Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Al-An'am, aya ya 11 mpaka aya ya 12. A'udhu billahi minash shaitanir rajim, bismillahir rahmanir rahim Sadaqallahul aliyyul azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema safirini katika nchi, kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini? Useme ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema Hakika atakukusanyeni siku ya Kiama, siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninakukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Unaweza pia kutega sikio kupitia Maarifa FM sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga ambapo tunasikika katika mikoa ya Tanga, Kigoma, Mwanza, Mtwara na vilevile vile, eh, Singida huko nchini Tanzania. Mchana huu mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya Uislamu, chaguo langu, Uislamu na sera za kupambana na umasikini, bila kusahau udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, kama ambavyo tutakuwa pia na makala ya leo katika historia na kuhitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo haya. imetimia saa saba kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana au huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Umoja wa Afrika wasema mvutano wa Rwanda na DRC unatia wasiwasi. Mkuu wa baraza la mpito la Sudani atangaza kuondoa hali ya hatari nchini humo. Katari yafurahishwa na ushirikiano wake wa baharini na Iran. Na kongamano la 47 la Islamu Marekani na Kanada lasisitiza umuhimu wa familia na malezi. Na sasa ni habari kamili. Mwenyekiti wa Umoja wa Afrika AU ameeleza wasiwasi mkubwa alionao wa kutokana na kuongezeka kwa mvutano kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na jirani yake Rwanda. Rais Macky Sall wa Senegal, ambaye kwa sasa ndiye mwenyekiti wa kiduru wa Umoja wa Afrika, amezitaka pande husika kujizuia na kuwa na subira katika wakati huo Aidha, mwenyekiti huyo wa AU amezitaka Rwanda na DRC kuwa na utulivu na kutatua mzozo wao kupitia njia ya mazungumzo. Siku ya Jumamosi, Rwanda ilisema wanajeshi wake walikuwa wakishikiliwa mateka mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na wanamgambo wa Kihutu wa Rwanda wa FDLR, ambayo inasema wanapata uungaji mkono kutoka kwa serikali ya Kinshasa. Awali serikali ya DRC ilisitisha safari za ndege kuelekea Rwanda na kumwita balozi wa Kigali ikimtuhumu jirani yake kuwaunga mkono waasi wa M23 ambao sasa inawataja rasmi kuwa ni magaidi. Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kila mmoja imekuwa ikimtuhumu mwenzake kwamba anaunga mkono makundi ya waasi. Wakati huo huo, jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limethibitisha kwamba linawashikilia wanajeshi wawili wa Rwanda siku moja baada ya Kigali kuishutumu DRC kuwaunga mkono waasi walioteka nyara wanajeshi hao. Mmoja wa maafisa wa ngazi za juu wa jeshi la Congo amesema kukamatwa kwa wanajeshi hao wawili ni ushahidi kuwa jeshi la Rwanda linaendesha operesheni zake kwenye ardhi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Mkuu wa baraza la utawala la Sudan Jenerali Abdulfatah al Burhan ametangaza kuondoa hali ya hatari iliyowekwa tangu mapinduzi ya kijeshi ya mwaka jana elfu mbili na ishirini na moja. Taarifa ya baraza la utawala la Sudan linaloongozwa na jeshi imesema Jenerali Abdulfatah al Burhan jana Jumapili alitoa amri ya kuondoa hali ya hatari nchi nzima. Aidha, taarifa hiyo imeongeza kuwa agizo hilo limetolewa ili kutayarisha mazingira ya mazungumzo yenye matunda na yenye maana ambayo yatapelekea kufikiwa utulivu katika kipindi cha mpito. Uamuzi huo umetangazwa baada ya mkutano na maafisa wa kijeshi kupendekeza hali ya hatari iondolewe na watu waliozuiliwa chini ya sheria ya dharura waachiliwe huru mara moja pia hatua hiyo imechukuliwa baada ya wito wa hivi karibuni uliotolewa na mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa Volker Perthes wa kuondoa hali ya hatari kufuatia mauaji ya waandamanaji wawili wakati wa wa maandamano ya siku ya Jumamosi yanayopinga mapinduzi. Kwa kuzingatia vifo hivyo vipya, jumla ya watu 98 wameuawa tangu Oktoba mwaka jana katika maandamano ya nchi nzima kupinga hatua ya jeshi kunyakua madaraka. Katika unyakuzi huo wa madaraka wanajeshi wakiongozwa na mkuu wa jeshi Abdul Fatah al Burhan walifuta wa serikali ya mpito ya waziri mkuu Abdullah Hamdok na kutangaza hali ya hatari. Nchi hiyo bado haijateua waziri mkuu hadi sasa. Tangu wakati huo, Sudan imeendelea kushuhudia maandamano ya wanchi yanayotaka kuondoka madarakani wanajeshi na kukabidhi mamlaka ya nchi kwa utawala wa kisheria. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mkuu wa shirika la ustawi na mamlaka za bandari la Qatar ameonana na mkurugenzi mkuu wa shirika la bandari na usafiri wa baharini la Iran na amesema kuwa Doha inafurahishwa na ushirikiano mzuri uliopo baina yake Qatar na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Abdullah Muhamed al Hanji, mkuu wa shirika la ustawi na mamlaka za bandari la Qatar, yupo safarini hapa nchini kwa ziara rasmi ya kikazi, akiongoza ujumbe wa ngazi za juu wa nchi yake. Shirika la habari la IRIB limemnukuu al Hanji akisema hayo alipoonana na Ali Akbar Safai, mkurugenzi mkuu wa bandari na safari za baharini wa Iran na hapa Tehran, na kuongeza kuwa bandari za Dayer na Busher ni malango makuu ya biashara baina ya Qatar na Iran, na kwamba kuzidisha uwekezaji sambamba na kuongeza kina cha maji ya bandari hizo na kuzifungulia njia za kufikia maeneo mengi na ya mbali kunaweza kuongeza sana kiwango cha uingizaji na usafirishaji bidhaa kwa manufaa ya nchi hizi mbili pamoja na eneo zima kiujumla. Aidha amesema kwa vile asilimia 99 bidhaa baina ya Irani na Qatar zinatumia bandari za Busheri na Dayer bandari hizo mbili ni muhimu mno kwa Tehrani na Doha. Maelfu ya Waislamu kutoka pembe mbalimbali za Marekani na Canada wamekusanyika kwa siku tatu mjini Baltimore, Maryland, kujadili umuhimu wa familia katika Uislamu na juhudi za kupambana na wimbi la chuki dhidi ya Uislamu. Akifungua kongamano hilo, kiongozi wa Baraza la Waislamu wa Amerika Kaskazini, Dr. Mohsin Ansari ametoa wito kwa Waislamu kuungana kukabiliana na wimbi la chuki dhidi ya Waislamu inayoongezeka kote duniani. Akihutubia kongamano hilo amesema imani na siasa za itikadi kali zinatishia jamii zote, hivyo kuna haja ya watu kufanya kazi kwa pamoja, kuwaelimisha na kuongoza juu ya namna ya kuishi pamoja. Maelfu ya wajumbe wanaohudhuria kongamano hilo wanashiriki kwenye majadiliano, warsha, mikutano na mashindano katika fani mbalimbali mbali, ikiwa ni pamoja na umuhimu wa familia ya kuwa pamoja, maswala ya afya, namna ya kuimarisha biashara na uchumi miongoni mwa Waislamu pamoja na jukumu la wanawake na vijana katika jamii. na wizara ya ulinzi ya Naija imetangaza kuwa kwa kali watu elfu moja mia mbili wameuawa nchini humo tangu mwaka elfu mbili na kumi na tatu hadi sasa kufuatia mashambulio mbalimbali mbali ya kigaidi. Taarifa iliyotolewa na Alkasum Indatu, waziri wa ulinzi wa Naija, ameeleza kuwa kati ya watu elfu mbili Kumradhi, kati ya watu 1200 waliouawa katika mashambulio haya ya kigaidi 700 ni raia na 500 waliobakia ni askari. Akijibu swali la mmoja wa bunge wa Naija baada ya kuitwa bungeni kwamba, je, Naija imechukua hatua gani kukabiliana na mgogoro wa usalama, waziri Alkasumu Indatu ameeleza bayana kwamba wizara yake imechukua hatua za lazima kwa ajili ya kukabiliana na harakati pamoja na hujuma za kigaidi na imepoteza askari wengi katika nchi hiyo. Aidha, waziri wa ulinzi wa Naija amesema hujuma za kigaidi zimetoa pigo kubwa kwa jamii ya nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika na kuwafanya raia waliokuwa wakitaabika kwa umasikini kuwa katika hali mbaya zaidi ya kukosa haki na huduma muhimu za kijamii. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, hufuatao sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu una kichwa cha maneno kisemacho vikwazo vya upande mmoja vya Marekani, sababu ya kuongezeka maafa katika sekta ya afya. Waziri wa afya, tiba na mafunzo ya utabibu wa Iran amesema vikwazo vya vi kibenki na kifedha vya upande mmoja vya vi Marekani vimepelekea kuongezeka hasara na maafa katika sekta ya afya ulimwenguni. Bahram Einolahi amesema hayo katika hotuba yake kwenye kongamano la 75 la baraza kuu la afya huko Geneva, Uswis lililoandaliwa na shirika la afya duniani WHO, sambamba na kubainisha kwamba vita vya kiuchumi na kifedha vimekuwa na madhara zaidi kwa sekta ya afya ya jamii. Ameeleza kuwa hatua za upande mmoja za Marekani zimepelekea kuongezeka taathira za COVID-19 na kuibana Iran katika kupata chanjo pamoja na vifaa vya tiba. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilianza kuandamwa kwa vikwazo mbalimbali vya kibiashara, nje ya nchi, mafuta na huduma za kifedha na kibenki baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Hata hivyo vikwazo vipya vya Marekani kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na nane dhidi ya mashirika ya Iran na hususan sekta ya fedha na biashara vimekuwa vikiwalenga moja kwa moja na muja kwa njia isiyo moja kwa moja wananchi na hata kuwanyima fursa wagonjwa ya kupata dawa na huduma muhimu za tiba. Vikwazo vya upande mmoja vya Marekani dhidi ya Iran ambavyo vimekwenda sambamba na vitisho dhidi ya mataifa mengine na kuzuia kuipatia Irani suhula na vifaa vya tiba au hata kuliuzia taifa hili dawa na zana za majaribio na uchunguzi wa kitiba, Vimepelekea pia kutokea ugumu katika mabadilishano ya kifedha, bima, usafiri na uchukuzi wa mashirika kwa ajili ya kuingiza bidhaa za kitiba hapa nchini, jambo ambalo kwa hakika limekuwa na taathira hasi kwa usalama na afya ya watu kwa ujumla. Ukweli wa mambo ni kuwa licha ya madai ya Marekani kwamba suhula za afya na tiba pamoja na dawa hazijumuishwi katika vikwazo vyake dhidi ya Iran lakini akthari ya benki taasisi na mashirika tofauti hayako tayari kushirikiana na Iran katika uwanja huo yakihofia vikwazo tarajiwa kutoka kwa serikali ya Marekani. Wataalamu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya haki za binadamu waliashiria katika ripoti yao ya Oktoba mwaka jana kuhusu matatizo wanayokabiliwa nayo baadhi ya wagonjwa nchini Iran ya kupata dawa na vifaa vya tiba wanavyovihitajia ikiwa ni natija ya vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran na kusisitiza kwamba vikwazo hivyo vinawanyima wagonjwa haki zao, hususan haki ya afya na uzima. Ni jambo lililo wazi kwamba vikwazo vya Marekani vinatekelezwa bila idhini ya Umoja wa Mataifa, na kwa msingi huo havina mashiko ya kisheria. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Uislamu chago langu. Hamjambo wapenzi wasikilizaji. Sekta ya sinema ya Hollywood nchini Marekani na hali inayotawala huko ni jambo lililowazi kabisa. Kuhimiza na kueneza ufisadi na ufuska pamoja na mafunzo yaliyo dhidi ya dini na yanayokiuka maadili ni jambo ambalo limefika kileleni katika filamu za Hollywood na nchi za magharibi kwa ujumla. Leo nchi za magharibi na wazayuni wamegeuza sekta ya sinema kuwa chombo cha kueneza fikra na utamaduni wao potofu, hasa miongoni mwa vijana. Nukta muhimu na ya kuvutia hapa ni kuwa katika mazingira kama hayo yaliyojaa ufisadi, moja kati ya wacheza filamu wa Hollywood alifunga safari na kuelekea Iran, nchi ambayo inahujumiwa na vyombo vya habari vya magharibi na vilevile Hollywood, na akiwa hapa Iran alikubali dini ya Kiislamu. Tunayemkusudia hapa, wapenzi wasikilizaji, ni Sean Ali Stone ambaye anasema kusilimu kwake ni ishara ya kuenea utamaduni wa Kiislamu kote duniani pamoja na kuwepo Islamofobia au chuki dhidi ya Uislamu inayoenezwa na sinema za Hollywood na nchi za magharibi kwa ujumla. Wapenzi wasikilizaji, iwapo unakumbuka katika kipindi chetu kilichopita tuliangazia namna Shan Alison alivyosilimu, na katika kipindi cha leo tutatupia jicho kwa kifupi nadharia za Marekani huyo aliyesilimu. Karibu kujiunga nasi hadi mwisho. <tipo> hivi sasa baada ya Shan Aliston kukubali Uislamu kama mfumo kamili zaidi wa maisha na dini ya mwisho ya Allah subhanahu wa taala, anajitahidi kuwasilisha taswira bora zaidi kama Muislamu. Anasema hivi, Uislamu ni mwendelezo wa dini ya Kiibrahimu, kama ambavyo Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam alivyosema, dini za Kiibrahimi ziliteremshwa na Mungu mmoja. Nabii Isa alayhi salamu anasema mwanadamu mzuri ni yule ambaye humsaidia jirani yake pasina kujua dini yake. Mimi nimeukubali Uislamu na naamini kuwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni mtume wa, wa Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa nitaweza kuwasilisha taswira sahihi ya Uislamu katika nchi za magharibi. Shana Liston anaendelea kusema hivi kuhusu sababu iliyompelekea kuukubali Uislamu. Nikiwa shuleni wakati tukisoma historia tulijifunza historia ya Uislamu na kufahamishwa kuwa ni dini ya udikteta, lakini nilipokurubiana na Waislamu na kuisoma Qurani tukufu niliutambua Uislamu kama dini ya usawa na udugu. Hivi sasa najitahidi kuleta maelewano na mazungumzo baina ya dini. Hapa katika nchi za magharibi kuna chuki kubwa dhidi ya Uislamu na tunawaambia watu kuwa Uislamu si dini ya vita. Shana Liston ambaye ni mcheza filamu na mtengeneza filamu amewahi kuwa na nafasi muhimu katika baadhi ya filamu za baba yake yani Oliver Stone. Kimsingi yeye yuko katika kitovu cha Hollywood na anafahamu vizuri kabisa nadharia, fikra na taathira za Hollywood katika jamii na msingi wa familia. Kuhusu hili anasema, katika filamu na katuni kila kitu huwa na nembo. Ninamaanisha kuwa wataalamu wa Hollywood wana ujumbe wa siri katika filamu na katuni wanazotengeneza ili wafikie malengo yao. Vigogo wa Hollywood wanafahamu ujumbe wa siri ulio katika kazi zao, lakini aghalabu ya watu wa kawaida hawafahamu nukta hii. Kwa mfano, katika katuni wanawake wazuri huonyeshwa kama watu walioghiriki katika matamanio yao na aghalabu huwa katika fremu ya binti mfalme, huku wanaume wakionyeshwa kama wafalme. Kwa kutumia mbinu hii, katuni huwaweka watoto mbali na uhalisia wa mambo duniani. Kimsingi ni kuwa filamu zinazotengenezwa Hollywood zote huwa na ujumbe usio wa wazi. Iwapo utaniuliza ni kwa nini serikali ya Marekani inafanya kila iwezalo kuhakikisha nembo mbalimbali mbali zinatumika ili kuathiri maisha ya watu katika jamii nitajibu kwa kusema Hollywood inatumia nembo ili kwa dhana yao, nembo hizo zitekelezwe katika maisha ya kawaida. Wapenzi wasikilizaji, hakuna shaka kuwa utumizi wa nembo maalum katika Hollywood hufanyika kwa lengo la kutekeleza yale yaliyoainishwa na wanasiasa. Shana Liston vilevile anaashiria suala la taathira mbaya ya filamu za Hollywood katika familia kwa kusema, katika nchi za Magharibi kunaenezwa fikra za kukosekana mahaba baina ya mwanamke na mwanaume na kwamba mwanamke anaweza kujitegemea kikamilifu pasina kuwepo mwanaume katika maisha yake. Kwa hakika Hollywood imeibua balaa kubwa katika jamii ya Wamarekani na kuwafanya wanawake na wanaume kuwa na maradhi ya kisaikolojia kutokana na kujaribu kuishi katika mazingira yaliyo dhidi ya fitra au maumbile asilia. <muchanawa> ya asilia wapenzi wasikilizaji, Shan Aliston anasema hivi kuhusu shakhsia ya Ayatollah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislami ya Iran nasaha zake hazitufikii vizuri katika nchi za magharibi lakini kuna maneno yake niliyoyasikia ambayo hakuna kiongozi wa nchi yoyote duniani anayeweza kuyasema waziwazi wazi. Alisema, wanadamu ni khalifa wa Mwenyezi Mungu, uh, katika ardhi. Ninampongeza kwa kutukumbusha hayo. Ayatollah Khamenei ndiye kiongozi pekee anayezungumza maneno kama haya. Kwa hakika maneno kama hayo yanazingatiwa sana na watu wa magharibi. Tofauti ya mwanadamu na mnyama itakuwa ni nini kama mwanadamu hata zingatia thamani? Leo mwanadamu anamuua mwenzake ili tu abakie hai. Ufashisti na ubepari ni itikadi ambazo zinawaua na kuangamiza watu duniani, kwa sababu binadamu umefutwa katika nadharia hizo. Swala jingine hapa ni kuwa katika nchi za magharibi, daima kunachapishwa picha mbaya na zenye kuonyesha uso wenye hasira wa Imam Khomeini na Imam Khamenei lakini nilipokuja Iran niliona picha za shahsia hawa wawili zikiwa maridadi na zilizo na tabasamu. Kwa hakika taswira ya shahsia hawa wawili katika nchi za magharibi ni tofauti kabisa. Nukta nyingine inayosisitizwa na wanafikra katika ulimwengu wa Kiislamu ni kuhusu aina ya nguvu katika Uislamu. Kinyume na taswira potofu iliyoenea katika nchi za magharibi, Uislamu haukuenea kwa upanga, bali tokea mwanzoni kabisa dini hii iliweza kuenea hadi Andalusia au Hispania leo, kwa kutegemea mantiki, na hivyo kupeleka ustaarabu hadi katika bara Ulaya. Hii ndio sababu leo katika nchi za Magharibi, hasa nchi zilizostawi kiviwanda za Ulaya Magharibi na Amerika Kaskazini, tunashuhudia vijana waliolelewa katika kitovu cha utamaduni wa nchi hizo wakiitikia wito wa kimaumbile wa Uislamu. Jana ilikuwa ni shahidi Eduardo Agnelli, mwana wa mkuu wa kiwanda kikubwa cha kutengeneza magari cha Fiat nchini Italia, na leo ni Sean Alston, mwana wa mtengeneza filamu maarufu zaidi wa Marekani Oliver Stone. Vijana kama hao waliokulia katika kitovu cha utamaduni wa tabaka la juu la nchi za Magharibi sasa wanakabiliana na nadharia potofu za ubepari katika nchi za Magharibi, na sasa ni wabeba bendera ya dini ya haki Yani Uislamu. nam wapenzi wasikilizaji, na hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya leo ya Uislamu chaguo langu. Tunakaribisha maoni yenu kupitia anwani yetu ya email ya swahili radio at irib.ir. Kwaherini. usikilizaji tunasonga mbele na matangazo yetu haya mchana wa leo. Karibuni sasa kutegea sikia udondozi wa baadhi ya matoleo leo magazeti ya afrika mashariki. Dira ya macho yetu magazetini mchana wa leo Jumatatu tarehe 30 Mei inaanzia huko nchini Uganda. Habari kuu katika gazeti la Daily Monitor ni habari njema kwa wagonjwa na sekta ya afya nchini Uganda baada ya manesi kutangaza kusitisha mgomo wao. Daily Monitor limeandika pia mwenyekiti wa Umoja wa Afrika ambaye pia ni rais wa Senegal, Macky Sall amesema anatiwa wasiwasi sana na mvutano ulioibuka kati ya Rwanda na DRC huku akitoa wito wa kuwepo kwa utulivu na mazungumzo. Aidha, limeandika Misri imemhukumu kifungo cha miaka 15 jela Abdul Muniim Abulfutuh, kiongozi wa zamani wa Ikhwanul Muslimin ambaye amewahi kugombea pia kiti cha urais. Limeandika pia kuwa Uganda ipo katika tahadhari ya hali ya juu baada ya ugonjwa wa monkey pox kuripotiwa kuenea katika mataifa 12 duniani. New Vision, kwa upande wake limeandika kikosi cha usalama kikiongozwa na polisi kimemtia mbaroni mchungaji Samuel Kalibale aliyekuwa ametoweka na wafuasi wake ishirini na saba wamefanikiwa kuokolewa. Kukamatwa huko kunahitimisha msako wa siku kumi kwa mchungaji huyo ambaye anadaiwa kuwa na uhusiano na ibada yenye mizizi huko nchini Nigeria. Habari ninayodondoa katika gazeti la Independent inasema nchi wanachama wa shirika la afya duniani zimeweka malengo ya kukabiliana na ugonjwa wa kisukari. Gazeti hili linadokeza kuwa watu milioni 463 wanakadiriwa kuishi na maradhi ya sukari nchini eh, duniani kote. Nikitoka huko nchini Uganda navuka mpaka na kuingia nchini Tanzania na ninaanza na gazeti Habari Leo na baadhi ya habari zake zinasema Tanzania yasema hakuna nchi ipo salama ugaidi. Moto wateketeza nyumba da 11, wakosa makazi. Membe arudi CCM, atoa ya moyoni. Warioba shauri utafiti mimea mafuta ya kupikia. Wabunge walalamikia mlolongo wa msamaha parole. ACT Wazalendo yapendekeza vigezo ruzuku vyama vya siasa, na CCM yataka ulinzi miundombinu maji na maji huku ikihimiza sensa. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa Nipashe zinasema: hoja ishirini na tano za mabadiliko ya sheria ya vyama vya siasa, ACT Wazalendo yataka usajili wa vyama hufanywe na tume huru, mume akimbia akidaiwa kumuua mke kwa risasi Mtuhumiwa ubakaji auawa na wananchi wenye hasira, na wabunge wa hamaki, vitendo vya ukatili wa kingono kushamiri. Nikitupia jicho gazeti Mwananchi nakutana na habari na zisemazo wahama nyumba kupisha ukahaba. Biashara ya ukahaba imevamia kwa kasi baadhi ya maeneo jijini Dar es Salaam na kusababisha kero na adha kubwa katika makazi ya watu. Tuhuma za Gambo ngoma nzito, wanane wahojiwa. Takukuru Membe apewa kadi mpya, afunguka mapya yaibuka sakata la NCCR Mageuzi na anayedaiwa kuwateleza au wawa Arusha. Majira kwa upande wake limeandika ACT Wazalendo ya tema cheche ni kuhusu sheria ya vyama vya siasa. Uwezo wa kibiashara kwa watanzania wazidi kujengwa. Msako wa RC waibua mazito. Na Rais Putin wa Rasia zionye Ufaransa na Ujerumani kuipa silaha Ukraine. Nahitimishia huko nchini Kenya, na habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Daily Nation inaakisi na kurudhisha masuala ya kimsingi ambayo wakenya wanataraji kutoka kwa wanasiasa katika uchaguzi mkuu ujao na ku taja masuala hayo kuwa ni umasikini, uhalifu, ukosefu wa usalama, uongozi mbaya, ukosefu wa ajira, siasa mbovu na kupanda kwa gharama za maisha. Habari nyingine katika gazeti la Daily Nation ya matamshi ya William Ruto, ambaye amempasha Raila Odinga kwa kumwambia Martha Karua hato mpatia kura Mlima Kenya, kama ambavyo amemwambia kwamba Wakenya wanahitajia uchumi hai na sio elimu. Daily Nation kadhalika limeandika naibu rais William Ruto jana Jumapili alipata pigo baada ya naibu mwenyekiti wa United Democratic Alliance UDA Kipruto Arab Kirwa kujiunga na muungano wa Raila Odinga wa Azimio la Umoja habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Taifa Leo inasema umasikini wa faidi kampeni za Raila na Ruto. Wagombea hao wawili wa kiti cha urais katika uchaguzi wa Agosti 9 mwaka huu watumia hali ngumu ya maisha nchini kujinadi kama walio na dawa yake. Habari inayodondoka katika gazeti la Standard inasema tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC imetoa ratiba, inaonyesha ni lini kila mmoja wa wagombea urais kumi na nane atafika mbele ya tume hiyo ili kupata hati ya kuidhinishwa habari inayodondoa katika gazeti la star inahusiana na kuanza rasmi kampeni za uchaguzi mkuu wa agosti 9 mwaka huu gazeti la star limeakisi pia safari ya rais julius maada wini boy wa sierra leone huko nchini kenya <mulia> Hii ni Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uislamu na sera za kupambana na umasikini. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami tena katika sehemu hii ya pili ya makala hii ya Uislamu na sera za kupambana na umasikini. Katika makala ya wiki iliyopita, tulizungumzia hali isiyokuwa ya kiadilifu ya ugavi wa utajiri duniani kwa kutegemea ripoti za Benki ya Dunia. Aidha, tulizungumzia takwimu mbalimbali za hali ya umasikini, sababu zake, na hatua zilizochukuliwa katika miaka ya nyuma kupambana na janga hilo. Natumae nitakuwa nami hadi mwisho wa kipid. Tulisema katika makala iliyopita kwamba jamii nyingi zinasumbuliwa na tatizo la umasikini. Hata hivyo, baadhi wanauliza kwamba ni kwa nini aghalabu ya jamii za kiislamu hazina hali ya kuridhisha ya uchumi, licha ya kuwa na maliasili nyingi na rasilimali za kimaumbile na kibinadamu. Bila shaka tunaelewa vyema kwamba Uislamu ni dini ya harakati ambayo mafundisho yake yanawadhaminia Waislamu saada na ufanisi wa duniani na akhera. Mitazamo ya dini hiyo kuhusiana na maswala ya kiuchumi aidha inaonyesha kipaumbele kinachotolewa na Uislamu kwa swala la kupambana na umasikini na kutayarisha mazingira bora ya maendeleo na ustawi. Historia inaonyesha kwamba kulikuwepo kipindi ambapo waislamu walikuwa katika kilele cha maendeleo ya kimaada na kisayansi. Pamoja na hayo, hatuwezi kukanusha ukweli kwamba wageni waliopenya na kuingia kwenye jamii za kiislamu walipora utajiri na maliasili ya mataifa ya waislamu na kutoa pigo kubwa kwa jamii hizo. Kuingia huko kwa wageni katika mataifa Waislamu kulifanyika ama kwa kupitia hujuma za kijeshi au kwa kuingilia mifumo ya utawala na uendeshaji wa masuala ya nchi hizo. Sambamba na hayo, hatuwezi kufumbia macho ukweli kwamba mara nyingine mghafala wa Waislamu, utendaji mbaya na ukosefu wa ustahiki wa serikali tawala vilitayarisha uwanja wa kujitokeza hali hiyo. Kwa kuzingatia hayo, hatuna budi kutupia jicho mafundisho ya Kiislamu na kubainisha athari mbaya za umasikini katika mtazamo wa dini hiyo. Wataalamu wanasema kuwa umasikini una aina mbalimbali na kwamba neno umasikini linaweza kuchunguzwa katika mtazamo wa kiuchumi, kiutamaduni, kijamii na kiroho. Hata hivyo kipindi chetu kinajadili umasikini katika mtazamo wa kiuchumi na kifedha. Baadhi ya wataalamu wa uchumi wanaoelezea umaskini kuwa ni mtu kukosa uwezo wa kukidhi mahitaji yake ya kimsingi maishani. Kwa kutilia maanani mtazamo huo, kuna ulazima wa kubainisha kwanza ni zipi haja za kimsingi za mwanadamu. Kundi moja la uhakiki linasema haja za kimsingi za mwanadamu ni yale mambo ambayo uhai wa mwanadamu unafungamana nayo na kuto kuwepo kwake hupelekea kutoweka na kuangamia kiumbe hicho, kama vile maji na chakula. Kwa mujibu wa mtazamo huo, watu ambao husumbuliwa na njaa na kuyakaribia mauti kwa sababu ya kutokuwa na chakula cha kutosha huhesabiwa kuwa ni mafakiri. Hata hivyo, baadhi ya wataalamu wanasema kwamba duara la ufakiri ni kubwa mno kuliko hilo na kwamba linawajumuisha wale wote wasioweza kukidhi mahitaji yao ya kimsingi ya kiafya na kiwango cha chini cha hali bora ya maisha na elimu. Kwa utaratibu huo, wataalamu wa masuala ya kiuchumi wanaogawa ufakiri katika sehemu mbili: ufakiri mutilaki na umasikini na ufakiri wa wastani. Wanasema pale mwanaadamu anaposhindwa kudhamini mahitaji yake ya awali Yaani, anapokosa kiwango cha protini na kalori inayohitajika kwa ajili ya kubaki hai huwa ni masikini mutlaki. Katika upande mwingine, yumkini kundi moja la watu wa jamii likawa na uwezo wa kudhamini mahitaji yake ya kimsingi, lakini pato na kiwango chao cha maisha ni chini ya wastani wa pato la jamii hiyo. Kwa msingi huo, watu hao hutambuliwa kuwa ni fakiri na masikini kwa maana ya pili. Baadhi ya wataalamu wa masuala ya uchumi wa mfumo wa kibepari kama vile Thomas Malthus na David Ricardo wanasema ufakiri unatokana na upungufu wa vyanzo vya mali asili na ardhi kutoweza kudhamini mahitaji ya wanadamu. David Ricardo alikuwa miongoni mwa wapinzani wa kuwekwa sheria za kuwahami watu maskini. Alikuwa akiona kwamba kuwekwa sheria kama hizo kutapelekea kuongezeka jamii ya watu masikini na kuzidisha tatizo la ufukara na ukosefu wa usawa. Alisema ingawa mfumo wa bepari umelazimika kuweka sheria za kulihami tabaka la watu dhaifu kwa ajili ya kudhamini kuendelea kuwepo mfumo huo, lakini mtazamo wake kwa masikini na watu masikini haukubadilika. Anthony Ablasta anasema katika kitabu chake alichokipa jina la kudhihiri na kuporomoka kwa mfumo wa kiliberali kwamba uchumi wa kiliberali unalifundisha tabaka la wafanyakazi kwamba ni jambo bora kwa matajiri na wenye fedha kushiriki kwenye shughuli za kiuchumi na uzalishaji kwa sababu njia hiyo hudhamini pia maslahi ya wafanyakazi, lakini wafanyakazi wanapotaka kuwa na hisa kubwa zaidi katika shughuli za kiuchumi jambo hilo huwa na madhara kwao. Katika upande wa pili, mfumo wa kisoshalisti umevuruga mno misingi ya kifikra ya mfumo wa kibepari kwa kadiri kwamba umetambua umilikaji wa aina yoyote wa mali na milki hata ya kiwango kidogo kuwa ni miongoni mwa sababu za umasikini na ukosefu wa usawa. Ama katika mtazamo wa kiuchumi wa Uislamu, sababu za ufukara na umasikini, tofauti na mifumo ya kibepari na kisoshalisti sio ukosefu wa vyanzo vya maliasili au kuwepo umilikaji wa watu binafsi, bali kwa mujibu wa mafundisho ya dini hiyo, kuna vyanzo vya maliasili vya kutosha kwa ajili ya wanaadamu wote duniani, lakini dhuluma, ukosefu wa uadilifu na tabia ya baadhi ya watu ya kutaka kuhodhi kila kitu vinakwamisha ugavi sahihi wa utajiri huo kwa watu wote. Nukta nyingine ni kuwa wanadamu hawawezi kuwa sawa katika kufaidika na utajiri wa maliasili kutokana na kutofautiana kwao katika uwezo wa kifikra na kimwili. Ni wazi kuwa migogoro ya kiuchumi na maafa ya kimaumbile kama vile vimbunga na zilizala husababisha matatizo ya kifedha kwa baadhi ya watu wa jamii. Dini ya Kiislamu imeweka sera maalumu za kudhibiti matatizo kama hayo ambazo tutazijadili katika vipindi vyetu vijavyo. Uislamu umewahimiza mno wafuasi wake kukabiliana na umasikini. Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, ambaye ni mmoja kati ya watu wa nyumba tukufu ya Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah yake na kizazi chake, amenukuliwa akisema akiwahusia wanawe kwamba, enyi wanangu, jikingeni na umasikini kwa kukimbilia kwa Mwenyezimungu, kwani umasikini hupunguza dini ya mtu, huiparaganyisha akili na kumzushia mtu maadui. E, kama tulivyoashiria hapo awali, wapendwa wasikilizaji, Mwenyezi Mungu ameumba vyanzo vya kutosha vya maliasili kwa ajili ya mwanadamu, na tatizo la masikini si vyanzo vichache vya utajiri na maliasili, bali ni dhuluma, ugawaji usiokuwa sahihi wa mali na utajiri na tabia za baadhi ya kutaka kujidhia kila kitu. Kwa utaratibu huo, tunapaswa kutafakari zaidi juu ya mtazamo aali wa dini ya Kiislamu kuhusiana na dunia na ardhi. Mtazamo huo unawataka wanadamu kuzingatia hiba hiyo ya Mwenyezimungu ili waweze kufaidika na neema zake. Kama mnavyojua, katika miaka ya huko nyuma mwanadamu hakuwa na uwezo wa kustafidi kwa kiwango kikubwa na utajiri wa mali asili ya ardhi. Hata hivyo, baada ya maendeleo ya teknolojia kuingia katika sekta ya kilimo, uzalishaji wa sekta hiyo uliongezeka kwa kiwango kikubwa bila ya masafa ya ardhi kuongezeka au kupanuliwa. Bertrand Bogard ameandika katika kitabu alichokiita matatizo makubwa ya kiuchumi katika zama za sasa kwamba utajiri wa ardhi unafungamana na upana wa maarifa na elimu ya mwanadamu, kwani kadiri elimu na maarifa ya mwanadamu kuhusu mazingira na dunia yanavyoboreka na kustawi, ndivyo mwanadamu huyo anavyoweza kustafidi vizuri zaidi na maliasili zake. Kwa mtazamo wa Uislamu, dhuluma, uhusiano usiokuwa sahihi wa kiuchumi na mgawanyo mbaya wa vyanzo vya mali asili na uzalishaji hupelekea kujitokeza umasikini na hali mbaya ya kiuchumi. Hii leo swala la kuharibiwa vyanzo vya mali asili limekuwa jambo la kawaida katika ulimwengu wa kibiashara. Kwa mfano, nchi tajiri kama Canada kila mwaka huangamiza maelfu ya tani za nafaka zinazotosha kuwalisha maskini wa Afrika kwa ajili eti ya kulinda mlingano wa soko la bidhaa hiyo. Swala hilo linatukumbusha kauli ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, pale aliposema, Mwenyezimungu amefaridhisha rizki ya watu maskini katika mali ya matajiri, na hakuna masikini anayepatwa na njaa ila kutokana na haki yake kuchukuliwa na wenye uwezo, na bila shaka Mwenyezimungu atawauliza matajiri kuhusiana na jambo hilo. Katika mfumo wa kiuchumi wa Uislamu, mali na utajiri huwa ni wenzo wa kuboresha maisha. Kadiri mali na utajiri huwa unavyozungushwa na kugawanywa kwa uadilifu katika jamii, ndivyo maisha ya kijamii na wanaadamu yanavyoboreka na kupelekea kuwepo mahusiano sahihi na salama katika jamii hiyo. Mzunguko wa mali katika jamii ni sawa na mzunguko wa damu katika mwili, kwani pale harakati ya damu ambayo ni rasilimali ya uhai wa mwanadamu inapokwenda kwa kasi kupita kiasi au kushuka chini au damu hiyo kujirundika katika baadhi ya viungo vya mwili na kupungua katika vingine, uhai wa mwanadamu hukabiliwa na hatari kubwa. Kwa utaratibu huo, katika jamii ambayo utajiri na maliasili zake huodhiwa na kundi mahususi la watu, sehemu kubwa ya watu wa jamii hiyo hushindwa kufaidika na utajiri huo na hatimaye kutumbukia katika ufukara. Pamoja na hayo, kuna sababu nyingine kama vile uvivu, ukosefu wa nafasi za kazi na kiwango cha chini cha elimu, ambavyo pia huchangia katika kuzidisha umasikini. Hata hivyo, mara nyingi sababu kuu ya umasikini ni ufa na hitilafu za kitabaka zinazosababishwa na mabepari ambao hujali maslahi yao tu. Imam Swadik alaihissalam, ambaye ni kati ya ima imamu wa nyumba tukufu ya mtume mtukufu Muhammad rehma na amani ya awaiweji yake na kizazi chake, anasema sababu ya maafa yanayowapata masikini ni madhambi, maasi yanayofanywa na matajiri. na hadi hapa, wapendwa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa kipindi chetu kwa leo. Msikose kuwa nami wiki ijayo katika sehemu nyingine ya makala hii, panapo majaliwa yake Mola Mumba. kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 28 mfunguo mosi Shawal mwaka 1443 Hijiria, ambaye inasadifiana na tarehe 30 Mei mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka mia tisa na sabini iliyopita, alizaliwa Sanai Ghaznavi Hakim Abul Majdi Majduddin ibnu Adam Sanai Ghaznavi, malenga, tabibu na mwanairifani mkubwa wa Iran mjini Ghazni. Gasnavi alianza kusoma mashairi ya kuwasifu watawala akiwa bado kijana mdogo kabisa. Hata hivyo, muda mfupi baadaye aliachana na mwenendo huo na kuanza kusomea elimu ya erfan. Kuanzia wakati huo alianza kuishi maisha ya kuwatumikia wananchi sambamba na kusoma mashairi ya kuwakosoa watawala madhalimu na mafisadi. Aidha, alianzisha pia mfumo wa aina yake katika usomaji wa mashairi. Miaka 278 iliyopita, katika siku kama ya leo, Alexander Pope, mshairi na mwanafalsafa mashuhuri wa Kiingereza, aliaga dunia. Alizaliwa mjini London, Uingereza, Mei 21 mwaka 1688, katika familia ya kitajiri. Hata hivyo, kutokana na kuwa na ukilema wa viungo, baba na mama yake walimlea nje ya mji katika nyumba moja. Alipofikisha umri wa miaka 15, Alexander alikuwa tayari anazifahamu vyema lugha za Kigiriki, Kifaransa na Kitaliano. Katika siku kama ya leo miaka 244 iliyopita, sawa na tarehe 30 Mei mwaka 1778, François Marie Arouet maarufu kwa jina la Voltaire, mwana falsafa na mwandishi wa Kifaransa alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 84. Katika maisha yake, Voltay aliwahi kuwekwa mahabusu mara mbili na kubaidishwa kwa muda wa miaka mitatu nchini Uingereza. Kitendo hicho kilimkasirisha sana na kumfanya kuwa dhidi ya utawala wa Ufaransa. na miaka 98 iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia Ali Akbar Khani Nafisi aliyejulikana kama Nadhimu Latiba, Daktari na mtaalamu wa lugha wa Kiirani katika mji wa Tehran. Baada ya kumaliza masomo yake ya msingi, alianza kujifunza masomo ya kidini na udaktari katika chuo cha Darul Funun cha mjini Tehran. Baadhi ya vitabu vilivyoandikwa na Nadhimul Atiba katika uwanja wa tiba vimetarujumiwa katika lugha za kigeni. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni, kwanza tigeni sikio mukhtasari wa habari za ulimwengu. Wizara ya ulinzi ya Naija imetangaza kuwa kwa kali watu elfu moja mia mbili wameuawa nchini humo tangu mwaka elfu mbili na kumi na tatu hadi sasa kufuatia mashambulio mbalimbali mbali ya kigaidi. Maelfu ya Waislamu kutoka pembe mbalimbali mbali za Marekani na Kanada wamekusanyika kwa siku tatu mjini Baltimore, Maryland kujadili umuhimu wa familia katika Uislamu na juhudi za kupambana na wimbi la chuki dhidi ya Uislamu. Mkuu wa shirika la ustawi na mamlaka za bandari la Qatar ameonana e na mkurugenzi mkuu wa shirika la bandari na usafiri wa baharini la Iran na kusema kuwa Doha inafurahishwa na ushirikiano mzuri uliopo baina yake Qatar na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mwenyekiti wa Umoja wa Afrika AU ameeleza wasiwasi mkubwa alionao kutokana na kuongezeka mvutano kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na jirani yake Rwanda. Rais Macky Sall wa Senegal, ambaye kwa sasa ndiye mwenyekiti wa kiduru wa Umoja wa Afrika, amezitaka pande husika kujizuia na kuwa na subira katika kipindi hiki na kuhakikisha kwamba zinatatua hitilafu zilizojitokeza baina yao kupitia njia ya mazungumzo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukumbusha kwamba tulikuwa tukisikika kupitia satellite na internet na vilevile katika masafa FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM, Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo Tanga tunasikika kwenye mia moja na tano nukta tatu mia moja nukta tisa, Mwanza tisini na tisa nukta saba, Kigoma 104.1, Mtwara na 99.1, Singida, uh, huko nchini uh, Tanzania, kutoka hapa Tehran. Uh, sina la ziada kwa wakati huu. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi uh, katika matangazo yetu yajayo usiku wa leo. Jina langu mimi ni Salum Bendera na kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya ninakuwageni nikikutakieni mchana mwema, asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com slash sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili Radio irib r .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98, 903, 506, 54, anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran po box 19395 strok 6767 teheran islamic republic of iran tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh