Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sifa zote njema zinamsibitikia Mwenyezi Mungu aliyeumba mbingu na ardhi na akafanya giza na nuru, na juu ya hayo wale waliokufuru wanamsawazisha mola wao na vijungu vya uongo. Yeye ndiye aliyekuumbeni kwa udongo kisha akaweka muda wa ajali ya kila kiumbe, na muda huo maalumu uko kwake. Juu ya hayo mnafanya shaka na yeye. Ndiye Mwenyezi Mungu katika mbingu na katika ardhi anayejua ndani yenu na nje yenu na anayajua yote mnayoyachuma. bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo, ikiwa leo ni Jumatatu tarehe 28 mfungu wa mosi Shawal mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 30 Mei mwaka 2022 miladia. Tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani ya internet ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email kwa ajili ya mawasiliano ni swahili radio at irib.ir, lakini mnaweza kuwasiliana nasi pia kwa kutumia nambari yetu ya simu ya WhatsApp na vilevile vile kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi nambari yangu humo studioni ni anza na jumlisha 98903 565487 tunasikika pia kupitia Maarifa FM, Sauti ya Umoja ni makao yake katika jiji la Tanga, ambapo katika masafa FM huko nchini Tanzania tunasikika kwenye 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu ama asubuhi ya leo nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya Uislamu, chaguo langu, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya afrika mashariki, makala ya leo katika historia, bila kusahau, tutakuwa pia na mawaidha maalum. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu <mulia> lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari Alikuvunjiwa heshima msikiti mtakatifu wa Al-Aqsa. Licha ya kuonyesha uadui mkubwa, nchi za Ulaya zaendelea kutumia gesi ya Russia kupitia Ukraini. Na Rwanda ya wataka waasi wawaachilie huru wanajeshi wake huko katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amelani vikali hatua ya Wazayuni ya kuvunjia heshima msikiti mtakatifu Al Akswa, ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu. Saide Khatibu Zade, msemaji wa wizara mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, amesisitiza kuwa Beitul Muqaddas ni mji mkuu wa daima wa taifa la Palestina. Khatibu Zade, sambamba na kupongeza hatua ya kusimama kidete wananchi wa Palestina na walinzi wa Beitul Muqaddas mbele ya hatua za kichokozi na kichochezi za wazayuni amekumbusha kwamba malengo ya Kutsi ni katika mambo yanayopewa kipaumbele na ulimwengu wa Kiislamu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Iran amebainisha kwamba ni jukumu la watu wote huru ulimwenguni, hususan no wananchi wa mataifa ya Kiislamu kuuhami kwa pande zote mji wa Beitul Muqaddas na kukabiliana na utawala wa kibaguzi wa Israel. Jumapili ya jana zaidi ya walowezi elfu moja wakisaidiwa na kupatiwa himaya na wanajeshi wa jeshi la utawala ghasibu wa Israel waliingia katika eneo la ndani la msikiti wa Al Aksa na kufanya vitendo vya kichochezi sambamba na kulivunjia heshima eneo hilo takatifu. Maandamano yanayojulikana kama maandamano ya bendera ya Wazayuni Waisrael kizai... wa... Wa... Wa yameendelea kulaaniwa katika kila kona ulimwengu wa Kiislamu. Ofisi ya rais wa mamlaka ndani ya Palestina amelaani vikali maandamano haya ya kichochezi na kubainisha kwamba utawala ghasibu wa Israel unacheza na moto. Jeshi la ulinzi la Rwanda RDF limewataka waasi walioko ndani ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Congo wawachilie huru wanajeshi wake wawili wanaowashikilia. Jeshi la Rwanda limedai katika taarifa yake kuwa wanajeshi wake hao wawili walitekwa nyara na waasi wa FDLR wakati walipokuwa wanapiga doria na hivi sasa wanashikiliwa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Waasi wa FDLR wanalaumiwa kwa kuvunja haki za binadamu kwa kiwango cha juu sana huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na katika nchi jirani. Wengi wa wanamgambo wa FDLR ni wa kabila la Kihutu la Rwanda ambao wanasakwa kwa kufanya mauaji ya kimbari ya mwaka elfu tisa mia tisini na nne dhidi ya watut Jeshi la Rwanda limesema katika taarifa yake kwamba limegundua walikopelekwa wanajeshi wake hao huko mashariki mwa DRC na kwamba linawataka viongozi wa Kinshasa kushirikiana na jeshi hilo kupambana na waasi hao na kuwaokoa wanajeshi wawili wa RDF. Taarifa ya jeshi la Rwanda kadhalika imetolewa siku moja baada ya Kinshasa kusema kuwa ina ushahidi wa kutosha unaonyesha kuwa jeshi la Rwanda linawasaidia waasi wa M23 na magenge mengine ya kigaidi ya waasi huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za Ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Naibu waziri mkuu wa serikali ya Taliban nchini Afghanistan ametoa wito kwa Waislamu kushikamana na kuwa kitu kimoja, akisisitiza kuwa kundi la Taliban linamheshimu Imam Jafar Sadiq alaihi salam. Ikumbukwa kuwa Imam Sadiq alaihi salam ni imamu wa sita Waislamu wa kishia na hata fikhi ya Jafari ya Waislamu hao inatokana na imamu huyo. Televisheni ya Alalam imemnukuu Abdusalam Hanafi akisema hayo na kusisitiza kuwa maadui ya Waislamu na Afghanistan hawapaswi kupewa fursa kabisa ya kujipenyeza kwenye jamii yetu na kueneza vita na vita vya kikabila na kimadhehebu. Aidha, amesema kama ninavyomnukuu sisi si Masuni na sisi si Mashia bali yani, sote ni sawa na mwili mmoja, yaani sote ni Waislamu. Ni sawa kwamba sisi tunamfuata Imam Abu Hanifa, lakini tunamheshimu pia Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam. Naibu Waziri Mkuu wa serikali ya Taliban vilevile amesema vile wanaomfuata Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam ni ndugu zetu kwani na wao pia wanawaheshimu Imam Abu Hanifa, Imam Shafi, Imam Maliki na Imam Ahmad Ibn Hanbal na wanavyuoni wengine wakubwa. Aidha amesisitiza kwa kusema, sisi sote ni mwili mmoja na sote tunaishi ndani ya nchi moja. Sisi sote ni Waislamu, sote ni Wafughani, nchi yetu ni moja. Kwa karne nyingi tunaishi hapa kwa pamoja kiudugu. Katika siku za usoni pia, inshallah tutaendelea kuwa kitu kimoja, na tutasali ndani ya msikiti mmoja, tutaishi kwenye mtaa mmoja na katika mji mmoja bila ya wasiwasi wowote. Naibu waziri mkuu huyo wa serikali ya, ya Taliban Afghanistan amesema hakuna adui yoyote anayeweza kutugombanisha na kututenganisha. Adui yoyote hana ruhusa ya kufanya hivyo. Hivi karibuni pia Abdusalam Hanafi alionana na familia za Waislamu waliouawa shahidi katika msikiti wa Mashia huko Mazar Sharif na kulani mashambulio haya ya kigaidi. Amesema Waafughani wote wako sawa, hakuna tofauti baina Mashia na Masuni, wote ni kitu kimoja. Jeshi la Misri limetangaza kuwa magaidi kumi wameuliwa katika mapigano na vikosi vya ulinzi vya nchi hiyo kaskazini ya jangwa la Sinai. Jeshi la Misri limeeleza katika taarifa yake kwamba katika mapigano hayo yaliyotokea kaskazini ya jangwa la Sinai, vikosi vya ulinzi vimemtia nguvuni pia gaidi mmoja. Tarehe 11 ya mwezi huu wa Mei, jeshi la Misri lilitangaza kuwa askari watano na watu 23 wenye silaha waliuawa katika mapigano kati ya jeshi na magaidi wanaobeba silaha katika eneo hilo hilo la jangwa la Sinai, kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Mapigano hayo yalijiri siku chache baada ya askari 11 wa jeshi la Misri kuuawa na wengine watano kujeruhiwa katika shambulio la Mei saba lililofanywa na magaidi mashariki ya mfereji wa Suez. Katika miaka hivi karibuni, na hasa baada ya kupinduliwa na jeshi serikali ya Muhammad Mursi mwaka 2013, maeneo mbalimbali ya Misri ikiwemo peninsula Sinai, ya Sinai yamekuwa yakishuhudia ongezeko la machafuko na mashambulio ya kigaidi. Na licha ya kwamba nchi za Ulaya zinaendelea kuchukua hatua kali za kiuadui dhidi ya Rusia na kuzilazimisha nchi nyingine kufuata siasa zao hizo dhidi ya Moscow, lakini nchi hizo za Ulaya zimeshindwa kuacha kutumia gesi ya Rusia. Shirika la gesi la Rusia Gazprom limesema kuwa linaendelea kuziuzia gesi nchi za Ulaya kupitia bomba linalopita Ukraine. Gazprom lilitoa taarifa hiyo jana na kuongeza kuwa si tu nchi za Ulaya hazijaacha kutumia gesi ya Russia bali hata zimeongeza kiwango cha matumizi yao. Aidha, taarifa ya shirika hilo imesema kiwango cha gesi ya Russia inayopelekwa kwa nchi za Ulaya kupitia Ukraine kimefikia mita cubic milioni 44.1, wakati Jumamosi kiwango hicho kilikuwa ni mita cubic milioni 43.96. Tangu baada ya kuanza vita vya Ukraini tarehe 24 Februari mwaka huu hadi hivi sasa, nchi za Ulaya na za magharibi kiujumla, zinaendelea kuonyesha uadui wa kupindukia dhidi ya Rusia. Nchi hizo zimeiwekea Moscow vikwazo vikubwa zaidi kuwahi kushuhudiwa nchini humo, lakini pamoja na hayo bado zinanunua kwa wingi nishati kutoka Rusia, ikiwemo gesi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa ya habari za ulimwengu, karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii una kichwa cha maneno kisemacho: vikwazo vya upande mmoja vya Marekani sababu ya kuongezeka maafa katika sekta ya afya. Waziri wa afya, tiba na mafunzo ya utabibu wa Iran amesema vikwazo vya kibenki na kifedha vya upande mmoja vya Marekani vimepelekea kuongezeka hasara na maafa katika sekta ya afya ulimwenguni. Baharam Einullahi amesema hayo katika hotuba yake kwenye kongamano la 75 la Baraza Kuu la Afya huko Geneva, Uswise chini ya mkutano wa shirika la afya duniani WHO, sambamba na kubainisha kwamba vita vya kiuchumi na kifedha vimekuwa na madhara zaidi kwa sekta ya afya ya jamii. Ameeleza kuwa hatua za upande mmoja za Marekani zimepelekea kuongezeka taathira za COVID-19 na kuibana Iran katika kupata chanjo na vifaa vya tiba. Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran ilianza kuandamwa kwa vikwazo mbalimbali vya biashara nje ya nchi mafuta na huduma za kifedha na kibenki baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Hata hivyo, vikwazo vipya vya Marekani kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na nane dhidi ya mashirika ya Iran na hususan sekta ya fedha na biashara vimekuwa vikiwalenga moja kwa moja na kwa njia isiyo ya moja kwa moja wananchi na hata kuwanyima fursa wagonjwa ya kupata dawa na huduma muhimu za tiba. Vikwazo vya upande mmoja vya Marekani dhidi ya Iran ambavyo vimekwenda sambamba na vitisho dhidi ya mataifa mengine na kuzuia kuipatia Iran suhula na vifaa vya tiba au hata kuliuzia taifa hili dawa na zana za majaribio na uchunguzi wa kitiba imepelekea pia kutokea ugumu katika mabadilishano ya kifedha, bima, usafiri na uchukuzi wa mashirika kwa ajili ya kuingiza bidhaa za kitiba, jambo ambalo kwa hakika limekuwa na taathira hasi kwa usalama na afya ya watu. Ukweli wa mambo ni kuwa licha ya madai ya Marekani kwamba suhula za afya na tiba pamoja na dawa hazijumuishwi katika vikwazo vyake dhidi ya Iran, lakini akthari ya, ya benki, taasisi na mashirika tofauti hayako tayari kushirikiana na Iran katika uwanja huo, yakihofia vikwazo tarajiwa kutoka kwa serikali ya Washington. Wataalamu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya haki za binadamu wameashiria katika ripoti yao ya Oktoba mwaka jana kuhusu matatizo wanayokabiliwa nayo baadhi ya wagonjwa nchini Iran ya kupata dawa na vifaa vya tiba wanavyovihitajia ikiwa ni pamoja ikiwa ni natija ya vikwazo vya Marekani dhidi ya Irani, na kusisitiza kwamba vikwazo hivyo vinawanyima wagonjwa haki zao hususan, haki ya afya na uzima. Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uislamu chago langu. Hamjambo wapenzi wasikilizaji. Sekta ya sinema ya Hollywood nchini Marekani na hali inayotawala huko ni jambo lililo wazi kabisa. Kuhimiza na kueneza ufisadi na ufuska pamoja na mafunzo yaliyo dhidi ya dini na yanayokiuka maadili ni jambo ambalo limefika kileleni katika filamu za Hollywood na nchi za Magharibi kwa ujumla. Leo nchi za Magharibi na Wazayuni wamegeuza sekta ya sinema kuwa chombo cha kueneza fikra na utamaduni wao potofu, hasa miongoni mwa vijana. Nukta muhimu na ya kuvutia hapa ni kuwa katika mazingira kama hayo yaliyojaa ufisadi, mmoja kati ya wacheza filamu wa Hollywood alifunga safari na kuelekea Iran, nchi ambayo inahujumiwa na vyombo vya habari vya magharibi na vilevile vile Hollywood. Na akiwa hapa Iran aliyekubali dini ya Kiislamu tunayemkusudia hapa, wapenzi wa sikilizaji, ni Sean Ali Stone ambaye anasema kusilimu kwake ni ishara ya kuenea utamaduni wa Kiislamu kote duniani pamoja na kuwepo islamofobia au chuki dhidi ya Uislamu inayoenezwa na sinema za Hollywood na nchi za magharibi kwa ujumla. Wapenzi wasikilizaji, iwapo unakumbuka katika kipindi chetu kilichopita tuliangazia namna Shan Alison alivyosilimu, na katika kipindi cha leo tutatupia jicho kwa kifupi nadharia za Mmarekani huyo aliyesilimu. Karibu kujiunga nasi hadi mwisho. <coughs> Hivi sasa baada ya Shana Liston kukubali Uislamu kama mfumo kamili zaidi wa maisha na dini ya mwisho ya Allah subhanahu wa taala, anajitahidi kuwasilisha taswira bora zaidi kama Muislamu. Anasema hivi: Uislamu ni mwendelezo wa dini ya Kiibrahimu, kama ambavyo Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam alivyosema, dini za Kiibrahimi ziliteremshwa na Mungu mmoja Nabi Isa alayhi salamu, anasema mwanadamu mzuri ni yule ambaye humsaidia jirani yake pasina kujua dini yake. Mimi nimeukubali Uislamu na naamini kuwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni mtume wa Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa nitaweza kuwasilisha taswira sahihi ya Uislamu katika nchi za Magharibi. Shana Liston anaendelea kusema hivi kuhusu sababu iliyompelekea kuukubali Uislamu. Nikiwa shuleni wakati tukisoma historia tulijifunza historia ya Uislamu na kufahamishwa kuwa ni dini ya udikteta, lakini nilipokurubiana na Waislamu na kuisoma Qurani tukufu niliutambua Uislamu kama dini ya usawa na udugu. Hivi sasa najitahidi kuleta maelewano na mazungumzo baina ya dini. Hapa katika nchi za magharibi kuna chuki kubwa dhidi ya Uislamu na tunawaambia watu kuwa Uislamu si dini ya vita. Shanaliston ambaye ni mcheza filamu na mtengeneza filamu amewahi kuwa na nafasi muhimu katika baadhi ya filamu za baba yake yani, Oliver Stone. Kimsingi yeye yuko katika kitovu cha Hollywood na anafahamu vizuri kabisa nadharia, fikra na taathira za Hollywood katika jamii na msingi wa familia. Kuhusu hili anasema, katika filamu na katuni kila kitu huwa na nembo. Ninamaanisha kuwa wataalamu wa Hollywood wana ujumbe wa siri katika filamu na katuni wanazotengeneza ili wafikie malengo yao. Vigogo wa Hollywood wanafahamu ujumbe wa siri ulio katika kazi zao, lakini aghalabu ya watu wa kawaida hawafahamu nukta hii. Kwa mfano, katika katuni wanawake wazuri huonyeshwa kama watu walioghiriki katika matamanio yao na aghalabu huwa katika fremu ya binti mfalme, huku wanaume wakionyeshwa kama wafalme. Kwa kutumia mbinu hii, katuni huwaweka watoto mbali na uhalisia wa mambo duniani. Kimsingi ni kuwa filamu zinazotengenezwa Hollywood zote huwa na ujumbe usio wazi. Iwapo utaniuliza ni kwa nini serikali ya Marekani inafanya kila iwezalo kuhakikisha nembo mbalimbali mbali zinatumika ili kuathiri maisha ya watu katika jamii, nitajibu kwa kusema Hollywood inatumia nembo ili kwa dhana yao nembo hizo zitekelezwe katika maisha ya kawaida. Wapenzi wasikilizaji, hakuna shaka kuwa utumizi wa nembo maalum katika Hollywood hufanyika kwa lengo la kutekeleza yale yaliyoainishwa na wanasiasa. Shana Liston vilevile anaashiria vile suala la taathira mbaya ya filamu za Hollywood katika familia kwa kusema katika nchi za magharibi kunaenezwa fikra za kukosekana mahaba baina ya mwanamke na mwanaume na kwamba mwanamke anaweza kujitegemea kikamilifu pasina kuwepo mwanaume katika maisha yake. Kwa hakika Hollywood imeibua balaa kubwa katika jamii ya Wamarekani na kuwafanya wanawake na wanaume kuwa na maradhi ya kisaikolojia kutokana na kujaribu kuishi katika mazingira yaliyo dhidi ya fitra au maumbile asilia. Wapenzi wa sikilizaji, Shan Aliston anasema hivi kuhusu shakhsia ya Ayatollah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislami ya Iran. Nasaha zake hazitufikii vizuri katika nchi za Magharibi, lakini kuna maneno yake niliyoyasikia ambayo hakuna kiongozi wa nchi yoyote duniani anayeweza kuyasema waziwazi. Alisema wanadamu ni khalifa wa Mwenyezi Mungu uh, katika ardhi. Ninampongeza kwa kutukumbusha hayo. Ayatollah Khamenei ndiye kiongozi pekee anayezungumza maneno kama haya. Kwa hakika maneno kama hayo yanazingatiwa sana na watu wa Magharibi. Tofauti ya mwanadamu na mnyama itakuwa ni nini kama mwanadamu hata zingatia thamani? Leo mwanadamu anamuua mwenzake ili tu abakie hai. Ufashisti na ubepari ni itikadi ambazo zinawaua na kuangamiza watu duniani, kwa sababu binadamu umefutwa katika nadharia hizo. Suala jingine hapa ni kuwa katika nchi za magharibi daima kunachapishwa picha mbaya na zenye kuonyesha uso wenye hasira wa Imam Khomeini na Imam Khamenei. Lakini nilipokuja Iran niliona picha za shahsia hawa wawili zikiwa maridadi na zilizo na tabasamu. Kwa hakika taswira ya shahsia hawa wawili katika nchi za Magharibi ni tofauti kabisa. Nukta nyingine inayosisitizwa na wanafikra katika ulimwengu wa Kiislamu ni kuhusu aina ya nguvu katika Uislamu. Kinyume na taswira potofu iliyoenea katika nchi za Magharibi, Uislamu haukuenea kwa upanga, bali tokea mwanzoni kabisa dini hii iliweza kuenea hadi Andalusia au Hispania leo kwa kutegemea mantiki, na hivyo kupeleka ustaarabu hadi katika bara Ulaya. Hii ndio sababu leo katika nchi za magharibi, hasa nchi zilizo stawi kiviwanda za Ulaya Magharibi na Amerika Kaskazini, tunashuhudia vijana waliolelewa katika kitovu cha utamaduni wa nchi hizo wakiitikia wito wa kimaumbile wa Uislamu. Jana ilikuwa ni shahidi Eduardo Agnelli, mwana wa mkuu wa kiwanda kikubwa cha kutengeneza magari cha Fiat nchini Italia, na leo ni Sean Alistone, mwana wa mtengeneza filamu maarufu zaidi wa Marekani Oliver Stone. Vijana kama hao waliokulia katika kitovu cha utamaduni wa tabaka la juu la nchi za Magharibi sasa wanakabiliana na nadharia potofu za ubepari katika nchi za Magharibi, na sasa ni wabeba bendera ya dini ya haki Yani, Uislamu. Nam, wapenzi wasikilizaji, na hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya leo ya Uislamu chaguo langu. Tunakaribisha maoni yenu kupitia anwani yetu ya email ya swahili radio at irib ir. Kwaherini. Ya rahmanu, ya rahim, ya rabbi, leti zake, nam. Hicho kilikuwa ni kipindi cha Uislamu chaguo langu kilichotayarishwa na kuletwa kwenu naye Mubarak Hinia. Bado mko nasi wapenzi wa usikilizaji katika matangazo haya asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Na mpenzi msikilizaji, dira ya macho yetu magazetini Jumatatu ya leo tarehe 30 Mei inaanzia huko nchini Uganda. Habari kuu katika gazeti la Daily Monitor ni habari njema kwa wagonjwa na sekta ya afya nchini Uganda baada ya manesi kutangaza kusitisha mgomo wao. Daily Monitor limeandika pia kuwa mwenyekiti wa Umoja wa Afrika ambaye pia ni rais wa Senegal, Macky Sall amesema anatiwa wasiwasi sana na mvutano ulioibuka kati ya Rwanda na jamhuri akidemokrasia ya Congo, huku akitoa wito wa kuwepo kwa utulivu na mazungumzo. Aidha, limeandika Misri imemhukumu kifungo cha miaka 15 jela jela Abdul Mu, Munim Abdul Futuh kiongozi wa zamani wa Ikhwanul Muslimin ambaye amewahi kugombea pia kiti cha urais. Limeandika pia Uganda ipo katika tahadhari ya hali ya juu baada ya ugonjwa wa monkeypox kuripotiwa kuenea katika mataifa kumi na mbili duniani hadi sasa. New Vision kwa upande wake limeandika kikosi cha usalama kikiongozwa na polisi kimemtia mbaroni mchungaji Samuel Kalibal aliyekuwa ametoweka na wafuasi wake ishirini e, huku e, raia saba wakiokolewa katika e, purukushani hiyo. Kukamatwa huko kunahitimisha msako wa siku kumi kwa mchungaji huyo ambaye anadaiwa kuwa na uhusiano na ibada yenye mizizi huko nchini Nigeria. Habari inayodondoa katika gazeti la Independent inasema nchi wanachama wa shirika la afya duniani WHO zimeweka malengo ya kukabiliana na ugonjwa wa kisukari. Independent linadokeza kuwa watu milioni mia nne na sitini na tatu wanakadiriwa kuishi na maradhi ya kisukari duniani. Nikitoka nchini Uganda, navuka mpaka na kuingia nchini Tanzania. Ninaanza na habari leo na baadhi ya habari zake zinasema, Tanzania yasema hakuna nchi ipo salama na ugaidi Moto wateketeza nyumba da 11 wakosa makazi. Membe arudi CCM atoa ya moyoni. Warioba ashauri utafiti mimea ya mafuta ya kupikia. Wabunge walalamikia mlolongo wa msamaha parole act. Wazalendo yapendekeza vigezo uruzuku vyama vya siasa na CCM yataka ulinzi miundo mbinu maji na yahimiza sensa baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa Nipashe zinasema: hoja 25 za mabadiliko sheria ya vyama vya siasa, ACT Wazalendo yataka eh, usajili wa vyama ufanywe na tume huru. Mume akimbia akidaiwa kumuua mke wake kwa risasi. Mtumiwa ubakaji auawa na wananchi wenye hasira. Na wabunge wa hamaki, vitendo vya ukatili wa kingono kushamiri. Ni kitupia jicho ukurasa mkuu wa Mwananchi na kutana na habari zisemazo, wahama nyumba kupisha ukahaba. Biashara ya ukahaba imevamia kwa kasi baadhi ya maeneo jijini Dar es Salaam na kusababisha kero na adha kubwa katika makazi ya watu. La haula tuhuma za Gambo. Ni mbunge wa Arusha mjini huyo. Ngoma nzito wanane wahojiwa Takukuru. Membe apewa kadi mpya, afunguka. Mapya yaibuka sakata la NCCR Mageuzi. Na anayedaiwa kuwa teleza Auwawa huko Arusha. Majira kwa upande wake limeandika ACT Wazalendo ya tema cheche ni kuhusu sheria ya vyama vya siasa. Uwezo wa kibiashara kwa watanzania wazidi kujengwa. Msako wa RC waibua mazito, na Rais Putin wa Russia azionya Ufaransa na Ujerumani kuhusiana na suala la kuipa silaha Ukraine. Uhuru limeandika jela miezi, miaka ishirini kwa kuzini na binti yake, subhanallah. Membe atoa ya moyoni akirejea CCM. Mume adaiwa kumuua mke kwa risasi Mwanza, na Chongolo awapa nasaha wachimba madini. Nahitimishia huko nchini Kenya na habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Daily Nation inaakisi na kuorodhesha oh, masuala ya kimsingi ambayo Wakenya wanataraji kutoka kwa wanasiasa katika uchaguzi mkuu ujao, na kuyataja masuala hayo kuwa ni umasikini, uhalifu, ukosefu wa usalama, uongozi mbaya, ukosefu wa ajira, siasa mbovu na kupanda kwa gharama za maisha. Habari nyingine katika gazeti la Daily Nation ni ya matamshi ya William Ruto ambaye amempasha Raila Odinga kwa kumwambia Martha Karua hatompatia kura mlima Kenya, kama ambavyo amemwambia kwamba Wakenya wanahitajia uchumi hai na siyo elimu. Daily Nation kadhalika limeandika naibu rais William Ruto Jumapili ya jana alipata pigo baada ya naibu mwenyekiti wa United Democratic Alliance UDA Kipruto arab Kirwa kujiunga na muungano wa Raila Odinga wa Azimio la Umoja. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Taifa Leo inasema umasikini wafaidi kampeni za Raila na Ruto. Wagombea hawa wawili wa kiti cha uraisi katika uchaguzi wa Agosti 9 mwaka huu watumia hali ngumu ya maisha nchini kujinadi kama walio na dawa yake. Habari inayodondoa katika gazeti la Standard inasema tume huru ya uchaguzi na mipaka imetoa ratiba inayoonyesha ni lini kila mgombea urais kati ya wagombea kumi na nane atafika mbele ya tume hiyo ili kupata hati ya kuidhinishwa. Hii ni redio Tehran, mpenzi msikilizaji. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Uislamu na sera za kupambana na umasikini. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami tena katika sehemu hii ya pili ya makala hii ya Uislamu na sera za kupambana na umasikini. Katika makala ya wiki iliyopita, tulizungumzia hali isiyokuwa ya kiadilifu ya ugavi wa utajiri duniani kwa kutegemea ripoti za Benki ya Dunia. Aidha, tulizungumzia takwimu mbalimbali za hali ya umasikini, sababu zake, na hatua zilizochukuliwa katika miaka ya nyuma kupambana na janga hilo. Natumai nitakuwa nami hadi mwisho wa kipindi. E, tulisema katika makala iliyopita kwamba jamii nyingi zinasumbuliwa na tatizo la umasikini. Hata hivyo, baadhi wanauliza kwamba ni kwa nini aghalabu ya jamii za Kiislamu hazina hali ya kuridhisha ya uchumi licha ya kuwa na maliasili nyingi na rasilimali za kimaumbile na kibinadamu. Bila shaka tunaelewa vyema kwamba Uislamu ni dini ya harakati ambayo mafundisho yake yanawadhaminia Waislamu saada na ufanisi wa duniani na akhera. Mitazamo ya dini hiyo kuhusiana na maswala ya kiuchumi aidha, inaonyesha kipaumbele kinachotolewa na Uislamu kwa swala la kupambana na umasikini na kutayarisha mazingira bora ya maendeleo na ustawi. Historia inaonyesha kwamba kulikuwepo kipindi ambapo Waislamu walikuwa katika kilele cha maendeleo ya kimaada na kisayansi. Pamoja na hayo, hatuwezi kukanusha ukweli kwamba wageni waliopenya na kuingia kwenye jamii za Kiislamu walipora utajiri na maliasili ya mataifa ya Waislamu na kutoa pigo kubwa kwa jamii hizo. Kuingia huko kwa wageni katika mataifa ya Waislamu kulifanyika ama kwa kupitia hujuma za kijeshi au kwa kuingilia mifumo ya utawala na uendeshaji wa masuala ya nchi hizo. Sambamba na hayo, hatuwezi kufumbia macho ukweli kwamba mara nyingine mghafala wa Waislamu, utendaji mbaya na ukosefu wa ustahiki wa serikali tawala vilitayarisha uwanja wa kujitokeza hali hiyo. Kwa kuzingatia hayo, hatuna budi kutupia jicho mafundisho ya Kiislamu na kubainisha athari mbaya za umasikini katika mtazamo wa dini hiyo. Wataalamu wanasema kuwa umasikini una aina mbalimbali na kwamba neno umasikini linaweza kuchunguzwa katika mtazamo wa kiuchumi, kiutamaduni, kijamii na kiroho. Hata hivyo kipindi chetu kinajadili umasikini katika mtazamo wa kiuchumi na kifedha. Baadhi ya wataalamu wa uchumi wanaoelezea umasikini kuwa ni mtu kukosa uwezo wa kukidhi mahitaji yake ya kimsingi maishani. Kwa kutilia maanani mtazamo huo, kuna ulazima wa kubainisha kwanza ni zipi haja za kimsingi za mwanadamu. Kundi moja la uhakiki linasema haja za kimsingi za mwanadamu ni yale mambo ambayo uhai wa mwanadamu unafungamana nayo na kutokuwepo kwake hupelekea kutoweka na kuangamia kiumbe hicho, kama vile maji na chakula. Kwa mujibu wa mtazamo huo, watu ambao husumbuliwa na njaa na kuyakaribia mauti kwa sababu ya kutokuwa na chakula cha kutosha huhesabiwa kuwa ni mafakiri. Hata hivyo, baadhi ya wa wataalamu wanasema kwamba duara la ufakiri ni kubwa mno kuliko hilo, na kwamba linawajumuisha wale wote wasioweza kukidhi mahitaji yao ya kimsingi ya kiafya na kiwango cha chini cha hali bora ya maisha na elimu. Kwa utaratibu huo, wataalamu wa masuala ya kiuchumi wanaogawa ufakiri katika sehemu mbili: ufakiri mutlaki na umasikini na ufakiri wa wastani. Wanasema pale mwanaadamu anaposhindwa kudhamini mahitaji yake ya awali, yaani anapokosa kiwango cha protini na kalori inayohitajika kwa ajili ya kubaki hai, huwa ni masikini mutlaki. Katika upande mwingine, yumkini kundi mmoja la watu wa jamii likawa na uwezo wa kudhamini mahitaji yake ya kimsingi, lakini ipato na kiwango chao cha maisha ni chini ya wastani wa pato la jamii hiyo. Kwa msingi huo watu hao hutambuliwa kuwa ni fakiri na maskini. Kwa maana ya pili, baadhi ya wataalamu wa masuala ya uchumi wa mfumo wa kibepari kama vile Thomas Malthus na David Ricardo wanasema ufakiri unatokana na upungufu wa vyanzo vya mali asili na ardhi kutoweza kudhamini mahitaji ya wanadamu. David Ricardo alikuwa miongoni mwa wapinzani wa kuwekwa sheria za kuwahami watu maskini. Alikuwa akiona kwamba kuwekwa sheria kama hizo kutapelekea kuongezeka jamii ya watu masikini na kuzidisha tatizo la ufukara na ukosefu wa usawa. Alisema ingawa mfumo wa bepari umelazimika kuweka sheria za kulihami tabaka la watu dhaifu kwa ajili ya kudhamini kuendelea kuwepo mfumo huo, lakini mtazamo wake kwa masikini na watu masikini haukubadilika. Anthony Ablasta anasema katika kitabu chake alichokipa jina la Kudhihiri na Kuporomoka kwa Mfumo wa Kiliberali kwamba uchumi wa kiliberali unalifundisha tabaka la wafanyakazi kwamba ni jambo bora kwa matajiri na wenye fedha kushiriki kwenye shughuli za kiuchumi na uzalishaji kwa sababu njia hiyo hudhamini pia maslahi ya wafanyakazi, lakini wafanyakazi wanapotaka kuwa na hisa kubwa zaidi katika shughuli za kiuchumi jambo hilo huwa na madhara kwao. Katika upande wa pili, mfumo wa kisoshalisti umevuruga mno misingi ya kifikra ya mfumo wa kibepari kwa kadiri kwamba umetambua umilikaji wa aina yoyote wa mali na milki hata ya kiwango kidogo kuwa ni miongoni mwa sababu za umasikini na ukosefu wa usawa. Ama katika mtazamo wa kiuchumi wa Uislamu, sababu za ufukara na umasikini, tofauti na mifumo ya kibepari na kisoshalisti sio ukosefu wa vyanzo vya mali asili au kuwepo umilikaji wa watu binafsi, bali kwa mujibu wa mafundisho ya dini hiyo, kuna vyanzo vya mali asili vya kutosha kwa ajili ya wanaadamu wote duniani. Lakini dhuluma, ukosefu wa uadilifu na tabia ya baadhi ya watu ya kutaka kuhodhi kila kitu vinakwamisha ugavi sahihi wa utajiri huo kwa watu wote. Nukta nyingine ni kuwa wanadamu hawawezi kuwa sawa katika kufaidika na utajiri wa maliasili kutokana na kutofautiana kwao katika uwezo wa kifikra na kimwili. Ni wazi kuwa migogoro ya kiuchumi na maafa ya kimaumbile kama vile vimbunga na zilizala husababisha matatizo ya kifedha kwa baadhi ya watu wa jamii. Dini ya Kiislamu imeweka sera maalumu za kudhibiti matatizo kama hayo, ambazo tutazijadili katika vipindi vyetu vijavyo. Uislamu umewahimiza mno wafuasi wake kukabiliana na umasikini. Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam, ambaye ni mmoja kati ya watu wa nyumba tukufu ya Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah yoji yake na kizazi chake, amenukuliwa akisema akiwahusia wanawe kwamba, enyi wanangu, jikingeni na umasikini kwa kukimbilia kwa Mwenyezi Mungu, kwani umasikini hupunguza dini ya mtu, huiparaganyisha akili na kumzushia mtu maadui. E, kama tulivyoashiria hapo awali, wapendwa wasikilizaji, Mwenyezi Mungu ameumba vyanzo vya kutosha vya mali asili kwa ajili ya mwanadamu na tatizo la masikini si vyanzo vichache vya utajiri na mali asili bali ni dhuluma, ugawaji usiokuwa sahihi wa mali na utajiri na tabia za baadhi ya kutaka kujihodhia kila kitu. Kwa utaratibu huo tunapaswa kutafakari zaidi juu ya mtazamo aali wa dini ya Kiislamu kuhusiana na dunia na ardhi. Mtazamo huo unawataka wanadamu kuzingatia hiba hiyo ya Mwenyezi Mungu ili waweze kufaidika na neema zake. Kama mnavyojua, katika miaka ya huko nyuma mwanadamu hakuwa na uwezo wa kustafidi kwa kiwango kikubwa na utajiri wa mali asili ya ardhi. Hata hivyo, baada ya maendeleo ya teknolojia kuingia katika sekta ya kilimo, uzalishaji wa sekta hiyo uliongezeka kwa kiwango kikubwa bila ya masafa ya ardhi kuongezeka au kupanuliwa. Bertrand Bogard ameandika katika kitabu alichokiita matatizo makubwa ya kiuchumi katika zama za sasa kwamba utajiri wa ardhi unafungamana na upana wa maarifa na elimu ya mwanadamu, kwani kadiri elimu na maarifa ya mwanadamu kuhusu mazingira na dunia yanavyoboreka na kustawi, ndivyo mwanadamu huyo anavyoweza kustafidi vizuri zaidi na maliasili zake. Kwa mtazamo wa Uislamu, dhuluma, uhusiano usiokuwa sahihi wa kiuchumi na mgawanyo mbaya wa vyanzo vya mali asili na uzalishaji hupelekea kujitokeza umasikini na hali mbaya ya kiuchumi. Hii leo, swala la kuharibiwa vyanzo vya mali asili limekuwa jambo la kawaida katika ulimwengu wa kibiashara. Kwa mfano, nchi tajiri kama Canada kila mwaka huangamiza maelfu ya tani za nafaka zinazotosha kualisha maskini wa Afrika kwa ajili eti ya kulinda mlingano wa soko la bidhaa hiyo. Swala hilo linatukumbusha kauli ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam pale aliposema, Mwenyezi Mungu amefaridhisha riziki ya watu maskini katika mali ya matajiri, na hakuna masikini anayepatwa na njaa ila kutokana na haki yake kuchukuliwa na wenye uwezo, na bila shaka Mwenyezi Mungu atawauliza matajiri kuhusiana na jambo hilo. Katika mfumo wa kiuchumi wa Uislamu, mali na utajiri huwa ni wenzo wa kuboresha maisha. Kadiri mali na utajiri huwa unavyozungushwa na kugawanywa kwa uadilifu katika jamii, ndivyo maisha ya kijamii na wanaadamu yanavyoboreka na kupelekea kuwepo mahusiano sahihi na salama katika jamii hiyo. Mzunguko wa mali katika jamii ni sawa na mzunguko wa damu katika mwili, kwani kwa kwa pale harakati ya damu, ambayo ni rasilimali ya uhai wa mwanadamu, inapokwenda kwa ku kasi kupita kiasi au kushuka chini au damu hiyo kujirundika katika baadhi ya viungo vya mwili na kupungua katika vingine, uhai wa mwanadamu hukabiliwa na hatari kubwa. Kwa utaratibu huo katika jamii ambayo utajiri na maliasili zake huhodhiwa na kundi mahususi la watu, sehemu kubwa ya watu wa jamii hiyo hushindwa kufaidika na utajiri huo na hatimaye kutumbukia katika ufukara. Pamoja na hayo, kuna sababu nyingine kama vile uvivu, ukosefu wa nafasi za kazi na kiwango cha chini cha elimu, ambavyo pia huchangia katika kuzidisha umasikini. Hata hivyo, mara nyingi sababu kuu ya umasikini ni ufa na itilafu za kitabaka zinazosababishwa na mabepari ambao hujali maslahi yao tu. Imam Swadik alaihi ssalam, ambaye ni kati ya ima imamu wa nyumba tukufu ya Mtume Mtukufu Muhammad, rehma na amani ya Allah waiwe juu yake na kizazi chake, anasema sababu ya maafa yanayowapata masikini ni madhambi, maasi yanayofanywa na matajiri. na hadi hapa, wapendwa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa kipindi chetu kwa leo. Msikose kuwa nami wiki ijayo katika sehemu nyingine ya makala hii, panapo majaliwa yake Mola Mumba. Kwaherini nam. Mpenzi msikilizaji, tunasonga songa mbele na matangazo yetu haya. Eh, kwa asubuhi ya leo, karibuni sasa kutegea sikio makala ya leo, katika Historia. Leo katika historia leo ni Jumatatu tarehe 28 2 i mfunguo mosi Shawwal mwaka 1443 Hijiria, ambayo inasadifiana na tarehe 30 Mei mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka mia tisa na sabini iliyopita alizaliwa Sanai Ghaznavi, Hakim Abul Majdi Majduddin Ibnu Adam Sanai Ghaznavi, malenga tabibu na mwanairifani mkubwa wa Iran mjini Ghazni. Kasnawi alianza kusoma mashairi ya kuwasifu watawala akiwa bado kijana mdogo kabisa. Hata hivyo muda mfupi baadaye aliachana na mwenendo huo na kuanza kusomea elimu ya irfan. Kuanzia wakati huo alianza kuishi maisha ya kuwatumikia wananchi sambamba na kusoma mashairi ya kuwakosoa watawala madhalimu na mafisadi. Aidha, alianzisha pia mfumo wa aina yake katika usomaji wa mashairi. Miaka 278 iliyopita katika siku kama ya leo Alexander Pope, mshairi na mwanafalsafa mashuhuri wa Kiingereza, aliaga dunia. Alizaliwa mjini London, Uingereza, Mei 21 mwaka 1688, katika familia ya kitajiri. Hata hivyo, kutokana na kuwa na ukilema wa viungo, baba na mama yake walimlea nje ya mji katika nyumba moja. Alipofikisha umri wa miaka 15, Alexander alikuwa tayari anazifahamu vyema lugha za Kigiriki, Kifaransa na Kitaliano. Katika siku kama ya leo miaka 244 iliyopita, sawa na tarehe 30 Mei mwaka 1778, Francois Marie Arouet maarufu kwa jina la Voltaire, mwana falsafa na mwandishi wa kifaransa alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 84. Katika maisha yake Voltaire aliwahi kuwekwa mahabusu mara mbili na kubaidishwa kwa muda wa miaka mitatu nchini Uingereza. Kitendo hicho kilimkasirisha sana na kumfanya kuwa dhidi ya utawala wa Ufaransa. na miaka 98 iliyopita katika siku kama ya leo, alifariki dunia Ali Akbar Khani Nafisi aliyejulikana kama Nadhimul Atiba Daktari na mtaalamu wa lugha wa Kiirani katika mji wa Tehran. Baada ya kumaliza masomo yake ya msingi, alianza kujifunza masomo ya kidini na udaktari katika chuo cha Darul Funun cha mjini Tehran. Baadhi ya vitabu vilivyoandikwa na Nadhimul Atiba katika uwanja wa tiba vimetarujumiwa katika lugha za kigeni. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikia muhtasari wa habari za ulimwengu. Saidi Khatib Zade, msemaji wa wizara mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, amelaani vikali hatua ya wazayuni ya kuvunjia heshima msikiti mtakatifu wa Al Akswa, ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu, kupitia kile kinachotajwa na wazayuni hao kama maandamano ya bendera. Jeshi la ulinzi la Rwanda limewataka waasi walioko ndani ya ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wauachilie huru wanajeshi wake wawili wanaowashikilia. Naibu waziri mkuu wa serikali ya Taliban nchini Afghanistan ametoa wito kwa Waislamu kushikamana na kuwa kitu kimoja, akisisitiza kuwa kundi la Taliban lina mwheshimu wa Imam Jafar Swadik alaihi salam. Jeshi la Misri limetangaza kuwa magaidi kumi wameuliwa katika mapigano na vikosi vya ulinzi vya nchi hiyo kaskazini mwa jangwa la Sinai. Na licha ya kwamba nchi za Ulaya zinaendelea kuchukua hatua kali za kiuadui dhidi ya Russia na kuzilazimisha nchi nyingine kufuata siasa zao dhidi ya Moscow, lakini nchi hizo za Ulaya zimeshindwa kuacha kutumia gesi ya Russia. Mpenzi msikilizaji, muktasari huu wa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera kutoka Teherani. La ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib .ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 98935665487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PoBox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu wa alaikum warahmatullahi wabarakatu.