Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. kwa jina la allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu na vinamsujudia mwenyezi mungu vyote vinavyokwenda mbinguni na katika ardhi na malaika pia nao hawatakabari wanamwogopa mola wao aliye juu yao na wanatenda wanayeamrishwa na mwenyezi mungu amesema msifanye waungu wawili hakika yeye ni mola mmoja tu basi niogopeni mimi tu na ni vyake peke yake vyote vilivyomo katika mbingu na katika ardhi, na ibada anastahiki yeye tu daima. Je, mtamwogopa mwingine asiyekuwa Mwenyezi Mungu? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya Pars Today.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa usiku huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi cha akhlaqi katika Uislamu na tutakuwa pia na kipindi cha makala maalum itakayozungumzia siku ya kimataifa ya kupambana na matumizi ya tumbaku. Kama kawaida, pia tutakuwa na makala ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. <tune> Imetimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu siku ifuateo. Sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Tajikistan zatiliana saini hati 17 za ushirikiano. Ansarullah ya Yemen ya wapongeza Wapalestina kwa kusimama kidete kulinda msikiti wa al Aksa. Libya na Chad zafikia makubaliano ya kushirikiana kulinda usalama wa mipakani na Uingereza kuzikatia umeme familia milioni sita ili kukabiliana na upungufu wa nishati. Habari kamili. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Tajikistan zimetiliana saini hati 17 za ushirikiano katika nyuga tofauti, zikiwemo za kisiasa, kiuchumi, kibiashara na kiutalii. Rais Imamu Ali Rahmon wa Tajikistan aliwasili hapa Tehran jana Jumapili kwa ajili ya ziara rasmi ya siku mbili akiongoza ujumbe wa ngazi za juu wa nchi yake. Leo amepokewa rasmi na mwenyeji wake Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press, viongozi hao wa ngazi za juu wa nchi mbili za Iran na Tajikistan wameshuhudia kutiwa saini hati kumi na saba za ushirikiano baina nchi zao. Hati hizo zinahusiana na ushirikiano wa kisiasa, kiuchumi, usafiri, uchukuzi, uwekezaji, teknolojia mpya, mazingira, michezo, nishati, masuala ya mahakama, elimu na utafiti pamoja na utalii. Hati hizo zimetiwa saini na mawaziri wa mambo ya nje, viwanda, madini, biashara, mafuta barabara ujenzi wa miji nishati masuala ya kiuchumi utamaduni na utalii mahakama michezo na vijana ushirika kazi na ustawi wa jamii na kadhalika katika kipindi cha miaka miwili iliyopita ushirikiano baina ya iran na tajikistan umeongezeka sana mwezi septemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja rais wa jamhuri ya kiislamu ya iran alitembelea tajikistan na kufungua ukurasa mpya wa ushirikiano baina ya miji mikuu ya nchi mbili, Tehran na Doshambe. Wakati huo nchi mbili zilitiliana saini hati nane za ushirikiano katika nyuga tofauti. Ofisi ya kisiasa ya harakati ya Ansarullah ya Yemen imelipongeza taifa la Palestina kwa kusimama kiume kukihami na kukilinda kibla cha kwanza cha Waislamu, yaani msikiti wa Al Aksa. Katika siku ya maandamano ya bendera mapema jana Jumapili, walowezi wa kizayuni walianza kuvamia msikiti wa Al Aqsa kwa ajili ya kufanya sherehe zinazoitwa maandamano ya bendera, huku wakiwa wamepewa ulinzi kamili wa wanajeshi makatili wa Israel. Zaidi ya walowezi elfu moja wa kizayuni walivamia eneo la msikiti wa Al Aksa na kufanya vitendo mbalimbali mbali vya kihalifu vya kuwachochea Waislamu. Ilipofika jioni hiyo ya jana, maelfu ya walowezi wa kizayuni walivamia sehemu inayoitwa Babul Amud katika eneo la kale la mji wa Quds, wakafanya sherehe hizo kwa jeuri na uadui mkubwa huku wakitoa maneno ya kejeli na stihzai kwa Waislamu na matukufu yao. Tovuti ya ofisi ya kisiasa ya harakati ya Ansarullah ya Yemen imetoa taarifa na kutangaza kuwa vitendo vya kichochezi vya adui na walowezi wa kizayuni katika mji unaokaliwa kwa mabavu wa Quds na jinai yao ya kuvunjia ya heshima msikiti wa Al Aksa kwa ulinzi kamili wa wanajeshi wa Israel ambao wamewaweka nguvuni makumi ya wa Wapalestina, yote hayo yanamlazimisha kila mwenye fikra huru alaani jinai hiyo bila kujali rangi, kabila wala taifa lake. Ni vyema kukumbusha hapa kuwa sherehe za maandamano ya bendera zimefanyika katika hali ambayo makundi ya mukawama ya Palestina yaliuonya mara chungu nzima utawala wa kizayuni wa Israel kwamba ndio utakaobeba dhima na lawama za lolote litakalotokea iwapo utafanya sherehe hizo ambazo Israel huwa inasherehekea siku ilipoanza kulikaliwa kwa mabavu eneo la mashariki la mji mtakatifu wa Quds. Mkuu wa baraza la mpito la kijeshi la Chad ameonana na mkuu wa baraza la uongozi la Libya, na pande mbili zimefikia makubaliano ya kushirikiana kulinda usalama katika maeneo tofauti ya mpakani ya nchi hizo mbili ili kulinda usalama wa raia. Magenge ya waasi yamepanua wigo wa mashambulio yao kutoka Nigeria hadi katika nchi za Naija, Chad na Cameroon na kutishia usalama wa nchi nyingine zinazopakana na nchi hizo nne ikiwemo Libya. Shirika la habari la ISNA leo Jumatatu limenukuu taarifa ya ikulu ya rais wa Chad na kusema kuwa Mahmat Idris Debi Itno, mkuu wa baraza la mpito la kijeshi la Chad, amekutana na Muhammad Almemfi, mkuu wa baraza la uongozi la Libya, na wamejadiliana namna ya kudhamini usalama katika maeneo ya mpakani ya nchi hizo mbili. Mazungumzo ya Debi na Almanfi yamefanyika pambizoni mwa kikao cha dharura cha Umoja wa Afrika huko Malabo, mji mkuu wa Guinea ya Ikweta. Katika mazungumzo hayo, pande hizo mbili zimetilia mkazo wajibu wa kushirikiana kukomesha migogoro iliyopo kama magendo ya silaha katika maeneo ya mpakani na pia kuwa na uratibu wa pamoja wa kulinda usalama wa maeneo hayo. Hayo ameripotiwa siku kadhaa baada ya vyombo vya habari vya Chad kuripoti taarifa ya kutokea mapigano ya umwagaji damu kati ya magenge yenye silaha ya Chad katika mpaka wa nchi hiyo na Libya, karibu na migodi ya dhahabu. Kukosekana serikali kuu yenye nguvu nchini Libya ni tatizo jingine linalosababisha ukosefu wa usalama ambao unawafanya viongozi wa nchi jirani ikiwemo Chad kuwa na wasiwasi mkubwa. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Teheran. Waziri wa uchumi wa Russia amesema thamani ya sarafu ya ruble ya nchi hiyo inapanda kwa kasi na jambo hilo linaweza kusababisha matatizo katika uchumi wa nchi hiyo siku za usoni. Televisheni ya Russia Today imemnukuu Maxim Reshetnikov akisema hayo jana na kuongeza kuwa kiwango cha hivi sasa cha mabadilishano ya fedha za kigeni kwa sarafu ya ruble kinaweza kusababishia matatizo ya uchumi wa Russia, kwani sasa hivi thamani ya ruble imepanda kwa asilimia 40, kiwango ambacho ni cha juu zaidi katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, amesema Moja ya matatizo ya kupanda kwa kasi thamani ya sarafu ya Russia kwa uchumi wa nchi hiyo ni kwamba bidhaa zinazozalishwa ndani ya nchi hazitokuwa na ushindani unaotakiwa katika soko la dunia. Waziri wa uchumi wa Rasia ameongeza kuwa sasa hivi kuna changamoto kubwa zinawakabili wazalishaji wa ndani ya nchi hiyo, kwani watalazimika kupambana na wimbi la uingizaji wa bidhaa kutoka nje, na huenda wazalishaji hao wa ndani wakashindwa kupambana na wimbi hilo. Ikumbukwe kuwa katika siku za awali za vita vya Rasia na Ukrain vilivyoanza tarehe 24 Februari mwaka huu thamani ya sarafu ya ruble ya Rasha iliporomoka vibaya kiasi kwamba mwanzoni mwa mwezi Machi, kila dola moja ya Marekani ilibadilishwa kwa rubli 150. Hata hivyo thamani ya sarafu hiyo imeongezeka kwa kasi kiasi kwamba hivi sasa thamani hiyo imepanda na takriban mara mbili ikilinganishwa na mwezi Machi na nchi za magharibi zinaendelea kuhaha kutafuta njia za kuacha kutegemea nishati ya Urusi lakini zimeshindwa. Hivi sasa serikali ya Uingereza imeamua kutekeleza mpango wa kuzikatia umeme familia milioni sita ili kukabiliana na uhaba wa nishati. Shirika la habari la Irna limetangaza habari hiyo leo na kusema kuwa serikali ya Uingereza imeamua kuja na mpango mpya wa kubana matumizi ili kukabiliana na vikwazo na kuna uwezekano familia sita za nchi hiyo ya Ulaya zikaingia kwenye utaratibu wa umeme wa mgao katika nyakati za asubuhi na jioni za matumizi makubwa ya nishati hiyo. Gazeti la Times kwa upande wake limeripoti kuwa wakati huu ambapo nchi za Ulaya zinafanya juhudi za kuhakikisha hazitumii kabisa nishati ya Russia, ikiwemo gesi, serikali ya Uingereza imeamua kuja na mpango mpya wa kuzikatia umeme asubuhi na jioni familia milioni sita za nchi hiyo. Hayo yameripotiwa katika hali ambayo shirika la gesi la Rusia Gazprom limesema linaendelea kuziuzia gesi nchi za Ulaya kwa kutumia bomba linalopitia Ukraine. Gazprom lilitoa taarifa hiyo jana Jumapili na kuongeza kuwa si tu nchi za Ulaya hazijaacha kutumia gesi ya Rusia, bali hata zimeongeza kiwango cha matumizi yao limesema kiwango cha gesi ya Rusia inayopelekwa kwa nchi za Ulaya kupitia Ukrain kimefikia mita cubic milioni 44.1 wakati Jumamosi kiwango hicho kilikuwa ni mita cubic milioni 43.96. Rasia imechukua hatua mbalimbali za kujibu wadui mkubwa inayofanyiwa na nchi za Magharibi, ikiwa ni pamoja na kuzilazimisha nchi hizo zisizo rafiki zinunue gesi hiyo kwa sarafu ya Rusia ya ruble badala ya dola. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Radio Tehran. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu, umewadia sasa wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa kwa usiku huu una kichwa cha maneno kisemacho Umoja wa Ulaya washindwa kuiwekea Rasia ya vikwazo vya mafuta, hitilafu zaongezeka. Umoja wa Ulaya. Jitihada za Umoja wa Ulaya za kufikia mwafaka kuhusu kutekeleza awamu ya sita ya vikwazo dhidi ya Rusia zimegonga mwamba, kwani Hungary ni, ni mmoja wa wapinzani wakubwa zaidi wa mpango huo. Wanadiplomasia wa ngazi za juu wa Umoja wa Ulaya katika kikao chao maalumu cha Jumapili walijadili mpango wa kuzuia meli za mafuta za Rusia kuingiza mafuta Ulaya, lakini waruhusu mafuta hayo yaingie kwa mabomba. Hata hivyo, mazungumzo hayo yalimalizika bila natija. Kwa mujibu wa pendekezo la hivi karibuni, Hungary, Slovakia na jamhuri ya Czech zilikuwa zipate idhini ya kuendelea kununua mafuta kutoka Russia kwa kutumia bomba la mafuta lilijulikanalo kama Druzhba ambalo linapitia Ukraine na ambalo lilijengwa wakati wa zama za shirikisho la Sovieti kuidhinisha uuzaji wa mafuta ya Russia kwa baadhi ya nchi za Ulaya kuna maanisha kuwa robo moja ya mafuta ya Russia yanayouzwa Ulaya yataondolewa vikwazo na hivyo Moscow itaendelea kupata fedha ambazo wa magharibi hasa Wamarekani wanafanya juu chini isizipate. Ursula von der Leyen, mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Ulaya, wiki kadhaa zilizopita alipendekeza kuwa hadi kufikia mwishoni mwa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili Ununuzi wa mafuta ya petroli kutoka Russia utakuwa ni marufuku. Hata hivyo, kutokana na hitilafu zilizopo baina ya nchi za Ulaya, inaelekea kuwa itakuwa vigumu sana kupiga marufuku kikamilifu ununuzi wa mafuta ya Russia. Hungary ni moja ya nchi zinazopinga vikali pendekezo la kupigwa marufuku mafuta ya Russia kwa sababu inategemea sana mafuta hayo. Aidha, wakuu wa Hungary wanasema iwapo wataacha kununua mafuta ghafi ya petroli kutoka Rusia watalazimika kubadilisha muundo wa viwanda vya kusafisha mafuta na mpango kama huo utagharimu mabilioni ya yuro na utachukua muda wa miaka mitano. Waziri Mkuu wa Hungary Victor Mihali Orban ametajwa kuwa kizingiti kikuu katika kutekelezwa mpango huo wa kupiga marufuku mafuta ya Rusia. Suala so, hilo limeibua mgogoro mkubwa baina ya Hungary na waitifaki wake wa jadi Ulaya ya kati. Upinzani wa Hungary unamaanisha kusitishwa awamu zote za vikwazo dhidi ya Russia kama vile kushadidisha vikwazo vya benki na kuzuia meli za Russia na pia kuwawekea vikwazo vya usafiri makumi ya maafisa wa ngazi za juu wa Russia, kwa kuzingatia kutofikiwa mapatano katika kikao cha wanadiplomasia wa Ulaya siku ya Jumapili. Sasa inatazamiwa kuwa kadhia hiyo itajadiliwa katika kikao cha viongozi wa Umoja wa Ulaya wanaokutana Jumatatu na Jumanne mjini Brussels. Kikao hicho kinatazamiwa kujadili vifurushi vya vikwazo vipya dhidi ya Rusia ambavyo vinajumuisha vikwazo vya mafuta ya petroli kwa lengo la kuhakikisha nchi za Ulaya zinaacha kuitegemea Rusia katika nishati. Hivi sasa ni wazi kuwa nchi za Umoja wa Ulaya hazijaafikiana kuhusu vikwazo dhidi ya Russia. Kimsingi ni kuwa nchi zinazotegemea mafuta ya Russia zinaona vigumu sana kununua mafuta kutoka maeneo mengine duniani, kwani yamkini zikapata hasara kubwa kiuchumi. Hungary na Slovakia zinasisitiza kuwa kupiga marufuku mafuta ya Russia ni jambo ambalo litavuruga uchumi wa Ulaya. Kwa hivyo umoja wa Ulaya sasa una machaguo mawili. Chaguo la kwanza ni kuzingatia masilahi yake ya kiuchumi na hivyo kuendelea za ununuzi wa mafuta na gesi kutoka Rusia, na kwa njia hiyo kuzuia uchumi wake kuharibika. Chaguo la pili ni kuamua kufuata sera za Marekani na malengo jumla ya kisiasa ya nchi za Magharibi, yaani kukabiliana na madola makubwa, hasa Rusia na China ambayo yanataka mabadiliko katika mfumo wa sasa wa kimataifa. Chaguo hili la mwisho bila shaka litakuwa na madhara makubwa kwa uchumi wa Ulaya. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya Radio Tehran, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo. Wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya thalathini ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitazungumzia baadhi ya haki zingine za pande mbili na sifa maalumu za kiakhlaki za mke na mume katika mfumo wa kiakhlaki wa Uislamu. Endelea kuwa nami basi ahadi tamati ya mazungumzo yetu. Bila shaka mpendwa msikilizaji, ungali unakumbuka kuwa katika kipindi kilichopita tulieleza kwamba kwa mujibu wa mfumo wa sheria wa Uislamu na kwa ajili ya kuifanya shahsia ya kiutu na kiakhlaqi itukuke zaidi, inapasa kuwepo na haki za baina ya pande mbili ndani ya taasisi ya ndoa na familia. Msingi wa kwanza wenye nafasi kuu katika hilo ni kuzingatiwa hadhi ya kiutu walio nayo mwanamke na mwanamme mbele ya Mwenyezi Mungu. Lifanyikapo hilo, shakhsia ya kila mmoja wao itaenziwa na kuheshimiwa na haitakuwepo tena hulka ya kujiainishia mipaka ya hadhi, na kwa hivyo moyo wa umoja na mshikamano utajengeka ndani ya taasisi ya ndoa na adabu njema kushuhudiwa katika kauli na matendo ya wawili hao. Msingi mwingine unaopatikana kwa kuchungwa haki baina ya pande mbili ni mapenzi na mahaba ambayo yameashiriwa katika mafundisho ya Kiislamu. Lakini ifahamike pia kuwa mahaba na mapenzi ya moyoni tu hayatoshi, bali inapasa yadhihirishwe kwa maneno pia kati ya mke na mume. Umuhimu wa jambo hili ni mkubwa kiasi kwamba Mwenyezi Mungu, mola mwenye huruma, amelinasibisha na yeye mwenyewe suala la kuyajenga mapenzi na huruma baina ya pande mbili za mke na mume, aliposema katika aya ya 21 ya Suratu Rumu ya kwamba, na akajaalia mapenzi na huruma baina yenu. Hapana shaka kuwa ikiwa utamaduni wa mapenzi na mahaba utajengeka ndani ya taasisi ya ndoa, si tu tofauti, chuki, mizozo na ugomvi havitakuwa na nafasi yoyote ndani ya taasisi hiyo, bali kinyume chake ni kwamba manukato ya huba na upendo yatazidi kutanda siku baada ya siku kwenye anga ya maelewano ya mke na mume na kuchangia zaidi katika kuimarisha mahusiano ya kifamilia. Nguzo nyingine muhimu ya haki za baina ya pande mbili katika mfumo wa ndoa na familia ni msingi wa maelewano, yaani kila mmoja kati ya mke na mume kuwa na ufahamu wa kumdiriki na kumwelewa mwenzake kifikra, kiroho na kiakhlaki. Endapo msingi huu wa maelewano utarasimishwa na kuimarishwa ndani ya ndoa, haitashuhudiwa tena hali ya makabiliano na mipapurano haribifu ndani ya taasisi hiyo adhimu. Akthari ya tofauti zinazozuka ndani ya ndoa, chanzo chake ni kukosekana maelewano. Yani, kama kila mmoja kati ya mke na mume ahatoweza kumdiriki na kumchukulia mwenzake, bila shaka furaha ya maisha itatoweka, na matokeo yake tafrani na ukosefu wa utulivu wa roho na akili vitayumbisha uhai na uthabiti wa ndoa na familia. Moja ya ishara za wazi za kuwepo maelewano na mafahamiano kati ya mke na mume ni kutazamana kwa jicho zuri. Mke na mume wenye moyo wa maelewano huwa kila mmoja anajali zaidi sifa njema na nzuri za mwenzake na hufumbia macho kasoro na mapungufu yake. Kwa kufanya hivyo, wawili hao hutiana raghaba na shauku inayomfanya kila mmoja ajitahidi kubadilika na kupambika zaidi kwa sifa na akhlaki njema. Isitoshe, yanapokuwepo maelewano, mke na mume huwa bega kwa bega katika kuendesha maisha yao, na badala ya mmoja kuwa mzigo kwa mwingine, wawili hao huwa mithili ya mbawa mbili, jambo linalowafanya wajihisi kuwa na majukumu na masulia ya pamoja katika ndoa na familia yao. Kwa upande mmoja, wake hushughulikia uendeshaji mambo ya ndani ya nyumba na kwa upande mwingine waume hushughulika nje ya nyumba kwa kufanya juhudi za kuhakikisha wanakidhi na kudhamini mahitaji ya lazima ya familia zao, na hata pale inapolazimu, wote wawili, yaani mke na mume, hushirikiana bega kwa bega na kwa maelewano ndani na nje ya nyumba yao ili kuhakikisha wanaendesha maisha yao kwa sura bora zaidi, na kwa malengo na kufanya kazi kwa bidii na juhudi, na kwa huba na upendo. Matunda mengine muhimu yapatikanayo katika maelewano ni kufumbia macho makosa kwa mke au mume, kumsamehe mwenzake pale anapoteleza kwa bahati mbaya au kujisahau na badala ya kutaka kumlipizia na kumkomoa kwa kosa lake, kumtendea wema kwa njia ya kauli au kitendo, ambayo ni moja ya sifa tukufu za utamaduni wa kiakhlaki wa Uislamu katika aya za Quran, hadithi za mafundisho ya akhlaqi njema, pamoja na sira ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Na maimamu wa tuharifu alayhimu ssalam wa kizazi chake, imeelezwa kuwa kama mnatarajia Mwenyezi Mungu akusameheni makosa na madhambi yenu, na nyinyi pia inapasa mjipambe kwa sifa tukufu ya kiakhlaki ya kuwasamehe wenzenu, na hasa wake zenu na watoto wenu. Lakini mbali na yote haya, kielelezo kingine cha kuwepo utamaduni wa maelewano ndani ya familia ni kila mmoja kati ya mke na mume kushukuru na kuthamini jitihada zinazofanywa na mwenzake. Wakati mke na mume wanapothaminiana kwa kila mmoja kushukuru juhudi anazofanya mwenzake kwa ajili ya kuendesha familia yao, moyo wa bidii huongezeka, ukuruba wa nyoyo huimarika na huba na mapenzi baina yao hushamirika. Lakini mbali na hayo, hisia za kutojaliana hutoweka na mke na mume wote kwa pamoja hufanya juhudi zaidi za kuifanya anga ya maisha yao ya ndoa iwe ya uchangamfu na furaha. Na katika hali kama hiyo maelewano na mafahamiano baina yao huzidi kuongezeka na kuyapa uhai zaidi maisha yao ya pamoja. Katika hitimisho la mazungumzo yetu ya leo, tunaweza kusema kuwa ikiwa katika mahusiano ya ndoa na kifamilia kutakuwa na huba na mapenzi baina ya mke na mume, maelewano na mafahamiano, kutazamana kwa jicho zuri, kuwa na masuala ya pamoja kulipana mema na mazuri wanapokoseana, na kuwa na utamaduni wa kuthaminiana na kushukuriana kwa jitihada zifanyazo na kila mmoja kwa ajili ya kuifanya ndoa na familia yao iwe na hali bora zaidi, basi hakuna shaka yoyote kwamba anga iliyojaa uturi na manukato ya utulivu, upendo na kushibana ndiyo itakayotawala ndani ya taasisi ya familia. Na kwa hakika haya ndiyo inayoyakosa jamii ya leo ya mwanadamu na kuifanya isokotwe na mateso na machungu makubwa yanayoteteresha mihimili ya familia nyingi. Na badala ya wanandoa kubadilika kwa kuangalia upya mitazamo na mielekeo yao ya kimaisha, wanatafuta suluhisho la tafrani zao za ndoa kwa kubwia dawa za kupoza maumivu na kutuliza akili, au hata kutekwa na fikra isiyo sahihi ya kudhani kwamba kuishi kwenye majumba ya kifahari na kuwa na maisha ya starehe na ya kitajiri kutawadhaminia kupata utulivu wa moyo na akili, hali ya kuwa njia pekee ya kuondokana na kila aina ya tafurani ni kuhuisha dhikri na utajo wa Mwenyezi Mungu ambao huzipa nyoyo utulivu na kuzirejesha katika maisha ya thamani zote za kiakhlaki na kiutu ambazo ndiyo chachu ya kupatikana mapenzi na masikilizano baina ya watu wote na hasa ndani ya taasisi tukufu ya ndoa na familia. Na kwa maelezo hayo mpendwa msikilizaji, niseme pia kwamba sehemu ya thalathini ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sinabudi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah, tutakapokutana tena katika sehemu ya thalathini na moja ya kipindi hiki. Namuomba Mola wa haki akubariki na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Siku ya kupambana wa wa wa na tumbaku duniani. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wasikilizaji wapenzi, tarehe 31 Mei kila mwaka Imetangazwa na shirika la afya duniani WHO kuwa ni siku maalum ya kimataifa ya tumbaku WNTD, na lengo lake hasa ni kutumia fursa hiyo kuongeza uelewa na mwamko wa walimwengu kuhusu madhara mabaya ya tumbaku na sigara. Kwa mnasaba wa siku hiyo, leo tumekuandalieni makala maalum ya kuzungumzia madhara makubwa ya uvutaji sigara kwa afya ya mwanadamu. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa dakika hizi chache za kugusia madhara hayo. Kwa kweli madhara ya kuvuta sigara ni mengi na yamesambaa katika kila kipengee cha mwili wa mwanadamu. Sababu ni kuwa sigara ina kemikali zaidi ya elfu nne ambazo zina uwezo wa kudhuru afya ya binadamu. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana kukatolewa takwimu za kutisha na WHO, ambazo zinasema kila sekunde nane mtu mmoja hufariki dunia kutokana na kutumia tumbaku. Lakini pia madhara hayo ni makubwa sana kiasi kwamba Mamlaka ya Chakula na Dawa ya Tanzania, TMDA, imewaonya watumiaji sigara, ugoro, na tumbaku kuhusu athari mbaya za kiafya na zenye madhara makubwa kwa wenye uraibu wa kutumia vitu hivyo na kusema kwamba watu milioni nane hufariki dunia kila mwaka kutokana na kansa zinazosababishwa na uvutaji sigara, huku watu milioni moja na laki mbili wanaokaa jirani na wavutaji sigara wanapata madhara bila ya wao kujua. Imebainika pia kwamba kati ya kila wavutaji sigara kumi saba kati yao huanza uraibu huo wakiwa wangali watoto wadogo. Wanaoendelea kuvuta sigara kwa muda mrefu hufupisha maisha yao kwa miaka 20 hadi 25. Leo, pamoja na mambo mengine, tutatupia jicho baadhi tu ya maradhi yanayotokana na uvutaji wa sigara na tumbaku na utumiaji wa tumbaku kama tulivyotangulia kusema, lakini kabla ya kwenda huko, tunapenda kusema kuwa mwishoni mwa mwezi Julai mwaka jana elfu mbili ishirini na moja, wizara ya afya, maendeleo ya jamii, jinsia, wazee na watoto huko Tanzania, TMDA ilitoa taarifa muhimu kwa umma ya kupiga marufuku uvutaji sigara. Taarifa hiyo ilikuwa na vipengee nane, tutataja baadhi yake. Taarifa hiyo ilisema mamlaka ya dawa na vifaa tiba TMDA imekasimishwa na waziri wa afya maendeleo na jamii jinsia wazee na watoto jukumu la kudhibiti bidhaa za tumbaku kuanzia tarehe 30 Aprili 2021 kupitia tangazo la serikali nambari 960 Kifungu cha 12 cha sheria ya udhibiti wa bidhaa za tumbaku sura 121 kimetafsiri maeneo ya umma kama mahali ambapo inatolewa huduma ya afya, maktaba, mahali pa ibada, majengo au maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya mikutano ya kitamaduni na kijamii, shughuli za michezo au burudani, sehemu za huduma ya chakula majengo ya ofisi, vyombo vya usafiri wa anga, ardhi au maji, mabanda ya maonyesho, masoko, maduka makubwa na maeneo mengine yoyote yanayotumiwa na umma. Katika maeneo hayo yote, sheria imekataza uvutaji wa aina yoyote ile wa bidhaa za tumbaku na kuelekeza bango lenye maneno yanayosomeka no smoking au hairuhusiwi kuvuta sigara huwekwa kwenye maeneo hayo. Hapa sasa, wapenzi wa wasikilizaji, tutaanza kuorodhesha baadhi ya madhara ya uvutaji sigara kama ifuatavyo. Mosi, Uchunguzi unaonyesha kuwa uvutaji sigara hudhoofisha kinga ya mwili na kisha kudhuru mizizi ya nywele na hatimaye kusababisha kung'oka nywele mapema. Pili, wavutaji sigara hupata magonjwa ya macho mara nyingi zaidi kuliko wasiovuta. Sehemu ya macho inayopitisha mwangaza inaweza kufichwa kama vile wingu linavyoficha jua na kusababisha upofu. Ugonjwa huo husababishwa kwa njia mbili. Kwanza, moshi wa sigara huwasha macho na pili, kemikali zilizomo ndani ya sigara hupita kwenye mishipa damu na hatimaye kudhuru macho. Sigara pia husababisha kudhoofika kwa sehemu ya kati ya macho na hivyo kupunguza uwezo wa macho kuona vizuri na hata kushindwa kutofautisha rangi. Tatu, uchunguzi wa kisayansi unaonyesha kwamba kemikali zinazopatikana ndani ya sigara kupunguza uwezo wa ngozi kujirekebisha, na matokeo yake ni ngozi kuzeeka haraka na kupoteza uwezo wa kulainika. Mara nyingi mvutaji wa sigara huonekana mzee kuliko umri wake halisi. Nne, uvutaji wa sigara huleta magonjwa mengi ya masikio. Sababu yake ni kwamba uvutaji wa sigara hufanya uchafu ugande kwenye mishipa ya damu na hivyo kupunguza mwendo wa damu hadi kwenye sehemu za ndani za masikio. Moshi wa kemikali za tumbaku pia hujeruhi sehemu za ndani za masikio na majeraha hayo yanaweza kumtumbukiza mtu hadi katika madhara ya ubongo. Yote haya yanaweza kusababisha uziwi. Tano, uvutaji sigara unasababisha saratani na kansa ya ngozi. Kemikali za sigara husababisha vidonda kwenye ngozi ambavyo haviponi kwa urahisi, baada ya muda hugeuka kuwa saratani. Sita, matokeo ya utafiti na uchunguzi wa kina wa kisayansi yanaonyesha pia kwamba sigara hutatiza mdomo na kuongeza uchafu unaoganda kwenye meno na hivyo kusababisha kuoza kwa meno, harufu mbaya mdomoni na uchafu wa meno. Sigara pia hutatiza kupona kwa vidonda hasa baada ya kung'olewa kwa jino. Saratani ya mdomo na ulimi inapatikana zaidi kwa wavutaji sigara na watumiaji wa tumbaku za aina nyinginezo. Wasikilizaji wapenzi wa, wa idhaa ya Kiswahili redio Teheran, tunaendelea na kipindi hiki maalumu kwa mnasaba ya siku ya kupiga vita matumizi ya tumbaku sigara na ugoro, ambayo ni tarehe 31 Mei. Siku hiyo imetangazwa rasmi na shirika la afya duniani WHO, ili fursa hiyo iweze kutumiwa na walimwengu kutoa mwamko kuhusu hatari kubwa sana ya matumizi ya tumbaku kama sigara. Tunaendelea kutoa maelezo kuhusu madhara makubwa sana ya matumizi ya sigara kwa kusema. Saba, uchunguzi wa kisayansi unaonyesha pia kuwa uvutaji wa sigara ndiyo sababu kubwa zaidi ya kansa na saratani ya mapafu. Pia husababisha kupasuka kwa vibofu vya hewa safi na kutoa harufu mbaya mwilini. Wavutaji wa sigara pia hupata saratani ya koromeo na kuziba njia ya hewa na kulazimisha kutobolewa kishimo kwenye shingo ili kumwezesha mwathiriwa kupumua. Nane, sigara inasababisha mifupa ya mvutaji kuwa miepesi na kupungukiwa nguvu. Sababu ni kuwa kemikali zilizomo ndani ya sigara hupunguza uwezo wa mwili wa kujenga mifupa iliyo na nguvu. Mifupa kama hii huvunjika kwa urahisi na kuchukua muda mrefu sana kupona kwa asilimia 80 zaidi ya mifupa ya kawaida. Tisa, sigara ndiyo sababu kubwa zaidi ya magonjwa ya moyo. Inasababisha moyo kupiga kwa kasi zaidi na hivyo kuongeza msukumo wa damu mwilini, yani high blood pressure, mwishowe huweza kusababisha mshtuko wa moyo na hata kifo. Kati ya kila vifo vitatu ulimwenguni, kimoja kinatokana na magonjwa ya moyo na huua zaidi ya watu milioni moja kwa mwaka katika nchi za Afrika kiujumla, madhara ya tumbaku ni makubwa sana kwa afya ya mwanadamu, na ni kwa sababu hiyo ndiyo maana shirika la afya duniani WHO, baada ya kufanya uchunguzi wa kina, liliona kuwa kuna wajibu wa kutengwa siku maalumu ya kupiga vita matumizi ya tumbaku ikiwemo sigara na ugoro. Leo tumekuandalieni makala hiyo fupi kuhusu madhara ya uraibu huo. Madhara yake ni mengi sana, lakini muda hauruhusu kuendelea zaidi. Ni matumaini yetu mmepata mwanga kuhusu madhara makubwa ya tumbaku. leo ni Jumatatu tarehe ya 28 mfunguo mosi Shawal mwaka 1443 hijiria ambayo inasadifiana na tarehe 30 Mei mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka mia tisa na sabini iliyopita alizaliwa Sanai Ghaznavi, Hakim Abulmajdi Majduddin Ibnu Adam Sanai Ghaznavi, malenga tabibu na mwana irifani mkubwa wa Iran mjini Ghazni. Gasnawi alianza kusoma mashairi ya kuwasifu watawala akiwa bado kijana mdogo kabisa. Hata hivyo, muda mfupi baadaye aliachana na mwenendo huo na kuanza kusomea elimu ya Irfan. Kuanzia wakati huo, alianza kuishi maisha ya kuwatumikia wananchi sambamba na kusoma mashairi ya kuwakosoa watawala madhalimu na mafisadi. Aidha, alianzisha pia mfumo wa aina yake katika usomaji wa mashairi. Miaka 278 iliyopita katika siku kama ya leo, Alexander Pope, mshairi na mwanafalsafa mashuhuri wa Kiingereza, aliaga dunia. Alizaliwa mjini London, Uingereza, Mei 21 mwaka 1688, katika familia ya kitajiri. Hata hivyo, kutokana na kuwa na ukilema wa vyungo, baba na mama yake walimlea nje ya mji katika nyumba moja. Alipofikisha umri wa miaka 15, Alexander alikuwa tayari anazifahamu vyema lugha za Kigiriki, Kifaransa na Kitaliano. Katika siku kama ya leo miaka 244 iliyopita, sawa na tarehe 30 Mei mwaka 1778, Francois Marie Arouet maarufu kwa jina la Voltaire, mwana falsafa na mwandishi wa Kifaransa alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 84. Katika maisha yake, Voltay aliwahi kuwekwa mahabusu mara mbili na kubaidishwa kwa muda wa miaka mitatu nchini Uingereza. Kitendo hicho kilimkasirisha sana na kumfanya kuwa dhidi ya utawala wa Ufaransa. na miaka 98 iliyopita, katika siku kama ya leo alifariki dunia Ali Akbar Khani Nafisi aliyejulikana kama Nadhimu Latiba, Daktari na mtaalamu wa lugha wa Kiirani katika mji wa Tehran. Baada ya kumaliza masomo yake ya msingi, alianza kujifunza masomo ya kidini na udaktari katika chuo cha Darul Funun cha mjini Tehran. Baadhi ya vitabu vilivyoandikwa na Nadhimu Latiba katika uwanja wa tiba vimetarujumiwa katika lugha za kigeni. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu haya, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Tajikistan zimetiliana saini hati 17 za ushirikiano katika nyuga tofauti, zikiwemo za kisiasa, kiuchumi, kibiashara na kiutalii. Rais Emomali Rahmon wa Tajikistan aliwasili hapa Teheran jana Jumapili kwa ajili ya ziara rasmi ya siku mbili akiongoza ujumbe wa ngazi za juu wa nchi yake. Leo amepokewa rasmi na mwenyeji wake Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ofisi ya kisiasa ya harakati ya Ansarullah ya Yemen imelipongeza taifa la Palestina kwa kusimama kiume kukihami na kukilinda kibla cha kwanza cha Waislamu, yaani msikiti wa Al Aksa katika siku ya maandamano ya bendera. Mapema jana Jumapili, walowezi wa kizayuni walianza kuvamia msikiti wa Al Aksa kwa ajili ya kufanya sherehe zinazoitwa maandamano ya bendera, huku akiwa wamepewa ulinzi kamili wa wanajeshi makatili wa Israel. Mkuu wa baraza la mpito la kijeshi la Chad ameonana na mkuu wa baraza la uongozi la Libya, na pande mbili zimefikia makubaliano ya kushirikiana kulinda usalama katika maeneo tofauti ya mpakani ya nchi hizo mbili ili kulinda usalama wa raia. Magenge ya waasi amepanua wigo wa mashambulio yao kutoka Nigeria hadi katika nchi za Naija, Chad na Kamerun na kutishia usalama wa nchi zingine zinazopakana na nchi hizo nne ikiwemo Libya. Na waziri wa uchumi wa Rasia amesema thamani ya sarafu ya ruble ya nchi hiyo inapanda kwa kasi, jambo hilo linaweza kusababisha matatizo katika uchumi wa nchi hiyo siku za usoni. Na kwa mutasari huo, habari za dunia. Wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia wa mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa laziada, sina ghairi ya kukutakieni usiku mwema na kukua geni nikisema alamsiki. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 Ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars SW kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili Radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.