkina Faso. Mazungumzo ya kitaifa yaliyoleta pamoja takriban watu mia tatu kutoka makundi mbalimbali mbali nchini Burkina Faso yalipitisha kifungu cha tano cha mkataba wa mpito ambacho kinasema kwamba rais wa vuguvugu la MPSR anachukua majukumu ya rais wa mpito mkuu wa nchi, amiri jeshi mkuu wa jeshi la taifa, kulingana na vyanzo hivyo. naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Umoja wa Mataifa na serikali ya Zimbabwe zimezindua awamu ya pili ya kukabiliana na ugonjwa wa surua ambao mlipuko wake ulitangazwa miezi saba iliyopita katika jimbo la Manicaland. Awamu ya pili ya kampeni hiyo dhidi ya ugonjwa huo inafuatia awamu ya kwanza iliyoanza mwezi uliopita, tangu kubainika kwa zaidi ya wagonjwa mia saba ambao waliripotiwa katika wilaya sita za jimbo hilo. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Stefan Dujeric akizungumza na waandishi wa habari mjini New York, Marekani amesema awamu ya pili inalenga watoto wengine milioni nne na laki tatu. Mamia ya wananchi wa Jordan wameandamana wakiunga mkono mukawama na mapambano ya wananchi wa Palestina na kulaani kuzingirwa wa Palestina katika kambi wa ya wakimbizi ya Shuafat huko Kuts, Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Wananchi hawa wa Jordan, ambao waliandamana jana baada ya sala ya Ijumaa katika mji mkuu wa nchi hiyo Amman, wameitaka jamii ya kimataifa kuungana na wananchi wa Palestina wanaoandamana na kupinga madhila ya jeshi la Israel linalotenda jinai kila uchao. Waandamanaji hao wakiwa wamebeba mabango na maberamu yaliyoandikwa jumbe zisemazo Quds inaungua, ijumaa ya simba wa Al Aqsa, hatutoacha peke yake, hatutouacha peke yake, msikiti wa Al Aqsa, fungueni mipaka, na sisi ni mashahidi wa mamilioni ambao tunaelekea Beitul Muqaddas. Wamesisitiza juu ya udharura wa kuungwa mkono na kutetewa kibla hicho cha kwanza cha Waislamu. Na Tunisia jana ilishuhudia maandamano makubwa na makabiliano baina ya waandamanaji na vyombo vya usalama vya Tunisia katika miji mbalimbali ya nchi hiyo. Waandamanaji hao walijitokeza kulalamikia hali ya maisha na uchumi wa nchi hiyo inayokabiliwa na mgogoro mkubwa pia wa kisiasa. Ripoti mbalimbali kutoka Tunisia zinasema masoko na vituo vikubwa vya biashara nchini humo vinakabiliwa na uhaba mkubwa wa bidhaa za chakula, bidhaa za vyakula muhimu, sambamba na ongezeko ambalo halijawahi kushuhudiwa la bei za bidhaa mbalimbali. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu, lakini tunaikamilisha taarifa hii ya habari za ulimwengu kwa matukio ya Kiislamu yaliyojiri juma hili katika ukanda wa Afrika Mashariki kama ilivyotayarishwa na mwandishi wetu wa Zanzibar Harith Subeidi. Tuanzie hapa visiwani Zanzibar, ambapo waumini wa dini ya Kiislamu wametahadharishwa kujiepusha na kutoa ushahidi wa uongo mahakamani wakati wa kusikilizwa kesi mbalimbali. Wito mbali huo umetolewa na samahatu Sheikh Uthman Malim wakati akitoa hutuba mbili za swala ya Ijumaa katika viunga vya Masjidi Nur Muhammad sallallahu alaihi wasallam Mombasa kwa mchina visiwani Zanzibar. Amewasisitiza makadhi na mahakimu kuhakikisha wanafanya uadilifu wanapohukumu kesi ili kutoa haki kwa wanaostahiki bila ya kujali ufasi ufasaha wa lugha kwa wanaotoa ushahidi wa uongo na rushwa. Amesema hukumu ya hakimu haihalalishi haramu na yoyote aliyepewa haki asiyostahiki anatakiwa kuirejesha kwa mwenyewe ili kuepuka adhabu ya moto kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Yeyote yule nitakayempa haki isiyokuwa yake, kwa sababu tu namna alivyojieleza kwa ufasaha, si halali kwake kuichukua hiyo haki si yake, hichi ni kipande cha moto. Nimeshamgaia Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dr. Husen Ali Mwinyi amepongeza hatua ya kuanzishwa kwa Baraza la Maulid Zanzibar na kueleza kuwa litakuwa chachu ya kurejesha maadili visiwani Zanzibar. Alhaji Dr. Mwinyi ameeleza hayo katika hutuba iliyosomwa kwa niaba yake na Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar Alhaji Hemed Suleiman Abdullah wakati akizungumza katika hafla ya Baraza la Maulid Zanzibar lililofanyika katika ukumbi wa hoteli ya Golden Tulip uwanja wa ndege jijini Zanzibar. Aidha ameeleza kuwa ili kurejesha maadili ya Maulid Zanzibar ni vyema kwa baraza hilo kutoa maelezo na miongozo kwa kuwatumia wanawazuoni wa ndani na nje ya Zanzibar. Napenda niwakumbushe kwamba katika nyakati zetu hizi tulizo nazo maadili ya usomaji wa Maulid yanaporomoka, hivyo itakuwa ni fursa nzuri kwa baraza hili la Maulid kutoa maelekezo miongozo kwa kuwatumia wanazuoni wetu wa ndani na nje katika kuirejesha misingi sahihi ya usomaji wa Maulid hapa Zanzibar. Kwa upande wake mwenyekiti wa tamasha la Maulid Zanzibar, Sheh Hassan Othman Ngwali amesema lengo kuu la tamasha hilo ni kuielimisha jamii katika mambo mema kwa maslahi ya taifa na kumridhisha Allah subhanahu wataala. Wakati huo huo, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mama Samia Suluhu Hassan amesisitiza suala la maadili kwa watoto na kulitaka Baraza Kuu la Waislamu Tanzania BAKWATA na viongozi wa dini kutoacha kulizungumzia katika baraza la maulidi lililofanyika katika ukumbi wa Diamond Jubilee jijini Dar es Salaam, amesema maovu ya mauaji ikiwemo ya watoto wa changa, hususan ya watoto wa kike kuonekana hawana thamani katika jamii kama wa kiume, kudhulumiana, kudharauliana na kuhujumiana bado yapo. Hivyo amewasihi viongozi wa dini kuyakemea. Kuhusu changamoto ya muda mdogo wa watoto kuhudhuria madrasa, Rais Samia amesema serikali ina mpango wa kubadilisha mtaala wa elimu Tanzania na kwa sasa inakusanya mau ya Watanzania kuhusu mchakato huo. Serikali sasa hivi kupitia wizara ya elimu ina mpango wa kubadilisha mtaala wa Tanzania na inakusanya maoni ya wananchi wa Tanzania. Kwa hiyo mtakapofikiwa au kama mmefikiwa mmeshayasema, nadhani kule ni pahali muhimu pa kutoa maoni haya. Na kwa kukamilisha matukio ya Kiislamu, Kenya na ukanda wa Afrika ya Mashariki umempoteza mmoja wa wanawazuoni wake mashuhuri wa Kiislamu, Imam Sheikh Muhammad Saleh ambaye amezikwa katika makaburi ya Waislamu ya Kariokor jijini Nairobi nchini Kenya. Shekh Saleh, ambaye alijitahidi kueneza elimu na kutengeneza elimu bora kwa mujibu wa mafundisho ya Quran na suna za Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasalam, amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 73 baada ya kuugua maradhi ya saratani. Maelfu ya Waislamu wamejitokeza katika mazishi ya alimu huyo katika msikiti wa Jamia jijini Nairobi. Shekh Saleh amezaliwa Lamu nchini Kenya mwaka elfu moja mia tisa arobaini na alijulikana sana kwa shughuli zake za dawa na kutoa ushauri kwa mamia ya vijana na wasomi wa Kiislamu katika mikoa ya Pwani na Nairobi. Miongoni mwa waliotoa salamu za pole kufuatia kifo cha Imamu wa msikiti wa Jamia ni pamoja na Rais William Ruto, jamii ya Waislamu na viongozi wa kisiasa. Harith Subeit, Radio Teheran, Zanzibar. Nam, kwa ripoti hiyo ya Harith Subaiti, ndiyo tunakamilisha taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana wa leo. Nam ufoto, sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana wa leo unatupia jicho sisitizo la kiongozi mwadhamu na udharura wa kuwepo umoja wa umma wa Kiislamu mapinduzi ya Kiislamu amehutubia uh, hadhara ya viongozi wa serikali na wageni ush, wanaoshiriki katika mkutano wa kimataifa umoja wa Kiislamu, ambapo uh, ameutaja umoja na mshikamano kuwa ni hitajio muhimu zaidi la umma wa Kiislamu kwa ajili ya kuwa na nafasi muhimu na ya juu katika muundo mpya wa dunia leo. Ayatullahi ya Ali Khamenei aliyasema hayo jana Ijumaa, tarehe 17 mfunguo sita Rabiul Awal, sambamba na maadhimisho Maulidi na kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na mjukuu wake Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam. Ayatullah Khamenei ameashiria nafasi muhimu ya wasomi wa ulimwengu wa Kiislamu na vijana walioelimika katika kutimiza malengo ya kuwepo umoja na mshikamano wa Kiislamu, na akasema umoja wa Kiislamu na kuwa na taathira katika dunia ya sasa vinawezekana kwa sharti la kufanya juhudi za kivitendo na kusimama kidete mbele ya mashaka na mashinikizo, na mfano wa wazi wa jambo hilo ni mfumo wa jamhuri ya Kiislamu ambao haukusalimu amri mbele ya madola ya kibeberu na sasa umekuwa mti imara na mkubwa kiasi kwamba haiwezekani hata kufikiria kung'oa. Matamshi haya ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu yanaashiria ukweli kwamba msingi wa mafanikio na hadhi ya juu ya wa Waislamu katika jamii za leo ambazo zinakabiliwa na mashambulizi ya pande zote ya ubeberu wa kimataifa ni mshikamano na umoja wa Kiislamu. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni miongoni mwa nchi ambazo imekuwa shabaha ya hujuma ya madola ya kibeberu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Na ushindi wa mapinduzi haya ambayo ilipatikana kwa kivuli cha umoja na mfungamano, umekuwa kigezo cha Kiislamu duniani na umeonyesha Waislamu na mataifa yanayokandamizwa kwamba inawezekana kuwa dola kubwa bila kutegemea madola ya kibeberu duniani. Kigezo hicho pia kimethibitisha kwamba licha ya mashinikizo makubwa zaidi ya kisiasa, kiuchumi na hata kijeshi maadui, Iran imeendelea kupiga hatua katika njia ya maendeleo na ustawi, jambo ambalo bila shaka yoyote lisingewezekana bila kuwepo umoja na kusimama kidete kwa wananchi na mfumo wa Kiislamu. <tipulio> Hii ni Redio Tehran na mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Tumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kwa neema zake nyingi alizotuneemesha ikiwa neema kubwa ni neema ya Uislamu na neema ya kuwa na kiumbe kitakatifu ambaye ndiyo kiongozi wetu kama Mtumi Muhammad na neema ya kubahatika kwamba sisi tutakuwa ni katika wafuasi wake na neema ya kukusanyika siku hizi takatifu katika ziwanda zitakatifu na masiku matakatifu ikawa tutakuwa nasi ni katika lile fuo Mada hafla hii nimeitoa kwenye aya hii iliyoko katika suratul ahzabi aya ya 21. Mada yenyewe yatwambia, arrasulu lqudwa wa luswa, mtumi kielelezo, ambao ndio ujumbe muhimu unaotaka kutumwa na aya hii iliyoko katika Suratul Ahzab. Ndugu zangu Waislamu, almathalul a'la, waandishi wa kileo watumia pia msamiati huu. Kila mtu ana mfano wake mkubwa unaomwongoza katika maisha yake, ndio hiko kielelezo. Lakini nataka muniazime masikio yenu na akili zenu, na munisubirie kidogo nende kwenye kina katika msamiati huu wa uswa, ili baadaye tuweze kufahamu utukufu wa mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Wanazuoni wametupa suala hili katika kuifasiri hii aya, wametwambia je, kuna tafauti baina ya neno uswa na neno kudwa? Au kwa lugha nyingine, kwa hikma gani Mwenyezi Mungu alitaua neno la uswa, hakuliweka neno la nini la kudwa? Hakutwambia mfano la kadikana lakum fi rasulillahi kudwatun hasana, akatwambia la kadikana lakum fi rasulillahi uswatun hasana. Tatu, kwa nini mitumi wote wamefanywa ni kudwa isipokuwa Mtumi Muhammad ndio amefanywa ni uswa? kwa lugha nyingine hakuna katika Qurani mahala popote walioambiwa mitumi wawe uswa, bali wameambiwa wao ni kudwa. Alioambiwa uswa ni mtumi Muhammad sallallahu alayhi wa sallam, basi na nabii Ibrahim mahala pamoja, tena kwa jambo maalumu, si kwa kila jambo. Utakuta Mwenyezi Mungu alipomwelezea mtumi sera za mitumi waliopita, alimwambia ulaika alladhina hadahumullah ni kudwa yako. Lakini sisi tulipokuwa kuhutubiwa tuliambiwa laqad kana la, la kumfi rasulillahi, sio kudwa uswatun hasana. Nini tofauti? Baadhi ya wanazuoni wasema hakuna tofauti, lakini ukweli wa mambo ipo tofauti. Tofauti ya dhihiri katika nyanja mbili. Tofauti ya kwanza uswa ule, Kiswahili wote hutumia neno moja, mtanisamehe, lakini Kiarabu ni maneno tofauti. Uswa ni kielelezo na Qudwa ni nani? Ni kielelezo, lakini uswa, watwambia, rai ya kwanza fi jamii lhalat amma lqudwa fi badi lhalat. Mtu anapoitwa ni uswa kwako, basi ni katika kila hali na ni katika kila jambo lake, hata akiingia chooni kwenda haja, sijui tupo vizuri jamani nini? Hata akiingia chooni kwenda haja, hata akiinua mkono kufanya nini, kuikuna, imeshakuwa ni uswa kwenu. Ama kudwa ni baadhi ya mambo, si kila kitu. Na ndio Mwenyezi Mungu alipomwamrisha mtumi awafuate mitumi hakuwafanya mitumi ni uswa kwa mtumi, aliwafanya ni nani? Ni kudwa, kwa sababu yeye ni bora kuliko wao, hawawezi wao kuwa ni mfano wake kwa kila kitu, ndio akamwambia fabihudahumu taji hiyo, ni rai ya kwanza. Rai ya pili yatwambia al qudwa, mtu akiwa ni kielelezo kwa maana ya qudwa humfuata kwenye matendo yake, ama uswa humfuata kwenye utu wake wote. Ndio utaona Mungu alipomwamrisha mtumi awafuate mitumi hakumwambia wafuate mitumi, alimwambia fuata uongofu wao, amali yao, hii sio wafuate wao lakini ilipokuja kwenye uswa mtu, Mungu hakutuambia sisi laqad kana fi hadi rasulillahi uswatun lakum, ametuambia laqad kana lakum, ha, ha, lakum fi rasulillah. Mtumi wote kwenu nyinyi ni nani? Ni uswa, sio tu matendo matendo yake. Kwa lugha nyingine, waweza kumfuata mtu katika matendo yake ukawa mbora kuliko yeye, lakini huwezi kumfuata mtu katika utu wake wote kisha ukawa ni bora kuliko yeye. Kwa lugha nyingine, kudwa si lazima awe mbora kutushinda, lakini uswa hawezi kuwa uswa mpaka awe ni mbora kwa kila, kwa kila kitu. Na ndio mitumi walikuwa ni qudwa kwa mtumi, lakini hawakuwa ni uswa. Na Nabii Ibrahim hakuwa ni uswa kwa mtumi, alikuwa ni uswa kwetu sisi. Mungu alitukutubu sisi lakum fi Ibrahim uswa, sio kwa mtumi Muhammad, kwa sababu mtumi Muhammad ni afdalu min Ibrahim. Ikifahamika haya kwa nini twahitaji kielelezo katika maisha yetu? Hatuwezi kuishi kama binadamu. Kabla kuzungumza sisi ni Waislamu, mwanadamu, wataalamu wote wa kijamii, wa kisaikolojia, ya kimalezi, Waislamu wasokuwa Waislamu wote wanena, mwanadamu katika kukua kwake, katika kuboreka kwake, katika kuendelea kwake, ni lazima apate kitu chaitwa nini? Kielelezo. mwanadamu Mwanadamu haleleki tu kimawaedha katika mimbar au kimawaedha na kidarasa katika klas au katika sabura. Ni lazima awe na mtu anayetembea mbele yake kumwonesha yale yafundishwao, jinsi yanavyotekelezwa, naye atakuwa ni mfano wa kumvutia yeye kwanda, kumwonyesha hutekelezwa vipi; pili, wa kumpa matumaini kwamba yawezekana kutekelezwa na yakawa mfano. Katika hali ya kuvundika moyo kwa umma wa Kiislamu, ulimwengu wa leo tunauishi wengi wamejenga hisia katika maisha yao kwamba tulivodidimia tulivoporomoka tangu yuu mpaka tini. Leo ukiangalia kitovu cha ulimwengu wa Kiislamu mashariki ya kati, hali ambayo iko mbange mbange wanavyorambia watu. Watu wengine hujiuliza suala, na huku kwetu ndio kabisa kwenye zidau na zihori, je, Twaweza tena sisi kuamka? Na mara nyingine huenda ikajengeka kisaikolojia, na kwa ajili ya propaganda na presha ya maporomoko watu wakakata tamaa na wakaona haliwezekani. Sasa hapa huja dauru la uswa hapa huja dauru la kudwa kielelezo, Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, kitu ambacho waislamu wataka wakilala wakiamka, wakitembea, wakiketi, wakizingatie kitu hiki ambacho mashekhe wote hukizungumza kwenye mimbar kila siku, twakisikia na twafaa tukinene kila siku na vijana wetu wakisikie kila, kila siku hakukuteremka Mimi naongeza hapa, na audhu billahi kunena mimi, lakini ni mawazo yakiwa, yatakuwa ni sawa ni sawa. Sijafika daraja ya kufasiri Qur'ani, lakini lugha ya Kiarabu simandia wenye kunena na imanya kiasi fulani. Angalia, Mwenyezi Mwenyezi Mungu Mungu hakunena ta'allam, hakunena udrus, amenena nini? Iqra, kusoma kuna upana zaidi kuliko kwenda madrasa na kuliko kwenda wapi skuli. Tatizo letu leo tu ama kiilimu, lakini wengi twasoma kujifundisha, hatusomi qiraa. Hakuna qiraa katika umma wetu, kuna kujifundisha, kuna na nini na kusoma. Sisi wazungu, nitakuja kwenye kudwa pia, walipokuja huku kwetu, na watezaji mipira na maekta wazipindi ma na wasinema, huathiri zijana zetu kwenye mambo ya sofatu. Sisi tunajua kuwataba katika mikato yenye sisi kuwataba katika kutiririsha suruani. Sisi twawiwa kuwataba, tukifunga bao mkono tufanye action fulani, lakini wazungu wale wale huya kwenye mi yetu wakitoka hamu ya wataamali. Wewe umewahi kumuona mzungu mkononi hana kitabu? Akiweko kwenye basi, utukuzie nini kitabu; akiwa bichi, uve zile zifita zake ulele, utukuzie nini kitabu; akiwa uteli, utukuzie nini kitabu; akiwa mandhari, utukuzie nini yao, katika mikato ya nyee na mivao ya suruali na kutukua kitabu. Mbona hili la kitabu hatulitabi? Ile ndio maana ummatu iqra, kusoma. Ndugu zangu, si digirii digirii. Ni chanzo cha kukupa wewe silaha ya nini? Ya kusoma. kusoma ni kufanya research, kusoma ni kutwalii, kusoma ni kutafiti, ukapanua bongo lako, si kumiliki tu karatasi kwamba mimi nitukuzie shahada. Hapa ndipo twahitaji kielelezo ndugu zangu Waislamu Leo watu wetu kabla sijaja kuwa mtumi, wataka kufundishwa na zijana zaidi, zijana chipukizi, barobaro baro. Wataka kufundishwa jinsi ya kutukua kielelezo Haujatukataza kutukua kielelezo kwa siku wa Muislamu. Uislamu haujatukataza kuwasikiliza wasio kuwa Waislamu. Hakuna manhaji katika Uislamu, mimi nena kila siku. Hakuna katika Uislamu manhaji huyu. Katika Uislamu kuna manhaji hini, alladhina yastami'una alqawla fayattabi'una ahsana, wale wanaosikiza maneno wakafuata yalo mazuri zaidi. Sasa utayaiwapi yaliyo mazuri zaidi ikiwa husikizi ya huyu na ya huyu? Sasa Mwenyezi Mungu anatuambia alladhina yastami'una alqawla fayattabi'una ahsana. Naam, kazi iko katika hoko kutagua ahsana. Wakati nikiandaa hii khutba, nimemsoma mwanachuoni mmoja, amepiga mfano hunu, na akizungumza na zijana, anena kijana akiinukia katika nyumba, mfano wake bora kielelezo chake cha kwanza ni babake na hususa ikiwa baba yule ni mtu ana personality katika jamii, na hususa akiwa baba yule mfano ni msomi. Sasa kijana akamua, akazoea kumwona babake apenda sana kusoma, kila akiingia nyumbani ushishie nini kitabu, akavutiwa na tabia ile kwa babake, akataka kuiigiza. Lakini lakini umwanachoone anena, kwa bahati mbaya baba alikuwa ni mwanasiasa, apenda sana kusoma nini siasa hobi yake ni zitabu za nini za siasa. Kijana mbali na kwamba yeye ataka kumtaba babake na kujenga utamaduni wa kusoma kama babake, lakini yeye na siasa hawaelewani, hapendi kabisa yeye kusoma zitabu za nini za siasa, hana interest kabisa na mambo ya siasa. Sasa akajaribu kumwigiza babake, katika kumwigiza kwake ikampelekea yeye kutukia kusoma mpaka akatupa sababu alikuwa ajilazimisha kutaba kitu asicho nini, asichokipenda. Shekhe nimeisoma hichi kiswa kirefu, mi nawafupia, nikawa na interest sana. Wataka kutupa meseji gani? Asema wafundisheni zijana katika kuigiza kulituja banaloliigiza beina ya qima value na beina ya hobi sijui tumeelewana vizuri sana, yatumia neno la Kiarabu annumayiza baina alqima wa lmuyul. Qima nini? asli ya kupenda kusoma ni kitu kizuri kwa kila mtu, nini ntasoma, ni hobi ya kila ya kila mtu. Si lazima ukimtaba babako wapenda kusoma za dini, we hukuekelea, ni lazima na wewe usome zitabu za nini za dini. Si lazima ukimwona mzungu amefanya yambo zuri, ukitaka kuwa mtezaji mzuri kama player, kuna kima pale, kima nini, ni kuwa best player. Kisha pale kuna na hobi za kuvaa nguo, kuna na hobi za kukata nini. Nye si lazima ufuate katika kila kitu na haya ni mambo yataka wafundishwe zijana zetu wa leo, kwa sababu zijana zetu wa leo wameingiliwa na tamaduni ndani ya majumba na mitandao na matelevisheni, yawapa kila asubuhi kielelezo kingine, na hatuwezi kuwazuia. Si suluhisho. Suluhisho nini? Ni kumpa kijana kitujio, na hapa ndipo tunataka tutumie kudwa tusitumie uswa. Nimewambia kudwa ni kumfuata mtu katika baadhi ya mambo. Mtumi Muhammad, Qurani yatuambia laqad kana lakum fi rasulillahi uswatun hasana. Ni kielelezo katika kila kitu. Kwa nini? Kwa sababu yeye ni maasum. Kwa nini? Kwa sababu yeye ni afdalu khalqillah. Kwa nini? Kwa sababu yeye ni sayyidul anbiya'i wa khatamul mursalin. Hakuna, hakuna, hakuzaliwa, hatozaliwa ila yaumil qiyama kiumbe atakaye kufikia daraja ya mwisho ya juu katika ubinadamu wake kama Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam. Suala ndugu zangu, vipi tutamfanya mtume ni kielelezo? Kila mtu sasa hivi ajiulize nafsi yake, na kama si hapa Ukenda nyumbani kabla huyalala, tenga dakika tano kumi, leo tufanye homework hii tujiulize, tuwawate mashehe sisi Waislamu wa kawaida, madha naalamu an rasulillah, ni mangapi tunayoyayua ya nani, ya bwana Mtume, hususa yanaohusu maisha yetu ya kila leo? Sasa ikiwa utanena ni 3%, ni 1%, ni 5%, ni 10%, ni 20%. Jawabu talipata mwenyewe, jiulize. Swala la pili, vipi nitaitekeleza aya hii inaotwambia mtume ataka awe ni kielelezo. Kielelezo katika nini? Kitu kingine chatakikana kifanyike, baadhi ya sehemu hufanyika baada ya juzu ya Qurani tutaka tuwe na juzu ya sera. Sera ya nani? Ya Mtume, tena iwe si juzu ya Kiarabu. Qurani hatuna ruhusa kuisoma kwa lugha nyingine, thawabu zake ni uisome Kiarabu, kwa takikana kuwekwe juzu kwa kila watu kwa lugha yao. Zijana waketi leo, washike mlango fulani kumsoma Mtume, sera ya Mtume. Khulasa, wateni kuingia katika ikhtilafat alizaliwa mfungo sita, alizaliwa tarehe 12, alizaliwa tarehe 17, alizaliwa sijui tarehe alizali ngapi? Msiingie katika hizi, kwa sababu twapoteza wakati mrefu leo katika kujenga elimu yetu, kujua uislamu wetu kwenye baadhi ya tafasili ambazo hazitusaidii katika maisha yetu. Awe alizaliwa tarehe 12 awe alizaliwa tarehe 17, ndio nini? Ndio kufunga Kuta kwa si Ramadhani, kuta kwa Shaabani. Yani, kuna baadhi ya ikhtilafu zina athari katika fiqhi, kuna baadhi ya ikhtilafu hazina athari yoyote. Almuhimu, amezaliwa lini? Mfungo sita. Almuhimu, kuzaliwa kwa mtumi kwa maanisha nini sisi kama Waislamu? Hapa ndipo mahala twataka tufundishwe katika kipindi hiki twamtaka Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam, laqad kana lakum fi rasulillahi uswatun hasana. Lakini ndugu zangu, namaliza hotuba yangu kwa nukta mbili. Nukta ya kwanza, Qurani imetaja sharti tatu ili mtume awe ni kielelezo chetu. Cha kwanza, liman kana yarjullah. Ya pili, wal yawmal ya tatu, wa dhakara Allaha kathira. Huwezi kumfanya mtumi ni kielelezo chako ikiwa hujaingiwa na imani ya kuamini Mungu na siku ya kiyama. Siyo tu huwezi kumfanya mtumi, uislamu wote umefungamanishwa na mambo haya mawili pili. Ili mtumi aweuswa, Qur'ani yatwambia sio tu mwamini, namudumishe dhikrullah wadhakara Allaha kathira. Sasa haya maulidi, tunapokusanyika kuyasoma, kwa wale watu ambao mara nyingi huuliza dalili zake, yeo mimi nataka kutoa mchango wangu pia kuongeza dalili nyingine, ni hii aya Vipi tutamfanya mtume uswa ni tujenge imani yetu ya Allah, tujenge imani yetu ya akhira na tumtaje Mungu. Sisi kutoka tu tafanye nini? Ni allahumma salli ala muhammad wa ni i llah la ilaha illa illalah ya raba sama ya rabbi salli ala nabi Allah, Allah. kathira sisi tukimtaja Mwenyezi Mungu mara kwa mara twaboresha imani yetu ama hatuboreshi? Twaboresha imani yetu ya Mungu na ya akhira ama hatuboreshi? Hiyo nukta ya kwanza. Na ukitajacho mara nyingi lazima ukipende, na huwezi kumpenda mtu kama humuyui sifa zake na mazuri yake hata akuna ahabba ilayhi min walidihi wa waladi, hawezi kumwamini Mungu moyo wenu, hawezi kuamini siku ya Kiyama mpaka kwanza mimi aniweke katika safu ya mbele katika wale anaowapenda kuliko babake kuliko nani mwane. Sisi tuko kwenye kuboresha mapenzi yetu, tumfahamu Mtumi, sifa zake, nyendo zake, tabia zake, tumfanye ni kielelezo Na wapenzi wa wasikilizaji, hayo yalikuwa ni mawaidha maalum yaliyoletwa kwenu na Sayid Aidarus Alawi Walamu, huko nchini Kenya, na tunamshukuru sana kwa ushirikiano wake na Redio Tehran. Tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo, na ifuatao sasa ni dira ya macho yetu magazetini <mucho> Mchana huu mpenzi msikilizaji, naanzia huko nchini Uganda na baadhi ya habari zilizopewa kipaumbele na Saturday Monitor, ni semayo wadau wa michezo ya bahati nasibu nchini Uganda wamepoteza makadirio ya zaidi ya shilingi milioni mia tano kwa tovuti haramu ya kamari ambayo imekuwa ikitumia shughuli za michezo ya bahati nasibu kama mkakati wa kutangaza wanachama wake kwenye majukwaa tofauti ya mtandaoni. Habari inayodondoa katika gazeti la Independent inahusiana na onyo la shirika la afya duniani kuhusiana na wimbi au mawimbi mapya ya virusi vya korona limeandika. Shirika la afya ulimwenguni WHO limesema mawimbi yajayo ya virusi vya korona yanatarajiwa na kwamba serikali kote ulimwenguni zinapaswa kuwa macho na tayari kukabiliana na tishio lolote litakaloibuka. Limeandika pia kuwa mtu aliyefanyiwa majaribio ya chanjo itwayo R21 ya malaria ameonyesha kuwa na ufanisi wa hadi asilimia 80 katika kuzuia malaria kwa watoto wadogo, kulingana na matokeo ya hivi karibuni ya majaribio hayo. Saturday Vision kwa upande wake linaandika shirika teifa la kimataifa la misaada kwa ajili ya kupambana no na umasikini na njaa Oxfam limetangaza kuwa mtu mmoja anatarajiwa kuaga dunia kila sekunde 36. Kuanzia sasa hadi mwishoni mwa mwaka huu katika eneo la Afrika Mashariki, kutokana na ukame na njaa. Ripoti ya Oxfam inasema hali ni mbaya zaidi katika mataifa ya Somalia, Kenya pamoja na Ethiopia. Nikitoka huko nchini Uganda, sasa naelekea nchini Tanzania na baadhi ya habari zilizoakisiwa na gazeti la Mwananchi zinasema mkazi wa kata Magugu wilayani Babati mkoani Manyara, Shaban Jumanne, amehukumiwa kifungo cha miaka thelathini jela kwa kosa la kumbaka binti wa miaka kumi na sita. Watu wawili wanashikiliwa na jeshi la polisi mkoani Iringa wakituhumiwa kukodi majambazi kwa ajili ya kumuua ndugu yao. Wafanyakazi sabini wa shule ya sekondari Kishinda wilayani Sengerema mkoani Mwanza watashindwa kuhitimu kidato cha nne mwaka elfu mbili na ishirini na mbili kutokana na sababu mbalimbali mbali ili moja ya sababu hizo ni mimba na utoro wa shule na Rais Samia Suluhu Hassan amekerwa na vitendo vya rushwa na uzembe vinavyojitokeza mara kwa mara katika miradi ya maendeleo, huku akihoji uwepo wa mamlaka za taasisi za kuzuia na kupambana na rushwa. Uhuru limepambwa katika ukurasa wake wa mbele kwa habari zisemazo: maagizo ya Rais Samia, upigaji fedha na miradi, akerwa na baadhi ya viongozi kutosimamia ipasavyo fedha za miradi, ataka uchunguzi zaidi na wahusika wachukuliwa hatua. Falsafa ya hayati Nyerere za waibu wa wasomi nchini. Majaliwa eh, waziri mkuu kukagua daraja la Magufuli. Eh, Dakta Mpango, makamu wa rais, ataka miradi ya mazingira imulikwe kila wilaya. Na babu adakwa akidaiwa, ah, kumbaka mjukuu wake. La haula. Nipashe linaandika mashine ya kumulika hadi utumbo yaletwa kunasa dawa za kulevya kuipata sasa mbaroni kwa tuma za kujifanya afisa usalama taifa. uchaguzi CCM. Hmm. Nekta ya yachunguza mtahini wa kuhujumiwa. Na Rais Samia aagiza uchunguzi madudu miradi ya maendeleo, na hitimishia huko nchini Kenya. Habari zinazoonekana katika kurasa za gazeti la Saturday Nation zinasema, ahueni kwa Wakenya, bei za mafuta zikishuka. Mwanasiasa wa Kiambu, Glad Chania akamatwa kufuatia kifo cha mumewe George Mwangi Mwangi. Mwanasheria mkuu mteule Justin Muturi amejiuzulu rasmi kama kiongozi wa chama cha DP na kumruhusu kuchukua wadhifa huo muhimu wa serikali. Na waziri wa elimu Profesa George Magoha ataka karo za chuo kikuu ziongezwe kutoka shilingi elfu kumi na sita za sasa kwa mwaka. Habari ya kuua wa mlinzi wa Ida Odinga pia imeakisiwa na Saturday Nation. Baadhi ya habari zilizopamba kurasa za Saturday Standard zinasema aliyekuwa mtangazaji wa kituo cha runinga cha Citizen Hussein Mohamed ateuliwa kuwa msemaji wa ikulu akichukua nafasi ya Kanze Dena. Mararo bingwa mwaka jana wa mbio za marathon za Boston Diana Kipyokei na mwenzake Betty Wilson Lempos jana walikuwa wanariadha wa karibuni kabisa wa Kenya kusimamishwa na kitengo uadilifu cha riadha kwa matumizi ya dawa za kusisimua misuli, doping. Stali naandika mke wa naibu rais, uh, Dorcas Wanjiku Gachagwa ameweka wazi masaibu aliyopitia alipokuwa, uh, akikua katika mitaa ya mabanda Kianduu mjini Thika. Na bei ya mafuta petroli aina supa imeshuka kwa shilingi moja, diseli kwa shilingi mbili na mafuta taa kwa shilingi moja. Redio Tehran ni mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukiwa tunaelekea lekea ukingoni mwa matangazo yetu haya, karibuni sasa kutegea sikio makala ya leo, Katika Historia Leo katika Historia. Leo ni Jumamosi tarehe ya 18 mfungu wa sita Rabiul Awal mwaka elfu moja 1444 hijria, sawa na tarehe ya 15 Oktoba mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka elfu moja 1443 iliyopita, kulingana na kalenda hijria, ilianza kazi ya ujenzi wa msikiti wa mtume mjini Madina ambao ni msikiti wa pili kwa utukufu duniani baada ya masjidul Haram. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alitoa amri ya kujengwa msikiti wa Madina baada tu ya kuhamia mjini humo, na yeye mwenyewe alishiriki katika ujenzi wake. Kando kando ya msikiti huo kulijengwa vyumba vya Mtume na baadhi ya maswahaba zake. Mtume hakutumia msikiti kwa ajili ya ibada tu, bali alitumia pia sehemu hiyo kwa ajili ya masuala kama kutoa hukumu baina ya watu, vikao vya mashauriano, mafunzo ya kivita na utatuzi wa masuala mbalimbali ya wa Waislamu. Siku kama ya leo miaka 480 iliyopita alizaliwa Abulfathi Jalaluddin Muhammad Akbar, mfalme aliyekuwa na nguvu kubwa wa silsila ya Timurian huko nchini India. Mfalme huyo alikuwa maarufu kwa jina la Akbar Shah na alichukua madaraka akiwa na umri wa miaka 13, baada ya kufariki dunia baba yake, yani Humayun. Kwa kipindi cha miaka mitano aliongoza nchi akiwa na cheo cha naibu mtawala chini ya usimamizi wa Beiram Khan. Baada ya kushika madaraka kikamilifu, alianza kupanua wigo wa utawala wake katika maeneo ya Bengal, Kashmir, Sind, Panjab, Ahmed Negar na Kandahar. Mfalme Abulfatihi Jalaluddin Muhammad Akbar alikomboa kisiwa cha Dakan huko kusini mwa India kutoka mikononi mwa Wareno. Akbar Shah alifariki dunia mwaka 1605 na leo, tarehe 15 Oktoba, ni siku ya vipofu duniani. Suala la usalama wa vipofu na haki zao za kijamii daima lilikuwa likipewa umuhimu maalum katika jumuiya za kimataifa na kwa msingi huo, mwaka 1950, shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa UNESCO na baraza la kimataifa la vipofu zilikutana na kupasisha sheria ya fimbo nyeupe na kuitangaza tarehe 15 Oktoba kuwa ni siku ya fimbo nyeupe au siku ya kimataifa ya usalama wa vipofu. Miongoni mwa vipengee vya sheria hiyo ni pamoja na haki ya vipofu kutumia suhula zote za hali bora ya kimaisha katika jamii, kuwahamasisha watu wa jamii hiyo kushiriki katika masuala ya serikali na kupewa ajira serikalini, kulinda haki za vipofu wakati wa kuvuka barabara na kadhalika. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka studioni, kwanza tegeni sikio, mukhtasari wa habari za dunia. Save the Children, shirika la misaada ya kibinadamu limetangaza kuwa zaidi ya watoto milioni moja wenye umri wa chini ya miaka mitano wanatabika kutokana na lishe duni huko uh, Sudan Kusini. Kapteni Ibrahim Traore akuongoza utawala wa mpito Burkina Faso hadi mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Na surua Zimbabwe, Umoja wa Mataifa wasaidia kutoa chanjo. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio airib r mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp na ujumbe mfupi wa sms kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.