Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Audhu billahi minash shaitani rajim Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua na itakapomalizika swala tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wa rahmatullahi wabarakatuh. Sabah alkher mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Ijumaa asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Oktoba 14 mwafaka na tarehe 17 Rabiul Awal mwaka 1444 Hijria. Studioni kuendesha matangazo haya ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia uchambuzi wa kisiasa na udunduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kwenye safi ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum ambacho kitahusu wilada au mazazi ya Mtume Mtukufu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Wa kadhalika tutakuwa na kipindi kingine maalum cha sira ya Imam Jafar Asadiq alaihi salam. Bila kusahau makala fupi kila siku yalio katika historia na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vile vile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa huko nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Navuta pumzi na punde sipunde narejea na taarifa ya habari za dunia. Ni saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika Kati ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza tupate vichwa vya baadhi ya habari tulizonazo asubuhi ya leo. Rais wa Iran anasema uingiliaji wa majinabi hauwezi kutatua matatizo ya eneo la Asia Magharibi. Msimamo imara wa mukawama wa Lebanon wawapigisha magoti wa Zayuni. Rais Putin wa Rusia asema NATO inaingilia mambo ya ndani ya mataifa mengi duniani, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekosoa uingiliaji wa madola ya magharibi katika masuala ya ndani ya nchi za Asia magharibi na kusisitiza kuwa uingiliaji huo kamwe hauwezi kuwa suluhu ya matatizo na changamoto za eneo hili. Rais wa Iran alisema hayo jana hapa Teheran baada ya kurejea nchini kutoka Astana, mji mkuu wa Kazakhstan. Alikwenda kushiriki mkutano wa sita wa wakuu wa nchi wanachama wa maingiliano na hatua za kujenga hali ya kuaminiana barani Asia, kwa kifupi SIKA. Ameeleza kuwa na hapa nanukuu, Uingiliaji wa madola ya kigeni katika masuala ya Asia unachochea zaidi ya hali ya mambo katika eneo, na hili lilikuwa swala kuu katika mkutano wa SIKA. Mwisho wa kunukuu. Rais wa Iran amesema Marekani na nchi za Magharibi zinataka kutekeleza siasa zao za kibeberu katika eneo, na kwamba kuwepo ushirikiano wa pamoja na amani barani Asia hakuendani na masilahi ya nchi za kibeberu kadhalika rais wa Iran akiwa Astana alikutana na kufanya mazungumzo na maafisa wa serikali ya Kazakhstan na kutilia mkazo swala la kuimarisha uhusiano na ushirikiano wa pande mbili wa nchi mbili hizi jirani. Katika nyoga tofauti, Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran aliuambia mkutano wa sita wa wakuu wa nchi wanachama wa maingiliano na hatua za kujenga hali ya kuaminiana barani Asia kwamba dunia ya leo inahitaji kuliko wakati wote ule mchango athirifu na madhubuti wa taratibu zinazobuniwa kikanda. Wakati huo huo, Rais Vladimir Putin wa Russia amesema kuwa jeshi la nchi za magharibi NATO linaingilia mambo ya ndani ya nchi nyingi duniani kinyume cha sheria. Televisheni ya Russia Today imemnukuu Rais Putin akisema hayo katika kikao cha nchi wanachama wa maingiliano na hatua za kujenga hali ya kuaminiana barani Asia sika huko Astana, mji mkuu wa Kazakhstan, na kuongeza kuwa kunahitajika hatua ya pamoja ya kimataifa ya kukabiliana na uingiliaji wa neto katika masuala ya ndani ya mataifa mengi duniani. Kwa upande wake, Alexander Venediktov, naibu wa katibu wa baraza la usalama wa taifa la Rasia, ameliambia shirika la habari la TASS kwamba Moscow inakaribisha juhudi za kutatua kidiplomasia mgogoro wa Ukraine kwa sharti la kulinda usalama wa Russia. Amesisitiza kuwa ombi la Kiev, la kutaka kuungwa mkono neto halikubaliki kabisa na kuna hatari likazusha vita vya tatu vya dunia. Kabla ya hapo pia msemaji wa rais Vladimir Putin wa Russia alikuwa ametangaza kuwa katibu mkuu wa jeshi la nchi za magharibi neto amekiri kupita matamshi yake kuwa muungano huo unapigana vita dhidi ya Russia huko Ukraine. Dmitri Peskov alisema matamshi ya Jens Stoltenberg, katibu mkuu wa NATO, kuhusu vita huko Ukraine yanadhihirisha kushiriki kikamilifu NATO na nchi za magharibi katika vita vya Ukraine. Stoltenberg alisema juzi Jumanne wakati wa kikao cha mawaziri wa jeshi la nchi za magharibi huko Brussels kwamba ushindi wa Russia katika vita hivyo si pigo kubwa kwa raia wa Ukraine pekee bali litakuwa ni kitendo cha hatari kwa nchi zote za magharibi. Tukirejea hapa nchini, kamanda wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kwa kifupi IRGC ameashiria wimbi la kushindwa na kupata vipigo ubeberu kufuatia ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kusisitiza kuwa wa istikbari upo katika hali ya kuporomoka. Meja Jenerali Hussein Salami amesema hayo jana Alhamisi, katika mkutano na wanaakademia hapa jijini Tehran na kueleza kwamba dunia ipo katika kipindi cha mpito kutoka kwenye mfumo wa mmomonyoko wa maadili hadi katika mfumo wenye ustaarabu mpya. Salami ameeleza bayana kuwa katika kipindi cha zaidi ya miongo minne baada ya mapinduzi ya Kiislamu, mfumo wa ubeberu umekuwa katika maporomoko na kushuhudia vipigo baada ya vipigo. Meja Jenerali Salami amebainisha kwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imevunja nguvu za kijeshi na kisiasa za Marekani, na hivi sasa ushawishi wa kisiasa wa Washington duniani hautambuliki kama huko nyuma. Kamanda mkuu wa Sepa amesisitiza kuwa licha ya kuwekewa vikwazo, vizingiti na mashinikizo ya kila aina na wa magharibi, lakini leo hii kwa vijana wa somo Irani uwezo unaostahiki na wa kuheshimika umepatikana. Siku ya idara ya ya uhusiano mwema, kambi ya Hamza Sayid Shuhada ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ilitoa taarifa na kusema kuwa vikosi vya kambi hiyo vimefanikiwa kusambaratisha genge la wafanya magendo ya silaha huko w kaskazini magharibi mwa Iran. Taarifa hiyo ilisema kuwa wafanya magendo ya silaha hao, wakiwemo watu wanaopiga vita mapinduzi ya Kiislamu na majasusi wa nchi za kigeni, wamekamatwa wakijaribu kujipenyeza nchini kupitia mpaka wa kaskazini magharibi, ili kuja kuchochea moto wa ghasia na fujo hapa nchini. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baada ya baraza la mawaziri la utawala wa kizayuni wa Israel kukubaliana na mpango wa kuchorwa mipaka ya baharini baina ya Lebanon na ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni, gazeti la kizayuni la Haaretz limeandika makala chini ya kichwa cha maneno ushindi wa Hizbullah katika mapatano. Gazeti hilo limekiri kwamba utawala wa kizayuni umelazimika kukubali kutia saini makubaliano hayo kwani hauna uwezo wa kuingia vitani na Lebanon na haswa Hizbullah, na iwapo vita vitatokea basi yatakuwa ni majuto makubwa kwa utawala wa kizayuni wa Israel. Kwa upande wao viongozi wa Palestina wanasema kama Hizbullah isingeliingilia katika suala la kuchorwa mipaka hiyo ya baharini, Lebanon ingelidhulumiwa sana, lakini baada ya Hizbullah kutishia kutumia nguvu za kijeshi kusimamisha uchimbaji wowote wa gesi katika eneo hilo, Marekani imelazimika kuja na mpango ambao unalinufaisha taifa la Lebanon. Katika hotuba yake ya hivi karibuni, Sayid Hasan Nasrullah, katibu mkuu wa Hizbullah, alisema iwapo Lebanon itanyimwa haki yake ya kufaidika na mafuta na gesi yake, basi hakuna yeyote atakayeweza kuchimba gesi katika medani ya Karish. Na taasisi ya S&P Global imetangaza kuwa kuna hatari mgogoro wa nishati uliosababishwa na nchi za Ulaya kuiwekea vikwazo Rusia utaporomosha kwa asilimia 40 uzalishaji wa magari barani Ulaya. Katika ripoti yake ya jana Alhamisi, taasisi hiyo imetabiri kuwa uzalishaji wa magari katika nchi za Ulaya utaporomoka kwa asilimia 40, ambao ni sawa na upungufu wa magari milioni 4 barani humo katika mwaka ujao wa 2023. Taasisi hiyo imeongeza katika ripoti yake iliyopewa jina la msimu wa baridi kali umekaribia, kwamba hivi sasa tayari mchakato wa kuvilinda viwanda vya kuzalisha magari barani Ulaya umeshaingia kwenye mgogoro kutokana na ugonjwa wa uviko 19 na vita vya Ukraine. Matatizo mengine ambayo ni pamoja na kukatika umeme na kupaa bei ya nishati yamesababisha mashinikizo makubwa kwa wananchi wa nchi za Ulaya. Ripoti hiyo imeongeza kuwa kwa kuzingatia kupaa vibaya bei ya umeme na gesi barani Ulaya, msimu mmoja wa baridi kali unaweza kusambaratisha sekta ya uzalishaji magari barani humo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Ufuatao sasa, mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa kisemacho kukosoa hasasi za haki za binadamu: ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu huko nchini Saudi Arabia. Asasi moja ya haki za binadamu imetoa ripoti ya kutisha inayoeleza hali mbaya ya haki za binadamu nchini Saudi Arabia na matukio kadhaa ya vitendo vya mateso ya kimwili na kiroho dhidi ya wanaharakati na wapinzani, wakiwemo wale waliohukumiwa kunyongwa. Haki za binadamu ni msamiati tata na usioeleweka nchini Saudi Arabia. msamiati huo ni jambo geni kwa sababu hadi sasa wananchi wa nchi hiyo wamekuwa wakinyimwa haki za awali kabisa, huku wakiwa wamepokonywa kabisa haki za kisiasa katika kipindi cha miaka saba ya hivi karibuni, ambapo Muhammad bin Salman mrithi cho wa kiti cha ufalme wa Saudia ambaye kimsingi ndiye mtawala wa Saudia, hali ya haki za binadamu katika nchi hiyo ya kifalme imezidi kuzorota na kuwa mbaya zaidi siku baada ya siku. Tangu Bin Salman aliposhika hatamu za uongozi kama mrithi wa kiti cha ufalme, haki za binadamu nchini Saudia zimekuwa zikikiukwa kwa sura mbili tofauti. Kwa upande mmoja, Bin Salman amewaweka chini ya mashinikizo makali wana mfalme na kufanya usafi wenye wigo mpana ndani ya familia ya kifalme nchini humo, na aliyemhisi kuwa ni tishio kwake amemkamata na kumtia kifungoni huo ni upande mmoja wa sarafu wa ukiukaji wa haki za binadamu nchini Saudia. Ama katika upande wa pili, haki za watu ambao ni wapinzani wa utawala wa kifalme wa Saudia, lakini hawatokani na familia hiyo, nao haki zao zimekuwa zikikiukwa ziki na kukanyagwa waziwazi. Wanawafalme wazi. Wanashikiliwa kizuizini katika mahoteli au kifungo cha nyumbani, huku raia wa kawaida wanaopinga utawala huo wakitiwa gerezani kwa visingizio mbalimbali mbali, visivyo na msingi wowote Serikali ya Saudi Arabia kila mwaka huwahukumu kunyongwa na adhabu nyingine kali wapinzani wengi wa utawala huo, lengo likiwa ni kukabiliana na uhuru wa kujieleza na kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi. Shirika la kutetea haki za binadamu la kisaudi lenye makao yake barani Ulaya limetangaza kimataifa ya kupambana na hukumu ya kunyonga kwamba tokea kuanza mwaka huu 2022 hadi sasa, Saudi Arabia imewanyonga na kuatia kitanzi watu 121. Kesi 81 za watu kunyongwa kwa umati zimeripotiwa nchini humo, hali ambayo inatajwa kuwa mbaya zaidi ya watu kunyongwa kwa umati katika historia. Watu 41 kati yao walinyongwa wakiwa walikuwa wapinzani ambao ni Waislamu wa madhehebu ya Shia wa nchi hiyo, na wenyeji wa maeneo ya Al Ahsa na Katif mashariki mwa Saudia. Tukio kama hilo la kunyongwa idadi kubwa ya Waislamu wa Kishia huko Saudia katika kipindi cha siku moja lilikuwa halijawahi kushuhudiwa nchini humo. Uchambuzi huo mpenzi msikilizaji, na habari nilizokusomea unaweza kuzisoma kwa kina pamoja na habari nyinginezo katika ukumbi wetu au katika tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Aidha, kwa ajili ya kututumia maoni, mapendekezo na ukosoaji wako, tutumie katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha au plus 98 9035 sifuri sita tano nne nane saba na kariri anza na Halima kujumlisha plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Ni saa tatu kasorobo asubuhi hapa jijini Teheran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Kwa jina la Mungu wa Muhammad ambaye ametubariki na akatutambulisha mtume wake akateremsha Qurani kwake ili iwe hidaya na mwongozo kwa ajili ya wanadamu wote. Salamu na amani ya Mwenyezimungu iwe juu ya Waislamu kote duniani. Salamu na amani yake subhanahu wa taala iwe juu ya wapenzi wote wa Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na juu yenu nyinyi wapenzi wasikilizaji, hususan katika siku hizi za Maulidi na maadhimisho ya kuzaliwa mbora wa viumbe na mtume wa mwisho Muhammad mwaminifu sallallahu alayhi wa alihi wasallam <mucho> miaka 570 baada ya kuzaliwa Nabii Isa Masihi alaihi ssalam. Na katika siku ya tarehe 17 mfunguo 6 Rabiul Awal mwaka wa Tembo, dunia ilishuhudia tukio la kustaajabisha: masanamu yote yaliyokuwa yakiabudiwa badala ya Mungu mmoja yalianguka chini kifudifudi na kuvunjika. Kasri ya mfalme wa Kisasani, Kisra, ilitetemeka na nguzo zake 14 zikavunjika. Ziwa ambalo majusi walikuwa wakikusanyika kando kando yake kwa miaka mingi lilikauka, na mito ya maji katiririka katika ardhi ambayo hapo awali hakuna mtu aliyeshuhudia maji katika eneo hilo. Moto wa maabadi ya Farsi ambao ulikuwa ukiwaka kwa kipindi cha miaka elfu moja ulizimika, na nuru iliyochomoza kutoka upande wa Hijazi ilienea na kuonekana duniani kote. Nuru ilitanda dunia nzima na mashetani wakapatwa na kiwewe na wasiwasi. Uchawi wa wachawi ulibatilika na ujuzi wa makuhani ukageuka na kuwa ujinga. Wafalme wa zama hizo walipatwa na kigugumizi na kujiuliza kulikoni. Sambamba na matukio hayo ya ardhini, huko mbinguni pia kulishuhudiwa matukio ya kustaajabisha. Mashetani walifukuzwa kutoka kwenye mbingu zote saba na kuzuiwa kusikiliza habari za mbinguni. Siku hiyo viumbe vyote vya dunia na mbinguni kuanzia malaika hadi wanyama wa ardhini na baharini, hata miti, mawe na kadhalika vilimtukuza na kumsabihi Mwenyezi Mungu na kufurahia tukio la kuzaliwa Muhammad. Siku hiyo kito adhimu na adimu cha ulimwengu kiliweka mguu juu ya uso wa dunia na kiumbe bora kuliko wote pambo la mitume Muhammad bin Abdullah alikuwa amezaliwa. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alimfanya kipenzi na azizi baina ya wanadamu, na akampa ulinzi na himaya yake hadi alipofikisha umri wa miaka 40. Ni wakati huo ndipo alipoteremshiwa elimu na maarifa kutoka kwenye Lauhul Mahfudh, na akamwamuru afikishe ujumbe wake kwa wanadamu wote. Alimpa jukumu la kuwaongoza na kuwaelekeza kwenye saada na ufanisi wa dunia na akhera. Kwa siku kadhaa sasa, wapenzi wasikilizaji, tumo katika siku za kusherehekea na kufurahia kuzaliwa kwa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam, tukimshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wataala kutokana na neema yake kubwa ya kuzaliwa mtume wake wa mwisho na mbora wa viumbe Muhammadi mwaminifu. Hata hivyo, ili kuweza kushukuru ipasavyo neema yoyote ya Mwenyezi Mungu kuna udharura kwanza wa kuijua na kuitambua vyema neema yenyewe. Na utangulizi wa kujua neema kubwa ya siku hizi za Rabiul Awal, yaani kuzaliwa kwa mtume wetu Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ni kuujua vyema Uislamu wenyewe. Uislamu una nguzo na matawi na kanuni ndogo ndogo, ambazo zote ni wajibu kwa Waislamu kuzijua, lakini katika baadhi ya hadithi zilizopokewa kutoka kwa mtume kipenzi na maimamu watoharifu katika kizazi chake, baadhi ya vipengee vimetambulishwa kuwa nguzo za dini ya Uislamu. Baadhi ya maulama wa madhehebu ya ahlusunna wanasema nguzo za dini ni tano, nazo ni kushuhudia kwamba hakuna Mungu ila Allah subhanahu wa ta'ala na kwamba Muhammadi ni mtume wake, kuswali, kufunga swaumu, kutoa zaka na kwenda Maka kuhiji kwa mwenye kuweza. Imamu Jafaru Ssadiki alayhi ssalam, ambaye ni miongoni mwa wajukuu wa tukufu wa mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, anasema: dini ya mja haikamiliki ila kwa kuamini mambo kadhaa, ikiwa ni pamoja na kuamini kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala ni mmoja na hana mshirika Kuamini utume wa nabi Muhammad na yote yaliyoteremshwa kwake kutoka kwa Mwenyezi Mungu, kutoa zaka na kukubali wilaya na uongozi wa Ali na kizazi cha Muhammad. <muchasana> Wapenzi wasikilizaji, Qurani tukufu imehimiza umoja na mshikamano baina ya Waislamu. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anaotaja mshikamano na umoja kuwa ni sababu ya saada, maendeleo na ufanisi, na migawanyiko kuwa ni sababu ya kuporomoka na kuangamia. Kwa msingi huo, umoja na mshikamano katika mafundisho ya Qurani ni miongoni mwa masuala ya wajibu na ya dharura kwa kila muumini wa dini hiyo. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema katika aya ya 103 ya suratu Ali ya Imran kwamba nashikamaneni, kwa kamba ya Mwenyezi Mungu nyote, wala msifarikiane, na kumbukeni neema ya Mwenyezi Mungu juu yenu, mlivyokuwa maadui, naye akaziunganisha nyoyo zenu kwa neema yake, mkawa ndugu. Aya hii inawaamuru Waislamu kushikamana na kuwa kitu kimoja na kujiepusha na mifarakano na migawanyiko. Vile vile inautaja udugu na upendo baina ya Waislamu kuwa ni miongoni mwa neema za Mwenyezi Mungu. Jamii ya Kiislamu ina mambo kadhaa muhimu yanayojenga umoja na mshikamano baina ya Waislamu. Miongoni mwa mambo hayo ni lengo la Waislamu wote la kusimamisha tauhidi na ibada ya Mwenyezi Mungu mmoja kote duniani, na Waislamu wote Shia na Suni wanakubaliana kwamba Qurani tukufu ndio ratiba na mwongozo wa kutimiza lengo hilo. Na zaidi ni kwamba waislamu wote pia wanaamini kwamba Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ndiye hadi na kiongozi wao. Kwa msingi huo wa umoja na mshikamano wa umma wa Kiislamu daima umekuwa lengo na jambo linalohimizwa na kufuatiliwa na maulama wa waislamu shia na suni. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam daima alikuwa akiwahimiza waislamu kuwa na umoja na mshikamano. Anasema katika mojawapo ya hadithi zake kwamba mtu anayejitenga na waislamu wenzake hufa kifo cha kijahilia. Anasema katika hadithi nyingine kwamba muislamu ni ndugu ya muislamu mwenzake, na anayekidhi haja ya ndugu yake Mwenyezi Mungu humkidhia haja zake. Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam, pia anasema mtu anayejitenga na Waislamu shibri moja, Mwenyezi Mungu huondoa mnyororo wa Uislamu shingoni mwake, kwa maana kwamba mtu huyo huwa ameondoka katika dini ya Uislamu. Vilevile Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam amewahusia Waislamu kuwafuata na kuwatii viongozi waliopewa majukumu ya uongozi na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na kwamba uongozi kama huo ni msingi wa umoja na mshikamano wa umma. Khalifa na wasii wake Imamu Ali bin Abi Talib alayhi ssalamu pia anamtaja imamu na kiongozi wa umma katika jamii ya kiislamu kuwa ni mithili ya kamba inayounganisha pamoja pingili za mnyororo mmoja na pale kamba hiyo inapokatika, pingili za kamba hiyo hutawanyika huku na kule, na kamwe hazikutani tena. Imamu Ali alayhi salam amewahusia Waislamu kupata ibra na somo katika hali iliyowapata Bani Israel ambao wanasema walikuwa watawala na wenye nguvu wakati walipokuwa na umoja na mshikamano na walisambaratika na kuvikwa vazi la udhalili na unyonge baada ya kuhitilafiana na kugawanyika katika makundi makundi. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliwanyang'anya neema zake, na kilichobakia ni historia ya hatima yao, ambayo sasa ni ibra na funzo kwa wanadamu wengine. Kwa msingi huo mtume wetu Muhammad Amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake ambaye tunasherehekea maulidi na kuzaliwa kwake anatutahadharisha tusije kupatwa na hatima kama hiyo, akisema: msihitilafiane, kwani waliokuwa kabla yenu walihitilafiana na matokeo yake waliangamia. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh <mulia> Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Nikukumbushe tu una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 989035065487 Karibu sasa nikuletee Udondozi wa magazeti ya afrika mashariki. Tunaanza udondozi wetu kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa huko nchini Tanzania. Tuanze na gazeti la Mwananchi ambalo limetanguliza mbele habari inayohusu sakata la kufeli mawakili, limeandika, Ni kilio Afrika Mashariki. Kama unadhani kilio cha kufeli vibaya kwa wanafunzi wa taasisi ya mafunzo ya wanasheria kwa vitendo kipo Tanzania pekee, umekosea. Pia limepa uzito habari ya kumbukizi ya kuaga dunia kiongozi wa zamani wa Tanzania, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere miaka ishirini na mitatu iliyopita. Habari hiyo imepewa anwani isemayo, Mwalimu Nyerere asivyotoka vichwani mwa Watanzania. Gazeti la Uhuru pia limetoa kipaumbele kwa habari hiyo kwa kuandika, tunaendelea kumwenzi Mwalimu Julius Nyerere, Rais Samia asema ni vita dhidi ya ujinga, njaa na maradhi. Kilele cha maadhimisho kufanyika leo mkoani Kagera. Habari zinazopamba ukurasa wa mbele wa Tanzania Daima zina vichwa vinavyosomeka Ndugai achafua hewa tena, viongozi wajitosa mgogoro wa ardhi Musoma, katibu wa Nyerere ampopoa Kinana na kitanzi cha Sabaya chamfikia Makonda. Habari hii aliyekuwa mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda imetangulizwa mbele na gazeti la Wamachinga chini ya anwani semayo, Makonda ajikabidhi kwa Mungu. Dondoo za habari hiyo zinasema baada ya miandamo ya kesi zinazoibuka kila siku, adai kuna genge la matajiri linashinikiza kumpoteza kisiasa. Mahakama yampa siku kumi na nne kuwasilisha utetezi wa shauri lake. Rais Samia atangaza neema, chuo kipya cha VETA Kagera. Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Jamvi la Habari. Habari hii ya kielimu imetengewa nafasi ya kwanza pia na gazeti la serikali la Habari Leo, lililoandika Samia asema wahitimu VETA wawezeshwe. Majira pia alikuachwa nyuma limeandika Samia haja na fursa kwa vijana nchini, serikali kutumia bilioni mia moja kujenga vyuo vya VETA wilaya zote nchini, lengo ni kuongezea thamani ya kuajirika na kujiajiri. Tuelekeze kurunzi yetu nchini Uganda, ambapo gazeti la Daily Monitor limeipa kipaumbele habari ya kiafya yenye kichwa kilichobeba maneno dawa ya ajabu ya Ebola ya tibu wagonjwa ishirini. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka wakili wa serikali akamatwa kwa kupokea rushwa ya shilingi laki moja na ishirini na tano elfu Museveni asaini sheria tata kupambana na matumizi mabaya ya tarakilishi. Simu za rununu bilioni 5.3 kuwa takataka mwaka huu yasema ripoti. Mahakama ya rufaa yatupilia mbali hukumu ya kifo dhidi ya askari wawili wa UPDF, na WHO yasema majaribio ya kikliniki ya chanjo za ebola kufanyika karibuni Uganda. Tunatamatisha udondozi wetu katika nchi jirani ya Kenya. Habari kuu katika gazeti la Taifa leo ina kichwa kisemacho Raila arudi kwa mahasla. Kwa kifupi, kinara wa chama cha upinzani cha ODM Raila Odinga jana alitembelea moja ya mitaa ya mabanda ya Nairobi na kufanya mkutano wa kwanza wa hadhara wa kisiasa baada ya uchaguzi wa Agosti 9. Ukurasa wa mbele wa gazeti dada la Daily Nation umepambwa kwa picha inayomwonyesha rais mstaafu wa Kenya hayati Daniel Toroitich arap Moi. Ubavuni mwa picha hiyo kuna anwani semayo Ruto aagiza kurejeshwa magari na wafanyakazi wa Moi. Pia limeapa umuhimu wa mahojiano na mwanasiasa mkongwe wa kaunti ya Meru Kiraito Murungi, akieleza jinsi na sababu za muungano wa Azimio kushindwa katika uchaguzi uliopita. Toleo la intaneti la gazeti hilo pamoja na habari nyingine limeandika mwili wa mume wa mwanasiasa wa Kiambu wapatikana msituni, Ruto apangua serikali na kimataifa, idadi ya wanyamapori yapungua kwa asilimia 69 tangu mwaka 1970 asema WWF. Vsta toleo lake la mtandaoni limepambwa na habari zenye vichwa vinavyosomeka wakili Paul Mwangi aishtaki serikali ya Ruto kwa kuondoa marufuku ya GMO. Mwanamme amuua mkewe kwa kukataa kumrudia. Kama nilikosea, naomba radhi. Muhozi amwambia Ruto jinsi wanawake walivyotoa uongozi Nakuru na, na watu wawili wakamatwa wakihusishwa na kutoweka kwa raia wawili wa Hindi na dereva. Hapa ni Tehran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Ni kukumbusha kwamba leo ni Oktoba kumi na nne, mwafaka na tarehe kumi na saba Rabiul Awal mwaka alfu moja mia nne arobaini na nne Hijria. Ni saa tatu na dakika mbili asubuhi hapa jijini Tehran. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kusikiliza kipindi hiki maalumu kinachokujeni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyozaliwa Imam Jafar Sadik alaihi ssalam. Kipindi chetu cha leo kitazungumzia sira ya mtukufu huyo ni matumaini yangu kwamba Mojawapo ya sifa za kipekee za Uislamu ni jinsi dini hiyo inavyohimiza na kulipa umuhimu suala la kutafuta elimu na kuwahusia wafuasi wake juu ya kutafakari na kutumia akili. Tunaweza kuthubutu kusema kuwa hakuna dini wala itikadi yoyote ile ambayo imetilia mkazo umuhimu wa kutafuta elimu kwa kiwango ambacho Uislamu umesisitiza na kuwahimiza watu juu ya suala hilo. Mtazamo wa haraka haraka wa aya za Kurani tukufu na hadithi unatosha kumfanya mtu aone ni jinsi gani Mwenyezi Mungu mtukufu na mawalii wa dini walivyowahimiza watu wote na si Waislamu peke yao bali hata wafuasi wa dini nyinginezo watumia akili zao na kutafakari juu ya mambo. Kwa mtazamo wa Uislamu, imani ya kibubusa isiyotokana na tafakuri haina thamani mbele ya Mwenyezi Mungu, na kimsingi akili ni wenzo unaotusaidia sisi kumjua Mwenyezi Mungu. Thamani ambayo Kurani tukufu iliipa elimu na sisitizo ambalo Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alikuwa akitoa juu ya suala hilo viliwashajiisha Waislamu wa mwanzoni na kuwafanya wawe na hima na bidii kubwa ya kutafuta na kujifunza elimu katika harakati hiyo. Kurani tukufu na sira Bwana Mtume yalikuwa ndiyo marejeo makuu na muhimu zaidi kwa ajili ya kuongeza kiwango cha elimu na utamaduni wa watu katika zama ambazo ulimwengu ulikuwa umegubikwa na giza totoro la ujinga na ujahili. Msingi wa ustaarabu wa Kiislamu uliasisiwa kwa juhudi za Bwana Mtume na kuanza kutoa matunda yake taratibu. Baada ya Bwana Mtume, Ahlulbaiti wa mtukufu huyo, kila mmoja katika zama zake alitoa mchango muhimu katika kuustawisha na kuimarisha ustaarabu huo. Imam Jaafar Sadiq alayhi salam aliishi katika zama zilizosadifiana na mageuzi na mabadiliko chungu nzima katika uga wa elimu na utamaduni. Wimbi la wanafikra kutoka maeneo mengine ya dunia walioelekea kwenye ardhi za Kiislamu na kuingia fikra na tamaduni za aina kwa aina katika ardhi hizo ilidhihirisha jinsi harakati ya kielimu ilivyokuwa ikizidi kunawiri na kushamiri katika ulimwengu wa Kiislamu wakati huo. Harakati ya kielimu na kiutamaduni iliyoasisiwa na Bwana Mtume kwa kipindi cha muda wa miaka 23 ilikuwa imeanza kutoa matunda katika nyanja nyingi. Katika kupeleka mbele kazi iliyoanzwa na Mtume na kuendelezwa na mababa zake, Imamu Jaafar Sadiq alianzisha harakati mpya za kielimu za kustawisha zaidi utamaduni na ustaarabu wa Kiislamu. ambayo ni ya ibada na utumiaji akili. Kimsingi ni kwamba harakati yoyote ile hufanikiwa kujenga ustaarabu kwa kumwelewa mwanadamu vile alivyo hasa na kutomchukulia kuwa ni kiumbe chenye hali ya aina moja tu. Kwa maana hiyo basi, kama ambavyo kupuuza hali ya kimaanawi na kiroho ya mwanadamu ni sawa na kuifelisha harakati ya kielimu kuifumbia macho nafasi ya tafakuri na utumiaji akili pia hakutoiletea tija nyingine harakati hiyo ghairi ya hiyo ya kufeli. Ukitalii majumui ya aya za Qurani tukufu na hadithi, itakubainikia wazi kuwa Uislamu, ukiwa ni dini ya mbinguni, sio tu hauna mgongano wowote na elimu bali kwa namna fulani hilo ni jambo la lazima katika dini hiyo. Rekodi safi na ya mafanikio ya ustaarabu wa Kiislamu inadhihirisha wazi jinsi wanasayansi na wataalamu wa Kiislamu katika fani mbalimbali mbali walivyokuwa watu wenye imani ya dini na ambao walizichukulia shughuli zao za kielimu kuwa ni sehemu ya ibada. Kwa hakika suala la maadili na akhlaqi sambamba na elimu na utumiaji akili ni miongoni mwa nukta kuu za msingi ya ustaarabu wa Kiislamu. Kwa msingi huo Imam Jafar Sadiq, kama alivyokuwa Bwana Mtume, alikuwa akitilia mkazo umuhimu wa kutumia akili na tafakuri sambamba na maadili na umanawi. Kwa mtazamo wa Imam Sadiq, elimu inapaswa kuwa kitu kinachokwenda na wakati chenye taathira na kilicho na uwezo wa kukidhi mahitaji. Kwa sababu hiyo, chuo cha elimu cha mtukufu huyo hakikujifunga na utoaji fani maalum ya elimu bali kilifundisha elimu na fani za aina zote, na kwa msingi huo pia yeye mwenyewe Imam Jafar Sadiq alaihi salam alikuwa ametabahari katika fani zote za elimu zilizokuwepo katika zama hizo, kuanzia kwenye falsafa na fikhi mpaka kwenye fani za unajimu na utabibu, na kisha akazifundisha elimu hizo kwa wanafunzi wake. Kwa hakika, harakati ya kielimu ya Imam Sadiq iliratibu mfumo wenye nidhamu ya ufundishaji uliotoa wataalamu vijana wa fani mbalimbali na kuondoa hali ya utegemezi wa mtu maalumu, kiasi kwamba kuondoka kwa mtaalamu mmoja hakukuwazuia wanafunzi wake aliyowaacha nyuma yake kuendeleza na kuikamilisha fani ya elimu iliyokuwa ikifundishwa na mtaalamu huyo, na ni kwa sababu hiyo ndiyo maana fani nyingi za elimu mbalimbali na za mafundisho ya Kiislamu chimbuko lake linarejea kwa Imam Jaafar Sadiq na wanafunzi wake. Miongoni mwa wanafunzi hao ni Jabir bin Hayyan anayejulikana kama muasisi wa sayansi ya kemia na Ibn Hisham, ambaye ni mwanafikra aliyebobea katika elimu ya usul. Ibn Hisham alialifu vitabu 31 na Jabir bin Hayyan ameandika makumi ya vitabu kuhusiana na maudhui mbalimbali, vitabu ambavyo vilitarjumiwa kwa lugha mbalimbali za Ulaya katika zama za karne za kati, yani Middle Ages tunaporejea katika zama za karne ya tatu na ya nne hijria tunashuhudia jinsi ustaarabu wa kiislamu ulivyokuwa umefikia kwenye kilele cha ustawi katika masuala ya kiutamaduni na maendeleo ya kielimu ambayo chimbuko lake linarejea katika zama za Imam Jafar Sadiq alaihi salam. Idili na jitihada kubwa zilizofanywa na Imam Sadiq katika fani za kielimu, kifiqhi na kiakhlaqi ndizo zilizopelekea madhehebu na fikhi ya kishia kupambwa na kuwa maarufu kwa jina la mtukufu huyo. Kwa mara nyingine tena, ninakupeni mkono wa kheri na baraka, wapenzi wasikilizaji, na hasa Waislamu ulimwenguni kote, kwa mnasaba huu wa kuadhimisha kuzaliwa kwa Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam, na kumwomba Mwenyezi Mungu atupe taufiki ya kufaidika na bahari ya elimu Leo, katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 17 mfunguo sita Rabiul Awwal mwaka 1444 hijiria, inayosadifiana na tarehe 14 Oktoba mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 1497 iliyopita, kwa mujibu islamu wa nukuu za maulamaa wengi wa Kiislamu alizaliwa Mtume Muhammad katika mji mtakatifu wa Maka. Baba yake Abdullah alifariki dunia kabla ya kuzaliwa Mtume, na mama yake Amina binti Wahaba alifariki dunia mtukufu huyo akiwa na umri wa miaka sita. Katika kipindi cha mwanzoni mwa ujana wake, Muhammad alikuwa akijitenga na jamii ya kijahilia ya watu wa Maka na kwenda kwenye pango la Hiraa lililoko karibu na mji wa Maka na kuketi huko kwa masaa kadhaa, akitafakari katika maumbile ya dunia na kufanya ibada. Alipota timiza umri wa miaka 40, malaika Jibrilu alimteremkia mtukufu huyo akiwa katika pango hilo na kumpa ujumbe wa Mola Muumba. Mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, alikumbana na mashaka mengi katika jitihada zake za kufuta ibada ya masanamu na kueneza ibada ya tauhidi na kumwabudu Mungu mmoja. Siku kama ya leo tarehe kumi na saba Rabiul Awal mia, m -m miaka elfu moja mia, mia tatu sitini na moja iliyopita alizaliwa mjukuu wa, mjukuu wa mtume wetu Muhammad, Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam katika mji mtakatifu wa Madina. Kipindi cha maisha yake kilikuwa zama za kuchanua elimu na maarifa, tafsiri ya Qurani na kusambaa elimu mbalimbali. Imamu Jafar Sadiq alitumia fursa hiyo ambayo ilisadifiana na kuanza kuporomoka utawala wa Bani Umaya na kuchukua madaraka utawala wa Bani Abbas kwa ajili ya kueneza maarifa asili ya Uislamu na kulea kizazi cha wanazuoni na, zuoni, na maulamaa katika nyanja mbalimbali mbali. Kwa minasaba hii adhimu idhaa ya Kiswahili Redio Teheran inatoa mkono wa baraka kwa Waislamu wote duniani. Katika siku kama ya leo miaka sitini na tisa iliyopita wazayuni wa Israel walivamia kijiji cha Qibya kilichoko ukingo wa magharibi na kufanya jinai kubwa ya kutisha. Katika mashambulizi na uvamizi huo ulioendelea katika kijiji hicho kwa muda wa siku mbili, wazayuni walitekeleza mauaji na ukatili mkubwa dhidi ya raia wa kipalestina wasio na hatia. Mbali na wazayuni hayo kuwaua na kuwajeruhi kwa umati raia wa kipalestina, zaidi ya 42 askari wa Israel waliokuwa wakiongozwa na waziri mkuu wa zamani wa utawala huo Ariel Sharon walibomoa makumi ya nyumba na shule za kijiji hicho. Mauaji hayo ya halaiki ni miongoni mwa mifano ya ugaidi wa utawala ghasibu wa Israel, hususan waziri mkuu wa zamani wa utawala huo Ariel Sharon. Na katika siku kama ya leo miaka 23 iliyopita alifariki dunia kiongozi wa zamani wa Tanzania, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. Nyerere alizaliwa Butiama huko Mara mwaka 1922. mwaka 1955 aliingia katika ulingo wa siasa akiongoza chama cha Tanganyika African National Union, TANU. Mwaka 1961 Nyerere alikuwa waziri mkuu wa Tanganyika na mwaka mmoja baadaye akawa rais wa nchi hiyo na juhudi zake mwaka 1964 ziliungana Tanganyika na Zanzibar na kuunda nchi moja ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Hii ni Radio Teheran. Ufuatao ni mukhtasari wa habari za dunia. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekosoa uingiliaji wa madola ya magharibi katika masuala ya ndani ya nchi za ishi magharibi na kusisitiza kuwa uingiliaji huo kamwe hauwezi kuwa suluhu ya matatizo na changamoto za eneo hili. Rais Vladimir Putin wa Russia amesema kuwa jeshi la nchi za magharibi neto linaingilia mambo ya ndani ya nchi nyingi duniani kinyume cha sheria kamanda wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran ameashiria wimbi la kushindwa na kupata vipigo beberu kufuatia ushindi wa mapinduzi ya kiislamu na kusisitiza kuwa uistikbari upo katika hali ya kuporomoka. Baada ya baraza la mawaziri la utawala wa kizayuni wa Israel kukubaliana na mpango wa kuchorwa mipaka ya baharini baina ya Lebanon na ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Wazayuni, gazeti la kizayuni la Haaretz limeandika makala chini ya kichwa cha maneno ushindi wa Hizbullah katika mapatano. Na taasisi ya S&P Global imetangaza kuwa kuna harakati au kuna hatari mgogoro wa nishati uliosababishwa na nchi za Ulaya kuiwekea vikwazo Urusi utaporomosha kwa asilimia arobaini uzalishaji wa magari barani Ulaya. Sina la ziada mpenzi msikilizaji kufikia hapo, ila tukukushukuru kwa kufuatilia matangazo haya na vilevile vile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan, fanya miadi nami katika matangazo yetu ya hapo mchana, na hadi wakati huo nakutakia jumaa juma mubarak. Asante na kwaheri na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio ya matangazo yetu yajayo. wa Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.